Yauma al, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na apa kwa farasi huendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi, na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake mlezi, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika, bila ya shaka, ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani, kuwa hakika Mola wao mlezi siku hiyo, bila ya shaka, atakuwa na habari zao wote? Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa, penzi, wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday.ir/sw na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Tabora, Lindi, Kigoma na Mtwara, Kupitia Redio Maarifa FM, Telegram na WhatsApp yetu ni plus 98 9964. Email yetu ni swahili radio irir. Mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni podcast kuhusiana na makosa kumi ya Israeli. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini na leo katika historia tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho mwa yale yote tuliokuandaliani kwa mchana huu. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid na kuomba uwe nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Karibia saa sita kamili mchana kwa majira ya Tehran na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rais Pezeshkiani asema Israel inahujumu juhudi za kuimarisha amani, utulivu na usalama. Arashia asema kila nchi ina haki halali ya kujilinda. Baada ya kipigo kutoka Iran, sasa wazayuni waomba msaada wa Marekani. Yemen yasema tumelipiga kwa makombora eneo la Jaffa sambamba na mashambulizi ya Iran. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameataja mashambulio ya kigaidi ya utawala wa Kizayuni dhidi ya Iran kwani ushahidi wa dhati wa jinai ya utawala huo ghasibu na kusema tangu niingie madarakani kama rais, nimekuwa nikijaribu kuimarisha amani, utulivu na usalama katika eneo hili, lakini utawala wa Kizayuni unavuruga kwa kufanya hujuma katika kila eneo tulilokaribia kufanikisha jambo fulani. Rais Masoud Pezeshkian amesema hayo usiku wa kuamkia leo katika mazungumzo ya simu na mwana mfalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman na kumshukuru kwa kumpigia simu ili kuonesha masikitiko yake kutokana na shambulio la kigaidi la Israeli nchini Iran. Rais Pezeshkian amesema, Ninaona ni muhimu kwanza kabisa kukushukuru kwa dhati kwa ushirikiano wa kidugu na wa dhati wa mlinzi wa misikiti miwili mitakatifu na taasisi nyingine za Saudi Arabia katika kutoa huduma nzuri kwa mahujaji mwaka huu. Baada ya hapo amezungumzia mashambulizi ya kigaidi ya utawala wa kizayuni dhidi ya Iran akisema ni ushahidi wa tabia ya kichokozi ya utawala huo ghasibu, na amesisitizia umuhimu wa kuimarishwa umoja na udugu baina ya nchi za Kiislamu ili kuzuia vitendo vya kihalifu vya utawala wa kizayuni, hususan huko Ghaza. Amesema kwa kuzingatia nafasi yake katika eneo na ulimwengu wa Kiislamu, Saudi Arabia inaweza kuwa na nafasi madhubuti katika kuimarisha umoja baina ya nchi za Kiislamu kwa ajili ya kutetea haki za waislamu wote wa eneo hili. Natumai kwamba tunaweza kushirikiana katika kulijaza amani eneo letu hili, amesema katika mazungumzo hayo ya simu. Mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia sambamba na kulaani hujuma za kikatili za utawala wa kizayuni dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kutoa rambirambi za nchi yake kwa taifa la Iran, amesema Saudia iko pamoja na ndugu zake wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na leo hii ulimwengu wote wa Kiislamu unaiunga mkono Iran kwa kauli moja. Amesema ninafanya juhudi za kidiplomasia kuishinikiza Israeli ikomeshe uhalifu wake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa kila nchi ina haki halali ya kujilinda na kujihami mbele ya uchokozi. Sayyid Abbas Arakchi amesema hayo mapema leo katika kikao na mabalozi na wakuu wa ujumbe wa kigeni na wa kimataifa wanaoishi hapa mjini Teheran, na kuongeza kuwa nchi nyingi za eneo hili zimelaani hujuma dhidi ya Iran na vituo vyake vya nyuklia na kusema Ninawashukuru mabalozi wa nchi zote za eneo hili zilizolaani jinai hiyo ya Israeli. Ama kuhusu majibu ya Iran kwa ugaidi huo wa Israeli, Araghchi amesema hivi ndivyo vikosi vyetu vya ulinzi vilivyoanza kutoa majibu siku mbili zilizopita na vitaendelea. Waziri Araghchi amesema tumo katika kujibu mashambulizi haya kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Ni haki halali ya kila nchi kujilinda mbele ya uchokozi na ndivyo jeshi letu lilivyoanza kujihami tangu siku mbili zilizopita. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kuwa hatutaki vita hivi vienee katika nchi nyingine au kwenye ukanda huu kwa njia yoyote ile, isipokuwa tutakapolazimishwa kujibu uchokozi. Kimsingi, hatukuanzisha vita hivi na tulikuwa tukifuata mkondo wa kidiplomasia kuhusu mpango wetu wa amani wa nyuklia na leo Jumapili ilikuwa niende Maskat, Oman, kushiriki kwenye duru mpya ya mazungumzo, lakini tumechokozwa, na ndio maana tunajibu, tunajitetea na kujihami huku, hiyo ikiwa ni halali kabisa. Mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Utawala wa Kisayuni wa Israel umeitaka Marekani kujiunga na vita vyake dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kile inachodai ni kuondolewa mpango wa nishati ya nyuklia wa Iran. Kwa mujibu wa Press TV, Netanyahu ametoa ombi hilo ndani ya saa 48 zilizopita kwa nia ya kuichochea Marekani kuingia moja kwa moja vitani baada ya Iran kutoa majibu makali yanayoifanya Israel ijute kuanzisha uchokozi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Kwa upande wake shirika la habari la Fars limemnukuu waziri mkuu wa zamani wa Israel akiashiria kutokuwa na uwezo Tel Aviv wa kukabiliana na Teheran peke yake na kusisitiza kuwa Israel haina uwezo wa kupigana vita na Iran peke yake kwa lengo la kuiangusha jamhuri ya Kiislamu. Kukiri huko Ehud Barak kumekuja baada ya majibu makali yaliyotolewa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kujibu uvamizi wa kigaidi uliofanywa na Israel katika ardhi ya Iran Ijumaa asubuhi. Amesema Israeli haina nguvu za kuanzisha vita peke yake kwa lengo la kuuangusha utawala wa Iran. Waziri mkuu huyo wa zamani wa Israeli amedai kuwa eti Israeli ilipata mafanikio mengi baada ya kuua raia na maafisa wa kijeshi wa Iran siku ya Ijumaa, lakini wakati huo huo amekiri uhakika mchungu kwao kwa kusema, sasa tunakabiliwa na changamoto ngumu na ndefu na tunaelekea kwenye mtihani mrefu na mchungu. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran sepa usiku wa kuamkia leo limefanya wimbi jipya la mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani dhidi ya utawala wa Kizayuni. Juzi ilianzisha mashambulizi ya kulipiza kisasi kwa jina la Ahadi ya Kweli ya Tatu. Vyombo vya habari duniani vimetangaza kwamba mashambulizi ya jana ya Iran dhidi ya utawala wa Kizayuni wa Israeli yalikuwa makubwa zaidi kuliko ya juzi juma. Na msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen amesema kuwa jana nchi yake ilifanya operesheni ya kijeshi ya mafanikio dhidi ya maeneo nyeti ya adui mzayuni katika eneo linalokaliwa kwa mabavu la Jaffa kwa kulipiga eneo hilo kwa makombora mawili. Brigedia Jenerali Yahya Sarie amesema kikosi cha makombora cha jeshi la Yemen kimefanya operesheni dhidi ya maeneo nyeti ya adui Israel katika eneo linalokaliwa kwa mabavu la Jafa kwa kutumia makombora mawili ya balestiki ya Palestina kwa nyakati tofauti, katika muda wa saa 24 zilizopita, amesema. Operesheni hizo ziliratibiwa ziende sambamba na operesheni za jeshi la Iran na la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu Sepa dhidi ya adui mhalifu Israel. Msemaji wa jeshi la Yemen ameongeza kwamba vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo vinaipelekea salamu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, taifa lake, jeshi na uongozi wake kwa sababu ya ushujaa, azma, kutotetereka na imani thabiti katika kujibu jinai za kikatili za wazayuni na kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu, ameongeza kuwa vikosi vya ulinzi vya Yemen, sambamba na kufuatilia matukio hayo ya kujivunia, vinasisitiza kuwa hadi pale hujuma dhidi ya watu wa Ghaza vitakapokoma na mzingiro huo kuondolewa, wataendelea kushikamana na wana mapambano wa kambi ya Mukawama huko Ghaza, Palestina. Amesema tunayaambia mataifa mengine ya kiarabu na kiislamu Jihadi ni moja ya milango ya pepo ambayo Mwenyezi Mungu ameifungua wa kwa wateule wake maalumu, amesema. Kwa hivyo, chukua hatua ya kuzuia uhalifu wa Israel dhidi ya ndugu zako huko Ghaza, kwa sababu yatakayowapata wenzako leo yatakupata na wewe kesho. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia ya Iran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: operesheni ya Iran dhidi ya Israel itaendelea kadiri itakavyolazimu. Operesheni ya kulipiza kisasi ya ahadi ya kweli tatu inayotekelezwa na Iran dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel itaendelea kadiri itakavyohitajika. Hayo yamesemwa na mshauri mkuu wa kijeshi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akizungumza na televisheni ya taifa Ijumaa usiku. Brigedia Jenerali Ahmad E. Vahidi ambaye pia ni mshauri mkuu wa kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah amesema operesheni ya Ahadi ya Kweli tatu imepiga shabaha kadhaa za Israel katika ardhi za wa Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo ghasibu. Kambi za ndege za Nevatim na Ovda, ambamo kuna kituo cha kamandi ya kudhibiti ya utawala wa Israel, pamoja na kituo cha vita cha kielektroniki, zimekuwa zikilengwa katika mashambulizi ya Iran. Brigadia Jenerali Vahidi amebainisha hayo na kuongeza kuwa vituo hivyo viwili vimetumika kama sehemu ya kuendeshea na kuongoza uvamizi dhidi ya Iran. Maeneo mengine yaliyopigwa na jeshi la Sepa ni pamoja na kambi ya anga ya Telnof karibu na Tel Aviv, wizara ya vita ya utawala wa Kizayuni pamoja na vituo vya viwanda vya kijeshi vya Tel Aviv. Brigedia Jenerali Vahidi amesema kwamba makombora ya Iran yaliyorushwa dhidi ya utawala ghasibu wa Israel kupitia operesheni ya Ahadi ya Kweli tatu yalielekezwa dhidi ya jumla ya shabaha zaidi ya 150 ambazo zililengwa katika hatua kadhaa. Jenerali huyo amesema utawala wa kizayuni wa Israel ulifanya makosa makubwa kwa kuishambulia kigaidi Iran, akionya kwamba wazayuni wanapaswa kujitayarisha kwa ajili ya matokeo yake machungu. Wakati wa operesheni hiyo mamia ya makombora yalirushwa na Iran jumaa jioni na kuweza kuvuka kwa mafanikio mfumo wa ulinzi wa anga wenye matabaka kadhaa wa Wazayuni. Operesheni ya Ahadi ya Kweli tatu imetekelezwa na majeshi ya Iran baada ya utawala haramu wa Israeli kushambulia maeneo kadhaa ya makazi ya raia katika mji mkuu Teheran na maeneo mengine katika mikoa ya Iran mapema Juni 13 Muhammad Hussein Bagheri, mkuu wa majeshi ya Iran, Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Meja Jenerali Gholamu Ali Rashid, kamanda wa makao makuu ya Khatamul Anbiya ya Iran, Meja Jenerali Amir Ali Hajizade, kamanda wa kikosi cha wanaanga cha Sepa, na wanasayansi wa nyuklia wasiopungua wa sita wa washahidi katika mashambulio hayo ya kichokozi na ya kigaidi yaliyofanywa na utawala dhalimu wa israel dhidi ya iran Ayatullah Sayyid Ali Khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ameuonya utawala wa kizayuni kwamba utapata adhabu kali kutokana na uchokozi huo na kuongeza kwa jinai hiyo utawala wa kizayuni umejiandalia hatima chungu na ya kuumiza ambayo bila shaka itaufika tu Wakati huo huo, Ismail Baghai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema kuwa mazungumzo na Marekani kuhusu mpango wa nyuklia wa Teheran hayana maana tena kufuatia mashambulizi hayo ya Israel ambayo yamefanyika kwa uungaji mkono na ushirikiano wa moja kwa moja na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Ameituhumu Washington kwa kuunga mkono jinai hiyo. Amesema Marekani imefanya mambo kwa namna ambayo inafanya mazungumzo kutokuwa na maana kabisa, amesema huwezi kudai kufanya mazungumzo na wakati huo huo kugawa kazi kwa kuruhusu utawala wa kizayuni wa Israel kulenga na kushambulia maeneo ya Iran. Bagai amesema utawala wa kizayuni wa Israel ulifanikiwa kuathiri mchakato wa kidiplomasia na kwamba haungeweza kufanya mashambulio hayo ya kichokozi bila ya idhini ya Marekani. Duru ya sita ya mazungumzo ya nyuklia yasiyo ya moja kwa moja kati ya Marekani na Iran yalikuwa yamepangwa kufanyika leo Jumapili mjini Muscat, Oman, lakini sasa hayatofanyika tena na yamefutwa kufuatia mashambulio hayo ya kigaidi ya Israel ndani ya Iran. Rais wa Marekani Donald Trump ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba yeye na timu yake walijua kwamba mashambulizi ya Israel yanakuja. Lakini bado waliona kuna fursa ya kufikia mapatano na Teheran. Na hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makosa kumi ya Wazayuni. Ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu kutegea sikio sehemu ya saba ya podcast hii ya makosa kumi mashuhuri kuhusu Israeli. Katika vipindi vilivyopita tulibainisha hadithi na ngano sita za zamani kuhusu Palestina ambazo ziliundwa na kubuniwa na Uzayuni. Tulifafanua kila moja kati yazo kikamilifu na tukakanusha kwa kuzingatia ukweli wa kihistoria. Katika kipindi hiki na vipindi vifuatavyo, tutashughulikia hadithi na mambo matatu ya uongo ya sasa ya Uzayuni, hadithi za uongo na mambo ya kutunga ambaye anatumiwa na Israel kuhalalisha uvamizi wake na unyakuzi wa Palestina. Weni nami hadi mwisho wa sehemu ya saba ya podcast hii. Katika sura ya saba ya kitabu chake Ilan Pape anaashiria moja hekaya za kutunga za uzayuni wa kisasa, hekaya kwamba Israel ndiyo demokrasia pekee katika Mashariki ya Kati. Pape anasema kwa uoni wa Waisraeli wengi na wafuasi wao, Israel ni nchi ya kidemokrasia yenye demokrasia laini, na Israel inatafuta amani na majirani zake. Wengine pia wanasema kwamba ikiwa kitu kitaenda kombo katika nchi hiyo ya kidemokrasia basi hilo linarejea nyuma katika vita vya mwaka 1967 mwisho wa kunukuu. Hadithi hii isiyo na msingi na ya uongo ni jambo ambalo, kwa bahati mbaya, linaenezwa hata na baadhi ya watafiti, lakini halina msingi wa kihistoria au sahihi. Kwa hakika Israel isingeweza kutambuliwa kuwa taifa la kidemokrasia kabla ya mwaka 1967. Kama tulivyotaja katika sehemu zilizopita, Israel ilikuwa imewaweka watu wa maeneo ya Palestina chini ya utawala wa kijeshi. Iliwanyima wa Palestina haki zozote za kimsingi na za kiraia. Iliharibu na kubomoa nyumba za watu na vitongoji vyao Wangeweza kuwatupa watu gerezani wakati wowote walipotaka. Hata kama wanajeshi wa ngazi za juu wa jeshi la Israel wangeamua kubomoa nyumba za Wapalestina au kuwaweka katika vituo vya ukaguzi kwa saa nyingi au kuwafunga jela bila ya amri ya mahakama, basi Wapalestina hawangekuwa na la kusema na wasingeweza kufanya lolote. Tabia na mienendo hii ilianza katika miaka ya mwanzo wa kuasisiwa Israeli. Waisrael waliwafukuza Wapalestina kutoka katika makazi na miji yao na kuwaua na kujeruhi wengi wao. Katika maeneo ya vijijini, hali ilikuwa mbaya zaidi. Harakati za Israel zilitamani ardhi yenye rutuba huko. Wanakijiji wengi hata walidanganywa na kuondoka majumbani mwao kwa majuma mawili tu, jeshi la Israel lilidai kuhitaji ardhi yao kwa mafunzo na mazoezi lakini waliporudi walikuta vijiji vyao vimeharibiwa kabisa au vimekabidhiwa kwa watu wengine. Mfano wa wazi wa hali hii ya ugaidi wa kijeshi unaweza kuonekana katika mauaji ya kimbari ya Kafur Kasim ya Oktoba mwaka 1956 raia 49 wasio na hatia wa Palestina waliuawa na jeshi la Israel katika kijiji cha Kafur Kasim. Kwa kuwa Israel walidai kuwa watu hawa walikuwa wamekiuka sheria ya kijeshi na amri ya kutotoka nje. Hiki ndicho kilichosababisha jeshi kuwapiga risasi na kuwaua, lakini ukweli ulikuwa kitu kingine, kwa sababu kimsingi hawakuwa na ufahamu wa tamko la sheria ya kijeshi wakati huo. Baadaye hati na ushahidi ulioonyesha kuwa Israel ilikuwa ikitaka sana kuwafukuza Wapalestina katika eneo lote hilo. Wasomi wengi hivi sasa wanajua kwamba mauaji ya mwaka 1956 yalikuwa mtihani wa kuona ikiwa watu wa eneo hilo wataogopa na kuondoka. Hii ni moja ya maelfu ya sababu zilizolifanya jeshi la Israel kuruhusiwa kuua na kufanya mauaji makubwa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu bila kukemewa wala kulalamikiwa ukandamizaji na dhuluma ya kimuundo haijidhihirishi tu katika matukio kama mauaji ukatili mbaya zaidi unaweza kuonekana katika tabia na usimamizi wa kila siku wa utawala wa israel wa palestina katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na israel bado hawasemi mengi kuhusu kipindi cha kabla ya mwaka 1967 nyaraka na rekodi za kipindi hicho hazitupi picha kamili pia Inashangaza kwamba ni katika ushairi ndipo tunapopata dalili za jinsi maisha yalivyokuwa chini ya kivuli cha utawala wa kijeshi. Nathan Altman alikuwa mmoja wa shairi maarufu na muhimu wa kizazi chake. Altman alikuwa na ratiba kila wiki inayoitwa Nguzo ya Saba, ambamo aliandika kuhusu matukio ambayo alikuwa amesoma au kusikia. Alitoa mawazo yake kwa mbinu ya ushairi kuna ushahidi wa kutosha kwamba Israel haikuwa nchi ya kidemokrasia kabla ya mwaka 1967. Israel ilikuwa na sera ya kupiga risasi na kuua wakimbizi wanaojaribu kurejesha mazao na mifugo yao. Jeshi la Israel likiwa na furaha tele, likiwa na bunduki mkononi, liliua maelfu ya raia wa Palestina bila sababu yoyote kati ya mwaka 1948 na 1967 kigezo cha kupima demokrasia katika nchi yoyote ile ni uvumilivu wake kwa walio wachache. Katika suala hili, nafasi ya Israel iko chini sana ya kiwango cha demokrasia kweli au hata ya chini. Kwa mfano, baada ya Israel kuteka maeneo mapya, ilitunga sheria mpya kama vile sheria za uraia, sheria za mali na muhimu zaidi, sheria kurejea Sheria ya kurejea ilikuwa ikiwapa moja kwa moja uraia wa Israel kila myahudi duniani kote. Sheria hii haikuwa ya kidemokrasia hata kidogo, kwa sababu ni sawa na kukataa kabisa haki ya wa wapalestina ya kurejea, haki ambayo ilitambuliwa kimataifa katika azimio nambari 194 la baraza kuu la Umoja wa Mataifa mwaka 1948. Kitendo hiki cha Israel cha kuwanyima watu wa Palestina haki ya kurejea katika nchi yao na kuwapa uraia watu wengine ambao kimsingi hawakuwa na uhusiano wote na ardhi ya Palestina ilikuwa tabia isiyo ya kidemokrasia kabisa. Ukosefu wa kidemokrasia wa Israel pia unaweza kuthibitishwa kwa kuchunguza sera zake za kibajeti kuhusu suala la ardhi. Leo hii zaidi ya asilimia 90 ya ardhi yaani Palestina yote inamilikiwa na hazina ya kitaifa ya Kiyahudi. Wamiliki wa ardhi hawaruhusiwi tena kufanya miamala na raia wasio Wayahudi, na ardhi ya umma inapewa kipaumbele cha matumizi katika miradi ya kitaifa. Vilevile vile, licha ya kuwa idadi ya watu katika miji ya Palestina imeongezeka mara tatu tangu mwaka 1948 lakini haijapanuka hata kilomita moja mraba. Hii ni katika hali ambayo makazi ya Wayahudi yanaongezeka kila mara. Ukiukaji huu mkubwa wa haki ya raia kuchagua mahali pa kuishi unaendelea hadi leo. Utawala wa Kizayuni wa Israel umefanya jinai nyingi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu tangu kuasisiwa kwake. Tangu kuanzishwa na kuwepo kwake, Palestina. Israel imeendelea kukiuka haki za binadamu kwa kiasi kikubwa. Mbali na masuala yote ya kijeshi na ukatili dhidi ya wakazi wa maeneo hayo yanayokaliwa kwa mabavu, Israel imeorodheshwa mara chungu nzima katika ripoti za haki za binadamu za Umoja wa Mataifa kwa kukiuka haki za wanawake na imeorodheshwa katika nafasi ya kwanza kama mkiukaji mkubwa zaidi wa haki za binadamu duniani. Maazimio yaliyotolewa dhidi ya Israel kuhusiana na ukiukaji wa haki za binadamu yamejawa na madai, lawama, maelezo ya wasiwasi na maelezo ya masikitiko, pamoja na maagizo ya kukomesha mara moja ukiukaji wa haki za binadamu. Lakini jitihada zote za mashirika ya haki za binadamu za kukabiliana na ubaguzi huu wa rangi na ukiukaji wa haki za binadamu hadi sasa hazijazaa matunda. Kwa hiyo utawala wa Israel hauwezi hata kuota ndoto ya kujionyesha kama utawala wa demokrasia kwa kuzingatia udhalilishaji wa mamilioni ya wa Palestina na kulifanya hilo kama hatua ya kawaida na ya kila siku kudai kuwa demokrasia pekee katika Mashariki ya Kati, ni lazima kusemwa kuwa demokrasia hii inafanya aina mbaya zaidi ya unyama na udikteta. Majibu ya Israel, iwe ni katika uga wa kidiplomasia na kitaaluma, ni kwamba hatua hizi ni za muda ikiwa Palestina watakuwa na tabia bora, hatua hizi zitabadilika. Ikiwa mtu yoyote atafanya utafiti wowote juu ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, atatambua haraka jinsi hoja ya Israel ilivyokuwa ni ya kipuuzi na kichekesho. Mnamo mwaka 1967 utawala wa Israel uliamiliana na eneo la ukingo magharibi wa mto Juda na ukanda wa Gaza kama sehemu ya asili ya ardhi ya Israel. Mwamala na vitendo hivi tangu wakati huo vingali vinaendelea. Mjadala katika Israel daima umekuwa juu ya jinsi kazi na unyakuzi huo ulivyopatikana, sio kuhusu kama ilikuwa sahihi au siyo sahihi. Kinachohitaji mradi wote wa kikoloni kwanza kabisa ni ardhi katika maeneo yaliyotwaliwa. Ardhi ilipatikana tu kwa uporaji mkubwa na unyakuzi wa ardhi, kuwafukuza watu kutoka pale walipokuwa wakiishi kwa vizazi vingi, na kuwaweka katika maeneo yaliyozingirwa na hali ngumu ya maisha. Mikanda ya Uyahudi imetenganisha vijiji vya Wapalestina kutoka katika kila kimoja, vijiji kutoka miji, na katika baadhi ya kesi hata kugawanywa kijiji kimoja. Hivi ndivyo wasomi wanaita jiografia ya maafa. Pia imekuwa janga la kimazingira, kukauka vyanzo vya maji na kuharibu baadhi ya mandhari nzuri zaidi za asili za Palestina. Zaidi ya hayo, ujenzi wa makazi ya walowezi wa kizayuni umesababisha uharibifu wa nyumba na, kwa upande mwingine, uharibifu wa mambo ya kale ya Palestina na turathi za dunia. Palestina imepoteza utambulisho wake wa zamani wa kuwa ni kivutio cha watalii. Jeshi la Israel hulipua maelfu ya nyumba za Wapalestina kila mwaka kwa visingizio mbalimbali. Aina nyingine ya ukandamizaji wa Israel ilikuwa ni kuziba njia za kuingia majumbani. Hebu fikiria milango na madirisha yote ya nyumba yako yakiwa yamefungwa kwa saruji, chokaa na mawe, na huwezi kurudi nyumbani kwako au kuchukua kitu chochote ambacho hukuweza kutoka nacho wakati huo. Ilan Pape anasema, niliangalia katika vitabu vya historia, lakini hakuna mtu katika historia ambaye ametumia zana mbaya na ya kikatili kama hiyo isipokuwa Israel. Jambo jingine ulikuwa mpango unaoitwa uvamizi unaong'ara. Uvamizi unaong'ara au wenye nuru uliruhusu walowezi kuunda magenge ya kiholela ambayo yaliwanyanyasa watu wa Palestina na kuharibu mali zao. Hadi kufikia miaka ya elfu moja mia tisa na themanini walitumia ugaidi wa kweli, mambo kama vile kuwashambulia viongozi wa Palestina, kulipua misikiti ndani ya Beitul Muqaddas, kufyatulia risasi nyumba na magari ya Wapalestina ovyo, pamoja na mambo mengine kadha wa kadha. Anaendelea katika kitabu chake kilichoandikwa zaidi ya mwongo mmoja uliopita na bila kujua maendeleo ya sasa Palestina na Gaza, kwamba walowezi wa Israel katika ukingo wa magharibi waliwashambulia wa Palestina na mali zao katika ukingo wa magharibi bila kuadhibiwa. Ukanda wa Gaza unasalia chini ya mzingiro wa kijeshi wa Israel ambao unatoa adhabu ya pamoja kwa wakazi wake kisha anaendelea kuzungumzia mauaji yanayojulikana kama mauaji yasiyo halali tangu mwaka 1967 pape anasema takriban wapalestina elfu 15 wameuawa isivyo halali na israel miongoni mwao walikuwa watoto 2000 bila shaka iwapo pape angeandika kitabu chake leo angelazimika kuongeza mashahidi elfu 55 wa vita vya gaza hadi sasa na mauaji ya watoto zaidi ya elfu tisa kwenye orodha ya kuchukiza ya jinai zinazofanywa na utawala bandia wa Israel. Ilan Pape anaendelea kueleza kwamba kipengele kingine cha uvamizi unaong'ara ni kifungo bila kesi, ambacho anasema Mpalestina mmoja kati ya watano, yani humusi, katika Ukingo wa Magharibi na ukanda wa Gaza, amepitia hali hiyo. Wengine wanasema kuwa mwamala na utendaji wa Marekani umekuwa mbaya zaidi kuliko Waisrael. Katika ulinganishaji huu, tabia mbaya zaidi ya Marekani ilikuwa ni kufungwa gerezani bila kesi raia laki moja wa Japan wakati wa vita kuu ya pili ya dunia. Lakini ingawa hakuna shaka kwamba tabia ya Marekani ni ya kulaumiwa, lakini ni lazima tutambue kwamba hakuna hata moja kati ya idadi hizi inayokaribia hata idadi ya Wapalestina ambao wamepitia mchakato huo kutokana na sera dhalimu za Israel, suala mbalo nilinajumuisha kuwafunga raia vijana kwa wazee, wanaume kwa wanawake, na hata watoto kwa muda mrefu bila kufunguliwa mashtaka. Kufungwa bila kesi husababisha madhara makubwa ya kisaikolojia kwa mtu binafsi. Bila shaka, kutojua mashtaka ni nini, kutokuwa na wakili na kutoweza kuonana na familia ni miongoni tu mwa vitendo vya kinyama vinavyofanywa na utawala haramu wa Israel. Tovuti inayoheshimika ya Middle East Monitor imechapisha ripoti kuhusu mateso. Akirejerea ripoti hii, Elan Papy anasema kuwa ripoti hiyo inaeleza mbinu mia mbili zilizotumiwa na Waisraeli kuwatesa Wapalestina. Mbinu za mateso ni pamoja na kupigwa kufungwa kwa minyororo kwenye milango au viti kwa siku nyingi, kuwamwagia maji baridi au ya moto, kuwasikilizisha sauti kubwa zinazoumiza masikio nyakati za usiku na kushindwa kulala na kadhalika. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa. Tukutane tena wakati mwingine katika sehemu nyingine ya podcasti hii ya makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwa herini. Nam hapa ni mjini Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Gazeti la Nipashe Jumapili linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki leo hii. Limetanguliza mbele habari yenye kichwa kisemacho, Mchungaji Dkt. Kimaro akemea siasa chafu kuelekea uchaguzi mkuu. Dondoo ya habari hiyo inasema kiongozi huyo wa kidini ameonya wanasiasa vyama kuchafuana na kauli za machafuko kuharibu taswira ya Tanzania habari nyingine iliyopewa uzito na gazeti hilo ina anwani semayo, Samia asema utulivu unaoonyesha dhamira kujenga uchumi. Gazeti la Mwananchi limeipa kipaumbele habari inayosema kilio utekaji chatua Umoja wa Mataifa, serikali kutoa tamko. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka, Samia aeleza sababu kuifungua Dodoma awamu ya sita yatimiza ndoto ya JPM kwa daraja, kodi mpya zinazotajwa kuwa na changamoto. Na katika makala ya kijamii limeandika usaliti wa kidijitali ulivyo majaribu kwa wenza. Rais Samia avutiwa uwekezaji wa AFDB, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la habari leo Jumapili pia limeandika moto wateketeza soko Temeke Stirio, wa wafanya biashara walia, aliyekuwa dedo Uvinza na wenzake watano kizimbani kwa rushwa, Majaliwa ataka vijana wa epuke kauli zinazogawa taifa, na Adenisa apongeza kasi ya Tanzania amsifu Samia, Kikwete asema rais anaheshimisha taifa la Tanzania habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa Zanzibar Leo umepambwa kwa habari zinazosema: serikali ya waahidi neema wahandisi wazawa, watumishi wa umma watakiwa kuzingatia haki, wajibu, kisanduku cheusi ajali ya ndege ya India chafanyiwa kazi, hemedi ya wataka wajumbe wazingatie uadilifu, ATCL yatoa utoaji huduma usafiri barani Ulaya na kampeni matumizi ya umeme kupika yazinduliwa. kupika ya moja ya habari zilizomo kwenye gazeti la Wamachinga ina kichwa kilichobebwa na maneno yanayosema Tanzania na Rwanda zasaini kuimarisha mpaka kimataifa. Pia limeandika nabiia PM amkingia kifua Dr Samia. Tuelekee katika nchi jirani ya Kenya ambapo matoleo ya leo yameendelea kutawaliwa na habari zinazofungamana na kifo cha kutatanisha cha mwanablogu wa Albert Ojwang mikononi mwa polisi. Sande Nation limetanguliza mbele habari hiyo kwa kuipa kichwa kinachosema kitendawili cha polisi katika mauaji ya Ojwang. Gazeti dada la Taifa Jumapili limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya naibu inspekta jenerali wa polisi Eliudi Legate anayetuhumiwa kutoa amri ya kuuawa mwanablogu huyo picha hiyo imeambatana na kichwa kinachosema maswali bila majibu. Habari zinazohusiana na kifo hicho katika magazeti hayo mawili zina vichwa vinavyosema Ipoa yasema, Ipoa yasema Constable Muhwana akiachiwa huru huenda akavuruga ushahidi. Albert Ojwang tuliye mjua majirani na wanafunzi wenza wazungumza sekunde za mwisho kabla ya kifo cha Ojwang'. Mauaji ya Ojwang', Mohwana kuendelea kukaa ndani. Habari nyingine zilizopewa umuhimu na magazeti hayo zinasema wanajeshi wawili wafariki dunia katika ajali ya ndege. Kwa nini Kindiki anamtongoza Kalonzo kwa niaba ya Ruto? Na yafichuka jinsi maafisa wa elimu wanavyoendelea kufyonza fedha za shule za umma. Gazeti la Sande Standard kwa upande wake pamoja na mambo mengine limeandika Lagat hati kisiki dig ang'ang'ania ofisi licha ya lalama za umma juu ya mauaji ya Ojwang. Upinzani wajiunga na familia ya Ojwang kushinikiza kuondolewa ofisini Lagat. Kanda ya CCTV yaonyesha kilichojiri katika hospitali ya Mbagathi usiku aliyoaga dunia Ojwang na mshtakiwa aongezewa miaka 30 jela kwa wizi na mauaji akiwa gerezani. Kwa upande wake, gazeti la Sunday Monitor la nchini Uganda limetanguliza mbele habari kuhusu bajeti iliyosomwa nchini humo na katika nchi nyingine za Afrika Mashariki Juni 12. Kichwa chake kinahoji kwa ajili ya watu Anwani hiyo imeambatana na picha ya waziri wa fedha wa Uganda, Matia Kasaija akiwa amebeba mkoba wake wenye makadirio ya matumizi kwa mwaka wa fedha 2025/2026. Muktasari wa habari hiyo ni kwamba bajeti hiyo ni ya shilingi trilioni 72, lakini mamlaka ya ushuru Uganda, URA, inapania kukusanya shilingi trilioni 36 ya yeah kufadhili bajeti hiyo huku pesa zilizosalia zikitazamiwa kupatikana kupitia mikopo, jambo ambalo linatazamiwa kumzidishia mzigo mlipa kodi. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 19 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1446 Hijria, sawa na tarehe 15 Juni mwaka 2025 Miladia. Tarehe 15 Juni miaka 317 iliyopita, katika siku kama ya leo Harakati ya wapigania uhuru wa Scotland ilikandamizwa vikali na Uingereza. Uingereza daima imekuwa ikifanya jitihada za kuiunganisha Scotland na ardhi ya kaskazini mwa nchi hiyo. Hata hivyo, harakati za mapambano za Scotland zilipinga vikali suala hilo. Hata hivyo, mwaka elfu moja mia saba na saba mabunge ya nchi hizo mbili yaliunganishwa. Suala hilo liliwakasirisha sana Wascotland walioanzisha harakati nyingine ya mapambano ambayo ilikandamizwa vikali. Katika siku kama ya leo hapo mwaka 1708 miaka 107 iliyopita. Katika siku kama ya leo Ayatullahi Sayid Mustafa Mujtahidi Kashani, mwanachuoni mashuhuri na mujahid mahiri alifariki dunia. Alizaliwa Kashan, mojawapo ya miji ya katikati ya Iran, katika familia ya wanazuoni na alikamilisha masomo yake ya elimu ya msingi kwa baba yake kisha akaenda Isfahani na kisha Najafu huko Iraq kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kimasomo, ambapo akiwa huko alifaidika na elimu ya waalimu wengi zaidi na hatimaye akafikia daraja ya ijtihadi. Katika siku kama ya leo, miaka 97 iliyopita, Fadhuluddin Muhammadiev mwandishi wa vitabu na mwandishi wa habari maarufu wa Tajikistan alizaliwa huko Samarkand. Alianza kazi yake kama mwandishi wa gazeti la Red Tajikistan na baada ya kusoma katika shule ya kati ya Komsomol huko Moscow, alifikia nyadhifa muhimu katika magazeti ya Tajikistan na kamati ya sinema ya nchi hiyo. Muhammadiev alikuwa mwandishi ambaye alionyesha maendeleo ya kijamii ya Tajikistan kwa kuzingatia uhalisia wa mambo na miaka 23 iliyopita katika siku kama ya leo, jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai ilianzishwa baada ya kusainiwa makubaliano kati ya nchi za Urusi, Uchina, Kazakistan, Kirgizistan, Tajikistan na Uzbekistan. Lengo la kuanzishwa jumuiya hiyo ilikuwa ni kuongeza ushirikiano wa kiuchumi, kiutamaduni na kiusalama. Historia ya jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai inaanzia mwaka 1996 wakati nchi hizo isipokuwa Uzbekistan zilipoanzisha kile kilichoitwa mkataba wa Shanghai tano ili kuimarisha uaminifu na kuongeza usalama katika mipaka yao mirefu. Kwa kujiunga Uzbekistan na Shanghai tano, kundi hilo liligeuka na kuwa jumuiya ya ushirikiano wa Shanghai. Hii leo jamhuri ya Kiislamu ya Iran, India, Pakistan, Afghanistan na Mongolia pia ni wanachama wa jumuiya hiyo. nam wapente Iran Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uh, Bwana Mwenyekondo Ibn Ibun Hamisi wa Mabatini huko Nyamagana, Mwanza, Tanzania, anaubetwa shairi hapa. Anasema, wanaua waumini wa dini yake wadudi wa kwa mabomu yenye tani, damu yao mashahidi, Ghaza imu matesoni, maiti bila idadi ya Rabi, wape nusura ndugu wa Palestina. Asante sana bwana mwenye Kondo. Tuna maoni mengine mbalimbali hapa, ingawa muda wetu nao unakwenda kwa kasi sana. Tunawashukuru wasikilizaji wetu wote ambao wamekuwa wakituandikia, wakiwemo bwana Ibrahim Said Stambuli wa huko DRC, jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo, bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania. Maoni yako ni mengi, tunakushukuru sana. Tunashukuru pia bwana abdallah almakajura, bwana nurudin saidi wa Burundi, bwana alituha yusuf wa muhoro Uganda, masuri kasim fundi wa Kigoma na jabir wa Tanzania. Nyote tunakushukuruni. Lakini ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Rais wa jamhuri ya kiislamia Iran ametaja mashambulio ya kigaidi ya utawala wa kizayuni dhidi ya Iran kuwa ni ushahidi wa dhati ya kijinai ya utawala huo ghasibu na kusema, tangu Rais Pezeshkian alipoingia madarakani kama rais, amekuwa akijaribu kuimarisha amani, utulivu na usalama katika eneo hili, lakini utawala wa kizayuni unavuruga kwa kufanya hujuma katika eneo ambalo Iran inakaribia kufanikisha jambo fulani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa kila nchi ina haki halali ya kujilinda na kujihami mbele ya uchokozi, na ndiyo maana hivi sasa Iran inajihami kutokana na mashambulizi ya kigaidi ya Israel. Utawala wa kisayuni wa Israel umeitaka Marekani kujiunga na vita vyake dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kile inachodai ni kuondolewa mpango wa nishati ya nyuklia wa Iran. Na msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen amesema kuwa jana nchi yake ilifanya operesheni za kijeshi kwa mafanikio dhidi ya maeneo nyeti ya Israel na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.