Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Audhu billahi minash-shaytani rajim. Kwa jina la Allah, mwingi wa Rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya. Ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazieni e mubashara moja kwa moja kutoka hapa Teheran katika studio zetu za Jamejam katika siku hii ya leo Ijumaa tarehe 17 Dhulhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria kamaria, inasadifiana na kumi na tatu Juni elfu mbili ishirini na tano miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni wakti huu ni taarifa ya habari za dunia na itafuatiwa na tahariri, na baada ya kusikiliza tahariri hiyo, wapenzi wasikilizaji tutawaleteni kipindi cha Iran juma hili na kitafuatiwa na makala yetu ya wiki na kisha makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu na kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw, na pia nchini Tanzania mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, wapenzi usikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia. Kweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Tehran, ikiwa e, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari. Milipuko mikubwa ya sikika ya Teheran na maeneo mengine ya Iran kufuatia shambulio lililofanywa na utawala wa kizaini wa Israeli. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Saida Ali Kamenei asema utawala wa kizayuni umejiandalia hatima chungu na yenye maumivu kufuatia hujuma dhidi ya Iran. Na maafisa waandamizi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi wa ya Kiislamu la Iran, IRGC, akiwemo Jenerali Salami na wanasayansi wa nyuklia wameua washahidi katika hujuma hiyo ya utawala haramu wa Israeli. Na sasa ni habari kamili. Milipuko mikubwa imesikika mapema asubuhi ya Ijumaa ya leo katika maeneo kadhaa ya mji mkuu wa Iran, Teheran na pia katika mikoa mingine nchini. Ripoti za vyombo vya habari zimenukuu jeshi la utawala haramu wa Israeli likisema kuwa limetekeleza mashambulizi ya anga katika maeneo mbalimbali ya Iran. Kwa mujibu wa shirika la habari la Press TV, miongoni mwa waliouawa ni wanawake na watoto. Aidha, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Fars e, karibu saa 9 alfajiri kwa saa za Teheran, milipuko mikubwa ilisikika kutoka maeneo mbalimbali ya Teheran. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli, katika taarifa rasmi ametangaza kuwa Israeli imeanzisha operesheni ya kijeshi yenye malengo maalum dhidi ya Iran. E, katika mashambulizi hayo, taarifa za awali zinasema Meja Jenerali Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa RGC, ni miongoni mwa waliouawa shahidi katika jiji la Tehran. Majengo kadhaa wakiwemo katika mitaa ya Narmak na mtaa wa Shahid Mahalati, mtaa wa Shahid Chamran na maeneo ya Chitgar yamelengwa na mashambulizi hayo. Wakati huo huo, taarifa zimepokewa kuhusu mashambulizi mengine katika maeneo mbalimbali ya Uh, nchi kama vile huko Hamedana na Tans. Na hadi sasa hakuna taarifa rasmi au thabiti kuhusu kiwango cha uharibifu au idadi ya waathirika. Waziri wa vita wa utawala haramu wa Israel, Israel Katz amesema kuwa kufuatia shambulio hilo la Israel dhidi ya Iran hali ya tahadhari ya kiusalama imetangazwa katika maeneo yote ya Israel. Waziri huyo wa vita ameonya kuwa kuna matarajio kuwa Iran itajibu mashambulizi hayo kwa kutumia makombora na ndege zisizo na rubani Israeli katika siku zijazo. Wakati huo huo, katika taarifa ya kulaani shambulio lilofanywa na utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya ardhi tukufu ya jamhuri ya kiislamu ya Iran mapema leo alfajiri, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Khamenei ametoa ujumbe mzito kwa taifa la Iran akisisitiza kuwa adhabu kali inamsubiri mhalifu huyo wa kimataifa kwa mujibu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, Ayatullah Khamenei amesema kuwa mashambulizi hayo ya alfajiri yaliyolenga maeneo ya, ya raia yamedhihirisha kwa mara nyingine asili ya kikatili ya utawala wa kizayuni wa Israel kwa katika ujumbe huo uliojaa hisia na msimamo uh, mkali, Ayatullah Khamenei amesema na inukulu barua hiyo hivi sasa. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu, enyi watu wa Iran. Mapema alfajiri ya leo, utawala wa Kizayuni umeonyesha uso wake wa kweli kwa kutekeleza jinai dhidi ya nchi yetu pendwa. Kwa mikono yake iliyochafuka kwa damu, utawala huu umevamia maeneo ya raia na kufichua zaidi tabia yake ya kikatili. Utawala huu lazima usubiri adhabu kali. Kwa idhini ya Mwenyezi Mungu, mkono wenye nguvu wa majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu hautamwacha Mzayuni. Baadhi ya makamanda wetu mashujaa na wanasayansi wameuawa washahidi wakilitumikia taifa. Makaimu na wafanyakazi wenzao waliobaki wataendelea kutekeleza majukumu yao bila kusita, kwa idhini ya Mwenyezi Mungu. Kwa jina hili, kwa jina hii, utawala wa Kizayuni wa Israeli umejiandalia hatima ya uchungu na mateso, na bila shaka watakumbwa na hatima hiyo. Kama tulivyotangulia kusema, Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, amewa washahidi kufuatia shambulizi la anga lililofanywa na utawala katili wa Israel mapema Ijumaa alfajiri jijini Teheran. Ripoti pia zinaeleza kuwa maafisa wengine waandamizi wa IRGC na wanasayansi wa nyuklia kadhaa wamekuwa miongoni mwa mashahidi katika mashambulizi hayo ya kinyama yaliyoilenga Teheran na mikoa mbalimbali nchini. Shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislami ya Iran IRIB limethibitisha kuwa Meja Jenerali Ghulam Ali Rashid, kamanda mwandamizi katika kamandi ya majeshi ya Iran, pia ameuliwa shahidi katika mojawapo ya mashambulizi hayo. Wanasayansi waliobobea wa nyuklia Muhammad Mehdi Teheranchi na Feridun Abbasi pia wameripotiwa kuuawa katika mashambulizi ya alfajiri ya leo. Meja jenerali uh, muhamad bagri mkuu wa kamandi ya majeshi ya Iran kwa sasa yuko kwenye chumba cha operesheni ingawa taarifa uh, zinasema kuwa yumkini pia yeye ameuawa shahidi katika hujuma hiyo. Mashambulizi ya kwanza yaliripotiwa karibu saa tisa usiku kwa saa za Teheran siku ejuma ya Ijumaa, yakifuatiwa na milipuko mingine katika mikoa kadhaa nchini. Video zilizoenea kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha uharibifu mkubwa katika baadhi ya maeneo ya makazi jijini Teheran na sehemu nyingine, matokeo ya kile kilichoelezwa kuwa ni uvamizi wa kiholela uliofanywa na utawala haramu wa Israeli. Utawala haramu wa Israeli umethibitisha kuhusika na mashambulizi hayo ukidai kuwa ulilenga maeneo ya Natans, Huramabad, Hundab pamoja na maeneo mengine kadhaa. Shirika rasmi la habari la jamhuri ya kiislamu ya Iran IRNA Liki likinukuu uh, chanzo cha usalama uh, limesema kuwa Iran inajiandaa kutoa jibu kali na la wazi dhidi ya kitendo hiki cha kigaidi kilichofanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Uvamizi huu unakuja katika kipindi cha mvutano mkali unaoendelea kuongezeka katika ukanda wa Asia ya Magharibi ukichochewa na matamshi ya kichochezi kutoka kwa viongozi wa utawala haramu wa Israel, akiwemo Waziri Mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu Yaripotiwa kuwa rais wa Marekani Donald Trump alitoa idhini kwa mashambulizi haya ya Israel dhidi eh, ya Iran licha ya mazungumzo ya nuklia yasiyo ya moja kwa moja yanayoendelea kati ya Teheran na Washington. Kwa mujibu wa vyanzo vya habari, duru ya sita ya mazungumzo hayo yaliyopangwa kufanyika Jumapili huko Maskat, Oman, huenda ikafutwa na kufuatia mashambulizi hayo yaliyotekelezwa na utawala haramu wa Israeli dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran. Kitengo cha mawasiliano cha makao makuu ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran kimetoa taarifa rasmi kikilaani vikali uvamizi wa wazi uliofanywa na adui mwovu wa Kizayuni. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, mashambulizi ya kichokozi na uvamizi yaliyofanywa na utawala wa Kizayuni wa Israeli alfajiri ya Ijumaa yamelenga maeneo ya kijeshi na yasiyo ya kijeshi ndani ya Iran na yamesababisha mashahidi na majeruhi miongoni mwa raia wakiwemo wanawake, watoto na baadhi ya makamanda wa vikosi vya ulinzi wa taifa. Makao makuu ya majeshi, sambamba na kulaani vikali ukiukwaji huu wa wazi wa sheria na kanuni zote za kimataifa, na kwa mujibu wa agizo la kamanda mkuu au amiri jeshi mkuu wa vikosi vya ulinzi vya, vya Iran yanawahakikishia wananchi mashujaa wachamungu na waumini wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa majibu ya wanajeshi wenu dhidi ya walioamuru, waliotekeleza na wale wanaosaidia jinai hii ya kiusaliti yatakuwa ya kushtua, makali na ya kuwaacha wakijutia uamuzi wao. Nayo wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa taarifa rasmi kulaani vikali uvamizi wa kijeshi uliofanywa na utawala dhalimu wa kizaini wa Israel dhidi ya ardhi tukufu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, taarifa hiyo ya wizara ya mambo ya nje ya Iran inasema, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi watu wa Iran mlioko kila kona ya taifa hili Taifa letu pendwa, Iran, leo mapema alfajiri, limekumbwa na mashambulizi ya kijeshi yasiyo ya haki kutoka kwa utawala dhalimu na mhalifu wa Kizayuni, kwa kukiuka mamlaka kamili ya taifa na uhuru wa kitaifa wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Utawala huo umelenga maeneo kadhaa yakiwemo ya, ya makaazi katika mji mkuu Teheran na miji mingine na kusababisha vifo na majeruhi miongoni mwa raia wasio na hatia wakiwemo wanawake, watoto na baadhi ya wahudumu waaminifu katika nyanja za ulinzi, taaluma na teknolojia. Wizara ya mambo ya nje imesema inaunga, inaungana na taifa zima kuomboleza mashujaa waliopoteza maisha yao wakilitumikia taifa hili kwa moyo wa uzalendo. Taarifa hii ni salamu za rambirambi kwa heshima kwa familia za mashahidi na kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Mashambulizi haya ni ukiukwaji wa wazi wa kifungu cha pili ibara ya nne ya hati ya Umoja wa Mataifa, na hivyo ni tendo la uchokozi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa mujibu wa kifungu cha 51 cha hati hiyo, Iran inayo haki kamili ya kujilinda kwa njia yoyote itakayoiona inafaa. Vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwa uwezo wao wote na kwa mbinu ambazo jeshi litachagua lenyewe e, jeshi halitasita a, kuchukua hatua za haraka na za dhahiri katika kulinda hadhi, mamlaka na uhuru wa taifa hili. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kama mwanachama mwanzilishi wa Umoja wa Mataifa, taasisi ambayo lengo lake kuu ni kuzuia uvamizi, ukiukuaji wa amani na vitisho dhidi ya usalama wa kimataifa e, inasisitiza wajibu wa Baraza la Usalama kuchukua hatua ya haraka dhidi ya ukiukwaji wa wazi wa amani na usalama wa dunia uliosababishwa na uvamizi wa utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Iran. Iran inatoa wito kwa mwenyekiti wa, na wajumbe wa baraza hilo kuchukua hatua za dharura katika suala hili bila kuchelewa. Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran pia inawakumbusha wajibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa eh, eh, kuhusu uh, mujibu wake katika hati hiyo na inamtaka kuchukua hatua madhubuti mara moja. Wizara ya mambo ya nje ya Iran pia imeziomba nchi zote wanachama wa Umoja wa Mataifa, hususan mataifa jirani, nchi za Kiislamu na wanachama wa harakati isiyofungamana na upande wowote nam kulaani vikali mashambulizi haya na kuchukua hatua za haraka za pamoja dhidi eh, ya uchokozi huu hatari unaotishia amani ya dunia. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema madhara na athari zote za kisiasa, kijeshi na kiusalama kutokana na jinai hii ya utawala wa kizayuni zitakuwa juu ya mabega ya utawala huo na wale wanaounga mkono. Hali kadhalika, wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema haiwezekani kwamba mashambulizi haya ya kijeshi yamefanywa bila idhini au ushirikiano wa Marekani. Hivyo basi, serikali ya Marekani kama mfadhili mkuu wa utawala wa kizayuni itabeba dhima ya moja kwa moja kwa matokeo yote ya kisiasa, kijeshi na kiusalama ya vitendo hivi vya kichokozi. Naam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa taarifa hii ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Maelezo zaidi kuhusiana na matukio ya leo alfajiri ya hujuma ya utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya Iran tutawaleteni katika matangazo yetu yajao au baadaye katika uh, taarifa hii ya habari ya matangazo haya ya asubuhi. Barabara kabisa, wapenzi msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunawaletea tahariri yetu ya leo. Itahusu, je, Iran kutetea haki zake kuna maana ya kutoka kutotaka kufikia mapatano katika mazungumzo yasiyo moja kwa moja na Marekani? Rais Donald Trump wa Marekani amesema katika mahojiano na Fox News Jumanne, Juni kumi, kwamba Iran imekuwa na misimamo ya hujuma na mikali zaidi katika mazungumzo ya nyuklia. Amesema Iran imekuwa na tabia tofauti kabisa ikilinganishwa na siku zilizopita za mazungumzo. Suala hili inanishangaza na kunikatisha tamaa, lakini pamoja na hayo tutakutana tena Jumatatu, Juni 9. Trump alikariri tena madai na vitisho vyake akidai kuwa tunaendelea kufanya kazi nyingi kuhusu Iran na Wairani ni wazungumzaji wazuri na wakati huo huo wagumu sana. Amesema tunajaribu kufikia makubaliano na Iran ili kusiwe na uharibifu na vifo. Na pia amedai kuwa tunatumai kufikia makubaliano na Iran na huenda hilo lisitokee, tutalijua hili hivi karibuni. Trump amesema Iran anataka kurutubisha urani na Marekani haitaruhusu uh, Iran kufanya hivyo. Iran imesisitiza mara kwa mara kwamba haitakubali matakwa yoyote yaliyo kinyume cha sheria na yasiyo na mantiki ya Marekani, hususan kusitishwa urutubishaji wa urani, jambo ambalo sasa limekuwa takwa kuu la Washington kwa Tehran. Trump mara kwa mara amekuwa akitoa matakwa yasiyo ya, ya kawaida na yasiyofaa sio tu kuhusu Iran, bali katika kushughulikia masuala ya nchi nyingine. Sisitizo la Iran kuhusu haki zake za kisheria hasa kuhusiana na urutubishaji wa urani ndani ya ardhi yake linafasiriwa kimakosa kuwa ni msimamo wa ukaidi na wahujuma. Hii ni katika hali ambayo viongozi wa Iran akiwemo Wabasarakchi, waziri wa mambo ya nje, wanasisitiza mara kwa mara kwamba matumizi halali na ya kisheria ya teknolojia ya nuklia, kukiwemo kurutubisha madini ya urani, ni haki halali ya Iran kwa kuzingatia hati ya Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki IAEA na pia mapatano ya NPT ya kuzuia usambazaji silaha za nuklia. Kifungu cha nne cha hati hiyo e, muhimu kinasisitiza kuhusu haki hiyo ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuhusiana na swala hilo kwamba kuendelea kurutubisha urani katika ardhi ya Iran ni mstari mwekundu wa nchi hii, na huu ni ukweli usiopingika ambao inaonekana kwamba nchi zote sasa zimeukubali. Leo urutubishaji e, wa urani ni swala la fahari ya kitaifa na fahari kwa Wairani. Wananchi wa Iran wamejitolea muhanga mkubwa ili kufikia heshima hii ya kitaifa, na wamevumilia vikwazo vizito vya Marekani kwa zaidi ya miaka 20 kutokana na mafanikio haya ya wanasayansi wao. Hata hivyo, tuko tayari kuchukua hatua katika kujenga imani na kuhakikisha kuwa urutubishaji huu wa urani autaishia kwenye utengenezaji wa silaha za nuklia. Katika hotuba yake ya tarehe nne Juni, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, pia alikosoa wazi wazi matakwa ya kupindukia ya Marekani na amesitiza juu ya haki halali ya nuklia ya Iran, akiashiria kwamba kuna nukta moja katika sekta ya nuklia ambayo ni muhimu, nayo ni kurutubisha madini ya urani, ambapo maadui wanalimulika swala hili na amesisitiza kwamba jambo la kwanza ambalo Wamarekani wanalifuatilia ni kuwa Iran isiwe na sekta ya nyuklia kabisa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamesema kuhusu suala hili la nyuklia, tunachosema kwa pande za Marekani na nyinginezo ni kuwa nyinyi ni nani? Kwa nini mnaingilia na kujipa ruhusa ya kusema iwapo Iran inapasa kurutubisha madini ya urani au la? Je, swala hili linakuhusuni vipi? Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi wa Kiislamu wameashiria kwamba mpango wa Marekani kuhusu swala la nyuklia la Iran ni kinyume cha kauli mbiu ya sisi tunaweza, na ameongeza kuwa sekta ya nyuklia ni sekta mama, ambapo sekta nyingine nyingi za kielimu zinafungamana nayo na hivyo urutubishaji wa urani ndio ufunguo wa swala zima la nyuklia hapa nchini Iran. Kwa hakika swala la msingi la mzozo kati ya Iran na Marekani ni swala la kuendelea kurutubisha madini ya urani. Jamhuri ya, ya Kiislami ya Iran inachukulia urutubishaji kuwa haki yake isiyoweza kupokonywa ndani ya sheria za Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki na mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nuklia NPT, na hivyo haikubali kwa vyovyote vyote vile ulazimishaji na njia isiyo na mantiki ya Marekani ya kusimamisha urutubishaji huo. Hii ni katika hali ambayo Trump na utawala wake, ambao unatumia sera ya eti kufikia amani kwa kutumia nguvu Wanadhani kwamba wanaweza uh, kuilazimisha Tehran uh, kukubali matakwa yao ya kipuuzi na yaliyo kinyume cha sheria kwa kushinikiza kupitia vikwazo vikubwa na pia uh, kupitia mashambulizi ya kijeshi. Katika muhula wake wa kwanza, Trump alishindwa kufikia lengo lake la kusimamisha mpango wa amani wa nuklia wa Iran hata baada ya kutekeleza sera ya mashinikizo ya juu na kuweka vikwazo visivyo na mfano wake dhidi ya Iran. Ni wazi kuwa ikiwa kweli Trump anataka kufikia makubaliano na Iran, hana budi sio tu kurekebisha mtazamo wake kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran, bali pia ajirekebishe na kufanya matakwa yake kuhusiana na jambo hili yaendane na uhalisia na busara. Nam hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi cha Iran juma hili, kitafuatiwa na makala ya wiki Iran juma hili. Hamjambo wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema bunge la Iran ni tofauti na mabunge yanayounga mkono wahalifu kama wauaji wa Gaza; Iran yapata idadi kubwa ya nyaraka za siri za Israel katika operesheni kubwa ya kiintelijensia ambayo imeyumbisha vikali usalama wa Israeli na Iran yakosoa kauli za mkuu wa shirika la kimataifa la nishati ya atomiki, yasema ni sehemu ya vita vya kisaikolojia vya Israel. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei amesisitiza kuwa hadhi ya Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, ni ya kipekee miongoni mwa nchi za dunia na inatofautiana na mabunge yanayounga mkono dhuluma, ubaguzi tofauti za kitabaka na wahalifu kama wauaji wa ukanda wa Gaza. Ayatullah Khamenei amesema hayo Jumaatano katika hotuba yake kwa hadhara ya wabunge katika huseinia ya Imam Khomeini na kueleza kuwa mabaraza ya kutunga sheria duniani yanafanana katika suala la uzito wa kisheria, lakini amesisitiza kwamba kigezo kikuu cha kuyatathmini mabaraza hayo ni uzito wao halisi, yani malengo yao, mwelekeo wa harakati zao na misimamo yao, ambayo ndiyo inayofanya nafasi ya Majlisi ya Ushauri wa Kiislamu ya Iran kuwa ya kipekee duniani, na bila shaka kuendelea na kubakia katika uh, hali hiyo kuna hitaji uwakilishi muhimu na uwajibikaji wa hali ya juu. Mwanzoni mwa hotuba yake, Atula Khamenei ameielezea sikukuu ya Idul Ghadir kama sikukuu kwa ulimwengu wote wa Kiislamu uliojaa utajiri mwingi wa maarifa ya Kiislamu amewapongeza wananchi wenye fahari wa Iran katika siku hii iliyobarikiwa, na hali kadhalika pia ametuma salamu kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Imam Hadi alaihi salam. Akizungumzia ulazima wa kuhifadhi hadhi ya kweli ya bunge, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesisitiza kwamba hotuba za wabunge lazima zionyeshe busara na dhamira kwa kanuni na mapinduzi, na akasema kukubalika au kukataliwa kwa wengine popote pale ulimwenguni hakupaswi kuathiri hotuba zetu. Ayatola Khamenei amesitiza ulazima wa kufuata njia ya mapinduzi na kuendelea kwa kusema, bunge linapaswa kuwa na misimamo ya kimapinduzi. Hili ni bunge la mapinduzi, na kwa hiyo lazima lichukue mkondo wa kimapinduzi. Hata hivyo, tunapaswa kuwa waangalifu tusije tukapotosha maana ya mapinduzi. Mapinduzi si jazba tupu. Mapinduzi ya kweli ni mwendo wa kuelekea kwenye malengo ya juu, malengo na maadili tuliyosimamia tangu mwanzo. Msingi wa kwanza wa wanaharakati wa kimapinduzi ni kutosahau kwa nini tulianzisha mapinduzi. Wizara ya usalama wa taifa au intelijensia ya Iran imetoa taarifa kuhusu mafanikio yake makubwa ya kukusanya na kuhamisha nyaraka nyingi za siri kutoka utawala wa Israel na kuieleza operesheni hiyo kama ushindi wa kipekee na wa kihistoria wa kijasusi ambao haujawahi kushuhudiwa. Katika taarifa rasmi iliyotolewa Jumanne, wizara hiyo imesema mafanikio hayo yameupa pigo kubwa utawala wa kizayuni wa Israel na kutikisa taswira yake ya kutopenyeka huku ikikitaja kilichofanyika kama tukio la kihistoria katika historia ya kushindwa kiusalama utawala huo. Wizara hiyo imesema ushindi huo ni wa kihistoria na ni alama ya mafanikio kwa mhimili wa mukawama. Taarifa hiyo imesema kuwa nyaraka hizo zimepatikana wakati ambapo Israeli imekuwa ikijitahidi kuonyesha kuwa hakuna adui anayeweza kujipenyeza na kupata taarifa zake za siri. Israel haikutarajia mapungufu katika mfumo wake wa kiusalama imesema taarifa hiyo. Halikadhalika, taarifa hiyo imebaini kuwa wakati walikuwa bado wakijadili makosa ya kiintelijensia ya huko nyuma na wakiamini kuwa wamefunga kila njia ya upenyezaji, walikumbwa na operesheni ya kihistoria ya kimbunga cha Alaksa iliyotekelezwa na wapiganaji shujaa wa Kipalestina na kuanika kwa uwazi kasoro kubwa za kiusalama na kijasusi katika utawala huo. Wizara ya usalama wa taifa ya Iran imefafanua kuwa operesheni hiyo ilitekelezwa pamoja na kuwepo ulinzi mkali uliowekwa na Israeli na kwamba mbinu zilizotumiwa kufikia na kuondoa nyaraka hizo kutoka maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, yaani Israeli, zilikuwa za hali ya juu kiasi kwamba zilishinda mifumo yote ya ulinzi ya Israeli. Taarifa hiyo imesema utawala wa kizaini wa Israeli ulikuwa umeweka protokali kali kabisa kwa ajili ya kulinda nyaraka hizo za kimkakati. Kwa msingi huo, maajenti wetu walilazimika kutumia mpango wa kina na wa hali ya juu ambao hadi sasa haujafahamika wala kueleweka kwa mfumo wowote wa usalama wa Israeli. Wizara hiyo imeongeza kuwa sehemu kubwa nyara, taari, ya nyaraka hizo tayari inatumiwa na vikosi vya kijeshi nchini Iran, huku sehemu nyingine zikiwa tayari kutolewa kwa nchi rafiki au kwa makundi yanayopinga utawala wa kizayuni wa Israeli. Wakati huo huo, Ismail Khatib, waziri wa usalama wa taifa wa Iran, amesisitiza kuwa njia zilizotumika kusafirisha nyaraka hizo bado ni siri na hazitofuchuliwa hivi karibuni. Akifafanua nukta hiyo katika mazungumzo na mwandishi wa redio Teheran, amesema kama ilivyokuwa kwa uhamishaji wa nyaraka hizi nyingi ambao ulihitaji muda mwingi na maandalizi ya kiusalama mbinu na njia zilizotumika katika uhamishaji huo zitasalia kuwa siri kabisa. Ingawa operesheni hii ilichukua muda mrefu kukamilika, mafanikio yake ni ya thamani kubwa, na kwa idhini ya Mwenyezi Mungu, sehemu za nyaraka hizi zitatolewa hadharani katika siku za usoni. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Muhammad Islami amezishambulia vikali kauli za Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA, akisema kuwa hazina msingi wa kitaalamu wala kisheria. Islami amesema kuwa matamshi hayo ya Grossi ni mwendelezo wa harakati za kisaikolojia na kisiasa zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Akizungumzia mahojiano ya Grosi na kituo cha televisheni cha utawala wa Israel cha I24 uh, ambapo Grosi alisema Israel haiwezi kuharibu vituo vya nyuklia vya Iran kwa shambulio moja la kisasa, badala yake nguvu kubwa na mbinu zenye madhara makubwa zinahitajika, Islami amesema kauli hizi ni za nje kabisa ya mamlaka ya Grosi kisheria. Pia amekemea madai ya Grosi kwamba Iran haina silaha za nuklia kwa sasa, lakini ina nyenzo za kuzitengeneza akisema kwamba hayo ni madai yasiyo na ushahidi na yanaakisi misimamo ya washirika wa Magharibi e, pamoja na utawala wa Israeli. Islamia amesema kampeni dhidi ya mpango wa nyuklia wa Iran imeendelea kwa mashinikizo ya baadhi ya madola huku Iran ikiwa mwanachama aliyechunguzwa kwa kina zaidi ndani ya Wakala wa Kimataifa wa Nishati Atomiki. Amesema hakuna ushahidi wowote kuwa mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani umechukua mwelekeo kuelekea kutengeneza silaha. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Iran amekosoa vikali hatua ya kichokozi ya Marekani na washirika wake wa Ulaya ya kuwasilisha azimio dhidi ya Iran katika bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati atomiki na ameonya kuwa uamuzi wowote wa kutozingatia busara kutoka kwa wajumbe wa bodi hiyo ya wanachama 35 utajibiwa kwa hatua mwafaka kutoka Iran. Basarakchi ametoa tahadhari hiyo katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa Japan Takeshi Iwaya siku ya Jumanne walipokuwa wakijadili masuala mbalimbali ya uhusiano wa pande mbili, kieneo na kimataifa. Kwingineko, Iran imeonya kwamba huenda ikatumia haki yake ya kisheria ya kujiondoa kwenye mkataba wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nuklea, NPT, ikiwa mataifa ya Ulaya yataendelea na jaribio lisilo na msingi wa kisheria la kuamilisha mchakato wa kurejeshwa vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Balozi na mwakilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa Amir Said Eravani ametoa indhari hiyo katika barua aloliandikia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Jumatano. Barua hiyo imekuja kujibu msukumo unaoendelea kutolewa na Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, yani troika ya Ulaya, pamoja na Marekani unaolenga kuhuisha vikwazo dhidi ya Iran. Kwa upande wake Ismail Baghai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesisitiza kuwa mpango wa nyuklia wa Iran unafuatilia malengo ya amani. Katika mazungumzo na mwandishi wa redio Teheran, amesema hata agar shuma hamin guzarish akhir ajans bainulmalali enerji atomi ro mabna qarar bedid, hata tukichukulia ripoti ya hivi karibuni kutoka Natsubati shirika la kimataifa la nishati atomiki IAEA kama msingi Hakuna rejeleo lolote ndani yake linaloashiria kutofuata au kukengeuka Iran kutoka njia ya amani. Ingawa ripoti hiyo ina changamoto kadhaa, ni dhahiri kuwa imeandaliwa kwa misingi ya malengo ya kisiasa, ikiwa kama kisingizio cha kuishinikiza jamhuri ya kiislamu ya Iran kuhusu mpango wake wa nyuklia. Kwa hivyo msimamo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran uko wazi kabisa katika jambo hili, kama mwanachama anaitii wa mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklea NPT, Iran inajitambua na inajitolea kuendeleza njia ya amani katika matumizi uh, ya teknolojia ya nyuklia nam. Na kwa kauli hiyo ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ni tunafika mwisho wa makala yetu ya, ya Iran juma hili kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali Wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Makala ya wiki. Hujambo mpendwa msikilizaji na karibu kuwa nami katika kipindi chetu hiki cha wiki hii ambacho kinazungumzia homa ya mitindo na fasheni katika ulimwengu wa sasa. Kaa tayari kwa yote ambayo nimeweza kukuandalia kwa leo. Bila shaka wewe pia, msomaji mpendwa, umeshawahi kukutana na watu wanaopendelea kuvaa mavazi ya aina mahususi, au wale wanaotengeneza nywele zao kwa mtindo fulani wa aina yake, au wale wanaofanya harakati mahususi katika mienendo na tabia zao. Watu hawa kwa hakika wanafuata mitindo na fasheni ya aina fulani, katika mavazi, katika kutengeneza na kukata nywele zao, katika harakati zao na kadhalika. Mitindo na fashion, yani modality, ni jambo linaloonekana katika tamaduni na jamii zote. Linapita katika jamii zote na kuwavutia watu mbalimbali mbali. Mwanadamu daima hukimbia hali ya kutobadilika na kinyume chake anakaribisha mabadiliko, uvumbuzi na mageuzi. Mwanadamu ana hisi ya kupenda mabadiliko na uvumbuzi wa mambo mapya na hisi hii nzuri hupendezesha dhairi ya maisha yake. Kwa hakika hamu ya kupenda kujiremba, kuwa maridadi na kutengeneza vizuri mazingira ya maisha yetu ni jambo la kimaumbile linalotuhamasisha kuboresha mazingira tunamoishi. Hata hivyo, inatupasa kuwa macho na makini, mwenendo huo wa kupenda mabadiliko na mageuzi usije ukachupa mipaka na kuondoka katika hali yake ya kawaida, kwani vipawa vyote vya kimaumbile vinapotoka katika mkondo wake wa kimantiki huenda mrama na kumwingiza mwanadamu katika njia isiyo sahihi na ya upotofu, na hatimaye kuwa na athari mbaya. Kwa mfano tu, hamu ya kujipamba na kuwa maridadi, ambayo inatokana na hisi ya kutafuta ukamilifu ndani ya nafsi mwanadamu, iwapo itaondoka katika mkondo wake wa kimaumbile, itamtumbukiza mwanadamu katika mambo kama kujiona, kujigamba, kujiona mkamilifu zaidi ya wengine ubinafsi na homa ya fasheni na mitindo. Kila moja kati ya mambo hayo pia huwa sababu ya matatizo mengine kama kutumbukia katika hawa na matamanio ya nafsi, mashindano ya kipuuzi, israfu na ufujaji na kadhalika, na kuacha njia yake sahihi. Hivi sasa katika zama za mawasiliano, ambapo dunia imekuwa ndogo kama kijiji, mabadiliko yoyote yanayotokea katika mtindo wa maisha kwenye sehemu moja ya kijiji hiki huenea kwa kasi na kufika haraka sana katika sehemu nyingine za dunia. Mabadiliko na jipya lolote linalotokea katika mambo mbalimbali kama mitindo ya mavazi, jinsi ya kujiremba, mazingira, fasheni na modeli za magari, fasheni za mikoba vyombo vya nyumbani na hata misamiati ya kisiasa, jinsi ya kuamkwana na kadhalika, huenea haraka katika maeneo mengine, na bila ya kujua tunaona vijana katika jamii mbili tofauti wakiwa na mienendo inayoshabihiana, ambayo kwa hakika inatokana na kufuata mtindo na fasheni moja. Katika mtazamo wa awali, huenda hali hii ikawa jambo la kuvutia, kwa sababu hisi ya kupenda umaridadi na uzuri imewekwa katika dhati ya mwanadamu na dini tukufu ya Uislamu haipingi swala hilo la kimaumbile. Si hayo tu, bali dini hiyo imewataka wafuasi wake kuwa maridadi, kuwa wasafi, wenye sura na dhahiri nzuri, na kuwa mbali na maisha ya aina moja na yasiyo na harakati ya mabadiliko ya kuelekea kwenye ukamilifu. Hata hivyo, kengele ya hatari husikika pale kufuata fashion na mitindo kunapogeuka na kuwa homa au kitu kinachoshabiana na ibada ya fashion na mitindo. Wakati huu huwa vigumu sana kwa vijana wengi kujua thamani zao za kiitikadi na kiutamaduni, kupambanua baina sahihi na lisilo sahihi, na hatimaye hujikuta wametumbukia katika mienendo inayokinzana na thamani, itikadi, utamaduni na maadili ya jamii zao. Suala hili linaonekana zaidi katika nchi zinazostawi za ulimwengu wa tatu na limewatia wasiwasi mkubwa wataalamu wa masuala ya jamii na mienendo ya binadamu. Dkt. Ghulamu Ali Afruz, ambaye ni mtaalamu wa saikolojia na mhadhiri wa vyuo vikuu nchini Iran, anaamini kuwa mabarobaro na vijana wengi waliotumbukia katika janga la uraibu wa fasheni na mitindo, na wale wanaovaa mavazi yasiyo ya kawaida, kwa hakika wanasumbuliwa na matatizo na maumivu ya kinafsi na kiroho. Mtaalamu huyu maarufu wa masuala ya kisaikolojia anasema: Aghalabu ya watu wa aina hiyo hawakupata mapenzi ya kutosha ya baba na mama zao, na haki zao za kiroho hazikuchungwa ndani ya familia. Kwa msingi huo, moja ya sababu za matatizo hayo ya uraibu wa fasheni na mitindo ni nakisi na matatizo ya kinafsi, kupuuzwa na familia hususan wazazi wawili, kutopongezwa na kushajiishwa, na ukandamizaji wa mara kwa mara wa mtoto ni miongoni mwa mambo yanayomsukuma katika tabia za kutaka kujiona na kujionyesha mbele za wengine. Inasikitisha kuwa katika kipindi cha sasa, hususan katika miongo kadhaa ya hivi karibuni, fashion na mitindo vimefikia kiwango cha uraibu na kuchupa mipaka, na baadhi ya vijana wanafanya jitihada za kutaka kujionyesha na kujidhihirisha uwepo wao kwenye jamii kwa kuvaa suruali zilizochanika kwenye magoti au mapaja, kuvaa nguo za nusu uchi, kujichora tatuu kwenye viungo mbalimbali vya mbali mwili, kutoboa viungo hivyo kama midomo, chini ya nyusi za macho na kadhalika. Mwisho wa kunukuu. Kwa upande wake, Dr Hassan Balihari ambaye ni mtaalamu wa umagharibi westology na mhadhiri mashuhuri wa vyuo vikuu nchini Iran yeye amechambua swala la fashen na mitindo katika upande wa masuala ya kijamii na kisiasa na kutoa mtazamo wa kutiliwa maanani kuhusu mikono ya nyuma ya pazia ya fashen na mitindo hiyo. Anasema baada ya kusambaa fikra ya utandawazi, hususan katika masuala ya kiuchumi, dunia iligawanywa katika kambi mbili, yaani kambi ya kaskazini kwa maana ya kambi yenye utajiri na nguvu, na kambi ya kusini ya nchi masikini na dhaifu. Kwa utaratibu huo anaendelea kusema Dr. Hassan Balihari, tumeingia katika anga mpya ambayo kigezo chake ni utajiri na nguvu. Wakati kigezo cha kuigawa dunia kinapokuwa utajiri na nguvu za kimaada, baadhi ya watu wanaotaka kudhibiti dunia hufanya jitihada za kuwa na taathira katika fikra na maoni ya walio wengi. Udhibiti huu una sura na pande mbalimbali mbali na moja kati ya sura zake ni kuanzisha fashen na mitindo ya aina mbalimbali. Kambi ya utajiri na nguvu hufanya jitihada za kuwasukuma watu wote katika anga mpya isiyokuwa na vigezo vya hapo kabla. Matokeo yake ni kwamba fashen na mitindo mipya hujaza anga ya maisha ya mwanadamu na kuyafanya maisha yake kuwa anga ya mtumiaji tu na mfuasi wa mitindo na fasheni za mwenye nguvu na utajiri katika anga hiyo mpya, mwanadamu hupotea njia ya kutafuta ukamilifu wake halisi. Mwisho wa kunukuu. Kwa maelezo hayo ya wataalamu wa masuala ya magharibi na elimu nafsi, tunaelewa kwamba vyombo vya habari, mitandao ya kijamii na zana za mawasiliano ya umma za magharibi havina nia ya kutaka kujaza wakati wa mapumziko na faragha wa vijana bali kanali za televisheni za satelaiti, filamu za Hollywood, michezo ya kuigiza na kadhalika, yote yana malengo na majukumu maalumu. Makampuni mengi ya kibiashara ya uzalishaji pia yamekuwa yakitumia fedha nyingi sana kwa ajili ya kudhamini utengenezaji wa filamu mbalimbali na kutangaza fasheni na mitindo yao kupitia mavazi, kupitia mwonekano na mienendo ya nyota wa filamu hizo, na kwa njia hiyo kuwavutia watazamaji katika bidhaa na tamaduni zao, kufuata mitindo na fasheni kibubusa na bila ya kujali mipaka ya itikadi, utamaduni na maadili. Kuna gharama kubwa kwa wafuasi wa fasheni hizo na jamii zao, na faida kubwa kwa makampuni yanayotengeneza na, na kubuni fasheni na mitindo hiyo, na vilevile vile kwa tawala au mifumo inayotaka kutandawazisha fikra na kile wanachokiita thamani na maadili ya kimagharibi yani, values. Makampuni hayo pia yanawekeza sana katika mashindano ya michezo ya kitaifa na kimataifa na kuwadhamini watu mashuhuri na wanamichezo bingwa kwa ajili ya kutangaza bidhaa za makampuni hayo na kueneza maadili na tamaduni za kimagharibi. Makampuni hayo hufanya jitihada za kutangaza mavazi ya nyota hao, aina ya mishono ya mavazi yao rangi za mavazi yenyewe ya mitindo yao mahususi, jinsi ya kutengeneza na kuremba nywele na sura zao, bangili na mikufu yao, na kuzifanya kuwa alama ya kibiashara na fashion ya kisasa. Kwa msingi huo, kutumia fashion na mitindo hiyo kunaweza kuwa na maana ya kushikamana na kundi, fikra na utamaduni fulani, kuukubali, kuupenda kuwa na itikadi na fikra zake na za watu wanaovaa mitindo hiyo, kuwatangaza na kuonyesha mshikamano na wao. Homa ya kufuata mitindo na fasheni, mbali na hasara zake za kifedha na kupoteza utambulisho wa mtu, wakati mwingine huwa na madhara kwa mwili na afya ya mtu. Madaktari wanasema zana na bidhaa nyingi zinazotengenezwa na makampuni ya mitindo na fasheni hazizingatii afya na siha ya watumiaji wake hii ni baada ya kuthibitika kwamba maradhi mengi ya mwili kama maumivu ya miguu, mgongo, aina mbalimbali mbali za saratani, matatizo ya homoni, neva na kadhalika yanatokana na utumiaji wa bidhaa zisizo na viwango vya afya za makampuni hayo yanayotanguliza mbele mwonekano wa mtu, mvuto na dhahiri yake, nguo za kubana maungo ya mwili, vipodozi visivyozingatia viwango vya usalama wa mwili na afya. Vyuma visivyo salama kwa afya ya mwanadamu vinavyotumiwa kwa ajili ya tundu za midomo, pua na maungo mengine ya mwili vyote vina madhara makubwa ya kiafya kwa mwili wa mwanadamu. Wapendwa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena juma lijalo katika kipindi kingine cha makala ya wiki, asanteni kwa kuwa nami. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 17 mfungu wa tatu Dhulhija mwaka 1446 Hijria, mwafaka na tarehe 13 Juni mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 104 iliyopita, mwafaka na tarehe 13 Juni mwaka 1921, katika miaka ya mwanzo ya usimamizi wa Uingereza huko Palestina ilianza harakati kubwa ya kwanza ya wananchi katika ardhi yote ya Palestina dhidi ya Wazayuni. Harakati ya wananchi hawa wa Palestina ilibainisha upinzani wao dhidi ya siasa za kikoloni za Uingereza pamoja na uungaji mkono wa nchi hiyo kwa Wazayuni waliokuwa wakiishi Palestina. Katika fremu ya sera hizo za Uingereza mwaka 1923 kulikuwa na wazayuni thelathini na tano elfu huko Palestina, na kabla ya kuundwa utawala bandia wa Israel mwaka 1948 idadi hiyo ilikuwa zaidi ya laki sita. Katika siku kama ya leo miaka 81 iliyopita sawa na tarehe 13 Juni mwaka 1944, kombora la kwanza la ardhi kwa ardhi la Ujerumani ya kinazi lililojulikana kwa jina la V1 lilishambulia ardhi ya Uingereza katika vita vya pili vya dunia. Kabla ya hapo, Ujerumani ilikuwa ikishambulia ardhi ya Uingereza kwa njia ya anga. Baada ya vita hivyo, nchi nyingine duniani zilitengeneza makombora ya aina hiyo kwa teknolojia ya kisasa zaidi. Siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 23 Khordada mwaka 1359 Hijra Shamsia, Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, akiwa na lengo la kufanya mabadiliko katika vyo vikuu hapa nchini alitoa amri ya kuasisiwa baraza kuu la mapinduzi la Kiutamaduni. Katika ujumbe wake, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliwataka wajumbe wa baraza hilo kuratibu na kuandaa mipango na mitaala katika kozi mbalimbali mbali za vyo vikuu inayokwenda sambamba na mafunzo ya utamaduni tajiri wa Kiislamu. na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, Binusrat Amin, faqihi na mfasiri mkubwa wa Qurani Tukufu, alifariki dunia katika mji wa Isfahan ulioko katikati mwa Iran. Binusrat Amin aliotumia muda wake wote katika kuhudumia Qurani Tukufu na kufanikiwa kufasiri kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu katika juzuu 15 na kuandika vitabu vingine vingi. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni Njia ya ufanisi au Rahe Khoshbakhti na Nafahat Rahmania. Namna, kabla ya kuondoka hapa studioni, ni mukhtasari wa habari za dunia. Katika taarifa ya kulaani shambulio lililofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya ardhi tukufu ya jamhuri ya kiislamu ya Iran mapema leo alfajiri, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ametoa ujumbe mzito kwa taifa la Iran akisisitiza kuwa adhabu kali na msubiri mhalifu huyo wa kimataifa. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema kuwa mashambulizi hayo ya alfajiri yaliolenga maeneo ya raia yamedhihirisha kwa mara nyingine tena asili ya kikatili ya utawala wa kizayuni. Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, anaripotiwa kuwa washahidi kufuatia shambuli hizo, hilo la anga la utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya Iran. Na wizara ya mambo ya nje ya Iran imetoa taarifa rasmi kulaani vikali uvamizi huo wa kijeshi uliofanywa na utawala haramu wa Israel leo alfajiri. Kwa maelezo zaidi, tujiunge nasi katika matangazo yetu ya mchana. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran.