Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahu Al-Aliyyu Al-Azim Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu sema safirini katika inchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji sema ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini useme ni vya Mwenyezi Mungu yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya uh, jioni idhaa e, idha ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangazia e, ni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran katika studio zetu za jam jam. Wapenzi msikilizaji, tuliowaandalieni e, jioni hii ya Jumanne ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, utakuwa wakati wa kutegea sikio uh, kipindi eh, kuhusiana na wilada ya Imam Ali an-Naqi alayhi salaam. Uh, baada ya kusikiliza kipindi hicho, wapenzi wasikilizaji, utakuwa uh, wakati wa kutegea sikio uh, uh, kipindi cha historia ya dunia, na kipindi hicho wapenzi wasikilizaji e, kitafuatiwa na makala ya leo katika historia uh. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu haya ya leo, na napenda kuwajulisha kuwa, kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars Today Dot sw na hali kadhalika pia kwa wasikilizaji wetu walioko nchini tanzania mnaweza kutupata kupitia radio mshirika ambayo ni maarifa ya fm ambayo mbali na nchini tanzania inapatikana pia maeneo mengine ya afrika mashariki kupitia kingamuzi tunakaribisha maoni yenu wapenzi wasikilizaji kupitia nambari yetu ya whatsapp ntaisoma hapa studioni tafadhali zingatia e, jumlisha 98 e, 9035 065487. Baada ya mluso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi na Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya vi habari wakati huu Iran yasema nyaraka ilizopata kutoka utawala wa Israel kuna zile ambazo zinaonyesha kuna ushirikiano wa siri baina ya Israel na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Hali ya wananchi wa Gaza iko hivi, ima ufe kwa njaa au kwa risasi. Shirika la afya duniani linasema virusi vya mpox e, bado ni tishio la afya kimataifa. Karibuni na sasa ni habari kamili. Nyaraka za siri ambazo Iran imefanikiwa kuzipata kutoka katika utawala haramu wa Israel zinaonyesha kuweka ushirikiano wa siri baina ya utawala huo haramu na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Kufichuliwa kwa ushirikiano wa siri baina ya wakala huo na utawala ghasibu Israel wa Israeli hususan katika uga wa taarifa nyeti za nuklia kunaweza kusababisha kuongezeka mivutano na radi amali za kidiplomasia. Kwa mujibu wa habari, nyaraka zilizopatikana zinaonyesha kuwa barua rasmi na za siri za Iran kwa shirika hilo la Umoja wa Mataifa la atomiki zilitumwa kwa mashirika ya kijasusi ya Israeli kupitia njia za siri. Hii inaonyesha wazi ukiukwaji wa faragha ya taarifa za wakala na kutopendelea upande wowote. Badala ya kuwa na nafasi ya kutoegemea upande wowote wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki umekuwa chombo kinachohudumia malengo ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Hapo awali kulikuwa na taarifa kuhusu kufichuliwa kwa majina ya wanasayansi wa nuklia wa Iran kupitia shirika hilo, jambo ambalo lilipelekea kuuawa kwa idadi kubwa ya wasomi hao. Ikumbukwe kuwa hivi karibuni taasisi ya kiintelijensia ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ilitoa pigo kubwa kwa utawala haramu wa Israel baada ya kufanikiwa uh, kupenya katika utawala huo na kupata na kuhamisha kutoka utawala huo taarifa za siri za kijasusi nyeti za kistratejia ikiwemo miradi na taasisi za atomiki za Israeli. Imeelezwa kuwa operesheni ya kupata nyaraka hizo ilifanyika zamani kidogo, lakini kutokana na uzito wa taarifa hizo na umuhimu wa kuzifikisha salama nchini Iran, ililazimu kuwe na kimya cha habari hadi zifikishwe katika maeneo salama na ya siri. Imeelezwa pia kuwa idadi kubwa ya nyaraka, picha na video ni kubwa kiasi kwamba timu maalum imekuwa ikizichambua kwa muda mrefu bila mapumziko. Duru ya sita ya mazungumzo yasio ya moja kwa moja baina iran ya Iran na Marekani yanatarajiwa kufanyika Jumapili ijayo huko Maskat, mji mkuu wa Oman. Hayo yamedokezwa na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ambaye amethibitisha kwamba duru ya sita ya mazungumzo yasio ya siyo, moja kwa moja kati ya Iran na Marekani imepangwa kufanyika Jumapili ijayo mjini Maskat, Oman. Oman ni mpatanishi wa mazungumzo hayo. Ismail Baghai ameeleza kuwa tayari maandalizi kwa ajili ya mazungumzo ya duru ya sita huko Omani yamekamilika. Mazungumzo haya yanakuja wakati ambapo ya Iran na Marekani zinajaribu kufikia makubaliano kuhusu masuala ya nyuklia. Matokeo ya majadiliano yanaweza kuathiri kwa kiasi kikubwa mustakabali wa ushirikiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Mazungumzo hayo ni sehemu ya juhudi zinazoendelea za kidiplomasia kupunguza mivutano na kutafuta mwafaka. Maskat, kama mwenyeji, ina jukumu muhimu katika upatanishi kati ya Iran na Marekani. Iran na Marekani tayari zimefanya duru tano za mazungumzo yasio moja kwa moja ili kutatua na kutafuta njia mbadala ya mkataba wa nuklea ya mwaka elfu mbili kumi na tano maarufu kama JCPOA. Hata hivyo mazungumzo hayo yamekwama kutokana na shinikizo la Marekani kwamba Iran iache kabisa urutubishaji wa madini ya Irani E, katika mkataba mpya sharti ambalo Iran imelipinga vikali. Tuelekee sasa katika ukanda wa Ghaza ambapo hali inazidi kuwa mbaya. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imesisitiza kuwa wakazi wa ukanda wa Ghaza hawapaswi kulazimishwa kuchagua kati ya kifo na kutafuta chakula. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu imetahadharisha kuhusu hali mbaya uh, zaidi ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza, na imesisitiza kuwa hali ya kibinadamu uh, katika eneo uh, hilo linalozingirwa imefikia kiwango cha kukata tamaa ambacho hakijawahi kushuhudiwa, na njaa iliyoenea katika eneo hilo inawalazimu wakazi wake kuhatarisha maisha yao ili kutafuta chakula. Ni kutokana na hali hiyo ndiyo maana shirika hilo la Umoja wa Mataifa linasema kuwa wakazi wa Gaza hivi sasa wanalazimika kuchagua baina ya kufa kwa njaa au kwa risasi. Farhan Haq msemaji, e, wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ukuwa akirejelea haja ya kuwalinda raia katika hali zote, amesema hakuna mtu popote pale anapaswa kulazimishwa kuchagua kati ya kupata chakula kwa familia yake au kuhatarisha maisha yake hana jiri katika hali ambayo utawala haramu wa Israeli unaendelea na siasa zake za kuwatesa na kuwaua wananchi wa Palestina, hususan wa uh, ukanda wa Gaza. Uh, uh, katika hatua yake ya kuendeleza mzingiro na kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia Gaza, mashirika ya umoja wa mataifa, uh, kwa mara nyingine tena yamekiri, uh, kuwa kuna haja ya kukariri wito wao wa kusitishwa vita na hujuma za kijeshi za utawala haramu wa Israeli katika ukanda wa Gaza na kukomesha mzingiro wa kikatili dhidi ya ukanda huo na kuonya juu ya hatua mbaya inayotishia watoto wa Gaza katika kivuli cha kuendelea kwa vita na njaa. Ikumbukwe kuwa utawala haramu wa Israeli ulianzisha mauaji ya kimbari dhidi ya ukanda wa Gaza mnamo um, Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tatu na hadi wakati huo utawala huo haramu meua, wa Israeli umeua karibu wapalestina au wapalestina wasiopungua uh, hamsini na tano elfu wengi wakiwa ni wanawake na watoto, na wengine zaidi ya laki thelathini elfu wamejeruhiwa katika mashambulizi hayo utawala haramu wa Israel ambayo yamepelekea utawala huo usukumwe katika mahakama ya kimataifa ya jinai e, kwa a, mashtaka ya kukabili, kutekeleza jinai za kivita ambapo mahakama hiyo ya kimataifa ya jinai ICC imetoa waranti wa kukamatwa waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu na aliyekuwa waziri wa vita wa utawala huo Yoav Gallant. Halikadhalika uh, uh, mahakama ya kimataifa ya haki ICJ inaendelea kusikiliza kesi iliyowasilishwa na Afrika Kusini uh, kuhusu jinai ya mauaji ya kimbari inayotekelezwa na utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Gaza. Tuelekee sasa uh, barani Afrika ambapo e, serikali ya Sudan Kusini imetangaza kuwa inatarajia kuanza zoezi la kuwapokonya silaha raia. Taarifa zinasema zoezi la kuwapokonya uh, silaha hizo kwa hiari litaendeshwa na jeshi la ulinzi la nchi hiyo ya Mashariki mwa Afrika. Jeshi la Sudan Kusini linasema litaanzisha zoezi la kukusanya silaha kutoka kwa vijana watakaokuwa tayari kusalimisha kwa hiari katika maeneo ambayo yako chini ya sheria ya hali ya dharura. Jeshi hilo limesema baada ya zoezi hilo utafuata mchakato wa kuwapokonya watu silaha kwa lazima utakaofanywa na kikosi maalum katika kaunti za Warap na Mayoma ambako wiki iliyopita rais Abakar Mayardit alitangaza hali ya dharura kufuatia hofu ya usalama kwa kipindi cha miezi sita. Maeneo hayo yanakabiliwa na ongezeko kubwa la machafuko ya kikabila yakihusisha wizi wa mifugo. Na shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa virusi vya mpox bado ni tishio la afya kimataifa, huku zaidi ya watu 37,000 wakiwa wameathiriwa na virusi hivyo. Mkurugenzi wa WHO Daktari Tedros Adhanom Ghebreyesus ametangaza kuongeza muda wa hali ya dharura wa kukabiliana na ugonjwa huo baada ya mkutano wa wataalamu wa kimataifa ambao wamesema bado kuna ongezeko la maambukizi katika eneo la Afrika magharibi na pia nje ya Afrika. Shirika la afya duniani limesema tangu kuripotiwa kwa kisa cha kwanza mwaka uliopita huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ugonjwa huo umesambaa katika mataifa 25 zaidi ya vifo 125 pia Vimeripotiwa eh. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa wapenzi wa sikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya uh, jioni au siku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwa tangazieni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran. Na sasa baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ni wakti wa kutegea sikio tahariri yetu ya leo, na inahoji hivi, kwa nini utawala wa Israeli una hasira dhidi ya kutumwa meli ya Madlin katika ukanda wa Gaza. Katika hali ambayo meli ya Madlin iliyokuwa imebeba misaada ya kibinadamu ilikuwa imekaribia ukanda wa Gaza. Majeshi ya utawala haramu wa Israeli yalishambulia meli hiyo na kuwatekanyara abiria wake na kuzuia misaada hiyo kufika Gaza. Utawala wa kizaini wa Israeli umezingira Gaza tangu mwaka elfu mbili na saba, yaani kwa miaka kumi na minane, na unazuia misaada yoyote ya kibinadamu kutumwa kwenye ukanda huu. Baadhi ya wanaharakati wa haki za binadamu wanaopinga na kuhangaishwa na hali mbaya ya kibinadamu Gaza wanajaribu kupeleka misaada ya kibinadamu Gaza kwa kuzindua meli za uhuru, yaani Freedom Flotilla, katika harakati mpya ya kujaribu kuvunja mzingiro wa Gaza na kupeleka misaada kwa wakazi wa eneo hilo. Meli ya urefu wa mita 18 ya Madlin ilianza safari yake Juni mosi kutoka bandari ya San Giovanni likuti huko Katania ya Sisili nchini Italia. Watu 12 walikuwa wa, ndani na na ya meli hiyo wakiwemo wanaharakati 11 na mwandishi habari mmoja. Miongoni mwao ni mwanaharakati wa mazingira kutoka Uswidi Greta Thunberg, mbunge wa bunge la Ulaya mwenye asili ya Syria, kipalestina na Ufaransa Rima Hassan, Ya smin Aker kutoka Ujerumani, Baptiste Andre Pascal Maurieras, Yanis Mhamadi na Reva Viarda kutoka Ufaransa, Thiago Avila kutoka Brazil, Suaib Ordu kutoka Uturuki, Sergio Toribio kutoka Uhispania, Marco van Renes kutoka Uholanzi, na Omar Fayad mwandishi wa Aljazira Almubashar kutoka Ufaransa. Meli hiyo ilikuwa imesheheni misaada ya dharura ya inayohitajika kwa haraka na wakazi wa Ghaza, ikiwa ni pamoja na maziwa ya watoto wachanga, unga, mchele, nepi, vifaa vya usafi kwa wanawake, vifaa vya kusafisha maji ya bahari na vifaa vya matibabu na vifaa vya watoto walemavu. Wanajeshi wa utawala katili wa Israeli waliwateka nyara wanaharakati waliokuwa ndani ya meli hiyo ya misaada ya binadamu ya Madlin iliyokuwa ikielekea Ghaza Jumapili usiku. Kabla ya hapo Israel Katz, Waziri wa vita wa utawala wa kizaini wa Israeli alitangaza kuwa jeshi la utawala huo lilipewa amri ya kutoiruhusu meli hiyo ya misaada ya Madlin kufika katika ukanda wa Ghaza, kuwapa misaada wa Palestina wanaoteseka. Kuna sababu mbalimbali zilizofanya utawala wa Israel kuizuia meli hiyo kufika Ghaza. Moja ya sababu ya kwanza ni kwamba Jina Madlin lilipewa meli hii kwa heshima ya Madlene Kolab mvuvi wa kwanza wa kike wa Kipalestina kwa Gaza, jina ambalo linaashiria uvumilivu na mapambano. Kwa hivyo utawala wa kizainu una upinzani wa kisiasa na utambulishi wa meli hiyo. Sababu nyingine muhimu ni kwamba utawala wa kizainu wa Israeli unajaribu kuwatumia watu wa Gaza kama ngao ya kibinadamu dhidi ya Hamas kwa kuendeleza mzingiro na vita na kuzuia misaada ya kibinadamu isipelekwe Gaza. Tel Aviv inatumia sera ya kuwabakisha na njaa watu wa Gaza ili kuhamasisha maoni ya umma katika ukanda wa Gaza dhidi ya Hamas na kuishinda harakati hiyo wa Palestina, kwa mbinu hii chafu na isiyo ya kibinadamu. Sababu nyingine muhimu ni kuwa utawala wa kizaini wa Israeli unawaadhibu watu wanaodhulumiwa wa Gaza kwa kuzuia meli ya Madrid na misaada ya kibinadamu kufika Gaza kwa sababu watu wa Gaza walikataa kuhamishwa kwa lazima katika nchi nyingine, na wanasisitiza kubakia Gaza. Kuhamishwa kwa lazima watu wa Gaza na kupelekwa katika nchi nyingine ulikuwa mpango wa utawala wa Trump nchini Marekani, ambao ulikabiliwa na upinzani mkali na watu wa Gaza kwa sababu ulimaanisha kukaliwa kwa mabavu Gaza kikamilifu na utawala wa Kizayuni. Sababu nyingine ya mashambulizi ya wanajeshi wa Israeli kwenye meli ya Madlin na kuizuia kufika Gaza ni kuzuia kufika ujumbe wa kisiasa wa meli hiyo kwa ujumla. Uh, inaweza kusema kuwa mashambulizi ya wanajeshi wa Israeli dhidi ya meli ya Madrid na kuzuia kufikishwa misaada ya kibinadamu kwa Gaza ni ishara ya kushindwa jamii ya kimataifa kusimamia jinai, yani kusimamisha jinai za utawala huo ghasibu. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya uh, jioni au usiku ya, ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu haya. Kwanza kabisa, tutakuwa na makala maalum kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Imam Ali Anaki al Hadi alayhi salam. Baada ya hapo tuta walita yani, podkasti kuhusiana na historia ya dunia, na podkasti hiyo itafuatiwa na kasida yetu ya leo. Hivyo basi, nawatakieni usikilizaji mwema wa matangazo yetu yaliyosalia. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, na karibuni katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Ali bin Muhammad Anaqi alaihim ssalam. Tunatumia fursa hii kutoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote duniani, hususan wapenzi na wafuasi wa Ahlu Baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam wa kwa mnasaba mtukufu Imam Ali bin Muhammad Annaqi alaihi salam ni imamu wa kumi katika mfululizo wa maimamu kumi na mbili wa Ahlu Baiti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Imamu huyo anayejulikana pia kwa lakabu ya Alhadi, yaani mwongozaji, alizaliwa usiku wa kuamkia tarehe 15 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 212 Hijiria, katika kijiji cha Saria karibu na mji mtakatifu wa Madina. Baada ya kuzaliwa mtoto huyo, baba yake yaani Imamu Muhammad Aljawad alimpa jina la Ali ili ahuishe utajo na kumbukumbu kumbu ya baba zake watukufu. Lakabu mashuhuri kabisa za imamu huyu ni Anaqi al na Alhadi. Imamu huyu pia anajulikana kwa kunia ya Abul Hasan. Imamu Naqi alaihi salam alichukua jukumu zito la uimamu na kuongoza umma wa Kiislamu mwaka 220 hijiria baada ya kuuawa shahidi baba yake mwema, yani Imamu Jawad. Kwa hakika, katika kuchunguza historia ya Ahlul Baiti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, kunaonekana baadhi ya tofauti ambazo zinatokana na mazingira maalumu na zama tofauti alizoishi kila mmoja wao. Imam Ali bin Abi Talib, Imam Hasan na Imam Husein alaihim salam, wakiwa na lengo la kuthibitisha na kuhuisha Uislamu, walijishughulisha zaidi na mapambano ya kisiasa, ambapo wakati mwingine walilazimika kupigana vita. Mazingira maalumu yaliyotawala katika zama za Imam Sajjad, Imam Baqir na Imam Sadiq alaihim ssalam yaliwafanya watukufu hao wajihusishe zaidi na maswala ya kueneza elimu na maarifa ya Kiislamu. Katika kipindi cha maimamu watatu waliokuja baada yao yaani Imam Kadhim alaihi ssalam, Imam Ridha na Imam Jawad alaihim ssalam harakati za kisiasa zilikuwa kubwa kiasi ikilinganishwa na wakati wa kipindi cha maimamu watatu waliowatangulia. Katika kipindi cha utawala wa Harun Rashid, Imam Kadhim alaihi ssalam alitiwa jela huku mwanawe yaani Imam Ridha alaihi ssalam akilazimishwa kukubali urithi wa kiti cha Mamun mtoto wa Harun Rashid. Imam Jawad alaihi ssalam kwa upande wake aliuawa shahidi akiwa katika rika la ujana, yaani akiwa na umri wa miaka 25. Kipindi cha Imam Alhadi alayhi ssalam kilisadifiana na zama za watawala madhalimu na madikteta. Imam Al Alhadi, akiwa na lengo la kubainisha kwa usahihi maarifa ya Kiislamu, alitumia njia mbalimbali ikiwemo midahalo, barua na majibu ya maswali na shubha mbalimbali mbali. na hivyo kuinua kiwango cha ufahamu na uelewa baina ya Waislamu. Imam Alhadi alitumia fursa hiyo kwa ajili ya kulea na kuandaa wasomi wa hadithi na wapokezi wa elimu na maarifa ya Kiislamu. Kipindi cha Imam Alii Naqiyi alaihi ssalam kinahesabiwa kuwa zama zilizokuwa na sifa maalumu kutokana na kuweko aina kwa aina ya mielekeo ya kiitikadi pamoja na mijadala ya kielimu iliyokuwa imeenea baina ya mapote mbalimbali mbali ya kiitikadi, bila kusahau mabadiliko ya kitamaduni ya zama hizo. Kwa muktadha huo, utamaduni na itikadi za watu katika jamii ulikuwa umekumbwa na hali fulani ya kulegalega na kuyumbayumba. Watawala wa zama hizo nao walikuwa wakifanya njama za kutumia fursa hiyo kwa ajili ya kutimiza malengo yao ya kisiasa. Uwepo wa Imam an-Naqi alaihi ssalam katika kipindi hicho na maarifa na elimu yake kubwa vilikuwa na nafasi isiyo na kifani katika kubatilisha njama za watawala madhalimu ali ali. Miongoni mwa athari muhimu zilizobakia hadi leo za Imam Al Hadi Annaqi alayhi salam ni ziara ya Aljamia Alkabira ambayo kwa hakika inatambulisha daraja ya mwanadamu na ukamilifu wake. Hatua ya Imamu huyo mwema ya kutoa ziara ya Aljamia Alkabira ilikuwa ni kuutambulisha utamaduni na maarifa ya Kiislamu kwa umma mzima wa Kiislamu. Katika ziara hiyo kuna maarifa aali ya tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu katika kivuli cha kubainisha fadhila na utukufu wa mwanadamu. Ziaratul Jamia Alkabira ambayo imenukuliwa kutoka katika kinywa cha Imama Alhadi alayhi ssalam ilikuwa jibu la takwa la mmoja wa wafuasi wake. Kwa kifupi, ni kwamba ziara hiyo imebeba maana na madhumuni kubwa na yenye thamani aali, ambayo ni sababu ya kuimarika kifikra na kutokengeuka jamii kutoka katika nuru ing'aayo ya maimamu watoharifu katika kizazi cha Mtume Muhammad. Katika ziara hiyo ya Jamia Alkabira, Imam Ali Naqi anawatambulisha maimamu wa nyumba tukufu ya Bwana Mtume kuwa ni vinara wa uongofu, taa, vielelezo vya hikma na busara, kimbilio la watu na huja wa Mwenyezi Mungu kwa wanadamu. Miongoni mwa sifa muhimu za maimamu watoharifu katika kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, ni kuongoza jamii kuelekea kwenye mambo mema. Ili kuvunja na kudhoofisha shughuli za watukufu hao, utawala wa Bani Abbas ulikuwa ukiandaa midahalo na vikao mbalimbali vya kielimu vilivyowashirikisha wasomi na wanafikra ili kudhoofisha nafasi ya watukufu hao katika jamii. Mwenendo huo wa kuitisha mijadala na midahalo baina ya wasomi wa utawala na maimamu wa toharifu katika kizazi cha mtume ulifikia kileleni katika zama za utawala wa Maamuna. Mwenendo huo uliendelea hadi katika kipindi cha uongozi wa imamu Alhadi alayhi ssalam. Imamu huyo alitumia fursa hiyo kubwa kubainisha na kuweka wazi kwa watu haki na kweli na kuwafundisha utamaduni halisi wa Kiislamu. Imamu Alhadi alayhi ssalam hakuwa mwanga ulioangaza na kuvutia nyoyo za Waislamu pekee. Nuru ya uwepo wake iliangaza dunia nzima na kuzivutia nyoyo za watu wote. Sifa ya shakhsia huyo iliwavutia wafuasi wa, wa, wa madhehebu na dini zote na kuwafanya wakiri kuhusiana na sifa zake njema pamoja na nafasi yake ya juu ya kielimu. Yazdad, tabibu wa Kikristo, ni miongoni mwa watu waliovutiwa sana na elimu, maarifa na hikma za Imam Alhadi alayhi ssalam. Anasema, kama kulikuwepo mtu aliyekuwa na maarifa na elimu ya kila jambo katika zama hizo, basi mtu huyo alikuwa ni Imam Alhadi peke yake. Watawala wa Bani Abbas walimpeleka Samara ili kuwazuia watu wasimfuate na kumdhibiti zaidi, kwa sababu uwepo wake miongoni mwa watu ulihatarisha utawala wao. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wasikilizaji, na kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa heri, baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Imam Ali Naqiyi lhadi alayhi ssalam. Ni matumaini yetu kwamba mmenufaika na yote tuliyokutayarishieni katika kipindi hiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Historia ya dunia. Mamia ya miaka iliyopita, sherehe ya ajabu ilikuwa ikifanyika kila mwaka katika jiji la Venice, Italia. Mtawala wa mji huo alikuwa ametenga siku maalumu ambayo alikuwa anaondoka mjini na kwenda katikati ya bahari kwa mashua na kuchukua pete ya harusi kutoka mfukoni mwake akielekeza upande wa baharini kwa muda na halafu alikuwa anaitupa majini kwa heshima. Kwa kutumia njia hiyo, mtawala huyo alikuwa anahesabu ameioa bahari na kuifanya ni milki yake. Sherehe hiyo ilikuwa ishara ya udhibiti wa Venice na nguvu zake juu ya bahari. Venice ulikuwa ni mji wa mabaharia mashuhuri na ulipata utajiri mkubwa kutokana na biashara ya baharini. Hii ni episodi ya 18 ya mfululizo wa podcast ya historia ya dunia, hadithi na kumbukumbu -kumbu za fedha fedha, na fedha fedha nyingi zaidi na fedha zisizo kifani. Wafanyabiashara wa Ulaya kutoka kaskazini hadi kusini walikuwa wanasafiri hadi Venise na kusubiri bidhaa za meli zilizokwenda kwenye bandari za Misri na Siria. Wafanya biashara wa Venise walinunua bidhaa za mashariki kama vile viungo, vitambaa, mazulia na hariri kutoka nchi za Asia na kuziuza barani Ulaya. Sarafu za dhahabu na fedha zilitiririka mjini Venise kutoka kona zote za Ulaya. Venise lilikuwa ni jiji tajiri zaidi barani Ulaya. Lakini baadhi ya matajiri wa Venise walikuwa wameacha kusafiri baharini kwa kuhofia maisha yao na hatari za baharini. Walichofanya, matajiri hao waliwakopesha fedha wafanyabiashara waliokwenda Venise kutoka nchi nyingine za Ulaya na baada ya muda walikuwa wanarudishiwa pesa hizo na riba juu yake. Makasisi wa Kikristo waliona njia hiyo ni haramu, lakini ilikuwa imeenea sana katika jamii ya Mayahudi kwa karne nyingi. Mayahudi walikuwa wanaona kuwa njia hiyo ya kukopesha pesa na kuchukua riba kutoka kwa wafanyabiashara wa nje ya mji wa Venisi ilikuwa inaruhusiwa tu kufanywa dhidi ya wafanyabiashara wasio Mayahudi na walipiga marufuku kufanyiwa Mayahudi wenzao. Mayahudi matajiri walikaa kwenye viti vilivyoitwa benki na kula riba, wakiwakamua wafanyabiashara wengine wasio Mayahudi wa barani Ulaya. Miaka kadhaa baadaye, biashara ya kukopesha fedha kwa njia ya kurejeshwa fedha hizo na riba juu yake ikawa maarufu kwa wakazi wa mji wa Venice na katika nchi nyingine za Ulaya walijifananisha na benki za Venice, na hapo tena taasisi zilizoitwa benki ziliundwa. Mwanzoni mwa karne ya 12, nchi za Ulaya zilikuwa na dhahabu na fedha kidogo sana. Sarafu za Ulaya zilikuwa zikienda Asia kununua bidhaa za mashariki mwa dunia na akiba ya dhahabu na fedha ya Ulaya ilikuwa ikipungua. Sarafu zilikuwa adimu sana katika baadhi ya maeneo ya Ulaya kiasi kwamba watu walikuwa wakifanya biashara kwa kuuza pilipili na ngozi za vidudu viitwavyo kindi, yani squirrel, badala ya pesa. Wazungu waliuza vijana wengi kutoka sehemu za mashariki mwa bara hilo kwenda kuwa watumwa huko Asia Magharibi ili kuweza Kukimu maisha yao na kupambana na ukata na umaskini wa kupindukia katika nchi zao barani Ulaya. Ukosefu mkubwa wa pesa huko Ulaya ulipelekea wafanyabiashara wengi kufilisika na wale waliokuwa wamekopa pesa walipoteza mali zao. Ili kuponya ukata mkubwa wa fedha, Wazungu walilazimika kupanda meli zao na kusafiri hadi kwenye mabara na nchi nyingine ili kukimbia hali ngumu sana ya maisha yao. Barani Ulaya. Watu wa kabila la Inka, yani wenyeji wa asili wa Amerika Kusini, walikuwa wanayahesabu madini ya dhahabu kuwa matone ya jasho la jua na madini ya fedha kuwa machozi ya mwezi. Walikuwa wanatumia madini hayo kutengeneza vitu vya mapambo. Sasa walipoona tamaa ya kuchupa mipaka waliokuwa nayo wazungu kuhusu madini hayo walishangaa sana. Manco Kapak chifu wa makabila ya asili ya bara la Amerika aliwashangaa sana wazungu hao na kusema, hata kama milima yote ya barafu ingeligeuka kuwa dhahabu, basi wazungu hawa wasingelitosheka. Kitu ambacho wa Inka walikuwa hawakijui ni kwamba wazungu hawakutumia madini ya fedha kutengenezea mapambo tu, bali waliageuza madini hayo kuwa fedha Mwaka 1545 mwenyeji mmoja wa bara la Amerika aliyeitwa Diego Gualia aligundua mlima uliotengenezwa kwa machozi ya mwezi, yaani madini ya fedha. Naam, kuanzia chini hadi juu mlima huo ulikuwa na fedha safi. Uchumi wa dunia ulibadilika kwa ugunduzi huo. Wahispania waliovamia haraka mgodi huo waliajiri wakazi wa vijiji vilivyozunguka mlima huo na kuwalipa na kuwafanya wenyeji wote wa watumikie wao katika kuchimba madini hayo ya fedha. Lakini baada ya kupita muda, wakoloni wa Kikristo Uhispania walitia ulimi puani, walikanyaga ahadi zao na kuwatwisha wenyeji wa maeneo hayo kazi za lazima kwenye mgodi huo wanaume waliokuwa na umri wa kati ya miaka kumi na saba na na hamsini katika eneo ambalo leo hii linajulikana kwa jina la Peru walilazimishwa kufanya kazi hiyo. Wanaume hawa walilazimishwa kushiriki katika uchimbaji madini hayo kwa muda usiopungua miezi sita mfululizo, tena katika mazingira magumu sana. Vifo visivyo na idadi miongoni mwa wafanyakazi wa migodi vilikuwa ni jambo la kawaida kabisa. Wakoloni wa, wawakilishi wa kanisa kutoka Ulaya waliolazimisha wenyeji wa bara la Amerika kuvunja na kuponda miamba ya mgodi na kuchanganya na zebaki, kisha kuosha na joto mchanganyiko ili kutenganisha zebaki na kubakisha madini safi ya fedha. Moshi wenye sumu ya zebaki ulikuwa unawaua wengi wao wa bara la Amerika, mmoja baada ya mwingine. Kisima kikuu kilichochimbwa mlimani kilikuwa na kina cha mita 250 hivi. Wafanyakazi wa migodi walilazimishwa kumimina vipande vya mawe kwenye mifuko, wakafunga mifuko hiyo migongoni mwao na kupanda ngazi kupeleka madini hayo. Ngazi hizo zilikuwa nyembamba na telezi. Wengi wao waliteleza kwenye ngazi na kuanguka kwenye kina kirefu cha kisima. Mara nyingi wafanyakazi hao walikuwa wanaangukiwa na mawe na kuuawa kikatili, lakini yote hayo hayakuwa muhimu kwa wakoloni wa Ulaya ambao wenyewe walikuwa wanajifaharisha kuwa ni watumishi wa kanisa. Wahispania walijenga mji mkubwa ulioitwa Potosi karibu na mlima huo wa fedha, katika nchi ambayo leo inajulikana kwa jina la Bolivia. Waligeuza fedha walizozipata kuwa sarafu za Kihispania au peso na kuzipeleka katika nchi yao kwa meli. Kasisi Mhispania aitwaye Antonio de la Calancha aliandika hivi katika kumbukumbu zake -kumbu kila sarafu inayotengenezwa huko Potosi hugharimu maisha ya watu kumi wenyeji. Shahidi mwingine alifananisha mgodi huo wa fedha na mdomo wa kuzimu ambao watu waliopata bahati kubwa zaidi ni wale waliokuwa wanakufa kazini. Wale ambao hawakubahatika kufa kazini walitumia maisha yao yote katika maumivu na mateso mabaya. Kila wiki nusu ya wafanyakazi wapya wa mgodi walikuwa walemavu na kukwama chini ya ardhi. Wakoloni wa Kristo wa Uhispania waliendelea kuchimba madini ya fedha kutoka kwenye mlima huo kwa zaidi ya karne mbili, yaani miaka mia mbili kati ya mwaka 1556 na 1783 walitoa tani 170 za madini ya fedha kutoka kwenye mgodi huo kila mwaka. Idadi ya wakazi wa mjini wa mji wa Potosi ilikuwa ikiongezeka kila siku, na mji huo ukawa mkubwa kuliko miji mingi ya Ulaya. Hadi hivi leo kuna methali zinazopigwa kuhusu mji huu kwa lugha ya Kihispania. Kwa mfano, katika utamaduni wa Wahispania hadi hivi sasa, wakati mtu anapotaka kuzungumzia kitu ambacho kinafaa kujaribiwa na kikaweza kuleta furaha, utawasikia wanasema, hata Potosi moja inafaa kuijaribu. Wahispania walipata pesa nyingi kutoka eneo la Amerika Kusini ambalo hivi sasa linaitwa Bolivia. Walitumia pesa hizo haraka sasa, walikuwa wakinunua chochote walichotaka kutoka nchi nyingine, na pesa zao zilienea haraka kote barani Ulaya. Ulaya ilianza kusahau pole pole shida ya pesa. Lakini je, wanaume waliokuwa wameketi kwenye viti huko Venice Italia, wakisubiri kufanya riba Walifurahishwa na suala hilo. Walijiuliza, gawio lao kwenye fedha hizo ni lipi? Hadi wakati huo mji wa Venis ulikuwa ni kama sumaku inayovuta kila kitu. Ilikuwa imevuta pesa za nchi mbalimbali za Ulaya ili kununua bidhaa za mashariki mwa dunia na kuwauzia watu wa maeneo hayo mengine ya bara hilo lakini sambamba na baadhi ya maharamia wa Ulaya kuelekea maeneo ya Amerika ya Latini na kupora utajiri wa madini ya fedha na dhahabu na kupeleka barani Ulaya mali hizo za wizi, maharamia wengine walijifunza mbinu za kuelekea mashariki mwa dunia kupitia kulizunguka bara la Afrika. Sasa waliweza kununua na kuuza bidhaa zao bila ya udalali wa mji wa Venice. Wakazi wa mji wa Venice ambao ufalme wao uliwahi kusherehekea ndoa yake na bahari na kujivunia wafanyabiashara wake wa baharini, sasa walitazama kwa tamaa na choyo sarafu nyingi za dhahabu na fedha zilivyokuwa zinasambazwa katika miji mbalimbali ya Ulaya, huku wao wakiwa na kasima ndogo tu katika kinyang'anyiro hicho walishuhudia hata Waholanzi wakijihusisha na biashara ya mabadilishano ya fedha wakawa wanaiga mfumo wa benki wa watu wa Venis. Sasa mji mkuu wa Uholanzi, Amsterdam, ukageuka na kuwa kituo kikuu cha mabadilishano ya fedha barani Ulaya. Waholanzi walikuwa wamebadilisha benki ndogo za Venis kuwa vituo vikubwa vya mabadilishano ya fedha. Matajiri wa nchi za Ulaya nao hatua kwa hatua walisahau Venice wakawa wanapigana vikumbo katika kujaribu bahati zao huko Amsterdam. Mbali na wazungu waliokwenda kwenye bara la Amerika na wale waliofika Asia ya mashariki kwa kuzunguka dunia, wazungu wengine waliamua kuingia katikati mwa bara la Afrika na kutumia sarafu zao za dhahabu na fedha barani humo. Katika baadhi ya maeneo ya Afrika, dhahabu ilitumiwa kununua na kuuza bidhaa lakini katika baadhi ya maeneo mengine waafrika walitumia pesa zao wenyewe ambazo zilikuwa ni ngeni na kitu cha ajabu kwa wazungu. Huko Nigeria, Sierra Leone, Ivory Coast na maeneo mengine kadhaa, watu walitumia shanga zilizochongwa kutoka kwenye matumbawe ya baharini kama pesa. Shanga hizo zilikuwa na shimo katikati. Waafrika waliunganisha pesa zao za matumbawe kwenye uzi na kuzifunga viunoni mwao, na kwa njia hiyo ukawa unajulikana utajiri wa kila mmoja wao. Wazungu mara moja walianza kufanya kazi ya kuzalisha kwa wingi pesa za matumbawe kwenye viwanda vidogo vidogo. Kwa pesa hizi walinunua mazao ya kilimo, ng'ombe na kondoo, nguo na hata watumwa wengi kutoka kwa machifu wa makabila ya Afrika. Baadhi ya makabila ya jadi ya Waafrika yalitumia aina fulani ya ganda la rangi ya zambarau la chaza kama pesa na wakiliita wampum. Wazungu walianza kughushi wampum katika karakana na viwanda vyao vidogo vidogo. Walitengeneza vitu sawa na fedha hizo za wampum kwa kutumia vipande vidogo vidogo vya glasi na kuzitumia katika biashara na wenyeji wa bara la Afrika. Utapeli huo mkuu wa wazungu ulipelekea kuporomoka pesa za wampum na bidhaa zikawa ghali ajabu. Wanahistoria wa Ulaya wanaitaja hali hiyo mbaya iliyosababishwa na matapeli hao wa kizungu kwa jina la janga la mfumko wa bei barani Afrika. Waafrika walitatizika na matokeo machungu ya uzalishaji wa pesa bandia uliofanywa na wazungu wa Ulaya. Wafanyabiashara wengi kutoka kona mbalimbali mbali walikuwa sasa wanaelekea mjini Amsterdam, Uholanzi, sio Venis Italia tena kwa ajili ya kufunga mikataba mipya. Benki za Amsterdam, ambazo zilikuwa za juu zaidi kuliko zile za Venisi, ziliwapatia faida kubwa zaidi na kuwasaidia wafanya biashara kufanya miamala yao kwa urahisi katika maeneo ya mbali na kuandika hundi na bili za kubadilishana fedha. Hatua kwa hatua, Amsterdam ilifunguka tena kwa watu, ambao katika historia ya Ulaya hakuna mtu aliyetasawiri kwamba kungekuwa na mtu yoyote mwenye pesa nyingi kama wao. Wale waliotajirika haraka sana walihakikisha wanawafanya wafalme na serikali kuwategemea mabipari. Walioibuka Ujerumani, Uholanzi na Uingereza waliweza kuzikopesha serikali kulipia vita vyao. Walilipa hata makasisi kununua idhini ya kuwa wawakilishi wa Papa, hadhi ya juu ya Kikristo wakati huo barani Ulaya. Kwa njia hii, serikali na makanisa yote yakawategemezi na yaliyodhibitiwa na mabepari. Familia moja ambayo wafalme na mapapa wengi wa Ulaya walikuwa na deni nayo ilikuwa familia ya Faga. Johann Faga alikuwa na karakana ndogo ya kufuma vitambaa katika mji wa Augsburg na alikuwa akizalisha vitambaa vya sufi. Baada ya kupita muda, Faga aligundua kwamba vitambaa vilivyotengenezwa kwa pamba vilikuwa na faida zaidi ya vitambaa vya sufu. Alianza kuzalisha vitambaa vya pamba. Wateja walipokea vitambaa hivyo kwa shauku kubwa. Ili kupata faida kubwa zaidi, Faga aliamua kukidhaminia kiwanda chake pamba yake mwenyewe. Baada ya kuagizia pamba kwa muda kutoka nchi ya nchi, alipata biashara ya hariri yenye faida zaidi. Hivyo aliachana na utengenezaji wa vitambaa na kuanza kununua na kuuza hariri na viungo. Baada ya kifo cha Johann Faga Mwanawe Jacob alifuata nyayo za baba yake. Jacob Faga alianzisha benki kwa kutumia mtaji wa familia na kuanza kuchimba madini ya shaba katika migodi ya Austria. Moja ya mbinu zake za kupandisha bei ya shaba katika eneo fulani ilikuwa ni kukubaliana na wafanyabiashara wengine kwamba hakuna hata mtu mmoja atakayeuza shaba katika eneo hilo isipokuwa yeye tu, ili wanunuzi wawe katika hali ngumu na kukubaliana na bei yoyote waliopewa. Huku ndiko kunakoitwa kuhodhi kila kitu. Ingawa Jacob Faga alimiliki benki kubwa, lakini alikopa kutoka benki nyingine. Wenye mabenki walijua kuwa mtaji wake ni mkubwa kuliko ule wa serikali, hivyo walimpa mikopo kwa kujiamini na kuomba viwango vya chini vya riba. Jacob alitumia pesa zake kumkopesha mfalme pesa hizo na kupata faida zaidi kutoka kwake. Alimuhonga pesa Charles wa tano katika kampeni yake ya kuwa mfalme wa Ujerumani. Frederick wa tatu na Maximilian wa kwanza wafalme wa, wa Austria pia walichukua mikopo mikubwa sana kutoka kwake. Mfalme wa Austria alipochelewa kurudisha pesa kwa Faga Jacob alimwandikia hivi: ni dhahiri kwamba mheshimiwa, usingeweza kutwaa taji la ufalme bila ya msaada wangu, lakini sikufaidika na msaada wangu huu ila kidogo sana. Kama ningelikwenda kuisaidia Ufaransa ningepata faida kubwa. Natumai kwamba kwa kuzingatia msaada wangu mkubwa kwako mheshimiwa, utanilipa deni langu haraka, riba ya deni langu pia Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni Swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.