Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa, wa Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, studioni kukuleteni matangazo haya kwa wakati huu. Ni mimi Salum Bindera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni parstoday.ir/sw Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yasitisha ushirikiano wake na wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia. Majasusi watatu wa Mossad wanyongwa kwa kupanga njama ya kumuua mtu mashuhuri hapa nchini Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema kamwe taifa hili halitalegeza kamba kwa haki yake ya kurutubisha madini ya urani. Wanajeshi saba wa utawala wa kizayuni wa Israel waangamizwa huko Khan Yunis. Habari kamili. Wawakilishi wa majilisi ya ushauri ya kiislamu ya Iran, yani bunge la Iran, yaani bunge la wa Iran wameidhinisha vipengee vikuu na vidogo vya mpango wa kuitaka serikali kusitisha ushirikiano wake na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki katika kikao chao cha leo, wabunge waliohudhuria kikao wamepasisha mpango huo kwa kura mia mbili ishirini na moja za ndio, moja ya kujizuia na kutokuweko kura ya hapana. Sayyid Mahmoud Nabavian, mwakilishi wa kamisheni ya usalama wa taifa, amesema kuwa mada ya mpango huo sio kujiondoa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mkataba wa NPT, na kusema tunafungamana na mkataba huu na tumeutangazia ulimwengu kwamba shughuli zetu zote za nyuklia zimekuwa ni za amani. Kwa hivyo mpango huu unashughulikia suala la ushirikiano na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki, ikimaanisha kuwa uwekaji wa kamera katika taasisi zetu utapigwa marufuku. Wakati huo huo, spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, sambamba na kubainisha kwamba hatutadanganywa na ahadi zozote na tutakuwa tayari zaidi kuliko hapo awali kubonyeza kitufe cha kufyatua risasi na kutoa jibu kali kwa uchokozi wote, ameeleza kuwa mpango wa nyuklia wa amani wa Iran utasonga mbele kwa kasi kubwa. Majasusi watatu wa shirika la kijasusi la Israel Mossad wamenyongwa kwa kupanga njama ya kumuua mtu mashuhuri nchini Iran. Idara ya mahakama Iran imetangaza habari ya kunyongwa majasusi hao watatu wa utawala wa kizayuni wa Israel katika jela ya Urumie kaskazini magharibi mwa Iran. Taarifa mahakama imeeleza kuwa watuhumiwa hao waliopatikana na hatia ya kufanya ujasusi kwa maslahi ya utawala dhalimu wa Israel ndani ya ardhi ya Iran wametambuliwa kwa majina ya Idrisa Ali, Azadi Shujai na Rasul Ahmad Rasul na kwamba walikamatwa baada ya kuingiza vifaa nchini kwa ajili ya kutekeleza mauaji dhidi ya watu mashuhuri. Adhabu ya kunyongwa dhidi yao imetekelezwa baada ya kupatikana na hatia ya kufanya jinai za kivita na ufisadi katika ardhi kupitia ushirikiano na nchi za kigeni zenye uadui kwa niaba ya utawala wa kizayuni wa Israel. Hukumu ya kifo imetekelezwa dhidi ya majasusi hawa asubuhi ya leo baada ya kesi kuthibitishwa na hukumu ya mwisho kutolewa katika mahakama ya juu. Kwa mujibu wa nyaraka katika kesi hiyo, watu hao walianzisha mawasiliano na wakala muhimu wa Mossad katika nchi jirani na kusafirisha vifaa vya kuwa watu mashuhuri. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa kamwe Iran haitalegeza kamba katika haki yake ya kurutubisha madini ya urani. Sayyid Abbas Araghchi ameeleza kuwa Iran imedhihirisha mukawama imara na kusimama kidete mno dhidi ya adui, na kusema uchokozi wa wazayuni na Marekani unaimarisha irada yetu na hutufanya tuwe na msimamo na uthabiti zaidi katika kuendeleza mpango wetu wa nyuklia. Baada ya ziara kubwa ya kidiplomasia katika mazingira ya vita kuanzia Geneva, kisha kuelekea Istanbul, Moscow na hatimaye Ashgabad, Akiwa njiani kurejea hapa Tehran, waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Rakchi amefanya mahojiano na gazeti la Al Arabi Al Jadid. Mahojiano hayo yalihusu matukio muhimu zaidi, ikiwa ni pamoja na usitishaji vita na utawala wa kizayuni wa Israel, kulengwa kwa kambi ya anga Marekani ya Al Udeid nchini Qatar, na hatima mazungumzo na Marekani. Waziri Arakchi alionekana mtulivu na mwenye matumaini. Aidha, Basa Rakchi amesisitiza juu ya ulazima wa kushughulikia suala la ulinzi wa vituo vya nyuklia vya Irani katika siku zijazo, na kusema, kwa nini baada ya miaka ishirini ya uwazi na kujenga imani hatujaona matokeo yoyote? Hili ni swali ambalo litazingatiwa kwa makini. Aidha, amebainisha kuwa mtazamo wa Irani kuhusu mpango wake wa nyuklia wa kutoeneza silaha za nyuklia unapitia mabadiliko, ingawa alijiepusha kubainisha mwelekeo halisi wa mabadiliko hayo kwa kusema, bado siwezi kutoa maoni kuhusu mwelekeo sahihi wa mabadiliko haya. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hatua Irani ya Iran ya kulenga kambi ya Marekani huko Al Udeid nchini Qatar isichukuliwe kwa vyovyote vile kuwa ni hatua dhidi ya serikali rafiki na ndugu ya Qatar, akijibu maswali ya waandishi wa habari kuhusu tamko la kikao cha dharura cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za baraza la ushirikiano la huba wa jemi kuhusiana na operesheni za kujihami za Iran dhidi ya kambi Amerikani ya Marekani ya Al-Udeid, Ismail Baqai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema hatua ya Tehran ya kulenga kituo cha Marekani huko nchini Qatar ilienda sambamba na utekelezaji wa Iran wa haki yake kujihami kihalali kwa mujibu wa kifungu cha hamsini na moja cha hati ya Umoja wa Mataifa ili kukabiliana na hatua ya kichokozi ya Marekani dhidi ya umoja wa ardhi ya Iran na mamlaka ya kitaifa ya nchi hii, na hilo alipaswa kuchukuliwa kuwa ni hatua iliyo dhidi ya serikali rafiki ya Qatar. Aidha, mwana diplomasia huyo mwandamizi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran akitoa shukurani kwa nchi za Kiarabu na Kiislamu kwa tangazo lao la mshikamano na Iran na msimamo yao thabiti ya kulaani hujuma za utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani dhidi ya umoja wa ardhi na mamlaka ya kitaifa Iran, amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitaacha juhudi zozote za kuimarisha maelewano na ushirikiano kati ya nchi za eneo hili na kudumisha usalama. Wanajeshi wasiopungua saba wa utawala wa Kizayuni wa Israel wameangamizwa na wengine kadhaa kujeruhiwa kufuatia shambulio la kuvizia la vikosi vya mukawama huko Khan Yunis kusini mwa ukanda wa Gaza. Jeshi la Israel limekiri kuuawa kwa wanajeshi wake saba katika mji wa Khan Yunis ulioko kusini mwa ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa mtandao wa habari wa Al-Mayadin, jeshi la Israel limekiri kuuawa wanajeshi wake hao. Jeshi la Israel limetangaza kuwa wanajeshi hao saba waliuawa wakati wa mlipuko wa shehena kubebea silaha huko Khan Younis. Jeshi la Israel pia limekiri kujeruhiwa kwa askari wake kadhaa na kutangaza kuwa hali ya baadhi yao ni mbaya sana hapo awali vyombo vya habari vya Israel vilitangaza kuona wa Israel, wa wana wa kuwa wanajeshi wa nne wa Israel waliuwawa na wengine kumi na saba kujeruhiwa katika shambulizi la kuvizia huko Khan Younis, baadhi yao wakiripotiwa kuwa katika hali mbaya. Kulingana na takwimu za jeshi la Israel, idadi ya askari wake walioangamizwa tangu kuanza kwa vita vya mauaji ya kimbari Oktoba saba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu imeongezeka na kukaribia elfu moja. Takwimu hizo zinajumuisha wanajeshi waliouawa katika ukanda wa Gaza, Ukingo Magharibi wa mtu Jordan, Lebanon na ndani ya Israel. Wapigania ukombozi wa Palestina wanasisitiza kwamba hasara ya vikosi vya utawala haramu wa Israel ni kubwa zaidi kuliko iliyotangazwa na kwamba vyombo vya habari vya Israel vimekuwa vikishinikizwa ili kuchuja taarifa zinazohusiana na idadi ya askari wa utawala wa kizayuni wanaouawa huko Israel. Nchi wanachama wa kundi la BRICS zimelaani mashambulizi ya Marekani na utawala ghasibu wa Israel dhidi ya Iran na kuzitaja hatua hizo za kijeshi kuwa ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja Mataifa. Taarifa pamoja ya BRICS iliyochapishwa kwenye tovuti ya Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Brazil imeeleza kuwa tunaeleza wasiwasi wetu mkubwa kuhusu mashambulizi ya kijeshi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja Mataifa na baadaye kushadidi hali ya wasiwasi wa usalama katika eneo la Asia Magharibi. Aidha, taarifa hiyo pamoja BRICS imeongeza kuwa tunaeleza wasiwasi mkubwa kuhusu shambulio lolote dhidi ya taasisi za nyuklia za amani ambalo linafanywa kinyume na sheria za kimataifa na maazimio wakala wa kimataifa wa nishati atomiki. Usalama, amani na ulinzi wa nyuklia lazima udumishwe wakati wote, ikiwa ni pamoja na katika mizozo ya silaha na watu na mazingira lazima yalindwe dhidi ya madhara, imeeleza taarifa hiyo. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na hatimaye huko barani Afrika, waislamu nchini Nigeria wamesherekea ushindi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran dhidi ya Marekani na utawala haramu wa Israel baada ya vita kati ya Iran na Israel kusitishwa baada ya kudumu kwa muda wa siku kumi na mbili. Ripoti zinasema maadhimisho si ya sikukuu ya Idul Ghadir na mubahala yaligeuka ya kuwa sherehe za Iran nchini Nigeria ambapo waislamu walishangilia ushindi wa jamhuri ya Kiislamu Irani katika vita vya siku kumi na mbili vya kukabiliana na uchokozi wa Israel na Marekani dhidi ya Iran. Katika miji mingi ya Nigeria, Idul Ghadir haikufanyika tarehe kumi na nane Dhul Hija kama ilivyo ada. Badala yake, umma wa Kiislamu, hasa wafuasi wa Ahlulbeiti alaihimus salam waliandaa dua na maombi kwa ajili ya Iran kuhusu vita na madola ya kibeberu ya dunia. Katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja, mamia wa waislamu wa madhehebu ya Shia, wakati wa sherehe za pamoja za Ghadir na idu Mubahala, walishangilia ushindi wa Iran. Waislamu hao walisherekea na kuimba nara za kuunga mkono Iran na kuwalaani Marekani na Israeli. Aidha umesisitiza utifu wao kwa Imam Mahdi, mwokozi aliyeahidiwa ulimwengu, na kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni wasikilizaji wapendwa, kutegia sikio uchambuzi wa kisiasa ambao leo una kichwa cha maneno, Trump rais wa vita. Baada ya hujuma ya hivi majuzi ya kijeshi ya Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran, magazeti ya Russia yamemtaja Donald Trump kuwa rais wa vita. Tovuti ya Pas Today imelinukuu shirika la habari la wanafunzi wa Iran ISNA na kuripoti kuwa baada ya mashambulizi ya kijeshi ya Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran, vyombo vya habari mashuhuri vya Russia vimeikosoa hatua hiyo na kumwita Donald Trump kuwa ni rais wa vita. Vyombo hivyo aidha vimeitaja hatua hiyo kuwa ni ishara ya mabadiliko ya kimsingi katika sera za kigeni za Marekani, mabadiliko ambayo kama inavyoamini Moscow yanaweza kuwa na matokeo hatari kwa amani na utulivu wa kimataifa na maslahi ya kikanda ya Rasia. Vyombo vya habari vya Rasia vimeripoti kuwa ndege za kivita za Marekani ziliangusha mabomu yenye uzito wa paundi elfu thelathini aina ya bankabasta kwenye vituo vya nyuklia vya Iran katika operesheni hiyo. Shambulio hilo lilitekelezwa baada ya siku kadhaa za uvumi kuhusu iwapo Trump angeidhinisha uingiliaji wa moja kwa moja wa kijeshi wa Marekani katika vita vya Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Matukio ya hivi karibuni yameakisiwa katika magazeti kadhaa ya serikali ya Russia na yale yanayojitegemea yakiwemo magazeti ya Rossiyskaya, Komsomolskaya, Nezavisimaya Moskovski, Komso molets na Komasant. Kwa mujibu wa jarida la Newsweek, shambulio la Marekani dhidi ya miundo mbinu ya nyuklia ya Iran litakuwa na madhara makubwa kwa maslahi ya usalama ya Marekani, masoko ya nishati ya kimataifa na eneo la Asia Magharibi. Wakati huo huo, Raisi Vladimir Putin wa Russia amelitaja shambulizi hilo kama uchokozi usio na msingi, na vyombo vikuu vya habari vya nchi hiyo vilieleza wasiwasi wao kuhusu matokeo ya muda mrefu ya hatua hiyo kwa amani ya kimataifa na maslahi ya kieneo ya Russia. Gazeti la Naza Vismaya limechagua kichwa kikuu cha habari kifuatacho katika ukurasa wake wa mbele. Trump amekuwa rais wa vita. Gazeti hilo limeandika, Shambulio dhidi ya Iran ni ishara ya mabadiliko ya kimsingi katika sera za kigeni za Marekani. Trump amekiuka ahadi aliyotoa katika kampeni za uchaguzi ya kuepuka vita. Gazeti hilo pia limetahadharisha kwamba kwa shirikisho la Russia mabadiliko hayo katika sera ya White House si habari njema na yanaweza kuwa na maana ya kufikia tamati jitihada za amani za Trump katika vita kati ya Russia na Ukraine. Katika upande mwingine gazeti ya serikali Rossi Skaya limeandika tena kwa dhihaka kauli mbiu ya kampeni ya Trumpu kwamba Trump ameirejesha tena Marekani vitani. Na huu ndio mwisho wa uchambuzi wetu wa kisiasa. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji wa Redio Teheran popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia kutoka jijini Teheran. Jina langu ni Husein Hassan. Tupo katika eneo la Bazargan Aa, katika mpaka wa Iran na Uturuki. Sipo peke yangu, nipo na mwenzangu Mubarak Henia. Tutakuwa pamoja katika kuchambua mawili matatu kuhusiana na hali ilivyo hapa nchini Iran. Karibu sana aa, katika kipindi. Naam eh, shukran sana ndugu Hussein, na kama ulivyowafahamisha wasikilizaji wetu wapenzi ni kuwa Uh, tumeamua uh, tutoke pale Tehran tuje katika hii njia yote hii kuelekea mpaka wa Iran na Uturuki tukipitia miji mbalimbali ili tuweze kutazama na kusikiliza hisia za watu mbalimbali mbali, e, kuhusiana na hali ambayo iliyokuwa hivi karibuni nchini Iran kama mnavyojua, uh, katika kipindi cha siku kumi na mbili Iran kuanzia Juni kumi na tatu uh, Iran ilikuwa katika vita vya kujihami eh, kama mnavyokumbuka kuwa Juni 13 mm -hmm. Utawala wa kizaini wa Israel ulitekeleza hujuma ya kichokozi dhidi mm -hmm. ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na hivyo pale Tehran eh, kama uh, tunavyojua uh, kulikuwa na pilika, pilika, pilika nyingi, kwa sababu hujuma yao zaidi ililenga Tehran mji mkuu, na ndio nafikiri tukaamua tuje katika maeneo haya mengine, tuone miji mengine. Eh, mm -hmm. mamia ma mm -hmm. mm -hmm. ya kilomita kutoka Tehran na pengine hadi hapa Bazargan, zaidi ya kilomita elfu moja kutoka Teheran. Kwa hivyo, e, napenda kuwafahamisha wasikilizaji kuwa, kwa mfano, kutoka Teheran hadi hapa tumepitia miji mbalimbali. Kwa mfano, tumepitia pale uh, Hamedan, tumepitia Zanjan, tumepitia Tabriz na, na hadi maeneo ya Khoi ndia, na hadi hapa Bazargan uh -huh. na naona eh, kwa kweli eh, hali ni ya kuridhisha uh -huh. Na kabla pengine, kabla ya kuzungumzia kuhusiana na hali ya hapa Bazargan, maana ni katika mpaka kabisa, tunaona mabasi mengi ya kuingia na kutoka Uturuki, lakini hususan kipindi hiki tunaona mabasi mengi yanatoka Uturuki na kurejea Tehran. Taswira umeionaje binafsi? Maana Tehran kama ulivyogusia makombora mengi na hujuma nyingi zilikuwa zinaelekezwa kule, lakini tumeona hali tofauti kabisa. Uh, labda pengine kama mji wa za, Zanjan na Tabriz, hali wewe unaitathmini vipi katika miji mingine hiyo? nikiwa pale njiani nimezungumza na watu wengi tumepanda e, mabasi mateksi, na pia katika mahoteli kule njiani, tumezungumza na watu pale, na kwa ujumla ni kuwa kitu ambacho nimeona ni kuwa, e, taifa la Iran pamoja na kuwa pengine watu waweza kuwa wana tofauti mbalimbali e, baina yao za kisiasa au kifikra, lakini ikija hii kadhia ya kutetea nchi yao wanaweza kusema kuwa hii hujuma ya utawala wa kizayuni na Marekani pia dhidi ya Iran na, kinyume na walivyodhania imeleta umoja zaidi nchini na, Iran na, kile ukizungumza naye anasema hapana, sisi bana to, tofauti zetu tunaweka kando, lazima tuitetee nchi yetu aa, ambayo imevamiwa na watu ambao wamevamia nchi yetu, hawalitakii taifa hili mazuri, wana, len, wana malengo zaidi na wengi wanadiriki wanasema, Wamarekani na wazayuni walikuwa wakidai kuwa ni masuala ya nuclear au kadhi ya nuclear wanafuatilia, lakini wananchi wengi wanafahamu kuwa hawafuatilii hayo. yeah. wao walikuwa wanafuatilia malengo mabaya zaidi Tosori. ya kusambaratisha e, na kuvuruga mm -hmm. na amani na umoja wa kitaifa wa Irani, lakini wamefeli, na wananchi wengi wanaunga mkono hatua ambazo serikali imechukua mm -hmm. kuwaadhibu nah. Wamarekani na wazayuni E, ambao wamevamia nchi na wengi, hata katika mamba, mabango katika miji unaona kuna mamba, mabango mengi uh -huh. ya kupongeza hatua ambazo serikali uh -huh. ya Iran imechukua, majeshi ya Iran, hasa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC uh -huh. katika kujibu mapigo, na wananchi wengi wanajihisi fahari Nde. Wanasema sisi tuna tu, tu, tumeona kuwa Iran sasa hivi kweli kabisa ni dola ambalo ni kubwa uh -huh. na wengi wamesema haya makombora ambayo serikali eh, jeshi limetumia na waliwahi kusikia wamefanyiwa majaribio, lakini wameona kweli serikali ilivyokuwa ikiwaambia kuwa ni na. makombora yenye uwezo mkubwa na. ni kweli ina uwezo mkubwa na. na wanajihisi kuwa Iran ni dola imara lenye nguvu na, na hata katika masuala ya umoja wa Kiislamu wengi wanasema kama nchi nyingi za Kiislamu zingeungana basi hii kadhia ya Palestina ingeweza kutatuliwa kama Iran peke yake imeweza kuwaadhibu wazayuni kiasi hiki naam. Je, tena kama, kwa uungaji mkono wa Marekani hasa eh, katika haya maeneo hmm. ambayo tumefika wengi na. wanapakana na Uturuki. Wanasema kama Uturuki kweli ingekuwa na msimamo kama Iran naam. Washirikiane wa, wa waungane, basi hii kadhia ya Palestina ingetatuliwa kwa Siku moja <laughs> tuzungumzie basi hali ya hapa Bazargan maana, mm. tupo katika mpaka kabisa wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na Uturuki, na tunaona harakati na pirika ni nyingi sana, maduka yamefunguliwa harakati za huku na kule, mm. na tunaona harakati ni nyingi kabisa, mm. na tunaona nimeshuhudia mwenyewe binafsi, nimeona mabasi mengi, mm. kwa hivi sasa yanatoka upande wa Uturuki, mm. kurejea, mm. Uh, kuingia kuingia humu nchini Iran. labda pengine unadhani ni tangazo hilo, mm. la usitishaji vita limechangia hili Naam, kwa kweli kama unavyosema hapa Bazargan, na pia wacha niseme kabla hata ya kuja Bazargan, nilivyokuwa njiani tunakuja huku. Naam. Kitu ambacho uh, sikutarajia ni kuwa niliona uh, matrela mengi sana mm -hmm. ya biashara ya, ki, yakielekea Teheran. Yaani eh, na hili linamaanisha kuwa mbali na harakati za wananchi pia mm -hmm. Uh, biashara biashara inaendelea inaendelea kwa sababu mm. matrela mengi mm. yanaingiza bidhaa kutoka mm. Uturuki na pia njio. Kuna matrela ambayo anapeleka bidhaa Uturuki kutoka Iran, kwa hivyo biashara hii ya kimataifa baina ya mm. Uturuki na Iran imekuwa ikiendelea mm. na, na. na hapa katika eneo uh, hili la mpakani la Bazargan pia ni mji ambao ni mashuhuri mm. na ni mji wa kibiashara mpakani. Nimefika hapa mpakani, na kinyume na ilivyotarajiwa ni kwa hata watu wengi wanasema hapana. Pengine ukipata kuna watu ambao wanatoka Iran wanaelekea Uturuki ni wale ambao tokea mwanzo walikuwa wameshapanga safari, wameshapanga safari. Mm. Kwa mfano mtu mwezi mmoja uliopita kabla ya kuanza vita alikuwa mm. amepanga safari zake za kuenda kama ni Afrika kama ni Ulaya kama ni bara ya Amerika au bara Asia, lakini kwa sababu anga imefungwa, mm -hmm. wengi wanatumia hii anga eh, nino hii njia ya nchikavu mm -hmm. kuenda Uturuki na kupanda ndege mm -hmm. eh, kuelekea uh, wanakuelekea lakini nimewauliza wengi, wanasema hapana, sisi tunaendelea na maisha yetu ya kawaida, ni vile anga imefungwa ndio inabidi tupitie huu mpaka Uturuki. mm -hmm. na pia kuna Wairani wengi sana na wageni wengi ambao wanaingia kutoka Uturuki kuja Iran mm -hmm. ambao pia wanasema shughuli zao za kibiashara za kawaida zinaendelea kama ilivyokuwa. kwa hivyo mm -hmm. wao hawajaathiriwa na hili swala la tangazo la kivita, kwa sababu wengi walikuwa wakijua mm -hmm. walikuwa na imani kuwa mm -hmm. eh, Iran itaweza kukabiliana na hali hii. Kwa hivyo inamaanisha kuwa biashara hapa inaendelea kama kawaida, watu mm -hmm. hawana wasiwasi mm -hmm. na kidogo tu pengine ndio kulikuwa na msukosuko huku na kule, kama inavyotarajiwa mm -hmm. baadhi ya wakati haya masuala ya vita huleta matatizo eh, masuala ya kisaikolojia, kibiashara mm -hmm. na pengine hata kifamilia mm -hmm. lakini, kwa ujumla ni kuwa asilimia tisini ya maisha yanaendelea kama kawaida mm -hmm. na ni kweli hilo, na pia mimi nimezungumza na wawili watatu na hata wanashangaa uh, wanasema hali hapa imekuwa kawaida kabisa, na tunaona wanakusanyika makundi makundi, watu wafanya biashara, madalali wanakusanyika makundi makundi mm. Yani inaonekana hali ni ya kawaida kabisa. Mm. Uh, kawaida kabisa kabisa, biashara zinaendelea. Kwa hivyo mbali na hili, kuna swala jingine nilikuwa nataka tuligusie kwa muda uh, kuna hii kadhia ya usitishaji vita mm. na tunaona mpaka sasa, tangu usitishaji vita huo utangazwe Uh, hamna chochote, hamna harakati zozote za kijeshi wala kushambuliana mm. E, binafsi kabla ya kutathmini na kuzungumzia kama wa magharibi wanaaminika aula kuhusiana na usitishaji vita huu kutokana na historia yao huko nyuma, kwa sekunde chache tu, wewe unaitathmini vipi hali uh, nafikiri Eh, jambo ambalo wasikilizaji wanapaswa kufahamu ni kuwa usitishaji vita huu ni e, wa Marekani na wazayuni au utawala wa Israel ndio walioomba usitishaji vita kwa sababu no. Walikuwa wameshapata mapigo makubwa no. Na hali ilikuwa si hali huko Tel Aviv no. na miji mingine kama ambayo Haifa, Haifa, mingi. inaangaliwa kwa mabavu Ndi. Na halikadhalika pia hatua ya Iran kumwadhibu muamerika kwa no. kushambulia kituo chake cha kijeshi kule Qatar ni tena muhimu kabisa, na, muhimu, cha kistrategia e, na pia kule Iraq no ilimaanisha kuwa wa Magharibi au Marekani na Muisraeli waliogopa kuwa hali ingeendelea kuwa hivi. mm -hmm. E, wangepata madhara makubwa. Kwa hivyo kwa njia isiyo moja kwa moja kwa kupitia nchi za Kiarabu kama vile no. Katari yenyewe no. wakaomba uh, kuwa kuwepo na usitishaji usitisha vita. mm -hmm. Kwa hivyo hii kadhiya kusitisha vita, wao wenyewe ndio walioomba kuweza kusema kuwa Iran imewapigisha magoti. mm -hmm. na waliona hali ikiendelea hivi, mm -hmm. wao ndio watapata hasara zaidi hasa mm -hmm. hawa wazayuni Hali, e, ilikuwa si hali kule katika ardhi zinazokaliwa kwa mababu, na ni kweli kabisa hata tumemsikia Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Dr. Masud Pezeshkian, na viongozi wengine wa kijeshi wamesema kwamba mbali na kuwepo usitishaji vita huu, lakini jeshi la Iran au majeshi ya Iran yapo ngangari kabisa. hmm. Na hata wametumia wametumia msemo kwamba uh, kidole kipo katika kitufe kinasubiri tu, jamaa wapo watafanya uchokozi wote mwingine, wapo tayari kujibu. Uh, basi tulizamia hili sasa uh, tumeona nchi za magharibi wamekuwa wakikiuka na kukanyaga makubaliano ya kusitisha vita huko nyuma kama vile na uh, na Lebanon, tumeona kama na Hamas pia walikuwa wamesaini makubaliano ya kusitisha vita lakini baadaye wakaja wakakiuka. Mustakbal wa usitishaji vita huu wewe unaoonaje? Labda ni kweli, eh, hawa wa magharibi na Waisraeli hasa ni watu ambao hawapaswi kuaminika katika masuala ya usitishaji vita. Hata mtoto mdogo, nilikuwa nazungumza na mtoto mdogo, nafikiri wa miaka 11 hivi no. anaambia uh, hawa wa, hawa tumeona katika karia ya Palestina wametangaza kusitisha vita, lakini baada ya siku chache wanaanzisha tena vita. Kwa hivyo hata watoto wadogo wanawajua hawa si watu wa kuaminika na uh, kwa hivyo ni kuwa vita vinasitishwa, lakini uh -huh. Kama ninavyojua ni kuwa uh, Iran uh -huh. eh, iko tayari uh -huh. na wakithubutu uh -huh. kusitisha vita, kwa sababu kwa sababu kwanza wao wenyewe ndio walioanzisha uh -huh. uh, na waliomba pia kusitishwa vita uh -huh. basi wanajua wataadhibiwa vikali zaidi. Kwa hivyo na, naona pengine eh, kwa hili Iran haiwezi kawaamini mia kwa mia, lakini uh -huh. E, na itakuwa katika hali ya tahadhari no. e, wasidhani kuwa wamewaambia wa Irani kuwa vita vinasitishwa basi wa Irani watatulia, wa, watasema basi hawa jamaa tumewaamini hata mm -hmm. kama ilivyokuwa katika miaka ya nyuma mm -hmm. daima Iran iko katika hali ya tahadhari. hawa watu mm -hmm. hawawezi kuaminika kwa sababu, hata kwa mfano katika kadhia ya mazungumzo nah. hawa Wazayuni ambao wanaungwa mkono na Marekani walianzisha vita dhidi ya Iran na uchokozi dhidi ya Iran wakati ikiwa imesaidia siku moja kabla ya kufanyika mazungumzo ya nuklia, mm -hmm. kati ya Iran na Marekani naam naam. Mazungumzo ambayo sio moja kwa moja mm -hmm. Kwa hivyo ule ulikuwa pia ni usaliti kwa upande mmoja. Kwa hivyo mm -hmm. Wairani wanafahamu kuwa hawa Wamarekani na Wazayuni si watu wa kuaminika, kama waliweza kuanzisha vita mm -hmm. Aa, wakati kuna mazungumzo kidiplomasia na, na, na mm. Trump alikuwa akidai kuwa mazungumzo yanaendelea vizuri. Kwa nini? mm. E, aje a, waje waaminike katika suala hili la kusitisha vita? Kwa hivyo nafikiri hawaaminiki mm -hmm. Lakini maadamu wao ndio waloomba na ili dunia isione kuwa no. Irani na ukaidi inataka vita ndio no. Kwa sababu Irani imeamua ku kukubali, na kwa sababu pia Iran iliombwa sana no. na nchi za Kiarabu mm -hmm. ambazo zilikuwa zimeanza kupata pigo no. hasa Qatar na nchi za Ghuba ya Uajemi, ziliogopa kuwa hali ikizidi kuwa mbaya, zitapata hasara zaidi, kwa sababu zile ni nchi ndogo no. hazina uchumi mkubwa na mm. uh, ikitokea tu kidogo, safari za anga safari na na za anga zikifungwa mathalan pale no. uh, Emirati no. au pale uh, eh, Qatar no. basi ile uh, nchi zitaporomoka kiuchumi no. na itakuwa ni pigo kubwa. Kwa hivyo wenyewe ndio waliomba Iran na Iran kwa kuwaheshimu wale majirani zake Waarabu no. na pia kuheshimu jamii ya kimataifa ambayo ilikuwa inahisi hali hii inazidi kuwa mbaya, ndio wakaamua kuwa mm -hmm. tusishe vita, lakini eh, wako tayari wakati wote ule eh, kukabiliana na hatua mm -hmm. yote ya kukiuka mapatano haya. Ah, labda pengine na swali langu la mwisho kwa leo, huyu Trump, ah, rais wa Marekani, unamzungumziaje? Maana amejisifu sana na kujionyesha kana kwamba ni amekuwa mdau mkubwa wa kufanikisha usitishaji vita huu naye aaminike au vipi? Maana pia alikuwa ametangaza atatangaza msimamo wake kuhusiana na Iran baada ya wiki mbili, lakini tumeona hata kabla siku tatu zijakwisha tayari alichukua hatua na tayari saa hivi anajipiga kifua yeye ndiye ambaye kwamba amefanikisha usitishaji vita huu. Unamzungumzia vipi Trump? Kwanza naona kwa kifupi, anasema ni mtu mwenda wazimu, kwa sababu wakati mmoja anasema kuwa wakati ule alivyoishambulia Iran vituo no. eh, vya nuclear vya Fordo na Isfahan kule alishambulia akasema, sasa tunataka amani. Vipi, wee utampiga mtu Ndi. alafu wakati huo useme unataka amani? Kwa hivyo kidogo naona e, wamarekani watakuwa walifanya makosa, kwa sababu mtu anaonekana kidogo katika masuala ya kiakili ana hali fulani ya upunguani. Hawezekani mtu akawa Nnam. na akili timamu kisha Nnam. akafanya alivyofanya. Na pili, yeye amedai kuwa aliangamiza Eh, vituo vya nyuklia na uwezo wa kinyuklia wa Iran lakini hata wa Marekani wenyewe wanamwambia, hapana, ulivyofanya yale ma, makomboro uliorusha pale hata hayakuweza kupenya mita chache, na vituo vya nyuklia vya Iran eh, viko imara na vinaendelea na kazi yao kama kawaida. Kwa hivyo yeye he, inaonekana lile shambulio lolotekeleza ni la kwa ajili yake binafsi Inge aweze kupata sifa kuwa ametekeleza shambulizi mm -hmm. Lakini wa Marekani, hata wachambuzi wa Marekani wanasema hapana, lile shambulizi lake lilikuwa halina maana hata kidogo mm -hmm. Na kadhia au mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani unaendelea kama ulivyopangwa, na pengine utakuwa sasa imara zaidi mm -hmm. Mwisho kabisa, hili limenijia akilini. Uh, hiki kimya cha Benjamin Netanyahu hakikutii wasi wasiwasi hata kidogo, inaonekana amepata pigo yule jamaa kwa na. sababu uh, vipigo ambavyo amepata katika historia ya utawala wa kizoeni wa Israeli. Utawala ule haujawahi kupata vipigo kama vile. Tel Aviv ulikuwa ni mji ambao haujawahi kuona makombora yakitua, manyumba yamekuwa magofu no. watu wameishi kwenye mahandaki wiki mbili no. no. wakitoka kidogo tu kombora linatua no. kwa hivyo nafikiri mwenyewe pia sasa hivi amechanganyikiwa na hata baina yao kumeibuka tofauti kubwa katika utawala wa kizayuni mm -hmm. Eh, kwa sababu wenyewe sasa hivi wamesema amedhalilisha utawala wa Israel. Uh, uh, juu jana nimesoma habari kuwa huyu aliyekuwa waziri mkuu wazamani wa utawala wa Israel Ehudolmat. Yeah. amesema sasa hivi bana huyu Netanyahu ameidhalilisha Israel na inabidi aondoke na mm -hmm. Kwa hivyo wenyewe wanahisi kuwa yeye ameingiza Israel kwenye vita ambavyo haiko hai na uh, hakutabiri kuwa atashindwa atapata pigo kama hili. Kwa hivyo wanahisi kuwa amewasababishia uh, matatizo zaidi na anaharakisha mm -hmm. ile harakati ya kuporomoka ule utawala. Naam, hii ni Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kama tulivyokujuza hapo mwanzo, tupo katika mji wa Bazargan katika mkoa au katika mpaka wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Uturuki. Tutaendelea kupita mitaani huko kuzungumza na watu wawili watatu kuhusiana na hali halisi, na hadi katika kipindi au vipindi vijavyo, tunakuaga na kukutakia kila la kheri. Jina langu ni Hussein Hassan, nimekuwa naye mwenzangu Mubarak Henya. Hadi wakati mwingine, asante na kwa heri. Mjambo tena wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Naam, ni furaha kuwa tunakutana nanyi tena katika kipindi hiki kifupi ambapo tutazungumzia matukio tofauti, matukio mbalimbali mbali, ambayo yametokea kwenye vita vya uh, siku kumi na mbili ambavyo uh, vililazimishwa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naam, maadui walikuwa wameainisha malengo makuu ya kufanya mashambulizi yao dhidi ya Iran. Kama tunavyojua ni kuwa katika kipindi cha miezi kadhaa iliyopita walikuwa wakitoa e, maonyo, tahadhari, vitisho kwamba wataishambulia Iran na a, kutaka kwa ajili ya mpango wake Eh, sababu kuu iliyotolewa ni kuwa walikuwa wanataka kuangamiza vituo vyake vya nyuklia wakidai kuwa vinatengeneza uh, silaha za, vina, vina, vina, vina, vina makusudio ya kutengeneza eh, silaha za nyuklia. Hii ni licha ya kuwa eh, ripoti zote kama tulivyosema katika kipindi kilichopita ni kwamba eh, ripoti za Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Nyuklia zilimeripoti kuwa hakuna dalili yoyote waliopata au kielelezo chote kinachoonyesha uh, kuwa uh, Iran ina lengo la kutangaza, la kutengeneza silaha za nyuklia. Mpaka sasa hivi walikuwa hawajapata, ripoti zao zote zimethibitisha hilo na kwa upande mwingine pia, kiongozi mkuu wa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa fatwa akisema kuwa e, mfumo wa Kiislamu hauwezi kutengeneza silaha za maangamizi ya ya, ya, ya umma, yaani maangamizi ya, ya halaiki, kwa mfano e, maangamizi ya umati. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo nao walikuwa nalijua vizuri, lakini pamoja na hayo Waliku, walipanga ku, eh, kuivamia na kuishambulia Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ili waweze kufikia malengo yao ambayo wenyewe waliyatangaza hadharani kuwa lengo kuu ilikuwa ni kuvitokomeza vituo hivi vyote vya nyuklia. Uh, lengo la pili ni kuwa walitaka kuyaharibu uh, uh, na kuyasambaratisha makombora yote ya, ya, ya, ya makombora ya, ya balistiki ya, ya Iran ambayo kama tulivyoona yamefanya uharibifu mkubwa kweli katika siku hizi kumi na mbili katika eh, ardhi zinazokaliwa eh, kwa mabavu za Palestina ambazo zinakaliwa kwa mabavu na utawala uh, wa kizayuni wa Israel na kupewa jina bandia la Israel. Kwa hivyo haya ndiyo malengo makuu mawili ambayo walikuwa wametangaza kuwa wanataka kuyafikia kwenye vita hivi. Lengo la tatu ambalo hawakutaka kuliashiria moja kwa moja, lakini pamoja nayo waliyatangaza kwenye matamshi yao uh, rasmi mbele ya hadhara ya watu kuwa ni kuwa eh, walikuwa na lengo la kutaka kuondoa madarakani mfumo unaotawala sasa hivi katika eh, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambao ni mfumo wa, wa, wa Kiislamu. Kwa hivyo Malengo haya matatu ndiyo yalikuwa yametangazwa rasmi na hadharani kuwa yalitaka kufikiwa e, katika vita vilivyoanzishwa au vilivyolazimishwa Iran kupigana na. E, kwa kweli wakawa wanafanya kila njia ili kuyatimiza malengo haya matatu. Lakini je, e, baada ya kumalizika vita hivi na kwa e, e, e, e, ombi lililotolewa na wavamizi wenyewe au maadui wa, wa Jamhuri ya Kiislamu ambao walianzisha kwa ajili ya kutaka kutokomeza mfumo wa Kiislamu na kumaliza uh, kuharibu kabisa vituo vyake vya nyuklia pamoja na makombora yake e, je, waliweza kuyafikia malengo haya? Sasa tuanze na lile lengo la kuwa walitaka kuharibu kabisa vituo vya, vya nyuklia vya nyuklia Iran. Lengo hili e, halijafikiwa kwa vyote vile kwa sababu E, walisema kuwa hawatairuhusu Iran kuendelea na urutubishaji wa madini ya urani au uranium, ambayo, ambayo ukiyarutubisha kwa kiwango cha asilimia kubwa ya juu e, kufikia hadi tisini pengine yanaweza ya kutumika katika utengenezaji wa, wa, wa, wa mabomu ya, ya, ya nyuklia, lakini kufikia hadi sasa Iran imeweza kurutubisha hadi kufikia asilimia sitini na kwa hivyo wao walianzisha vita kwa lengo la kuinyima Iran haki hii ambayo ni haki ambayo inatambuliwa kimataifa, na kwa mujibu wa eh, hati, hata ya, ya, ya, ya, ya wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia, Iran ina haki ya kurutubisha madini kama mwanachama wote yeyote ile wa wakala huo. Kwa hivyo, Irani ni mwanachama, sasa wanataka kuinyima Irani haki hiyo ambayo ni haki yake ya kimsingi na walitangaza waziwazi kuwa hawataruhusu Iran kuweza kurutubisha madini ya urani, lengo ambalo mpaka sasa hivi vita vimesimamishwa na kwa ombi lao la kutaka usitishaji vita, lakini hilo halijafikiwa kwa maana kuwa hawajanyima hawajaweza kusimamisha urutubishaji wa urani katika jamhuri katika ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na hilo halitafikiwa kwa maana kuwa hakuna viongozi wa Iran wamekataa kabisa kuwa hawatalikubali hilo, hawatakubali e, haki yao ya kurutubisha madini e, wapokonywe. kwa hivyo lengo hilo la kutaka ku, ndio wameharibu wameharibu e, vituo vya, vya nyuklia vya Iran, lakini hawajaviharibu hawaja, kwa kiwango ambacho kitawazuia wairan kuweza kuendelea na wasomi na wanasayansi wa Iran kuweza kuendelea na urutubishaji wa madini e, ya urani. Kwa hivyo, e, urutubishaji madini bado utaendelea kwa maana kuwa watavifufua, watavikarabati vituo hivyo na kuendelea na kuweza kuendelea na urutubishaji madini, kama tunavyojua e, ni kwamba E, swala hili la kuweza kuzuia pengine e, urutubishaji madini ndani ya nchi na, na maswala ya mpango mzima wa, wa, wa, wa vituo vya nyuklia vya Iran ambao unafanyika ni mpango ambao unafanyika kwa malengo ya kiraia na si kwa malengo ya kutengeza ya kijeshi, kwa maana kuwa kutengeneza e, silaha za nyuklia e, hili ni jambo ambalo itakuwa ni vigumu kwa wao kulifikia kwa sababu kama tunavyojua, kama pengine wange wa Irani, walikuwa wameomba teknolojia hii ya kuweza kurutubisha madini ya urani kutoka nchi za magharibi, ndio ungeweza kusema manake, kwa sababu hawa wangekuwa na ujuzi wala teknolojia ya kuweza kurutubisha madini ya urani. Sasa hawa ni mitambo yote ya kurutubisha madini ya urani, kila kitu, mifumo, elimu yote, teknolojia yao wa, wanayo ndani ya nchi, si ati wameiomba au kuinunua kutoka nje. Kwa sasa hivi tunajua ni kuwa hii ni teknolojia ambayo imefikiwa na wanasayansi wa Irani ndani ya nchi, vituo vyenyewe wamewajenga, vituo hivyo vya nyuklia wamevijenga wenyewe na kuweka hata hizi e, centrifuge au mashini pewa ambazo zinaendelea zinahusika katika masuala urutubisha, ya urutubishaji madini ya urani, ni wao wenyewe wame, wameitengeneza mitambo hii na, na mashini hizi. Kwa hivyo ni jambo ambalo haliwezekani hata, maanake ukija ukiharibu vituo vya nyuklia, achukulia kuwa vitakuwa vimeharibiwa vyote na nini na nini, lakini bado wana uwezo wa kuendeleza. Sasa hivi tunavyoona ni kuwa hata vyombo vya habari vya magharibi vyenyewe leo unavyozungumza na nanyi na, na, na, na wasikilizaji wapenzi ni kuwa e, vyombo vya, magazeti na televisheni za magharibi marekani yenyewe vinakiri kuwa licha uharibi, ya uh, uharibifu au mabomu mazito mazito na makubwa ambayo yana uwezo wa kuharibu sehemu kubwa yamedondoshwa ya ya kwenye vituo vya, vya nyuklia lakini vituo vyenyewe havijaharibika, hivyo wanasema. Maanake hata kama vimeharibiwa ndio, lakini vimeirudisha Irani nyuma kwa muda wa miezi kadhaa na sio miaka, wala kusema kuwa ni vimeharibiwa kabisa, kama vile na na Rais Donald Trump alivyodai kuwa vimefutwa kabisa kwenye uh, uso wa ardhi, havitakuwepo tena. Hili ni jambo ambalo halitawezekana. Vituo bado vipo, ndio vimeharibiwa, tunakubali, lakini bado kuna uwezekano wa kuweza E, e, kukarabatiwa tena na vikaanza kufanya kazi kama kawaida. E, upande ule wa pili pia madini au yale yalikuwa yamerutubishwa, kwa mfano madini ya urani yamehamishwa kutoka kwenye hivyo vituo, kwa hivyo haviko pale bado. Hiki ni kiwango ambacho kinaweza kutumika katika kuendeleza teknolojia ya nyuklia na nishati ya nyuklia ambayo inatumika e, katika maswala mbalimbali, sekta mbalimbali, kama vile maswala ya kilimo, maswala ya um, uzalishaji umeme, e, maswala, watu wengi makosa, kwa makosa kwa bahati mbaya ni kuwa, watu wanadhani, ukitaja neno nyuklia ina maana ni mabomu ya kumaliza watu, wa kuangamiza, uh, kuangamiza kizazi au kuangamiza uh, kusababisha mauaji ya umati. Sivyo, nyuklia ni ni kwa sababu wale wanaitumia vibaya wao wenyewe wa, sasa hivi wanatumia wanatumiana eh, nishati, nishati ya nyuklia, lakini wanaitumia kwenye maswala chungu nzima, maswala ya tiba, maswala ya afya, maswala ya kilimo, maswala ya nishati, maswala chungu nzima. Kwa hivyo nyuklia, tunavyosema nishati ya nyuklia, haina maana kuwa ni utengenezaji wa mabomu ya, eh, ya ya kuangamiza watu au, au, au kizazi. Kwa mfano ni mas, nishati ambayo inaweza kutumika kwenye maswala mbalimbali ambayo yanamnufaisha mwanadamu maswala ya kiraia. Sasa tukija kwenye lengo la la pili, lengo la pili lilitangazwa rasmi kuwa ni e, la kutokomeza au kuharibu kusambaratisha makombora yote ya Iran, ndio kwenye muda huu wa, wa siku kumi na mbili ambapo vita vikali vimekuwa vikiendelea baina ya pande mbili, baina ya utawala wa Kizayuni ambao unasaidiwa e, una, una, una kwa silaha, fedha, kifedha na kila mbinu, kiteknolojia, ki masuala ya habari, za kijeshi, za kiusalama na nini, imepewa kila kitu, ilikuwa umepewa uh, utawala wa Kizayuni lakini Iran ilikuwa inapigana na upande wa pili kama tulivyosema, ni inapigana na nchi zote upande wa pili ambao unapata msaada huu wote kutoka kwenye upande wa nchi za Magharibi. Kwa hivyo e, katika hili pia e, sidhani kama wamefikia wameweza kufikia lengo lao, kwa sababu makombora ya Iran kama tulivyoona, yalikuwa yanaendelea kupiga Telaviv na Ashdod, Haifa na miji mingine yote muhimu ya, ya utawala wa Kidhayuni kwa nguvu ambazo zilikuwa tena, ilikuwa ikiendelea nguvu zake zilikuwa zikiendelea kuongezeka kwa, kwa hivyo huwezi kusema, maanake wamefanikiwa kuharibu makombora ya, ya Iran kwa njia yoyote ile, kwa sababu tulivyoona hata katika siku ya, ya mwisho mapigo ya mwisho ambayo yalitolewa na na Iran baada ya wao kuomba bwana vita visimamishwe, kwa sababu unaona wao walikuwa wamezidiwa nguvu na nini, bado tuliona kuwa makombora ya Iran licha ya madai ya kuwa walitaka kuyaharibu, kuyasabaratisha, kuyaharibu yote na nini nani nini, lakini bado yalikuwa yakifanya kazi, na hii i viongozi wa Iran wametangaza kuwa ni sehemu ndogo tu ya silaha ambazo Iran inazo na nguvu ya kijeshi ambayo Iran inayo ambayo inaweza kuitumia dhidi ya ya adui wake. Sote tunajua kuwa aslan Iran imekuwa ikijipanga katika kipindi hiki chote, si kwa ajili ya eh, kukabiliana na utawala wa Israel. Ndio wanajua Israel, Wazayuni ni maadui wa mfumo wa jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran, lakini Israeli inatumiwa kama kituo kituo kingine cha hizi nchi za magharibi ndio wanaita kuwa ni nchi au ni nini, ni, ni, fulani na nini, ni bandia ambayo imewekwa pale, lakini hiki kinachukuliwa na, na viongozi wa Iran kuwa, uh, ni kitu kingine tu cha hizi nchi za magharibi kwa ajili ya kusambaratisha au kuvuruga amani na usalama wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa hivyo, eh, ni Marekani ndio iliingia moja kwa moja kwenye vita kwa kushambulia vituo vya nyuklia vya Iran, lakini pamoja na hayo hawakuweza kufanya lolote, kwa sababu hata mifumo ya ulinzi wa anga ya Israeli. Kuna mifumo katika matabaka ya matabaka kadhaa ya mifumo ya ulinzi utawala huo ulipewa, lakini pamoja na huo, na hayo haukuweza kukabiliana walivyotarajiwa na, na, na, na Iran. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo E, hawakuweza kulifikia. Ni lengo la pili ambalo walilitangaza rasmi na bado hawakuweza kulifikia. Lengo lingine la tatu ambalo walisema kuwa sasa wao wameweza kufanya kuharibu e, walikuwa wanataka kusambaratisha e, mfumo mzima wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwa baada ya kuingilia kufanya mauaji makubwa ya majenerali, kujuu wasomi wa sayansi, wasomo wa, wa sayansi ya nyuklia na masuala mengine mengi, na viongozi wengine nchi ambao mpaka sasa hivi hawajatajwa na nini na nini, lakini hilo ni lengo ambalo walilitangaza. Kwa hivyo, je, walilifikia? Hawakulifikia. E, huku pia walishindwa, wameshindwa kulifikia hili lengo, kwa maana kuwa mfumo wa jamhuri bado upo si tu bado upo lakini hata umepata nguvu zaidi, kwa sababu hawa walipoingia walitangaza kuwa wanataka ku, kuondoa kabisa kusambaratisha mzima, mfumo mzima kama walivyokuwa yani, kupindua serikali kwa maneno mengine, kama walivyofanya katika nchi nyingine nyingi tu, lakini hapa o, o, wamegonga mwamba hapa, kwa sababu hawakuweza kufikia hilo lengo pia, lengo ambalo walijaribu kulifikia kwa njia mbalimbali zilikuwepo za njia za kutumia vibaraka wa ndani hapa, kutumia majasusi, kutumia kila njia. Yaani waliweza hata kwenda kulipua jela ambayo wafungwa wasugu ambao wamefanya makosa ya kijinai na makosa ya usaliti dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu, ambayo ni jela ya Evin ambayo iko katikati ya mji na kalipua, e, e, geti zima, la, la jela hiyo. Kwa kulipua walienda wakalipua geti zima au lango zima la jela hiyo, kwa maana kuwa walitaka wa, e, wafungwa wakimbilie. Wafungwa sugu wao, si wafungwa wa kawaida yani, maanake ni wafungwa wa maswala ya kisiasa, wafungwa ambao ni wapinzani wakuu, waku, wapinzani wakubwa ambao wanataka kupindua mfumo wa Kiislamu. Na si hayo tu, kwa sababu humo, humo walikuwa wamefungwa humo humo walikuwa wamefungwa wahalifu na wa majasusi ambao wametumika katika kipindi cha vita Uh, ambao ni majususi, majasusi wa Israel ambao walikuwa wakitengeneza, kama mnavyokumbuka katika kipindi e, kilichopita, ni kuwa hawa hawa watu walikuwa wakitumika kutengeneza mabomu na mitambo ya kutengeneza madroni humohumo humo, n yaani ndege zilizokuwa na rubani, e, wakitengeneza na, na, na, na masuala mengine mengi ambayo ni dhidi ya mfumo haya ya, ya, ya, masuala yaliyotumika e, katika kuua viongozi wa mfumo wa Kiislamu. Ha, hayakufanyika kutoka nje, ni hawa hawa vibaraka hawa, wandani ambao walikuwa wakitengeneza e, droni humu ndani wakienda wakizi, wakizi, kuzilipua kwenye majengo ya viongozi wa, wa mfumo wa Kiislamu na nini. Kwa hivyo walilipua hilo jela ili kuweza kuwaruhusu hawa watu waweze kutoka kukimbia kutoka humo, lakini kwa bahati nzuri hawakuweza kufanikiwa katika hilo, kwa maana kuwa mfumo wa Kiislamu bado upo na tena umeimarika zaidi, kwa maana kuwa umepata uwezo na uungaji mkono mkubwa zaidi. Wakati huo huo pia umoja wa ndani wa kitaifa wa Iran pia umeimarika kwa kiwango kikubwa, kwa sababu hata wale wapinzani ambao huenda hawaridhishwi na kwa njia moja au nyingine na uh, mfumo uliopo sasa hivi au uh, uendeshaji wa mambo ndani ya ya nchi, lakini baada ya kuona kuwa wamevamiwa na maadui kutoka nchi uh, wote wamekuwa ni kitu kimoja, yani kwa maana kuwa uh, umoja na mshikamano wa kitaifa ndani ya nchi pia umeimarika zaidi kwa maslahi ya mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu na kwa e, e, maslahi ya serikali iliyoko madarakani sasa hivi ambayo inaongoza nchi kwa uungaji mkono wa, wa wananchi. Kwa hivyo hili lengo la tatu pia hawajaweza kulifikia. Kwa hivyo hili ni swala ambalo wameshindwa, na ndio maana wakaja mwisho mwishoni, wakaona hapa hatufanikiwi kwa njia yoyote ile wakasina wakafanya nini? Wakaomba kwa haraka vita visimamishwe, kwa sababu kama wangeendelea kufanya hivi, tayari tulikuwa tumeona maanake, Israeli licha ya kuwa ilikuwa inasaidiwa na Wamarekani na nini, kwa kushambulia vituo vya nini vya, uh, kushambulia vituo vya nyuklia vya Iran na Wamarekani. Lakini pamoja na hiyo, wao wenyewe wamekuwa wakisema rasmi kuwa bwana, ah, tumeishiwa na silaha bwana, tuleteni silaha nyingine, atuna tena ubavu wa kuendelea kusimama dhidi ya, ya, ya mashambulio ya Iran, mashambulio ambayo kwa kweli yamefanya uharibifu mkubwa kwenye miundo mbinu, majengo na na, na, na, na vituo vingine nyeti utawala wa kizayuni wa, wa, wa Israel, alafu huku anadai kuwa maanake bwana, mshindi hawezi kuomba usitishaji vita ni yule aliyeshindwa baada ya kuona kuwa anazidiwa, ndio lazima aombe usitishaji vita kwa, kwa maana kuwa Wairani wa walitakana pengine wakiomba vita na baada ya kukubali masharti ya, ya, ya wamagharibi na hasa masharti ya Marekani na utawala wa kizayuni kutorutubisha Irani ndani ya nchi. Lakini sasa tuliona ni wao waliomba usitishaji vita ufanyike na kwa upatanishi wa nchi kama vile Qatar na nini nanini, wa, wairani pia wameweza kukubali eh, kuwa vita visimamishwa, ndio lakini kwa kulazimika, wamelazimishwa si, ati ni jambo lotaka wao kulifanyike kirahisi, na kwa hivyo mshindi wa medani ya vita vita hivi kwa kweli ni Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uh, licha ya propaganda zinazoenezwa kuonyesha kuwa manake upande ule mwingine basi umelazimika kusimamisha vita kwa sababu, na pengine moja mbili ambazo hazikutangazwa rasmi, lakini ni Iran ndio imeibuka mshindi kwenye medani ya vita hivi. Na kwa kufikia hapo, nadhani hayo yatakuwa yametosha kwa leo, pengine tukijaliwa inshallah, ngumzia, uh, masuala mengine ambayo yatakuwa pengine yanahusiana kwa njia moja ama nyingine na swala hili zima. Asanteni sana na kwa herini na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka homo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari. Wawakilishi wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, wameidhinisha vipengee vikuu na vidogo vya mpango wa kuitaka serikali kusitisha ushirikiano wake na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Majasusi watatu wa Mossad wamenyongwa kwa kupanga njama za kumuua mtu mashuhuri nchini Iran. Abbas Araghchi ameeleza kuwa Iran kamwe haitalegeza kamba kwa haki yake kurutubisha madini ya urani. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amesema hatua ya Iran ya kulenga kambi ya Marekani huko Al Udeid nchini Qatar isichukuliwe kwa vyovyote vile kuwa ni hatua dhidi ya serikali rafiki na ndugu ya Qatar. Na wanajeshi wasiopungua saba wa Israel wameangamizwa na wengine kadhaa kujeruhiwa kufuatia shambulio la kuvizia la vikosi vya mukawama huko Khan Yunis kusini mwa ukanda wa Gaza na kwa muhtasari huwa habari za ulimwengu. Ndio tunafikia tamati ya matangazo yetu kwa wakati huu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi katika matangazo yetu yajayo kutoka Teherani. La ziada sina ghairi ya kukuwageni nikikutakieni kila la kheri. Asanteni na kwaherini.