Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa, wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli. Wao wana vyeo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya mchana, idhaa ya Kiswahili redio Teheran, kutoka hapa studio za Jamijam, jijini Teheran. Tunasika katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika pars today ir sw, na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Tabora, Kigoma na Mtwara pamoja na Lindi, kupitia hiyo Radio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni Swahili Radio. Mhandisi sauti wetu mchana huu ni Sayid Daud Shahidi na mimi ni Ahmed Rashid. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutakuleteni kipindi cha nafasi ya mwanamke katika jamii kwa mujibu wa misingi ya Kiislamu. Macho yetu magazetini, ulimwengu wa michezo, na leo katika historia, na ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa ya habari za dunia. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Jeshi la Sepa la sema sasa makombora ya Irani yatapiga shabaha za Israeli kwa usahihi zaidi. Israeli yaua shahidi wa Palestina 60 ndani ya saa 24 zilizopita huko Ghaza. Upanga wa China sasa uko juu ya viwanda vya kijeshi vya Ulaya na Marekani. Na ajali mbaya ya barabarani Kenya watu 33 wafariki dunia na kujeruhiwa. Na sasa ni habari kamili. Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, Sepah, amesema kuwa sasa jamhuri ya Kiislamu itaweza kupiga maeneo nyeti mno ya Israel kwa usahihi zaidi baada ya vikosi vya kiintelijensia vya Iran kufanikiwa kukomba hazina kubwa ya taarifa za siri mno za utawala wa kizayuni na kuzihamishia nchini Iran. Meja wa Jenerali Hussein Salami amesema hayo katika barua aliyomwandikia waziri wa usalama wa taifa wa Iran Ismail Khatiba akimpongeza kwa kufanikisha kwa njia bora kabisa operesheni ya hivi karibuni ya kukomba hazina kubwa ya taarifa za kijasusi za Israeli na kuzihamishia ndani ya Iran. Taarifa ya pigo hilo kubwa la kihistoria ambalo Iran imeipiga Israeli zilianza kutangazwa siku ya Jumamosi, zikisema kuwa maafisa wa ujasusi wa Iran wamefanikiwa kuingiza nchini Iran nyaraka za siri mno za Israel na taarifa nyeti za miradi ya nyuklia ya kijeshi, ya kiusalama na miundombinu ya utawala wa kizayuni. Kabla hapo baraza kuu la usalama wa taifa la Iran SNSC lilikuwa limeonya kwamba jamhuri ya kiislamu itavishambulia vituo vya siri vya nyuklia vya Israel iwapo utawala huo wa kizayuni utafanya kitendo chochote cha uchokozi dhidi ya Iran. Katika taarifa yake, baraza hilo limesema kuwa operesheni tata mno ya kiintelijensia ya, ya maafisa wa Iran na mafanikio yao makubwa ni sehemu kuu ya mpango mahiri na vitendo vya siri vya mfumo mtukufu wa jamhuri ya, ya kiislamu mbele ya propaganda za maadui. Imeongeza kuwa sehemu nyingine kuu ya mpango huo ni pamoja na juhudi zisizo na kikomo za vikosi vya ulinzi vya Iran za kuleta mlingano wa nguvu kiutendaji kulingana na udhaifu na nguvu za utawala ghasibu wa Israeli na waungaji mkono wake. Mashambulizi ya Israeli katika ukanda wa Ghaza yamesababisha vifo vya Wapalestina 60 ndani ya sitini, saa 24 zilizopita. Hayo ni kwa mujibu wa duru za afya za ukanda wa Ghaza. Mashambulizi Israel, ya Israeli yamelenga maeneo mengi na kuzidisha mzozo wa kibinadamu katika eneo hilo. Katika mji wa Gaza madaktari watatu wa Palestina na Wapalestina wengine wawili wameuawa wa shahidi katika shambulio la anga kwenye kitongoji cha Shujaiya na wengine kadhaa kujeruhiwa. Vile vile kwa mujibu wa taarifa zinasema kwamba wanajeshi wa Israeli wameshambulia eneo moja karibu na hospitali ya Shifa na kujeruhi watu wengi. Imeshambulia pia eneo la Asaftwawi kaskazini mwa mji wa Ghaza na kusababisha hasara kwa raia. Huko kusini mwa Ghaza pia Wapalestina 13 waliokwenda kuchukua misaada katika eneo la usambazaji wa misaada lililotengwa na Israeli na Marekani wameuawa washahidi huku wengine watatu wakiripotiwa kuuawa washahidi katika shambulio tofauti la anga karibu na hapo. Tangu kuanza jinai za Israeli za mauaji ya umati dhidi ya wa Wapalestina hadi hivi sasa, vifo vya Wapalestina vilivyothibitishwa ni 54927 huko, 54 huko Ghaza, ingawa duru za afya zinasema kuwa idadi halisi ya watu waliouawa washahidi ni kubwa zaidi wahanga wakubwa wa, wa jinai hizo za Israeli ni wanawake, watoto wadogo na wazee. Hao yanajiri katika hali ambayo kamati ya kimataifa Msalaba Mwekundu imeonya kwamba mfumo wa huduma za afya kwenye ukanda wa Gaza ni dhaifu sana, wakati huu ambapo jinai za kutisha za Israeli zinaendelea katika eneo hilo lililozingirwa kila upande kwa miaka mingi. Vikwazo ambavyo China imeziwekea nchi za Ulaya na Marekani katika usafirishaji wa madini adimu ya sumaku zinazotengenezwa kupitia madini hayo vimeleta changamoto kubwa kwa shughuli za kijeshi za Marekani na washirika wake wa Ulaya. Gazeti la New York Times liliripoti jana Jumatatu kwamba vikwazo vya China katika uuzaji wa madini adimu nje ya nchi vimehatarisha uwezo wa Marekani na Ulaya wa kuimarisha uzalishaji wa silaha za kisasa na za hali ya juu zilizopungua kutokana na vita vya Ukraine na Gaza. Moja ya madini hayo muhimu ambayo China imesimamisha kuziuzia nchi za Ulaya na Marekani ni dutu inayoitwa Sa Mariam. Dutu hiyo ni muhimu kwa ajili ya uzalishaji sumaku zinazokabiliana na joto. Sumaku hizo zinaweza kustahimili hali joto ya kiwango cha kuyeyusha risasi na ni muhimu sana katika injini za umeme zinazokwenda kwa kasi ya hali ya juu ambazo hutumika katika maeneo yaliyozibwa kila sehemu, kama vile koni za makombora au ndege za kivita za F 35. Kila ndege ya Lockheed Martin F-35 inahitaji takriban kilo 22.5 za sumaku za madini ya samarium. Stanley Trot, mtaalamu wa madini katika chuo kikuu cha jimbo la Denver Metropolitan, ambaye pia ni mtaalamu wa sumaku za samarium tangu miaka elfu moja mia sabini ameliambia gazeti la The Washington Post kwamba tofauti na aina nyingine sita adimu za madini ya sumaku ambayo yanahitajika mno kwa matumizi ya kiraia, aina hii ya madini ya samarium inatumika takriban kwa matumizi ya kijeshi tu. China ina asilimia 90 ya uwezo wa ulimwengu mzima wa kuchimba na kusafisha madini adimu na kuzalisha sumaku kwa kutumia madini hayo. Kwa miaka mingi, China imekuwa muuzaji pekee duniani wa madini ya uh, samariam. Kukataa Beijing kuziuzia nchi za Ulaya na Marekani madini na sumaku zinazotengenezwa kwa madini hayo kumeviletea changamoto kubwa viwanda vya silaha vya Marekani na Ulaya, nchi ambazo zimetumia silaha zao nyingi katika vita vya Ukraine na Gaza. Taarifa hii ya habari za dunia inakujia kutoka Teherani za Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Watalii sita wamefariki dunia na wengine 27 wamejeruhiwa katika ajali mbaya iliyotokea kwenye barabara yenye magari mengi katikati mwa Kenya Jumatatu jioni. Hayo yamethibitishwa na afisa mmoja wa serikali wa eneo hilo. Kamishna wa kaunti ya Nyandarua Abdil... Abdrasak Jaldesa amethibitisha habari hiyo na kuongeza kwa basi kuwa basi lililokuwa linawasafirisha watalii hao kutoka kaunti ya Nakuru kuelekea Nyahururu Thompson Falls katika kaunti ya Laikipia lilibiringia na kutua kwenye mtaro katika eneo la Gichaka kwenye umbali wa kilomita 41 kusini mwa mji wa Nyahururu. Jaldesa amesema kuwa waliojeruhiwa wamepelekwa haraka katika hospitali ya rufaa ya kaunti ya Nyahururu na kuongeza kuwa utambulisho wa watalii hao bado haujajulikana. Walioshuhudia wamesema kwamba basi hilo lilikuwa likisafiri kando ya barabara, huku mvua ikinyesha, wakati dereva aliposhindwa kulidhibiti basi hilo na kuacha njia. Kisha gari hilo liligonga mti na kubiringia mara kadhaa na kuua watu sita waliokuwemo ndani na kujeruhi wengine 27 na ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya umelaani ukiukaji wa mapatano ya amani katika mji mkuu Tripoli, ambapo mapigano yalizuka mapema jana Jumatatu kati ya makundi hasimu yenye silaha wakati wa sherehe za sikukuu ya Idul Adha. Katika taarifa yake, ujumbe huo wa Umoja wa Mataifa umezitaka pande zote hasimu kuheshimu mapatano yaliyofikiwa na kujiepusha na vitendo ambavyo vinaweza kudhoofisha makubaliano hayo. Taarifa hiyo imebainisha kwamba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, limetaka wale wote waliohusika na mashambulizi dhidi ya raia huko Libya wawajibishwe. Mwisho wa taarifa. Habari za Dunia. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: Je, ni malengo gani yanafuatiliwa na Marekani na troika ya Ulaya dhidi ya mpango wa nyuklia wa Iran? Licha ya malengo ya uhasama ya Marekani na troika ya, ya Ulaya, lakini Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaendeleza mafanikio yake ya nyuklia katika nyanja mbalimbali. Marekani na troika ya Ulaya, yaani nchi tatu za Ufaransa, Ujerumani na Uingereza, zinafuatilia malengo kadhaa kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran. Zinajaribu kuishinikiza Iran katika bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kwa kudai kuwa Iran haitekelezi majukumu yake kama inavyotakiwa na wakala huo. Tuhuma hizo zinatokana na ripoti ambazo Iran inazichukulia kuwa dhaifu mno na za kisiasa. Marekani na troika ya Ulaya zinajaribu kuibua upya masuala ambayo tayari yalisitishwa miaka kadhaa iliyopita ndani ya ili mapatano ya JCPOA ili kuyatumia kama chombo cha kuishinikiza Iran. Teheran inaamini kwamba tuhuma hizo zinalenga kuibua mgogoro bandia ili kuiburuza Iran kwenye meza ya mazungumzo. Behrouz Kamalvandi msemaji wa shirika la nishati la Irane, vikuazo, ya atomiki la Iran akizungumzia vikwazo vinavyowekwa katika njia ya kuendeleza mpango wa nyuklia wa Iran amesema changamoto hizi ambazo zimeshadidi katika miaka ya hivi karibuni ni matokeo ya mashinikizo ya kisiasa ya kujaribu kuilazimisha Iran iachane na mafanikio yake. Kwa maneno mengine, changamoto inayoikabili Iran ni changamoto ya nguvu. Imeongeza kuwa ripoti ya wakala huo ni mkusanyiko wa madai yaliyotolewa katika miaka ya nyuma, ambayo yamefanywa marekebisho kwa kuongeza vitu vipya kwa njia ambayo hainaifanya Iran ionekane kuwa haishirikiani na wakala huo. Akifafanua kuhusu jibu la Iran, Kamalvandi amesema Iran pia ilionya katika maazimio yaliyopita, lakini hayakuzingatiwa maonyo yake, na kwa sababu hiyo tuliongeza mara saba uzalishaji wa urani iliyorutubishwa kwa asilimia sitini tukazindua laini mpya ishirini na vile na vilevile mashine pewa za kisasa za kizazi kipya cha kumi na tatu. Msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesisitiza kuwa hivi sasa pia tumewafahamisha kwamba tunayo orodha ya hatua zinazoweza kuchukuliwa. Baadhi ya hatua hizo zitakuwa za kiufundi na sehemu nyingine itahusiana na kiwango cha ushirikiano wa Iran na wakala wa IAEA. Kwa hakika wakala huo haupaswi kutarajia kwamba ushirikiano mkubwa na wa dhati ambao jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikiuonyesha hadi hivi sasa utaendelea kama ilivyokuwa huko nyuma. Abbas Araghchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, pia aliandika kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba baada ya miaka mingi ya ushirikiano wenye kujenga na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki ambao ulipelekea kutolewa azimio lililomaliza madai kuhusu uwezekano wa mpango wa nyuklia wa Iran kuwa wa kijeshi, nchi yangu ya Iran kwa mara nyingine tena inatuhumiwa kwa kutofuata sheria naapanite Irani, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na karibuni kusikiliza sehemu ya 39 na ya mwisho ya kipindi hiki cha Mwanamke katika Familia na Jamii ambapo kwa leo tutazungumzia sifa za mwanamke na kito muhimu ambacho Mwenyezi Mungu amekiweka ndani yake ambacho si kingine bali ni chanzo cha utulivu. Karibuni. Katika kipindi kilichopita tulisema kwamba lililo muhimu kuhusu shughuli za kijamii za wanawake ni uwepo wao katika jamii, ambapo Uislamu umeweka msingi wa uwepo huo hai na wenye ufanisi kwa kuainisha njia na mikakati inayofaa kwa ajili ya kuwalinda wanapokuwa katika shughuli zao za kila siku kwenye jamii. Wanawake wanaweza kushiriki katika jamii kwa kuzingatia vigezo na mipaka iliyoainishwa katika Uislamu, ambayo muhimu zaidi ni hijabu na staha. Mwanamke anayevaa hijabu huwa anapigana peke yake dhidi ya ustaarabu wa magharibi unaopinga dini. Miundo yote ya magharibi imebuniwa kwa ajili ya kumdhoofisha mwanamke aliyejisitiri kwa vazi lenye hadhi la hijabu. Hivyo, chaguo lake la kuvaa hijabu huashiria mwanamke mwenye nguvu na aliye na misimamo thabiti, ambaye ana malezi ya kina ya kidini. Nchi za magharibi humchukulia mwanamke aliyejisitiri kwa hijabu kuwa adui wao mwenye nguvu kubwa, kwa sababu huwa si rahisi kwazo kupenya kwake na kutekeleza dhidi yake mipango yao haribifu. Moja ya aya za Quran tukufu ni aya ya thelathini na tatu ya sura Annur, ambayo inawazungumzia wale ambao bado hawajapata fursa ya kuoa. Aya hii inasema na wajizuilie na machafu wale wasiopata cha kuolea mpaka Mwenyezi Mungu awatajirishe kwa fadhila zake. Katika aya hii Mwenyezi Mungu anawahusia wanawake na wanaume ambao hawako tayari kuoa wa, wadumishe ubikira kwa sababu kuweka usafi na kuzingatia kanuni za Kiislamu sawa sawa na tabia na usemi au vazi la hijabu huwaletea utulivu wa nafsi na kuwawezesha kufanya shughuli za kijamii bila ya kuwa na wasiwasi wa kutumiwa vibaya na wenzao. Zaidi ya hayo, ushauri huu wa Qur'ani kwa wanaume na wanawake wasio na wenzi ambao hawajaoana wa kuwataka wazingatia maadili na kutojihusisha na maovu huwafanya wawe na hamu ya kubuni misingi ya maisha ya ndoa na hivyo kutojinyima raha na ladha hii halali ambayo Mwenyezi Mungu ameiweka kwenye kivuli cha ndoa. Jambo la kuvutia ni kwamba Uislamu umebuni mfumo wa kulinda utu na heshima ya mwanamke kwa kuainisha misingi ya kuweza kumfikia na kufanya naye mapenzi halali ili asivunjiwe heshima na haki zake za msingi. Wanawake wana roho ya upole, huruma na huonyesha hisia zaidi kuliko wanaume, hivyo wanaweza kuwa katika hatari zaidi ya uchokozi kutoka kwa wanaume. Uislamu pamoja na sheria na kanuni zake kuhusu kuchumbia na kuoa wanawake, auruhusu mtu yoyote kumtendea anavyotaka wala kumkosea heshima. Ukweli huu umebainishwa wazi katika maneno ya Ayatullahi Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ambaye anauzingatia Uislamu kuwa mtetezi wa haki za wanawake kwa kusema, lengo la Uislamu katika kutetea haki za wanawake ni kuzuia wasidhulumiwe na wanaume wasijione kuwa ni watawala juu ya wanawake katika familia. Kuna mipaka na haki: mwanaume ana haki, mwanamke ana haki, na haki hizi zimepangwa kwa njia ya uadilifu na uwiano. Kwa hakika, sheria, kanuni, haki na wajibu uliowekewa wahusika katika ndoa zinakusudiwa kuhakikisha kwamba haki za wanaume na wanawake hazivunjwi wanaume na wanawake ni lazima watambue wajibu wao, na kila mmoja wao anapaswa kuwajibishwa iwapo watakiuka wajibu wake na kushindwa kutekeleza majukumu yake. Ayatullah Khamenei anaona kuwepo kwa mwanamke nyumbani kuwa ni chanzo cha amani kwa wanafamilia, na akiashiria aya ya 21 ya sura Ar-Rum, anasema mnaona inavyosema aya hii tukufu kuhusu wanaume na wanawake, hasa katika familia na katika ishara zake ni kuwa amekuumbieni wake zenu kutokana na nafsi zenu ili mpate utulivu kwao, naye amejaalia mapenzi na huruma baina yenu. Hakika katika haya, bila ya shaka, zipo ishara kwa watu wanaofikiri. Kwa mujibu wa aya hii, moja ya dalili za uwezo wa Mwenyezi Mungu ni kuwa amekuumbieni nyinyi wanaadamu wake zenu kutoka miongoni mwenu na katika jinsi yenu, kwa ajili yenu wanaume, wanawake, na kwa ajili yenu wanawake, wanaume, kutoka kwenu wenyewe, siyo jinsi tofauti. Hawako katika makundi mawili tofauti, bali wote ni ukweli na kiini kimoja. Bila shaka jinsi hizi zinatofautiana katika baadhi ya sifa, kwa sababu baadhi ya majukumu yao yanatofautiana. Kisha anasema ilimpati utulivu kwao, akimaanisha kwamba ndoa na uwili katika asili ya mwanadamu ni kwa ajili ya lengo kubwa. Lengo hilo ni utulivu na amani, ili uweze kupata amani na jinsia yako tofauti ndani ya familia: mwanaume na mwanamke, mwanamke na mwanaume. Kwa mwanamume kuingia nyumbani na kupata mazingira salama ya nyumbani, mwanamke mkarimu, mwenye upendo na mwaminifu, kando yake ni njia ya kumletea amani na utulivu kwa mwanamke. Kuwa na mwanaume na msaidizi anayempenda huwa ni kama ngome imara kwake, kwa sababu mwanamume ana nguvu kimwili kuliko mwanamke, na hiyo huwa ni baraka kwake. Hicho huwa ni chanzo cha amani na furaha kwake. Familia hutoa fursa hii kwa wote wawili. Mwanaume anamhitajia mwanamke katika mazingira ya familia ili apate amani na utulivu huku mwanamke akimhitajia mwanaume katika mazingira ya familia ili apate amani pia. Jambo muhimu zaidi ambalo mwanadamu analihitajia ni amani furaha ya mwanadamu hupatikana katika mazingira ya kutokuwa na msukosuko wa nafsi na wasiwasi na kuwa na amani ya kisaikolojia. Mwenyezi Mungu aliyeumba wanadamu amewaonyesha njia ya kupata amani hiyo. E, kwa kuwa wanaume na wanawake wanakamilishana, wanahitajiana ili kufikia amani hiyo. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 21 ya sura Ar-Rum na amejalia mapenzi na huruma baina yenu. Bila shaka uhusiano sahihi kati ya mwanamume na mwanamke unapaswa kusimama juu ya msingi huo. Upendo maana yake ni uhusiano wa kirafiki, na rehema maana yake ni uhusiano uliojengeka kwenye misingi ya wema. Hivyo, wanaume na wanawake wanapaswa kupendana na kufanyiana wema, wema wao wao kwa wao. Ikiwa upendo na huruma, yani urafiki na wema, urafiki havitakuwepo kati ya mwanaume na mwanamke katika familia na ikiwa mwanaume atahisi kumiliki kila kitu nyumbani na kumwona mwanamke kama mfanyakazi wake wa kuajiriwa na mnyonyaji tu, basi atakuwa amemkandamiza. E, ikiwa mwanaume atatarajia mengi kupita kiasi kutoka kwa mke wake, bila shaka ataharibu urafiki na wema kati yake na mke wake na kupelekea watoto wavunjike moyo kuhusu familia yao kwa kuona uhusiano usio na upendo kati ya wazazi wao. Kwa njia hii wazazi huwa wanaonyesha watoto wao mfano mbaya na katika siku zijazo hawatakuwa na hamu kubwa ya kuunda familia na taratibu jamii itaepuka maelekezo na miongozo ya kuunda familia. Uhusiano kati ya mwanaume na mwanamke katika mazingira safi na matakatifu ya familia ni muhimu sana. Mwanamke anaweza kubadilisha moyo wa mumewe aliyechoka na kufadhaika kisaikolojia anapokabiliana na matatizo au angalau kuwa mwamba mvumilivu katika huzuni na maumivu yake. Kwa upande mwingine, mwanaume anaweza kumtia moyo mke wake na kuwa motisha kwake kwa, kwa kumunga mkono katika hatua tofauti za maisha. Mwanamke sio tu ana uwezo mkubwa katika kufanikisha majukumu ya mumewe, bali pia kupitia upendo na mapenzi yake anaweza kuathiri na kuimarisha imani ya mume wake na hivyo kumpa furaha huko akhira Waislamu wanaochukulia kuwa mfano wa kuigwa uhusiano wa maisha ya ndoa uliokuwepo kati ya Imamu Ali na Bibi Fatima Zahara. Kuhusu swala hili, inasimuliwa kwamba baada ya ndoa ya watukufu hao, Mtume alimuuliza Amir Muminin Ali alaihi ssalam kuhusu muamala wa Bibi Fatima Zahara alaihi salam kwenye ndoa, ambapo alimsifia kwa kusema yeye ndiye msaidizi wangu bora katika kumtii Mwenyezi Mungu Mtukufu. Wasikilizaji wapendwa, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa mfululizo wa vipindi hivi vya mwanamke katika familia na jamii. Tunatarajia kuwa mmevifurahia na vimekunufaisheni vya kutosha. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa, tunakuageni nyote kwa kusema waassalamu alaikum warahmatullahi wa wabarakatuh. na mapenta Irani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini, udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki unaanzia nchini Tanzania, na tuanze na gazeti la Jamhuri ambalo limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa cha maneno kinachosema tujipange. Dondoo ya habari hiyo inasema, tumalize uchaguzi mkuu, tuanze mchakato wa katiba mpya, huku tukijadili hali ilivyo nchini kwa sasa; ni matamshi ya Butiku. Pia limeandika vigogo NHIF matatani, wawekezaji wa mwekezaji asema polisi wanaficha ukweli, na kimataifa, ndoa ya Trump na Elon Musk yavunjika. Gazeti la Zanzibar Leo limeipa kipaumbele habari inayosema tutaliwezesha jeshi la polisi, asema Dkta Samia. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka ukatili wa kingono kwa watoto umepungua, asema Dkta Gwajima; uchaguzi mkuu upo kama ulivyopangwa, asema Wasira; na Hemed ataka mifuko ya haki na uwazi mifumo ya haki na uwazi kwenye kodi. Rais Samia kupokea gawio la kihistoria leo. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Majira, ambalo pia limeandika serikali yazidi kuchukua hatua kukabili mabadiliko ya tabia nchi. Rais Samia azidi kukemea rushwa, ahimiza maadili kwa polisi. Wasira asema hatuakhirishi uchaguzi mkuu ng'o. Na kimataifa, Trump atuma wanajeshi kuwadhibiti waandamanaji wahamiaji Los Angeles. Ukurasa wa mbele wa gazeti la habari leo umepambwa kwa habari zenye anwani zisemazo Rais Samia atoa maagizo saba kwa polisi. Mchungaji ataka viongozi wa dini kutotumika kisiasa. Wanaozuia ukaguzi NHC jela mwaka mmoja wadau wasema uchaguzi fursa kupata viongozi bora, na TIC ya jadili miradi 372 itatoa ajira 41,000. Magazeti ya wamashinga Tanzania bora na Mwanahabari yametanguliza mbele habari ya mchungaji Hananja kumpa makavu Gwajima na kuitaka serikali kufungia makanisa yanayokiuka taratibu. Kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeipa kipaumbele habari ya kioja lakini pia ya kuhuzunisha. Kichwa chake kinasema lalama baada ya Among kumwita Museveni Mungu. Muhtasari wa habari hiyo ni kuwa viongozi wa kidini na kijamii wamekosoa vikali hatua ya spika wa bunge la Uganda Anita Among kuu umkweza Rais Yoeri Kaguta Museveni wa nchi hiyo na kumpachika uungu. Habari nyingine zilizopewa umuhimu na gazeti hilo zina vichwa vinavyosema bosi wa NRM Kamuli aonya, acheni kukodisha mikusanyiko ya watu kwa ajili ya Museveni. Besigye ni shujaa wangu, Salam Musumba asema. Watu watano waaga dunia kwenye ajali ya barabarani katika barabara kuu ya Kampala Gulu, na waziri atuhumiwa kunyakua ardhi Yumbe. Kwa uko nchini Kenya, aghlabu ya matoleo ya leo yametanguliza mbele habari ya kushtadi malalamiko baada ya mwanablogu kuwaga dunia mikononi mwa polisi katika njia ya kutatanisha. Hawashibi damu ya Gen Z, ndivyo kinavyohoji kichwa cha habari hiyo iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Taifa Leo. Gazeti dada la Daily Nation limeipa habari hiyo kuu anwani yenye neno moja tu, makamanda, toleo lake la mtandaoni. Katika mwendelezo wa habari hiyo, pembeni ya picha ya makamanda hao limeandika hawa ndio wenye majibu ya kifo cha ja Ojuang. Makamanda hao ni Inspekta Jeneral wa polisi Douglas Kanja Naibu Inspector General wa polisi Elio Delegate na mkuu wa DCI Mohamed Amine. Vilevile kwa vile, ufupi ni kwamba bwana Ojuang mwenye umri wa miaka 27 aliyeuawa ni mtoto wa pekee kwao aliyehitimu chuo kikuu cha Pwani elfu mbili na ishirini na mbili na alikuwa akifundisha Voi akisubiri kupata kazi na serikali, mbali na kukosoa taasisi za serikali kupitia blog yake. Familia na mwanaharakati na wanaharakati wamekadhibisha madai ya polisi kwamba mwalimu huyo alijiua kwa, kwa kujigongesha kichwa ukutani akiwa katika kituo cha polisi cha Central jijini Nairobi. <tune> Mneteherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa Michezo. Ujambo msikilizaji mpenzi, natumaye u mzima wa afya hapo ulipo. Karibu tuangazie baadhi ya matokeo muhimu yaliyojiri viwanjani ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa, kieneo na kimataifa, na kusihi twesote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na voliboli. Timu ya voliboli ya Iran ba imetoa ubingwa wa ligi ya mataifa ya wanaume ya Asia ya kati kwa kifupi ya mwaka huu 2025 katika finali ya aina ya yake iliyopigwa Jumatano, Iran iliitandika India seti tatu kwa mtungi za 25 na kuibuka kidedea. 19 tim iran tu sesete motevali hend ro tu final mosobeat lige melathy asia markazi shekast mide. Pakistan ilipata medali ya shaba kwa ushindi mnono wa seti tatu kwa moja dhidi ya Kazakhstan katika mchuano wa kutafuta mshindi wa tatu. Awali michuano hiyo ya kibara ilipangwa kufanyika nchini Pakistan, lakini ilibidi ihamishiwe nchini Uzbekistan kutokana na mzozo uliokuwa umeshtadi baina ya Pakistan na jirani yake India. Mwanamichezo wa Iran Mahdi Holfati ameshinda medali ya dhahabu katika mashindano ya mazoezi ya viungo ya wanaume ya Asia ya mwaka 2025 huko nchini Korea Kusini. Holfati, mwenye umri wa miaka 24, alizoa alama 14.5 katika fainali ya mashindano hayo ya kibara yaliyofanyika katika jiji la Jechon huko nchini Korea Kusini siku ya Jumapili. Hiyo ni medali ya kwanza kabisa ya dhahabu katika historia ya mchezo wa sarakasi kwa Iran. Kwa katika mashindano ya Asia, raia wa hua China Huang Mingqi alitoa medali ya fedha huku Carlos Yulo wa Ufilipino akiambulia medali ya shaba kwa kuzoa pointi 14.4 na 14.3 14, 14, 14, kwa usanjari huo. Wakati huo huo Siavash Siahi kulankuu wa Iran alijishindia medali ya shaba katika mashindano hayo ya 12 ya gymnastics ya kisanaa ya wanaume ya bara Asia siku ya Jumamosi Jumapili ya Juni nane ilikuwa siku ya mwisho ya mashindano hayo ya kibara yaliyoanza siku ya Alhamisi. Tuangazie sasa soka. Timu ya kandanda ya Iran ilishindwa kufurukuta mbele ya Qatar na kukubali kuzabwa bao moja kwa mtungi katika mechi ya mchujo wa kufuzu Asia kuelekea fainali za kombe la dunia la FIFA mwaka 2026 katika mechi hiyo iliyopigwa Alhamisi katika uwanja wa Jasim bin Hamad huko mjini Doha, Iran ilipunguzwa hadi wachezaji kumi katika dakika ya thelathini na tano baada ya Milad Muhammadi kupigwa kadi yake ya pili ya njano. Dakika sita baadaye, Pedro Miguel alifanikiwa kucheka na nyavu za wageni vijana wa Iran wanaotiwa makali na mkufunzi Hamir Ghalenoei walishindwa kusawazisha katika michezo hiyo. Iran ambayo ipo katika kundi A na Japan katika kundi cha tayari zina tiketi mfukoni za fainali za kombe la dunia la FIFA mwakani zitakazoandaliwa katika nchi za Canada, Mexico na Marekani. Na timu ya mpira wa magongo ya wanawake, Iran ilizimwa na Ufilipino kwa kulishwa nne kwa mbili katika fainali ya kombe la Asia la wanawake la IIHF siku ya Ijumaa na kumaliza katika nafasi ya pili. Tuelekee huko barani Afrika. Timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars ilivana na Bafana Bafana ya Afrika Kusini katika mchezo rafiki, wa kirafiki wa kimataifa uliopigwa kwenye uwanja wa Peter Mokaba huko mjini Polokwane, Afrika Kusini. Mchuano huu wa soka rafiki, wa kirafiki wa kimataifa ulishia kwa sare tasa ya kutofungana. Hata hivyo, mechi hiyo ilijaa mbwembwe za aina yake na mihemko isiyo ya kawaida. Huyu hapa balozi wa Tanzania nchini Afrika Kusini, James Bwana, akizungumza na wachezaji wa timu ya taifa baada ya mchezo wa kirafiki dhidi ya bafana bafana. Na washukuru wachezaji na washukuru benchi la ufundi na washukuru walimu kwa kazi nzuri, mmeliheshimisha taifa. Kwa hiyo mpokee pongezi nyingi kutoka kwangu na kwa Watanzania wote ambao wamefuatilia mchezo huo. Asanteni sana jaa, mmetuheshimisha, hamjaniacha na aibu. Kwa hiyo tujipongeze. Ingawa mechi hiyo ilikuwa ya kirafiki, lakini pande zote mbili zimetumia kama sehemu ya maandalizi muhimu. Wakati huo huo, timu ya taifa ya Kenya, Harambee Stars, ililazimishwa sare ya kutofungana na Chad katika mchuano mwingine wa kimataifa wa kirafiki uliopigwa katika mji wa Marakesh huko nchini Moroko. Mkufunzi wa Harambe Stars Ben Makadhi amesema kinachopaswa kufanyika sasa ni chinja chinja tu na kutomhurumia hasimu, baada ya kutoa sare tasa na Chad, huo ukiwa mchezo wa tatu wa kimataifa kwa Kenya ama kushindwa au kuambulia sare chini ya ukufunzi wa raia huyo wa Afrika Kusini. I think, yeah, for me the na katika dondoza hapa na pale timu ya taifa ya soka ya Hispania ilishuka dimbani Jumapili kuvaana na Ureno katika mchezo wa fainali ya ligi ya mataifa ya Ulaya ya UEFA. Ilikuwa mchezo wa kufa kupona ambapo miamba hiyo ya soka duniani ilitoshana nguvu kwa kutandikana mabao mawili kwa mawili katika dakika tisini za ada na za nyongeza, na mwisho wa kwisha wakalazimika kuingia kwenye upigaji matuta. Mabao ya Ureno katika dakika za ada yalifungwa na Nuno Mendes na Cristiano Ronaldo, huku Hispania yakitoa kimiani na Martin Zubimendi na Mikel Oyarzabal. Hatimaye Wareno walitoa ubingwa baada ya kuibuka kidedea katika upigaji penalti ambapo walifunga mabao matano huku Wahispania wakitikisa nyavu mara tatu. Ufaransa ilitandika Ujerumani mabao mawili kwa sifuri katika mechi ya kutafuta mshindi wa tatu kwenye mashindano hayo ya UEFA. Kwingineko, mwanasoka wa Argentina Enzo Petao alifariki dunia baada ya kuanguka uwanjani katika dakika ya 41 ya kipindi cha kwanza cha mchezo kutokana na mshtuko wa moyo. Kabla ya yote hayo, alitumia akaunti zake za mitandao ya kijamii kusema kwamba alikuwa amejitolea kila kitu kwa ajili ya mchezo huo. Baada ya kifo hicho cha ghafla, mechi iliahirishwa na usimamizi wa timu ya Don Horion ulionyesha mshikamano wake na mchezaji huyo. Katika habari nyingine ya tanzia, mchezaji kandanda kinda wa Kenya Eric Wafula ameuawa baada ya kupigwa kitutu na umati huko jijini Nairobi. Wafula ambaye alikuwa kipa wa Madhara FC aliuawa wikendi akiwa pamoja na rafiki yake ambaye hakutajwa jina katika mtaa wa Pangani jijini Nairobi baada ya kutuhumiwa kuiba simu ya rununu. Huku hayo akijiri, mwanariadha nyota wa Kenya Beatrice Chebet anaendelea kuimarisha kampeni yake ya kuvunja rekodi za dunia msimu huu. Mshikilizi huyo wa rekodi ya dunia ya mita elfu kumi alikimbia kwa mara ya pili kwa kasi zaidi katika historia kwa mara nyingine tena kwenye ligi ya Diamond ya Rome usiku wa kuamkia Jumamosi baada ya onyesho jingine la kihistoria kwenye mbio za Rabat mnamo Me 25. Huko Roma, Chebet, bingwa wa Olimpiki mara mbili, aliimarisha umbuji wake katika mbio za mita elfu tano na kuibuka kidedea kwa kutumia dakika 14 sekunde 369. Alionyesha kivumbi Mhabeshi Freweni Hailu aliyeibuka wa pili, huku orodha ya tatu bora ikifungwa na Muitaliano Nadia Battocletti. na mwanakandanda nyota Hosman Dembele ni miongoni mwa wachezaji wanaopewa nafasi kubwa ya kushinda taji la Ballon d'or baada ya kufunga mabao 33 na kusaidia PSG kutoa taji lao la kwanza la ligi ya mabingwa Ulaya. Aidha, kinda wa Barcelona Lamine Yamal naye ni miongoni mwa wachezaji wanaotajwa sana kutokana na kiwango alichokionyesha msimu huu. Tutakomea hapo kwa dondoo hizo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Mimi ni Hussein Hassan. Asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 14 mfunguo mfungo tatu Dhulhija mwaka 1446 Hijria mwafaka na tarehe kumi Juni miladia. Katika siku kama ya leo miaka 213 iliyopita vilianza vita vya Marekani na Uingereza. Miongoni mwa matukio muhimu ya historia ya Marekani katika nusu ya kwanza ya karne ya 19 ni vita hivyo vilivyoendelea kwa miaka miwili. Sababu ya kuanza vita hivyo inasemekana kuwa ni kuzingirwa Ufaransa na Uingereza kutokea baharini na kuzuiwa safari za meli za Marekani katika maji yanayozunguka nchi za Ulaya. Lakini pamoja na hayo Marekani ilikuwa na sababu zingine za kuanzisha vita hivyo, muhimu kati yazo ikiwa ni madai ya uungaji mkono wa siri wa Uingereza kwa Wahindi wekundu wa Marekani dhidi ya serikali kuu ya nchi hiyo. Kufuatia vita hivyo, tarehe 18 Juni mwaka 1812 askari jeshi wa Marekani walivamia vituo na mali za Uingereza huko Kanada na kuteketeza mji wa Toronto. Vita hivyo vilipamba moto kiasi kwamba mwezi Agosti mwaka 1814 Uingereza ilituma askari wake katika pwani ya mashariki ya Marekani na kuendesha vita hadi katika mji mkuu wa nchi hiyo Washington DC. Hatimaye mazungumzo ya amani baina ya nchi mbili hizo yalitiwa saini huko Ubelgiji na kupelekea kusimamishwa vita hivyo mwezi Desemba mwaka huo huo wa 1814. Siku kama ya leo miaka hamsini na mitano iliyopita aliuawa shahidi Ayatullah Sayyid Muhammad Reza Saidi, mmoja wa wasomi wakubwa na wana mapambano wa Iran, baada ya kuteswa kwa muda mrefu katika mojawapo ya jela za utawala wa kitwaghuti wa Sha alielekea Qum na kujiunga na chuo cha kidini cha mji huo na kupata elimu kwa maulama wakubwa akiwemo Ayatullahil Udhma Burujerdi na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Baada ya mwamko wa mapinduzi ya wananchi wa Islamu nchini Iran tarehe 15 Khordad mwaka 1342 Hijria Shamsia, alizidisha harakati zake dhidi ya utawala wa kidikteta wa Shah. Katika uwanja huo, Ayatullah Sayid Muhammad Reza Saidi aliufanya msikiti wake kuwa ngome ya kuwazindua na kuwahamasisha wananchi, hususan vijana, na hotuba zake nyingi zilijikita katika kufichua njama chafu za ukoloni na jinai za utawala haramu wa kizayuni dhidi ya watu madhulumu wa Palestina. Ni kwa sababu hiyo ndio maana alikamatwa mara kadhaa na kufungwa jela. Katika siku kama ya leo, miaka 44 iliyopita, Bani Sadr rais wa kwanza wa Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu aliuzuliwa na Imam Khomeini wadhifa wa amiri jeshi mkuu wa majeshi yote kutokana na kusaliti nchi. Tangu awali baada ya kuchaguliwa kuwa rais, Bani Sadr alikumbwa na kiburi na ghururi na akawa anafuatilia swala la kuwaweka kando wana mapinduzi wa atiifu kwa Imamu Khomeini, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu. Bani Sadr pia alikuwa akishirikiana na makundi yaliyokuwa yakipinga mapinduzi ya Kiislamu. Vilevile alikwamisha utendaji wa serikali kutokana na kukwepa kwake kumkubali waziri mkuu Muhammad Rajai, mmoja wa wana mapambano mashuhuri alikuwa amechaguliwa na bunge kwa wingi wa kura. Ukwamishaji huo wa Bani Sadr ulifikia kileleni katika vita vya kichokozi vya Iraq dhidi ya Iran na kupelekea miji mingi ya Iran katika kipindi hicho cha vita kukaliwa kwa mabavu na utawala wa dikteta Saddam Hussein. Hatimaye katika siku kama ya leo, Imam Khomeini alimuuzulu Bani Sadr cheo cha amiri jeshi mkuu. Siku chache baadaye bunge lilipasishwa kwa wingi wa kura kutokuwa na imani na uwezo wa kisiasa wa Bani Sadr. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na tunawashukuru sana tu wasikilizaji wetu mbalimbali ambao wametuandikia, ukiwemo bwana shimbi juma Shimbi wa Mwanza, Tanzania. Baada ya kutusalimu, nasema hongera Iran kwa kupata habari za siri kutoka kwa Wazayuni. Jeshi la Iran piga hao Wazayuni ili wapalestina waishi kwa amani. Mie ni msikilizaji mzuri wa redio Teheran. Shimbi, juma Shimbi nikiweko huku nyehunge buchosa Mwanza, Tanzania. Nam, tunakushukuru sana. Tunashukuru pia wasikilizaji wetu wengine kama mzee Nasoro wa Tanga Tanzania, Yahya ya Masudi Ali wa Zanzibar, Jafa Uledi wa Singida Tanzania, Maulili Huseni kutoka Magaoni huko huko, huko Mwanza nchini eh, Tanzania, na wasikilizaji wetu Uh, ni magaoni kutoka Tanga huko Tanzania, wana Ismail Saki wa Mandewa Singira Tanzania, Jacob Zawadi muhuswa wa huko nimeuhusa huyu kutoka huko Bunia, Ituri, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nyote tunakushukuruni sana. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Sepa, amesema kwamba sasa jamhuri ya Kiislamu itaweza kupiga maeneo nyeti mno ya serikali ya maeneo nyeti mno ya Israeli kwa usahihi zaidi baada ya vikosi vya kiintelijensia vya Iran kufanikiwa kukomba hazina kubwa ya taarifa za siri mno za utawala wa kizayuni na kuzihamishia ndani ya Iran. Mashambulizi ya Israel katika ukanda wa Ghaza hii yamesababisha vifo vya Wapalestina 60 ndani ya saa 24 zilizopita. Vikwazo ambavyo China imeziwekea nchi za Ulaya na Marekani katika usafirishaji wa madini adimu ya na sumaku zinazotengenezwa kutokana na madini hayo vimeleta changamoto kubwa kwa shughuli za kijeshi za Marekani na wa washirika wake huko Ulaya ambazo zimetumia silaha nyingi kwa ajili ya vita vya Ukraine na Ghaza. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika hamsini Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini, ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi, ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya, ya satelaiti na internet Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.