Inna rabbahum bihim yawmaidhin lakhabir. Sadaqallahul Aliyyul Adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa mola wake mlezi na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika, bila ya shaka, ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani, kuwa hakika mola wao mlezi siku hiyo, bila ya shaka, atakuwa na habari zao wote? Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokujieni kutoka Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. Kamanda wa IRGC ameionya Marekani kuhusu somo la kihistoria iwapo itarudia uchokozi wake dhidi ya Iran. Qatar imesema Marekani iliomba izungumze na Iran kuhusu usitishaji wa mapigano. Tel Aviv imekiri kwamba Iran bado haijatumia silaha zake hatari za masafa marefu. Imethibitika kwamba Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda atagombea muhula mwingine wa urais. Na shirika la afya duniani WHO limesema zaidi ya watu 40 wakiwemo watoto wameuawa katika shambulio dhidi ya hospitali nchini Sudan. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameifariji serikali na watu wa Qatar, akisisitiza dhamira ya Teheran ya kupanua uhusiano wenye kujenga wa kirafiki na wa kindugu na Doha. Rais Masoud Pezeshkian amesema katika mazungumzo ya simu na amiri wa Qatar, Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani, siku ya Jumanne kwamba tukio la Jumatatu lilikuwa jibu kwa ushiriki wa moja kwa moja wa Marekani katika uchokozi wa utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya ardhi ya Iran, na kwa vyovyote vile halina maana ya makabiliano kati ya Jamhuri ya Kiislamu na nchi rafiki, ndugu na jirani ya Qatar. Rais wa Iran amesema serikali na wananchi wanafahamu kikamilifu dhamira na misimamo ya kirafiki na kindugu ya nchi Qatar. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inataka kupanua uhusiano wake wa kujenga wa kirafiki na wa kindugu na Qatar, amesisitiza Rais Pezeshkian. Amesema hii leo utawala wa Kizayuni na waungaji mkono wake wametambua kwamba hawawezi kuvuruga hali ya Iran kama walivyofanya katika maeneo mengine na kufikia malengo yao kwa mashambulizi kadhaa, kwa sababu wananchi wa Iran wataendelea kusimama kidete hadi mwisho na kutetea haki zao halali. Kwa upande wake, amiri wa Qatar, sambamba na kuthamini hatua ya Rais Pezeshkian ya kuwasiliana naye, ameeleza matumaini ya kupanuliwa uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Amesema Doha inafanya juhudi kubwa hadharani na kwa faragha ili kuliepusha eneo hili na uchochezi wa vita wa utawala wa Kizayuni ukiwemo uchokozi dhidi ya ardhi ya Iran. Mazungumzo ya simu ya Rais wa Iran, Masoud Pezeshkian na amiri wa Qatar yamefanyika siku moja baada ya jeshi la Iran kufanya mashambulizi ya makombora dhidi ya kambi ya anga ya Al Udaid nchini Qatar ambayo ni makao makuu ya kamandi kuu ya jeshi la Marekani Centcom. Mashambulizi hayo yamefanyika kulipiza kisasi hujuma ya mapema Jumapili ya Marekani dhidi ya vituo vitatu vya miradi ya nyuklia yenye matumizi ya amani katika maeneo ya kaskazini kati na katikati kati mwa Iran. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran IRGC Meja Jenerali Muhammad Pakpur ameionya Marekani kwamba uchokozi wowote mwingine utakaofanywa na nchi hiyo dhidi ya Iran utaifanya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuifundisha Washington somo la like kihistoria. Meja Jenerali Pak Por amesema hayo katika ujumbe wake aliotoa mapema Jumanne baada ya jeshi la Iran kufanya mashambulizi ya makombora dhidi ya kambi ya anga ya Al Udeid nchini Qatar, ambayo ni makao makuu ya kamandi kuu ya jeshi la Marekani CENTCOM. majibu hayo yameelezwa na vikosi hivyo kama pigo kali lenye uharibifu mkubwa dhidi ya kambi hiyo ambayo pia inafanya kazi kama makao makuu ya kamandi kuu ya jeshi la anga la Marekani AFCENT kwa kifupi. mashambulizi hayo yamefanyika kulipiza kisasi mashambulizi ya mapema Jumanne ya Marekani dhidi ya vituo vitatu vya miradi ya nyuklia yenye matumizi ya amani katika maeneo ya kaskazini kati na katikati mwa Iran. Pakpor ametaja shabaha zilizolengwa katika operesheni hiyo ya kulipiza kisasi iliyopewa jina la Bishara ya Ushindi kama moyo wa SNTCM katika eneo la Asia Magharibi, akieleza kwamba kambi muhimu ya kimkakati ya Marekani imepatwa na uharibifu licha ya safu nyingi ya ulinzi wa anga wa Marekani. Kamanda wa IRGC amemtaja rais wa Marekani Donald Trump kuwa ni mpumbavu na mjinga kwa kuamuru mashambulizi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo yalihitaji kulipizwa kisasi. Kuhusu athari zinazoweza kutokea iwapo Marekani itakariri uchokozi wake dhidi ya Iran, Meja Jenerali Pakpoor amesema tukio kama hilo litakabiliwa na majibu ya kuangamiza na ya kujutisha zaidi ambayo yatakuwa somo la historia. Pakpur pia amelani uamuzi wa Trump wa kuamuru uchokozi huo sambamba na uungaji mkono usio na kikomo wa Washington kwa utawala dhalimu na unaoua watoto wa Israel. Amesema hatua hizo za Trump ni sawa na rais wa Marekani kutoa mahanga maslahi na usalama wa watu wa Marekani kwa ajili ya kuubakisha hai utawala wa Israel. Waziri Mkuu wa Qatar amezungumzia matukio ya kanda ya magharibi mwa Asia na uchokozi wa utawala wa Israel dhidi ya Iran, akisisitiza kwamba ni ukiukaji wa sheria za kimataifa. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na mwenzake wa Lebanon, Waziri Mkuu wa Qatar Muhammad bin Abdurrahman bin Jassim Al Thani amesisitiza kwamba hatua za Israel zinaonyesha kutowajibika na zinavuruga amani ya kikanda. Ameongeza kwamba Marekani iliomba Qatar kuwasiliana na Iran ili kufanikisha usitishaji vita na tumefanya mawasiliano yanayohitajika kuhusiana na swala hili. Waziri mkuu wa Qatar amesema tunatumai usitishaji vita kati ya Irani na Israel utaendelea. Ulimwengu lazima usimame kwa pamoja dhidi ya Israel na kukomesha uchokozi dhidi ya watu wa Gaza, amesema waziri mkuu wa Qatar. Ameongeza kwamba uchokozi wa Israel dhidi ya Iran umeimarisha juhudi za kukomesha vita vya ukanda wa Gaza. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amesisitiza kwamba hatua ya kujihami ya Iran haipaswi kutambuliwa kwa vyovyote vile kuwa ni dhidi ya nchi rafiki na jirani ya Qatar na kuongeza kwamba Iran daima imekuwa ikifuata kanuni ya ujirani mwema na Qatar na nchi nyingine jirani. Akiashiria shambulio la Iran katika kambi ya kijeshi ya Marekani nchini Qatar Jumatatu usiku, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran Ismail Bakai ameandika kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba mashambulio ya makombora ya Iran kwenye kambi ya Marekani ya Al Udeid yalifanyika kwa kutumia haki ya kujilinda kwa mujibu wa kifungu nambari 51 cha hati ya Umoja wa Mataifa na kujibu uchokozi wa kijeshi wa Marekani dhidi ya Iran tarehe 20 Juni dhidi ya mamlaka ya taifa ya Jamhuri ya Kiislamu. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje Irani ya Iran amesisitiza kwamba hatua hiyo ya kujihami haipaswi kutambuliwa kwa vyovyote vile kuwa ni dhidi ya nchi rafiki na jirani ya Qatar, na kusema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeazimia kudumisha ujirani na uhusiano mwema na uliokita mizizi kati yake na Qatar na nchi nyingine jirani. Bakai ameongeza kwamba tumeazimia kwamba hatutaruhusu vitendo vya kichokozi na siasa mbovu za Marekani na utawala wa Kizayuni dhidi ya Iran kuibua fitina na mifarakano kati yetu na ndugu zetu wa eneo hili. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Jumatatu hii ililenga kambi ya Al Ubaid nchini Qatar, ambayo ni makao makuu ya jeshi la kigaidi la anga la Marekani katika eneo la Asia Magharibi, kwa shambulio kubwa na lenye uharibifu la makombora katika operesheni iliyopewa jina la Bishara ya Ushindi. Operesheni hiyo ilitekelezwa kujibu uchokozi wa Marekani siku ya Jumapili dhidi ya vituo vya amani vya nyuklia vya Iran huko Fordo na tanzi na Isfahana. Waziri wa Ulinzi wa Pakistan ameutaja utawala wa Kizayuni wa Israel kuwa ni tishio kwa amani duniani kote. Waziri wa Ulinzi wa Pakistan, Khawaja Muhammad Asif, ameliambia shirika la habari la Novosti kwamba utawala wa Kizayuni wa Israeli umekiuka vigezo vyote vya kimataifa kuhusu silaha za nyuklia. Asif ameongeza kwamba katika miaka ya nyuma Tangu Pakistani itambuliwe kama nguvu ya nyuklia, tumekuwa makini sana kuhusu sheria na kanuni husika za wakala wa kimataifa wa nishati atumiki. Utawala pekee ambao una nguvu za nyuklia ambao haujatia saini sheria, kanuni, mikataba au viwango vya taasisi husika ni Israel, amesema Waziri wa Ulinzi wa Pakistan. Amesema Israel inakiuka sheria za kimataifa zinazohusiana na nguvu za nyuklia. Waziri wa Ulinzi wa Pakistan amesisitiza kwamba katika uwanja huu inatupasa kusema kwamba Israel ni tishio kwa amani ya dunia nzima, lakini inafumbiwa macho na nchi za Magharibi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Radio Tehran. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni wa Israel vimeripoti kwamba utawala huo ghasibu unazuia na kubana habari na picha za maeneo yaliyopigwa kwa makombora ya Iran katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina. Vyombo vya habari vya Israel vimeeleza kwamba vinajua idadi ya Waisraeli waliouawa kutokana na jibu la mashambulizi la Iran dhidi ya Israel usiku wa kuamkia Jumatatu na kwamba idadi ya waliouawa ni kubwa zaidi lakini haviwezi kufichua takwimu hizo kwa sababu vinashinikizwa na mamlaka za Israel. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, vyombo vya habari vya Israel vimemkosoa Waziri Mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu vikimwita mwongo na kuongeza kwamba Netanyahu alisema hapo awali kwamba Tel Aviv imeharibu mifumo ya kurushia makombora ya Iran, lakini sasa tunakabiliwa na vifo na uharibifu katika mitaa ya Israel kutokana na, na makombora ya Iran. Vyombo vya habari vya Israel vimeeleza kwamba lazima tukubali ukweli na kuongeza kwamba Netanyahu ni hatari kwa Israel na kwamba ni kondoo aliyejivika ngozi ya chui wa kijivu wa Israel. Vyombo hivyo vya habari vya Israel vimetaja asubuhi ya Jumanne hii kuwa asubuhi ngumu zaidi kwa Wazayuni. Televisheni ya Israeli imekiri kwamba Iran inamiliki silaha za masafa marefu ambazo bado haijazitumia dhidi ya utawala huo. Kanali ya 12 ya televisheni ya Israel imeripoti kwamba makadirio yaliyofanywa huko Israel yanaonyesha kwamba Iran bado haijatumia silaha zake za masafa marefu na hatari zaidi. Ripoti hiyo inasema, kulingana na makadirio hayo, wa Iran wanaweza kuwa wamehifadhi makombora yao ya cruise kwa ajili ya hatua za baadaye na kuvuruga mfumo wa ulinzi wa anga wa Israeli. Hapo awali, mifumo ya ulinzi ya anga ya utawala wa kizayuni wa Israel ilishindwa kuzuia makombora ya Iran. Mjumbe wa bunge la utawala wa kizayuni wa Israel ameivulia kofia nguvu kubwa na uwezo wa Iran baada ya utawala huo kuomba kusitishwa vita. Mbunge wa Israel Amit Halevi amekiri siku ya Jumanne kwamba lazima isemwe kwamba utawala wa Iran bado upo na nchi hiyo bado ina makombora mengi yanayoweza kutulenga. Iyo msamia jenerali wa vikosi vya akiba vya jeshi la Israeli pia amesema katika taarifa yake kwamba Iran imechukua udhibiti wa hali ya mambo na kuamua muda wa kusitisha mapigano. Kuhusiana na suala hilo, Avigdor Lieberman waziri wa zamani wa Israel na mkuu wa chama cha Israel Beiteinu amesema kusitishwa kwa mapigano bila ya makubaliano maalum kutatupeleka kwenye vita vingine katika miaka miwili au mitatu ijayo, na katika hali mbaya zaidi. Lieberman ameongeza kwamba Iran haitakubali kuacha urutubishaji wa madini ya urani na utengenezaji wa makombora. Amesisitiza kwamba Israel haikuweza kuharibu miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia ya Iran wala kukwamisha uwezo wake wa makombora. Ametaja tukio la kombora la Iran kupiga mji wa Beersheba kuwa chungu na chungu zaidi. Bado mko nasi katika taarifa ya habari inayokujieni moja kwa moja kutoka Redio Tehran. Rais Yoweri Museveni wa Uganda atawania kuchaguliwa tena kwa muhula mwingine wa urais unaotarajiwa mapema mwaka ujao ili kurefusha utawala wake wa takriban miongo minne. Habari hii ni kwa mujibu wa taarifa ya afisa mkuu wa chama tawala NRM. Ingawa ilitarajiwa kwamba Museveni atagombea tena wadhifa huo lakini huu ni uthibitisho wa kwanza kutoka kwa chama chake cha National Resistance Movement NRM. Museveni mwenye umri wa miaka 80 amekuwa madarakani tangu mwaka 1986 na ni kiongozi wa nne aliyeongoza kwa muda mrefu zaidi barani Afrika. Chama tawala nchini Uganda NRM kimebadilisha katiba ya nchi mara mbili huko nyuma ili kumruhusu Rais Yoweri Museveni kurefusha muda wa utawala wake. Katika video iliyochapishwa Jumatatu jioni na shirika la utangazaji la Uganda UBC kwenye mtandao wa kijamii wa X, mwenyekiti wa baraza la uchaguzi la chama hicho Tanga Odoi alisema Museveni atachukua fomu Juni 28 kuwakilisha chama katika uchaguzi huo. Mpinzani wa karibu wa bwana Museveni atakuwa mwimbaji wa muziki wa pop Bobi Wine aliyejivika gwanda la siasa ambaye alishika nafasi ya pili katika uchaguzi wa mwaka 2021 na, na tayari amethibitisha nia yake ya kugombea mwaka 2026. Wine ambaye jina lake halisi ni Robert Kyagulanyi, alikataa matokeo ya uchaguzi wa mwaka 2021 akisema ushindi wake uliibwa kwa kujaza kura, vitisho vya vikosi vya usalama na uhalifu mwingine. Wanaharakati wa haki za binadamu wa, na wakosoaji kwa muda mrefu wamekuwa wakimshutumu rais Yoweri Museveni kwa anatumia vikosi vya ulinzi na usalama kudumisha utawala wake. Hata hivyo, kiongozi huyo anakanusha shutuma hizo akisema utawala wake wa muda mrefu unatokana na kuungwa mkono na wananchi. Uganda itafanya uchaguzi mkuu mwezi Januari mwakani ambapo wapiga kura pia watachagua wawakilishi wao katika bunge la taifa na zaidi ya watu 40 ikiwa ni pamoja na watoto na wafanyakazi wa sekta ya afya wameuawa katika shambulio wa dhidi ya hospitali nchini Sudan mwishoni mwa wiki. Haya yamesemwa na mkuu wa shirika la afya duniani WHO siku ya Jumanne. Mashambulizi ya Jumamosi kwenye hospitali ya Al-Mujlad yalifanyika huko Kordofani Magharibi karibu na mstari wa mbele wa vita kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya msaada wa haraka RSF, ambavyo vimekuwa vikipigana tangu mzozo huo ulipozuka Aprili mwaka 2023. Kurugenzi mkuu wa WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus, ametoa wito wa kukomeshwa mashambulizi dhidi ya miundombinu ya afya bila kusema nani aliyehusika na mashambulizi hayo. Afisa wa WHO nchini Sudan amesema kwamba watoto sita na matabibu watano waliuawa katika shambulizi hilo na kwamba kumeripotiwa uharibifu mkubwa kwenye kituo hicho. Wanasheria wa dharura, ambao ni shirika la kutetea haki za binadamu, wameshutumu ndege ya kijeshi isiyo na rubani kwa ndio iliyoshambulia hospitali hiyo. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili yanayowajieni moja kwa moja kutoka Tehran. Siku 12 baada ya utawala haramu wa Israel kuanzisha vita vya kulazimisha dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wakati Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu akidai kuharibu kikamilifu vituo vyote vya nyuklia vya Iran na hata kuahidi kubadilisha mfumo mzima wa kisiasa nchini Iran, hatimaye amelazimika kutoa ombi la kusitishwa vita na mapigano. Netanyahu amewafahamisha rasmi mawaziri wake siku ya wa Jumane kuhusu uamuzi wa, wa utawala huo ghasibu wa kukubali rasmi usitishaji vita huo na kuagiza kutozungumzia lolote kuhusu suala hilo. Tangazo hilo linakuja wakati Israel inazidi kufadhaishwa na nguvu na uwezo wa kijeshi wa Iran. Katika kipindi cha siku 12 zilizopita, utawala wa Kizayuni umekabiliwa na kiwango kisicho na mfano cha mashambulio makali ya Iran ambayo yamesababisha uharibifu mkubwa katika maeneo mbalimbali ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Kwa upande mwingine, wazayuni ambao walidhani kwamba Iran haina uwezo wa kujibu hujuma zao kwa muda mrefu waliamua kuendeleza vita hivyo, lakini sasa wametambua kuwa wao ndio wanaopaswa kutoa wito wa kusitishwa mapigano, kwani waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni alitangaza rasmi siku chache zilizopita kwamba Israeli imepata hasara kubwa katika vita vyake na Iran. Kwa kweli, katika vita hivi, mbali na hasara kubwa za kimada na kiuchumi, Israeli imepata hasara nyingine nyingi za kijamii na kiuchumi. Wakazi wengi wa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu tangu mwanzo hawakukubaliana na uchokozi wa Netanyahu dhidi ya Iran wala kuunga mkono sera zake. Kwa hakika watawala wa Kizayuni hawakuwa na mtaji wa rasilimali watu wala uungaji mkono wa kijamii wa wakazi hao katika kuendesha vita dhidi ya Iran. Gazeti la The Times of Israel limeripoti kuhusiana na suala hilo kwamba Waisrael wamekumbwa na mzozo mkubwa wa kisaikolojia na kihisia kuhusu suala hili. Jambo hili limekuwa janga kubwa la ndani ambalo limepelekea maelfu ya wazayuni kujiandaa kukimbia mara moja kutoka Palestina inayokaliwa kwa mabavu kutokana na taathira za kisaikolojia na kiuchumi zilizosababishwa na makali yasiyo na mfano ya mashambulio ya Iran. Kwa mujibu wa chombo hiki cha habari cha lugha ya Kibrania, baada ya miji mikuu ya Israel kama vile Tel Aviv na Haifa kulengwa vikali na makombora ya Iran, matatizo ya kiakili na kihisia pamoja na wasiwasi mkubwa miongoni mwa wazayuni yameongezeka kwa asilimia isiyopungua mia tatu, kiasi kwamba shirika la afya ya duniani WHO limetahadharisha kuhusu janga la hali hiyo miongoni mwa wakazi wa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Gazeti la Israel Hayom nalo pia limeripoti kuhusiana na suala hili kwamba katika wiki ya kwanza ya vita zaidi ya wazayuni elfu hamsini walifanikiwa kukimbia Palestina inayokaliwa kwa mabavu ambao unachukuliwa kuwa ni uhamaji mkubwa kuwahi kushuhudiwa tangu vita vya pili vya Lebanon vya siku 33. Ripoti hiyo inaeleza kuwa familia tajiri za Israel zimekimbilia Ugiriki na Italia na kwamba bandari za Hezlia zimejaa wazayuni ambao wako tayari kuwalipa wafanyabiashara wa magendo maelfu ya dola kwa ajili ya kuwavusha hadi ng'ambo ya pili ya bahari ya Mediteranea. Kwa hakika uvamizi na jinai za Israel hususan katika miezi ya hivi karibuni ya vita vya Ghaza na hivi sasa kuingia vitani na Iran umewafanya wazayuni wengi wanaoishi katika ardhi za Palestina sio tu kutounga mkono siasa za Netanyahu bali pia upinzani wao dhidi ya vita hivyo umelemaza kivitendo utendaji wa baraza lake la mawaziri. Taathira za kiuchumi za vita hivyo pia zimefanya mambo kuwa magumu mno kwa wazayuni. Itai Ater, profesa wa masuala ya uchumi katika chuo kikuu cha Tel Aviv, ameonya kuhusu suala hili kwa kusema: viwanda, biashara, teknolojia na shughuli za kielimu zimesimama kabisa katika siku za hivi karibuni safari za ndege za kibiashara pia zimekatizwa na anga kufungwa, jambo ambalo limeathiri ugavi wa bidhaa na biashara za nje. Japokuwa watawala wa Tel Aviv wamejaribu kuwashawishi wakaazi wa, wa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu wakubaliane na sera zao za kuchochea vita kwa kuendesha vita vya kisaikolojia na kudhibiti vyombo vya habari vya magharibi tangu kuanza vita. Lakini moja ya sababu zilizopelekea utawala wa kizayuni kuomba usitishaji mapigano ni kwamba watawala hao hawana uungaji mkono miongoni mwa raia sambamba na kuongezeka matatizo ya kiuchumi na uhamiaji kutoka ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, majibu ya mashambulio makali ya Iran kwa uvamizi wa Israel, uungaji mkono wa wananchi kwa serikali na vikosi vya kijeshi vya Iran kwa upande mmoja na kutokuwepo uungaji mkono wa muda mrefu wa Trump kwa operesheni za kijeshi za Israel dhidi ya Iran kwa upande mwingine. Sambamba na hali mbaya ya kijamii na kiuchumi ya Tel Aviv, yote hayo hatimaye yamemlazimisha Netanyahu, akishirikiana na rais wa Marekani, kutoa wito wa kusitishwa mapigano. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili yanayowajieni moja kwa moja kutoka Tehran. Redio Tehran imekuandalia mjadala maalum kwa ajili ya kujadili matukio haya ambapo studioni niko pamoja naye Amir Ibrahim Rutajengwa, ambapo kwa pamoja tutajaribu kuchambua na kudadavua baadhi ya nukta na matukio muhimu yanayohusiana na kadhia hii. Karibu sana Amir Ibrahim Rutajengwa katika mjadala wetu huu. Asante sana Bendera. Asante na uh, wasikilizaji wapenzi, nadhani tutaendelea kuwa pamoja hadi mwisho wa mjadala huu na kutazama kwa pamoja nini kimefanyika, nini kinaendelea hapa nchini baada ya uvamizi wa Israel na baadaye mashambulizi ya Marekani dhidi ya taasisi za kuzalisha nishati ya nyuklia hapa nchini Iran. Amiri, kama unavyojua ni kwamba eh, utawala dhalimu wa Israel Juni kumi na tatu eh, alfajiri ya Ijumaa ulitekeleza hujuma na mashambulio ya kijeshi dhidi ya ardhi na mamlaka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shambulio la eh, Israel lilifanyika katika mazingira ambayo eh, kulikuwa kunaendelea mazungumzo yasiyo moja kwa moja baina ya Irani na Marekani na hata duru ya sita ya mazungumzo hayo ilikuwa imepangwa kufanyika Oman siku ya Jumapili, lakini alfajiri ya siku ya Ijumaa Uh, utawala dhalimu wa Israel ukatekeleza shambulizi la kijeshi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kupelekea kuuawa makamanda kadhaa wa ngazi za juu wa kijeshi. Kwa kuanzia, labda binafsi, unadhani sababu gani ambayo ilisukuma Israel kutekeleza shambulio hili la kijeshi katika mazingira kama haya? Kwanza kabisa uh, asante sana bwana Bendera, uh... Hili swala inabidi tulitazame kwa upana zaidi eh, lakini nitaanza na nukta uliosema, ulio, ulio uh, shambulizi limewashangaza wengi na limetokea ghafla na katika mazingira ambayo okay, hawakutarajia kwamba ni shambulizi. Ni Irani na Israel zimekuwa kwenye mvutano wa siku nyingi kutokana na misimamo ya Irani ya kupinga mauaji ya kimbari yanayofanyika Gaza okay uvamizi uh, wa Israel uh, dhidi ya ardhi tukufu za, za Kiislamu na, na za dini nyingine kama Wakristo na turathi za Kiislamu za, za Kikristo zilizoko katika maeneo matakatifu ya Palestina. Lakini shambulizi iliyotokea hii eh, majuzi limewashangaza wengi kwa, kwa sababu kadhaa. Kwanza, Iran ilikuwa kwenye mazungumzo na Marekani Marika, ambayo kwa, kwa uhakika ndiyo inayoisimamia Israel. Marekani ndiye baba wa Israel nyuma kwa sasa, ya Israel. Kwa hiyo haikutarajiwa kwamba wakati Marekani na iko kwenye mazungumzo rasmi na Iran huko Israel, Israel, Israel ipite nyuma ya mgongo ishambulie Iran. Kwa hivyo wachambuzi wengi wanaamini kwamba yaliyofanyika ni ni, ni, ni, ni ni mlolongo wa matukio kadhaa pengine wa mipango iliyokuwa imewekwa tangu hapo awali. Inavyoonekana ni kwamba na kama wao walivyokuja kukiri katika matamshi ya Netanyahu mwenyewe katika uh, press conference yake alisema waziwazi kwamba mpango huu ulipangwa kwa muda mrefu, si kitu cha kutokea mara moja tu, kwamba imekuja Israel ikaivamia ika, ika, ika na kuishambulia ha, mba mpango. No, ni mpango ambao ulikuwa umepangwa kwa muda mrefu na uh, kwa karibu au kwa, kwa kuashiria tu tunaweza kusema kwamba Marekani ile nukta ya Marekani kuanza mazungumzo na Iran ilikuwa ni sehemu ya huu mpango wa Israel kuja bacha, kutekeleza mashambulizi dhidi ya Iran. Ilipangwa kwamba Marekani iingie kwenye mazungumzo ya kidhahiri au ya kimaonyesho tu na Iran. Uh, wakaanzisha mazungumzo. Unajua, Marekani ilipendekezwa kwamba mazungumzo awali yafanyike sehemu nyingine, Iran ikakataa. Iran ikapendekeza mazungumzo yafanyike ya, ya katika nchi ya Omani, ambayo katika, ina, inaaminiwa zaidi na Iran kuliko nchi nyingine ambazo zilikuwa zimependekezwa na Marekani. Mazungumzo yakaanza yasiyokuwa ya moja kwa moja, na kama tunavyokumbuka kila mara kila awamu ya mazungumzo ilivyokuwa ikiisha, Trump alikuwa akijitokeza kwenye vyombo vya habari na kupongeza vipi, na kusema kwamba mazungumzo yanaendelea vizuri, hatua zimepigwa, hatu mpaka watu dunia ikaanza yani, kuwa na matumaini kwamba huenda mara hii kukafikiwa makubaliano <laughs> kwamba upo uwezekano mkubwa wa kuweza kufikia mapatano ikaenda awa, awamu ya kwanza, awamu ya pili, awamu ya tatu, awamu ya nne, mpaka hivi karibuni, kabla siku chache tu kabla ya mazungumzo, unajua mash, mashambulizi yalifanyika siku siku moja au siku mbili kabla ya duru ya sita ya mazungumzo Mas, mashambulizi yalifanyika siku ya Ijumaa, duru ya duru sita ilipangwa kufanyika jumapili Jumapili. Kwa hiyo ma, yani wakati Irani wawakilishi wa Iran na timu ya Irani inajitayarisha kwenda Omani kwa ajili ya mazungumzo mashambulizi yakafanyika huku nyuma. Kwa hiyo inaonekana steji ya kwanza ilikuwa ni kwamba Marekani ianzishe mazungumzo ya kimaonyesho na Iran, Iran iwa na matumaini kwamba sasa hivi iko kwenye meza ya mazungumzo na huenda mapatano yakafikiwa kwenye meza ya mazungumzo. Ikaja hatua ya pili. Sasa hapo, samahani kidogo, hapo hapo kidogo kuna nukta inanijia kwamba E, pengine mtu anaweza akasema huenda Marekani ilikuwa inajua kwamba mapendekezo ambayo itayatoa Iran haita yakubali katika mazungumzo, okay. Ikiwemo kwa mfano kusitisha moja kwa moja kama tulivyokuwa tunaambiwa, kusitisha moja kwa moja urutubishaji wa madini ya urani hmm. kwao Pengine mtu mwingine anaweza akasema haya mazungumzo kama ulivyoashiria mwanzo, ilikuwa ni kama kisingizio na maonyesho na kutaka kuwaonyesha walimwengu kwamba mnaona, mazungumzo tumefanya na tumetoa mapendekezo na Irani imeakataa mapendekezo. Pengine mtu anaweza akafahamu kitu kama hicho e. Lakini sasa uhakika uh, uh, uh, ni kwamba mazungumzo yalikuwa bado yanaendelea. Mapen hayajamalizika, haya mapendekezo yamewekwa kwenye meza, na mapendekezo yanapoletwa mazungumzo si kumtusha mtu fikra. Uni, nipe, ni kwamba nipe nikupe. Marekani imeleta mapendekezo, Irani wana mapendekezo, tunarudi ya, kwenye meza ya mazungumzo, tunaweka nini, kila mtu anaweka fikra zake kwenye meza, tunaanza kujadiliana. Un, unanipa kitu na, na nikupe kingine. Sasa maadamu ilikuwa haijafikiwa hatua ya mwisho ya conclusion kwamba Iran imekataa au Marekani imetoa kipi au imejitoa kwenye mazungumzo, hiyo fikra naona kwamba itakuwa iko mbali. Ni kwamba mazungumzo yalikuwa yakiendelea. Kwa, kwa, kwa ufupi, ni kwamba mazungumzo yalikuwa ni, ni miongoni mwa hatua za mpango ulikuwa umepangwa hapo awali kwamba tuanze hatua hii, twende hatua nyingine. Hatua ya, ya kwanza ilikuwa ya mazungumzo ya Marekani, wakati wanajipanga kule. Unakumbuka baraza uh, la magavana wakala, wakala wa wa kimataifa wa nishati ya nyuklia wali lilifanya mkutano kikao, kikao ambacho kilikuwa ni muhimu sana katika swala hili la mazungumzo ya nyuklia baina ya Irani na Marekani, baada, na... baada ya ya ya ripoti ya mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa nishati ya atomiki Grossi. Uh, sasa kwenye kikao kile ndio ile ripoti ilitolewa ilijadiliwa rasmi u. ilijadiliwa na nchi unakumbuka una kwamba uh, azimio lililopasishwa mle lilipendekezwa na nchi za Magharibi ambazo hizo nchi zenyewe ziliwahi kufikia mapatano ya nyuklia na Iran JCPOA walifikia makubaliano na Iran, makubaliano yakaja yaka, Troika ya, ya, ya Ulaya baada ya makubaliano. Ni historia ndefu ambayo nadhani wasikilizaji wetu wanaikumbuka kwamba mapatano yalifikiwa, lakini Marekani ikayavuruga kwa kujiondoa kwenye mapatano hayo. Lakini kwa sasa pendekezo lilikuja likapendekezwa na nchi za Ulaya, likajadiliwa kwenye baraza la uh, magavana wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia wakaamua kwa mujibu wa mpango wa awali, ulikuwa umepangwa kwamba kuituhumu Irani kwamba haikushirikiana ipasavyo na wa wakala wa kimataifa. Hii ilikuwa ni kama navyokuambia kwamba ni matukio ya mlolongo. Hii ilikuwa ni hatua nyingine iliyofuatia mazungumzo ya Marekani yasio ya moja kwa moja ya Marekani na Iran. Hii ikaja ni hatua ya pili ya kutayarisha mazingira mapana zaidi ya kuweza kutok wakatayarisha mazingira kwamba Irani haikushirikiana ipasavyo. Hii ikat, ik, ik, ik, ik, ik, ik, ik, ikaweka a, kiwingu kikubwa sana na kuipa Israeli jeuri ya kuweza kufanya nini, kutegemea mazingira kama haya ianzishe vita dhidi ya Iran kwa kisingizio kwamba inajilinda. Baada ya hapa, vyombo vya habari vya magharibi kama ilivyo kawaida, vikaanzisha aina fulani ya hujuma propaganda. Na propaganda kubwa wa Iran hivi, nishati ya nyuklia hivi, wakati ni kitu tu kwamba Irani haikushirikiana na kwa kumbukumbu kumbu tu ni kwamba ripoti kadhaa za nyuma za akisa ripoti zote amiri ripoti zote za wakala wa kimataifa wa nishati atomiki zote zinaonyesha kwamba Iran imetoa ushirikiano unaohitajika na hata zaidi ya unaohitajika. Sasa kinachoshangaza na ambacho pengine kinaweza kumfanya mtazamaji ajiulize ni kwamba kama ripoti zote mpaka sasa hivi zinaonyesha kwamba hakuna ripoti hata moja ambayo inaonyesha kwamba Iran imekengeuka katika mipango yake ya amani na kuelekea kwenye, ki, kwenye mipango ya kijeshi. Mpaka sasa hivi hakuna ripoti hata moja ya wakala wa kimataifa wa nishati atomiki inaonyesha hivyo, na kila siku Iran imekuwa ikiruhusu wakaguzi wake, wakaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia kutembelea taasisi zake za miradi ya nyuklia. sasa inapokuwa anga ya namna hii, vipi bodi ya magavana inaweza kuathirika au wakala wa kimataifa unaweza kuathirika na kuhudumia maslahi ya Israel na mataifa mengine yote yakanyamaza. Hii huoni kama ni majanga makubwa. Sasa hili hasa ndilo linalotilia nguvu kwamba huu ulikuwa ni mpango ambao umepangwa hapo awali, kwa sababu maadamu na wakala wa kimataifa umethibitisha katika ripoti zake kadhaa kwamba Iran haina mpango wa kutengeneza silaha za nyuklia lakini ghafla mambo yakabadilika nikatolewa ripoti hii ya majuzi ya uh, baraza la, uh, la la wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia mm, kwamba Iran haikushirikiana haiku kama inavyotakiwa, ambalo azimio lake lilipendekezwa na nchi za magharibi. Inaonyesha kwamba kuna kitu, kuna mabadiliko ambayo yametokea. Kwa kukuunga mkono tu ni kwamba hata baada ya mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran na baada ya wachambuzi wengi na hata wataalamu wa mambo kumshambulia moja kwa moja Grossi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia kwamba yeye ni miongoni mwa sababu za kwanza mashambulizi -ma ya Israel dhidi ya Iran, alijitokeza hadharani majuzi baada ya Israel kuishambulia Iran, kwamba hatuna ushahidi wa aina yoyote unaothibitisha una kwamba Iran inaelekeaau imekengeuka inaelekea kutengeneza silaha ya nyuklia. Si hayo tu, vyombo vya usalama vya Marekani vimeripoti moja kwa moja baada ya mashambulizi ya Israel kwamba Iran haina mpango wa kutengeneza silaha za nyuklia. Pamoja na hiyo, Trump amevikadhibisha hata vyombo vyake vya usalama, amekataa kutii vyombo vya usalama vya Marekani ambavyo vimethibitisha kwamba Iran haina mpango wa kutengeneza silaha, na hata taarifa zote za kijasusi iwe ni CIA au FBI zote zote zimetangaza zime, zime wazi wazi kwamba hatuna, hatuna ripoti wala ushahidi wowote wa unathibitisha kwamba Iran inaelekea kutengeneza silaha za nyuklia Pamoja na hayo amechukua uamuzi kinyume na ripoti ambazo anapaswa kuzitegemea. Sasa kinachobaki ni kwamba ni yeye ndo, yani ndo kila kitu. Yeye ndo rais ambaye haamini hata vyombo vyake vya usalama amepelekewa ripoti. Hivi sasa ndani ya Marekani kuna an, ana tatizo kubwa la kisheria. Asalamu As alaykum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo. Historia imejaa matukio yanayotoa mafunzo yenye ibra na mazingatio kwa zama zijazo na vizazi vya baadaye. Sasa hivi na katika kipindi hiki cha historia, utawala bandia wa Kizayuni, baada ya miaka mingi ya kutenda kila aina ya maovu na jinai, umefikia kwenye hali ambayo karibuni hivi itaufanya uwe funzo na ibra katika historia. Kwa miaka mingi sasa walimwengu wamekuwa wakishuhudia jinai za kutisha za utawala huo habithi. Ni utawala ghasibu ambao daima umekuwa ukifanya mauaji makubwa na ya kinyama ya wanawake na watoto wachanga, madhulumu wasio na hatia, na hivi sasa ukiwa katika kilele cha jeuri na kiburi, utawala huo bandia umejusuru hivi karibuni kuvamia ardhi ya Iran na kufanya mashambulizi ya kichokozi. Pamoja na hayo, mara hii kiburi hicho kimekabiliwa na jibu kali na la kuumiza la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sambamba na hujuma za wazi za kijeshi za utawala wa kizayuni dhidi ya Iran, vikosi vya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vimejibu na kutoa mapigo makali dhidi ya uchokozi huo wa utawala huo mtenda jinai, kama alivyosema Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, na hapa ni namnukuu: adui mzayuni amefanya kosa kubwa na inapasa aadhibiwe, na sasa anaadhibiwa. Adhabu ambayo Iran imetoa, inaendelea kutoa na imepanga kwa ajili ya adui huyu habithi katika siku zijazo, ni adhabu kali na tayari imemdhoofisha. Naam, adui mzayuni amefanya kosa kubwa, na sasa analipa gharama ya kosa hilo, kosa ambalo litaufanya utawala huo unaochukiwa wa kizayuni kuwa somo na ibra katika historia kwa ulimwengu na walimwengu. Kuna ulazima wa kutaja nukta hii muhimu kwamba taifa la Iran halijawahi, kwa uchache, katika kipindi cha miaka mia mbili iliyopita kuanzisha vita dhidi ya nchi nyingine yoyote, lakini limejihami na kujilinda kwa kukabiliana na adui kwa ujasiri na ushujaa mkubwa. Utawala dhalimu wa kizayuni umeanzisha vita hivi dhidi ya Iran, lakini bila shaka kama tulivyoona, umekabiliwa na mwisho mbaya na mchungu. Vipigo ambavyo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa kwa Wazayuni katika kujilinda kisheria ni somo na funzo kwa mvamizi mwingine yoyote katika historia. Kile ambacho utawala wa Kizayuni na maadui wa Iran hawakukizingatia katika mahesabu yao ni irada na nguvu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, irada na nguvu ambayo imekita mizizi kwenye kivuli cha kujitawala na kujiamini. Nchi hii ambayo watu wake wanajitolea kwa kila njia na hali kulinda ardhi yao na nchi yao Jamhuri ya Kiislamu na taifa kubwa la Iran bila shaka limeufundisha utawala huu wa kijinai somo ambalo litabakia milele katika kumbukumbu kumbu na dhamiri za historia. Hivi sasa, na kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Kizayuni, kila kitu katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, yaani Israel, kimesimama baada ya kupata vipigo vya kutia adabu vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uwezo wa kiulinzi wa utawala huo umedhoofika pakubwa lakini ili kuficha ukweli huo na kuonyesha kwamba haujapata madhara yoyote kutokana na mashambulizi ya Iran umezima kamera zote za CCTV katika maeneo yote yanayokaliwa kwa mabavu ili kuzuia kuonyesha ulimwengu picha za mapigo hayo ya jamhuri ya Kiislamu. Waandishi wa habari ambao walikuwa wamerekodi matukio katika maeneo nyeti kama vile Tel Aviv na wizara ya vita wamehojiwa na kufukuzwa na utawala huo. Hatua hizi zote zimechukuliwa kwa ajili ya kujenga taswira bandia kuhusu taathira za mashambulio ya makombora ya Iran na kuficha hasara iliyosababishwa na huo. Bila shaka ni mwanzo wa mwisho, ni mwisho wa hekaya za kuba la chuma, yaani Iron Dome, na kifo cha nguvu kubwa za kijeshi za Israel. Kwa miaka mingi utawala bandia wa kizayuni umejaribu kujenga ngome ambayo ndani yake kuna mji unaoitwa Tel Aviv na sasa si mji huo tu bali maeneo yote ambayo utawala huo dhalimu unaakaliwa kwa mabavu yameteketezwa na kuharibiwa. Hivi sasa watoto wanaodhulumiwa wa Ghaza wana furaha na wana tabasamu kutokana na uwezo na nguvu kubwa ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran dhidi ya Israel. Ni watoto wale wale ambao utawala bandia wa kizayuni umewapokonya amani na tabasamu kwa miaka mingi. Ulimwengu umeshuhudia jibu kali la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa upuuzi na kiburi cha utawala wa Israel unaoua watoto wachanga kikatili. Sasa hivi ngano na hekaya ya Iron Dome imeporomoka. Eneo linalolindwa zaidi kiusalama duniani, yaani kambi ya anga ya Nevatim katika eneo la Naqab, katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, limekuwa shabaha na mlengwa wa uwezo na nguvu za kijeshi za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na hii ina maana ya kufikia mwisho wa Israel. Jinai za utawala wa kizayuni katika miaka hii yote zimethibitisha wazi kwamba kukalia kwa mabavu ardhi za watu wengine, kuwa watu wasio na hatia, kuvamia ardhi za nchi nyingine na ukandamizaji kamwe haviwezi kudumu. Kuanzia intifadha ya Wapalestina hadi kuchochea mivutano ya kimataifa na ukaidi na kiburi chake dhidi ya nchi nyingine, vyote hivyo vimeifanya Israeli iwe siku zote ndiyo chanzo cha machafuko na ukosefu wa amani na utulivu katika eneo la Asia Magharibi, na sasa umefika wakati wa kupata jibu la jinai zake zote hizo. Sasa umefika wakati kwa utawala huu ghasibu unaotenda jinai za kivita kujutia ulichokifanya na kufedheheshwa na operesheni za kimbinu na kijeshi za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran utawala bandia wa kizayuni ambao unakalia kimabavu ardhi za Wapalestina kwa miaka mingi na hasa mtenda jinai wake mkuu Benjamin Netanyahu. Bila shaka kila mtu anajua wazi kwamba ndege za kivita za Marekani, makombora ya Marekani, mifumo ya kijasusi ya anga na rada za Marekani na huenda hata marubani wa Marekani, na bila shaka nchi za Ulaya, zote hizo pamoja na uungaji mkono kamili wa nchi hizo Vyote hivyo vimetumika kwa manufaa ya utawala huo wa kizayuni ambapo hivi sasa Israel imebaki bila utambulisho, bali ni mfanya chokochoko na chombo tu cha vita kilichotumiwa dhidi ya Iran. Kwa hivyo utawala wa kizayuni na waitifaki wake wanapaswa watambue kwamba katika vita hivyo wamekabiliana na mkono madhubuti wa jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran, na bila shaka nguvu na uwezo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran umewapigisha magoti wote hao. Wakati unapita na siku hizi pia zinasajiliwa katika kurasa za historia. Vizazi vijavyo vitajifunza kupitia historia kwamba matokeo ya jinai uvamizi dhidi ya nchi nyingine, mauaji ya watoto wa changa na uporaji wa ardhi za watu wengine ni kuangamia tu. Utawala ghasibu wa kizayuni sasa unakaribia kwenye maangamizi. Uhai wa utawala huu wa kijinai unaelekea ukingoni na hatima inayoingoja Israel itakuwa funzo kwa kila mtu. Naam, hivi ndivyo watenda jinai wa zama hizi wanavyoadhibiwa. Mwisho wa maisha ya jinai, umwagaji damu na mauaji ya watoto wa changa ni kuangamia tu. Hivi sasa hesabu ya masaa ya kuangamia Israel inaendelea kupungua na kukaribia ukingoni. Muda si mrefu, dunia na walimwengu watashuhudia kifo rasmi cha utawala bandia wa kizayuni. Kwa kumalizia inafaa tuashirie nukta hii muhimu kwamba maadui wa Iran daima wamejaribu kwa njia mbalimbali kuzuia umoja na mshikamano wa taifa la Iran. Vikwazo, kuibua machafuko, vita visivyo vya kijeshi au vita laini, na vita vya kiuchumi ni miongoni mwa nyenzo ambazo maadui wa Iran na hasa Marekani na Israel wamezitumia kwa miaka mingi kwa ajili ya kuvuruga usalama na amani ya Iran. Lakini walipogundua kwamba hawawezi kusimama dhidi ya Iran na Wairan kwa zana hizi, wamegeukia chaguo la kijeshi, chaguo ambalo mara zote wamekuwa wakilitumia kuitishia Iran. Lakini sasa wametambua kwamba hata nguvu zao za kijeshi na kisiasa hazina uwezo wa kukabiliana na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wasikilizaji wapendwa, tumefikia mwisho wa kipindi hiki kinachoendana na matukio ya hivi sasa ya vita vya kutwishwa na maadui dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na kushukuruni nyote kwa kuwa pamoja nasi hadi mwisho wa kipindi. Basi hadi tutakapojaaliwa kukutana tena katika kipindi kingine, tunakuwageni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na kabla ya kufunga matangazo yetu kutoka studio za Jomejam tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kamanda wa IRGC ameionya Marekani kuhusu somo la kihistoria iwapo itarudia uchokozi wake dhidi ya Iran. Katari imesema Marekani iliomba izungumze na Iran kuhusu mpango wa kusitisha mapigano. Tel Aviv imekiri Iran bado haijatumia silaha zake hatari za masafa marefu. Imethibitishwa kwamba rais wa Uganda Yoweri Museveni atagombea muhula mwingine wa urais. Na shirika la afya duniani WHO limesema zaidi ya watu 40 wakiwemo watoto wadogo wameuawa katika shambulio dhidi ya hospitali nchini Sudan. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran Pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategia sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.