Kuhusu ubora wa kiteknolojia na kiutendaji wa ndege hizo za kisasa kabisa za kijeshi, lakini hatuendi huko. Uh, hatua hii ya Iran kutungua ndege hizo na hata kuwatia mbaroni marubani kadhaa wa Israel inatuma ujumbe gani kwa wazayuni na waitifaki wake? Ukweli ni kwamba hili ni tukio la aina yake na la kipekee kabisa katika dunia ya sasa ya teknolojia. Hivi majuzi, wakati wa vita uh, vya muda mfupi baina ya India na Pakistan tulisikia kwamba ndege ya kijeshi ya kama sisahau aina ya j kumi ya, ya China ilifanikiwa kutungua f ishirini na nane ya, ya Marekani. Hili lilikuwa ni, ni gumzo katika uh, uh, vyombo vya habari hususan katika uh, duru uh, za teknolojia kwamba ilikuwa mara ya kwanza au kwamba teknolojia ya China imeweza kushinda teknolojia ya Marekani kwa, kwa, kwa kutumia ndege ya j kumi kutungua mm -hmm. f kama sisahau ishirini na nane. Mm, sasa Iran imekwenda mbele zaidi, imetungua ndege tatu aina ya F-35, ikiwa ni tukio la mara ya kwanza duniani kutungua ndege ambayo wa magharibi wamekuwa wakidai kwamba haitunguliki. Tatizo liko wapi? Tatizo ni kwamba wa vyombo vya habari vinavyomilikiwa na magharibi havimuliki ipasavyo tukio hili kubwa katika medani ya za kijeshi na medani za teknolojia hii. Inaonyesha uwezo mkubwa wa Iran wa kuweza kukabiliana si na, na, na Israel peke yake, bali silaha za kisasa kabisa zinazozalishwa na nchi za magharibi kama Marekani. Na kabla ya kuendelea na mjadala huu, tukushirikishe msikilizaji mpenzi kwenye mazungumzo haya, tusome maoni yako kadhaa uliotutumia kuhusu mgogoro huu ulioibuliwa na adui mzayuni kwa baraka kamili za Marekani. Idi Ibrahim Said Stambuli wa DRC anasema wala hampaswi kufanya mazungumzo yoyote yale na Marekani. Huko ni kutaka kudumaza watu, huku ikiipa mwenye Israel kufanya ufidhuli wake. Stambuli anasema ni vyema wawindwa viongozi wa Israel wauawe kivyovyote, na mazungumzo hakuna. Anamalizia kwa kusema Mungu ibariki Iran na uwalinde wa Irani dhidi ya maadui zake. Namnaye Noel Chafuila akiwa Mwanza, Tanzania, anazungumzia mazungumzo baina ya Marekani na Iran. Anasema hakuna haja ya kuandaa tena meza ya chakula ikiwa walioalikwa hawajiheshimu. Anasema Iran Nareja kwako Amiri, na nataka tuzungumzie mazungumzo hayo ya nyuklia baina ya Iran na Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi amesema kuwa kuendelea kwa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani wakati huo ambapo utawala wa kizayuni unaendeleza mashambulizi ya kinyama dhidi ya taifa hili ni jambo lisilokubalika na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Waqai amesema kuwa mazungumzo na Marekani kuhusu mpango wa nyuklia wa Teheran hayana maana kufuatia mashambulizi ya kinyama ya Israel, huku akishutumu Washington kwa kuunga mkono uchokozi huo. Duri a mazungumzo ya nyuklia kati ya Marekani na Iran ilitazamiwa kufanyika jumapili hii ya Juni 15 mjini masat Oman. Binafsi unahisi kuna haja ya kuendelea na mazungumzo hayo? Nadhani maoni ya, ya wasikilizaji wako yanatosha ya kabisa kueleza uh, nini cha kufanya kwa Iran. Wasikilizaji wamesema vizuri kabisa kuhusu kumwalika mgeni asiyekuwa na asijiheshimu kwenye meza ya mazungumzo e, na wengine wametoa maoni mbalimbali kuhusu swala hili, ni yanatosha kabisa. Hakuna mtu yoyote mwenye akili timamu ambaye atakwenda kwenye mazungumzo, anayejiamini na kujiheshimu, atakaye kwenda kwenye mazungumzo na adui ambaye anamsaliti na kupita nyuma ya mgongo na kumchoma jambia. Marekani ni Israeli na Israeli ni Marekani. Marekani in, ina, inajifanya kuzungumza na wewe kwenye meza ya mazungumzo huku ikisaidia Israeli kukupiga. Ni nani mtu yoyote mwenye akili ambaye atakuja kwenye meza ya mazungumzo kuzungumza na wewe? Pili ni kwamba Donald Trump ameashiria kwenye matamshi yake waziwazi anaitaka Iran isaini makubaliano na, na Marekani ili vita visimamishwe. Kwa hiyo ni wazi kwamba vita hivi vinafanywa ili kuishinikiza Iran iku, ikubali ingie kwenye mapatano na Marekani, mapatano yasiyokuwa sawa na Marekani. Na mapatano yenyewe ni kwamba ni kuacha miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia hapa nchini, swala ambalo ni haki ya kisheria ya Iran iliyokubalika kimataifa. Kwa hiyo ni wazi kwamba uh, swala la kufanyika mazungumzo katika mazingira ya sasa kwa nchi inayojiweza na, na inayojitambua ni swala lisilokubalika kabisa, na maana haieleweki. Trump kwa upande mmoja anasema kwamba uh, yupo tayari kuendelea mazungumzo na Iran na wakati huo huo pia anasema Marekani haijahusika katika operesheni hii ya Israel. Kweli ni mambo ya kujikanganya. Kabla pengine ya kutamatisha sehemu hii ya kwanza ya mfululizo wa vipindi kadhaa tulivyokuandalia kuangazia matukio haya ambayo yameitikisa dunia, kama tulivyosema, uh, tusome maoni yako mingine. Mpenzi msikilizaji Ismail Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania anaanza kwa kusema nitoe pole kwa nchi ya Iran kwa kuondokewa na viongozi wake muhimu wa juu walioshambuliwa na jeshi la kizayuni la Israel. Mungu awape pumziko jema, insha Allah, lakini nalaani sana kitendo ilichokifanya Israel katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na naamini kitendo hicho uh, kibaya ilichofanya Israel inapaswa kulipizwa haswa. Pia anasema hongera sana Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuendelea kujilinda na kuangusha ndege za kivita za e, Wazayuni. Anasema hilo naamini ni pigo kubwa kwa Wazayuni. Malipo ya dhambi huwa ni dhambi tu. Naye msikilizaji Amira Awadhi Ali wa Tanga, Tanzania, kwa upande wake anasema mzayuni amesema hajapigika, lazima apigwe tena, ni muhimu sana kwani hao ndio hatari duniani na hakuna mwenye sauti juu yake. Kwa hiyo apate kipigo kitakatifu, anasema Awadh. Naye eh, Bob Raja wa Tanzania anaandika, pigeni zana zote za, za Marekani mashariki yote ya kati, kwanza mvunje hiyo nguvu yao. Aidha anasema unapofanya mazungumzo na Marekani, hakikisha matakwa yako ndiyo yanakubaliwa, msikubali matakwa yao, kwani hiyo ni mbinu yao ya kivita. Naye msikilizaji Shimbi Juma Shimbi wa Buchosa, Mwanza, Tanzania anasema baada ya salamu, Allah wape nguvu wanajeshi jeshi wapiganaji wa jeshi wa la mapinduzi la Iran wa hutandike vilivyo utawala wa kizayuni wa Israel. Tusikilize sasa ujumbe wa sauti kutoka kwa msikilizaji wetu hai hisa Musango wa Oicha, huko mjini Beni, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Assalamu aleikum warahmatullahi wabarakatu. Kaila la heri jesi tukufu la Irani kwa shambulizi hili la kulipisa kisasi, ahadi ya tatu. Allah atukubalie, tufilisishe wa wazayuni na utawala wa mahasidi na washirika wao kama Washington. Allah utukubalie. Asalamu alaykum wa rahmatullah. Asante sana, ukiwa hapo Oicha uh, Beni DRC. Khadija Juma wa Mfenesini, Zanzibar, kwa upande wake anaandika, Allah azidi kuwapa nguvu wa Irani za kuangamiza waisraeli wote amin. Na labda pengine kwa kutamatisha sehemu yetu hii ya kwanza uh, ndugu Amiri, tuangazie kwa mukhtasari kabisa ndumakuwili na unafik wa, wa magharibi, hususan wanapozungumzia maswala ya haki za binadamu na sheria za kimataifa. Maana tumeona hata watoto wadogo wameuawa katika mashambulizi haya ya kichokozi ya wazayuni. Sijui hili unalitathmini vipi? Eh, hili ni, ni, ni, ni mwendelezo wa sera za nchi za Magharibi na wazungu kujiona wako juu ya sheria na bora kuliko eh, mataifa na watu wa maeneo mengine ya dunia. Kwanza kabisa tumeshuhudia kwamba licha ya kwamba watu wote, sheria za kimataifa zinakiri kwamba mtu anayeshambuliwa ana haki ya kujilinda na, kuru, na, na, na, na, na, na kujibu mashambulizi, lakini Umoja wa Mataifa haukutoa tamko la wazi wazi la kulani ukatili uliofanywa na, na Israel dhidi ya Iran. Nchi za Ulaya hususan troika ya Ulaya, Uingereza, uh, Ufaransa na Ujerumani zimeshindwa hata kuikaripia Israel, hata kutoa neno la kuikaripia Israel baada ya ya kuanzisha mashambulizi ya moja kwa moja na kuwaua makamanda wa ngazi za juu wa Iran, zimeshindwa kutoa tamko lolote la kulani uvamizi kama huo. Hii e, e, sidhani kwa kwamba kuna kielelezo bora zaidi cha kuweza kuonyesha uh, siasa za kinafiki na za kinduma kuwili za nchi za Magharibi na tabia ya nchi hizo ya kutaka kujiona kwamba ziko juu ya sheria na kwamba wao ndio watawala wa dunia hii. Ukweli ni kwamba uh, dunia imebadilika sasa tumo katika kipindi kingine, kipindi uh, cha nchi ambazo zilikuwa zikitambuliwa kwamba ni nchi za ulimwengu wa tatu. Sasa zinakuja juu. China, Iran, India, Rasia zote sasa hivi zina uwezo wa kuweza kusimama na kusema hapana kwa nchi za magharibi kama Marekani na washirika wapya. kuna mengi sana ya kujadiliwa na tumemwona hata rais wa Marekani Donald Trump ameiambia Iran isijaribu kujibu mapigo, ikae kimya tu, isubiri kutandikwa. Haya mpenzi msikilizaji, kuna mengi ya kujadiliwa katika vipindi vijavyo. Tutajadili mengi kuhusiana na hasara ilizopata Israel katika vipigo vya Iran na hata kupelekea kujiuzulu uh, Roman Ba mkuu wa taasisi ya kijasusi ya Shin Bet ya Israel. Kuna mengi ambayo tutakuwa tunajadili katika vipindi vyetu vijavyo. Lakini tuishie hapa kwa leo. Uh, usikose kujiunga nasi katika vipindi hivyo vijavyo maalum vya kuangazia chokochoko -choko za Israel na jibu la kujutisha la Iran mkabala wa Wazayuni. Asante sana. Uh, tunamshukuru mchambuzi wetu Amir Ibrahim Rutajengwa. Mimi ni Hussein Hassan, ahsante na kwaheri. Natumai ubuheri wa afya, msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo. Karibu katika kipindi hiki maalum ambacho tumekuandalia kwa ajili ya kuchambua, kudadavua na kutathmini chokochoko -choko za Israel dhidi ya Iran na operesheni ya kulipiza kisasi ya ahadi ya kweli ya tatu ya Jamhuri ya Kiislamu dhidi ya utawala wa kizayuni. Hii ni sehemu ya kwanza ya mfululizo wa vipindi kadhaa tutakavyokuandalia kuangazia matukio hayo ambayo yamelitikisa si tu eneo la Asia Magharibi bali dunia nzima kwa ujumla. Jina langu ni Husein Hassan, studioni kuyachambua matukio hayo na athari zake. Nashirikiana na, na mwenzangu Amiri Ibrahim Rutajengwa. Makinika hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. Mpenzi msikilizaji, usiku wa kuamkia Jumamosi hii ya Juni 14, vikosi vya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vilianza kutekeleza wimbi la mashambulizi ya makombora dhidi ya Israel ili kulipiza kisasi kufuatia hujuma za kichokozi za utawala huo wa kizayuni dhidi ya ardhi ya Iran usiku wa kuamkia Ijumaa. Operesheni ya Ahadi ya Kweli ya Tatu inaendelea kwa mafanikio ambapo maeneo mengi ya kimkakati ya Israel zikiwemo kambi muhimu za kijeshi na viwanda vya kuzalisha silaha na zana za kijeshi vimepigwa na kusambaratishwa kikamilifu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ambaye pia ni amiri jeshi mkuu wa majeshi yote ya Iran, tayari ameteua makamanda wapya wakuu wa jeshi kuchukua nafasi za makamanda walioa washahidi pamoja na makumi ya raia katika hujuma za kinyama za utawala haramu wa Israel. Naja kwako, Amiri, kabla ya kuangazia taathira za uchokozi wa Israel dhidi ya Iran na jibu la Jamhuri ya Kiislamu kwa ufupi, labda unadhani kwa nini wazayuni waliamua kuwalenga kwanza makamanda wa ngazi za juu wa majeshi ya Iran na wanasayansi wa nyuklia wa taifa hili? E, kwa ufupi ni kwamba Israel na washirika wake hususan Marekani walidhani kwamba, uh, hatua ya kwanza kabisa ya kuweza kui, kui, kuiweka Irani katika matatizo makubwa ni kuwaua uh, makamanda wa jeshi uh, na wana, wanasayansi wa wa teknolojia ya nyuklia hapa nchini uh, na ndio maana hatua ya kwanza kabisa waliochukua ni uh, usiku wa kuamkia Ijumaa waliwaua makamanda wakuu kadhaa na vilevile wanasayansi na wahadhiri wa vyuo vikuu. Lakini uh, ukweli ni kwamba hiyo ilikuwa ni dhana potofu na ni kukariri makosa ya huko nyuma, kwa sababu hii si mara ya kwanza kwa Israel kuua makamanda wa jeshi au wanasayansi wa Iran. Tunakumbuka miaka iliyopita Israel iliua wasomi wa nyuklia wa Irani kadhaa uh, katika kipindi ambacho teknolojia ya nyuklia ya Iran ilikuwa bado haijafikia kiwango cha sasa uh, lakini la kushangaza ni kwamba baada ya kuua wanasayansi hao teknolojia ya nyuklia ya Irani imepiga hatua kubwa, labda zaidi ya mara mia moja kuliko hapo ilivyokuwa hapo awali wa kabla ya wanasayansi hao kuuawa. Kwa hivyo, uh, ilikuwa ni dhana potofu kwamba uh, wakiwaua makamanda na wanasayansi watakuwa wameidhoofisha Iran, na hasa uh, baada ya kudai baada ya ya mashambulizi hayo ya awali walidai kwamba wamedhoofisha, wame, wame uwezo wa kimakombora wa Iran kwa sababu walidai kwamba pia wamepiga uh, vituo na kambi zinazohifadhi makombora. Kinyume chake, hivi sasa tunaona kwamba operesheni Ahadi ya Kweli nambari tatu inafanya kazi sasa kwa siku mbili, na hili limewashangaza sana Wazayuni, na vilevile vile hatua ya haraka ya kiongozi mwadhamu ya kuweza kuteua makamanda wapya kuchukua nafasi za makamanda waliouawa washahidi. Na, na katika hilo hilo Iran imesema uchokozi huu mpya wa Israel ni tangazo la vita dhidi ya taifa hili. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran linaendelea kutekeleza wimbi la mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani dhidi ya utawala wa kizayuni katika operesheni hiyo ya kulipiza kisasi ya ahadi ya kweli yata. Vingora vya tahadhari vimeendelea kusikika koteisel, huku waisraeli wakishauriwa kukimbilia kwenye mahandaki kujikinga na mabomu na makombora. Aa, katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Al Khamenei amesema utawala wa kizayuni umejiandalia hatma chungu na yenye maumivu. Labda Amiri, unadhani nini kilimsukuma nguli wa vita, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Benjamin Netanyahu kuanzisha uchokozi huu na kuchimbia kaburi utawala wa kizayuni? Ukweli ni kwamba Israel peke yake haiwezi kuingia kwenye vita na nchi kama Iran, na wao wenyewe wanajua hakika hii. Lakini lengo kuu la Netanyahu na, na, na, na, na, na washirika wake ni kuiburuta Marekani kwenye vita uh, vya moja kwa moja na Iran, na lengo la pili ni kwamba katika kipindi cha sasa ambapo Iran ilikuwa ikifanya mazungumzo Uh, ya moja, ya, siyo kuwa ya moja kwa moja na Marekani huko Oman, mazungumzo yanayojulikana kwamba ni mazungumzo ya, ya, ya, ya, ya, ya Oman, uh, uh, lengo lilikuwa ni kwamba waiwekee Irani mashinikizo katika upande, katika medani ya vita, waanzishe vita kusudi kuilazimisha Irani ilegeze kamba kwenye meza ya mazungumzo no. Lakini hili halikutimia kwa sababu uwezo wa Iran umewashitua wengi, hasa wa magharibi no. Na sasa tunaona kwamba nchi za magharibi ikiwemo Marekani zimeanza kutuma uh, ishara za, za, za kutaka kusimamisha vita hili linaonyesha no. kwamba malengo yao pia no. na makadirio yao hayakuwa sahihi, kwamba kwa watumie mashinikizo ya kijeshi kuilazimisha Iran isalende na kulegeza misimamo katika meza ya mazungumzo, na hili la mazungumzo tutakuja kulijadili hapo baadaye. Lakini kingine kikubwa ambacho kinajadiliwa sasa hivi katika anga za kitaifa hapa nchini, kieneo na kimataifa, ni hatua ya jeshi la Iran kufanikiwa kutungua kwa uchache ndege tatu za kivita aina ya f35 zinazomilikiwa na utawala wa kizoni wa Israel kwa kutumia mifumo ya ya ulinzi wa anga iliyotengenezwa ndani ya Iran. Mengi yamesemwa kuhusu ubora wa kiteknolojia na kiutendaji wa ndege hizo za kisasa kabisa za kijeshi lakini hatuendi huko. Uh, hatua hii ya Iran kutungua ndege hizo na hata kuwatia mbaroni marubani kadhaa wa Israel inatuma ujumbe gani kwa wazayuni na waitifaki wake? Ukweli ni kwamba hili ni tukio la aina yake na la kipekee kabisa katika dunia ya sasa ya teknolojia. Hivi majuzi wakati wa vita uh, vya muda mfupi baina ya India na Pakistan tulisikia kwamba ndege uh, ya kijeshi ya, uh, kama sisahau aina ya J-10 ya, ya China ilifanikiwa kutungua F-28 ya, ya Marekani. Hili lilikuwa ni, ni gumzo katika uh, uh, vyombo vya habari hususan katika uh, duru uh, za teknolojia kwamba ilikuwa mara ya kwanza au kwamba teknolojia ya China imeweza kushinda teknolojia ya Marekani kwa, kwa, kwa kutumia ndege ya J-10 kutungua Mm -hmm. F kama sisahau ishirini na nane. Mm -hmm. Sasa Iran imekwenda mbele zaidi, imetungua ndege tatu aina ya F35 ikiwa ni tukio la mara ya kwanza duniani kutungua ndege ambayo wa magharibi wamekuwa wakidai kwamba haitunguliki. Tatizo liko wapi? Tatizo ni kwamba vyombo vya habari vinavyomilikiwa na magharibi havimuliki pasavyo tukio hili kubwa katika medani ya za kijeshi na medani za teknolojia. Hii inaonyesha uwezo mkubwa wa Iran wa kuweza kukabiliana si na, na, na Israeli peke yake bali silaha za kisasa kabisa zinazozalishwa na nchi za magharibi na labda pengine kwa kutamatisha sehemu yetu hii ya kwanza, uh, ndugu Amiri, tuangazie kwa muhtasari kabisa ndumakuwili na unafiki wa, wa Magharibi, hususan wanapozungumzia maswala ya haki za binadamu na sheria za kimataifa. Maana tumeona hata watoto wadogo wameuawa katika mashambulizi haya ya kichokozi ya kichokozi wazayuni, sijui hili unalitathmini vipi? Eh, hili ni, ni, ni, ni mwendelezo wa sera za nchi za Magharibi na wazungu kujiona wako juu ya sheria na bora kuliko eh, mataifa na watu wa maeneo wa mengine ya dunia. Kwanza sasa tumeshuhudia kwamba licha ya kwamba watu wote sheria za kimataifa zinakiri kwamba mtu anayeshambuliwa ana haki ya kujilinda na, na, na, na, na, na, na kujibu mashambulizi, lakini Umoja wa Mataifa haukutoa tamko la wazi wazi la kulani ukatili uliofanywa na, na Israel dhidi ya Iran. Nchi za Ulaya, hususan troika ya Ulaya, Uingereza, uh, Ufaransa na Ujerumani, zimeshindwa hata kuikaripia Israel, hata kutoa neno la kuikaripia Israel baada ya kuanzisha mashambulizi ya moja kwa moja na kuwaua makamanda wa ngazi za juu wa Iran, zimeshindwa kutoa tamko lolote la kulani uvamizi kama huo. Hii e, e, sidhani kwa kwamba kuna kielelezo bora zaidi cha kuweza kuonyesha uh, siasa za kinafiki na za kinduma kuwili za nchi za magharibi na tabia ya nchi hizo ya kutaka kujiona kwamba ziko juu ya sheria na kwamba wao ndio watawala wa dunia hii. Ukweli ni kwamba uh, dunia imebadilika. Uh, sasa tumo katika kipindi kingine, kipindi uh, cha nchi um, ambazo zilikuwa zikitambuliwa kwamba ni nchi za ulimwengu wa tatu. Sasa zinakuja juu, China, Iran, India, Russia zote sasa hivi zinau kuweza kusimama na kusema hapana kwa nchi za magharibi kama Marekani na washirika wake. Nam, kuna mengi sana ya kujadiliwa, na tumemwona hata rais wa Marekani Donald Trump ameiambia Iran isijaribu kujibu mapigo, ikae kimya tu isubiri kutandikwa. Haya, mpenzi msikilizaji, kuna mengi ya kujadiliwa katika vipindi vijavyo. Tutajadili mengi kuhusiana na hasara ilizopata Israel katika vipigo vya Iran na hata kupelekea kujiuzulu uh, roman ba mkuu wa taasisi ya kijasusi ya shinbet ya Israel. Kuna mengi ambayo tutakuwa tunajadili katika vipindi vyetu vijavyo, lakini tuishie hapa kwa leo. Uh, usikose kujiunga nasi katika vipindi hivyo vijavyo maalum vya kuangazia chokochoko -choko za Israel na jibu la kujutisha la Iran mkabala wa Wazayuni. Asante sana, tunamshukuru mchambuzi wetu Amir Ibrahim Rotajengwa. Mimi ni no Hussein Hassan, asante. Ni matarajio tu kuwa. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi katika dakika hizi chache za kueleteni kipindi hiki maalum ambacho tumekuandalieni kwa mnasaba wa kuzaliwa mmoja kati ya watu wa nyumba ya Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, Imam Musa bin Jafar Alkadhimu alayhi salam. Naombeni muwe kando ya redio zenu hadi mwisho wa kipindi hiki ili kutagia sikio yale tuliyokuandalieni kwa siku ya leo. Karibuni. Tarehe kama ya leo mwaka 128 Hijiria ya Kamaria alizaliwa Imam Musa al Kadhimu alaihi ssalaam. Na katika kipindi cha maisha yake Imam alikabiliana na mitihani na misukosuko midogo na mikubwa, lakini shahsia huyo hakuweza kutetereka hata kidogo katika kukabiliana mitihani hiyo ambayo imebaki kuwa somo na ibra kwetu sisi. Zama za Imamu alaihi salam zilikuwa zimesadifiana na jamii ya Kiislamu kuweka mbali uislamu wa asili, na watawala katika zama hizo walikuwa mafasik. Imamu Kadhimu alaihi ssalam aliishi katika zama za watawala wa Kiabasi, wakiwemo Harun Rashid. Harun Rashid alikuwa akijionyesha kwa watu kwamba ni mtu anayependa dini ya Kiislamu, lakini nyendo zake pamoja na zile za wafuasi wake zilikuwa haziambatani hata kidogo na thamani za dini ya Kiislamu. Katika kipindi chote cha miaka 35 ya uongozi wake Imam Musa Alkadhimu alaihi salam alitumia njia na mbinu mbalimbali na kubainisha kwa uwazi mfumo wa kisiasa, kijamii kwa matabaka yote ambao unakwenda sambamba na mtazamo wa Kiislamu. Kwa minajili hiyo, kidogo kidogo watu walielewa kwamba nyendo na vitendo vya watawala wa Kiabasi zinakinzana kikamilifu na misingi na mafundisho ya dini ya Kiislamu. Imamu Musa Alkadhimu alaihi salam alikuwa tayari kustahamili mateso kwa miaka kadhaa ndani ya jela za makhalifa wa Kiabasi kwa minajili ya kupambana na batili. Historia inathibitisha kwamba imamu alaihi salam alifungwa jela kwa muda wa miaka 14 huku akikabiliwa na adhabu na mateso makubwa gerezani watawala wa bani Abbasi walimtaka mtukufu huyo alegeze misimamo yake na kuachana na misimamo yake ya kupigania ya haki, na badala yake watawala hao wamlipe wa shakhsia huyo mshahara mkubwa kila mwezi. Imamu alaihi ssalam alilipinga pendekezo hilo kwa kutumia aya ya 33 ya surati Yusufu alaihi ssalam inayosema kwamba Yusuf akasema, ewe Mola wangu na stahabu zaidi gereza kuliko haya mnayoniitia. Kwa mtazamo wa Imamu Kadhimu alaihi salam, batili haina nafasi yote katika fikra zake, na kwamba dola za madhalim na wakandamizaji kamwe haziwezi kutekeleza uadilifu na usawa. Kwa minajili hiyo, fikra za Imamu alaihi salam haziwezi kufungamanishwa na utukufu wa mbinguni kwa kutumia ngazi batili. Imamu alaihi salam alimwambia mmoja wa wafuasi wake kuhusiana na udharura wa kuchukua haki na kusema kwamba, chunga hasira za Mwenyezi Mungu na jifungamanishe na takwa. Zungumza neno lolote la haki bila kuogopa kitu chochote. Kila pale unapoona kwamba kidhahiri unaangamia, jua kwamba haki haiwezi kukuangamiza, bali ni mwokozi wako. Ama jiepushe na batili ijapokuwa kidhahiri itaonekana kukuokoa, lakini jua wazi kwamba kwa undani batili kamwe haiwezi kukuokoa bali itakuangamiza. Naam, wapenzi wasikilizaji, Dr. Mohsen Alveri, mmoja kati ya wahadhiri wa chuo kikuu nchini Iran, ameelezea sira na nyendo za Imamu Kadhimu alahi salam, na kusema mmoja kati ya maumbile ya kia kiakhlaki na kijamii ya Imamu Kadhimu alahi salam ilikuwa ni upole na upendo kwa watu. Imamu wa alahi salam amesema katika moja ya hadithi zake kwamba huruma na upendo ni nusu ya akili. Mtukufu huyo amesisitiza katika sehemu nyingine kuwa akili iliyo bora zaidi ni ile ambayo inadhamini saada ya mwanadamu. Kwa minajili hiyo, tunaweza kusema kwamba iwapo nyendo zetu kwa watu zitafungamana na huruma na upendo, tutaweza kutekeleza kivitendo maadili, na wakati huo huo vitendo hivyo vitadhamini mema na saada zetu. Bila shaka kusudio la Imamu alahi salam la kutumia watu kwenye hadithi yake sio wafuasi wa dini ya Kiislamu pekee, bali linawajumuisha watu wote kutoka dini na madhehebu mbalimbali mbali. Iwapo mtu atakuwa na nyendo za kijamii zinazofungamana na zile za Imamu Kadhimu alahi salam, atakuwa ameandaa uwanja mpana wa kutokomeza upinzani wa kijamii na kibinafsi. Imamu Kadhimu alahi salam alikuwa akikutana na kuyapa mapenzi matabaka ya watu mbalimbali mbali, na hasa matabaka ya watu wasiojiweza na masikini. Mtu yoyote aliyekuwa akienda nyumbani kwa Imamu alahi salam