mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Henia nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni uh, ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran katika studio zetu za jamejam Jam. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na kipindi maalum ambacho uh, kitaangazia uh, operesheni ya kijeshi ya kulipiza kisasi ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran dhidi ya utawala haramu wa Israeli. Baada ya kusikiliza makala hiyo, wapenzi wasikilizaji, tutawasilisheni makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia, na kisha kasida yetu ya leo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya nam, wapenzi wasikilizaji, na ningependa kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya Parstoday ir sw, na halkadhalika pia mnaweza kutupata mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu nyingine ya Iran Radio ir na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata mubashara kupitia Maarifa FM, ambayo mbali na katika masafa ya FM pia inapatikana kupitia king'amuzi katika maeneo mengine ya Afrika Mashariki. Ni matumaini yako mta kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa matangazo yetu haya ya jioni hii. Baada ya mloso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa moja unusu jioni kwa saa za hapa Tehran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yatungua droni na ndege nyuki 44 za utawala wa Israeli katika kipindi cha masaa 48. Rais Masud Pizishkian anasema jinai za hivi karibuni za utawala wa kizayuni ni ushahidi wa uadui wake waziri wa mambo ya nje wa Iran anasema Marekani inahusika katika uchokozi wa utawala wa kizayuni dhidi ya Iran. Karibuni. Na sasa ni habari kamili kutoka hapa Teheran. Kamanda wa kikosi cha ulinzi wa mpakani cha Iran, Brigadier Generali Ahmad Ali Gudarzi amesema kuwa Iran imefanikiwa kutungua droni yani ndege zisizo na rubani na ndege nyuki yani quadcopter 44 za adui mzayuni katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita. Afisa huyo wa kijeshi amesema, kutokana na umakini wa walinzi shupavu na wenye ghera wa mipaka ya kikosi cha faraja, ndege 44 zisizo na rubani na ndege nyuki za utawala wa kizayuni zilionekana na kuharibiwa katika baadhi ya mipaka ya nchi. Alkadhalika amesifu kufuatia shambulio hilo la anga la utawala, alkadhalika amesema uh, kufuatia shambulio hilo la anga la utawala ghasibu wa Israeli katika muda wa saa 48 zilizopita, ndege 44 zisizo na rubani na ndege ndogo za utawala huo zilijaribu kuingia katika anga ya Iran zikifuatiliwa na kuharibiwa. Akigusia utaarifu wa asilimia mia moja wa kiutendaji wa askari wa mpakani katika kudhibiti na kulinda mipaka ya Iran ya Kiislamu, Brigedia Jenerali uh, Gudarzia ameongeza kuwa, na hapa namnukuu, vikosi vya ulinzi wa mpaka na ambavyo viko tayari kufa kwa ajili ya kulinda mipaka ya nchi e, vimeyaonya makundi yote yenye uadui kigaidi, na yenye silaha na wasafirishaji wa magendo kwamba vitajibu kwa nguvu mashambulizi yoyote katika mipaka ya taifa hili. Kamanda wa kikosi cha walinzi wa mpakani ya, sambamba na kutangaza mshikamano kamili na vikosi vingine vya kijeshi, amesisitiza kuwa mamlaka husika ziko macho na zina udhibiti kamili wa kiintelijensia na kuna azma thabiti ya walinzi wa mipakani katika kudumisha usalama wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kukabiliana na vitisho vyovyote katika ukanda wa mpaka. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesisitiza kuwa jinai za hivi karibuni za jeshi la utawala wa kizeni wa Israel ni ushahidi wa uchokozi na upuuzaji wake wa maisha ya binadamu. Rais Pezeshkian ameyasema hayo leo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na amir wa Qatar na kusema Wamarekani wanaunga mkono mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran na wanaamini kuwa wanaweza kutuekea matakwa yao kwa mashinikizo. Rais Pezeshkian ameelezea kufurahishwa kwake na kuwa pamoja uungaji mkono wa amir wa Qatar kwa serikali na wananchi wa Iran na kusema, mmeona kwamba tangu siku ya kwanza nimekuwa nikijaribu kuimarisha ushirikiano na nchi jirani na za Kiislamu kwa lengo la ukuaji na ubora wa eneo, lakini tangu siku ya kwanza utawala wa kizayuni umekuwa ukitaka kuvuruga mchakato huu na kuzusha machafuko katika eneo hili. Ameongeza kuwa japokuwa Wamarekani wa wamekuwa wakisisitiza kila mara kwamba utawala wa kizayuni hautochukua hatua yoyote dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran bila idhini na uratibu wao, lakini leo hii kwa bahati mbaya wanaunga mkono mashambulizi ya Israeli dhidi ya Iran na wanaamini kwamba wanaweza kutuwekea matakwa yao kwa mashinikizo. Amesema kuwa jinai za hivi karibuni za utawala wa kizayuni ni ushahidi wa uvamizi na upuuzaji wa utawala huo kwa maisha ya binadamu. Rais Pezeshkian amebainisha kuwa uh, ana uhakika kwamba uungaji mkono na uratibu wa nchi za Kiislamu utakomesha utawala huo na kukomesha uchokozi wake hasa dhidi ya watu wanaodhulumiwa wa Gaza. Amesema jamhuri ya Kiislam ya Iran ina uwezo wa kujilinda na haito sita kukabiliana na uchokozi dhidi ya ardhi yake na haki za watu wake. Kwa upande wake, Amir wa Qatar Shekh Tamim bin Hamad Alithani ametoa salamu za rambirambi kwa serikali na wananchi wa Iran na kusema Qatar inalaani vikali hujuma hiyo ya woga na inaamini kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina haki ya kamili ya kujilinda. Shekh Tamim bin Hamad Alithani aidha ameashiria kuwa Qatar inasimama na ndugu zake nchini Iran na inaunga mkono kanuni ya maingiliano na mazungumzo ili kutatua tofauti na kudumisha amani. Wakati huo huo, rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ameyataja mashambulio ya kigaidi ya utawala wa kizeni wa Israeli dhidi ya Iran kuwa ni ushahidi wa dhati ya kijinai ya utawala huo ghasibu na kusema tangu aingie madarakani amekuwa akijaribu kuimarisha amani, utulivu na usalama katika eneo, lakini utawala wa kizaini umevuruga ha, mambo kwa kufanya hujuma katika kila eneo ha, ha, ambalo ha, ilikaribia kufanikisha amani Iran. Rais Pezeshkian amesema hayo usiku wa kuamkia leo katika mazungumzo ya simu na mwanamfalme wa Saudi Arabia, Muhammad bin Salman na kumshukuru kwa kumpigia simu ili kuonyesha masikitiko yake kutokana na shambulio la kigaidi la utawala haramu wa Israeli nchini. Rais Pezeshkian amesema, na hapa namnukuu, ninaona ni muhimu kwanza kabisa kukushukuru kwa dhati kwa ushirikiano wa kidugu na wa dhati wa mlinzi wa misikiti miwili mitakatifu na taasisi nyingine za Saudi Arabia kwa kutoa huduma nzuri kwa mahujaji wa mwaka huu. Baada ya hapo amezungumzia mashambulizi ya kigaidi ya utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya Iran akisema ni ushahidi wa tabia ya kichokozi ya utawala huo ghasibu, na amesisitiza umuhimu wa kuimarishwa umoja na udugu baina ya nchi za Kiislamu ili kuzuia vitendo vya kihalifu vya utawala wa kizaini hususan huko Ghaza. Amesema kwa kuzingatia nafasi yake katika eneo na ulimwengu wa Kiislamu, Saudi Arabia imeweza kuwa na nafasi madhubuti katika kuimarisha umoja baina ya nchi za Kiislamu kwa ajili ya kutetea haki za Waislamu wote wa eneo hili, na ametumai kwamba Iran na Saudi Arabia zitashirikiana katika uh, kulijaza amani ya eneo hili. Katika mazungumzo haya simu, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia sanjari na kulaani hujuma za kikatili za utawala wa Kizaini wa Israel dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa uh, rambirambi za nchi yake kwa taifa la Iran na amesema Saudi Arabia iko pamoja na ndugu zake wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na leo hii ulimwengu wote wa Kiislamu unaiunga mkono Iran kwa kauli moja. Amesema atafanya uh, juhudi za kidiplomasia kuishinikiza Israel ikomeshe jinai zake dhidi ya Iran. Kwingineko, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba uchokozi wa utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya ardhi ya Iran haungewezekana bila msaada wa Marekani na ameongeza kwamba jumbe za rais wa Marekani katika mitandao ya kijamii ni dalili ya ushiriki huu. Said Abbas Arakchi ameasema hayo wakati wa mkutano um, wake na mabalozi wa kigeni wanaoishi hapa Teheran. Waziri Arakchi amesisitiza kwamba na hapa namnukulu, tuna ushahidi mkubwa unaoonyesha jinsi majeshi ya Marekani yalivyousaidia utawala wa Israel. Ameongeza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel umevuka mstari mpya mwekundu, ambao ni ukiukwaji wa wazi wa sheria za kimataifa, na hilo limetokana na kutojali Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Mwanadiplomasia huyo mwandamizi amesisitiza kuwa mashambulizi ya Israel yametokea tukiwa katika mazungumzo na Marekani, huku duru ya sita ya mazungumzo hayo ikiwa e, ilipangwa kufanyika leo mjini Maskat. Utawala wa kizayuni e, wa Israel hautafuti makubaliano wala diplomasia, na uchokozi wake dhidi ya Iran katikati ya mazungumzo hayo ni uthibitisho wa hilo. Waziri wa Raksi alikuwa akiashiria mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja uh, baina ya Iran na Marekani ambayo amekuwa akiendelea uh, kwa muda sasa, tokea mwezi Aprili, chini ya upatanishi wa Oman, mazungumzo hayo yalikuwa yaanze tena leo katika duru yake ya sita, lakini jana, waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi alisema kuwa hakuna haja ya kufanya mazungumzo kutokana na kuwa Marekani inaunga mkono utawala wa kizaini wa Israeli ambao umetekeleza mashambulizi dhidi ya Iran ya Kiislamu. Katika mkutano huo na wanadiplomasia wa kigeni hapa Tehran, waziri wa mambo ya nje wa Iran ameendelea kusema kuwa majibu yetu kwa utawala wa Israeli yanatokana na kanuni ya kujilinda katika mahusiano ya kimataifa, ambayo ni haki halali ya nchi yoyote. Waziri huyo ameendelea kusema kuwa tunatarajia Marekani talaani mashambulizi dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran kama ishara ya nia yake njema na kujiweka mbali na mzozo huu. Alkadhalika, Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi ameongeza kuwa hatutaki vita hivi vienee katika nchi nyingine au kwenye ukanda huu kwa njia yote, isipokuwa tutakapolazimishwa kujibu uchokozi. Wakati huo huo, taarifa zinasema mashambulizi ya makombora ya Iran ya jana usiku ya kulipiza kisasi jinai za utawala haramu wa Israeli ni makubwa kiasi kwamba hadi hivi sasa taasisi za utawala wa kizayuni zimeemewa na hazijui zianzie wapi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, gazeti la kizayuni la Israel Hayom limetangaza uh, katika ripoti yake kwamba wazayuni ambao wamekosa makazi kutokana na kuharibiwa majengo yao wanapata shida hata ya kupata dawa zao. Katika mahojiano na gazeti hilo la Israel Hayom, wazayuni hao wamesema, na namnukulu mmoja wao hapa: tulilazimika kukimbia makazi yetu huko Ramat Gan kutokana na ukali na nguvu ya mashambulizi ya makombora ya Iran, lakini taasisi husika za Israel hazijali matatizo yetu na hazitilii maanani hata kidogo. Mmoja wa wazayuni hao amesema, nyumba yangu imeharibiwa kabisa. Walituambia kwamba watatupa makazi mapya, walitakiwa kutupigia simu, lakini hakuna mtu aliyetupigia simu. Hatuna pa kwenda, ilibidi niende nyumbani kwa mwanangu usiku, lakini nyumba yake ni ndogo sana na hakuna uwezekano wa mimi kuishi huko. Hawakunipa hata dawa yangu, simu yangu ya mkononi nayo haina intaneti. Mzayuni mwingine amesema, kwa bahati nzuri mama yake alikuwa naye wakati wa shambulio la makombora la Iran na tangu walipoona kwenye televisheni eneo li, lao limeharibiwa, wamekuwa wakipiga simu lakini hakuna anaye wajibu. Mkazi mwingine wa Ramat Gan amesema walijudishwa kwamba watapigiwa simu kupata makazi, lakini leo hakuna aliyewapigia simu. Habari hiyo imetangazwa huku utawala wa kizaini wa Israeli ukiwa umeweka pingamizi kali sana la vyombo vya habari visiripoti kabisa eh, kuhusu vituo vya kijeshi na taasisi nyingine muhimu za utawala huo zilizopigwa kwa makombora ya Iran. Kuhusiana na hilo, mwandishi wa gazeti la Haaretz pia amekosoa uzembe wa mawaziri wa Israel kwenye ukurasa wake wa X akisema, nimetembelea maeneo mawili yaliyopigwa na makombora ya Iran katika muda wa saa 24 zilizopita na uharibifu huo haufikiriki, lakini jambo la kushangaza ni kwamba hakuna waziri wa utawala wa Netanyahu aliyetembelea maeneo hayo hadi sasa, amesema. Hajaona hata mbunge mmoja wa bunge la kizayuni la Kneset akiwa amefika katika a, eneo hilo, bali wengi wamejificha katika mashimo yao kama panyam Mnaendelea kusikiliza taarifa hii, habari za dunia kutoka hapa Teheran. Na tuelekee huko Nigeria sasa ambapo imamu wa waislamu wa madhehebu ya shia katika eneo la kaskazini mwa Ghana, Shekh Dalhu Abdulmumin amelaani vikali mashambulizi ya kigaidi ya Israel dhidi ya Iran na kuyataja kuwa ni kitendo cha wazi cha kigaidi cha Israel eh, dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shekh Dalhu Abdulmumin amesema na hapa namnukulu, ulimwengu wa kiislamu uliamshwa na kitendo cha kigaidi cha wazi cha Israel cha kizayuni dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ambacho uh, kilipelekea kuwa washahidi nyota kadhaa wanaong'ara pamoja na raia wasio na hatia wanawake na watoto. Imamu Abdul Mumin amelaani vikali vitendo vya woga uh, vya kigaidi na vya utawala dhalimu wa Israel. Mwanazuni huyo akishia nchini Ghana ametoa mwito kwa jamii ya kimataifa na Umoja wa Mataifa kuiwajibisha Israel kwa mashambulizi hayo ya kichokozi. Kwa mujibu wa mwanazuoni huyo, inshallah, jamhuri ya Kiislamu ya Iran itashinda kwa msaada wa Mwenyezi Mungu mtukufu na kumsambaratisha mwovu mzayuni. Amesema anaamini kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran itapata ushindi mkubwa. Hayo najiri katika hali ambayo jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu usiku, kwa mkieleo, kama tulivyotangaza, limefanya wimbi jipya la mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani dhidi ya utawala wa Kizayuni wa Israeli. Baada ya kuanzisha mashambulizi ya kulipiza kisasi yaliyopewa jina ahadi ya kweli ya tatu, wakati huu pia tunavyozungumza katika taarifa hii ya habari, tayari jamhuri ya Kiislami ya Iran imeshaanzisha wimbi jingine la mashambulizi ya kulipiza kisasi dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na ni wakati wa kutegea sikio tahariri yetu ambayo itahusu mashambulio ya makombora na ndege zilizo na rubani ya Iran dhidi ya Israel: ni mwisho wa zama za kushambulia na kukimbia kwa Israel, baada ya utawala wa kizoini wa Israeli kuishambulia Iran kwa ushirikiano wa Marekani asubuhi ya Ijumaa Juni 13 na kupelekea kuwa washahidi idadi kubwa ya makamanda waandamizi wa kijeshi na wanasayansi pamoja na raia wa kawaida. Iran, kama ilivyoahidi awali, imeanza kutoa jibu kali kwa jinai hiyo na mauaji ya kimbari Ijumaa usiku kupitia operesheni ya mashambulio ya makombora na ndege zisizo na rubani iliyopewa jina la Ali bin Abitalib. Kuanzia mwendo wa saa 4 Ijumaa usiku, wanajeshi wa Iran walianzisha operesheni hiyo ya ya ahadi ya kweli ya tatu na kujibu vilivyo mashambulizi ya kikatili ya utawala wa kizayuni wa Israel kwa kurusha mamia ya makombora mbalimbali ya balistiki kuelekea katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Katika kuashiria mashambulizi hayo, kanali ya CNN ya Marekani ilinukuu jeshi la Israeli likisema Israeli iko chini ya moto wa Iran unaoendelea kuwaka. Mkutano wa waandishi wa habari na msemaji wa jeshi la Israeli pia ulikatizwa ghafla kufuatia kuanza kwa operation hiyo. Vyombo vya habari vya Kiibrania viliripoti kuwa moto ulikuwa ukiongezeka karibu na Al-Qiria, makao makuu ya Wizara ya Vita ya Israel huko Tel Aviv na wimbi la pili la mashambulio hayo lilianza karibu saa tano usiku. Ikiwa karibu saa nne usiku wa manane wakati vyombo vya habari vya Israel viliripoti e, wimbi la tatu la mashambulio ya makombora ya Iran kwenye maeneo yanayokaliwa kwa mabavu. Katika shambulio hilo, idadi kubwa ya makombora ya Iran yalipenya kirahisi kwenye ngao ya ulinzi wa anga wa Israeli, na kulenga shabaha zilizoainishwa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu. Vyanzo vya habari e, vya Israel vimeripoti kuwa takribani makombora mia hamsini yalirushwa katika wimbi hilo jipya. Televisheni ya Almayadin ilitangaza kuwa wimbi la 4 la mashambulio ya makombora ya Iran katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu lilianza saa tano asubuhi. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Kibrania makombora Iran ya Iran yalipiga Telaviv u yani Jerusalem, Haifa, Birshiba, Bashir na Galilaya, ambapo sauti za ving'ora zilisikika kutokea kaskazini kuelekea kusini mwa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina la Israeli. Wengi wamesema kuwa mashambulio kama hayo hayajawahi kuonekana tena katika historia ya utawala huo haramu wa Israeli tangu uanzishwe zaidi ya miaka sabini iliyopita. Vyombo vya Kibrania vinasema kuwa Masham, ni mashambulizi makali zaidi ambayo yamewahi kushuhudiwa katika utawala wa Kizayuni. Afisa mmoja wa ngazi za juu katika masuala ya usalama wa, Irana, me, mba, wa Iran ameiambia Aljazira kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imejiandaa kwa ajili ya makabiliano ya muda mrefu na utawala haramu wa Israeli, na kwamba itaongeza kiwango cha mashambulizi yake ikiwa uchokozi wa Zayuni utaendelea. Utawala wa Kizayuni ni utawala uh, ghasibu na wa kichokozi na daima umekuwa ukichochea na kuzishambulia nchi jirani za eneo bila kujali lolote baada ya kuanza vita vya gaza mwanzoni mwa oktoba 2023 israeli sambamba na kuendesha mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina hadi sasa imepelekea zaidi ya raia wa palestina 55,000 wasio na hatia kuwa washahidi wengi wakiwa ni wanawake na watoto nukta muhimu ni kwamba utawala wa kizaini kwa uungaji mkono usio na kikomo wa marekani daima imekuwa ikizichokoza na kuzishambulia nchi za eneo bila kuogopa lolote lakini sasa hivi kufuatia majibu ya iran hiyo tabia ya Israeli kushambulia na uh, kuamini kuwa haitashambuliwa sasa imepita. na mpenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kualetani sehemu ya pili. Na sasa hivi tunawakaribisha kusikiliza makala maalum kwa mnasaba wa operesheni hiyo ya kijeshi ya Iran ya kulipiza kisasi dhidi ya utawala haramu wa Israeli, operesheni ambayo inajulikana kama Ahadi ya Kweli nambari tatu, na itafuatiwa na makala yetu ya leo katika historia na kisha kasida ya yetu leo, na watakieni usikilizaji mwema wa sehemu hiyo iliyobakia ya matangazo yetu. Tunatumai ubuheri wa afya, msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo. Karibu katika kipindi hiki maalum ambacho tumekuandalia kwa ajili ya kuchambua, kudadavua na kutathmini chokochoko choko za Israel dhidi ya Iran na operesheni ya kulipiza kisasi ya Ahadi ya Kweli ya Tatu ya jamhuri ya, ya Kiislamu dhidi ya utawala wa Kizayuni. Hii ni sehemu ya kwanza ya mfululizo wa vipindi kadhaa tutakavyokuandalia kuangazia matukio hayo ambayo yamelitikisa si tu eneo la Asia Magharibi bali dunia nzima kwa ujumla. Jina langu ni Hussein Hassan, studioni kuyachambua matukio hayo na athari zake. Nashirikiana na, na mwenzangu Amiri Ibrahim Rutajengwa. Makinika hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. Msikilizaji, usiku wa kuamkia Jumamosi hii ya Juni 14, vikosi vya jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran vilianza kutekeleza wimbi la mashambulizi ya makombora dhidi ya Israel ili kulipiza kisasi kufuatia hujuma za kichokozi za utawala huo wa kizayuni dhidi ya ardhi ya Iran usiku wa kuamkia Ijumaa. Operesheni ya Ahadi ya Kweli ya tatu inaendelea kwa mafanikio, ambapo maeneo mengi ya kimkakati ya Israel zikiwemo kambi muhimu za kijeshi na viwanda vya kuzalisha silaha na zana za kijeshi vimepigwa na kusambaratishwa kikamilifu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ambaye pia ni amiri jeshi mkuu wa majeshi yote ya Iran, tayari ameteua wa makamanda wapya wakuu wa jeshi kuchukua nafasi za makamanda waliowawashahidi pamoja na makumi ya raia katika hujuma za kinyama za utawala haramu wa Israel. Naja kwako Amiri, kabla ya kuangazia taathira za uchokozi wa Israel dhidi ya Iran na jibu la Jamhuri ya Kiislamu, kwa ufupi, labda unadhani kwa nini wazayuni waliamua kuwalenga kwanza makamanda wa ngazi za juu wa majeshi ya Iran na wanasayansi wa nyuklia wa taifa hili? E, kwa ufupi ni kwamba Israel na washirika wake hususan Marekani walidhani kwamba, uh, hatua ya kwanza kabisa ya kuweza kui, kui, kuiweka Irani katika matatizo makubwa ni kuwaua uh, makamanda wa jeshi uh, na wana, wanasayansi wa wa teknolojia ya nyuklia hapa nchini uh, na ndio maana hatua ya kwanza kabisa waliochukua ni uh, usiku wa kuamkia Ijumaa waliwaua makamanda wakuu kadhaa na vilevile vile wanasayansi na wahadhiri wa vyuo vikuu lakini uh, ukweli ni kwamba hiyo ilikuwa ni dhana potofu na ni kukariri makosa ya huko nyuma, kwa sababu hii si mara ya kwanza kwa Israel kuua makamanda wa jeshi au wanasayansi wa Iran. Tunakumbuka miaka iliyopita Israel iliua wasomi wa nyukilia wa Irani kadhaa uh, katika kipindi ambacho teknolojia ya nyuklia ya Iran ilikuwa bado haijafikia kiwango cha sasa. Lakini uh, la kushangaza ni kwamba baada ya kuuawa wanasayansi hao teknolojia ya nyuklia ya Irani imepiga hatua kubwa, labda zaidi ya mara mia moja kuliko hapo ilivyokuwa hapo awali, wa kabla ya wanasayansi hao kuuawa. Kwa hivyo uh, ilikuwa ni dhana potofu kwamba uh, wakiwaua makamanda na wanasayansi watakuwa wameidhoofisha Iran na hasa uh, baada ya kudai baada ya, ya mashambulizi hayo ya awali walidai kwamba wamedhoofisha, wame, wame uwezo wa kimakombora wa Iran, kwa sababu walidai kwamba pia wamepiga uh, vituo na zinazohifadhi makombora. Kinyume chake, hivi sasa tunaona kwamba operesheni ahadi ya kweli nambari tatu inafanya kazi sasa kwa siku mbili, na hili limewashangaza sana Wazayuni na vilevile vile hatua ya haraka ya kiongozi mwadhamu ya kuweza kuteua makamanda wapya kuchukua nafasi za makamanda uh, waliouawa shahidi. Na, na katika hilo hilo Iran imesema uchokozi huu mpya wa Israel ni tangazo la vita dhidi ya taifa hili. Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu la Iran linaendelea kutekeleza wimbi la mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani dhidi ya utawala wa Kizayuni katika operesheni hiyo ya kulipiza kisasi ya ahadi ya kweli ya tatu. Vingora vya tahadhari vimeendelea kusikika kote Israel huku Waisraeli wakishauriwa kukimbilia kwenye mahandaki kujikinga na mabomu na makombora A. katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Al Khamenei amesema utawala wa Kizayuni umejiandalia hatma chungu na yenye maumivu. Labda Amiri, unadhani nini kilimsukuma nguli wa vita waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni Benjamin Netanyahu kuanzisha uchokozi huu na kuchimbia kaburi utawala wa Kizayuni? Ukweli ni kwamba Israel peke yake haiwezi kuingia kwenye vita na nchi kama Iran na wao wenyewe wanajua hakika hii. Lakini lengo kuu la Netanyahu na, na, na, na, na, na washirika wake ni kuiburuta Marekani kwenye vita uh, vya moja kwa moja na Iran na uh, lengo la pili ni kwamba katika kipindi cha sasa ambapo Iran ilikuwa ikifanya mazungumzo uh, yasiyokuwa ya, ya moja kwa moja na Marekani huko Oman, mazungumzo yanayojulikana kwamba ni mazungumzo ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya Oman. Uh, uh, uh, lengo lilikuwa ni kwamba waiwekee Irani mashinikizo katika upande, uh, uh, katika medani ya vita. Wa, waanzishe vita kusudi kuilazimisha Irani ilegeze kamba kwenye meza ya mazungumzo. No. Lakini hili halikutimia kwa sababu uwezo wa Iran umewashitua wengi, hasa wa magharibi uh -huh. Na sasa tunaona kwamba nchi za magharibi ikiwemo Marekani zimeanza kutuma uh, ishara za, za, za kutaka kusimamisha vita. Hili linaonyesha uh -huh. kwamba malengo yao pia uh -huh. na makadirio yao hayakuwa sahihi kwa kutu, kwamba watumie mashinikizo ya kijeshi kuilazimisha Iran isalende na na, na, na, na kulegeza misimamo katika meza ya mazungumzo. Na hili la mazungumzo tutakuja kulijadili hapo baadaye, lakini kingine kikubwa ambacho kinajadiliwa sasa hivi katika anga za kitaifa hapa nchini, kieneo na kimataifa, ni hatua ya jeshi la Iran kufanikiwa kutungua kwa uchache ndege tatu za kivita aina ya F35 zinazomilikiwa na utawala wa kizooni wa Israel kwa kutumia mifumo ya ulinzi wa anga iliyotengenezwa ndani ya Iran. Mengi yamesemwa kuhusu ubora wa kiteknolojia na kiutendaji wa ndege hizo za kisasa kabisa za kijeshi, lakini hatuendi huko. Uh, hatua hii ya Iran kutungua ndege hizo na hata kuwatia mbaroni marubani kadhaa wa Israel inatuma ujumbe gani kwa wazayuni na waitifaki wake? Ukweli ni kwamba hili ni tukio la aina yake na la kipekee kabisa katika dunia ya sasa ya teknolojia. Hivi majuzi wakati wa vita uh, vya muda mfupi baina ya India na Pakistan, tulisikia kwamba ndege eh, ya kijeshi ya, eh, kama sisahau aina ya J 10 ya, ya China ilifanikiwa kutungua F 28 ya, ya Marekani. Hili lilikuwa ni, ni gumzo katika eh, vyombo vya habari, hususan katika eh, duru eh, za teknolojia kwamba ilikuwa mara ya kwanza au kwamba teknolojia ya China imeweza kushinda teknolojia ya Marekani kwa, kwa, kwa kutumia ndege ya J 10 kutungua F kama hmm. Sasa Iran imekwenda mbele zaidi, imetungua ndege tatu aina ya F35 ikiwa ni tukio la mara ya kwanza duniani kutungua ndege ambayo wa magharibi wamekuwa wakidai kwamba haitunguliki. Tatizo liko wapi? Tatizo ni kwamba wa vyombo vya habari vinavyomilikiwa na magharibi havimuliki ipasavyo tukio hili kubwa katika medani ya, za kijeshi na medani za teknolojia. Hii inaonyesha uwezo mkubwa wa Iran wa kuweza kukabiliana si nasi... na na, Israel peke yake bali silaha za kisasa kabisa zinazozalishwa na nchi za magharibi kama Marekani. Na, na, kabla ya kuendelea na mjadala huu, tukushirikishe msikilizaji mpenzi, kwenye mazungumzo haya tusome maoni yako kadhaa uliotutumia kuhusu mgogoro huu ulioibuliwa na adui mzayuni kwa baraka kamili za Marekani. Idi Ibrahim Said Stambuli wa DRC anasema wala hampaswi kufanya mazungumzo yoyote yale na Marekani, huko ni kutaka kudumaza watu, huku ikiipa mwenye Israel kufanya ufidhuli wake. Stambuli anasema ni vyema wawindwe viongozi wa Israel wauawe kivyovyote, na mazungumzo hakuna. Anamalizia kwa kusema Mungu ibariki Iran na uwalinde wa Irani dhidi ya maadui zake. Namnaye Noel Chafwila akiwa Mwanza Tanzania anazungumzia mazungumzo baina ya Marekani na Iran anasema hakuna haja ya kuandaa tena meza ya chakula ikiwa walioalikwa hawajiheshimu. Anasema Iran, tupilia mbali mazungumzo yenu na marekani dhidi ya mpango wenu wa nyuklia. Nareja Koko Amiri na anataka tuzungumzie mazungumzo hayo ya nyuklia baina ya Iran na Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi amesema kuwa kuendelea kwa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani wakati huu ambapo wa utawala wa kizayuni unaendeleza mashambulizi ya kinyama dhidi ya taifa hili ni jambo lisilokubalika. Na msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran Ismail Waqai amesema kuwa mazungumzo na Marekani kuhusu mpango wa nyuklia wa Tehran hayana maana kufuatia mashambulizi ya kinyama ya Israel huku akishutumu Washington kwa kuunga mkono uchokozi huo. Uh, duru ya sita mazungumzo ya nyuklia kati ya Marekani na Iran ilitazamiwa kufanyika Jumapili hii ya Juni 15 mjini Muscat, Oman. Binafsi unahisi kuna haja ya kuendelea na mazungumzo hayo? Nadhani maoni ya, ya wasikilizaji wako yanatosha ya kabisa kueleza, uh, nini cha kufanya kwa Iran. Wasikilizaji wamesema vizuri kabisa kuhusu kumwalika mgeni asiyekuwa uh, na asijiheshimu uh, kwenye meza ya mazungumzo, na wengine wametoa maoni mbalimbali mbali kuhusu swala hili, ni yanatosha kabisa. Hakuna mtu yoyote mwenye akili timamu ambaye atakwenda kwenye mazungumzo, anayejiamini na kujiheshimu, atakayekwenda kwenye mazungumzo na adui ambaye anamsaliti na kupita nyuma ya mgongo na kumchoma jambia? Marekani ni Israel na Israel ni Marekani. Marekani in, ina, inajifanya kuzungumza na wewe kwenye meza ya mazungumzo, huku ikisaidia Israel kwa kupiga ni nani, mtu yoyote mwenye akili ambaye atakuja kwenye meza ya mazungumzo kuzungumza na wewe? Pili ni kwamba Donald Trump ameashiria kwenye matamshi yake waziwazi, anaitaka wazi, Irani isaini makubaliano na Marekani ili vita visimamishwe kwa hiyo ni wazi kwamba vita hivi vinafanywa ili kuishinikiza Irani iku, ikubali ingia kwenye mapatano na Marekani, mapatano yasiyokuwa sawa na Marekani. Na mapatano yenyewe ni kwamba ni kuacha miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia hapa nchini, suala ambalo ni haki ya kisheria ya Iran iliyokubalika kimataifa. Kwa hiyo ni wazi kwamba Uh, swala la kufanyika mazungumzo katika mazingira ya sasa kwa nchi inayojiweza na inayojitambua ni swala lisilokubalika kabisa, na maana haieleweki. Trump kwa upande mmoja anasema kwamba uh, yupo tayari kuendelea mazungumzo na Iran, na wakati huo huo pia anasema Marekani haijahusika katika operesheni hii ya Israel. Kweli ni mambo ya kujikanganya. Kabla pengine ya kutamatisha sehemu hii ya kwanza ya mfululizo wa vipindi kadhaa tulivyokuandalia kuangazia matukio haya ambayo yameitikisa dunia, kama tulivyosema, tusome maoni yako mengine, mpenzi msikilizaji. Ismail Saki wa Mandewa Singida, Tanzania, anaanza kwa kusema nitoe pole kwa nchi ya Iran kwa kuondokewa na viongozi wake muhimu wa juu walioshambuliwa na jeshi la Kizayuni la Israel. Mungu awape pumziko jema, insha Allah, lakini nalaani sana kitendo ilichokifanya Israel katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na naamini kitendo hicho uh, kibaya ilichofanya Israel inapaswa kulipizwa haswa. Pia anasema hongera sana Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuendelea kujilinda na kuangusha ndege za kivita za Wazayuni. Anasema hilo naamini ni pigo kubwa kwa Wazayuni, malipo ya dhambi huwa ni dhambi tu. Naye msikilizaji Amira Awadha Ali wa Tanga, Tanzania, kwa upande wake anasema Mzayuni amesema hajapigika, lazima apigwe tena. Ni muhimu sana, kwani hao ndio hatari duniani na hakuna mwenye sauti juu yake. Kwa hiyo apate kipigo kitakatifu, anasema Awadh. Naye eh, Bob Raja wa Tanzania anaandika pigeni zana zote za, za Marekani mashariki yote ya kati, kwanza mvunje hiyo nguvu yao. Aidha anasema unapofanya mazungumzo na Marekani, hakikisha matakwa yako ndiyo yanakubaliwa, msikubali matakwa yao, kwani hiyo ni mbinu yao ya kivita. Naye msikilizaji Shimbi Juma Shimbi wa Buchosa, Mwanza, Tanzania, anasema baada ya salamu, Allah wape nguvu wanajeshi wapiganaji wa jeshi la mapinduzi la Iran, wa utandike vilivyo utawala wa kizayuni wa Israel tusikilize sasa ujumbe wa sauti kutoka kwa msikilizaji wetu hai hisa musango wa Oicha, huko mjini Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Kaila la heri jesi tukufu la Irani kwa shambulizi hili la kulipisa kisasi, ahadi ya tatu. Allah atukubalie tufilisishe wa zayuni na utawala wa mahasidi na washirika wao kama Washington Khadija Juma wa Mfenesini, Zanzibar, kwa upande wake anaandika Allah azidi kuwapa nguvu wa Irani za kuangamiza Waisraeli wote amin. Na labda pengine kwa kutamatisha sehemu yetu hii ya kwanza uh, ndugu Amiri, tuangazie kwa muhtasari kabisa ndumakuwili na unafik wa, wa magharibi hususan wanapozungumzia maswala ya haki za binadamu na sheria za kimataifa, maana tumeona hata watoto wadogo wameuawa katika mashambulizi haya ya kichokozi ya wazayuni. Sijui hili unalitathmini vipi? eh, hili ni, ni, ni, ni mwendelezo wa sera za nchi za Magharibi na wazungu kujiona wako juu ya sheria na bora kuliko eh, mataifa na watu wa maeneo wa mengine ya dunia. Kwanza kabisa, tumeshuhudia kwamba licha ya kwamba watu wote, sheria za kimataifa zinakiri kwamba mtu anayeshambuliwa ana haki ya kujilinda na, kuru, na, na, na, na, na kujibu mashambulizi, lakini Umoja wa Mataifa haukutoa tamko la wazi wazi la kulani ukatili uliofanywa na, na Israel dhidi ya Iran. Nchi za Ulaya hususan troika ya Ulaya, Uingereza, uh, Ufaransa na Ujerumani zimeshindwa hata kuikaripia Israel, hata kutoa neno la kuikaripia baada ya ya kuanzisha mashambulizi ya moja kwa moja na kuwaua makamanda wa ngazi za juu wa Iran, zimeshindwa kutoa tamko lolote la kulani uvamizi kama huo. Hii e, e, sidhani kwa kwamba kuna kielelezo bora zaidi cha kuweza kuonyesha, uh, siasa za kinafiki na za kinduma kuwili za nchi za magharibi na tabia ya nchi hizo ya kutaka kujiona kwamba ziko juu ya sheria na kwamba wao ndio watawala wa dunia hii. Ukweli ni kwamba uh, dunia imebadilika. Sasa tumo katika kipindi kingine, kipindi uh, cha nchi ambazo zilikuwa zikitambuliwa kwamba ni nchi za ulimwengu wa tatu. Sasa zinakuja juu. China, Iran, India, Rasia zote sasa hivi zina uwezo wa kuweza kusimama na kusema hapana kwa nchi za magharibi kama Marekani na washirika wake. Nam, kuna mengi sana ya kujadiliwa, na tumemwona hata rais wa Marekani Donald Trump ameiambia Iran isijaribu kujibu mapigo, ikae kimya tu, isubiri kutandikwa. Haya, mpenzi msikilizaji, kuna mengi ya kujadiliwa aa, katika vipindi vijavyo tutajadili mengi kuhusiana na hasara ilizopata Israel katika vipigo vya Iran na hata kupelekea kujiuzulu uh, Roman Ba mkuu wa taasisi ya kijasusi ya Shin Bet ya Israel. Kuna mengi ambayo tutakuwa tunajadili katika vipindi vyetu vijavyo, lakini tuishie hapa kwa leo. Uh, usikose kujiunga nasi katika vipindi hivyo vijavyo maalum vya kuangazia chokochoko -choko za Israel na jibu la kujutisha la Iran mkabala wa Wazayuni. Asante sana. Uh, tunamshukuru mchambuzi wetu Amir Ibrahim Rutajengwa. Mimi ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 19 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1446 Hijria, sawa na tarehe 15 Juni mwaka 2025 Miladia. Tarehe 15 Juni miaka 317 iliyopita, katika siku kama ya leo, Harakati ya wapigania uhuru wa Scotland ilikandamizwa vikali na Uingereza. Uingereza daima imekuwa ikifanya jitihada za kuiunganisha Scotland na ardhi ya kaskazini mwa nchi hiyo. Hata hivyo, harakati za mapambano za wa Scotland zilipinga vikali suala hilo. Hata hivyo, mwaka elfu moja mia saba na saba mabunge ya nchi hizo mbili yaliunganishwa. Suala hilo liliwakasirisha sana wa Scotland walioanzisha harakati nyingine, mapambano ambayo ilikandamizwa vikali. Katika siku kama ya leo, hapo mwaka 1778 miaka 107 iliyopita, katika siku kama ya leo Ayatullahi Sayid Mustafa Mujtahidi Kashani, mwanachuoni mashuhuri na mujahid mahiri alifariki dunia. Alizaliwa Kashan, mojawapo ya miji ya katikati ya Iran, katika familia ya wanazuoni na alikamilisha masomo yake ya elimu ya msingi kwa baba yake kisha akaenda Isfahani na kisha Najafu huko Iraq kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kimasomo, ambapo akiwa huko alifaidika na elimu ya waalimu wengi zaidi na hatimaye akafikia daraja ya ijtihadi. Katika siku kama ya leo miaka 97 iliyopita Fadhuluddin Muhamadiev mwandishi wa vitabu na mwandishi wa habari maarufu wa Tajikistan alizaliwa huko Samarkand. Alianza kazi yake kama mwandishi wa gazeti la Red Tajikistan na baada ya kusoma katika shule ya kati ya Komsomol huko Moscow, alifikia nyadhifa muhimu katika magazeti ya Tajikistan na kamati ya sinema ya nchi hiyo. Muhammadiev alikuwa mwandishi ambaye alionyesha maendeleo ya kijamii ya Tajikistan kwa kuzingatia uhalisia wa mambo. Na miaka 23 iliyopita katika siku kama ya leo Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai ilianzishwa baada ya kusainiwa makubaliano kati ya nchi za Urusi, Uchina, Kazakhstan, Kirgizistan, Tajikistan na Uzbekistan. Lengo la kuanzishwa jumuiya hiyo ilikuwa ni kuongeza ushirikiano wa kiuchumi, kiutamaduni na kiusalama. Historia ya jumuiya ya ushirikiano wa Shanghai inaanzia mwaka 1996 wakati nchi hizo isipokuwa Uzbekistan zilipoanzisha kile kilichoitwa mkataba wa Shanghai tano ili kuimarisha uaminifu na kuongeza usalama katika mipaka yao mirefu. Kwa kujiunga Uzbekistani na Shanghai tano, kundi hilo liligeuka na kuwa jumuiya ya ushirikiano wa Shanghai. Hii leo jamhuri ya Kiislamu ya Iran, India, Pakistan, Afghanistan na Mongolia pia ni wanachama wa jumuiya hiyo. Ya sahiba sabah. Ya sahiba. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio iribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.