Kutoka hapa mjini Tehran. Al kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake, kwa kuwa Mola wako ameiamrisha siku hiyo, wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Sikiliza idhaa ya Kiswahili ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokujieni kutoka Tehran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na mhutasari wake. Msomaji wako ni mimi Asmahani Ghanima Mohammed. Ahadi ya Kweli tatu: Iran yafatua makombora kadhaa ya kizazi kipya dhidi ya Israeli. Pezeshkian asema Iran inataka amani lakini itawafanya wachokozi wajutie vitendo vyao. Kamanda Iran, wa jeshi la Iran wa Marekani watapata jibu madhubuti na wanajeshi saba wa Uganda wauawa Somalia. Habari kamili. Iran imetekeleza awamu mpya ya operesheni True Promise 3 Operation ahadi ya kweli tatu, kwa kuvurumisha mfululizo wa makombora ya kizazi kipya ambayo yamesababisha hathari za moja kwa moja katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu Israel. Katika taarifa yake, idara ya uhusiano wa umma ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC Imesema wimbi la ishirini na moja la oparesheni ahadi ya kweli tatu imezinduliwa ili kukabiliana na uchokozi wa utawala dhalimu wa Israel. Awamu ya Jumatatu hii katika oparesheni hiyo ilianza kwa kurushwa makombora yanayotumia fueli mango kwa shambulio la pamoja lililoshirikisha ndege zisizo na rubani aina ya smart drones. Makombora hayo yamefanikiwa kulenga shabaha za kistratejia katika maeneo yote yanayokaliwa kwa mabavu kuanzia kaskazini hadi kusini na maeneo ya kati ya utawala wa Kizayuni. Taarifa ya IRGC imesisitiza kwamba operesheni hii inayoendeshwa kwa mafanikio itaendelea sambamba na kutumiwa mbinu mpya maalumu na kwa nguvu kubwa zaidi na zaidi. Kwa mujibu wa chanzo hicho, makombora ya Khaibar Shekan, Imad, Qadri na Fataha moja yametumiwa katika operesheni ya Jumatatu ambayo imevilenga vituo muhimu vya kijeshi vya Israel, ikiwa ni pamoja na Safed, Lakishi, Ashkelon, Ashdodi na beit Shean. Raisi Masoud Pezeshkian amesisitiza kuwa Iran inataka amani na kwamba itawafanya wavamizi wajutie hatua yao ya kuishambulia Jamhuri ya Kiislamu akimaanisha utawala wa Israel na Marekani. Katika mazungumzo ya simu na Waziri Mkuu wa Pakistan Shahbaz Sharif, Rais Pezeshkian amelaani vikali mashambulizi ya kijeshi ya Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran huko Isfahan, Natanz na Fordo na kuonya kuhusu hatua za kulipiza kisasi dhidi ya kitendo hicho cha uchokozi. Rais wa Iran ameashiria mazungumzo ya nyuklia yasiyo ya moja kwa moja kati ya, ya kumoja, Iran na Marekani na kusema Washington awali ilidai lengo lake pekee lilikuwa kuhakikisha kuwa mpango wa nyuklia wa Tehran unakuwa wa amani. Na ndipo Tehran ikaingia katika mazungumzo kwa kuunga mkono lengo hilo. Hata hivyo, baada ya muda ilionekana wazi kwamba Marekani ilikuwa ikishirikiana kwa uratibu kamili na utawala wa Kizayuni ili kuidhihirisha Irani kama upande unaopinga mazungumzo, amesema rais wa Iran Pezeshkiani amesisitiza kuwa utawala wa Israel kwa waungaji mkono na kuruhusiwa na Marekani ulianzisha hujuma dhidi ya Iran tarehe 13 Juni na kuua mamia ya watu wakiwemo raia wa kawaida, makamando wa kijeshi na wanasayansi wa nyuklia. Iran haitaki vita na kamwe haitafanya hivyo. Ni Israel kupitia vitendo vyake vya uchokozi ambayo inahatarisha usalama Wakanda hii, ameongeza Pezeshkian. Kamanda wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema jibu la Iran kwa mashambulizi ya Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran kwamba kila mara wa Marekani walipofanya jinai walipokea jibu la uhakika, na mara hii itakuwa hivyo hivyo. Meja Jenerali Amir Hatami ameyasema hayo katika mkutano uliofanyika kwa njia ya video na makamanda wa ngazi za juu wa jeshi waliopo katika mikoa mbalimbali mbali ya Iran, kutoka makao makuu ya Zulfikar Central, akitoa shukrani zake kwa makamanda na wapiganaji wa jeshi la Iran kushukuru juhudi zilizofanywa kukabiliana na utawala wa kizayuni wa Israel, Meja Jenerali Hatami amesema Misheni ya mafanikio ya jeshi la Iran katika kipindi hiki imemfanya adui ajihisi kufeli katika vitendo vyake na kulazimika kwenda kwa mhusika mkuu katika jinai hiyo ya vita yaani Marekani na kumwingiza moja kwa moja katika mgogoro na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ameendelea kusema kuwa katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu na hata kabla ya mapinduzi ya Kiislamu tumeshuhudia jinai zinazofanywa na Wamarekani mara nyingi, na hii na hili si swala geni. Katika mwaka wa 1357 hijiria shamsia, na katika kipindi cha vita vya kujitetea kutakatifu, hasa kuelekea mwisho wa kipindi hicho tulishuhudia mara kwa mara jinai zilizotendwa na Wamarekani. Kila mara walipotenda jinai walipata jibu madhubuti, na mara hii pia itakuwa hivyo hivyo. Katika awamu ya ishirini ya operesheni Ahadi ya Kweli tatu, taasisi ya utafiti wa kibiolojia ya Israel huko Tel Aviv imelengwa kwa makombora ya Iran, taasisi ambayo imekuwa na nafasi kubwa katika utengenezaji wa silaha za kibaolojia na kemikali za utawala huo ghasibu. Kanali Iman Tajik, msemaji wa operesheni ya Ahadi ya Kweli tatu, alitangaza Jumapili kwamba makombora 40 ya balistiki yametumiwa katika awamu hiyo kushambulia maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina Israel. Kituo cha utafiti wa biolojia cha Israel kilikuwa moja ya shabaha kuu za shambulio hilo ambacho, kulingana na picha zilizochapishwa, kimeharibiwa kwa kombora la Koramshar 4. Shambulio la makombora la Iran limesababisha uharibifu mkubwa katika hifadhi ya nyenzo na mahabara za kituo hicho cha kistratejia. Kituo hicho kilicho umbali wa kilomita 20 kutoka Tel Aviv ni taasisi ya siri inayosimamiwa na wizara ya vita ya Israel. Ripoti zinaonyesha kuwa taasisi hiyo inajihusisha na utengenezaji wa silaha za kibiolojia na kemikali pamoja na utafiti wa masuala ya kijeshi. Hivi sasa kuna wasiwasi kuhusu kuvuja kwa kemikali hatari na za sumu kutoka kwenye kituo hicho kwa sababu kilikuwa na sehemu ya hifadhi asiri ya silaha za maangamizi za Israel, ingawa utawala wa kizayuni kama kawaida unazuia kutangazwa hatari hizo. Taasisi hiyo ambayo ilianzishwa mwaka 1952 inatekeleza shughuli zake kwa usiri mkubwa na ni kitovu cha uzalishaji wa silaha hizo, silaha zisizo za kawaida za kemikali na vijidudu cha utawala wa kizayuni. Taasisi hiyo inafanya kazi chini ya usimamizi wa wizara ya ulinzi ya Israel ikiwa imeajiri watu wengi kutoka nchi za Ulaya na Marekani kutekeleza miradi ya kijeshi ili kuzalisha silaha hatari na za siri, ingawa kidhahiri inajaribu kujitengenezea taswira nzuri na ya kibinadamu kwa kutangaza utengenezaji wa chanjo ya korona, kimeta, ebola na magonjwa mengine hatari. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vyombo vya habari vya Kizayuni vimefananisha uharibifu uliosababishwa na mashambulizi ya makombora ya Iran huko Tel Aviv na maeneo yaliyokumbwa na tetemeko la ardhi. Vyombo hivyo vimeripoti kuwa magofu yaliyoachwa katika kitongoji cha Ramat Habib, huko Tel Aviv yanatoa taswira ya maeneo yaliyokumbwa na tetemeko la ardhi. Hapo awali, afisa wa utawala wa Kizayuni, ambaye ameshiriki katika vita dhidi ya ukanda wa Gaza aliitaja hali ya sasa ya Tel Aviv baada ya mashambulizi ya makombora ya Iran kuwa sawa na Gaza. Afisa huyo wa Israel ameataja matukio ya uharibifu wa Tel Aviv baada ya mashambulizi ya sasa ya Iran kuwa yanatia wazimu. Afisa mmoja wa Urusi amesisitiza kuwa Marekani haiwezi kukwepa athari mbaya za kufungwa mlango wa bahari wa Hormuz. Kirill Dmitriev, mkuu wa mfuko wa uwekezaji wa moja kwa moja wa Urusi, amesisitiza kuwa Marekani itakabiliwa na ongezeko kubwa la bei ya mafuta. Iwapo Iran itafunga mlango wa bahari wa Hormuz. Afisa huyo wa Russia ameongeza kuwa bei ya mafuta inaainishwa katika midani ya kimataifa, na iwapo mlango wa bahari wa Hormuz utafungwa, Marekani haitasalimika na athari mbaya za hatua hiyo. Dmitriev amesisitiza kuwa hakuna mtu atakayesalimika na mshtuko wa bei ya mafuta duniani. Hapo awali gazeti la New York Times liliripoti kuwa likiwanukuu maafisa wa Marekani, Iran ina machaguo mbalimbali ya kukabiliana na uchokozi. Mojawapo ya machaguo hayo ni kutumia uwezo wake wa jeshi la majini kufunga mlango bahari wa Hormuz. Uhispania imetoa wito wa kusitishwa mara moja makubaliano ya kibiashara kati ya umoja wa Ulaya na utawala wa Israel. Waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Jose Manuel Alvarez amesisitiza Jumatatu akisema, nitawaomba mawaziri wa mambo ya nje wa umoja wa Ulaya waseme hapana kwa vita na ndiyo kwa diplomasia. Ameongeza kuwa, ninatoa wito kwa umoja wa Ulaya kukubaliana na kusitishwa mara moja kwa makubaliano ya kibiashara na Israel. Awali waziri wa mambo ya nje wa Hispania alisema kuwa Umoja wa Ulaya unapaswa kuweka marufuku ya kuiuzia Israeli silaha maadamu vita vinaendelea. Na wanajeshi saba wa Uganda wameuawa wa nchini Somalia katika makabiliano makali ya siku tatu kwa ajili ya kudhibiti mji wa Sabida Nole uliokuwa ukishikiliwa na magaidi wa kundi la Shababu, katika jimbo la Shabele, jeshi la Uganda limethibitisha kuuawa kwa maafisa hao waliokuwa kwenye kikosi cha Umoja wa Afrika kinachosaidia kurejesha amani nchini Somalia, AUSOM. Mashambulio ya Shababu yameripotiwa kuongezeka katika miezi ya hivi karibuni, wakati huu ambapo Umoja wa Afrika AU ukikabiliwa na changamoto ya uchache wa wanajeshi na fedha za kuendeleza operesheni zake Kikosi cha AUSOM ambacho kina wanajeshi zaidi ya elfu kumi na moja kutoka nchi mbalimbali za Afrika kilichukua nafasi ya kikosi cha Artemis na mwezi Aprili kilisema kinahitaji wanajeshi wengine zaidi ya elfu nane. E, Somalia kwa kipindi kirefu sasa imeendelea kutatizwa na magaidi wa Shababu ambao wamekuwa wakitekeleza mashambulio dhidi ya raia na maafisa wa serikali kwa lengo walilolitaja kuwa kuchukua madaraka jijini Mogadishu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Asalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran uh, inayokutangazia kutoka hapa mjini Tehran. Uh, mimi ni Muhamad Baraza ambaye uh, tumeamua leo kwa leo kuzungumzia machache kuhusu yanayojiri kwenye uh, medani ya vita baina ya uh, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na utawala wa kizayuni wa Israel. Uh, kama mnavyojua ni kwamba vita hivi vilianza E, yapata kwe, siku kumi zilizopita ambapo Iran ilichokozwa kwa utawala wa kizayuni kuanza kushambulia nchi ardhi yake bila a, kisingizio chochote. Of course visingizio vinavyotolewa ni kuwa Iran, utawala wa kizayuni wa a, Israel umekuwa ukiitazama Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kama tishio a, na kwa uchochezi ambao umekuwa ukifanywa kwa ushirikiano wa nchi za magharibi Uh, ikawa imechochewa kuishambulia Jamhuri ya Kiislamu ya Iran uh, siku kumi zilizopita. Kwa hivyo vita ambavyo vimekuwa vikiendelea kati ya pande hizi mbili uh, ni vita vya kichok vita vya kichokozi dhidi ya uh, Iran, ambapo uh, uh, uh, bila shaka Iran haikuwa na chaguo jingine isipokuwa kujibu mapigo ambayo uh, ni ya kichokozi kutoka upande ule wa uh, utawala wa Kizayuni wa Israel ikichochewa uh, na nchi za magharibi na hasa hasa uh, utawala wa Marekani ambao unaongozwa na Rais Donald Trump uh, ikiwa ni siku ya kumi ya uh, makabiliano haya uh, leo kumejiri uh, matukio kadhaa ya kijeshi baina ya pande mbili, ambapo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepiga uh, makombora kadhaa katika Uh, utawala wa kizayuni po ni ardhi zinazokaliwa kwa mabavu uh, za Palestina ambapo uh, ambazo zimepewa jina la Israel, jina bandia la Israel. Kwa hivyo kwa uchache ni kuwa kwamba makombora ya Iran imerusha karibu makombora kumi na tano Uh, makombora ambayo ni, yana milipuko mikubwa, yaani kwa maana kuwa yanapolipuliwa kombora kama kwa mfano limetumiwa kombora la Khaybar, uh, kwa uh, mara ya kwanza ambalo ni kombora la kisasa kabisa, ambalo uh, licha ya kuwa lina kichwa cha uh, milipuko, kichwa cha asilia cha milipuko lakini pia lina uwezo lina kasi ya hali ya juu ya kuweza uh, kushambulia na kufanya uharibifu mkubwa inapo linapoangukia uh, eneo lililoainishwa na kombora hili hili. Uh, pia lina uwezo wa kuweza kusheheni makombora mengine madogo madogo, uh, vichwa vingine vya makombora ambavyo huweza uh, vikafikia hata themanini kwenye kombora hili hili moja, kwa maana kuwa licha au mbali na uh, kombora lenye kichwa cha asili ambacho ni kikubwa zaidi ambacho kinalipuka kinakuwa kwenye e, e, upande wa ule wa kwanza wa kombora lenyewe, humo ndani kuna vichwa vingine vya makombora ambayo e, pia yana milipiko mikubwa, kwa maana kuwa linapopiga eneo lililoainishwa au maeneo yaliyoainishwa yanaweza kufanya huwa yanaweza e, kufanya uharibifu mkubwa kwenye maeneo hayo. Kwa uchache ni kuwa e, makombora hayo yamerushwa na um, yakiandamana na ndege za droni ambazo ni ndege zisizokuwa na, na, na, na, na rubani. Uh, re, ndege kadhaa ambazo zimefanya uharibifu mkubwa kwenye maeneo yaliyoainishwa na kimsingi ni kwamba uh, Iran mefanya, imekuwa ikifanya mashambulio kama hayo, lakini leo yamekuwa ni, ya, ya ni eh, katika ule mkondo wa eh, kuchukua maeneo mapana zaidi ambapo ya eh, yamegonga kutokea upande wa kaskazini wa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu eh, hadi kufikia upande wa kusini, kwa maana kuwa miji yote muhimu mikubwa ya Israel eh, ikiwemo ya Ashdod na Tel Aviv na uh, Haifa yote eh, ime, imegongwa imepigwa, na uh, maeneo ya kistrategia katika eh, miji hiyo pia uh, mi, eh, yamepata hasara kubwa hasa hasa kwa sababu kulingana na e, e, kanuni au maadili yanayotumiwa katika vita na uh, Irani. Iran hailengi maeneo ambayo ni maeneo ya kiraia kimsingi, inalenga maeneo ambayo ni ya kijeshi na maeneo ambayo ni kistrategia au ya kimkakati, kwa maana kwamba uh, viwanda au um, uh, viwanda na uh, maeneo mengine yanayotumiwa na majeshi ya utawala wa kizayuni A, kutengenezea kama silaha vile au ku, e, e, kuwa na, kuku, kuku, kufuatilia au, na kutengeza a, a, miundo au e, e, zana ambazo zinatumika katika kulisaidia jeshi kuweza e, kutuma ndege za kivita, kutuma droni, kutuma e, e, kutuma makombora na, mengine, na e, zana nyingine ambazo zinatumiwa na jeshi la, la, la Israel kuweza kushambulia maeneo ya Iran. Kwa hivyo maeneo yaliyolengwa ni maeneo ya kijeshi na maeneo na, na viwanda ambavyo vina uhusiano wa moja kwa moja au usio wa moja kwa moja na, na jeshi la Israeli ambalo linashambulia li, li, li, li, lina maeneo uh, maeneo mengi ambayo ni uh, kiraia, kimsingi nchini Iran. Uh, kwa hivyo makombora ambayo yametumiwa ya aina ya, ya yake ni miongoni, kwa mfano hilo kombora la, la Khoramshar na A, jingine ambalo ni la Khaibar kuweza kulenga maeneo ambayo na e, maeneo ya e, ardhi zinazokaliwa kwa mabafu ambapo e, kwa kweli yamefanya uharibifu mkubwa sana katika maeneo hayo. Tukiija upande huu wa pili, utawala wa Kizayuni ume umelenga ume, ume, ume maeneo kadhaa katika miji kadhaa ya e, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hasa katika mji mkuu ambapo e, kuna maeneo mengi ya, ya, ya, ya, ya, ya, ki, ya ki ya, na yasiyo kuwa ya, ya kistratejia kwa maana kuwa ni maeneo ya kiraia ikiwemo kwa mfano hospitali ya Hilali Nyekundu imelengwa. Uh, kumekuwepo na vituo kadhaa vya kiraia pia vimelengwa. Uh, kumekuwepo na kituo cha utangazaji hasa ambacho ni cha jamhuri, shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yani redio na televisheni ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, jengo moja limelengwa leo, na hasa tukitilia maanani kuwa huko nyuma pia jengo ambalo ni jengo moja, majengo muhimu zaidi kwenye kituo hichi cha kurushia matangazo ya redio na televisheni, pia kilikuwa kimelengwa tayari. Kwa hivyo hili ni tukio la pili ambapo sehemu hiyo hiyo ambayo ni ya e, shirika la utangazaji na, e, la televisheni na jamhuri na redio ya jamhuri ya Kiislamu pia imerengwa kwa, kwa mara ya pili. Kwa hivyo hiki ni, si kituo ni kituo cha kijeshi wala e, kituo cha e, e, maswala yanayohusiana na E, maswala ya mashambulizi yanayofanyika, mashambulizi ya kulipiza, kulipiza kisasi dhidi ya utawala wa kizayuni, bali ni eneo la, la kiutamaduni, ni eneo la utangazaji ambalo halina uhusiano wote na masuala ya kijeshi. Aa, hiyo ni mosi. Swala la pili ni kuwa e, pia jela ya wafungwa ya e, Evin pia imelengwa leo katika mashambulio hayo ya e, utawala wa kizayuni ki, e, hapa mjini Tehran. Aa, Uh, hili uh, linachukuliwa kuwa inachukuliwa si, eh, eh, ku ni swala linalofanyika kwa makusudi kwa ajili ya eh, kuchochea hisia za, za ndani, kwa sababu haya maeneo kama tulivyotangulia kusema ni kuwa hayana uhusiano wote na, na ma, masuala ya kijeshi wala maswala yanayotumika ya, ya, ya, ya, ya, ya katika kusaidia eh, mashambulizi ya kijeshi dhidi eh, ya utawala wa Kizayuni, bali ni maeneo ambayo kimsingi ni maeneo ya ria na tukitazama, kikuwa swala kama la kulengwa hospitali, hospitali haina uhusiano wote na maswala ya kijeshi. Kwa hivyo, uh, utawala wa Kizayuni kuamua hatua yake ya kuamua kulenga maeneo kama haya ambayo ni kimsingi ni maeneo ya kiraia yanachukuliwa na wataalamu wa maswala ya kisiasa na kijeshi kwamba, uh, yanalenga kuamsha uh, hisia za wananchi, pengine wafanye uasi, uh, uwasi au wasimame dhidi ya, ya serikali au dhidi ya mfumo unaotawala nchini na si lengo jingine lolote la kijeshi, kwa sababu kama ningekuwa ni, ma, ni maswala ya kijeshi au kukabiliana na au kulipiza kisasi, of course maswala ya utawala wa kizoi ni si ya kulipiza kisasi tena, ni, ni kuwa ndio imechokoza. Kwa hivyo hapa hakuna swala la kuwa inalipiza kisasi, e, lakini maeneo hayo yanalengwa kimsingi kwa ajili ya kuamsha hisia za wananchi kuchochea uasi ndani ya nchi ili waweze kusimama na kupigana dhidi ya uh, ya, ya ya kufanya uasi dhidi ya, ya serikali au mfumo wa Kiislamu unaotawala ndani ya nchi. Uh, tukienda upande wa pili, uh, swala jingine ni kuwa uh, tukitizama ni kwamba siku uh, ya Jumapili, Marekani ilichukua hatua ambayo ilitazamiwa ndio, lakini ambayo inaenda kinyume kabisa na na misingi na sheria za kimataifa kwa kuishambulia. Tunajua sote kwamba e, utawala wa kizayuni wa Israel ni, ni kituo cha kijeshi cha hizi nchi za magharibi kuweza uh, kuzidhibiti nchi za Kiislamu ambazo kimsingi ni za Kiislamu za eneo la e, Mashariki ya Kati na hasa ikiwemo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa hivyo uh, Marekani kufuatia vitisho ambavyo vimekuwa vikitolewa na Washington pamoja na Tel Aviv kuwa hizi uh, pande mbili zitashambuliwa maeneo ya kistratejia na hasa ya uh, nguvu na nishati ya nyuklia ya Iran e, Marekani siku ya Jumapili ichukua hatua ambayo inaenda kinyume kabisa na uh, sheria za kimataifa kwa kushambuliwa vituo vya uh, vya, vya, nishati ya nyuklia vya Iran na hasa uh, kituo cha nyuklia cha Fordo. E, ambacho ni kituo ambacho kimejengwa chini ya ardhi, chini ya miamba na kwa kushambulia eh, kwa ndege zake za kijeshi, kwa maana kuwa imeingilia eh, kwenye vita. Imeingia kwenye vita moja kwa moja, imetangaza vita dhidi ya jamhuri ya Kiislamu moja kwa moja, bila kuficha ilivyokuwa ikifanya huko nyuma. Eh, imekuwa ikikiri kwa njia moja ama nyingine kwamba, uh, inausaidia utawala wa Israel katika makabiliano yake na uh, jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa maana kuwa hiki ni kituo au ni utawala ambao umekuwa ukitumiwa na nchi hizi kama kituo chao cha kuweza kudhibiti ku, ku, hizi nchi za Mashariki ya Kati na hasa uh, Iran. Tunavyojua ni kwamba Uh, Iran imekuwa ikiongoza mrengo wa mukawama au mapambano ya, ku, ya ukombozi au ya mapambano ambayo ni yako dhidi ya hizi eh, nchi za kibeberu za magharibi ambazo zinajaribu kuzidhibiti nchi za eneo hili, na kwa hivyo Iran imekuwa ikitazamwa na hizi nchi uh, kuwa ni tishio. Kwa hivyo njama za kila aina zimefanyika. Uh, vikiwemo vikwazo vya kuweza kusimamisha mkondo wa maendeleo nchini Iran kuweza kuidhibiti, kutaka ku, uh, uh, kuikandamiza kwa njia mbalimbali. Kwa hivyo maswala haya yote yameelekea katika upande wa eh, kujaribu kuzidhibiti hizi nchi za eneo hili na hasa uh, Irani iziweze kufanya nini. Kwa hivyo, eh, siku ya Jumapili eh, Marekani ilishambulia hicho kituo na uh, uh, kuse, ikidai kwamba ilikuwa imekifuta kabisa, tena imekiharibu na kikufuta uh, kabisa, kwa uh, maana kuwa tena hakikuwa uh, tena tishio kwa uh, upande wa hizi nchi na utawala wa kizayuni eh, kwa sababu kama tunavyojua ni kwamba uh, zimekuwa zikidai kwamba vituo hivi vya uh, nishati ya nyuklia ambavyo ni vituo vinavyotumika kwa ajili ya kuendeleza mpango wa amani wa nyuklia, wa nishati ya nyuklia uh, wa Iran, hizi uh, nchi zimekuwa, hizi uh, nchi za magharibi na utawala wa kizayuni uh, zimekuwa zikidai kwamba Uh, ni kisingizio lakini hakuna ukweli wote, kwa sababu kama tunavyojua sote ni kwamba uh, vituo hivi vyote vinafanya kazi chini ya usimamizi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Kwa hivyo uh, Eh, hakuna sababu yote ya kisingizio chochote ambacho kimeweza kutolewa na hizi uh, uh, nchi, kwa mfano, au thibitisho au nyaraka zote za kuthibitisha kuwa kweli uh, Iran inafuatilia kutengeneza silaha za nyuklia, ambacho ndicho kimekuwa kisingizio kikuu cha uh, kushambuliwa vituo hivi, uh, Marekani ikiendesha vita vya akichokozi moja kwa moja kwa kukishambulia kituo hiki na kudai kwamba uh, kilikuwa kimefutwa kabisa na kimeharibiwa kabisa kwa maana kuwa hakiwezi kufanya tena kazi uh, e, katika mpangilio au katika yale madai yamekuwa yakitolewa kuwa kinatengeza e, silaha za nyuklia sasa jambo la, la, la, la, la, la kushangaza na kuchekesha ni kwamba pia e, utawala wa kizawini umeenda kukishambulia kituo hicho hicho kwa madai kuwa uh, eh, bado kina uwezo ku, wa, wa, wa kutengeneza silaha za nyuklia. Sasa mtu unashangaa una, una na kujiuliza, vipi Marekani huku ametoka kupitia rais wake eh, ametangaza rasmi kuwa kit, eh, kituo kimefutwa kabisa katika eh, uso wa dunia, kipo tena kabisa, kimeharibiwa haribi, kime uh, na tansi pia imeharibiwa uh, kituo cha uh, nishati ya nyuklia cha Isfahan pia kimeharibiwa. Kwa hivyo hakukuwepo na kisingizio tena cha kusema kuwa uh, uh, kituo hicho bado kina uwezo wa kuweza uh, kutengeneza kile kinadaiwa kuwa ni, ni, ni, ni silaha za, za nyuklia, kwa hivyo Uh, masuala haya yote wataalamu huenda pia wanasema kuwa uh, madai hata yaliyotolewa na Marekani ni kuwa wamekiharibu hicho kituo huenda yasiwe ni ya kweli, au huyu anasema uongo yule mwingine ambayo amekishambulia leo kuwa pia anatumia kisingizio ambacho hakipokuwa, eh, kituo hicho kinaweza kuendelea kutengeneza eh, silaha za nyuklia kwa madai yao wanavyodai. Uh, sisi tunavyofahamu na tunavyo kitu jambo ambalo pia limetangazwa na uh, maafisa na wakuu wa, uh, wa IAEA ni kuwa ripoti zozote kama tulivyoona katika siku, siku chache mbili zitatu zilizopita ni kuwa hata mkurugenzi mkuu wa wa, wa, wa, wa wakala huo Bwana Rafael Grossi ametoka ametangaza rasmi kuwa hakuna dalili zote ambazo zimethibitisha kuwa kituo cha vituo vya nyuklia vya Iran vina uh, vinatengeneza silaha za nyuklia. Hiki ni kitu ambacho kimetangazwa, uh, na, kimetangazwa rasmi na, na, na maafisa wakuu uh, wa wakala huo. Kwa hivyo masuala yanayoendeshwa dhidi ya Iran kwa kisingizio kuwa e, wanatengeneza silaha za nyuklia ni visingizio tu ambavyo vimekuwa vikitumika kama ambavyo vimekuwa vikitumika kwenye masuala ya kuiwekea Iran vikwazo vya aina mbalimbali, kuwa inatengeneza e, e, silaha za nyuklia kwa ajili ya kuweza kuidhibiti na kuikandamiza. Lakini pamoja na hayo uh, Iran imekuwa ikiendelea e, na, na, na, na, na mipango yake na e, nguvu zake za, za, za, za kijeshi kama tunavyoona sasa hivi ikiendeleza uh, e, mashambulio yake dhidi ya vituo muhimu vya Israel na ambayo iko mbali zaidi e, kutoka Irani hapa, uh, na ikifanya e, uh, makombora ambayo yanatumika au silaha zake zinazotumika ambazo ni hasahasa -hasa ni makombora na uh, droni eh, yanavyofanya uh, na droni zinavyofanya uh, uharibifu mkubwa katika ardhi zinazokaliwa eh, kwa mabavu na utawala wa Israel. Kwa hivyo uh, haya ndiyo mambo au matukio muhimu ambayo yametokea katika uh, medani e, e, ya vita wa kizayuni wa Israel ambao unaungwa mkono na nchi za magharibi na Iran ambayo kwa kweli imesimama peke yake kukabiliana na hujuma hii ambayo imekuwa ikiendeshwa dhidi yake na nchi za magharibi uh, ambazo zinaongozwa na Marekani, uh, Marekani ambayo inaongozwa na uh, mtawala huyu bwana uh, Donald Trump ambaye wengi wanamjua kwa Uh, siasa zake ambazo ni za kichochezi na za ambazo haziendani aslan na maswala ya kimaadili, wala kihekima, wala maswala ya ripoti za kuaminika. Kama tunavyoona kabla ya kuanzisha u, u, u, mashambulizi ambayo aliyoyafanya jana, yeye tayari alikuwa ameambiwa na e, taasisi na mashirika ambayo yanahusiana na masuala ya ujasusi na upelelezi kwamba Iran haitengenezi silaha zozote za nyuklia lakini E, pamoja na hayo ame amepuuza ame amepuuza ripoti zote zilizotolewa na taasisi hizo na kuanzisha vita vya moja kwa moja dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa hivyo tukitazama maswala haya yote na kuyajumulisha kwa pamoja, tunaona kwamba uh, swala si kuwa Iran inatafuta wala imechokoza nchi yoyote wala uh, kuivamia nchi yoyote wala kufanya lolote ambalo linaenda au ambalo li, limeamsha hasira za upande wa pili, lakini ni visingizio tu ambavyo vimekuwa vikitumika katika kipindi hiki chote eh, kwa ajili ya kuweza uh, kuidhibiti Iran na uh, ili isiweze kuendelea kuwa tishio kwa uh, tawala hizi ambazo uh, zinatumia kila wenzo kuweza E, e, kudhibiti nchi za eneo hili kwa ajili ya kuweza kupora mali za eneo hili na uh, kuwakandamiza zaidi Waislamu. Nadhani kwa hayo machache uh, tutatosheka na hayo machache kwa leo, na Mwenyezi Mungu akituwezesha, nadhani kesho na siku zinazokuja tutaendelea kuzungumzia matukio kama haya muhimu ambayo yanatokea katika eneo hili kati ya pande hizi mbili, kuhusiana na masuala hasa hasa masuala ya vita na matukio muhimu ambayo yanatokea katika medani za vita. Kwa hayo machache, nadhani tusubiri Mwenyezi Mungu atakapotuwezesha tena kukutana. Kwaherini, asanteni sana. Bismillahir rahmanir rahim. Bado tupo katika mahojiano, tunazungumza na wanafunzi wa Afrika Mashariki ambao wanasoma hapa katika mji mtakatifu wa Qum na tumepata fursa ya kumpata mwanafunzi kutoka Uganda, ambaye ataanza kwa kujiarifisha, alafu kwa ufupi kabisa atatuelezea kuhusiana na hali anavyotathmini hali ya sasa ya vita na labda pengine mtazamo wake ni nini kuhusiana na Uh, mustakbal wa Iran na vita hivi, karibu sana. Asante sana e, kwa majina na sauti ni Hasanein Abdul Qadir kutoka Uganda, vile vile mlivyoelezwa na hapa. Mimi mwanafunzi e, Irani, tulikuja kusoma na ikawa nyumbani yetu ya pili. Kwa hivyo kila kinachotokea hapa kinatuhusu, haya yanayotokea yanatuhusu, e, mazuri tunayafurahia na mabaya yote tunasaidiana tuna kwa kusikitika na kwa vile vile, hichi kinachotokea ni kile kile kishaitokea, si jambo jipya sana. Ushaiona Lebanon, tumeona Palestine, nini kinachoendelea kina pale. Kwa hivyo bado ni kumtegemea Mungu, na pia tuna uhakika ushindi unakuja. Tuna ushindi, tunamaanisha ushindi amani, ushindi maisha bora, ushindi upendo, na ushindi wa Uislamu kuendelea na kudumu. Vile vile wale walioko kule ambao hawako hapa, najua wengi wako na wasiwasi, wengi wako na hofu, ni nini? Wanaishi vipi? Wanakula nini? Wanalala vipi? Wote hao tunawaambia wasikuwe na wasiwasi, sote tuko salama alhamdulillah, na wale wenye Mwenyezi Mungu hajawawezesha kusema haya maneno kwamba tuko salama ama nini, wote tunasema, wala tahsabana alladhina kutilu fi sabilillah amwata bal ahyao inda rabbihim yurzaqun, wale bado wako hai japokuwa machoni mwetu wanaweza kuwa hawaonekani. Kwa hivyo sisi ambao tuko hai bado machoni mwetu, mwetu tupo, tuko hai alhamdulillah na bado tuko na Uh, amani na bado tuko na matumaini inshaallah. Na labda pengine musho, pengine swali langu la mwisho unadhani pengine vita hivi uh, vinaweza kuwa ni fursa ya Waislamu kuungana na kushirikiana na kushikamana, labda kwa sababu hapa tunaona adui mmoja ni mzayuni ambaye amekuwa akimdhulumu mpalestina miaka yote hiyo, amekuwa akivamia na kushambulia Waislamu Lebanon, kule Syria, labda unadhani pengine vita hivi dhidi ya Iran ndo fursa mwafaka labda pengine ya kuimarisha umoja na mshikamano wa Waislamu. Eh, hakuna kipindi ushikamano na kukuwa pamoja umehitajika zaidi kama kipindi hiki. Vile vile Waislamu hatuna utofauti, wote sote ni kalima lailaha illallah Muhammadu Rasulullah, na hapa ndo tunahitaji kudhihirisha msimamo wetu. Adui ni mmoja amejulikana japokuwa amekuwa amejificha kwa sura tofauti tofauti. Sasa hivi kila mwislamu alipo anahitaji pia kuamsha ule mwislamu yenye bado hajamjua adui ni nani, na pia kufanya kile chochote kila anachoweza kudhihirisha na kulaani adui huyu. Kwa hivyo waislamu wote e, sauti iwe moja, waislamu wote tupate kushikana, waislamu wote tupate tuweke swafu mbele kwamba sisi ndo wale tunaopigana na yule dhidi wa ubinadamu ule dhidi wa uhai, dhidi wa maendeleo, na huyo amejulikana kwamba ni Mzayuni vile vile. Inshaallah jambo hilo likifanyika, hapo ndo itakuwa mwisho wa adui, hataweza kuchukua hatua ingine inshaallah. Nam, asante sana. Haya, tupo ni Redio Tehran, bado tupo katika pitapita zetu mitaani huku, tunazungumza na wanafunzi wa kanda ya Afrika Mashariki, labda pengine waeleze mawili matatu kuhusiana na hali halisi hapa, na labda pengine pia watumie fursa hii kuwatuliza watu huko nyumbani, maana wengi wana wasiwasi sana. Inshallah, kadri tutakavokuwa hapa, tutazidi kutafuta wanafunzi wengine inshallah na tuzidi kusema Nao wabillahi tawfiq. Tusikize hapa sauti kutoka Nairobi, Sheikh atupe mtazamo, um, wake kuhusiana na uwezo wa kijeshi wa Iran. Labda pengine unautathmini vipi uwezo wa kijeshi? Kwa kifupi kabisa labda utaanza tu kwa majina na, na na labda pengine una tathmini vipi hali halisi na kwa sekunde chache tutueleze tuleze wewe una tathmini vipi uwezo wa kijeshi wa Iran. Bismillahirrahmanirrahim. Kwa majina ni Rashoka Rashid. Ni mkazi wa eneo la Komu ama kama ilivyotangulizwa na mtangazaji wetu ni kwamba mimi natoka maeneo ya uh, Nairobi, ila kwa hapa tunaishi Kom, tunasomea hapa hapa Kom. Hali ya hewa ni nzima, ni nzuri kabisa. Tukizungumza kuhusiana na swala la uwezo wa Irani, sisi wenyewe tunasema kwamba Irani ni thabiti. Irani ndio asli ya misimamo mingine yote katika ulimwengu katika masuala ya kuitetea Palestina ndio mwanzo kuitetea Palestina na watabaki kuwa ni wenye kuitetea Palestina na ardhi yao, maana siku zote Uislamu unakuwa ni wenye kutangulia. Zaidi ya hiyo ni kwamba asilimia kubwa ya wanajeshi ambao wanatuzingira ni wanajeshi ambao wamejiza titi katika mafunzo yao na ni watu ambao wenyewe wanapenda amani, isipokuwa kawaida ni kwamba kukitokea hali kama hizi ni kwamba lazima nao wakae ngangari. Kwa hivyo, tunawaombea nao na tunawaombea wote wenye kusikiza na wote kwenye kufatilia redio Teherani kwamba tubaki katika amani, watuombee amani na waombee zaidi wanajeshi na wamuombee kiongozi mkuu wa uh, komanda wa majeshi ambaye si mwingine bali ni Ayatullah uh, Hamenei ambaye ni msimamizi mkubwa wa harakati zote zinazozunguka hii kanda ya Uh, mashariki. Asante. Tusikize hapa sauti kutoka Nairobi, Shekhe atupe uh, mtazamo wake kuhusiana na uwezo wa kijeshi wa Iran, labda pengine unautathmini vipi? Uwezo wa kijeshi kwa kifupi kabisa, labda utaanza tu kwa majina na, na, na labda pengine una tathmini vipi hali halisi, na kwa sekunde chache tutueleze wewe unatathmini vipi uwezo wa kijeshi wa Iran. Bismillahir Rahmanir Rahim, kwa majina ni Rashoka Rashid ni mkazi wa eneo la Komo, ama kama ilivyotangulizwa na mtangazaji wetu ni kwamba mimi natoka maeneo ya uh, Nairobi, ila kwa hapa tunaishi Komo, tunasomea hapa hapa Komo hali ya hewa ni nzima, ni nzuri kabisa. Tukizungumza kuhusiana na swala la uwezo wa Irani, sisi wenyewe tunasema kwamba Irani ni thabiti. Irani ndio asili ya misimamo mingine yote katika ulimwengu. Katika maswala ya kuitetea Palestina, ndio wa mwanzo kuitetea Palestina na watabaki kuwa ni wenye kuitetea Palestina na ardhi yao, maana siku zote Uislamu unakuwa ni wenye kutangulia. Zaidi ya hiyo ni kwamba asilimia kubwa ya wanajeshi ambao wanatuzingira ni wanajeshi ambao wamejiza titi katika mafunzo yao na ni watu ambao wenyewe wanapenda amani isipokuwa, kawaida ni kwamba kukitokea hali kama hizi ni kwamba lazima nao wakae ngangari. Kwa hivyo tunawaombea nao na tunawaombea wote wenye kusikiza na wote kunyefuatilia Radio Tehran kwamba tubaki katika amani, watu waombee amani na waombee zaidi wanajeshi na wamuombee, eh, kiongozi mkuu wa Uh, komanda wa majeshi ambaye si mwingine bali ni Ayatullah uh, Khamenei ambaye ni msimamizi mkubwa wa harakati zote zinazozunguka hii kanda ya uh, Mashariki. Asante. Uh, tunaye Sheikh Suleiman hapa <laughs> na labda pengine uh, mbali na kutuelezea hali halisi ilivyo, sijui binafsi una tathmini vipi au unazungumzia vipi uh, unafik na unduma kweli wa magharibi, maana tunaona wapo kimya baada ya utawala wa kizayuni wa Israel kuvamia Iran. Sijui ingekuwaje kama ingekuwa kinyume chake. Labda pengine huu ndumakuwili na unafik wa, wa magharibi unazungumziaje? Kabla baada ya kutupa pengine hali jumla, unatathmini vipi hali jumla, alafu tuelezee kuhusiana hiyo na. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wa barakatu. Nami naitwa Suleiman Ali, aa, kutoka Kibra maeneo ya Nairobi na hapa nipo kum na kama walivyotangulia kusema wenzangu ni kwamba hali kwa ujumla ni shwari. Uh, naam. Uh, huenda tusiseme hivyo kuhusu miji mingine, lakini pia kule hali kwa ujumla si kwamba uh, ni kama hali ilivyokuwa kwa wazayuni ambao uh, mpaka sahivi wengi wao wanataka wakimbie nchi, lakini kwa uh, uh, kwa kuwa serikali yao imezuia kila kitu, imefunga Uh, airport na imewafungia kila sehemu, kwa hivyo watu wanalazimishwa kubaki, il ilhali wao wenyewe wangependa wafanyaje, uh, wa watoroke. Ama kuhusiana na suala lako la undumakuwili uh, uh, ambao unaonyeshwa duniani hasatan na nchi za kimagharibi uh, ni ukiangalia tu uh, kuhusiana na swala baina ya Israeli na Hamas, pindi wote walipokuwa wakiulizwa uh, mnaonaje hali wote walikuwa wakiuliza wa, wa pia je unatazama una, una, una, una, una, una vipi yani Hamas kwa nini walishambulia Israeli yani swali lao kubwa ni kwa nini Hamas walishambulia Israeli Oktoba saba lakini leo ukiuliza ni vipi hali ya Iran wanakwambia la Israeli ambaye ndiye alianza uchokozi hawaulizi, uh, je hamuoni Israeli alifanya nini la wanasema Israeli alikuwa na haki ya kufanyaje ya kujitetea lakini Hamas ambao wamekandamizwa, ni ardhi zao zimechukuliwa na kila kitu, walikuwa hawana haki ya kujitetea na wanaitwa ni wachokozi kwa kutetea maslahi yao. Lakini inapokujwa katika nchi ambayo haikuchokoza, imekaa kimya na ilikuwa hata inafanya mazungumzo nao kuhusiana na mambo ya nyuklia, inapovamiwa, wote wanasema la. Uh, Israeli ina haki, akisifia yule kansela wa Ujerumani akisema kwamba Israeli imetubebea mzigo mkubwa sana na imejitolea kwamba uh, inatusaidia sisi, wao pia wanasema walikuwa na ishu na na Iran. Hii inaonyesha kwamba ni watu wasiofuata nini uh, uh, yale maadili ambayo wameweka wao na sheria ambazo wameziweka wao. Ukitizama sheria zote za Umoja wa Mataifa zimevunjwa na kukiuka na Israeli. Uh, kipindi ambacho Iran haijakiuka sheria hata moja mpaka sasa hivi uh, lakini wote wanaishambulia Mfano wanasema swala kubwa ambalo sisi hatulitaki kwa Iran ni swala la nuklia, lakini unakuja kupata kwamba Iran imetia saini mkataba zote za kinuklia, na wakasema sisi hatufati silaha za kinuklia. Sisi mpango wetu mzima wa nuklia ni kwamba tunatafuta ni mpango wa amani wa energy, na vitu kama hivyo, lakini unakuja kupata nchi ambayo hata haikutia saini ambayo ni Israeli, na wana uhakika ya kwamba ina silaha za kinuklia. Ha, na anachokoza anasema y kwamba mimi nakwenda kuhakikisha Iran haina nuklia, kipindi yee mwenyewe ana silaha hizo za kinukli. Ikiwa kama ukweli ni nuklia, basi aanze yeye atupe nuklia zake. Lakini hivi vyote tunapata ni nini? Ni visingizio ambavyo vinatolewa na nchi uh, ya kimagharibi. Lakini ukija kutizama pia uchokozi huu ambao umeanzishwa na Netanyahu eh, ni mbinu ya kwamba ajiongezee life span ya kisiasa Maanake yeye uh, alipo pale ame, yani ako mwishoni mwishoni. Anajua kipindi chochote ambacho atasimamisha vita vio, ni vya Gaza ama ni vya Iran, ndiyo kipindi cha mwisho cha utawala wake. Kwa hivyo tuombe kheri, lakini Irani pia imeonyesha kwamba inaweza kujibu mapigo yake. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 . Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P. O. Box 19395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.