Jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Kurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao, kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Jina langu ni Hussein Hassan, tutakuwa pamoja insha Allah katika dakika takriban hamsini na tatu hivi za kukuletea habari chambuzi za uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti Afrika Mashariki na vilevile mchana huu tumekuandalia vipindi viwili maalum: kimoja kinahusiana na umuhimu wa sikukuu ya Ghadir na kingine kitakuwa kinazungumzia uadilifu wa Imam Ali alaihi salam. Tutakuwa pia na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Leo ni Jumamosi ya Juni kumi na nne mwafaka na tarehe 18 Dhulhija mwaka 1446 hijria. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile kupitia intaneti na satelaiti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa yenye makao yake huko Tanga. Mbali na mkoa wa Tanga, idhaa hiyo inasikika pia katika mikoa mingine ya Tanzania, lakini pia katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati iwapo una kingamuzi cha Azam. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram tutumie arafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nane, nane saba na toban. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Anavuta pumzi na muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran na sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika Kati, fatayo, ya kati ifuatayo, ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Iran yapiga shabaha 150 za Israel katika operesheni ya hadi ya kweli ya tatu. Jamhuri ya Kiislamu yasema mazungumzo ya, ya nyuklia na Marekani hayana maana baada ya uvamizi wa Israel. Na waliokufa maji katika ajali ya boti mbili huko Kongo DR wapindukia 50 pamoja na habari nyinginezo. Migonga saa 6 kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran. Habari kamili. Afisa wa ngazi ya juu wa jeshi la Iran amesema kwa akali shabaha 150 zimepigwa wakati wa operesheni ya kulipiza kisasi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran dhidi ya utawala haramu wa Israel, ikiwa ni pamoja na kambi kadhaa za kimkakati za kijeshi za utawala huo pandikizi. Akizungumza mapema leo Jumamosi, Brigedia Jenerali Ahmad Vahidi mshauri mkuu wa kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, kwa kifupi IRGC, amesema operesheni ya ahadi ya kweli ya tatu imetekelezwa kwa mafanikio makubwa na kikosi cha anga cha Sepa. malengo haya yalifikiwa kwa mafanikio katika awamu nyingi, Brigedia Jenerali Vahidi, ambaye aliwahi kuwa waziri wa mambo ya ndani katika utawala wa marehemu Ibrahim Raisi, amesema. Afisa huyo aliorodhesha baadhi ya shabaha zilizopigwa kuwa ni pamoja na kambi za ndege za kijeshi za Nevatim na Ofda zililoko katika maeneo ya kaskazini, ya kati na kusini mwa maeneo yanayokaliwa kwa mabavu. Brigedia Jenerali Vahidi ameongeza kuwa operesheni hiyo imetoa pigo kubwa kwa utawala wa kizayuni na kudhihirisha maonyesho makubwa ya nguvu, na kusisitiza kwamba hujuma hizo zinaweza Kufanyika tena iwapo italazimu. Vikosi vya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vimeanza kutekeleza wimbi la mashambulizi ya makombora dhidi ya Israel ili kulipiza kisasi kufuatia hujuma za utawala huo wa kizayuni dhidi ya ardhi ya Iran. Awamu ya tatu ya operesheni ya kijeshi ya kulipiza kisasi ya Iran almaarufu operesheni ya ahadi ya kweli ya tatu ilianza mwendo wa saa saba na nusu usiku wa kuamkia leo kwa sasa hapa Iran, baada ya awamu mbili zenye mafanikio ambapo maeneo mengi ya kimkakati ya Israel yalilengwa. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limesema vitengo vya makombora na ndege zisizo na rubani au droni vililenga kambi za jeshi la Israel ambazo zilitumiwa kuanzisha mashambulio dhidi ya Iran, pamoja na utengenezaji wa silaha za kiviwanda na maeneo mengine ya kijeshi ndani ya Israel. Wakati huo huo, kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kimefanikiwa kutungua na kuteketeza ndege mbili za kivita za Israel aina ya F35 na idadi kubwa ya ndege zisizo na rubani. Iran imekuwa nchi ya kwanza duniani kuweza kutungua ndege ya kijeshi ya F35. Ndege hizo za kisasa na zenye thamani kubwa za Israel zilitunguliwa usiku wa kuamkia leo Jumamosi kwa mujibu wa ripoti rib, rubani wa mojawapo ya ndege hizo za kivita ambaye ni mwanamke ametiwa mbaroni. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeapa kuendelea kutoa majibu makali na mazito kwa vitendo vya uchokozi vya utawala haramu wa Israel. Utawala wa Israel ulishambulia vitongoji kadhaa vya makazi ya watu hapa mjini Teheran na katika maeneo mengine ya Iran usiku wa kuamkia jana Ijumaa. Vikosi vya ulinzi wa anga vimefanikiwa kutungua makombora ya maadui yaliyorushwa na utawala ya wa kizayuni katika anga ya mji mkuu wa Iran, Teheran. Wakati wa operesheni hiyo iliyotokea katika maeneo ya kati na kusini mwa Teheran, vikosi vya ulinzi wa anga vya Jamhuri ya Kiislamu vilifanikiwa kuzima makombora yote ya wazayuni kabla ya kupiga shabaha zilizokusudiwa. Usiku wa kuamkia leo, vikosi vya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu Iran vilianza kutekeleza wimbi la mashambulizi ya makombora dhidi ya Israel ili kulipiza kisasi kufuatia hujuma za kichokozi za utawala huo wa kizayuni dhidi ya ardhi ya Iran. Huku hayo yakiarifiwa, Brigedia Jenerali Amir Hatami ameteuliwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Al Khamenei kuwa kamanda mkuu mpya wa majeshi ya Iran. Katika dikrii ya jana hi Jumaa, Ayatullah Khamenei, ambaye ni amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Iran, amempandisha cheo Brigedia Jenerali Hatami hadi cheo cha meja jenerali na kumteua kuwa mkuu mpya wa jeshi la Iran kwa kuzingatia hifadhi kubwa ya rasilimali watu wenye uwezo na waaminifu ndani ya jeshi la Iran, pamoja na uzoefu uliopatikana wakati wa vita vya kujihami kutakatifu, na zaidi inatarajiwa kwamba wakati wa uongozi wako kwa mwelekeo wa mageuzi na mapinduzi kutashuhudiwa uboreshaji wa utayarifu wa makabiliano, umakini wa kiroho na kiitikadi, utimilifu wa mahitaji ya wa wafanyakazi, na mshikamano na vikosi vingine vya jeshi, amesema kiongozi mwadhamu. Jenerali Hatami alihudumu kama waziri wa ulinzi wa Iran kutoka mwaka elfu mbili kumi na saba hadi mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Anachukua nafasi ya meja jenerali Abdurahim Musavi ambaye aliteuliwa kuwa mkuu mpya wa majeshi ya Iran mapema jana, kufuatia mashambulizi ya utawala wa Israel. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Hayatullah Said al Khamenei ameteua wakuu wengine wapya wa kijeshi katika nyadhifa kuu, akisisitiza kuendelea nguvu za kiroho ndani ya vikosi vya wanajeshi wa Iran. Aidha ya kiongozi mwadhamu ambaye ni amiri jeshi mkuu wa majeshi yote ya Iran amemteua Luteni Jenerali Ali Shadmani kuwa kamanda wa makao makuu ya kikosi cha Hatamul Ambia, akichukua nafasi ya Meja Jenerali Ghulam Ali Rashid aliwa washahidi pia katika mashambulio ya Israel dhidi ya Iran. Wakati huo huo, Ayatullah Ali Khamenei amemteua Luteni Jenerali Muhammad Pakpur kuwa mkuu mpya wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu akichukua nafasi ya kamanda shujaa aliwa washahidi pia na wazayuni Luteni Jenerali Hussein Salami. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili Sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa mazungumzo na Marekani kuhusu mpango wa nyuklia wa teheran hayana maana tena kufuatia mashambulizi ya kinyama ya Israel, huku akishutumu Washington kwa kuunga mkono uchokozi huo. Ismail Bakai amesema katika taarifa kwamba upande wa pili yani Marekani umechukua hatua ambayo inafanya mazungumzo kutokuwa na maana. Huwezi kudai unataka majadiliano na wakati huo huo unaruhusu utawala wa kizayuni wa Israel kulenga ardhi ya Iran. Msemaji wa wizara ya ya mambo ya nje ya Iran amesema utawala wa Israel umefanikiwa kuathiri mchakato wa kidiplomasia na kwamba mashambulizi ya Israel yasingefanyika bila ya idhini ya idhini ya Washington. Awali Iran ilishutuma Marekani kwa kuhusika katika mashambulizi hayo ya kikatili ya Israel. Vyombo vya habari vya ndani vimeripoti kuwa idadi isiyo rasmi ya vifo kutokana na mashambulizi ya kigaidi ya wazayuni katika mkoa wa Teheran pekee inakadiriwa kufikia watu 78 na, na majeruhi ni zaidi ya mia tatu. Duru ya sita ya mazungumzo ya nyuklia kati ya Marekani na Iran yalipangwa kufanyika kesho Jumapili, mjini Maskat nchini Oman lakini bahai anasema haijafahamika iwapo yatafanyika baada ya mashambulizi ya, ya Israel au la. Rais wa Marekani Donald Trump aliliambia shirika la habari la Roiters kwamba yeye na timu yake walijua kwamba mashambulizi ya Israel yanakuja, lakini bado wanaona kuna fursa ya kupata mwafaka na Jamhuri ya Kiislamu. Na watu wasiopungua5wawili wamethibitishwa kufariki dunia huku wengine kadhaa wakitoweka baada ya boti mbili za abiria kuzama kwenye maji ya Ziwa Tumba, magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maafisa wa serikali walisema hayo jana Ijumaa na kuongeza kuwa boti hizo zilizama usiku wa kuamkia Alhamisi karibu na Bikoro, takriban kilomita 128 kutoka Mbandaka katika jimbo la Equato. Diwi Masi Akulamboyo, afisa wa uratibu wajopo la wataalamu wa asasi za kiraia katika mkoa wa Ikweta amesema idadi ya muda iliyothibitishwa ya vifo ni watu hamsini na wawili. Ajali hizo zilisababishwa na kujaa abiria kupindukia na upepo mkali huku kukiwa na mvua kubwa. Mboyo aliwaambia waandishi wa habari huko Bikoro jana juma kwamba waendeshaji wa boti hizo hapo awali walikataa kubeba abiria zaidi, lakini mwishowe walikubali baada ya kushinikizwa. Mboyo ametaka kufanyika uchunguzi wa serikali kama mojawapo ya njia za uwajibikaji na kuzuia majanga katika siku zijazo. Mapema siku ya Alhamisi, waziri wa mambo ya ndani wa mkoa wa Ekweta Crispin Moli alisema serikali za majimbo na kitaifa zitahakikisha miili iliyopatikana inafanyiwa mazishi yanayofaa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia, kutoka kutoka Radio Teheran. Haya ni matangazo ya Jumamosi mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie arafa au ujumbe mfupi kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha 989035065487 karibu sasa, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho operesheni ya Iran dhidi ya Israel. Itaendelea kadri itakavyolazimu. Operesheni ya kulipiza kisasi ya ahadi ya kweli ya tatu inayotekelezwa na Iran dhidi ya utawala wa kizoni wa Israel itaendelea kadri inavyohitajika. Haya yamesemwa na mshauri mkuu wa kijeshi wa kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu akizungumza na televisheni ya taifa Ijumaa usiku. Brigedia Jenerali Ahmad Vahidi ambaye pia ni mshauri mkuu wa kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema operesheni ya ahadi ya kweli ya tatu imepiga shabaha kadhaa za israel katika ardhi za wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo ghasibu kambi za ndege za nevatim na ofda ambamo kuna kituo cha kamandi na udhibiti cha utawala wa israel pamoja na kituo cha vita vya kielektroniki zimekuwa zikilengwa katika mashambulizi ya iran Brigedia Jenerali Vahidi amebainisha hayo na kuongeza kuwa vituo hivyo viwili vimetumika kama sehemu ya kuendeshea na kuongoza uvamizi dhidi ya Iran. Maeneo mengine yaliyopigwa na jeshi la IRGC ni pamoja na kambi ya anga ya Telnof karibu na Tel Aviv, wizara ya vita ya utawala wa Kizayuni pamoja na vituo vya viwanda vya kijeshi vya Tel Aviv. Brigedia Jenerali Vahidi amesema kwamba makombora ya Iran yaliyorushwa dhidi ya utawala ghasibu wa Israel kupitia operesheni ya Hadi ya Kweli ya tatu yalielekezwa dhidi ya jumla ya shabaha zaidi ya mia moja 50 ambazo zililengwa katika hatua kadhaa. Jenerali huyo amesema utawala wa Israel ulifanya makosa makubwa kwa kuishambulia Iran, akionya kwamba wazayuni wanapaswa kujitayarisha kwa ajili ya matokeo yake machungu. Wakati wa operesheni hiyo mamia ya makombora yalirushwa na Iran Ijumaa jioni na kuweza kuvuka kwa mafanikio mfumo wa ulinzi wa anga wenye matabaka kadhaa wa Wazayoni. Operesheni ya Hadi ya Kweli ya tatu imetekelezwa na majeshi ya Iran baada ya utawala haramu wa Israel kushambulia maeneo kadhaa ya makazi katika mji mkuu Teheran na maeneo mengine katika mikoa ya Iran mapema Juni kumi na tatu. Muhammad Hussein Baqiri, mkuu wa majeshi ya Iran, meja jenerali Hussein Salami, kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, meja jenerali Ghulam Ali Rashid, kamanda wa makao makuu ya Hatamul Ambia ya Iran, meja jenerali Amir Ali Hajizade, kamanda wa kikosi cha wanaanga wa IRGC, na wanasayansi wa nyuklia wasiopungua sita, waliuawa wa shahidi katika mashambulio hayo ya kichokozi yaliyofanywa na utawala huo dhidi ya Iran. Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ameuonya utawala wa Kizayuni kwamba utapata adhabu kali kutokana na uchokozi huo, na kuongeza kuwa kwa jina hiyo utawala wa Kizayuni umejiandalia hatma chungu na ya kuumiza ambayo bila shaka itaufikia tu. Uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari kemkem nilizo kusomea kitambo kifupi, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir. mkwaju mkoaju sw. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kwa nasi hivi sasa. Imetimia saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki ambacho leo kinazungumzia sikukuu ya Ghadiri Khum. Hivi sasa wapenzi wasikilizaji, tumo katika kipindi cha kuadhimisha sikukuu ya Ghadir Khum, siku ambayo kwa mujibu wa vyanzo vya kuaminika ndiyo idi kubwa zaidi ya Mwenyezi Mungu, ni siku ya kukamilishwa dini na neema ya Mola Mlezi. Hata hivyo, swali linaloulizwa hapa ni kwamba ni nini siri ya adhama na utukufu wa siku ya Ghadiri Khum mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala? Je, hadi sasa tumejiuliza, ni nini majukumu yetu ya mtu binafsi na jamii kuhusu siku ya Ghadir? Je, siri ya adhama na utukufu wa siku hii ni kusherehekea tu na kuwafurahisha watu kwa kufanya mahfali na vikao vya tafrija? Ni nini ujumbe wa siku ya Ghadiri Khum kwa jamii ya Kiislamu na mwana damu wa leo na vizazi vijavyo. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika Suratul Maida kwamba, ewe mtume fikisha ulioteremshiwa kutoka kwa mola wako, na kama hutafanya basi hukufikisha ujumbe wake. Hakika Mwenyezi Mungu atakulinda na watu. Je, hi leo ni nani mwenye jukumu la kufikisha na kutangaza ujumbe uliojaa hekima wa Ghadiri humu katika umma wa Kiislamu, ambao ni ujumbe wa uimamu na wilaya pamoja na utawala wa Ahlulbait alayhimussalam? Kimsingi, Ghadiri ni nini? Nini siri ya adhama ya siku hiyo? Falsafa ya Ghadiri, wapenzi wasikilizaji, ni ile ile falsafa ya kubaathiwa na kupewa utume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam katika pango la Hira au kwa maana nyingine ni uimamu na uongozi wa watu wa nyumba tukufu ya mtume na kuendeleza kazi na majukumu ya nabii wa Mwenyezi Mungu Muhammad Al-Amin sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameiita siku ya Ghadiri kuwa ni siku ya kukamilishwa dini. Kwa hivyo ujumbe wa Ghadir ni harakati ya kila mtu katika jamii kuelekea kwenye ufanisi na ukamilifu na kujitenga na nakisi na upotofu. Ghadir ni wenzo wa kupima ukweli na usahihi wa mifumo na madhehebu mbalimbali na ni kielelezo cha usafi wa sira ya mwanadamu. Hii ni kwa sababu Ali bin Abi Talib alaihi salam ambaye ndiye mhusika mkuu wa siku hii ya Ghadiri ametajwa katika hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam kuwa ni mizani ya matendo. Siku ya Ghadir inabeba ujumbe wa harakati halisi ya tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu na kusalimu amri mbele ya matakwa ya Allah subhanahu wa taala, kwani ni yeye Mwenyezi Mungu ambaye alisema katika siku hiyo ya Ghadiri kwamba leo nimewakamilishia dini yenu na kuwatimizia neema yangu na nimewapendelea Uislamu kuwa dini. Hivyo basi, harakati ya aina yoyote au maneno na mwenendo unaokwenda kinyume na ridhaa ya Mola muumba huwa mbali na mafundisho ya Ghadir. Ghadir ni kukabidhi moyo, matakwa na irada yako kwa mbora wa viumbe Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Na kwa msingi huo, aina yoyote ya kukengeuka suna na mwenendo wa Mtume Muhammad huwa ni kujitenga na falsafa ya Ghadir. Ghadir ni siku ya kuarifishwa kwa mara ya mwisho njia halisi na sahihi ya uongovu na vilevile kuarifishwa kiongozi wa njia hiyo. Hii ndiyo tafsiri ya maneno ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam katika siku hiyo ya Ghadir, pale alipohutubia umma wa Kiislamu na kusema: kila mtu ambaye mimi ni kiongozi wake, basi huyu Ali pia ni kiongozi wake. Mwenyezi Mungu ampende atakayempenda Ali, na amfanyie uadui atakayemfanyia uadui Ali. Wapenzi wasikilizaji, Ghadiri ni harakati ya wanadamu kuelekea kwenye thamani aali za kiroho za shakhsia asiyekuwa na kifani baada ya mtume wetu Muhammad wa wasallam, yani Ali bin Abi Talib, ambaye alikuwa chemchemi ya mema, kigezo cha ukamilifu na mwanadamu na mcha Mungu, dhihirisho la uadilifu, ikhlasi, upendo, ushujaa, imani isiyo na kifani, upole kwa watu wa jamii na mapambano dhidi ya upotofu na dhulma. Hivyo basi kuwa mbali na shakhsia huyo, kwa hakika ni kujitenga na saada, ufanisi na ukamilifu wa jamii ya Kiislamu na ubinadamu. Amesema kweli Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam pale aliposema, ewe Ali, hata kupenda wewe isipokuwa muumini na hata kuchukia wewe isipokuwa mnafiki. Ghadir ilikuwa bishara ya ujenzi wa jamii ya Imama Ali kwa msingi wa tauhidi mafundisho ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, uadilifu, umoja na amani na kupambana na dhuluma na uonevu. Ghadiri ni siku ya kuwakumbusha wanadamu majukumu yao na kutozembea katika kutekeleza amri za Mola Mlezi, kwani katika siku hiyo Muhamadi Mwaminifu, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, alisema, Enyi watu, hakika sijazembea katika kufikisha kwenu yale yaliyoteremshwa kwangu. Mimi malaika Jibril ameniletea ujumbe kutoka kwa mola wangu, akiniamuru kusimama hapa na kuwatangazia watu wote kwamba Ali ibn Abi Talib ni ndugu yangu, wasii wangu, khalifa wangu katika umma na imamu baada yangu mimi. Yeye kwangu mimi ni kama Haruna kwa Musa, lakini hakuna nabii baada yangu. Ali ndiye mwenye mamlaka juu yenu baada ya Mwenyezi Mungu na mtume wake. Siku ya Ghadiri Hum inabeba ujumbe wa umoja na udugu kati ya wafuasi wote wa Nabii Muhammad na mapambano dhidi ya mtengano na mfarakano. Kwa hivyo aina yoyote ya mfarakano na hitilafu katika ndugu Waislamu na jamii ya Kiislamu ni kinyume na falsafa ya Ghadir. Kigezo kamili na bora zaidi cha warithi wa Ghadiri ni sira na mwenendo wa Imama Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Japokuwa alitangazwa na Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam katika siku ya Ghadiri Khum mbele ya maelfu ya wa Waislamu kwamba ndiye imamu na khalifa baada yake, lakini mtukufu huyo alipotambua kwamba kudai haki hiyo baada ya mtume kurejea kwa mola wake yumkini kukasababisha madhara kwa Uislamu wenyewe na kuzusha hitilafu katika umma, alifumbia macho haki yake na akatoa ushirikiano kwa wale waliochukua nafasi yake na kutawala jamii ya Kiislamu. Hii ni kwa sababu Uislamu unahitajia umoja na mshikamano, na kwa sababu hiyo Amirulmuminin Ali bin Abitalib alijitolea mhanga katika kadhia hiyo naam, umoja na mshikamano wa Kiislamu ndio lengo kuu la uimamu wa ahlu baiti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Warithi wote wa Ghadiri wanapaswa kufuata nyayo za Amirul mu'minin baba wa umoja wa Kiislamu kwa kufuata mafundisho ya ahlu baiti wa mtume na kubeba bendera ya kulingania umoja na mshikamano kwa wafuasi wa madhehebu zote za Kiislamu. Ewe Mola mlezi shuhudia kwamba katika siku ya tukio la Ghadir tuna kariri yote yaliyosemwa na mtume wako mtukufu na kushikamana na dini aliyotuletea. Tunawapenda na kujikurubisha kwa wale aliyowapenda, tunaridhia na kuwafuata wale aliyowaridhia yeye, na kujitenga na kuwachukia wale aliyowachukia yeye, Almustafa sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wassalamu alaikum Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti so ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie macho yetu magazetini. Naam, gazeti la Saturday Monita linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Limetanguliza mbele habari kuhusu athari za kiuchumi za kupotea kwa umeme mara kwa mara nchini humo toleo lake la mtandaoni limeipa uzito tathmini ya bajeti iliyosomwa majuzi na waziri wa fedha wa nchi hiyo Matia Kasaija ambayo licha ya kuonyesha kuwa uchumi unaimarika lakini wananchi wanahisi kinyume chake habari zake nyingine zina vichwa vinavyosomeka wanawake katika siasa walalamika kuhujumiwa mitandaoni kuelekea uchaguzi wa 2026 serikali yazindua ujenzi wa barabara ya Kabale kuelekea Mgahinga utakaogharimu shilingi bilioni mia moja kumi na mbili, yasema itapiga jeki utalii. Mahakama ya Katiba yaambiwa kuwa dhamana ya pesa taslimu inawabinya maskini. Mvulana wa miaka kumi na sita auawa kwa kupigwa na umati katika ghasia za kulipiza kisasi jijini Mbali. Walimu wa sanaa wa shema wajiunga na mgomo wa kulalamikia ubaguzi katika mishahara. Tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Tanzania, ambapo leo tunaanza na gazeti la Zanzibar Leo, ambalo limeipa kipaumbele habari semayo, wadau wapongeza bajeti kuu SMZ, wasema ni ya kwenda kuifungua nchi kimaendeleo. Wapongeza viongozi wa mitaa kuinuliwa maslahi. Pia limeandika Msigwa awataka wanafunzi kutumia vizuri mitandao d Samia ateua jaji mkuu. Hemed awataka wanachama CCM kushikamana. Zanzibar kuandaa mkutano wa teknolojia na kimataifa. Khamenei aapa Israel kujutia ilichokifanya. Taifa Tanzania kwa upande wake limetanguliza mbele habari ya habari inayosema serikali yatoa uhakika wa ulinzi kwa wenye ulemavu. Maajaliwa aagiza wanafunzi wenye mahitaji maalum wanunuliwe vifaa saidizi. Habari zinazopamba ukurasa so wa mbele wa gazeti la Uhuru zina vichwa visemavyo: bajeti ya serikali gumzo ya kosha, Rais Samia amteua Masaju kuwa jaji mkuu, pia hakutana na viongozi wa Simba na Yanga, na CCM yaeleza umuhimu ujenzi wa bandari Bagamoyo bajeti ya konga mioyo ya wananchi, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la serikali la habari leo, ambalo pia limeandika kampeni ya kisheria ya Samia ya tua da serikali ya waahidi neema wenye ulemavu na Kikwete ashauri Afrika kuwekeza zaidi kwenye tafiti za kilimo. Nalo gazeti la Mwananchi pia limetoa kipombele kwa habari ya bajeti chini ya anwani semayo bajeti ilivyoacha kilio na kicheko maeneo haya Dondoo zake zinasema wachambuzi wabainisha ubora na maeneo yenye matobo, wabunge wacharuka, wageni kunufaika kuliko wazawa. Pia limeandika uteuzi wa Jaji Masaju wa waibua wadau, wataka matarajio. Nipashe pia limetanguliza mbele ya habari ya uteuzi huo kwa kuandika kibarua kizito cha mkabili jaji mkuu mteule. Tunatamatishia udondozi wetu nchini Kenya ambapo aghalabu ya matoleo ya leo yameendelea kutawaliwa na habari za kifo tatanishi cha mwanablogu na mwalimu Albert Ojang mikononi mwa polisi. Ndio habari kuu katika gazeti la Saturday Nation chini ya kichwa kilichobeba maneno lahdha za mwisho za Ojang. Gazeti dada la Taifa Leo pia limeitengea habari hiyo nafasi ya kwanza na kuipa anwani inayosema Ojang alivyouawa. Mukhtasari wa habari hiyo ni kuwa mwanablogu huyo aliteswa kwa saa kadhaa kabla ya kuuawa kikatili. Taifa Leo pia limeandika, afisa wa polisi James Muhwana aliyekamatwa kwa tuhuma za kumuua mwanablogu huyo katika kituo cha polisi cha Central ataendelea kukaa rumande hadi Juni ishirini mwaka huu, mahakama itakapoamua ikiwa ataachiwa huru kwa dhamana au la. Habari nyingine zinazofungamana na mauaji hayo katika gazeti la Nation inasema mauaji ya Ujwang, OCS Talam akamatwa Eldoret, IG Kanja anasema hakuna udharura wa kujiuzulu DIG Lagat kwa sasa, na wako wapi samaki wakubwa. Wa familia ya Ujwang yauliza juu ya uchunguzi na kamatakamata ya washukiwa wa mauaji hayo. Gazeti la The Saturday Standard pia limepozita kwanza habari ya mauaji hayo na kuipa kichwa kisemacho samaki wakubwa huru, wadogo wakaangwa. Pia limeandika njama za kufuta matukio yaliyonakiliwa kwenye CCTV yafichuka katika mauaji ya Ojwang. Polisi yafukua mwili wa binti wa miaka tisa aliyeuawa miaka mitatu iliyopita, na EU yaiweka Kenya katika orodha ya watakatishaji wa fedha. Ni saa sita na nusu adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, na tunakushukuru pia kwa kuendelea kumimina maoni yako hapa studioni. Baadhi ya jumbe zako hizo nitazisoma baada ya kukuletea vipindi vilivyosalia mchana huu. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai u mzima wa afya. Karibu katika kipindi hiki maalum cha kumwangazia Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam. Sauti ya uadilifu ni katika mfululizo wa vipindi vinavyokuja kwa mnasaba wa siku kuu ya Ghadir. Wanahistoria wa Kiislamu wanasistiza kuwa moja ya sifa za Imam Ali a ilikuwa ni kutekeleza sheria za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, bila ya kujali yasemwayo au lawama za wanaolaumu. Na kusihi toe sote hadi tamati. Ibnu Abil Hadid al-Mu'tazil amenukuu katika sherhe ya Nahju lbalagha kwamba baada ya kushika hatamu za uongozi Amiru lmuminin alaihi ssalam alichukua hatua za dharura za kujaribu kuboresha hali ya kisiasa, kijamii na kiuchumi wa Waislamu na kutekeleza uadilifu na usawa kama hali ilivyokuwa katika zama za Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na Sayyidul Ausia ilikuwa ni kufuta mfumo uliokuwa ukitumiwa na makhalifa walioongoza kabla yake wa ugawaji wa mali na pato la taifa. Alianza kutekeleza usawa na uadilifu wa kipindi cha mtume wa rehma Muhammad sallallahu alaihi wa sallam. Alisimama mbele ya watu na kusema, kama inavyonukuliwa katika kitabu cha Nahjulbalagha, kwamba enye watu, kila mtu katika Muhajirin na Ansar katika masahaba wa mtume mtukufu anayejiona kuwa bora kuliko watu wengine basi anapaswa kuelewa kwamba ubora halisi utaonekana kesho mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na yeye mola mkwasi ndiye atakayelipa ujira na thawabu zake. Ninyi nyote ni waja wa Mwenyezi Mungu, na mali hii ni mali ya Mwenyezi Mungu inayopaswa kugawanywa baina yenu kwa usawa na uadilifu. Hakuna bora zaidi kati yenu kuliko mwingine, wala Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hakuijalia dunia kwa ujira na malipo ya wamchao. Kisha Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam alinadi mbele ya Waislamu wote na kusema kwamba kesho tutagawa mali ya Beitulmal, na watu wote wa Arabu na wasiokuwa Waharabu wanapaswa kuhudhuria kwenye mgao huo. Siku iliyofuata, Imam alimwita karani wake Abdullah bin Abi Rafi na kumwambia anza kuwapa Muhajirin waliohama kutoka Maka. Aliwaita na kumpa kila mtu dinari tatu kisha akawaita Ansar, waliwapokea muhajirin mjini Madina, na kuwapa haki yao ya dinari tatu kama muhajirin. Imam aliendelea kugawa mali ya waislamu kwa watu wengine wote, dinari tatu tatu, bila ya kujali mwarabu au Mwafrika, watu wa ngazi za juu katika jamii au maskini wa daraja la chini. Alipokaribia mtu mmoja kuchukua haki yake, Sahal bin Hunaif alisimama na kumwambia Imam Ali alaihi ssalam, huyu alikuwa mtumwa wangu, jana nimemwachia huru leo. Imam aliamuru apewe dinari tatu kama watu wengine. Baadhi ya masahaba kama Talha, Zubair, Abdullah bin Umar, Said bin Ulas, Marwan al Hakam na watu wengine wa kabila la Quraish walikataa kuhudhuria katika mgao huo, wakipinga swala la kupewa hisa sawa na watu wa kawaida. Hata hivyo, Imam aliendeleza mwenendo huo wa kukomesha mgao wa beitulmal kwa kuzingatia nafasi za kijamii za watu, ukabila na tofauti za rangi na kaumu, na si kwa kutilia maanani uadilifu na usawa, kama alivyokuwa akifanya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa aalihi wasallam. Mpenzi msikilizaji, imepokelewa pia kwamba wanawake wawili walimwendea Imamu Ali bin abi Talib alaihi salam wakati alipokuwa akigawa mali za Beitulmal na hazina ya Waislamu. Mmoja wa, wa wanawake hao alikuwa Mwarabu na mwingine alikuwa miongoni mwa Waislamu wasiokuwa Waarabu waliojulikana kwa jina la mawali. Imam aliwapa wote hisa sawa ya dirhamu 25 bila ya kutofautisha beina ya mwarabu na mwenzake asiyekuwa mwarabu. Mwanamke wa kiarabu ambaye hakuzoea hali hiyo kutokana na mfumo uliokuwa ukitawala kabla ya serikali ya Imam Ali alaihi salam, baada ya kuwaga dunia Mtume Muhammad Muhamadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema: Ewe amiru lmuminin, mimi ni mwanamke mwarabu na huyu ni mwajemi. Imam Ali alaihi salam alijibu kwa kusema Sikuona tofauti yoyote baina ya wana wa Ismail na wale wa Ishaq katika mgao wa mali hii. Wanahistoria wamenukuu mengi mno kuhusu uadilifu usiokuwa na kifani wa Amirul Muminin Ali bin Abi Talib na jinsi alivyokuwa akiishi maisha ya chini na zuhudi, licha ya kuwa kiongozi wa dola kubwa zaidi la dunia wakati huo, alikuwa akiishi katika nyumba inayoshabihiana na za watu maskini zaidi katika jamii, na chakula chake cha hali ya juu zaidi kilikuwa mkate wa shayiri iliyokuwa ikisagwa na mke wake mwema, Bibi Fatimatu Zahra alaihi salam. Au yeye mwenyewe alitosheka katika mambo ya dunia kwa nguo mbili tu kuukuu, na vipande viwili vya mkate, kama anavyosema mwenyewe kwenye barua aliyomwandikia gavana Uthman bin Huneif, alijikurubisha kwa Mola muumba kila alipoweza kufanya hivyo. Abdullah bin Husein bin Hasan alaihimssalam anasimulia kwamba Ali bin Abi Talib alaihi salam aliwaachia huru watumwa elfu moja katika kipindi cha uhai wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa aali wasallam kwa pesa aliyochuma kwa mikono yake na kuitolea jasho. Baada ya kuchukua hatamu za uongozi hakuwa na chakula kitamu zaidi ya tende na vazi zuri zaidi kwake lilikuwa nguo ya pamba duni. Mwisho wa nukuu. Imamu Ali alaihi ssalam alichunga mipaka na sheria za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika kila hali na hakuathiriwa na jambo lolote katika swala hilo. Imepokewa kwamba baada ya kukamilisha vita vya Jamal, Ali alaihi ssalam alienda mjini Kufa na kuingia katika Baitul Mal huku akisema, ewe mali mzuri na umhadai mwingine ghairi yangu mimi. Alianza kugawa mali hiyo kwa watu wote. Hapa alikuja mjukuu wake wa kike kutoka kwa mmoja wa watoto wake wa kiume, akachukua kitu fulani katika Beitulmal na hazina ya Waislamu. Imam Ali alayhi salam alishika mkono wa mtoto huyo na kumnyang'anya. Baadhi ya masahaba zake walimwambia, ewe Amirulmuminin, mtoto huyo pia ana haki katika Beitulmal. Imam aliwajibu kwa kusema Baba yake alishachukua haki yake, ampe kila atakacho. Vilevile imepokelewa kwamba mtoto wa ndugu yake Jafar bin Abitalib yani Abdullah alimwendea na kumwambia: ya amiru lmuminin, amuru nipewe msaada na matumizi kutoka beitulmal, hakika sina chochote kwa ajili ya matumizi isipokuwa niuze mnyama wangu huyu. Imam alimjibu kwa kusema: wallahi sifanyi hivyo katu na haki yoyote isipokuwa kama unataka kumwamuru ami yako aibe na kukupa wewe. Wanahistoria wote mashuhuri pia wamesimulia kisa cha Imamu Ali na ndugu yake Aqil ambaye alikuwa kipofu. Wanasema Aqil alimwomba kaka yake amzidishie kibaba cha ngano kutoka kwenye hazina ya Waislamu na akakariri ombi hilo kwa Imam Ali alaihi salam. Alichukua chuma na kukiweka kwenye moto Ahadi kiliposhika moto na kuwa chekundu kabisa, kisha alikikurubisha kwenye mkono wa ndugu yake Aqil. Alipiga mayowe na kushtuka, na hapa Imam alimpa mawaidha akisema, ewe Aqil, unapiga mayowe kutokana na chuma kilichotiwa moto na mwanadamu kwa ajili ya mchezo tu, huku ukiniburuta mimi kwenda kwenye moto uliowashwa na Mwenyezi Mungu jabari kutokana na ghadhabu yake. Unapiga mayowe kutokana na maumivu na unanitaka mimi nisipige mayowe kutokana na moto wa Jahannam. Suwaid bin Ghafla anasimulia kwamba siku moja niliingia nyumbani kwa Imamu Ali bin Abitalib Alaihi Ssalam, na sikukuta chochote isipokuwa mkeka uliochakaa akiwa ameketi juu yake. Nilimwambia, ewe kiongozi wa waumini, oh, wewe ni mtawala wa Waislamu na kiongozi wao, na unamiliki Beitulmal na hazina ya Uislamu vilevile Unatembelewa na ujumbe mbalimbali ilhali hakuna chochote nyumbani kwako isipokuwa mkeka huu. Imamu Ali bin abi Talib alaihi ssalam alisema: ewe Suaid, hakika mwenye akili timamu haweki samani ndani ya nyumba ya kuhama, yani dunia, huku mbele yake kukiwa na nyumba ya kuishi milele, yani akhera. Tumehamishia huko samani na milki zetu, nasi tutaelekea huko hivi karibuni. Mwisho wa nukuu. Sala na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako Ewe amirul muminin, siku uliozaliwa, siku ulioanguka chini msikitini ukiswali, baada ya kupigwa upanga kichwani, na siku utakapofufuliwa hai mbele ya Mola wako Mumba. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 18 mfunguo tatu Dhulhija mwaka elfu moja, 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 14 Juni mwaka 2025 Miladia. siku kama ya leo miaka elfu moja, 1436 iliyopita Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akiwa katika safari yake ya mwisho ya hija kwa amri ya Mwenyezi Mungu alimtangaza Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam kuwa kiongozi wa Islamu wote baada yake. Hatua hiyo ya Mtume mtukufu ilifanyika katika eneo linalojulikana kwa jina la Ghadiri Khum, katika makutano ya njia ya Makka na Madina. Siku hiyo Mtume alitoa hotuba mbele ya hadhara kubwa Waislamu, kisha akaushika mkono wa Ali bin Abitalib na kusema kila mtu ambaye mimi ni kiongozi wake, basi huyu Ali pia ni kiongozi wake. Mwenyezi Mungu ampende atakayempenda, na mfanyie uadui atakayemfanyia uadui. Mtume rehma na amani ziwe juu yake pamoja na Ali zake pia aliwahusia Waislamu kushikamana na Qurani tukufu na ahlulbeiti wake na akasema viwili hivyo havitatengana hadi vitakapomkuta yeye katika hodhi ya Kauthar siku ya Kiama. Siku kama ya leo miaka mia saba na sabini na nne iliyopita alifariki dunia Nasirudini Tusi, mwana falsafa mtaalamu wa hisabati na nujumu na msomi mkubwa wa Kiislamu huko katika mji wa Tusi, kaskazini mashariki mwa Iran. Nasiruddini Tusi aliishi katika kipindi cha Hulagu Khane Mongol na aliasisi kituo kikubwa na cha kwanza cha sayansi ya nujumu huko Maraghe, kaskazini magharibi mwa Iran. Nasiruddini Tusi ameandika vitabu zaidi ya 80 kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi. Katika siku kama ya leo miaka 205 iliyopita wanajeshi wa Misri wakiongozwa na kamanda Muhammad Ali Pasha walishambulia wa Sudan na kulikalia kwa mabavu eneo kubwa la ardhi ya kaskazini mwa nchi hiyo. Wakati huo huo, Waingereza pia walilishambulia eneo la kusini mwa Sudan na kulikalia kwa mabavu. Hata hivyo, wananchi wa, Sudan, wa Sudani wakiongozwa na Mahdi Assudani mwaka 1881 walianzisha harakati ya ukombozi dhidi ya uvamizi wa Misri na Uingereza, na mwaka 1885 wakafanikiwa kutoa pigo kubwa kwa vikosi vamizi vya Misri na Uingereza na hivyo kuyakomboa maeneo hayo. Miaka 195 iliyopita katika siku kama ya leo wanajeshi wa Ufaransa waliwasili katika pwani ya Algeria huko kaskazini mwa Afrika. Uvamizi huo ulikuwa mwanzo wa operesheni za kijeshi za Ufaransa zilizokuwa na lengo la kuikalia kwa mabavu na kuikoloni Algeria. Hata hivyo uvamizi huo wa kikoloni wa Ufaransa nchini Algeria ulikabiliwa na mapambano makubwa ya wananchi dhidi ya maghasibu wa Kifaransa. Mapambano hayo ya kupigania ukombozi ya wananchi wa Algeria dhidi ya ukoloni wa Ufaransa yalipamba moto baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia na hatimaye mwaka elfu moja mia tisa na sitini na mbili, rais wakati huo wa Ufaransa alilazimika kuipatia Algeria uhuru kamili. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. ni some hapa maoni mawili matatu. Uh, Suleiman Majid wa Shinyanga, Tanzania, anafuatilia matangazo haya, asante sana. Uh, Kamena Swaleh wa Ujiji, Kigoma huko huko Tanzania, anasema baada ya salamu, ninayo majonzi makubwa kufuatia misiba mizito iliyotokea hapo nchini uh, kutokana na shambulizi la kishenzi lililofanywa na jeshi haramu la Kezayoni. Ninatoa pole kwa familia na wananchi wote wa Iran. Jamani, hebu jibu liwe kali na liwalenge viongozi kadhaa na sio miundo mbinu ya kijeshi tu. Kamena huyo, ambaye pia akatutumia ujumbe wa sauti. Asante sana ukiwa hapo Kigoma. Yunus Masud wa Bububu visiwani Zanzibar Anasema baada ya salamu Mayahudi laanatullah alaihim na washirika wake Allah. Aa, anasema Allah awadamirishe na awadhalilishe na awafanye kama watu wa ashabul fil. Asante sana Yunus, ukiwa hapo visiwani. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini ndo hivyo, muda unakwenda kwa kasi sana. Sheikh Salim Maulid wa hauza yakum hapa nchini Iran anasema, baada ya salamu, ni muda mwafaka sasa kwa Israel kupata jibu kali kutoka kwa Iran. Asante sana pia Jumanne Hussein, ukiwa hapo Dar es Salaam Tanzania, anasema, Allah azidi kuwapa nguvu jeshi la Iran, wazidi kuwateketeza wazayuni. Maoni ni mengi, lakini muda umenipa kisogo. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Afisa wa ngazi ya juu wa Iran amesema kwa akali shabaha mia moja hamsini zimepigwa wakati wa operesheni ya kulipiza kisasi ya Jamhuri ya Kiislamu dhidi ya utawala wa Kizayuni, ikiwa ni pamoja na kambi kadhaa za kimkakati za jeshi la utawala huo pandekizi Kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran kimefanikiwa kutungua ndege mbili za kivita za Israel za F35 na kumkamata rubani, na meja jenerali Hatami ameteuliwa kwa kamanda mpya wa majeshi ya Iran. Tutakome hapo kwa muhtasari huo. Asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako. Jina langu ni Husen Hassan na kutakia mchana mwema. Asante na kwa heri.