Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo! Bila shaka atavurumishwa katika hotoma. Na nini cha kukujulisha ni nini hotoma? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Assalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji wa Radio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, studioni kukuleteni matangazo haya kwa wakati huu. Ni mimi Salum Bindera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anoneti ya intaneti ni parstoday.ir/sw Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yasitisha ushirikiano wake na wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia. Majasusi watatu wa Mossad wanyongwa kwa kupanga njama ya kumuua mtu mashuhuri hapa nchini Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema kamwe taifa hili halitalegeza kamba kwa haki yake ya kurutubisha madini ya urani. na wanajeshi saba wa utawala wa kizayuni wa Israel waangamizwa huko Khan Yunis. Habari kamili. Wawakilishi wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya yaani bunge la Iran yaani bunge la wa Iran wameidhinisha vipengee vikuu na vidogo vya mpango wa kuitaka serikali kusitisha ushirikiano wake na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki. Katika kikao chao cha leo, wabunge waliohudhuria kikao wamepasisha mpango huo kwa kura mia mbili ishirini na moja za ndio, moja ya kujizuia na kuto kuweko kura ya hapana. Sayyid Mahmoud Nabavian, mwakilishi wa kamisheni ya usalama wa taifa, amesema kuwa mada ya mpango huo sio kujiondoa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani katika mkataba wa NPT na kusema tunafungamana na mkataba huu na tumeutangazia ulimwengu kwamba shughuli zetu zote za nyuklia zimekuwa ni za amani. Kwa hivyo mpango huu unashughulikia suala la ushirikiano na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki ikimaanisha kuwa uwekaji wa kamera katika taasisi zetu utapigwa marufuku. Wakati huo huo spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, sambamba na kubainisha kwamba hatutadanganywa na ahadi zozote na tutakuwa tayari zaidi kuliko hapo awali kubonyeza kitufe cha kufyatua risasi na kutoa jibu kali kwa uchokozi wote, ameeleza kuwa mpango wa nyuklia wa amani wa Iran utasonga mbele kwa kasi kubwa. Majasusi watatu wa shirika la kijasusi la Israel Mossad wamenyongwa kwa kupanga njama ya kumuua mtu mashuhuri nchini Iran. Idara ya mahakama Iran imetangaza habari ya kunyongwa majasusi hao watatu wa utawala wa kizayuni wa Israel katika jela ya Urumie kaskazini magharibi mwa Iran. Taarifa mahakama imeeleza kuwa watumio hao waliopatikana na hatia ya kufanya ujasusi kwa maslahi ya utawala dhalimu wa Israel ndani ya ardhi ya Iran wametambuliwa kwa majina ya Idrisa Ali Azadi, Shujai na Rasul Ahmad Rasul, na kwamba walikamatwa baada ya kuingiza vifaa nchini kwa ajili ya kutekeleza mauaji dhidi ya watu mashuhuri. Adhabu ya kunyongwa dhidi yao imetekelezwa baada ya kupatikana na hatia ya kufanya jinai za kivita na ufisadi katika ardhi kupitia ushirikiano na nchi za kigeni zenye uadui kwa niaba ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Hukumu ya kifo imetekelezwa dhidi ya majasusi hao asubuhi ya leo baada ya kesi kuthibitishwa na hukumu ya mwisho kutolewa katika mahakama ya juu. Kwa mujibu wa nyaraka katika kesi hiyo, watu hao walianzisha mawasiliano na wakala muhimu wa Mossad katika nchi jirani na kusafirisha vifaa vya kuwa watu mashuhuri. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa kamwe Iran haitalegeza kamba katika haki yake ya kurutubisha madini ya Urani. Sayyid Abbas Araghchi ameeleza kuwa Iran imedhihirisha mukawama imara na kusimama kidete mno dhidi ya adui na kusema uchokozi wa Wazayuni na Marekani unaimarisha irada yetu na hutufanya tuwe na msimamo na uthabiti zaidi katika kuendeleza mpango wetu wa nyuklia. Baada ya ziara kubwa ya kidiplomasia katika mazingira ya vita kuanzia Geneva, kisha kuelekea Istanbul, Moscow na hatimaye Ashgabad. Akiwa njiani kurejea hapa Tehran, waziri wa mambo ya nje wa Iran Abas Rakchi amefanya mahojiano na gazeti la Al Arabi Al Jadid. Mahojiano hayo yalihusu matukio muhimu zaidi, ikiwa ni pamoja na usitishaji vita na utawala wa kizayuni wa Israel, kulengwa kwa kambi ya anga Marekani ya Al Udeid nchini Qatar na hatima mazungumzo na Marekani. Waziri Arakchi alionekana mtulivu na mwenye matumaini. Aidha, Basa Rakchi amesisitiza juu ya ulazima wa kushughulikia suala la ulinzi wa vituo vya nyuklia vya Irani katika siku zijazo, na kusema kwa nini baada ya miaka ishirini ya uwazi na kujenga imani hatujaona matokeo yoyote? Hili ni swali ambalo litazingatiwa kwa makini. Aidha, amebainisha kuwa mtazamo wa Irani kuhusu mpango wake wa nyuklia wa kutoeneza silaha za nyuklia unapitia mabadiliko, ingawa alijiepusha kubainisha mwelekeo halisi wa mabadiliko hayo kwa kusema, bado siwezi kutoa maoni kuhusu mwelekeo sahihi wa mabadiliko haya. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Msemaji wa Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hatua ya Iran ya kulenga kambi ya Marekani huko Al Udeid nchini Qatar isichukuliwe kwa vyovyote vile kuwa ni hatua dhidi ya serikali rafiki na ndugu ya Qatar, akijibu maswali ya waandishi wa habari kuhusu tamko la kikao cha dharura cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za baraza la ushirikiano la hubawajemi kuhusiana na operesheni za kujihami za Iran dhidi ya kambi Amerikani ya Marekani ya Al-Udeid, Ismail Baqai, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran, amesema hatua ya Tehran ya kulenga kituo cha Marekani huko nchini Qatar ilienda sambamba na utekelezaji wa Iran wa haki yake kujihami kihalali kwa mujibu wa kifungu cha hamsini na moja cha hati ya Umoja wa Mataifa ili kukabiliana na hatua ya kichokozi ya Marekani dhidi ya umoja wa ardhi ya Iran na mamlaka ya kitaifa ya nchi hii na hilo alipasi kuchukuliwa kuwa ni hatua iliyo dhidi ya serikali rafiki ya Qatar. Aidha, mwana diplomasia huyo mwandamizi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran akitoa shukurani kwa nchi za Kiarabu na Kiislamu kwa tangazo lao la mshikamano na Iran na msimamo yao thabiti ya kulaani hujuma za utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani dhidi ya umoja wa ardhi na mamlaka ya kitaifa Iran, amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitaacha juhudi zozote za kuimarisha maelewano na ushirikiano kati ya nchi za eneo hili na kudumisha usalama. Wanajeshi wasiopungua saba wa utawala wa kizayuni wa Israel wameangamizwa na wengine kadhaa kujeruhiwa kufuatia shambulio la kuvizia la vikosi vya mukawama huko Khan Yunis, kusini mwa ukanda wa Gaza. Jeshi la Israel limekiri kuuawa kwa wanajeshi wake saba katika mji wa Khan Yunis ulioko kusini mwa ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa mtandao wa habari wa Al-Mayadin jeshi la Israel limekiri kuuawa wanajeshi wake hao. Jeshi la Israel limetangaza kuwa wanajeshi hao saba waliuawa wakati wa mlipuko wa shehena kubebea silaha huko Khan Yunis. Jeshi la Israel pia limekiri kujeruhiwa kwa askari wake kadhaa na kutangaza kuwa hali ya baadhi yao ni mbaya sana. Hapo awali vyombo vya habari vya Israel vilitangaza kuwa wanajeshi wa nne wa Israel waliuawa na wengine kumi na saba kujeruhiwa katika shambulizi la kuvizia huko Khan Younes, baadhi yao wakiripotiwa kuwa katika hali mbaya. Kulingana na takwimu za jeshi la Israel, idadi ya askari wake walioangamizwa tangu kuanza kwa vita vya mauaji ya kimbari Oktoba saba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu imeongezeka na kukaribia elfu moja. Takwimu hizo zinajumuisha wanajeshi waliouawa katika ukanda wa Gaza, ukingo magharibi wa mto Jordan, Lebanon na ndani ya Israel. Wapigania ukombozi wa Palestina wanasisitiza kwamba hasara ya vikosi vya utawala haramu wa Israel ni kubwa zaidi kuliko iliyotangazwa na kwamba vyombo vya habari vya Israel vimekuwa vikishinikizwa ili kuchuja taarifa zinazohusiana na idadi ya askari wa utawala wa kizayuni wanaouawa huko Israel. Nchi wanachama wa kundi la BRIKS zimelaani mashambulizi ya Marekani na utawala ghasibu wa Israel dhidi ya Iran na kuzitaja hatua hizo za kijeshi kuwa ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja wa Mataifa. Taarifa pamoja ya BRICS iliyochapishwa kwenye tovuti ya Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Brazil imeeleza kuwa tunaeleza wasiwasi wetu mkubwa kuhusu mashambulizi ya kijeshi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja wa Mataifa na baadaye kushadidi hali ya wasiwasi wa usalama katika eneo la Asia Magharibi. Aidha, taarifa hiyo BRICS pamoja imeongeza kuwa tunaeleza wasiwasi mkubwa kuhusu shambulio lolote dhidi ya taasisi za nyuklia za amani ambalo linafanywa kinyume na sheria za kimataifa na maazimio ya wakala wa kimataifa nishati atomiki. Usalama, amani na ulinzi wa nyuklia lazima udumishwe wakati wote, ikiwa ni pamoja na katika mizozo ya silaha na watu na mazingira lazima yalindwe dhidi ya madhara, imeeleza taarifa hiyo. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na hatimaye huko barani Afrika, Waislamu nchini Nigeria wamesherekea ushindi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran dhidi ya Marekani na utawala haramu wa Israel baada ya vita kati ya Iran na Israel kusitishwa baada ya kudumu kwa muda wa siku kumi na mbili. Ripoti zinasema maadhimisho ya sikukuu ya Eidul Ghadir na Mubahala yaligeuka kuwa sherehe za Irani nchini Nigeria, ambapo waislamu walishangilia ushindi wa jamhuri ya kiislamu Irani katika vita vya siku kumi na mbili vya kukabiliana na uchokozi wa Israel na marekani dhidi ya Iran. Katika miji mingi ya Nigeria, Idul Ghadir haikufanyika tarehe kumi na nane Dhulhija kama ilivyo ada. Badala yake, umma wa kiislamu hasa wafuasi wa Ahlul Bait alaihim salam Waliandaa dua na maombi kwa ajili ya Iran kuhusu vita na madola ya kibeberu ya dunia. Katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja, mamia wa Waislamu wa madhehebu ya Shia, wakati wa sherehe za pamoja za Ghadir na Idu Mubahala walishangilia ushindi wa Iran. Waislamu hao walisherekea na kuimba nara za kuunga mkono Iran na kuwalaani Marekani na Israeli. Aidha umesisitiza utifu wao kwa Imam Mahdi, mwokozi aliyeahidiwa ulimwengu, na kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni wasikilizaji wapendwa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao leo una kichwa cha maneno Trump rais wa vita. Baada ya hujuma ya hivi majuzi ya kijeshi ya Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran, magazeti ya Russia yamemtaja Donald Trump kuwa rais wa vita. Tovuti ya Pas Today imelinukuu shirika la habari la wanafunzi wa Iran ISNA na kuripoti kuwa baada ya mashambulizi ya kijeshi ya Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran, vyombo vya habari mashuhuri vya Rusia vimeikosoa hatua hiyo na kumwita Donald Trump kuwa ni rais wa vita. Vyombo hivyo aidha vimeitaja hatua hiyo kuwa ni ishara ya mabadiliko ya kimsingi katika sera za kigeni za Marekani, mabadiliko ambayo kama inavyoamini Moscow yanaweza kuwa na matokeo hatari kwa amani na utulivu wa kimataifa na maslahi ya kikanda ya Rasia. Vyombo vya habari vya Rasia vimeripoti kuwa ndege za kivita za Marekani ziliangusha mabomu yenye uzito wa paundi elfu thelathini aina ya bankabasta kwenye vituo vya nyuklia vya Iran katika operesheni hiyo shambulio hilo lilitekelezwa baada ya siku kadhaa za uvumi kuhusu iwapo Trump angeidhinisha uingiliaji wa moja kwa moja wa kijeshi wa Marekani katika vita vya Israel dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Matukio ya hivi karibuni yameakisiwa katika magazeti kadhaa ya serikali ya Russia na yale yanayojitegemea yakiwemo magazeti ya Rossiyskaya, Komsomolskaya, Nezavisimaya, Moskovsky Komsomolets na Kommersant. Kwa mujibu wa jarida la Newsweek, shambulio la Marekani dhidi ya miundo mbinu ya nyuklia ya Iran litakuwa na madhara makubwa kwa maslahi ya usalama ya Marekani, masoko ya nishati ya kimataifa na eneo la Asia Magharibi. Wakati huo huo, Rais Vladimir Putin wa Russia amelitaja shambulizi hilo kama uchokozi usio na msingi, na vyombo vikuu vya habari vya nchi hiyo vilieleza wasiwasi wao kuhusu matokeo ya muda mrefu ya hatua hiyo kwa amani kima ya kimataifa na maslahi ya kieneo ya Russia. Gazeti la Naza Vismaya limechagua kichwa kikuu cha habari kifuatacho katika ukurasa wake wa mbele: Trump amekuwa rais wa vita. Gazeti hilo limeandika, shambulio dhidi ya Iran ni ishara ya mabadiliko ya kimsingi katika sera za kigeni za Marekani. Trump amekiuka ahadi aliyotoa katika kampeni za uchaguzi ya kuepuka vita. Gazeti hilo pia limetahadharisha kwamba kwa shirikisho la Rusia, mabadiliko hayo katika sera ya White House si habari njema na yanaweza kuwa na maana ya kufikia tamati jitihada za amani za Trump katika vita kati ya Rusia na Ukraine. Katika upande mwingine, gazeti ya serikali Rossiyskaya limeandika tena kwa dhihaka kauli mbiu ya kampeni ya Trumpu, kwamba, Trump kwamba Trump ameirejesha tena Marekani vitani, na huu ndio mwisho wa uchambuzi wetu wa kisiasa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji wa redio Teheran popote pale ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia kutoka jijini Teheran. Jina langu ni Husein Hassan, tupo katika eneo la Bazargan katika mpaka wa Iran na Uturuki. Sipo peke yangu, nipo na mwenzangu Mubarak Henya. Tutakuwa pamoja katika kuchambua mawili matatu kuhusiana na hali ilivyo hapa nchini Iran. Karibu sana aa, katika kipindi naam. Eh, shukran sana ndugu Hussein, na kama ulivyowafahamisha wasikilizaji wetu wapenzi ni kuwa Uh, tumeamua uh, tutoke pale Tehran uh, tuje katika hii njia yote hii kuelekea mpaka wa Iran na Uturuki tukipitia miji mbalimbali ili tuweze kutazama na kusikiliza hisia za watu mbalimbali kuhusiana mbali na hali ambayo iliokuwa hivi karibuni nchini Iran kama mnavyojua, uh, katika kipindi cha siku kumi na mbili Iran kuanzia Juni kumi na tatu uh, Iran ilikuwa katika vita vya kujihami uh, kama mnavyokumbuka kuwa Juni 13 utawala wa kizayuni wa Israeli ulitekeleza hujuma ya kichokozi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu Iran, na hivyo pale Tehran, kama tunavyojua, kulikuwa na pilika pilika nyingi kwa sababu hujuma yao zaidi ililenga Tehran ndio na ndio nafikiri tukaamua tuje katika maeneo haya mengine, tuone miji mingine mamia ya kilomita kutoka Tehran na pengine hali hapa Bazargan zaidi ya kilomita elfu moja kutoka Teheran kwa hivyo e, napenda kuwafahamisha wasikilizaji kuwa, kwa mfano, kutoka Teheran hadi hapa tumepitia miji mbalimbali. Kwa mfano, tumepitia pale Hamadan, tumepitia Zanjan, tumepitia Tabriz na, na hadi maeneo ya Khoi ndia. na hadi hapa Bazargan ndia. na naona eh, kwa kweli eh, hali ni ya kuridhisha, na kabla pengine, kabla ya kuzungumzia kuhusiana na hali ya hapa Bazargan, maana ni katika mpaka kabisa, tunaona mabasi mengi ya kuingia na kutoka Uturuki, lakini hmm, hususan kipindi hiki tunaona mabasi mengi yanatoka Uturuki na kurejea Tehran. Taswira umeionaje binafsi? Maana Tehran kama ulivyogusia makombora mengi na hujuma nyingi zilikuwa zinaelekezwa kule, lakini tumeona hali ni tofauti kabisa. Uh, labda pengine kama mji wa za, Zanjan na Tabriz hali wewe unaitathmini vipi katika mji mingine hiyo? Nikiwa pale njiani nimezungumza na watu wengi hmm, tumepanda e, mabasi, mateksi na pia katika mahoteli kule njiani, tumezungumza na watu pale, na kwa ujumla ni kuwa, kitu ambacho nimeona ni kuwa e, taifa la Iran pamoja na kuwa pengine watu waweza kuwa wana tofauti mbalimbali no. e, baina yao za kisiasa au kifikra, lakini ikija hii kadhia ya kutetea nchi yao, wanaweza kusema kuwa hii hujuma ya utawala wa kizayuni na Marekani pia dhidi no. ya Iran kinyume na walivyodhania, imeleta umoja zaidi nchini no. Iran. Ukizungumza no. ukizungumza naye anasema hapana, sisi bana tofauti zetu tunaweka kando mm -hmm. lazima tuitetee nchi yetu no. aa, ambayo imevamiwa na watu ambao wamevamia nchi yetu, hawalitaki taifa hili mazuri no. wana, len, wana malengo zaidi na wengi wanadiriki wanasema Wamarekani na wazayuni walikuwa wakidai kuwa ni masuala ya nuclear au kadhia ya nuclear wanafuatilia, lakini wananchi wengi wanafahamu kuwa hawafuatilii hayo yeah. wao walikuwa wanafuatilia malengo mabaya zaidi ya kusambaratisha eh, na kuvuruga mm -hmm. na amani na umoja wa kitaifa wa Iran, lakini wamefeli na wananchi wengi wanaunga mkono hatua ambazo serikali imechukua mm -hmm. kuwaadhibu Wamarekani nah. na wazayuni E, ambao wamevamia nchi na wengi hata katika mamba, mabango katika miji unaona, kuna mamba, mabango mengi ya mm -hmm. kupongeza hatua ambazo serikali mm -hmm. ya Iran imechukua, majeshi ya Iran hasa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC mm -hmm. katika kujibu mapigo. Na wananchi wengi wanajihisi fahari mm -hmm. wanasema, sisi tuna tu, tu, tumeona kuwa Iran sasa hivi ukweli kabisa ni dola ambalo ni kubwa mm -hmm. na wengi wamesema haya makombora ambayo serikali eh, jeshi limetumia mm -hmm. Waliwahi kusikia wamefanyiwa majaribio mm -hmm. Lakini wameona kweli serikali ilivyokuwa ikiwaambia kuwa ni na makombora yenye uwezo mkubwa mm -hmm. Ni kweli ina uwezo mkubwa mm -hmm. Na wanajihisi kuwa Iran ni dola imara lenye nguvu mm -hmm. Na hata katika masuala ya umoja wa Kiislamu wengi wanasema kama nchi nyingi za Kiislamu zingeungana basi hii kadhia ya Palestina ingeweza kutatuliwa kama Iran peke yake imeweza kuwaadhibu Wazayuni kiasi hiki, je, tena kwa ungaji mkono wa Marekani hasa e, katika haya maeneo mm. ambayo tumefika, wengi wanapakana na, na Uturuki. Wanasema kama Uturuki kweli ingekuwa na msimamo kama Iran, washirikiane wa, wa waungane, basi hii kadhia ya Palestina ingetatuliwa kwa Siku moja mm. <laughs> tuzungumzie basi hali ya hapa Bazargan, maana mm. tupo katika mpaka kabisa wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na Uturuki, na tunaona harakati na pirika ni nyingi sana, maduka yamefunguliwa, harakati za huku na kule mm. na tunaona harakati ni nyingi kabisa mm. na tunaona nimeshuhudia mwenyewe binafsi, nimeona mabasi mengi mm. kwa hivi sasa yanatoka upande wa Uturuki mm. kurejea mm. Uh, kuingia, kuingia humu nchini Iran. Labda pengine unadhani ni tangazo hilo mm. la usitishaji vita limechangia hili? Naam, kwa kweli kama unavyosema hapa Bazargan, na pia wacha ni, niseme kabla hata ya kuja Bazargan ilivyokuwa njiani tunakuja huku na, kitu ambacho uh, sikutarajia ni kuwa niliona uh, matrela mengi sana, mm -hmm. ya biashara yakielekea ki, ya Teheran yani eh, na hili linamaanisha kuwa mbali na uh, harakati za wananchi, pia uh, biashara inaendelea. Biashara inaendelea kwa sababu mm. matrela mengi mm. yanaingiza bidhaa kutoka mm. Uturuki na pia njio. kuna matrela ambayo yanapeleka bidhaa Uturuki kutoka Iran. Kwa hivyo biashara hii ya kimataifa baina ya mm. uh, Uturuki na Iran imekuwa ikiendelea mm. na hapa katika eneo uh, hili la mpakani la Bazargan, pia ni mji ambao ni mashuhuri na ni mji wa kibiashara mpakani nimefika hapa mpakani na kinyume na ilivyotarajiwa, mm -hmm. ni kuwa hata watu wengi wanasema hapana, pengine ukipata, kuna watu ambao wanatoka Iran wanaelekea Uturuki ni wale ambao tokea mwanzo walikuwa wameshapanga safari, on, on, safari. Mm -hmm. kwa mfano mtu mwezi mmoja uliopita, kabla ya kuanza vita, alikuwa amepanga mm -hmm. amepanga safari zake za kuenda, kama ni Afrika, kama ni Ulaya, kama ni uh, bara ya Amerika au bara Asia, lakini kwa sababu anga imefungwa mm -hmm wengi wanatumia hii hanga, eh, nino, hii njia ya nchikavu mm -hmm. kuenda Uturuki na kupanda ndege mm -hmm. eh, kuelekea uh, wanakuelekea lakini nimeuliza wengi, wanasema hapana, sisi tunaendelea na maisha yetu ya kawaida. Ni vile no. anga imefungwa, ndio inabidi tupitie huu mpaka Uturuki mm -hmm. na pia kuna Wairani wengi sana na wageni wengi ambao wanaingia kutoka Uturuki kuja Iran mm -hmm. ambao pia wanasema shughuli zao za kibiashara za kawaida zinaendelea kama ilivyokuwa, kwa hivyo mm -hmm. wao hawajaathiriwa na hili suala la tangazo la kivita kwa sababu wengi walikuwa wakijua mm -hmm. walikuwa na imani kuwa mm -hmm. eh, Iran itaweza kukabiliana na hali hii. Kwa hivyo inamaanisha kuwa biashara hapa inaendelea kama kawaida, watu mm -hmm. hawana wasiwasi mm -hmm. Na kidogo tu pengine ndio kulikuwa na msukosuko huku na kule, kama inavyotarajiwa mm -hmm. Baadhi ya wakati haya masuala ya vita huleta matatizo, masuala ya kisaikolojia, kibiashara mm -hmm. na pengine hata kifamilia mm -hmm. Lakini kwa ujumla ni kuwa asilimia tisini ya maisha yanaendelea kama kawaida mm -hmm. Na ni kweli hilo, na pia mimi nimezungumza na wawili watatu na hata wanashangaa uh, wanasema hali hapa imekuwa kawaida kabisa. Na tunaona wanakusanyika makundi makundi, watu wafanya biashara, madalali, wanakusanyika mm, makundi makundi, yani inaonekana hali ni ya kawaida kabisa, biashara zinaendelea mm. Uh, mm. kawaida kabisa. Kwa hivyo mbali na hili, kuna swala jingine nilikuwa nataka tuligusie kwa muda uh, kuna hii kadhia ya usitishaji vita mm, na tunaona mpaka sasa, tangu usitishaji vita huo utangazwe. Uh, hamna chochote, hamna harakati zozote za kijeshi wala kushambuliana mm. e, binafsi kabla ya kutathmini na kuzungumzia kama wa magharibi wanaaminika ula kuhusiana na usitishaji vita huu kutokana na historia yao huko nyuma, kwa sekunde chache tu, wewe unaitathmini vipi uh, hali? Nafikiri eh, jambo ambalo wasikilizaji wanapaswa kufahamu ni kuwa usitishaji vita huu ni e, wa Marekani na wazayuni au utawala wa Israel ndio walioomba usitishaji vita kwa sababu na, walikuwa wameshapata mapigo makubwa na, na hali ilikuwa si hali huko Tel Aviv na miji mingine e, kama, kama Haifa ambayo inakaliwa kwa mabavu nye. Na halikadhalika pia hatua ya Iran kumwadhibu mwamerika kwa kushambulia kituo chake cha kijeshi kule Qatar Ntana muhimu kabisa na, muhimu cha kistrategia e, na pia kule Iraq Ilimaanisha kuwa wa Magharibi au Marekani na Muisraeli waliogopa kuwa hali ingeendelea kuwa hivi mm -hmm. E, wangepata madhara makubwa. Kwa hivyo kwa njia isiyo moja kwa moja kwa kupitia nchi za Kiarabu kama vile no. Katari yenyewe no. wakaomba uh, kuwa kuwepo na usitishaji usitisha vita. Kwa hivyo hii kadia kusitisha vita, wao wenyewe ndio walioomba kuweza kusema kuwa Iran imewapigisha magoti mm -hmm. na waliona hali ikiendelea hivi mm -hmm. wao ndio watapata hasara zaidi, hasa hawa wazayuni. Hali, hali e, ilikuwa si hali kule katika ardhi zinazokaliwa kwa bababu. Na ni kweli kabisa, hata tumemsikia rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Dr. Masud Pezeshkian na viongozi wengine wa kijeshi wamesema kwamba mbali na kuwepo usitishaji vita huu, lakini jeshi la Iran au majeshi ya Iran yapo ngangari kabisa. hmm. na hata wametumia wametumia msemo kwamba uh, kidole kipo katika kitufe, kinasubiri tu. Jamaa wapo watafanya uchokozi wote mwingine, wapo tayari kujibu. Uh, basi tulizamia hili sasa. Uh, tumeona nchi za magharibi wamekuwa wakikiuka na kukanyaga makubaliano ya kusitisha vita huko nyuma kama vile na uh, na Lebanon tumeona kama na Hamas pia walikuwa wamesaini makubaliano ya kusitisha vita, lakini baadaye wakaja wakakiuka. Mustakbal wa usitishaji vita huu wewe unauonaje? Labda ni kweli eh, hawa wa magharibi na Waisraeli hasa ni watu ambao hawapaswi kuaminika katika masuala ya usitishaji vita. Hata mtoto mdogo, nilikuwa nazungumza na mtoto mdogo nafikiri wa miaka kumi na moja hivi no. anaambia uh, hawa, hawa tumeona katika kari ya Palestina, wametangaza kusitisha vita, lakini baada ya siku chache wanaanzisha tena vita. Kwa hivyo hata watoto wadogo na wajua hawa si watu wa kuaminika na uh, kwa hivyo ni kuwa vita vinasitishwa mm -hmm. Lakini kama ninavyojua ni kuwa uh, Iran e, iko tayari mm -hmm. na wakithubutu mm -hmm. kusitisha vita, kwa sababu kwanza wao wenyewe ndio walioanzisha mm -hmm. Uh, na waliomba pia kusitishwa vita mm -hmm. Basi wanajua wataadhibiwa vikali zaidi. Kwa hivyo na, naona pengine eh, kwa hili Iran hai, haiwezi kawaamini mia kwa mia lakini mm -hmm. E, na itakuwa katika hali ya tahadhari no. E, wasidhani kuwa wamewaambia wa Irani kuwa e, vita vinasitishwa mm -hmm. Basi wa Irani watatulia, watasema basi hawa jamaa tumewaamini hata mm -hmm. kama ilivyokuwa katika miaka ya nyuma mm -hmm. Daima Irani iko katika hali ya tahadhari hawa watu mm -hmm. hawawezi kuaminika kwa sababu hata kwa mfano katika kadhia ya mazungumzo nah. Hawa wazayuni ambao wanaungwa mkono na Marekani walianzisha vita dhidi ya Iran na uchokozi dhidi ya Iran wakati ikiwa imesaidia siku moja kabla ya kufanyika mazungumzo ya nyuklia mm -hmm, kati ya Iran na Marekani naam naam. Mazungumzo ambayo sio moja kwa moja mm -hmm. Kwa hivyo ule ulikuwa pia ni usaliti kwa upande mmoja. Kwa hivyo Wairani wanafahamu kuwa hawa Wamarekani na wazayuni si watu wa kuaminika, kama waliweza kuanzisha vita naam wakati kuna mazungumzo ya kidiplomasia na Trump alikuwa akidai kuwa mazungumzo yanaendelea vizuri. Kwa nini aje waje waaminike katika suala hili la kusitisha vita? Kwa hivyo nafikiri hawaaminiki, lakini maadamu wao ndio waloomba na ili dunia isione kuwa Irani na ukaidi inataka vita, ndio kwa sababu Iran imeamua ku kukubali na kwa sababu pia Iran iliombwa sana no. na nchi za Kiarabu mm -hmm. ambazo zilikuwa zimeanza kupata pigo no. hasa Qatar na nchi za Ghuba ya Ajemi, iliogopa kuwa hali ikizidi kuwa mbaya zitapata hasara zaidi, kwa sababu zile nchi ndogo no. hazina uchumi mkubwa na uh, ikitokea tu kidogo safari za anga safari za anga zikifungwa, mfano pale no. eh, Emirati no. au pale eh, Qatar no. basi ile nchi zitaporomoka kiuchumi no. na itakuwa ni pigo kubwa. Kwa hivyo wenyewe ndio waliomba Iran na Iran kwa kuwaheshimu wale majirani zake wa Arabu no. na pia kuheshimu jamii ya Kimataifa ambayo ilikuwa hii, inahisi hali hii nazidi kuamba, ndio wakaamua kuwa mm -hmm. tusishe vita lakini, eh, wako tayari wakati wote ule eh, kukabiliana na hatua mm -hmm. yote ya kukiuka mapatano haya. Ah, labda pengine na swali langu la mwisho kwa leo huyu Trump, uh, rais wa Marekani, unamzungumziaje? Maana amejisifu sana na kujionyesha kana kwamba ni amekuwa mdau mkubwa wa kufanikisha usitishaji vita huu naye aaminike au vipi? Maana pia alikuwa ametangaza atatangaza msimamo wake kuhusiana na Iran baada ya wiki mbili, lakini tumeona hata kabla siku tatu zijakwisha tayari alichukua hatua na tayari sasa hivi anajipiga kifua, yeye ndiye ambaye kwamba amefanikisha usitishaji vita huu. Unamzungumzia vipi Trump? Kwanza naona kwa kifupi, anasema ni mtu mwenda wazimu, kwa sababu wakati mmoja anasema kuwa wakati ule alivyoishambulia Iran na e, vituo vya nuclear vya Fordo na Isfahan kule, alishambulia akasema sasa tunataka amani. Vipi wewe utampiga mtu Ndiye. Alafu, wakati huo usemu unataka amani kwa hivyo, kidogo naona e, Wamarekani watakuwa walifanya makosa kwa sababu mtu anaonekana kidogo katika masuala ya kiakili ana hali fulani ya upunguani. Hawezekani mtu akawa na akili timamu kisha na akafanya alivyofanya na, na pili yeye yeah, amedai kuwa aliangamiza mm -hmm. Eh, vituo vya nyuklia na uwezo wa kinyuklia wa Iran, lakini hata Wamarekani wenyewe wanamwambia hapana. mm -hmm. Ulivyofanya yale makomboro uliorusha pale hata hayakuweza kupenya mita chache. mm -hmm. na vituo vya nyuklia vya Iran eh, viko imara na vinaendelea na kazi yao kama kawaida. Kwa hivyo yeye, inaonekana lile shambulio lolotekeleza ni la kwa ajili yake e binafsi, mm -hmm hawezi kupata sifa kuwa ametekeleza shambulizi. mm -hmm. Lakini wa Marekani, hata wachambuzi wa Marekani wanasema hapana, lile shambulizi lake lilikuwa halina maana hata kidogo mm -hmm. na kadhia au mpango wa nuklia wa Iran wenye malengo ya amani unaendelea kama ulivyopangwa na pengine utakuwa sasa imara zaidi mm -hmm. Mwisho kabisa, hili limenijia, limen, akilini Uh, hiki kimya cha Benjamin Netanyahu hakikutii wasi wasiwasi hata kidogo. Inaonekana amepata pigo ile jamaa kwa na, sababu uh, vipigo ambavyo amepata katika historia ya utawala wa Kizayuni wa Israeli, utawala ule haujawahi kupata vipigo kama vile. Tel Aviv ulikuwa uh, ni mji ambao haujawahi kuona makombora yakitua, manyumba yamekuwa ya magofu na. Watu wameishi kwenye mahandaki wiki mbili wakitoka, kidogo tu kombora linatua na. Kwa hivyo nafikiri mwenyewe pia sasa hivi amechanganyikiwa, na hata baina yao kumeibuka tofauti kubwa katika utawala wa Kizayuni mm -hmm. Eh, kwa sababu wenyewe sasa hivi wamesema amedhalilisha utawala wa Israel. uh, uh, juz, jana nimesoma habari kuwa huyu aliyekuwa waziri mkuu Wazamani wa utawala wa Israel Ehud Olmert amesema, sasa hivi, bana huyu Netanyahu ameidhalilisha Israel na inabidi aondoke na mm -hmm. Kwa hivyo wenyewe wanahisi kuwa ye ameingiza Israel kwenye vita ambavyo haiko hai na, uh, hakutabiri kuwa atashindwa, atapata pigo kama hili. Kwa hivyo wanahisi kuwa amewasababishia uh, matatizo zaidi na anaharakisha mm -hmm. ile harakati ya kuporomoka ule utawala. Naam, hii ni Radio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Jamhuri Kiislamu ya Iran kama tulivyokujuza hapo mwanzo, tupo katika mji wa Bazargan katika mkoa au katika mpaka wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Uturuki. Tutaendelea kupita mitaani huko kuzungumza na watu wawili watatu kuhusiana na hali halisi, na hadi katika kipindi au vipindi vijavyo, tunakuaga na kukutakia kila la kheri. Jina langu ni Hussein Hassan, nimekuwa naye mwenzangu Mubarak Henia. Hadi wakati mwingine, asante na kwa heri. Mjambo tena wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Naam, ni furaha kuwa tunakutana nanyi tena katika kipindi hiki kifupi ambapo tutazungumzia matukio tofauti, matukio mbalimbali mbali, ambayo yametokea kwenye vita vya uh, siku kumi na mbili ambavyo uh, vililazimishwa dhidi ya Uh, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naam, maadui walikuwa wameainisha malengo makuu ya kufanya mashambulizi yao dhidi ya Iran. Kama tunavyojua ni kuwa katika kipindi cha miezi kadhaa iliyopita walikuwa wakitoa eh, maonyo, tahadhari, vitisho uh, kwamba wataishambulia Iran na uh, kutaka kwa ajili ya mpango wake Eh, sababu kuu iliyotolewa ni kuwa walikuwa wanataka kuangamiza vituo vyake vya nyuklia wakidai kuwa vinatengeneza uh, silaha za, vina, vina, vina, vina, vina makusudio ya kutengeneza eh, silaha za nyuklia. Hii ni licha ya kuwa eh, ripoti zote kama tulivyosema katika kipindi kilichopita ni kwamba eh, ripoti za Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Nyuklia zilimeripoti kuwa hakuna dalili yoyote waliopata au kielelezo chote kinachoonyesha uh, kuwa uh, Iran ina lengo la kutangaza, la kutengeneza silaha za nyuklia mpaka sasa hivi walikuwa hawajapata, ripoti zao zote zimethibitisha hilo. Na kwa upande mwingine pia kiongozi mkuu wa mfumo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ametoa fatwa akisema kuwa E, mfumo wa Kiislamu hauwezi kutengeneza silaha za maangamizi ya, ya, ya, ya umma, yani maangamizi ya, ya halaiki, kwa mfano e, maangamizi ya umati. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo nao walikuwa nalijua vizuri, lakini pamoja na hayo, waliku, ku, e, na hayo walipanga kuivamia na kuishambulia Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ili waweze kufikia malengo yao ambayo wenyewe waliyatangaza hadharani kuwa lengo kuu lilikuwa ni kuvitokomeza vituo hivi vyote vya nyuklia. Lengo la pili ni kuwa walitaka kuyaharibu eh, na kuyasambaratisha makombora yote ya, ya, ya, ya, ya, makombora ya, ya balistiki ya, ya Iran ambayo kama tulivyoona, yamefanya uharibifu mkubwa wa kweli katika siku hizi kumi na mbili katika eh, ardhi zinazokaliwa eh, kwa mabavu za Palestina ambazo zinakaliwa kwa mabavu na utawala eh, wa kizayuni wa Israel na kupewa jina bandia la Israel. Kwa hivyo haya ndiyo malengo makuu mawili ambayo walikuwa wametangaza kuwa wanataka kuyafikia kwenye vita hivi. Lengo la tatu ambalo hawakutaka kuliashiria moja kwa moja, lakini pamoja nayo waliyatangaza kwenye matamshi yao a, rasmi mbele ya hadhara ya watu kuwa ni kuwa e, walikuwa na lengo la kutaka kuondoa madarakani mfumo unaotawala sasa hivi katika e, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambao ni mfumo wa, wa, wa Kiislamu. Kwa hivyo Malengo haya matatu ndiyo yalikuwa yametangazwa rasmi na hadharani kuwa yalitaka kufikiwa e, katika vita vilivyoanzishwa au vilivyolazimishwa Iran kupigana na e, kwa kweli wakawa wanafanya kila njia ili kuyatimiza malengo haya matatu. Lakini je, e, baada ya kumalizika vita hivi na kwa e, e, e, e, ombi lililotolewa na wavamizi wenyewe au maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ambao walianzisha kwa ajili ya kutaka kutokomeza mfumo wa Kiislamu na kumaliza uh, kuharibu kabisa vituo vyake vya nyuklia pamoja na makombora yake, e, je, waliweza kuyafikia malengo haya? Sasa tuanze na lile lengo la kuwa walikutaka kuharibu kabisa vituo vyake vya, vyake vya nyuklia vya Iran. Lengo hili uh, halijafikiwa kwa vyote vile kwa sababu E, walisema kuwa hawatairuhusu Iran kuendelea na urutubishaji wa madini ya urani au uranium, ambayo, ambayo ukiyarutubisha kwa kiwango cha asilimia kubwa ya juu e, kufikia hadi tisini, pengine yanaweza ya kutumika katika utengenezaji wa, wa, wa, wa mabomu ya, ya, ya nyuklia. Lakini kufikia hadi sasa Iran imeweza kurutubisha hadi kufikia asilimia sitini na kwa hivyo wao walianzisha vita kwa lengo la kuinyima Iran haki hii ambayo ni haki ambayo inatambuliwa kimataifa, na kwa mujibu wa eh, hati, hata ya, ya, ya, ya, ya wakala wa kimataifa wa kimataifa wa kimataifa wa nishati ya nyuklia, Iran ina haki ya kurutubisha madini kama mwanachama wote yeyote ile wa uh, wakala wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa huo. Kwa hivyo Iran ni mwanachama, sasa wanataka kuinyima Iran haki hiyo ambayo ni haki yake ya kimsingi. E, na walitangaza wazi wazi kuwa hawatairuhusu Iran kuweza kurutubisha madini ya urani. Lengo ambalo mpaka sasa hivi vita vimesimamishwa na kwa ombi lao la kutaka usitishaji vita, lakini hilo halijafikiwa kwa maana kuwa hawajainyima, hawajaweza kusimamisha urutubishaji wa urani katika jamhuri, katika ardhi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na hilo halitafikiwa kwa maana kuwa hakuna viongozi wa Iran wamekataa kabisa kuwa hawatalikubali hilo, hawatakubali e, haki yao ya kurutubisha madini e, wapokonywe. kwa hivyo lengo hilo la kutaka ku ndio wameharibu, wameharibu e, vituo vya, vya nyuklia vya Iran, lakini hawajaviharibu hawaja, kwa kiwango ambacho kitawazuia wa Iran kuweza kuendelea, na wasomi na wanasayansi wa Iran kuweza kuendelea na urutubishaji wa madini e, ya urani. Kwa hivyo e, urutubishaji madini bado utaendelea, kwa maana kuwa wanaweza watavifufua, watavikarabati vituo hivyo na kuendelea na kuweza kuendelea na urutubishaji madini, kama tunavyojua e, ni kwamba E, swala hili la kuweza kuzuia pengine e, urutubishaji madini ndani ya nchi na maswala ya mpango mzima wa, wa, wa, wa vituo vya nyuklia vya Iran ambao unafanyika, ni mpango ambao unafanyika kwa malengo ya kiraia na si kwa malengo ya kutengeza ya kijeshi, kwa maana kuwa kutengeneza e, silaha za nyuklia e, hili ni jambo ambalo itakuwa ni vigumu kwa wao kulifikia kwa sababu kama tunavyojua, kama pengine wange wa Irani walikuwa wameomba teknolojia hii ya kuweza ya kurutubisha madini ya urani kutoka nchi za Magharibi, ndio ungeweza kusema maanake, kwa sababu hawa wangekuwa na ujuzi wala teknolojia ya kuweza kurutubisha madini ya urani. Sasa hawa ni mitambo yote ya kurutubisha madini ya urani, kila kitu, mifumo, elimu yote, teknolojia, wao wanayo ndani ya nchi, si ati wameiomba au kuinunua kutoka nje. Kwa sasa hivi tunajua ni kuwa hii ni teknolojia ambayo imefikiwa na wanasayansi wa Irani ani ndani ya nchi, vituo vyenyewe wamewajenga, vituo hivyo vya nyuklia wamevijenga wa wenyewe na kuweka hata hizi centrifuge au mashini pewa ambazo zinaendelea zinahusika katika masuala urutubisha, ya urutubishaji madini ya urani ni wao wenyewe wa wameitengeneza wame mitambo hii na, na mashini hizi. Kwa hivyo ni jambo ambalo haliwezekani, hata manake ukija ukiharibu vituo vya nyuklia, chukulia kuwa vitakuwa vimeharibiwa vyote na nini na nini, lakini bado wana uwezo wa kuendeleza. Sasa hivi tunavyoona ni kuwa hata vyombo vya habari vya magharibi vyenyewe leo tunavyozungumza na na, na, na, nanyi wasikilizaji wapenzi, ni kuwa e, vyombo vya, hata, magazeti na televisheni za magharibi, Marekani yenyewe vinakiri kuwa licha ya uharibifu uharibi, uharibi au mabomu mazito mazito na makubwa ambayo yana uwezo wa kuharibu sehemu kubwa yamedondoshwa ya ya kwenye vituo vya, vya nyuklia lakini vituo vyenyewe havijaharibika, hivyo wanasema. Maanake hata kama vimeharibiwa ndio, lakini vimeirudisha Irani nyuma kwa muda wa, wa miezi kadhaa na sio miaka, wala kusema kuwa ni vimeharibiwa kabisa kama vile na Rais Donald Trump alivyodai kuwa vimefutwa kabisa kwenye uh, uso wa ardhi, havitakuwepo tena. Hili ni jambo ambalo halitawezekana. Vituo bado vipo, ndio vimeharibiwa tunakubali, lakini bado kuna uwezekano wa kuweza E, e, kukarabatiwa tena na vikaanza kufanya kazi kama kawaida. E, upande ule wa pili pia, madini au yale yalikuwa yamerutubishwa, kwa mfano madini ya urani yamehamishwa kutoka kwenye hivyo vituo kwa hivyo haviko pale bado hiki ni kiwango ambacho kinaweza kutumika katika kuendeleza teknolojia ya nyuklia na nishati ya nyuklia ambayo inatumika e, katika maswala mbalimbali sekta mbalimbali kama vile maswala ya kilimo maswala ya uzalishaji umeme e, maswala watu wengi kwa makosa kwa bahati mbaya ni kuwa watu wanadhani ukitaja neno nyuklia ina maana ni mabomu ya kumaliza watu wa kuangamiza uh, kuangamiza kizazi au kuangamiza uh, uh, kusababisha ma, mauaji ya umati nishati sivyo. Nyuklia ni, ni kwa sababu wale wanaitumia vibaya wao wenyewe wa, sasa hivi wanatumia wana nishati ya nyuklia lakini wanatumia kwenye masuala chungu nzima, masuala ya tiba, masuala ya afya, masuala ya kilimo, masuala ya nishati, masuala chungu nzima. Kwa hivyo nyuklia, tunavyosema nishati ya nyuklia, haina maana kuwa ni utengenezaji wa mabomu ya, eh, ya, ya, kuangamiza watu au, au, au kizazi. Kwa mfano ni mas, nishati ambayo inaweza kutumika kwenye masuala mbalimbali ambayo yanamnufaisha mwanadamu masuala ya kiraia. Sasa tukija kwenye lengo la pili, lengo la pili ilitangazwa rasmi kuwa ni e, la kutokomeza au kuharibu kusambaratisha makombora yote ya Iran, ndiyo kwenye muda huu wa, wa siku 12, ambapo vita vikali vimekuwa vikiendelea baina ya pande mbili, baina ya utawala wa kizayuni ambao unasaidiwa e, una, una, una kwa silaha, fedha, kifedha na kila mbinu, kiteknolojia, ki masuala ya habari za kijeshi, za kiusalama na nini, imepewa kila kitu, ulikuwa umepewa uh, utawala wa kizayuni lakini Iran ilikuwa inapigana na upande wa pili kama tulivyosema, ni inapigana na nchi zote upande wa pili ambao unapata msaada huu wote kutoka kwenye upande wa nchi za Magharibi. Kwa hivyo e, katika hili pia e, sidhani kama wamefikia wameweza kufikia lengo lao, kwa sababu makombora ya Iran kama tulivyoona, yalikuwa yanaendelea kupiga Tel Aviv na Ashdod Haifa na, na miji mingine yote muhimu ya utawala wa kidhayuni. Kwa nguvu ambazo zilikuwa tena, ilikuwa ikiendelea nguvu zake zilikuwa zikiendelea kuongezeka kwa. Kwa hivyo huwezi kusema maanake wamefanikiwa kuharibu makombora ya, ya Iran kwa njia yoyote ile, kwa sababu tulivyoona hata katika siku ya, ya mwisho mapigo ya mwisho ambayo yalitolewa na na Iran baada ya wao kuomba bwana vita visimamishwa, kwa sababu unaona walikuwa wamezidiwa nguvu na nini, bado tuliona kuwa makombora ya Iran licha ya madai ya kuwa walitaka kuyaharibu, kuyasabaratisha, kuyaharibu yote na nini na nini, lakini bado yalikuwa yakifanya kazi na hii, viongozi wa Iran wametangaza kuwa ni sehemu ndogo tu ya silaha ambazo Iran inazo na nguvu ya kijeshi ambayo Iran inayo ambayo inaweza kuitumia dhidi ya, ya adui wake. Sote tunajua kuwa aslan Iran imekuwa ikijipanga katika kipindi hiki chote si kwa ajili ya eh, kukabiliana na utawala wa Israel. Ndio wanajua Israel, wazayuni ni maadui wa mfumo wa jamhuri ya, ya kiislamu ya Iran, lakini Israeli inatumiwa kama kituo kituo kingine cha hizi nchi za magharibi ndio wanaita kuwa ni ni ni nini ni, ni, fulani na nini ni bandia ambayo imewekwa me, pale lakini hiki kinachukuliwa na, na viongozi wa Iran kuwa w, ni kituo kingine tu cha hizi nchi za magharibi, kwa ajili ya kusambaratisha au kuvuruga amani na usalama wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa hivyo eh, ni Marekani ndio iliingia moja kwa moja kwenye vita kwa kushambulia vituo vya nyuklia vya Iran, lakini pamoja na hayo hawakuweza kufanya lolote, kwa sababu hata mifumo ya ulinzi wa anga ya Israeli, kuna mifumo katika matabaka ya matabaka kadhaa ya mifumo ya ulinzi utawala huo ulipewa, lakini pamoja na, na hayo hawakuweza kukabiliana wali Tarajiwa na na, na, na Iran. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo E, hawakuweza kulifikia hadi lengo la pili ambalo walilitangaza rasmi na bado hawakuweza kulifikia lengo lingine la tatu ambalo walisema kuwa sasa wao wameweza kufanya kuharibu e, walikuwa wanataka kusambaratisha e, mfumo mzima wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa baada ya kuingilia kufanya mauaji makubwa ya majenerali, kujuu wasomi, wa sayansi, wasomo wasayansi wa, ya nyuklia na maswala mengine mengi na viongozi wengine nchi ambao mpaka sasa hivi hawajatajwa na nini na nini lakini, hilo ni lengo ambalo walilitangaza. Kwa hivyo, je, walilifikia hawakulifikia? E, huku pia walishindwa, wameshindwa kulifikia hili lengo kwa maana kuwa mfumo wa jamhuri bado upo Si tu bado upo, lakini hata umepata nguvu zaidi, kwa sababu hawa walipoingia walitangaza kuwa wanataka ku, kuondoa kabisa, kusambaratisha mzima, mfumo mzima kama walivyokuwa, yani kupindua serikali kwa maneno mengine, kama walivyofanya katika nchi nyingine nyingi tu. Lakini hapa o, o, wamegonga mwamba hapa, kwa sababu hawakuweza kufikia hilo lengo pia lengo ambalo walijaribu kulifikia kwa njia mbalimbali, zilikuwepo za njia za kutumia vibaraka wa ndani hapa, kutumia majasusi, kutumia kila njia yani, waliweza hata kwenda kulipua jela ambayo wafungwa sugu ambao wamefanya makosa ya kijinai na makosa ya usaliti dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu, ambayo ni jela ya Evin, ambayo iko katikati ya mji na kwa kulipua walienda wakalipua e, e, geti zima au lango zima la, la jela hiyo, kwa maana kuwa walitaka wa, e, e, wafungwa wakimbilie. Wafungwa sugu wao, si wafungwa wa kawaida, yani maanake ni wafungwa wa masuala ya kisiasa, wafungwa ambao ni wapinzani wabali au wakuu waku, wapinzani wakubwa ambao wanataka kuupindua mfumo wa Kiislamu. Na si hayo tu, kwa sababu humohumo humo walikuwa me, wamefungwa humo humo, e, wahalifu na wa majasusi ambao wametumika katika kipindi cha vita Uh, ambao ni majususi, majasusi wa Israel ambao walikuwa wakitengeneza, kama mnavyokumbuka katika kipindi e, kilichopita, ni kuwa hawa ha, watu walikuwa wakitumika kutengeneza mabomu na mitambo ya kutengeneza madroni humohumo humo, n yani ndege zilizokuwa na rubani e, wakitengeneza na, na, na, na masuala mengine mengi ambayo ni dhidi ya mfumo aya ya, ya, ya, masuala yaliyotumika e, katika kuua viongozi wa mfumo wa Kiislamu hayakufanyika kutoka nje, ni hawa hawa vibaraka wa ndani ambao walikuwa wakitengeneza e, droni humu ndani wakienda kuzilipua kwenye majengo ya viongozi wa mfumo wa Kiislamu na nini. Kwa hivyo, walilipua hilo jela ili kuweza kuwaruhusu hawa watu waweze kutoka kukimbia kutoka humo, lakini kwa bahati nzuri hawakuweza kufanikiwa katika hilo, kwa maana kuwa mfumo wa Kiislamu bado upo na tena umeimarika zaidi, kwa maana kuwa umepata uwezo na uungaji mkono mkubwa zaidi. Wakati huo huo pia umoja wa ndani wa kitaifa wa Iran pia umeimarika kwa kiwango kikubwa, kwa sababu hata wale wapinzani ambao huenda hawaridhishwi na kwa njia moja au nyingine na mfumo um, uliopo sasa hivi au uendeshaji wa mambo ndani ya nchi, lakini baada ya kuona kuwa wamevamiwa na maadui kutoka nje, wote wamekuwa ni kitu kimoja, yaani kwa maana kuwa, uh, umoja na mshikamano wa kitaifa ndani ya nchi pia umeimarika zaidi kwa maslahi ya mfumo wa jamhuri ya Kiislamu na kwa uh, maslahi ya uh, serikali iliyoko madarakani sasa hivi ambayo inaongoza nchi kwa uungaji mkono wa, wa wananchi. Kwa hivyo hili lengo la tatu pia hawajaweza kulifikia. Kwa hivyo hili ni swala ambalo wameshindwa, na ndio maana wakaja mwisho mwishoni, wakaona hapa hatufanikiwi kwa njia yoyote ile na wakafanya nini? Wakaomba kwa haraka vita visimamishwe kwa sababu kama wangeendelea kufanya hivi tayari tulikuwa tumeona, maanake Israeli licha ya kuwa ilikuwa inasaidiwa na Wamarekani na nini kwa kushambulia vituo vya nini vya uh, kushambulia vituo vya nyuklia vya Iran na Wamarekani, lakini pa, pamoja na hiyo wao wenyewe wamekuwa wakisema rasmi kuwa bwana, tumeishiwa na silaha bwana, tuleteni silaha nyingine, tuna tena ubavu wa kuendelea kusimama dhidi ya, ya, ya mashambulio ya Iran, mashambulio ambayo kwa kweli yamefanya uharibifu mkubwa kwenye miundo miundombinu majengo na, na, na, na, na vituo vingine nyeti vya utawala wa kizayuni wa, wa, wa Israel, alafu huku anadai kuwa maanake bwana, mshindi hawezi kuomba usitishaji vita ni yule aliyeshindwa baada ya kuona kuwa anazidiwa, na ndio lazima aombe usitishaji vita kwa, kwa maana kuwa wairani walitakana pengine wakiomba vita, na baada ya kukubali masharti ya, ya, ya, ya wamagharibi na hasa masharti ya Marekani na utawala wa kizayuni ya kutorutubisha urani ndani ya nchi na nini. Lakini sasa tuliona ni wao waliomba usitishaji vita ufanyike, na kwa upatanishi wa nchi kama vile Qatar na nini, wa, wairani wa pia wameweza kukubali eh, kuwa vita visimamishwe, ndio, lakini kwa kulazimika, wamelazimishwa si ati ni jambo taka wao kulifanyike kirahisi, na kwa hivyo mshindi wa medani ya vita vita hivi kwa kweli ni Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uh, licha ya propaganda zinazoenezwa kuonyesha kuwa manake upande ule mwingine basi yume, umelazimika kusimamisha vita kwa sababu na pengine moja mbili ambazo zikutangazwa rasmi, lakini ni Iran ndio imeibuka mshindi kwenye medani ya vita hivi. Na kwa kufikia hapo, nadhani hayo yatakuwa yametosha kwa leo, pengine tukijaliwa inshallah ngumzia uh, maswala mengine ambayo yatakuwa pengine yanahusiana kwa njia moja ama nyingine na swala hili zima. Asanteni sana na kwaherini, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari. Wawakilishi wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, wameidhinisha vipengee vikuu na vidogo vya mpango wa kuitaka serikali kusitisha ushirikiano wake na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki. Majasusi watatu wa Mosadi wamenyongwa kwa kupanga njama za kumuua mtu mashuhuri nchini Iran. Abbas Arakchi ameeleza kuwa Iran kamwe haitalegeza kamba kwa haki yake kurutubisha madini ya Uran. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amesema hatua ya Iran ya kulenga kambi ya Marekani huko Al Udeidi nchini Qatar isichukuliwe kwa vyovyote vile kuwa ni hatua dhidi ya serikali rafiki na ndugu ya Qatar. Na wanajeshi wasiopungua saba wa Israel wameangamizwa na wengine kadhaa kujeruhiwa kufuatia shambulio la kuvizia la vikosi vya mukawama huko Khan Yunis kusini mwa ukanda wa Gaza. Na kwa mukhtasari huo, habari za ulimwengu, ndio tunafikia tamati ya matangazo yetu kwa wakati huu. Nina wengi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi katika matangazo yetu yajayo kutoka Teherani. La ziada sina, ghairi ya kukuwageni nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwaherini.