Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, al. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea makuraishi kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi. Basi wamwabudu Mola wa nyumba hii, ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayotangazia kutoka hapa Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio taarifa ya habari, lakini kwanza ni muhtasari wake. Msomaji ni mimi Asmahani Ghanima Mohamed. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Eh, asubuhi ya leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa mwezi huu, mwezi wa Muharam, mwezi wa mapambano ya Imam Husein alaihi ssalam. Tutakuwa na dondoo za baadhi magazeti ya magazeti yaliyochapishwa katika nchi za mashariki mwa Afrika, na baadaye tutasikiliza kipindi maalum, kipindi cha umoja na mshikamano wa kitaifa nchini Iran. Matangazo yetu asubuhi ya leo yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wa wasikilizaji mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni bila ya kusahau kutoa maoni, mapendekezo na hata kukosoa matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema msamiati wa kusalimu amri haumo kwenye fasihi ya watu wa Iran. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu katika umoja wa mataifa amelaani sera za utawala wa kizayuni wa Israel za kuua watoto kwa makusudi katika vita ilivyoanzisha eneo la kanda ya Asia Magharibi. Waziri maalum wa mambo ya ndani wa Israel etamar benvira amewaruhusu walowezi kuvamia msikiti wa Al-Aqsa na kucheza dansi ndani ya eneo hilo takatifu. Na tume ya maadili na kupambana na ufisadi Kenya imesema wanafunzi nchini humo wanatumiwa na viongozi kusajili kampuni hewa za kupora fedha. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Abbas Araghchi, amesema kama alivyobainisha kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, hakuna msamiati wa kusalimu amri katika fasihi ya kisiasa na fasihi ya wananchi wa Iran, na kwamba wananchi hao wamethibitisha na kulionyesha vizuri hilo katika kipindi cha vita vya Israel na Marekani dhidi ya Iran katika kipindi cha siku kumi na mbili zilizopita. Said Abbas Araghchi amesema wavamizi walidhamiria kuwasambaratisha wananchi wa Iran lakini katika siku hizi kumi na mbili tumeshuhudia mukawama wa pamoja wa wananchi wa Iran ambao wameonyesha ulimwengu kwamba Iran na Wairani hawawezi kushindwa. Waziri wa, wa mambo ya nje wa Iran ameashiria sera ya mshikamano wa juu kabisa iliyotekelezwa na serikali ameashiria sera ya mashinikizo ya juu kabisa iliyotekelezwa na serikali ya Marekani dhidi ya Iran kwa miaka yote, ili Iran isiweze kunufaika na haki zake. Na akaongeza kwa kusema, katika mazungumzo pia walijaribu kuturubuni ili tuachane na haki zetu, lakini walipoona hawajapata walilokusudia, waliamua kutumia wenzo wa kijeshi dhidi ya taifa la Iran kwa kuruhusu utawala wa kizayuni uishambulie kijeshi ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu, wakisisitiza kwamba kwa kitendo chake hicho Marekani imeisaliti diplomasia. Araghchi amesema, katika kipindi kile sisi tulichagua njia ya mazungumzo ili kutimiza dhima kwa ulimwengu na kuonyesha kwamba ni wakweli kwa kutoondoka kwenye meza ya mazungumzo, lakini wao wameisaliti diplomasia. Mkuu wa vyombo vya diplomasia vya Iran amezishukuru pia nchi wanachama wa baraza la ushirikiano la ghuba ya Uajemi, nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC, jumuiya ya ushirikiano wa Shanghai, BRIKS na jumuiya nyinginezo kwa kuchukua msimamo wa kulani mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya Iran, na akasema tulichojitahidi kufanya ni kuonyesha haki ya wananchi wa Iran. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa Amir Saidi Iravani amelaani sera ya utawala wa kizayuni wa Israeli ya kuua watoto makusudi katika ina vita ilivyoanzisha kanda ya Asia Magharibi, na kusisitiza kwamba utawala huo haramu utawajibishwa kwa jinai zake za kuua watoto wadogo. Iravani ametoa sisitizo hilo alipohutubia kikao cha wazi cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kilichofanyika kwa anwani ya watoto na mizozo ya utumiaji silaha. Amesema wakati wa uvamizi wake wa kinyama dhidi ya jamhuri ya Kiislamu kuanzia Juni 13 hadi 24, utawala wa Kizayuni wa Israeli ulishambulia makusudi raia na kuua zaidi ya dazeni ya watoto, wakiwemo wadogo na wachanga wenye umri hata ya miezi miwili. Wizara ya afya ya Iran imetangaza kwamba wanawake wasiopungua 44 na watoto 13 wameuliwa shahidi wakati wa mashambulio ya kinyama na uvamizi wa Israel dhidi ya ardhi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amelitaka Baraza la Usalama la umoja huo litekeleze jukumu lake kuokoa maisha ya watoto na kupitisha uchukuaji wa hatua za haraka dhidi ya Israel. Amekumbusha kwamba wiki iliyopita utawala huo wa kizayuni uliwekwa tena kwenye orodha chafu ya Umoja wa Mataifa ya wanaohusika na utendaji wa jinai kubwa dhidi ya watoto. Katika hotuba yake hiyo mbele ya Baraza la Usalama, Iravani ameashiria pia vita vya kinyama na mauaji ya kimbari vinavyoendelezwa na Israel katika eneo la ukanda wa Gaza, na akasema watoto elfu hamsini wa Palestina wameuliwa au kujeruhiwa na utawala huo tangu ulipoanzisha jinai zake na mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon amesema Iran ndiye mshindi wa makabiliano baina yake na adui mzayuni. Sheikh Naim Qasim ameisifu na kuipongeza Jamhuri ya Kiislamu kwa ushindi dhidi ya adui mzayuni katika makabiliano ya hivi karibuni. Katibu mkuu wa Hizbullah amesema Iran imeweza kusambaratisha malengo ya uvamizi huo, na akaeleza kwamba lengo la kwanza la wazayuni lilikuwa kufuta sura ya kurutubisha yurani, lilikuwa kufuta suala la urutubishaji yurani. Lengo lao la pili lilikuwa mpango wa makombora, na la tatu lilikuwa ni kuuangusha mfumo wa utawala wa jamhuri ya Kiislamu, sambamba na kusisitiza kwamba Iran imeibuka mshindi baada ya siku kumi na mbili za vita. Shekh Naim Kasimu amesema kusitisha vita maana yake ni kutangaza ushindi wa Jamhuri ya Kiislamu, akiashiria jinsi vikosi vya ulinzi vya Iran likiwemo jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah na vikosi vya usalama vilivyoweza kuilinda Jamhuri ya Kiislamu kwenye medani ya vita. Katibu mkuu wa Hizbullah amesema Iran imethibitisha kwamba inaweza peke yake kukabiliana na Marekani mtenda jinai utawala wa kizayuni na nchi za Magharibi. Shekh Naim Kasimu ameeleza kwamba dhambi kubwa zaidi iliyofanya Iran kwa mtazamo wa Marekani na Israel ni kuiunga mkono na kuitetea Palestina na watu wa nchi hiyo, na amebainisha kwamba Israel ni utawala vamizi unaoshupalia kujipanua ambao hauwezi kutosheka na ardhi ya Palestina na miinuko ya, go, ya Golani ya Siria. Katibu mkuu wa Hizbullah anaamini kwamba lengo la Israeli ni kulivamia na kulikalia kwa mabavu eneo eneo hilo lote, na kwa hiyo inafanya kila njama ili kuendeleza uvamizi wa ardhi za nchi nyingine kwa mabavu katika eneo la Asia Magharibi kwa faida yake na mshirika wake mkuu, yaani Marekani. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka mjini Teheran. Chris Murphy, seneta wa Marekani wa chama cha Democratic, amesema madai ya rais wa nchi hiyo Donald Trump kuhusu kuangamizwa mpango wa, wa nyuklia wa Iran hayana ukweli. Murphy ameeleza hayo mbele ya wa waandishi wa habari baada ya kikao cha faragha cha baraza la Senate kilichojadili Iran, na akafafanua kwa kusema, inavyoonekana, sisi tumeweza kurudisha nyuma kwa miezi michache tu mpango wa nyuklia wa Iran. Madai ya rais kwamba tumeangamiza kikamilifu mpango huo si sahihi, amesisitiza seneta Chris Murphy. Seneta huyo wa chama cha Demokratiki ametetea diplomasia, akisema ndio njia pekee ya kukabiliana na kadhia ya nyuklia ya Iran, na akaongeza kwa kusema huwezi kufuta ujuzi kwa kupiga mabomu, hata kama utaua idadi kubwa ya wanasayansi. Mark Warner, seneta mwingine wa chama cha Democratic, naye pia amewaeleza waandishi wa habari kwamba tathmini iliyotolewa na serikali ya Trump kuhusu athari za mashambulizi ya kijeshi dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran si ya kweli na kwamba ni, ni ya ukurupukaji. Hayo yanajiri katika hali ambayo kadiri muda unavyopita ndivyo shaka inavyoongezeka kuhusu madai ya serikali ya Washington kwamba iliuangamiza kikamilifu mpango wa nyuklia wa Iran katika mashambulio ya kivamizi iliyofanya usiku wa manane 8 wa kuamkia Jumapili tarehe 22 Juni dhidi ya vituo vikuu vitatu vya nyuklia vya Fordo, Natanz na Isfahana. Kuhusiana na suala hilo, televisheni ya CNN na gazeti la New York Times zilifichua ripoti iliyotolewa na shirika la intelijensia ya ulinzi la Marekani iliyoeleza kwamba mitambo ya nyuklia ya Iran haijaangamizwa na kwamba mashambulio hayo yamerudisha nyuma maendeleo ya nyuklia ya Iran kwa miezi michache tu na si miaka kadhaa. Kufuatia kufichuliwa kwa ripoti hiyo, maafisa wa serikali ya Trump walitoa kauli mbalimbali za hasira za walitoa kauli mbalimbali za hasira za kulishambulia na kuishambulia televisheni ya CNN na gazeti la New York Times. Watumiaji wa kigeni wa mitandao ya kijamii wamemshambulia vikali mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nyuklia Grossi, wakimwita kikaragosi cha Mossad. Mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA Rafael Grossi ameshambuliwa vikali na watumiaji wa kigeni wa mitandao ya kijamii kwa kushirikiana na Marekani na utawala haramu wa Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu, hasa baada ya kutaka kuruhusiwa maafisa wa shirika hilo kuingia Iran na kukagua miradi ya nishati ya nyuklia iliyoshambuliwa na Marekani, wakijibu msisitizo wa Grosi wa kuzuru maeneo ya nyuklia ya Iran na misimamo yake dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu katika wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Watumiaji wa mitandao ya kijamii katika uga wa kimataifa wamemtaja Grossi kuwa ni wakala wa Mossad na kutaka atiwe nguvuni. Watumiaji hao wa mitandao ya kijamii wameashiria silaha za nyuklia za Israel na kukataa utawala huo kutia saini mkataba wa kuzuia silaha za maangamizi ya umati, na vilevile vile kuhusika utawala huo na mauaji ya kimbari ya Wapalestina huko Gaza, na kueleza kwamba kutofuatiliwa na kuadhibiwa kwa Israel kunatokana na misimamo ya kinafiki na kinduma kuili ya taasisi hiyo ya kimataifa. Tazama jinsi Grosi anavyozungumza, anasema maneno ya Marekani na Israel na kauli za Marekani na Israel ndizo zinazotoka kinywani mwake. Lazima kuwe na sababu, kwa nini sehemu kubwa ya bajeti ya IAEA inatumika kukagua Iran? Shirika hilo limeshirikiana na Israel na Marekani, amesisitiza mtumiaji wa mitandao ya kijamii Mortes rsv. Mtumiaji mwingine b media, kwa upande wake amemtaja mkurugenzi wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki kuwa ni kikaragosi cha shirika la ujasusi la Israel, Mosada na waziri maalum wa mambo ya ndani wa utawala wa kizayuni wa Israel Itamar Ben Gvir ametoa ruhusa kwa walowezi haramu wa kizayuni kuimba na kudansi kwenye eneo la msikiti wa Al Aksa katika mji mtakatifu wa Baitul Muqaddas. Chaneli ya saba ya, ya televisheni ya Israel imesema kwa mara ya kwanza katika miaka kadhaa, wageni wa kiyahudi wameruhusiwa kuimba na kudansi hadharani katika eneo takatifu kulingana na sera mpya iliyoanzishwa na ben Gvir. Ben Gvir, ambaye yeye mwenyewe ni mlowezi anayeongoza chama cha mrengo wa kulia chenye misimamo mikali ya chuki, ndiye anayesimamia pia jeshi la polisi la Israel. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa ni uh ma naendelea bado uh, tunakuleteni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kutoka Tehran, na kama tulivyosema hapo awali uh, uchambuzi wetu wa kisiasa asubuhi uh, ya leo uh, unahusiana na mshikamano wa taifa la Iran. Ikiwa huamini angalia historia. Taifa la Iran daima limekuwa na umoja na mshikamano kwa hali zote, tangu zama za kale hadi sasa. Wairani daima wamekuwa pamoja, wenye mshikamano, wakihurumiana na wameungana katika mizozo mbalimbali na kupitia misukosuko mingi, na hii ndiyo siri ya ushindi wa Irani na Wairani kwa ujumla. Tangu saa za mwanzo kabisa za uvamizi wa utawala wa kizayuni wa Israel katika ardhi ya Iran na alfajiri ya Juni 13, taifa kubwa na tukufu la Iran lilisimama bega kwa bega na kwa mshikamano dhidi ya uhalifu huo. Adui amekuwa akifikiria kwa muda mrefu kwamba inawezekana kuharibu uhusiano na umoja huo wa watu wa Iran, lakini uhusiano kati ya Irani na Wairani ni mkubwa kiasi kwamba hauwezi kuharibiwa na njama za maadui kama Israel na Marekani. Katika kurasa nyinginezo za historia, madhihirisho ya huruma na mshikamano wa, wa Irani dhidi ya hujuma na uvamizi wa utawala wa kizayuni yamerekodiwa, na kwa mara nyingine tena ulimwengu unashuhudia umoja na uelewa wa watu wa Iran. Hapana shaka kwamba ufunguo wa mafanikio na ushindi katika jamii yoyote ni umoja na mshikamano wa watu wa jamii husika, chambilecho uh, methali ya Kiswahili, umoja ni nguvu na utengano ni udhaifu. Swala hili muhimu limekuwa likizingatiwa mno na Wairani kwa muda mrefu. Kwa hivyo katika historia na katika hali ngumu zaidi, Wairani daima wamesimama pamoja na na na kuwa na nguvu na pia mkono mmoja. Kwa kupitia historia tunaona kwamba tangu maelfu ya miaka iliyopita hadi leo Wairani wamepigania ardhi yao na juhudi hizi zimefanyika chini ya kivuli cha umoja na mshikamano wa wananchi wa taifa hili. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Karibuni kusikiliza kipindi hiki maalumu tulichokuandalieni kwa mnasaba wa kuwadia mwezi Muharam, mwezi wa huzuni kubwa ambamo ndani yake ardhi hujivisha vazi jeusi na mbingu huwa nyekundu kutokana na huzuni ya kuuawa kikatili mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, Imam Hussein bin Ali alayhi salam, familia yake na wafuasi wake wachache katika jangwa la Karbala Iraki ya leo. Muharam haikumbushi tu tukio la kihistoria bali ni sauti ya kuanza upya agano la milele baia, na agano jipya kwa Imam Hussein alayhi salam na mafundisho yake yaliyo hai daima. Naam, Muharram si tukio la kupita tu, ni msimu wa upendo na kujitolea, huzuni na adhama, na mapambano na kupigania uhuru. Ni mwezi ambao ndani yake bendera ya haki linyanyuliwa juu hadi kwenye kilele cha historia. Mwezi huu ni ukumbusho wa hamasa ambayo imevuka mipaka ya wakati na kufungamana milele na nyoyo zenye mwamko. Sauti za msafara wa upendo zingali zinasikika katika pembe mbalimbali mbali za dunia, msafara ambao unapaza sauti ya ya Husein na hivyo kuhuisha tukio chungu la Karbala katika kumbukumbu kumbu za ulimwengu. Katika safari hii ya upendo katika kina cha historia, taathira za haki zingali hai, si katika kumbukumbu kumbu ya kila pembe ya ardhi ya Karbala pekee bali hata katika mazingira ya ukimya wa mto Furati. Naam, hata mto nao haukunyamaza kimya, kana kwamba nao uliacha alama kwenye adhuhuri nyekundu ya siku ya Ashura. Ni kana kwamba mto Furati bado unaona haya na aibu. Maskini mto huo mkongwe umekuwa ukitiririka taratibu na kwa unyenyekevu mkubwa kwa karne nyingi, na sasa unasikia milio ya mapanga vilio vya watoto na sauti za Aba Abdillah, bado unasikia vilio vya wanawake na sauti za huzuni na majonzi ya Ahlul Baiti alayhi musalam, pamoja na wafuasi wao waaminifu. Tunaweza kuhisi hali ya kuuawa kwao wa shahidi, ushujaa, ujasiri na kujitolea mhanga kwa bwana wa mashahidi, Imamu Hussein alayhi salam, na wafuasi wake waaminifu mto huo mkongwe ungali unahifadhi kumbukumbu nyingi. Kimya cha mto Furati ambao kidhahiri umetulia lakini kwa ndani umechafuka kwa mawimbi, kinatuwezesha kuhisi sauti iliyo kimya lakini yenye kina kikubwa, sauti ambayo imekuwepo kwa karne nyingi ikisema Muharam ina maana ya mapambano, mapambano dhidi ya dhulma, mwamko dhidi ya uzembe na kusimama imara kwa ajili ya kupambana na vikwazo na mashaka yanayowakabili watu huru na wapigania haki na kweli kote duniani Muharram maana yake ni kusema hapana kwa udhalilishaji haihat min na dhilla siyo maneno matupu bali ni mfumo wa maisha njia na dira ya watu huru na wapigania haki ni wito unaotoka kwenye moyo wa historia na bado unasikika masikioni pa walimwengu. Sauti za wito na kauli mbiu hiyo hufufuka kila mwaka kwa kuwadia mwezi wa huzuni, mwezi Muharam, ili kukumbusha nyakati na sehemu zote kwamba haki haipatikani bila ya gharama na kwamba uhuru unahitajia kujitolea. Muharam ni mwezi wa mapambano, mwezi ambao mwamko huchukua nafasi ya kughafilika na kusimama imara hupanda juu hadi kwenye kilele cha imani, mwezi ambao historia yote ilifupishwa katika nusu siku, nusu siku ambayo ndani yake haki ilisimama dhidi ya batili na hivyo kubadilisha ulimwengu mzima. Tarehe kumi Muharram huko Karbala haukuwa mwisho wa njia, bali ilikuwa mwanzo wa ujumbe wa daima dawamu ujumbe ambao husikika kila mwaka kupitia mto Furati, machozi ya wafuasi wa Imamu Husein na kwa miito ya ya Husein ya Aba Abdillah. Mwezi huu ni mwezi wa kujitolea mhanga, mwezi wa hamasa, ujasiri na ushujaa. Ni mwezi ambao damu iliushinda upanga ndani yake, ni mwezi ambao ndani yake nguvu ya kweli ililaani uongo milele na kupachika alama ya uongo kwenye vipaji vya nyuso za madhalimu na tawala za kishetani. Ni mwezi ambao vizazi katika historia vimefundishwa kwamba ushindi hupatikana kwa njia ya upanga na mkuki. Katika mwezi huu bendera ya mapambano inapeperushwa kuashiria mapambano ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambaye hakusalimu amri mbele ya tawuti na madhalimu wa zama zake, si kwa ajili ya kupata madaraka wala kulipiza kisasi, bali kwa ajili ya kuhuisha haki na uadilifu. Imamu Hussein ambaye ni bwana wa vijana wa peponi, kama alivyoitwa na babu yake Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, aliendeleza njia ya baba yake, simba wa Mungu, Imamu Ali alaihi salam, kwa kudumisha mapambano ya kupigania haki na kweli. Alirithi mche wa uadilifu kutoka kwa Imam Ali bin Abi Talib na kunyunyizia maji kwa damu yake takatifu katika Medani ya Karbala. Alidhihirisha sura halisi ya Uislamu kwa harakati hiyo ambayo ilikamilisha suluhu ya kaka yake Imam Hasan bin Ali alayhim assalam kwamba amani na mapambano ni mabawa mawili ya kupaa kuelekea kwenye haki na uadilifu na sio masuala mawili yanayogongana, bali yanakamilishana. Imamu Hussein alaihi salam alithibitisha kivitendo kwamba batili hushindwa mbele ya haki, na imamu pamoja na wafuasi wake waaminifu walithibitisha hilo katika mapambano ya Karbala. Hilo linathibitishwa wazi na kwa ukweli kwamba mapambano ya Karbala na ya ngali hai nyoyoni mwa walimwengu licha ya kupita karne nyingi tangu baada ya tukio hilo chungu, sauti ya Imamu husein ingali inasikika kwa kila mpigania haki na mtetezi wa wanyonge. Imam alayhi salam alitufundisha kwamba kila mwanadamu anapaswa kusimama na kupambana dhidi ya dhulma hata kama ulimwengu mzima utakuwa yake na sauti hiyo ni wito wa kupigania uhuru na utukufu wa mwanadamu unaotoka katika kina cha historia na utabakia hai milele. Wapenzi wasikilizaji, Ashura si tukio la kupita tu bali ni hali halisi ya sasa. Ni harakati iliyochochea dhamiri zilizoamka kufanya mapambano katika zama zetu hizi. Sera ya kupigania haki ya Imamu Husein alayhi ssalam, uadilifu wa Hadhrata Abbas, subira ya Bibi Zainab, kujitolea kwa Kasim na umadhubuti wa Habib bin Madhahir, vyote hivyo vina maana kubwa, na kila anayefuata mafundisho ya Imam Hussein alayhi salam anapaswa kujenga na kuimarisha maana hizi ndani ya nafsi yake. Ikiwa ni katika kufuata njia hiyo iliyo wazi, hii leo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiyo mbeba bendera ya mapambano hayo matakatifu na mwendelezaji wa njia ya Ashura ya Imamu Hussein. Shule ambayo Imamu Husein bin Ali alayhi salam aliihuisha kwa damu yake leo imesimama kidete dhidi ya ukandamizaji wa zama na inaendeleza njia hii ya ukweli bila woga wala kutishwa na mayowe ya maadui. Alichokianzisha Imamu Husein alaihi ssalam huko Karbala siku ya Ashura si mapambano dhidi ya Yazidi wa zama zake tu, bali pia aliunda kigezo kwa watu wote walio huru katika historia ili waweze kusimama dhidi ya mayazidi na dhulma katika kila zama. Yazidi wa zama zetu sasa ni utawala wa kizayuni wa Israel, Marekani na washirika wao wenye kiburi, ambao si tu kwamba wanavamia na kukalia kwa mabavu ardhi za mataifa mengine, bali pia wanalenga azma na irada za mataifa hayo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesimama imara na madhubuti kama mlima mbele ya madhalimu hawa mayazidi wa zama, tangu mwanzo kabisa wa kuundwa kwake Sauti ya haihat minna dhilla, yaani hatukubali kudhalilishwa, imekuwa ikisikika kutoka vinywani mwa watu wa Iran, na licha ya njama zote, vikwazo, mauaji ya kigaidi na vita, lakini sauti hiyo bado haijanyamaza. Muharram ni fursa nyingine ya kula upya viapo vyetu mbele ya Huseini wa zama tukikumbusha kwamba kutetea haki hakutimii kwa maneno matupu, bali kwa vitendo na harakati, kadiri kwamba watu wa Iran wanaweza kupeperusha bendera ya maombolezo ya Muharamu kwenye paa za nyumba zao na kupaza sauti kubwa ya labbaika ya Hussein, licha ya kukabiliwa na mashinikizo ya kiuchumi, vitisho vya usalama, na hata vita vya pamoja vya maadui. Leo hii watu wa Iran wakiwa na nyoyo zilizojaa mapenzi ya Imam Hussein na huzuni kubwa, kwa mara nyingine tena wameivisha miji yao mavazi meusi, ambapo wahudumu, vijana wanaojitolea, wafanya biashara masokoni, watoto na hata wazee, wote wanajitokeza na kusema kwamba Muharram hii ni Muharram ya kujitolea, Muharram ya mapambano dhidi ya batili. Na dhidi ya mayazidi wa zama. Vijana wanaandaa vituo na mahema ya kutoa misaada ya chakula na sharubati. Nazo familia zinatoa sadaka ya chakula ili kufikisha ujumbe kwa walimwengu kwamba hizi si mila na desturi za maombolezo tu, bali ni kauli za kimya kimya, lakini zilizojaa maana katika kuunga mkono shule na fikra za Imamu Hussein alayhi salam za kupambana na matawuti wa zama hizi. Watungaji wa mashairi ya kumsifu Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam na Ahlu Baiti zake watoharifu wote wanashiriki katika shughuli hiyo kwa ajili ya kusema kwamba Muharam ni nguvu inayohudumia mwamko. Hii ina maana kwamba Ashura lazima itolewe katika hali ya kutengwa, na kuingizwa kwenye medani ya kukabiliana na dhulma ya zama. Dhulma ya leo ina sura na rangi tofauti. Hii leo utawala wa Kizayuni wa Israel na waungaji mkono wake wanajaribu kuangamiza mataifa yenye mwamko, sio tu kwa kutumia mabomu na makombora, bali pia kwa upotoshaji wa vyombo vya habari, vita na vikwazo vya kiuchumi. Lakini kama alivyosema Imamu Hussein alaihi salam ni kwamba mauti ya heshima ni bora kuliko maisha ya unyonge na udhalili. Taifa la Iran na mataifa mengine huru ya dunia pia yamejifunza kwamba heshima hupatikana kupitia mapambano na sio mapatano. Katika maombolezo ya Muharram ya mwaka huu nchini Iran, sauti za mapambano pia zinasikika. Kila chozi litakalomwagwa kwa ajili ya Imamu Husein halitakuwa la huzuni tu, bali pia litakuwa la kiapo, kiapo cha kuendeleza njia ya nuru na uhuru. Watasema kwa lugha ya wao wenyewe kwamba kama Huseini leo watasimama mbele ya Yazidi wa wakati na zama, bila shaka tutasimama pamoja naye, na Huseini huyo wa leo ndio huo huo utamaduni wa mkawama wa Kiislamu, utamaduni ambao chimbuko lake ni Iran, Lebanon, Palestina, Yemen na mahali pengine popote ambako kilio cha wanaodhulumiwa kinasikika, kusimama pamoja na wanaodhulumiwa, kuunga mkono kadhia ya Palestina na kusema kwa sauti kubwa kwamba kifo kwa Israel ni sehemu ya mfungamano wa kiutamaduni wa Ashura ambao umekuwa ukidumishwa katika jamhuri ya Kiislamu kwa miaka mingi. Kwa hakika, ikiwa Ashura ilitokea huko Karbala kwa upanga wa kiu, leo hii ingali inaendelea kwenye mstari wa mbele wa vita mseto kwa imani, mwamko, utambuzi na mukawama hi. Leo uwanja wa vita sio tena ardhi ya Iraki na siria. Uwanja wa vita wa leo ni akili na nyoyo za mataifa, ambapo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiyo mrithi wa mwenge unaowaka ambao uliwashwa na Bwana wa Mashahidi Imamu Husein alayhi ssalam na masahaba zake waaminifu. Mwishoni tunasema ukweli huu kwamba Ashura bado iko hai maadamu kuna ukandamizaji, maadamu watoto wa kipalestina wanauawa kikatili, maadamu vikwazo vinaendelea kutoa mashinikizo kwenye maisha ya wanadamu. Muharam bado iko hai, na kila mara sauti ya labaika ya Husein, labaika ya aba abdillah inaposikika huwa na maana kwamba dhamiri za wanadamu bado ziko hai. Labbaik labaika ya Husein, labaika ya Husein. niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. <coughs> Tunaanza na magazeti ya Kenya ambapo gazeti la The Daily Nation limeandika habari inayohusiana na hasira kubwa ya wananchi kuhusiana na amri iliyotolewa na Kipchumba Murkomen, waziri wa mambo ya ndani ya kuwafyatulia risasi hai waandamanaji wasio na silaha Murkomen. Aliwaamrisha polisi wapige risasi na kuwaua waandamanaji waliokuwa wakiandamana katika maadhimisho ya kutimia mwaka mmoja tangu kufanyike maandamano ya kizazi kipya cha Gen Z dhidi ya siasa za serikali ya Rais William Ruto. Serikali hiyo imekuwa ikikosolewa vikali na raia hasa vijana wa kizazi kipya kutokana na kufanya maisha ya wananchi wa kawaida kuwa magumu kupita kiasi. Amri hiyo ya Murkomen pia imeamsha hasira kali za wanasheria, viongozi wa dini na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu ambao wanasema itachochea utovu wa nidhamu na ukiukaji wa sheria nchini. Rais Ruto amelaani maandamano hayo ya Jumatano akisema ni vurugu zilizovishwa vazi la uhuru na kwamba hataondoka ofisini isipokuwa kwa njia ya sheria na katiba. Gazeti la Standard pia limezungumzia suala hilo uh, la wananchi na viongozi wa matabaka mbalimbali kulaani amri ya kufyatua risasi kwa ajili ya kuua iliyotolewa na Kipchumba Murkomen waziri wa mambo ya ndani wa Kenya dhidi ya waandamanaji wanaotetea haki zao dhidi ya serikali ya Ruto. Mrengo wa upinzani umetaka uchunguzi ufanyike kuhusu mauaji yaliyofanywa na polisi dhidi ya raia na pia amri ya kutumia nguvu kupita kiasi nchini Kenya. Uh, gazeti hilo pia limeandika kuhusu muhula uliotolewa na wauguzi wa Kenya kwa serikali kwa ajili ya kufanyika mazungumzo ya kudhamini haki zao. Nchini Tanzania, habari ya Rais Samia Suluhu Hassan kufunga bunge ndiyo inayoonekana kutawala matoleo mengi ya magazeti ya leo. Kwa kichwa cha maneno matumaini mapya, gazeti la Nipashe limeandika Samia ahitimisha bunge la kumi na mbili na kuahidi katiba mpya, aagiza polisi kukomesha matukio ya watu kupotea. Baadhi ya habari za gazeti hili zina vichwa vya maneno: teknolojia ilivyopunguza urasimu katika vituo vya afya Serikali yaweka pingamizi kesi ya Tundu Lisu na Yanga ya vunja rekodi bara A. Gazeti la Mwananchi limeipa, limeipa kipaumbele habari inayobeba kichwa cha maneno kishindo cha Samia. Limedokeza kwamba rais Samia ametoa hotuba ya kihistoria akihitimisha bunge la 12 iliyodumu kwa saa 2 na dakika 47, akiwa amesimama. Ameeleza mafanikio ya serikali yake na kutoa ufafanuzi kuhusu deni la serikali, mchakato wa katiba mpya na mabadiliko ya sheria za uchaguzi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi maalumu cha mshikamano wa wananchi wa Iran, na baadaye kidogo tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum chenye anwani semayo taifa lenye umoja. Katika kipindi hiki maalum tunakusudia kuzungumzia na kujadili umoja na mshikamano wa Irani mkabala na maadui katika matukio mbalimbali likiwemo hili la hivi karibuni la hujuma na mashambulio ya kijeshi ya utawala haramu wa Israel dhidi ya taifa la Iran. Kuweni nami hadi mwisho wa dakika hizi chache kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa leo. Ikiwa huniamini, angalia historia. Taifa la Irani daima limekuwa na umoja na mshikamano kwa hali zote, tangu zama za kale hadi sasa. Wairani daima wamekuwa pamoja, wenye mshikamano, wakihurumiana na wameungana katika mizozo mbalimbali na kupita na kuvuka salama misukosuko mingi, na hii ndio siri ya ushindi wa Irani na wa Irani. Tangu saa za awali kabisa za uvamizi wa utawala wa Kizayuni katika ardhi ya Irani, alfajiri ya tarehe kumi na tatu Juni, taifa kubwa na tukufu la Iran limesimama bega kwa bega na mshikamano dhidi ya utawala huo wa kihalifu. Adui amekuwa akifikiri kwa muda mrefu kwamba inawezekana kuharibu uhusiano na umoja huu wa kina kati ya watu wa Iran, lakini uhusiano kati ya Iran na Wairani ni mkubwa kuweza kuharibiwa na njama za maadui wa halifu. Katika kurasa nyinginezo za historia madhihirisho huruma na mshikamano wa Iran dhidi ya hujuma na uvamizi wa utawala wa Kizayuni yamerekodiwa na kwa mara nyingine tena Ulimwengu unashuhudia umoja na uelewa wa watu wa Iran. Hapana shaka kuwa ufunguo wa mafanikio na ushindi katika jamii yoyote ile ni umoja na mshikamano. Chambilecho wa Swahili, umoja ni nguvu na utengano ni udhaifu. Suala hili muhimu limekuwa likizingatiwa mno na Wairani kwa muda mrefu. Kwa hivyo, katika historia na katika hali ngumu zaidi, Wairani daima wamesimama pamoja na kuwa na umoja wenye nguvu kwa kuipitia historia, tunaona kwamba tangu maelfu ya miaka iliyopita hadi leo hii Wairani wamepigania ardhi yao, na juhudi hizi zimefanyika chini ya kivuli cha umoja na mshikamano wa wananchi wa Iran. Kwa miaka mingi, maadui wa Iran wamekuwa wakijaribu kwa njia mbalimbali kuharibu umoja na mshikamano baina ya wananchi wa Iran lakini siku baada ya siku mnyororo wa umoja na mshikamano unazidi kuimarika. Utawala bandia wa Kizayuni wa Israel ulifikiri kwamba kwa kuivamia ardhi ya Iran uzi wa umoja kati ya wa Wairani ungekatika, lakini kinachoonekana hivi sasa ni mshikamano na si mfarakano. Watu wa ardhi hii ni watoto wa hamasa na walinzi wa damu za mashahidi. Watu wa Irani kwa umoja na mshikamano ndio walinzi wa nchi na wanasimama kwa nguvu dhidi ya maadui wote wa ardhi ya nchi hii. Taifa lenye ghera la Irani likiwa na umoja wake, lugha moja, huruma na mshikamano limewapigisha magoti maadui madhalili kama vile Marekani, utawala wa Kizayuni na nchi za Magharibi na barani Ulaya. Hivi sasa dunia nzima inashuhudia umoja kati ya wananchi na mfumo mtakatifu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran unaotawala hapa nchini. Katika hali ambayo nchi ya Iran ilishambuliwa na adui mzayuni na wanawake na watoto wasio na hatia kuuawa, wananchi watukufu wa Iran wameunda mandhari ya kipekee ya mshikamano na umoja huku wakipaza sauti moja kwa kusema: katika siku ambazo utawala dhalimu wa kizayuni umekiuka ardhi ya Iran, sisi taifa kubwa la Iran, tunasimama pamoja kwa ajili ya nchi yetu, kwa ajili ya watu wetu, mpaka katika siku ambayo amani itarejea katika ardhi yetu tunayoipenda. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kutegea sikio idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kipindi hewani ni makala maalum inayohusiana na taifa lenye umoja. Moja ya masuala muhimu yanayopaswa kutajwa katika moyo wa hujuma na uvamizi wa kijeshi wa utawala wa kizayuni dhidi ya ardhi ya Iran ni umoja wa kitaifa baina ya wananchi wa taifa la Iran. Taifa kubwa la Irani katika kukabiliana na tabia chafu ya adui lilionyesha mkawama wa kitaifa usio na kifani, yaani lilisimama kidete, na bila shaka hatua hiyo ni ya kupongezwa. Maadui wa Irani na vyombo vya habari vya uadui vimekuwa vinajaribu kupunguza uelewa huu, lakini umoja wa kipekee wa kitaifa wa Irani na uhusiano wa kina ambao umeanzishwa kati ya wasomi wa Iran watu wa kawaida, maafisa, vikosi vya usalama na vya kiintelijensia vimeonyesha moja ya matukio mazuri zaidi katika historia ya kisasa ya Iran mbele ya macho ulimwengu. Hivi leo adui anatumia zana zote alizo nazo, kuanzia uwezo wa kijeshi hadi vyombo vya habari dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, lakini hakuna zana yeyote adui yenye uwezo wa kukabiliana na umoja na mshikamano wa taifa kubwa la Iran. Inafaa katika sehemu hii kuashiria maneno ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei, ambaye alisema: ishara ya nguvu ya taifa la Irani ni kuushinda mlolongo wa uhasama na uadui mtawalia uliodumu kwa miongo kadhaa katika kukabiliana na mapinduzi, vikwazo, mashinikizo ya kisiasa, njama za kiusalama na uvamizi wa vyombo vya habari. Ujuma hii ya vyombo vya habari ambayo yameanzisha ya chuki dhidi ya Iran, yaani Iranophobia na chuki dhidi ya mapinduzi haijawahi kutokea ulimwenguni. Kitu kama hiki katu hakijawahi kutokea. Je, unajua nchi au mapinduzi yoyote ambayo yameweza kustahamili mapigo ya nchi zenye nguvu zaidi ulimwenguni kwa miaka mingi na kuweza kusimama kidete? ambayo imesimama kidete na kutopiga magoti. Hapana shaka kuwa moja ya sababu muhimu zaidi za mkawama wa Iran dhidi ya njama za maadui ni umoja na mshikamano uliopo baina ya wananchi wa Iran. Katika kivuli cha umoja na maelewano hayo, ileo taifa lenye ghera la Iran limesimama li kwa ujasiri, ushujaa na uthabiti wa hali ya juu kabisa na kutokubali kupigishwa magoti na adui mzayuni. Utawala wa kizayuni wa Israel ulifanya kosa kubwa kuivamia ardhi ya Iran bila kujua uwezo wa kijeshi, ulinzi na usalama wa Iran. Kwa upande mwingine, utawala huwa bandia na mtenda jinai haukuwa na ufahamu wowote kuhusu jamii ya Iran na haukujua kwamba Iran ni miongoni mwa nchi chache za eneo ambazo hisia za uzalendo na utambulisho wa kitaifa ni zenye nguvu na dhahiri. Wakati adui anapoishambulia ardhi ya, ya Iran huenea hisia kawaida miongoni mwa watu wa Irani katika kukabiliana na adui. Hisia hii ya kawaida na iliyoenea inazifunga nyoyo na nafsi za Wairani pamoja na kuleta umoja na mshikamano na umoja huu ni kizuizi na kinga kubwa dhidi ya adui. Tangu mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran hadi hivi sasa, maadui wa Jamhuri ya Kiislamu Iran daima wamekuwa wakijaribu kuharibu kizuizi na kinga hiyo yenye nguvu, yaani umoja na mshikamano. Maadui wanaichukulia Iran iliyoungana iliyo huru na iliyo na umoja na mshikamano kuwa ni kikwazo na kizingiti cha malengo yao maovu na ya kishetani na wanapaza sauti za mfarakano na kusisitiza jambo hilo na kujaribu kufikia malengo yao maovu kwa kuleta mifarakano na migawanyiko kati ya wananchi wa Iran. Lakini taifa kubwa la Irani limesimama kwa akili na uwezo mkubwa dhidi ya silaha hii ya adui. Wananchi wa Irani kwa kuendelea kuwa watiifu kwa malengo matukufu ya mapinduzi ya Kiislamu kwa mara nyingine tena wamethibitisha kuwa mukawama huo ni wa ushindi na kwamba utawala dhalimu wa kizayuni hautafaulu kuidhuru Irani na Wairani bali utajiletea maangamizi yake mwenyewe. Wananchi wa Irani wameonyesha kuwa kila linapotajwa suala la kutetea nchi na usalama wa nchi, kila mmoja yuko tayari kulifanyia kazi hilo, kama ambavyo walisimama kidete dhidi ya uchokozi wa utawala wa Baath wa Iraq wakati wa vita vya kujihami kutakatifu kwa miaka minane, leo hii pia wamesimama kidete na kuwa tayari kukabiliana na uadui wa adui mzayuni, yaani utawala wa kizayuni wa Israel, pamoja na Marekani kufuatia uvamizi na mashambulizi yao dhidi ya ardhi ya taifa hili. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi hiki maalum cha taifa lenye umoja umefikia tamati. Basi hadi tutakapokutana tena katika kipindi kingine, ninakuwageni nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwa heri. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Abbas Harakchi amesema kama alivyobainisha kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, hakuna msamiati wa kusalimu amri katika fasihi ya kisiasa ya Jamhuri ya Kiislamu. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amelaani sera ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kuua watoto kwa makusudi katika vita vyake eneo la Asia Magharibi. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon amesema Irani ndiye mshindi wa makabiliano ya hivi karibuni baina yake na utawala haramu wa Israel. Na Chris Murphy, seneta wa Marekani wa chama cha Democratic, amesema madai ya rais wa nchi hiyo Donald Trump kuhusu kuangamizwa mpango wa nyukilia wa Iran hayana ukweli wowote. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.