Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi mwenye wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu Si hakimu bora kuliko mahakimu wote? rahmatullahi taala wa barakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa jioni ya Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia ni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. E, katika siku hii ya leo e, Jumamosi na tulio waandalieni wapenzi wasikilizaji e, wakati huu uh, ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na tahariri yetu ya leo ambayo itaangazia operesheni ya Iran dhidi ya utawala haramu wa Israeli itakavyoendelea kadiri itakavyolazimu. Baada ya hapo wapenzi wasikilizaji, tutaingia tuta uh, ingia katika sehemu ya pili ya matangazo e, e, haya ambapo utawaleteni kipindi kwa mnasaba wa sikukuu ya Idul Ghadir. Baada ya kipindi hicho, wapenzi wasikilizaji, utakuwa wakati wa kutegea sikio podikasti yetu ambayo itaangazia makosa kumi mashuhuri kuhusu utawala wa Israel ni katika mfululizo wa podcast zetu kuhusiana na maudhui hiyo. Kisha baada ya hapo, tutakuwa na kaswida yetu ya leo na wakati kuturuhusu, muhtasari wa habari za dunia. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja, mubashara, popote pale mlipo duniani e, kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir sw kuna sehemu hapo unaweza kubonyeza na kuyapata matangazo yetu mubashara. Hali kadhalika pia, uh, kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania mnaweza um, kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Mbali na kupatikana nchini Tanzania, pia unaweza uh, kuipata maeneo yote Afrika Mashariki kupitia na kwa uh, wasikilizaji wetu wengine pia, mnaweza kututumia maoni kupitia nambari yetu ya WhatsApp ambayo nitahitaja hapa. Tafadhali zingatia ni jumlisha 989035065487 nam. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. imetimia saa moja unusu jioni kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC si. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Irani yaangusha ndege ya tatu ya kivita aina ya F35. Marubani wawili wa Israeli wakamatwa. Meya wa mji mmoja wa utawala wa Israeli asema, nimeona mengi lakini mashambulizi yaliyofanywa na Iran sijawahi kuyaona. Na Afrika Kusini yajiunga na jamii ya kimataifa kulaani mashambulizi ya kigaidi ya Israel dhidi ya Iran. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Mm -hmm. Jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limeripoti kuangusha ndege ya tatu ya kivita aina ya F35 inayomilikiwa na utawala wa kizaini wa Israel kwa kutumia mifumo ya ulinzi wa anga iliyotengenezwa ndani ya Iran. Taarifa hiyo imetolewa na mwandishi wa televisheni ya taifa ya Iran, na kwa mujibu wa tamko rasmi la jeshi, rubani wa ndege hiyo ya kisasa kabisa iliyoundwa na Marekani alinaswa akiwa hai baada ya kujirusha kwa parachuti katika maeneo ya magharibi mwa Iran. Kwa tukio hilo la karibuni, Iran sasa imefanikiwa kuangusha jumla ya ndege tatu za kivita aina ya F35 tangu utawala wa Israeli ulipoanzisha hujuma zake siku ya Ijumaa. Kati ya ndege mbili zilizoangushwa awali, imedokezwa kuwa rubani mmoja aliwawa papo hapo, huku mwingine akikamatwa na vikosi vya Iran. Vita kati ya Iran na utawala haramu wa Israel vimechacha kufuatia mauaji ya takribani raia mia moja, maafisa wa kijeshi na wanasayansi wa nyuklia wa Kiirani waliouawa shahidi katika mashambulizi ya anga ya utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya makazi ya raia hapa mjini Teheran. Wakati wa kuanzisha uchokozi huo, Israel ililenga maeneo nyeti ya nyuklia, pamoja na kambi kadhaa za kijeshi kote nchini Iran. Iran kwa upande wake imetoa jibu kali kwa mawimbi matano ya makombora ya masafa marefu kuelekea Israeli na kusababisha uharibifu mkubwa katika zaidi ya vituo mia hamsini vya kijeshi na ujasusi ndani ya ardhi hiyo inayokaliwa kwa mabavu. Kwa sasa Iran inaendeleza mashambulizi kwa kutumia droni za kujitoa muhanga, yaani kamikaze, huku duru za kijeshi zikidokeza kuwa mashambulizi makali zaidi kwa makombora yanatarajiwa kufuata ndani ya saa chache zijazo. Ndege za kivita aina ya F-35 zinazotumiwa na utawala wa kizaini wa Israeli zinatambuliwa kama za kisasa zaidi. F-35 imeundwa na kampuni ya anga ya Lockheed Martin ya Marekani. Jeshi katili la Israeli miongoni mwa majeshi machache duniani yaliyopewa ruhusa rasmi na Marekani kutumia ndege hii ya kizazi cha tano yenye teknolojia ya hali ya juu ya kuepuka rada. Pamoja na uwezo huo wote wa kukwepa rada, jeshi la Iran limeweza kuitungua kwa kutumia makombora yaliyoundwa ndani ya nchi. Meya wa mji wa kizayuni wa Rishon Letzion wa kusini mwa Tel Aviv ameeleza uh, kupigwa mshangao na kushtushwa na kiwango kikubwa cha uharibifu uliosababishwa na mashambulizi ya makombora ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na kusema sijawahi kuona uharibifu mkubwa uh, kama huu. Leo Jumamosi, shirika la habari la IRNA limenukuu duru za habari za kizayuni zikitangaza kuwa meya wa mji wa Rishon Letzion ulioko kusini mwa Tel Aviv amesema Ijumaa kwa njia ya video kwamba, na hapa na mnukudu mzayuni huyo: hii ni siku ngumu na yenye uchungu sana kwetu. Nilikuwa nimeona vitu vingi sana, lakini sijawahi kuona uharibifu mkubwa kama huu. Matukio haya yanauma sana. Licha ya kwamba utawala wa kizayuni unachuja mno habari na unamtia mbaroni mtu yeyote anayepiga picha athari za mashambulizi ya Iran, lakini pamoja na hayo, jana Israeli ilikiri kwamba katika siku ya kwanza ya mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Iran, wazayuni 80 waliangamizwa au kujeruhiwa, huku hali ya baadhi ya majeruhi ikiwa ni mbaya sana. Jana usiku pia vyombo vya habari vya kizayuni viliripoti kuanza wimbi la tano la mashambulizi ya makombora ya Iran na kutangaza kuwa wimbi la tano, tano la makombora uh, ya Iran limepiga maeneo yote ya Israeli. Vyombo vya habari vya kizayuni vimeripoti kuwa wimbi la tano la makombora ya Iran limepiga maeneo ya Tiberias, minuko ya Jordan inayokaliwa kwa mabavu na wazayuni pamoja na Galilaya ya chini. Ving'ora vya tahadhari vilisikika katika maeneo hayo vikifuatiwa na sauti za milipuko mikubwa. Vyombo vya habari vya kizayuni vilitangaza kuwa kutokana na udhibiti mkali, picha za vipigo vya makombora ya Iran kwenye maeneo hayo ni marufuku kuchapishwa na kusambazwa. Vyombo vya habari vya kizayuni vimetangaza kuwa wakati wimbi la nne la makombora ya Iran limepiga maeneo ya kaskazini mwa Israeli, wimbi la tano la makombora hayo limepiga maeneo yote ya Israeli, hata yale ambayo hayajawahi kushambuliwa tena, kwa usahihi mkubwa. Kwingineko, balozi wa Marekani katika utawala haramu wa Israel amesema kwamba usiku uliopita ulikuwa usiku mzito sana kwake wakati Iran ilipofanya mashambulizi ya kulipiza kisasi na kupiga maeneo muhimu na nyeti ya Israel kiasi kwamba yeye na wenzake walilazimika kukimbilia kujificha kwenye mahandaki mara tano kwa hofu ya makombora ya Iran. Leo ni Sabato, yani Jumamosi, hapa inapaswa kuwa siku tulivu, lakini huenda isiwe hivyo. watu wote wamepewa maagizo ya kukaa karibu na mahandaki, ameandika Mike Huckabee kwenye mtandao wa kijamii wa X. Huckabee anajulikana kwa misimamo yake mikali ya kuunga mkono Uzayuni. Operesheni ya kijeshi ya Iran ya kulipiza kisasi iliyofanyika kwa mafanikio, ikiwa na jina la ahadi ya kweli tatu, ilianza jana Ijumaa na kupiga maeneo kadhaa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mababu ambazo zimepachikwa jina la Israeli. E, maeneo yaliyopigwa ni pamoja na mji mkuu wa utawala huo Tel Aviv. Balozi wa Marekani ambaye ni mungaji mkono mkubwa wa utawala wa kizaini wa Israel kiasi kwamba hivi karibuni alisema hadharani kuwa swala la Wapalestina kuwa na nchi ya uhuru halina nafasi kwa Marekani, sasa ameweza uh, kuhisi ukali wa makombora ya Iran. Balozi huyo ameambia shirika la habari la Israeli Ynet kwamba na hapa namnukuu, sioni akilini kwamba suala la Palestina kuwa na nchi ya uhuru linaweza kutokea kwa sababu ya Marekani na Israeli ziko karibu sana, zinaaminiana, na hilo ndilo neno nalopenda kulisisitiza, kuna uaminifu kati ya Marekani na Israeli. Balozi huyo mzayuni Alifika mbali zaidi na kusema, mara nyingi mimi husema tuna marafiki, tuna washirika, lakini tuna mpenzi mmoja tu, naye ni Israel. Na ninaposema hiyo simaanishi kwamba hatuna uhusiano wa kina na nchi nyingine. Lakini mzayuni huyo mwanadiplomasia wa Marekani sasa amelazimika kukiri ukubwa na hasara zilizosababishwa na mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Iran dhidi ya utawala wa kizayuni akisema kwamba alilazimika kukimbia kwenye mashimo mara tano wakati wa operesheni hiyo ya Iran. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika Kusini usiku wa kuamkia leo Juma Mosi imelaani mashambulizi ya kigaidi ya utawala haramu wa Israeli dhidi ya Iran na kuhimiza kufanyika juhudi za kidiplomasia za kupunguza mivutano katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Idara ya uhusiano wa kimataifa na ushirikiano wa Afrika Kusini E, imesema katika taarifa iliyotolewa Ijumaa usiku kwamba Afrika Kusini inaelezea wasiwasi wake mkubwa kutokana na mashambulizi yaliyofanywa na Israeli ndani ya Iran tarehe 13 Juni 2025 ikiwa ni pamoja na athari zake za mashambulizi hayo kwenye maeneo ya kijeshi, vituo vya nyuklia na miundombinu ya kiraia. Ripoti za raia kujeruhiwa pamoja na wanajeshi zinasumbua sana. Hatua hizi zinazua wasiwasi mkubwa mbele ya sheria za kimataifa ikiwa ni pamoja na sheria za uhuru, uadilifu na ulinzi wa raia zilizoainishwa katika mkataba wa Umoja wa Mataifa na sheria za kimataifa za ubinadamu, imesema sehemu nyingine ya taarifa hiyo ya Afrika Kusini. Idara hiyo ya uhusiano wa kimataifa na ushirikiano wa Afrika Kusini pia imebainisha kuwa Afrika Kusini ina wasiwasi kuhusu madhara ya usalama wa maeneo ya nuklia kutokana na mashambulio katika maeneo ya karibu na vituo vya nuklia. Wakati ikitoa salamu za rambirambi kwa serikali ya Iran na familia za watu wote waliowashahidi katika hujuma ya kigaidi ya Israeli, Afrika Kusini pia imetilia mkazo msimamo wake usoyumba wa kutatuliwa kwa amani mizozo yote. Taarifa hiyo imesema, tunaunga mkono majadiliano ya pande mbili kati ya Iran na Marekani na juhudi za kuifanya Asia Magharibi kuwa eneo lisilo na silaha za nyuklia. Kumbukwa kuwa utawala haramu wa Israel ndio pekee unaomiliki silaha za nyuklia katika eneo la Asia Magharibi, na kwa kumalizia ni kuwa mufti wa Oman Shekh Ahmad bin Khalil au Shekh Ahmad bin Hamad Al Khalil amesema katika ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba na hapa namnukuu, tuna imani Mwenyezi Mungu atavipa ushindi vikosi vya ulinzi vya Iran. Alkadhalika, mufti Shekh Ahmad bin Hamad Al Khalil amesisitiza eh, kwa kusema muislamu ni ndugu ya muislamu mwenzake, na hamui, hamsalimishi kwa adui, na hamvunji moyo. Mufti mkuu wa Oman Shekh Alkhalili ametoa tamko hilo muhimu kufuatia mashambulizi ya kigaidi ya Israel dhidi ya taifa ndugu na rafiki la Iran. Sheikh Al Khalili amesema uh, tumeshtushwa na kuhuzunishwa na uadui wa utawala katili wa Kizayuni dhidi ya taifa la Iran. Lakini pamoja na hayo, tunayakini kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu atalinusuru taifa hilo la Kiislamu la Iran na hakuna nusra isipokuwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu, mwenye nguvu, mwenye hikma. Kabla ya hapo pia Sheikh Al Khalili aliwahi kuipongeza jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kutoa majibu makali kwa Israeli wakati wa operesheni ya kulipiza kisasi iliyofanywa na Iran ya kuyapiga kwa makombora maeneo nyeti ya utawala wa Kizayuni wa Israel baada ya utawala huo kuwa wanadiplomasia wa Iran nchini Siria. Katika taarifa yake hiyo aliyoituma kwenye mtandao wa X, Shekh Ahmad Al Khalil alisema hiki tunachokiona kwenye vyombo vya habari kuhusu jibu la kijasiri la Iran dhidi ya utawala wa Kizayuni kinamfurahisha mtu alisema, tunashukuru kwa hatua hii ya Iran na tunasubiri kuona nini kitakachovunja nguvu za wazayuni na waungaji mkono wao na kuwasaidia Waislamu. Mufti mkuu wa Oman pia alisema kwamba hatua hiyo ya kupongezwa ya Iran ya kushambulia moja kwa moja utawala wa kizayuni wa Israel katika operesheni ya kulipiza kisasi itawazuia wazayuni kukandamiza raia wa Palestina, hususan wale wa ukanda wa Gaza. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza tahariri. Itahusu operesheni ya Iran dhidi ya Israeli itaendelea kadiri itakavyolazimu. Operesheni ya kulipiza kisasi ya Ahadi ya Kweli ya tatu inayotekelezwa na Iran dhidi ya utawala wa kizaini wa Israeli itaendelea kadiri itakavyohitajika. Haya amesemwa na mshauri mkuu wa kijeshi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye pia ni amiri jeshi mkuu. Akizungumza na televisheni ya taifa Ijumaa usiku, Brigedia Jenerali Ahmad Wahidi ambaye pia ni mshauri mkuu wa kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema operesheni ya ahadi ya kweli ya tatu ambayo inaendelea imepiga shabaha kadhaa za Israel katika ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo ghasibu, ardhi ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel. Kambi za ndege za kivita za Nevatim na Ovda ambamo kuna kituo cha kamandi na udhibiti cha utawala wa Israel pamoja na kituo cha vita vya kielektroniki zimekuwa zikilengwa katika mashambulizi ya Iran. Brigadier jenerali Vahidi amebainisha hayo na kuongeza kuwa vituo hivyo viwili vimetumika kama sehemu ya kuendesha na kuongoza uvamizi dhidi ya Iran. Maeneo mengine yaliyopigwa na jeshi la IRGC ni pamoja na kambi ya anga ya Tel Nof karibu na Tel Aviv, wizara ya vita, utawala wa kizaini wa Israeli, pamoja na vituo vya viwanda vya kijeshi vya Tel Aviv. Brigedia jenerali Vahidi amesema kwamba makombora Iran ya Iran yaliorushwa dhidi ya utawala ya, ya utawala ya ghasibu wa Israeli kupitia operesheni ya ahadi ya kweli tatu 3 yalielekezwa dhidi ya jumla ya shabaha zaidi ya mia hamsini ambazo zililengwa katika hatua kadhaa. Jenerali huyo amesema utawala wa Israeli ulifanya makosa makubwa kwa kuishambulia Iran, akionya kwamba wazayuni wanapaswa kujitayarisha kwa ajili ya matokeo yake machungu. Wakati wa operesheni hiyo mamia makombora ya makombora yalirushwa na Iran Ijumaa jioni na kuweza kuvuka kwa mafanikio mfumo wa ulinzi wa anga wenye matabaka kadhaa wa utawala wa Israeli. Operesheni hiyo imetekelezwa na majeshi ya Iran baada ya utawala haramu wa Israeli kushambulia maeneo kadhaa ya makazi katika mji mkuu wa Iran Tehran na maeneo mengine katika mikoa ya Iran mapema Juni 13. Muhamad Hussein Bakari, mkuu wa majeshi ya Iran, meja jenerali Hussein Salami, kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, meja jenerali Ghulam Ali Rashidi, kamanda wa makao makuu ya Hatamulanbia, na meja jenerali Amir Ali Hajizade, kamanda wa kikosi cha anga cha RGC na CHARGC, na wanasayansi wa nuklia wasopungua wa sita waliua washahidi katika mashambulio hayo ya kichokozi na kigaidi yaliyofanywa na utawala haramu wa Israeli. Ayatola Saida Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ameuonya utawala wa kizayuni kwamba utapata adhabu kali kutokana na uchokozi wake huo, na kuongeza kuwa kwa jinai hiyo utawala wa kizayuni umejiandalia hatima chungu na ya kuumiza ambayo bila shaka itaufikia tu. Hapa ni Tehran idhaa ya Kiswahili ee, ni ee, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wakati wetu unaendelea kusonga mbele sasa, nawakaribisha kusikiliza kipindi maalum kwa mnasaba wa sikukuu ya Ghadir. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, podcast kuhusiana na makosa kumi eh, kuhusu utawala haramu wa Israeli. Baada ya hapo, tutakuwa na kasida yetu leo. Karibuni sasa kusikiliza sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai umzima wa afya. Karibu katika kipindi hiki maalum cha kumwangazia Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam, Sauti ya Uadilifu. Ni katika mfululizo wa vipindi vinavyokuja kwa mnasaba wa sikukuu ya Ghadir. Wanahistoria wa Kiislamu wanasistiza kuwa moja ya sifa za Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam ilikuwa ni kutekeleza sheria za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala bila ya kujali yasemwayo au lawama za wanaolaumu, na kusihi tuwe sote hadi tamati. Ibn Abil Hadid al Mu'tazil amenukuu katika sherhe ya Nahju lbalagha kwamba baada ya kushika hatamu za uongozi, Amiru lmuminin alaihi ssalam alichukua hatua za dharura za kujaribu kuboresha hali ya kisiasa, kijamii na kiuchumi wa Waislamu na kutekeleza uadilifu na usawa kama hali ilivyokuwa katika zama za Nabi Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na sayyidul ausia ilikuwa ni kufuta mfumo uliokuwa ukitumiwa na makhalifa waliongoza kabla yake wa ugawaji wa mali na pato la taifa. Alianza kutekeleza usawa na uadilifu wa kipindi cha mtume wa rehma Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wasallam. Alisimama mbele ya watu na kusema, kama inavyonukuliwa katika kitabu cha Nahjulbalagha, kwamba enye watu, kila mtu katika Muhajirin na Ansar katika masahaba wa mtume mtukufu anayejiona kuwa bora kuliko watu wengine basi anapaswa kuelewa kwamba ubora halisi utaonekana kesho mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na yeye Mola Mkwasi ndiye atakayelipa ujira na thawabu zake. Ninyi nyote ni waja wa Mwenyezi Mungu, na mali hii ni mali ya Mwenyezi Mungu inayopaswa kugawanywa baina yenu kwa usawa na uadilifu. Hakuna bora zaidi kati yenu kuliko mwingine, wala Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hakuijalia dunia kwa ujira na malipo ya wamchao. Kisha Imam Ali bin Abi Talib alaihi laihi salam alinadi mbele ya Waislamu wote na kusema kwamba kesho tutagawa mali ya Beitulmal, na watu wote wa Arabu na wasiokuwa Arabu wanapaswa kuhudhuria kwenye mgao huo. Siku iliyofuata, Imam alimwita karani wake Abdullah bin Abi Rafi na kumwambia anza kuwapa Muhajirin waliohama kutoka Maka. Aliwaita na kumpa kila mtu dinari tatu. Kisha akawaita Ansar waliwapokea Muhajirin na mjini Madina na kuwapa haki yao ya dinari tatu kama Muhajirin. Imam aliendelea kugawa mali ya Waislamu kwa watu wengine wote dinari tatu tatu, bila ya kujali mwarabu au mwafrika, watu wa ngazi za juu katika jamii au maskini wa daraja la chini. Alipokaribia mtu mmoja kuchukua haki yake, Sahal bin Huneif alisimama na kumwambia Imam Ali alaihissalam, huyu alikuwa mtumwa wangu jana, nimemwachia huru leo. Imam aliamuru apewe dinari tatu kama watu wengine. Baadhi ya masahaba kama Talha, Zubeir, Abdullah bin Umar, Said bin Ulas, Marwan Alhakam na watu wengine wa kabila la Qureish walikataa kuhudhuria katika mgao huo, wakipinga swala la kupewa hisa sawa na watu wa kawaida. Hata hivyo, Imam aliendeleza mwenendo huo wa kukomesha mgao wa Beitulmal kwa kuzingatia nafasi za kijamii za watu, ukabila na tofauti za rangi na kaumu, na si kwa kutilia maanani uadilifu na usawa kama alivyokuwa akifanya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mpenzi msikilizaji, imepokelewa pia kwamba wanawake wawili walimwendea Imam Ali bin abi Talib alaihi ssalam, wakati alipokuwa akigawa mali za beitulmal na hazina ya Waislamu. Mmoja wa wanawake hao alikuwa Mwarabu na mwingine alikuwa miongoni mwa Waislamu wasiokuwa Waarabu waliojulikana kwa jina la Mawali. Imam aliwapa wote hisa sawa ya dirhamu 25 bila ya kutofautisha beina ya Mwarabu na mwenzake asiyekuwa Mwarabu. Mwanamke wa Kiarabu ambaye hakuzoea hali hiyo kutokana na mfumo uliokuwa ukitawala kabla ya serikali ya Imam Ali alaihi salam, baada ya kuwaga dunia Mtume Muhammad Muhamadi sallallahu alaihi wali wasallam, alisema: Ewe Amiru lmuminin, mimi ni mwanamke Mwarabu na huyu ni Mwajemi. Imam Ali alaihi salam alijibu kwa kusema sikuona tofauti yoyote baina ya wana wa Ismail na wale wa Ishaq katika mgao wa mali hii. Wanahistoria wamenukuu mengi mno kuhusu uadilifu usiokuwa na kifani wa Amirul Muminin Ali bin Abi Talib na jinsi alivyokuwa akiishi maisha ya chini na zuhudi licha ya kuwa kiongozi wa dola kubwa zaidi la dunia wakati huo alikuwa akiishi katika nyumba inayoshabihiana na za watu maskini zaidi katika jamii na chakula chake cha hali ya juu zaidi kilikuwa mkate wa shairi iliyokuwa ikisagwa na mke wake mwema bibi fatuma tu zahra alaihi salam au yeye mwenyewe alitosheka katika mambo ya dunia kwa nguo mbili tu kuukuu na vipande viwili vya mkate kama anavyosema mwenyewe kwenye barua aliyomwandikia gavana Uthman bin Hunayf. Alijikurubisha kwa mola ya muumba kila alipoweza kufanya hivyo. Abdullah bin Hussein bin Hassan alayhi salam anasimulia kwamba Ali bin Abi Talib alayhi salam aliwaachia huru watumwa elfu moja katika kipindi cha uhai wa bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam kwa pesa aliyochuma kwa mikono yake na kuitolea jasho baada ya kuchukua hatamu za uongozi hakuwa na chakula kitamu zaidi ya tende na vazi zuri zaidi kwake lilikuwa nguo ya pamba duni. Mwisho wa nukuu. Imamu Ali alaihi salam alichunga mipaka na sheria za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika kila hali na hakuathiriwa na jambo lolote katika swala hilo. Imepokewa kwamba baada ya kukamilisha vita vya Jamal, Ali alaihi salam alienda mjini Kufa na kuingia katika Beitulmal huku akisema: ewe mali mzuri na umhadai mwingine ghairi yangu mimi. Alianza kugawa mali hiyo kwa watu wote. Hapa alikuja mjukuu wake wa kike kutoka kwa mmoja wa watoto wake wa kiume, akachukua kitu fulani katika Beitulmal na hazina ya Waislamu. Imam Ali alayhi salam alishika mkono wa mtoto huyo na kumnyang'anya. Baadhi ya masahaba zake walimwambia, ewe Amirulmuminin, mtoto huyo pia ana haki katika Beitulmal. Imam aliwajibu kwa kusema baba yake alishachukua haki yake, ampe kila atakacho. Vilevile vile imepokelewa kwamba mtoto wa ndugu yake Jafar bin Abitalib yani Abdullah alimwendea na kumwambia: ya Amiru lmuminin, amuru nipewe msaada na matumizi kutoka beitulmal. Hakika sina chochote kwa ajili ya matumizi isipokuwa niuze mnyama wangu huyu. Imam alimjibu kwa kusema: wallahi sifanyi hivyo katu Huna haki yoyote isipokuwa kama unataka kumwamuru ami yako aibe na kukupa wewe. Wanahistoria wote mashuhuri pia wamesimulia kisa cha Imamu Ali na ndugu yake Aqil ambaye alikuwa kipofu. Wanasema Aqil alimwomba kaka yake amzidishie kibaba cha ngano kutoka kwenye hazina ya Waislamu, na akakariri ombi hilo kwa Imam Ali alaihi salam. Alichukua chuma na kukiweka kwenye moto ahadi kiliposhika moto na kuwa chekundu kabisa, kisha alikikurubisha kwenye mkono wa ndugu yake Aqil. Alipiga mayowe na kushtuka, na hapa Imam alimpa mawaidha akisema: ewe Aqil, Unapiga mayowe kutokana na chuma kilichotiwa moto na mwanadamu kwa ajili ya mchezo tu, huku ukiniburuta mimi kwenda kwenye wenye moto uliowashwa na Mwenyezi Mungu jabari kutokana na ghadhabu yake. Unapiga mayowe kutokana na maumivu, na unanitaka mimi nisipige mayowe kutokana na moto wa Jahannam. Sweid bin Ghafla anasimulia kwamba siku moja niliingia nyumbani kwa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam na sikukuta chochote isipokuwa mkeka uliochakaa akiwa ameketi juu yake. Nilimwambia, ewe kiongozi wa waumini oh, wewe ni mtawala wa waislamu na kiongozi wao, na unamiliki beitulmal na hazina ya Uislamu, vilevile unatembelewa na ujumbe mbalimbali, ilhali hakuna chochote nyumbani kwako isipokuwa mkeka huu. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam alisema, ewe Suaid, hakika mwenye akili timamu haweki samani ndani ya nyumba ya kuhama yaani dunia huku mbele yake kukiwa na nyumba ya kuishi milele yaani akhera tumehamishia huko samani na milki zetu nasi tutaelekea huko hivi karibuni mwisho nukuu sala na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako ewe amirul muminin siku uliozaliwa siku ulioanguka chini msikitini ukiswali baada ya kupigwa upanga kichwani na siku utakapofufuliwa hai mbele ya mola wako mumba Makosa kumi ya wazayuni. Ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu kutegea sikio sehemu ya saba ya podcast hii ya makosa kumi mashuhuri kuhusu Israeli. Katika vipindi vilivyopita tulibainisha hadithi na ngano sita za zamani kuhusu Palestina ambazo ziliundwa na kubuniwa na Uzayuni. Tulifafanua kila moja kati yazo kikamilifu na tukakanusha kwa kuzingatia ukweli wa kihistoria. Katika kipindi hiki na vipindi vifuatavyo, tutashughulikia hadithi na mambo matatu ya uongo ya sasa ya Uzayuni hadithi za uongo na mambo ya kutunga ambaye yanatumiwa na Israel kuhalalisha uvamizi wake na unyakuzi wa Palestina. Weni nami hadi mwisho wa sehemu ya saba ya podcast hii. Katika sura ya saba ya kitabu chake Ilan Pape anaashiria moja hekaya za kutunga za uzayuni wa kisasa, hekaya kwamba Israel ndiyo demokrasia pekee katika mashariki ya kati. Pape anasema, kwa uoni wa Waisraeli wengi na wafuasi wao, Israel ni nchi ya kidemokrasia yenye demokrasia laini, na Israel inatafuta amani na majirani zake. Wengine pia wanasema kwamba ikiwa kitu kitaenda kombo katika nchi hiyo ya kidemokrasia basi hilo linarejea nyuma katika vita vya mwaka 1967 mwisho wa kunukuu. Hadithi hii isiyo na msingi na ya uongo ni jambo ambalo kwa bahati mbaya linaenezwa hata na baadhi ya watafiti, lakini halina msingi wa kihistoria au sahihi. Kwa hakika, Israel isingeweza kutambuliwa kuwa taifa la kidemokrasia kabla ya mwaka 1967. Kama tulivyotaja katika sehemu zilizopita, Israel ilikuwa imewaweka watu wa maeneo ya Palestina chini ya utawala wa kijeshi. Iliwanyima wa Palestina haki zozote za kimsingi na za kiraia, iliharibu na kubomoa nyumba za watu na vitongoji vyao wangeweza kuwatupa watu gerezani wakati wowote walipotaka. Hata kama wanajeshi wa ngazi za juu wa jeshi la Israel wangeamua kubomoa nyumba za Wapalestina au kuwaweka katika vituo vya ukaguzi kwa saa nyingi au kuwafunga jela bila ya amri ya mahakama, basi Wapalestina hawangekuwa na la kusema na wasingeweza kufanya lolote. Tabia na mienendo hii ilianza katika miaka ya mwanzo wa kuasisiwa Israel. Waisrael waliwafukuza Wapalestina kutoka katika makazi na miji yao na kuwaua na kujeruhi wengi wao katika maeneo ya vijijini. Hali ilikuwa mbaya zaidi, harakati za Israel zilitamani ardhi yenye rutuba huko. Wanakijiji wengi hata walidanganywa na kuondoka majumbani mwao kwa majuma mawili tu. Jeshi la Israel lilidai kuhitaji ardhi yao kwa mafunzo na mazoezi lakini waliporudi walikuta vijiji vyao vimeharibiwa kabisa au vimekabidhiwa kwa watu wengine. Mfano wa wazi wa hali hii ya ugaidi wa kijeshi unaweza kuonekana katika mauaji ya kimbari ya Kfar Kasim ya Oktoba mwaka 1956 raia 49 wasio na hatia wa Palestina waliuawa na jeshi la Israel katika kijiji cha Kfar Kasim kwa kuwa Israel walidai kuwa watu hawa walikuwa wamekiuka sheria ya kijeshi na amri ya kutotoka nje. Hiki ndicho kilichosababisha jeshi kuwapiga risasi na kuwaua, lakini ukweli ulikuwa kitu kingine, kwa sababu kimsingi hawakuwa na ufahamu wa tamko la sheria ya kijeshi wakati huo. Baadaye hati na ushahidi ulionyesha kuwa Israel ilikuwa ikitaka sana kuwafukuza Wapalestina katika eneo lote hilo. Wasomi wengi hivi sasa wanajua kwamba mauaji ya mwaka 1956 yalikuwa mtihani wa kuona ikiwa watu wa eneo hilo wataogopa na kuondoka. Hii ni moja ya maelfu ya sababu zilizolifanya jeshi la Israel kuruhusiwa kuua na kufanya mauaji makubwa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu bila kukemewa wala kulalamikiwa. Ukandamizaji na dhuluma ya kimuundo haijidhihirishi tu katika matukio kama mauaji. Ukatili mbaya zaidi unaweza kuonekana katika tabia na usimamizi wa kila siku wa utawala wa Israel wa Palestina katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na Israel. Bado hawasemi mengi kuhusu kipindi cha kabla ya mwaka 1967. Nyaraka na rekodi za kipindi hicho hazitupi picha kamili pia. Inashangaza kwamba ni katika ushairi ndipo tunapopata dalili za jinsi maisha yalivyokuwa chini ya kivuli cha utawala wa kijeshi. Nathan Altman alikuwa mmoja wa shairi maarufu na muhimu wa kizazi chake. Altman alikuwa na ratiba kila wiki inayoitwa Nguzo ya Saba ambamo aliandika kuhusu matukio ambayo alikuwa amesoma au kusikia. Alitoa mawazo yake kwa mbinu ya ushairi kuna ushahidi wa kutosha kwamba Israel haikuwa nchi ya kidemokrasia kabla ya mwaka 1967. Israel ilikuwa na sera ya kupiga risasi na kuwa wakimbizi wanaojaribu kurejesha mazao na mifugo yao. Jeshi la Israel likiwa na furaha tele, likiwa na bunduki mkononi, liliua maelfu ya raia wa Palestina bila sababu yoyote, kati ya mwaka 1948 na 1967. Kigezo cha kupima demokrasia katika nchi yoyote ile ni uvumilivu wake kwa walio wachache. Katika suala hili, nafasi ya Israel iko chini sana ya kiwango cha demokrasia kweli au hata ya chini. Kwa mfano, baada ya Israel kuteka maeneo mapya, ilitunga sheria mpya, kama vile sheria za uraia, sheria za mali na muhimu zaidi, sheria kurejea Sheria ya kurejea ilikuwa ikiwapa moja kwa moja uraia wa Israel kila Myahudi duniani kote. Sheria hii haikuwa ya kidemokrasia hata kidogo, kwa sababu ni sawa na kukataa kabisa haki ya wa Wapalestina ya kurejea, haki ambayo ilitambuliwa kimataifa katika azimio nambari 194 la baraza kuu la Umoja wa Mataifa mwaka 1948. Kitendo hiki cha Israel cha kuwa nyima watu wa Palestina haki ya kurejea katika nchi yao na kuwapa uraia watu wengine ambao kimsingi hawakuwa na uhusiano wote na ardhi ya Palestina ilikuwa tabia isiyo ya kidemokrasia kabisa. Ukosefu wa kidemokrasia wa Israeli pia unaweza kuthibitishwa kwa kuchunguza sera zake za kibajeti kuhusu suala la ardhi. Leo hii zaidi ya asilimia 90 ya ardhi yaani Palestina yote inamilikiwa na hazina ya kitaifa ya Kiyahudi. Wamiliki wa ardhi hawaruhusiwi tena kufanya miamala na raia wasio Wayahudi, na ardhi ya umma inapewa kipaumbele cha matumizi katika miradi ya kitaifa vilevile vile. Licha ya kuwa idadi ya watu katika miji ya Palestina imeongezeka mara tatu tangu mwaka 1948 lakini haijapanuka hata kilomita moja mraba. Hii ni katika hali ambayo makazi ya Wayahudi yanaongezeka kila mara. Ukiukaji huu mkubwa wa haki ya raia kuchagua mahali pa kuishi unaendelea hadi leo. Utawala wa kizayuni wa Israel umefanya jinai nyingi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu tangu kuasisiwa kwake tangu kuanzishwa na kuwepo kwake Palestina, Israel imeendelea kukiuka haki za binadamu kwa kiasi kikubwa. Mbali na masuala yote ya kijeshi na ukatili dhidi ya wakazi wa maeneo hayo yanayokaliwa kwa mabavu, Israel imeorodheshwa mara chungu nzima katika ripoti za haki za binadamu za Umoja wa Mataifa kwa kukiuka haki za wanawake na imeorodheshwa katika nafasi ya kwanza kama mkiukaji mkubwa zaidi wa haki za binadamu duniani. Maazimio yaliyotolewa dhidi ya Israel kuhusiana na ukiukaji wa haki za binadamu yamejawa na madai, lawama, maelezo ya wasiwasi na maelezo ya masikitiko, pamoja na maagizo ya kukomesha mara moja ukiukaji wa haki za binadamu lakini jitihada zote za mashirika ya haki za binadamu za kukabiliana na ubaguzi huu wa rangi na ukiukaji wa haki za binadamu hadi sasa hazijazaa matunda. Kwa hiyo utawala wa Israel hauwezi hata kuota ndoto ya kujionyesha kama utawala wa demokrasia kwa kuzingatia udhalilishaji wa mamilioni wa Palestina na kulifanya hilo kama hatua ya kawaida na ya kila siku, kudai kuwa demokrasia pekee katika Mashariki ya Kati, ni lazima kusemwa kuwa demokrasia hii inafanya aina mbaya zaidi ya unyama na udikteta. Majibu ya Israel, iwe ni katika uga wa kidiplomasia na kitaaluma, ni kwamba hatua hizi ni za muda ikiwa Wapalestina watakuwa na tabia bora, hatua hizi zitabadilika. Ikiwa mtu yoyote atafanya utafiti wowote juu ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, atatambua haraka jinsi hoja ya Israel ilivyokuwa ni ya kipuuzi na kichekesho. Mnamo mwaka 1967 utawala wa Israel uliamiliana na eneo la ukingo magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza kama sehemu ya asili ya ardhi ya Israel mwamala na vitendo hivi, tangu wakati huo vingali vinaendelea. Mjadala katika Israel daima umekuwa juu ya jinsi kazi na unyakuzi huo ulivyopatikana, sio kuhusu kama ilikuwa sahihi au sio sahihi. Kinachohitaji mradi wowote wa kikoloni kwanza kabisa ni ardhi. Katika maeneo yaliyotoliwa Ardhi ilipatikana tu kwa uporaji mkubwa na unyakuzi wa ardhi, kuwafukuza watu kutoka pale walipokuwa wakiishi kwa vizazi vingi na kuwaweka katika maeneo yaliyozingirwa na hali ngumu ya maisha. Mikanda ya Uyahudi imetenganisha vijiji vya Wapalestina kutoka katika kila kimoja, vijiji kutoka miji, na katika baadhi ya kesi hata kugawanywa kijiji kimoja. Hivi ndivyo wasomi wanaita jiografia ya maafa. Pia imekuwa janga la kimazingira, kukauka vyanzo vya maji na kuharibu baadhi ya mandhari nzuri zaidi za asili za Palestina. Zaidi ya hayo, ujenzi wa makazi ya wa walowezi wa kizayuni umesababisha uharibifu wa nyumba na kwa upande mwingine uharibifu wa mambo ya kale ya Palestina na turathi za dunia. Palestina imepoteza utambulisho wake wa zamani wa kuwa ni kivutio cha watalii . Jeshi la Israel hulipua maelfu ya nyumba za wapalestina kila mwaka kwa visingizio mbalimbali. Aina nyingine ya ukandamizaji wa Israel ilikuwa ni kuziba njia za kuingia majumbani. Hebu fikiria milango na madirisha yote ya nyumba yako yakiwa yamefungwa kwa saruji, chokaa na mawe, na huwezi kurudi nyumbani kwako au kuchukua kitu chochote ambacho hukuweza kutoka nacho wakati huo. Ilan Pape anasema, niliangalia katika vitabu vya historia, lakini hakuna mtu katika historia ambaye ametumia zana mbaya na ya kikatili kama hiyo isipokuwa Israel. Jambo jingine ulikuwa mpango unaoitwa uvamizi unaong'ara. Uvamizi unaong'ara au wenye nuru uliruhusu walowezi kuunda magenge ya kiholela ambayo yaliwanyanyasa watu wa Palestina na kuharibu mali zao. Hadi kufikia miaka ya elfu moja mia tisa na themanini, walitumia ugaidi wa kweli, mambo kama vile kuwashambulia viongozi wa Palestina, kulipua misikiti ndani ya Beitul Muqaddas, kufyatulia risasi nyumba na magari ya Wapalestina ovyo, pamoja na mambo mengine kadha wa kadha. anaendelea katika kitabu chake kilichoandikwa zaidi ya muongo mmoja uliopita, na bila kujua maendeleo ya sasa Palestina na Gaza, kwamba walowezi wa Israel katika ukingo wa magharibi waliwashambulia wa Palestina na mali zao katika ukingo wa magharibi bila kuadhibiwa. Ukanda wa Gaza unasalia chini ya mzingiro wa kijeshi wa Israel ambao unatoa adhabu ya pamoja kwa wakazi wake kisha anaendelea kuzungumzia mauaji yanayojulikana kama mauaji yasiyo halali tangu mwaka 1967 pape anasema takriban wapalestina elfu kumi na tano wameuawa isivyo halali na israel miongoni mwao walikuwa watoto elfu mbili bila shaka iwapo pape angeandika kitabu chake leo angelazimika kuongeza mashahidi elfu hamsini na tano wa vita vya gaza hadi sasa na mauaji ya watoto zaidi ya elfu tisa kwenye orodha ya kuchukiza ya jinai zinazofanywa na utawala bandia wa Israel. Ilan Pape anaendelea kueleza kwamba kipengele kingine cha uvamizi unaong'ara ni kifungo bila kesi ambacho anasema Mpalestina mmoja kati ya watano, yani humusi, katika Ukingo wa Magharibi na ukanda wa Gaza amepitia hali hiyo. Wengine wanasema kuwa mwamala na utendaji wa Marekani umekuwa mbaya zaidi kuliko Waisrael. Katika ulinganishaji huu, tabia mbaya zaidi ya Marekani ilikuwa ni kufungwa gerezani bila kesi raia laki moja wa Japan wakati wa vita kuu ya pili ya dunia. Lakini ingawa hakuna shaka kwamba tabia ya Marekani ni ya kulaumiwa, lakini ni lazima tutambue kwamba hakuna hata moja kati ya idadi hizi inayokaribia hata idadi ya Wapalestina ambao wamepitia mchakato huo kutokana na sera dhalimu za Israel, suala ambalo linajumuisha kuwafunga raia vijana kwa wazee wanaume kwa wanawake na hata watoto kwa muda mrefu bila kufunguliwa mashtaka. Kufungwa bila kesi husababisha madhara makubwa ya kisaikolojia kwa mtu binafsi. Bila shaka, kutojua mashtaka ni nini, kutokuwa na wakili na kutoweza kuonana na familia ni miongoni tu mwa vitendo vya kinyama vinavyofanywa na utawala haramu wa Israel. Tovuti inayoheshimika ya Middle East Monitor imechapisha ripoti kuhusu mateso. Akirejerea ripoti hii, Elan Papy anasema kuwa ripoti hiyo inaeleza mbinu 200 zilizotumiwa na Waisraeli kuwatesa Wapalestina. Mbinu za mateso ni pamoja na kupigwa kufungwa kwa minyororo kwenye milango au viti kwa siku nyingi, kuwamwagia maji baridi au ya moto, kuwasikilizisha sauti kubwa zinazoumiza masikio nyakati za usiku na kushindwa kulala na kadhalika. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa, tukutane tena wakati mwingine katika sehemu nyingine ya podcasti hii ya makosa kumi mashuhuri kuhusu Israeli. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plas 98935654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.