Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Audhu billahi minash-shaitwani rajim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Upeme msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana um, ya e, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazieni e, ni moja kwa moja mubashara e, kutoka studio zetu za jamejam Jam, hapa jijini Tehran katika siku hii ya leo ambayo ni Ijumaa tarehe kumi na saba Dhulhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria kamaria, inasadifiana na kumi na tatu Juni elfu mbili ishirini na tano miladia. Wapenzi msikilizaji, tulioandalieni e, wakati huu ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na uh, tahariri yetu. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutaweza kuwaleteni vipindi vya Afrika wiki hii, makala ya wiki na makala ya leo katika historia. E, hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambapo uh, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na hali kadhalika, pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetumia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Tehran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne uh, na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari za dunia ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Utawala wa kizaini wa Israeli watekeleza mashambulizi dhidi ya Iran, waua makamanda wa ngazi za juu na wanasayansi wa nyuklia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema utawala huo umejiandalia hatima chungu na yenye maumivu. Serikali ya Iran ya hapa kulipiza kisasi baada ya hujuma ya mashambulizi hayo ya utawala wa kizaini wa Israeli na jamii ya kimataifa ya ulaani vikali utawala haramu wa Israeli kwa uchokozi wake dhidi ya Iran. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Utawala wa kizaini wa Israel leo alfajiri umetekeleza mashambulizi ya kinyama dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ambapo meja jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu IRGC, pamoja na meja jenerali Mohammad Baghiri, mkuu wa kamandi ya majeshi ya Iran, wameua washahidi e, katika hujuma hiyo. Ripoti pia uh, zinadokeza uh, kuwa maafisa wengine kadhaa waandamizi wa IRGC na wanasayansi wa nuklia wameuawa katika hujuma hiyo ya kinyama ya utawala haramu wa Israel. Katika taarifa ya kulaani shambulio lililofanywa na utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya ardhi tukufu ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran mapema leo alfajiri, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei ametoa ujumbe mzito kwa taifa la Iran akisisitiza kuwa adhabu kali inamsubiri mhalifu huyo wa kimataifa kwa mujibu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB, Ayatullah Khamenei amesema kuwa mashambulizi hayo ya alfajiri yaliyolenga maeneo ya raia yamedhihirisha kwa mara nyingine asili ya kikatili ya utawala wa kizayuni. E, katika sehemu ya ujumbe huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, enyi watu wa Iran, mapema alfajiri ya leo, utawala wa kizayuni umeonyesha uso wake wa kweli kwa kutekeleza jinai dhidi ya nchi yetu pendwa. Kwa mikono yake iliyochafuka kwa damu, utawala huu umevamia maeneo ya raia na kufichua zaidi tabia yake ya kikatili. Utawala huu lazima usubiri adhabu kali. Kwa idhini ya Mwenyezi Mungu, mkono wenye nguvu wa majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hautamwacha adui mzayuni Baadhi ya makamanda wetu mashujaa na wanasayansi wameua washahidi wakilitumikia taifa. Makaimu na wafanyakazi wenzao waliobaki wataendelea kutekeleza majukumu yao bila kusita, kwa idhini ya mwenyezi Mungu. Kwa jinai hii, utawala wa kizayuni umejiandalia hatima ya uchungu na mateso, bila shaka watakumbwa nayo. Wakati huo huo, serikali ya jamhuri ya kiislami ya Iran imetoa tamko kali la kulaani mashambulizi ya angani yaliyofanywa na utawala wa Israeli alfajiri ya leo Jumaa, ambayo kwa mujibu wa ripoti za awali yamesababisha kuwa washahidi maafisa waandamizi wa kijeshi pamoja na wanasayansi mashuhuri wa nyuklia wa Iran. Iran imeyataja mashambulizi hayo kama kitendo cha kigaidi kinachoakisi uoga. Kupitia taarifa rasmi, serikali ya Iran imeulaumu utawala wa kizayuni wa Israel kwa kuvunja sheria za kimataifa kwa makusudi na kujaribu kuchochea vita uh, vya wazi kupitia kampeni ya mauaji ya kulenga watu binafsi ikilenga hasa kuhujumu juhudi za kidiplomasia zinazohusu mpango wake wa nyuklia. Aidha, taarifa hiyo imebaini kuwa utawala wa kizayuni umechagua njia ya ugaidi na uhalifu wa kivita kwa kulenga ardhi yetu, makamanda wetu na wanasayansi wetu. Miongoni mwa waliouawa shahidi katika mashambulizi hayo ni maafisa wa ngazi za juu katika jeshi la Iran na wanasayansi waliohusika katika miradi nyeti ya uh, nyuklia ya taifa hili. Serikali ya Iran imesisitiza kuwa mashambulizi hayo ni kitendo cha vita, ikisisitiza kuwa japokuwa Iran haijaanzisha vita vyovyote kwa zaidi ya karne mbili, inalazimika kujibu kwa nguvu kamili pale mamlaka na heshima ya taifa inapokanyagwa. Taarifa hiyo imeweka bayana kuwa kisasi si chaguo tu bali ni haki yetu halali na ni jambo lisile au lisiloepukika. Tayari hatua za kijeshi, kisheria na za kidiplomasia zimeanza kuchukuliwa, imesema taarifa hiyo. Iran pia imezilaumu serikali za Magharibi kwa kushiriki kwao kwa kwa kimya katika uhalifu huo na kuzitaka taasisi za kimataifa, hasa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua hatua kwa ajili ya kulinda utawala wa sheria wa kimataifa. Hata hivyo, serikali ya Iran imeonya kuwa haitasubiri idhini ya dunia kabla ya kuchukua hatua. Kisasi kiko karibu zaidi e, e, na kiko karibu zaidi na koo za wazayuni kuliko walivyowahi kudhani. Hii si sauti ya serikali pekee, bali ni kilio cha taifa. Wakati huo huo, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran IRGC limetoa taarifa uh, likilaani vikali shambulizi la kijeshi lililofanywa na utawala haramu wa Israeli dhidi ya ardhi ya Iran ambalo lilisababisha kuuawa kwa kamanda mkuu wake Meja Jenerali Hussein Salami. Kupitia salamu za rambirambi zilizotolewa Ijumaa, IRGC imetoa pole zake kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Hamenei, familia za waathiriwa pamoja na wananchi na serikali ya Iran kufuatia kuuawa shahidi Salami. IRGC imemsifu marehemu kamanda wake mkuu kama mmoja wa makamanda mahiri wa chombo hicho katika nyanja za kielimu, kitamaduni, kiusalama na kijeshi, ambaye alisimama kidete na kwa hikma kutetea malengo ya mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 na taifa la Iran. Taarifa ya IRGC imesema, tuna uhakika kuwa wananchi wa Iran eh, taifa tukufu lenye misimamo ya kimapinduzi watabaki salama na kwa amani licha ya jinai hii ya kinyama. IRGC imebainisha kuwa tayari kulikuwa na mikakati na hatua zilizowekwa kukabiliana na matukio ya aina hii, ikiongeza kuwa maelezo kamili kuhusu hujuma hiyo na, ya kiuhalifu na hatua kali zitakazochukuliwa zitabainishwa mbele ya taifa la Iran. Kamanda huyo wa IRGC ameuawa shahidi e, katika shambulizi hilo la alfajiri ya ijumaa ya leo, Ijumaa Juni 13 lililofanywa na utawala haramu wa Israeli. Mashambulizi hayo ya utawala haramu wa Israeli yalilenga majengo kadhaa ya makazi katika mji mkuu wa Iran, Teheran, pamoja na maeneo kadhaa katika uh, mji wa Tabriz kaskazini magharibi mwa nchi na pia katika miji ya Khorramabad, Kermanshah, Burujerd magharibi mwa Iran pamoja na Natanz eh, kati kati mwa nchi. Huduma za safari za ndege zimesitishwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Imam Khomeini mjini Tehran na viwanja vingine vya ndege kote nchini. Shambulizi hilo limetokea siku moja tu baada ya kupitishwa azimio jipya la bodi ya magavana ya shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA dhidi ya Iran. Aidha, limefanyika siku mbili kabla ya kuanza kwa duru nyingine ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani ambayo yanatarajiwa kufanyika mjini Muscat, Oman tarehe 15 Juni. Tehran na Washington zimekuwa zikifanya duru tano za mazungumzo tangu Aprili 12 zikihusisha upatanishi wa Oman. Uh, kwa lengo la kufikia makubaliano kuhusu mpango wa nyuklia wa kiraia wa Iran na kuondolewa kwa vikwazo dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Uh, kwingineko, naibu kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC brigadia jenerali Ali Fadawi amesema kuwa Iran iko tayari kulipiza kisasi kikubwa dhidi ya Israel kufuatia mashambulizi ya hivi karibuni dhidi ya ardhi ya Iran, akisisitiza uh, kuwa hatua hiyo itaiumiza na kuiaibisha Israel na washirika wake. Amesema IRGC kupitia matawi na nyanja zake zote, ikiwa sambamba na muungano wa Mkawama, iko katika hali ya utayari wa juu kutekeleza operesheni ya maamuzi ambayo itasababisha majuto makubwa kwa utawala wa kizayuni unaoua watoto na uungaji mkono wake wa Marekani pindi tu agizo rasmi litakapotolewa. Akiendelea kufafanua, amesema IRGC haijapoteza hata saa 24 bila kutekeleza jukumu lake la kuongeza uwezo wa utayari wake. Amesema siku kama ya leo ni ushahidi kwamba tuko tayari kutekeleza operesheni inayofaa kwa wakati unaofaa, mara tu amri itakapotolewa. Jenerali uh, uh, Fadawi ameendelea kusema majukumu tuliopewa tunayatekeleza kikamilifu ndani ya IRGC kote nchini, na kila kitu kinafanyika kwa mpangilio na umakini na uwezo wote tulionao kijeshi, kiusalama na kimkakati uko tayari kwa ajili ya hatua itakayowafanya uh, maadui wajute kwa vitendo vyao. Wakati huo huo, jumuiya ya kimataifa imejitokeza kwa sauti moja kulaani vikali mashambulizi ya kijeshi yaliyofanywa na utawala haramu wa Israeli dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikitaja mashambulizi hayo kuwa ni ukiukuaji wa wazi wa sheria za kimataifa na tishio kubwa kwa amani ya eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Ufalme wa Saudi Arabia umezitaja hujuma hizo kama mashambulizi ya kinyama dhidi ya taifa dugu na la kiislamu la Iran na kuitaja, na kuitaka jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua za haraka kukomesha jinai hiyo. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Saudi Arabia imesema tunalaani kwa nguvu zote mashambulizi haya ambayo yanavunja mamlaka ya mamla Iran na kuhatarisha usalama wake, kinyume kabisa na sheria na taratibu za kimataifa. Saudia imesisitiza kuwa baraza la usalama la umoja mataifa linapaswa kubeba jukumu la kuzuia mzozo huu ili usizidi kupanuka. Kwa upande wake, Oman ambayo imekuwa mpatanishi mkuu kati ya Iran na Marekani pia imelaani mashambulizi hayo na kuulaumu moja kwa moja utawala wa kizaini wa Israel kwa kuchochea mzozo huo. Taarifa rasmi kutoka Maskati imeyataja mashambulizi hayo kuwa yanayoharibu fursa za kidiplomasia na kutishia kwa kiasi kikubwa uthabiti wa eneo la Mashariki ya Kati. Omani yameyataja mashambulizi uh, hayo kama kitendo uh, haramu uh, ambacho ni cha kichochezi na kisicho na hekima na ambacho kimelenga moja kwa moja miundombinu ya kiserikali ya Iran. Wizara ya mambo ya nje ya Pakistani imebainisha wasiwasi mkubwa juu ya kile ilichokiita uvunjaji wa wazi wa mamlaka na mipaka ya Iran. Taarifa hiyo imesema Pakistani na laani vikali mashambulizi ya kijeshi ya Israel ndani ya ardhi ya Iran. Kitendo hiki kinakiuka wazi sheria za kimataifa na katiba au hati ya umoja mataifa. Taarifa hii ambayo imetolewa na waziri mkuu msaidizi wa mambo ya nje ya Ishaq Dar kupitia mtandao wa X imesema hatuna laani kwa nguvu zote mashambulizi haramu ya Israel dhidi ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Kitendo hiki kimetikisa msingi wa sheria za kimataifa na dhamira ya ubinadamu. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, nayo na imesema Ijumaa kuwa mashambulizi hayo ni taharuki hatari inayoweza kuyumbisha eneo lote. Hamas imesema ina Iran inalipa gharama ya msimamo wake wa wazi wa kuunga mkono Palestina na mapambano yake. Kwa upande wake, Indonesia kupitia wizara yake ya mambo ya nje pamoja na ubalozi wake mjini Teheran imesema inalaani vikali mashambulizi ya Israeli na kuyataja kuwa yanayohatarisha amani ya kikanda na kukiuka sheria za kimataifa. Rais wa Cuba Miguel Diaz Canel amelaani mashambulizi hayo akiyaita kuwa ni uchochezi wa hali ya juu, ambayo yanaweza kuathiri kwa njia isiyotabirika usalama wa kikanda na wa kimataifa. Venezuela nayo na imetoa taarifa ikisema kuwa mashambulizi hayo Uh, yanaongeza ukurasa mwingine katika rekodi nyeusi ya jinai za utawala wa Netanyahu na kuyataja uh, kama kitendo cha uchokozi kisichokubaliana na dhamira ya amani ya jumuiya ya kimataifa. Waziri wa Mambo ya Nje wa Japan Takeshi Iwaya amesema Tokyo inalaani vikali mashambulizi ya angani ya Israeli dhidi ya Iran, na amesema nchi yake inatoa wito kwa pande zote kujizuia na kupunguza mivutano. Amesema amani mashariki ya kati ni muhimu sana kwa Japan na Umoja wa Mataifa aa, aa, kupitia katibu mkuu wake ambaye amezungumza kupitia msemaji wake amesema, katibu mkuu analaani e, hatua yoyote ya kijeshi ya kuchochea mzozo mashariki ya kati, hasa mashambulizi ya Israel dhidi ya maeneo ya nuklia Iran wakati mazungumzo muhimu ya kidiplomasia yanaendelea. Wizara ya mambo ya nje ya India, India nayo imesema inafuatilia kwa karibu hali inavyoendelea. India ina wasiwasi mkubwa kuhusu mzozo unaoendelea kati ya Iran na Israel na inahimiza matumizi ya njia za kidiplomasia kupunguza mvutano na kushughulikia mizizi ya migogoro. namna baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Sasa uh, tunawakaribisha kusikiliza taarifa ambayo uh, Iran imetoa uh, uh, kupitia uh, kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa uh, kufuatia mashambulizi ya utawala haramu wa Israel dhidi ya ardhi yake. Serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imewasilisha ombi rasmi kwa Umoja wa Mataifa kuitisha kikao cha dharura cha Baraza la Usalama kufuatia kile ambacho imesema ni kitendo cha wazi cha uchokozi kilichotekelezwa na Israeli dhidi ya ardhi ya Iran. Kupitia barua iliyowasilishwa na ujumbe wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa, Tehran imelaani mashambulizi hayo ya angani na kuitaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka kulaani na kushughulikia ukiukwaji huo wa mamlaka ya taifa huru. Taarifa hiyo imesema Jamhuri ya Kiislami ya Iran itajibu vitendo hivi vya kigaidi na vya kuvunja sheria kwa njia ya maamuzi kwa kiwango kinacholingana na kwa namna ya kuzuia marudio yake na kwa wakati na mahala itakapochagua. Katika barua rasmi na ya dharura iliyowasilishwa na uh, balozi uh, iliyowasilishwa kwa mwenyekiti wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na balozi Amir Said Eravani mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amelaani ah, vikali mashambulizi ya kijeshi yaliyofanywa na utawala haramu wa Israel kwa msaada wa Marekani dhidi ya miundombinu ya nyuklia ya amani na viongozi waandamizi wa kijeshi na kisayansi nchini Iran. Katika barua hiyo, Iran imeitaka jamii ya kimataifa kuitisha kikao cha dharura cha Baraza la Usalama na kuchukua hatua madhubuti dhidi ya vitendo vya kihalifu na vya kichokozi vya Israel. Barua hiyo imeeleza kuwa utawala wa kizayuni umefanya mashambulizi ya kijeshi yaliyoratibiwa na yenye nia ovu dhidi ya vituo vya nyuklia na miundo mbinu ya kiraia ya Iran, jambo ambalo ni uvunjaji wa wazi wa hati ya Umoja wa Mataifa na misingi ya sheria za kimataifa. Mashambulizi hayo yanatishia kwa kiwango kikubwa amani na usalama wa kikanda na wa kimataifa. Irani amefichua kuwa kituo cha nyuklia cha Natanz, ambacho kipo chini ya usimamizi kamili wa shirika la kimataifa la nishati atomiki IAEA kilikuwa miongoni mwa malengo ya mashambulizi hayo. Barua hiyo imeendelea kueleza kuwa shambulizi la makusudi dhidi ya kituo cha nyuklia kinachodhibitiwa na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki si tu kuwa ni shambulizi linalohatarisha maisha ya raia wa kawaida, bali pia linaweza kusababisha janga la mionzi lisiloweza kurekebishwa katika eneo lote. Barua hiyo imesema kitendo cha utawala haramu wa Israeli ni ukiukuaji wa wazi wa mkataba wa kimataifa wa kulinda usalama wa nyenzo za nyuklia na makubaliano ya kisheria chini ya mfumo wa ufuatiliaji wa nyuklia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeonya kuwa mashambulizi hayo yanahatarisha msingi mzima wa utawala wa kimataifa wa kuzuia usambazaji wa silaha za nyuklia na pia Uh, ni mashambulizi ambayo yanadhoofisha hadhi na, na mamlaka ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Taarifa hiyo ya Iran pia imebainisha kuwa endapo vitendo hivyo vitaachwa bila kuchukuliwa hatua, vinaweza kuwa kielelezo hatari kwa mataifa mengine, hivyo kuhatarisha usalama wa pamoja wa dunia. Katika sehemu nyingine ya barua hiyo ya Iran kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Iran imesema kuwa mashambulizi hayo yalihusisha operesheni za wazi za ugaidi ndani ya mji mkuu wa Iran, operesheni ambazo zimesababisha kuuawa kwa makamanda waandamizi wa kijeshi na wanasayansi wakuu wa, wa nyuklia wa taifa hili. Mashambulizi hayo yameelezwa katika barua hiyo kama mfano kamili wa ugaidi wa kiserikali huku Iran ikieleza kwamba waziri mkuu wa utawala wa kizaini wa Israeli amekiri wazi na kwa kiburi kuhusika na uhalifu huu, jambo ambalo ni ushahidi wa kukiri hadharani kufanya uhalifu wa kimataifa. Iran imesisitiza kuwa mashambulizi ya Israeli ni uvunjaji mkubwa wa mamlaka na uhuru wa taifa huru, mwanachama wa umoja wa mataifa, na kwa mujibu wa sheria za kimataifa na sheria za kibinadamu ni kitendo cha uchokozi na uhalifu wa kivita. Taarifa hiyo imesema mashambulizi haya ya hivi karibuni yaliyoratibiwa kwa uangalifu ni tangazo la wazi la vita dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na ni mwendelezo wa tabia hatarishi na isiyo halali ya utawala wa kizayuni, ya tabia ambayo kwa hakika e, e, inapelekea utawala huo kuwa miongoni mwa tawala za kigaidi na zisizoheshimu sheria duniani. Katika hitimisho la barua rasmi lilowasilishwa kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametaja kifungu cha 51 cha hati ya Umoja wa Mataifa na kusisitiza kuwa Iran ina haki ya kujilinda dhidi ya mashambulizi ya kigeni. Amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itatoa jibu kali dhidi ya vitendo vya ukiukwaji sheria na kinyama vya Israeli. Jibu hilo litatolewa kwa wakati na mahala ambapo Iran itachagua na litakuwa na lengo la kumzuia adui kutekeleza tena uhasama wake. Wito wa Iran kwa baraza la usalama unakuja wakati ambapo hali ya Asia Magharibi au mashariki ya kati inazidi kuwa tete, huku wachambuzi wakionya kuwa huenda hali hii ikavuruga uthabiti wa kimataifa endapo hatua za haraka hazitachukuliwa. Nam, wapenzi wa msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza uh, makala ya uh, uh, Iran juma hili, itafuatiwa na makala ya wiki na kisha makala ya leo katika historia Iran jumahili Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema bunge la Iran ni tofauti na mabunge yanayounga mkono wahalifu kama wauaji wa Gaza; Iran yapata idadi kubwa ya nyaraka za siri za Israel katika operesheni kubwa ya kiintelijensia ambayo imeyumbisha vikali usalama wa Israeli na Iran yakosoa kauli za mkuu wa shirika la kimataifa la nishati ya atomiki yasema ni sehemu ya vita vya kisaikolojia vya Israeli. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei amesisitiza kuwa hadhi ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, ni ya kipekee miongoni mwa nchi za dunia na inatofautiana na mabunge yanayounga mkono dhuluma, ubaguzi tofauti za kitabaka na wahalifu kama wauaji wa ukanda wa Ghaza. Adula Hamenei amesema hayo Jumaatano katika hotuba yake kwa hadhara ya wabunge katika Huseinia ya Imam Khomeini na kueleza kuwa mabaraza ya kutunga sheria duniani yanafanana katika suala la uzito wa kisheria, lakini amesisitiza kwamba kigezo kikuu cha kuyatathmini mabaraza hayo ni uzito wao halisi, siani malengo yao, mwelekeo wa harakati zao na misimamo yao ambayo ndiyo inayo fanya nafasi ya Majlisi ya Ushauri wa Kiislamu ya Iran kuwa ya kipekee duniani na bila shaka kuendelea na kubakia katika uh, hali hiyo kuna hitaji uwakilishi muhimu na uwajibikaji wa hali ya juu. Mwanzoni mwa hotuba yake Ayatollah Khamenei ameielezea sikukuu ya Idul Ghadir kama sikukuu kwa ulimwengu wote wa Kiislamu uliojaa utajiri mwingi wa maarifa ya Kiislamu amewapongeza wananchi wenye fahari wa Iran katika siku hii iliyobarikiwa na hali kadhalika, pia ametuma salamu kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Imam Hadi alaihi salam. Akizungumzia ulazima wa kuhifadhi hadhi ya kweli ya bunge, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesisitiza kwamba hotuba za wabunge lazima zionyeshe busara na dhamira kwa kanuni na mapinduzi, na akasema kukubalika au kukataliwa kwa wengine popote pale ulimwenguni hakupaswi kuathiri hotuba zetu. Ayatola Khamenei amesitiza ulazima wa kufuata njia ya mapinduzi na kuendelea kwa kusema: bunge linapaswa kuwa na misimamo ya kimapinduzi. Hili ni bunge la mapinduzi, na kwa hiyo lazima lichukue mkondo wa kimapinduzi. Hata hivyo, tunapaswa kuwa waangalifu, tusije tukapotosha maana ya mapinduzi. Mapinduzi si jazba tupu. Mapinduzi ya kweli ni mwendo wa kuelekea kwenye malengo ya juu, malengo na maadili tuliyosimamia tangu mwanzo. Msingi wa kwanza wa wanaharakati wa kimapinduzi ni kutosahau kwa nini tulianzisha mapinduzi. Wizara ya usalama wa taifa au intelijensia ya Iran imetoa taarifa kuhusu mafanikio yake makubwa ya kukusanya na kuhamisha nyaraka nyingi za siri kutoka utawala wa Israel na kuieleza operesheni hiyo kama ushindi wa kipekee na wa kihistoria wa kijasusi ambao haujawahi kushuhudiwa. Katika taarifa rasmi iliyotolewa Jumanne, wizara hiyo imesema mafanikio hayo yameupa pigo kubwa utawala wa kizayuni wa Israel na kutikisa taswira yake ya kutopenyeka huku ikikitaja kilichofanyika kama tukio la kihistoria katika historia ya kushindwa kiusalama utawala huo. Wizara hiyo imesema ushindi huo ni wa kihistoria na ni alama ya mafanikio kwa mhimili wa mukawama. Taarifa hiyo imesema kuwa nyaraka hizo zimepatikana wakati ambapo Israeli imekuwa ikijitahidi kuonyesha kuwa hakuna adui anayeweza kujipenyeza na kupata taarifa zake za siri. Israel haikutarajia mapungufu katika mfumo wake wa kiusalama imesema taarifa hiyo. Halikadhalika, taarifa hiyo imebaini kuwa wakati walikuwa bado wakijadili makosa ya kiintelijensia ya huko nyuma na wakiamini kuwa wamefunga kila njia ya upenyezaji, walikumbwa na operesheni ya kihistoria ya kimbunga cha Alaksa iliyotekelezwa na wapiganaji shujaa wa Kipalestina na kuanika kwa uwazi kasoro kubwa za kiusalama na kijasusi katika utawala huo. Wizara ya usalama wa taifa ya Iran imefafanua kuwa operesheni hiyo ilitekelezwa pamoja na kuwepo ulinzi mkali uliowekwa na Israeli, na kwamba mbinu zilizotumiwa kufikia na kuondoa nyaraka hizo kutoka maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, yaani Israeli, zilikuwa za hali ya juu kiasi kwamba zilishinda mifumo yote ya ulinzi ya Israeli. Taarifa hiyo imesema utawala wa kizaini wa Israeli ulikuwa umeweka protokali kali kabisa kwa ajili ya kulinda nyaraka hizo za kimkakati. Kwa msingi huo, maajenti wetu walilazimika kutumia mpango wa kina na wa hali ya juu ambao hadi sasa haujafahamika wala kueleweka kwa mfumo wowote wa usalama wa Israeli. Wizara hiyo imeongeza kuwa sehemu kubwa nyara taari, ya nyaraka hizo tayari inatumiwa na vikosi vya kijeshi nchini Iran, huku sehemu nyingine zikiwa tayari kutolewa kwa nchi rafiki au kwa makundi yanayopinga utawala wa kizoeni wa Israeli. Wakati huo huo, Ismail Khatib, waziri wa usalama wa taifa wa Iran, amesisitiza kuwa njia zilizotumika kusafirisha nyaraka hizo bado ni siri na hazitofuchuliwa hivi karibuni. Akifafanua nukta hiyo katika mazungumzo na mwandishi wa redio Teheran, amesema kama ilivyokuwa kwa uhamishaji wa nyaraka hizi nyingi, ambao ulihitaji muda mwingi na maandalizi ya kiusalama, mbinu na njia zilizotumika katika uhamishaji huo zitasalia kuwa siri kabisa. Ingawa operesheni hii ilichukua muda mrefu kukamilika, mafanikio yake ni ya thamani kubwa, na kwa idhini ya Mwenyezi Mungu sehemu za nyaraka hizi zitatolewa hadharani katika siku za usoni. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Muhammad Islami amezishambulia vikali kauli za Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA, akisema kuwa hazina msingi wa kitaalamu wala kisheria. Islami amesema kuwa matamshi hayo ya Grossi ni mwendelezo wa harakati za kisaikolojia na kisiasa zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Akizungumzia mahojiano ya Grossi na kituo cha televisheni cha utawala wa Israel cha i24 uh, ambapo Grossi alisema Israel haiwezi kuharibu vituo vya nyuklia vya Iran kwa shambulio moja la kisasa, badala yake nguvu kubwa na mbinu zenye madhara makubwa zinahitajika, Islami amesema kauli hizi ni za nje kabisa ya mamlaka ya Grosi kisheria. Pia amekemea madai ya Grosi kwamba Iran haina silaha za nyuklia kwa sasa, lakini ina nyenzo za kuzitengeneza, akisema kwamba hayo ni madai yasiyo na ushahidi na yanaakisi misimamo ya washirika wa magharibi e, pamoja na utawala wa Israel. Islamia amesema kampeni dhidi ya mpango wa nyuklia wa Iran imeendelea kwa mashinikizo ya baadhi ya madola, huku Iran ikiwa mwanachama aliye kuchunguzwa kwa kina zaidi ndani ya wakala wa kimataifa wa nishati atomiki. Amesema hakuna ushahidi wowote kuwa mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani umechukua mwelekeo kuelekea kutengeneza silaha. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Iran amekosoa vikali hatua ya kichokozi ya Marekani na washirika wake wa Ulaya ya kuwasilisha azimio dhidi ya Iran katika bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati atomiki na ameonya kuwa uamuzi wowote wa kutozingatia busara kutoka kwa wajumbe wa bodi hiyo ya wanachama 35, utajibiwa kwa hatua mwafaka kutoka Iran. Abbas Araghchi ametoa tahadhari hiyo katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa Japan Takeshi Iwaya siku ya Jumanne walipokuwa wakijadili masuala mbalimbali ya uhusiano wa pande mbili kieneo na kimataifa. Kwingineko, Iran imeonya kwamba huenda ikatumia haki yake ya kisheria ya kujiondoa kwenye mkataba wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nuklea, NPT, ikiwa mataifa ya Ulaya yataendelea na jaribio lisilo na msingi kisheria la kuamilisha mchakato wa kurejeshwa vikwazo vya vi Umoja wa Mataifa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Balozi na mwakilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa Amir Said Eravani ametoa indhari hiyo katika barua aloliandikia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Jumatano. Barua hiyo imekuja kujibu msukumo no unaoendelea kutolewa na Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, yaani troika ya, ya Ulaya pamoja na Marekani unaolenga kuhuisha vikwazo dhidi ya Iran. Kwa upande wake, Ismail Baghai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesisitiza kuwa mpango wa nyuklia wa Iran unafuatilia malengo ya amani. Katika mazungumzo na mwandishi wa redio Teheran, amesema hata, agar shuma hamin guzarish akhir ajans bainulmalali enerji atomi ro mabna qarar bedid, hata tukichukulia ripoti ya hivi karibuni kutoka adame shirika la kimataifa la nishati atomiki IAEA adame adame kama msingi hakuna rejeleo lolote ndani yake linaloashiria kutofuata au kukengeuka Iran kutoka uh, njia ya amani. Ingawa ripoti hiyo ina changamoto kadhaa, ni dhahiri kuwa imeandaliwa kwa misingi ya malengo ya kisiasa, ikiwa kama kisingizio cha kuishinikiza Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu mpango wake wa nyuklia. Kwa hivyo, msimamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran uko wazi kabisa katika jambo hili, kama mwanachama anaitii Ndamid ndamid wa mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia NPT, Iran inajitambua na inajitolea kuendeleza njia ya amani katika matumizi ya teknolojia ya nyuklia nam. Na kwa kauli hiyo ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ni tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali. Wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Makala ya wiki. Hujambo mpendwa msikilizaji, na karibu kuwa nami katika kipindi chetu hiki cha wiki hii ambacho kinazungumzia homa ya mitindo na fasheni katika ulimwengu wa sasa. Kaa tayari kwa yote ambayo nimeweza kukuandalia kwa leo. Bila shaka wewe pia msomaji mpendwa, umeshawahi kukutana na watu wanaopendelea kuvaa mavazi ya aina mahususi au wale wanaotengeneza nywele zao kwa mtindo fulani wa aina yake au wale wanaofanya harakati mahususi katika mienendo na tabia zao. Watu hawa kwa hakika wanafuata mitindo na fasheni ya aina fulani, katika mavazi, katika kutengeneza na kukata nywele zao katika harakati zao na kadhalika. Mitindo na fashion, yani modality, ni jambo linaloonekana katika tamaduni na jamii zote, linapita katika jamii zote na kuwavutia watu mbalimbali mbali. Mwanadamu daima hukimbia hali ya kutobadilika na kinyume chake anakaribisha mabadiliko, uvumbuzi na mageuzi. Mwanadamu ana hisi ya kupenda mabadiliko na uvumbuzi wa mambo mapya, na hisi hii nzuri hupendezesha dhahiri ya maisha yake. Kwa hakika hamu ya kupenda kujiremba, kuwa maridadi na kutengeneza vizuri mazingira ya maisha yetu ni jambo la kimaumbile linalotuhamasisha kuboresha mazingira tunamoishi. Hata hivyo, inatupasa kuwa macho na makini, mwenendo huo wa kupenda mabadiliko na mageuzi usije ukachupa mipaka na kuondoka katika hali yake ya kawaida, kwani vipawa vyote vya kimaumbile vinapotoka katika mkondo wake wa kimantiki huenda mrama na kumwingiza mwanadamu katika njia isiyo sahihi na ya upotofu, na hatimaye kuwa na athari mbaya. Kwa mfano tu, hamu ya kujipamba na kuwa maridadi ambayo inatokana na hisi ya kutafuta ukamilifu ndani ya nafsi mwanadamu, iwapo itaondoka katika mkondo wake wa kimaumbile, itamtumbukiza mwanadamu katika mambo kama kujiona, kujigamba, kujiona mkamilifu zaidi ya wengine ubinafsi na homa ya fasheni na mitindo. Kila moja kati ya mambo hayo pia huwa sababu ya matatizo mengine kama kutumbukia katika hawa na matamanio ya nafsi, mashindano ya kipuuzi israfu na ufujaji na kadhalika, na kuacha njia yake sahihi. Hivi sasa katika zama za mawasiliano, ambapo dunia imekuwa ndogo kama kijiji, mabadiliko yoyote yanayotokea katika mtindo wa maisha kwenye sehemu moja ya kijiji hiki huenea kwa kasi na kufika haraka sana katika sehemu nyingine za dunia. Mabadiliko na jipya lolote linalotokea katika mambo mbalimbali kama mitindo ya mavazi, jinsi ya kujiremba, mazingira, fasheni na modeli za magari, fasheni za mikoba vyombo vya nyumbani na hata misamiati ya kisiasa, jinsi ya kuwa mkwana na kadhalika, huenea haraka katika maeneo mengine, na bila ya kujua tunaona vijana katika jamii mbili tofauti wakiwa na mienendo inayoshabihiana, ambayo kwa hakika inatokana na kufuata mtindo na fasheni moja. Katika mtazamo wa awali, huenda hali hii ikawa jambo la kuvutia, kwa sababu hisi ya kupenda umaridadi na uzuri imewekwa katika dhati ya mwanadamu na dini tukufu ya Uislamu haipingi swala hilo la kimaumbile. Si hayo tu, bali dini hiyo imewataka wafuasi wake kuwa maridadi, kuwa wasafi, wenye sura na dhahiri nzuri, na kuwa mbali na maisha ya aina moja na yasiyo na harakati ya mabadiliko ya kuelekea kwenye ukamilifu. Hata hivyo, kengele ya hatari husikika pale kufuata fashion na mitindo kunapogeuka na kuwa homa au kitu kinachoshabiana na ibada ya fashion na mitindo. Wakati huu huwa vigumu sana kwa vijana wengi kujua thamani zao za kiitikadi na kiutamaduni, kupambanua baina ya sahihi na lisilo sahihi, na hatimaye hujikuta wametumbukia katika mienendo inayokinzana na thamani, itikadi, utamaduni na maadili ya jamii zao. Suala hili linaonekana zaidi katika nchi zinazostawi za ulimwengu wa tatu na limewatia wasiwasi mkubwa wataalamu wa masuala ya jamii na mienendo ya binadamu. Dr. uh, Ghulam Ali Afruz ambaye ni mtaalamu ma wa masaikolojia na mhadhiri wa vyuo vikuu nchini Iran, anaamini kuwa mabarobaro na vijana wengi waliotumbukia katika janga la uraibu wa fasheni na mitindo na wale wanaovaa mavazi yasiyo ya kawaida, kwa hakika wanasumbuliwa na matatizo na maumivu ya kinafsi na kiroho. Mtaalamu huyu maarufu wa masuala ya kisaikolojia anasema, aghalabu ya watu wa aina hiyo hawakupata mapenzi ya kutosha ya baba na mama zao, na haki zao za kiroho hazikuchungwa ndani ya familia. Kwa msingi huo, moja ya sababu za matatizo hayo ya uraibu wa fasheni na mitindo ni nakisi na matatizo ya kinafsi, kupuuzwa na familia hususan wazazi wawili, kutopongezwa na kushajiishwa, na ukandamizaji wa mara kwa mara wa mtoto ni miongoni mwa mambo yanayomsukuma katika tabia za kutaka kujiona na kujionyesha mbele za wengine. Inasikitisha kuwa katika kipindi cha sasa, hususan katika miongo kadhaa ya hivi karibuni, fashion na mitindo vimefikia kiwango cha uraibu na kuchupa mipaka, na baadhi ya vijana wanafanya jitihada za kutaka kujionyesha na kujidhihirisha uwepo wao kwenye jamii kwa kuvaa suruali zilizochanika kwenye magoti au mapaja kuvaa nguo za nusu uchi, kujichora tatuu kwenye viungo mbalimbali vya mwili, kutoboa viungo hivyo kama midomo, chini ya nyusi za macho na kadhalika. Mwisho wa kunukuu. Kwa upande wake, Dr Hassan Balihari ambaye ni mtaalamu wa umagharibi westology na mhadhiri mashuhuri wa vyuo vikuu nchini Iran yeye amechambua swala la fashion na mitindo katika upande wa masuala ya kijamii na kisiasa na kutoa mtazamo wa kutiliwa maanani kuhusu mikono ya nyuma ya pazia ya fashion na mitindo hiyo. Anasema baada ya kusambaa fikra ya utandawazi, hususan katika masuala ya kiuchumi, dunia iligawanywa katika kambi mbili, yaani kambi ya kaskazini kwa maana ya kambi yenye utajiri na nguvu, na kambi ya kusini ya nchi masikini na dhaifu. Kwa utaratibu huo anaendelea kusema Dr. Hassan Balihari, tumeingia katika anga mpya ambayo kigezo chake ni utajiri na nguvu. Wakati kigezo cha kuigawa dunia kinapokuwa utajiri na nguvu za kimaada, baadhi ya watu wanaotaka kudhibiti dunia hufanya jitihada za kuwa na taathira katika fikra na maoni ya walio wengi. Udhibiti huu una sura na pande mbalimbali mbali, na moja kati ya sura zake ni kuanzisha fashion na mitindo ya aina mbalimbali. Kambi ya utajiri na nguvu hufanya jitihada za kuwasukuma watu wote katika anga mpya isiyokuwa na vigezo vya hapo kabla. Matokeo yake ni kwamba fasheni na mitindo mipya hujaza anga ya maisha ya mwanadam na kuyafanya maisha yake kuwa anga ya mtumiaji tu na mfuasi wa mitindo na fasheni za mwenye nguvu na utajiri. Katika anga hiyo mpya mwanadamu hupotea njia ya kutafuta ukamilifu wake halisi. Mwisho wa kunukuu. Kwa maelezo hayo ya wataalamu wa masuala ya umagharibi na elimu nafsi, tunaelewa kwamba vyombo vya habari, mitandao ya kijamii na zana za mawasiliano ya umma za Magharibi havina nia ya kutaka kujaza wakati wa mapumziko na faragha wa vijana, bali kanali za televisheni za satelaiti, filamu za Hollywood michezo ya kuigiza na kadhalika, yote yana malengo na majukumu maalumu. Makampuni mengi ya kibiashara ya uzalishaji pia yamekuwa yakitumia fedha nyingi sana kwa ajili ya kudhamini utengenezaji wa filamu mbalimbali na kutangaza fasheni na mitindo yao kupitia mavazi, kupitia mwonekano na mienendo ya nyota wa filamu hizo, na kwa njia hiyo kuwavutia watazamaji katika bidhaa na tamaduni zao Kufuata mitindo na fasheni kibubusa na bila ya kujali mipaka ya itikadi, utamaduni na maadili, kuna gharama kubwa kwa wafuasi wa fasheni hizo na jamii zao, na faida kubwa kwa makampuni yanayotengeneza na kubuni fasheni na mitindo hiyo, na vilevile vile kwa tawala au mifumo inayotaka kutandawazisha fikra na kile wanachokiita thamani na maadili ya kimagharibi, yaani values. Makampuni hayo pia yanawekeza sana katika mashindano ya michezo ya kitaifa na kimataifa na kuwadhamini watu mashuhuri na wanamichezo bingwa kwa ajili ya kutangaza bidhaa za makampuni hayo na kueneza maadili na tamaduni za kimagharibi. Makampuni hayo hufanya jitihada za kutangaza mavazi ya nyota hao, aina ya mishono ya mavazi yao, rangi za mavazi yenyewe, ya mitindo yao mahususi jinsi ya kutengeneza na kuremba nywele na sura zao, bangili na mikufu yao, na kuzifanya kuwa alama ya kibiashara na fashion ya kisasa. Kwa msingi huo, kutumia fashion na mitindo hiyo kunaweza kuwa na maana ya kushikamana na kundi, fikra na utamaduni fulani, kuukubali, kuupenda, kuwa na itikadi na fikra zake na za watu wanaovaa mitindo hiyo, kuwatangaza na kuonyesha mshikamano na wao. Homa ya kufuata mitindo na fasheni, mbali na hasara zake za kifedha na kupoteza utambulisho wa mtu, wakati mwingine huwa na madhara kwa mwili na afya ya mtu. Madaktari wanasema zana na bidhaa nyingi zinazotengenezwa na makampuni ya mitindo na fasheni hazizingatii afya na siha ya watumiaji wake. Hii ni baada ya kuthibitika kwamba maradhi mengi ya mwili kama maumivu ya miguu, mgongo aina mbalimbali mbali za saratani, matatizo ya homoni, neva na kadhalika, yanatokana na utumiaji wa bidhaa zisizo na viwango vya afya za makampuni hayo yanayotanguliza mbele mwonekano wa mtu, mvuto na dhahiri yake: nguo za kubana maungo ya mwili, vipodozi visivyozingatia viwango vya usalama wa mwili na afya, vyuma visivyo salama kwa afya ya mwanadamu vinavyotumiwa kwa ajili ya tundu za midomo, pua na maungo mengine ya mwili vyote vina madhara makubwa ya kiafya kwa mwili wa mwanadamu. Wapendwa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena juma lijalo katika kipindi kingine cha makala ya wiki. Asanteni kwa kuwa nami. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 17 mfungo watatu Dhul Hija mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 13 Juni mwaka 2025 Miladia. Siku kama leo miaka 104 iliyopita, mwafaka na tarehe 13 Juni mwaka 1921, katika miaka ya mwanzo ya usimamizi wa Uingereza huko Palestina ilianza harakati kubwa ya kwanza ya wananchi katika ardhi yote ya Palestina dhidi ya Wazayuni. Harakati ya wananchi hao wa Palestina ilibainisha wapinzani wao dhidi ya siasa za kikoloni za Uingereza pamoja na uungaji mkono wa nchi hiyo kwa Wazayuni waliokuwa wakiishi Palestina. Katika fremu ya sera hizo za Uingereza mwaka 1923 kulikuwa na wazayuni thelathini na tano elfu kwa Palestina, na kabla ya kuundwa utawala bandia wa Israel mwaka 1948 idadi hiyo ilikuwa zaidi ya laki sita. Katika siku kama ya leo miaka 81 iliyopita, sawa na tarehe 13 Juni mwaka 1944 kombora la kwanza la ardhi kwa ardhi la Ujerumani ya kinazi lililojulikana kwa jina la V1 lilishambulia ardhi ya Uingereza katika vita vya pili vya dunia. Kabla ya hapo, Ujerumani ilikuwa ikishambulia ardhi ya Uingereza kwa njia ya anga. Baada ya vita hivyo, nchi nyingine duniani zilitengeneza makombora ya aina hiyo kwa teknolojia ya kisasa zaidi. Siku kama aheleo, upita, Khordada 11, ya leo miaka 45 iliyopita inayosadifiana na tarehe 23 Khordada mwaka 1359 Hijra Shamsia, Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, akiwa na lengo la kufanya mabadiliko katika vyo vikuu hapa nchini alitoa amri ya kuasisiwa baraza kuu la mapinduzi la Kiutamaduni. Katika ujumbe wake Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliwataka wajumbe wa baraza hilo kuratibu na kuandaa mipango na mitaala katika kozi mbalimbali mbali za vyuo vikuu inayokwenda sambamba na mafunzo ya utamaduni tajiri wa Kiislamu. na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, Binusrat Amin faqihi na mfasiri mkubwa wa Qurani tukufu alifariki dunia katika mji wa Isfahan ulioko katikati mwa Iran. Binusrat Amin aliotumia muda wake wote katika kuhudumia Qurani tukufu na kufanikiwa kufasiri kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu katika juzuu 15 na kuandika vitabu vingine vingi. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni Njia ya Ufanisi au Rahe Khoshbakhti na Nafahat Rahmaniya. Msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muktasari wa habari za dunia. Katika taarifa ya kulaani shambulio lililofanywa na utawala wa kizaini wa Israeli dhidi ya ardhi tukufu ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran mapema leo alfajiri, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei ametoa ujumbe mzito kwa taifa la Iran na amesisitiza kuwa adhabu kali na msubiri mhalifu huyo wa kimataifa. Ayatollah Khamenei amesema kuwa mashambulizi hayo ya alfajiri yaliolenga maeneo ya raia yamedhihirisha kwa mara nyingine asili ya kikatili ya utawala wa Kizayuni. Serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa tamko kali la kulaani mashambulizi ya angani yaliofanywa alfajiri ya leo na utawala haramu wa Israel na kusema mashambulizi hayo ni kitendo cha kigaidi kinachoakisi uoga na kusema kuwa hakuna shaka kuwa Iran italipiza kisasi. Wakati huo huo, uh, Iran imewasilisha rasmi ombi kwa Umoja wa Mataifa kuitisha kikao cha dharura cha Baraza la Usalama kufuatia kitendo cha wazi cha uchokozi kilichotekelezwa na Israel dhidi ya Iran. Kwingineko, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC limenani vikali mashambulizi hayo ya Israel na kusema kuwa eh, bila shaka Uh, lazima kutakuwa na ulipizaji kisasi nayo. Jamii kima ya kimataifa imelaani vikali mashambulizi hayo yaliyotekelezwa na utawala haramu wa Israeli. Wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Tehran wakati huu ila kuwashukuru ni kwa shukuru, kuwa nasi hadi mwisho na msikose kujiunga nasi na matangazo mengine ili kuweza kupata taarifa zaidi. Mimi ni Mubarak Kenya na wageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh.