Jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Kurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa moyo mkunjufu kabisa nakukaribisha katika matangazo haya ya Jumamosi asubuhi ya, ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Juni 14 mwafaka na tarehe 18 Dhulhijja mwaka 1400 46 hijria. Asubuhi ya leo kama ada, mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ambacho kitakuja kwa mnasaba wa sikukuu ya Id Ghadir Hum ambayo inaadhimishwa hii leo hali kadhalika tutakuwa na makala fupi ya hikma za Nahjul Balagha, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaleo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile kupitia intaneti na sateliti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, mbali na mkoa wa Tanga, lakini idhaa hiyo inasikika pia katika mikoa mingine ya Tanzania, lakini pia katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati iwapo una kingamuzi cha Azam. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkoa juu sw hali kadhalika una fursa wa kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie arafa kwenda kwa nambari ya alama ya kujumlisha plus 989035065487. Muda si muda, na rejea na taarifa ya habari za dunia inaelekea kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, na sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na moja kamili kwa saa za Afrika ifutayo, ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Operesheni ya Ahadi ya Kweli ya tatu yaanza, Israel yakabiliwa na wimbi la makombora ya Iran. Hamas yasema shambulio la Israel dhidi ya Iran ni kosa la kistrategia, na dunia yaendelea kulaani mashambulio ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Iran, pamoja na habari nyinginezo. Imegonga saa mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Vikosi vya jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran vimeanza kutekeleza wimbi la mashambulizi ya makombora dhidi ya Israel ili kulipiza kisasi kufuatia hujuma za utawala huo wa kizayuni dhidi ya ardhi ya Iran. Awamu ya tatu ya operesheni ya kijeshi ya kulipiza kisasi ya Iran al maarufu operesheni ya ahadi ya kweli ya tatu ilianza mwendo wa saa saba na nusu usiku wa kuamkia leo kwa saa za hapa Iran baada ya awamu mbili zenye mafanikio ambapo maeneo mingi ya kimkakati ya Israel yalilengwa. Shirika la habari la IRNA limeandika habari hiyo na kueleza kuwa Israel imeanza kuhisi ghadhabu za Iran usiku wa kuamkia leo, wakati jeshi la jamhuri ya Kiislamu lilipoanzisha wimbi la mashambulizi dhidi ya utawala huo haramu. Kwa mujibu wa ripoti mbalimbali za vyombo vya vi habari vya Israel, katika wimbi hili jipya makombora ya Iran yamepiga maeneo tofauti mjini tel Aviv, Jerusalem, ziwa Tiberias, Haifa, Bershiba na maeneo mengine. Uharibifu mkubwa zaidi umeripotiwa jijini Tel Aviv, ambapo angalau kombora moja lilipiga jengo la orofa 50 na kusababisha mripuko mkubwa ambao ulipelekea wingu jeusi la moshi kutanda angani. Ripoti za vyombo vya habari vya Israel zimeelezea kujiri matukio ya purukushani na waka huko Tel Aviv, huku huduma za dharura haswa kusini mwa mji huo zikihangaika huku na kule kuwahudumia majeruhi. Kutokana na hali nyeti ya maeneo yaliyolengwa, kikosi cha jeshi la Israel kinachojiita Home Front Command kimeripotiwa kulazimisha vyombo vya habari kuzima au kuchuja baadhi ya habari ili kuepusha aibu zaidi. Katika taarifa ya pili baadaye saa sita usiku, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC lilisema vitengo vya makombora na ndege zisizo na rubani vililenga kambi za jeshi la Israel ambazo zilitumiwa kuanzisha mashambulio dhidi ya Iran pamoja na utengenezaji wa silaha za kiviwanda na maeneo mengine ya kijeshi ndani ya Israel. Taarifa hiyo imesema kuwa taarifa za kiintelijensia zilizokusanywa, ikiwa ni pamoja na picha za satelaiti, zimeonyesha makumi ya makombora ya balistiki ya Iran yalikuwa yamelenga shabaha zao kwa usahihi mkubwa. Huku hayo yakiarifiwa, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa serikali na wananchi wa Iran wanataraji kuiona jamii ya kimataifa hususan Umoja wa Ulaya unalaani shambulio la kijinai la Israel dhidi ya nchi yao. Shirika la habari la IRNA limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa Sayid Habas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amezungumza kwa njia ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Italia Antonio Tajani na ametilia mkazo hatua zinazopaswa kuchukuliwa na jamii ya kimataifa na hususan nchi za Ulaya kuhusu uchokozi wa utawala wa kizayuni dhidi ya vituo vya nyuklia na mashambulizi katika maeneo ya makazi ya raia na mauaji ya maprofesa wa vyuo vikuu, maafisa wa ngazi za juu wa kijeshi na watu wasio na hatia nchini Iran, akisisitiza kuwa linachotarajia taifa la Iran ni kuona jinai hizo za Israel zinalaaniwa kimataifa na hususan na Umoja wa Ulaya. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa jibu la Iran kwa uchokozi wa utawala ghasibu wa Israel litakuwa la uhakika na kali sana. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Italia amesisitiza kwamba alikuwa ameshawajulisha maafisa wa Israel kwamba hatua yao hiyo haikubaliki na lazima ikomeshwe. Antonio Tajani ametoa mwito wa kujizuia na kutangaza kuwa tayari Italia kufufua njia ya mazungumzo ya kurejesha amani na utulivu katika eneo hili. Katika hatua nyingine, msemaji wa brigedi za Izudin Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya mukawama wa Kiislamu wa Palestina, Hamas, ametangaza mshikamano wake na jamhuri ya Kiislamu katika kukabiliana na mashambulizi ya Ijumaa ya utawala wa Kizayuni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, Abu Ubeida amesema hayo na kusisitiza kuwa Hamas itaendelea kushikamana na jamhuri ya Kiislamu katika kukabiliana na mashambulizi ya utawala wa Kizayuni. Msemaji wa brigedi ya Al Qasam ameongeza kuwa tunatangaza mshikamano wetu na jamhuri ya Kiislamu ya Iran dhidi ya uchokozi wa kikatili wa utawala wa kizayuni, uchokozi ambao umefanywa kwa makusudi kwa sababu ya misimamo imara ya Iran na uungaji mkono wake mkubwa kwa taifa na wanamapambano shupavu wa Palestina. Abu Obeida pia ametoa mkono wa pole kwa kuwa washahidi makamanda wa kijeshi na wanasayansi wa nyuklia wa Iran kwenye jinai hiyo ya Israel, msemaji huyo wa brigedi za Izuddin Kassam ameeleza kuwa utawala huo ghasibu uko mwishoni tena mwa ghilba zake na unakosea mno kudhani kuwa jinai hizo zinaweza kudhoofisha misimamo ya kambi ya mukawama au kuimarisha misingi dhaifu na tete ya utawala huo katika eneo hili. Amesema utawala wa kizayuni unaendelea kufanya makosa ya kimkakati na ya kihistoria kwa kufanya mashambulizi kama hayo na unazidi kujipeleka karibu na kuangamia kwake kikamilifu, ambapo kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu kusambaratika Israel hakuepukiki. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwingineko nchi za korea kaskazini, china na rasia zimetangaza kuwa ziko pamoja na Iran katika mashambulizi ya Ijumaa ya Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Russia Today imeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa serikali ya Korea Kaskazini imetangaza waziwazi -wazi kuwa iko pamoja na Iran kwa nguvu na hali zote. Kwa upande mwingine na kwenye ujumbe uliosambazwa katika mtandao wa kijamii wa X kuhusu mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran, Rais Vladimir Putin wa Russia amesema wazi kuwa Russia inaiunga mkono Iran. Nayo wizara ya mambo ya nje ya Urusi imesisitiza kwamba jamii ya kimataifa haiwezi kubakia kimya na kuangalia kwa macho tu jinai hizo za Israel zinazoharibu amani na kudhuru usalama wa kikanda na kimataifa. Moscow imeelezea wasiwasi wake mkubwa kuhusu kuongezeka hatari ya mivutano katika eneo la Asia Magharibi na kueleza kuwa ukweli ni kwamba mashambulizi ya Israel yamefanyika kwenye wakati ambao uko katikati baina ya mkutano wa bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa nishati ya atomiki IAEA na kukaribia duru nyingine ya mazungumzo baina ya Iran na Marekani. Taarifa hiyo imeongeza kuwa hatua hiyo ya Israel imedhoofisha na kurudisha nyuma juhudi za pande nyingi ambazo zilikuwa zinafanywa kwa taabu kupunguza uwezekano wa kutokea vita na kutafuta suluhu zinazoondoa shaka kuhusiana na nishati ya nyuklia ya Iran. Naye msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China ameeleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran, akiilani Israel kwa kutoheshimu mamlaka ya kujitawala ya Iran. Na hujuma za mapema alfajiri ya jana za utawala wa kizoini dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran zimeendelea kulaaniwa katika kila pembe ya dunia nchi mbalimbali zimetoa taarifa tofauti na kusisitiza kuwa mashambulizi ya mabomu ya usiku na mauaji ya watoto, wanawake na raia wa kawaida katika mikoa mbalimbali ya Iran ni jinai kubwa ambayo imerekodiwa katika historia kwa jina la utawala wa Kizayuni. Akilaani hujuma ya kigaidi ya utawala wa Kizayuni dhidi ya Iran, Chifdet Ilmaz, makamu wa rais wa Uturuki, ameitaja hatua hiyo kuwa ya kichochezi isiyo na msingi wa kisheria na tishio jipya kwa amani na utulivu wa eneo hili. Naye Lin Jian, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya China, sambamba na kulaani unyama huo wa Israel, amewaambia waandishi wa habari kwamba China ina wasiwasi mkubwa kuhusu mashambulizi ya Israel dhidi ya Iran na matokeo yake. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Misri pia imetoa taarifa ikihitaja hatua hiyo kuwa isiyo na uhalali na kusababisha mzozo mkubwa katika eneo hili. Serikali ya Yemen pia imelaani vikali hujuma za wazi za utawala wa kizayuni dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nayo wizara ya mambo ya nje ya Indonesia imesema tunalaani vikali shambulio la Israel dhidi ya Iran na tunatoa mwito kwa pande zote kujizuia. Umoja wa Mataifa umetoa taarifa na kusema katibu mkuu Antonio Guterres amelaani ongezeko lolote la mzozo wa kijeshi Asia Magharibi na kueleza wasiwasi wake kuhusu mashambulizi dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amezitaka pande zote mbili kujizuia. Wizara ya Mambo ya Nje ya Pakistan, kwa upande wake, imesema mashambulizi ya kijeshi ya Israel dhidi ya Iran ni ukiukwaji wa mamlaka na umoja wa ardhi ya Iran na yanakinzana waziwazi wazi na mkataba wa Umoja wa Mataifa na kanuni za kimsingi za sheria za kimataifa. Imesema Iran ina haki ya kujilinda kwa mujibu wa ibara ya 51 ya mkataba wa Umoja wa Mataifa. Mataifa mengine yaliyolani mashambulio hayo ya Israel ni Rasia na Korea Kaskazini, ambayo imesema kuwa iko pamoja na Iran. Ufalme wa Saudi Arabia umezitaja hujuma hizo kama mashambulizi ya kinyama dhidi ya taifa dugu na la Kiislamu la Iran na kuitaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka kukomesha jinai hizo. Oman ambayo imekuwa mpatanishi mkuu kati ya Iran na Marekani pia imedani mashambulizi hayo na kulaumu moja mataifa au na kulaumu moja kwa moja utawala wa Kizayuni kwa kuchochea mzozo huo. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa ni kuleta uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho uwezo mkubwa wa Iran wa kutoa pigo kali kwa utawala wa Kizayuni, ukiwa unatekeleza mpango wa pamoja na Marekani chini ya taa ya kijani ya Washington, baada ya vitisho vya mara kwa mara vya kushambulia vituo vya nyuklia vya Iran, hatimaye utawala wa kizayuni umeanzisha mashambulizi ya anga dhidi ya shabaha mbalimbali mbali nchini Iran alfajiri ya Ijumaa Juni 13 ambayo yamepelekea kuwa washahidi idadi kadhaa ya makamanda wakuu wa kijeshi na raia wa kawaida wakiwemo wanawake na watoto. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala ghasibu wa Israel amedai katika taarifa baada ya kuanza mashambulizi hayo kuwa lengo ni kuharibu miundombinu ya nyuklia na makombora ya Iran. Iran imesisitiza mara kwa mara katika kujibu vitisho vya Tel Aviv kwamba itatoa jibu kali na la kuumiza kwa chokochoko zozote za wazayuni hili linaweza kutoa pigo kali kwa Israel kwa kuzingatia uwezo mkubwa wa makombora na ndege zisizo na rubani za Iran pamoja na mbinu bora za kivita ambazo majeshi ya jamhuri ya Kiislamu yamekuwa yakizitumia katika uwanja huu kwa miaka mingi. Baada ya utawala wa kizayuni kuishambulia Iran, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesisitiza katika ujumbe wake kwamba utawala wa kizayuni utarajie adhabu kali. Kamandi kuu ya majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia imetangaza katika taarifa yake kwamba jibu la Iran kwa utawala wa kizayuni litakuwa kali na la kujutisha. Iran sasa iko katika kiwango cha juu zaidi cha utayari wa kijeshi na jibu lake kwa hakika linaishtua Israel. Wakati huo huo, kufichuliwa matokeo ya operesheni kuu ya kiintelijensia Iran dhidi ya utawala wa kizayuni kumeipa iran fursa kubwa ya kijasusi kuhusu shabaha za marekani na kizayuni na iran hivi sasa inaweza kuwashangaza maadui zake kwa kutoa mapigo ya kuhilikisha kabla ya maadui kuchukua hatua yote kwa kuzingatia eneo dogo la utawala wa kizayuni kasoro za kimkakati na msongamano mkubwa wa watu bandari vituo vya umma viwanda na kambi za kijeshi na vituo vya anga pamoja na vifaa vya nyuklia, utawala huu kwa kawaida una shabaha nyingi zinazoweza kulengwa kirahisi na jeshi la Iran. Ni wazi kwa maeneo hayo yanaweza kulengwa na kuisababisha Israel mapigo mazito na makali ya kijeshi kwa kutumia ndege zisizo na rubani na, na kujitoa mhanga zenye uwezo wa kuruka umbali wa kilomita elfu mbili na aina mbalimbali mbali za makombora ya balestiki ambayo yanaweza kufika Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Brigedia Jenerali Aziz Nasir Zade, waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alitangaza tarehe 11 Juni kwamba katika mafanikio ya hivi karibuni ya Iran ni kombora la kichwa chenye uzito wa tani mbili ambalo lilifanyiwa majaribio wiki moja iliyopita. Kombora hili ni toleo la hivi karibuni zaidi la familia ya kombora la Horamshar na ni aina ya kombora lisilohitaji kuongozwa hatua kwa hatua katika awamu yake ya mwisho ya kulenga shabaha. Khoramshar nne au Khaybar ni kombora la masafa marefu ya kilomita elfu mbili. Kichwa chake cha kivita kina uwezo zaidi ya kilomita elfu moja mia mbili, na kasi yake ndani ya, ya angahewa ni takriban mach nane na nje ya angahewa ni hadi mach kumi na sita. Kichwa cha kombora hili chenye urefu wa takriban mita nne ni mojawapo ya vichwa vya kivita vikubwa na bora zaidi kuwahi kutengenezwa, vyenye uwezo wa kubeba zaidi ya tani moja ya mabomu. Ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Uchambuzi huo wa kisiasa nimeudonoadonoa kutokana na kubanwa na muda, lakini wewe unaweza kusoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw au wengine waizungumzia ni yaumul ghadir. Kwa ufupi, mambo mengine kwa watu wengine yaweza kuwa wazi, lakini mambo mengine kwa wengine yaweza kuwa si wazi. Yaumul ghadir khum, siku ya ghadiri inamaanisha nini? Inamaanisha tarehe kumi na nane ya mfungo tatu, ikiwa usiku huu tulionao leo ndio usiku wa kupambaukia tarehe 18, tarehe 18 ya mfungo tatu. Kulitokea nini? Tarikhi yatwambia kwamba katika hajatulwidaa, hija aliohiji Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, ambayo yaitwa ni hija ya kuwaga. Na napenda kuwafahamisha watu kwamba Mtume hakuhiji isipokuwa hija moja peke yake, usifikirie kwamba imeitwa hija ya kuaga, kwamba aliwahi kuhiji. Hii ndio ilikuwa ya mwisho, la ndio ilikuwa ya mwanzo na ndio ilikuwa ya mwisho aliyoaga kabisa. Alipomaliza kuhiji, atoka Maka arudi zake Madina. Baina ya Maka na Madina kuna mahala kwamkuliwa, ina la Ghadiru Khum. Wanahistoria watuambia mahala hapo ilikuwa misafara yote inaotoka Maka barabara ni moya mpaka wafike Ghadiru Khum. Wakifika Ghadiru Khum ndio hugawanyika kila mmoya akaekelea upande wake, yaani ni mahala pana ndia panda, sasa za kuatana. Ndio wakwenda Sham, wakwenda Yaman, wakwenda kila upande, wakwenda zao Madina wakashika ndia yao, huwa ni mahala pa kuagana. Kwa nini kuliamkuliwa Ghadiru Khum? Mahala hapo pameamkuliwa Ghadir Khum. Ghadiri ni mkusanyiko wa mai, ni kama ziwa la mai. Palikuwa pana ziwa. Kwa nini ziwa hilo limeamkuliwa ziwa la hum, Ghadiru Khum? Wanazuoni wamekhtalifiana kuhusu khum. Wengine hunena ni ina la mtu, wengine hunena ni ina la eneo. Pale mahala pakiitwa Ghadiri Hum. Alipofika pale ndipo mtumi aliposimamisha misafara yote na wengine waliokuwa wameshaondoka, akatoa habari waitishwe, waregeshwe. Wanazuoni wamekhtalifiana idadi ya masahaba waliokuweko, wengine wamenena ni alfu tisini, wengine wamenena ni laki, wengine wamenena ni mpaka laki moya na alfu ishirini. Akaamrisha aekewe mimbar, hakuna mimbar kukakusanywa zipandio za ngamia kwa lugha za kwetu masogi na nini na magunia yale ya kupandia ngamia, zikakusanywa mpaka zikawa mlima. Akapanda juu kama mimbar, akahutubu khutuba ndefu. Baada ya kuhutubu khutuba yake, ndipo akamshika Amirul Mu'minin Ali Ibn Abi Talib alayhi ssalam mkono na akamwinua. Baadhi ya wapokezi wa hadithi asema, tulimuona mtumi ameinua mkono wake juu mpaka weupe wa kapwa lake waonekana, kwa namna alivyoinua mkono, amemshika Amirul Muminin Ali bin Abi Talib, akiwauliza waswahaba masuala na wakimjibu, akiwaambia alastum tashhaduna. Nataka kuja kwenye kuifupisha khutba ya ustadh Athman. alastum tashhaduna bi annahu la ilaha illa Allah. Angalia mtume akianza, ameanza na tauhid. Na muhadhara wa ustadh Athman anasema, tukitaka kuzungumza uongozi katika uislamu ni lazima tuanze kwenye nini? Kwenye tauhid. Tauhid ni nini? La ilaha illa Allah. Wakamwambia bala nashhad, twashuhudia Alastum tashhaduna anni rasulullah, ikiwa mwamkubali Mungu, je, mwanikubali na mimi ni mtumi wa nani? Wa Mwenyezi Mungu. Wakamwambia bala nashhad, twakubali. Akawauliza alastum tashhaduna anni aula bi anfusikum, hamushuhudii kwamba mimi ni aula wa kuwatawalia nafsi zenu kuliko nyinyi? Wakamwambia bala nashhad ndio, akawambia faman kuntu maulahu fahadha hadha aliyun maula yeah. wo, kwa hivyo yoyote anayekubali kwamba mimi ni maula wake, na huyo Ali bin Abi Talib ni maulahu. Kisha akaomba dua yake maarufa akinena: allahumma wali man walah, ee Mola mtawalishe atakaye kumtawalisha huyu, waadi man adah kuwa adui ya atakaye kuwa adui yake wansur huyu, man nasara mnusuru atakaye kumnusuru huyu wakhdhul man khadhala mtoze nusura atakaye kumtoza nusura huyu, yani kumnyima nusura huyu. Ikafungwa khutba, masahaba wanavyotwambia wakaanza kupiga foleni kumpa mkono wa bai'a, masahaba wakubwa wakubwa na kumpa hongera congratulation, ambao akiwemo safu ya mbee, alikuwa ni khalifa wa pili Umar bin al-Khattab. Alipokwenda akamwambia, bakhin bakhin laka yabna abi talib asbahta maulaya wa maula kulli mu'minin wa mu'mina, leo ushakuwa ni maula wangu na maula wa kila mu'min mwanamume na kila mu'min mwanamke. Haya, kwa ufupi nimependa kuyafupisha kwa wale pangine wanaosikia, ghadiru khum, ghadiru khum ni nini? Ni tukio hili lilokuwa baada ya hajjil widaa, na ndio mtumi baada ya hapo hakuishi paka tarehe 28 mfungo tano aliaga dunia. Wa baadhi ya riwayat khususan kwa ahli albayt, mtumi alikufa tarehe 28 mfungo tano, wa baadhi ya riwayat za ahli sunna wasema alikufa mfungo sita, lakini zote mbili ni maana hakuishi tena baada ya hapo zaidi ya miezi mitatu, zaidi ya miezi mitatu hakuishi. Yani kutoka mfungo tatu tarehe kumi na nane fanya hisabu wewe, mpaka tarehe ishirini na nane mfungo tano, kwa riwaya za Ahlilbeit. Ama kutoka tarehe kumi na nane mfungo tatu mpaka tarehe kumi na moja mfungo sita, au tarehe kumi na mbili au tarehe kumi na tatu utapata tofauti ni siku kumi na kitu baina ya riwaya mbili. Hadha yaumul wilaya. Nukta aloitaja ya kimsingi, nataka kumaliza, sitakuwaweka sana Sheikh Othman leo, ambayo ni nukta yataka kuzingatiwa, nukta muhimu sana, lakini yataka tuisome mbali na fremu za kimadhahabi. Wajua shida iliyoko kubwa kwa Waislamu, akili zetu sote zimefremiwa kimadhahabi ni kama mtu alovaa miwani ya rangi. Sasa wewe, ikiwa madhahabi yako ni rangi ya green, umevaa miwani glasi zake rangi ya green, kila unachokiona utakiona rangi ya green. Ule aliovaa rangi ya blue, kila anakachokiona atakiona kwa rangi ya nini? Ya blue. Na hatuwezi kufikia kwenye maelewano kwa sababu ya hizi miwani. Lakini lau itawezekana baadhi ya matukio tuvue miwani yetu sute ya bluu na ya kijani, tuyaone kwa rangi yake alivyoyaumba ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, itakuwa jambo rahisi kuelewana. Sizungumzi kukubaliana, twaweza tusikubaliane, lakini itakuwa rahisi kufanya nini? Kuelewana. Sheikh Uthman leo amesema ikhtilafu iliyoko Beina ya madhhabi mawili maarufu ni kuhusu yatakayozungumzwe hivi, sio tupijanishe watu isi Manchester na nini na Arsenal. Na yoyote anayefikiria mambo ya ukhalifa kwa mtazamo huo, anafikiria makosa. Na ndio utakuta kuna maswali mingi leo huja yakaulizwa yatokamana na makosa haya. Utasikia mtu akwambia lakini sasa, ikiwa Ali ndio alikuwa khalifa, si washakufa washakwenda mbele ya Mwenyezi Mungu? Itatusaidia nini leo mimi na wewe tuvutane khalifa ndani ni kweli? Ikiwa suala ni la nani alikuwa mtawala, hatuna maana kuketi kujibizana, washakufa wote washakwenda mbele za Mola wao, washakufa washa. Utapata wengine wakwambia, kwa nini Imam Ali hakupigana kama alikuwa utawala ni wake? Ikiwa wewe wauona utawala ni kama utawala wa nini, wa kisiasa, ni kweli ilikuwa Imam Ali apijane na kama hakupijana hakuwa nahona utawala. Lakini sisi tunapozungumza wilaya, na mimi napenda hapa tutafautisha baina ya neno khilafa na neno wilaya, na leo ni Yaumul Wilaya maula. Mtume hakunena, mankuntu rasulahu fa hadha khalifatuha mankuntu maulahu fahadha aliyun maula. Nini maana ya wilaya tunayoiamini kwa Imam Ali? Leo muulize Muislamu yoyote mwenye insaf, mbali na khalifa nnani, muulize, baada ya Mtume aliokuwa na elimu zaidi nnani? Atakwambia ni Ali bin Abi Talib. Hata khulafa wenyewe walikikubali, wakinena huwa aqdhana huwa a'lamuna, ana madinatul ilmi wa aliyun babuha. Sawa, iweke kando man ashja'u an-nas ba'da Muhammad, watakujibu ni nani? Man ahkamu an-nas aqdhakum. Ali alikuwa akijua zaidi kesi na kuhukumu kesi, nani ni Ali bin Abi Talib. Man alikuwa na uyuzi zaidi wa uongozi wa kijeshi? Ni Ali bin Abi Talib. Man endeleo mpaka mwisho. Sasa huo ndio wilaya. Anta aketi kwenye kiti. Asiket. Asiket. Mathalan, sasa hivi watu wote wajuwa alamu nnasi fil iraq ani, sasa hivi alamu lnasi fi liraqi nnani? Sayyid Sistani. Raisi wa Iraqi nnani? tupo jamani, nini? raisi wa Iraq nnani? sasa yao raisi wa Kenya nnani? <laughs> kwa hivyo kuwa mtawala kwenye kiti haimaanishi wewe ndio unaofuatwa. Mupo vizuri, samani nini? suala liko hapa si suala la rais na prime minister na mbunge suala ni nani mwenye elimu tunautukua elimu kwake baada ya mtume ni nani mwenye hikma tunautukua hikma kwake baada ya mtume ni nani mwenye ujuzi wa mambo tunautukua mambo kwake ni nani marja wetu baada ya mtume tupo vizuri sana jamani falidhalika tukija na mtazamo huu hatutaweza kutatua matatizo mengi kwa sababu kila madhhab, na hii ni nukta, napenda kwa wanafundi wasomi waende wakayafuatilie haya maneno, lakini si kwa mashehe wa miwani za green wala wa miwani za blue. Kila madhhabi leo yantasibu ila Ali ibn Abi Talib alayhi salam. Nenda kwa Mu'tazila, Mu'tazila watakwambia sisi ni wafuasi wa Imam Ali. Nenda kwa Qadiria, paka turuki za Sufia, Qadiria, Shadhilia Tijania wote wakwambia sisi tumfuata Imam Ali, Imamia sisi tumfuata Imam Ali, kila mmoja akwambia. Imam Shafi mwenyewe asema mimi ni mfuasi wa Imam Ali, mwenyewe amenena kwenye mashairi yake, ana maneno maarufu. Imam Shafi alipoambiwa yeye ni Shia au kwa lugha za Kiyao huyu jamaa ni rafidhi, huyo qalu tarafadhta qultu kalla ma rafdhu dini wala i'tiqadi Mashia zetu wa kweli ni wale watakao kumtii Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na kumtii mtumi wake. Na Imam Ali ni kielelezo katika utiifu, katika kumtii Mwenyezi Mungu, katika kutii amri za bwana mtumi Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Na sisi Mwenyezi Mungu ataturuzuku taa ya kumtii yeye, kumtii mtumi wake, na kuwatii viongozi wote, na Mwenyezi Mungu atatujalia min alladhina yastami'una alqawla Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuangazia machoto magazetini, ni some hapa maoni mawili matatu. Amir Awadh Ali akiwatanga Tanzania anaandika ahsanteni kwa habari muhimu, kwa ulinganifu ah, za Middle East, asante sana kwa kufuatilia matangazo. Hamza Gomba akiwa Mwanza, Tanzania anasema sina la kusema tena Iran, poleni sana kupoteza viongozi wenu mahiri na wanasayansi wenu, nimeumia sana. Hamza Gomba huyo akiwa Mwanza. Abdallah Ali Makajura anatushukuru kwa habari akiwa Tabora, Tanzania. Yunus Masud akiwa Bububu visiwani Zanzibar anafuatilia matangazo, anasema, baada ya salamu, huu ni uonevu. Inasikitisha sana, sheria na kanuni za dunia zinakanyagwa na wanaojiita wasimamizi wa sheria hizo walizozitunga wao wenyewe. Moja kwa moja gazeti la Saturday Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki. Limetanguliza mbele ya habari kuhusu athari za kiuchumi za kupotea umeme mara kwa mara nchini humo. Toleo lake la mtandaoni limepa uzito tathmini ya bajeti iliyosomwa majuzi na waziri wa fedha nchi hiyo Matia Kasaija, ambayo licha ya kuonyeshwa kwa uchumi unaimarika lakini waganda wanahisi kinyume chake. Habari zake nyingine zina vichwa vinavyosomeka: wanawake katika siasa walalamika kuhujumiwa mitandaoni kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na sita; serikali ya zindua ujenzi wa barabara ya Kabale kuelekea Mgahinga utakaogharimu shilingi bilioni mia moja kumi na mbili yasema itapiga utalii mahakama ya katiba yaambiwa kuwa dhamana ya pesa taslimu inawabinya maskini na mvulana wa miaka kumi na sita uwawa kwa kupigwa na umati katika ghasia za kulipiza kisasi jijini mbali tuelekeze kurunzi ya dondozi wetu katika nchi jirani ya Tanzania ambapo leo tunaanza na gazeti la Zanzibar leo ambalo limepa kipaumbele habari isemayo wadau wapongeza bajeti kuu SMZ wasema ni ya kwenda kuifungua nchi ya kimaendeleo. Wapongeza viongozi wa mitaa kuinuliwa maslahi. Pelmendeka Msigwa awataka wanafunzi kutumia vizuri mitandao. Daktar Samia ateua jaji mkuu Hemed. Awataka wanachama CCM kushikamana. Zanzibar kuandaa mkutano wa kutano, teknolojia na kimataifa. Hamenei hapa Israel kujutia ilichokifanya Taifa, uh, Taifa Tanzania kwa upande wake limetanguliza mbele habari inayosema serikali yatoa uhakika wa ulinzi kwa wenye ulemavu. Majaliwa agiza wanafunzi wenye mahitaji maalum wanunuliwe vifaa saidizi. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru zina vichwa visemavyo bajeti ya serikali gumzo ya kosha. Rais Samia amteua masaju kuwa jaji mkuu. Uh, uh, na vilevile amekutana na viongozi wa Simba na Yanga na CCM yaeleza umuhimu ujenzi wa bandari Bagamoyo. Bajeti ya konga mioyo ya wananchi, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la serikali la Habari Leo, ambalo pia limeandika kampeni ya kisheria ya Samia yatua da, serikali ya waahidi neema wenye ulemavu, na Kikwete shauri ya Afrika kuwekeza zaidi kwenye tafiti za kilimo. Nalo gazeti la Mwananchi pia limetoa kipaumbele kwa habari ya bajeti chini ya anwani semayo, Bajeti ilivyoacha kilio na kicheko maeneo haya. Dondo zake zinasema: wachambuzi wabainisha ubora na maeneo yenye matobo, wabunge wacharuka, wageni kunufaika kuliko wazawa. Tunatamatisha dondoo zetu nchini Kenya ambapo aghalabu ya matoleo ya leo yameendelea kutawaliwa na habari ya kifo tatanishi cha mwanablogu na mwalimu Albert Ojang mikononi mwa polisi. Ndio habari kuu katika gazeti la Saturday Nation chini ya kichwa kisemacho Lahadha za mwisho za Ojang. Gazeti dada la Taifa Leo pia limeitengea habari hiyo nafasi ya kwanza kwa kuipa anwani isemayo, uh, Ojang alivyouawa. Muhtasari wa habari hiyo ni kuwa mwanablogu Uh, mwana mdogo huyo aliteswa kwa saa kadhaa kabla ya kuuawa kikatili. Kukamatwa kwa au kuuawa kwa Ojwang kulitokana, kumradhi, kukamatwa kwake kulitokana na malalamishi ya naibu inspekta jenerali wa huduma ya polisi ya Kenya, Eliud Lagat, ambaye alidai kwamba alikabiliwa na machapisho ya uongo na maovu kwenye akaunti ya X iliyohusishwa na mshukiwa. Taifa liyo pia limeandika afisa wa polisi James Muhwana aliyekamatwa kwa tuhuma za kumua bloga Albert Ojuang katika kituo cha polisi cha Central ataendelea kukaa rumande hadi Juni ishirini ambapo mahakama itakapoamua ikiwa ataachiwa huru kwa dhamana au la. Habari nyingine zinazofungamana na mauaji hayo katika gazeti la Nation zinasema mauaji ya Ojuang, OCS Talam akamatwa Eldoret, Aiji Kanja asema hakuna udharura wa kujiuzulu. DIG Lagat kwa sasa na wako wapi samaki wakubwa? Familia ya Ojwang yauliza juu ya uchunguzi wa kamata kamata hiyo. Gazeti la Saturday Standard pia limeipa uzito wa kwanza habari ya mauaji hayo kwa kuipa kichwa kisemacho samaki wakubwa huru wadogo wakangwa. Askiza wapenzi na karibuni katika sehemu hii ya 79 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya sabini na tisa ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya sitini na tisa. Idha lam yakun maturidu fala tubal makunta, kama ulilotaka halikuwa usijali, tosheka na lililokuwa. Katika hikma hii ya 69 na ya Najul Balagha, Imamu Ali alayhissalam anatoa amri kwa watu wanaoshindwa kufikia malengo yao wasipaparike, bali wajipambe kwa sifa ya subira. Anasema idha lam yakun ma turidu fala tuban ma kunta, kama ulilotaka hali kuwa usijali, tosheka na lililokuwa. Kwa kweli ni tabia na dhati ya mwanadamu kutafuta ukamilifu wake muda wote na ndiyo maana kila sekunde utamwona kiumbe huyu anapanda juu chini, chini juu, kutaka maendeleo na kutofanana na alivyokuwa kabla yake. Masuala hayo yako pande zote, upande wa masuala yanayoonekana kwa macho na yale yasiyoonekana kwa macho. Kwa mfano, muda wote utamwona mwenye mali anataka awe na mali nyingi zaidi, mwenye elimu hupenda muda wote elimu yake iongezeke, mwenye umaarufu hutaka kila siku umaarufu wake uwe mkubwa zaidi, mwenye utawala hupenda kila siku eneo analotawala liwe kubwa zaidi. Hii ndiyo dhati ya kiumbe huyu aitwaye mwanadamu. Kwa kuzingatia dhati hiyo ya mwanadamu, hasa ya wale wanaojielewa na kuzingatia mustakbali bora, Imam Ali alaihis salam anatoa nasaha muhimu sana kwa watu hao, kuchunga mazingira na hali zao na kudhibiti nafsi zao katika hali yoyote iwayo, iwe ni kufanikiwa katika jambo lao au kufeli. Mtu asikwame kwenye maisha yake kwa sababu ya kufeli katika kitu fulani au kutakabari pale anapoona jambo lake fulani limefanikiwa. Kwa mfano, kama mfanyabiashara hakupata faida aliyoitarajia kwenye bidhaa na muamala wake wa kibiashara, kama msomi ameshindwa kufikia alichokuwa anakitaka katika jitihada zake za maendeleo ya kielimu kama mwanamichezo amefeli kwenye medani fulani, kama kocha wa timu fulani hakuweza kuifikisha timu yake daraja aliyokusudia, kama msanii ameshindwa kutengeneza kitu cha kuwavutia watazamaji, bali yeyote katika maisha, kama atafeli katika kitu fulani, hapaswi kudhani kuwa dunia imeisha wala kufikiri kuwa hana mustakbali wowote, bali anapaswa kutumia busara na kuelewa kwamba neema alizopewa na Mwenyezi Mungu ni nyingi mno asivunjike moyo kwa hali iliyojitokeza. Maneno haya ya Imamu Ali alaihi ssalam ya kwamba asikate tamaa kwa kushindwa kufikia lengo fulani, bali muda wote mtu anapaswa kufikiria neema nyingi sana alizopewa na Mwenyezi Mungu muumba wake. Maneno hayo ya Imamu Ali yametokana na mafundisho ya Uislamu. Katika sehemu moja ya aya ya 23 ya Suratu Lhadidi, Mwenyezi Mungu anasema katika Qurani tukufu kwamba msihuzunike kwa kilichokupoteni wala msijitape kwa alichokupeni, na Mwenyezi Mungu hampendi kila anayejivuna akajifaharisha. Naam, katika daraja ile ile ambayo mtu hatakiwi kukata tamaa kwa kutofanikiwa katika jambo fulani, ni vivyo hivyo mwanadamu hatakiwi kutakabari na kujitapa kwa sababu ya mafanikio fulani aliyopata. Msingi uwe ni kutawakali na kumtegemea Mwenyezi Mungu, na muda wote mwanadamu anapaswa aweke kwenye akili yake kwamba Allah hawapendi wanaojivuna, wanaotakabari na wanaojifaharisha. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 18 mfunguo wa tatu Dhulhija mwaka elfu moja 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 14 Juni mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja 1436 iliyopita Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akiwa katika safari yake ya mwisho ya hija kwa amri ya Mwenyezi Mungu alimtangaza Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam kuwa kiongozi wa Islamu wote baada yake. Hatua hiyo ya mtume mtukufu ilifanyika katika eneo linalojulikana kwa jina la Ghadiri Khum katika makutano ya njia ya Makka na Madina. Siku hiyo Mtume alitoa hotuba mbele ya hadhara kubwa Waislamu, kisha akaushika mkono wa Ali bin Abitalib na kusema, kila mtu ambaye mimi ni kiongozi wake basi huyu Ali pia ni kiongozi wake. Mwenyezi Mungu ampende atakayempenda, na mfanyie uadui atakayemfanyie uadui. Mtume rehma na amani ziwe juu yake pamoja na Ali zake pia Aliwahusia Waislamu kushikamana na Qurani tukufu na Ahlulbeiti wake, na akasema viwili hivyo havitatengana hadi vitakapomkuta yeye katika hodhi ya Kauthar siku ya Kiyama. Siku kama ya leo miaka mia saba na sabini na nne iliyopita alifariki dunia nasirudini tusi mwana falsafa mtaalamu wa isabati nanujumu na nujumu na msomi mkubwa wa Kiislamu huko katika mji wa Tus kaskazini mashariki mwa Iran. Nasirudini Tusi aliishi katika kipindi cha Hulagu Khan mongol na aliasisi kituo kikubwa na cha kwanza cha sayansi ya nujumu huko Maraghe kaskazini magharibi mwa Iran. Nasirudini Tusi ameandika vitabu zaidi ya 80 kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi. Katika siku kama ya leo, miaka 205 iliyopita, wanajeshi wa Misri wakiongozwa na kamanda Muhammad Ali Pasha walishambulia wa Sudan na kulikalia kwa mabavu eneo kubwa la ardhi ya kaskazini mwa nchi hiyo. Wakati huo huo Waingereza pia walilishambulia eneo la kusini mwa Sudani na kulikalia kwa mabavu. Hata hivyo wananchi wa Sudan, wa Sudani wakiongozwa na Mahadi as-Sudani mwaka 1881 walianzisha harakati ya ukombozi dhidi ya uvamizi wa Misri na Uingereza na mwaka 1885 wakafanikiwa kutoa pigo kubwa kwa vikosi vamizi vya Misri na Uingereza na hivyo kuyakomboa maeneo hayo. Miaka 195 iliyopita, katika siku kama ya leo, wanajeshi wa Ufaransa waliwasili katika pwani ya Algeria huko kaskazini mwa Afrika. Uvamizi huo ulikuwa mwanzo wa operesheni za kijeshi za Ufaransa zilizokuwa na lengo la kuikalia kwa mabavu na kuikoloni Algeria. Hata hivyo, uvamizi huo wa kikoloni wa Ufaransa nchini Algeria ulikabiliwa na mapambano makubwa ya wananchi dhidi ya maghasibu wa Kifaransa. Mapambano hayo ya kupigania ukombozi ya wananchi wa Algeria dhidi ya ukoloni wa Ufaransa yalipamba moto baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia na hatimaye mwaka 1962 rais wakati huo wa Ufaransa alilazimika kuipatia Algeria uhuru kamili. Hii ni Redio Teheran. Yahya Hasan Muhamad Shebe akiwa Mombasa, Kenya, anasema shambulizi la Israel dhidi ya Iran ni uchokozi dhahiri. Unyama huu umefanywa mchana paruanja, mbele ya macho ya walimwengu. Jumanne Husein akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema poleni watu wa Iran kwa msiba mkubwa, Allah awape nguvu. Alituha Yusuf wa Muhoro uh, huko nchini Uganda anazungumzia habari ya Iran kutekeleza operesheni ya droni kwa kurusha ndege hizo zisizo na rubani, mamia ya ndege hizo zisizo na rubani dhidi ya Israel. Asante sana pia. Mzee Nasor wa Tanga, Tanzania, anafuatilia pia matangazo. Maoni ni mengi, lakini muda haunasi. Ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Vikosi vya jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran vimeanza kutekeleza wimbi la mashambulizi ya makombora dhidi ya Israel ili kulipiza kisasi kufuatia hujuma za utawala wa kizayuni dhidi ya ardhi ya Iran. Waziri wa mambo ya nje ya Iran amesema, tunachotegemea kwa Ulaya ni kulaani mashambulizi ya Israel. Harakati ya mukawama ya Hamasi imesema uh, shambulio la Israel dhidi ya Iran ni kosa la kimkakati na dunia imeendelea kulaani chokochoko choko za Israel dhidi ya Iran. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumamosi asubuhi. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi, mie na wewe tutakutana tena insha Allah katika matangazo yetu ya mchana. Jina langu ni Husen Hassan. Kwaheri.