Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Ali Imran aya ya mia moja na nne mpaka aya ya mia moja na tano, A'udhu billahi minash shaitanir rajim Bismillahir rahmanir rahim Wal takum Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. wa na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na kukataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizo wazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na interneti. Anwani ya intaneti ni pastoday.ir/sw, barua pepe au email ni swahili radio @irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifu FM sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu. Ama katika meza ya matangazo ya redio Teherani usiku wa leo tumekuandalia ni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Iran juma hili, kipindi ambacho tupia jicho matukio muhimu yaliyojiri e, nchini Iran katika, katika kipindi cha siku saba zilizopita. Tutakuwa pia na makala ya wiki na kama kawaida makala kila siku ya leo katika historia. Ni redio Tehran, na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Zaidi ya watu 200 wafariki dunia katika ajali ya ndege ya abiria nchini India. Iran kuzindua taasisi mpya kurudubisha urani ni jibu kwa hatua ya wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki. Karibu watu 50 wameaga dunia kwa mafuriko nchini Afrika Kusini na waandamanaji 330 watiwa mbaroni Los Angeles nchini Marekani. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari ya maafa na ajali ya ndege iliyotokea leo huko nchini India. Ndege ya India Air India iliyokuwa inaelekea London ikiwa na abiria 242 imepata ajali na kuanguka leo, dakika chache tu baada ya kupaa kutoka mji wa magharibi mwa India wa Ahmadabad. Watu 204 wamethibitishwa kuaga dunia katika ajali hiyo ya ndege ya kusikitisha mtandao wa kufuatilia safari za ndege wa Flightradar24 umesema ndege hiyo ilikuwa aina ya Boeing 787-8 dreamliner liner mojawapo ya ndege za kisasa zaidi zinazotumika. Faiza Ahmed Kidwai, mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya usafiri wa anga ya India ameziambia duru za habari kwamba ndege ya Air India air 171 ilianguka katika eneo la makazi linalofahamika katika Meghani na gari, dakika tano baada ya kuanza safari, mwendo wa saa saba na dakika thelathini na nane leo Alhamisi. Aidha, amesema abiria 232 na wafanyakazi kumi na wawili walikuwa ndani ya ndege hiyo iliyokuwa ikielekea uwanja wa ndege wa London Gatwick nchini Uingereza. Kwa mujibu wa kamanda Police wa polisi wa mji wa GS Malik, mili 204 imepatikana hadi sasa kwenye eneo la ajali hadi tunaingia mitamboni huku ripoti zikieleza kuwa hakuna manusura waliopatikana hadi sasa. Gazeti la India Express limeripoti kuwa abiria wote 242 waliokuwemo katika ndege hiyo wamefariki dunia likinukuu taarifa za polisi. <clears> hata <throat> hivyo, Malik amesema kuwa miili iliyopatikana inaweza kuwa ya abiria pamoja na watu waliouawa ardhini, yaani katika eneo lililotokea ajali hiyo. Waziri wa afya Dhanajai Duvede amewataka ndugu waathiriwa kutoa sampuli za vinasaba vya DNA ili kusaidia utambuzi waliopoteza maisha. Picha zilizosambaa mitandaoni zinaonyesha moshi ukifuka kutoka eneo la ajali karibu na uwanja wa ndege wa jiji hilo. Kulingana na kituo cha kuongoza ndege katika uwanja wa ndege wa Ahmedabad ndege hiyo ilipaa mwendo wa saa saba na dakika 39 kutoka barabara ya ndege ya 23 ilipiga simu kuashiria dharura dakika chache baadaye, ila hakukuwa na mawasiliano zaidi kutoka katika ndege hiyo. Mara ya mwisho ndege kuanguka nchini India ilihusisha ndege ya Air India Express mwaka elfu mbili na ishirini ambayo ni tawi la bei nafuu la shirika la Air India na watu ishirini na moja waliofariki dunia katika ajali hiyo. Wizara ya mambo ya nje na shirika la nishati atomiki la Iran zimetoa taarifa pamoja kujibu hatua ya kisiasa ya nchi za magharibi katika bodi ya gavana ya wakala wa kimataifa wa nishati atomiki dhidi ya tomiki, mradi wa amani wa nyuklia wa Iran na kusema kuwa itazindua taasisi mpya za kurutubisha madini ya urani. Katika taarifa pamoja, wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na shirika la nishati atomiki zimelani hatua ya, tomiki, ya Marekani na nchi tatu za Ulaya Ujerumani, Uingereza na Ufaransa, maarufu kama Troika ya Ulaya, ya kupitisha azimio katika bodi ya magavana wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, na kuitaja hatua hiyo kuwa ni kulitumia vibaya baraza hilo kisiasa na bila kuzingatia sheria wala kuchukua maamuzi ya kiufundi. Taarifa hiyo inaeleza kuwa jamhuri ya, ya Kiislamu Iran daima imekuwa ikitekeleza wajibu wake wa kulinda usalama, na hadi sasa hakuna ripoti yoyote ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki inayoweza kutolewa kuthibitisha kuwa Iran imekwenda kinyume na ahadi zake za matumizi amani ya nishati hiyo. Taarifa hiyo kadhalika imeongeza kuwa tunaichukulia ripoti ya IAEA kuwa ya kisiasa na ya upendeleo kabisa. Nchi hizi nne zimeenda mbali zaidi na kuandaa azimio ambalo hata vifungu vyake vikuu vinakinzana na ripoti ya kisiasa ya mkurugenzi wake mkuu. Kwa kuwa nchi hizi zinafuata malengo yao ya kisiasa, na zimeshindwa kugundua jambo lolote tata katika shughuli za hivi sasa za nyuklia za Iran zimekimbilia zi madai yanayohusiana na kipindi cha zaidi ya miaka 25 iliyopita ambayo yalishapatiwa ufumbuzi kwenye mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Iran imetangaza kuwa amri zinazohitajika zimetolewa na mkuu wa shirika la nishati atomiki ili kuzindua kituo kipya cha kurutubisha madini ya urani katika eneo salama na kubadilisha mashine za kizazi cha kwanza katika kituo cha Fodo na kuzifanya za kisasa kabisa. Hatua nyingine pia zinapangwa kuchukuliwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kujibu hatua hiyo ya kisiasa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki, na zitatangazwa hapo baadaye. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jeshi katili la utawala wa kizayuni wa Israel limefanya jinai nyingine dhidi ya raia wenye kiu na njaa waliokuwa wamekusanyika kupokea misaada ya kibinadamu katika eneo la Netzarim. Takwimu za awali zinaonyesha kuwa Wapalestina 13 wameuawa washahidi na zaidi ya mia moja wamejeruhiwa kwa mkupuo mmoja. Kwa mujibu wa televisheni Al Alam, tangu Jumatano asubuhi hadi hivi sasa raia wasiopungua 61 wa Palestina, wa wapalestina wameshauawa washahidi katika jinai mpya za jeshi la Israel kwenye ukanda wa Gaza. Miili ya zaidi ya wa Wapalestina 40 waliouawa kikatili na majeruhi kadhaa wamehamishiwa katika hospitali ya ya Shifa katika mji wa Gaza. Watu hao wameuawa shahidi na kujeruhiwa katika shambulio la jeshi la Israel dhidi ya raia waliokuwa wakisubiri kupokea msaada wa kibinadamu katika eneo la Netzarim katikati mwa Gaza, wakiwa hawana silaha yoyote. Raia wengine kadhaa wamejeruhiwa katika shambulio jingine la jeshi la Israel dhidi ya mkusanyiko wa raia wa Palestina katika eneo la Saftawi mjini Gaza. Kiujumla, hakuna maneno ya kuweza kuelezea ukubwa wa jinai za utawala haramu wa Israeli. Je, yeah, kuna jinai kubwa zaidi ya hii ya kuwatesa kwa njana kiwatoto, wanawake na vizee bila kosa lolote? Baada ya kuwatangazia kuwa umewatengea eneo la kuwapa chakula, wanapokuja unawashambulia wote kikatili na kuwaua kwa umati. Hizo ni jinai za kuchupa mipaka za Israel dhidi ya Palestina ambazo hakuna mwanadamu yeyote mwenye hisia za utu anayeweza kuzinyamazia kimya. Barani Afrika, watu karibu hamsini wakiwemo wanafunzi wa shule moja wamepoteza maisha nchini Afrika kusini kutokana na mafuriko makubwa yaliyosababishwa na mvua kubwa inayoendelea kunyesha kwenye mkoa wa Cape Mashariki. Mkuu wa mkoa huo Oscar Mabuyane amesema kuwa hali inaendelea kuwa mbaya na kuna uwezekano mkubwa wa idadi ya vifo kuongezeka. Taarifa zaidi zinasema wanafunzi wanne wa shule moja na dereva wao ni miongoni mwa watu waliopoteza maisha baada ya basi lao kusombwa na maji ya mafuriko. Manusura kadhaa waliookolewa baada ya kukimbilia juu ya paa au kwenye miti wameelezea mikasa ya tukio hilo. Mvua zisizokwisha, upepo mkali na maporomoko ya ardhi yamesababisha vifo vya watu kadhaa na kusababisha uharibifu mkubwa, Anasema mkuu wa serikali ya eneo hilo. Aidha, mamia ya watu wamelazimika kupewa hifadhi katika makazi ya dharura baada ya nyumba zao kujaa maji. Mbali na maafa, mamia ya watu wameachwa bila makazi na kuwa lazimu kujenga makazi ya muda kipindi hiki cha mvua kubwa. Wizara ya elimu inasema shule 58 zimeathiriwa katika mkoa wa Cape Mashariki huku zingine zaidi ya 60 katika wilaya tisa katika mkoa wa KwaZulu Natal zikiharibiwa. Mbali na mafuriko, wakazi wa mkoa huo pia, kuanzia wiki hii, wanashuhudia baridi kali na upepo mkali pia na kuacha watu zaidi ya mia tano bila umeme. Mamlaka husika nchini Afrika Kusini zimetangaza kuwa operesheni za uokoaji na utoaji misaada zinaendelea kuhakikisha walioathirika wanafikiwa na misaada. Na msemaji wa ikulu ya Marekani, White House, amezungumzia hali ya mji wa Los Angeles baada ya kuzuka maandamano makubwa wananchi dhidi ya sera za uhamiaji za utawala wa Donald Trump na kusema kuwa hadi hivi sasa waajiri mia tatu thelathini wametiwa mbaroni katika mji huo pekee, ikiwa ni sehemu ya kukandamiza kilio cha wananchi. Msemaji mkuu wa White House Carolina Leavitt amesema kuwa tangu siku ya Ijumaa hadi hivi sasa waandamanaji mia tatu thelathini wameshatiwa mbaroni huko Los Angeles pekee katika hatua ya ukandamizaji na inakinzana na madai ya demokrasia na haki ya kujieleza. Rais wa Marekani Donald Trump ametuma zaidi ya wanajeshi elfu nne wa gari ya taifa na wanajeshi mia saba wa jeshi la majini la Marekani huko Los Angeles kwa lengo la kukandamiza waandamanaji wasio na silaha. Kabla ya hapo, gavana wa jimbo la California Gavin Newsom Alimwonya Trump kuhusu hatua zake za kutia mbaroni watu na kusema kuwa itachochea mgawanyiko. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa maandamano ya Los Angeles yamechochewa na ukandamizaji wa Trump pamoja na sera zake za kidikteta dhidi ya wahamiaji, baada ya gavana wa California kulalamikia udikteta wa Trump wa kupeleka jimboni humo wanajeshi wa gari ya taifa bila kumshauri. Rais huyo Marekani hakurudi nyuma bali aliamuru Jumatatu jioni kupelekwa mamia wanajeshi wa jeshi la majini la Marekani kwenda kukandamiza waandamanaji. Katika upande mwingine, msemaji wa ikulu ya White House amekataa kutoa maelezo yoyote kuhusu barua kutoka kwa waziri wa usalama wa ndani eh, Kristi Noem ambaye anadai, ambaye anadaiwa ameitaka wizara ya ulinzi wa Marekani, Pentagon kukabiliana kijeshi na uandamanaji. Televisheni ya CNN ya Marekani imetangaza kuwa kutiwa mbaroni waandamanaji kunakofanywa na majeshi ya Marekani bila kutumia sheria machafuko, kunaweza kuwa ni kukiuka sheria shirikisho. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. M mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasasasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kisemacho: sababu za kuendelea mukawama wa Yemen licha ya uungaji mkono mkubwa wa Marekani na Magharibi kwa utawala wa kizayuni licha ya uungaji mkono mkubwa Marekani na nchi za magharibi kwa utawala ghasibu wa Israel, lakini operesheni za wapiganaji wa mukawama wa Yemen katika bahari nyekundu na ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zingali zinaendelea. Jeshi la Yemen limekuwa likilenga mara kwa mara maeneo ya ndani kabisa Palestina inayokaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Israel. Duru za habari zimeripoti milipuko kadhaa iliyotokea katika siku za karibuni katikati ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ukingo wa Magharibi wa mtu Jordan kufuatia kombora lililorushwa kutokea Yemen. Mike Hakabe, balozi wa Marekani katika utawala wa kizayuni amekiri kuwepo hali ya mgogoro katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kufuatia mashambulizi ya makombora kutoka Yemen na kusema, mara nyingi tunalazimika kukimbilia kwenye maficho yaliyoko chini ya ardhi kwa kuhofia mashambulizi ya makombora Yemen. Tunaposikia ving'ora, inabidi tuhame ubalozini na kupeleka na kuwapeleka wafanyakazi wote kwenye maficho hayo ya chini kwa chini. Brigedia Jenerali Yahya Sarea, msemaji wa jeshi la Yemen, ametangaza katika taarifa kwamba jeshi la nchi hiyo, ikiwa ni katika kuwasaidia wananchi na wapiganaji wa Palestina katika kukabiliana na mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni huko Gaza, limelenga uwanja wa ndege wa Tel Aviv wa Ben Gurion kwa makombora mawili ya balistiki. Msemaji huyo wa jeshi la Yemen ameongeza kuwa shambulio hilo limetekelezwa kwa makombora mawili ya balestiki, moja likiwa limepiga moja kwa moja uwanja huo wa ndege, ambapo mifumo ya ulinzi wa utawala wa Israel ilishindwa kukabiliana nalo. Aidha, Mahdi Al Mashat, mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, pia amesisitiza kuwa majibu kwa hujuma yote ya utawala wa kizayuni dhidi ya ardhi ya Yemen yamezingatiwa na yatakuwa ya pande kadhaa katika kujaribu kuvunja mzingiro wa jeshi la majini na anga la jeshi la mukawama la Yemen. Utawala wa kizayuni umefanya mashambulizi kadhaa dhidi ya raia wa Yemen na kusababisha makumi ya mashahidi na majeruhi Licha ya mashambulizi hayo, jeshi la Yemen linaendelea kuunga mkono mukawama na wananchi wa Palestina huko Gaza, ambapo limefanya operesheni za kipekee zikilenga maeneo ya ndani na meli za utawala wa kizayuni katika Bahari Nyekundu na Bahari ya Hindi. Mafanikio ya operesheni za majeshi ya mukawama ya Yemen katika kukabiliana na muungano wa Marekani, magharibi na wazayuni yanatokana na mambo mbalimbali ya kistratejia, kijeshi, kijiografia na kiitikadi. Vikosi vya mukawama vya Yemen vinatumia makombora ya hali ya juu na ndege zisizo na rubani ambazo zina uwezo wa kukwepa mifumo ya ulinzi ya ngome ya Iron Dome ya Israel vikosi hivyo vimewashitua wanajeshi wa Marekani kwa kutumia mbinu na silaha za hali ya juu kama vile makombora ya kisasa katika kulenga manuari za Marekani katika bahari Nyekundu. Kwa kuwa maeneo mengi ya milimani kama vile Saada na kupatikana na, na kupakana na bahari Nyekundu, vikosi vya jeshi la Yemen vina uwezo mkubwa wa kupeleka silaha katika maeneo hayo salama na kufanya mashambulizi ya kushtukiza dhidi ya adui. Bandari ya Hudeida kama eneo la kimkakati imewawezesha Wayemen kudhibiti vizuri usafiri wa baharini. Mukawama wa Yemen umeimarisha miundo mbinu ya kutengenezea silaha na kuiweka salama dhidi ya mashambulizi ya adui. Suala jingine muhimu ni mfungamano wa mapambano ya vikosi vya Mukawama wa Yemen na kadhia Palestina, jambo ambalo limevutia uungaji mkono wa ndani na kieneo. Mkawama wa Yemen unachukulia operesheni zake kama wajibu wa kidini na wa kibinadamu ambao unaimarisha ari ya vikosi na wafuasi wake. Marekani na utawala haramu wa Israel wameshindwa kabisa kusimamisha mashambulizi ya Yemen. Ripoti zinaonyesha kuwa mashambulizi ya Marekani licha ya kugharimu zaidi ya dola bilioni moja tangu Machi mwaka elfu mbili na ishirini na tano lakini yamekuwa na taathira ndogo sana. Kwa uwezo wa mukawama wa Yemen. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran Iran juma hili. Hamjambo wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema bunge la Iran ni tofauti na mabunge yanayounga mkono wahalifu kama wauaji wa, wa Gaza. Iran yapata idadi kubwa ya nyaraka za siri za Israel katika operesheni kubwa ya kiintelijensia ambayo imeyumbisha vikali usalama wa Israel, na Iran yakosoa kauli za mkuu wa shirika la kimataifa la nishati ya atomiki yasema ni sehemu ya vita vya kisaikolojia vya Israel. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei amesisitiza kuwa hadhi ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu yaani bunge la Iran ni ya kipekee miongoni mwa nchi za dunia na inatofautiana na mabunge yanayounga mkono dhuluma, ubaguzi, tofauti za kitabaka na wahalifu kama wauaji wa ukanda wa Gaza. Atula Khamenei amesema hayo Jumatano katika hotuba yake kwa hadhara ya wabunge katika husainia ya Imam Khomeini na kueleza kuwa mabaraza ya kutunga sheria duniani yanafanana katika suala la uzito wa kisheria, lakini amesisitiza kwamba kigezo kikuu cha kuyatathmini mabaraza hayo ni uzito wao halisi, yani malengo yao, mwelekeo wa harakati zao na misimamo yao, ambayo ndiyo inayofanya nafasi ya Majlisi ya ushauri wa kiislamu ya Iran kuwa ya kipekee duniani na bila shaka kuendelea na kubakia katika uh, hali hiyo kuna hitaji uwakilishi muhimu na uwajibikaji wa hali ni yake, Khamenei, ya juu. Mwanzoni mwa hotuba yake atula Khamenei ameielezea sikukuu ya Idul Ghadir kama sikukuu kwa ulimwengu wote wa Kiislamu uliojaa utajiri mwingi wa maarifa ya Kiislamu. Amewapongeza wananchi wenye fahari wa Iran katika siku hii iliyobarikiwa na hali kadhalika pia ametuma salamu kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Imam Hadi alaihi salam. Akizungumzia ulazima wa kuhifadhi hadhi ya kweli ya bunge, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesisitiza kwamba hotuba za wabunge lazima zionyeshe busara na dhamira kwa kanuni na mapinduzi, na akasema kukubalika au kukataliwa kwa wengine popote pale ulimwenguni hakupaswi kuathiri hotuba zetu. Ayatullah Khamenei amesisitiza ulazima wa kufuata njia ya mapinduzi na kuendelea kwa kusema: Bunge linapaswa kuwa na misimamo ya kimapinduzi. Hili ni bunge la mapinduzi, na kwa hiyo lazima lichukue mkondo wa kimapinduzi. Hata hivyo, tunapaswa kuwa waangalifu tusije tukapotosha maana ya mapinduzi. Mapinduzi si jazba tupu. Mapinduzi ya kweli ni mwendo wa kuelekea kwenye malengo ya juu, malengo na maadili tuliosimamia tangu mwanzo. Msingi wa kwanza wa wanaharakati wa kimapinduzi ni kutosahau kwa nini tulianzisha mapinduzi. Wizara ya usalama wa taifa au intelijensia ya Iran imetoa taarifa kuhusu mafanikio yake makubwa ya kukusanya na kuhamisha nyaraka nyingi za siri kutoka utawala wa Israel na kuieleza operesheni hiyo kama ushindi wa kipekee na wa kihistoria wa kijasusi ambao haujawahi kushuhudiwa. Katika taarifa rasmi iliyotolewa Jumanne, wizara hiyo imesema mafanikio hayo yameupa pigo kubwa utawala wa kizayuni wa Israel na kutikisa taswira yake ya kutopenyeka huku ikikitaja kilichofanyika kama tukio la kihistoria katika historia ya kushindwa kiusalama utawala huo. Wizara hiyo imesema ushindi huo ni wa kihistoria na ni alama ya mafanikio kwa mhimili wa mukawama. Taarifa hiyo imesema kuwa nyaraka hizo zimepatikana wakati ambapo Israeli imekuwa ikijitahidi kuonyesha kuwa hakuna adui anayoweza kujipenyeza na kupata taarifa zake za siri. Israel haikutarajia mapungufu katika mfumo wake wa kiusalama, imesema taarifa hiyo. Halikadhalika, taarifa hiyo imebaini kuwa wakati walikuwa bado wakijadili makosa ya kiintelijensia ya huko nyuma na wakiamini kuwa wamefunga kila njia ya upenyezaji, walikumbwa na operesheni ya kihistoria ya kimbunga cha Alaksa iliyotekelezwa na wapiganaji shujaa wa Kipalestina na kuanika kwa uwazi kasoro kubwa za kiusalama na kijasusi katika utawala huo. Wizara ya usalama wa taifa ya Iran imefafanua kuwa operesheni hiyo ilitekelezwa pamoja na kuwepo ulinzi mkali uliowekwa Israel, na Israeli, na kwamba mbinu zilizotumiwa kufikia na kuondoa nyaraka hizo kutoka maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, yaani Israeli, zilikuwa za hali ya juu kiasi kwamba zilishinda mifumo yote ya ulinzi ya Israeli. Taarifa hiyo imesema utawala wa kizaini wa Israeli ulikuwa umeweka protokali kali kabisa kwa ajili ya kulinda nyaraka hizo za kimkakati. Kwa msingi huo, maajenti wetu walilazimika kutumia mpango wa kina na wahali ya juu ambao hadi sasa haujafahamika wala kueleweka kwa mfumo wowote wa usalama wa, wa Israeli. Wizara hiyo imeongeza kuwa sehemu kubwa ya nyaraka hizo tayari inatumiwa na vikosi vya kijeshi nchini Iran, huku sehemu nyingine zikiwa tayari kutolewa kwa nchi rafiki au kwa makundi yanayopinga utawala wa kizoeni wa Israeli. Wakati huo huo, Ismail Khatib, waziri wa usalama wa taifa wa Iran, amesisitiza kuwa njia zilizotumika kusafirisha nyaraka hizo bado ni siri na hazitofuchuliwa hivi karibuni. Akifafanua nukta hiyo katika mazungumzo na mwandishi wa redio Teheran, amesema kama ilivyokuwa kwa uhamishaji wa nyaraka hizi nyingi ambao ulihitaji muda mwingi na maandalizi ya kiusalama, Mbinu na njia zilizotumika katika uhamishaji huo zitasalia kuwa siri kabisa. Ingawa operesheni hii ilichukua muda mrefu kukamilika, mafanikio yake ni ya thamani kubwa, na kwa idhini ya Mwenyezi Mungu sehemu za nyaraka hizi zitatolewa hadharani katika siku za usoni. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, Muhamad Islami, amezishambulia vikali kauli za Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA, akisema kuwa hazina msingi wa kitaalamu wala kisheria. Islami amesema kuwa matamshi hayo ya Grossi ni mwendelezo wa harakati za kisaikolojia na kisiasa zinazofanywa na utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya jamhuri ya kiislami ya Iran akizungumzia mahojiano ya Grosi na kituo cha televisheni cha utawala wa Israel cha I24 uh, ambapo Grosi alisema Israel haiwezi kuharibu vituo vya nyuklia vya Iran kwa shambulio moja la kisasa, badala yake nguvu kubwa na mbinu zenye madhara makubwa zinahitajika. Islami amesema kauli hizi ni za nje kabisa ya mamlaka ya Grosi kisheria. Pia amekemea madai ya Grosi kwamba Iran haina silaha za nyuklia kwa sasa, lakini ina nyenzo za kuzitengeneza akisema kwamba hayo ni madai yasiyo na ushahidi na yanaakisi misimamo ya washirika wa wa Magharibi e, pamoja na utawala wa Israel. Islamia amesema kampeni dhidi ya mpango wa nyuklia wa Iran imeendelea kwa mashinikizo ya baadhi ya madola, huku Iran ikiwa mwanachama aliyechunguzwa kwa kina zaidi ndani ya wakala wa kimataifa wa wa nishati atomiki. Amesema hakuna ushahidi wowote kuwa mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani umechukua mwelekeo kuelekea kutengeneza silaha. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Iran amekosoa vikali hatua ya kichokozi ya Marekani na washirika wake wa Ulaya ya kuwasilisha azimio dhidi ya Iran katika bodi ya magavana ya wakawala ya tomiki wa kimataifa wa nishati atomiki na ameonya kuwa uamuzi wowote wa kutozingatia busara kutoka kwa wajumbe wa bodi hiyo ya wanachama 35 utajibiwa kwa hatua mwafaka kutoka Iran. Basarakchi ametoa tahadhari hiyo katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa Japan, Takeshi Iwaya, siku ya Jumanne walipokuwa wakijadili masuala mbalimbali ya uhusiano wa pande mbili, kieneo na kimataifa. Kwingineko, Iran imeonya kwamba huenda ikatumia haki yake ya kisheria ya kujiondoa kwenye mkataba wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nuklea, NPT, ikiwa mataifa ya Ulaya yataendelea na jaribio lisilo na msingi wa kisheria la kuamilisha mchakato wa kurejeshwa vikwazo wa Mataifa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Balozi na mwakilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa Amir Saidi Eravani ametoa indhari hiyo katika barua aliliandikia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Jumatano. Barua hiyo imekuja kujibu msukumo unaoendelea kutolewa na Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, yaani troika ya, ya Ulaya pamoja na Marekani, unaolenga kuhuisha vikwazo dhidi ya Iran. Kwa upande wake Ismail Baghai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesisitiza kuwa mpango wa nyuklia wa Iran unafuatilia malengo ya amani. Katika mazungumzo na mwandishi wa redio Teheran, amesema hata agar shuma hamin guzarish akhire uh, ajans bainulmalali enerji atomi ro hata tukichukulia ripoti ya hivi karibuni kutoka Adame, shirika la kimataifa la nishati atomiki IAEA, kama msingi, hakuna rejeleo lolote ndani yake linaloashiria kutofuata au kukengeuka Iran kutoka njia ya amani. Ingawa ripoti hiyo ina changamoto kadhaa, ni dhahiri kuwa imeandaliwa kwa misingi ya malengo ya kisiasa ikiwa kama kisingizio cha kuishinikiza Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu mpango wake wa nyuklia. Kwa hivyo, msimamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran uko wazi kabisa katika jambo hili. Kama mwanachama anaitii wa mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia NPT, Iran inajitambua na inajitolea kuendeleza njia ya amani katika matumizi ya teknolojia so ya nyuklia nam na, kwa kauli hiyo ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini ya wiki. Hujambo mpendwa msikilizaji na karibu kuwa nami katika kipindi chetu hiki cha wiki hii ambacho kinazungumzia homa ya mitindo na fasheni katika ulimwengu wa sasa. Kaa tayari kwa yote ambayo nimeweza kukuandalia kwa leo. Bila shaka wewe pia msomaji mpendwa, umeshawahi kukutana na watu wanaopendelea kuvaa mavazi ya aina mahususi au wale wanaotengeneza nywele zao kwa mtindo fulani wa aina yake au wale wanaofanya harakati mahususi katika mienendo na tabia zao. Watu hawa kwa hakika wanafuata mitindo na fasheni ya aina fulani katika mavazi, katika kutengeneza na kukata nywele zao katika harakati zao na kadhalika. Mitindo na fashion, yani modality, ni jambo linaloonekana katika tamaduni na jamii zote, linapita katika jamii zote na kuwavutia watu mbalimbali mbali. mwanadamu daima hukimbia hali ya kutobadilika na kinyume chake anakaribisha mabadiliko, uvumbuzi na mageuzi. Mwanadamu ana hisi ya kupenda mabadiliko na uvumbuzi wa mambo mapya, na hisi hii nzuri hupendezesha dhairi ya maisha yake. Kwa hakika hamu ya kupenda kujiremba, kuwa maridadi na kutengeneza vizuri mazingira ya maisha yetu ni jambo la kimaumbile linalotuhamasisha kuboresha mazingira tunamoishi. Hata hivyo, inatupasa kuwa macho na makini, mwenendo huo wa kupenda mabadiliko na mageuzi usije ukachupa mipaka na kuondoka katika hali yake ya kawaida, kwani vipawa vyote vya kimaumbile vinapotoka katika mkondo wake wa kimantiki huenda mrama na kumwingiza mwanadamu katika njia isiyo sahihi na ya upotofu, na hatimaye kuwa na athari mbaya. Kwa mfano tu, hamu ya kujipamba na kuwa maridadi, ambayo inatokana na hisi ya kutafuta ukamilifu ndani ya nafsi mwanadamu, iwapo itaondoka katika mkondo wake wa kimaumbile, itamtumbukiza mwanadamu katika mambo kama kujiona, kujigamba, kujiona mkamilifu zaidi ya wengine ubinafsi na homa ya fasheni na mitindo. Kila moja kati ya mambo hayo pia huwa sababu ya matatizo mengine kama kutumbukia katika hawa na matamanio ya nafsi, mashindano ya kipuuzi israfu na ufujaji na kadhalika, na kuacha njia yake sahihi. Hivi sasa katika zama za mawasiliano, ambapo dunia imekuwa ndogo kama kijiji, mabadiliko yoyote yanayotokea katika mtindo wa maisha kwenye sehemu moja ya kijiji hiki huenea kwa kasi na kufika haraka sana katika sehemu nyingine za dunia. Mabadiliko na jipya lolote linalotokea katika mambo mbalimbali mbali, kama mitindo ya mavazi, jinsi ya kujiremba, mazingira, fasheni na modeli za magari, fasheni za mikoba vyombo vya nyumbani na hata misamiati ya kisiasa, jinsi ya kuwa mkoana na kadhalika, huenea haraka katika maeneo mengine, na bila ya kujua, tunaona vijana katika jamii mbili tofauti wakiwa na mienendo inayoshabihiana, ambayo kwa hakika inatokana na kufuata mtindo na fasheni moja. Katika mtazamo wa awali, huenda hali hii ikawa jambo la kuvutia, kwa sababu hisi ya kupenda umaridadi na uzuri imewekwa katika dhati ya mwanadamu, na dini tukufu ya Uislamu haipingi swala hilo la kimaumbile. Si hayo tu, bali dini hiyo imewataka wafuasi wake kuwa maridadi, kuwa wasafi, wenye sura na dhahiri nzuri, na kuwa mbali na maisha ya aina moja na yasiyo na harakati ya mabadiliko ya kuelekea kwenye ukamilifu. Hata hivyo, kengele ya hatari husikika pale kufuata fashion na mitindo kunapogeuka na kuwa homa au kitu kinachoshabiana na ibada ya fashion na mitindo. Wakati huu huwa vigumu sana kwa vijana wengi kujua thamani zao za kiitikadi na kiutamaduni, kupambanua baina ya sahihi na lisilo sahihi, na hatimaye hujikuta wametumbukia katika mienendo inayokinzana na thamani, itikadi, utamaduni na maadili ya jamii zao. Suala hili linaonekana zaidi katika nchi zinazostawi za ulimwengu wa tatu na limewatia wasiwasi mkubwa wataalamu wa masuala ya jamii na mienendo ya binadamu. Dkt. uh, Ghulamu Ali Afruz ambaye ni mtaalamu ma wa masaikolojia na mhadhiri wa vyuo vikuu nchini Iran anaamini kuwa mabarobaro na vijana wengi waliotumbukia katika janga la uraibu wa fasheni na mitindo na wale wanaovaa mavazi yasiyo ya kawaida, kwa hakika wanasumbuliwa na matatizo na maumivu ya kinafsi na kiroho. Mtaalamu huyu maarufu wa masuala ya kisaikolojia anasema: aghalabu ya watu wa aina hiyo hawakupata mapenzi ya kutosha ya baba na mama zao na haki zao za kiroho hazikuchungwa ndani ya familia. Kwa msingi huo, moja ya sababu za matatizo hayo ya uraibu wa fasheni na mitindo ni nakisi na matatizo ya kinafsi, kupuuzwa na familia, hususan wazazi wawili, kutopongezwa na kushajiishwa, na ukandamizaji wa mara kwa mara wa mtoto ni miongoni mwa mambo yanayomsukuma katika tabia za kutaka kujiona na kujionyesha mbele za wengine. Inasikitisha kuwa katika kipindi cha sasa, hususan katika miongo kadhaa ya hivi karibuni, fashion na mitindo vimefikia kiwango cha uraibu na kuchupa mipaka, na baadhi ya vijana wanafanya jitihada za kutaka kujionyesha na kujidhihirisha uwepo wao kwenye jamii kwa kuvaa suruali zilizochanika kwenye magoti au mapaja kuvaa nguo za nusu uchi, kujichora tatuu kwenye viungo mbalimbali vya mbali mwili, kutoboa viungo hivyo kama midomo, chini ya nyusi za macho na kadhalika. Mwisho wa kunukuu. Kwa upande wake, Dr. Hassan Balihari ambaye ni mtaalamu wa umagharibi westology na mhadhiri mashuhuri wa vyuo vikuu nchini Iran, yeye amechambua swala la fashen na mitindo katika upande wa masuala ya kijamii na kisiasa, na kutoa mtazamo wa kutiliwa maanani kuhusu mikono ya nyuma ya pazia ya fashen na mitindo hiyo. Anasema baada ya kusambaa fikra ya utandawazi, hususan katika masuala ya kiuchumi, dunia iligawanywa katika kambi mbili, yaani kambi ya kaskazini, kwa maana ya kambi yenye utajiri na nguvu, na kambi ya kusini ya nchi masikini na dhaifu. Kwa utaratibu huo anaendelea kusema Dr. Hassan Balihari, tumeingia katika anga mpya ambayo kigezo chake ni utajiri na nguvu. Wakati kigezo cha kuigawa dunia kinapokuwa utajiri na nguvu za kimaada, baadhi ya watu wanaotaka kudhibiti dunia hufanya jitihada za kuwa na taathira katika fikra na maoni ya walio wengi. Udhibiti huu una sura na pande mbalimbali mbali na moja kati ya sura zake ni kuanzisha fasheni na mitindo ya aina mbalimbali. Kambi ya utajiri na nguvu hufanya jitihada za kuwasukuma watu wote katika anga mpya isiyokuwa na vigezo vya hapo kabla. Matokeo yake ni kwamba fasheni na mitindo mipya hujaza anga ya maisha ya mwanadam na kuyafanya maisha yake kuwa anga ya mtumiaji tu na mfuasi wa mitindo na fasheni za mwenye nguvu na utajiri. Katika anga hiyo mpya mwanadamu hupotea njia ya kutafuta ukamilifu wake halisi. Mwisho wa kunukuu. Kwa maelezo hayo ya wataalamu wa masuala ya umagharibi na elimu nafsi, tunaelewa kwamba vyombo vya habari, mitandao ya kijamii na zana za mawasiliano ya umma za Magharibi havina nia ya kutaka kujaza wakati wa mapumziko na faragha wa vijana bali kanali za televisheni za satelaiti, filamu za Hollywood, michezo ya kuigiza na ya na kadhalika, yote yana malengo na majukumu maalumu. Makampuni mengi ya kibiashara ya uzalishaji pia yamekuwa yakitumia fedha nyingi sana kwa ajili ya kudhamini utengenezaji wa filamu mbalimbali na kutangaza fasheni na mitindo yao kupitia mavazi, kupitia mwonekano na mienendo ya nyota wa filamu hizo, na kwa njia hiyo kuwavutia watazamaji katika bidhaa na tamaduni zao kufuata mitindo na fasheni kibubusa na bila ya kujali mipaka ya itikadi, utamaduni na maadili. Kuna gharama kubwa kwa wafuasi wa fasheni hizo na jamii zao, na faida kubwa kwa makampuni yanayotengeneza na kubuni fasheni na mitindo hiyo, na vilevile vile kwa tawala au mifumo inayotaka kutandawazisha fikra na kile wanachokiita thamani na maadili ya kimagharibi yaani values. Makampuni hayo pia yanawekeza sana katika mashindano ya michezo ya kitaifa na kimataifa na kuwadhamini watu mashuhuri na wanamichezo bingwa kwa ajili ya kutangaza bidhaa za makampuni hayo na kueneza maadili na tamaduni za kimagharibi. Makampuni hayo hufanya jitihada za kutangaza mavazi ya nyota hao, aina ya mishono ya mavazi yao rangi za mavazi yenyewe ya mitindo yao mahususi, jinsi ya kutengeneza na kuremba nywele na sura zao, bangili na mikufu yao, na kuzifanya kuwa alama ya kibiashara na fashion ya kisasa. Kwa msingi huo, kutumia fashion na mitindo hiyo kunaweza kuwa na maana ya kushikamana na kundi, fikra na utamaduni fulani, kuukubali, kuupenda kuwa na itikadi na fikra zake na za watu wanaovaa mitindo hiyo, kuwatangaza na kuonyesha mshikamano na wao. Homa ya kufuata mitindo na fasheni, mbali na hasara zake za kifedha na kupoteza utambulisho wa mtu, wakati mwingine huwa na madhara kwa mwili na afya ya mtu. Madaktari wanasema zana na bidhaa nyingi zinazotengenezwa na makampuni ya mitindo na fasheni hazizingatii afya na siha ya watumiaji wake. Hii ni baada ya kuthibitika kwamba maradhi mengi ya mwili kama maumivu ya miguu, mgongo, aina mbalimbali mbali za saratani, matatizo ya homoni, neva na kadhalika, yanatokana na utumiaji wa bidhaa zisizo na viwango vya afya za makampuni hayo yanayotanguliza mbele mwonekano wa mtu, mvuto na dhahiri yake: nguo za kubana maungo ya mwili vipodozi visivyozingatia viwango vya usalama wa mwili na afya, vyuma visivyo salama kwa afya ya mwanadamu vinavyotumiwa kwa ajili ya tundu za midomo, pua na maungo mengine ya mwili, vyote vina madhara makubwa ya kiafya kwa mwili wa mwanadamu. Wapendwa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena juma lijalo katika kipindi kingine cha makala ya wiki. Asanteni kwa kuwa nami. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 16 mfungo tatu Dhulhija mwaka 1446 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe 12 Juni mwaka 2025. Katika siku kama ya leo miaka 111 iliyopita, kwa mara ya kwanza kabisa yalifanyika majaribio ya kutumia nishati ya joto la jua pambizoni mwa Kairo, mji mkuu wa Misri. Mbunifu na mtengenezaji wa mpango huo alikuwa mwanafizikia wa Kijerumani ambaye aliweza kukusanya miali ya jua na kufanikiwa kuwasha mashine ya mvuke yenye kutumia horsepower 50. Katika siku kama ya leo miaka 65 iliyopita Muhammad Hussein Fadhil Tony, msomi na mwana zuoni mkubwa wa Kiislamu, aliaga dunia katika mji wa Tehran nchini Iran. Alizaliwa mwaka 1257 hijiria shamsia huko Ferdows, kaskazini mashariki mwa Iran. katika kipindi cha kutafuta elimu Tony alihudhuria darsa na masomo ya walimu mahiri wa zama zake. Fadhil Tony alikuwa mahiri zaidi katika elimu za fikhi, hisabati, nujumu, fasihi na irfani. Tarehe 12 Juni mwaka 1975 mahakama kuu ya Allahabad ilimpata waziri mkuu wa India, Indira Gandhi, na hatia ya kufanya udanganyifu katika uchaguzi na kumzuia kushikilia wadhifa wake kwa miaka sita. Hata hivyo, Indira Gandhi alipinga miito iliyomtaka ajiuzulu na akatangaza sheria za kijeshi kote nchini India baada ya maandamano makubwa ya wananchi yaliyotishia kuiondoa madarakani serikali yake. Miaka 32 iliyopita katika siku kama ya leo, Rasul Montazeri, mwanadiplomasia wa Iran aliyekuwa akifanya kazi katika ubalozi wa Irani mjini Zegreb, mji mkuu wa Kroatia, aliuawa shahidi na wanamgambo wa Kroatia. Mwanadiplomasia huyo aliuawa wa shahidi wakati akitekeleza jukumu la kupeleka misaada ya jamhuri ya Kiislamu kwa Waislamu wa Bosnia Herzegovina waliokuwa wahanga wa vitendo na hatua za kibaguzi za Waserbia. Na leo tarehe 12 Juni ni siku ya kimataifa ya kupinga ajira za watoto wadogo. Siku ya kimataifa dhidi ya ajira kwa watoto ilipendekezwa kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na mbili na shirika la kazi duniani ILO kwa lengo la kuongeza uelewa na kuimarisha juhudi za kimataifa za kuzuia ajira kwa watoto. Siku hii ni jukwaa la serikali, taasisi na mashirika ya kiraia kujumuisha pamoja juhudi zao ili kuchunguza tatizo la utumikishwaji watoto na kutafuta suluhisho lake. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio trib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.