Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana na watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume nao ndio waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunusuruni juu yao, na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi, na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya. Jina langu ni Husein Hassan kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumatano mchana ya Redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Juni 11 nasadifiana na tarehe 15 Dhulhija mwaka 1446 Hijria. Mchana huu kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum cha mazazi ya Imam Ali Al Hadi alaihi ssalam, na bila y kusahau makala ya kutoka Shiraz hadi Zanzibar, safari ya miaka alfu moja. Na vilevile vile tutakuwa na makala fupi ya kila siku yaleo katika historia, na tutafunga matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vile vile kupitia intaneti na satelaiti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, idhaa ambayo inasikika pia katika mikoa mingine ya Tanzania bali katika nchi kadhaa za kanda ya Afrika Mashariki na kati, iwapo una king'amuzi cha Azam. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw ni saa tano na dakika hamsini na tisa au saa sita kasoro dakika moja hadhuhuri, hapa jijini Teheran, sawa na inaelekea kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika kati, fatayo, ya kati ifuatayo, ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo. Utafiti unaonyesha kwamba Uislamu ndio dini inayokuwa kwa kasi zaidi duniani. Rwanda yazitaka nchi za Afrika zitumie teknolojia ya kuimarisha sekta ya kilimo. Kamisheni Umoja wa Mataifa yasema Israel inafanya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza, pamoja na habari nyinginezo. Sita juu ya alama adhuhuri kwa saa za hapa jijini Tehran. Habari kamili: utafiti mpya umebainisha kuwa idadi ya Waislamu duniani imeongezeka zaidi kuliko dini nyingine zote kwa pamoja katika kipindi cha mwongo moja uliopita. Utafiti huo uliochapishwa na kituo cha utafiti cha Pew Global Religious Landscape umeeleza kuwa Waislamu ndio wafuasi wa kundi la kidini linalokuwa kwa kasi zaidi duniani baada ya kutathimini mabadili, mabadiliko ya idadi ya watu kwa mujibu wa dini zao duniani kati ya mwaka 2010 na 2020, utafiti huo umesema kuwa wakati Ukristo ukisalia kuwa dini kubwa zaidi yenye waumini bilioni mbili nukta tatu, sehemu yake ya idadi ya watu duniani imepungua kwa takriban asilimia moja nukta nane tangu mwaka elfu mbili na kumi, huku sehemu ya Uislamu ikiongezeka. Umesema idadi ya Uislamu inaongezeka haswa haswa kwa sababu ya ukuaji wa asili wa idadi ya watu na kufanya Uislamu kuwa dini inayokuwa kwa kasi zaidi duniani. Ripoti hiyo pia imebainisha kuwa idadi ya Waislamu duniani iliongezeka kwa milioni 347 katika kipindi cha miaka kumi, na kubainisha kuwa mabadiliko ya idadi ya Waislamu hayana uhusiano wowote na watu kuingia au kutoka katika dini hiyo katika ngazi ya kimataifa. Conrad Hackett, mwanademografia mkuu katika kituo cha utafiti cha Pew, amesema tunaangalia sifa za idadi ya watu wa makundi haya muundo wao wa umri, ni watoto wangapi wanaozaliwa, wana elimu kiasi gani, kwa sababu sifa hizi za kidemografia hauathiri ukubwa wa siku zijazo wa makundi ya dini. Waislamu wana watoto wengi na ni wachanga zaidi kwa wastani kuliko waumini wa dini nyingine yoyote kuu, utafiti huo umesema. Kulingana na tukumu za kipindi cha mwaka elfu mbili kumi na tano hadi elfu mbili na ishirini tulikadiria mwanamke Mwislamu angekuwa na watoto wawili nukta tisa kwa wastani katika maisha yake ikilinganishwa na watoto wawili nukta mbili kwa mwanamke asiye Mwislamu, imeongeza ripoti hiyo ya utafiti. Katika hatua nyingine, waziri mkuu wa Rwanda ametoa mwito kwa nchi za Afrika kukumbatia teknolojia na ubunifu kupiga jeki sekta ya kilimo barani humo. Edward Ngirente ametoa mwito huo katika hotuba yake ya ufunguzi wa kongamano la Afrika kuhusu teknolojia za kilimo huko jijini Kigali jana Jumanne. Mkutano huo wa siku nne unaofanyika chini ya kauli mbiu suluhu za kizazi kijacho za teknolojia za kilimo kwa wakulima wa Afrika umewaleta pamoja washiriki mia tisa wakiwemo wanasayansi, wabunifu, wakulima na watungaji sera kutoka nchi za Afrika na duniani kote. Waziri mkuu wa Rwanda, Edward Ngirente, amesema washiriki wote wa mkutano huo wana jukumu la kuboresha na kuimarisha mustakabali wa kilimo barani Afrika. Ameeleza bana kuwa mustakabali huu unategemea mambo kadhaa ikiwemo kuhakikisha wakulima wanapata vifaa na suhula wanazohitaji, teknolojia ya data za kuwatafutia masoko miongoni mwa mambo mengine. Mwishoni mwa mwezi uliopita, serikali za nchi za Afrika zilihimizwa kuongeza uwekezaji katika sekta ya kilimo ili kuimarisha usalama wa chakula na kufungua mustakabali wa maendeleo endelevu ya kiuchumi. Katika mkutano huu wa siku tatu uliofanyika Nairobi, mji mkuu wa Kenya, wajumbe walisema ingawa sekta ya kilimo inaajiri asilimia sitini ya watu barani Afrika na kuchangia asilimia ishirini na tatu ya pato ghafi la taifa kwa nchi za bara hilo, lakini bado sekta hiyo inaendelea kutengewa bajeti hafifu na kupata uwekezaji mdogo kuliko inavyohitajika. Kwingineko, harakati ya Ansarullah ya Yemen imetangaza kuwa itapanua wigo wa operesheni zake dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israeli Saa chache baada ya utawala haramu wa Israel kushambulia bandari ya Hudeida iliyoko magharibi mwa Yemen, harakati Ansarullah ya Yemen imetangaza kuwa itapanua wigo wa operesheni zake dhidi ya utawala huo ghasibu. Nasrudin Amir, naibu mkuu wa baraza, baraza la habari la harakati Ansarullah, ametuma ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa X na kuandika kwamba uchokozi wa utawala wa kizayuni kwenye bandari ya Hudeida haujaleta athari kubwa katika operesheni ya kuunga mkono Ghaza na haujaathiri ari ya watu wetu wanaounga mkono Ghaza kwa kuandamana kwa mamilioni kila wiki. Amir amesisitiza kwamba shambulio hilo la wazayuni halijazuia wala kuathiri maandalizi ya kuimarisha na, na kupanua operesheni dhidi ya maeneo ya ndani kabisa ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu Vizuizi vya majini vya utawala wa kizayuni na Yemen ambavyo vimesababisha kufungwa kabisa kwa bandari ya Umu Arishrash au Eilat havitaondolewa wala marufuku ya safari za ndege katika uwanja wa ndege wa Bengurion ambayo imesababisha mashirika mengi ya ndege duniani kusitisha safari zao kuelekea katika viwanja vya ndege vya adui haitaondolewa, amesisitiza. Haya yanajiri katika hali ambayo jeshi la Yemen limeshambulia maeneo muhimu ya utawala wa kizayuni na kuufanya mfumo wa kujilinda na mashambulizi ya makombora wa Israel uchanganyikiwe na kulazimika kufyatua takriban makombora kumi kukabiliana na kombora moja la Yemen. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, tume huru ya Umoja wa Mataifa imeutuhumu utawala wa Israel kwa kufanya mauaji ya halaiki kwa kuwashambulia raia wa Kipalestina wanaohifadhiwa katika shule na maeneo ya kidini huko Ghaza. Tume huru ya kimataifa ya uchunguzi wa Umoja wa Mataifa kuhusu ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu, jana Jumanne, iliyoshutumu utawala wa Israel kwa kufanya mauaji ya kimbari kwa kuwalenga raia waliotafuta hifadhi kwenye maskuli na maabadi huko Ghaza. Tume hiyo inayoongozwa na aliyekuwa kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, Navi Pillay itawasilisha matokeo kamili ya uchunguzi wake kwa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa huko Jiniva, Uswisi, tarehe kumi na saba mwezi huu wa Juni. Israel imeharibu mfumo wa elimu wa Ghaza na kuharibu zaidi ya nusu ya maeneo yake ya kidini na kiutamaduni, tume hiyo ya Umoja wa Mataifa imesema katika ripoti yake. Jopo hilo la watu watatu limevishutumu vikosi vya Israel kwa uhalifu wa kivita, ikiwa ni pamoja na kuelekeza mashambulizi dhidi ya raia na kufanya mauaji kwa makusudi katika vituo vya elimu. Katika kuwalenga raia wanaojihifadhi katika shule na maeneo ya kidini, vikosi vya usalama vya Israel vimefanya uhalifu dhidi ya binadamu kwa lengo la kuangamiza. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti hiyo. Imeeleza kwamba kuna ushahidi unaoongezeka kwamba Israel inafanya kampeni ya makusudi na ya kimfumo ya kufuta maisha ya Wapalestina huko Gaza. Licha ya raia wa Palestina kuendelea kuuawa kinyama kila leo na hata kutolewa indhari chungu nzima za mashirika ya Umoja wa Mataifa kuhusu njaa huko Gaza, lakini serikali za magharibi zimekataa kuchukua msimamo thabit dhidi ya jinai za utawala wa Kizayuni. Na Afrika Kusini jana Jumanne ilifanya maziko ya kwanza ya kimaskini ya miili thelathini ambayo haikuchukuliwa na jamaa zao baada ya kupatikana kwenye mgodi wa dhahabu uliotelekezwa huko Stilfontein, mkoa wa kaskazini magharibi, mwezi Januari mwaka huu. Kwa mujibu wa msemaji wa idara ya afya ya jimbo la kaskazini magharibi, Shegofaso Mothibedi, miili ishirini zaidi inatazamiwa kuzikwa mwishoni mwa mwezi huu wa Juni hu baada ya kukamilika kwa taratibu zote muhimu za kiutawala amesema, na hapa nanukuu pia tumefanikiwa kukabidhi miili ishirini na mitano kwa wapendwa wao na jamii baada ya kutambuliwa na kuendana na vipimo vya msimbo jeni au vinasaba almaarufu DNA. Muthibedi amenukuliwa akisema hayo na vyombo vya habari vya nchi hiyo, na akaongeza kuwa mazishi ya jana Jumanne yalifanyika katika miji ya Jobeton, Klerksdorp na Kanana katika jimbo la Orkney maiti hizo ni miongoni mwa mili sabini na nane ya wachimba migodi wanaoitwa haramu waliopolewa mgodini katika operesheni ya serikali. Kufikia Aprili, ni mili kumi na miwili pekee iliyokuwa imetambuliwa na wanafamilia. Operesheni hiyo pia iliwapata manusura mia mbili arobaini na sita. Wachimbaji madini haramu wanaojulikana kama zamazama wanafanya kazi katika migodi iliyogurwa na sekta ya madini inayodorora ya Afrika Kusini. Watu hao wanafanya kazi bila vibali, mara nyingi katika hali na mazingira hatarishi, ili kuchimba mabaki ya dhahabu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho sababu la kuongezeka wimbi la uungaji mkono kwa Palestina barani Ulaya. Roma, mji mkuu wa Italia, Jumamosi iliyopita ulishuhudia mojawapo ya maandamano makubwa zaidi dhidi ya Israel barani Ulaya. Mamia ya maelfu ya makundi ya kiraia, vyama vya mrengo wa kushoto na wanaharakati wa haki za binadamu walishiriki katika maandamano hayo. Waandamanaji hao wakiwa na picha za hali ya kusikitisha za watoto huko Gaza, bendera ya Palestina na kupiga nara za kupinga mauaji ya halaiki. Walitaka kusitishwa mara moja mashambulizi ya Israel dhidi ya ukanda wa Gaza. Maandamano hayo makubwa yalikuwa tangazo la wazi la kutoridhika umma na serikali au na sera za serikali ya Giorgia Meloni, waziri mkuu wa nchi hiyo Licha ya raia ya kuendelea kuuawa kinyama kila leo na hata kutolewa indhari chungu nzima za mashirika ya Umoja wa Mataifa kuhusu njaa, lakini serikali ya mrengo wa kulia Italia imekataa kuchukua msimamo wa wazi dhidi ya hatua za Israel. Idadi kadhaa ya watu mashuhuri wa kisiasa na kijamii wa Italia walihutubia pembezoni mwa maandamano hayo, ambapo huku wakiashiria wajibu wa kimaadili na kihistoria wa Ulaya, walitaka kusitishwa uuzaji wa silaha kwa Israel. Aidha, waandamanaji hao walitoa mwito wa kusitishwa vita mara moja ili kutuma msaada wa kibinadamu kwa watu waliozingirwa wa Ghaza. Miji mingine mikuu ya Ulaya pia ilikuwa uwanja wa maandamano dhidi ya Israel na uungaji mkono kwa watu wanaodhulumiwa wa Ghaza siku za Jumamosi na Jumapili. Kutoka London hadi Berlin, kutoka Paris hadi Stockholm, raia wa Ulaya waliingia barabarani na kupaza sauti zao za kupinga vita, mzingiro dhidi ya Gaza, njaa na mauaji ya Wapalestina na kutaka sauti zao ziwafikie viongozi wao. Maandamano hayo yamefanyika kwa kuhudhuriwa na vijana wasomi, wahamiaji walio wachache na wanaharakati wa haki za binadamu maandamano na mikusanyiko katika mitaa ya Ulaya inakinzana waziwazi wazi na mtazamo baridi wa serikali za bara hilo dhidi ya utawala bandia wa Israel. Mjini London huko Uingereza nako, maelfu ya watu walikusanyika katika viwanja vikuu vya jiji hilo, na shakhsia kama vile Jeremy Corbyn, kiongozi wa zamani wa chama tawala cha Leba, walitoa hotuba kali wakitaja vitendo vya Israel kuwa mfano wa uhalifu wa kivita. Huko Berlin Ujerumani pia licha ya mbinyo mkali wa usalama na mkono wa chuma wa polisi, lakini mikusanyiko mikubwa dhidi ya Israel ilifanyika. Hii ni redio Teheran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Mpenzi msikilizaji, ni kwa kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, tutumia arafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha +989035065487 na baadhi ya maoni hayo nitayasoma baada ya muda usio mrefu. Miaka yake yote alimamu Lkadhim au umri wake mrefu ameumaliza katika mji wa Samarra kwa amri na kwa maelekezo ya mtawala wa wakati huo Almutawakilu Labbasi, al sababu kubwa ni katika kumdhibiti imamu na hofu waliyokuwa nayo watawala wa bani Labbasi kwa aimmat ahli lbaiti alaihim asalam. Na alimamu Lhadi Tunapomzungumza bwana mkubwa huyu, tabaan, tutambue ya kwamba tunamzungumza mmoja kati ya wale watu ambao Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama alihusia ya kwamba kuna vitu viwili, na vihusia lazima mkamatane navyo. Kitu cha kwanza ni Qurani na kitu cha pili ni ahlulbaiti alaihimu salam. inni tarikum fikum thiqlain kitaba llahi wa itrati ahl baiti ma in tamasaktum bihima lan tadilu ba'di abada, mimi nawaachilieni vizito viwili kitabu cha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kizazi changu ahlulbait, au kwa ibara nyingine nzuri, maimamu katika kizazi cha Mtume Muhammad, viongozi katika kizazi cha Mtume Muhammad, na kama mtakamatana na viwili hivyo basi hamtopotea milele. Kwa hivyo leo tunapokumbuka wilada ya Alimamu Lhadi Annaqi, tujue ya kwamba tunakumbuka moja ya vizito viwili tulivyoachiliwa hapa duniani ni Mtume Muhammad, na akatuahidi ya kwamba tukikamata maelekezo yao, tukifuata mafunzo yao tukifuata nyendo zao na taratibu zao lan tadhillu baadi abada. Siku hii ambayo tunakumbuka wilada ya Alimamu Lhadi Annaqi, tukumbuke ya kwamba tunakumbuka na kusherehekea na kufurahikia siku ambayo Mtume salallahu alaihi wa alihi wasalama alitutangazia watu, akasema watu hawa ndiyo aalamu nnas fala tuqaddimuhum fatahlaku wala tualimuhum fainnahum alamu minku. Tunakumbuka na kusherehekea watu ambao watu hao wana ilmu kuliko nyinyi, wana utambuzi kuliko nyinyi. Fala tataqaddamuhum fatahlaku, kwa hivyo msije mkawatangulia wao. Hawajaamua wao hawajasema, mkasema nyinyi, na wala msije hata siku moja mkafikiria kuwafundisha fainnahum aalamu minkum, wao ni wajuzi zaidi kuliko nyinyi. Kwa hivyo siku hii ya kumkumbuka alimamu Lhadi, mmoja katika maimamu wa ahlulbaiti alayhim assalam, ni siku sio siku nyepesi, ni siku nzito, kwa sababu ni kumbukumbu kumbu ya watu wazito katika maneno ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kwa alimamu lhadi na maimamu kumi na mbili tusiyasahau yale maneno ya mtume aliposema, ya kwamba mathalu ahli baiti fikum kamathali safinati nuhin man rakibaha naja wa man takhalafa anha ghariqa wa hawa, mfano wa ahlu baiti wangu mfano wa viongozi kumi na mbili liliyowaacha mfano wa maimamu kumi na mbili mfano wa watu wa kufuatwa baada ya Mtume watu hawa ni kama vile jahazi la Nuhu, man rakibaha naja, yoyote mwenye kulipanda jahazi hilo ajue ataokoka, na yoyote mwenye kuliacha ajue ya kwamba ataangamia. Kwa hivyo, siku ya leo ya kumkumbuka alimamu lhadi annaki, tunalikumbuka jahazi ambalo lau tukilipanda, kwa maana tukafuata taratibu kutoka kwao, tukachukua ilmu kutoka kwao, tukafuata nyendo zao tukafuata maelekezo yao, tujue ya kwamba sisi tutaokoka na wala hatutoangamia. Kwa hivyo, siku ya kumkumbuka Alimamu Lhadi ni siku kubwa na ni siku nzito, na wala si siku ya kawaida. Na Alimamu Lhadi Annaqi, kama walivyokuwa wenzake katika aimmatu ahlilbait, na kwa kuwa walikuwa ni alamu nnas fi zamanihim Ukijaribu kusoma historia yake aligubikwa ni mambo mawili makubwa. Jambo la kwanza lilikuwa ni jambo la kuitetea dini ya Uislamu, lilikuwa ni jambo la kupambana kuhakikisha mambo yote ya batwili, mambo yote yanayokwenda kinyume na dini ya Uislamu. Maimamu wetu moja ya kazi kubwa walipambana kuhakikisha mambo hayo wanayaondoa katika jamii. Kipindi cha alimamu lhadi kulizuka bidaa nyingi, lakini moja ya bidaa iliyozuka ilikuwa ni bidaa ya taharifu lquran. Ilikuwa ni fikra za baadhi ya watu maghulati na wasiokuwa wao, walioitakidi ya kwamba quran tuliyokuwa nayo imechezewa, imma imepungua baadhi ya aya waimma imezidi baadhi ya aya zilizotakikana zisiwemo, imma kuna baadhi ya maneno hayamo. Fitna hii ilikuwa ni fitna kubwa kipindi cha alimamu lhadi salawatullahi wasalam. Alimamu lhadi alaihi salam, ukijaribu kusoma katika historia yake, alipambana katika kuwaelekeza waislamu Iliyokuwepo kipindi cha Mtume Muhammad na ndiyo Qurani ile ile iliyoshushwa ni Jibril alayhi ssalamu kutoka kwa Mungu, ikaandikwa kwa mikono, ikaandikwa kwa maelekezo ya Mtume Muhammad, ikaandikwa kwa irshad ya malaika Jibril, na mtume akaondoka duniani ikiwa Qurani hii imesalimika, iko salama, iko safi haina aina yoyote ya upungufu wala ya kasoro. Ukijaribu kumsoma Alimamu Lhadi, alipambana na hilo, na alhamdulillah, maimamu wetu na maulama wetu wamekubaliana kuanzia wa mwanzo mpaka wa mwisho, waliotangulia na waliochelewa, ya kwamba Qurani hii tuliyokuwa nayo ndiyo Qurani iliyokuwepo kipindi cha Mtume Muhammadi na haijabadilika chochote na wala haijazidi jambo lolote. Na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ndani ya Qurani ameahidi ya kwamba yeye mwenyewe ameishusha na yeye ataihafidhi, na hii ndiyo itikadi ya shiatu Ali Muhammad. Na yoyote anayewasingizia mashia ya kwamba mashia wanaamini kwamba kuna Qurani nyingine au Qurani hii imebadilika, hayo ni maneno yanayopingwa ni maimamu wao akiwemo Alimamu Lhadi, yanayopingwa ni wanawazuoni wao na wasomi wao. Bali tunapoangalia wapinzani wasiokuwa wafuasi wa madhhabi ya Ahlulbaiti na ukasoma kwa undani vitabu vyao ndivyo vinavyoishiria ya kwamba Qurani na mapungufu na wala siyo mitazamo ya Ahlulbeiti na wafuasi wao salawatullahi wasalamuhu alaihi ala. Lakini jambo la tatu ambalo Alimamu Lhadi alilitilia nguvu na ikawa mwenyewe mara kwa mara na akilifanyia kazi na tukipokea kutoka kwake, lilikuwa ni kitu kinachoitwa thaqafatu ldua. Mazingira ya Ahlulbeiti alaihimu ssalamu walioishi yalikuwa ni mazingira ya kuhitajia msaada, ni watu waliozungukwa na dhulma. Dhulma zao zilianza wakiwa wako hai na ziliendelea mpaka baada ya kufa kwao. Na haya yote kwa nini? Ni kwa sababu ya mapambano yao katika kuhakikisha mafunzo ya dini ya Uislamu yanabakia ya salama salimini. Kwa hiyo thakafa ya dua kumlilia Mungu wenyewe wakiamini ya kwamba aduau silahu lmumin, kumlilia Mungu ndiyo silaha ya mumin, hakuna silaha nyingine yoyote lakini jingine la nne na la mwisho ni thakafa ya ziara. Ukijaribu kumsoma alimamu lhadi, kumepokelewa kutoka kwake ziara tofauti ambazo ziara hizo ukisoma madhamini yake yaliyoko ndani ni madhamini ya kuwatambulisha watu ni yakina nani, ahlulbaiti alayhim asalam, pasi na kuisahau ziyaratu ljamia alkabira, ziyara hii ya maajabu, ziara hii yenye virozo Moja ni kwa sababu ya difauhum an dini lislam. Ni kwa sababu ya kupambana kwao. Hii ni redio Teheran. Karibu sasa, tuangazie machoto magazetini. Tunaanza udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kutupia jicho gazeti la Mwananchi ambalo limeandika Chadema yapigwa pini, yaliya hujuma, mahakama kuu yasitisha shughuli zote za Chadema kusubiri uamuzi wa, wa kesi ya viongozi wake wa zamani. Heche aitisha kikao cha dharura, wadai ni njama za kukihujumu. Pia limeandika ni anguko la vyama vikongwe na ni kuibuka vyama vichanga na minyukano ya shika kasi mikutano ya Chadema na CCM. Gazeti la Nipashe limeipa kipaumbele cha kwanza habari inayosema Chadema gizani Mahakama Kuu yatoa amri mali zote za chama hicho zisitumike mpaka malalamiko ya viongozi wa zamani yatolewe hukumu. Wakili wa Chadema ajitoa, adai jaji ameegemea upande mmoja. Aidha, limeandika vurugu mikutano ya Chadema, chama cha CCM chasema hakihusiki. Habari zake nyingine mbili zinasema Rais Samia atoa maelekezo kwa mashirika kuhusu deni la taifa na bajeti kesho wachambuzi wasema ni mwaka wa neema wataka fursa za ajira. Zanzibar Leo limeandika Daktari Mwinyi akaribisha wawekezaji kutoka China, pia limemnukuu makamu wa rais wa Tanzania Daktari Mpango akisema serikali kusimamia mpango endelevu wa mkondo wa kisiwa cha Pemba. Nalo Habari Leo limeandika Samia asema kuna mwelekeo safi, mashirika ya umma apokea gawio na michango ya shilingi trilioni 1.3 asema gawio si fadhila. Mahakama yazuia Chadema kufanya shughuli za kisiasa, na TPA yaongoza shilingi bilioni 181.6, sababu za tajwa. Kwa upande wa magazeti ya Tanzania tumalizie na hili la dera ambalo limeandika Rais Samia asema mwanga umeanza kuonekana mashirika ya umma. Chadema majanga Mahakama Kuu ya agiza wasitishe shughuli zao kiutendaji mpaka malalamiko ya kesi za viongozi wake wa zamani zitolewe hukumu. Ama kwa huko nchini Kenya, ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa leo una kichwa cha habari cha maneno mawili, walimtesa Ojwang. Limeandika ripoti ya upasuaji aliyofanyiwa mwalimu na bloga Albert Ojwang imebaini kwamba alipigwa vibaya kabla ya kufariki dunia. Ama kwa upande wa toleo la mtandaoni la gazeti hilo la Taifa Leo limeakisi habari aa, kwa kichwa cha maneno, Albert Ojuang hakujiua bali aliuawa kikatili, mpasuaji wa serikali ya tangaza. Linaitolea ufafanuzi habari hiyo kwa kuandika ripoti ya upasuaji uliofanyiwa maiti ya mwalimu na mwanablogu Albert Ojuang imebaini kwamba alipigwa vibaya kabla ya kufa, huku mwanapatholojia wa serikali akisema hakujiua kwa kujigonga ukutani kama polisi walivyodai. Katika habari yake nyingine tunasoma mauaji yatishia ndoa ya ODM na UDA. Kwa muhtasari, limeandika kuendelea vitendo vya utekaji nyara, kutoweka watu na mauaji ya kiholela kunatishia makubaliano ya kisiasa kati ya Rais William Ruto na waziri mkuu wa zamani Raila Odinga. Kwa huko nchini Uganda gazeti la New Vision limeandika zaidi ya Waganda milioni tano wana matatizo ya akili. Wawekezaji wa ndani waitaka serikali ya Uganda kusimamia vizuri mfumo wa ushuru. WHO yatoa tena tahadhari kuhusu ugonjwa wa mpox baada ya kuzuka wimbi jipya la ugonjwa huo Afrika Magharibi, na jeshi la polisi Kenya lazima shambulio la kigaidi katika eneo la mpakani. Kwa upande wake, gazeti la Daily Monitor limeandika, Benki ya Dunia yaonya juu ya kupungua ustawi kwa nchi za kusini mwa jangwa la Sahara huku kukiwa na sintofahamu ya kimataifa. Benki ya Dunia inasema nchi za Afrika zina madeni makubwa huku ushindani wa madola ya kigeni ukitishia kupata nafuu kupata nafuu wa Afrika kwenye madeni hayo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kwa nasi, na tunakushukuru pia kwa kuendelea kututumia maoni yako. Hapa studioni, safari ya miaka elfu kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Amani ya Mwenyezi Mungu, rehma na baraka zake ziwe juu yenu, wapenzi wasikilizaji. Leo tutaandamana pamoja tena katika safari yetu ndefu ambayo tumesema si safari ya kawaida, ni safari ya tangu miaka elfu moja nyuma inayoanzia kwenye kitovu cha ardhi ya michenza ya Shirazi hadi kwenye fukwe zingarazo kwa jua za visiwa vya Zanzibar, kwenye mwambao wa Afrika Mashariki. Ni simulizi za moja ya visa vya historia vilivyowahi kusikika kwa nadra, ni kisa cha kuhajiri Washirazi na Wairani kuelekea barani Afrika. Kila mfululizo mmoja wa simulizi hizi utatoa mwanga wa kufahamu mengi yasiyojulikana yaliyowahi kujiri huko nyuma. Kweni pamoja nami basi, kuanzia mwanzo hadi mwisho katika sehemu hii ya pili ya safari hii. Katika mfululizo wa kwanza wa simulizi hizi tulisikia kwamba yapata miaka elfu moja iliyopita, idadi kadhaa ya wafanya biashara na mabaharia wa Shirazi kutoka Iran walioabiri kwenye majahazi waliwasili kwenye kisiwa kiitwacho Zanzibar kisiwa hicho kilikuwa kimenawiri chenye hali ya hewa mwanana na mandhari nzuri sana na ya kupendeza. Wahajiri hao kutoka Shirazi waliamua kuanzisha maskani yao huko na kufunga ndoa na wenyeji wa hapo. Taban, mbali na Zanzibar, wafanyabiashara kutoka Shirazi walifunga ndoa na mabanati katika ardhi za Somalia na Msumbiji pia na kubadilisha mkondo wa maisha yao kutoka Iran kuelekea Afrika. Zanzibar iko kwenye eneo la Afrika Mashariki umbali wa kilomita 50 kutoka Dar es Salaam, mji mkuu wa kibiashara wa Tanzania. Kwa mujibu wa sensa ya idadi ya watu iliyofanyika mwaka 2022, visiwa vya Zanzibar vinavyoundwa na visiwa viwili vikuu vya Unguja na Pemba pamoja na visiwa vingine vidogo vidogo vina idadi ya watu wanaokadiriwa kufikia milioni moja laki nane na elfu tisini. Mbali na athari za washirazi ndani ya visiwa vya Zanzibar yenye ukubwa wa kilomita mraba elfu mbili na mia tano zinaonekana pia athari nyingi za Waarabu na hata Wareno na Waingereza ambao waliweka maskani yao huko na kutawala kwa ajili ya masilahi yao. Kuna baadhi ya simulizi zinazoeleza kwamba baada ya wa Washirazi kuhajiri kuelekea eneo hilo la inayojulikana leo kama Tanzania, waliamua kulipa eneo walilofikia na kuanzisha maisha yao jina la Kifarsi la Zangebar, yenye maana ya mwambao wa watu weusi wa, ambapo baada ya kupita zama kadhaa jina hilo baadaye likabadilika na kuwa Zanzibar. Pamoja na hayo, baada ya kupita muda mrefu, uwepo wa kaumu ya Washirazi barani Afrika ulififia. Mtafiti mmoja wa Kirani aitwaye Amir Bahram Arab Ahmadi, yeye amelifanyia utafiti na uhakiki maalumu suala hili katika kitabu chake kitwacho Nafasi ya Wairani wenye asili ya Shirazi katika kustawisha ustaarabu na utamaduni wa Afrika Mashariki, kwa kutegemea simulizi za wenyeji nyaraka za maandishi na ushahidi wa elimu ya athari za kale yaani arkeolojia. Arabu Ahmadi amejaribu kuonyesha kuwa mchango uliotolewa na Washirazi ni mkubwa zaidi kuliko yale yaliyoandikwa katika historia rasmi ya Afrika. Kwa kutoa mfano mtafiti huyo wa Kirani ameeleza kwenye kitabu chake hicho kwamba Washirazi ndiyo waliojenga skuli na hospitali ya kwanza Zanzibar na kulifanya eneo hilo la Afrika liwe mahali rasmi pa kuishi. Wahajiri wa Shirazi kutoka Iran walitambulika kuwa miongoni mwa wakazi waliotajika na kusifika kwa wema katika eneo hilo la Afrika, kiasi kwamba katika imani na mtazamo wa wakazi wa Afrika Mashariki ushirazi unachukuliwa kama alama ya sharafu na heshima ya asili ya ukoo na nasaba ya mtu. Hata katika baadhi ya maeneo ya Zanzibar kuna wazee wanaosimulia kumbukumbu nyingi za kuishi na kuchanganyika kwao na Washirazi. Baadhi ya shahsia wa kisiasa na kidini wa maeneo mbalimbali ya inayojulikana leo kama Tanzania inayojumuisha visiwa vya Zanzibar na iliyokuwa Tanganyika wanajinasibisha na Ushirazi. Katika historia ya kisiasa ya Zanzibar, inajulikana kwamba kulikuwepo na jumuiya ya Washirazi iliyokuwa ikiitwa Shirazi Association iliyoungana na ile ya Waafrika iliyojulikana kama African Association na kuasisi chama maarufu cha siasa cha Afro Shirazi Party ASP, ambacho ni moja ya matawi mawili yaliyokuja kuunda chama kilichoko madarakani hivi sasa nchini Tanzania, Chama cha Mapinduzi au CCM. Kwa mujibu wa Arabu Ahmadi Washirazi walitoa mchango muhimu sana katika kuufanya mwambao wa Afrika Mashariki uwe na sura ya Uislamu. Mwanzoni mwa baada ya kufika kwao kwenye jamii ya watu wa eneo hilo, walitumia lugha ya upole na kuonyesha utamaduni wa heshima kwa wenyeji na kueneza taratibu dini tukufu ya Uislamu, kiasi kwamba leo hii wakazi wengi wa Zanzibar na wa maeneo ya kando kando yake wanaizungumzia tablighi ya upole na athirifu waliofanyiwa na Wairani kuwa ndiyo iliyowafanya wavutiwe na Uislamu. kwa sababu hiyo mtazamo wa Arabu Ahmadi ni kwamba haifai kuwaelezea Washirazi kama wahajiri wafanya biashara tu, bali inapasa watambulike kama wajengaji wa, wa ustaarabu uliosahaulika barani Afrika, ustaarabu ambao mizizi yake inayotokana na Iran ungali umeacha hadi hii leo roho ya Uislamu na pumzi za utamaduni zinazotuta kwenye kila kichochoro cha visiwa vya Zanzibar. Kama tulivyotangulia kueleza katika sehemu ya kwanza ya safari yetu hii, Sultan Ali bin Hasan aliasisi silsili ya Washirazi. Aliwasili na kuanzisha maskani yake huko Zanziba na baadaye karibu na inayojulikana leo kama Dar es Salam Salaam, katika miaka ya 950 hadi 970 miladia na akaanzisha uhusiano wa kirafiki na wakuu wa eneo hilo ili kupanua wigo wa shughuli zake za kiuchumi na kibiashara kama vile uuzaji na ununuzi wa dhahabu na pembe za ndovu. Baadaye, kwa ushirikiano wa watoto wake wa kiume, akaanzisha tawala za kujitegemea ambazo viongozi wake wakuu walikuwa ni washirazi waliotokea Iran. Baada ya kufariki Sultan Ali bin Hassan, mwanawe Suleiman alishika hatamu kuu za utawala na akapanua mamlaka ya ufalme wa Zang kwa kuyatwaa maeneo ya jirani na ufalme huo. Inasemekana kuwa katika kipindi hicho cha historia, kila siku marikebu na majahazi ya kibiashara kutoka mji wa pwani wa Kilwa ambao ulikuwa makao ya Washirazi yalikuwa yakifanya safari za kwenda na kurudi katika maeneo mbalimbali ya Afrika mashariki ya kati na mashariki ya mbali na kwa utaratibu huo Washirazi wakatoa wa mchango muhimu katika ustawishaji wa biashara na ujenzi wa miji na bandari muhimu zikiwemo za Mombasa na Zanzibar. Sambamba na mabadilishano ya kibiashara, walieneza mila, desturi na utamaduni wa Kiirani, pamoja na kufanya juhudi kubwa za tablighi ya kuutangaza na kueneza Uislamu na madhehebu ya Shia mashariki ya Afrika. Washirazi walikuwa wa Irani wa mwanzo na waliotambulika zaidi katika suala la kuhajiri kutoka ardhi ya michenza ya Shirazi na kuhamia pwani na mwambao wa Afrika Mashariki, lakini ukweli ni kuwa simulizi za kuhajiri wa Iran kuelekea eneo hilo la Afrika haziishii kwa washirazi peke yao. Ni nani basi wairani wengine waliohamia na kuanzisha maskani yao katika eneo la mashariki mwa Afrika? Jibu la suali hilo mtakuja kulisikia katika sehemu ya tatu ya safari ya miaka elfu moja kutoka Shirazi hadi Zanzibar, hadi tutakapokutana tena katika mfululizo ujao, panapo majaaliwa ya Mola. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 15 mfungo tatu Dhulhija mwaka 1446 hijiria kamaria, mwafaka na 11 Juni 2025 miladia siku kama ya leo miaka 1231 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria Kamaria alizaliwa Imamu Ali Naki alaihi ssalam, mashuhuri kwa lakabu ya Alhadi, mmoja wa wajukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, katika mji mtakatifu wa Madina. Baada ya kuwashahidi baba yake, yaani Imam Jawad alaihi ssalam, Imam Hadi alichukua jukumu la uimamu na kuongoza umma wa Kiislamu. Zama za uimamu wa wake zilisadifiana na kipindi cha utawala wa ukoo wa Bani Abbas na Mutawakil ndiye aliyekuwa ameshika hatamu za uongozi wakti huo. Baada ya mtawala huyo kuhisi kuwa Imam Hadi alayhi salam na wafuasi wake walikuwa hatari kwa utawala wake, aliamrisha imam atolewe Madina na kuhamishiwa Samara, Iraq, ili amuweke chini ya uangalizi. Licha ya haya yote, lakini Imam Naki alayhi salam aliendelea kueneza mafunzo sahihi ya dini tukufu ya Uislamu. Katika siku kama ya leo miaka 455 iliyopita, sawa na tarehe 11 Juni mwaka 1572 miladia, alizaliwa Benyamin Johnson yani Ben Johnson, mshairi na mwandishi wa filamu wa Uingereza. Johnson kwa muda mrefu alikuwa mcheza tamthilia na rafiki wa Shakespeare, mwandishi maarufu wa Uingereza, ambapo urafiki wao ulikuwa na athari kubwa katika kukamilisha fasihi ya mshairi huyo. Baadhi ya athari zilizoachwa na Benyamin Johnson ni mwanamke aliyezimwa pamoja na historia ya dunia. Malenga huyo wa Uingereza alifariki dunia mwaka 1637 siku kama ya leo miaka mia sabini iliyopita inayosadifiana na tarehe 11 Juni mwaka elfu moja mia nane hamsini na tano. Mwanga wa jua ulitambuliwa kwa kutumia njia za taaluma ya uchunguzi na wigo wa rangi. Jaribio hilo lilifanywa kwa mara ya kwanza katika historia ya utafiti mpya wa fizikia na wanasayansi wawili wa, wa Ujerumani walioitwa Kirchhoff na Bunsen. Si vibaya kuashiria hapa kwamba mionzi ya jua katika hewa wakati wa mvua, pamoja na kutokea upinde wa mvua wenye rangi mbalimbali, ni tukio la kuvutia ambalo linasababishwa na kuchanganuliwa nuru ya jua na matone ya maji mawinguni. Hata hivyo suala hilo mwanzoni li lilifafanuliwa na wanasayansi wa Kiislamu kama vile Ibn Sina, Ibn Haitham na Kutbuddin Shirazi, na baadaye kuthibitishwa na Kirchhoff na Bansen na miaka 51 iliyopita, katika siku kama ya leo, sawa na tarehe 21 Khordad mwaka 1353 kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani ya hijiria shamsia alifariki dunia Daktari Muhammad Khazaali, mwasisi wa taasisi ya kuongoza na kuwasaidia vipofu nchini Iran. Khazaeli alipokuwa mtoto, alipoteza nguvu ya kuona kutokana na ugonjwa wa ndui na alipata ilmu katika shule maalum ya vipofu. Dakta huyo kwa kutumia uwezo wake mkubwa wa kuhifadhi mambo alipata mafanikio makubwa katika masomo yake na kufanikiwa kuhitimu shahada ya uzamilifu ya sheria katika chuo kikuu cha Teheran. Dr. Khazaeli alifahamu vyema lugha ya Kiarabu na vile vile lugha za Kifaransa na Kiingereza na aliandika na kufasiri vitabu mbalimbali. Miongoni mwa masuala aliyojishughulisha nayo ni kupigania kupatiwa huduma muhimu vipofu katika uga wa kimataifa na alikuwa pia mjumbe wa kamati ya utendaji ya Mashariki ya Kati katika baraza la kitaifa la kuwahudumia vipofu na jumuiya ya kimataifa ya vipofu. I radio redio Tehran, nisome hapa maoni mawili matatu. Ismail Saki akiwa mandea wa Singida, Tanzania, anasema Iran inatakiwa kuungana vizuri na wananchi wake ili kuhakikisha hawa maadui wa kizayuni ambao wanataka kuleta chokochoko wasipenyeze kabisa na wala wasijue Iran ina mpango upi wa nyuklia wa ziada. Shimbi Juma Shimbi akiwa Mwanza, Tanzania, anasema tunawapata vizuri Radio Tehran kupitia Radio Maarifa 100.9 Mwanza. Allah akulipeni kheri. Asante sana Shimbi, ukiwa hapo. Akiwa, akiwa Tabora Tanzania, Jumanne Husein, nakuona, pia anafuatilia matangazo. Ndo hivyo tena, haunasi moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Utafiti mpya umebainisha kuwa idadi ya Waislamu duniani imeongezeka zaidi kuliko dini nyingine zote kwa pamoja katika kipindi cha muongo mmoja uliopita. Waziri mkuu wa Rwanda ametoa mwito kwa nchi za Afrika kukumbatia teknolojia na ubunifu ili kupiga jeki sekta ya kilimo katika nchi za bara hilo. Harakati Ansarullah ya Yemen imetangaza kuwa itapanua wigo wa operesheni zake dhidi ya utawala wa kizo na Israel wakiwa na lengo la kuiunga mkono Ghaza. Tume huru ya Umoja wa Mataifa imeutuhumu utawala wa Israel kwa kufanya mauaji halaiki kwa kuwashambulia raia wa Kipalestina wanaohifadhiwa katika shule na maeneo ya kidini huko Ghaza na Afrika Kusini jana Jumanne ilifanya maziko ya kwanza ya kimaskini ya mili thelathini ambayo haikuchukuliwa na jamaa zao baada ya kupatikana kwenye mgodi wa dhahabu uliotelekezwa huko Stilfontein, mkoa wa kaskazini magharibi, mwezi Januari mwaka huu. Tutakomea hapo kwa muhtasari huu. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru pia kwa kututumia maoni ya yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Mimi ni Husen Hassan na kuteke, mchana mwema. Asante na kwa heri, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu.