Islam ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Adiyat aya ya kwanza hadi ya mwisho. Audhu billahi minash shaitani rajim. Suratu Quraish aya ya mwanzo hadi ya mwanzo, mwisho Sadaka Allahu al Aliyyu al Adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu, kwa ajili ya kuzoea makuraishi kuzoea kwao safari za kusini na kaskazini, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki, karibuni katika matangazo ya Redio Teheran wakati huu Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Shirika la atomiki la Iran la laani mashambulio ya Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya Fordo na Natanz. Jeshi la Sepa lasema Marekani na Israeli zisubiri majibu ya majuto. Azaruullah yasema tuko pamoja na Iran ya kukabiliana na Marekani na Israeli. Na operesheni ya kijeshi ya Iran ya Ahadi ya Kweli namba tatu yasababisha uharibifu mkubwa Telaviv na Haifa. Habari kamili Shirika la Atomiki la Iran la laani mashambulio ya Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya Fordo na Natanz. Jeshi la Sepa la sema Marekani na Israel zisubiri majibu ya majuto. Ansarullah yasema tu kwa pamoja na Iran kwa kukabiliana na Marekani na Israel. Na operesheni ya kijeshi ya Iran ya Ahadi ya Kweli namba tatu yasababisha uharibifu mkubwa Tel Aviv na Haifa. Habari kamili. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran Sepah limelaani shambulio la Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya amani vya Iran katika taarifa yake, na kusisitiza kwamba wale wanaoshambulia Irani wanapaswa kutarajia jibu ambalo litawafanya wajute. Taarifa ya jeshi la Sepa imesema asubuhi ya leo, utawala wa kihalifu wa Marekani kwa uratibu kamili na utawala wa kizayuni wa Israeli ulifanya jinai ya wazi na isiyo ya kifani kwa kufanya mashambulizi haramu ya kijeshi dhidi ya vituo vya amani vya nyuklia vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hatua hii inakiuka wazi mkataba wa Umoja wa Mataifa, sheria za kimataifa, mkataba wa kuzuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT, na kanuni za msingi za kuheshimu uhuru, ardhi na mamlaka ya mataifa mengine. Taarifa hiyo imeongeza kuwa Tangu dakika za mwanzo za uchokozi wa Zayuni, ilidhihirika wazi kwa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kwamba kuna uungaji mkono na usaidizi kamili wa Marekani katika kupanga na kutekeleza uchokozi huu. Sehemu nyingine ya taarifa ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Sepa imesema. Kukariri Marekani makosa yake ya hapo awali yaliyoshindwa kunaonyesha uzembe wake wa kimkakati na kutozingatia hali halisi katika eneo. Badala ya kujifunza kutokana na kushindwa kwake mara kwa mara, Washington imeanzisha mashambulizi ya moja kwa moja kwenye vituo vya nyuklia vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambavyo kimsingi vinafanya shughuli zake kwa malengo ya amani Ikijiweka kwenye mstari wa mbele wa uchokozi huu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haikuanzisha vita, lakini itatoa jibu kali kwa uvamizi wa utawala haramu wa Israeli dhidi yake. Daktari Masoud Pezeshkian amesema hayo katika mazungumzo yake ya simu na Rais wa Misri Abdul Fattah Sisi na kubainisha kwamba sisi hatukuanzisha vita wala hatuna nia kuviendeleza, lakini jibu letu kwa kuendelea kwa uchokozi huu litakuwa kali sambamba na kusifu misimamo imara yenye maamuzi na ya kindugu ya rais wa Misri na nchi yake kuhusiana na uvamizi wa utawala wa Kizayuni dhidi ya Iran. Daktari Pezeshkian amesema, tangu mwanzo nimekuwa na ninaendelea kutafuta maridhiano ndani ya Iran na maingiliano na ulimwengu, hususan nchi jirani na za Kiislamu ambazo tuna uhusiano mkubwa nazo Akigusia shambulio la utawala wa Kizayuni wa Israel dhidi ya Iran, wakati wa mazungumzo na Marekani, Rais Pezeshkian ameongeza kuwa tulikuwa tukitafuta kutatua masuala kwa njia ya mazungumzo, lakini utawala wa Kizayuni ulivamia ardhi yetu. Na hatukuanzisha vita hivyo, wala hatuna nia kuendeleza vita hivyo, lakini iwapo uchokozi huu utaendelea, tutatoa majibu makali na madhubuti. Kwa upande wake, rais wa Misri kwa mara nyingine tena amelani vikali hujuma ya Israel dhidi ya Irani na kusema, tunashauriana na pande mbalimbali, ikiwemo Marekani, ili kutuliza mivutano na kusimamisha vita, na tunasisitiza kuwa ni lazima kufunguliwe nafasi kwa ajili ya mashauriano ya kidiplomasia. Harakati ya Ansarullah ya Yemen imetangaza kuwa iko pamoja na jamhuri ya kiislamu ya Iran katika kukabiliana na uchokozi wa Marekani na utawala haramu wa Israel. Hayo yameelezwa na mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen katika radiamali yake kwa hujuma ya Marekani dhidi uh, ya Iran na kusisitiza kuwa tunasimama pamoja na ndugu zetu wa Iran dhidi ya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Muhammad al Bakhiti mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen amesisitiza katika mahojiano yake hayo kwamba makubaliano yetu na Marekani yalikuwa ni ya kabla ya uvamizi wake dhidi ya Iran. Kadhalika afisa huyo amesema Leo tunasimama pamoja na ndugu zetu nchini Iran dhidi ya Marekani na utawala wa Kizayuni. Majibu yetu ya kijeshi yanakuja na katika awamu ya kwanza tutalenga vikosi vya Marekani katika bahari nyekundu, alisema. Msimamo huo wa harakati ya Ansarullah ya Yemen umetolewa baada ya Marekani kufanya mashambulizi kwenye vituo kadhaa vya nyuklia hapa nchini Iran. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shirika la nishati ya atomiki la jamhuri ya kiislamu ya Iran limelaani vikali mashambulio Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya Fordo na Natanz katika miji ya Isfahan na Qom. Katika taarifa yenye maneno makali mapema leo, shirika la nishati atomiki limelani hujuma hiyo Marekani. Shirika hilo limesema maeneo hayo ya nyuklia yanafanya kazi chini ya kazi uangalizi kamili wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki chini ya mkataba wa kuzuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT, na mashambulio ya kikatili dhidi yao yanakiuka sheria za kimataifa. Muhammad Islami, mkuu wa shirika la nishati la atomiki la Iran, amesema hatuna imani tena na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki na ukaguzi wake, kwa sababu zana zote hizo zimetumika katika kufanya ujasusi kwa maslahi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Islami ameongeza kuwa wakati adui yanapaza sauti ya kutaka mazungumzo ni ishara wazi kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina mkono wa juu kwa sababu kama isingekuwa hivyo adui kamwe asingeomba mazungumzo kadhalika amesema hatuna imani tena na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki nilituma barua mbili kwa bwana Gross mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ambazo pia ziliungwa mkono na waziri wa mambo ya nje alisema Islami. Aidha, katika barua hizi nilionya kwamba kutokana na hali ya sasa na upendeleo wake wa wazi pamoja na ucheleweshaji wake, wake, wake, wake historia, na wa kihistoria na hatua ambazo zitarekodiwa katika historia, tuna ufuatiliaji wa kisheria wa suala hilo kwenye ajenda. Mkuu huyo wa shirika la nishati ya atomiki la Iran aliendelea kusema, barua hiyo inaeleza kwamba ana wajibu wa kukemea vitendo hivi na endapo kutakosekana ukemeaji, matokeo ya maamuzi tutakayoyachukua yataelekezwa moja kwa moja kwa mkurugenzi mkuu wa shirika hilo pamoja na shirika lenyewe. Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa taarifa ikilaani hujuma na uvamizi wa kijeshi wa Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya taifa hili vinavyofanya shughuli zake kwa malengo ya amani. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatambua haki yake ya kupinga kwa nguvu zake zote uvamizi wa kijeshi wa Marekani na jinai zinazofanywa na utolo huo na kutetea usalama na maslahi ya taifa ya Iran. Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inalaani vikali hujuma ya kikatili ya kijeshi ya Marekani dhidi ya vituo vya amani vya nyuklia ambazo zilifanywa kwa ukiukaji wazi na usio wa kawaida wa kanuni za kimsingi kabisa katika mkataba wa Umoja wa Mataifa na sheria za kimataifa, na inaitambua serikali ya Marekani inayochochea vita na inayovunja sheria kuwa inajukumu na inabeba dhima ya athari na matokeo ya uhalifu huo mkubwa. Uchokozi wa kijeshi wa Marekani dhidi ya umoja wa ardhi na mamlaka ya kitaifa ya Iran ambayo ni mwanachama wa Umoja Mataifa unaofanywa kwa uhalifu na ushirikiano wa utawala wa kizayuni mtenda jinai, kwa mara nyingine tena umedhihirisha kina cha uhalifu na uovu unaotawala katika sera za Marekani, imeeleza taarifa hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekataa takwa la madola Ulaya la kurejea Irani katika meza mazungumzo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi amemwandikia barua mkuu wa sera za kigeni wa umoja wa Ulaya na viongozi wengine wa Ulaya kwamba vipi Iran irudi kwenye meza mazungumzo ambayo yaliharibiwa na wa Marekani na wazayuni. Akimhutubu mkuu wa Aki sera za kigeni wa Umoja Ulaya na viongozi wengine a Ulaya wanao yalika Irani kwenye meza ya mazungumzo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema, wiki iliyopita tulipokuwa tukizungumza na Marekani, tawala ghasibu wa Israel uliamua kuharibu diplomasia. Arakchi ameongeza kuwa wiki hii wakati wa mazungumzo yetu na troika ya Ulaya, yaani Uingereza, Ufaransa pamoja na Ujerumani, na vile vile umoja wa Ulaya, Marekani iliamua kuharibu diplomasia. Kwa hiyo tunaweza kufahamu na kupata natija gani kutokana na hali hii? Abasa Rakhti ameongeza kuwa kwa mtazamo wa Uingereza na mkuu wa sera za kigeni umoja Ulaya, Suala la msingi ni kwamba Iran lazima irejee kwenye meza mazungumzo. Lakini vipi Iran inaweza kurejea kwenye kile ambacho haikukiacha? Achili ya mbali kukiharibu. Na wimbi jipya la mashambulio makombora ya Iran ya operesheni ya hadi ya kweli tatu limesababisha uharibifu mkubwa katika miji ya Tel Aviv na Haifa. Redio ya jeshi la Israel imekiri kutokea mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani za Iran dhidi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu, yaani Israel, na kutangaza kuwa mawimbi mawili ya mashambulizi ya makombora yalirushwa kutoka Iran kuelekea Israel. Redio hiyo imeeleza kuwa wazayuni ishirini wamenasa chini ya vifusi kutokana na shambulio la kombora la Iran huko Nes Ziona kusini mwa Tel Aviv. Vyombo vya habari vya Israel vinaripoti kwamba ilikuwa vigumu kutasawari uharibifu uliosababishwa na jengo la zamani la treni huko Aramataviva kaskazini mwa Tel Aviv. Polisi ya Israel pia imewataka wa Israel kutosafiri katika maeneo yaliyoshambuliwa na makombora ya Iran. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa majina ni Hussein Maravino na eh, nimetokea nchi ya Kenya, lakini wa wa Pum, ni mkazi wa mji huu wa Qom nchini Iran. Uh, kama ulivyotanguliza ni kwamba hali ya kisasa ilivyo ni tunaweza tukasema ni hali ya Kivi, na kwa kweli panapokuwa na hali kama hii eh, inatosha kusema kwamba watu wanakuwa katika hali ya taharuki kwa njia fulani japokuwa nikizungumza kwa mimi kama mkazi wa eneo hili la Qom au nchini Iran, kwa sababu nimekuwa hapa kwa masiku haya ya vita toka vimeanza, ni kwamba hali zinaendelea za kawaida, na biashara zinaendelea kama kawaida, wananchi wanaendelea na shughuli zao kama kawaida. Hakuna mengi ambayo kwamba yamesimama, isipokuwa tu e, kulingana na vile kwa sababu ni hali ya kivita, ndote moja anatafuta kuweza kuonyesha kwamba ninachokitaka mimi kifanyike kwa hivyo vita hivi baina ya sehemu hizi mbili ambayo mojawapo ikiwa ni maeneo yale yaliyokaliwa kimabavu dhidi ya nchi ya Iran au Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina hali inapelekea kwamba hali hazijakuwa ni za utulivu katika baadhi ya nyoyo za watu, hususan katika maeneo ambapo kwamba yamekuwa chini ya uvamizi wa mara kwa mara katika hizi siku kadhaa, lakini nikielezea tu kwa mtazamo wangu wa hali inavyokwenda ni kwamba kuna hisia kubwa kwamba upande huu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaweza ikawa na msimamo mzuri zaidi katika hali hii ya kivita, ikizingatiwa kwamba Iran kwanza, ni nchi kubwa, ni eneo ambalo kwamba lina miliki population ya watu wengi sana, watu tunaozungumzia zaidi ya watu milioni 90 inayokabiliana na eneo la watu wachache sana ambao ni maeneo yale yaliyokaliwa kimabavu. Maeneo yale yana watu wachache, kiasi kwamba pamoja na kwamba kumekuwa na hizo vuta nkuvute, kumekuwa na mapigano na mashambulizi ya pande zote mbili, lakini mashambulizi ya upande ule wa maeneo yaliyokaliwa kimabavu ni yamesababisha na ni kwanza hasara kubwa zaidi, lakini pia mtafaruku baina ya watu, yaani wengi zaidi upande ule wako katika hali ya taharuki, kwa sababu eneo lao si kubwa vile, na kila kila wanapozidi kukumbana na yale mashambulizi ndivyo wanavyozidi kufanya nini, kutofautiana. Kinyume na hapa kwenye mji kwenye jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran unakuta kwamba la pamoja na kwamba kumekuwa na mapigano, lakini kila kinapotokea tatizo kidogo, ndo wengi wanazidi kuja pamoja na kukaa pamoja na kuangalia ni vipi wanaweza fanya nini wanaweza leta utatuzi. Kwa hivyo hii peke yake inaashiria kwamba kuna mustakbali mzuri kwa eh, hali hii inavyoendelea, na huenda inshallah, kwa siku za karibu ikawa vita vitaisha, lakini ikawa jamhuri ya Kiislamu inaweza kuwa na msimamo ambao kwamba ni bora zaidi. Usiku wa kuamkia Ijumaa tarehe 13 Juni 2025 utawala wa kizayuni wa Israel kwa kushirikiana na Marekani walifanya kosa kubwa sana la kihistoria na la kimkakati la kufanya mashambulizi ya kigaidi ndani ya ardhi ya Iran na kuua shahidi kidhuluma wananchi, wakiwemo wanawake na watoto wadogo, wakuu wa kijeshi na maprofesa wa masuala ya nyuklia. Si hayo tu, lakini katika jinai na ugaidi huo wazayuni walishambulia pia vituo vya nyuklia vya Iran na vituo vya kijeshi katika ukiukaji wa wazi kabisa wa sheria zote za kimataifa. Hilo suala la kufikiria tu kushambulia kituo cha nyuklia na hatari zake za mionzi, hatari mno ya nyuklia lenyewe, ni jinai iliyo dhidi ya ubinadamu katika pande zake zote. Sasa kama Wazayuni wamefikia kwenye ujuba wa kiwango hicho, hakuna njia nyingine isipokuwa kutoa majibu makali sana ambayo watajuta katika maisha yao yote. Hii ni sehemu ya pili ya mfululizo wa vipindi vyetu maalumu vya kuzungumzia vita vya kulipiza kisasi vinavyoendeshwa hivi sasa chini ya kauli mbiu ya Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kutokana na operesheni hiyo ya Ahadi ya Kweli tatu kuanza kufanyika Ijumaa sambamba na maadhimisho ya sikukuu ya Ghadir ambapo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilianza kutoa vipigo kwa Israeli. Makombora yanayotumiwa na Iran kuitia adabu Israeli yametia fora duniani kiasi kwamba wataalamu wengi wa silaha za kisasa wanafuatilia na kuchambua aina za makombora hayo. Msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya redio Teheran naye ana haki zaidi ya kuelewa kuhusu makombora hayo ya Iran ambayo leo yanazungumzwa katika kona zote za dunia. Hadi hivi sasa Iran imetumia aina tatu tu za makombora yake, nayo ni Imad, Ghader na Khaibar Shekan. Haya ni makombora ya aina gani? Humo studioni ni, ni naye mwenzangu Mubarak Hinia, mtaalamu wa makombora na amekuwa akiandika makala mbalimbali mbali kuhusu silaha hizo. Mubaraka, karibu katika kipindi hiki maalum. Uh, shukran ndugu Ahmad kwa kunialika leo katika meza hii ya kujadili eh, jinai hii kubwa ya utawala wa kizaini wa Israel dhidi eh, ya Iran ambayo inaashiria uh, dhati ya uchokozi ya utawala huu, lakini kama alivyosema uh, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, dorane bezandaro gozashte bezanid Mihori. Zile zama ambazo utawala huo wa oh, wa kizayuni ulikuwa unayapiga eh, mataifa ya Kiislamu na kutotarajia kupata mapigo uh, zimefika ukingoni. Na uh, kwa nini zimefika ukingoni? Kwa sababu eh, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imejizatiti uh, kwa uwezo mkubwa uh, wa makombora na ndio hayo sasa makombora ambayo yameutia kiwewe utawala wa kizayuni wa Israeli. Na kama ulivyoashiria hapo eh, hadi sasa katika kipindi cha siku hizi chache tu Iran imetumia uh, sehemu ndogo tu ya makombora yake na imetumia hayo makombora matatu tu ya Imad al-Ghadir na Khaybar Shekan. Kama tunavyojua Iran ina shehena kubwa ya makombora, aina mbalimbali za makombora, lakini kwa uh, sasa imejitosheleza tu kutumia haya makombora matatu, na hiyo ni nukta muhimu ambayo wasikilizaji wasikilizaji wasikilizaji wasikilizaji wetu waweze kuielewa. Waweze kuielewa kuelewa, kwa sababu inamaanisha kuwa uh, utawala wa uh, Kizayuni ukiendeleza uchokozi wake, basi makombora mengine zaidi yataweza uh, kuibuka na, na, na niliwahi kusikia hata uchambuzi kutoka kwa mchambuzi mmoja wa nchi za Kiarabu akizungumzia kombora la kisasa la Qasim Sulaimani akachambua na, na, na kama litaingia katika uh, mlolongo huu wa majibu ya Iran bila shaka yoyote uh, Israeli ita, ita, itapata hasara kuna kubwa. Makombora mengine hayo tutazungumzia baadaye tukipata wakati kama vile Khuramshar, Sijil eh, na pia Fatih ambayo eh, pamoja na Kasim Suleimani hayajaweza kutumika bado. Bado bado hayaanza kutumika na, hapa kuna swali dogo ambalo nadhani na, na, la, la, kuanzia pengine mm. Kwa nini Iran wamewekeza zaidi katika masuala ya makombora na drone? Uh, wajua kwa ufupi kwa ufupi kwa, kwa, ufupi ni kuwa uh, kwanza uh, gharama ya makombora na drone ni ndogo, ukilinganisha na ndege za kivita. Mathalan, wewe ukitaka kushambulia utawala wa Kizayuni leo, ikiwa utatumia ndege moja ya kivita, ndege yenyewe na gharimu mamilioni makumi ama mamilioni ya dola yeah, mathalan kama F35 F35, lakini kombora na gharimu na gharimu maelfu ya madola. Kwa hivyo inakuwa una uwezo mkubwa na gharama za chini yeah. Na hivyo hivyo katika hizi ndege zisizo na rubani kwa hivyo katika hii operesheni ya ahadi ya kweli ya tatu, moja ya makombora ambayo yameweza kutumika kama ulivyoashiria hapo ni kombora la Imad. Na kombora hili ni la masafa marefu na kama tunavyojua lilianza kutumika au kuzinduliwa mwaka elfu mbili kumi na tano, na uh, jeshi la Iran liliweza kulifanyia mazoezi wakati huo. Na kombora hili E, lina uwezo wa kuruka masafa ya hadi kilomita elfu moja mia saba. Kwa hivyo likirushwa kutoka hapa Iran linaweza kufika katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina la Israeli na, na, na, na linafika baada uh, ya dakika chache na, na kombora hili e, kwanza lina urefu wa karibu mita 15. mm -hmm, nafahamu kwa hivyo ni kombora ambalo ni ndefu na uh, uzito wake ni kilo elfu moja mia saba na hamsini kwa hivyo, uh, uh, chine, uh, uh, kwa hivyo na pia wajua, katika makombora kuna ule ninio uh, uwezekano wa kufanya kosa uh, wanaita duara la uwezekano wa kosa ambalo kiingereza unaita CEP, na la hili kombora la Imad ni mita hamsini kwa hivyo likilenga shabaha kama litakosea litakosea mita hamsini tu mm -hmm. Otherwise litagonga pale, na aghadhabu ya haya makombora ambayo Iran imeyatumia yameweza kulenga shabaha, kwa sababu tumeona, Tel Aviv mji umesambaratika kabisa, umesa kabisa. Hey, kwa mara na, ya yani... kwanza katika historia wazayuni wenyewe wanakiri, hata magazeti kama New York Times na Washington Post mm. yamekiri kuwa hali hii ambayo inashuhudiwa Tel Aviv kutokana na haya makombora ya Iran ni hali ambayo hawajawahi kushuhudia, wamekuwa wakidhani kuwa Wapalestina kule Gaza ndio peke yao wanaweza kuona majengo yao yameporomoka, lakini sasa hivi wenyewe wanaona magofu katika miji yao. Yao. Naam. Eh. Hata huyu yani, kwa mfano, huyu meya wa mji wa Rishon LeZion huko kusini mwa Tel Aviv mm -hmm. nimemwona mimi hata katika video yake akikaa nyuma mm -hmm. ya vifusi vya majengo yaliyoporomoka anasema, kusema kweli, hii ni siku chungu sana, ni siku ngumu sana kwetu, anasema mm -hmm. nilikuwa nimeona vitu vingi sana mm -hmm. lakini sijawahi kuona uharibifu mkubwa kama huu mm -hmm. anasema, matukio mm -hmm. haya yanauma sana hayo ni maneno yake ambayo nimeweza kumnukuu moja kwa moja. Tumeshazungumza vya kutosha, tupate kidogo mm -hmm. uh, hapa tupate kidogo muziki wa hamasa ambao unatumiwa katika am. siku kama hizi kwa ajili ya kuhamasisha wananchi hapa Iran. Hiki ni kipindi maalumu wa wapenzi wa wasikilizaji, cha kuzungumzia majibu ambayo sasa hivi Iran inayatoa baada ya kushambuliwa kigaidi na utawala wa kizayuni wa Israel. Na leo tumeamua kuzungumzia na kugusia tu, kwa sababu muda wa dakika hizi hautoshi, kugusia tu haya makombora matatu ambayo yametumiwa hadi hivi sasa na Iran na kusababisha hasara kubwa kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Humu studioni naye mwenzangu Mubaraka hii ni ambaye kama tulivyotangulia kusema ni mtaalamu wa silaha kama hizi, amekuwa akiandika makala na kuhusiana na makombora haya, ameyafanyia utafiti mwingi. Kuna kombora nyingine hapa, Mubaraka, kombora hili la ghader yako ya aina ngapi? yana masafa mangapi? Bila shaka wasikilizaji wetu nao watapenda kujua japo kwa muhtasari. Naam, naam hili kombora la Qadr, eh, eh, kwa kweli ni kati ya makombora ambayo yamewatia kiwewe eh, wazayuni na hawatalisahau na hili ni kati ya makombora ya awali ya Iran ya masafa marefu na eh, ni kombora ambalo lilizunduliwa mwaka elfu mbili na tano na kwa mujibu wa wataalamu wa kijeshi hapa Iran, ilikuwa ni kombora ambalo limeboreshwa kutoka kombora lingine lilikuwa likijulikana kama Shahab tatu. mm-hmm. e, kwa hivyo walipoliboresha lile kombora la Shahab tatu wakalibadilisha jina lake na lilianza kutumiwa hili e, e, la Shahab lilianza kutumiwa mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Uh, kwa hivyo hili kombora ambalo limetumika hivi sasa katika operation hii uh, kueli, wanasema, ya hadhi ya kweli wanasema, linatumia mafuta ya kiowevu yani, uh, liquid fuel uh, mm-hmm. Kwa Kiingereza tunasema na uh, katika hatua ya kwanza, kwa sababu makombora yana hatua ya kwanza na ya pili, baadhi ya makombora hili uh, mafuta, hatua ya kwanza ni mafuta ya kiowevu, alafu hatua ya pili ni yale mafuta mango au kwa Kiingereza solid fuel. Likisharuka kwenye anga za juu kule, likaanza kuteremka sasa, linatumia Uh, aina ya pili ya mafuta. Labda nikukatishe hapa, kuna katika video ambazo tumeziona tunaona kwamba linapokaribia kupiga linakwenda kwa spidi kubwa sana ee, sababu yake ni nini hasa? Sababu yake ni uh, ninio yale mafuta ambayo yanatumika yanapelekea kombora sasa lishuke kwa kasi ya juu zaidi, na hili sasa, kwa sababu haya makombora ya Ghadria na aina kadhaa, kuna kwa mfano kama hili la Ghadr S lina masafa ya kilomita elfu moja mia tatu hamsini na Ghadr E ambalo pia lina masafa ya kilomita 100, samahani, e samahali, 1350, na hili la Ghadr H lina masafa ya kilomita 1650 ambalo linaonekana ndio limetumika, a, hivi sasa, a, katika mashambulizi haya. Na kitaalamu ni kuwa hili kombora lenye uwezo mkubwa lina urefu wa mita 15.86 n 8 na a, pia kama tulivyosema kuwa linashuka kwa kasi kubwa na hili ni kombora ambalo uh, ili kutokana na uzito wake mkubwa, kwa sababu ambalo eh, pia limetangazwa na uh, maafisa na wakuu wa, uh, wa IAEA ni kuwa ripoti hizo zote kama tulivyoona katika siku, siku chache mbili zitatu zilizopita ni kuwa hata mkurugenzi mkuu wa wa, wa, wa, wa, wakala huo Bwana Rafael Grossi ametoka ametangaza rasmi kuwa hakuna dalili zote ambazo zimethibitisha kuwa kituo cha vituo vya nyuklia vya Iran vina uh, vinatengeneza silaha za nyuklia hiki. Ni kitu ambacho kimetangazwa uh, na, kimetangazwa rasmi na, na, na maafisa wakuu uh, wa wakala huo. Kwa hivyo maswala yanayoendeshwa dhidi ya Iran kwa kisingizio kuwa E, wanatengeneza silaha za nyuklia ni visingizio tu ambavyo vimekuwa vikitumika kama ambavyo vimekuwa vikitumika kwenye masuala ya kuiwekea Iran vikwazo vya aina mbalimbali, kuwa inatengeneza e, e, silaha za nyuklia kwa ajili ya kuweza kuidhibiti na kuikandamiza. Lakini pamoja na hayo, uh, e, na hayo Iran imekuwa ikiendelea na, na, na mipango yake na e, nguvu zake za, za, za, za kijeshi kama tunavyoona sasa hivi Uh, ikiendeleza en, iki mashambulio yake dhidi ya vituo muhimu vya Israel na ambayo iko mbali zaidi e, kutoka Irani hapa, uh, na ikifanya e, uh, makombora ambayo yanatumika au silaha zake zinazotumika ambazo ni hasa hasa ni makombora na uh, droni, eh, yanavyofanya uh, na droni zinavyofanya uharibifu uh, uh, mkubwa katika ardhi zinazokaliwa uh, kwa mabavu na utawala wa Israel. Kwa hivyo uh, haya ndiyo mambo au matukio muhimu ambayo yametokea katika uh, medani e, e, ya vita wa kizayuni wa Israel ambao unaungwa mkono na nchi za magharibi na Iran ambayo kwa kweli imesimama peke yake kukabiliana na hujuma hii ambayo imekuwa ikiendeshwa dhidi yake na nchi za magharibi uh, ambazo zinaongozwa na Marekani uh, Marekani ambayo inaongozwa na uh, mtawala huyu bwana uh, Donald Trump ambaye wengi wanamjua kwa uh, uh, siasa zake ambazo ni za kichochezi na za ambazo haziendani aslan na maswala ya kimaadili wala ya kihekima wala maswala ya ripoti za kuaminika kwama tunavyoona, kabla ya kuanzisha u, u, u, uh, mashambulizi ambayo aliyoyafanya jana, yee tayari alikuwa ameambiwa na e, taasisi na mashirika ambayo yanahusiana na, na masuala ya ujasusi na upelelezi kwamba Iran haitengenezi silaha zozote za nyuklia, lakini e, pamoja na hayo ame, ame, ame amepuuza ripoti zote zilizotolewa na a, taasisi hizo na kuanzisha vita vya moja kwa moja dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa hivyo tukitazama maswala haya yote na kuyajumulisha kwa pamoja tunaona kwamba uh, swala si kuwa Iran inatafuta uh, wala imechokoza nchi yoyote wala uh, kuivamia nchi yoyote wala kufanya lolote ambalo linaenda au ambalo li, limeamsha hasira za upande wa pili, lakini ni visingizio tu ambavyo vimekuwa vikitumika katika kipindi hiki chote eh, kwa ajili ya kuweza uh, kuidhibiti Iran uh, uh, ili isiweze kuendelea kuwa tishio kwa uh, tawala hizi ambazo uh, zinatumia kila wenzo kuweza eh, kudhibiti nchi za eneo hili kwa ajili ya kuweza kupora mali za eneo hili na uh, kuwakandamiza zaidi Waislamu. Nadhani kwa hayo machache uh, tutatosheka na hayo machache kwa leo na Mwenyezi Mungu akituwezesha, nadhani uh, kesho na siku zinazokuja tutaendelea kuzungumzia matukio kama haya muhimu ambayo yanatokea katika eneo hili kati ya pande hizi mbili kuhusiana na maswala hasahasa maswala ya vita na matukio muhimu ambayo yanatokea katika medani za vita. Uh, kwa hayo machache nadhani, uh, tusubiri Mwenyezi Mungu atakavyotuwezesha tena kukutana. Kwa herini, asanteni sana. Bismillahi rahmani rahim. Bado tupo katika mahojiano, tunazungumza na wanafunzi wa Afrika Mashariki ambao wanasoma hapa katika mji mtakatifu wa Qum na tumepata fursa ya kumpata mwanafunzi kutoka Uganda ambaye ataanza kwa kujiarifisha, alafu kwa ufupi kabisa atatuelezea kuhusiana na hali anavyotathmini hali ya sasa ya vita na labda pengine mtazamo wake ni nini kuhusiana na Uh, mustakbal wa Iran na vita hivi. Karibu sana. Asante sana. E, kwa majina na sauti ni Hassanain Abdul Qadir kutoka Uganda vile mlivyoelezwa vile vile, na hapa mimi mwanafunzi e, Irani tulikuja kusoma na ikawa nyumbani yetu ya pili. Kwa hivyo kila kinachotokea hapa kinatuhusu, haya yanayotokea yanatuhusu. E, mazuri tunayafurahia na mabaya yote tunasaidiana, tuna kwa kusikitika, na kwa vile vile hichi kinachotokea ni kile kile kishaitokea, si jambo jipya sana. Ushaiona Lebanon, tumeona Palestine, nini kinachoendelea kina pale. Kwa hivyo bado ni kumtegemea Mungu na pia tuna uhakika ushindi unakuja. Tuna ushindi, tunamaanisha ushindi amani ushindi maisha bora ushindi upendo na ushindi wa Uislamu kuendelea na kudumu vile vile. Wale walioko kule ambao hawako hapa, najua wengi wako na wasiwasi, wengi wako na hofu, ni nini, wanaishi vipi, wanakula nini, wanalala vipi? Wote hao tunawaambia wasikuwe na wasiwasi, sote tuko salama alhamdulillah, na wale wenye Mwenyezi Mungu hawajawezesha kusema haya maneno kwamba tuko salama ama nini, wote tunasema, wala tahsabana ladhina kutilu fi sabilillahi amwata bal ahyau inda rabbihim yurzaqun, wale bado wako hai, japokuwa machoni mwetu wanaweza kuwa hawaonekani. Kwa hivyo, sisi ambao tuko hai bado machoni mwetu, mwetu, tupo tuko hai alhamdulillah, na bado tuko na amani na bado tuko na matumaini inshallah. Na labda pengine swali langu la mwisho unadhani pengine vita hivi uh, vinaweza kuwa ni fursa ya Waislamu kuungana na kushirikiana na kushikamana, labda kwa sababu hapa tunaona adui mmoja ni Mzayuni ambaye amekuwa akimdhulumu Mpalestina miaka yote hiyo, amekuwa akivamia na kushambulia Waislamu Lebanon, kule Syria, labda unadhani pengine vita hivi dhidi ya Iran ndo fursa mwafaka labda pengine ya kuimarisha umoja na mshikamano wa Waislamu eh, hakuna kipindi ushikamano na kukuwa pamoja umehitajika zaidi kama kipindi hiki. Vile vile Waislamu hatuna utofauti, wote sote ni kalima la ilaha illallah Muhammadu Rasulullah. Na hapa ndo tunahitaji kudhihirisha msimamo wetu, aduini mmoja amejulikana japokuwa amekuwa amejificha kwa sura tofauti tofauti. Sasa hivi kila Muislamu alio, alipo anahitaji pia kuamsha ku, ku, ule Muislamu yenye bado hajamjua adui ni nani, na pia kufanya kile chochote kile anachoweza kudhihirisha na kulaani adui huyu. Kwa hivyo Waislamu wote e, sauti iwe moja. Waislamu wote tupate kushikana, Waislamu wote tupate tuweke swafu ya mbele kwamba sisi ndo wale tunaopigana na yule dhidi wa ubinadamu ule dhidi wa uhai, dhidi wa maendeleo, na huyo amejulikana kwamba ni mzayuni vilevile vile. Insha allah jambo hilo likifanyika, hapo ndo itakuwa mwisho wa adui, hatoweza kuchukua hatua ingine, insha allah. Namasante sana. Haya, tupo ni Redio Tehran, bado tupo katika pitapita zetu mitaani huku, tunazungumza na wanafunzi wa kanda ya Afrika Mashariki. Labda pengine waeleze mawili matatu kuhusiana na hali halisi hapa, na labda pengine pia watumie fursa hii kuwatuliza watu huko nyumbani, maana wengi wana wasiwasi sana. Inshallah, kadri a tutakavyokuwa hapa tutazidi kutafuta wanafunzi wengine, inshallah na tuzidi kusema. Nao wabillahi tawfiq. Tusikize hapa sauti kutoka Nairobi, Shekhe atupe mtazamo, um, wake kuhusiana na uwezo wa kijeshi wa Iran. Labda pengine unautathmini vipi uwezo wa kijeshi? Kwa kifupi kabisa labda utaanza tu kwa majina na na na labda pengine una tathmini vipi hali halisi na kwa sekunde chache tu tueleze wewe una tathmini vipi uwezo wa kijeshi wa Iran. Bismillahirrahmanirrahim. Kwa majina ni Rashoka Rashid ni mkazi wa eneo la Komo ama kama ilivyotangulizwa na mtangazaji wetu, ni kwamba mimi natoka maeneo ya uh, Nairobi, ila kwa hapa tunaishi Komo, tunasomea hapa hapa Komo. Hali ya hewa ni nzima, ni nzuri kabisa. Tukizungumza kuhusiana na swala la uwezo wa Irani, sisi wenyewe tunasema kwamba Irani ni thabiti. Irani ndio asli ya misimamo mingine yote katika ulimwengu katika masuala ya kuitetea Palestina ndio mwanzo kuitetea Palestina, na watabaki kuwa ni wenye kuitetea Palestina na ardhi yao, maana siku zote Uislamu unakuwa ni wenye kutangulia. Zaidi ya hiyo ni kwamba asilimia kubwa ya wanajeshi ambao wanatuzingira ni wanajeshi ambao wamejiza titi katika mafunzo yao, na ni watu ambao wenyewe wanapenda amani, isipokuwa kawaida ni kwamba kukitokea hali kama hizi ni kwamba lazima nao wakae ngangari. Kwa hivyo, tunawaombea nao na tunawaombea wote wenye kusikiza na wote kunifuatilia Redio Teherani kwamba tubaki katika amani, watuombee amani, na waombee zaidi wanajeshi na wamuombee kiongozi mkuu wa uh, komanda wa majeshi ambaye si mwingine bali ni Ayatullah uh, Hamenei ambaye ni msimamizi mkubwa wa harakati zote zinazozunguka hii kanda ya Uh, mashariki. Asante. Tusikize hapa sauti kutoka Nairobi, shekhe atupe uh, mtazamo wake kuhusiana na uwezo wa kijeshi wa Iran. Labda pengine una utathmini vipi uwezo wa kijeshi kwa kifupi kabisa, labda utaanza tu kwa majina na, na, na, labda pengine una tathmini vipi hali halisi, na kwa sekunde chache tutueleze, wewe una tathmini vipi uwezo wa kijeshi wa Iran? Bismillahi Rahmani Rahim, kwa majina ni Gashoka Rashid, ni mkazi wa eneo la Komo, ama kama ilivyotangulizwa na mtangazaji wetu ni kwamba mimi natoka maeneo ya Nairobi, ila kwa hapa tunaishi Komu, tunasomea hapa hapa Komu. Hali ya hewa ni nzima, ni nzuri kabisa. Tukizungumza kuhusiana na swala la uwezo wa Irani, sisi wenyewe tunasema kwamba Irani ni thabiti. Irani ndio asili ya misimamo mingine yote katika ulimwengu katika maswala ya kuitetea Palestina, ndo wa mwanzo kuitetea Palestina na watabaki kuwa ni wenye kuitetea Palestina na ardhi yao, maana siku zote Uislamu unakuwa ni ni wenye kutangulia. Zaidi ya hiyo ni kwamba asilimia kubwa ya wanajeshi ambao wanatuzingira ni wanajeshi ambao wamejiza titi katika mafunzo yao, na ni watu ambao wenyewe wanapenda amani. Isipokuwa kawaida ni ni kwamba kukitokea hali kama hizi ni kwamba lazima nao wakae ngangari. Kwa hivyo tunawaombea nao na tunawaombea wote wenye kusikiza na wote kusikiza kunyefuatilia redio Tehrani, kwamba tubaki katika amani, watuombee amani, na waombee zaidi wanajeshi na wamuombee kiongozi mkuu wa Uh, komanda wa majeshi ambaye si mwingine bali ni Ayatollah uh, Khamenei ambaye ni msimamizi mkubwa wa harakati zote zinazozunguka hii kanda ya uh, Mashariki. Asante. Uh, tunaye Sheikh Suleiman hapa <laughs> na labda pengine uh, mbali na kutuelezea hali halisi ilivyo, sijui binafsi una tathmini vipi au unazungumzia vipi uh, unafik na undumakwili wa magharibi maana tunaona wapo kimya baada ya utawala wa kizayuni wa Israel kuvamia Iran. Sijui ingekuwaje kama ingekuwa kinyume chake. Labda pengine, huu ndumakuwili na unafiki wa wamagharibi unazungumziaje? kabla baada ya kutupa pengine, hali jumla unatathmini vipi hali jumla, alafu tuelezee kuhusiana. Naam, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh, nami naitwa Suleiman Ali uh, kutoka Kibra uh, maeneo ya Nairobi, na hapa nipo kum na kama walivyotangulia kusema wenzangu ni kwamba hali kwa ujumla ni shwari uh, na uh, huenda tusiseme hivyo kuhusu miji mingine, lakini pia kule hali kwa ujumla si kwamba uh, ni kama hali ilivyokuwa kwa wazayuni ambao uh, mpaka sahivi wengi wao wanataka wakimbie nchi, lakini kwa uh, uh, kwa kuwa serikali yao imezuia kila kitu, imefunga Uh, airport na imewafungia kila sehemu, kwa hivyo watu wanalazimishwa kubaki il ilhali wao wenyewe wangependa wafanyaje, uh, watoroke wa. Ama kuhusiana na suala lako la undumakuwili uh, uh, ambao unaonyeshwa duniani hasatan na nchi za kimagharibi uh, ni ukiangalia tu uh, kuhusiana na swala baina ya Israeli na Hamas, pindi wote walipokuwa wakiulizwa uh, mnaonaje hali watu walikuwa wakiuliza pia je, una una una unatazama vipi? Yaani, Hamas kwa nini walishambulia Israeli? Yaani, swali lao kubwa ni kwa nini Hamas walishambulia Israeli Oktoba saba. Lakini leo ukiuliza ni vipi hali ya Iran, anakwambia la, Israeli ambaye ndiye alianza uchokozi. Hawaulizi, ya, je hamuoni Israeli alifanya nini? La, wanasema Israeli alikuwa na haki ya kufanyaje ya kujitetea lakini Hamas ambao wamekandamizwa, ni ardhi zao zimechukuliwa na kila kitu, walikuwa hawana haki ya kujitetea na wanaitwa ni wachokozi kwa kutetea maslahi yao, lakini inapokuja katika nchi ambayo haikuchokoza, imekaa kimya na ilikuwa hata inafanya mazungumzo nao kuhusiana na mambo ya nyuklia, inapovamiwa wote wanasema la. Uh, Israeli ina haki akisifia yule kansela wa Ujerumani, akisema kwamba Israeli imetubebea mzigo mkubwa sana na imejitolea kwamba uh, inatusaidia sisi. Wao pia wanasema walikuwa na ishu na, na, na Iran. Hii inaonyesha kwamba ni watu wasiofata nini, uh, uh, yale maadili ambayo wameweka wao na sheria ambazo wameziweka wao. Ukitizama sheria zote za Umoja wa Mataifa zimevunjwa na kukiukwa na Israeli uh, kipindi ambacho Iran haijakiuka sheria hata moja mpaka sahivi, uh, lakini wote wanaishambulia Mfano, wanasema swala kubwa ambalo sisi hatulitaki kwa Iran ni swala la nyuklia, lakini unakuja kupata kwamba Irani imetia saini mkataba zote za kinyuklia, na wakasema sisi hatufuati silaha za kinyuklia. Sisi mpango wetu mzima wa nyuklia ni kwamba tunatafuta, ni mpango wa amani wa energy, na vitu kama hivyo, lakini unakuja kupata nchi ambayo hata haikutia saini, ambayo ni Israeli na wana uhakika ya kwamba ina silaha za kinyuklia. Ha, na anachokoza anasema kwamba mimi nakwenda kuhakikisha Iran haina nuklea, kipindi yeye mwenyewe ana silaha hizo za kinuklea. Ikiwa kama ukweli ni nuklea, basi yaanze yeye ya ya atupe nuklea zake. Lakini hivi vyote tunapata ni nini? Ni visingizio ambavyo vinatolewa na nchi uh, ya kimagharibi. Lakini ukija kutizama pia uchokozi huu ambao umeanzishwa na Netanyahu eh, ni mbinu ya kwamba ajiongezee life span ya kisiasa. Maanake yeye alipo pale ame, yani, ako mwishoni mwishoni. Anajua kipindi chochote ambacho atasimamisha vita vio, ni vya Gaza ama ni vya Iran, ndiyo kipindi cha mwisho cha utawala wake. Kwa hivyo tuombe kheri, lakini Irani pia imeonyesha kwamba inaweza kujibu mapigo yake. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio@irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu