Sadakallahu al-alim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu naapa kwa farasi wendao mbio, wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake mlezi, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo, na ye, hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani? Kwa hakika Mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari za wote. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa wapenzi idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satelit na pia kwenye intenet katika Pars today ir sw na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 98935647 email yetu ni swahili radio iribr. Mimi ni Ahmed Rashid na usiku huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa baada ya sabada. Hapo tutakuwa na vipindi viwili maalumu usiku huu, kimoja kitahusiana na na sikukuu ya Ghadir na cha pili kitazungumzia umuhimu wa sikukuu hiyo, na pamoja na kipande cha kasida. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda si mrefu tutayanza kwa taarifa habari za dunia Karibia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Viongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu ateua makamanda wapya kuchukua nafasi za waliouwa washahidi. <muchilis> Rais Peresiani asema jibu halali na kali la Iran litamfanya adui kujuta. <muchilis> Spika wa bunge la Iran asema sisi ndio tutakawamalizia kazi iliyoanzishwa na Israel na imamu wa swala ya ijumaa Teherani asema mfumo wa jamhuri ya kiislamia Iran utamfanya adui ajute. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameteua makamanda wapya wakuu wa jeshi kuchukua nafasi ya walio uliwa shahidi na utawala haramu wa Israeli. Kufuatia mashambulizi ya utawala wa Israel, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ameteua wakuu wapya wa kijeshi katika nyadhifa kuu, akisisitiza kuendelea nguvu za kiroho ndani ya vikosi vya wanajeshi wa Iran. Uteuzi huo unaashiria upangaji upya na wa haraka katika ngazi za juu zaidi za jeshi la Iran katika kukabiliana na matukio mapya ya kijeshi kwenye eneo hili. Uteuzi huo mpya ni ishara ya azma na irada thabiti ya Iran wakati huu kujiandaa kukabiliana na tukio lolote lile kwenye eneo hili. Katika uteuzi huo mpya, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amemteua luteni jenerali Abdulrahim Musawi kuwa mkuu wa majeshi ya Iran, kuziba nafasi ya meja jenerali Muhammad Bagheri aliyeua washahidi alfajiri ya leo. Ayatullah Khamenei amesema katika taarifa yake, kwa kuzingatia kuuwawa shahidi kwa kifahari luten jenerali Muhammad Hussein Bagheri mikononi mwa utawala wa kizayuni uliolaaniwa na kwa kuzingatia utumishi wako wa kupongezwa na uzoefu wako muhimu, nina kuteua kuwa mkuu mpya wa majeshi ya Iran. Aidha, katika uteuzi mwingine kiongozi mwadhamu ambaye ni amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Iran amemteua luten jenerali Ali, Ali Shadmani kuwa kamanda wa makao makuu ya kikosi cha Hatamul Ambia, akichukua nafasi ya meja jenerali Ghulamu Ali Rashid aliyeuwawa shahidi pia leo katika mashambulio ya Israel dhidi ya Iran. Wakati huo huo, Ayatullah Khamenei amemteua Lutan Jenerali Muhamed Pakpur kuwa mkuu mpya wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu Sepa, kuchukua nafasi ya kamanda shujaa aliyeuawa shahidi leo Lutan Jenerali Husein Salami. katika ujumbe wake kwa taifa kufuatia jinai ya kinyama iliyofanywa na utawala wa kizayuni usiku wa kuamkia leo, Rais Masud Pezeshkian amesisitiza juu ya ulazima wa watu kujiepusha na uvumi katika vita vya kisaikolojia vya adui na kuwaunga mkono na kuwaamini viongozi wao na kusema taifa la Iran na maafisa wa nchi hawatonyamaza kimya mbele ya jinai za Israeli akisisitiza kwamba jibu halali na kali la Jamhuri ya Kiislami ya Iran litamfanya adui ya jute kitendo chake cha kipumbavu. Rais Pesestiani amesema leo taifa la Iran linahitaji umoja, uaminifu, uelewano na mshikamano pamoja na maafikiano kuliko wakati mwingine wowote, na kwa msaada wa Mwenyezi Mungu, kwa moyo huo wa thamani litatoa jibu kali la busara na la kuchukiza dhidi ya utawala wa kizayuni unaokalia kwa mabavu Quds tukufu. Sehemu moja ya ujumbe wake imesema, uchokozi wa usiku wa kuamkia leo umewathibitishia walimwengu wote uhalali wa madai ya muda mrefu ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kwamba uchokozi na jinai ni asili katika dhati na maumbile ya utawala wa kizayuni wa Israel. Bila shaka, taifa la Iran na maafisa wa nchi hawatonyamaza kimya mbele ya jinai hiyo na jibu halali na kali la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran litamfanya adui ajute kutokana na hatua yake hiyo ya kipumbavu. Muhamad Bahir Ghalibof, spika wa bunge la Iran, amelaani uchokozi wa Israeli dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu na akatangaza kwamba sasa ni wakati wa kulipiza kisasi na kisasi hicho kitatekelezwa Spika Kalibof ametangaza katika taarifa yake kwamba mkono mwovu wa genge la jinai na la kigaidi la kizayuni kwa mara nyingine tena umetiwa doa na damu ya makamanda na mujahidina wa Iran, wapendwa kuliko maisha yetu. Taarifa hiyo imeongeza kuwa kwa kushambulia makazi ya raia, utawala dhalimu wa kizayuni umeonyesha kuwa ni adui mkubwa wa ubinadamu na adui mbaya zaidi wa taifa la Iran lakini jibu chungu la mashujaa wa Uislamu na adhabu kali na ya kusikitisha ina e, wangojea wao na waungaji mkono wao. Spika wa bunge la Iran amesisitiza kuwa huu sasa ni wakati wa kulipiza kisasi na kisasi hiki kitatekelezwa kwa njia na mbinu na kwa namna yote ile. Hatutowaacha na tutapiga pigo kali kwenye shingo zao. Wameanzisha wao hili lakini sisi ndio tutakaomalizia. Mashambulizi ya Israeli yalilenga majengo kadhaa ya makazi ya raia katika mji mkuu wa Iran, Teheran, pamoja na maeneo kadhaa kwenye mji wa Tabriz kaskazini magharibi mwa Iran, na pia katika mji wa Horamabad, Kirmansha, Burujed magharibi mwa Iran, pamoja na Natanze katikati kati mwa Iran. Huduma za usafiri wa ndege zimesitishwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Imam Khomeini mjini Teheran na viwanja vingine vya ndege humo nchini. Shambulizi hilo limetokea siku moja baada ya kupitishwa azimio jipya la bodi ya magavana ya shirika la kimataifa la nishati ya atomiki ya IAEA dhidi ya Iran. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Khatibu wa swala ya Ijumaa mjini Tehran ameeleza kuwa kukabiliana na adui na kupambana na mvamizi na dhalimu ni miongoni mwa mafundisho ya kadare, na akasema kwa fadhila za Mwenyezi Mungu, mfumo wa jamhuri ya kiislamu utamfanya adui ajute. Ayatullah Said Ahmed Khatami amesema hayo katika hutuba zake za swala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa Teheran, ambapo akizungumzia jinai ya kigaidi ya utawala wa kizayuni na mauaji ya watoto amesema, hadi saa tisa usiku wa kuamkia leo nilikuwa nimepanga kutoa hutuba za swala ya Ijumaa kuhusu ghadire, lakini kwa shambulio la kigaidi la jinai la kizayuni na kuua utawala wa kizayuni nimeamwa kuzungumzia jibu lisilo na shaka la Iran kwa utawala wa kizayuni na vita dhidi ya maadui kama mafundisho ya Ghadir. Akizungumzia kuuwa washahidi kundi la makamanda wa kijeshi, wanasayansi na watu wasio na ulinzi wa Iran katika shambulio la kigaidi lililofanywa leo asubuhi na utawala wa kizayuni, khatibu wa swala ya ijumaa ya mjini Teheran amesema kwamba tutasimama pamoja na mashahidi waliowa washahidi leo katika shambulio hili la kijinai hadi pumzi yetu ya mwisho na hadi tone la mwisho la damu, na Mwenyezi Mungu akipenda, kama ilivyokuwa katika mitihani na majaribu mengine, taifa kubwa la Iran litavuka salama pia mtihani huu. Khatibu wa sala ya Ijumaa aidha amesisitiza kuwa jamhuri ya kiislamia ya Iran itatoa jibu kali la kumfanya adui ajute kwa uchokozi wake. na katika barua ya dharura kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, mwakilishi wa kudumu wa Iran kwenye Umoja wa Mataifa huko New York, Marekani, ametoa mwito wa kufanyika kikao cha dharura cha kulani mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya vituo vya nyuklia na mauaji ya maafisa wa kijeshi wa Iran. Na Umoja wa Mataifa nao umekubali ombi hilo na umeahidi kuitisha kikao cha dharura leo siku katika barua rasmi na ya dharura iliyotumwa kwa rais wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Amir Said Eravani, mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa, sambamba na kulaani vikali mashambulizi ya utawala wa kizayuni kwa msaada kamili wa Marekani dhidi ya vituo vya amani vya nyuklia na maafisa wakuu wa kijeshi wa Iran, ametoa mwito wa kuitishwa kikao cha dharura cha Baraza la Usalama na kuchukuliwa hatua za dharura za kujibu jinai hizo za Israeli. Barua hiyo imesisitiza kuwa utawala wa kizayuni umefanya mashambulizi yaliyoratibiwa zamani dhidi ya vituo vya nyuklia na miundo mbinu ya kiraia ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hatua hizo ni ukiukaji wa wazi wa mkataba wa Umoja wa Mataifa na misingi mikuu ya sheria za kimataifa, na matokeo yake ni ya hatari na yanatishia mno amani na usalama wa kieneo na kimataifa. Wakati huo huo duru moja ya kuaminika imekanusha uvumi kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran imepeleka droni za kulipiza kisasi na kusema kwamba Iran bado haijafanya shambulio lolote la kulipiza kisasi la ndege zisizo na rubani. Duru hiyo imeliambia shirika la habari la Fars kuhusu uvumi kwamba habari hiyo haija kuhusu uvumi huo na kusema kwamba habari hiyo haijathibitishwa kisasi cha kweli cha Iran kitafanyika katika siku za usoni na kitaripotiwa tu kupitia vyombo rasmi. Asubuhi ya leo Ijumaa, baadhi ya vyombo vya habari vya kizayuni vimeeneza uvumi kwamba Iran imejibu mashambulizi ya Israel kwa kutuma makumi ya ndege zisizo na rubani, lakini ndege zote hizo zimetunguliwa. Kwa mara nyingine amesema, wakati Iran itakapotoa majibu yake yataripotiwa kupitia duru rasmi na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Na hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: mngurumo wa mwisho wa Israeli, simba anayeinukia Kusambaratishwa na kimbunga cha Iran. Mashambulio ya utawala ghasibu wa Israel katika miji kadhaa ya Iran yamefanyika leo alfajiri, huku mivutano na hali ya wasiwasi ikiendelea kuongezeka katika eneo hili, jambo linaloonyesha wazi nia ya Tel Aviv ya kuchochea machafuko kwenye ukanda huu tata wa Asia Magharibi ambapo anga inabadilika haraka kwa maslahi ya mrengo wa mukawama. Iran, ikiwa tayari imeonyesha uwezo wake wa makombora na ndege zisizo na rubani katika makabiliano ya huko nyuma, sasa iko katika nafasi nzuri zaidi ya kutoa majibu makali na ya kuumiza, na hivyo kufafanua upya uhusiano wa nguvu katika eneo hili. Ripoti za awali za mashambulio hayo ziliripotiwa katika mji mkuu Teheran na kufuatiwa na msururu wa milipuko katika mikoa mingine kadhaa. Video zilizosambazwa kwenye mtandao wa kijamii, mitandao ya kijamii zinaonyesha uharibifu mkubwa uliosababishwa na mashambulio hayo katika makazi ya raia, na hivyo kuonyesha kuwa maeneo yote ya kiraia na kijeshi yalijumuishwa kwenye mashambulio hayo. Israel baadaye ilitoa taarifa ikitangaza kuhusika na mashambulizi hayo katika maeneo ya Natanse, Horamabade, Hondab na maeneo mengine. Jeshi la Israel limeita operesheni hiyo kuwa simba anayeinukia. Kitendo cha uchokozi huo usiohalalishika kwa njia yoyote ile kimefanywa huku matamshi ya chuki na uchochezi yakitolewa na watawala wa Israel wakiongozwa na waziri mkuu wake Benjamin Netanyahu ambaye sera zake za kuchochea vita zinaendelea kuyumbisha usalama wa eneo hili, huku Marco Rubio, waziri wa mambo ya nchi wa Marekani, akijaribu kuiweka mbali Washington na mashambulizi hayo na kuyaita hatua ya upande mmoja. Wajuzi wa mambo ya eneo hili wanaamini kwamba operesheni hiyo kubwa isingeweza kufanywa bila ya kuwepo kwa uchache uungaji mkono wa kimya kimya wa Marekani hasa katikati kati ya mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana kati ya Teheran na Washington. Mbali na uharibifu uliofanywa kwenye majengo na miundo mbinu ya Iran, shambulio la Israeli limeua shahidi wanajeshi kadhaa wa, wa jamhuri ya kiislamu Iran. Imeahidi kutoa jibu kali na kuweka wazi kwamba chokochoko hizo hazitopita bila ya kujibiwa. Mashambulizi ya hivi karibuni ya Israeli katika ardhi ya Iran ni katika msururu wa uchokozi wake wa wazi dhidi ya nchi za eneo hili kwa ushirikiano wa karibu na Marekani. tarehe mosi Aprili mwaka uliopita ndege za kivita za Israeli ziliwaua washauri wa kijeshi wa, wa, wa Iran nchini Syria, washauri ambao walitumwa huko kwa ombi rasmi la rais wa zamani wa Syria, Bashar al-Assad ili kusaidia kupambana na magenge ya kigaidi yaliyokuwa yanaongozwa na Daesh. Katika kujibu uchokozi huo, Iran ilishambulia kwa ndege zisizo na rubani na makombora zaidi ya mia tatu shabaha za kijeshi za Israel kupitia operesheni ya Ahadi ya Kweli. Operesheni hiyo ilipata mafanikio makubwa ya kimkakati kama ilivyoripotiwa na gazeti la The New York Times. Baada ya kubainika kuwa Iran ingelipiza kisasi, maafisa wa Marekani na Israel walidhani kuwa kiwango cha ajibu kingekuwa kidogo lakini baada ya kubainika hasara iliyosababishwa na jibu hilo kali, walitofautiana, walitafuna tafuna maneno wakijaribu kuhalalisha kilichotokea na kujaribu kufunika uharibifu uliosababishwa na mashambulizi hayo. Mashambulizi hayo, bila shaka, yaliweka wazi nguvu ya Iran ya kuzuia mashambulizi ya adui na vilevile kushindwa vyombo vya ujasusi vya Israel. Wakati huo brigedia jenerali Zika Haimovich, kamanda wa zamani wa ulinzi wa anga wa Israeli, alikiri kwamba Iran sasa ni nguvu kuu katika makombora ya kimbinu ya balestiki na ndege zisizo na rubani. Charles Freeman, mwanadiplomasia wa zamani wa Marekani, aliunga mkono maoni hayo akisema, inaonekana kwamba katika kambi kubwa ya kijeshi huko kusini ambako walilenga, waliweza kufikia kiwango cha usahihi ambacho kilikuwa cha kushangaza sana. Freeman aliongeza Iran ilifanikiwa kuwatia hofu wakazi wa Israeli, inaweza kulemaza ulinzi wa Israeli ikiamua kufanya hivyo, na wala Israel haiwezi kujilinda bila msaada mkubwa wa Marekani, Uingereza, Ufaransa na pia Jordan. Kisha operesheni ya hali ya kweli mbili iliyofanywa mwezi Oktoba mwaka jana ilithibitisha zaidi uwezo wa Iran unaoendelea kukua na kustawi. Katika kujibu mauaji ya viongozi wa mrengo wa Mukawama, akiwemo Ismail Hania wa Hamas, Sayyid Hasan Nasrullah wa Hizbullah na Abbas Nil Furushane, kamando wa jeshi la Sepa, Iran ilirusha makombora mia mbili katika vituo muhimu vya kijeshi na kijasusi vya Israeli. Kila shambulio lilituma ujumbe wa wazi: Teheran haitovumilia tena uchokozi usiodhibitiwa. Assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Yeo anaita ni yaumul wilaya au wengine waizungumzia ni yaumul Ghadir. Kwa ufupi, mambo mengine kwa watu wengine yaweza kuwa wazi, lakini mambo mengine kwa wengine yaweza kuwa si wazi. Yaumu ghadiri khum, siku ya ghadiri inamaanisha nini? Inamaanisha tarehe kumi na nane ya mfungo tatu. Ikiwa usiku huu tulionao leo ndio usiku wa kupambaukia tarehe kumi na nane. Tarehe kumi na nane ya mfungo tatu kulitokea nini? Tarikhi yatwambia kwamba katika hajatul wida, hija alo hiji Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam ambayo yaitwa ni hija ya kuwaga, na napenda kuwafahamisha watu kwamba mtumi hakuhiji isipokuwa hija moja peke yake. Usifikirie kwamba imeitwa hija ya kuwaga kwamba aliwahi kuhiji. Hii ndio ilikuwa ya mwisho, la ndio ilikuwa ya mwanzo na ndio ilikuwa ya mwisho aliyowaga kabisa. Alipomaliza kuhiji, atoka Maka arudi zake Madina. Baina ya Maka na Madina kuna mahala kwa mkuliwa ina la Ghadiru Khum. Wanahistoria watuambia mahala hapo ilikuwa misafara yote inaotoka Maka barabara ni moya mpaka wafike Ghadiru Khum, wakifika Ghadiru Khum ndio hugawanyika kila moya akaekelea upande wake, yani ni mahala pana ndia panda, sasa za kuwatana, ndio wakwenda Sham, wakwenda Yaman, wakwenda kila upande, wakwenda zao Madina, wakashika ndia yao, huwa ni mahala pa kuagana. Kwa nini kuliamkuliwa Ghadir Khum? mahala hapo pameamkuliwa Ghadir Khum. Ghadiri ni mkusanyiko wa mai, ni kama ziwa la mai, palikuwa pana ziwa. Kwa nini ziwa hilo limeamkuliwa ziwa la Khum, Ghadir Khum? Wanazuoni wamehtalifiana kuhusu Khum, wengine hunena ni ina la mtu, wengine hunena ni ina la eneo pale mahala pakiitwa Ghadiruhum. Alipofika pale, ndipo mtumi aliposimamisha misafara yote na wengine walokuwa wameshaondoka, akatoa habari waitishwe, waregeshwe. Wanazuoni wamekhtalifiana idadi ya masahaba waliokuweko, wengine wamenena ni alfu tisini wengine wamenena ni laki, wengine wamenena ni mpaka laki moja na alfu ishirini. Akaamrisha aikewe mimbar, hakuna mimbar, kukakusanywa zipandio za ngamia. Kwa lugha za kwetu, mag, masogi na nini, na magunia yale ya kupandia ngamia, zikakusanywa mpaka zikawa mlima. Akapanda juu kama mimbar, akahutubu khutuba ndefu. Baada ya kuhutubu khutuba yake, ndipo akamshika amirul mu'minin Aliyubnu Abitalib alayhi ssalam mkono na akamwinua. Baadhi ya wapokezi wa hadithi asema, tulimuona mtumi ameinua mkono wake yuu mpaka weupe wa kapwa lake waonekana, kwa namna alivyoinua mkono, amemshika amirul muminin Ali bin Abitalib, akiwauliza wasahaba masuala na wakimjibu akiwaambia alastum tashhaduna. Nataka kuja kwenye kuifupisha khutba ya ustadh Athman. Alastum tashhaduna bi annahu la ilaha illa Allah. Angalia, mtume akianza, ameanza na tauhid. Na muhadhara wa ustadh Athman asema, tukitaka kuzungumza uongozi katika Uislamu ni lazima tuanze kwenye nini? Kwenye tauhid. Tauhid ni nini? La ilaha illa Allah. Wakamwambia bala Nashhad, twashuhudia. Alastum tashhaduna anni rasulullah? Ikiwa mwamkubali Mungu, je, mwanikubali na mimi? Ni mtumi wa nani? Wa Mwenyezi Mungu. Wakamwambia bala nashhad, tukubali. Akawauliza alastum tashhaduna anni aula bi anfusikum, hamushuhudii kwamba mimi ni aula wa kuwatawalia nafsi zenu kuliko nyinyi man aada kuwa adui ya atakaye kuwa adui yake, wansur man nasara, mnusuru atakaye kumnusuru huyu, wakhdhul man khadhala, mtoze nusura atakaye kumtoza nusura huyu, yani kumnyima nusura huyu. Ikafungwa khutba. Masahaba wanavyotwambia wakaanza kupiga foleni kumpa mkono wa bai'a masahaba wakubwa wakubwa na kumpa hongera congratulation, ambao akiwemo safu ya mbee, alikuwa ni khalifa wa pili Umar ibn al-Khattab, alipokwenda akamwambia: bakhin bakhin laka yabna abi talib asbahta maulaya wa maula kulli mu'minin wa mu'mina, leo ushakuwa ni maula wangu na maula wa kila mu'min mwanamume na kila mu'min mwanamke. Haya, kwa ufupi nimependa kuyafupisha kwa wale pangine wanaosikia ghadiru khum, ghadiru khum ni nini? Ni tukio hili lilokuwa baada ya hajjil wida, na ndio mtumi baada ya hapo hakuishi paka tarehe 28, mfungo tano aliaga dunia, wa baadhi ya riwayat khususan kwa ahli albayt, mtumi alikufa tarehe 28 mfungo tano, wa baadhi ya riwayat za ahli sunna wasema alikufa mfungo sita lakini zote mbili ni maana, hakuishi tena baada ya hapo zaidi ya miezi mitatu. Zaidi ya miezi mitatu hakuishi, yani kutoka mfungo tatu tarehe 18 fanya hisabu wewe mpaka tarehe 28 mfungo tano, kwa riwaya za ahli albayt. Ama kutoka tarehe 18 mfungo tatu mpaka tarehe 11 mfungo sita, au tarehe 12 au tarehe 13, utapata tofauti ni siku kumi na kitu baina ya riwaya mbili. 2 hadha yaumulwilaya nukta aloitaja ya kimsingi. Nataka kumaliza, sitaki kuwaweka sana Sheikh Othman leo, ambayo ni nukta yataka kuzingatiwa, nukta muhimu sana, lakini yataka kutuisome mbali na fremu za kimadhahabi. Wajua shida iliyoko kubwa kwa Waislamu, akili zetu sote zimefremiwa kimadhahabi ni kama mtu alovaa miwani ya rangi. Sasa wewe, ikiwa madhahabi yako ni rangi ya green, umevaa miwani, glasi zake rangi ya green, kila unachokiona utakiona rangi ya green. Ule alovaa rangi ya bluu, kila anakachokiona atakiona kwa rangi ya nini? Ya bluu. Na hatuwezi kufikia kwenye maelewano kwa sababu ya hizi miwani. Lakini lau itawezekana baadhi ya matukio tuvue miwani yetu sute ya bluu na ya kijani, tuyaone kwa rangi yake alivyoyaumba ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, itakuwa jambo rahisi kuelewana. Sizungumzi kukubaliana, twaweza tusikubaliane, lakini itakuwa rahisi kufanya nini, kuelewana. Sheikh Uthman leo amesema ikhtilafu iliyoko Baina ya madhhabi mawili maarufu ni kuhusu yatakayozungumzwe. Hivi sio tupijanishe watu isi Manchester na nini na Arsenal. Na yoyote anayefikiria mambo ya ukhalifa kwa mtazamo huo anafikiria makosa, na ndio utakuta kuna maswali mingi leo huja yakaulizwa yatokamana na makosa haya, utasikia mtu akwambia lakini sasa, ikiwa Ali ndio alikuwa khalifa, si washakufa washakwenda mbele ya Mwenyezi Mungu. Itatusaidia nini leo mimi na wewe tuvutane khalifa ndani? Ni kweli, ikiwa suala ni la nani alikuwa mtawala, hatuna maana kuketi kujibizana, washakufa wote washakwenda mbele za Mola wao, washakufa. Utapata wengine wakwambia, kwa nini Imam Ali hakupigana kama alikuwa utawala ni wake? Ikiwa wewe wauona utawala ni kama utawala wa nini, wa kisiasa, ni kweli ilikuwa Imam Ali apijane na kama hakupijana hakuwa nahona utawala. Lakini sisi tunapozungumza wilaya, na mimi napenda hapa tutafautisha baina ya neno khilafa na neno wilaya, na leo ni yaumul wilaya. Maula Mtume hakunena mankuntu rasulahu fa hadha khalifatuha mankuntu maulahu fahadha aliyun maula. Nini maana ya wilaya tunayoiamini kwa Imam Ali? Leo muulize Muislamu yoyote mwenye insaf, mbali na khalifa nnani, muulize baada ya Mtume aliokuwa na elimu zaidi nnani, atakwambia ni Ali bin Abi Talib. Hata khulafa wenyewe walikikubali, wakinena huwa aqdhana huwa aalamuna ana madinatul ilmi wa aliyun babuha. Sawa, iweke kando man ashja'u an-nas ba'da Muhammad watakujibu ni nani man ahkamu an-nas akdhakum Ali alikuwa akijua zaidi kesi na kuhukumu kesi ni nani ni Ali ibn Abi Talib man alikuwa na uyuzi zaidi wa uongozi wa kijeshi ni Ali ibn Abi Talib man endelea mpaka mwisho sasa huo ndio wilaya anta aketi kwenye kiti Asiket. Mathalan sasa hivi watu wote wajuwa, alamu nnasi fil Iraq nani? Sasa hivi alamu nnasi fil Iraq nani? Saidi Sistani. Raisi wa Iraq nani? Tupo jamani nini? Raisi wa Iraq nani? Sasa yao, raisi wa Kenya nani? <laughs> Kwa hivyo kuwa mtawala kwenye kiti haimaanishi wewe ndio unaofuatwa. Mupo vizuri, samani nini? Suala liko hapa, si suala la rais na prime minister na mbunge. Suala ni nani mwenye elimu, tunautukua elimu kwake baada ya Mtume? Ni nani mwenye hikma, tunautukua hikma kwake baada ya Mtume? Ni nani mwenye ujuzi wa mambo, tunautukua mambo kwake? Ni nani marjaa wetu baada ya Mtume? Tupo vizuri sana jamani. Falidhalika, tukija na mtazamo huu hatutaweza kutatua matatizo mengi kwa sababu kila madhhab, na hii ni nukta, napenda kwa wanafundi wasomi waenda wakayafuatilie haya maneno, lakini si kwa mashehe wa miwani za green wala wa miwani za blue. Kila madhhab leo yantasibu ila Ali ibn Abi Talib alayhi salam. Nenda kwa Mu'tazila, Mu'tazila watakwambia sisi ni wafuasi wa Imam Ali. Nenda kwa Qadiria mpaka turuki za sufia, qadiria, shadhilia Tijania, wote wakwambia sisi tumfuata Imam Ali, sisi tumfuata Imam Ali, Imamia, sisi tumfuata Imam Ali, kila mmoja akwambia Imam Shafi. Mwenyewe asema mimi ni mfuasi wa Imam Ali, mwenyewe amenena kwenye mashairi yake, ana maneno maarufu. Imam Shafi alipoambiwa yeye ni Shia au kwa lugha za Kiyao huyu jamani, rafidhi huyo, qalu tarafadta qultu kalla ma rafdhu dini wala i'tiqadi maulahu walakin tawallaitu nimemtawalisha, khaira imamin wa khaira hadi, imamu bora na kiongozi bora. Wa hadha maana alwilaya, ma maana alwilaya ukinena, okay, nahnu shi'atu Ali, sisi ni mashia, mashia Ali, yani sisi twafuata wilaya yake na ndio leo ikaitwa yaumul wilaya. Mashia zetu wa kweli ni wale watakao kumtii Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na kumtii mtumi wake. Na Imam Ali ni kielelezo katika utiifu, katika kumtii Mwenyezi Mungu, katika kutii amri za bwana mtumi Muhammad sallallahu alayhi alayhi wa sallam. Na sisi Mwenyezi Mungu ataturuzuku taa ya kumtii yeye, kumtii mtumi wake, na kuwatii viongozi wote, na Mwenyezi Mungu atatujalia minalladhina yastami'una alqawla Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki ambacho leo kinazungumzia sikukuu ya Ghadiri Khum. Hivi sasa wapenzi wasikilizaji, tumo katika kipindi cha kuadhimisha sikukuu ya Ghadir Khum, siku ambayo kwa mujibu wa vyanzo vya kuaminika ndiyo idi kubwa zaidi ya Mwenyezi Mungu, ni siku ya kukamilishwa dini na neema ya Mola Mlezi. Hata hivyo, swali linaloulizwa hapa ni kwamba ni nini siri ya adhama na utukufu wa siku ya Ghadiri Khum mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala? Je, hadi sasa tumejiuliza ni nini majukumu yetu ya mtu binafsi na jamii kuhusu siku ya Ghadir? Je, siri ya adhama na utukufu wa siku hii ni kusherehekea tu na kuwafurahisha watu kwa kufanya mahfali na vikao vya tafrija? Ni nini ujumbe wa siku ya Ghadiri Khum kwa jamii ya Kiislamu na mwanadamu damu wa leo na vizazi vijavyo. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika suratul Maida kwamba ewe mtume fikisha ulioteremshiwa kutoka kwa mola wako, na kama hutafanya, basi hukufikisha ujumbe wake. Hakika Mwenyezi Mungu atakulinda na watu. Je, hi leo ni nani mwenye jukumu la kufikisha na kutangaza ujumbe uliojaa hekima wa Ghadiri khum katika umma wa Kiislamu ambao ni ujumbe wa uimamu na wilaya pamoja na utawala wa Ahlulbait alayhimus salam? Kimsingi Ghadiri ni nini? Nini siri ya adhama ya siku hiyo? Falsafa ya Ghadiri, wapenzi wa wasikilizaji, ni ile ile falsafa ya kubaathiwa na kupewa utume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika pango la Hira, au kwa maana nyingine ni uimamu na uongozi wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume na kuendeleza kazi na majukumu ya nabii wa Mwenyezi Mungu Muhammad Alamin sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameiita siku ya Ghadiri kuwa ni siku ya kukamilishwa dini. Kwa hivyo, ujumbe wa Ghadir ni harakati ya kila mtu katika jamii kuelekea kwenye ufanisi na ukamilifu na kujitenga na nakisi na upotofu. Ghadir ni wenzo wa kupima ukweli na usahihi wa mifumo na madhehebu mbalimbali na ni kielelezo cha usafi wa sira ya mwanadamu. Hii ni kwa sababu Ali bin Abi Talib alaihi salam ambaye ndiye mhusika mkuu wa siku hii ya Ghadiri ametajwa katika hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam kuwa ni mizani ya matendo. Siku ya Ghadir inabeba ujumbe wa harakati halisi ya tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu na kusalimu amri mbele ya matakwa ya Allah subhanahu wa taala, kwani ni yeye Mwenyezi Mungu ambaye alisema katika siku hiyo ya Ghadiri kwamba Leo nimewakamilishia dini yenu na kuwatimizia neema yangu na nimewapendelea Uislamu kuwa dini. Hivyo basi, harakati ya aina yoyote au maneno na mwenendo unaokwenda kinyume na ridhaa ya Mola muumba huwa mbali na mafundisho ya Ghadir. Ghadir ni kukabidhi moyo, matakwa na irada yako kwa mbora wa viumbe Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam. Na kwa msingi huo, aina yoyote ya kukengeuka suna na mwenendo wa Mtume Muhammad huwa ni kujitenga na falsafa ya Ghadir. Ghadir ni siku ya kuarifishwa kwa mara ya mwisho njia halisi na sahihi ya uongovu na vilevile kuarifishwa kiongozi wa njia hiyo. Hii ndiyo tafsiri ya maneno ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam katika siku hiyo ya Ghadir pale alipohutubia umma wa Kiislamu na kusema, kila mtu ambaye mimi ni kiongozi wake, basi huyu Ali pia ni kiongozi wake. Mwenyezi Mungu ampende atakayempenda Ali na amfanyie uadui atakayemfanyia uadui Ali. kigezo cha ukamilifu na mwanadamu na mcha Mungu dhihirisho la uadilifu, ikhlasi, upendo, ushujaa, imani isiyo na kifani, upole kwa watu wa jamii na mapambano dhidi ya upotofu na dhuluma. Hivyo basi kuwa mbali na shakhsia huyo kwa hakika ni kujitenga na saada, ufanisi na ukamilifu wa jamii ya Kiislamu na ubinadamu. Amesema kweli mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam pale aliposema: ewe Ali, hata kupenda wewe isipokuwa muumini na hata kuchukia wewe isipokuwa mnafiki. Ghadir ilikuwa bishara ya ujenzi wa jamii ya imama Ali kwa msingi wa tauhidi, mafundisho ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, uadilifu, umoja na amani na kupambana na dhulma na uonevu. Ghadiri ni siku ya kuwakumbusha wanadamu majukumu yao na kutozembea katika kutekeleza amri za Mola Mlezi, kwani katika siku hiyo Muhamadi Mwaminifu, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na ali zake alisema enyi watu, Hakika sijazembea katika kufikisha kwenu yale yaliyoteremshwa kwangu mimi. Malaika Jibril ameniletea ujumbe kutoka kwa mola wangu akiniamuru kusimama hapa na kuwatangazia watu wote kwamba Ali bin Abi Talib ni ndugu yangu, wasii wangu, khalifa wangu katika umma na imamu baada yangu mimi, yeye kwangu mimi ni kama Haruna kwa Musa, lakini hakuna nabii baada yangu. Ali ndiye mwenye mamlaka juu yenu baada ya Mwenyezi Mungu na mtume wake. Siku ya Ghadir Khum inabeba ujumbe wa umoja na udugu kati ya wafuasi wote wa Nabi Muhammad na mapambano dhidi ya mtengano na mfarakano. Kwa hivyo, aina yoyote ya mfarakano na hitilafu katika ndugu Waislamu na jamii ya Kiislamu ni kinyume na falsafa ya Ghadir. Kigezo kamili na bora zaidi cha warithi wa Ghadiri ni sira na mwenendo wa Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Japokuwa alitangazwa na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam katika siku ya Ghadiri Khum mbele ya maelfu ya wa Waislamu kwamba ndiye Imamu na khalifa baada yake, lakini mtukufu huyo alipotambua kwamba kudai haki hiyo baada ya Mtume kurejea kwa mola wake yumkini kukasababisha madhara kwa Uislamu wenyewe na kuzusha hitilafu katika umma, alifumbia macho haki yake na akatoa ushirikiano kwa wale waliochukua nafasi yake na kutawala jamii ya Kiislamu. Hii ni kwa sababu Uislamu unahitajia umoja na mshikamano, na kwa sababu hiyo Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib alijitolea mhanga katika kadhia hiyo. Nam, Umoja na mshikamano wa Kiislamu ndio lengo kuu la uimamu wa Ahlu Baiti wa Mtume wetu Muhammad, sallallahu alihi wa alihi wasallam. Warithi wote wa Ghadiri wanapaswa kufuata nyayo za Amirul Mu'minin, baba wa umoja wa Kiislamu, kwa kufuata mafundisho ya Ahlu Baiti wa Mtume na kubeba bendera ya kulingania umoja na mshikamano kwa wafuasi wa madhehebu zote za Kiislamu. Ewe Mola mlezi shuhudia kwamba katika siku ya tukio la Ghadir tuna kariri yote yaliyosemwa na mtume wako mtukufu na kushikamana na dini aliyotuletea. Tunawapenda na kujikurubisha kwa wale aliyowapenda, tunaridhia na kuwafuata wale aliyowaridhia yeye, na kujitenga na kuwachukia wale aliyowachukia yeye, Almustafa sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wassalamu alaykum Hapa ni Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayidi Ali Khamenei ameteua makamanda wapya wakuu wa jeshi kuchukua nafasi ya makamanda waliouliwa shahidi na utawala haramu wa Israel alfajiri ya kuamkia leo katika ujumbe wake kwa taifa kufuatia jinai za kinyama zilizofanywa na utawala wa kizayuni usiku wa kuamkia leo, rais Masud Peresiani amesisitizia ulazima wa watu kujiepusha na uvumi katika vita vya kisaikolojia vya adui na kuwaunga mkono na kuwaamini viongozi wao na kusema taifa la Iran na maafisa wa nchi hawatonyamaza mbele ya jinai hiyo ya Israeli. Katika barua ya dharura kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, mwakilishi wa kudumu wa Iran kwenye Umoja wa Mataifa huko New York, Marekani, ametoa mwito wa kufanyika kikao cha dharura cha kulani mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya vituo vya nyuklia na mauaji ya maafisa wa kijeshi wa Iran. Umoja wa Mataifa nao umetangaza kwamba utaitisha kikao hicho leo usiku. Khatibu wa sala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa jijini Tehran ameeleza kwamba kukabiliana na adui na kupambana na mvamizi na dhalimu ni miongoni mwa mafundisho ya Ghadir, na akasema kwa fadhila za Mwenyezi Mungu, mfumo wa jamhuri ya kiislamu utamfanya adui ajute. Na Muhammad Bagher Ghalibov, speaker wa majlisi ya ushauri yaani bunge la kiirani amelaani uchokozi wa Israel dhidi ya jamhuri ya kiislamu, na akatangaza kwamba sasa ni wakati wa kulipiza kisasi, na kisasi hicho kitatekelezwa.