Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo, kusinzia hakumshiki wala kulala. ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? anayejua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za jamejam hapa jijini Tehran katika siku hii ya leo Alhamis, tarehe 16 Dhulhija mwaka 1446 Hijiria Kamaria inasadifiana na 12 Juni 2025 Miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowandaliani katika siku hii ya leo kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza ya tahariri hii, utakuwa wakati wa kutegea sikio sehemu ya pili ya matangazo yetu haya ambapo tutawaleteni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji, na kipindi hicho kitafuatiwa na udunduzi wa baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Na baada ya udunduzi huo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni kipindi cha Hekima katika Nahjul Balagha na tutahitimisha uh, uh, kwa makala ya leo katika historia. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja popote pale mlipo kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Hivyo basi baada ya muda uso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran Saa 6 kamili mchana kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 4 unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya vi habari wakati huu. Rais wa Iran anasema mazungumzo na mataifa ya magharibi siyo ishara ya kusalim amri. China na Afrika zaitaka Marekani kutatua mvutano wa kibiashara kwa mazungumzo yenye usawa. Na rais eh, Traore wa Burkina Faso asema mabeberu wanajaribu kuvunja muungano wa Sahel. Karibuni. na sasa ni habari kamili. Rais Masud Pizishkian wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesisitiza kuwa mazungumzo yanayoendelea kati ya Tehran na mataifa ya Magharibi hayaashirii kusalim amri kwa mashinikizo ya nje. Akizungumza Jumaatano wakti wa ziara katika mji wa Ilam, magharibi mwa Iran, Rais Pizishkian amesema kuwa mazungumzo na Marekani pamoja na mataifa ya Ulaya yanaongozwa na sera zilizoandaliwa kwa... yanaongozwa na sera zilizoandaliwa kwa... yanaongozwa na sera zilizoandaliwa kwa weledi na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatola Said Ali Khamenei amesema mazungumzo haya hayamaanishi kuwa tuna inama mbele ya nguvu ya mabavu. Ameongeza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesimama imara dhidi ya dhuluma na kulazimishwa. Rais Pezeshkian amekosoa vikali vikwazo ambavyo mataifa ya magharibi yanajaribu kuvitumia kwa ajili ya kuizuia Iran isifikie maendeleo ya kisayansi hasa katika maeneo nyeti kama vile tiba ya nuklia, kilimo na viwanda. Amehoji hivi, kwa nini tusubiri ruhusa kutoka kwa wengine kuhusu iwapo tunaweza kupata dawa fulani inayohusiana na teknolojia ya nuklia? Ameyataja masharti hayo kuwa yasiyokubalika kabisa. Amekariri msimamo rasmi wa Iran wa kutojihusisha kamwe na utengenezaji wa silaha za nuklia, huku akisisitiza kuwa kiongozi mwadhamu tayari ameshatoa tamko kuhusu kadhia hii. Ameongeza kuwa iwapo kuna mashaka, waacheni hao hao wa magharibi waje wakague wenyewe. Hata hivyo, amesisitiza kuwa utafiti na maendeleo ya nyuklia kwa madhumuni ya amani visichukuliwe kama dalili ya harakati za kijeshi. Pia amebaini kuwa kukataa silaha za nyuklia hakumaanishi kuwa tuachane na haki yetu ya kusonga mbele kielimu na kiteknolojia. Akigeukia machafuko au mauaji ya kimbari yanayoendelea katika ukanda wa Gaza, Rais Pezeshkian ameonyesha ghadhabu kali dhidi ya jinai za kivita zinazotekelezwa na utawala wa wa Israeli, kwa msaada wa moja kwa moja kutoka Marekani. Amehoji kwa mshangao hivi: je, kuna mwanadamu mwenye dhamira ambaye angali anaweza kukubali utawala wa kinyama kushambulia wanawake na watoto wasio na hatia, kutupa mabomu kwa raia na kuwazuia chakula na maji? Rais amelaani kimya cha mataifa ya magharibi na ubaguzi wao wa wazi katika masuala ya haki za binadamu. Pia amekosoa unafiki wa mataifa yanayounga mkono Israeli kwa kutoa hotuba kuhusu haki za binadamu huku yakitoa msaada wa kisiasa na kijeshi kwa utawala wa Israeli. Rais wa Iran ameendelea kuhoji hivi, hivi ndivyo wanavyomaanisha kuhusu haki za binadamu? Je, ukatili wa aina hii ndiyo mifano ya demokrasia na uhuru? Iran imesema kuwa mataifa ya Ulaya yaliyosaini mkataba wa nuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano yani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani maarufu kama Troika ya Ulaya au E3 hayana nafasi yoyote ya kisheria wala kimaadili ya kufufua vikwazo dhidi ya Iran kwa kuzingatia kushindwa kwao kutekeleza majukumu yao chini ya makubaliano hayo. Akizungumza katika kikao cha bodi ya magavana ya shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA siku ya Jumatano, balozi wa Iran katika shirika hilo Ridha Najafi amesema nchi hizo tatu zimeshindwa kuondoa vikwazo dhidi ya Iran kama zilivyo kukubali katika mapatano ya nuklia ya mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji, yani JCPOA na hivyo basi hazistahili kuanzisha mchakato wa utatuzi wa mizozo ndani ya mkataba huo. Halikadhalika amesema kuwa mataifa haya ya Ulaya yamekuwa yakiweka vikwazo vipya dhidi ya Iran, hali ambayo si tu kuwa inakiuka mapatano ya JCPOA bali inavunja azimio la baraza la usalama la Umoja mataifa nambari 231 ambalo liliidhinisha makubaliano hayo kupitia utaratibu wa utatuzi wa mizozo ndani ya JCPO. Vikwazo vyote vya zamani vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran vinaweza kurejeshwa iwapo mwanachama yeyote wa kudumu wa Baraza la Usalama ataamini kwamba Iran imekiuka masharti ya makubaliano. Hivi majuzi, mataifa hayo matatu ya Ulaya yaliashiria uwezekano wa kutumia utaratibu huo kwa madai kuwa eti Iran haijatimiza masharti ya JCPOA, madai ambayo Iran imeyakanusha vikali. Makubaliano hayo ya mwaka 2015 yalilenga kuondoa vikwazo dhidi ya Iran kwa masharti ya kuweka vizuizi vya uaminifu katika mpango wake wa nyuklia. Hata hivyo, mkataba huo ulidorora baada ya Marekani kujiondoa mwaka 2018 kwa uamuzi wa upande moja. Iran ilivumilia zaidi ya mwaka mmoja ikisubiri mataifa ya Ulaya ya Ulaya yafidie pengo lililoachwa na Marekani. Hata hivyo haikupata usaidizi wowote kutoka nchi hizo za Ulaya, hali iliyopelekea Iran kuanza kupunguza taratibu baadhi ya ahadi zake ndani ya mapatano hayo, hatua inayoruhusiwa kisheria ndani ya mkataba iwapo upande mmoja hautatekeleza wajibu wake. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa tuangazie masuala ya Afrika. Nchi hamsini na tatu za Afrika pamoja na China zimeitaka Marekani kurejea kwenye meza ya mazungumzo ya kibiashara kwa msingi wa usawa, heshima na manufaa ya pande zote. Pia nchi hizo zimehimiza kuachana na ushuru wa kulinda bidhaa za ndani na badala yake kuzingatia majadiliano ya kimataifa ya pande nyingi. Wito huu umetolewa kupitia tamko la Changsha la ushirikiano wa China na Afrika kwa ajili ya mshikamano wa kusini kusini, lililotangazwa katika mkutano wa mawaziri wa ushirikiano kati ya China na Afrika uliofanyika mjini Changsha, mji mkuu wa mkoa wa Hunan kati kati mwa China. Tamko hilo limesema hivi: kutokana na baadhi ya mataifa kujaribu kuvuruga utaratibu wa sasa wa uchumi na biashara ya kimataifa kwa ushuru wa kulinda bidhaa za ndani, jambo linalohatarisha maslahi ya jumuia ya kimataifa, tunatoa wito kwa mataifa yote, hususan Marekani, kurejea kwenye njia sahihi ya kutatua mivutano ya kibiashara kupitia mashauriano yanayoendeshwa kwa misingi ya usawa, heshima na manufaa kwa pande zote. Waziri wa mambo ya nje wa China, Wang Yi, pamoja na mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi kadhaa za Afrika na maafisa waandamizi walihudhuria mkutano huo. Tamko hilo lenye vipengele kumi linasisitiza kuwa jumuiya ya kimataifa inapaswa kuipa Afrika kipaumbele katika changamoto zake za kiuchumi likisisitiza kuwa misaada ya maendeleo inapaswa kuongezwa kwa ufanisi na si kupunguzwa kwa uamuzi wa upande mmoja, na e, e, likatoa wito wa uendeshaji halisi wa mfumo wa kimataifa wa pande nyingi tamko hilo pia lilionya kuwa utekelezaji wa sera za upande mmoja, ulinzi wa bidhaa za ndani na unyanyasaji wa kiuchumi ni changamoto kubwa kwa bara la Afrika na mataifa mengine ya kusini mwa dunia. China imetangaza kuwa iko tayari kupanua sera yake ya ushuru wa sifuri kwa bidhaa kutoka nchi zote 53 za Afrika zinazotambua uhusiano wa kidiplomasia na Beijing, isipokuwa Eswatini, ili kusaidia kuimarisha mauzo ya bidhaa za Afrika. Takwimu kutoka idara kuu ya forodha ya China, kama ilivyoripotiwa na Global Times, zinaonyesha kuwa thamani ya biashara kati ya China na Afrika ilipanda hadi yuan trilioni 2.1 sawa na dola bilioni 292 mwaka 2024 ikilinganishwa na chini ya yuan bilioni 1 yani dola uh, bilioni 13 mwaka elfu mbili. Wito huu wa mazungumzo ya usawa umetolewa wakati ambapo mvutano kati ya Marekani na mataifa kadhaa ya Afrika kuhusu hatua za kibiashara unaendelea kuongezeka. Mwezi Aprili, Washington iliweka ushuru mkubwa kwa bidhaa kutoka mataifa mbalimbali ya mbali Afrika ikiwa ni pamoja na asilimia 50 kwa bidhaa kutoka Lesotho, asilimia 47 kutoka Madagascar, asilimia 40 kutoka Mauritius, asilimia 38 kutoka Botswana na asilimia 31 kutoka Afrika Kusini. Pembeni mwa mkutano huo, Wangi pia amekutana na mawaziri wa mambo ya nje wa Kenya, Senegal, Tanzania, Namibia, Botswana na Angola kujadili masuala ya biashara, uwekezaji na ushirikiano wa maendeleo. Rais wa mpito wa Burkina Faso Kapteni Ibrahim Traore amezishutumu nchi za kigeni kwa kujaribu kuhujumu muungano wa mataifa ya Sahel kwa kuwachochea wanachama kusalitiana. Akizungumza katika sherehe ya kuinua bendera ya taifa, Traore amesema kuwa muungano wa mataifa ya Sahel umeendelea kuwa chanzo cha wasiwasi kwa mabeberu. Kulingana na ripoti ya shirika la habari la Burkina Faso, Traore amesema kila siku tunachochewa na mabeberu wanaotaka kulazimisha moja ya mataifa matatu kusaliti wenzao. Ameongeza kuwa Tumezoea hali hii kwa muda sasa. Kila mara ni njama ya kujaribu kuvunja mshikamano wetu. Hili linapaswa kutufikirisha kwa kina. Muungano wa mataifa ya Sahel ulianzishwa rasmi Septemba 2023 na Burkina Faso, Mali na Niger kama mkataba wa pamoja wa ulinzi na ushirikiano baada ya kuondolewa kwa wanajeshi wa Ufaransa katika mataifa hayo. Tangu wakati huo, nchi hizo zinazoongozwa na serikali za mpito za kijeshi zimejiondoa kutoka jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, zikitaja jumuiya hiyo kuwa chombo cha ushawishi wa mkoloni wa zamani Ufaransa na tishio kwa uhuru wao. Muungano wa Mataifa ya Sahel umejiweka kama upinzani thabiti dhidi ya ushawishi wa madola ya kibeberu ya magharibi katika ukanda wa Sahel, hususan dhidi ya mkoloni mkongwe wa Ufaransa. Kikundi hicho pia kimesitisha uhusiano wa kijeshi na washirika wao wa zamani wa Ulaya na Marekani na kuelekeza ushirikiano zaidi kwa Rusia na washirika wengine wa nje ya ulimwengu wa magharibi na kwa kumalizia ni kuwa timu ya taifa ya Senegal imeandika historia kwa kuichapa England mabao matatu kwa moja katika mechi ya kirafiki ya kimataifa iliyochezwa Jumanne mjini Nottingham, Uingereza. Hii ndio mara ya kwanza kwa England kupoteza mechi dhidi ya timu kutoka bara Afrika. Ushindi huu pia unaifanya Senegal kuwa na rekodi ndefu zaidi ya kutopoteza mechi, yaani michezo 22 mfululizo bila kipigo. Gazeti la The Independent ilieleza mchezo huo kuwa ulikuwa wa England kupitwa kwa pasi kasi na maarifa na wapinzani waliokuwa wajanja na walocheza kwa mpangilio mzuri zaidi. England ilianza kwa kishindo dakika ya saba kupitia nahodha wake Harry Kane, ambaye alifunga bao lake la nne katika mechi nne mfululizo tangu kuwasili kwa kocha mpya Thomas Tuchel. Kane sasa anakuwa mchezaji wa kwanza wa England kufunga bao katika kila moja ya mechi nne za kwanza za zakuchampia Senegal iliwasawazisha uh, dakika ya arobaini kupitia ismail Sar kabla uh, bib Diara kuipatia uongozi dakika ya sitini na mbili. Bao la mwisho lililozika kabisa matumaini ya England na kuandika historia lilifungwa na shekh tidiane Sabali katika dakika ya nyongeza. Ushindi huu wa kihistoria wa Simba wa Teranga umevunja rekodi ya England dhidi ya timu za Afrika, ambapo hapo awali Walikuwa na ushindi wa mechi 15 na sare 6 bila kupoteza hata mchezo mmoja katika michuano na timu za Afrika. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam, barabara kabisa wapeza usikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakti wa kutegea sikio tahariri yetu, na uh, wakti huu itajadili je, mashirikiano ya Iran na Afrika yataimarika vipi katika kikao na Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, mabalozi wa Senegal na Sierra Leone hapa Iran wamesisitiza utayari wa nchi za Afrika kwa ajili ya kuendeleza ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara na Iran. Kikao hicho kilichohudhuriwa pia na katibu mtendaji wa kikao cha ushirikiano wa kiuchumi wa Iran na Afrika kimesisitiza kuendelea kufanyika vikao vya pamoja kati ya pande mbili. Mabalozi wa Senegal na Sierra Leone pia waliwasilisha ripoti kuhusu uwezo wa kiuchumi wa bara hilo na kutoa uh, wito wa kuimarisha uhusiano kati ya sekta binafsi na za umma za pande mbili. Wakati wa kufanyika kikao hicho, wawakilishi wa Afrika walisisitiza uwezo mkubwa wa bara hilo katika nyanja za biashara, uwekezaji na ushirikiano wa kiteknolojia. Said Mehdi Huseini, katibu mtendaji wa kikao cha Iran na Afrika, pia aliwasilisha ripoti kuhusu maendeleo na mipango ya siku zijazo. Kupanuliwa uhusiano wa Iran na Afrika ni moja sera kuu na za msingi ambazo zimekuwa zikifuatiliwa na viongozi wa Iran na nchi mbalimbali za Kiafrika hususan katika miaka ya hivi karibuni. Iran naichukulia Afrika kuwa bara lenye uwezo usio na kikomo wa kiuchumi na kisiasa, jambo ambalo linaweza kuchangia pakubwa katika ukuaji na maendeleo baina ya pande mbili na pande kadhaa kupitia ushirikiano wa pande husika. Ikiwa na idadi ya watu zaidi ya bilioni moja nukta nne Afrika ni moja ya idadi ya watu inayokuwa kwa kasi zaidi zaidi duniani. Zaidi ya wakazi wa bara hilo wako chini ya umri wa miaka 30. Idadi hii ya vijana pamoja na rasilimali nyingi za asili na nishati inaifanya Afrika kuwa moja ya masoko makubwa na ya kuaminika zaidi kimataifa. Kwa upande mwingine, kutokana na uwepo wa kisiasa wa nchi za kikoloni za Magharibi katika bara hilo, nchi nyingi za kiafrika zinasitiza juu ya kujitawala, kupinga ukoloni kutetea haki za wanyonge na kupinga kila aina ya ubaguzi wa rangi. Nchi hizi zimepitia enzi e, mpya ya mwamko wa kisiasa hasa katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Hivyo nyingi hazikubali tena uwepo wa nchi za magharibi zenye siasa za hadaa na unduma kwili, kwani katika miaka hivi karibuni tumeshuhudia Ufaransa ikifukuzwa katika nchi kadhaa za bara hilo kama vile Mali, Niger na Burkina Faso. Katika mazingira hayo mshikamano wa kisiasa kati ya Iran na Afrika ni msingi thabiti wa kuundwa uhusiano mpya wa kisiasa kati ya Iran na nchi mbalimbali mbali za bara hili. Na kuhusiana na hilo, katika miaka ya hivi karibuni, safari za wajumbe mbalimbali wa kisiasa kati ya Iran na nchi za Afrika zimedhihirisha eh wazi sera na matakwa hayo ya pamoja. Kwa upande mwingine, Iran Afrika wao, na Afrika zina uwezo wa kupanua zaidi uhusiano wao wa kiuchumi na kibiashara kuliko ilivyokuwa huko nyuma kwa kuwa na uwezo O, kama vile rasilimali watu walioelimika, teknolojia asilia na uzoefu katika maendeleo ya miundombinu, Iran inaweza kubuni na kutekeleza miradi ya kimkakati ya maendeleo kwa ushirikiano na nchi za Afrika. Katika miaka ya karibuni, makampuni Irani ya Iran yamekuwa na uzoefu wenye mafanikio katika mabara ya Asia na Amerika Kusini katika nyanja za ujenzi wa mitambo ya kuzalisha umeme, mabwawa, barabara na njia za kusambaza umeme, ambapo uzoefu huu pia unaweza kuhamishiwa Afrika. Ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya Kiislamu Iran. Wapenzi wasikilizaji, sasa tunaendeleza matangazo yetu kwa kuingia katika sehemu ya pili ya taarifa zetu kwa leo na wakati huu kwa kuwaleteni makala muipendayo ya baraza la wasikilizaji. Baraza la wasikilizaji. Hujambo mpenzi msikilizaji, tuna wingi wa matumaini kwamba umzima wa afya. Tumepokea maoni yako mengi yenye maudhui mbalimbali. Mbali msikilizaji mpendwa, jina langu ni Mubarak Henia, nashirikiana mwenzangu hapa Hussein Hassan kusoma maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako. Tunakusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Ujumbe wa kwanza tunaosoma leo hii ni kutoka kwa mwanabaraza Bob Raja kutoka Tanzania. Anazungumzia swala la kuendelea kuimarika mrengo wa mukawama katika eneo la Asia Magharibi, licha ya njama za wazayuni wakiungwa mkono na waitifaki wao wa magharibi. Anaanza kwa kuandika, Marekani kupitia Israeli waliamini kuwa wana mukawama huenda wakawa wanashirikiana na Rasia au kupewa silaha, ndio maana waliwavamia kwa nguvu sana ili kuivunja nguvu ya Urusi au Iran. Wakakuta wanamkawama hata kama wanatumia silaha za Urusi au Iran ni wao kama wao tu, wala hawapigani nyuma ya mgongo wa mtu, na sio jeshi moja bali ni makundi kadhaa. Katika ujumbe wake mwingine, msikilizaji huyo anazungumzia pendekezo la Marekani la usitishaji vita Gaza na pendekezo jingine kwa mazungumzo ya nuklia baina yake na Iran. Bob Raja akiwa Tanzania anasema anasema mpango wowote wa amani unaopendekezwa na Marekani, huo si mpango wa amani au wa Umoja wa Mataifa bali ni mbinu ya kivita. Anasema Russia, China, Korea Kaskazini, Brazil, Iran, India na Uturuki wanapaswa kulitambua hilo. Anamalizia kwa kuishauri Iran kwamba kumruhusu Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala kima ya kimataifa wa nishati ya atomiki AIEA, aingie kwenye vinu vyako vya nyuklia ni sawa na kumruhusu mtumishi wako wa kiume aingie chumbani mwako, na huku unajua kabisa mkeo yuko. Je, Teheran ikiwatuma wataalamu wake wa nyuklia wakaikagua Israeli, unadhani Marekani na mataifa ya Ulaya yenyewe yanaweza kuiruhusu Mwanabaraza mwingine Ismail Saki wa Mandeo, wa Singida, Tanzania, anazungumzia hatua ya majeshi ya Israel kushambulia meli ya Madlin iliyokuwa imebeba misaada ya kibinadamu kwa ajili ya Wapalestina wa Ghaza, na kuwateka nyara abiria wake na kuzuia misaada hiyo kufika Ghaza. Saki anaanza kwa kuandika, Israeli inapaswa kuchukuliwa hatua za kisheria, hasa za kimataifa, kwa sababu kuwateka watu wanaotoa misaada huko Gaza ni ukatili mkubwa ambao hauvumiliki. Kutekwa kwa watu wa misaada hao ni sehemu ya kampeni ya Israeli ya kuangamiza kizazi cha Wapalestina. Sasa ifikie mahali Umoja wa Mataifa pia wache woga, ufanye kazi yake kwa mujibu wa sheria na taratibu zote. Katika ujumbe wake mwingine, Saki anahoji hivi, anauliza: enyi nchi za Kiarabu, Wapalestina wamewakosea nini? Mbona hamwasaidii na wanazidi kuuawa kwa mabomu na Israel. Tena wanauawa na kizazi chao kijacho. Sasa tatizo nini? Ni nini jamani? Au wapalestina hawatambuliki katika eneo la uharabuni? Niombe sana jumuiya ya nchi za Kiarabu iliangalie hili. Msikilizaji wetu mwingine makini, ambaye ni Jumanne Hussein akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anazungumzia habari ya mkuu wa zamani wa jeshi la utawala haramu wa Israel kuikosoa serikali ya Benjamin Netanyahu kwa kukosa mkakati imara huko Gaza, akigusia pigo walilopata hivi karibuni wanajeshi wa utawala wa Kizayuni. Kamanda huyo mzayuni alisema kwamba Israel haina njia nyingine isipokuwa kukimbia ukanda wa Gaza. Sasa basi, Jumanne anasema Allah awape nguvu wapambanaji wa, wa harakati ya Mukawama wa Kiislamu wa Palestina, Hamas, ili Israel wazidi kukiri kushindwa kwao. Hapa ni Teheran, mpenzi msikilizaji, na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kama ndiyo kwanza unajiunga nasi, kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji nam. Msikilizaji mpendwa, kwa habari za kina, chambuzi za kisiasa, vipindi, podkasti na hata videokasti zetu, usisite kutembelea tovuti zetu za Pars today ir sw na hali kadhalika iranradio.ir/sw barabara kabisa. Tukisonga mbele, mwanabaraza Hamza Gomba akiwa Mwanza, Tanzania ametutumia jumbe kadhaa. Kutokana na kubanwa na muda, tutasoma maoni mawili tu. Kwanza kabisa, anaanza kwa kusema, ndugu watangazaji, salamu zangu ziwaendee viongozi wa Iran akiwemo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei rais wake na kamanda mkuu wa jeshi la Iran pamoja na maafisa usalama wote wa kijeshi, kwa umakini na umadhubuti wao, Allah wahifadhi na awalinde wote. Maana Iran mmenifurahisha sana kwa uwezo wenu mkubwa wa kijasusi. Anasema mmeweza kuingia Israeli na kuchunguza mbinu zao mbaya na ovu dhidi ya Iran. Gombo wa Mwanza anaendelea kuandika. Anaandika hivi, mmefanikiwa kuzidukua na kuzituma Iran taarifa muhimu. Mmeonyesha uwezo mkubwa sana, mpaka mmewatia kiwewe, na walikuwa wakijifanya wao ndio jeshi bora kiujasusi. Mbona Mossad wameshindwa kuona majasusi wa Iran? Iran sasa sio ya kuchezea. Iran ni habari nyingine kabisa. Kwa sasa unapoizungumzia Iran, yaani unazungumzia dude kubwa. Hamza Gomba katika ujumbe wake mwingine, akiwa Mwanza, Tanzania, anasema baada ya salamu, ndugu watangazaji, naomba ujumbe wangu wafikie moja kwa moja viongozi wa nchi za Kiarabu, hasa viranja wao Saudia, Qatar na Imarati. Msidanganywe na Marekani kwa uongo wake kuwachonganisha, mwichukie Iran. Anasema Iran ndio nchi salama inayotafutwa kwa nguvu zote na mabepari itiwe nguvuni, lakini imewahi kujitambua mapema na ndiyo itakuwa msaada wa Mashariki ya Kati kijeshi na kiteknolojia. Anaendelea kusema anasema, lakini mnamezeshwa maneno, kuaminishwa kwamba Iran ni nchi hatari. Jiweni bila Iran, kwa umakini wake Mashariki ya Kati haipo, ingekuwa kama Siria, Afghanistan na Iraq. Ewe Bin Salman, acha unafik, kuwa na msimamo. Wewe ndiye kikwazo kikubwa, anasema. Saudi Arabia mwongo na mnafik, leo unajifanya upo na Iran, kesho upo na Marekani na Israel. Haueleweki. Una rasilimali kubwa ambayo Allah ameijalia Saudia kwa dua ya Nabii Ibrahim alaihi ssalam, lakini unatumia vibaya mali zenu hizo. Anamalizia kwa kunasihi, mngeunganisha nguvu na Iran wa magharibi wasingewachezea. Ulikuwa kibaraka wa Marekani, umetumika kuishambulia Yemen kwa kuwa ulikuwa mjinga, hujui unachokifanya, ukashindwa vita na Wahuthi. Marekani naye akaingia, kisha akadhibitiwa, kawa mpole. Sasa Bin Salman, jitathmini, rudi kwa Mwirani utakuwa salama na mtatengeneza heshima. Anasema Iran ni taifa linalopenda kuheshimiana. Waislamu tuwe kitu kimoja. Nam, katika ujumbe mwingine tunaosoma hii leo mwanabaraza Noel Chafwila akiwa mwanza wa Tanzania anaanza kwa kuandika, ni kweli Imam Ruhullah Khomeini alikuwa mwana mapinduzi wa kweli aliyekuwa na fikra chanya katika kupinga dhulma duniani kote. Chafwila akizungumzia habari ya wasomi nchini Nigeria kusisitiza kuwa alama kuu ya kumbukumbu -kumbu na urithi wa mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu ni msimamo wake kuwa mamlaka na nguvu za uongozi zipo mikononi mwa wananchi. Anamalizia kwa kuandika, habari za Imam zinanipendeza sio tu kwa kuzisikia, lakini pia kwa kuzisoma. Hivi karibuni nilisoma habari yake inayohusu mazishi yake. Inakadiriwa kuwa Imam Ruhullah Khomeini alizikwa na watu takribani milioni kumi na kuwa mtu wa pili duniani kuzikwa na watu wengi, hali inayoashiria mja huyo alikuwa kipenzi cha watu wapenda haki ulimwenguni kote. Nam, na katika pumzi hiyo hiyo, mwanabaraza Yahya Masud Ali wa Zanzibar, huko Tanzania, anaanza kwa kuandika assalamu alaikum. Tuna mjibu alaikum ssalam. Anaandika, nawatakia kila la kheri Iran na watu wake. Pia pia nautakia afya njema uongozi wote wa Iran, kuanzia rais hadi kiongozi wa chini wa nchi hiyo. Amina ya Rabbi. Msimamo ndio huu huu, hamna kuogopa yeyote, kuanzia Marekani hadi vibaraka wake. Msikilizaji mpendwa, Uh, tukukumbushe tu kuwa daima Radio Tehran inakupa fursa ya kushiriki matangazo kwa kukupa jukwaa la kutuma maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako. Naam, wasiliana nasi kupitia njia ya barua pepe. Anwani yetu ni kiswahili radio at gmail com, au tutumie harafa kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487 sasa tunayageukia maoni ya mwanabaraza Yacob Zawadi wa Bunia, Ituri, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye anazungumzia habari ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutangaza kuwa tayari kuisaidia Kenya kujenga nyumba milioni moja za bei nafuu nchini humo. Zawadi anasema vizuri sana kwa mkataba huo, Iran ifike pia DRC. Naam, mwanabaraza hai Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam Tanzania, kwa upande wake anasema, baada ya salamu, vikwazo vya Marekani dhidi ya majaji wa mahakama ya kimataifa jina ya jinai ICC, ni dhihirisho kamili kivitendo kwa Marekani si waungwana wa kuheshimu sheria za kimataifa na haki za binadamu katika siasa zao za nje. Anasema upumbavu huo pia wanao wanachama wa kudumu wa Umoja wa Mataifa hususan wa Magharibi. Mwanabaraza mwingine mkongwe Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa huko nchini Kenya anazungumzia mvutano uliojitokeza majuzi kati ya Kenya na jirani yake Tanzania. Ikumbukwe kuwa mwezi uliopita wanaharakati kadhaa wa Kenya walikamatwa na kufukuzwa nchini Tanzania walipoenda kusikiliza kesi ya mwanasiasa wa upinzani nchini humo Tundulisu, ambaye anakabiliwa na kesi ya uhaini kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba mwaka huu. Shebe basi anaandika, siasa za Kenya na Tanzania ni kama kuchezea shilingi kwenye tundu la choo. Naye mwanabaraza Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania, anaanza kwa kuandika asalamu alaikum, tunamjibu alaikum salamu warahmatullahi wabarakatu. Anaandika shukran kwa kutujuza habari na Allah awalipe heri. Maulidi Husein wa Magaoni, Tanga, Tanzania, ambaye ni mfuatiliaji mkubwa wa redio Teheran, pia anasema assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Shukran sana kwa matangazo na taarifa zenu nzuri. Allah awajalia afya njema, mzidi kutujuza yanayoendelea duniani. Tunasema ilahi amin. Wiki hii pia, msikilizaji mpendwa, tulipokea jumbe zako nyingi za salamu za Idul Adha iliyoadhimishwa Ijumaa na baadhi wakaiadhimisha siku ya Jumamosi. Moja ya jumbe hizo ni kutoka kwa mwanabaraza Jumaidi Isa wa viunga vya Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye anaandika assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, idi mubarak kwa Waislamu wote duniani. Baba Akram wa Upanga, visiwani Zanzibar, baada ya salamu pia anaandika idi mubarak. Tunafunga kipindi kwa kusoma maoni ya mwanabaraza Amir Awadh Ali wa Tanga, Tanzania, ambaye tulianza naye katika kipindi kilichopita, ambapo tuliakisi kwa ufupi kama alivyotuomba wasifu wa rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina, Mahmud Abbas. Awad anaandika asalamu alaikum Radio Tehran, na tunamjibu kwa kusema waalaikum salam warahmatullahi taala wabarakatu. Anasema nimeshukuru kwa kusikia wasifu wa Mahmud Abbas. Naam, na sisi tunafurahi hilo limekupendezesha. Ama muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chako hiki, msikilizaji mpenzi, umemalizika. Asante sana kwa kuendelea kuwa nguzo muhimu ya kipindi hiki. Tukutane juma lijalo, panapo majaliwa ya kimola. Asante kwa kuwa nasi na kwa heri. Mm. Skilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Ni wakti sasa wa kutegea sikio udondozi uh, wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo afrika mashariki, baada ya mdoso mrefu Barabara kabisa na nalikunjua jambo letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuangazia gazeti la The New Times la nchini Rwanda, ambalo mbali na kuakisi kwa mapana na marefu kuhusu bajeti inayotazamiwa kusomwa leo, limechangamkia habari zenye vichwa vinavyosomeka hivi: Rwanda kujiondoa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya Kati. Nini kilijiri katika mkutano wa Ikuetorioguini? Ya kuna kichwa cha habari kisemacho kesi eh, mia nne za wizi zaripotiwa katika mkoa wa mashariki ndani ya miezi mitano. Habari nyingine inasema matumaini mapya kwa wakulima, usambazaji wa mbegu za ng'ombe kwa kutumia droni waanza, na serikali yasema asasi zilizokuwa za serikali ya njio zilishajiisha zili ghasia kabla ya mauaji ya kimbari ya watusi E, mwaka elfu moja mia tisa a, tisini na nne. Nikiachana na gazeti hilo la The New Times la ya, ya, huko nchini Uganda, I mean, eh, huko nchini eh, Rwanda na yagaukia sasa magazeti ya nchini Kenya ambapo mbali na matoleo ya leo kuakisi matarajio ya Wakenya wa huku bajeti ya mwaka wa fedha elfu mbili ishirini na tano, elfu mbili ishirini na sita ikisomwa leo yameendelea kuchangamkia habari zinazofungamana na mauaji ya kutatanisha mwanablogu Albert Ojuang mikononi mwa polisi. Ndio habari kuu katika gazeti la Daily Nation ambalo limeupamba ukurasa wake kwa uh, picha ya naibu inspekta jenerali wa polisi Eli Lagat. Picha hiyo imebeba anwani semayo Lagat katika mzingiro, yani Lagat matatani. Gazeti dada la Taifa Leo pia limetanguliza mbele habari hiyo chini ya kichwa kinachohoji hivi, mbona hajajiuzulu. Anwani hiyo imebebwa pia na picha ya Lagata ambayo yuko chini ya mashinikizo ya kujiuzulu. Muktasari wa habari hiyo kama ilivyoandikwa na Taifa Leo ni kuwa, huku shinikizo la kumtaka naibu inspekta jenerali wa polisi Eli Lagata ajiuzulu kuhusiana na mauaji ya mwanablogu Albert Ojwang, Rais William Ruto amewataka Wakenya kudumisha utulivu, kuruhusu uchunguzi kuhusu kifo hicho ukamilishwe. Vichwa vya habari zinazofungamana na kifo hicho cha kutatanisha vinasema: Lagat chini ya mzingiro taalam chini ya basi. Maseneta wa mtuhumu IG Kanja kwa kuficha mauaji ya Ojwang. Na Aaron Cheriota asema DIG Lagat anapaswa uh, kukaa pembeni kupisha uchunguzi. Baadhi ya habari zilizopewa umuhimu na gazeti la The Star nasema Ojwang aliteswa hadi kuingia kwenye koma katika msitu wa Karura. Naam, uh, tukiachana na magazeti hayo ya nchini uh, Kenya, sasa tuyaangazia magazeti ya Uganda na moja ya habari zilizopewa uzito na uh, gazeti la Daily Monitor ni ile inayosema kuwa mwanasheria mkuu aitetea uh, serikali uh, kuhusu kushindwa kuunda mahakama ya kadhi. Wanawake Waislamu nchini humo wamewasilisha, uh, wamewasilisha malalamiko uh, uh, kuhusiana na e, kesi mahakamani na wanalalamikia hatua ya serikali kutopasisha sheria ya uundoaji wa mahakama ya kadhi, wakisisitiza kuwa haki zao za kikatiba kama Waislamu zinakanyagwa kwa kuwa koti hizo zina umuhimu katika kushughulikia maswala hasasi ya ndoa. Sasa tuelekeze kurunzi yetu ya udondozi wa magazeti nchini Tanzania ambapo gazeti la Nipashe limetanguliza habari yenye kichwa kinachohoji hivi: kampeni zimeanza. Dondoo zake zinasema: chauma ya tamba, watashinda kwa kishindo. Wasira awaomba wananchi kuipigia kura CCM Oktoba. Kanuni za NEC zaelekeza. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka hivi Vigingi vitano Chadema 2025, Rais Samia kufanya ziara ya siku 7, Simiyu na Mwanza, ukosekana kanzideta kwa kaza utoaji wa huduma kwa wazee, na dereva bajaji jela miaka 30 kwa kumweka kinyumba mwanafunzi. Gazeti la Tanzania Leo limeipa uzito wa kwanza habari inayosema mafanikio ya Samia hadharani Dodoma. Leo bajeti ya mwaka wa nne uongozi wake kuwekwa bayana, mipango kukusanya na kutumia shilingi trilioni 57 kuanikwa, wananchi wasubiri vinavyotarajiwa kupanda na kushuka. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi nasema Chadema njia panda utekelezaji amri ya mahakama waanza utekelezaji bila kujua mawanda ya amri yenyewe. Msajili aelekeza njia ya kupitia. Naam, la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu. Nam, hapa ni Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wapenza msikilizaji ni wakati wa kutega sikio sasa makala ya hekima katika Nahjul Balagha itafuatiwa na makala ya leo katika historia <tip> Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 78 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam kama ilivyonukuliwa katika kitabu cha Nahjulbalagha tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 78 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 68. na alafafu zinatu lfaqri washukuru zinatu lghina, kujistahi ni pambo la umaskini na shukrani ni pambo la utajiri. Katika hikma hii ya 68 ya, ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi salam ameashiria suala la mtu kuwa maskini au kuwa tajiri na mambo anayopaswa mtu kuyafanya katika hali yoyote anayokumbana nayo, iwe ni umaskini na ufukara au kuwa tajiri na kipato kizuri. Imamu anatuambia, uvumilivu, kuidhibiti nafsi na kujistahi ni pambo la umaskini na shukrani ni pambo la utajiri. Mtu anapoingia kwenye njia kubwa la uhai na maisha, huwa anakumbana na misukosuko mingi, panda shuka na mambo chungu nzima yasiyoendana na utashi wake. Wakati fulani anaweza kuonja uchungu wa umaskini, ukata na kutokuwa na kitu, lakini wakati mwingine huweza kuonja ladha ya kuwa na utajiri na mali na maisha yake ya kimaada kumwendea vizuri, lakini katika hali yoyote ile lililo muhimu kwa mtu ni maadili na akhlaki nzuri. Hata anapokuwa kwenye umaskini, ni wajibu wake mtu kuheshimu nafsi yake, kutojidhalilisha na kujistahi na kuchunga murua wake. Ni hivyo hivyo, wakati mtu anapokuwa na utajiri, anapaswa kuhakikisha kuwa pambo lake ni maadili mazuri, na yeye ndiye anayetakiwa kujipinda zaidi katika shukrani kutokana na neema alizojaliwa na Muumba. Kama ambavyo watu matajiri wanakuwa kwenye mazingira na vishawishi vya kutumbukia kwenye ufisadi na upotofu wa kimaadili, ni hivyo hivyo watu maskini na wahitaji nao wako katika hatari ya kufanya ovu lolote lile ili kusaka utajiri na kujaribu kujikwamua kutoka katika ukata na ufukara. Tunapoziangalia kesi nyingi za jinai mahakamani ni rahisi sana kuona jinsi baadhi ya watu maskini walivyojihusisha na wizi, magendo, kughushi, biashara ya binadamu, ujasusi na hata mauaji kutokana na kutokuwa na maadili ya uvumilivu na kujistahi na kutokana na kushindwa kwao kuzidhibiti nafsi zao. Ndiyo maana hapa katika hikma hii yenye thamani kubwa ya 68 ya Nahjul Balagha tunamwona Imamu Ali alaihi salam anatanguliza suala la kujistahi kudhibiti nafsi na usafi wa maadili kwa maskini kwanza kabla ya kumtaja tajiri. Mwenyezimungu amewataja watu hao wanaojistahi licha ya umaskini wao wa kupindukia, akiwasifu kwa sifa bora za kudhibiti nafsi zao katika aya ya 273 ya Suratul Bakara. Mwenyezi Mwenyezimungu anasema: na wapewe mafakiri waliozuilika katika njia ya Mwenyezimungu, wasioweza kusafiri katika nchi kutafuta riziki Asiyewajua hali zao huwadhania kuwa ni matajiri kwa sababu ya kujizuia kwao. Utawatambua kwa alama zao, hawang'ang'analii watu kwa kuwaomba, na kheri yoyote mnayotoa basi, kwa yakini Mwenyezi Mungu anaijua. Katika aya hii kumetumika maneno mengi ya kuzingatiwa. Hata hivyo hatutotoa uchambuzi wake, kwani dakika za kipindi chetu ni chache, lakini tuseme tu kwamba sehemu moja hapo Qur'ani inasema Yahsabuhum ljahilu, yaani yule asiyewajua hufikia mpaka kudhania kwamba watu hao ni matajiri kutokana na ifa ataafuf, kujistahi, kujidhibiti na kuchunga heshima zao. Hawapiti wakiomba, hali zao tu ukiwaangalia, utajua kwamba kweli hawa ni wahitaji, lakini siombaomba. Ama katika kipande cha pili cha hikma hii ya sitini na nane Imamu Ali alaihi ssalam anasema shukrani ni pambo la utajiri. Tabaan, kama tunavyojua shukrani inayokusudiwa hapa ni ya vitendo zaidi kuliko ya maneno matajiri wanaowasaidia maskini na wahitaji wanaowekeza katika kazi nzuri wanaotoa mikopo na hasa wale wanaowasaidia maskini kwa siri hao ndiyo wanaomshukuru vizuri zaidi mwenyezimungu tabaan tusisahau pia kwamba kila mtu ana wajibu wa kumshukuru mwenyezimungu kwa neema nyingi zisizo na kifani alizopewa iwe mtu huyo ni maskini au ni tajiri Neema za Allah kwa viumbe wake ni nyingi mno, na hata kila mtu akiamua kuhesabu neema alizopewa na muumba wake, kamwe hawezi kuzihesabu. Katika moja miongozo ya miongozo yake mitukufu, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema: Ma fataha Allahu ala abdin baba shukri fakhazana anhu baba ziyada, hakufungua Allah mlango wowote wa wa shukrani kwa mja wake ila huwa amemfungulia mja wake huyo mlango wa riziki nyingi zaidi. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 16 mfungo tatu Dhulhija mwaka 1446 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe 12 Juni mwaka 2025. Katika siku kama ya leo, miaka 111 iliyopita, kwa mara ya kwanza kabisa yalifanyika majaribio ya kutumia nishati ya joto la jua pambizoni mwa Kairo, mji mkuu wa Misri. Mbunifu na mtengenezaji wa mpango huo alikuwa mwana fizikia wa Kijerumani ambaye aliweza kukusanya miali ya jua na kufanikiwa kuwasha mashine ya mvuke yenye kutumia horsepower 50. Katika siku kama ya leo miaka 65 iliyopita Muhammad Hussein Fadhil Tony, msomi na mwana zuoni mkubwa wa Kiislamu, aliaga dunia katika mji wa Tehran nchini Iran. Alizaliwa mwaka 1257 hijiria shamsia huko Firdous, kaskazini mashariki mwa Iran. katika kipindi cha kutafuta elimu Tony alihudhuria darsa na masomo ya walimu mahiri wa zama zake. Fadhil Tony alikuwa mahiri zaidi katika elimu za fikhi, hisabati, nujumu, fasihi na irfani. Tarehe 12 Juni mwaka 1975 mahakama kuu ya Allahabad ilimpata waziri mkuu wa India Indira Gandhi na hatia ya kufanya udanganyifu katika uchaguzi na kumzuia kushikilia wadhifa wake kwa miaka sita. Hata hivyo Indira Gandhi alipinga miito iliyomtaka ajiuzulu na akatangaza sheria za kijeshi kote nchini India, baada ya maandamano makubwa ya wananchi yaliyotishia kuiondoa madarakani serikali yake. Miaka 32 iliyopita katika siku kama ya leo, Rasul Montazeri, mwanadiplomasia wa Iran aliyekuwa akifanya kazi katika ubalozi wa Irani mjini Zegreb, mji mkuu wa Croatia, aliuawa shahidi na wanamgambo wa Croatia. Mwanadiplomasia huyo aliuawa wa shahidi wakati akitekeleza jukumu la kupeleka misaada ya Jamhuri ya Kiislamu kwa Waislamu wa Bosnia Herzegovina waliokuwa wahanga wa vitendo na hatua za kibaguzi za Waserbia. Na leo tarehe 12 Juni ni siku ya kimataifa ya kupinga ajira za watoto wadogo. Siku ya kimataifa dhidi ya ajira kwa watoto ilipendekezwa kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na mbili na shirika la kazi duniani ILO, kwa lengo la kuongeza uelewa na kuimarisha juhudi za kimataifa za kuzuia ajira kwa watoto. Siku hii ni jukwaa la serikali, taasisi na mashirika ya kiraia kujumuisha pamoja juhudi zao ili kuchunguza tatizo la utumikishwaji watoto na kutafuta suluhisho lake. Na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Masud Pizishkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa mazungumzo yanayoendelea kati ya Tehran na mataifa ya Magharibi hayaashirii kusalim amri kwa mashinikizo ya kigeni. Iran imesema kuwa mataifa ya Ulaya yaliyosaini mkataba wa nuklia wa mwaka 2015, yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, hayana nafasi yoyote ya kisheria wala kimaadili ya kufufua vikwazo dhidi ya Iran. Nchi 53 za Afrika pamoja na China zimeitaka Marekani kurejea kwenye meza ya mazungumzo ya kibiashara kwa msingi wa usawa, heshima na manufaa ya pande zote. Na rais wa mpito wa Burkina Faso, Kapteni Ibrahim Traore, amezishutumu nchi za kigeni kwa kujaribu kuhujumu muungano wa mataifa ya Sahel kwa kuwachochea wanachama kusalitiana. La ziada sina kutoka hapa Tehran. Ili kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir, mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.