Suratu Tin aya kwanza hadi ya mwisho. Audhu billahi minashaitwani rajim. Bismillahi rahmani rahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa Halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio Maarifa FM kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Tabora, Kigoma na Mtwara kupitia hiyo Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 9893565487 na email yetu ni swahili radio at iripir. Mimi ni Ahmed Rashid na leo ni Jumatatu, mwezi ishirini Mfunguo Tatu Dhulhija 1446 Hijria, sawa na tarehe 16 Juni 2025 Miladia. Tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi maalumu kuhusiana na operesheni ya ahadi ya kweli ya tatu inayohusiana na majibu ya Iran baada ya kushambuliwa kigaidi na Israeli. Baadaye tutakuwa na macho yetu magazetini na leo katika historia ni matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Karibia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Wimbi jipya la mashambulizi ya makombora ya Iran la wafanya walowezi wa kizayuni kurudi tena kwenye mashimo. Uchokozi wa Israel. Rais wa Iran aitaka Iraq kulinda vizuri mipaka yake. Anga Iran yakamata magaidi wa Mossad kaskazini magharibi mwa nchi. na waziri wa afya wa Iran asema mashambulizi ya Israeli yanalenga raia, hasa wanawake na watoto wadogo. Habari kamili. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah limefanya wimbi jipya la mashambulio ya makombora, yakiwa ni mashambulizi ya nane tangu Ijumaa dhidi ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni ikiwa ni sehemu ya operesheni ya ahadi ya kweli tatu takriban saa kumi na moja kasoro dakika kumi za alfajiri ya leo Jumatatu, kwa majira ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni, mamia makombora ya makombora yamevurumishwa kutoka Iran kuelekea maeneo ya kimkakati na nyeti huko Tel Aviv na Haifa. Operesheni ya kulipiza kisasi ya Iran ilianza siku ya Ijumaa chini ya kauli mbiu ya Ali Ibni Abi Talib, kutokana na kwenda sambamba na maadhimisho ya sikukuu ya Ghadire. Ving'ora vimesikika katika maeneo yote ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na Wazayuni, huku maafisa wa Israeli wakiwaamuru walowezo wa kizayuni kukimbilia haraka katika mashimo ya chini ya ardhi. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari vya Israeli. Video zilizosambaa kwenye mitandao ya kijamii zimenasa makombora ya Iran yakivunja safu nyingi za mifumo ya ulinzi wa anga ya Israeli na kupiga shabaha zilizokusudiwa kwa ustadi mkubwa. Miongoni mwa maeneo ya Israeli yaliyoathiriwa vibaya ni kituo cha kuzalisha umeme cha Haifa. Video zinaonyesha kinateketea kwa moto kufuatia shambulio la makombora la Iran. Kituo cha kuzalisha umeme cha Haifa kiko kaskazini mwa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na ni sehemu muhimu ya miundo mbinu ya nishati ya utawala wa kizayuni na kimekuwa chini ya mfululizo wa mashambulizi tangu Oktoba 7, 2023. Vyombo vya habari vya Israel vimetangaza kuwa kituo hicho kinacholindwa na mfumo wa ulinzi wa anga wa Ero tatu kimeharibiwa na shambulio la makombora la Iran. Lakini jeshi la utawala wa kizayuni limepiga marufuku kupiga picha na kuchukua video za maeneo ambayo yanasambaratishwa na makombora ya Iran. Rais Masud Pezeshkian amesema vitendo vya uchokozi vya Israel dhidi ya ardhi ya Iran vikipitia anga ya Iraq ni dhihirisho la wazi la utawala huo kutojali sheria za kimataifa. Katika mazungumzo ya simu na waziri mkuu wa Iraq Mohamed Shia Sudani Jumapili, rais Pezeshkiani ameitaka Iraq kuimarisha ulinzi wa mipaka na anga yake. Amesema, tunasisitiza kwamba serikali ya Iraq lazima iwe macho zaidi na kutoa ulinzi zaidi wa mipaka na anga yake ili kuzuia matumizi mabaya yoyote ya ardhi ya Iraq dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aidha, ameongeza kuwa hatukuanzisha vita, lakini tumejibu kwa nguvu, na kama uchokozi wa Israel utaendelea majibu makali zaidi na yenye kuangamiza yanawasubiri wachokozi. Amebainisha kuwa utawala wa Israel una rekodi chafu ya kushambulia nchi za Kiislamu kuanzia Palestina na Lebanon hadi Syria na Iran. Amesema iwapo mkakati huo mbaya hautositishwa kupitia nia ya pamoja na yenye nguvu ya umma wa Kiislamu, bila shaka, punde si punde nchi nyingine katika eneo hili pia zitakumbwa na uchokozi wa Israeli. Amesisitiza kuwa nchi zote za Kiislamu zina wajibu wa kusimama imara na kwa uthabiti katika ngazi zote na katika vikao vyote vya kimataifa dhidi ya vitendo vya uchokozi vya Israeli. Kwa upande wake waziri mkuu wa Iraq amesema nchi yake inaiunga mkono Iran na inalaani vikali vitendo vya uchokozi vya utawala wa kizayuni wa Israel vya kutumia kinyume cha sheria anga ya Iraq. Assudani amesema operesheni ya kulipiza kisasi ya Iran iliyopewa jina la operesheni ya ahadi ya koli tatu haikuwa tu ni kutetea kihalali mipaka ya Jamhuri ya Kiislamu bali pia ni jibu la uhakika na lenye kuangamiza kwa utawala wa kizayuni wa Israele, ambao uhai wake unategemea uvamizi, uhalifu na ukiukaji wa haki za kimataifa. Amebainisha kuwa Iraq imewasilisha malalamiko rasmi kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhuduru matumizi ya anga ya Iraq yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel katika uchokozi dhidi ya Iran, huku hatua za kisheria, kisiasa na kidiplomasia zikiendelea. Waziri Mkuu wa Iraq amesema nchi yake itatekeleza hatua pana kuzuia kujirudia vitendo hivyo vya uchokozi na kudhibiti mipaka na anga yake kwa umakini zaidi. Wakati huo huo, Rais wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu haijawahi kutafuta vita na wala umwagaji damu, lakini kwa vyovyote vile haitosita kujihami kwa nguvu dhidi ya vitisho vya adui. Rais Pezeshiani aliyasema hayo katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa Ufaransa, Emmanuel Macron, Jumamosi. Viongozi hao wawili walijadili uchokozi wa Israel dhidi ya Iran na mchakato wa mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana kati ya Iran na Marekani kuhusu mpango wa nyuklia wa amani wa jamhuri ya Kiislamu. Aidha amesema wa Marekani wamekuwa wakisisitiza kila mara wakati wa mazungumzo kwamba utawala wa Kisayuni hauwezi kuanzisha uchokozi wowote bila ya uratibu na ruhusa yao. Kwa hivyo ni wazi kwamba mashambulizi ya hivi sasa yanafanywa kwa uratibu na idhini kamili ya Marekani. Vikosi vya usalama vya Iran vimekamata magaidi wawili wa shirika la ujasusi la Mossad la utawala haramu wa Israel kaskazini magharibi mwa Iran. Kamandi polisi ya Iran ilitangaza Jumamosi kuwa maafisa hao wawili wa Mossad walikamatwa katika kaunti ya Savoj Bolar mkoani Alborz kaskazini magharibi mwa Iran. Taarifa hiyo imesema kupitia juhudi za polisi wa mkoa al wa Alborz wanachama wawili wa genge la kigaidi lenye mfungamano na Mossad wamekamatwa. Taarifa hiyo imebaini kwamba magaidi hao walikuwa wakitengeneza mabomu vilipuzi, mitego iliyotegwa na vifaa vya elektroniki katika nyumba moja ya genge hilo. Shirika la kijasusi na kigaidi la Mosadi husimamia shughuli za kijasusi na operesheni za siri nje ya mipaka ya utawala wa kizayuni wa Israel. Maafisa ho wa usalama wa Iran wamekuwa wakisisitiza mara kwa mara kwamba Wairan wako kwa macho mbele ya adui mu Israeli ambaye amekuwa akifanya njama kubwa za kulidhuru taifa la Iran katika miongo kadhaa iliyopita. Ijumaa asubuhi, utawala wa kizayuni ulianzisha uchokozi mpya dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, safari hii ukisababisha kuuawa shahidi makamanda kadhaa wakuu wa jeshi la Iran na wanasayansi wa nyuklia pamoja na kuwaua raia wengi wakiwemo wanawake na watoto wadogo wa. Katika kujibu uchokozi huo wa Israel, Iran imefanya mashambulizi makubwa ya makombora na ndege zisizo na rubani katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na Israel le kuanzia siku ya Ijumaa Jumamosi, ikiwa ni hatua ya kujihami. na waziri wa afya wa Iran Dr. Mohammad Reza Zafarghandi, amesema kuwa wengi wa waathirika wa mashambulio ya Israeli nchini Iran katika siku za hivi karibuni ni raia, ikiwemo idadi kubwa ya wanawake na watoto wadogo wa. Zafarghandi amesema jana Jumapili kwamba timu ya matibabu nchini kote imekuwa ikiwatibu kikamilifu waliojeruhiwa kufuatia mashambulizi ya kigaidi ya utawala wa kisayuni wa Israel yaliyoanza mapema Ijumaa mjini Teheran na kwenye miji mingine kadhaa ya Iran. Amesema mashahidi na majeruhi wengi katika siku za hivi karibuni ni raia, wengi wao wakiwa wanawake na watoto wadogo. Katika saa za awali za Ijumaa, utawala katili wa Israeli ulianzisha mashambulizi ya kichokozi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika hujuma hiyo ya awali ya kigaidi makamanda waandamizi wa jeshi la Iran na wanasayansi wa nyuklia waliwa washahidi pamoja na idadi kubwa ya raia wakiwemo wanawake na watoto wadogo. Utawala dhalimu wa Israel pia ulifanya uchokozi mkubwa wa kijeshi katika maeneo mbalimbali ndani ya Iran ukilenga vituo vya nyuklia miundombinu ya kijeshi na majengo ya makazi ya raia mjini Teheran na kwenye miji mingine. Iran hivi karibuni ilianzisha operesheni yake ya kulipiza kisasi Ijulikanayo kama Ahadi ya Kweli tatu dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israele kwa kufurumisha makombora mengi ya kupiga maeneo muhimu na ya kimkakati ya Israele. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: yajue makombora ya Imad Ghader na Khaibar Shekan yanayotumiwa na Iran kuipiga Israel. <tune> Kwa mujibu wa taarifa za vyombo vya habari vya Iran, kitengo cha anga za juu cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu Sepaha kilitumia mifumo mbalimbali ya kisasa ya makombora wakati hujuma ya ulipizaji kisasi dhidi ya Israel iliyopewa jina la operesheni ya Ahadi ya Kweli tatu siku ya Jumamosi. Kwa mujibu wa Press TV, makombora ya Imad Ghadere na Khaibar Shikani yalitumika katika mashambulizi ya hivi karibuni yaliyolenga miji ngome za utawala wa kizayuni wa Israeli katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Haifa na Tel Avive. Kombora la masafa marefu la Imadi, ambalo ni toleo lililoboreshwa la Ghadre, lina mfumo wenye usahihi ulioimarishwa wa kulenga shabaha, lilifanyiwa majaribio na kuanza kutumika mwishoni mwa mwaka 2015 kwa mujibu wa maafisa wa jeshi la Iran. Kombora la Imadi lina uwezo wa kuongozwa kwa mbali hadi kufikia kwenye shabaha na hivyo kulifanya kuwa kombora la kwanza la Iran linaloongozwa kwa usahihi wa hali ya juu. Kombora la Ghadere lilizinduliwa mwaka elfu mbili na tano na ni toleo lililoboreshwa la kombora la masafa ya kati la Shahab 3 ambalo limekuwa likitumika nchini Iran tangu mwaka elfu mbili na tatu. Hilo ni kombora la hatua mbili likiwa na hatua ya kwanza inayoendeshwa na mafuta ya kioevu na hatua ya pili inayoendeshwa na mafuta mango. Kuna aina tatu za kombora la Ghadere: Ghadere S lenye masafa ya kilomita 1350, Ghadere H lenye kilomita 1650 na, garde, na Ghadere F lenye u kilomita 1950 likiwa na urefu wa kati ya mita 15.86 na 16.58 na kipenyo cha kiunzi cha anga cha mita 1.25 Ghadiri lina uzito kati ya tani 15 na 17 na nusu kuongezeka kwa, kwa urefu wake ikilinganishwa na Shahab tatu kunaliwezesha kusheheni matangi mafuta ya aina mbalimbali, likibeba kilogramu za ziada 1300 hadi 1500 za propelante na kuwezesha injini kuwaka kwa sekunde kumi au zaidi za ziada. Kombora la Kheibar Shikan ni kombora la masafa ya kati lililoundwa kwa mashambulizi ya kimkakati na limeonyesha ufanisi katika mapigano ya awali. Matoleo ya Khaibar Shekan 1 na Khaibar Shekan 2 yanasemekana kuwa na uwezo wa kupenya mifumo ya kisasa ya ulinzi wa anga ya Israeli, ikiwemo ero tatu na vedi davids sling. Uwezo huu ni wa kutisha kwa adui yoyote anayetegemea mifumo hiyo ya ulinzi likiwa na masafa ya kukadiria ya takriban kilomita 1450 takriban maili 900, Khaibar Shikan linaweza kubeba kichwa cha vita cha kawaida au kisicho cha kawaida, na kulifanya kuwa hatari sana. Linatumia teknolojia ya hali ya juu ya uongozi, ikiwemo mfumo wa kubadilisha mkondo wakati wa kutua, yani MARVs ulioundwa kukwepa mifumo ya ulinzi wa makombora. Kombora hilo linaendeshwa na injini ya hatua mbili na mafuta mango inayowezesha utayari wa kurusha haraka ikilinganishwa na makombora yanayoendeshwa na mafuta ya kioevu. Linalenga kushambulia shabaha za kimkakati kwa usahihi kama vile miundo mbinu muhimu na kambi za kijeshi ndani kabisa ya eneo la adui. Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunatumai u buheri wa afya, msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo, karibu katika kipindi hiki maalum ambacho tumekuandalia kwa ajili ya kuchambua kudadavua na kutathmini chokochoko choko za Israel dhidi ya Iran na operesheni ya kulipiza kisasi ya ahadi ya kweli ya tatu ya jamhuri ya, ya Kiislamu dhidi ya utawala wa Kizayuni. Hii ni sehemu ya kwanza ya mfululizo wa vipindi kadhaa tutakavyokuandalia kuangazia matukio hayo ambayo yamelitikisa si tu eneo la Asia Magharibi bali dunia nzima kwa ujumla. Jina langu ni Hussein Hassan, studio ni kuyachambua matukio hayo na athari zake. Nashirikiana na mwenzangu Amiri Ibrahim Rutajengwa. Makinika hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. Mpenzi msikilizaji, usiku wa kuamkia Jumamosi hii ya Juni 14, vikosi vya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vilianza kutekeleza wimbi la mashambulizi ya makombora dhidi ya Israel ili kulipiza kisasi kufuatia hujuma za kichokozi za utawala huo wa Kizayuni dhidi ya ardhi ya Iran usiku wa kuamkia Ijumaa. Operesheni ya Ahadi ya Kweli ya Tatu inaendelea kwa mafanikio, ambapo maeneo mengi ya kimkakati ya Israel zikiwemo kambi muhimu za kijeshi na viwanda vya kuzalisha silaha na zana za kijeshi vimepigwa na kusambaratishwa kikamilifu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ambaye pia ni hamiri jeshi mkuu wa majeshi yote ya Iran, tayari ameteua wa makamanda wapya wakuu wa jeshi kuchukua nafasi za makamanda walioa washahidi, pamoja na makumi ya raia katika hujuma za kinyama za utawala haramu wa Israel. Naja kwako Amiri, kabla ya kuangazia taathira za uchokozi wa Israel dhidi ya Iran na jibu la Jamhuri ya Kiislamu. Kwa ufupi labda unadhani kwa nini wazayuni waliamua kuwalenga kwanza makamanda wa ngazi za juu wa majeshi ya Iran na wanasayansi wa nyuklia wa taifa hili? E, kwa ufupi ni kwamba Israel na washirika wake hususan Marekani walidhani kwamba uh, hatua ya kwanza kabisa ya kuweza kui, kui, kuiweka Iran katika matatizo makubwa ni kuwaua makamanda wa jeshi na wanasayansi wa uh, sa, wana, wanasayansi wa teknolojia ya nyuklia hapa nchini. Uh, na ndio maana hatua ya kwanza kabisa waliochukua ni uh, usiku wali wa kuamkia Ijumaa, waliwaua makamanda wakuu kadhaa na vilevile vile wanasayansi na wahadhiri wa vyuo vikuu, lakini uh, ukweli ni kwamba hiyo ilikuwa ni dhana potofu na ni kukariri makosa ya huko nyuma, kwa sababu hii si mara ya kwanza kwa Israel kuua makamanda wa jeshi au wanasayansi wa Iran. Tunakumbuka miaka iliyopita Israel iliua wasomi wa nyukilia wa Irani kadhaa uh, katika kipindi ambacho teknolojia ya nyuklia ya Iran ilikuwa bado haijafikia kiwango cha sasa, lakini uh, la kushangaza ni kwamba baada ya kuuawa wanasayansi hao teknolojia ya nyuklia ya Irani imepiga hatua kubwa, labda zaidi ya mara mia moja kuliko hap ilivyokuwa hapo awali wa kabla ya wanasayansi hao kuuawa. Kwa hivyo uh, ilikuwa ni dhana potofu kwamba Uh, wakiwaua makamanda na wana sayansi watakuwa wameidhoofisha Iran na hasa baada ya kudai, baada ya, ya mashambulizi hayo ya awali walidai kwamba wamedhoofisha, wame, wame uwezo wa kimakombora wa Iran kwa sababu walidai kwamba pia wamepiga uh, vituo na kambi zinazohifadhi makombora. Kinyume chake, hivi sasa tunaona kwamba operesheni Ahadi ya Kweli nambari tatu inafanya kazi sasa kwa siku mbili na hili limewashangaza sana Wazayuni na vilevile vile hatua ya haraka ya kiongozi mwadhamu ya kuweza kuteua makamanda wapya kuchukua nafasi za makamanda waliouawa shahidi. Na, na katika hilo hilo Iran imesema uchokozi huu mpya wa Israel ni tangazo la vita dhidi ya taifa hili. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran linaendelea kutekeleza wimbi la mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani dhidi ya utawala wa Kizayuni katika operesheni hiyo ya kulipiza kisasi ya ahadi ya kweli ya tatu. Vingora vya tahadhari vimeendelea kusikika kote i Israel, huku Waisraeli wakishauriwa kukimbilia kwenye mahandaki kujikinga na mabomu na makombora. A, katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Khamenei amesema utawala wa Kizayuni umejiandalia hatma chungu na yenye maumivu. Labda amiri, unadhani nini kilimsukuma nguli wa vita waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni Benjamin Netanyahu kuanzisha uchokozi huu na kuchimbia kaburi utawala wa Kizayuni? Ukweli ni kwamba Israel peke yake haiwezi kuingia kwenye vita na nchi kama Iran na wao wenyewe wanajua hakika hii. Lakini lengo kuu la Netanyahu na, na, na, na, na, na washirika wake ni kuiburuta Marekani kwenye vita uh, vya moja kwa moja na Iran na uh, lengo la pili ni kwamba katika kipindi cha sasa ambapo Iran ilikuwa ikifanya mazungumzo uh, yasiyokuwa ya, ya moja kwa moja na Marekani huko Oman, mazungumzo yanayojulikana kwamba ni mazungumzo ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya Oman. Uh, uh, lengo lilikuwa ni kwamba waiwekee Irani mashinikizo katika upande, katika medani ya vita, waanzishe vita kusudi kuilazimisha Irani ilegeze kamba kwenye meza ya mazungumzo. No. Lakini hili halikutimia kwa sababu uwezo wa Iran umewashitua wengi, hasa wa magharibi mm -hmm. na sasa tunaona kwamba nchi za magharibi ikiwemo Marekani zimeanza kutuma uh, ishara za, za, za kutaka kusimamisha vita. Hili linaonyesha mm -hmm. kwamba malengo yao pia mm -hmm. na makadirio yao hayakuwa sahihi kwamba kwa watumie mashinikizo ya kijeshi kuilazimisha Iran isalende na na, na, na, na kulegeza misimamo katika meza ya mazungumzo <mimu> na hili la mazungumzo tutakuja kulijadili hapo baadaye, lakini kingine kikubwa ambacho kinajadiliwa sasa hivi katika anga za kitaifa hapa nchini, kieneo na kimataifa ni hatua ya jeshi la Iran kufanikiwa kutungua kwa uchache ndege tatu za kivita aina ya F35 zinazomilikiwa na utawala wa kizoni wa Israel kwa kutumia mifumo ya ulinzi wa anga iliyotengenezwa ndani ya Iran. Mengi yamesemwa kuhusu ubora wa kiteknolojia na kiutendaji wa ndege hizo za kisasa kabisa za kijeshi, lakini hatuendi huko. Uh, hatua hii ya Iran kutungua ndege hizo na hata kuwatia mbaroni marubani kadhaa wa Israel inatuma ujumbe gani kwa wazayuni na waitifaki wake? Ukweli ni kwamba hili ni tukio la aina yake na la kipekee kabisa katika dunia ya sasa ya teknolojia. Hivi majuzi wakati wa vita uh, vya muda mfupi baina ya India na Pakistan tulisikia kwamba ndege ya kijeshi ya, uh, kama sisahau aina ya j 10 ya, ya China ilifanikiwa kutungua f 28 ya, ya Marekani. Hili lilikuwa ni, ni gumzo katika uh, uh, vyombo vya habari hususan katika uh, duru za teknolojia kwamba ilikuwa mara ya kwanza au kwamba teknolojia ya China imeweza kushinda teknolojia ya Marekani kwa, kwa, kwa kutumia ndege ya j 10 kutungua f hmm. kama sisahau 28 sasa Iran imekwenda mbele zaidi, imetungua ndege tatu aina ya F35 ikiwa ni tukio la mara ya kwanza duniani kutungua ndege ambayo wa magharibi wamekuwa wakidai kwamba haitunguliki. Tatizo liko wapi? Tatizo ni kwamba wa vyombo vya habari vinavyomilikiwa na magharibi havimuliki pasavyo tukio hili kubwa katika medani ya, za kijeshi na medani za teknolojia. Hii inaonyesha uwezo mkubwa wa Iran wa kuweza kukabiliana si na na, Israel peke yake bali silaha za kisasa kabisa zinazozalishwa na nchi za magharibi kama Marekani. Na, na kabla ya kuendelea na mjadala huu tukushirikishe, msikilizaji mpenzi, kwenye mazungumzo haya, tusome maoni yako kadhaa uliotutumia kuhusu mgogoro huu ulioibuliwa na adui mzayuni kwa baraka kamili za Marekani. Idi Ibrahim Said Stambuli wa DRC anasema wala hampaswi kufanya mazungumzo yoyote yale na Marekani, huko ni kutaka kudumaza watu, huku ikiipa mwenye Israel kufanya ufidhuli wake. Stambuli anasema ni vyema wa windo wa viongozi wa Israel wauawe kivyovyote, na mazungumzo hakuna. Anamalizia kwa kusema Mungu ibariki Iran na uwalinde wa Irani dhidi ya maadui zake. Namnaye Noel Chafuila akiwa Mwanza, Tanzania, anazungumzia mazungumzo baina ya Marekani na Iran. Anasema hakuna haja ya kuandaa tena meza ya chakula ikiwa walioalikwa hawajiheshimu. Anasema Iran, tupilia mbali mazungumzo yenu na marekani dhidi ya mpango wenu wa nyuklia. Narejea kwako Amiri na anataka tuzungumzie mazungumzo hayo ya nyuklia baina ya Iran na Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi amesema kuwa kuendelea kwa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani Wakati huo ambapo wa utawala wa kizayuni unaendeleza mashambulizi ya kinyama dhidi ya taifa hili ni jambo lisilokubalika. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Waqai amesema kuwa mazungumzo na Marekani kuhusu mpango wa nyuklia wa Tehran hayana maana kufuatia mashambulizi ya kinyama ya Israel, huku akishutumu Washington kwa kuunga mkono uchokozi huo. Duru ya sita mazungumzo ya nyuklia kati ya Marekani na Iran ilitazamiwa kufanyika Jumapili hii ya Juni 15 mjini Muscat, Oman. Binafsi unahisi kuna haja ya kuendelea na mazungumzo hayo? Nadhani maoni ya, ya wasikilizaji wako yanatosha ya kabisa kueleza uh, nini cha kufanya kwa Iran. Wasikilizaji wamesema vizuri kabisa kuhusu kumwalika mgeni asiyekuwa uh, na asijiheshimu uh, kwenye meza ya mazungumzo, na wengine wametoa maoni mbalimbali mbali mbali kuhusu swala hili, ni yanatosha kabisa. Hakuna mtu yoyote mwenye akili timamu ambaye atakwenda kwenye mazungumzo anayejiamini na kujiheshimu atakayekwenda kwenye mazungumzo na adui ambaye anamsaliti na kupita nyuma ya mgongo na kumchoma jambia. Marekani ni Israel na Israel ni Marekani. Marekani in, inajifanya kuzungumza na wewe kwenye meza ya mazungumzo, huku ikisaidia Israel kwa kupiga ni nani? Mtu yoyote mwenye akili ambaye atakuja kwenye meza ya mazungumzo kuzungumza na wewe? Pili ni kwamba Donald Trump ameashiria kwenye matamshi yake waziwazi, anaitaka wazi, Irani isaini makubaliano na Marekani ili vita visimamishwe. Kwa hiyo ni wazi kwamba vita hivi vinafanywa ili kuishinikiza Irani iku, ikubali ingia kwenye mapatano na Marekani, mapatano yasiyokuwa sawa na Marekani, na mapatano yenyewe ni kwamba ni kuacha miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia hapa nchini, suala ambalo ni haki ya kisheria ya Iran iliyokubalika kimataifa. Kwa hiyo ni wazi kwamba Uh, swala la kufanyika mazungumzo katika mazingira ya sasa kwa nchi inayojiweza na, na inayojitambua ni swala lisilokubalika kabisa, na maana haieleweki. Trump kwa upande mmoja anasema kwamba uh, yupo tayari kuendelea mazungumzo na Iran na wakati huo huo pia anasema Marekani haijahusika katika operesheni hii ya Israel. Kweli ni mambo ya kujikanganya na. Kabla pengine ya kutamatisha sehemu hii ya kwanza ya mfululizo wa vipindi kadhaa tulivyokuandalia kuangazia matukio haya ambayo yameitikisa dunia, kama tulivyosema, tusome maoni yako mingine. Mpenzi msikilizaji Ismail Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania, anaanza kwa kusema nitoe pole kwa nchi ya Iran kwa kuondokewa na viongozi wake muhimu wa juu walioshambuliwa na jeshi la Kizayuni la Israel. Mungu awape pumziko jema insha Allah, lakini na laani sana kitendo ilichokifanya Israel katika jamhuri ya Kiislamu ya Iran na naamini kitendo hicho uh, kibaya ilichofanya Israel inapaswa kulipizwa haswa. Pia anasema hongera sana jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuendelea kujilinda na kuangusha ndege za kivita za Wazayuni. Anasema hilo naamini ni pigo kubwa kwa Wazayuni, malipo ya dhambi huwa ni dhambi tu. Naye msikilizaji Amira Awadha Ali wa Tanga, Tanzania, kwa upande wake anasema mzayuni amesema hajapigika, lazima apigwe tena, ni muhimu sana kwani hao ndio hatari duniani na hakuna mwenye sauti juu yake. Kwa hiyo apate kipigo kitakatifu, anasema Awadh. Naye eh, Bob Raja wa Tanzania anaandika pigeni zana zote za Marekani mashariki yote ya Kati, kwanza mvunje hiyo nguvu yao Aidha anasema unapofanya mazungumzo na Marekani, hakikisha matakwa yako ndiyo yanakubaliwa. Msikubali matakwa yao, kwani hiyo ni mbinu yao ya kivita. Naye msikilizaji Shimbi Juma Shimbi wa Buchosa, Mwanza, Tanzania, anasema baada ya salamu, Allah wape nguvu wanajeshi wapiganaji wa jeshi la mapinduzi la Iran, wa hutandike vilivyo utawala wa kizayuni wa Israeli tusikilize sasa ujumbe wa sauti kutoka kwa msikilizaji wetu hai hisa Musango wa Oicha, huko mjini Beni, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Kaila la heri jesi tukufu la Irani kwa shambulizi hili la kulipisa kisasi. Ahadi ya tatu. Allah atukubalie tufilisishe wa zayuni na utawala wa mahasidi na washirika wao kama Washington Allah utukubalie. Asalamu alaykum wa rahmatullah. Asante sana ukiwa hapo Oicha uh, Beni DRC. Hadija Juma wa Mfenesini Zanzibar, kwa upande wake anaandika: Allah azidi kuwapa nguvu wa Irani za kuangamiza Waisraeli wote, amin. Na labda pengine kwa kutamatisha sehemu yetu hii ya kwanza uh, ndugu Amiri, tuangazie kwa mukhtasari kabisa ndumakuwili na unafik wa, wa magharibi, hususan wanapozungumzia maswala ya haki za binadamu na sheria za kimataifa. Maana tumeona hata watoto wadogo wameuawa katika mashambulizi haya ya kichokozi ya Wazayuni. Sijui hili unalitathmini vipi? eh, hili ni, ni, ni, ni mwendelezo wa sera za nchi za magharibi na wazungu kujiona wako juu ya sheria na bora kuliko eh, mataifa na watu wa maeneo wa mengine ya dunia. Kwanza kabisa tumeshuhudia kwamba licha ya kwamba watu wote, sheria za kimataifa zinakiri kwamba mtu anayeshambuliwa ana haki ya kujilinda na, na, na, na, na, na, na kujibu mashambulizi lakini Umoja wa Mataifa haukutoa tamko la wazi wazi la kulani ukatili uliofanywa na, na Israel dhidi ya Iran. Nchi za Ulaya hususan troika ya Ulaya, Uingereza, uh, Ufaransa na Ujerumani zimeshindwa hata kuikaripia Israel, hata kutoa neno la kuikaripia Israel baada ya ya kuanzisha mashambulizi ya moja kwa moja na kuwaua makamanda wa ngazi za juu wa Iran, zimeshindwa kutoa tamko lolote la kulani uvamizi kama huo. Hii e, e, sidhani kwa kwamba kuna kielelezo bora zaidi cha kuweza kuonyesha siasa za kinafiki na za kinduma kuwili za nchi za Magharibi na tabia ya nchi hizo ya kutaka kujiona kwamba ziko juu ya sheria na kwamba wao ndio watawala wa dunia hii. Ukweli ni kwamba dunia imebadilika sasa, tumo katika kipindi kingine, kipindi Uh, cha nchi ambazo zilikuwa zikitambuliwa kwamba ni nchi za ulimwengu wa tatu, sasa zinakuja juu. China, Iran, India, Russia zote sasa hivi zina uwezo wa kuweza kusimama na kusema hapana kwa nchi za magharibi kama Marekani na washirika wake. kuna mengi sana ya kujadiliwa na tumemwona hata rais wa Marekani Donald Trump ameiambia Iran isijaribu kujibu mapigo, ikae kimya tu isubiri kutandikwa. Haya mpenzi msikilizaji, kuna mengi ya kujadiliwa katika vipindi vijavyo. Tutajadili mengi kuhusiana na hasara ilizopata Israel katika vipigo vya Iran na hata kupelekea kujiuzulu uh, roman ba mkuu wa taasisi ya kijasusi ya Shin Bet ya Israel. Kuna mengi ambayo tutakuwa tunajadili katika vipindi vyetu vijavyo, lakini tuishie hapa kwa leo. Uh, usikose kujiunga nasi katika vipindi hivyo vijavyo maalum vya kuangazia chokochoko choko za Israel na jibu la kujutisha la Iran mkabala wa Wazayuni. Asante sana, uh, tunamshukuru mchambuzi wetu Amir Ibrahim Rutajengwa mimi ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Thaxwale, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatatu, Juni 16, 2025 linakunjuliwa na magazeti na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania ambalo limeandika zigo la haki kwa Masaju. Rais Samia na Profesa Juma wamweleza kibarua anachokwenda kukikabili katika mhimili wa mahakama. Habari zake nyingine zinasema: saa saba za hekaheka, kanisa la Gwajima mabomu ya rindima, uwekezaji diaspora waongezeka, kitanzi cha wananchi kwa wabunge, bajeti mpya na utanukaji mito unavyozua hofu kwa waishio mabondeni. Habari kuu kwenye gazeti la serikali la Habari Leo inasema, Rais Samia ampa mikoa Masaju, ataka asimamie haki asionewe yoyote. Profesa Juma asema hajawahi kujadiliana na rais kesi yoyote. Masaju afunguka anavyochukia urasimu habari zake nyingine mbili zinasema, diaspora watuma nchini Tanzania shilingi trilioni 2.1 ndani ya miezi sita, na Tanzania iko safi katika udhibiti wa utakatishaji fedha haramu. Gazeti la Uhuru la chama tawala CCM limeandika, Rais Samia ampa neno jaji mkuu. Waziri wa mambo ya nje wa Tanzania asema Watanzania wanaoishi nje wana mchango kwa taifa. Shilingi mia tatu tu za mwanafunzi za mtokea puani konda na balozi Nchimbi atoa mbinu kwa wafugaji kuepuka migogoro. Gazeti la Majira limeandika: Samia anika matarajio yake kwa jaji mkuu Masaju, asema watanzania wanataka kuona anaendelea kusimamia haki. Serikali ya Tanzania kuimarisha mikakati ya kukabiliana na majanga. Mkutano wa weka pamoja wadau sekta ya anga Marekani yajiandaa kwa maandamano makubwa ya kumpinga Trump na Tanzania yaondolewa kwenye orodha ya nchi zenye mapungufu ya kimkakati. Ama kwa huko Zanzibar, gazeti la serikali la Zanzibar leo limeandika: Daktari Mwinyi mgeni rasmi kongamano la watumishi wa umma. Daktari Samia aitaka mahakama kusimamia haki. Mhandisi Zena asema serikali yaendelea kukifungua kisiwa cha Pemba kiuchumi. Na maandamano makubwa dhidi ya Trump yafanyika kote Marekani ambako huko nchini Kenya, ukurasa wa mbele wa toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation umepambwa na habari za kila namna, miongoni mwake ni hizi zifuatazo: vita kati ya Iran na Israel vya shadidi, je, vitakuwa ajenda kuu ya mkutano wa viongozi wa dunia? Babu Mkenya bado hajaonekana mwezi mmoja baada ya kuwasili Marekani. Alitoweka mwezi Mei, siku mbili baada ya kuwasili Marekani. Hivi ndivyo wanafunzi wa kiafrika nchini Marekani wanavyokabiliana na ugaidi mpya wa enzi ya Trump. Na ODM yaghadhibika, huku mauaji yanayohusishwa na serikali yakitikisa makubaliano ya kiutawala kati ya Ruto na Raila. Kuhusu habari hiyo ya kuendelea mauaji ya kiholela nchini Kenya na ambayo kwa muda sasa ndiyo inayoakisiwa kwa wingi, gazeti dada la Taifa Leo limeandika Ruto alivyojikaanga kuhusu ahadi ya kukomesha utekaji nyara na mauaji. Baada ya Rais William Ruto kuingia madarakani, aliahidi kuwa angepambana uteka na utekaji nyara na kuvunja kabisa kikosi cha siri cha polisi vilivyokuwa vikifanya mauaji. Licha ya ahadi hiyo, lakini haionekani kubadilika baada ya kuapishwa. Rais alivunja kikosi maalum cha polisi ambacho kilishutumiwa kufanya mauaji ya kiholela. Wakati akiwa naibu rais, Rais Ruto alikuwa amevamiwa na wale walioaminika kuwa maafisa wa usalama wa serikali ya mtangulizi wake Uhuru Kenyatta. Alisema kuwa katika uongozi wake vitengo vya usalama vingefanya kazi kwa uhuru bila kuingiliwa na yeyote, lakini kwa mujibu wa makala hiyo hali haiko hivyo. Pia limeandika madiwani wadai kutishiwa maisha baada ya kuwasilisha hoja ya kutimuliwa gavana Guyo, na Ruto asema siwezi kumwachia madaraka kiongozi yoyote aliyeko kwenye upinzani kwa hivi sasa. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika ndani ya sheria zilizorekebishwa za ukusanyaji wa busulu, kanuni hizo mpya zimejumuishwa katika Ka hati ya kisheria namba 55 ya 2011 ambayo sasa imesasishwa chini ya hati ya kisheria namba 2 ya 2025. Busulu ni malipo ya mwenye hati halali ya kumiliki ardhi. Pia limeandika hivi ndivyo bajeti inavyozungumzia uchaguzi wa 2026, na watoto wanaishi kwa hofu baada ya mauaji ya mama yao kwa imani za kiimla, na wizara ya ujenzi imepeleka kitengo cha dharura kurekebisha mashimo kote nchini Uganda. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo, katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 20 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1446 hijiria sawa na tarehe 16 Juni mwaka 2025 miaka 1318 iliyopita mia katika siku kama hii ya leo alizaliwa Imam Musa Al Kadhimu alaihi ssalaam mmoja wa wajukuu wa tukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mpaka anatimiza umri wa miaka 20, mtukufu huyo alikuwa pamoja na baba yake kipenzi Imam Jafaru Assadiq alayhi wassalam akichota maalumati na elimu kutoka kwa mtukufu huyo. Baada ya kuuliwa shahidi baba yake, Imamu Musa Alkadhim alibeba jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu kwa muda wa miaka 35, ambapo katika kipindi chote alistahamili tabu na misukosuko mingi. Alipambika kwa tabia njema, huruma na ukarimu usio na kifani, na alikuwa maarufu baina ya watu kwa utukufu wa nafsi, ukarimu, moyo wa kutoa sadaka kwa siri na dhahiri na kuwasamehe waliomkosea Mbali na kutoa mkono wa heri na baraka kwa Waislamu kwa mnasaba huu wa kuzaliwa Imam Musa Alkadhim, na kunukulieni maneno matamu ya mtukufu huyo ambaye amesema, njia bora zaidi inayomkurubisha mja kwa Mwenyezi Mungu baada ya kumjua yeye mola ni ibada ya swala, kuwatendea wema baba na mama, na kujiepusha na uhasidi na tabia ya kujiona. Katika siku kama ya leo miaka 81 iliyopita wanajeshi wa majini wa Marekani walianza kushambulia kwa mabomu miji ya Japan sambamba na kulenga mji wa Fukuoka ulioko kusini mwa nchi hiyo. Hayo yalijiri wakati wa vita vya pili vya dunia. Mashambulizi hayo yalifanyika kwa lengo la kuilazimisha Japani kusalimu amri. Katika mashambulizi hayo makumi ya maelfu ya raia wa Japani waliuawa na wengine kujeruhiwa, sambamba na kuangamizwa viwanda na mashamba ya nchi hiyo. Vita hivyo vilipelekea Marekani kushambulia kwa mabomu ya nyuklia miji miwili ya Japan, Hiroshima na Nagasaki, hapo mwezi Oktoba mwaka 1945. Siku kama ya leo miaka 62 iliyopita, sawa na tarehe 16 Juni mwaka 1963, Valentina Tereshkova, mwanamke wa kwanza duniani, mwana anga kutoka Rusia, alianza safari yake ya angani kwa kutumia safina ya anga iliyopewa jina la Vostok nambari 6. Mwanamke huyo alitua katika orbiti ya ardhi wakati ambapo Valery Baikowski mwanaanga mwingine wa Rasia alipokuwa akijishughulisha pia na kuzunguka dunia. Safari ya Tereshkova katika anga za juu ilifanyika miaka miwili baada ya safari ya Yuri Gagarin ambaye alikuwa wa kwanza kufanya safari katika anga za mbali. Katika muda wa masaa sabini na dakika hamsini aliyokuwa katika anga za juu, Tereshkova alizunguka dunia mara 48. Na siku kama ya leo miaka 49 iliyopita wananchi wa Soweto huko Afrika Kusini walianzisha harakati za mapambano dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi wa makaburu. Katika kipindi hicho, Afrika ya Kusini ilikuwa ikitawaliwa na wazungu wachache waliodhibiti kila kitu na sheria zilizokuwa dhidi ya ubinadamu. Kiswahili sote ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Bwana Abdallah Ali Makajura, Tabora, Tanzania, tushukuru. Nasi pia tunamshukuru Bwana Jumanne Hussein wa Dar es Salaam, tunakushukuru. Pia Bwana Ramadhan Saidi wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, tuna kukaribisha kwenye ukumbi wa baraza la wasikilizaji na Redio Tehran. Kiujumla hapo ameandika nawatakia Waislamu wote wa Iran wawe na subira na uvumilivu kwa mashambulizi ya utawala haramu wa Israeli, na kwa uwezo wa Mwenyezimungu watashinda. Bwana Ismail Saki wa Mandewa Kigoma Tanzania, wa Singida, Mandewa huko Singida, umeandika Israel ni mchokozi mbaya sana kwa Irani. Umeandika ni mtu gani duniani utamshambulia bila sababu, halafu aendelee kukuangalia tu? Tutayatumia maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, katika matangazo yetu mengine na hususan kwenye baraza la wasikilizaji. Ufuatao ni mhtasari wa habari za dunia. Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu Sepa limefanya wimbi jipya la mashambulio ya makombora yakiwa ni mashambulizi ya nane tangu Ijumaa dhidi ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni ikiwa ni sehemu ya operesheni ya Ahadi ya Kweli ya tatu ya kulipiza kisasi mashambulizi ya kigaidi ya Israel dhidi ya Iran. Rais Masoud Pezeshkian amesema vitendo vya uchokozi vya Israel dhidi ya ardhi ya Irani vikipitia anga ya Iraq ni dhihirisho wazi la utawala huo kutojali sheria za kimataifa, na ameitaka serikali ya Iraq kulinda anga na mipaka yake vizuri. Vikosi vya usalama vya Iran vimewatia mbaroni magaidi wawili wa shirika la ujasusi la Mossad la utawala haramu wa Israel kaskazini magharibi mwa Iran. Na waziri wa afya wa Iran amesema kwamba karibu idadi kubwa ya wanaouawa kutokana na mashambulizi ya Israeli ni wanawake na watoto. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.