Suratul Zilzal, aya ya kwanza hadi ya mwisho. Audhu billahi minashaitani rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim. Sadaqallahul 'aliyyul 'azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema, ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah al kheir, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya Redio Teheran, idha ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni tarehe 15 Juni inayosadifiana na tarehe 19 Dhulhija mwaka 1446 Hijria. Asubuhi ya leo kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia podcasti ya makosa kumi ya Wazayuni, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile kupitia intaneti na satelaiti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, mbali na kusikika katika mkoa huo wa Tanga, lakini pia idhaa hiyo inasikika pia katika mikoa mingine ya Tanzania badi katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Iwapo una kingamuzi cha Azam, wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari adama ya kujumlisha plus 98 9035065487 ni saa mbili na dakika ishirini na tisa asubuhi hapa jijini Teheran. Inaelekea kugonga mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika Kati, fotayo, ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo Israel yaendelea kukabiliwa na mvua ya makombora ya Iran na mkuu wake wa ujasusi ajiuzulu. Nigeria yalani mashambulizi ya Israel dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na takriban wasudan 75,000 wamekimbilia Ethiopia kutafuta usalama wao, pamoja na habari nyinginezo. Ni saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa majira ya Afrika Mashariki. Habari kamili. Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu la Iran, kwa kifupi IRGC, usiku wa kuamkia leo limetekeleza wimbi jipya la mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani au droni dhidi ya utawala wa kizayuni kufuatia awamu ya kwanza ya operesheni ya kulipiza kisasi ya Ahadi ya Kweli ya Tatu Ijumaa usiku. Wimbi hilo jipya la mashambulizi lilianza saa tano na nusu usiku wa kuamkia leo Jumapili kwa saa za hapa nchini Iran. Operesheni hiyo ya kulipiza kisasi isiyo na kifani inafanywa chini ya kaulimbiu ya ya Ali bin Abi Talib kumi na saba wa maadhimisho ya sikukuu ya Idi ya Ghadir. Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu Limesema katika taarifa kwa vyombo vya habari kwamba mashambulizi hayo ni sehemu ya operesheni ya ahadi ya kweli ya tatu na yamehusisha kuvurumishwa kwa makombora na ndege zisizo na rubani kuelekea shabaha za Israel. Ving'ora vya tahadhari vilisikika kote Israel usiku wa jana, huku Waisraeli wakishauriwa kukimbilia kwenye mahandaki kujikinga na mabomu katika maeneo yote yanayokaliwa kwa mabavu. Ripoti zinasema kiwanda cha kusafisha mafuta cha Haifa na vituo vya gridi za umeme zilipigwa kwa mafanikio na makombora ya Iran. Karibu saa mbili baadaye, Sepah ilisema katika taarifa mpya kwa vyombo vya habari kwamba vituo vinavyozalisha mafuta kwa ajili ya ndege za kivita za Israel na miundombinu mingine ya nishati imeathirika. Duru za awali za mashambulizi ya Iran zilisababisha uharibifu mkubwa katika miji ya Tel Aviv na Jerusalem. Brigedia General Ahmad Vahidi, mshauri mkuu wa kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, alisema mapema jana kwamba duru ya kwanza ya operesheni ya ahadi ya kweli ya tatu imetekelezwa kwa mafanikio makubwa na kikosi cha anga cha IRGC na kwamba kwa akali shabaha 150 zimepigwa wakati wa operesheni hiyo ya kulipiza kisasi ya jamhuri ya Kiislamu dhidi ya utawala haramu wa Israel. Wakati huo huo, hapa mjini Tehran, utawala wa Israel ulipiga ghala la mafuta katika kitongoji cha magharibi mwa jiji hili na kusababisha moto mkubwa. Wizara ya mafuta ya Iran, bila kutoa maelezo zaidi, imetangaza kuwa hifadhi nyingine ya mafuta pia ililengwa na hujuma ya Israel kusini mwa Iran. Hayo yanaarifiwa katika hali ambayo mkuu wa taasisi ya ujasusi wa Israel akitangaza kujiuzulu. Kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi amesema kuwa kuendelea kwa mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani wakati ambapo utawala wa kizayuni unaendeleza mashambulizi ya kinyama dhidi ya taifa hili ni jambo lisilokubalika. Araghchi alitoa kauli hiyo jana Jumamosi katika mazungumzo ya simu na mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Kaja Kallas, siku moja baada ya Israel kufanya mashambulizi makali dhidi ya maeneo ya kiraia na kijeshi, ikiwemo e mitaa ya makazi katika mji mkuu wa Teheran na miji mingine hapa nchini. Mashambulizi hayo ya kinyama yamesababisha vifo vya raia wengi wasio na hatia, wakiwemo wanasayansi wa nyuklia wana wa na pia maafisa waandamizi wa, wa kijeshi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika kujibu jina hiyo, Iran imeanzisha operesheni ya kijeshi iliyopewa jina la ahadi ya kweli ya tatu, ambapo siku ya Ijumaa usiku ilivurumisha kwa mafanikio makombora mengi dhidi ya ngome za utawala wa Israel. Katika mazungumzo hayo ya simu, waziri wa mambo ya nje wa Iran amelaani vikali vitendo vya ukiukwaji wa mamlaka ya ardhi ya Iran vilivyofanywa na utawala wa kizayuni ukiwemo uvamizi wa mitambo ya nyuklia na maeneo ya makazi ya raia ambavyo vimepelekewa kuuliwa shahidi kwa maafisa wa kijeshi, maprofesa wa vyuo vikuu, pamoja na wanawake na watoto wa kirani. Ametoa mwito kwa jamii ya kimataifa kulaani kwa kauli moja mashambulizi hayo ya kichokozi na kuchukua hatua madhubuti dhidi ya Israel. Aidha amesema kuwa Iran imechukua hatua za kidiplomasia za kuhamasisha jamii ya kimataifa kuhusu hatari za mienendo ya kihasama na isiyo ya kisheria ya utawala wa kizayuni wa Israel. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika hatua nyingine ya Nigeria imelaani vikali mashambulizi ya utawala wa kizayuni Israel dhidi ya Iran na kusema uhasama huo wa Israel utatumbukiza eneo la Asia magharibi au mashariki ya kati katika hali ya taharuki. Serikali ya jamhuri ya shirikisho la Nigeria inalaani shambulizi lililofanywa na Israel dhidi ya Iran ambalo limechochea kuongezeka kwa uhasama kati ya jamhuri ya kiislamu Iran na Israel, imesema wizara ya mambo ya nje ya Nigeria katika taarifa iliyotolewa jana Jumamosi imesema mwendelezo wa mashambulizi ya kisasi sio tu kwamba unaweka maisha ya raia katika hatari, bali pia unatishia kulazimisha eneo pana la mashariki ya kati katika hali ya taharuki zaidi. Nigeria pia imetoa mwito kwa suluhisho la kidiplomasia kwa mzozo huu unaoendelea kutokota. Taarifa hiyo imeongeza kuwa tunatoa mwito kwa jamii ya kimataifa hususan baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuongeza juhudi za kuleta utulivu wa haraka na kutoa jukwaa la mazungumzo ya maana. Taarifa hiyo inakuja siku moja tu baada ya Umoja wa Afrika kueleza wasiwasi mkubwa kufuatia mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran. Mwenyekiti wa kamisheni wa Umoja wa Afrika Mahmud Ali Yusuf ametoa tamko la wasiwasi mkubwa kuhusiana na mashambulizi ya anga ya Israel dhidi ya Iran na kuongezeka uhasama katika eneo la Mashariki ya Kati. Afrika Kusini pia ilitoa taarifa ikilaani vikali hujuma ya Israel dhidi ya Iran. Idara ya uhusiano wa kimataifa na ushirikiano ya Afrika Kusini imesema katika taarifa yake iliyotolewa Ijumaa usiku kwamba Afrika Kusini inaelezea wasiwasi wake mkubwa kutokana na mashambulizi yaliyofanywa na Israel ndani ya Iran tarehe kumi na tatu Juni. Wakati huo huo, Pakistan imetangaza kuwa itaunga mkono Iran kikamilifu katika majukwaa yote ya kimataifa na imetoa mwito kwa ulimwengu wa Kiislamu kuungana dhidi ya uchokozi wa utawala wa kizayuni unaolenga jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika kikao cha bunge la taifa Jumamosi, waziri wa ulinzi wa Pakistan Khawaja Asif amesema kuwa Iran na Pakistan zina uhusiano wa kihistoria wa karne nyingi na kwamba Islamabad itasimama bega kwa bega na Iran na itaendelea kuwatetea katika kila jukwaa la kimataifa ili kulinda maslahi ya Iran, akitaka kuwepo mshikamano Islamu, Hasif, wa Kiislamu. Asif amehimiza jumuia ya ushirikiano wa Kiislamu OIC kuitisha mkutano wa dharura mara moja na kuandaa mkakati wa pamoja wa kukabiliana na uchokozi wa Israel. Ameonya kuwa ulimwengu wa kiislamu ni lazima uchukue hatua sasa, la sivyo utakumbwa na mashambulizi kama yale yanayoikabili Iran. Israel imeshambulia Iran, Yemen na Palestina, amesisitiza na kueleza kwamba ikiwa mataifa ya kiislamu hayataungana sasa, kila moja litaonja madhara ya mashambulizi hayo kwa wakati wake. Asif pia amegusia maandamano yanayoongezeka katika mataifa ya magharibi dhidi ya Israel akisema kuwa hata watu wasio Waislamu wameamka dhamira, wakati ulimwengu wa Kiislamu unaendelea kuwa kimya. Amesema kwa masikitiko kwamba dhamira yao imeamka tofauti na ulimwengu wa Kiislamu. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Pakistan Ishaq Dar siku ya Ijumaa alilaani mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran akiyataja kuwa ni ukiukwaji wa wazi wa mamlaka ya Iran na kuonyesha mshikamano na serikali na wananchi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi limetangaza kuwa takriban Wasudani 75,000 wamekimbia Ethiopia kutafuta usalama wao tangu mgogoro wa uchu wa madaraka baina ya majenerali ulipozuka nchini humo zaidi ya miaka miwili iliyopita. Kamishna mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi kwa kifupi UNHCR amesema katika taarifa yake hivi karibuni kwamba au kuhusu harakati za watu kutoka Sudan kwenda Ethiopia, kwamba serikali ya Ethiopia imepokea maelfu ya watu waliokimbia makazi yao katika maeneo mbalimbali ya Sudan, haswa ya mpakani mwa Ethiopia, tangu majenerali wa kijeshi walipozozana na kuingia vitani nchini Sudan mwezi Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Kwa mujibu wa UNHCR, kati ya wa wakimbizi zaidi ya sabini na nne elfu waliofika Ethiopia, ni zaidi ya arobaini na nne elfu ni raia wa Sudan, kumi na tisa elfu ni raia wa Ethiopia waliorejea kwao, ni zaidi ya alfu kumi. Huku mzozo ukiendelea nchini Sudan, takriban wakimbizi alfu sita na mia tatu wamevuka mpaka na kuingia ethiopia tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa 2025, imebainisha taarifa hiyo ya shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR. Imeongeza kuwa kutokana na, na kuongezeka idadi ya wakimbizi wanaoingia Ethiopia hasa kutoka nchi jirani ya Sudan, Ethiopia sasa inakuwa ni nchi ya tatu barani Afrika yenye wakimbizi wengi, na inakadiriwa kuwa sasa hivi kuna wakimbizi zaidi ya milioni moja waliosajiliwa na ambao hawajasajiliwa ambao wamekimbilia nchini humo kutokana na ukosefu wa usalama katika nchi zao. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Haya ni matangazo ya Jumapili asubuhi ya, ya redio Teheran ikikutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie ujumbe mfupi kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha +989035065487. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani inayosema operesheni ya Iran dhidi ya Israel itaendelea kadri inavyolazimu. Operesheni ya kulipiza kisasi ya ahadi ya kweli ya tatu inayotekelezwa na Iran dhidi ya utawala wa kizoeni wa Israel itaendelea kadri inavyohitajika. Haya yamesemwa na mshauri mkuu wa kijeshi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei. akizungumza na televisheni ya taifa Ijumaa usiku, Brigedia Jenerali Ahmad Vahidi, ambaye pia ni mshauri mkuu wa kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema operesheni ya hadi ya kweli ya tatu imepiga shabaha kadhaa za Israel katika ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo ghasibu. Kambi za ndege za Nevatim na Ofda, ambamo kuna kituo cha kamandi na udhibiti cha utawala wa Israel pamoja na kituo cha vita vya kielektroniki zimekuwa zikilengwa katika mashambulizi ya Iran. Brigedia Generali Vahidi amebainisha hayo na kuongeza kuwa vituo hivyo viwili vimetumika kama sehemu ya kuendeshea na kuongoza uvamizi dhidi ya Iran. Maeneo mengine yaliyopigwa na jeshi la IRGC ni pamoja na kambi ya anga ya Tela, uh, Telnof karibu na Tel Aviv, wizara ya vita ya utawala wa kizayoni pamoja na vituo vya viwanda vya kijeshi vya Tel Aviv. Brigedia Jenerali Vahidi amesema kwamba makombora ya Iran yaliyorushwa dhidi ya utawala ghasibu wa Israel kupitia operesheni ya Hadi ya Kweli ya tatu yalielekezwa dhidi ya jumla ya shabaha zaidi ya 150 ambazo zililengwa katika hatua kadhaa. Jenerali huyo amesema utawala wa Israel ulifanya makosa makubwa kwa kushambulia Iran, akionya kwamba wazayuni wanapaswa kujitayarisha kwa ajili ya matokeo yake machungu. Wakati wa operesheni hiyo, mamia ya makombora yalirushwa na Iran Ijumaa jioni na kuweza kuvuka kwa mafanikio mfumo wa ulinzi wa anga wenye matabaka kadhaa wa Wazayuni. Operesheni ya Hadi ya Kweli ya Tatu imetekelezwa na majeshi ya Iran baada ya utawala haramu wa Israel kushambulia maeneo kadhaa ya makazi katika mji mkuu Teheran na maeneo mengine katika mikoa ya Iran mapema Juni 13, Muhammad Husein Baqiri, mkuu wa majeshi ya Iran, meja jenerali Hussein Salami, kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, meja jenerali Gholam Ali Rashid, kamanda wa makao makuu ya Khatamul Anbiya ya Iran, meja jenerali Amir Hadi Haji Zade, kamanda wa kikosi cha wanaanga wa IRGC, na wanasayansi wa nyuklia wasiopungua wa sita waliwawa shahidi katika mashambulio hayo ya kichokozi yaliyofanywa na utawala huo dhidi ya Iran. Ayatullah Said Al Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ameuonya utawala wa kizayuni kwamba utapata adhabu kali kutokana na uchokozi huo na kuongeza kuwa kwa jinai hiyo utawala wa kizayuni umejiandalia hatma chungu na ya kuumiza ambayo bila shaka itaufika tu. Ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari nilizokusomea kitambo kifupi, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti chetu ya parstoday.ir mkwaju. sw <mulia> Makosa kumi ya Wazayuni. Ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo na karibu kutegea sikio sehemu ya saba ya podcast hii ya makosa kumi mashuhuri kuhusu Israeli. Katika vipindi vilivyopita tulibainisha hadithi na ngano sita za zamani kuhusu Palestina ambazo ziliundwa na kubuniwa na Uzayuni. Tulifafanua kila moja kati yazo kikamilifu na tukakanusha kwa kuzingatia ukweli wa kihistoria. Katika kipindi hiki na vipindi vifuatavyo, tutashughulikia hadithi na mambo matatu ya uongo ya sasa ya Uzayuni, hadithi za uongo na mambo ya kutunga ambayo yanatumiwa na Israel kuhalalisha uvamizi wake na unyakuzi wa Palestina. Weni nami hadi mwisho wa sehemu ya saba ya podcast hii. Katika sura ya saba ya kitabu chake Ilan Pape anaashiria moja hekaya za kutunga za uzayuni wa kisasa, hekaya kwamba Israel ndiyo demokrasia pekee katika mashariki ya kati. Pape anasema, kwa uoni wa Waisraeli wengi na wafuasi wao, Israel ni nchi ya kidemokrasia yenye demokrasia laini, na Israel inatafuta amani na majirani zake. Wengine pia wanasema kwamba ikiwa kitu kitaenda kombo katika nchi hiyo ya kidemokrasia basi hilo linarejea nyuma katika vita vya mwaka 1967 mwisho wa kunukuu. Hadithi hii isiyo na msingi na ya uongo ni jambo ambalo kwa bahati mbaya linaenezwa hata na baadhi ya watafiti, lakini halina msingi wa kihistoria au sahihi. Kwa hakika Israel isingeweza kutambuliwa kuwa taifa la kidemokrasia kabla ya mwaka 1967. Kama tulivyotaja katika sehemu zilizopita, Israel ilikuwa imewaweka watu wa maeneo ya Palestina chini ya utawala wa kijeshi. Iliwanyima wa Palestina haki zozote za kimsingi na za kiraia, iliharibu na kubomoa nyumba za watu na vitongoji vyao. Wangeweza kuwatupa watu gerezani wakati wowote walipotaka. Hata kama wanajeshi wa ngazi za juu wa jeshi la Israel wangeamua kubomoa nyumba za Wapalestina au kuwaweka katika vituo vya ukaguzi kwa saa nyingi au kuwafunga jela bila ya amri ya mahakama, basi Wapalestina hawangekuwa na la kusema na wasingeweza kufanya lolote. Tabia na mienendo hii ilianza katika miaka ya mwanzo kuasisiwa Israel. Waisrael waliwafukuza wapalestina kutoka katika makazi na miji yao na kuwaua na kujeruhi wengi wao. Katika maeneo ya vijijini, hali ilikuwa mbaya zaidi. Harakati za Israel zilitamani ardhi yenye rutuba huko. Wanakijiji wengi hata walidanganywa na kuondoka majumbani mwao kwa majuma mawili tu; jeshi la Israel lilidai kuhitaji ardhi yao kwa mafunzo na mazoezi lakini waliporudi walikuta vijiji vyao vimeharibiwa kabisa au vimekabidhiwa kwa watu wengine mfano wa wazi wa hali hii ya ugaidi wa kijeshi unaweza kuonekana katika mauaji ya kimbari ya kafur kasim ya oktoba mwaka 1956 raia 49 wasio na hatia wa palestina waliuawa na jeshi la israel katika kijiji cha kafur kasim kwa kuwa Israel walidai kuwa watu hawa walikuwa wamekiuka sheria ya kijeshi na amri ya kutotoka nje. Hiki ndicho kilichosababisha jeshi kuwapiga risasi na kuwaua, lakini ukweli ulikuwa kitu kingine, kwa sababu kimsingi hawakuwa na ufahamu wa tamko la sheria ya kijeshi wakati huo. Baadaye hati na ushahidi ulioonyesha kuwa Israel ilikuwa ikitaka sana kuwafukuza Wapalestina katika eneo lote hilo. Wasomi wengi hivi sasa wanajua kwamba mauaji ya mwaka 1956 yalikuwa mtihani wa kuona ikiwa watu wa eneo hilo wataogopa na kuondoka. Hii ni moja ya maelfu ya sababu zilizolifanya jeshi la Israel kuruhusiwa kuua na kufanya mauaji makubwa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu bila kukemewa wala kulalamikiwa. Ukandamizaji na dhuluma ya kimuundo haijidhihirishi tu katika matukio kama mauaji. Ukatili mbaya zaidi unaweza kuonekana katika tabia na usimamizi wa kila siku wa utawala wa Israel wa Palestina katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na Israel. Bado hawasemi mengi kuhusu kipindi cha kabla ya mwaka 1967. Nyaraka na rekodi za kipindi hicho hazitupi picha kamili. Pia inashangaza kwamba ni katika ushairi ndipo tunapopata dalili za jinsi maisha yalivyokuwa chini ya kivuli cha utawala wa kijeshi. Nathan Altman alikuwa mmoja wa shairi maarufu na muhimu wa kizazi chake. Altman alikuwa na ratiba kila wiki inayoitwa Nguzo ya Saba ambamo aliandika kuhusu matukio ambayo alikuwa amesoma au kusikia. Alitoa mawazo yake kwa mbinu ya ushairi. Kuna ushahidi wa kutosha kwamba Israel haikuwa nchi ya kidemokrasia kabla ya mwaka 1967. Israel ilikuwa na sera ya kupiga risasi na kuua wakimbizi wanaojaribu kurejesha mazao na mifugo yao. Jeshi la Israel likiwa na furaha tele, likiwa na bunduki mkononi liliua maelfu ya raia wa Palestina bila sababu yoyote kati ya mwaka 1948 na 1967. Kigezo cha kupima demokrasia katika nchi yoyote ile ni uvumilivu wake kwa walio wachache. Katika suala hili, nafasi ya Israel iko chini sana ya kiwango cha demokrasia kweli au hata ya chini kwa mfano, baada ya Israel kuteka maeneo mapya, ilitunga sheria mpya kama vile, sheria za uraia, sheria za mali na muhimu zaidi, sheria kurejea Sheria ya kurejea ilikuwa ikiwapa moja kwa moja uraia wa Israel kila myahudi duniani kote. Sheria hii haikuwa ya kidemokrasia hata kidogo, kwa sababu ni sawa na kukataa kabisa haki ya wa Wapalestina ya kurejea, haki ambayo ilitambuliwa kimataifa katika azimio nambari 194 la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mwaka 1948. Kitendo hiki cha Israel cha kuwanyima watu wa Palestina haki ya kurejea katika nchi yao na kuwapa uraia watu wengine ambao kimsingi hawakuwa na uhusiano wote na ardhi ya Palestina ilikuwa tabia isiyo ya kidemokrasia kabisa. Ukosefu wa kidemokrasia wa Israeli pia unaweza kuthibitishwa kwa kuchunguza sera zake za kibajeti kuhusu suala la ardhi. Leo hii zaidi ya asilimia 90 ya ardhi yaani Palestina yote inamilikiwa na Hazina ya Kitaifa ya Kiyahudi. Wamiliki wa ardhi hawaruhusiwi tena kufanya miamala na raia wasio Wayahudi, na ardhi ya umma inapewa kipaumbele cha matumizi katika miradi ya kitaifa. Vilevile vile, licha ya kuwa idadi ya watu katika miji ya Palestina imeongezeka mara tatu tangu mwaka 1948 lakini haijapanuka hata kilomita moja mraba. Hii ni katika hali ambayo makazi ya wayahudi yanaongezeka kila mara. Ukiukaji huu mkubwa wa haki ya raia kuchagua mahali pa kuishi unaendelea hadi leo. Utawala wa kizayuni wa Israel umefanya jinai nyingi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu tangu kuwasisiwa kwake tangu kuanzishwa na kuwepo kwake Palestina, Israel imeendelea kukiuka haki za binadamu kwa kiasi kikubwa. Mbali na masuala yote ya kijeshi na ukatili dhidi ya wakazi wa, wa maeneo hayo yanayokaliwa kwa mabavu, Israel imeorodheshwa mara chungu nzima katika ripoti za haki za binadamu za Umoja wa Mataifa kwa kukiuka haki za wanawake na imeorodheshwa katika nafasi ya kwanza kama mkiukaji mkubwa zaidi wa haki za binadamu duniani. Maazimio yaliyotolewa dhidi ya Israel kuhusiana na ukiukaji wa haki za binadamu yamejawa na madai, lawama, maelezo ya wasiwasi na maelezo ya masikitiko, pamoja na maagizo ya kukomesha mara moja ukiukaji wa haki za binadamu, lakini jitihada zote za mashirika haki za binadamu za kukabiliana na ubaguzi huu wa rangi na ukiukaji wa haki za binadamu hadi sasa hazijazaa matunda. Kwa hiyo utawala wa Israel hauwezi hata kuota ndoto ya kujionyesha kama utawala wa demokrasia. Kwa kuzingatia udhalilishaji wa mamilioni ya Wapalestina na kulifanya hilo kama hatua ya kawaida na ya kila siku, kudai kuwa demokrasia pekee katika Mashariki ya Kati, ni lazima kusemwa kuwa demokrasia hii inafanya aina mbaya zaidi ya unyama na udikteta. Majibu ya Israel iwe ni katika uga wa kidiplomasia na kitaaluma, ni kwamba hatua hizi ni za muda ikiwa Palestina watakuwa na tabia bora, hatua hizi zitabadilika. Ikiwa mtu yoyote atafanya utafiti wowote juu ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, atatambua haraka jinsi hoja ya Israel ilivyokuwa ni ya kipuuzi na kichekesho. Mnamo mwaka 1967 utawala wa Israel uliamiliana na eneo la ukingo wa magharibi wa mto Juda na ukanda wa Gaza kama sehemu ya asili ya ardhi ya Israel. Mwamala na vitendo hivi tangu wakati huo vingali vinaendelea. Mjadala katika Israel daima umekuwa juu ya jinsi kazi na unyakuzi huo ulivyopatikana, sio kuhusu kama ilikuwa sahihi au sio sahihi. Kinachohitaji mradi wote wa kikoloni kwanza kabisa ni ardhi. Katika maeneo yaliyotwaliwa, ardhi ilipatikana tu kwa uporaji mkubwa na unyakuzi uzwa ardhi kuwafukuza watu kutoka pale walipokuwa wakiishi kwa vizazi vingi na kuwaweka katika maeneo yaliyozingirwa na hali ngumu ya maisha. Mikanda ya Uyahudi imetenganisha vijiji vya Wapalestina kutoka katika kila kimoja, vijiji kutoka miji, na katika baadhi ya kesi hata kugawanywa kijiji kimoja. Hivi ndivyo wasomi wanaita jiografia maafa. Pia imekuwa janga la kimazingira kukauka vyanzo vya maji na kuharibu baadhi ya mandhari nzuri zaidi za asili za Palestina. Zaidi ya hayo, ujenzi wa makazi ya wa walowezi wa kizayuni umesababisha uharibifu wa nyumba na kwa upande mwingine uharibifu wa mambo ya kale ya Palestina na turathi za dunia. Palestina imepoteza utambulisho wake wa zamani wa kuwa ni kivutio cha watalii. Jeshi la Israeli hulipua maelfu ya nyumba za Wapalestina kila mwaka kwa visingizio mbalimbali. Aina nyingine ya ukandamizaji wa Israel ilikuwa ni kuziba njia za kuingia majumbani. Hebu fikiria milango na madirisha yote ya nyumba yako yakiwa yamefungwa kwa saruji, chokaa na mawe, na huwezi kurudi nyumbani kwako au kuchukua kitu chochote ambacho hukuweza kutoka nacho wakati huo. Ilan Pappe anasema, Niliangalia katika vitabu vya historia, lakini hakuna mtu katika historia ambaye ametumia zana mbaya na ya kikatili kama hiyo isipokuwa Israel. Jambo jingine ulikuwa mpango unaoitwa uvamizi unaong'ara. Uvamizi unaong'ara au wenye nuru uliruhusu walowezi kuunda magenge ya kiholela ambayo yaliwanyanyasa watu wa Palestina na kuharibu mali zao hadi kufikia miaka ya elfu moja mia tisa na themanini, walitumia ugaidi wa kweli, mambo kama vile kuwashambulia viongozi wa Palestina, kulipua misikiti ndani ya Beitul Muqaddas, kufyatulia risasi nyumba na magari ya Wapalestina ovyo, pamoja na mambo mengine kadha wa kadha. Ilan Pape anaendelea katika kitabu chake kilichoandikwa zaidi ya muongo mmoja uliopita na bila kujua maendeleo ya sasa Palestina na Gaza, kwamba walowezi wa Israel katika ukingo magharibi waliwashambulia wa Palestina na mali zao katika ukingo magharibi bila kuadhibiwa. Ukanda wa Gaza unasalia chini ya mzingiro wa kijeshi wa Israel ambao unatoa adhabu ya pamoja kwa wakazi wake. Kisha anaendelea kuzungumzia mauaji yanayojulikana kama mauaji yasiyo halali tangu mwaka 1967 Pape anasema takriban Wapalestina elfu kumi na tano wameuawa isivyo halali na Israel. Miongoni mwao walikuwa watoto elfu mbili. Bila shaka, iwapo Pape angeandika kitabu chake leo, angelazimika kuongeza mashahidi elfu hamsini na tano wa vita vya Gaza hadi sasa na mauaji ya watoto zaidi ya elfu tisa kwenye orodha ya kuchukiza ya jinai zinazofanywa na utawala bandia wa Israel. Ilan Pape anaendelea kueleza kwamba kipengele kingine cha uvamizi unaong'ara ni kifungo bila kesi ambacho anasema Mpalestina mmoja kati ya watano, yani humusi katika Ukingo wa Magharibi na ukanda wa Gaza amepitia hali hiyo. Wengine wanasema kuwa mwamala na utendaji wa Marekani umekuwa mbaya zaidi kuliko wa Waisraeli. Katika ulinganishaji huu, tabia mbaya zaidi ya Marekani ilikuwa ni kufungwa gerezani bila kesi raia laki moja wa Japan wakati wa vita kuu ya pili ya dunia. Lakini ingawa hakuna shaka kwamba tabia ya Marekani ni ya kulaumiwa, lakini ni lazima tutambue kwamba hakuna hata moja kati ya idadi hizi inayokaribia hata idadi ya Wapalestina ambao wamepitia mchakato huo kutokana na sera dhalimu za Israeli, suala ambalo linajumuisha kuwafunga raia vijana kwa wazee, wanaume kwa wanawake na hata watoto kwa muda mrefu bila kufunguliwa mashtaka. Kufungwa bila kesi husababisha madhara makubwa ya kisaikolojia kwa mtu binafsi. Bila shaka, kutojua mashtaka ni nini, kutokuwa na wakili na kutoweza kuonana na familia ni miongoni tu mwa vitendo vya kinyama vinavyofanywa na utawala haramu wa Israel. Tovuti inayoheshimika ya Middle East Monitor imechapisha ripoti kuhusu mateso. Akirejelea ripoti hii, Elan Papy anasema kuwa ripoti hiyo inaeleza mbinu 200 zilizotumiwa na Waisraeli kuwatesa Wapalestina. Mbinu za mateso ni pamoja na kupigwa kufungwa kwa minyororo kwenye milango au viti kwa siku nyingi, kuwamwagia maji baridi au ya moto, kuwasikilizisha sauti kubwa zinazoumiza masikio nyakati za usiku na kushindwa kulala na kadhalika. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa, tukutane tena wakati mwingine katika sehemu nyingine ya podcasti hii ya makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Hii ni Radio Tehran. Ndo utawala wa kizayuni huo, katika kipindi chote cha historia hauishi kufanya makosa, ndo dhati yake inavyoelekea. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie macho yetu magazetini. Gazeti la Nipashe Jumapili linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki leo hii, limetanguliza mbele habari yenye kichwa kisemacho Mchungaji Daktari Kimaro akemea siasa chafu kuelekea uchaguzi mkuu. Dondoo ya habari hiyo inasema kiongozi huyo wa kidini ameonya wanasiasa vyama kuchafuana na kauli za machafuko kuharibu taswira ya nchi. Habari nyingine iliyopoa uzito na gazeti hilo ina anwani semayo Samia asema utulivu unaonyesha dhamira kujenga uchumi. Gazeti la Mwananchi limepa kipaumbele habari inayosema kilio utekaji cha tua UN, serikali kutoa tamko. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka Samia aeleza sababu kuifungua Dodoma, awamu ya sita yatimiza ndoto ya JPM, kwa daraja kodi mpya zinazotajwa kuwa na changamoto. Na katika makala ya kijamii limeandika usaliti wa kidijitali ulivyo majaribu kwa wenza. Rais Samia havutiwa uwekezaji wa AfDB. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Habari leo Jumapili. Gazeti hilo la serikali pia limeandika moto wateketeza soko Temeke Stereo, wafanyabiashara walia, aliyekuwa DED Uvinza na wenzake watano kizimbani kwa rushwa, Majaliwa ataka vijana waepuke kauli zinazogawa taifa, na Hadinisa apongeza kasi ya Tanzania amsifu Samia, Kikwete asema rais anaheshimisha taifa. Habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa Zanzibar leo umepambwa kwa habari zinazosema serikali ya waahidi neema wahandisi wazawa, watumishi wa umma watakiwa kuzingatia haki na wajibu, kisanduku cheusi ajali ya ndege ya India chafanyiwa kazi, hemedi awataka wajumbe wazingatie uadilifu, TCL yatoa utoaji huduma usafiri barani Ulaya na kampeni matumizi ya umeme kupika ya zinduliwa. Tuelekeze kurunzi udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya, ambapo matoleo ya leo yameendelea kutawaliwa na habari zinazofungamana na kifo cha kutatanisha cha mwanablogu Albert Ojwang mikononi mwa polisi. Sunday Nation limetanguliza mbele ya habari hiyo kwa kuipa kichwa kinachosema kitendawili cha polisi katika mauaji ya Ojwang. Gazeti dada la Taifa Jumapili limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya naibu inspekta jenerali wa polisi Eliud Lagat anayetuhumiwa kutoa amri ya kuuawa mwanablogu huyo. Picha hiyo imeambatana na kichwa kisemacho maswali bila majibu. Habari zinazohusiana na kifo hicho katika magazeti hayo mawili zina vichwa vinavyosema: IPOA yasema Constable Mukhwana akiachiwa huru huenda akavuruga ushahidi; Albert Ojwang' tuliyemjua, majirani na wanafunzi wenza wazungumza. Sekunde za mwisho kabla ya kifo cha Ujwang. Mauaji ya Ujwang, Mhwana kuendelea kukaa ndani. Habari nyingine zilizopewa umuhimu na magazeti hayo zinasema wanajeshi wawili wafariki dunia katika ajali ya ndege, kwa nini Kindiki anamtongoza Kalonzo kwa niaba ya Ruto, na yafichuka jinsi maafisa wa elimu wanavyoendelea kufyonza fedha za shule za umma. Gazeti la Sunday Standard kwa upande wake, pamoja na mambo mengine, limeandika Lagat hatikisiki, dig angang'ania ofisi licha ya lalama za umma juu ya mauaji ya Ojwang. Upinzani wajiunga na familia ya Ojwang kushinikiza kuondolewa afisini Lagat. Kanda ya CCTV yaonyesha kilichojiri katika hospitali ya Mbagathi usiku alioaga dunia Ojwang. Na mshtakiwa aongezewa miaka thelathini jela kwa wizi na mauaji akiwa gerezani. Tugeukia sasa gazeti la Sunday Monitor linalochapishwa nchini Uganda, ambalo limetanguliza mbele ya habari kuhusu bajeti iliyosomwa nchini humo na katika nchi nyingine za Afrika Mashariki Juni kumi na mbili. Kichwa chake kinahoji kwa nini kwa ajili ya watu. Anwani hiyo imeambatana na picha ya waziri wa fedha wa nchi hiyo Matia Kasaija akiwa amebeba mkoba wenye makadirio ya matumizi kwa mwaka wa fedha 2025/2026. Mukhtasari wa habari hiyo ni kuwa bajeti hiyo ya shilingi trilioni 72, lakini mamlaka ya ushuru Uganda URA inapania kukusanya shilingi trilioni 36 ya kufadhili bajeti hiyo huku pesa zilizosaliwa zikitazamiwa kupatikana kupitia mikopo, jambo ambalo linatazamiwa kumzidisha mzigo mlipa kodi. Tunafunga udondozi wetu kwa kutupia jicho gazeti la New Times la nchini Rwanda. Baadhi ya habari zake huku zinasema: mtoro wa mauaji ya kimbari Mzigirimfura akamatwa nchini Marekani. Mkuu wa MONUSCO Bintou Keita asema alitembelea eneo la M23 kuwasikiliza M23. Nao yakaribisha mpango wa MONUSCO ambao huenda ukapunguza taharuki. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea vipindi vilivyosalia asubuhi ya leo. Amir Hawadha Ali akiwa Tanga, Tanzania, anasema baada ya salamu, bado mzayuni amesema hajapigika, lazima apigwe tena. Ni muhimu sana kwa hao, ndio hatari duniani na hakuna mwenye sauti juu yake, juu ya kipigo kitakatifu Awadh huyo akiwa Tanga. Ali Khamis Hasan kutoka Zanzibar anasema, Allah atuhifadhi, awape nguvu zaidi na shabaha dhidi ya adui wa Waislamu duniani. Naye Ramadhan Shaban akiwa Dar es Salaam, Tanzania anasema, anasemaje? anasema, anasema, anasema baada ya salamu. Haya, naona ni tangazo la kibiashara, wauzaji wa migebuka, dagaa Haya, asante sana Ramadhan ukiwa dar es Salam. Mbarak Mtila akiwa Tebeta Tegeta, dar es Salam, Tanzania pia anafuatilia matangazo. Leo katika historia Leo ni Jumapili tarehe ya 19 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1446 Hijria, sawa na tarehe 15 Juni mwaka 2025 Miladia. Tarehe 15 Juni miaka 317 iliyopita, katika siku kama ya leo, harakati ya wa wapigania uhuru wa Scotland ilikandamizwa vikali na Uingereza. Uingereza daima imekuwa ikifanya jitihada za kuiunganisha Scotland na ardhi ya kaskazini mwa nchi hiyo. Hata hivyo, harakati za mapambano za wa Scotland zilipinga vikali suala hilo. Hata hivyo, mwaka 1707 mabunge ya nchi hizo mbili yaliunganishwa. Suala hilo liliwakasirisha sana wa Scotland walioanzisha harakati nyingine mapambano ambayo ilikandamizwa vikali. Katika siku kama ya leo hapo mwaka 1708, miaka 107 iliyopita. Katika siku kama ya leo Ayatullahi Sayid Mustafa Mujtahidi Kashani, mwanachuoni mashuhuri na mujahid mahiri alifariki dunia. Alizaliwa Kashan, mojawapo ya miji ya katikati ya Iran, katika familia wanazuoni na alikamilisha masomo yake ya elimu ya msingi kwa baba yake kisha akaenda Isfahani na kisha Najafu huko Iraq kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kimasomo, ambapo akiwa huko alifaidika na elimu ya waalimu wengi zaidi na hatimaye akafikia daraja ya ijtihadi. Katika siku kama ya leo miaka 97 iliyopita Fadhuluddin Muhammadiev mwandishi wa vitabu na mwandishi wa habari maarufu wa Tajikistan alizaliwa huko Samarkand. Alianza kazi yake kama mwandishi wa gazeti la Red Tajikistan na baada ya kusoma katika shule ya kati ya Komsomol huko Moscow, alifikia nyadhifa muhimu katika magazeti ya Tajikistan na kamati ya sinema ya nchi hiyo. Muhammadiev alikuwa mwandishi ambaye alionyesha maendeleo ya kijamii ya Tajikistan kwa kuzingatia uhalisia wa mambo na miaka 23 iliyopita katika siku kama ya leo, jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai ilianzishwa baada ya kusainiwa makubaliano kati ya nchi za Urusi, Uchina, Kazakistan, Kirgizistan, Tajikistan na Uzbekistan. Lengo la kuanzishwa jumuiya hiyo ilikuwa ni kuongeza ushirikiano wa kiuchumi, kiutamaduni na kiusalama. Historia ya jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai inaanzia mwaka 1996 wakati nchi hizo isipokuwa Uzbekistan zilipoanzisha kile kilichoitwa mkataba wa Shanghai tano ili kuimarisha uaminifu na kuongeza usalama katika mipaka yao mirefu. Kwa kujiunga Uzbekistani na Shanghai tano, kundi hilo liligeuka na kuwa Jumuiya ya Ushirikiano wa Shanghai. Hii leo jamhuri ya Kiislamu ya Iran, India, Pakistan, Afghanistan na Mongolia pia ni wanachama wa jumuiya hiyo. Hii ni Redio Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kufungasha. Khadija Juma wa Mfenesini, visiwani Zanzibar, anasema Allah azidi kuwapa nguvu wa Iran kuangamiza waisraeli wote, amin. Ismail Saki wa Mande wa Singida, Tanzania anasema poleni sana wa Iran kwa mashambulizi hayo ambayo yamefanywa na madhalimu. Mungu hawape subra katika kipindi hiki, na wale waliofanya hayo mauaji Mungu anawaona na matokeo ya udhalimu watayapata. Asante sana. Na tayari wamekwisha anza kuonja joto la jiwe. Shimbi Juma Shimbi akiwa Mwanza, Tanzania anasema baada ya salamu, Allah hawape nguvu wanajeshi wapiganaji wa jeshi la mapinduzi ya Iran, waitandike vilivyo Israel. Sante sana, Shimbi ukiwa hapo Mwanza. Sante sana pia. Noel Chafwila yupo huko huko Mwanza anasema hakuna haja ya kuandaa tena meza ya chakula ikiwa walioalikwa hawajiheshimu. Iran tupilia mbali mazungumzo yenu na Marekani dhidi ya mpango wenu wa nyuklia. Asante sana, Msango Isa wa Oicha, Beni, DRC. Asante sana katutumia ujumbe wa sauti, Bob Raja akiwa nchini Tanzania, anafuatilia pia matangazo. Maoni ni mengi tu, mpenzi msikilizaji, lakini ndio hivyo tena, muda umenipa kisogo moja kwa moja, nikusome habari za dunia kwa kifupi. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran usiku wa kuamkia leo limetekeleza uwimbi jipya na mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani dhidi ya utawala wa Kizayuni kufuatia awamu ya kwanza ya operesheni ya kulipiza kisasi ahadi ya kweli wa ya tatu, Ijumaa usiku. Waziri wa mambo ya nje ya Iran amesema haiwezekani kuendeleza mazungumzo kati ya Iran na Marekani wakati wa unyama wa Israel. Nigeria na Pakistan zimelaa ni mashambulizi ya Israel dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na takriban wasudani elfu wamekimbilia Ethiopia kufuatia au kutafuta usalama wao. Tutakomea hapo kwa muhtasari huu. Asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri.