Mjini Tehran Al Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema, ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake. Kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe <mulia> Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake. Iran imetekeleza hujuma mpya ya kijeshi dhidi ya Tel Aviv na Haifa. Wairani mia nne wasio na ulinzi hadi sasa wameuawa shahidi katika hujuma ya utawala haramu wa Israel. Rais Vladimir Putin wa Rusia asema dunia inaelekea katika vita vikuu. Kikao cha dharura cha nchi za Kiislamu chaitishwa kujadili hujuma ya Israel dhidi ya Iran na Shekhe mkuu wa Al Azhar nchini Misri alani kimya cha jamii ya kimataifa kuhusu uchokozi wa utawala haramu wa Israel dhidi ya Iran. Na sasa ni habari kamili. Katika awamu mpya ya operesheni ya Ahadi ya Kweli ya Tatu, mapema Jumamosi asubuhi majeshi ya Iran yamevurumisha makombora kadhaa ya balistiki ambayo yamelenga ngome muhimu za utawala haramu wa Israel katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu katika wimbi hili la kumi na nane la operesheni ya kihistoria ya ulipizaji kisasi iliyoanza saa tisa usiku kwa wakati wa Iran Jumamosi. Makombora ya Iran yalionekana yakitua na uh, kutekeleza uharibifu huko Israel. ving'ora vya hali ya hatari vilisikika punde baada ya makombora hayo kuonekana na kuwalazimu walowezi wa kizayuni kurejea tena katika mahandaki ambayo yamekuwa makazi yao kwa muda wa wiki moja sasa. Vyombo vya habari vya utawala haramu wa Israeli vimeripoti kuwa milipuko mikubwa ilisikika Tel Aviv, jambo ambalo linaashiria kuwa ngao ya makombora ya Israeli imeshindwa tena kuzuia makombora hayo ya hali ya juu ya Iran ambayo yamelenga kwa mafanikio maeneo yaliyokusudiwa. Moja ya video zilizoenea katika mitandao ya kijamii imeonyesha kombora likitua juu ya jengo moja huko Tel Aviv na kusababisha moto mkubwa. Aidha, ripoti zinasema kuwa mlipuko mkubwa umesikika katika eneo la Kriot karibu na mji unaokaliwa kwa mabavu wa Haifa. Katika taarifa kufuatia operesheni hiyo iliyofanikiwa, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC limesema operesheni hiyo ya Jumamosi imelenga eneo la kati mwa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na Israeli pamoja na uwanja wa ndege wa Ben Gurion. Operesheni hiyo imelenga vituo vya kijeshi na vituo vyote vinavyotumiwa kulisaidia jeshi katili la Israeli. Taarifa hiyo imesema jeshi limetumia pia droni au ndege zisizo na rubani za Shahid mia thelathini na sita ambazo hujilipua, droni za kivita na makombora kadhaa ambayo yamelenga na kuharibu maeneo yaliyokusudiwa. Aidha, jeshi la Iran la IRGC limesisitiza kuwa operesheni hizo za kijeshi za kuadhibu utawala wa Israel zitaendelea kama ilivyopangwa. Msemaji wa IRGC amesisitiza kuwa dunia inapaswa kusubiri hatua zisizotabirika kutoka majeshi ya Iran ambayo yanatekeleza operesheni ya kujihami kutakatifu kwa himaya ya watu wa Iran ambayo bila shaka itamalizika kwa ushindi wa taifa la Iran. Pamoja na kuwa utawala wa kizaini wa Israeli unajaribu kubana sana habari za mapigo kutoka Iran, lakini baadhi ya video zilizosambaa katika mitandao ya kijamii zinaonyesha uharibifu mkubwa. Moja ya video hizo inaonyesha mlipuko mkubwa katika bandari ya Haifa baada ya kombora hilo la Iran kutua katika eneo hilo. Akizungumza Ijumaa baada ya mazungumzo na mawaziri wa mambo ya nje wa Ulaya huko Jeneva, waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abas Arakchi amesisitiza kuwa hakuna mazungumzo yatakayofanyika maadamu utawala wa Israeli unaendeleza mashambulizi dhidi ya Iran. Kwingineko uh, Wairani eh, mia nne wasio na ulinzi wameua washahidi katika hujuma ya utawala haramu wa Israel. Irani ya afi, Irani, wa Israel dhidi ya Irani iliyoanza Ijumaa Juni kumi na tatu, wizara ya afya Irani imetangaza kuwa Wairani zaidi ya mia nne wasio na ulinzi wameua washahidi katika hujuma ya kichokozi utawala wa kizayuni wa Israel ambapo um, uh, katika mashambulizi hayo yanayoendelea watu wengine wasiopungua elfu tatu hamsini na sita wamejeruhiwa kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iran Irna, mkuu wa idara ya uhusiano wa umma katika wizara ya afya ya Iran bwana Hussein Karimpour amesema kuwa idadi hiyo ni ya hadi kufikia Jumamosi asubuhi, na kuongeza kuwa watu hao wasio na hatia wamepoteza maisha katika mashambulizi hayo ya Israel yaliyotekelezwa kwa kutumia makombora na droni e, ndogo ndogo. Aidha amesema miongoni mwa waliojeruhiwa elfu mbili mia mbili ishirini wametibiwa hospitalini na kuruhusiwa kurejea nyumbani huku wengine mia mbili na wawili wakiwa wametibiwa bila kuhitaji kulazwa hospitalini. Aidha amesema miongoni mwa mashahidi kuna wanawake na watoto hamsini na wanne pamoja na wafanyakazi watano wa sekta ya afya. Kwa ujumla ni kuwa aghalabu ya waliouawa wa shahidi katika mashambulizi ya kikatili ya Israel dhidi ya Iran si wanajeshi bali ni raia wa kawaida. Kufuatia ombi la Iran, jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa OIC imeitisha kikao cha dharura kujadili hujuma ya utawala haramu wa Israeli dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Wizara ya mambo ya nje ya Uturuki imesema kikao hicho cha Jumamosi kinafanyika kwa njia ya faragha. Kikao hicho kinafanyika kama sehemu ya mkutano wa 51 wa mawaziri wa mambo ya nje wa OIC, mkutano ambao unatazamiwa kuhudhuriwa na washiriki elfu moja wa nchi zote wanachama wakiwemo mawaziri 43 na, na manaibu waziri watano. Akizungumza mapema katika ufunguzi wa mkutano huo katika kikao cha wazi, rais Rajab Tayyip Erdogan wa Uturuki amesema Iran ina haki ya kujilinda, huku akibainisha matumaini yake kuwa Iran itapata ushindi katika vita hivi inavyoendeleza dhidi ya utawala haramu wa Israel ambao ndio ulioanzisha uchokozi. Rais Erdogan amekumbusha kuwa utawala haramu wa Israel ndio ulioanzisha uvamizi dhidi ya Iran wakati kukiwa na mazungumzo yanayoendelea, na amebainisha masikitiko yake kuwa jamii ya kimataifa haijachukua hatua yoyote kukabiliana na uvamizi wa Israel dhidi ya Iran. Amesema utawala haramu wa Israel unapanga njama ya kueneza vita katika eneo lote la Asia Magharibi na kuongeza kuwa utawala wa Israel ni kizuizi kikubwa zaidi katika kupatikana amani kimataifa. Rais wa Uturuki ametoa wito wa kuwepo umoja katika ulimwengu wa Kiislamu huku akisisitiza ulazima wa kuunga mkono wa Palestina kikamilifu. Amesema baada ya nchi za Kiislamu kutochukua hatua za kivitendo kuwasaidia wa Palestina, sasa utawala wa kizayuni unapanua vita katika nchi zingine za Kiislamu. Kwa upande wake akizungumza baada ya kuwasili Istanbul Uturuki kuhudhuria mkutano huo wa OIC waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi amesema pamoja na ugumu uliopo, wananchi wa Iran wana mshikamano wa hali ya juu. Aidha amesema operesheni za kijeshi ambazo Iran inatekeleza ni kwa mujibu wa haki yake ya kisheria ya kujilinda mbele ya mvamizi mzayuni. Alkadhalika amesema majeshi ya Iran yamefanya kazi nzuri sana ya kuilinda nchi. Rais Vladimir Putin wa Rusia ameonya kuhusu kuenea mapigano katika eneo la Asia Magharibi na kusema hali hii inaelekeza dunia katika vita vikuu vya tatu vya dunia. Katika mazungumzo na waandishi wa habari, Putin amesema hali ya sasa inatisha. Hapa nataka kuzungumza bila mzaha kuwa kuna uwezekano mkubwa wa kuzuka vita vya dunia na uwezekano huu unazidi kuongezeka, na hali hii itatuathiri moja kwa moja. Rais Putin pia amesema hivi sasa amewasilisha mapendekezo yake kwa Iran na utawala wa Israeli kuhusu kumaliza vita vinavyoendelea. Rais Putin amesema, na hapa na mnukulu, tuna mawasiliano ya kila siku na marafiki zetu wa Irani na hivi sasa mapendekezo ya Mosco yanachunguzwa, mwisho wa kumnukulu. Hali kadhalika Rais wa Rusia amesema hakuna ushahidi wowote kuwa Iran inamiliki au inataka kumiliki silaha za nyuklia. Amesema hata wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA hauna ushahidi wowote kuwa Iran inafuatilia silaha za nyuklia. Maandamano yamefanyika katika nchi kadhaa za eneo la Asia Magharibi siku ya Ijumaa kutangaza kufungamana na Iran wakati huu wa kukabiliana na hujuma ya kichokozi na ya kijinai ya utawala wa kizawini wa Israel. Nchini Yemen, maandamano makubwa yamefanyika katika mikoa ya Saada, ambapo wananchi wametoa nara za kulani hujuma ya utawala wa kizawini wa Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na pia jinai ya mauaji ya kimbari ya utawala huo dhidi ya ukanda wa Gaza. Katika miji ya Baghdad, Karbala na Kufa nchini Iraq, maelfu wamejitokeza mitaani huku wakiutaja utawala haramu wa Israeli na Marekani kuwa maadui wakuu wa mataifa ya Waislamu. Wamesema utawala wa kizayuni wa Israeli umekiuka maadili yote ya kibinadamu kwa kushambulia mahospitali, vituo vya kielimu na maeneo mengine ya raia nchini Iran. Waandamanaji waliokuwa na hasira pia wameteketeza moto bendera za utawala haramu wa Israeli. Maandamano sawa na hayo yamefanyika Pakistan, katika miji ya Islamabad, Lahore na Karachi Huku wakiwa wamepeperusha bendera za Pakistan na Iran, waandamanaji walitoa nara dhidi ya utawala haramu wa Israel na Marekani sambamba na kutangaza kufungamana na operesheni za kijeshi za Iran dhidi ya Israel. Huko Lebanon pia kumefanyika maandamano katika mji mkuu Beirut kulani jinai za Israel dhidi ya Iran na Ghaza. Halikadhalika, wanazuoni wa Kiislamu wa Lebanon na Palestina wamekutana huko Taya, Lebanon na kulaani uchokozi wa Israel dhidi ya Iran. Aidha, wamelaani vikali vitisho vya Rais Donald Trump wa Marekani dhidi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei. Wazungumzaji katika kikao hicho wamesema Iran inakabiliana na ugaidi wa Marekani na utawala wa kizaini wa Israeli, na kuongeza kuwa huu ni ugaidi usiotambua uh, maadili ya ubinadamu, kinga ya vyombo vya habari, na hukiuka kiholela sheria na kanuni za kimataifa. Wanazuoni hao wa Kiislamu wa Palestina na Lebanon wametoa wito kwa Waislamu duniani kote kusimama dhidi ya mradi wa Marekani na utawala wa kizayuni ambao unalenga kuangamiza mataifa ya Kiislamu, hasa Palestina, Lebanon, Iran, Siria, Iraq na Yemen. na Shehe mkuu wa kituo cha Kiislamu cha Al Azhar cha Misri amelaani kimya cha jamii ya kimataifa kuhusu uchokozi wa Israeli dhidi ya Iran. Imamu wa kituo cha Kiislamu cha Al Azhar nchini Misri ametoa taarifa siku ya Jumamosi e, na a, kusema kuwa utawala haramu wa Israeli unatenda jinai dhidi ya jamhur ya jamhuri ya Kiislami ya Iran. Katika taarifa hiyo Shekh Ahmad At-Tayib amelaani pia kimya cha jamii ya kimataifa kuhusu uchokozi wa wazi wa Israeli dhidi ya Iran na ameukosoa utawala wa kizoini wa Israel kwa kulisukuma eneo la Asia Magharibi kuelekea katika vita vya pande zote, huku akilaani kimya cha jamii kima ya kimataifa kuhusu uchokozi huo. Amesema kukaa kimya kuna maana ya kuunga mkono jinai za Israeli na natija yake itakuwa ni ukosefu wa usalama duniani kote. Wakati huo huo, mufti wa Libya Sheikh Sadiq Al Ghariani amesema kuwa vita vinavyoendelea kati ya Iran na Israel ni vita baina ya Uislamu na ukafiri. Katika klipu ya video iliyosambazwa na televisheni ya Al Jazira, mufti mkuu wa Libya amesema vita baina ya Iran na utawala wa kizaini kwa mtazamo wa kisharia ni mapambano baina ya Uislamu na ukafiri. Amesema na hapa na mnukulu, utawala wa kizaini wa Israel umevamia na kushambulia nchi ya kiislamu ili kueneza dhulma na uhasama ameongeza kuwa utawala wa kizaini wa Israel kwa uungaji mkono wa wazi wa madola ya Magharibi unatekeleza mauaji ya kigaidi na kumtisha kila utakaye. Naam, wapenzi wasikilizaji, na, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa taarifa yetu ya habari za dunia, kutoka hapa Tehran. Endelea kuwa nasi katika matangazo yetu yajayo, ili tuweze kukupasha yanayojiri, hasa kuhusiana na uchokozi wa utawala haramu wa Israel dhidi ya Iran na jibu la Iran kwa uchokozi huo. Hadi wakati mwingine, mimi ni Mubarak Kenya, kwa herini. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, jina langu ni Hussein Hassan. Tumepata fursa adhimu ya kukutana na wanafunzi wa Kenya walioko katika mji mtakatifu wa Qum na insha Allah tutazungumza nao mawili matatu, kuhusiana na hali halisi hapa nchini Iran, hususan baada ya kuanza vita vya kutwishwa Uh, na vya kichokozi vya utawala wa kizaini wa Israel na inshallah kabisa, kwa kuanza tutaanza na Amir wa wanafunzi hawa, Sheikh Muhammad Mwega, na inshallah ataanza kwa kutupa tahlil, alafu pembeni yake atafuata na Alhaj, alafu taratibu taratibu tutazungumza pia uh, na wanafunzi wengine watueleze kuhusiana na hali halisi inshallah. Sheikh Muhamad, karibu sana, tupe tahlil kidogo na tueleze we hali unavyoshuhudia, na labda mustakabali wa vita hivi, na maoni yako ni yapi kuhusiana na hali jumla ya mambo, bismillah. Okay. Bismillahirrahmanirrahim. Uh, ee, nafurahia kupata fursa hii kuzungumza na watu ambao wanasikiliza radio Tehran kama sitakosea. Ee, alhamdulillah hali yetu sasa sisi wanafunzi wa wa Kenya ambao tuko hapa um, hali zetu zote na familia zetu tuko salama na tunaweza sema tuko katika amani alhamdulillah. Ndio tunapata habari baadhi ya sehemu ambazo kuna watu ambao wameumia na nini, lakini kikweli, sisi sehemu ambayo tuko, tuko katika amani na mambo mengi. Hata kama ndio tunasema kuna eh, mahali kumepigwa ama kitu kama hicho tunaweza sema mambo mengi tunasikia kwa habari, yaani sisi wenyewe ambayo tuko hapa kum, hatuwezi sema kwamba kwa kweli tumeona mahali pamepigwa ama pamepata eh, hasara ama pamelipuka ama kitu kama hicho. Eh, kwa hali ambayo iko, tunaona kwamba eh, hizi silaha ambazo zinatumika kupiga eh, bomu ambazo zinakuja kutoka kwa Israeli zinafanya kazi vizuri na alhamdulillah, tunaweza mimi, kwa upande fulani naweza sema kwa kaa, tukitaka kuangalia e, mustakbali ya hii e, vita ama mvutano ambayo inaendelea tunaweza sema e, kwa saizi, kitu kubwa ni kwamba ni mvutano ya kimidia. Yani katika midia kila mtu anajaribu kuonesha kwamba mimi niko na nguvu, mimi niko na nguvu. Sasa watu wakidanganyika wa kwa upande wa habari ambazo zinaenda katika midia ndio hapo ushindi umepatikana kwa upande wa adui Israeli ambaye anajaribu ku kudhulumu watu na kupiga nchi ya Kiislamu, nchi Irani. E, upande mwingine ambaye naweza kusema ni kwamba tukiangalia e, vitishio ambavyo viko katika hali ya sasa ni kwamba tunaona kwamba kutoka e, Israeli kutoka Amerika kuna kuwa habari kwamba tutapiga, tutapiga, tutapiga. E, yote ni vitishio, kwa sababu kama wangekuwa na uwezo tukirudi chini kabisa tunaona eh, kundi la Hamasi ambayo ilikuwa inapigana siku za kuanzia eh, tarehe Oktoba mwaka uliopita mwaka, mwaka na zaidi. Tunaona waliambiwa kama hamtawaacha hao nini ambao mwawashika tutawapiga na tutawapiga kichapo kikubwa ambao ha, hamtaweza kusimama, paka saizi mwaka na nusu na bado hawaja nini hawajafaulu kufanya kitu chochote. Baada ya hapo tunaona kwamba pia eh, kundi la nini la kilebanani Hezbollah pia hapo hapo wametishiwa vitishio kubwa, kwamba tutafanya tutafanya tutafanya, lakini bado mpaka saa hizi hawajafaulu kumaliza kundi la Hezbollah, wakubwao wako bado pale pale. Sasa hao ni kundi ndogo ambazo ziko ndani ya nchi, lakini sasa hii ni serikali ambayo iko na nguvu zake, imejipanga na inaangalia mambo katika misimamo ya kiadilifu na misimamo ya Kiislamu ambayo ni kupigana na dhulma, na kwa kweli e, eh, Irani haijaanza vita. Wenye wameanza ni hao, na hii mambo yote ambayo tunatishiwa ni ni vita ya kimedia ambayo ndio watu waoneshwa kwamba Irani imeanguka na sisi tuko katika hatari. Sisi kwa kweli alhamdulillah, e, eh, tuwezi sema hakuna kitu inaendelea, mambo inaendelea, kuna vita iko lakini Alhamdulillah tuko katika hali mzuri e, tunashukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Assalamu alaykum warahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Jina langu ni Ali Sheikh Sharif Alwi kutoka maeneo la Yalamu Pwani. Natoa salamu zangu mwanzo kwa watu wote walioko nyumbani na kuwashukuru pia ndugu kutoka Radio Tehran waliofika hapa na kutuulizia kuswali zetu na kuona kwa kila kitu kiko salama na sisi tuko sawa kama kawaida. Ah uh, ningependa kusema tu vita hivi yani ni vita vikubwa na vina muda sahihi. Ni vita bena ya madidi bena ya watu wanaojidai kwa kuwa wamebeba bendera ya kutetea haki za binadamu na nini, na bena ya watu ambao wanajulikana kama ni magaidi wa dunia hii, lakini ambapo hali yenyewe ilipo ni, ni kinyumeche. Kama sisi tuliokuja tulio hapa na tunaoka hapa sasa, ndio tunaiona hali yenyewe halisi. Tulipokuwa tuko nyumbani kwetu, hasa kwenye media ukiangalia katika vitu vingi stori zinazotembezwa katika media na nini, ukija huku ukiona mambo ni tofauti kabisa. Wanaojidai wataka kutetea dunia wata kukomboa watu, kuwapa uhuru, ndio wanaowafunga binadamu na kutaka kulazimisha ajenda zao. Watafanya kila kitu wanachoweza kwenye kwenye uwezo wao, kama ni kuua ni kama ni kubali, wao ndo hawataki uhuru. Kwa hivyo, ningependa kusema tu sote tuombe dua, dua zaidi kwa Waislamu na soko na Waislamu wote pia ni kipindi ya kuambia mashababu wenzangu, vijana wenzangu ni kufungua macho na kuona sahihi, kwa kuwa maslahi hawa ya hizi grupu mbili ni nini maslahi ni, ni, ni, ni gani, na kujua kwa kuwa haki ya kweli iko wapi, ili sote tupigane kupata mwelekeo ulio, ulio mwema mbeleni inshallah. Ningependa kurudisha kwa redio Tehran. Naam, ndo akasema ni vita baina ya haki na batili. Makosa kumi ya wazayuni. Ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo na karibu kutegea sikio sehemu ya saba ya podcast hii ya makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel. Katika vipindi vilivyopita tulibainisha hadithi na ngano sita za zamani kuhusu Palestina ambazo ziliundwa na kubuniwa na Uzayuni. Tulifafanua kila moja kati yazo kikamilifu na tukakanusha kwa kuzingatia ukweli wa kihistoria. Katika kipindi hiki na vipindi vifuatavyo tutashughulikia hadithi na mambo matatu ya uongo ya sasa ya Uzayuni, hadithi za uongo na mambo ya kutunga ambayo yanatumiwa na Israel kuhalalisha uvamizi wake na unyakuzi wa Palestina. Weni nami hadi mwisho wa sehemu ya saba ya podikasti hii. Katika sura ya saba ya kitabu chake Ilan Pape anaashiria moja hekaya za kutunga za uzayuni wa kisasa, hekaya kwamba Israel ndiyo demokrasia pekee katika Mashariki ya Kati. Pape anasema kwa uoni wa Waisraeli wengi na wafuasi wao, Israel ni nchi ya kidemokrasia yenye demokrasia laini, na Israel inatafuta amani na majirani zake. Wengine pia wanasema kwamba ikiwa kitu kitaenda kombo katika nchi hiyo ya kidemokrasia basi hilo linarejea nyuma katika vita vya mwaka 1967. Mwisho wa kunukuu. Hadithi hii isiyo na msingi na ya uongo ni jambo ambalo kwa bahati mbaya linaenezwa hata na baadhi ya wa watafiti, lakini halina msingi wa kihistoria au sahihi kwa hakika israel isingeweza kutambuliwa kuwa taifa la kidemokrasia kabla ya mwaka 1967 kama tulivyotaja katika sehemu zilizopita israel ilikuwa imewaweka watu wa maeneo ya palestina chini ya utawala wa kijeshi iliwanyima wa palestina haki zozote za kimsingi na za kiraia iliharibu na kubomoa nyumba za watu na vitongoji vyao Wangeweza kuwatupa watu gerezani wakati wowote walipotaka. Hata kama wanajeshi wa ngazi za juu wa jeshi la Israeli wangeamua kubomoa nyumba za Wapalestina au kuwaweka katika vituo vya ukaguzi kwa saa nyingi au kuwafunga jela bila ya amri ya mahakama, basi Wapalestina hawangekuwa na la kusema na wasingeweza kufanya lolote. Tabia na mienendo hii ilianza katika miaka ya mwanzo wa kuasisiwa Israeli. Waisrael waliwafukuza wapalestina kutoka katika makazi na miji yao na kuwaua na kujeruhi wengi wao. Katika maeneo ya vijijini, hali ilikuwa mbaya zaidi. Harakati za Israel zilitamani ardhi yenye rutuba huko. Wanakijiji wengi hata walidanganywa na kuondoka majumbani mwao kwa majuma mawili tu. Jeshi la Israel lilidai kuhitaji ardhi yao kwa mafunzo na mazoezi, lakini waliporudi walikuta vijiji vyao vimeharibiwa kabisa au vimekabidhiwa kwa watu wengine. Mfano wa wazi wa hali hii ya ugaidi wa kijeshi unaweza kuonekana katika mauaji ya kimbari ya Kafur Kasim ya Oktoba 1956. Raia 49 wasio na hatia wa Palestina waliuawa na jeshi la Israel katika kijiji cha Kafur Kasim kwa kuwa Israel walidai kuwa watu hawa walikuwa wamekiuka sheria ya kijeshi na amri ya kutotoka nje. Hiki ndicho kilichosababisha jeshi kuwapiga risasi na kuwaua, lakini ukweli ulikuwa kitu kingine, kwa sababu kimsingi hawakuwa na ufahamu wa tamko la sheria ya kijeshi wakati huo. Baadaye hati na ushahidi ulioonyesha kuwa Israel ilikuwa ikitaka sana kuwafukuza Wapalestina Palestina katika eneo lote hilo. Wasomi wengi hivi sasa wanajua kwamba mauaji ya mwaka 1956 yalikuwa mtihani wa kuona ikiwa watu wa eneo hilo wataogopa na kuondoka. Hii ni moja ya maelfu ya sababu zilizolifanya jeshi la Israel kuruhusiwa kuua na kufanya mauaji makubwa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu bila kukemewa wala kulalamikiwa ukandamizaji na dhuluma ya kimuundo haijidhihirishi tu katika matukio kama mauaji ukatili mbaya zaidi unaweza kuonekana katika tabia na usimamizi wa kila siku wa utawala wa israel wa palestina katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na israel bado hawasemi mengi kuhusu kipindi cha kabla ya mwaka 1967 nyaraka na rekodi za kipindi hicho hazitupi picha kamili pia Inashangaza kwamba ni katika ushairi ndipo tunapopata dalili za jinsi maisha yalivyokuwa chini ya kivuli cha utawala wa kijeshi. Nathan Altman alikuwa mmoja wa shairi maarufu na muhimu wa kizazi chake. Altman alikuwa na ratiba kila wiki inayoitwa Nguzo ya Saba ambamo aliandika kuhusu matukio ambayo alikuwa amesoma au kusikia. Alitoa mawazo yake kwa mbinu ya ushairi kuna ushahidi wa kutosha kwamba Israel haikuwa nchi ya kidemokrasia kabla ya mwaka 1967. Israel ilikuwa na sera ya kupiga risasi na kuua wakimbizi wanaojaribu kurejesha mazao na mifugo yao. Jeshi la Israel likiwa na furaha tele, likiwa na bunduki mkononi, liliua maelfu ya raia wa Palestina bila sababu yoyote, kati ya mwaka 1948 na 1967. Kigezo cha kupima demokrasia katika nchi yoyote ile ni uvumilivu wake kwa walio wachache. Katika suala hili, nafasi ya Israel iko chini sana ya kiwango cha demokrasia kweli au hata ya chini. Kwa mfano, baada ya Israel kuteka maeneo mapya, ilitunga sheria mpya, kama vile sheria za uraia, sheria za mali na muhimu zaidi, sheria ya kurejea. Sheria ya kurejea ilikuwa ikiwapa moja kwa moja uraia wa Israel kila Myahudi duniani kote. Sheria hii haikuwa ya kidemokrasia hata kidogo, kwa sababu ni sawa na kukataa kabisa haki ya wa Wapalestina ya kurejea, haki ambayo ilitambuliwa kimataifa katika azimio nambari 194 la baraza kuu la Umoja wa Mataifa mwaka 1948 Kitendo hiki cha Israel cha kuwanyima watu wa Palestina haki ya kurejea katika nchi yao na kuwapa uraia watu wengine ambao kimsingi hawakuwa na uhusiano wote na ardhi ya Palestina ilikuwa tabia isiyo ya kidemokrasia kabisa. Ukosefu wa kidemokrasia wa Israeli pia unaweza kuthibitishwa kwa kuchunguza sera zake za kibajeti kuhusu suala la ardhi. Leo hii zaidi ya asilimia 90 ya ardhi yaani Palestina yote inamilikiwa na hazina ya kitaifa ya Kiyahudi. Wamiliki wa ardhi hawaruhusiwi tena kufanya miamala na raia wasio Wayahudi, na ardhi ya umma inapewa kipaumbele cha matumizi katika miradi ya kitaifa vilevile. Vile licha ya kuwa idadi ya watu katika miji ya Palestina imeongezeka mara tatu tangu mwaka 1948 lakini haijapanuka hata kilomita moja mraba. Hii ni katika hali ambayo makazi ya Wayahudi yanaongezeka kila mara. Ukiukaji huu mkubwa wa haki ya raia kuchagua mahali pa kuishi unaendelea hadi leo. Utawala wa Kizayuni wa Israel umefanya jinai nyingi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu tangu kuwasisiwa kwake. Tangu kuanzishwa na kuwepo kwake, Palestina, Israel imeendelea kukiuka haki za binadamu kwa kiasi kikubwa. Mbali na masuala yote ya kijeshi na ukatili dhidi ya wakazi wa maeneo hayo yanayokaliwa kwa mabavu, Israel imeorodheshwa mara chungu nzima katika ripoti za haki za binadamu za Umoja wa Mataifa kwa kukiuka haki za wanawake na imeorodheshwa katika nafasi ya kwanza kama mkiukaji mkubwa zaidi wa haki za binadamu duniani. Maazimio yaliyotolewa dhidi ya Israel kuhusiana na ukiukaji wa haki za binadamu yamejawa na madai, lawama, maelezo ya wasiwasi na maelezo ya masikitiko, pamoja na maagizo ya kukomesha mara moja ukiukaji wa haki za binadamu lakini jitihada zote za mashirika ya haki za binadamu za kukabiliana na ubaguzi huu wa rangi na ukiukaji wa haki za binadamu hadi sasa hazijazaa matunda. Kwa hiyo utawala wa Israeli hauwezi hata kuota ndoto ya kujionyesha kama utawala wa demokrasia kwa kuzingatia udhalilishaji wa mamilioni ya wa Wapalestina na kulifanya hilo kama hatua ya kawaida na ya kila siku, kudai kuwa demokrasia pekee katika Mashariki ya Kati, ni lazima kusemwa kuwa demokrasia hii inafanya aina mbaya zaidi ya unyama na udikteta. Majibu ya Israel, iwe ni katika uga wa kidiplomasia na kitaaluma, ni kwamba hatua hizi ni za muda ikiwa Palestina watakuwa na tabia bora, hatua hizi zitabadilika. Ikiwa mtu yoyote atafanya utafiti wowote juu ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, atatambua haraka jinsi hoja ya Israel ilivyokuwa ni ya kipuuzi na kichekesho. Mnamo mwaka 1967 utawala wa Israel uliamiliana na eneo la ukingo magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza kama sehemu ya asili ya ardhi ya Israel mwamala na vitendo hivi tangu wakati huo vingali vinaendelea. Mjadala katika Israel daima umekuwa juu ya jinsi kazi na unyakuzi huo ulivyopatikana, sio kuhusu kama ilikuwa sahihi au siyo sahihi. Kinachohitaji mradi wote wa kikoloni kwanza kabisa ni ardhi katika maeneo yaliyotwaliwa. Ardhi ilipatikana tu kwa uporaji mkubwa na unyakuzi wa ardhi, kuwafukuza watu kutoka pale walipokuwa wakiishi kwa vizazi vingi, na kuwaweka katika maeneo yaliyozingirwa na hali ngumu ya maisha. Mikanda ya Uyahudi imetenganisha vijiji vya Wapalestina kutoka katika kila kimoja, vijiji kutoka miji, na katika baadhi ya kesi hata kugawanywa kijiji kimoja. Hivi ndivyo wasomi wanaita jiografia ya maafa. Pia imekuwa janga la kimazingira, kukauka vyanzo vya maji na kuharibu baadhi ya mandhari nzuri zaidi za asili za Palestina. Zaidi ya hayo, ujenzi wa makazi ya wa walowezi wa kizayuni umesababisha uharibifu wa nyumba na kwa upande mwingine uharibifu wa mambo ya kale ya Palestina na turathi za dunia. Palestina imepoteza utambulisho wake wa zamani wa kuwa ni kivutio cha watalii jeshi la israeli hulipua maelfu ya nyumba za wapalestina kila mwaka kwa visingizio mbalimbali aina nyingine ya ukandamizaji wa israeli ilikuwa ni kuziba njia za kuingia majumbani hebu fikiria milango na madirisha yote ya nyumba yako yakiwa yamefungwa kwa saruji chokaa na mawe na huwezi kurudi nyumbani kwako au kuchukua kitu chochote ambacho hukuweza kutoka nacho wakati huo. Ilan Pape anasema, niliangalia katika vitabu vya historia, lakini hakuna mtu katika historia ambaye ametumia zana mbaya na ya kikatili kama hiyo isipokuwa Israel. Jambo jingine ulikuwa mpango unaoitwa uvamizi unaong'ara. Uvamizi unaong'ara au wenye nuru uliruhusu walowezi kuunda magenge ya kiholela ambayo yaliwanyanyasa watu wa Palestina na kuharibu mali zao hadi kufikia miaka ya elfu moja mia tisa na themanini. Walitumia ugaidi wa kweli, mambo kama vile kuwashambulia viongozi wa Palestina, kulipua misikiti ndani ya Beitul Mukaddas, kufyatulia risasi nyumba na magari ya Wapalestina ovyo, pamoja na mambo mengine kadha wa kadha. Anaendelea katika kitabu chake kilichoandikwa zaidi ya mwongo mmoja uliopita, na bila kujua maendeleo ya sasa Palestina na Gaza, kwamba walowezi wa Israel katika ukingo wa magharibi waliwashambulia wa Palestina na mali zao katika ukingo wa magharibi bila kuadhibiwa. Ukanda wa Gaza unasalia chini ya mzingiro wa kijeshi wa Israel ambao unatoa adhabu ya pamoja kwa wakazi wake. Kisha anaendelea kuzungumzia mauaji yanayojulikana kama mauaji yasiyo halali tangu mwaka 1967 Pape anasema takriban Wapalestina elfu kumi na tano wameuawa isivyo halali na Israel, miongoni mwao walikuwa watoto elfu mbili. Bila shaka, iwapo Pape angeandika kitabu chake leo, angelazimika kuongeza mashahidi elfu hamsini na tano wa vita vya Gaza hadi sasa na mauaji ya watoto zaidi ya elfu tisa kwenye orodha ya kuchukiza ya jinai zinazofanywa na utawala bandia wa Israel. Ilan Pape anaendelea kueleza kwamba kipengele kingine cha uvamizi unaong'ara ni kifungo bila kesi ambacho anasema mpalestina mmoja kati ya watano, yani humusi, katika ukingo wa magharibi na ukanda wa Gaza amepitia hali hiyo. Wengine wanasema kuwa mwamala na utendaji wa Marekani umekuwa mbaya zaidi kuliko wa Israeli. Katika ulinganishaji huu, tabia mbaya zaidi ya Marekani ilikuwa ni kufungwa gerezani bila kesi raia laki moja wa Japan wakati wa vita kuu ya pili ya dunia. Lakini ingawa hakuna shaka kwamba tabia ya Marekani ni ya kulaumiwa, lakini ni lazima tutambue kwamba hakuna hata mmoja kati ya idadi hizi inayokaribia hata idadi ya Wapalestina ambao wamepitia mchakato huo kutokana na sera dhalimu za Israel. Suala mbali ni linajumuisha kuwafunga raia vijana kwa wazee, wanaume kwa wanawake na hata watoto, kwa muda mrefu bila kufunguliwa mashtaka. Kufungwa bila kesi husababisha madhara makubwa ya kisaikolojia kwa mtu binafsi. Bila shaka, kutojua mashtaka ni nini, kutokuwa na wakili na kutoweza kuonana na familia ni miongoni tu mwa vitendo vya kinyama vinavyofanywa na utawala haramu wa Israel. Tovuti inayoheshimika ya Middle East Monitor imechapisha ripoti kuhusu mateso. Akirejerea ripoti hii, Elan Papi anasema kuwa ripoti hiyo inaeleza mbinu 200 zilizotumiwa na Waisraeli kuwatesa Wapalestina. Mbinu za mateso ni pamoja na kupigwa kufungwa kwa minyororo kwenye milango au viti kwa siku nyingi, kuwamwagia maji baridi au ya moto, kuwasikilizisha sauti kubwa zinazoumiza masikio nyakati za usiku na kushindwa kulala na kadhalika. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa. Tukutane tena wakati mwingine, katika sehemu nyingine ya podcasti hii ya makosa kumi mashuhuri kuhusu Israeli. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Usikize hapa, sauti kutoka Nairobi, shekhe atupe mtazamo um, wake kuhusiana na uwezo wa kijeshi wa Iran. Labda pengine unautathmini vipi uwezo wa kijeshi kwa kifupi kabisa, labda utaanza tu kwa majina na, na, na labda pengine una tathmini vipi hali halisi, na kwa sekunde chache tutueleze, wewe una tathmini vipi uwezo wa kijeshi wa Iran? Bismillahir Rahmanir Rahim, kwa majina ni Gashoka Rashid, ni mkazi wa eneo la Komo ama kama ilivyotangulizwa na mtangazaji wetu ni kwamba mimi natoka maeneo ya uh, Nairobi ila kwa hapa tunaishi kum, tunasomea hapa hapa kum, hali ya hewa ni nzima, ni nzuri kabisa. Tukizungumza kuhusiana na swala la uwezo wa Irani, sisi wenyewe tunasema kwamba Irani ni thabiti. Irani ndio asili ya misimamo mingine yote katika ulimwengu katika masuala ya kuitetea Palestina, ndo wa mwanzo kuitetea Palestina na watabaki kuwa ni wenye kuitetea Palestina na ardhi yao, maana siku zote Uislamu unakuwa ni wenye kutangulia. Zaidi ya hiyo ni kwamba asilimia kubwa ya wanajeshi ambao wanatuzingira ni wanajeshi ambao wamejiza titi katika mafunzo yao, na ni watu ambao wenyewe wanapenda amani, isipokuwa kawaida ni kwamba kukitokea hali kama hizi ni kwamba lazima nao wakae ngangari. Kwa hivyo tunawaombea nao na tunawaombea wote wenye kusikiza na wote kunyifuatilia Redio Teherani kwamba tubaki katika amani, watuombee amani na waombee zaidi wanajeshi na wamwombee eh, kiongozi mkuu wa uh, komanda uh, wa majeshi ambaye si mwingine bali ni Ayatullah uh, Khamenei, ambaye ni msimamizi mkubwa wa harakati zote zinazozunguka hii kanda ya uh, mashariki. Asante. Uh, tunaye Sheikh Suleiman hapa, na labda pengine uh, mbali na kutuelezea hali halisi ilivyo, sijui binafsi una tathmini vipi ama unazungumzia vipi uh, unafik na unduma kwili wa magharibi, maana tunaona wapo kimya baada ya utawala wa kizayuni wa Israel kuvamia Iran. Sijui ingekuwaje kama ingekuwa kinyume chake, labda pengine huu ndu makuwili na unafik wa, wa magharibi unazungumziaje? Aa, kabla baada ya kutupa pengine hali jumla unatathmini vipi? Hali jumla alafu tuelezee kuhusiana hiyo na. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh barakatu, nami naitwa Suleiman Ali, uh, kutoka Kibra, uh, maeneo ya Nairobi. Na hapa nipo kum na kama walivyotangulia kusema wenzangu ni kwamba hali kwa ujumla ni shwari. Uh, na, uh, huenda tusiseme hivyo kuhusu miji mingine, lakini pia kule hali kwa ujumla si kwamba uh, ni kama hali ilivyokuwa kwa Wazayuni ambao uh, mpaka sahivi wengi wao wanataka wakimbie nchi, lakini kwa, uh, uh, kwa kuwa serikali yao imezuia kila kitu, imefunga Uh, airport, na imewafungia kila sehemu, kwa hivyo watu wanalazimishwa kubaki il ilhali wao wenyewe wangependa wafanyaje, uh, watoroke wa. Ama kuhusiana na suala lako la undumakuwili uh, uh, ambao unaonyeshwa duniani hasatan na nchi za kimagharibi uh, ni ukiangalia tu uh, kuhusiana na swala baina ya Israeli na Hamas. Pindi wote walipokuwa wakiulizwa uh, mnaonaje hali, wote walikuwa wakiulizwa wakiuliza pia, je, unatazama una, una, una, una, una, una vipi? Yani Hamas kwa nini walishambulia Israeli? Yani swali lao kubwa ni kwa nini Hamas walishambulia Israeli Oktoba saba. Lakini leo ukiuliza ni vipi hali ya Iran, wanakwambia la, Israeli ambaye ndiye alianza uchokozi, aulizi uh, je, hamuoni Israeli alifanya nini? La, wanasema Israeli alikuwa na haki ya kufanyaje ya kujitetea. Lakini Hamas uh, ambao wamekandamizwa ni ardhi zao zimechukuliwa na kila kitu, walikuwa hawana haki ya kujitetea. Na wanaitwa ni wachokozi kwa kutetea maslahi yao. Lakini inapokuja katika nchi ambayo haikuchokoza, imekaa kimya na ilikuwa hata inafanya mazungumzo nao, uh, kuhusiana na mambo ya nyuklia. Inapovamiwa, wote wanasema la, uh, Israeli ina haki. Akisifia yule kansela wa uh, mani akisema kwamba Israeli imetubebea mzigo mkubwa sana na imejitolea ya kwamba uh, inatusaidia sisi. Wao pia wanasema walikuwa na ishu na, na, na Iran. Hii inaonyesha kwamba ni watu wasiofuata nini uh, uh, yale maadili ambayo wameweka wao na sheria ambazo wameziweka wao. Ukitazama sheria zote za Umoja wa Mataifa zimevunjwa na kukiukwa na Israeli uh, kipindi ambacho Iran haijakiuka sheria hata moja mpaka sahivi uh, lakini wote wanaishambulia. Mfano, wanasema swala kubwa ambalo sisi hatulitaki kwa Iran ni suala la nyuklia, lakini unakuja kupata kwamba Irani imetia saini mkataba zote za kinuklia, na wakasema sisi hatufati silaha za kinuklia. Sisi mpango wetu mzima wa nyuklia ni kwamba tunatafuta ni mpango wa amani wa energy na vitu kama hivyo, lakini unakuja kupata nchi ambayo hata haikutia saini, ambao ni Israeli, na wana uhakika ya kwamba na, kwa ina silaha za kinuklia, na anachokoza anasema kwamba mimi nakwenda kuhakikisha Iran haina nuklia, kipindi yeye mwenyewe ana silaha hizo za, za kinuklia. Ikiwa kama ukweli ni nuklia, basi yaanze yeye ya ya atupe nuklia zake. Lakini hivi vyote tunapata ni nini? Ni visingizio ambavyo vinatolewa na nchi uh, ya kimagharibi. Lakini ukija kutizama pia uchokozi huu ambao umeanzishwa na Netanyahu eh, ni mbinu ya kwamba ajiongezee life span ya kisiasa Manake yeye uh, alipo pale ame yani ako mwishoni mwishoni, anajua kipindi chochote ambacho atasimamisha vita vio, ni vya Gaza ama ni vya Iran, ndiyo kipindi cha mwisho cha utawala wake. Kwa hivyo tuombe kheri, lakini Irani pia imeonyesha kwamba inaweza kujibu mapigo yale na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.