Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba mola wake alipomona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako. Yeye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusanakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, studioni kukuleteni matangazo haya jioni ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet umumiyetu ya internet ni Parstoday ir sw. Barua pepe yetu email ni swahili radio at irib ir. Ama katika meza ya matangazo ya redio Teheran jioni ya leo, nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji hekima za Nahjul Balagh na makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo haya Redio Teheran. Na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema bunge la Irani ni tofauti na mabunge yanayounga mkono wa halifu kama wauaji wa Gaza. Irani yaapa kujibu kwa njia mwafaka maamuzi haribifu ya bodi ya magavana wakala wa kimataifa wa nishati atomiki. Irani yasema operesheni yetu ya kiintelijensia imeyumbisha vikali usalama wa Israel, na Pep Guardiola eh, kocha wa timu ya Manchester United asikitishwa na masaibu ya wa Palestina Gaza, na sasa ni Habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei amesisitiza kuwa hadhi na heshima ya Majilisi ya Ushauri wa Kiislamu, yaani bunge la Iran, ni ya kipekee miongoni mwa nchi za dunia na inatofautiana na mabunge yanayounga mkono dhulma ubaguzi, tofauti za kitabaka na wahalifu kama wauaji wa Gaza. Ayatullahi Sayid Ali Khamenei amesema hayo leo katika hotuba yake kwa hadhara ya wabunge katika Husenia Imamu Khomeini na kueleza kuwa mabaraza ya kutunga sheria duniani yanafanana ya katika suala la uzito wa kisheria lakini akasisitiza kwamba kigezo kikuu cha kuyatathmini mabaraza ni uzito wao halisi, yaani malengo yao, mwelekeo wa harakati zao na misimamo yao, ambayo ndiyo inayofanya nafasi ya majilisi ya ushauri wa Kiislamu yaani bunge la Iran kuwa ya kipekee duniani. Na bila shaka, kuendelea na kubakia kwa mabaraza hayo kuna hitaji uwakilishi muhimu na uwajibikaji wa hali hii. Mwanzoni mwa hutuba yake Ayatullahi Khamenei alieleza Idul Ghadir kama sikukuu kuu kwa ulimwengu wote wa Kiislamu uliojaa utajiri mwingi wa maarifa ya Kiislamu. Idi ya Ghadiri ambayo inakaribia ni siku ambayo Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kwa amri ya Mwenyezi Mungu, alimtangaza Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam kuwa kiongozi wa Islamu baada yake, katika tukio la Hijatulwada, yani hija ya mwisho Bwana Mtume Bwanamtume sallallahu alihi wa alihi wasallam. Ayatullah Khamenei amepongeza wananchi wenye fahari wa Iran katika siku hii iliyobarikiwa na vilevile vile kwa kuzaliwa Imam Alhadi alaihi ssalam. Akizungumzia ulazima wa kuhifadhi hadhi ya kweli ya bunge, Ayatullahi Said Ali Khamenei alisisitiza kwamba hotuba za wabunge lazima zionyeshe busara na dhamira kwa kanuni za mapinduzi, na akasema kukubalika au kukataliwa kwa wengine popote pale ulimwenguni hakupaswi kuathiri hotuba yetu. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran amekosoa vikali hatua ya kichokozi ya Marekani na washirika wake wa Ulaya ya kuwasilisha azimio dhidi ya Iran katika bodi ya magavana ya shirika la kimataifa la nishati ya atomiki, akionya kuwa uamuzi wowote wa kutozingatia busara kutoka kwa wajumbe wa bodi hiyo wanachama 35 utajibiwa kwa hatua mwafaka kutoka Teheran. Saidhe Abbas Arakchi alitoa tahadhari hiyo katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa Japan Takeshi Iwaya siku ya Jumanne, walipokuwa wakijadili masuala mbalimbali ya uhusiano wa pande mbili, kieneo na kimataifa, akiangazia mazungumzo yanayoendelea kati ya Iran na Marekani kuhusu mpango wa nyuklia wa Tehran. Arakchi amesisitiza dhamira ya Iran ya kulinda haki halali na zisizoweza kunyimwa watu wake za kufaidika na nishati ya nyuklia kwa matumizi ya amani ikiwemo haki ya kurutubisha madini ya urani. Arakchi ya pia amekemea hatua Marekani na nchi za Ulaya Ufaransa, Ujerumani na Uingereza kuandaa azimio dhidi ya Irani katika bodi ya magavana wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki, wakati mazungumzo ya nyuklia siyo moja kwa moja kati ya Teherani na Washington yakiendelea. Uamuzi wowote usio wa busara na wa kuharibu kutoka kwa bodi ya magavana dhidi ya Iran utajibiwa kwa hatua inayofaa kutoka upande wote, kutoka upande wetu na mzigo wa matokeo yake bila shaka utabebwa na wale wanaolitumia vibaya shirika hili kwa maslahi ya kisiasa amesema waziri huyo wa mambo ya nje wa Iran. Kadhalika, Arakchi amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inafuata msimamo wa msingi unaotokana na mafundisho ya Kiislamu wa kutojihusisha na uundaji wa silaha za nyuklia, lakini akaongeza kuwa hatutakubali kamwe kunyima, kunyimwa haki ya taifa la Iran ya kutumia nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani. Akilisifu taifa la Japani kwa msimamo wake wa usawa katika sera zake za nje, Arakchi amesema tunatumai kuona msimamo na hatua inayofaa kutoka kwa Japani na nchi nyingine wanachama bodi ya magavana ili kuimarisha njia ya mazungumzo na ushirikiano. Kwa upande wake waziri Iwaya amekaribisha kuendelea kwa mazungumzo kati ya Iran na Marekani, akisisitiza kuwa Tehran ina haki ya msingi ya kutumia nishati ya nyuklia kwa shughuli za amani. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wizara ya usalama wa taifa, yaani intelijensia ya Iran, imetoa taarifa kuhusu mafanikio yake makubwa kukusanya na kuhamisha nyaraka nyingi za siri kutoka Israel na kuieleza operesheni hiyo kama ushindi wa kipekee na wa kihistoria wa kijasusi ambao haujawahi kushuhudiwa. Katika taarifa rasmi iliyotolewa, wizara hiyo imesema kuwa mafanikio hayo yameupa pigo kubwa utawala wa kizayuni na kutikisa taswira yake ya kutopenyeka, huku kikitaja kilichofanyika kama tukio la kihistoria katika historia ya kushindwa kiusalama utawala huo. Wizara hiyo pia imesema ushindi huo ni wa kihistoria na ni alama mafanikio kwa mhimili wa Mukawama. Taarifa hiyo imesema kuwa nyaraka hizo zimepatikana wakati ambapo Israel imekuwa ikijitahidi kuonyesha kuwa hakuna adui anayeweza kujipenyeza na kupata taarifa zake za siri. Israel haikutarajia mapungufu katika mfumo wake wa kiusalama. Hali kadhalika taarifa hiyo imebaini kuwa wakati walikuwa bado wakijadili makosa ya kiintelijensia huko nyuma na wakiamini kuwa wamefunga kila njia ya upenyaji walikumbwa na operesheni ya kihistoria ya kimbunga cha Al Akswa iliyotekelezwa na wapiganaji shupavu wa Kipalestina na kuanika kwa uwazi kasoro kubwa ya kiusalama na kijasusi. Wizara ya usalama wa taifa ila ya Iran imefafanua kuwa operesheni hiyo ilitekelezwa pamoja na kuwepo ulinzi mkali uliowekwa na Israel na kwamba mbinu zilizotumiwa kufikia na kuondoa nyaraka hizo kutoka maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, yaani Israel, zilikuwa za hali ya juu kiasi kwamba zilishinda mifumo yote ya ulinzi ya Israel. Taarifa hiyo aidha imesema utawala wa kizayuni wa Israel uliokuwa umeweka protokali kali kabisa kwa ajili ya kulinda nyaraka hizo za kimkakati kwa msingi huo, maajenti wetu walilazimika kutumia mpango wa kina na wa hali ya juu ambao hadi sasa haujafahamika wala kueleweka kwa mfumo wote wa usalama wa Israel. Wizara hiyo imeongeza kuwa sehemu kubwa ya nyaraka hizo tayari inatumiwa na vikosi vya kijeshi nchini Iran, huku sehemu nyingine zikiwa tayari kutolewa kwa nchi rafiki au kwa makundi yanayopinga utawala wa Kizayuni. Taarifa hiyo pia imesema kuwa nyaraka hizo zinaonyesha kiwango cha juu cha msaada wa mataifa magharibi kwa mpango wa silaha za nyuklia wa Israel, jambo ambalo wizara imelaani na kulitaja kuwa ni unafiki mkubwa, kwa kuzingatia kuwa nchi hizo hizo, hizo zimekuwa zikishinikiza Irani kwa miongo kadhaa kwa madai ya kutengeneza silaha za nyuklia. Miongoni mwa mambo yaliyoanikwa na nyaraka hizo ni ripoti nyingi za uzushi ambazo Israel ilipeleka kwa mashirika ya kimataifa ikidai kuwa mpango wa nyuklia wa Iran si wa amani. Taarifa hiyo kadhalika imeeleza kuwa mashirika haya yalinukuu tuhuma hizo bila utafiti wa kina mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Pep Guardiola, kocha wa timu ya Manchester City ya nchini Uingereza, ameelezea kwa uchungu hali ya mateso wa Palestina katika ukanda wa Gaza akisema kuwa ni jambo linaloumiza sana kila anapofikiria yanayoendelea katika ukanda huo. Guardiola alitoa kauli hiyo wakati akipokea digrii ya heshima kutoka chuo kikuu cha Manchester kutokana na mchango wake mkubwa ndani na nje ya uwanja kwa jiji hilo. Hafla hiyo ilifanyika katika ukumbi wa kihistoria wa Whitworth Hall, na digrii hiyo ilikabidhiwa na kansela wa chuo Nazir Afzal. Katika hotuba yake ya kupokea heshima hiyo Guardiola alisimama kidete kwa ajili ya watu wa Gaza, akilaani kile alichokiita mateso ya wazi yanayoendelea kufanywa na Israel katika vita vinavyoendelea huko Gaza. Guardiola amesema inaumiza mwili wote kuona kinachotokea Gaza wakati Akisimama kwa ajili ya Gaza na watu wake, kocha wa Manchester City Pep Guardiola ameelezea uchungu wake kuhusu matukio yanayoendelea katika ukanda wa Gaza kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa. ni maumivu makali mno tunayoyaona Gaza, inaniumiza mwili mzima. Na hebu nieleweke, ni vizuri, hili si suala la itikadi. Hapana, hili ni kuhusu kupenda maisha kuhusu kujali jirani yako. Akizungumzia watoto wake watatu, Maria, Marius na Valentina, Gadiola amesema kwamba kila siku asubuhi tangu jinamizi lilipoanza Gaza, kila wanapoona mabinti zake, kila anapowaona mabinti zake wawili na mwanawe wa kiume, anakumbuka watoto wa Gaza, jambo ambalo humfanya kuhisi hofu kubwa sana takriban nusu ya wakazi wa Gaza ambao ni jumla ya watu milioni 2 na laki tatu ni watoto. Tangu tarehe 7 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, Israel imekuwa ikitekeleza mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina, ambapo imeua watu wasiopungua wa elfu hamsini na tano, wengi wao wakiwa wanawake na watoto. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Palestina, watoto zaidi ya 17,000 wameuawa wakiwemo 15,600 waliotambuliwa rasmi. Wengi zaidi bado wamefukiwa chini ya vifusi na wanahofiwa kuwa wamefariki dunia. Na watawala wa jiji la Los Angeles wametangaza marufuku ya kutembea usiku katikati mwa jiji hilo ili kudhibiti maandamano yanayochochewa na, na msako mkali dhidi ya wa wahamiaji, hali ambayo sasa imeenea hadi miji mingine ya Marekani. Marufuku hiyo ilitangazwa katika usiku wa tano tangu kuanza machafuko, wakati mamia askari wa jeshi la wanamaji Marekani walipowasili katika eneo la Los Angeles siku ya Jumanne kwa amri ya Rais Donald Trump, hatua iliyoongeza mvutano katika jiji la pili kwa ukubwa nchini humo. Zikiwa zimesalia dakika tano kabla ya marufuku kuanza kutekelezwa, mamia waandamanaji walikuwa wakikabiliana na polisi, huku wakiwa wamesimama mikono juu, wakipaza sauti inayosema maandamano ya amani hatua isiyo ya kawaida ya rais wa Trump ya kutangaza ya kutuma kikosi cha taifa pamoja na askari wa jeshi la wanamaji kudhibiti maandamano hayo yaliyotokana na msako wake wa ghafla dhidi ya wa wahamiaji imezua wa taharuki zaidi mjini Los Angeles, na kuchochea maandamano katika miji mingine kadhaa hata baada ya upinzani kutoka kwa viongozi wa mitaa na serikali za majimbo Trump ametuma zaidi ya wanajeshi elfu nne wa gadi ya taifa na askari mia saba wa jeshi la wanamaji huko Los Angeles. Polisi wamesema kuwa makundi kadhaa ya waandamanaji waliendelea kuwepo mitani licha ya marufuku hiyo, na kwamba kuna operesheni ya kuwakamata kwa wingi. Polisi pia wameeleza kuwa watu 197 walikamatwa hiyo jana pekee, idadi ambayo imezidi mara mbili jumla waliokamatwa siku za nyuma. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa saa sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kisemacho, ni yapi mafanikio operesheni ngumu ya kiintelijensia ya Iran dhidi ya utawala wa Kizayuni. Taarifa muhimu ya sekretarieti ya baraza kuu la usalama wa taifa la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetolewa kufuatia operesheni ngumu na nyeti ya kiintelijensia katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israel. Taarifa hiyo imesisitiza kuwa tukishambuliwa, vituo vya siri vya nyuklia vya utawala wa Kizayuni vitalengwa. Operesheni hii imedhihirisha umahiri na uwezo mkubwa wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika nyuga za intelijensia na usalama. Mbali na kuimarisha usalama wa taifa la Iran, hatua hii imeongeza uwezo wa Iran wa kuzuia hujuma na vitisho vya utawala wa kizayuni. Iran daima imekuwa ikiunga mkono mapambano halali ya ukombozi wa wananchi wa Palestina, na operesheni hii pia ilitekelezwa kwa ajili ya kukabiliana na dhuluma na ukaliaji mabavu wa ardhi za Palestina unaofanywa na utawala huo. Hatua kama hizi zinaonyesha wazi kuwa Iran haitaachana na juhudi zake za kulinda usalama wake na wa eneo zima la Asia Magharibi. Taarifa ya sekretarieti ya Baraza Kuu la Usalama wa Taifa iliyotolewa siku ya Jumatatu ilisema Kufuatia miezi kadhaa ya mapambano na uendeshaji wa operesheni ngumu za kiintelijensia na upelelezi sahihi, orodha ya shabaha zinazoweza kulengwa imekamilika katika kukabiliana na hatua zozote zinazoweza kuchukuliwa na, na utawala wa kizayuni. Taarifa hiyo imeendelea kusema: Mafanikio haya makubwa ya kiintelijensia ni sehemu ya mipango erevu na hatua za kimya kimya dhidi ya uchochezi wa maadui. Sehemu nyingine ya mafanikio haya yametokana na juhudi zisizokoma na zisizo za majigambo za vikosi vya jeshi ambazo zimebuni uwezo wa kiutendaji unaolingana na udhaifu na nguvu za utawala ghasibu wa kizayuni na waungaji mkono wake. Baraza Kuu la Usalama wa Taifa limesema katika taarifa hii kwamba leo hii kupata taarifa hizi na kukamilisha mzunguko wa taarifa za kiutendaji na kiintelijensia kumiwezesha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kujibu vipasavyo aina yoyote ya mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya vituo vya nyuklia vya nchi hii kwa kulenga mara moja vituo vyake vilivyofichwa vya nyuklia pamoja na hatua zozote za kiuadui dhidi ya miundombinu ya kiuchumi na kijeshi. Operesheni hii iliyopelekea Iran y kupata nyaraka nyeti kutoka kwa utawala wa kizayuni imeleta mafanikio makubwa kistratejia katika nyanja za kijeshi, kisiasa, kisheria, kieneo na teknolojia ya habari. Wataalamu wa Magharibi wameitaja operesheni hii kuwa tetemeko la kiintelijensia na tukio kubwa lisilo la kawaida. Kwa mujibu wa vyombo vya habari kumegunduliwa nyaraka za siri zinazoonyesha kuwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki unashirikiana kikamilifu na utawala wa kizayuni dhidi ya Iran. Iran imepata kiasi kikubwa cha nyaraka zinazohusiana na vituo na miradi ya nyuklia ya Israel, ikiwa ni pamoja na ramani, picha na maelezo ya operesheni. Taarifa hii inaweza kutumika katika mipango ya ulinzi na kuzuia hujuma kwa maslahi ya Iran. Operesheni hii imethibitisha kwamba Iran ina uwezo wa kulenga vituo nyeti vya Israel na kutumia nyaraka hizo kutoa jibu la haraka iwapo kutakuwa na tishio la kijeshi. Mafanikio ya operesheni hii yameongeza wasiwasi kwa utawala wa kizauni ambao wamekiri kuathirika mfumo wao wa usalama na mashirika yao ya kijasusi, ikiwa ni pamoja na Mossad na Shinbet. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Baraza la wasikilizaji. Ujambo mpenzi msikilizaji, tuna wingi wa matumaini kwamba umzima wa afya. Tumepokea maoni yako mengi yenye maudhui mbalimbali. Mbali msikilizaji mpendwa, jina langu ni Mubarak Henia, nashirikiana mwenzangu hapa Hussein Hassan kusoma maoni mapendekezo na hata ukosoaji wako. Tunakusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Ujumbe wa kwanza tunaosoma leo hii ni kutoka kwa mwanabaraza Bob Raja kutoka Tanzania. Anazungumzia swala la kuendelea kuimarika mrengo wa mukawama katika eneo la Asia Magharibi licha ya njama za wazayuni wakiungwa mkono na waitifaki wao wa magharibi. Anaanza kwa kuandika, Marekani kupitia Israel waliamini kuwa wana mukawama huenda wakawa wanashirikiana na Rasia au kupewa silaha, ndio maana Waliwavamia kwa nguvu sana ili kuivunja nguvu ya Russia au Iran, wakakuta wanamkawama, hata kama wanatumia silaha za Russia au Iran, ni wao kama wao tu, wala hawapigani nyuma ya mgongo wa mtu, na sio jeshi moja bali ni makundi kadhaa. Katika ujumbe wake mwingine, msikilizaji huyo anazungumzia pendekezo la Marekani la usitishaji vita Gaza na pendekezo jingine kwa mazungumzo ya nuklia baina yake na Iran Bob Raja, akiwa Tanzania, anasema anasema mpango wowote wa amani unaopendekezwa na Marekani, huo si mpango wa amani au wa Umoja wa Mataifa bali ni mbinu ya kivita. Anasema Rusia, China, Korea Kaskazini, Brazil, Iran, India na Uturuki wanapaswa kulitambua wa hilo. Anamalizia kwa kuishauri Iran kwamba Kumruhusu Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala kima ya kimataifa wa nishati ya atomiki aiea aingie kwenye vinu vyako vya nyuklia ni sawa na kumruhusu mtumishi wako wa kiume aingie chumbani mwako, na huku unajua kabisa mkeo yuko. Je, Tehran ikiwatuma wataalamu wake wa nyuklia wakaikagua Israeli, unadhani Marekani na mataifa ya Ulaya yenyewe yanaweza kuiruhusu? Mwanabaraza mwingine Ismail Saki wa Mandeo wa Singida, Tanzania, anazungumzia hatua ya majeshi ya Israel kushambulia meli ya Madlin iliyokuwa imebeba misaada ya kibinadamu kwa ajili ya Wapalestina wa Ghaza, na kuwateka nyara abiria wake na kuzuia misaada hiyo kufika Ghaza. Saki anaanza kwa kuandika, Israeli inapaswa kuchukuliwa hatua za kisheria, hasa za kimataifa, kwa sababu kuwateka watu wanaotoa misaada huko Ghaza ni ukatili mkubwa ambao hauvumiliki. Kutekwa kwa watoa wa misaada hao ni sehemu ya kampeni ya Israeli ya kuangamiza kizazi cha Wapalestina. Sasa ifikie mahali Umoja wa Mataifa pia uache woga, ufanye kazi yake kwa mujibu wa sheria na taratibu zote. Katika ujumbe wake mwingine, Saki anahoji hivi, anauliza: enyi nchi za Kiarabu, Wapalestina wamewakosea nini? Mbona hamwasaidii na wanazidi kuuawa kwa mabomu na Israel. Tena wanauawa na kizazi chao kijacho. Sasa tatizo ni nini jamani? Au wapalestina hawatambuliki katika eneo la uharabuni? Niombe sana jumuiya ya nchi za kiarabu iliangalie hili. Msikilizaji wetu mwingine makini ambaye ni Jumanne Hussein akiwa Dar es Salaam Tanzania, anazungumzia habari ya mkuu wa zamani wa jeshi la utawala haramu wa Israel kuikosoa serikali ya Benjamin Netanyahu kwa kukosa mkakati imara huko Gaza, akigusia pigo walilopata hivi karibuni wanajeshi wa utawala wa Kizayuni. Kamanda huyo mzayuni alisema kwamba Israel haina njia nyingine isipokuwa kukimbia ukanda wa Gaza. Sasa basi, Jumanne anasema Allah awape nguvu wapambanaji wa, wa harakati ya mukawama wa Kiislamu wa Palestina, Hamas, ili Israel wazidi kukiri kushindwa kwao. Hapa ni Teheran, mpenzi msikilizaji, na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kama ndio kwanza unajiunga nasi, kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji nam. Msikilizaji mpendwa, kwa habari za kina, chambuzi za kisiasa, vipindi, podkasti na hata videokasti zetu, usisite kutembelea tovuti zetu za Parstoday ir sw na hali kadhalika iranradio.ir sw barabara kabisa. Tukisonga mbele, mwanabaraza Hamza Gomba akiwa Mwanza, Tanzania, ametutumia jumbe kadhaa. Kutokana na kubanwa na muda, tutasoma maoni mawili tu. Kwanza kabisa, anaanza kwa kusema: ndugu watangazaji, salamu zangu ziwaendee viongozi wa Iran akiwemo kiongozi mwadhamu mapinduzi Kiislamu, wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei, rais wake na kamanda mkuu wa jeshi la Iran pamoja na maafisa usalama wote wa kijeshi, kwa umakini na umadhubuti wao. Allah wahifadhi na awalinde wote, maana Iran mmenifurahisha sana kwa uwezo wenu mkubwa wa kijasusi. Anasema mmeweza kuingia Israeli na kuchunguza mbinu zao mbaya na ovu dhidi ya Iran. Gombo wa Mwanza anaendelea kuandika. Anaandika hivi: mmefanikiwa kuzidukua na kuzituma Iran taarifa muhimu. Mmeonyesha uwezo mkubwa sana, mpaka mmewatia kiwewe, na walikuwa wakijifanya wao ndio jeshi bora kiujasusi. Mbona Mossad wameshindwa kuona majasusi wa Iran? Iran sasa sio ya kuchezea. Iran ni habari nyingine kabisa. Kwa sasa unapoizungumzia Iran, yaani unazungumzia dude kubwa. Hamza Gomba katika ujumbe wake mwingine, akiwa Mwanza, Tanzania, anasema baada ya salamu, ndugu watangazaji, naomba ujumbe wangu wafikie moja kwa moja viongozi wa nchi za Kiarabu, hasa viranja wao Saudia, Qatar na Imarati. Msidanganywe na Marekani kwa uongo wake kuwachonganisha mwichukie Iran. Anasema Iran ndio nchi salama inayotafutwa kwa nguvu zote na mabepari itiwe nguvuni, lakini imewahi kujitambua mapema na ndiyo itakuwa msaada wa mashariki ya kati kijeshi na kiteknolojia. Anaendelea kusema anasema, lakini mnamezeshwa maneno kuaminishwa kwamba Iran ni nchi hatari. Jiweni bila Iran, kwa umakini wake mashariki ya kati haipo, ingekuwa kama Siria, Afghanistan na Iraq. Ewe bin Salman, acha unafik, kuwa na msimamo. Wewe ndiye kikwazo kikubwa. Anasema Saudi Arabia muongo na mnafik, leo Unajifanya upo na Iran, kesho upo na Marekani na Israel, haueleweki. Una rasilimali kubwa ambayo Allah ameijalia Saudia kwa dua ya Nabii Ibrahim alaihi ssalam, lakini unatumia vibaya mali zenu hizo. Anamalizia kwa kunasihi, mngeunganisha nguvu na Iran, wa magharibi wasingewachezea. Ulikuwa kibaraka wa Marekani, umetumika kuishambulia Yemen kwa kuwa ulikuwa mjinga, hujui unachokifanya, ukashindwa vita na Wahuthi. Marekani naye akaingia, kisha akadhibitiwa, kawa mpole. Sasa bin Salman, jitathmini, rudi kwa Mwirani utakuwa salama na mtatengeneza heshima. Anasema Iran ni taifa linalopenda kuheshimiana. Waislamu tuwe kitu kimoja. Nam, katika ujumbe mwingine tunaosoma hii leo mwanabaraza Noel Chafwila akiwa Mwanza, Tanzania, anaanza kwa kuandika, ni kweli Imam Ruhullah Khomeini alikuwa aliyekuwa mwanamapinduzi wa kweli aliyekuwa na fikra chanya katika kupinga dhulma duniani kote. Chafwila akizungumzia habari ya wasomi nchini Nigeria kusisitiza kuwa alama kuu ya kumbukumbu -kumbu na urithi wa mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu ni msimamo wake kuwa mamlaka na nguvu za uongozi zipo mikononi mwa wananchi. Anamalizia kwa kuandika, habari za Imam zinanipendeza sio tu kwa kuzisikia, lakini pia kwa kuzisoma. Hivi karibuni nilisoma habari yake inayohusu mazishi yake. Inakadiriwa kuwa Imam Ruhullah Khomeini alizikwa na watu takribani milioni kumi na kuwa mtu wa pili duniani kuzikwa na watu wengi hali inayoashiria mja huyo alikuwa kipenzi cha watu wapenda haki ulimwenguni kote nam. Na katika pumzi hiyo hiyo, mwanabaraza Yahya Masud Ali wa Zanzibar huko Tanzania anaanza kwa kuandika assalamu alaikum. Tuna mjibu alaikum ssalam. Anaandika nawatakia kila la kheri Iran na watu wake. Pia pia nautakia afya njema uongozi wote wa Iran, kuanzia rais hadi kiongozi wa chini wa nchi hiyo. Amin ya rabbi. Msimamo ndio huu huu, hamna kuogopa yoyote, kuanzia Marekani hadi vibaraka wake. Msikilizaji mpendwa, Tukukumbushe tu kuwa daima Redio Teheran inakupa fursa ya kushiriki matangazo kwa kukupa jukwaa la kutuma maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako. Naam, wasiliana nasi kupitia njia ya barua pepe. Anwani yetu ni Kiswahili radio at gmail com, au tutumie harafa kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. Sasa tunayageukia maoni ya mwanabaraza Yacob Zawadi wa Bunia, Ituri, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye anazungumzia habari ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutangaza kuwa tayari kuisaidia Kenya kujenga nyumba milioni moja za bei nafuu nchini humo. Zawadi anasema vizuri sana kwa mkataba huo, Iran ifike pia DRC. Naam, mwanabaraza hai Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania kwa upande wake anasema, baada ya salamu, vikwazo vya Marekani dhidi ya majaji wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC ni dhihirisho kamili kivitendo kwa Marekani si waungwana wa kuheshimu sheria za kimataifa na haki za binadamu katika siasa zao za nje. Anasema upumbavu huo pia wanao wanachama wa kudumu wa Umoja wa Mataifa hususan wa Magharibi. Mwanabaraza mwingine mkongwe Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa huko nchini Kenya anazungumzia mvutano uliojitokeza majuzi kati ya Kenya na jirani yake Tanzania. Ikumbukwe kuwa mwezi uliopita wanaharakati kadhaa wa Kenya walikamatwa na kufukuzwa nchini Tanzania walipoenda kusikiliza kesi ya mwanasiasa wa upinzani nchini humo Tundulisu, ambaye anakabiliwa na kesi ya uhaini kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba mwaka huu. Shebe basi anaandika siasa za Kenya na Tanzania ni kama kuchezea shilingi kwenye tundu la choo. Naye mwanabaraza Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania, anaanza kwa kuandika assalamu alaikum. Tuna mjibu alaikum ssalam warahmatullahi wa barakatu. Anaandika shukran kwa kutujuza habari na Allah awalipe kheri. Maulidi Husein wa Magaoni, Tanga, Tanzania, ambaye ni mfuatiliaji mkubwa wa Redio Teheran pia anasema assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Shukran sana kwa matangazo na taarifa zenu nzuri. Allah awajalie afya njema, mzidi kutujuza yanayoendelea duniani. Tunasema ilahi amin. Wiki hii pia, msikilizaji mpendwa, tulipokea jumbe zako nyingi za salamu za Idul Adha iliyoadhimishwa Ijumaa na baadhi wakaiadhimisha siku ya Jumamosi. Moja ya jumbe hizo ni kutoka kwa mwanabaraza Jumaidi Isa wa viunga vya Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye anaandika assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, idi mubarak kwa Waislamu wote duniani. Baba Akram wa Upanga, visiwani Zanzibar, baada ya salamu pia anaandika idi mubarak. Tunafunga kipindi kwa kusoma maoni ya mwanabaraza Amir Awadha Ali wa Tanga, Tanzania, ambaye tulianza naye katika kipindi kilichopita, ambapo tuliakisi kwa ufupi kama alivyotuomba wasifu wa rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina Mahmud Abbas. Awadh anaandika assalamu alaikum, radio Tehran. Na tunamjibu kwa kusema waalaikum salam warahmatullahi taala wabarakatu. Anasema nimeshukuru kwa kusikia wasifu wa Mahmud Abbas. Naam, na sisi tunafurahi hilo limekupendezesha. Ama muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chako hiki, msikilizaji mpenzi, umemalizika. Asante sana kwa kuendelea kuwa nguzo muhimu ya kipindi hiki. Tukutane juma lijalo, panapo majalio ya kimola. Asante kwa kuwa nasi, na kwa heri. alaikum waskilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 69 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Ali bin Abitalib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 69 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua hulwatulasba, mwanamke ni mithili ya nge, mng'ato wake ni mtamu. Katika hikma hii ya 61 na ya Nahjulbalagha, Imamu Ali alaihi salam anazungumzia uhakika mwingine kwenye maisha ya mwanadamu kwa kugusia moja ya sifa zenye mgongano za wanawake na kusema, mwanamke ni mithili ya nge, kung'ata kwake ni kutamu. Wafasiri wa Nahjul Balagha wamekuja na tafsiri nyingi tofauti kuhusu hikma hiyo ya Imamu Ali alayhi ssalam, kiasi kwamba hata wametofautiana kuhusu matamshi ya neno la mwisho. Je, linatamkwa lasba au linatamkwa lisba, ambayo yana maana tofauti. Katika nakala ya Muhammad Abdu neno hilo limeandikwa kwa matamshi ya lisba, kwa maana ya maingiliano na kuamiliana watu hivyo. Kwa mujibu wa nakala hiyo, maana ya hikma hiyo inabidi iwe hivi: hata kama mwanamke ni mithili ya nge, anang'ata na kutafuna na sumu yake ni hatari, lakini kuamiliana naye na, na kushirikiana naye katika maisha kuna faida na baraka nyingi nzuri, na kule kung'ata kwake na zile sumu zake huwa zinafunikwa na mambo mengine mengi mazuri, hivyo inatakiwa kuwa karibu naye. Wanatolea ushahidi aya ya 21 ya Suratu Rum, ambayo sehemu yake moja inasema wamin ayatihi an khalaka lakum min anfusikum azwaja litaskunu ilaiha, na katika ishara zake Allah ni kuwa amekuumbieni wake zenu kutokana na nafsi zenu ili mpate utulivu kwao. Vilevile vile, sehemu moja ya aya ya 187 ya sura ya pili ya Albaqara, Qur'ani tukufu inasema hunna libasul lakum wa antum libasun lahunna, wao wanawake ni vazi kwenu na nyinyi ni vazi kwao. Yani, kimaumbile na kidhati mwanamke na mwanamme ni viumbe wanaokamilishana, mmoja wao hakamiliki bila ya kuwepo mwenzake. Hii ni maana ya kwanza ambayo imetolewa na wafasiri wa Nahjul Balagha. Katika sehemu ijayo ya makala hii, tutachambua maoni mengine nyingine na tafsiri nyingine zilizotolewa na wanachuoni na wafasiri wa Nahjul Balagha tukijaliwa, hasa kwa kuzingatia kwamba matamshi haya kwa baadhi ya watu yamekuwa na utata kidogo, kwamba mwanamke ni mithili ya nge, mng'ato wake ni mtamu. Tutakuja kuchambua nini maana ya neno al-lasba Tofauti na maana ya neno alisba katika sehemu nyingine zijazo. Vilevile tutakunukulieni maoni mengine ya wanachuoni kuhusiana na tahadhari waliotoa wakati mwanamme anapochagua mtu wa kuishi naye kama mke wake na mlinzi wa familia yake, lakini yote hayo mtayasikia katika vipindi vijavyo. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 15 mfungo tatu Dhulhija, mwaka 1446 Hijiria Kamaria, mwafaka na 11 Juni 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1231 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria Kamaria alizaliwa Imam Ali Naki alaihi ssalam, mashuhuri kwa lakabu ya Alhadi, mmoja wa wajukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam katika mji mtakatifu wa Madina. Baada ya kuwashahidi baba yake, yaani Imam Jawad alayhi salam, Imam Hadi alichukua jukumu la uimamu na kuongoza umma wa Kiislamu. Zama za uimamu wa wake zilisadifiana na kipindi cha utawala wa ukoo wa Bani Abbas na Mutawakil Ndiye aliyekuwa ameshika hatamu za uongozi wakati huo. Baada ya mtawala huyo kuhisi kuwa Imamu Hadi alayhi salam na wafuasi wake walikuwa hatari kwa utawala wake, aliamrisha Imam atolewe Madina na kuhamishiwa Samara, Iraq, ili amuweke chini ya uangalizi. Licha ya haya yote, lakini Imamu Naki alayhi salam aliendelea kueneza mafunzo sahihi ya dini tukufu ya Uislamu. Katika siku kama ya leo miaka 455 iliyopita, sawa na tarehe 11 Juni mwaka 1572 miladia, alizaliwa Benyamin Johnson, yani Ben Johnson, mshairi na mwandishi wa filamu wa Uingereza. Johnson kwa muda mrefu alikuwa mcheza tamthilia na rafiki wa Shakespeare, mwandishi maarufu wa Uingereza, ambapo urafiki wao ulikuwa na athari kubwa katika kukamilisha fasihi ya mshairi huyo. Baadhi ya athari zilizoachwa na Benjamin Johnson ni mwanamke aliyezimwa pamoja na historia ya dunia malenga huyo wa uingereza alifariki dunia mwaka 1637 siku kama ya leo miaka mia sabini iliyopita inayosadifiana na tarehe 11 juni mwaka elfu moja mia nane hamsini na tano mwanga wa jua ulitambuliwa kwa kutumia njia za taaluma ya uchunguzi na wigo wa rangi. Jaribio hilo lilifanywa kwa mara ya kwanza katika historia ya utafiti mpya wa fizikia na wanasayansi wawili wa Ujerumani walioitwa Kirchhoff na Bunsen. Si vibaya kuashiria hapa kwamba mionzi ya jua katika hewa wakati wa mvua, pamoja na kutokea upinde wa mvua wenye rangi mbalimbali, ni tukio la kuvutia ambalo linasababishwa na kuchanganuliwa nuru ya jua na matone ya maji mawinguni. Hata hivyo suala hilo mwanzoni lilifafanuliwa na wanasayansi wa Kiislamu kama vile Ibn Sina, Ibn Haitham na Kutbuddin Shirazi, na baadaye kuthibitishwa na Kirchof na Bansen. Na miaka 51 iliyopita katika siku kama ya leo, sawa na tarehe 21 Hurdad uh, mwaka 1353 kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani ya Hijiria Shamsia, alifariki dunia Daktari Muhamad Khazaali, mwasisi wa taasisi ya kuongoza na kuwasaidia vipofu nchini Iran. Hazali alipokuwa mtoto alipoteza nguvu ya kuona kutokana na ugonjwa wa ndui na alipata ilmu katika shule maalum ya vipofu. Dakta huyo kwa kutumia uwezo wake mkubwa wa kuhifadhi mambo alipata mafanikio makubwa katika masomo yake na kufanikiwa kuhitimu shahada ya uzamilifu ya sheria katika chuo kikuu cha Teheran. Dr Khazaeli alifahamu vyema lugha ya Kiarabu na vilevile lugha za Kifaransa na Kiingereza, na aliandika na kufasiri vitabu mbalimbali. Miongoni mwa masuala aliyojishughulisha nayo ni kupigania kupatiwa huduma muhimu vipofu katika uga wa kimataifa, na alikuwa pia mjumbe wa kamati ya utendaji ya mashariki ya kati katika Baraza la Kitaifa la Kuwahudumia Vipofu na Jumuiya ya Kimataifa ya Vipofu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran pobox 19395 stroke 6767 Teheran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.