Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Alim. Al -alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu, ndiyo heri kwenu, na kama mkengegeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu, na wapashe walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi kutoka katika studio hizi za Chami Cham hapa jijini Teheran na leo ni Jumatano, mwezi kumi na tano mfungu tatu Dhulhija elfu moja mia nne na 46 hijiria sawa na tarehe kumi na moja Juni elfu mbili na ishirini na tano miladia tunasika katika satelit na pia kwenye internet katika Parstoday ir sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa FM. Humu studioni ni mimi Ahmed Rashid na mhandisi sauti wetu asubuhi hii ni Bibi Hassanpur, na mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 903, 506, 504, 47, na email yetu ya Swahili radio rib. Ama, yale tuliyokuandalia ni kwa asubuhi hii. Mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa ni vipindi. Kimoja ni kuhusiana na, na maadhimisho ya siku ya kuzaliwa Imamu Ali al Hadi alaihi ssalam na tunatumia fursa hii kutoa mkono wa kheri na baraka kwa wapenda haki wote duniani hususan wafuasi wa Ahlulbeit wa Bwana Mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kwa mnasaba wa siku hii. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini. Aidha, tutakuleteni kipindi chetu cha safari ya miaka elfu moja kutoka Shiraz hadi Zanzibar. Tutakuwa pia na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Iran yakosoa kauli ya mkuu wa IAEA yasema ni sehemu ya vita vya kisaikolojia vya Israel. Israel yachanganyikiwa kwa kipigo cha kombora la vichwa kadhaa kutoka Yemen. Trump atumia jeshi la wanamaji kukandamiza maandamano Los Angeles Marekani. Kwa mara ya kwanza Irani yapata tunzo ya, ya huduma bora za hija nchini Saudi Arabia. Habari kamili. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Muhammad Islami amezishambulia vikali kauli za Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA, akisema kuwa hazina msingi wa kitaalamu wala wa kisheria Islamia amesema kuwa matamshi hayo ya Grosi ni mwendelezo wa harakati za kisaikolojia na kisiasa zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, akizungumzia mahojiano ya, ya Grosi na kituo cha televisheni cha Israel cha I24 News ambapo Grosi alisema Israel haiwezi kuharibu vituo vya nyuklia vya Iran kwa shambulio moja la kisasa; badala yake nguvu kubwa na mbinu zenye madhara makubwa zingelihitajika. Islamia amesema kauli hizi ni nje kabisa na mamlaka ya Grosi kisheria. Pia alikemea madai ya Grosi kwamba Iran haina silaha za nyuklia kwa sasa, lakini ina nyenzo za kuzitengeneza, akisema kwamba hayo ni madai yasiyo na ushahidi na yanaakisi msimamo wa washirika wa magharibi pamoja na Israel. Islamia amesema kampeni dhidi ya mpango wa nyuklia wa Iran imeendelea kwa mashinikizo ya baadhi ya madola, huku Iran ikiwa mwanachama aliyechunguzwa kwa kina zaidi ndani ya IAEA. Amesema hakuna ushahidi wowote wa kuwa mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani umechukua mwelekeo wa kutengeneza silaha hizo. Iran inasisitiza msimamo wake wa kimaadili na kidini kuwa haitafuti, haitengenezi, wala haidhamirii kumiliki silaha za nyuklia. Jeshi la Yemen limeashambulia maeneo muhimu ya utawala wa kizayuni na kufanya mfumo wa kujilinda na mashambulizi ya makombora wa Israeli uchanganyikiwe na kulazimika kufyatua takriban makombora kumi kukabiliana na kombora moja la Yemen. Shirika la habari la Fars limevinukuu vyombo vya habari vya Israel vikiripoti kuwa Wayemen wamevurumisha kombora la kipekee lenye vichwa kadhaa kupiga maeneo muhimu ya Israel na kulilazimisha jeshi la utawala huo ghasibu kurusha makombora kadhaa ya kujaribu kukabiliana na kombora hilo moja la Yemen. Lakini pamoja na hayo, vipande vya kombora hilo vimepiga maeneo kadhaa. Vyombo vya habari vya Israel vimekiri kuwa kombora hilo halikuwa la kawaida na liligawanyika katika vichwa kadhaa lilipoingia kwenye anga ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni, jambo ambalo limeilazimisha Israel kurusha makombora mengi ya kujaribu kuzuia. Makombora ya vichwa vingi ni makombora ambayo hubeba vichwa kadhaa vyenye uwezo wa kupiga shabaha tofauti kwa wakati mmoja na ni vigumu kulizuia. Makombora yenye vichwa vingi mara nyingi hutumiwa katika makombora ya balestiki ya kuvuka mabara na pia katika makombora ya masafa ya kati. Makombora mengi ya kisasa ya balestiki ya kuvuka mabara yana uwezo wa kubeba vichwa vingi ambavyo kila kimoja kinaweza kupiga shabaha tofauti, licha ya jeshi la Israel kudai kuwa limetungua kombora hilo, lakini video zilizoendea mitandaoni zinaonyesha moshi ukifuka karibu na uwanja wa ndege wa Ben Gurion huko Tel Aviv, na mengine yakipiga maeneo ya kusini mwa mji wa Beitul Makdis unaokaliwa kwa mabavu na Uazayuni. Serikali ya rais wa Marekani Donald Trump imechukua hatua ya kushangaza ya kupeleka wanajeshi wa jeshi la wanamaji Marines jijini Los Angeles ili kuzuia maandamano ya barabarani dhidi ya misako ya wahamiaji, hali ambayo imezua ghadhabu kubwa miongoni mwa umma na kuibua hofu ya mgogoro wa kitaifa huko Marekani. Taarifa za vyombo vya habari vya Marekani zinasema kuwa takriban wanajeshi wana maji mia saba kutoka kusini mwa California walifika Los Angeles Jumatatu siku kama sehemu ya mkakati wa utawala wa Trump wa kuzuia maandamano hayo. Jeshi la Marekani lilithibitisha Jumatatu kuwa limeidhinisha kutumwa wanajeshi hao kusaidia kuwalinda maafisa wa serikali ya shirikisho na mali zao. Kamandi ya kaskazini ya Marekani pia imesema kuwa wanamaji hao waliwekwa katika hali ya tahadhari mwishoni mwa wiki na waliingia eneo pana la Los Angeles kuanzia tarehe 9 Juni, waziri wa usalama wa ndani Kristi Noem ameahidi kuendeleza operesheni kali za kuwakamata wale wanaodaiwa kuvunja sheria za uhamiaji, jambo lililoleta maandamano makubwa katika jiji lenye idadi kubwa ya watu wa asili ya kilatino huko Marekani. Wawakilishi wa serikali ya Trump wameeleza maandamano hayo kama ya kihuni, Wakilaumu viongozi wa majimbo na miji kutoka chama cha Democrats kwa kushindwa kudhibiti vurugu na kuwalinda wahamiaji haramu kupitia sera za miji salama. Katika hatua ya kupinga, jimbo la California limeshtaki serikali ya Trump kwa lengo la kuzuia kupelekwa askari wa kikosi cha Gadi ya Taifa kukabiliana na waandamanaji. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shirika la hija la jamhuri ya kiislamu ya Iran limetunukiwa tunzo ya Labeitum kwa ubora katika huduma kwa mahujaji. Taasisi hiyo imetambuliwa kwa kutoa huduma bora za kiutendaji kwa mahujaji, hatua iliyoipa sifa ya kipekee kutoka kwa mamlaka mbalimbali za Kiislamu. Sherehe ya kufunga msimu wa hija wa mwaka 2025 ilifanyika jioni ya Jumapili katika jiji takatifu la Maka, ambapo mawaziri na wakuu wa taasisi za hija kutoka nchi za Kiislamu walihudhuria kwa wingi. Tukio hilo liliandaliwa na waziri wa hija na umra wa Saudi Arabia, Taufik bin Fauzan Arabia, katika jengo kuu la wizara hiyo Nchini Saudia. Mkuu wa shirika la hija la Iran, Ali Reza Bayante, alipokea tunzo ya heshima kutoka Saudi Arabia kwa huduma bora kwa mahujaji. Na msafara mkubwa wa misaada unaoelekea ukanda wa Gaza umepita ndani ya mipaka ya Libya jana Jumanne. Katika juhudi za kuangazia mzingiro mkali wa Israeli dhidi ya eneo hilo la Wapalestina, waandaaji wa msafara huo wamesema msafara huo una magari kumi na mbili ya abiria na zaidi ya magari binafsi mia moja. Una wanaharakati zaidi ya elfu moja kutoka nchi mbalimbali za Afrika Kaskazini. Walianza safari yao Jumatatu wakitokea mji mkuu wa Tunisia, Tunis, kuelekea kwenye eneo hilo la Palestina lililozingirwa kila upande. Wanaharakati hao wanapanga kuvuka Libya kuingia Misri kufikia Alhamisi, kabla ya kuingia katika mji wa Rafaa karibu na mpaka wa Ghaza. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uchambuzi wetu wa kisiasa asubuhi hii una kichwa cha maneno kinachosema kwa nini wimbi la uungaji mkono kwa Palestina linaongezeka barani Ulaya? Roma, mji mkuu wa Italia, Jumamosi iliyopita ulishuhudia moja ya maandamano makubwa zaidi dhidi ya Israel barani Ulaya. Mamia kwa maelfu ya makundi ya kiraia, vyama vya mrengo wa kushoto na wanaharakati wa haki za binadamu walishiriki kwenye maandamano hayo. Waandamanaji hao wakiwa na picha za hali ya kusikitisha ya watoto wa Gaza, bendera ya Palestina na kupiga nara za kupinga mauaji ya halaiki, Walitaka kukomeshwa mara moja mashambulizi ya Israel dhidi ya ukanda wa Gaza. Maandamano hayo makubwa yalikuwa tangazo la wazo la kutoridhika umma na sera za serikali ya Giorgia Meloni, waziri mkuu wa nchi hiyo, Licha raia kuendelea kuuawa kinyama kila leo na hata kutolewa indhari chungu nzima za mashirika ya Umoja wa Mataifa kuhusu njaa, lakini serikali ya mrengo wa kulia ya Italia imekataa kuchukua msimamo wa wazi dhidi ya jinai za Israeli. Idadi kadhaa ya watu mashuhuri wa kisiasa na kijamii wa Italia walihutubia pambizoni mwa maandamano hayo, ambapo huku wakiashiria wajibu wa kimaadili na kihistoria wa Ulaya walitaka kukomeshwa uuzaji wa silaha kwa Israeli. Aidha, waandamanaji hao walitoa mwito wa kusitishwa vita mara moja ili kutuma msaada wa kibinadamu kwa watu wa Gaza waliozingirwa kila upande. Miji mingine mikuu ya Ulaya pia ilikuwa uwanja wa maandamano dhidi ya Israeli na uungaji mkono kwa watu wanaodhulumiwa wa Palestina siku ya Jumamosi na siku ya Jumapili. Kutoka London, Uingereza hadi Berlin, Ujerumani, kutoka Paris wa Ufaransa na kwingineko, raia wa Ulaya waliingia barabarani na kupaza sauti zao za kupinga vita, mzingiro dhidi ya Gaza, njaa na mauaji ya Wapalestina, na kutaka sauti zao ziwafikie viongozi wa nchi hizo za Ulaya. Maandamano hayo yamefanyika kwa kuhudhuriwa na vijana, wasomi, wahamiaji walio wachache na wanaharakati wa haki za binadamu. Maandamano na mikusanyiko katika mitaa ya Ulaya inakinzana waziwazi na mtazamo baridi wa serikali za bara hilo dhidi ya utawala bandia wa Israel. Mjini London huko Uingereza nako maelfu ya watu walikusanyika katika viwanja vikuu vya jiji hilo, na shakhsia kama vile Jeremy Corbyn, kiongozi wa zamani wa chama tawala cha Leba, alitoa hotuba kali wakitaja vitendo vya Israel, kwani mfano wa uhalifu na jinai za kivita. Huko Berlin Ujerumani, pia licha ya mbinyo mkali wa usalama na mkono wa chuma wa polisi, lakini mikusanyiko mikubwa dhidi ya Israel ilifanyika. Maoni ya umma ya nchi za Ulaya, ambayo yamepata ufahamu wa kina wa maafa ya kibinadamu huko Gaza kupitia vyombo vya habari huru na mitandao ya kijamii yanataka kubadilishwa mwelekeo ya wa sera za kigeni za serikali ya Ulaya, mwenendo ambao unaonekana kuongezeka siku baada ya siku. <mimu> Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. amebakia akiwa kama Imam miaka isiyopungua 34 miaka yake yote alimamu Lkadhim au umri wake mrefu ameumaliza katika mji wa Samurra kwa amri na kwa maelekezo ya mtawala wa wakati huo Almutawakilu Labbasi. Sababu kubwa ni katika kumdhibiti Imamu na hofu waliokuwa nayo watawala wa bani Banilabbas. na kitu cha pili ni Ahlul Bait alayhimu salam, inni tarikum fikum thiqlain kitab Allahi wa itrati ahl baiti ma in tamassaktum bihima lan tadhillu ba'di abada, mimi nawaachilieni vizito viwili kitabu cha Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, na kizazi changu Ahlul Bait, au kwa ibara nyingine nzuri maimamu katika kizazi cha Mtume Muhammad viongozi katika kizazi cha mtume Muhammad. Na kama mtakamatana na viwili hivyo, basi hamtopotea milele. Kwa hivyo leo tunapokumbuka wilada ya alimamu lhadi Annaqi, tujue ya kwamba tunakumbuka moja ya vizito viwili tulivyoachiliwa hapa duniani ni mtume Muhammadi, na akatuahidi ya kwamba tukikamata maelekezo yao, tukifuata mafunzo yao, tukifuata nyendo zao na taratibu zao, lan tadilu baadi abada. Siku hii ambayo tunakumbuka wilada ya Alimamu Lhadi Annaqi, tukumbuke ya kwamba tunakumbuka na kusherehekea na kufurahikia siku ambayo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama alitutangazia al watu akasema, watu hawa ndio alamu nnas, fala tuqadimuhum fatahlaku, wala tualimuhum fainnahum alamu minku. Tunakumbuka na kusherehekea watu ambao watu hawo wana ilmu kuliko nyinyi, wana utambuzi kuliko nyinyi, fala tataqadamuhum fatahlaku kwa hivyo msije mkawatangulia wao, hawajaamua wao, hawajasema mkasema nyinyi, na wala msije hata siku moja mkafikiria kuwafundisha. Fainnahum aalamu minkum, wao ni wajuzi zaidi kuliko nyinyi. Kwa hivyo siku hii ya kumkumbuka Alimamu Lhadi, mmoja katika maimamu wa Ahlulbeiti alayhim assalam, ni siku, sio siku nyepesi ni siku nzito kwa sababu ni kumbukumbu kumbu ya watu wazito katika maneno ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa Alimamu Lhadi na maimamu kumi na mbili. Tusiyasahau yale maneno ya Mtume aliposema ya kwamba mathalu ahli baiti fikum kamathali safinati nuhin man rakibaha naja wa man takhalafa anha ghariqa. wa hawa, mfano wa ahlu baiti wangu, mfano wa viongozi kumi na mbili liliowaacha, mfano wa maimamu kumi na mbili, mfano wa watu wa kufuatwa baada ya mtume. Watu hawa ni kama vile jahazi la Nuhu. Manrakibaha naja, yoyote mwenye kulipanda jahazi hilo ajue ataokoka, na yoyote mwenye kuliacha ajue ya kwamba ataangamia. Kwa hivyo, siku ya leo ya kumkumbuka Alimamu Lhadi Annaki, tunalikumbuka jahazi ambalo lau tukilipanda, kwa maana tukafuata taratibu kutoka kwao, tukachukua ilmu kutoka kwao, tukafuata nyendo zao tukafuata maelekezo yao tujue ya kwamba sisi tutaokoka na wala hatutoangamia. Kwa hivyo siku ya kumkumbuka Alimamu Lhadi ni siku kubwa na ni siku nzito, na wala si siku ya kawaida. Na Alimamu Lhadi Annaqi, kama walivyokuwa wenzake katika aimmatu ahlilbait, na kwa kuwa walikuwa ni alamu nnasi fi zamanihim Ukijaribu kusoma historia yake aligubikwa ni mambo mawili makubwa. Jambo la kwanza lilikuwa ni jambo la kuitetea dini ya Uislamu, lilikuwa ni jambo la kupambana, kuhakikisha mambo yote ya batwili, mambo yote yanayokwenda kinyume na dini ya Uislamu. Maimamu wetu moja ya kazi kubwa walipambana kuhakikisha mambo hayo wanayaondoa katika jamii. Kipindi cha alimamu lhadi kulizuka bid'a nyingi, lakini moja ya bid'a iliyozuka ilikuwa ni bid'a ya taharifu lQuran. Ilikuwa ni fikra za baadhi ya watu maghulati na wasiokuwa wao, walioitakidi ya kwamba Quran tuliyokuwa nayo imechezewa, imma imepungua baadhi ya aya wa imma imezidi baadhi ya aya zilizotakikana zisiwemo, imma kuna baadhi ya maneno hayamo. Fitna hii ilikuwa ni fitna kubwa kipindi cha alimamu Lhadi salawatullahi wasalam. Alimamu Lhadi alaihi salam, ukijaribu kusoma katika historia yake, alipambana katika kuwaelekeza Waislamu iliyokuwepo kipindi cha Mtume Muhammad na ndiyo Qur'ani ile ile iliyoshushwa ni Jibril alayhi salamu kutoka kwa Mungu, ikaandikwa kwa mikono, ikaandikwa kwa maelekezo ya Mtume Muhammad, ikaandikwa kwa irshad ya malaika Jibril, na Mtume akaondoka duniani ikiwa Qur'ani hii imesalimika, iko salama, iko safi haina aina yoyote ya upungufu wala ya kasoro. Ukijaribu kumsoma alimamu lhadi, alipambana na hilo, na alhamdulillah, maimamu wetu na maulama wetu wamekubaliana kuanzia wa mwanzo mpaka wa mwisho, waliotangulia na waliochelewa, ya kwamba Qurani hii tuliyokuwa nayo ndiyo Qurani iliyokuwepo kipindi cha Mtume Muhammadi na haijabadilika chochote na wala haijazidi jambo lolote na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ndani ya Qurani ameahidi ya kwamba yeye mwenyewe ameishusha na yeye ataihafidhi. Na hii ndiyo itikadi ya Shiatu Ali Muhammad, na yoyote anayewasingizia Mashia ya kwamba Mashia wanaamini kwamba kuna Qurani nyingine au Qurani hii imebadilika, hayo ni maneno yanayopingwa, ni maimamu wao akiwemo Alimamu Lhadi, yanayopingwa ni wanawazuoni wao na wasomi wao. Bali tunapoangalia wapinzani wasiokuwa wafuasi wa madhhabi ya Ahlulbaiti, na ukasoma kwa undani vitabu vyao, ndivyo vinavyoishiria ya kwamba Qurani na mapungufu, na wala siyo mitazamo ya Ahlulbeiti na wafuasi wao salawatullahi wasalamuhu alaihi ala. Lakini jambo la tatu ambalo Alimamu Lhadi alilitilia nguvu na ikawa mwenyewe mara kwa mara na akilifanyia kazi na tukipokea kutoka kwake, lilikuwa ni kitu kinachoitwa thaqafatu ddua. Mazingira ya Ahlulbeiti alaihimu ssalamu walioishi yalikuwa ni mazingira ya kuhitajia msaada, ni watu waliozungukwa na dhulma. Dhulma zao zilianza wakiwa wako hai na ziliendelea mpaka baada ya kufa kwao. Na haya yote kwa nini? Ni kwa sababu ya mapambano yao katika kuhakikisha mafunzo ya dini ya Uislamu yanabakia ya salama salmini. Kwa hiyo thakafa ya dua kumlilia Mungu wenyewe wakiamini ya kwamba adduau silahu lmumin, kumlilia Mungu ndiyo silaha ya mumina, hakuna silaha nyingine yoyote. Lakini jingine la nne na la mwisho ni thakafa ya ziara. Ukijaribu kumsoma alimamu lhadi, kumepokelewa kutoka kwake ziara tofauti ambazo, ziara hizo ukisoma madhamini yake yaliyoko ndani ni madhamini ya kuwatambulisha watu ni ya kina nani, ahlulbeiti alayhimu ssalam, pasi na kuisahau ziyaratu ljamia alkabira Moja ni kwa sababu ya difauhum an dini lislam, ni kwa sababu ya kupambana kwao Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na huyo alikuwa ni shekhe hemid jalala wa dar es salaam tanzania na mawedha kuhusiana na siku ya kuzaliwa imam muhammad alhadi alaihi ssalam. Sasa ni macho yetu magazetini kutoka katika idhaa ya kiswahili redio teheran Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatano, Juni 11 2025, linakujuliwa na magazeti ya nchini Tanzania. Tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika Chadema yapigwa pini, yaliyahujuma hujuma, mahakama kuu yasitisha shughuli zote za Chadema kusubiri uamuzi wa kesi ya viongozi wake wa zamani. Heche aitisha kikao cha dharura, wadai ni njama za kukihujumu. Pia limeandika ni anguko la vyama vikongwe na ni kuibuka vyama vichanga na minyukano ya shikakansi mikutano ya Chadema na CCM. Gazeti la Nipashe mwanga wa jamii limeipa kipaumbele cha kwanza habari inayosema Chadema gizani, mahakama kuu yatoa amri mali zote za chama hicho zisitumike mpaka malalamiko ya viongozi wa zamani yatolewe hukumu. Wakili wa Chadema ajitoa, adai jaji ameegemea upande mmoja. Aidha limeandika vurugu, mikutano ya Chadema, chama cha CCM chasema hakihusiki. Habari zake nyingine mbili zinasema, Rais Samia atoa maelekezo kwa mashirika kuhusu deni la taifa, na bajeti kesho, wachambuzi wasema ni mwaka wa neema, wataka fursa za ajira. Zanzibar leo limeandika Dkt Mwinyi akaribisha wawekezaji kutoka China. Pia limemnukuu makamu wa rais wa Tanzania Dkt Mpango akisema serikali kusimamia mpango endelevu wa mkondo wa kisiwa cha Pemba. Nalo habari leo limeandika Samia, kuna mwelekeo safi mashirika ya umma, apokea gawio na michango ya shilingi trilioni 1.3 asema gawio sifadhila Mahakama ya izuia Chadema kufanya shughuli za kisiasa na TPA yaongoza shilingi bilioni 181.6, sababu za tajwa. Kwa upande wa magazeti ya Tanzania, tumalizie na hili la Dira ya Mtanzania ambalo limeandika, Rais Samia, mwanga umeanza kuonekana mashirika ya umma. Chadema majanga, Mahakama Kuu ya agiza wasitishe shughuli zao kiutendaji mpaka malalamiko ya kesi za viongozi wake wa zamani zitolewe hukumu. Ama kwa huko nchini Kenya, ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo una kichwa cha habari cha maneno mawili walimtesa Ojwang. Limeandika ripoti ya upasuaji aliofanyiwa uliofanyiwa mwalimu mwili wa mwalimu na bloga Albert Ojwang imebaini kwamba alipigwa vibaya kabla ya kufariki dunia ama kwa upande wa toleo la mtandao la gazeti hilo la Taifa Leo limeiakisi habari hiyo kwa kichwa cha maneno Albert Ojwang hakujiua bali aliuawa kikatili, mpasuaji wa serikali atangaza. Linatolewa ufafanuzi habari hiyo kwa kuandika, ripoti ya upasuaji uliofanywa maiti ya mwalimu na mwanablogu Albert Ojwang imebaini kwamba alipigwa vibaya kabla ya kufa, huku wanapatholojia wa serikali wakisema hakujiua kwa kujigonga kwenye ukuta kama polisi walivyodai. Katika habari yake nyingine tunasoma mauaji ya tishia ndoa ya ODM na UDA. Kwa muhtasari, limeandika kuendelea vitendo vya utekaji nyara, kutoweka watu na mauaji ya kiholela kunatishia makubaliano ya kisiasa kati ya Rais William Ruto na waziri mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga. Miongoni viongozi kutoka kambi ya wapinzani na hasa vijana kutoka Luo Nyanza wanaiwekea mashinikizo serikali ya Rais Ruto kuitaka ifafanue ni nani anayehusika na utekaji wa wapinzani wa serikali na kukomeshwa mara moja ukatili huo ambao unaweza kuleta mgawanyiko katika serikali jumuishi. Kwa huko nchini Uganda, gazeti la New Vision eh, limeandika zaidi ya waganda milioni tano wana matatizo ya akili. Wawekezaji wa ndani waitaka serikali ya Uganda kusimamia vizuri mfumo wa ushuru. WHO yatoa tena tahadhari kuhusu ugonjwa wa mpox, eh, baada ya kuzuka wimbi jipya la ugonjwa huo huko Afrika Magharibi. Haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na tunasikika moja kwa moja kutoka katika studio hizi za jamichamu hapa jijini Teherane. Vilevile mnaweza kutusikiliza kupitia redio wa shirika kama vile uh, redio ya Maarifa FM ya huko Tanga, Tanzania, ambayo inasikika pia Mwanza pamoja na Tabora pamoja na Shinyanga, Singida pamoja na Kigoma, Lindi na Mtwara. Kwa mawasiliano mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 903 506 5487. Safari ya miaka elfu kutoka Shirazi hadi Zanzibar. Amani ya Mwenyezi Mungu rehma na baraka zake ziwe juu yenu wapenzi wasikilizaji. Leo tutaandamana pamoja tena katika safari yetu ndefu ambayo tumesema si safari ya kawaida. Ni safari ya tangu miaka elfu moja nyuma inayoanzia kwenye kitovu cha ardhi ya Michenza ya Shirazi hadi kwenye fukwe zingarazo kwa jua za visiwa vya Zanzibar kwenye mwambao wa Afrika Mashariki. Ni i za moja ya visa vya historia vilivyowahi kusikika kwa nadra. Ni kisa cha kuhajiri Washirazi na Wairani kuelekea barani Afrika. Kila mfululizo mmoja wa simulizi hizi utatoa mwanga wa kufahamu mengi yasiyojulikana yaliyowahi kujiri huko nyuma. Kweni pamoja nami basi kuanzia mwanzo hadi mwisho katika sehemu hii ya pili ya safari hii. Katika mfululizo wa kwanza wa simulizi hizi tulisikia kwamba yapata miaka elfu moja iliyopita idadi kadhaa ya wafanya biashara na mabaharia wa Shirazi kutoka Iran walioabiri kwenye majahazi waliwasili kwenye kisiwa kiitwacho Zanzibar. Kisiwa hicho kilikuwa kimenawiri, chenye hali ya hewa mwanana na mandhari nzuri sana na ya kupendeza. Wahajiri hao kutoka Shirazi waliamua kuanzisha maskani ya uhuko na kufunga ndoa na wenyeji wa hapo taban. Mbali na Zanzibar, wafanyabiashara kutoka Shirazi walifunga ndoa na mabanati katika ardhi za Somalia na Msumbiji pia na kubadilisha mkondo wa maisha yao kutoka Iran kuelekea Afrika. Zanzibar iko kwenye eneo la Afrika Mashariki umbali wa kilomita 50 kutoka Dar es Salaam, mji mkuu wa kibiashara wa Tanzania kwa mujibu wa sensa ya idadi ya watu iliyofanyika mwaka 2022 visiwa vya Zanzibar vinavyoundwa na visiwa viwili vikuu vya Unguja na Pemba pamoja na visiwa vingine vidogo vidogo vina idadi ya watu wanaokadiriwa kufikia milioni moja laki nane na elfu tisini. Mbali na athari za Washirazi ndani ya visiwa vya Zanzibar yenye ukubwa wa kilomita mraba 2500 zinaonekana pia athari nyingi za Waarabu na hata Wareno na Waingereza ambao waliweka maskani yao huko na kutawala kwa ajili ya maslahi yao. Kuna baadhi ya simulizi zinazoeleza kwamba baada ya wa Washirazi kuhajiri kuelekea eneo hilo la inayojulikana leo kama Tanzania waliamua kulipa eneo walilofikia na kuanzisha maisha yao jina la Kifarsi la Zangebar yenye maana ya mwambao wa watu weusi wa ambapo, baada ya kupita zama kadhaa jina hilo baadaye likabadilika na kuwa Zanzibar. Pamoja na hayo, baada ya kupita muda mrefu uwepo wa kaumu ya Washirazi barani Afrika ulififia. Mtafiti mmoja wa Kirani aitwaye Amir Bahram Arab Ahmadi yeye amelifanyia utafiti na uhakiki maalumu suala hili katika kitabu chake kitwacho Nafasi ya Wairani wenye asili ya Shirazi katika kustawisha ustaarabu na utamaduni wa Afrika Mashariki, kwa kutegemea simulizi za wenyeji nyaraka za maandishi na ushahidi wa elimu ya athari za kale yaani arkeolojia. Arabu Ahmadi amejaribu kuonyesha kuwa mchango uliotolewa na Washirazi ni mkubwa zaidi kuliko yale yaliyoandikwa katika historia rasmi ya Afrika. Kwa kutoa mfano, mtafiti huyo wa Kirani ameeleza kwenye kitabu chake hicho kwamba Washirazi ndiyo waliojenga skuli na hospitali ya kwanza Zanzibar na kulifanya eneo hilo la Afrika liwe mahali rasmi pa kuishi. Wahajiri wa Shirazi kutoka Iran walitambulika kuwa miongoni mwa wakazi waliotajika na kusifika kwa wema katika eneo hilo la Afrika, kiasi kwamba katika imani na mtazamo wa wakazi wa Afrika Mashariki, Ushirazi unachukuliwa kama alama ya sharafu na heshima ya asili ya ukoo na nasaba ya mtu. Hata katika baadhi ya maeneo ya Zanzibar kuna wazee wanaosimulia kumbukumbu nyingi za kuishi na kuchanganyika kwao na Washirazi. Baadhi ya shahsia wa kisiasa na kidini wa maeneo mbalimbali inayojulikana leo kama Tanzania, inayojumuisha visiwa vya Zanzibar na iliyokuwa Tanganyika, wanajinasibisha na Ushirazi. Katika historia ya kisiasa ya Zanzibar inajulikana kwamba kulikuwepo na jumuiya ya Washirazi iliyokuwa ikiitwa Shirazi Association, iliyoungana na ile ya waafrika iliyojulikana kama African Association na kuasisi chama maarufu cha siasa cha Afro Shirazi Party ASP ambacho ni moja ya matawi mawili yaliyokuja kuunda chama kilichoko madarakani hivi sasa nchini Tanzania, chama cha Mapinduzi au CCM. Kwa mujibu wa Arabu Ahmadi Washirazi walitoa mchango muhimu sana katika kuufanya mwambao wa Afrika Mashariki uwe na sura ya Uislamu mwanzoni mwa baada ya kufika kwao kwenye jamii ya watu wa eneo hilo, walitumia lugha ya upole na kuonyesha utamaduni wa heshima kwa wenyeji na kueneza taratibu dini tukufu ya Uislamu, kiasi kwamba leo hii wakazi wengi wa Zanzibar na wa maeneo ya kando kando yake wanaizungumzia tablighi ya upole na athirifu waliofanyiwa na Wairani kuwa ndiyo iliyowafanya wavutiwe na Uislamu. Kwa sababu hiyo Mtazamo wa Arabu Ahmadi ni kwamba haifai kuwaelezea Washirazi kama wahajiri wafanya biashara tu, bali inapasa watambulike kama wajengaji wa, wa ustaarabu uliosahaulika barani Afrika, ustaarabu ambao mizizi yake inayotokana na Iran ungali umeacha hadi hii leo roho ya Uislamu na pumzi za utamaduni zinazotuta kwenye kila kichochoro cha visiwa vya Zanzibar. Kama tulivyotangulia kueleza katika sehemu ya kwanza ya safari yetu hii, Sultan Ali bin Hasan aliyeasisi silsili ya Washirazi aliwasili na kuanzisha maskani yake huko Zanzibar na baadaye, karibu na inayojulikana leo kama Dar es Salaam katika miaka ya 950 hadi 970 miladia na akaanzisha uhusiano wa kirafiki na wakuu wa eneo hilo ili kupanua wigo wa shughuli zake za kiuchumi na kibiashara kama vile uuzaji na ununuzi wa dhahabu na pembe za ndovu. Baadaye, kwa ushirikiano wa watoto wake wa kiume, akaanzisha tawala za kujitegemea ambazo viongozi wake wakuu walikuwa ni washirazi waliotokea Iran. Baada ya kufariki Sultan Ali bin Hassan, mwanawe Suleiman alishika hatamu kuu za utawala na akapanua mamlaka ya ufalme wa zang kwa kuyatwaa maeneo ya jirani na ufalme huo. Inasemekana kuwa katika kipindi hicho cha historia, kila siku marikebu na majahazi ya kibiashara kutoka mji wa pwani wa Kilwa, ambao ulikuwa makao ya Washirazi, yalikuwa yakifanya safari za kwenda na kurudi katika maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki, ya kati na mashariki ya mbali. Na kwa utaratibu huo Washirazi wakatoa wa mchango muhimu katika ustawishaji wa biashara na ujenzi wa miji na bandari muhimu zikiwemo za Mombasa na Zanzibar. Sambamba na mabadilishano ya kibiashara, walieneza mila, desturi na utamaduni wa Kiirani, pamoja na kufanya juhudi kubwa za tablighi ya kuutangaza na kuueneza Uislamu na madhehebu ya Shia mashariki ya Afrika. Washirazi walikuwa wa Irani wa mwanzo na waliotambulika zaidi katika suala la kuhajiri kutoka ardhi ya michenza ya Shirazi na kuhamia pwani na mwambao wa Afrika Mashariki. Lakini ukweli ni kuwa simulizi za kuhajiri wa Iran kuelekea eneo hilo la Afrika haziishii kwa Washirazi peke yao. Ni nani basi Wairani wengine waliohamia na kuanzisha maskani yao katika eneo la mashariki mwa Afrika? Jibu la swali hilo mtakuja kulisikia katika sehemu ya tatu ya safari ya miaka elfu moja kutoka Shirazi hadi Zanzibar, hadi tutakapokutana tena katika mfululizo ujao, panapo majaaliwa ya Mola. Nam, hapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya asubuhi. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 15 mfungo wa tatu Dhulhija mwaka 1446 Hijiria Kamaria, mwafaka na 11 Juni 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1231 iliyopita kulingana na kalenda ya hijiria kamaria, alizaliwa Imamu Ali Naki alaihi ssalam mashuhuri kwa lakabu ya Alhadi, mmoja wa wajukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika mji mtakatifu wa Madina. Baada ya kuwashahidi baba yake yaani Imam Jawad alaihi salam, Imam Hadi alichukua jukumu la uimamu na kuongoza umma wa Kiislamu. Zama za uimamu wa wake zilisadifiana na kipindi cha utawala wa ukoo wa Bani Abbas na Mutawakil ndiye aliyekuwa ameshika hatamu za uongozi wakati huo. Baada ya mtawala huyo kuhisi kuwa Imamu Hadi alayhi salam na wafuasi wake walikuwa hatari kwa utawala wake, aliamrisha Imam atolewe Madina na kuhamishiwa Samara, Iraq, ili amuweke chini ya uangalizi. Licha ya haya yote, lakini Imamu Naki alayhi salam aliendelea kueneza mafunzo sahihi ya dini tukufu ya Uislamu. Katika siku kama ya leo miaka 455 iliyopita, sawa na tarehe 11 Juni mwaka 1572 Miladia alizaliwabenai alizaliwa Benyamin Johnson, yani Ben Johnson, mshairi na mwandishi wa filamu wa Uingereza. Johnson kwa muda mrefu alikuwa mcheza tamthilia na rafiki wa Shakespeare, mwandishi maarufu wa Uingereza, ambapo urafiki wao ulikuwa na athari kubwa katika kukamilisha fasihi ya mshairi huyo. Baadhi ya athari zilizoachwa na Benyamin Johnson ni mwanamke aliyezimwa pamoja na historia ya dunia. Malenga huyo wa Uingereza alifariki dunia mwaka 1637. Siku kama ya leo miaka mia sabini iliyopita inayosadifiana na tarehe 11 Juni mwaka 1855, mwanga wa jua ulitambuliwa kwa kutumia njia za taaluma ya uchunguzi na wigo wa rangi. Jaribio hilo lilifanywa kwa mara ya kwanza katika historia ya utafiti mpya wa fizikia na wanasayansi wawili wa Ujerumani walioitwa Kirchhoff na Bunsen. Si vibaya kuashiria hapa kwamba mionzi ya jua katika hewa wakati wa mvua, pamoja na kutokea upinde wa mvua wenye rangi mbalimbali, ni tukio la kuvutia ambalo linasababishwa na kuchanganuliwa nuru ya jua na matone ya maji mawinguni. Hata hivyo, suala hilo mwanzoni lilifafanuliwa na wanasayansi wa Kiislamu kama vile Ibn Sina, Ibn Haitham na Kutbuddin Shirazi, na baadaye kuthibitishwa na Kirchof na Bansen, na miaka 51 iliyopita katika siku kama ya leo, sawa na tarehe 21 Hurdad mwaka 1353 kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani ya hijiria shamsia alifariki dunia Daktari Muhammad Khazaali, mwasisi wa taasisi ya kuongoza na kuwasaidia vipofu nchini Iran. Khazaeli alipokuwa mtoto, alipoteza nguvu ya kuona kutokana na ugonjwa wa ndui na alipata ilmu katika shule maalum ya vipofu. Dakta huyo kwa kutumia uwezo wake mkubwa wa kuhifadhi mambo alipata mafanikio makubwa katika masomo yake na kufanikiwa kuhitimu shahada ya uzamilifu ya sheria katika chuo kikuu cha Teheran. Dr Khazaeli alifahamu vyema lugha ya Kiarabu na vilevile lugha za Kifaransa na Kiingereza, na aliandika na kufasiri vitabu mbalimbali. Miongoni mwa masuala aliyojishughulisha nayo ni kupigania kupatiwa huduma muhimu vipofu katika uga wa kimataifa, na alikuwa pia mjumbe wa kamati ya utendaji ya mashariki ya kati katika baraza la kitaifa la kuwahudumia vipofu na jumuiya ya kimataifa ya vipofu Irani, oh. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunawashukuru sana tuwasikilizaji wetu walioendelea kutuandikia, lakini muda wetu sasa hivi umeisha kabisa. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Muhammad Islami ameshambulia vikali kauli za Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la nishati ya atomiki ya aa, akisema kuwa hazina msingi wa kitaalamu wala kisheria. Jeshi la Yemen limeshambulia maeneo muhimu ya utawala wa Kizayuni na kufanya mfumo wa kujilinda na mashambulizi ya makombora wa Israel uchanganyikiwe na kulazimika kufyatua takriban makombora kumi kukabiliana na kombora moja la Yemen. Na serikali ya rais wa Marekani Donald Trump imechukua hatua ya kushangaza ya kupeleka wanajeshi wa jeshi la wanamaji Marines huko Los Angeles kukabiliana na waandamanaji wasio na silaha na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.