Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa. Na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Habari za asubuhi, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Ni Alhamisi tulivu tunapokutana tena katika matangazo haya ya Redio Teheran, ikiwa leo ni Juni 12 mwafaka na tarehe 16 Dhulhija mwaka 1446 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo. Mpenzi msikilizaji, asubuhi ya leo, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, hikma za Nahjulbalagha, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, tukumbushane kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile kupitia intaneti na satelaiti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia redio Maarifa ya huko Tanga. Ni idhaa ambayo mbali na Tanga na mikoa mingine ya Tanzania, lakini inasikika pia, na na pia katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa wa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. inaelekea kutumia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, na sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake. Iran yasema EU ikishinikiza ya turejeshwe vikwazo vya UN, tutafikiria kujitoa NPT. WFP yasema raia wa Sudan au kusini mwa Khartum wanakabiliwa na tishio la njaa. Na vyama vya upinzani Israel vyafikiana kuvunja bunge, pamoja na habari nyinginezo. Imegonga saa mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Iran imeonya kwamba huenda ikatumia haki yake ya kisheria ya kujiondoa kwenye mkataba wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nyuklia NPT, ikiwa mataifa Ulaya, ya Ulaya yataendelea na jaribio lisilo la msingi wa kisheria la kuamilisha mchakato wa kurejesha vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa Amir Said Ravani ametoa indhari hiyo katika barua aliyoliandikia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa jana Jumatano. Barua hiyo imekuja kujibu msukumo unaoendelea kutolewa na Uingereza, Ufaransa na Ujerumani au kipenda troika ya Ulaya, unaolenga kuhusisha au kuhuisha vikwazo dhidi ya taifa hili. Kampeni hiyo imezifanya nchi tatu hizo za Ulaya pamoja na Marekani kuwasilisha azimio dhidi ya Iran katika bodi ya magavana ya shirika la kimataifa la nishati atomiki IAEA ili kushinikizwa kurejeshwa vikwazo shadidi vya UN dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mashinikizo hayo yanakuja sambamba na madai ya kukaririwa ya washirika hao wa hawa magharibi dhidi ya Iran eti inapania kuunda silaha za nyuklia tuhuma ambazo hazijathibitishwa na shirika la IAEA katika kipindi chote kile, licha ya kufanya ukaguzi mkali usio na kifani hapa nchini. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa ameshutumu kampeni hiyo ya magharibi na kuitaja kama kitendo kisicho na msingi wa sheria na cha kisiasa ambacho kitakuwa na matokeo mabaya sana kwa amani na usalama wa kikanda na kimataifa. Huku hayo yakiarifiwa, Said Abbas Arakchi, waziri Iran, wa mambo ya nje wa Iran, amekosoa vikali ya hatua ya kichokozi ya Marekani na washirika wake wa Ulaya ya kuwasilisha azimio dhidi ya Iran katika bodi ya magavana ya IAEA akionya kuwa uamuzi wowote wa, wa kutozingatia busara kutoka kwa wajumbe wa bodi hiyo ya wanachama 35 utajibiwa kwa hatua mwafaka kutoka Teheran. Katika hatua nyingine, shirika la Umoja Mataifa la mpango wa chakula WFP limeonya kuwa maeneo kadhaa kusini mwa mji mkuu wa Sudan, Khartum, yamo hatarini kukumbwa na baa la njaa kutokana na kuendelea kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Onyo hili la shirika la mpango wa chakula duniani limetolewa huku kukiwa na uhitaji mkubwa wa rasilimali nyingi, wakati huu WFP ikielezea kukumbwa na upungufu wa fedha za msaada wa chakula kwa mikoa iliyoharibiwa na vita. Katika mkutano na waandishi wa habari mjini Geneva kwa njia ya video kutokea Port Sudan mkurugenzi wa WFP nchini Sudan, Loro Bukera ameeleza kuwa kiwango cha njaa na ufukara vimeenea katika sehemu nyingi za nchi hiyo zilizokumbwa na vita. Bukera amesema raia wengi wamekuwa wakiishi bila ya matumaini wala matarajio ya kupata chakula, hali ambayo pia inasababisha maafa zaidi. Haya yanajiri wakati Umoja wa Mataifa umeendelea kutoa mwito kwa jumuiya za kikanda kuchangia katika juhudi za upatikanaji wa amani kwenye nchi hiyo. Idadi ya watu ambao wameikimbia Sudan tangu kuanza kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka 2023 ikipindukia milioni nne. Shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR lilisema hayo Jumanne iliyopita na kuongeza kuwa wengi wa walionusurika wanakabiliwa na makazi duni kutokana na uhaba wa fedha. Vita hivyo vilivyoanza Aprili mwaka 2023, vimesababisha uharibifu mkubwa wa mali za umma na miundombinu muhimu kuwa makumi ya maelfu ya watu mbali na kulazimisha mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi ndani na nje ya Sudan. Tukisalia huko, wizara ya mashauri ya kigeni ya Sudan imemtuhumu Khalifa Haftar, mbabe wa kivita wa Libya, kwa kuunga mkono mashambulizi ya vikosi vya msaada wa haraka RSF Vikosi vya wanajeshi wa Sudan na wizara ya mashauri ya kigeni vimemtuhumu jenerali mstaafu wa Libya Khalifa Haftar kwa kuunga mkono w shambulio lililoanzishwa na vikosi vya msaada wa haraka kwenye vituo vya mpaka katika pembe tatu ya mpaka wa Sudan, Misri na Libya. Kwa mujibu wa taarifa ya vikosi vya wanajeshi wa Sudan, vikosi vya RSF vikiungwa mkono na kikosi cha Khalifa Haftar cha kisalafi vilishambulia maeneo ya mpaka katika pembe tatu ya mpaka wa Sudan, Misri na Libya kwa lengo la kuteka eneo hilo la kimkakati. Taarifa hiyo imesisitiza kuwa uingiliaji kati huu wa moja kwa moja wa vikosi vya Haftar ni ukiukwaji wa wazi wa mamlaka ya kujitawala Sudan na watu wake, na kubainisha kuwa shambulio hilo ni sehemu ya njama za kimataifa na kikanda mbele ya macho ya jamii ya, ya kimataifa. Kwa upande wake wizara ya mambo ya nje ya Sudan imetoa taarifa ikilani shambulio hilo na kulitaja kuwa ukiukwaji wa wazi wa sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja wa Mataifa, na kubainisha kwamba ushiriki wa brigedi ya kisalafi katika shambulio ndani ya ardhi ya Sudan ni kuongezeka hatari ya uchokozi wa nje unaungwa mkono na serikali ya Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwingineko kanali ya kumi na tatu ya televisheni ya Kibrania imeripoti kwamba vyama vya upinzani huko Israel au Palestina inayokaliwa kwa mabavu zimeafikiana kuidhinisha pendekezo la kisheria kuhusu kuvunjwa bunge la utawala wa kizayuni au kipenda Neset. Kwa mujibu wa taarifa, vyama vya upinzani vya utawala wa kizayuni vimetoa taarifa yenye madhumuni yasemayo, viongozi wa vyama vya upinzani wanakubaliana na wizara ya mambo ya nje kuhusu kupigiwa kura pendekezo la kisheria la kuvunjwa bunge. Huu ni uamuzi wa pamoja ambao ulichukuliwa wakati wa kikao cha viongozi wa vyama vya upinzani. Vyama vya lena na Israel beit vimetangaza kuunga mkono swala hilo. Avigdor Liberman, kiongozi wa chama cha Israel Beitenu, amesema mbele ya waandishi wa wa habari kwamba serikali ya sasa inapaswa kuvunjwa tarehe saba Oktoba mwaka huu. Hayo yanaajiri sambamba na kuongezeka mashinikizo dhidi ya Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala huo pandikizi. Mashinikizo ya vuguvugu la upinzani katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina ya kutaka kumpindua waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na baraza lake la mawaziri yameongezeka. Netanyahu anakabiliwa na shutuma kali kutoka kwa familia za mateka wa Israel. Familia hizo zinamnyoshea kidole cha lawama kwa kushindwa kufikia makubaliano ya kumaliza vita na kubadilishana mateka na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas. Wapinzani wa Netanyahu, hususan familia za mateka, ambao ndugu zao wanashikiliwa na Hamas wanasema kuwa kuendelea vita hakuna natija gheri ya kuongeza masaibu na machungu kwa pande zote mbili. Na idadi ya watu waliolazimika kuyakimbia makazi yao ndani ya Haiti imefikia takriban milioni moja nukta tatu ikiwa ni ongezeko la asilimia ishirini na nne tangu Desemba mwaka jana na sasa ndio idadi kubwa zaidi kuwahi kurekodiwa kutokana na machafuko nchini humo, kwa mujibu wa taarifa ya jana Jumatano kutoka shirika la kimataifa la uhamiaji IOM. Mkurugenzi mkuu wa IOM Amy Pope amesema nyuma ya takwimu hizi kuna maisha ya watu binafsi walio katika mateso yasiyoelezeka: watoto, akina mama na wazee, wengi wao wakiwa wamelazimika kukimbia zaidi ya mara moja mara nyingi bila chochote mkononi, na sasa wanaishi katika mazingira yasiyo salama wala endelevu. Ameongeza kuwa ni lazima tuchukue hatua kwa haraka. Ujasiri wa watu wa Haiti unastaajabisha, lakini haipaswi kuwa ndio njia yao pekee ya kuishi. Hili janga haliwezi kuruhusiwa kuwa jambo la kawaida. Ingawa jiji kuu Port-au-Prince ndio kiini cha machafuko, lakini vurugu zimeanza kuenea kwa kasi katika maeneo mengine ya nchi hiyo katika mikoa ya Senta na Antibonit mashambulizi ya makundi yenye silaha yamewalazimisha makumi maelfu kuhama. Katika eneo la Petit River Antibonit, zaidi ya watu elfu 92 tayari wamekosa makazi. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Hivi sasa ni saa tatu kasoro dakika ishirini asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kwa nasi. Ni kukumbusha kwamba una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie arafa au ujumbe mfupi kwenda kwa nambari alama ya kujumlisho plus 989356 7 na nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni, kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Ni kukumbusha kwamba habari hizo nilizokusomea unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir, mkwaju sw. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kinachohoji Je, mashirikiano ya Iran na Afrika yataimarika vipi? Katika kikao chao na Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, mabalozi wa Senegal na Sierra Leone wamesisitiza utayari wa nchi za kiafrika kwa ajili ya kuendeleza ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara na jamhuri ya Kiislamu. Kikao hicho kilichohudhuriwa pia na katibu mtendaji wa kikao cha ushirikiano wa kiuchumi wa Iran Afrika kimesisitiza kuendelea kufanyika vikao vya pamoja kati ya pande mbili. Balozi wa Senegal na Sierra Leone pia waliwasilisha ripoti kuhusu uwezo wa kiuchumi wa bara hilo na kutoa mwito wa kuimarishwa uhusiano kati ya sekta binafsi na za umma za pande mbili. Wakati wa kufanyika kikao hicho, wawakilishi wa Afrika walisisitiza uwezo mkubwa wa bara hilo katika nyanja za biashara, uwekezaji na ushirikiano wa kiteknolojia. Sayid Mehdi Huseini, katibu mtendaji wa kikao cha Iran na Afrika, pia aliwasilisha ripoti kuhusu maendeleo na mipango ya siku zijazo. Kupanuliwa uhusiano wa Iran na Afrika ni moja ya sera kuu na za kimsingi ambazo zimekuwa zikifuatiliwa na viongozi wa Iran na nchi mbalimbali za Kiafrika, hususan katika miaka ya hivi karibuni. Iran inaichukulia Afrika kuwa bara lenye uwezo usio na kikomo wa kiuchumi na kisiasa, jambo ambalo linaweza kuchangia pakubwa katika ukuaji na maendeleo baina ya pande mbili na pande kadhaa kupitia ushirikiano wa pande husika. Ikiwa na idadi ya watu zaidi ya bilioni moja nukta nne Afrika ina moja ya idadi ya watu inayokuwa kwa kasi kubwa zaidi duniani. Zaidi ya asilimia sitini ya wakazi wa bara hili wako chini ya umri wa miaka thelathini. Idadi hii ya vijana pamoja na rasilimali nyingi za asili na nishati inaifanya Afrika kuwa moja ya masoko makubwa na ya kuaminika zaidi ya kimataifa. Kwa upande mwingine, kutokana na, na uwepo wa kisiasa wa nchi za kikoloni za magharibi katika bara hilo, nchi nyingi za kiafrika zinasisitiza juu ya kujitawala, kupinga ukoloni, kutetea haki za wanyonge na kupinga kila aina ya ubaguzi wa rangi. Nchi hizi zimepitia enzi mpya ya mwamko wa kisiasa, hasa katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Hivyo nyingi hazikubali tena uwepo wa nchi za magharibi zenye siasa za hadaa na unduma kwili kwani katika miaka ya hivi karibuni tumeshuhudia Ufaransa ikifukuzwa katika nchi kadhaa za bara hilo kama vile Mali, Niger na Burkina Faso. Katika mazingira hayo, mshikamano wa kisiasa kati ya Iran na Afrika ni msingi thabiti wa kuundwa uhusiano mpya wa kisiasa kati ya Iran na nchi mbalimbali za bara hilo. Kuhusiana na hilo, katika miaka ya hivi karibuni safari za wajumbe mbalimbali wa kisiasa kati ya Iran na nchi za kiafrika zimedhihirisha wazi sera na matakwa hayo ya pamoja. Kwa upande mwingine, Iran na Afrika zina uwezo wa kupanua zaidi uhusiano wao wa kiuchumi na kibiashara kuliko ilivyokuwa huko nyuma. Kwa kuwa na uwezo kama vile rasilimali watu walioelimika, teknolojia ya asilia na uzoefu katika maendeleo ya miundombinu, Iran inaweza kubuni na kutekeleza miradi ya kimkakati kwa ushirikiano wa nchi za Kiafrika. Katika miaka ya hivi karibuni kampuni za Iran zimekuwa na uzoefu wenye mafanikio katika bara la Asia na Amerika Kusini katika nyanja za ujenzi wa mitambo ya kuzalisha umeme, mabwawa, barabara na njia za kusambaza umeme, ambapo uzoefu huu pia unaweza kuhamishiwa barani Afrika. ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na dhani itakuwa mbili na robo eh, kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, ni kukumbushe kwamba una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, tutumie harafa kwenda kwa nambari ya alama ya kujumlisho plus Baraza la Wasikilizaji. Ujambo mpenzi msikilizaji, tuna wingi wa matumaini kwamba umzima wa afya. Tumepokea maoni yako mengi yenye maudhui mbalimbali. Mbali msikilizaji mpendwa, jina langu ni Mubarak Henia, nashirikiana mwenzangu hapa Hussein Hassan kusoma maoni mapendekezo na hata ukosoaji wako. Tunakusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Ujumbe wa kwanza tunaosoma leo hii ni kutoka kwa mwanabaraza Bob Raja kutoka Tanzania. Anazungumzia swala la kuendelea kuimarika mrengo wa mukawama katika eneo la Asia Magharibi, licha ya njama za wazayuni wakiungwa mkono na waitifaki wao wa magharibi. Anaanza kwa kuandika: Marekani kupitia Israeli waliamini kuwa wana mukawama huenda wakawa wanashirikiana na Rasia au kupewa silaha, ndio maana waliwavamia kwa nguvu sana ili kuivunja nguvu ya Russia au Iran. Wakakuta wanamukawama hata kama wanatumia silaha za Russia au Iran ni wao kama wao tu, wala hawapigani nyuma ya mgongo wa mtu na siyo jeshi moja bali ni makundi kadhaa. Katika ujumbe wake mwingine msikilizaji huyo anazungumzia pendekezo la Marekani la usitishaji vita Gaza na pendekezo jingine kwa mazungumzo ya nuklia baina yake na Iran. Bob Raja akiwa Tanzania anasema anasema, mpango wowote wa amani unaopendekezwa na Marekani, huo si mpango wa amani au wa umoja wa mataifa, bali ni mbinu ya kivita. Anasema Rasia, China, Korea Kaskazini, Brazil, Iran, India na Uturuki wanapaswa kulitambua wa hilo. Anamalizia kwa kuishauri Iran kwamba kumruhusu Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala kima ya kimataifa wa nishati ya atomiki AIEA, aingie kwenye vinu vyako vya nyuklia ni sawa na kumruhusu mtumishi wako wa kiume aingie chumbani mwako, na huku unajua kabisa mkeo yuko. Je, Teheran ikiwatuma wataalamu wake wa nyuklia wakaikagua Israeli, unadhani Marekani na mataifa ya Ulaya yenyewe yanaweza kuiruhusu? Mwanabaraza mwingine Ismail Saki wa Mandeo, wa Singida, Tanzania, anazungumzia hatua ya majeshi ya Israel kushambulia meli ya Madlin iliyokuwa imebeba misaada ya kibinadamu kwa ajili ya Wapalestina wa Gaza na kuwateka nyara abiria wake na kuzuia misaada hiyo kufika Gaza. Saki anaanza kwa kuandika, Israeli inapaswa kuchukuliwa hatua za kisheria hasa za kimataifa kwa sababu kuwateka watu wanaotoa misaada huko Gaza ni ukatili mkubwa ambao hauvumiliki. Kutekwa kwa watu wa misaada hao ni sehemu ya kampeni ya Israeli ya kuangamiza kizazi cha Wapalestina. Sasa ifikie mahali Umoja wa Mataifa pia uache woga, ufanye kazi yake kwa mujibu wa sheria na taratibu zote. Katika ujumbe wake mwingine, Saki anahoji hivi, anauliza: enyi nchi za Kiarabu, Wapalestina wamewakosea nini? Mbona hamwasaidii na wanazidi kuuawa kwa mabomu na Israel tena, wanauawa na kizazi chao kijacho. Sasa tatizo ni nini jamani, au wapalestina hawatambuliki katika eneo la uharabuni? Niombe sana jumuiya ya nchi za kiarabu iliangalie hili. Msikilizaji wetu mwingine makini ambaye ni Jumanne Hussein akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anazungumzia habari ya mkuu wa zamani wa jeshi la utawala haramu wa Israel kuikosoa serikali ya Benjamin Netanyahu kwa kukosa mkakati imara huko Gaza, akigusia pigo walilopata hivi karibuni wanajeshi wa utawala wa Kizayuni. Kamanda huyo mzayuni alisema kwamba Israel haina njia nyingine isipokuwa kukimbia ukanda wa Gaza. Sasa basi, Jumanne anasema Allah awape nguvu wapambanaji wa, wa harakati ya mukawama wa Kiislamu wa Palestina, Hamas, ili Israel wazidi kukiri kushindwa kwao. Hapa ni Teheran, mpenzi msikilizaji, na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kama ndio kwanza unajiunga nasi, kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji nam. Msikilizaji mpendwa, kwa habari za kina, chambuzi za kisiasa, vipindi, podkasti na hata videokasti zetu, usisite kutembelea tovuti zetu za pars today ir sw na hal kadhalika Iranradio.ir/sw barabara kabisa. Tukisonga mbele, mwanabaraza Hamza Gomba akiwa Mwanza, Tanzania, ametutumia jumbe kadhaa. Kutokana na kubanwa na muda, tutasoma maoni mawili tu. Kwanza kabisa, anaanza kwa kusema: ndugu watangazaji, salamu zangu ziwaendee viongozi wa Iran akiwemo kiongozi mwadhamu mapinduzi ya kiislamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, rais wake na kamanda mkuu wa jeshi la Iran pamoja na maafisa usalama wote wa kijeshi, kwa umakini na umadhubuti wao. Allah wahifadhi na awalinde wote. Maana Iran, mmenifurahisha sana kwa uwezo wenu mkubwa wa kijasusi. Anasema mmeweza kuingia Israeli na kuchunguza mbinu zao mbaya na ovu dhidi ya Iran. Gombo wa Mwanza anaendelea kuandika. Anaandika hivi: mmefanikiwa kuzidukua na kuzituma Iran taarifa muhimu. Mmeonyesha uwezo mkubwa sana, mpaka mmewatia kiwewe, na walikuwa wakijifanya wao ndio jeshi bora kiujasusi. Mbona Mossad wameshindwa kuona majasusi wa Iran? Iran sasa sio ya kuchezea. Iran ni habari nyingine kabisa. Kwa sasa unapoizungumzia Iran, yaani unazungumzia dude kubwa. Hamza Gomba katika ujumbe wake mwingine, akiwa Mwanza, Tanzania, anasema baada ya salamu, ndugu watangazaji, naomba ujumbe wangu wafikie moja kwa moja viongozi wa nchi za Kiarabu, hasa viranja wao, Saudia, Qatar na Imarati. Msidanganywe na Marekani kwa uongo wake kuwachonganisha mwichukie Iran. Anasema Iran ndio nchi salama inayotafutwa kwa nguvu zote na mabepari itiwe nguvuni, lakini imewahi kujitambua mapema na ndiyo itakuwa msaada wa mashariki ya kati kijeshi na kiteknolojia. Anaendelea kusema anasema, lakini mnamezeshwa maneno, kuaminishwa kwamba Iran ni nchi hatari. Jiweni bila Iran kwa umakini wake, mashariki ya kati haipo, ingekuwa kama Siria, Afghanistan na Iraq. Ewe Bin Salman, acha unafik, kuwa na msimamo. Wewe ndiye kikwazo kikubwa. Anasema Saudi Arabia mwongo na mnafik, leo Unajifanya upo na Iran, kesho upo na Marekani na Israel, haueleweki. Una rasilimali kubwa ambayo Allah ameijalia Saudia kwa dua ya Nabii Ibrahim alaihi ssalam, lakini unatumia vibaya mali zenu hizo. Anamalizia kwa kunasihi, mgeunganisha nguvu na Iran, wa magharibi wasingewachezea. Ulikuwa kibaraka wa Marekani, umetumika kuishambulia Yemen kwa kuwa ulikuwa mjinga, hujui unachokifanya, ukashindwa vita na Wahuthi. Marekani naye akaingia, kisha akadhibitiwa, kawa mpole sasa. Bin Salman, jitathmini, rudi kwa Mwirani, utakuwa salama na mtatengeneza heshima. Anasema Iran ni taifa linalopenda kuheshimiana, Waislamu tuwe kitu kimoja. Naam, katika ujumbe mwingine tunaosoma hii leo mwanabaraza Noel Chafwila akiwa Mwanza wa Tanzania anaanza kwa kuandika, ni kweli Imam Ruhullah Khomeini alikuwa aliyekuwa mwanamapinduzi wa kweli aliyekuwa na fikra chanya katika kupinga dhulma duniani kote. Chafwila akizungumzia habari ya wasomi nchini Nigeria kusisitiza kuwa alama kuu ya kumbukumbu -kumbu na urithi wa muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ni msimamo wake kuwa mamlaka na nguvu za uongozi zipo mikononi mwa wananchi. Anamalizia kwa kuandika, habari za imam zinanipendeza sio tu kwa kuzisikia, lakini pia kwa kuzisoma. Hivi karibuni nilisoma habari yake inayohusu mazishi yake. Inakadiriwa kuwa Imam Ruhullah Khomeini alizikwa na watu takribani milioni kumi na kuwa mtu wa pili duniani kuzikwa na watu wengi hali inayoashiria mja huyo alikuwa kipenzi cha watu wapenda haki ulimwenguni kote. Naam, na katika pumzi hiyo hiyo, mwanabaraza Yahya Masud Ali wa Zanzibar, huko Tanzania, anaanza kwa kuandika assalamu alaikum. Tuna mjibu alaikum ssalam. Anaandika, nawatakia kila la kheri Iran na watu wake, pia pia nautakia afya njema uongozi wote wa Iran, kuanzia rais hadi kiongozi wa chini wa nchi hiyo. Amin ya rabbi, msimamo ndio huu huu, hamna kuogopa yoyote, kuanzia Marekani hadi vibaraka wake. Msikilizaji mpendwa, Tukukumbushe tu kuwa daima Redio Teheran inakupa fursa ya kushiriki matangazo kwa kukupa jukwaa la kutuma maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako. Naam, wasiliana nasi kupitia njia ya barua pepe. Anwani yetu ni Kiswahili radio at gmail com, au tutumie harafa kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. Sasa tunayageukia maoni ya mwanabaraza Yacob Zawadi wa Bunia, Ituri, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye anazungumzia habari ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutangaza kuwa tayari kuisaidia Kenya kujenga nyumba milioni moja za bei nafuu nchini humo. Zawadi anasema vizuri sana kwa mkataba huo, Iran ifike pia DRC. Naam, mwanabaraza hai Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam Tanzania, kwa upande wake anasema, baada ya salamu, vikwazo vya Marekani dhidi ya majaji wa mahakama ya kimataifa jina ya jinai ICC ni dhihirisho kamili kivitendo kwa Marekani si waungwana wa kuheshimu sheria za kimataifa na haki za binadamu katika siasa zao za nje. Anasema upumbavu huo pia wanao wanachama wa kudumu wa Umoja wa Mataifa hususan wa Magharibi. Mwanabaraza mwingine mkongwe Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa huko nchini Kenya, anazungumzia mvutano uliojitokeza majuzi kati ya Kenya na jirani yake Tanzania. Ikumbukwe kuwa mwezi uliopita wanaharakati kadhaa wa Kenya walikamatwa na kufukuzwa nchini Tanzania walipoenda kusikiliza kesi ya mwanasiasa wa upinzani nchini humo Tundulisu, ambaye anakabiliwa na kesi ya uhaini kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba mwaka huu. Shebe basi, anaandika siasa za Kenya na Tanzania ni kama kuchezea shilingi kwenye tundu la choo. Naye mwanabaraza Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania, anaanza kwa kuandika asalamu alaikum. Tuna mjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anaandika shukran kwa kutujuza habari na Allah awalipe kheri. Maulidi Husein wa Magaoni, Tanga, Tanzania, ambaye ni mfuatiliaji mkubwa wa redio Teheran, pia anasema assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Shukran sana kwa matangazo na taarifa zenu nzuri. Allah awajalia afya njema, mzidi kutujuza yanayoendelea duniani. Tunasema ilahi amin. Wiki hii pia msikilizaji mpendwa, tulipokea jumbe zako nyingi za salamu za Idul Adha iliyoadhimishwa Ijumaa, na baadhi wakaiadhimisha siku ya Jumamosi. Moja ya jumbe hizo ni kutoka kwa mwanabaraza Jumaidi Isa wa viunga vya Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye anaandika assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, idi mubarak kwa Waislamu wote duniani. Baba Akram wa Upanga, visiwani Zanzibar, baada ya salamu pia anaandika idi mubarak. Tunafunga kipindi kwa kusoma maoni ya mwanabaraza Amir Awadha Ali wa Tanga, Tanzania, ambaye tulianza naye katika kipindi kilichopita, ambapo tuliakisi kwa ufupi kama alivyotuomba wasifu wa rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina, Mahmud Abbas. Awadh anaandika assalamu alaikum Radio Tehran, na tunamjibu kwa kusema waalaikum salam warahmatullahi taala wabarakatu. Anasema nimeshukuru kwa kusikia wasifu wa Mahmud Abbas. Naam, na sisi tunafurahi hilo limekupendezesha. Ama muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chako hiki, msikilizaji mpenzi, umemalizika. Asante sana kwa kuendelea kuwa nguzo muhimu ya kipindi hiki. Tukutane juma lijalo, panapo majaliwa ya kimola. Asante kwa kuwa nasi na kwa heri. Imegonga saa tatu kamili asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Haya, na mie Nijining'inize katika uzi huo wa kusoma maoni yako. Bintaha Aljunaid anatuandikia shukran. Taban anatushukuru ana kwa kumtumia habari Aa, anasema, Bob Raja mwingine huyo akiwa Tanzania anasema, nyinyi Tehran mtakapoalikwa kwenye mataifa mengine, wakitaka msaada wenu, kawapeni mafunzo haya kwanza kabisa, msijinufaishe na uchumi wa hizo nchi, isipokuwa yawe ni malipo Uh, yawe ni malipo natoa mfano wa taifa langu nchi yangu ina mikoa ishirini na minane uh, wilaya mia moja themanini na nne ina mashirika ya umma vyama vya umma na michezo wizara bodi uh, ina majeshi kama matano au sita sasa nyinyi mkifika kwenye mataifa kama haya wafundisheni hivi kwanza wanatakiwa wawe na majeshi mawili tu na pia kwenye kila jeshi kuwepo na makampuni ya kijeshi yatakayokuwa watumishi wake ni askari tu. Apili, wayatumia hayo makampuni ya kijeshi kwenye kazi za maofisi ya wizara. bobraja huyo akiwa Tanzania anaishauri Iran namna ya kuamiliana na mataifa mengine hususan ya Kiafrika. Asante sana ukiwa hapo Tanzania Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania. Na baada ya salamu, anaandika watangazaji Ansarullah, mmechelewa sana Nilisikia natamani upanuzi wenu wa operesheni kwa Wazayuni. Mlitakiwa mfanye kipindi ambapo mnapiga kiwanja kimoja cha ndege kwa bomu moja. Mlikuwa mnatakiwa mfanye mvua ya makombora kama vile Mrusi alivyofanya Ukraine. Gomba huyo akiwa Mwanza, Tanzania. Karibu sasa tuangazie macho yetu magazetini. Naam, gazeti la Daily Monitor linalochapisha nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki leo hii. Moja ya habari zilizopewa uzito na gazeti hilo ina anwani inayosema mwanasheria mkuu aitetea serikali kuhusu kushindwa kuunda mahkama za kadhi. Wanawake Waislamu nchini humo waliwasilisha kesi mahkamani kulalamikia hatua ya serikali kutopasisha sheria ya undwaji wa mahkama ya kadhi, wakisisitiza wa kuwa haki zao za kikatiba zinakanyagwa, kwa kuwa koti hizo zina umuhimu katika kushughulikia masuala hasasi kama ndoa, talaka na mirathi. Tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu katika nchi jirani ya tanzania ambapo gazeti la nipashe limetanguliza mbele habari yenye kichwa kinachohoji kampeni zimeanza dondo zake zinasema chauma ya tamba watashinda kwa kishindo wasira awaomba wananchi kuipigia kura sisi m oktoba kanuni za inec zaelekeza habari nyingine zilizopewa au zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka vigingi vitano chadema 2025 rais samia kufanya ziara ya siku saba simiu na mwanza kukosekana kanzidata kwa kwaza utoaji wa huduma kwa wazee, na dereva bajaji jela miaka thelathini kwa kumweka kinyumba mwanafunzi. Gazeti la Tanzania Leo limeipa uzito wa kwanza habari inayosema mafanikio ya Samia hadharani Dodoma leo bajeti ya mwaka wa wanne wa uongozi wake kuwekwa bayana mipango kukusanya na kutumia shilingi trilioni hamsini na saba kuanikwa, wananchi wasubiri vinavyotarajiwa kupanda na kushuka. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi inasema Chadema njia panda, utekelezaji amri ya mahakama, waanza utekelezaji bila kujua mawanda ya amri yenyewe, msajili aelekeza njia ya kupita Aya. gazeti la serikali la Habari Leo pamoja na mambo mengine limeandika uwekezaji wakoa shilingi bilioni mia tano bandari da, mwanafunzi Tabora girls ajifungua chooni, rc awaka na macho na masikio kwa Mwigulu bungeni leo akisoma bajeti. Moja ya habari za kimataifa zilizopewa uzito na gazeti la Majira katika ukurasa wake wa mbele ina anwani inayosema Iran yadai Marekani inahujumu mazungumzo ya nyuklia. Na yageukia sasa magazeti ya nchini Kenya ambapo mbali na matoleo yaliyoakisi matarajio ya Kenya huku bajeti ya mwaka wa fedha 2025 2026 ikisomwa leo yameendelea ya ya kuchangamkia habari zinazofungamana na mauaji ya kutatanisha ya mwanablogu Albert Ojwang mikononi mwa polisi. Ndiyo habari kuu katika gazeti la Daily Nation ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya naibu inspekta jenerali wa polisi Eliud Lagat. Picha hiyo imebeba anwani inayosema Lagat katika mzingiro au matatani. Gazeti dada la Taifa Leo pia limetanguliza mbele habari hiyo chini ya kichwa kinachohoji mbona hajajiuzulu? Anwani hiyo imebebwa pia na picha ya Lagat ambaye yuko chini ya mashinikizo ya kujiuzulu. Muhtasari wa habari hiyo kama ilivyoandikwa na Taifa Leo ni kuwa, huku shinikizo za kumtaka naibu inspekta jenerali wa polisi Eliud Lagat ajiuzulu kuhusiana na mauaji ya mwanablogu Albert Ojuang, Rais William Ruto amewataka Wakenya kudumisha utulivu, kuruhusu uchunguzi kuhusu kifo hicho ukamilishwe. Vichwa vya habari zinazofungamana na kifo hicho cha kutatanisha vinasema: Lagat chini ya mzingiro. Talam chini ya basi. Maseneta wa mtuhumu IG Kanja kwa kuficha mauaji ya Ojwang. Na Aron Cheriyot asema DIG Lagat anapaswa kukaa pembeni kupisha uchunguzi. Baadhi ya habari zilizopewa umuhimu na gazeti la The Star zinasema Ojwang aliteswa hadi akaingia kwenye koma katika msitu wa Karura. Asasi za kiraia zasema watu 49 wameuawa na polisi tangu Januari. Mauaji ya kiholela yanatishia mapatano ya Ruto na Raila na timu za Gachagua na Kalonzo zataka DIG Lagat ajiuzulu na akamatwe. Tunatamatisha hudondozi wetu kwa kutupia jicho gazeti la New Times la nchini Rwanda, ambalo mbali na kuakisi kwa mapana na marefu kuhusu bajeti inayotazamiwa kusoma leo, limechangamkia habari zenye vichwa vinavyosomeka: Rwanda kujiondoa ECCAS, nini kilijiri katika mkutano wa Equatorial Guinea, kesi mia nne za wizi zaripotiwa katika mkoa wa mashariki ndani ya miezi mitano, matumaini mapya kwa wakulima, usambazaji wa mbegu za ng'ombe kwa kutumia droni waanza, na serikali yasema asasi zisizokuwa za serikali zilishajisha ghasia kabla ya mauaji ya kimbare ya mwaka 1994 dhidi ya Watutsi. Hii ni Redio Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya sabini na tatu ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya sabini na tatu ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya sitini na tatu. Ash-Shafi'u janahu talib, mto wa shifa ni bawa la mpokea shifa. Katika hikma hii ya 63 ya na Nahjul Balagha, kwa mara nyingine tena, Imamu Ali alayhi ssalam anatumia maneno machache kueleza uhakika muhimu wenye uongofu wa duniani na akhera. Hapa anasema, ashafiu janahu talib, mtoa shifaa ni bawa la mpokea shifaa. Shifaa ziko za aina mbili, kuna shifaa ya kwenye maumbile na kuna shifaa ya kwenye sheria. Shifaa ya kwenye maumbile ni ile ambayo viumbe vikubwa na vyenye nguvu zaidi duniani vinavipa shifa na kuvisaidia viumbe dhaifu katika kukua kunawiri na kukamilika kwao kwenye maumbile yao. Mfano wa viumbe hivyo ni kama jua, mvua, upepo na kadhalika. Hivi ni viumbe ambavyo vinavisaidia na kuvipa shifa viumbe vingine ili viweze Kujikamilisha. Hata mtunza wa bustani naye kwa namna fulani ni mtoa shifaa kwa mimea na miti anayoitunza kwenye bustani yake. Shifaa ya namna hii ni pana sana na inajumuisha vitu vingi. Ama tukija katika upande wa shifaa ya kisheria, pia ni kwamba wako wanadamu ambao wana hadhi na vyeo vikubwa zaidi mbele ya Allah kuliko watu wengine dhaifu waliochafuliwa na takataka taka za madhambi na ambao hulazimika kutafuta wasila na njia ya kumfikia Allah mbali na ile njia waliyowekewa ya kumfikia moja kwa moja muumba wao. Njia zote mbili zinafaa na zinatumika, yani kumfikia Allah moja kwa moja au kupitia watoaji shifaa wake. Ni jambo lililowazi pia kwamba aina zote hizo mbili za shifaa, yani shifaa ya kimaumbile na shifaa ya kisheria huweza kuwa na taathira pale anayepokea shifaa anapokuwa yuko katika mazingira na sifa za kuweza kupokea shifaa na uombezi kutoka kwa walioko juu yake. Kwa mfano, kama utapanda mbegu mbovu ardhini, mbegu hiyo haiwezi kutoa mmea wowote, hata ukimwagilia maji au kunyeshewa na mvua au kupigwa na upepo au kupulizwa na upepo kama tulivyosema, au kupigwa na mwanga wa jua, kwa sababu asili ya mbegu yenyewe haina sifa wala haiko kwenye mazingira ya kuathiriwa na shifaa ya vitu hivyo. Upande wa shifaa ya kisheria ni vivyo hivyo, mtu anaweza kupata uombezi shifaa na msaada wa watu watukufu wakati yeye mwenyewe anapojiandalia mazingira ya kupokea shifa hiyo. Maneno ya Imamu Aliya alaihi ssalam katika hikma hii ya 63 yanakubalika kimantiki na kiakili na yana ushahidi pia wanaswe na mafundisho ya Mwenyezi Mungu, lakini pia hakuna ndege yeyote anayeweza kupaa angani bila ya mbawa. Pamoja na hayo, ndege huyo anapokuwa hana siha mwilini, mabawa yake hayawezi kumsaidia kuruka. Lazima ayaandalie mabawa yake mazingira ndani ya mwili wake ya kuweza kuunyanyua mwili wake na kumpeisha juu. Kiujumla ni kwamba sentesi hii fupi ya Imamu Ali alaihi ssalam inaashiria falsafa ya shifaa yenyewe na wakati huo huo inatoa ufafanuzi na maana ya mtoaji na mpokeaji shifaa. Katika upande wa shifaa ya kisheria, pia kuna watu watukufu kama watu maasum mawaliwa wa Mwenyezi Mungu, baadhi ya wakati maulamaa wa dini na kuna watu kama mashahidi na wajawema na pia Matendo mazuri na ibada za mtu mwenyewe, yote hayo yamo katika orodha ya wasila na njia za shifaa za kuweza kumfikia Allah na kwa mithili ya mbawa za kuweza kuunyanyua mwili wa mja huyu na kuupaisha kwenye daraja za juu, au kuchukua dua zake na kuzipaisha ahadi kwa Allah ambaye ndiye mtoa idhini ya kufanyika shifaa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 16 mfungo tatu Dhulhija mwaka 1446 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe 12 Juni mwaka 2025. Katika siku kama ya leo miaka 111 iliyopita, kwa mara ya kwanza kabisa yalifanyika majaribio ya kutumia nishati ya joto la jua pambizoni mwa Cairo, mji mkuu wa Misri. Mbunifu na mtengenezaji wa mpango huo alikuwa mwanafizikia wa Kijerumani ambaye aliweza kukusanya miali ya jua na kufanikiwa kuwasha mashine ya mvuke yenye kutumia horsepower 50. Katika siku kama ya leo miaka 65 iliyopita Muhammad Hussein Fadhil Tony, msomi na mwana zuoni mkubwa wa Kiislamu, aliaga dunia katika mji wa Tehran nchini Iran. Alizaliwa mwaka 1257 hijiria shamsia huko Firdous, kaskazini mashariki mwa Iran. katika kipindi cha kutafuta elimu Tony alihudhuria darsa na masomo ya walimu mahiri wa zama zake. Fadhil Tony alikuwa mahiri zaidi katika elimu za fikhi, hisabati, nujumu, fasihi na irfani. Tarehe 12 Juni mwaka 1975 mahakama kuu ya Allahabad Ilimpata waziri mkuu wa India Indira Gandhi na hatia ya kufanya udanganyifu katika uchaguzi na kumzuia kushikilia wadhifa wake kwa miaka sita. Hata hivyo, Indira Gandhi alipinga miito iliyomtaka ajiuzulu na akatangaza sheria za kijeshi kote nchini India baada ya maandamano makubwa ya wananchi yaliyotishia kuiondoa madarakani serikali yake. Miaka 32 iliyopita katika siku kama ya leo, Rasul Montazeri, mwanadiplomasia wa Iran aliyekuwa akifanya kazi katika ubalozi wa Iran mjini Zegreb, mji mkuu wa Kroatia, aliuawa shahidi na wanamgambo wa Kroatia. Mwanadiplomasia huyo aliuawa wa shahidi wakati akitekeleza jukumu la kupeleka misaada ya jamhuri ya Kiislamu kwa Waislamu wa Bosnia Herzegovina waliokuwa wahanga wa vitendo na hatua za kibaguzi za Waserbia. Na leo tarehe 12 Juni ni siku ya kimataifa ya kupinga ajira za watoto wadogo. Siku ya kimataifa dhidi ya ajira kwa watoto ilipendekezwa kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na mbili na shirika la kazi duniani ILO, kwa lengo la kuongeza uelewa na kuimarisha juhudi za kimataifa za kuzuia ajira kwa watoto. Siku hii ni jukwaa la serikali, taasisi na mashirika ya kiraia kujumuisha pamoja juhudi zao, ili kuchunguza tatizo la utumikishwaji watoto na kutafuta suluhisho lake. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji. Haya ni matangazo ya Alhamisi asubuhi ya, ya Redio Teheran yanayoelekea ukingoni. Nisome hapa maoni mawili matatu tena. Juma Hussein wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema ni kweli mabunge mengine ukivaa shati tu ya Palestina unatolewa nje kwa nguvu. Anarejelea habari tulioipa uzito jana usiku iliyokuwa na kichwa kisemacho kiongozi mwadhamu asema bunge la Iran ni tofauti na mabunge yanayounga mkono wahalifu a, kama wauaji wa Ghaza. Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania, anatushukuru pia kwa habari. Mzee Nasor huko huko, uh, yupo Tanga eh? Mzee Nasor uh, wa barabara ya kumi na nne ndio huko Tanga, anafuatilia matangazo. Asante sana. Pia Shimbi Juma Shimbi yupo Mwanza anasema baada ya salamu, jeshi la Iran piga hawa Zayuni ili Palestina pawe na amani. Juma shimbi, a, Shimbi juma Shimbi akiwa Nyehunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania. Maoni ni mengi lakini muda umenipa kisogo. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Iran imeonya kwamba huenda ikatumia haki yake ya kisheria ya kujiondoa kwenye mkataba wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nyuklia NPT ikiwa mataifa ya Ulaya yataendelea na jaribio lisilo la msingi wa kisheria la kuamrisha au wakuamilisha mchakato wa kurejeshwa vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani limeonya kuwa maeneo kadhaa kusini mwa mji mkuu wa Sudan, Khartum, yamo hatarini kukumbwa na bala njaa kutokana na kuendelea kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Sudan imemtuhumu Khalifa Haftar, mbabe wa kivita wa Libya, kwa kuunga mkono mashambulizi ya vikosi vya RSF na kanali ya 13 ya televisheni ya Kibrania imeripoti kwamba vyama vya upinzani Israel zimeafikiana kuidhinisha pendekezo la kisheria kuhusu kuvunjwa bunge la utawala wa Kizayuni. Mukhtasari huu mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Alhamisi asubuhi ya, ya redio Teheran. Imekuwa shani na fahari kubwa sana kuwa nawe tangia awali hadi tamati ya matangazo, na vilevile vile tunakushukuru kwa maoni yako. Mimi ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema, kwa heri.