Suratul Adiyat aya ya kwanza hadi ya mwisho a Suratu Quraish aya ya mwanzo hadi ya mwanzo, mwisho Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu, kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii, ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki, karibuni katika matangazo ya Redio Teheran wakati huu na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Shirika la atomiki la Iran la laani mashambulio ya Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya Fodo na Natanz. Jeshi la Sepa lasema Marekani na Israel zisubiri majibu ya majuto. Azarullah yasema tuko pamoja na Iran ya kukabiliana na Marekani na Israel. Na operesheni ya kijeshi ya Iran ya ahadi ya kweli namba tatu yasababisha uharibifu mkubwa Tel Aviv na Haifa. habari kamili Shirika la Atomiki la Iran la laani mashambulio ya Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya Fordo na Natanz. Jeshi la Sepa lasema Marekani na Israel zisubiri majibu ya majuto. Ansarullah yasema tuko pamoja na Iran kwa kukabiliana na Marekani na Israel na operesheni ya kijeshi ya Iran ya ahadi ya kweli namba tatu yasababisha uharibifu mkubwa Tel Aviv na Haifa. Habari kamili. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran Sepah limelaani shambulio la Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya amani vya Iran katika taarifa yake, na kusisitiza kwamba wale wanaoshambulia Irani wanapaswa kutarajia jibu ambalo litawafanya wajute. Taarifa ya jeshi la Sepah imesema asubuhi ya leo, utawala wa kihalifu wa Marekani kwa uratibu kamili na utawala wa kizayuni wa Israel ulifanya jinai ya wazi na isiyo ya kifani kwa kufanya mashambulizi haramu ya kijeshi dhidi ya vituo vya amani vya nyuklia vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hatua hii inakiuka wazi mkataba wa Umoja wa Mataifa, sheria za kimataifa, mkataba wa kuzuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT, na kanuni za msingi za kuheshimu uhuru, ardhi na mamlaka ya mataifa mengine. Taarifa hiyo imeongeza kuwa tangu dakika za mwanzo za uchokozi wa zayuni ilidhihirika wazi kwa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kwamba kuna uungaji mkono na usaidizi kamili wa Marekani katika kupanga na kutekeleza uchokozi huu. Sehemu nyingine ya taarifa ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa imesema Kukariri Marekani makosa yake ya hapo awali yaliyoshindwa kunaonyesha uzembe wake wa kimkakati na kutozingatia hali halisi katika eneo. Badala ya kujifunza kutokana na kushindwa kwake mara kwa mara, Washington imeanzisha mashambulizi ya moja kwa moja kwenye vituo vya nyuklia vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambavyo kimsingi vinafanya shughuli zake kwa malengo ya amani ikijiweka kwenye mstari wa mbele wa uchokozi huu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haikuanzisha vita lakini itatoa jibu kali kwa uvamizi wa utawala haramu wa Israeli dhidi yake. Daktari Masudi Pezeshkian amesema hayo katika mazungumzo yake ya simu na rais wa Misri Abdul Fattah Sisi, na kubainisha kwamba sisi hatukuanzisha vita wala hatuna nia kuviendeleza, lakini jibu letu kwa kuendelea kwa uchokozi huu litakuwa kali sambamba na kusifu misimamo imara yenye maamuzi na kindugu, ya kindugu ya rais wa Misri na nchi yake kuhusiana na uvamizi wa utawala wa Kizayuni dhidi ya Iran, Daktari Pezeshkiani amesema, tangu mwanzo nimekuwa na ninaendelea kutafuta maridhiano ndani ya Iran na maingiliano na walimwengu, hususan nchi jirani na za Kiislamu ambazo tuna uhusiano mkubwa nazo. Akigusia shambulio la utawala wa Kizayuni wa Israel dhidi ya Iran wakati wa mazungumzo na Marekani, rais Pezeshkiani ameongeza kuwa tulikuwa tukitafuta kutatua masuala kwa njia ya mazungumzo, lakini utawala wa Kizayuni ulivamia ardhi yetu, na hatukuanzisha vita hivyo, wala hatuna nia kuendeleza vita hivyo, lakini iwapo uchokozi huu utaendelea, tutatoa majibu makali na madhubuti. Kwa upande wake, rais wa Misri kwa mara nyingine tena amelani vikali hujuma ya Israel dhidi ya Iran na kusema, tunashauriana na pande mbalimbali ikiwemo Marekani ili kutuliza mivutano na kusimamisha vita, na tunasisitiza kuwa ni lazima kufunguliwe nafasi kwa ajili ya mashauriano ya kidiplomasia. Harakati ya Ansarullah ya Yemen imetangaza kuwa iko pamoja na jamhuri ya kiislamu ya Iran katika kukabiliana na uchokozi wa Marekani na utawala haramu wa Israel. Hayo yameelezwa na mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen katika ka radi ya mali yake kwa hujuma Marekani dhidi ya Iran na kusisitiza kuwa tunasimama pamoja na ndugu zetu wa Iran dhidi ya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Muhammad al-Bakhiti mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen amesisitiza katika mahojiano yake hayo kwamba makubaliano yetu na Marekani yalikuwa ni ya kabla ya uvamizi wake dhidi ya Iran. Kadhalika afisa huyo amesema Leo tunasimama pamoja na ndugu zetu nchini Iran dhidi ya Marekani na utawala wa Kizayuni. Majibu yetu ya kijeshi yanakuja na katika awamu ya kwanza tutalenga vikosi vya Marekani katika bahari nyekundu, alisema. Msimamo huo wa harakati ya Ansarullah ya Yemen umetolewa baada ya Marekani kufanya mashambulizi kwenye vituo kadhaa vya nyuklia hapa nchini Iran. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la nishati ya atomiki la jamhuri ya Kiislamu ya Iran limelaani vikali mashambulio ya Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya Fordo na Natanz na katika miji ya Esfahani na Qum, katika taarifa yenye maneno makali mapema leo Shirika la nishati ya atomiki limelani hujuma hiyo Marekani. Shirika hilo limesema maeneo hayo ya nyuklia yanafanya kazi chini ya kazi uangalizi kamili wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki chini ya mkataba wa kuzuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT, na mashambulio ya kikatili dhidi yao yanakiuka sheria za kimataifa. Muhammad Islami mkuu wa shirika la nishati la atomiki la Iran amesema hatuna imani tena na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki na ukaguzi wake kwa sababu zana zote hizo zimetumika katika kufanya ujasusi kwa maslahi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Islami ameongeza kuwa wakati adui yanapaza sauti ya kutaka mazungumzo ni ishara wazi kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina mkono wa juu, kwa sababu kama isingekuwa hivyo, adui kamwe asingeomba mazungumzo. Kadhalika amesema hatuna imani tena na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki. Nilituma barua mbili kwa Bwana Gross, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki, ambazo pia ziliungwa mkono na waziri wa mambo ya nje Alisema Islami. Aidha, katika barua hizi nilionya kwamba kutokana na hali ya sasa na upendeleo wake, wawazi, na wake historia, na wa wazi pamoja na ucheleweshaji wake wa kihistoria na hatua ambazo zitarekodiwa katika historia, tuna ufuatiliaji wa kisheria wa suala hilo kwenye ajenda. Mkuu huyo wa shirika la nishati ya atomiki la Iran aliendelea kusema, barua hiyo inaeleza kwamba ana wajibu wa kukemea vitendo hivi na endapo kutakosekana ukemeaji, matokeo ya maamuzi tutakayeyachukua yataelekezwa moja kwa moja kwa mkurugenzi mkuu wa shirika hilo pamoja na shirika lenyewe. Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa taarifa ikilaani hujuma na uvamizi wa kijeshi wa Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya taifa hili vinavyofanya shughuli zake kwa malengo ya amani. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatambua haki yake ya kupinga kwa nguvu zake zote uvamizi wa kijeshi wa Marekani na jinai zinazofanywa na utolo huo na kutetea usalama na maslahi ya taifa ya Iran. Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inalaani vikali hujuma ya kikatili ya kijeshi ya Marekani dhidi ya vituo vya amani vya nyuklia ambazo zilifanywa kwa ukiukaji wa wazi na usio wa kawaida wa kanuni za kimsingi kabisa katika mkataba wa Umoja wa Mataifa na sheria za kimataifa, na inaitambua serikali ya Marekani inayochochea vita na inayovunja sheria kuwa ina jukumu na inabeba dhima ya athari na matokeo ya uhalifu huo mkubwa. Uchokozi wa kijeshi wa Marekani dhidi ya umoja wa ardhi na mamlaka ya kitaifa ya Iran ambayo ni mwanachama wa Umoja wa Mataifa, unaofanywa kwa uhalifu na ushirikiano wa utawala wa Kizayuni mtenda jinai, kwa mara nyingine tena umedhihirisha kina cha uhalifu na uovu unaotawala katika sera za Marekani, imeeleza taarifa hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekataa takwa la madola Ulaya la kurejea Irani katika meza mazungumzo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi amemwandikia barua mkuu wa sera za kigeni wa umoja wa Ulaya na viongozi wengine wa Ulaya kwamba vipi Iran irudi kwenye meza mazungumzo ambayo yaliharibiwa na wa Marekani na wa Zayuni. Akimhutubu mkuu wa Aki sera za kigeni wa umoja wa Ulaya na viongozi wengine wa Ulaya wanaoyalika Irani kwenye meza mazungumzo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema, wiki iliyopita tulipokuwa tukizungumza na Marekani utawala ghasibu wa Israel uliamua kuharibu diplomasia. Arakchi ameongeza kuwa wiki hii wakati wa mazungumzo yetu na troika ya Ulaya, yaani Uingereza, Ufaransa pamoja na Ujerumani, na vile vile umoja wa Ulaya, Marekani iliamua kuharibu diplomasia. Kwa hiyo tunaweza kufahamu na kupata natija gani kutokana na hali hii? Abasa Rakhti ameongeza kuwa kwa mtazamo wa Uingereza na mkuu wa sera za kigeni umoja wa Ulaya. Suala la msingi ni kwamba Iran lazima irejee kwenye meza mazungumzo, lakini vipi Iran inaweza kurejea kwenye kile ambacho haikukiacha achili ya mbali kukiharibu? Na wimbi jipya la mashambulio makombora ya Iran ya operesheni ya hadi ya kweli tatu limesababisha uharibifu mkubwa katika miji ya Tel Avivu na Haifa. Redio ya jeshi la Israel imekiri kutokea mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani za Iran dhidi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu yaani Israel na kutangaza kuwa mawimbi mawili ya mashambulizi ya makombora yalirushwa kutoka Iran kuelekea Israel. Redio hiyo imeeleza kuwa wazayuni ishirini wamenasa chini ya vifusi kutokana na shambulio la kombora la Iran huko Nes Ziona kusini mwa Tel Aviv. Vyombo vya habari vya Israel vinaripoti kwamba ilikuwa vigumu kutasawari uharibifu uliosababishwa na jengo la zamani la treni huko Ramat Aviv kaskazini mwa Tel Aviv. Polisi ya Israel pia imewataka wa Israel kutosafiri katika maeneo yaliyoshambuliwa na makombora ya Iran. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa majina ni Hussein Maravino na eh, nimetokea nchi ya Kenya, lakini wa wa Pum, ni mkazi wa mji huu wa Qom nchini Iran. Uh, kama ulivyotanguliza ni kwamba hali ya kisasa ilivyo ni tunaweza tukasema ni hali ya Kivi, na kwa kweli panapokuwa na hali kama hii eh, inatosha kusema kwamba watu wanakuwa katika hali ya taharuki kwa njia fulani japokuwa nikizungumza kwa mimi kama mkazi wa eneo hili la Qom au nchini Iran, kwa sababu nimekuwa hapa kwa masiku haya ya vita toka vimeanza, ni kwamba hali zinaendelea za kawaida, na biashara zinaendelea kama kawaida, wananchi wanaendelea na shughuli zao kama kawaida. Hakuna mengi ambayo kwamba yamesimama, isipokuwa tu e, kulingana na vile, kwa sababu ni hali ya kivita, ndote moja anatafuta kuweza kuonyesha kwamba ninachokitaka mimi Kifanyike. Kwa hivyo vita hivi baina ya sehemu hizi mbili ambapo mojawapo ikiwa ni maeneo yale yaliyokaliwa kimabavu dhidi ya nchi ya Iran au Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran, ina hali, inapelekea hali inapelekea kwamba hali hazijakuwa ni za utulivu katika baadhi ya nyoyo za watu hususan katika maeneo ambapo kwamba yamekuwa chini ya uvamizi wa mara kwa mara katika hizi siku kadhaa. Lakini nikielezea tu kwa mtazamo wangu wa hali inavyokwenda ni kwamba kuna hisia kubwa kwamba upande huu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaweza ikawa na msimamo mzuri zaidi katika hali hii ya kivita, ikizingatiwa kwamba Iran kwanza, ni nchi kubwa, ni eneo ambalo kwamba lina miliki population ya watu wengi sana, watu tunaozungumzia zaidi ya watu milioni 90, inayokabiliana na eneo la watu wachache sana ambao ni maeneo yale yaliyokaliwa kimabavu. Maeneo yale yana watu wachache, kiasi kwamba pamoja na kwamba kumekuwa na hizo vuta mkuvute, kumekuwa na mapigano na mashambulizi ya pande zote mbili, lakini mashambulizi ya upande ule wa maeneo yaliyokaliwa kimabavu ni yamesababisha na ni kwanza hasara kubwa zaidi, lakini pia mtafaruku baina ya watu, yaani wengi zaidi upande ule wako katika hali ya taharuki, kwa sababu eneo lao si kubwa vile, na kila kila wanapozidi kukumbana na yale mashambulizi ndivyo wanavyozidi kufanya nini, kutofautiana. Kinyume na hapa kwenye mji, kwenye jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran unakuta kwamba la pamoja na kwamba kumekuwa na mapigano lakini kila kinapotokea tatizo kidogo, ndo wengi wanazidi kuja pamoja na kukaa pamoja na kuangalia ni vipi wanaweza fanya nini wanaweza leta utatuzi. Kwa hivyo hii pekee yake inaashiria kwamba kuna mustakbal mzuri kwa eh, hali hii inavyoendelea na huenda inshallah kwa siku za karibu ikawa vita vitaisha, lakini ikawa jamhuri ya Kiislamu inaweza kuwa na msimamo ambao kwamba ni bora zaidi. Dorane pezandarro gozashte bezanid mikhorid, kipindi cha kupiga na kukimbia kimeshapita, ukipiga unapigwa. Usiku wa kuamkia Ijumaa tarehe kumi na tatu Juni elfu mbili ishirini na tano utawala wa kizayuni wa Israel kwa kushirikiana na Marekani walifanya kosa kubwa sana la kihistoria na la kimkakati la kufanya mashambulizi ya kigaidi ndani ya ardhi ya Iran na kuua shahidi kidhuluma wananchi, wakiwemo wanawake na watoto wadogo, wakuu wa kijeshi na maprofesa wa masuala ya nyuklia. Si hayo tu, lakini katika jinai na ugaidi huo, wazayuni walishambulia pia vituo vya nyuklia vya Iran na vituo vya kijeshi katika ukiukaji wa wazi kabisa wa sheria zote za kimataifa. Hilo suala la kufikiria tu kushambulia kituo cha nyuklia na hatari zake za mionzi, hatari mno ya nyuklia lenyewe, ni jinai iliyo dhidi ya ubinadamu katika pande zake zote. Sasa kama wazayuni wamefikia kwenye ujuba wa kiwango hicho, hakuna njia nyingine isipokuwa kutoa majibu makali sana ambayo watajuta katika maisha yao yote. Hii ni sehemu ya pili ya mfululizo wa vipindi vyetu maalumu vya kuzungumzia vita vya kulipiza kisasi vinavyoendeshwa hivi sasa chini ya kauli mbiu ya Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kutokana na operesheni hiyo ya Ahadi ya Kweli tatu kuanza kufanyika Ijumaa sambamba na maadhimisho ya sikukuu ya Ghadir ambapo jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilianza kutoa vipigo kwa Israeli. Makombora yanayotumiwa na Iran kuitia adabu Israeli yametia fora duniani kiasi kwamba wataalamu wengi wa silaha za kisasa wanafuatilia na kuchambua aina za makombora hayo. Msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya redio Teheran naye ana haki zaidi ya kuelewa kuhusu makombora hayo ya Iran ambayo leo yanazungumzwa katika kona zote za dunia. Hadi hivi sasa Iran imetumia aina tatu tu za makombora yake, nayo ni Imad, Ghader na Kheibar Shekan. Haya ni makombora ya aina gani? Humo studioni ni, ni naye mwenzangu Mubarak Hina, mtaalamu wa makombora na amekuwa akiandika makala mbalimbali mbali kuhusu silaha hizo. Mubaraka, karibu katika kipindi hiki maalum. Uh, shukran ndugu Ahmad kwa kunialika leo katika meza hii ya kujadili uh, jinai hii kubwa ya utawala wa kizaini wa Israel dhidi uh, ya Iran ambayo uh, inaashiria uh, dhati ya uchokozi ya utawala huu, lakini kama alivyosema uh, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, dorane bezandarou gozashte bezanid Mihori. Zile zama ambazo utawala huo wa kizayuni ulikuwa unapiga eh, mataifa ya kiislamu na kutotarajia kupata mapigo eh, zimefika ukingoni na uh, kwa nini zimefika ukingoni? Kwa sababu eh, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imejizatiti uh, kwa uwezo mkubwa uh, wa makombora na ndio hayo sasa makombora ambayo yameutia kiwewe utawala wa kizayuni wa Israeli. Na kama ulivyoashiria hapo eh, hadi sasa katika kipindi cha siku hizi chache tu, Iran imetumia uh, sehemu ndogo tu ya makombora yake, na imetumia hayo makombora matatu tu ya Imad Ghadr na Khaybar Shekan. Kama tunavyojua, Iran ina shehena kubwa ya makombora, aina mbalimbali za makombora, lakini kwa uh, sasa imejitosheleza tu kutumia haya makombora matatu, na hiyo ni nukta muhimu ambayo wa Minabili, wasikizaji, wa wasikizaji wetu waweze kuielewa waweze kuielewa, wa kwa sababu inamaanisha kuwa uh, utawala wa uh, Kizayuni ukiendeleza uchokozi wake, basi makombora mengine zaidi yataweza uh, kuibuka na, na, na, na niliwahi kusikia hata uchambuzi kutoka kwa mchambuzi mmoja wa nchi za Kiarabu akizungumzia kombora la kisasa la Qasim Suleimani akachambua na, na, na kama litaingia katika uh, mlolongo huu wa majibu ya Iran, bila shaka yoyote uh, Israel ita, ita, itapata hasara kubwa. Kuna makombora mengine hayo tutazungumzia baadaye tukipata wakati kama vile Khuramshar uh, uh, Sijil uh, na pia Fatih ambayo uh, pamoja na Kasim Suleimani hajaweza kutumika bado. Bado, bado hayajaanza kutumika na, hapa kuna swali dogo ambalo nadhani na, na, na, la kuanzia pengine hmm. Kwa nini Iran wamewekeza zaidi katika masuala ya makombora na drone? Uh, wajua, kwa ufupi kwa ufupi kwa, kwa, ufupi ni kuwa uh, kwanza uh, gharama ya makombora na drone ni ndogo ukilinganisha na ndege za kivita. Mathalan wewe ukitaka kushambulia utawala wa kizaini leo, ikiwa utatumia ndege moja ya kivita, ndege yenyewe na gharimu mamilioni, makumi ya mamilioni ya dola, yeah, mathalan F35, F35. Lakini kombora nagharimu nagharimu maelfu ya madola. Kwa hivyo inakuwa una uwezo mkubwa na gharama za chini, yeah. Na hivyo hivyo katika hizi ndege zisizo na rubani. Kwa hivyo katika hii operesheni ya hali ya kweli ya tatu, moja ya makombora ambayo yameweza kutumika kama ulivyoashiria hapo ni kombora la Imad, na kombora hili ni la masafa marefu na kama tunavyojua, lilianza kutumika au kuzinduliwa mwaka elfu mbili kumi na tano na uh, jeshi la Iran liliweza kulifanyia mazoezi wakati huo na kombora hili E, lina uwezo wa kuruka masafa ya hadi kilomita elfu moja mia saba. Kwa hivyo likirushwa kutoka hapa Iran, linaweza kufika katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina la Israeli na, na, na linafika baada uh, ya dakika chache na, na, na kombora hili e, kwanza lina urefu wa karibu mita kumi na tano. mm -hmm, nafahamu kwa hivyo ni kombora ambalo ni ndefu na uh, uzito wake ni kilo elfu moja mia saba na hamsini kwa hivyo, uh, lina, chine, e, kwa hivyo na pia wajua katika makombora kuna ule ninio uh, uwezekano wa kufanya kosa uh, wanaita duara la uwezekano wa kosa ambalo Kiingereza unaita CEP na la hili kombora la Imad ni mita hamsini kwa hivyo likilenga shabaha kama litakosea, litakosea, litakosea mita hamsini tu, mm -hmm, litagonga pale. Na aghadhabu ya haya makombora ambayo Iran imeyatumia yameweza kulenga shabaha, kwa sababu tumeona Tel Aviv mji umesambaratika kabisa, umesa kabisa. E, kwa mara na, ya kwanza yani... katika historia wazayuni wenyewe wanakiri, hata magazeti kama New York Times na Washington Post yamekiri kuwa hali hii ambayo inashuhudiwa Tel Aviv kutokana na haya makombora ya Iran ni hali ambayo hawajawahi kushuhudia. Wamekuwa wakidhani kuwa wa Palestina kule Gaza ndio pekee yao wanaweza kuona majengo yao yameporomoka, lakini sasa hivi wenyewe wanaona magofu katika miji yao. katika miji yao. Naam, e. hata huyu, yani, kwa mfano huyu meya wa mji wa Rishon LeZion huko kusini mwa Tel Aviv. mm -hmm. Nimemwona mimi hata katika video yake akikaa nyuma mm -hmm. ya vifusi vya majengo yaliyoporomoka anasema, kusema kweli, hii ni siku chungu sana na siku ngumu sana kwetu. anasema mm -hmm. nilikuwa nimeona vitu vingi sana mm -hmm. lakini sijawahi kuona uharibifu mkubwa kama huu mm -hmm. anasema, matukio mm -hmm. haya yanauma sana. Hayo ni maneno yake ambayo nimeweza kumnukuu moja kwa moja. Tumeshazungumza vya kutosha, tupate kidogo mm -hmm. ah, hapa tupate kidogo muziki wa hamasa ambao unatumiwa katika um, siku kama hizi kwa ajili ya kuhamasisha wananchi hapa Iran. nam hiki ni kipindi maalum wa wapenzi wa wasikilizaji cha kuzungumzia majibu ambayo sasa hivi Iran inayatoa baada ya kushambuliwa kigaidi na utawala wa kizayuni wa Israel, na leo tumeamua kuzungumzia na kugusia tu, kwa sababu muda wa dakika hizi hautoshi, kugusia tu haya makombora matatu ambayo yametumiwa hadi hivi sasa na Iran na kusababisha hasara kubwa kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Humu studioni naye mwenzangu Mubaraka Hini, ambaye kama tulivyotangulia kusema ni mtaalamu wa silaha kama hizi. Amekuwa akiandika makala na kuhusiana na makombora haya ameyafanyia utafiti mwingi. Kuna kombora nyingine hapa Mubarak. Kombora hili la Ghader yako ya aina ngapi? Yana masafa mangapi? Bila shaka wasikilizaji wetu nao watapenda kujua japo kwa muhtasari. Naam, naam. Hili kombora la Ghadr eh, eh, kwa kweli ni kati ya makombora ambayo amewatia kiwewe eh, Wazayuni na hawatalisahau, na hili ni kati ya makombora ya awali ya Iran ya masafa marefu na eh, ni kombora ambalo lilizunduliwa mwaka elfu mbili na tano na kwa mujibu wa wataalamu wa kijeshi hapa Iran, kwa ni kombora ambalo limeboreshwa kutoka kombora lingine lilikuwa likijulikana kama Shahab tatu. mm -hmm. E, kwa hivyo walipoboresha lile kombora la Shahab tatu wakalibadilisha jina lake na lilianza kutumiwa hili e, e, la Shahab lilianza kutumiwa mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Uh, kwa hivyo hili kombora ambalo limetumika hivi sasa katika operation hii ya uh, hadi ya kweli, wanasema linatumia mafuta ya kiowevu yani, uh, liquid fuel uh, mm-hmm. Kwa Kiingereza tunasema, na uh, katika hatua ya kwanza, kwa sababu makombora yana hatua ya kwanza na ya pili, baadhi ya makombora hili uh, mafuta, hatua ya kwanza niyo mafuta ya kiowevu, alafu hatua ya pili ni yale mafuta mango ama Kiingereza solid fuel. Likisharuka kwenye anga za juu kule, likianza kuteremka sasa, linatumia Uh, aina ya pili ya mafuta. Labda nikukatishe hapa, kuna katika video ambazo tumeziona, tunaona kwamba linapokaribia kupiga linakwenda kwa spidi kubwa sana e, sababu yake ni nini hasa? Sababu yake ni uh, ninio yale mafuta ambayo yanatumika, yanapelekea kombora sasa lishuke kwa kasi ya juu zaidi. Na hili sasa, kwa sababu haya makombora ya Ghadr ya na aina kadhaa, kuna kwa mfano kama hili la Ghadr S lina masafa ya kilomita elfu moja mia tatu hamsini na Qadr H ambalo pia lina masafa ya kilomita 100, samahani e, samahani, 1350 na hili la Qadr H lina masafa ya kilomita 1650 ambalo linaonekana ndio limetumika hivi sasa a, katika mashambulizi haya, na kitaalamu ni kuwa hili kombora lenye uwezo mkubwa lina urefu wa mita 15.86 na a, pia kama tulivyosema kuwa linashuka kwa kasi kubwa na hili ni kombora ambalo uh, ili kutokana na uzito wake mkubwa kwa sababu eh, linabeba kilogramu hadi eh, elfu moja mia tatu eh, hadi elfu moja mia tano uh, kwa hivyo eh, kombora hili limeundwa uh, na aina mpya ya vifaa vya kuunda makombora badala ya chuma, wametumia kitu ambacho tunaita aloi ili kulifanya liende kwa kasi lakini lisiwe na uzito mkubwa vile vichwa vya makombora naam. Kuna na swali jingine hapa kwamba vipi makombora haya yanaweza kupenya katika mifumo yote hii Lakini kwanza wacha, tu, tu wasikilize baadhi ya wasikilizaji wetu hapo. Bwana mm, Yahya Hassan Muhamad Shebe wa Mombasa nchini Kenya, yeye anasema shambulizi la Israel dhidi ya Iran ni uchokozi wa dhahiri. Unyama huu umefanywa mchana paruanja, mbele ya macho ya ulimwengu. Israel imevuka mipaka kuingia ndani ya nchi ya watu na kuanza kuripua mabomu na kuua. Je, Iran ikichukua hatua kali ya kulipiza kisasi inalaumika? Taban, hailaumiki. Dunia nzima inasema hailaumiki. Bwana Ramadhan Said wa Ujiji, Kigoma, yeye anasema nawatakia Waislamu wote na Wairani wa wa kwa ujumla wawe na subira na uvumilivu na kuelewa kwamba kwa uwezo kwa wa Mwenyezi Mungu wenye haki ndio watakaoshinda, wa na Iran itashinda. Bwana Ismail Saki, huyu wa Mandeo wa Singida Tanzania, anatuandikia mara kwa mara. Yeye anasema Israeli ni mchokozi mbaya sana kwa Irani, na alichokifanya Israeli ni sehemu ya ukiukaji mkubwa wa sheria za kibinadamu kwa kuua watu wasio na hatia hata kidogo na bila ya sababu yoyote. Anasema Iran ina haki tena haki sana ya kujilinda na kushambulia adui ambaye ni mchokozi. Okay. Tupate tena kipande kifupi cha kiburudisho kidogo cha hamasa kabla kuendelea mbele <tinyasa> Tumegusia makombora mawili hadi hivi sasa mbara, kuhusiana na eh, haya makombora ambayo yametumiwa na Iran hadi hivi sasa, kuna na hili kombora la Khebar Shekan, kwa sababu tunataka tupate, na wakati vile vile wa kuzungumzia ni vipi makombora Naam. ya Israel yameshindwa kukabiliana na. Naam. kuna suala jingine vile vile la kugusia wa Iran kwa mara ya kwanza katika historia ya dunia wameweza kutungua Naam. kutungua ndege za kisasa kabisa za elfu thelathini na tano ambazo Dunia nzima na hususan magharibu walikuwa wanajigamba nah, kwamba hazitunguliki. Tuanze kidogo kwa muhtasari sana, muda wetu unatuishia. Yeah. kombora la Khaibar Shikan yeah. kabisa eh, hili kombora la Khaibar Shekan, nafikiri wasikilizaji, inabidi pengine tujikumbushe historia. Limepewa jina la vile vita vya Khaibar, na tunavijua vizuri kama enzi za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasalam. Kwa hivyo tunaomba waskilizaji pengine waende wasome kuhusu vita vya Khaibar, watafahamu falsafa ya hili kombora kupewa jina la Khaibar, hasa katika mazingira ya sasa. Eh, hili kombora si, eh, si zungumzi sana historia lakini kwa kifupi ni kuwa kuna makombora mawili, kuna Khaibar Shekan moja na Khaibar Shekani ya pili, na ni eh, makombora ambayo yanasemekana eh, yana uwezo mkubwa hata zaidi hayo mawili ambayo tumeyataja, wa kupenya kwenye hii mifumo ya ulinzi wa kisasa ambayo imetumiwa na utawala wa kizaini wa Israeli, na hili ni kombora ambalo lina masafa ya karibu, uwezo wa kuruka karibu kilomita elfu moja mia tano hivi, na linaweza kubeba kichwa cha vita cha kawaida au kisicho cha kawaida na kulifanya kuwa hatari sana, na ni kati ya makombora ambayo yanatua kwa kasi na kusababisha uharibifu mkubwa, na ni katika makombora ambayo yamewatia kiwewe sana wazayuni na uh, katika sifa zake e, nyingine za kipekee ni kuwa uh, lina uwezo wa kubadilisha mkondo wakati wa kutua, kwa sababu kuna makombora ambayo yakirushwa na tua sehemu ambayo yalielekezwa yali tokea mwanzo, lakini hili mm, linaweza kuongozwa kwa mbali, likikaribia linageuza eneo yani ambalo litatua, na kuyachanganya yale makombora ya kutungua makombora yanamlina ya, ya na, uwezo wa kukwepa e, linaongozwa kwa mbali, na kwa hivyo wanasema hili ni kombora la kimkakati kabisa, na limeweza kusababisha uharibifu mkubwa. Uh, sasa tugusia makombora mengine ambayo pengine yamekuwa wanayo hapa nchini Iran, kwa sababu sasa hivi kama tulivyosema ni matatu tu waliotumia yes, lakini kuna mengine mengi tu, na kama muda wetu unaturuhusu tuendelee mbele kidogo. Na kuna makombora ambayo Iran inayo na haijaweza kuyatumia kwa sababu za kistratejia na ni makombora kama vile Huramshar, Fatah, Sijil na Haji Qasim. Kama unavyojua kombora la Haji Kasim limepewa jina la huyu aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds, na, eh, eh, shahidi Kasim Suleimani na hili ni kombora ambalo kwanza lilizinduliwa mwaka elfu moja eh, mwaka 2020 na kama tulivyosema limepewa jina la Kasim Suleimani, na lina uwezo wa kuruka hadi kilomita 1400 na lina kichwa cha vita cha kilo, kilo, kilogramu Mia tano. Kwa hivyo hili ni kombora ambalo lina uwezo mkubwa sana e, na pia kuna kombora jingine ambalo pia Iran haijaweza kulitumia ambalo linaweza kugonga malengo katika utawala wa Israeli na hata mbali zaidi e, hili kombora la sigil moja. Okay. E, hili ni kombora ambalo lina uwezo mkubwa wa kuruka hadi kilomita 2400. Kwa hivyo hata maeneo maadui walio mbali kwa sababu tunasikia huyu waziri mkuu wa utawala wa Israeli ameenda sehemu nyingine karibu hizo nchi zilizo karibu. Mm -hmm. Kwa hivyo ikiamuliwa kwanza kuwa afuatwe alikojificha katika baadhi ya nchi zilizo karibu, ili kombora kombora litafika, yani linaweza kufika katika baadhi ya maeneo ya Ulaya na kwa na, na mfano wakiamua sasa kuipiga Israeli kwa kombora hilo, athari yake inakuwa ni kubwa zaidi, ni kubwa zaidi ina, ina, lina uwezo mkubwa zaidi. Sasa pia kuna kombora la Huramshar, hatujalitaja pia. Hili ni kombora ambalo lina uwezo pia wa kuruka karibu umbali wa kilomita elfu mbili na S pia, hili lina uwezo mkubwa sana, na linaweza kubeba kichwa cha vita, yani wanaita Kiingereza warhead chenye uzito wa kilogramu elfu moja mia tano. Kwa hivyo hebu tawafikiria eh, ile linio uharibifu ambalo hili kombora linaweza kusababisha ni mkubwa sana, na Iran imeona kwa sasa isitumie kombora hili na au makombora haya yenye uwezo mkubwa. Na haya ni makombora ambayo yametangazwa ya kwenye vyombo vya habari. Kawaida Iran hutangaza baadhi ya uwezo wake. Kuna makombora mengi ambayo pengine hatuyajui eh, vita vikiendelea yatazinduliwa. Wasikilizaji wapenzi, hebu hapa tusikie kidogo sauti za makombora wakati yanapopaa na kukata mawimbi angani. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndo tunatamatisha kipindi hiki cha pili cha mfululizo huu maalumu wa vipindi vinavyohusiana na uh, majibu ya Iran kutokana na uh, kushambuliwa na utawala wa kizayuni wa Israeli siku ya Ijumaa na tumeona kwamba Irani ina uwezo mkubwa sana, huu ni uwezo wa makombora tu, hatujapata nafasi kabisa ya kuzungumzia drone na ndege zisizo na rubani na kadhalika. Mstudioni alikuwemo mwenzangu Mbaraka Hini ambaye ni mtaalamu wa silaha kama hizi na bila shaka tutakuwa naye katika siku za usoni kuweza kuchambua zaidi na kudadavua zaidi masuala kama haya. Mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la kheri. Maishani. Uh, tunaye hapa Sheikh Abdul Manaf awatulize, uh, watu nyumbani huko, tueleze hali jumla, uh, na labda pengine mtazamo wako kuhusiana na propaganda hizi za, vio, za wa magharibi kutaka kuonyesha Iran hapa hakukaliki, hali ni mbaya mno, lakini kinyume chake tunaona, ukiangalia vyombo vingine vya habari ambavyo ni vyombo huru ni Tel Aviv, sasa hivi kila mtu anajaribu kukimbia huku na huku, wamejificha kwenye mahandaki. Mahandaki yenyewe hayatoshi. Labda pengine utaanza kwa kujarifisha, na hali unaionaje wewe na utazungumziaje maswala haya ya propaganda ya vyombo vya habari vya magharibi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi wabarakatuh, mi pia natoa shukrani zangu kwa Redio Teheran. Asanteni sana kwa kufika na kutuonea kwa kutuzuru. Eh, mimi pia na mtazamo wangu ni kuwa media ndio inacheza mchezo wa kutoa habari ambazo si halisi kwa sababu hali kama inavyoonekana na nyinyi pia mlipokuja kututembelea mlivyoona, hali mnaona kuwa hali ni ya amani kabisa. Hata tumekusanyika tumekutana pamoja alhamdulillah, na mpaka sasa hatujasikia vurugu lolote. Kwa hivyo ni media ndiyo inachafua, na malengo ya kizayuni na Marekani ni kuonyesha kuwa wao wamefikia lengo la kuhakikisha kuwa watu au sawa, wananchi au wakaaji waliopo Irani wote kuwa hawana amani, lakini hili si jambo sahihi. Pia niseme kuwa insha allah mi naona pia kuna mustakbali mzuri ambao kwamba utafikiwa na insha allah hivi vita vitaisha kwa ushindi wa jamhuri ya Kiislamu. Shukrani sana. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatu. Mimi ni Hassan Abdallah Mwendwa, kama alivyoelezea mwendesha wa ratiba hii. Naam. Kwa kweli kwanza kabisa tukisema sasa. Sasa, kama wenzangu walivyosema, tuko salama kabisa hapa mji wa Kumu. Ndio vita vipo, na tunasikia habari kama wenzetu walivyo, wenzangu walivyosema, mikoa mingine ndiyo ipo, lakini kulingana na nguvu ambayo ipo ya kiirani ni nguvu ambayo inapambana vizuri sana na mazayuni na hawana uwezo wa kuweza ku kufikisha ufiisha urahisi hivyo kama mnavyofikiria, lakini ukiangalia kuhusiana na swala lako eh, mazayuni walivyofikiria na walivyosoma hali ya Irani na wale wahalili wao waliowapatia zile habari ni kama waliwapatia habari ambazo sio za ukweli, kwa sababu baada ya kuwa wamepiga nini, Hizbullah wale viongozi waliona kidogo ndio Hizbullah pia walileta viongozi wengine baadaye, lakini walikaa muda. Kwa hivyo walifikiria wakipiga Irani pia, Irani ni kama vile walifananisha Irani mm -hmm. na Hizbullah, ambao ni kosa kubwa walilifanya. Kwa hivyo wakapiga Irani, viongozi wakajua sasa, tukipiga viongozi basi tutakuwa tumemaliza Irani, lakini ikawa ni kinyume. Ndani ya masaa matatu au manne walichaguliwa viongozi wengine wakashika ngazi zile, na wale viongozi wali wali waliochaguliwa walikuwa yani wana uzoefu kama wale waliotangulia, yani hakuna upungufu wote uliopatikana katika nini, msimamo wa inchi kama inchi ya Irani. Na bali ni kama vile ni tunasema msemo wetu kule kwetu ni wamechokoza nyuki kwa sababu walipiga pigo moja, lakini walipigwa mapigo mengi kiwango cha kuwa mpaka nchi sasa hivi kama walivyoeleza wenzangu kuwa nchi yao sasa hivi hakuna pa kukalika. Watu wanataka kukimbia kwa sababu hakuna amani, lakini ukiangalia Irani miji mingi na amani, ni sehemu kadhaa tu ndizo ambazo zina athari hiyo ya kupigwa, lakini kwa sababu Irani wana uwezo mkubwa wa kijeshi, makombora mengi hayagusi ardhi ya Irani, bali yanatenguliwa juu kwa juu, kwa hivyo ndio wanatumia media kama wenzangu walivyosema, kutuma habari kuonyesha kuwa Irani o katika hali mbaya zaidi. Lakini ukiangalia kama kweli wewe ni mhalili au ni mfuatiliaji wa siasa vizuri, basi fuatilia siasa kwa uangalifu wa hali ya juu sana, na utaona kweli tofauti ni ipi baina ya Irani na Wazayuni. Utaona kuna tofauti kubwa sana piga wanalolipata Wazayuni ni kubwa zaidi wa piga wanalolipata Wairani. Kwa hivyo mimi kwa upande wangu naona Israeli kwa kweli walikosea kufanya jambo kama hili, na wao wenyewe wanakiri, japokuwa ndio hawakiri kiu, lakini maneno yao ukiyafuatilia, ni kama wanakiri kuwa wao hawana uwezo wa kukabiliana na nchi kama Irani. Kwa hivyo yangu ni kama hayo. Asalamu alaykum. Na tunakushukuru ni nyoto wanafunzi kwa kushiriki katika mahojiano haya. Asanteni sana, na tunafurahi sana kuona mpo wazima. Uh, inshallah tuzidi uh, kuombeana na tuzidi kuombea majeshi yetu ya ibuke na ushindi na toban, kama mlivyoashiria nyote ni kwamba daima haki itasimama juu ya batili. Wasalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Umekuwa nami mwongozaji wa kipindi Hussein Hassan, na hadi wakati mwingine, asante na kwaheri na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio tribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.