Suratul Zilzal aya ya kwanza hadi ya mwisho. Audhu billahi minashaitanir rajim. Bismillahir rahmani. Sadaqallahul Aliyyul Adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema, ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe <mulia> Wasikilizaji wapenzi wa, wa Radio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Karibuni katika matangazo ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kituo cha usalama cha mtandao na teknolojia cha Israel cha sambaratishwa na makombora ya Iran. Sayyed Abbas Rakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, kukutana na mwaziri wa kigeni wa troika ya Ulaya leo huko Jeniva, Uswisi. Iran yalitaka baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa Kuchukua hatua dhidi ya uvamizi wa Israel. Harakati ya Hezbollah ya Lebanon yatangaza kwamba iko pamoja na Iran katika uadui wa Israel dhidi yake. Na rais wa Venezuela asema wazayuni hawakutarajia uwezo mkubwa wa kijeshi wa Iran. habari kamili Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeendelea kutoa jibu la uchokozi wa utawala wa Kizayuni wa Israel kwa kuvurumisha makumi ya makombora usiku wa kuamkia leo kuelekea Israel. Wimbi jipya la mashambulizi ya makombora ya Iran dhidi ya malengo ya jeshi la Israel limesababisha uharibifu mkubwa wa kituo cha teknolojia ya juu cha Israel na kituo cha usalama wa mtandao. Iran jana usiku ilianzisha wimbi jipya la mashambulizi ya makombora dhidi ya shabaha za kijeshi na vituo vya viwanda vinavyohusiana na sekta ya kijeshi ya Israel. Kwa mujibu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, ajenda mwelekeo unaoongezeka na operesheni za makombora ni shabaha za kijeshi na tasnia ya kijeshi ya utawala wa kivamizi wa Israel. Taarifa hiyo imeongeza kuwa Operesheni za ndege zisizo na rubani zinaendelea leo kwa kutumia zaidi ya ndege mia moja za kivita kwa ajili ya kulenga mifumo ya makombora ulinzi wa anga huko Haifa na Tel Aviv. Waziri wa Mashauri ya Kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran leo anatarajiwa kukutana na kufanya mazungumzo na mawaziri wenzake wa Troika Ulaya yaani Ujerumani, Ufaransa na Uingereza huko mjini Geneva, Uswisi. Sayyid Abbas Arakchi leo anatarajiwa kukutana na mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Troika Ulaya kwa ajili ya mazungumzo pamoja na mkuu wa sera za kigeni wa Umoja Ulaya. Kwa mujibu wa Arakchi, mkutano huo unafanyika kufuatia ombi la mawaziri hao wa mashauri ya kigeni wa Uingereza, Ujerumani pamoja na Ufaransa. Wakati huo huo Markus Potzel balozi wa Ujerumani hapa mjini Teheran, ameitwa katika wizara mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na Ali Reza Yusufi, mkurugenzi mkuu wa kitengo cha Ulaya Magharibi, kufuatia matamshi ya kejeli na ya kutowajibika ya kansela wake, Shiria, wa Ujerumani na ungaji mkono wake kwa uvunjaji sheria na hatua za utawala wa kizayuni zinazokiuka sheria za kimataifa na kukabidhiwa malalamiko makali ya Tehran. Ali Ridha Yusufi amesema shambulio la silaha la utawala wa Kizayuni dhidi ya Iran ni ukiukaji wa wazi wa ibara ya pili kifungu cha nne cha mkataba wa Umoja wa Mataifa na mfano wa wazi wa uvamizi, kitendo ambacho kinapaswa kulaaniwa na nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa. Dkt. Ali Larijani, mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema utawala wa Kizayuni wa Israel ulikuwa ukidhani kwamba kwa muda wa siku chache tu ungeweza kuifanya Irani salimu amri baada ya kuanzisha mashambulio, lakini hilo halijatokea. Larijani, aliyewahi kuwa spika wa bunge la jamhuri ya Kiislamu Irani, amebainisha kuwa sisi hatutaki vita lakini tunapitia kipindi nyeti na ni lazima kujilinda na kumtia adabu adui mvamizi. Aidha, Larijani amesema Irani sambamba na kujilinda dhidi ya hujuma na mashambulio ya utawala haramu wa Israel imeazimia kutoa adhabu kwa adui kwa kitendo chake cha kuvamia na kufanya hujuma ya kijeshi dhidi ya ardhi ya nchi hii. Mshauri huyo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza kuwa katika hatua za mwisho za mazungumzo Marekani haikuwa na nia ya kutaka kupatiwa ufumbuzi masuala ambayo ni hitilafu baina ya pande mbili, bali ilikuwa ikifanya njama za kuitwisha Iran matakwa yake. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu Irani katika ofisi za Umoja wa Mataifa mjini Geneva Uswisi, ameliandikia barua Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa na kulitaka litoe radiamali ya haraka dhidi ya hujuma na uvamizi wa kijeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel. Katika barua yake hiyo kwa maripota maalum wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa, Ali Bahreini amewataka maripota hao kuchukua hatua za haraka zilizoratibiwa na madhubuti mkabala wa uvamizi wa kijeshi wa utawala haramu wa Israel dhidi ya Iran, Ijumaa ya tarehe kumi na tatu Juni. Bahrain amesema katika barua yake hiyo kwamba katika hujuma yake hiyo ya kijeshi na ya kichokozi, utawala wa kivamizi wa Israel umefanya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Aidha, mwana diplomasia huyo ameashiria katika barua yake hiyo ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu kama kukiuka haki ya nyumba, chakula, mazingira salama kuishi, turathi za kiutamaduni, kuzusha waka na hofu, kuwalenga wazee, watoto na wanawake na hata vilema, na kusisitiza haja ya kuchukuliwa hatua za haraka za kisheria dhidi ya utawala huo ghasibu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela amesisitiza kuwa wazayuni hawakutarajia uwezo mkubwa wa kijeshi wa Iran na kusema kuwa jamhuri ya kiislamu imeshinda uwezo wa Israel licha mazingira magumu, jambo ambalo walimwengu wanafahamu vema. Katika taarifa iliyochapishwa na kanali ya habari ya Almayadin mapema leo, Maduro amethibitisha haki ya Iran ya kujilinda dhidi ya uvamizi wa Israel, akihoji jukumu la Umoja wa Mataifa ambao umepuuza mauaji ya Israel huko katika ukanda wa Gaza na unaona tu jibu la Irani kwa Israel. Rais wa Venezuela ameashiria ubora mkubwa wa Irani kupitia mashambulizi yake ya kila siku dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel na kusema wazayuni hawana lingine ila kufanya mashambulio ya kigaidi na kumtishia Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Iran, akitangaza kukataa kwake tishio hilo lisilokubalika. Rais Maduro ameongeza kuwa vyombo vya habari vya kimataifa mara nyingi hubadilisha ukweli ili kuhalalisha uvamizi wa Israel na kuhoji, je, matumizi ya nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani yamepigwa marufuku na nani? Aliyekataza hilo? Maduro amebainisha kwamba kile kinachotokea dhidi ya watu wa Irani kinakuja ndani ya mpango ulioandaliwa katika hatua kadhaa, kuanzia uchokozi dhidi ya Gaza kuelekea Lebanon, kuangusha utawala nchini Syria, kuendeleza vitisho dhidi ya Jordan, kuhamasisha magaidi dhidi ya Iraq na hatimaye kumalizia mpango huo kwa vita dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon ametangaza kuwa Hizbullah na mukawama wa kiislamu zimesimama pamoja na Irani na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu na kutetea haki zao halali. Sheikh Naimu Qasim amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni nembo mashuhuri ya uungaji mkono kwa wanaodhulumiwa, mukawama na kukombolewa Palestina na Quds tukufu. Iran ikiwa ni tajiriba kimaadili yenye misingi ya kiimani na inayojitegemea daima, imekuwa ikisimama dhidi ya kila aina uchokozi na vikwazo, amesema kiongozi huyo Hizbullah. Kadhalika ameongeza kuwa kiburi cha dunia hususan Marekani haiwezi kuvumilia kielelezo hiki cha kibinadamu na kistahimilivu. Irani, kwa kuegemea uwezo wake na uongozi wa busara wa Imam Khamenei, imeweza kustahimili mashinikizo na daima inaendelea kuunga mkono muqawama wa Palestina, Lebanon na katika eneo hili kwa ujumla. Kadhalika, katibu mkuu wa Hizbullahi ya Lebanon amesema Sababu kuu ya mashambulizi ya Israel na Marekani dhidi ya Iran ni mpango wa amani wa nyuklia wa Iran ambao ni haki ya kisheria Iran unaozingatia sheria za kimataifa na sheria za shirika la kimataifa la nishati ya atomiki na hauna tishio lolote kwa wengine. Wakati huo huo, Sheikh Naim Qasim amesisitiza katika taarifa yake kwamba utawala kima wa kimabavu wa Marekani na Israeli mtenda jinai haziwezi kulifanya taifa la Iran lisalimu amri mbele yao, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Msisite kujiunga nasi katika matangazo yetu yajayo ili muweze kupata taarifa za habari hususan matukio yanayojiri hivi sasa kati ya Iran na utawala dhalimu wa Israel. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, jina langu ni Hussein Hassan. Tumepata fursa adhimu ya kukutana na wanafunzi wa Kenya walioko katika mji mtakatifu wa Qum na insha Allah tutazungumza nao mawili matatu kuhusiana na hali halisi hapa nchini Iran, hususan baada ya kuanza vita vya kutwishwa Uh, na vya kichokozi vya utawala wa kizaini wa Israel, na inshallah kabisa, kwa kuanza, tutaanza na Amir wa wanafunzi hawa Sheikh Muhammad Mwega, na inshallah ataanza kwa kutupa tahlil, alafu pembeni yake atafuata na Al Haj, alafu taratibu taratibu tutazungumza pia uh, na wanafunzi wengine watueleze kuhusiana na hali halisi inshallah. Shekh Muhammad, karibu sana, tupe tahlil kidogo, na tueleze wewe hali unavyoshuhudia, na labda mustakabali wa vita hivi, na maoni yako ni yapi kuhusiana na hali jumla ya mambo. Bismillah, okay. Bismillahirrahmanirrahim. Uh, ee, nafurahia kupata fursa hii kuzungumza na watu ambao wanasikiliza radio Tehran kama sikosea. Uh, ee, alhamdulillah, hali yetu sasa sisi wanafunzi wa wa Kenya ambayo tuko hapa Kum, hali zetu zote na familia zetu tuko salama na tunaweza sema tuko katika amani alhamdulillah. Ndio tunapata habari baadhi ya sehemu ambazo kuna watu ambao wameumia na nini, lakini kikweli sisi sehemu ambayo tuko tuko katika amani na mambo mengi, hata kama ndio tunasema kuna eh, mahali kumepigwa ama kitu kama hicho tunaweza sema mambo mengi tunasikia kwa habari, yaani sisi wenyewe ambayo tuko hapa kum hatuwezi sema kwamba kwa kweli tumeona mahali pamepigwa ama pamepata, eh, hasara ama pamelipuka ama kitu kama hicho. Eh, kwa hali ambayo iko, tunaona kwamba, eh, hizi silaha ambazo zinatumika kupiga, eh, bomu ambazo zinakuja kutoka kwa Israeli zinafanya kazi vizuri na alhamdulillah, tunaweza mimi, kwa upande fulani naweza sema kwa, kama tukitaka kuangalia e, mustakbali ya hii e, vita ama mvutano ambayo inaendelea, tunaweza sema e, kwa saizi kitu kubwa ni kwamba ni mvutano ya kimedia. Yani, katika media kila mtu anajaribu kuonesha kwamba mimi niko na nguvu, mimi niko na nguvu. Sasa watu wakidanganyika kwa upande wa habari ambazo zinaenda katika media ndio hapo ushindi imepatikana kwa upande wa adui Israeli ambaye anajaribu ku kudhulumu watu na kupiga nchi ya Kiislamu, nchi Iran. E, upande mwingine ambaye naweza kusema ni kwamba tukiangalia e, vitishio ambavyo viko katika hali ya sasa ni kwamba tunaona kwamba kutoka e, Israeli, kutoka Amerika, kuna kuwa habari kwamba tutapiga, tutapiga, tutapiga. E, yote ni vitishio kwa sababu kama wangekuwa na uwezo Tukirudi chini kabisa tunaona eh, kundi la Hamasi ambayo ilikuwa inapigana siku za kuanzia eh, tarehe Oktoba mwaka uliopita mwaka, mwaka na zaidi. Tunaona waliambiwa kama hamtawacha au nini ambao mwawashika, tutawapiga na tutawapiga kichapo kikubwa ambao ha, hamtaweza kusimama. Mpaka saizi mwaka na nusu na bado hawaja nini, hawajafaulu kufanya kitu chochote. Baada ya hapo tunaona kwamba pia eh, kundi la nini la kilebanani Hezbollah pia hapo hapo, wametishiwa vitishio kubwa kwamba tutafanya tutafanya tutafanya, lakini bado mpaka saa hizi hawajafaulu kumaliza kundi la Hezbollah, wa kubao wako bado pale pale. Sasa hao ni kundi ndogo ambazo ziko ndani ya nchi, lakini sasa hii ni serikali ambayo iko na nguvu zake, imejipanga na inaangalia mambo katika misimamo ya kiadilifu na misimamo ya Kiislamu ambayo ni kupigana na dhulma, na kwa kweli e, eh, Irani haijaanza vita. Wenye wameanza ni hao, na hii mambo yote ambayo tunatishiwa ni ni vita ya kimedia ambayo ndio watu waoneshe kwamba Irani imeanguka na sisi tuko katika hatari. Sisi kwa kweli alhamdulillah e, eh, tuwezisema hakuna kitu inaendelea. Mambo inaendelea. Kuna vita iko lakini Alhamdulillah tuko katika hali mzuri e, tunashukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Assalamu alaykum warahmatullahi taala wa barakatuh. Jina langu ni Ali Sheikh Sharif Alwi kutoka maeneo la alamu pwani. Natoa salamu zangu mwanzo kwa watu wote walioko nyumbani na kuwashukuru pia ndugu kutoka Radio Tehran waliofika hapa na kutuulizia kuswali zetu na kuona kwa kwa kila kitu kiko salama na sisi tuko sawa kama kawaida. Ah, ningependa kusema tu vita hivi, yani ni vita vikubwa na vina muda saini, vita bena ya madidi bena ya watu wanaojidai kwa kuwa wamebeba bendera ya kutetea haki za binadamu na nini, na bena ya watu ambao wanajulikana kama ni magaidi wa dunia hii, lakini ambapo hali yenyewe ilipo ni, ni kinyumeche kama sisi tulio, tulio kuja hapa na tunaoka hapa sasa ndio tunaiona hali yenyewe halisi. Tulipokuwa tuko nyumbani kwetu, hasa kwenye media ukiangalia katika vitu vingi stori zinazotembezwa katika media na nini, ukija huku ukiona mambo ni tofauti kabisa. Wanaojidai kwa wataka kutetea dunia, wataka kukomboa watu, kuwapa uhuru, ndio wanaowafunga binadamu na kutaka kulazimisha ajenda zao. Watafanya kila kitu wanachoweza kwenye kwenye uwezo wao, kama ni kuua, ni kama ni kubali, wao ndo hawataki uhuru. Kwa hivyo, ningependa kusema tu sote tuombe dua, dua zaidi kwa Waislamu na sokona Waislamu wote pia ni kipindi akuambia mashababu wenzangu, vijana wenzangu, ni kufungua macho na kuona sahi kwa kuwa masilahi haya ya hizi grupu mbili ni nini, maslahi ni gani, nakujua kwa kuwa haki ya kweli iko wapi. Hili sote tupigane kupata mwelekeo ulio mwema mbeleni, inshallah. Ningependa kurudisha kwa Radio Tehran. Naam, ndo akasema ni vita baina ya haki na batili. Makosa kumi ya Wazayuni. Ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo na karibu kutegea sikio sehemu ya saba ya podcast hii ya makosa kumi mashuhuri kuhusu Israeli. Katika vipindi vilivyopita tulibainisha hadithi na ngano sita za zamani kuhusu Palestina ambazo ziliundwa na kubuniwa na Uzayuni. Tulifafanua kila moja kati yazo kikamilifu na tukakanusha kwa kuzingatia ukweli wa kihistoria. Katika kipindi hiki na vipindi vifuatavyo, tutashughulikia hadithi na mambo matatu ya uongo ya sasa ya Uzayuni, hadithi za uongo na mambo ya kutunga ambayo yanatumiwa na Israel kuhalalisha uvamizi wake na unyakuzi wa Palestina. Weni nami hadi mwisho wa sehemu ya saba ya podcast hii. Katika sura ya saba ya kitabu chake Ilan Pape anaashiria moja hekaya za kutunga za uzayuni wa kisasa, hekaya kwamba Israel ndiyo demokrasia pekee katika mashariki ya kati. Pape anasema, kwa uoni wa Waisraeli wengi na wafuasi wao, Israel ni nchi ya kidemokrasia yenye demokrasia laini, na Israel inatafuta amani na majirani zake. Wengine pia wanasema kwamba ikiwa kitu kitaenda kombo katika nchi hiyo ya kidemokrasia basi hilo linarejea nyuma katika vita vya mwaka 1967 mwisho wa kunukuu hadithi hii isiyo na msingi na ya uongo ni jambo ambalo kwa bahati mbaya linaenezwa hata na baadhi ya wa watafiti lakini halina msingi wa kihistoria au sahihi kwa hakika Israel isingeweza kutambuliwa kuwa taifa la kidemokrasia kabla ya mwaka 1967 kama tulivyotaja katika sehemu zilizopita, Israel ilikuwa imewaweka watu wa maeneo ya Palestina chini ya utawala wa kijeshi. Iliwanyima wa Palestina haki zozote za kimsingi na za kiraia, iliharibu na kubomoa nyumba za watu na vitongoji vyao Wangeweza kuwatupa watu gerezani wakati wowote walipotaka. Hata kama wanajeshi wa ngazi za juu wa jeshi la Israel wangeamua kubomoa nyumba za Wapalestina au kuwaweka katika vituo vya ukaguzi kwa saa nyingi au kuwafunga jela bila ya amri ya mahakama, basi Wapalestina hawangekuwa na la kusema na wasingeweza kufanya lolote. Tabia na mienendo hii ilianza katika miaka ya mwanzo wa kuasisiwa Israel. Waisrael waliwafukuza Wapalestina kutoka katika makazi na miji yao na kuwaua na kujeruhi wengi wao katika maeneo ya vijijini. Hali ilikuwa mbaya zaidi, harakati za Israel zilitamani ardhi yenye rutuba huko. Wanakijiji wengi hata walidanganywa na kuondoka majumbani mwao kwa majuma mawili tu, jeshi la Israel lilidai kuhitaji ardhi yao kwa mafunzo na mazoezi lakini waliporudi walikuta vijiji vyao vimeharibiwa kabisa au vimekabidhiwa kwa watu wengine. Mfano wa wazi wa hali hii ya ugaidi wa kijeshi unaweza kuonekana katika mauaji ya kimbari ya Kfar Qasim ya Oktoba mwaka 1956. Raia 49 wasio na hatia wa Palestina waliuawa na jeshi la Israel katika kijiji cha Kfar Qasim. Kwa kuwa Israel walidai kuwa watu hawa walikuwa wamekiuka sheria ya kijeshi na amri ya kutotoka nje. Hiki ndicho kilichosababisha jeshi kuwapiga risasi na kuwaua, lakini ukweli ulikuwa kitu kingine, kwa sababu kimsingi hawakuwa na ufahamu wa tamko la sheria ya kijeshi wakati huo. Baadaye hati na ushahidi ulioonyesha kuwa Israel ilikuwa ikitaka sana kuwafukuza Wapalestina katika eneo lote hilo. Wasomi wengi hivi sasa wanajua kwamba mauaji ya mwaka 1956 yalikuwa mtihani wa kuona ikiwa watu wa eneo hilo wataogopa na kuondoka. Hii ni moja ya maelfu ya sababu zilizolifanya jeshi la Israel kuruhusiwa kuua na kufanya mauaji makubwa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu bila kukemewa wala kulalamikiwa ukandamizaji na dhuluma ya kimuundo haijidhihirishi tu katika matukio kama mauaji ukatili mbaya zaidi unaweza kuonekana katika tabia na usimamizi wa kila siku wa utawala wa israel wa palestina katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na israel bado hawasemi mengi kuhusu kipindi cha kabla ya mwaka 1967 nyaraka na rekodi za kipindi hicho hazitupi picha kamili pia Inashangaza kwamba ni katika ushairi ndipo tunapopata dalili za jinsi maisha yalivyokuwa chini ya kivuli cha utawala wa kijeshi. Nathan Altman alikuwa mmoja wa shairi maarufu na muhimu wa kizazi chake. Altman alikuwa na ratiba ya kila wiki inayoitwa Nguzo ya Saba, ambamo aliandika kuhusu matukio ambayo alikuwa amesoma au kusikia. Alitoa mawazo yake kwa mbinu ya ushairi kuna ushahidi wa kutosha kwamba Israel haikuwa nchi ya kidemokrasia kabla ya mwaka 1967. Israel ilikuwa na sera ya kupiga risasi na kuwa wakimbizi wanaojaribu kurejesha mazao na mifugo yao. Jeshi la Israel likiwa na furaha tele, likiwa na bunduki mkononi, liliua maelfu ya raia wa Palestina bila sababu yoyote kati ya mwaka 1948 na 1967 Kigezo cha kupima demokrasia katika nchi yoyote ile ni uvumilivu wake kwa walio wachache. Katika suala hili, nafasi ya Israel iko chini sana ya kiwango cha demokrasia kweli au hata ya chini. Kwa mfano, baada ya Israel kuteka maeneo mapya, ilitunga sheria mpya kama vile sheria za uraia, sheria za mali na muhimu zaidi, sheria ya kurejea. Sheria ya kurejea ilikuwa ikiwapa moja kwa moja uraia wa Israel kila myahudi duniani kote. Sheria hii haikuwa ya kidemokrasia hata kidogo, kwa sababu ni sawa na kukataa kabisa haki ya wa Wapalestina ya kurejea, haki ambayo ilitambuliwa kimataifa katika azimio nambari 194 la baraza kuu la Umoja wa Mataifa mwaka 1948. Kitendo hiki cha Israel cha kuwanyima watu wa Palestina haki ya kurejea katika nchi yao na kuwapa uraia watu wengine ambao kimsingi hawakuwa na uhusiano wote na ardhi ya Palestina ilikuwa tabia isiyo ya kidemokrasia kabisa. Ukosefu wa kidemokrasia wa Israel pia unaweza kuthibitishwa kwa kuchunguza sera zake za kibajeti kuhusu suala la ardhi. Leo hii zaidi ya asilimia 90 ya ardhi, yaani Palestina yote inamilikiwa na Hazina ya Kitaifa ya Kiyahudi. Wamiliki wa ardhi hawaruhusiwi tena kufanya miamala na raia wasio Wayahudi, na ardhi ya umma inapewa kipaumbele cha matumizi katika miradi ya kitaifa vilevile. Vile licha ya kuwa idadi ya watu katika miji ya Palestina imeongezeka mara tatu tangu mwaka 1948 lakini haijapanuka hata kilomita moja mraba. Hii ni katika hali ambayo makazi ya Wayahudi yanaongezeka kila mara. Ukiukaji huu mkubwa wa haki ya raia kuchagua mahali pa kuishi unaendelea hadi leo. Utawala wa kizayuni wa Israel umefanya jinai nyingi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu tangu kuwasisiwa kwake tangu kuanzishwa na kuwepo kwake, Palestina. Israel imeendelea kukiuka haki za binadamu kwa kiasi kikubwa. Mbali na masuala yote ya kijeshi na ukatili dhidi ya wakazi wa maeneo hayo yanayokaliwa kwa mabavu, Israel imeorodheshwa mara chungu nzima katika ripoti za haki za binadamu za Umoja wa Mataifa kwa kukiuka haki za wanawake na imeorodheshwa katika nafasi ya kwanza kama mkiukaji mkubwa zaidi wa haki za binadamu duniani. Maazimio yaliyotolewa dhidi ya Israel kuhusiana na ukiukaji wa haki za binadamu yamejawa na madai, lawama, maelezo ya wasiwasi na maelezo ya masikitiko, pamoja na maagizo ya kukomesha mara moja ukiukaji wa haki za binadamu lakini jitihada zote za mashirika ya haki za binadamu za kukabiliana na ubaguzi huu wa rangi na ukiukaji wa haki za binadamu hadi sasa hazijazaa matunda. Kwa hiyo utawala wa Israel hauwezi hata kuota ndoto ya kujionyesha kama utawala wa demokrasia kuzingatia udhalilishaji wa mamilioni ya wa Wapalestina na kulifanya hilo kama hatua ya kawaida na ya kila siku, kudai kuwa demokrasia pekee katika Mashariki ya Kati, ni lazima kusemwa kuwa demokrasia hii inafanya aina mbaya zaidi ya unyama na udikteta. Majibu ya Israel, iwe ni katika uga wa kidiplomasia na kitaaluma, ni kwamba hatua hizi ni za muda ikiwa Palestina watakuwa na tabia bora, hatua hizi zitabadilika. Ikiwa mtu yoyote atafanya utafiti wowote juu ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu atatambua haraka jinsi hoja ya Israel ilivyokuwa ni ya kipuuzi na kichekesho. Mnamo mwaka 1967 utawala wa Israel uliamiliana na eneo la ukingo magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza kama sehemu ya asili ya ardhi ya Israel mwamala na vitendo hivi tangu wakati huo vingali vinaendelea. Mjadala katika Israel daima umekuwa juu ya jinsi kazi na unyakuzi huo ulivyopatikana, sio kuhusu kama ilikuwa sahihi au siyo sahihi. Kinachohitaji mradi wowote wa kikoloni kwanza kabisa ni ardhi katika maeneo yaliyotwaliwa ardhi ilipatikana tu kwa uporaji mkubwa na unyakuzi wa ardhi, kuwafukuza watu kutoka pale walipokuwa wakiishi kwa vizazi vingi, na kuwaweka katika maeneo yaliyozingirwa na hali ngumu ya maisha. Mikanda ya Uyahudi imetenganisha vijiji vya Wapalestina kutoka katika kila kimoja, vijiji kutoka miji, na katika baadhi ya kesi hata kugawanywa kijiji kimoja. Hivi ndivyo wasomi wanaita jiografia maafa. Pia imekuwa janga la kimazingira, kukauka vyanzo vya maji na kuharibu baadhi ya mandhari nzuri zaidi za asili za Palestina. Zaidi ya hayo, ujenzi wa makazi ya wa walowezi wa kizayuni umesababisha uharibifu wa nyumba na, kwa upande mwingine, uharibifu wa mambo ya kale ya Palestina na turathi za dunia. Palestina imepoteza utambulisho wake wa zamani wa kuwa ni kivutio cha watalii jeshi la israel hulipua maelfu ya nyumba za wapalestina kila mwaka kwa visingizio mbalimbali mbali. aina nyingine ya ukandamizaji wa israel ilikuwa ni kuziba njia za kuingia majumbani hebu fikiria milango na madirisha yote ya nyumba yako yakiwa yamefungwa kwa saruji chokaa na mawe na huwezi kurudi nyumbani kwako au kuchukua kitu chochote ambacho hukuweza kutoka nacho wakati huo. Ilan Pape anasema, niliangalia katika vitabu vya historia, lakini hakuna mtu katika historia ambaye ametumia zana mbaya na ya kikatili kama hiyo isipokuwa Israel. Jambo jingine ulikuwa mpango unaoitwa uvamizi unaong'ara. Uvamizi unaong'ara au wenye nuru uliruhusu walowezi kuunda magenge ya kiholela ambayo yaliwanyanyasa watu wa Palestina na kuharibu mali zao hadi kufikia miaka ya elfu moja mia tisa na themanini. Walitumia ugaidi wa kweli, mambo kama vile kuwashambulia viongozi wa Palestina, kulipua misikiti ndani ya Beitul Mukaddas, kufyatulia risasi nyumba na magari ya Wapalestina ovyo pamoja na mambo mengine kadha wa kadha. Ilan Pap anaendelea katika kitabu chake kilichoandikwa zaidi ya muongo mmoja uliopita, na bila kujua maendeleo ya sasa Palestina na Gaza, kwamba walowezi wa Israel katika ukingo wa magharibi waliwashambulia wa Palestina na mali zao katika ukingo wa magharibi bila kuadhibiwa. Ukanda wa Gaza unasalia chini ya mzingiro wa kijeshi wa Israel ambao unatoa adhabu ya pamoja kwa wakazi wake kisha anaendelea kuzungumzia mauwaji yanayojulikana kama mauaji yasiyo halali tangu mwaka 1967 pape anasema takriban wapalestina elfu kumi na tano wameuawa isivyo halali na israel miongoni mwao walikuwa watoto elfu mbili bila shaka iwapo pape angeandika kitabu chake leo angelazimika kuongeza mashahidi elfu hamsini na tano wa vita vya gaza hadi sasa na mauaji ya watoto zaidi ya elfu tisa kwenye orodha ya kuchukiza ya jinai zinazofanywa na utawala bandia wa Israel. Ilan Pape anaendelea kueleza kwamba kipengele kingine cha uvamizi unaong'ara ni kifungo bila kesi, ambacho anasema Mpalestina mmoja kati ya watano, yani humusi, katika Ukingo wa Magharibi na ukanda wa Gaza amepitia hali hiyo. Wengine wanasema kuwa muamala na utendaji wa Marekani umekuwa mbaya zaidi kuliko Waisraeli. Katika ulinganishaji huu, tabia mbaya zaidi ya Marekani ilikuwa ni kufungwa gerezani bila kesi raia laki moja wa Japan wakati wa vita kuu ya pili ya dunia, lakini ingawa hakuna shaka kwamba tabia ya Marekani ni ya kulaumiwa lakini ni lazima tutambue kwamba hakuna hata moja kati ya idadi hizi inayokaribia hata idadi ya wa wapalestina ambao wamepitia mchakato huo kutokana na sera dhalimu za Israel, suala ambalo linajumuisha kuwafunga raia vijana kwa wazee, wanaume kwa wanawake na hata watoto, kwa muda mrefu bila kufunguliwa mashtaka. Kufungwa bila kesi husababisha madhara makubwa ya kisaikolojia kwa mtu binafsi. Bila shaka kutojua mashtaka ni nini, kutokuwa na wakili na kutoweza kuonana na familia ni miongoni tu mwa vitendo vya kinyama vinavyofanywa na utawala haramu wa Israel. Tovuti inayoheshimika ya Middle East Monitor imechapisha ripoti kuhusu mateso. Akirejelea ripoti hii, Elan Papy anasema kuwa ripoti hiyo inaeleza mbinu mia mbili zilizotumiwa na Waisraeli kuwatesa Wapalestina. Mbinu za mateso ni pamoja na kupigwa, kufungwa kwa minyororo kwenye milango au viti kwa siku nyingi, kuwamwagia maji baridi au ya moto, kuwasikilizisha sauti kubwa zinazoumiza masikio nyakati za usiku na kushindwa kulala na kadhalika. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa. Tukutane tena wakati mwingine, katika sehemu nyingine ya podcast hii ya makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Tusikize hapa sauti kutoka Nairobi, shekhe atupe mtazamo um, wake kuhusiana na uwezo wa kijeshi wa Iran, labda pengine unautathmini vipi, uwezo wa kijeshi. Kwa kifupi kabisa labda utaanza tu kwa majina na, na na labda pengine una tathmini vipi hali halisi, na kwa sekunde chache tutueleze wewe una tathmini vipi uwezo wa kijeshi wa Iran. Bismillahirrahmanirrahim. kwa majina ni Rashoka Rashid ni mkazi wa eneo la Komo ama kama ilivyotangulizwa na mtangazaji wetu ni kwamba mimi natoka maeneo ya uh, Nairobi, ila kwa hapa tunaishi kum, tunasomea hapa hapa, kum, hali ya hewa ni nzima, ni nzuri kabisa. Tukizungumza kuhusiana na swala la uwezo wa Irani, sisi wenyewe tunasema kwamba Irani ni thabiti. Irani ndio asili ya misimamo mingine yote katika ulimwengu katika masuala ya kuitetea Palestina, ndio wa mwanzo kuitetea Palestina na watabaki kuwa ni wenye kuitetea Palestina na ardhi yao, maana siku zote Uislamu unakuwa ni wenye kutangulia. Zaidi ya hiyo ni kwamba asilimia kubwa ya wanajeshi ambao wanatuzingira ni wanajeshi ambao wamejiza titi katika mafunzo yao, na ni watu ambao wenyewe wanapenda amani, isipokuwa kawaida ni kwamba kukitokea hali kama hizi ni kwamba lazima nao wakae ngangari. Kwa hivyo, tunawaombea nao na tunawaombea wote wenye kusikiza na wote kunifuatilia Radio Tehrani kwamba tubaki katika amani, watuombee amani na waombe zaidi wanajeshi na wamwombee eh, kiongozi mkuu wa uh, komanda uh, wa majeshi ambaye si mwingine bali ni Ayatullah uh, Khamenei ambaye ni msimamizi mkubwa wa harakati zote zinazozunguka hii kanda ya uh, mashariki. Asante. uh, tunaye Sheikh Suleiman hapa, na labda pengine uh, mbali na kutuelezea hali halisi ilivyo, sijui binafsi una tathmini vipi ama unazungumzia vipi uh, unafik na unduma kwili wa magharibi? Maana tunaona wapo kimya baada ya utawala wa kizayuni wa Israel kuvamia Iran. Sijui ingekuwaje kama ingekuwa kinyume chake. Labda pengine huu ndu makuwili na unafik wa, wa magharibi unazungumziaje? Aa, kabla baada ya kutupa pengine hali jumla unatathmini vipi hali jumla alafu tuelezee kuhusiana hiyo. Naam, assalamu alaikum warahmatullahi taala wa, ta wa barakatu nami naitwa Suleiman Ali uh, kutoka Kibra uh, maeneo ya Nairobi na hapa nipo Qum na kama walivyotangulia kusema wenzangu ni kwamba hali kwa ujumla ni shwari. Uh, na, uh, huenda tusiseme hivyo kuhusu miji mingine, lakini pia kule hali kwa ujumla si kwamba uh, ni kama hali ilivyokuwa kwa wazayuni ambao, uh, mpaka sasa hivi wengi wao wanataka wakimbie nchi, lakini kwa kwa uh, uh, kuwa serikali yao imezuia kila kitu, imefunga uh, airport na imewafungia kila sehemu. Kwa hivyo watu wanalazimishwa kubaki, ilhali wao wenyewe wangependa wafanyaje, uh, watoroke wa ama kuhusiana na swala lako la undumakuwili uh, uh, ambao unaonyeshwa duniani hasatan na nchi za kimagharibi uh, ni ukiangalia tu uh, kuhusiana na swala baina ya Israeli na Hamas pindi wote walipokuwa wakiulizwa uh, mnaonaje hali, wote walikuwa wakiulizwa wakiuliza pia je, unatazama una, una, una, una, una, una vipi yani Hamas kwa nini walishambulia Israeli, yaani swali lao kubwa ni kwa nini Hamas walishambulia Israeli Oktoba saba. Lakini leo ukiuliza ni vipi hali ya Iran, wanakwambia la, Israeli ambaye ndiye alianza uchokozi. Hawaulizi uh, je hamuoni Israeli alifanya nini? La, wanasema Israeli alikuwa na haki ya kufanyaje ya kujitetea lakini Hamas ambao wamekandamizwa, ni ardhi zao zimechukuliwa na kila kitu, walikuwa hawana haki ya kujitetea, na wanaitwa ni wachokozi kwa kutetea maslahi yao. Lakini inapokujwa katika nchi ambayo haikuchokoza, imekaa kimya, na ilikuwa hata inafanya mazungumzo nao kuhusiana na mambo ya nyuklia, inapovamiwa, wote wanasema la, uh, Israeli ina haki, akisifia yule kansela wa Ujerumani akisema kwamba Israeli imetubebea mzigo mkubwa sana, na imejitolea kwamba uh, inatusaidia sisi waopiwa na wanasema walikuwa na ishu na, na, na Iran. Hii inaonyesha kwamba ni watu wasiofuata nini uh, uh, yale maadili ambayo wameweka wao na sheria ambazo wameziweka wao. Ukitizama sheria zote za Umoja wa Mataifa zimevunjwa na kukiuko na Israeli. Uh, uh, uh, kipindi ambacho Iran haijakiuka sheria hata moja mpaka sasa hivi uh, uh, lakini wote wanaishambulia. Mfano wanasema swala kubwa ambalo sisi hatulitaki kwa Iran ni swala la nuclear, lakini unakuja kupata kwamba Iran imetia saini mkataba zote za kinuklia na wakasema, sisi hatufati silaha za kinuklia, sisi mpango wetu mzima wa, wa nuklia ni kwamba tunatafuta ni mpango wa amani wa energy na vitu kama hivyo. Lakini umekuja kupata nchi ambayo hata haikutia saini, ambayo ni Israeli, na wana uhakika ya kwamba na kwa ina silaha za kinuklia, na anachokoza anasema kwamba mimi nakwenda kuhakikisha Iran haina nuclear, kipindi yeye mwenyewe ana silaha hizo za, za kinyuklia ikiwa ka, kama ukweli ni nuklia basi, aanze yeye atupe nyuklia zake. Lakini hivi vyote tunapata ni nini? Ni visingizio ambavyo vinatolewa na nchi uh, ya kimagharibi. Lakini ukija kutizama pia uchokozi huu ambao umeanzishwa na Netanyahu, uh, ni mbinu ya kwamba ajiongezee lifespan ya kisiasa Manake yeye uh, alipo pale ame, yani ako mwishoni mwishoni, anajua kipindi chochote ambacho atasimamisha vita vio, ni vya Gaza ama ni vya Iran, ndiyo kipindi cha mwisho cha utawala wake. Kwa hivyo tuombe kheri, lakini Irani pia imeonyesha kwamba inaweza kujibu mapigo yale. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.