Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi, ni kipi kinacho kukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran, ikiwa tangazieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Na ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema mataifa yote na baraza la usalama zina jukumu la kusimamisha uadui wa Israel dhidi ya Iran. Iran yaendelea kutekeleza mashambulizi ya makombora dhidi ya utawala wa Israeli na Omani asema shambulio la kijeshi la Israel dhidi ya Iran ni ukiukwaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa mataifa yote ya dunia na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa zina jukumu la kusitisha uadui wa utawala ghasibu wa Israel dhidi ya Iran na kuadhibu utawala huo kutokana na kukiuka kwake sheria za kimataifa. Said Abbas Arakchi ameyasema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na waziri mwenzake wa Uholanzi, na amesisitiza udharura wa kuchukuliwa hatua dhidi ya utawala huo wa ghasibu. Abbas Arakchi amesisitiza udharura wa haki ya kisheria ya Iran ya kujibu hujuma na uchokozi huo wa utawala haramu wa Israeli, kama ambavyo amesisitiza azma thabiti ya Iran ya kulinda mamlaka yake ya kujitawala pamoja na amani na usalama wa raia wake. Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, IRGC au Sepah, limetekeleza wimbi jingine la mashambulio makubwa ya makombora dhidi ya utawala haramu wa Israeli na kusababisha hasara kubwa katika utawala huo. Mashambulio hayo yamefanyika katika fremu ya operesheni ya Ahadi ya Kweli ya tatu kujibu hujuma na uchokozi wa utawala haramu wa Israeli dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mashambulio hayo ya karibuni yamesababisha uharibifu mkubwa na yamelenga maeneo ya kistratejia ya Israel licha ya Israel kuchuja pakubwa habari zinazohusiana na mashambulio dhidi yake, lakini video zilizoenea katika mitandao ya kijamii zinaonyesha uharibifu mkubwa wa majengo na magofu yalolengwa na makombora ya Iran. Kanali ya kumi na mbili ya televisheni ya utawala wa Israel imetangaza kuwa mashambulio hayo ya hivi karibuni ya makombora ya Iran yalilenga maeneo muhimu na kusababisha makumi ya watu kujeruhiwa. Aidha, kanali ya televisheni ya Al-Mayadin ya Lebanon imetangaza kuwa mashambulio ya makombora ya Iran kusini, e, mwa Israeli, yani, e, Palestina inayokaliwa kwa mabavu yamesababisha makumi ya watu kuuawa na kujeruhiwa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Oman amelani vikali hujuma ya kijeshi utawala haramu wa Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kusema kuwa hatua hiyo ni ukiukwaji wa wazi wa hati ya Umoja wa Mataifa na sheria za kimataifa. Badr Al Busaidi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Oman, ameyasema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na waziri wa mashauri ya kigeni wa China na kutangaza kuwa hujuma na mashambulio ya kijeshi ya utawala wa kizaini wa Israeli dhidi ya Iran yanakiuka wazi hati ya Umoja wa Mataifa pamoja na sheria za kimataifa. Mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa Oman amesisitiza kuwa Maskat inataraji kuiona China ikiwa na taathira muhimu zaidi katika mchakato wa kurejesha amani na uthabiti katika eneo hili la Asia Magharibi. Kwa upande wake, Wang Yi, waziri wa mashauri ya kigeni wa China amesema kuwa ukweli na uongo umedhihirika katika mazingira hivi sasa na vitendo vya Israeli vinakiuka wazi sheria za kimataifa. Wang Yi amesisitiza kuwa hatuwezi kukaa na kuwa watazamaji wa hali inayotawala hivi sasa katika eneo ambayo inapelekea eh, hali eh, kuwa eh, isiyo kuwa nzuri kwa ajili ya eneo. Miji mbalimbali ya Marekani imeendelea kushuhudia maandamano makubwa ya kuunga mkono Iran na kulaani hujuma ya kijeshi na uchokozi utawala haramu wa Israeli dhidi ya jamhuri ya kiislami Iran. Duru za habari zinaripoti kuwa maandamano makubwa ya kupinga vita yamefanyika katika miji mbalimbali ya Marekani kama vile New York, Boston na Los Angeles. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu walisikika wakitoa nara za kulaani uchokozi wa utawala haramu wa Israeli dhidi ya Iran na kutaka kuchukuliwa hatua za kukomeshwa siasa za kinyama za utawala ghasibu wa Israeli. Mbali na miji hiyo mitatu, miji mingine ya Marekani pia imeshuhudia maandamano kama hayo ambapo waandamanaji wamelaani vikali hujuma ya kijeshi Israel ya Israeli dhidi ya ardhi ya Iran na kuitaja hatua hiyo kuwa ni uchokozi na ukiukwaji wa wazi wa sheria za kimataifa na mamlaka ya kujitawala ya ardhi ya Iran. Aidha, uh, vyombo vya habari vya Marekani vimetangaza kuwa kundi la waandamanaji hao lilikusanyika mbele ya ikulu ya White House na kutangaza upinzani wao dhidi ya hatua yote ile ya nchi yao ya kutaka kuingilia vita vya Iran na utawala haramu wa Israeli. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu Iran katika asasi za kimataifa zenye makao yao huko Vienna, Austria, amesema kuwa zama za kupiga na kuondoka zimekwisha. Sasa hivi ukipiga unapigwa. Ridha Najafi ametoa taarifa kali katika kikao cha dharura cha bodi ya magavana wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA na kulani vikali uchokozi wa utawala haramu wa Israeli dhidi ya ardhi ya Iran. Mwanadiplomasia huyo wa Iran katika asasi za kimataifa zenye makao yake mjini Jeneva, Austria, amesema kuwa hatua ya Israeli ya kushambulia taasisi za nyuklia za Iran zinazofanya shughuli zake kwa malengo ya amani ni mfano wa wazi wa ugaidi wa kiserikali na ukiukwaji wa wazi kabisa wa hati ya kuasisiwa Umoja wa Mataifa na sheria za wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Ridha Najafi amesema bayana kwamba hizi ni zama nyingine, sio zile zama za kupiga na kuondoka, bali leo ukipiga unapigwa. Balozi na Najafi ameukosoa vikali wakala huo wa kimataifa wa nishati ya atomiki pamoja na bodi yake ya magavana kutochukua hatua yote mkabala wa vitisho vya mara kwa mara vya utawala ghasibu wa Israel. Na kikosi kipya cha vita vya kimtandaoni y yani, cyber warfare dhidi ya utawala haramu wa Israel kimetangaza uwepo wake kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim. Kikosi hicho kinachofungamana na mrengo wa mukawama au mapambano ya Kiislamu katika eneo kinajumuisha wataalamu wa masuala ya intaneti na mitandao. Katika taarifa kupitia ukurasa wake wa Telegram, kikosi hicho kinachojulikana kama ajabhatlasnad saibaria kimesema kuibuka kwake ni mwendelezo wa operesheni iliyobarikiwa ya kimbunga cha Alaksa kinachoendelea uh, kukabiliana na utawala haramu wa Israel. Taarifa imesema kikosi hicho kinalenga kuvuruga miundombinu ya kimsingi ya utawala haramu wa Israel. Itakumbuka kuwa katika operesheni ya kimbunga cha Alaksa ya Oktoba uh, mwaka elfu mbili na ishirini na tatu harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ilitekeleza mashambulizi ya kushtukiza dhidi ya utawala haramu wa Israel, na baada ya hapo utawala huo ghasibu wa Israel ulianzisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya ukanda wa Gaza ambapo hadi sasa utawala huo umewaua shahidi wa Palestina wasiopungua hamsini na tano elfu, wengi wakiwa ni wanawake na watoto, mbali na kuharibu kabisa miundo msingi ya ukanda wa Gaza. Nam, wapenzi wasikilizaji, na huo ndio mwisho wa taarifa yetu ya habari wakati huu. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi naendelea kujiunga nasi kwa taarifa zaidi kuhusu matukio ambayo yanaendelea kujiri katika kukabiliana na uchokozi na hujuma ya utawala haramu wa Israel dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mimi ni Mubarak Kenya nikiwa ageni kwa kusema kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 20 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1446 hijiria, sawa na tarehe 16 Juni mwaka 2025. Miaka 1318 iliyopita, katika siku kama hii ya leo alizaliwa Imam Musa al Kadhim alaihi ssalam, mmoja wa wajukuu watukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Mpaka anatimiza umri wa miaka ishirini, mtukufu huyo alikuwa pamoja na baba yake kipenzi Imam Jafaru Al Sadiq alayhi wassalam akichota maalumati na elimu kutoka kwa mtukufu huyo. Baada ya kuuliwa shahidi baba yake, Imam Musa Alkadhim alibeba jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu kwa muda wa miaka 35 ambapo katika kipindi chote alistahamili tabu na misukosuko mingi. Alipambika kwa tabia njema huruma na ukarimu usio na kifani, na alikuwa maarufu baina ya watu kwa utukufu wa nafsi, ukarimu, moyo wa kutoa sadaka kwa siri na dhahiri, na kuwasamehe waliomkosea mbali na kutoa mkono wa heri na baraka kwa Waislamu. Kwa mnasaba huu wa kuzaliwa Imam Musa al-Kadhim na kunukulieni maneno matamu ya mtukufu huyo ambaye amesema, njia bora zaidi inayomkurubisha mja kwa Mwenyezi Mungu baada ya kumjua yeye mola ni ibada ya swala, kuwatendea wema baba na mama, na kujiepusha na uhasidi na tabia ya kujiona. Katika siku kama ya leo miaka themanini na mmoja iliyopita, wanajeshi wa majini wa Marekani walianza kushambulia kwa mabomu miji ya Japan sambamba na kuulenga mji wa Fukuoka ulioko kusini mwa nchi hiyo. Hayo yalijiri wakati wa vita vya pili vya dunia. Mashambulizi hayo yalifanyika kwa lengo la kuilazimisha Japani kusalimu amri. Katika mashambulizi hayo, makumi ya maelfu ya raia wa Japani waliuawa na wengine kujeruhiwa, sambamba na kuangamizwa viwanda na mashamba ya nchi hiyo. Vita hivyo vilipelekea Marekani kushambulia kwa mabomu ya nyuklia miji miwili ya Japan, Hiroshima na Nagasaki, hapo mwezi Oktoba. Na na siku kama ya leo miaka 62 iliyopita, sawa na tarehe 16 Juni mwaka 1963, Valentina Tereshkova, mwanamke wa kwanza duniani mwanaanga kutoka Russia, alianza safari yake ya angani kwa kutumia safina ya anga iliyopewa jina la Vostok nambari 6. Mwanamke huyo alitua katika obiti ya ardhi wakati ambapo Valeri Baikowski, mwanaanga mwingine wa Rusia, alipokuwa akijishughulisha pia na kuzunguka dunia. Safari ya Tereshkova katika anga za juu ilifanyika miaka miwili baada ya safari ya Yuri Gagarin ambaye alikuwa wa kwanza kufanya safari katika anga za mbali. Katika muda wa masaa sabini na dakika hamsini aliyokuwa katika anga za juu Tereshkova alizunguka dunia mara arobaini na nane. na siku kama ya leo miaka 49 iliyopita wananchi wa Soweto huko Afrika ya Kusini walianzisha harakati za mapambano dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi wa Makaburu. Katika kipindi hicho Afrika ya Kusini ilikuwa ikitawaliwa na wazungu wachache waliodhibiti kila kitu na sheria zilizokuwa dhidi ya ubinadamu. Tumai buheri wa afya, msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo, karibu katika kipindi hiki maalum ambacho tumekuandalia kwa ajili ya kuchambua, kudadavua na kutathmini chokochoko choko za Israel dhidi ya Iran na operesheni ya kulipiza kisasi ya Ahadi ya Kweli ya Tatu ya Jamhuri ya Kiislamu dhidi ya utawala wa Kizayuni. Hii ni sehemu ya kwanza ya mfululizo wa vipindi kadhaa tutakavyokuandalia kuangazia matukio hayo ambayo yamelitikisa si tu eneo la Asia Magharibi bali dunia nzima kwa ujumla. Jina langu ni Hussein Hassan, studioni kuyachambua matukio hayo na athari zake, na shirikiana na mwenzangu Amiri Ibrahim Rutajengwa. Makinika hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. Mpenzi msikilizaji, usiku wa kuamkia Jumamosi hii ya Juni 14, vikosi vya jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran vilianza kutekeleza wimbi la mashambulizi ya makombora dhidi ya Israel ili kulipiza kisasi kufuatia hujuma za kichokozi za utawala huo wa kizayuni dhidi ya ardhi ya Iran usiku wa kuamkia Ijumaa. Operesheni ya Ahadi ya Kweli ya Tatu inaendelea kwa mafanikio, ambapo maeneo mengi ya kimkakati ya Israel zikiwemo kambi muhimu za kijeshi na viwanda vya kuzalisha silaha na zana za kijeshi vimepigwa na kusambaratishwa kikamilifu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ambaye pia ni hamiri jeshi mkuu wa majeshi yote ya Iran, tayari ameteua wa makamanda wapya wakuu wa jeshi kuchukua nafasi za makamanda waliowa washahidi pamoja na makumi ya raia katika hujuma za kinyama za utawala haramu wa Israel. Naja kwako, Amiri, kabla ya kuangazia taathira za uchokozi wa Israel dhidi ya Iran na jibu la Jamhuri ya Kiislamu kwa ufupi, labda unadhani wa, kwa nini wazayuni waliamua kuwalenga kwanza makamanda wa ngazi za juu wa majeshi ya Iran na wanasayansi wa nyuklia wa taifa hili? E, kwa ufupi ni kwamba Israel na washirika wake hususan Marekani walidhani kwamba, uh, hatua ya kwanza kabisa ya kuweza kui, kui, kuiweka Irani katika matatizo makubwa ni kuwaua uh, makamanda wa jeshi uh, na wana, wanasayansi wa wanasayansi wa teknolojia ya nyuklia hapa nchini uh, na ndio maana hatua ya kwanza kabisa waliochukua ni uh, usiku wa kuamkia Ijumaa waliwaua makamanda wakuu kadhaa na vilevile wanasayansi na wahadhiri wa vyuo vikuu. Lakini uh, ukweli ni kwamba hiyo ilikuwa ni dhana potofu na ni kukariri makosa ya huko nyuma, kwa sababu hii si mara ya kwanza kwa Israel kuua makamanda wa jeshi au wanasayansi wa Iran. Tunakumbuka miaka iliyopita, Israel iliua wasomi wa nyukilia wa Irani kadhaa uh, katika kipindi ambacho teknolojia ya nyuklia ya Iran ilikuwa bado haijafikia kiwango cha sasa. Lakini uh, la kushangaza ni kwamba baada ya kuuawa wanasayansi hao teknolojia ya nyuklia ya Iran imepiga hatua kubwa, labda zaidi ya mara mia moja kuliko hap, ilivyokuwa hapo awali wa kabla ya wanasayansi hao kuuawa. Kwa hivyo uh, ilikuwa ni dhana potofu kwamba uh, wakiwaua makamanda na wana sayansi watakuwa wameidhoofisha Iran na hasa uh, baada ya kudai baada ya, ya mashambulizi hayo ya awali walidai kwamba wamedhoofisha wame, wame uwezo wa kimakombora wa Iran kwa sababu walidai kwamba pia wamepiga uh, vituo na kambi zinazohifadhi makombora. Kinyume chake, hivi sasa tunaona kwamba operesheni Ahadi ya Kweli nambari tatu inafanya kazi sasa kwa siku mbili, na hili limewashangaza sana Wazayuni, na vilevile vile hatua ya haraka ya kiongozi mwadhamu ya kuweza kuteua makamanda wapya kuchukua nafasi za makamanda uh, waliouawa shahidi. Na, na katika hilo hilo Iran imesema uchokozi huu mpya wa Israel ni tangazo la vita dhidi ya taifa hili. Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu la Iran linaendelea kutekeleza wimbi la mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani dhidi ya utawala wa Kizayuni katika operesheni hiyo ya kulipiza kisasi ya ahadi ya kweli ya tatu. Vingora vya tahadhari vimeendelea kusikika kote Israel huku Waisraeli wakishauriwa kukimbilia kwenye mahandaki kujikinga na mabomu na makombora. Aa, katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Al Khamenei amesema utawala wa Kizayuni umejiandalia hatma chungu na yenye maumivu. Labda Amiri, unadhani nini kilimsukuma nguli wa vita waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni Benjamin Netanyahu kuanzisha uchokozi huu na kuchimbia kaburi utawala wa Kizayuni? Ukweli ni kwamba Israel peke yake haiwezi kuingia kwenye vita na nchi kama Iran, na wao wenyewe wanajua hakika hii. Lakini lengo kuu la Netanyahu na, na, na, na, na, na washirika wake ni kuiburuta Marekani kwenye vita uh, vya moja kwa moja na Iran na lengo la pili ni kwamba katika kipindi cha sasa ambapo Iran ilikuwa ikifanya mazungumzo uh, yasiyokuwa ya, ya moja kwa moja na Marekani huko Oman, mazungumzo yanayojulikana kwamba mazungumzo ya, ya, ya, ya, ya, ya Oman. Uh, lengo, lengo lilikuwa ni kwamba waiwekee Irani mashinikizo katika upande katika medani ya vita, waanzishe vita kusudi kuilazimisha Irani ilegeze kamba kwenye meza ya mazungumzo no. Lakini hili halikutimia kwa sababu uwezo wa Iran umewashitua wengi hasa wa magharibi. Mm -hmm. Na sasa tunaona kwamba nchi za magharibi ikiwemo Marekani zimeanza kutuma uh, ishara za, za, za kutaka kusimamisha vita hili linaonyesha mm -hmm. kwamba malengo yao pia mm -hmm. na makadirio yao hayakuwa sahihi kwamba kwa watumie mashinikizo ya kijeshi kuilazimisha Iran isalende na na, na, na, na kulegeza misimamo katika meza ya mazungumzo. Na hili la mazungumzo tutakuja kulijadili hapo baadaye, lakini kingine kikubwa ambacho kinajadiliwa sasa hivi katika anga za kitaifa hapa nchini kieneo, na kimataifa ni hatua ya jeshi la Iran kufanikiwa kutungua kwa uchache ndege tatu za kivita aina ya F35 zinazomilikiwa na utawala wa kizoni wa Israel kwa kutumia mifumo ya ulinzi wa anga iliyotengenezwa ndani ya Iran. Mengi yamesemwa kuhusu ubora wa kiteknolojia na kiutendaji wa ndege hizo za kisasa kabisa za kijeshi, lakini hatuendi huko. Uh, hatua hii ya Iran kutungua ndege hizo na hata kuwatia mbaroni marubani kadhaa wa Israel inatuma ujumbe gani kwa wazayuni na waitifaki wake. Ukweli ni kwamba hili ni tukio la aina yake na la kipekee kabisa katika dunia ya sasa ya teknolojia. Hivi majuzi wakati wa vita uh, vya muda mfupi baina ya India na Pakistan tulisikia kwamba ndege eh, ya kijeshi ya eh, kama sisahau aina ya J kumi ya, ya China ilifanikiwa kutungua F ishirini na nane ya, ya Marekani. Hili lilikuwa ni, ni gumzo katika eh, vyombo vya habari hususan katika eh, duru eh, za teknolojia kwamba ilikuwa mara ya kwanza au kwamba teknolojia ya China imeweza kushinda teknolojia ya Marekani kwa, kwa, kwa kutumia ndege ya J kumi kutungua F kama sisahau ishirini na nane. Sasa Irani imekwenda mbele zaidi, imetungua ndege tatu aina ya F 35 ikiwa ni tukio la mara ya kwanza duniani kutungua ndege ambayo wamagharibi wamekuwa wakidai kwamba haitunguliki. Tatizo liko wapi? Tatizo ni kwamba wa vyombo vya habari vinavyomilikiwa na magharibi havimuliki pasavyo tukio hili kubwa katika medani ya za kijeshi na medani za teknolojia. Hii inaonyesha uwezo mkubwa wa Iran wa kuweza kukabiliana si na, na, na Israel peke yake, bali silaha za kisasa kabisa zinazozalishwa na nchi za magharibi kama Marekani. Na, na kabla ya kuendelea na mjadala huu tukushirikishe msikilizaji mpenzi kwenye mazungumzo haya, tusome maoni yako kadhaa uliotutumia kuhusu mgogoro huu ulioibuliwa na adui mzayuni kwa baraka kamili za Marekani. Idi Ibrahim Said Istambuli wa DRC anasema, wala hampaswi kufanya mazungumzo yoyote yale na Marekani huko ni kutaka kudumaza watu huku ikiipa mwenye Israel kufanya ufidhuli wake. istanbuli anasema ni vyema wawindwa viongozi wa Israel wauawe kivyovyote, na mazungumzo hakuna. Anamalizia kwa kusema Mungu ibariki Iran na uwalinde wa Irani dhidi ya maadui zake. Namnaye Noel Chafuila akiwa Mwanza, Tanzania anazungumzia mazungumzo baina ya Marekani na Iran, anasema hakuna haja ya kuandaa tena meza ya chakula ikiwa walioalikwa hawajiheshimu. Anasema Iran, tupilia mbali mazungumzo yenu na Marekani dhidi ya mpango wenu wa nyuklia. Nareja kwako, Amiri, na anataka tuzungumzie mazungumzo hayo ya nyuklia baina ya Iran na Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi amesema kuwa kuendelea kwa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani wakati huu ambapo wa utawala wa kizayuni unaendeleza mashambulizi ya kinyama dhidi ya taifa hili ni jambo ya lisilokubalika. Na msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai amesema kuwa mazungumzo na Marekani kuhusu mpango wa nyuklia wa Teheran hayana maana kufuatia mashambulizi ya kinyama ya Israel huku akishutumu Washington kwa kuunga mkono uchokozi huo. duru ya sita mazungumzo ya nyuklia kati ya Marekani na Iran ilitazamiwa kufanyika Jumapili hii ya Juni 15 mjini Maskat, Oman. binafsi unahisi kuna haja ya kuendelea na mazungumzo hayo? Nadhani maoni ya, ya wasikilizaji wako yanatosha ya kabisa kueleza uh, nini cha kufanya kwa Iran. Wasikilizaji wamesema vizuri kabisa kuhusu kumwalika mgeni asiyekuwa uh, na asijiheshimu uh, kwenye meza ya mazungumzo, na wengine wametoa maoni mbalimbali mbali mbali kuhusu swala hili, ni yanatosha kabisa. Hakuna mtu yoyote mwenye akili timamu ambaye atakwenda kwenye mazungumzo anayejiamini na kujiheshimu atakayekwenda kwenye mazungumzo na adui ambaye anamsaliti msaliti na kupita nyuma ya mgongo na kumchoma jambia. Marekani ni Israel na Israel ni Marekani. Marekani in, ina, inajifanya kuzungumza na wewe kwenye meza ya mazungumzo, huku ikisaidia Israel kwa kupiga ni nani? Mtu yoyote mwenye akili ambaye atakuja kwenye meza ya mazungumzo kuzungumza na wewe? Pili ni kwamba Donald Trump ameashiria kwenye matamshi yake waziwazi, anaitaka wazi, Irani isaini makubaliano na Marekani ili vita visimamishwe. Kwa hiyo ni wazi kwamba vita hivi vinafanywa ili kuishinikiza Irani iku, ikubali ingia kwenye mapatano na Marekani, mapatano yasiyokuwa sawa na Marekani, na mapatano yenyewe ni kwamba ni kuacha miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia hapa nchini, suala ambalo ni haki ya kisheria ya Iran iliyokubalika kimataifa. Kwa hiyo ni wazi kwamba Uh, swala la kufanyika mazungumzo katika mazingira ya sasa kwa nchi inayojiweza na, na inayojitambua ni swala lisilokubalika kabisa na maana, haieleweki. Trump kwa upande mmoja anasema kwamba uh, yupo tayari kuendelea mazungumzo na Iran, na wakati huo huo pia anasema Marekani haijahusika katika operesheni hii ya Israel. Kweli ni mambo ya kujikanganya na... pengine ya ya ya kutamatisha sehemu ya kwanza ya mfululizo wa vipindi kadhaa tulivyokuandalia kuangazia matukio haya ambayo yameitikisa dunia kama tulivyosema, tusome maoni yako mingine, mpenzi msikilizaji. Ismail Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania anaanza kwa kusema nitoe pole kwa nchi ya Iran kwa kuondokewa na viongozi wake muhimu wa juu walioshambuliwa na jeshi la kizayuni la Israel. Mungu awape pumziko jema inshaallah, lakini nalaani sana kitendo ilichokifanya Israel katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na naamini kitendo hicho uh, kibaya ilichofanya Israel inapaswa kulipizwa haswa. Pia anasema hongera sana Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuendelea kujilinda na kuangusha ndege za kivita za Wazayuni. Anasema hilo naamini ni pigo kubwa kwa Wazayuni, malipo ya dhambi huwa ni dhambi tu. Naye msikilizaji Amira Awadha Ali wa Tanga Tanzania, kwa upande wake anasema mzayuni amesema hajapigika, lazima apigwe tena. Ni muhimu sana, kwani hao ndio hatari duniani na hakuna mwenye sauti juu yake. Kwa hiyo apate kipigo kitakatifu, anasema Awadh. Naye bob Raja wa Tanzania anaandika, pigeni zana zote za, za Marekani mashariki yote ya kati kwanza, mvunje hiyo nguvu yao. Aidha anasema, unapofanya mazungumzo na Marekani hakikisha matakwa yako ndiyo yanakubaliwa. Msikubali matakwa yao, kwani hiyo ni mbinu yao ya kivita. Naye msikilizaji Shimbi Juma Shimbi wa Buchosa, Mwanza, Tanzania anasema, baada ya salamu, Allah wape nguvu wanajeshi wa wapiganaji wa jeshi wa la mapinduzi la Iran, wa hutandike vilivyo utawala wa kizayuni wa Israel tusikilize sasa ujumbe wa sauti kutoka kwa msikilizaji wetu Hai Hisa Musango wa Oicha, huko mjini Beni, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Kaila la heri jesi tukufu la Irani kwa shambulizi hili la kulipisa kisasi, ahadi ya tatu. Allah atukubalie, tufilisishe wa zayuni na utawala wa mahasidi na washirika wao kama Washington. Allah utukubalie. Asalamu alaykum wa rahmatullah. Asante sana ukiwa hapo Oicha, Beni, DRC. Khadija Juma wa Mfenesini, Zanzibar kwa upande wake anaandika, Allah azidi kuwapa nguvu wa Irani za kuangamiza Waisraeli wote uh, amin. Na labda pengine kwa kutamatisha sehemu yetu hii ya kwanza, ndugu Amiri, tuangazie kwa mukhtasari kabisa udumakuwili na unafik wa, wa Magharibi hususan wanapozungumzia maswala ya haki za binadamu na sheria za kimataifa. Maana tumeona hata watoto wadogo wameuawa katika mashambulizi haya ya kichokozi ya Wazayoni. Sijui hili unalitathmini vipi? Eh, hili ni, ni, ni, ni mwendelezo wa sera za nchi za Magharibi na wazungu kujiona wako juu ya sheria na bora kuliko eh, mataifa na watu wa maeneo wa mengine ya dunia. Kwanza kabisa tumeshuhudia kwamba licha ya kwamba watu wote, sheria za kimataifa zinakiri kwamba mtu anayeshambuliwa ana haki ya kujilinda na, kuru, na, na, na, na, na kujibu mashambulizi lakini, Umoja wa Mataifa haukutoa tamko la wazi wazi la kulani ukatili uliofanywa na, na Israel dhidi ya Iran. Nchi za Ulaya hususan troika ya Ulaya, Uingereza, uh, Ufaransa na Ujerumani zimeshindwa hata kuikaripia Israel, hata kutoa neno la kuikaripia Israel baada ya ya kuanzisha mashambulizi ya moja kwa moja na kuwaua makamanda wa ngazi za juu wa Iran, zimeshindwa kutoa tamko lolote la kulani uvamizi kama huo. Hii e, e, sidhani kwa kwamba kuna kielelezo bora zaidi cha kuweza kuonyesha, uh, siasa za kinafiki na za kinduma kuwili za nchi za Magharibi na tabia ya nchi hizo ya kutaka kujiona kwamba ziko juu ya sheria na kwamba wao ndio watawala wa dunia hii. Ukweli ni kwamba uh, dunia imebadilika sasa tumo katika kipindi kingine, kipindi uh, cha nchi ambazo zilikuwa zikitambuliwa kwamba ni nchi za ulimwengu wa tatu. Sasa zinakuja juu. China, Iran, India, Rasia zote sasa hivi zina uwezo wa kuweza kusimama na kusema hapana kwa nchi za magharibi kama Marekani na washirika wake. kuna mengi sana ya kujadiliwa na tumemwona hata Rais wa Marekani Donald Trump ameiambia Iran isijaribu kujibu mapigo, ikae kimya tu, isubiri kutandikwa. Haya, mpenzi msikilizaji, kuna mengi ya kujadiliwa katika vipindi vijavyo. Tutajadili mengi kuhusiana na hasara ilizopata Israel katika vipigo vya Iran na hata kupelekea kujiuzulu uh, Roman ba mkuu wa taasisi ya kijasusi ya Shin Bet ya Israel. Kuna mingi ambayo tutakuwa tunajadili katika vipindi vyetu vijavyo, lakini tuishie hapa kwa leo. Uh, usikose kujiunga nasi katika vipindi hivyo vijavyo, uh, vijavyo maalum vya kuangazia chokochoko -choko za Israel na jibu la kujutisha la Iran mkabala wa Wazayuni. Asante sana uh, tunamshukuru mchambuzi wetu Amir Ibrahim Rutajengwa. Mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Natumai ubuheri wa afya, msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo, karibu katika kipindi hiki maalum ambacho tumekuandalia kwa ajili ya kuchambua, kudadavua na kutathmini chokochoko choko za Israel dhidi ya Iran na operesheni ya kulipiza kisasi ya Ahadi ya Kweli ya Tatu ya Jamhuri ya Kiislamu dhidi ya utawala wa Kizayuni. Hii ni sehemu ya kwanza ya mfululizo wa vipindi kadhaa tutakavyokuandalia kuangazia matukio hayo ambayo yamelitikisa si tu eneo la Asia Magharibi bali dunia nzima kwa ujumla. Jina langu ni Husein Hassan, studioni kuyachambua matukio hayo na athari zake. Nashirikiana na, na mwenzangu Amiri Ibrahim Rutajengwa. Makinika hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. mpenzi msikilizaji usiku wa kuamkia jumamosi hii ya juni 14 vikosi vya jeshi la jamhuri ya kiislamu ya iran vilianza kutekeleza wimbi la mashambulizi ya makombora dhidi ya israel ili kulipiza kisasi kufuatia hujuma za kichokozi za utawala huo wa kizayuni dhidi ya ardhi ya iran usiku wa kuamkia ijumaa operesheni ya ahadi ya kweli ya tatu inaendelea kwa mafanikio ambapo maeneo mengi ya kimkakati ya Israel zikiwemo kambi muhimu za kijeshi na viwanda vya kuzalisha silaha na zana za kijeshi vimepigwa na kusambaratishwa kikamilifu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ambaye pia ni amiri jeshi mkuu wa majeshi yote ya Iran, tayari ameteua makamanda wapya wakuu wa jeshi kuchukua nafasi za makamanda walioa washahidi pamoja na makumi ya raia katika hujuma za kinyama za utawala haramu wa Israel. Naja kwako, Amiri. Kabla ya kuangazia taathira za uchokozi wa Israel dhidi ya Iran na jibu la jamhuri ya Kiislamu kwa ufupi, labda unadhani kwa nini wazayuni waliamua kuwalenga kwanza makamanda wa ngazi za juu wa majeshi ya Iran na wanasayansi wa nyuklia wa taifa hili? E, kwa ufupi ni kwamba Israel na washirika wake hususan Marekani walidhani kwamba uh, hatua ya kwanza kabisa ya kuweza kui, kui, kuiweka Irani katika matatizo makubwa ni kuwaua uh, makamanda wa jeshi uh, na wana, wanasayansi wa wa teknolojia ya nyuklia hapa nchini. Uh, na ndio maana hatua ya kwanza kabisa waliochukua ni uh, usiku wa kuamkia Ijumaa waliwaua makamanda wakuu kadhaa na vilevile wanasayansi na, vile vile na wahadhiri wa vyuo vikuu lakini uh, ukweli ni kwamba hiyo ilikuwa ni dhana potofu na ni kukariri makosa ya huko nyuma, kwa sababu hii si mara ya kwanza kwa Israel kuua makamanda wa jeshi au wanasayansi wa Iran. Tunakumbuka miaka iliyopita Israel iliua wasomi wa nyuklia wa Irani kadhaa uh, katika kipindi ambacho teknolojia ya nyuklia ya Irani ilikuwa bado haijafikia kiwango cha sasa. Lakini uh, la kushangaza ni kwamba baada ya kuuawa wanasayansi hao, teknolojia ya nyuklia ya Irani ime piga hatua kubwa labda zaidi ya mara mia moja kuliko hapo ilivyokuwa hapo awali wa kabla ya wanasayansi hao kuuawa. Kwa hivyo, uh, ilikuwa ni dhana potofu kwamba uh, wakiwaua makamanda na wanasayansi watakuwa wameidhoofisha Iran, na hasa uh, baada ya kudai, baada ya, shambuli, ya mashambulizi hayo ya awali, walidai kwamba wamedhoofisha, wame, wame uwezo wa kimakombora wa Iran kwa sababu walidai kwamba pia wamepiga uh, vituo na kambi zinazohifadhi makombora kinyume Kake, hivi sasa tunaona kwamba operesheni Ahadi ya Kweli nambari tatu inafanya kazi sasa kwa siku mbili, na hili limewashangaza sana wazayuni na vilevile, vile hatua ya haraka ya kiongozi mwadhamu ya kuweza kuteua makamanda wapya kuchukua nafasi za makamanda uh, waliouawa shahidi. Na, na katika hilo hilo, Iran imesema uchokozi huu mpya wa Israel ni tangazo la vita dhidi ya taifa hili. Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu la Iran linaendelea kutekeleza wimbi la mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani dhidi ya utawala wa Kizayuni katika operesheni hiyo ya kulipiza kisasi ya ahadi ya kweli ya tatu. Ving'ora vya tahadhari vimeendelea kusikika kote Israel, huku Waisraeli wakishauriwa kukimbilia kwenye mahandaki kujikinga na mabomu na makombora. Aa, katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Al Khamenei amesema utawala wa Kizayuni umejiandalia hatma chungu na yenye maumivu. Labda Amiri, unadhani nini kilimsukuma nguli wa vita waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni Benjamin Netanyahu kuanzisha uchokozi huu na kuchimbia kaburi utawala wa kizayuni. Ukweli ni kwamba Israel peke yake haiwezi kuingia kwenye vita na nchi kama Iran, na wao wenyewe wanajua hakika hii. Lakini lengo kuu la Netanyahu na, na, na, na, na, na washirika wake ni kuiburuta Marekani kwenye vita uh, vya moja kwa moja na Iran, na uh, lengo la pili ni kwamba katika kipindi cha sasa ambapo Iran ilikuwa ikifanya mazungumzo Uh, yasiyokuwa ya, ya moja kwa moja na Marekani huko Oman, mazungumzo yanayojulikana kwamba ni mazungumzo ya, ya ya ya ya ya Oman. Uh, uh, lengo lilikuwa ni kwamba waiwekee Irani mashinikizo katika upande katika medani ya vita waanzishe vita kusudi kuilazimisha Irani ilegeze kamba kwenye meza ya mazungumzo no. Lakini hili halikutimia kwa sababu uwezo wa Iran umewashitua wengi hasa wa Magharibi no. Na sasa tunaona kwamba nchi za Magharibi ikiwemo Marekani zimeanza kutuma uh, ishara za, za, za kutaka kusimamisha vita, hili linaonyesha no. kwamba malengo yao pia no. na makadirio yao hayakuwa sahihi, kwamba kwa watumie mashinikizo ya kijeshi kuilazimisha Iran isalende na kulegeza misimamo katika meza ya mazungumzo, na hili la mazungumzo tutakuja kulijadili hapo baadaye. Lakini kingine kikubwa ambacho kinajadiliwa sasa hivi katika anga za kitaifa hapa nchini, kieneo na kimataifa, ni hatua ya jeshi la Iran kufanikiwa kutungua kwa uchache ndege tatu za kivita aina ya F35 zinazomilikiwa na utawala wa kizono wa Israel kwa kutumia mifumo ya ulinzi wa anga iliyotengenezwa ndani ya Iran. Mengi yamesemwa kuhusu ubora wa kiteknolojia na kiutendaji wa ndege hizo za kisasa kabisa za kijeshi, lakini hatuendi huko. Uh, hatua hii ya Iran kutungua ndege hizo na hata kuwatia mbaroni marubani kadhaa wa Israel inatuma ujumbe gani kwa wazayuni na waitifaki wake? Ukweli ni kwamba hili ni tukio la aina yake na la kipekee kabisa katika dunia ya sasa ya teknolojia. Hivi majuzi wakati wa vita vya uh, muda mfupi baina ya India na Pakistan tulisikia kwamba ndege uh, ya kijeshi ya, uh, kama sisahau aina ya j 10 ya, ya China ilifanikiwa kutungua F 28 ya, ya Marekani. Hili lilikuwa ni, ni gumzo katika uh, uh, vyombo vya habari hususan katika uh, duru uh, za, za teknolojia kwamba ilikuwa mara ya kwanza au kwamba teknolojia ya China imeweza kushinda teknolojia ya Marekani kwa, kwa, kwa kutumia ndege ya j 10 kutungua Mm, kama sisahau ishirini na nane mm. Sasa Iran imekwenda mbele zaidi, imetungua ndege tatu aina ya F-35, ikiwa ni tukio la mara ya kwanza duniani kutungua ndege ambayo wa magharibi wamekuwa wakidai kwamba haitunguliki. Tatizo liko wapi? Tatizo ni kwamba wa vyombo vya habari vinavyomilikiwa vy, vy, na magharibi havimuliki pasavyo tukio hili kubwa katika medani ya, za kijeshi na medani za teknolojia. Hii inaonyesha uwezo mkubwa wa Iran wa kuweza kukabiliana si na, na, na Israel peke yake, bali silaha za kisasa kabisa zinazozalishwa na nchi za magharibi na labda pengine kwa kutamatisha sehemu yetu hii ya kwanza, uh, ndugu Amiri, tuangazie kwa muhtasari kabisa ndumakuwili na unafiki wa, wa Magharibi, hususan wanapozungumzia maswala ya haki za binadamu na sheria za kimataifa. Maana tumeona hata watoto wadogo wameuawa katika mashambulizi haya ya kichokozi ya Wazayuni, sijui hili unalitathmini vipi? eh, hili ni, ni, ni, ni mwendelezo wa sera za nchi za Magharibi na wazungu kujiona wako juu ya sheria na bora kuliko eh, mataifa na watu wa maeneo wa mengine ya dunia? Kwanza kabisa tumeshuhudia kwamba licha ya kwamba watu wote sheria za kimataifa zinakiri kwamba mtu anayeshambuliwa ana haki ya kujilinda na, kuru, na, na, na, na, na, na kujibu mashambulizi lakini Umoja wa Mataifa haukutoa tamko la wazi wazi la kulani ukatili uliofanywa na, na Israel dhidi ya Iran. Nchi za Ulaya hususan troika ya Ulaya, Uingereza, uh, Ufaransa na Ujerumani zimeshindwa hata kuikaripia Israel, hata kutoa neno la kuikaripia Israel baada ya kuanzisha mashambulizi ya moja kwa moja na kuwaua makamanda wa ngazi za juu wa Irani, zimeshindwa kutoa tamko lolote la kulani uvamizi kama huo. Hii e, e, sidhani kwa kwamba kuna kielelezo bora zaidi cha kuweza kuonyesha uh, siasa za kinafiki na za kinduma kuwili za nchi za magharibi na tabia ya nchi hizo ya kutaka kujiona kwamba ziko juu ya sheria na kwamba wao ndio watawala wa dunia hii. Ukweli ni kwamba uh, dunia imebadilika. Uh, sasa tumo katika kipindi kingine, kipindi uh, cha nchi um, ambazo zilikuwa zikitambuliwa kwamba ni nchi za ulimwengu wa tatu. Sasa zinakuja juu, China, Iran, India, Russia zote sasa hivi zina uwezo kuweza kusimama na kusema hapana kwa nchi za magharibi kama Marekani na washirika wake. Naam, kuna mengi sana ya kujadiliwa, na tumemwona hata rais wa Marekani Donald Trump ameiambia Iran isijaribu kujibu mapigo, ikae kimya tu, isubiri kutandikwa. Haya, mpenzi msikilizaji, kuna mengi ya kujadiliwa katika vipindi vijavyo. Tutajadili mengi kuhusiana na hasara ilizopata Israel katika vipigo vya Iran na hata kupelekea kujiuzulu uh, roman ba mkuu wa taasisi ya kijasusi ya Shin Bet ya Israel. Kuna mengi ambayo tutakuwa tunajadili katika vipindi vyetu vijavyo, lakini tuishie hapa kwa leo. Uh, usikose kujiunga nasi katika vipindi hivyo vijavyo maalum vya kuangazia chokochoko -choko za Israel na jibu la kujutisha la Iran mkabala wa Wazayuni. Asante sana. Uh, tunamshukuru mchambuzi wetu Hamir Ibrahim Rotajengwa. Mimi ni Hussein Hassan, asante Bismillahi rahmani rahim ni matarajio tukuwa hamjambo wasikilizaji wapenzi ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi katika dakika hizi chache za kueleteni kipindi hiki maalum ambacho tumekuandalieni kwa mnasaba wa kuzaliwa mmoja ya kati ya watu wa nyumba ya mtume mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imam Musa bin Jafar Alkadhimu alayhi salam. Naombeni, inaombeni muwe kando ya redio zenu hadi mwisho wa kipindi hiki ili kutagia sikio yale tuliyokuandalieni kwa siku ya leo. Karibuni. Tarehe kama ya leo mwaka 128 hijiria ya Kamaria alizaliwa Imam Musa al Kadhimu alaihi ssalam. Na katika kipindi cha maisha yake Imam alikabiliana na mitihani na misukosuko midogo na mikubwa, lakini shahsia huyo hakuweza kutetereka hata kidogo katika kukabiliana mitihani hiyo ambayo imebaki kuwa somo na ibra kwetu sisi. Zama za Imamu alaihi salam zilikuwa zimesadifiana na jamii ya Kiislamu kuweka mbali Uislamu wa asili, na watawala katika zama hizo walikuwa mafasik. Imamu Kadhimu alaihi ssalam aliishi katika zama za watawala wa Kiabasi wakiwemo Harun Rashid. Harun Rashid alikuwa akijionyesha kwa watu kwamba ni mtu anayependa dini ya Kiislamu, lakini nyendo zake pamoja na zile za wafuasi wake zilikuwa haziambatani hata kidogo na thamani za dini ya Kiislamu katika kipindi chote cha miaka 35 ya uongozi wake Imam Musa al Kadhimu alaihi ssalam alitumia njia na mbinu mbalimbali mbali na kubainisha kwa uwazi mfumo wa kisiasa kijamii kwa matabaka yote ambao unakwenda sambamba na mtazamo wa Kiislamu. Kwa minajili hiyo kidogo kidogo watu walielewa kwamba nyendo na vitendo vya watawala wa Kiabasi zinakinzana kikamilifu na misingi na mafundisho ya dini ya Kiislamu. Imamu Musa al Kadhim alaihi salam alikuwa tayari kustahamili mateso kwa miaka kadhaa ndani ya jela za mahalifa wa kiabasi kwa minajili ya kupambana na batili. Historia inathibitisha kwamba imamu alaihi salam alifungwa jela kwa muda wa miaka 14 huku akikabiliwa na adhabu na mateso makubwa gerezani. Watawala wa Bani Abasi walimtaka mtukufu huyo alegeze misimamo yake na kuachana na misimamo yake ya kupigania haki na badala yake watawala hao wamlipe wa shahsiya huyo mshahara mkubwa kila mwezi. Imamu alaihi salam alilipinga pendekezo hilo kwa kutumia aya ya 33 ya surati Yusufu alaihi ssalam inayosema kwamba Yusuf akasema, ewe mola wangu na stahabu zaidi gereza kuliko haya mnayoniitia. Kwa mtazamo wa Imamu Kadhimu alahi ssalam, batili haina nafasi yote katika fikra zake, na kwamba dola za madhalim na wakandamizaji kamwe haziwezi kutekeleza uadilifu na usawa. Kwa minajili hiyo, fikra za Imamu alahi ssalam haziwezi kufungamanishwa na utukufu wa mbinguni kwa kutumia ngazi batili. Imamu alaihi salam alimwambia mmoja wa wafuasi wake kuhusiana udharura wa kuchukua haki na kusema kwamba chunga hasira za Mwenyezi Mungu na jifungamanishe na takwa. Zungumza neno lolote la haki bila kuogopa kitu chochote. Kila pale unapoona kwamba kidhahiri unaangamia, jua kwamba haki haiwezi kukuangamiza, bali ni mwokozi wako. amajiepushe na batili Ijapokuwa kidhahiri itaonekana kukuokoa, lakini jua wazi kwamba kwa undani batili kamwe haiwezi kukuokoa bali itakuangamiza. Naam wapenzi wasikilizaji, Dr. Muhsen Alveri, mmoja kati ya wahadhiri wa chuo kikuu nchini Iran, ameelezea sira na nyendo za Imamu Kadhimu alahi salam na kusema mmoja kati ya maumbile ya kiakhlaki na kijamii ya Imam Kadhimu alahi ssalam ilikuwa ni upole na upendo kwa watu. Imamu alahi salam amesema katika moja ya hadithi zake kwamba huruma na upendo ni nusu ya akili. Mtukufu huyo amesisitiza katika sehemu nyingine kuwa akili iliyo bora zaidi ni ile ambayo inadhamini saada ya mwanadamu. Kwa minajili hiyo tunaweza kusema kwamba iwapo nyendo zetu kwa watu zitafungamana na huruma na upendo tutaweza kutekeleza kivitendo maadili, na wakati huo huo vitendo hivyo vitadhamini mema na saada zetu. Bila shaka kusudio la imamu alahi salam la kutumia watu kwenye hadithi yake sio wafuasi wa dini ya Kiislamu pekee bali linawajumuisha watu wote kutoka dini na madhehebu mbalimbali mbali. Iwapo mtu atakuwa na nyendo za kijamii zinazofungamana na zile za, za Imamu kadhimu alaihi ssalam atakuwa ameandaa uwanja mpana wa kutokomeza upinzani wa kijamii na kibinafsi. Imamu kadhimu alaihi salam alikuwa akikutana na kuyapa mapenzi matabaka ya watu mbalimbali mbali, na hasa matabaka ya watu wasiojiweza na masikini. Mtu yote aliyekuwa akienda nyumbani kwa Imamu alaihi ssalam