Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. alaikum waskilizaji wapenzi wa, wa redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Popote pale mlipo, jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya redio Teherani jioni ya leo, kutoka hapa jam, jam jijini Teheran, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.ir/sw. Barua pepeto email ni swahili radio atrib ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Marifu FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga, kama ambavyo mnaweza kutupata mubashara kabisa kupitia king'amuzi cha Azam Tanzania. Na katika maeneo ya jirani na Tanzania kama Kenya, Rwanda na Burundi, huko tunapatikana pia mubashara katika king'amuzi cha Azam. Maarifa FM, sauti ya Umoja. Ama katika meza ya matangazo ya redio Teheran ya usiku wa leo, nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya mwanamke katika Uislamu na jamii, ulimwengu wa michezo, na makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Ni Redio Teherani, na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yasema ni kwa manufaa ya Marekani kulichukuliwa kwa uzito wa pendekezo la taifa hili. Lebanon yakanusha madai ya kuwepo silaha katika ngome ya Hezbollah. Hamas yasema Israeli imefanya uharamia kwa kushambulia meli ya misaada wa Sudan asema Ukraini inafanya kazi chafu ya wamagharibi barani Afrika. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran Ismail Bakai amesema Teherani hivi karibuni itawasilisha pendekezo lake kuhusu makubaliano ya nyuklia kupitia Oman, akitoa wito kwa Washington kutopoteza fursa hii na kulichukulia kwa uzito pendekezo la Jamhuri ya Kiislamu. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari leo Jumatatu katika mkutano wake wa kila wiki, Bahai amegusia maendeleo ya hivi punde kuhusu mazungumzo ya nyuklia yasiyo ya ya moja kwa moja kati ya Tehran na Washington na kueleza kuwa pendekezo lolote lisilozingatia maslahi ya taifa la Iran halikubaliki. Marekani na Iran zimefanya duru tano za mazungumzo ya nyuklia tangu Aprili 12 na zinatarajiwa kukutana tena kwa mazungumzo yenye lengo la kufikia makubaliano mapya. Nchi hizo mbili zimekuwa katika msuguano kuhusu kiwango cha urutubishaji madini ya urani. Haiwezekani kusemwa kwa vyovyote vile kwamba kila nchi inayojihusisha na kurutubisha urani lazima iwe na mpango wa silaha. Hivi sasa nchi nyingi, ikiwa ni pamoja na baadhi ya washirika wa Marekani, zinajishughulisha na kurutubisha madini hayo, lakini hazina mipango yoyote ya kijeshi au silaha mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran amesema. Aidha, amesisitiza kuwa urutubishaji madini ya urani ni hitajio la kistratejia kwa sekta ya nyuklia ya Iran na kuhudumia maslahi ya taifa. Teknolojia hii ya kiasili imestawishwa kupitia miongo kadhaa ya juhudi endelevu za wana sayansi wa Iran. Kwa vyovyote vile sio mada iliyo wazi kwa majadiliano au maelewano. Kuhusu duru ijayo mazungumzo ya nyuklia, Bakai amesema kwa wakati huo, sina chochote maalum cha kueleza waandishi wa habari kuhusu duru ya sita mazungumzo. Ikiwa uamuzi utafanywa, itatangazwa hapo baadaye. Jeshi la Lebanon limesema kuwa limekamilisha operesheni zake za ukaguzi wa silaha na zana za kijeshi katika kitongoji cha Dahia kusini mwa Beirut, mji mkuu wa nchi hiyo, ngomea harakati ya Mukawama ya Hizbullah, bila kupata chochote cha kutia shaka. Jeshi hilo limesema katika taarifa yake kuwa limefanya ukaguzi huo katika mitaa ya Almarija na Lailak katika wilaya ya Dahia kufuatia mwongozo wa kamati ya Umoja wa Mataifa kufuatilia usitishaji vita ambayo ilionya kuwa eneo hilo lingeshambuliwa kwa mabomu iwapo silaha zingelikuwepo. Awali, jeshi la Lebanon lilipinga ombi hilo likitaja uwezo mdogo wa kamati hiyo katika maeneo ya kusini mwa mto Litani. Hata hivyo kamati hiyo ilihimiza kufanyika msako wa kina, ikiomba kuchimba hadi mita kumi kwenda chini, kwa tuhuma za kuwepo vituo vya chini ya ardhi ambavyo vinaweza kukiuka masharti ya kusitisha mapigano. Ukaguzi huo umekuja baada ya ndege za kivita za Israel kuanzisha wimbi la mashambulizi ya anga katika vitongoji vya kusini mwa Beirut, yakilenga vitongoji vilivyo na watu wengi vya Hadath Haret na Hereik na Burje al Barajena katika mkesha wa sikukuu ya Idul Adha. Mnamo Januari 27 mwaka huu, Lebanon ilikuwa imetangaza uamuzi wake wa kurefusha muda wa usitishaji vita na Israel hadi Februari 18. Hata hivyo tangu kuanza kwa utekelezaji wa usitishaji vita, vikosi vya Israel vimekuwa vikikiuka makubaliano hayo mara kwa mara kwa kuanzisha mashambulizi katika ardhi ya Lebanon, ikiwa ni pamoja na mashambulizi ya anga kote nchini humo. Chini ya masharti ya makubaliano kusitisha mapigano, Israel ililazimika kuondoka kikamilifu kusini mwa Lebanon ifikapo Januari 26. Makataa haya yaliongezwa hadi Februari 18 lakini tel Aviv imekataa kuyaheshimu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Harakati ya Mukawamo wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, imelaani shambulio la utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya meli iliyobeba misaada ya kibinadamu kuelekea Gaza na kusema kuwa kitendo hicho ni uharamia wa baharini na jinai dhidi ya binadamu. Hamas imetoa wito wa kuachiliwa huru mara moja wanaharakati wote waliotekwa nyara na kuwajibisha utawala wa kizayuni kwa ajili ya usalama wao. Harakati hiyo ya kupigania ukombozi wa Palestina imeutaka Umoja wa Mataifa na mashirika ya kimataifa kulani uhalifu huo na kuchukua hatua kukomesha mzingiro wa Gaza. Imesisitizwa kuwa kukamatwa na kuzuiwa kwa utoaji wa misaada ya kiishara kwa watu wanaokabiliwa na mauaji ya kimbari Gaza kunajumuisha ugaidi wa serikali uliopangwa ukiukaji wazi wa sheria za kimataifa na shambulio la kujitolea la kiraia linaloendeshwa kwa nia ya, ya kibinadamu. Hatua hiyo imeibua hisia nyingi za kimataifa na inachukuliwa kuwa ni ukiukaji wazi wa sheria za baharini na haki za binadamu. Kuendelea kuzingirwa kwa Gaza na kunyakuliwa kwa misaada ya kibinadamu kumezusha wasiwasi mkubwa kuhusu hali mbaya kibinadamu katika eneo hilo. Wanajeshi wa utawala katili wa Israel wamewateka nyara wanaharakati waliokuwa ndani ya meli hiyo ya misaada ya kibinadamu ya Madlin iliyokuwa ikielekea Gaza jumapili usiku. Huku hayo yakiarifiwa, mpango mkubwa unaohusisha wafanyakazi wa kujitolea kutoka Afrika kaskazini unajiandaa kuelekea Palestina kupitia Misri kwa lengo la kuvunja mzingiro wa Israel dhidi ya Gaza na kutoa msaada muhimu wa kibinadamu kwa watu wa ukanda huo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC imeonya kuwa mfumo wa huduma za afya katika ukanda wa Gaza ni dhaifu sana, wakati huu ambapo vita vya utawala ghasibu wa Israel vinaendelea katika eneo hilo lililozingirwa. Shirika hilo limesema katika taarifa kwamba hospitali za eneo hilo zinahitaji ulinzi wa haraka na kuimarishwa wakati huo ambapo Israeli inaendelea kushambulia na kulizingira eneo hilo. Taarifa ya Kamati ya Kimataifa Msalaba Mwekundu imeongeza kuwa mfumo huo unakabiliwa na mashinikizo yanayoongezeka kutokana na kuongezeka kwa kiwang, viwango vya majeruhi wa mashambulizi ya Israeli katika vituo vya misaada. Mamia wa Palestina wameuawa shahidi katika hujuma za Israel karibu na maeneo ya kusambaza misaada yanayoendeshwa na Wakfu wa Kibinadamu wa Gaza, GHF kwa kifupi, unaoungwa mkono na Marekani na Israel tangu ulipozinduliwa Mei 27 mwezi uliopita. Ofisi ya vyombo vya habari vya serikali ya Gaza iliripoti jana kwamba idadi ya waliowawa katika maeneo ya misaada ya GHF imeongezeka hadi 125 wengine 736 a wanaoripotiwa kujeruhiwa huku tisa wakitoweka wasijulikani walipo. Hii ni katika hali ambayo ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa kuhusu maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu Francesca Albanese ameieleza operesheni ya GHF kama vazi la kibinadamu na mbinu wa mauaji haya kimbari. Aidha, amesema maeneo ya kusambazia misaada huko Gaza yamegeuka na kuwa machinjio ya binadamu, huku utawala wa Israel ukiendeleza mashambulizi ya kinyama. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yakiashiria kwamba mpango wa Marekani na Israel wa kusambaza misaada huko Gaza una hatari kubwa, yamesisitiza kuwa Gaza imekuwa jehanamu ya kweli na sasa njaa inatishia maisha ya watoto wasiopungua sabini na moja. Na huko barani Afrika, afisa wa mmoja wa wizara mambo ya nje ya Sudan amesema Ukraine inatekeleza kazi chafu ya nchi za magharibi kwa kuunga mkono makundi yenye silaha yanayohusika na mashambulizi ya kigaidi katika mataifa Afrika kama vile Libya, Somalia na Nigeria. Muhamad Asiri ametoa madai hayo katika mahojiano na Rasia Today ambapo pia ameishutumu Kievu kwa kuwapa silaha waasi wa vikosi vya msaada wa haraka RSF ambao wamekuwa kwenye vita vya vi kikatili Wanajeshi wa Sudani tangu katikati ya Aprili mwaka 2023. Ushiriki wa Ukraine katika kusaidia makundi mengine nchini Libya, Somalia na Naija umeanzishwa. Inasaidia makundi kama Boko Haramu na Shababu ya nchini Somalia. Na nchini Sudani inatoa msaada kwa RCF kwa kuwapa ndege zisizo na rubani ambazo zinatolewa kwa bei ya kutupa. Asiria amesema. Afisa huyo wa Sudani amedai kuwa Kievu imekuwa ikisaidia mashambulizi ya RSF dhidi ya miundo mbinu ya Sudani kwa karibu miezi saba hadi minane 8 iliyopita. Haya yanajiri siku chache baada ya kituo cha habari cha Bamada kuripoti kuwa makundi ya wanamgambo yenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida na ambayo yamekuwa yakiendesha uasi dhidi ya, ya serikali nchini Mali kwa zaidi ya mwongo mmoja sasa hivi, sasa yanaendeshwa na nchi ya Ukraine. Aidha, waziri wa mambo ya nje wa Mali Abdoulaye Diop alisema hivi karibuni kwamba Ukraine inavuruga utulivu barani Afrika kwa kuunga mkono makundi ya kigaidi katika eneo la Sahel barani humo. Kadhalika, Tatiana Dov Galenko, mkuu wa idara ya ushirikiano na afrika katika wizara ya mambo ya nje ya Rusia, alisema hivi karibuni kwamba silaha za magharibi zinazotumwa Kiev hatimaye zinaishia mikononi mwa makundi ya kigaidi yenye silaha huko barani Afrika. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Teheran. Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mpenzi msikilizaji, hiyo ilikuwa ni taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kusikika katika satellite na internet, tunasikika pia kupitia Maarifa FM, Sauti Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji ya Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Natabora, na Tabora, na katika mtandao wa Ifuatayo sasa ni tafsiri yetu ya kisiasa ambayo inatupia jicho siasa za kupinga uhamiaji huko Los Angeles zaibu wa mvutano kati ya serikali ya shirikisho na za majimbo. Hitilafu kuhusu siasa za kupinga uhamiaji na jinsi ya kukabiliana na waandamanaji huko Los Angeles zimeibua mvutano mkali kati ya serikali ya shirikisho Marekani na serikali ya jimbo la California. Rais Donald Trump wa Marekani ameamuru kutumwa huko Los Angeles wanajeshi elfu mbili wa gadi ya kitaifa siku mbili baada ya kuzuka maandamano yenye vurugu katika baadhi ya maeneo ya mji huo, Trump ameonya kuwa hataruhusu vikundi alivyoviita kuwa vya majambazi kufanya ghasi ya mjini na kutatiza utekelezaji wa sheria. Katika kujibu hatua hiyo, Gavin Newsom, gavana wa chama cha Democratic wa jimbo la California amekosoa vikali uamuzi huo na kuandika kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba serikali ya shirikisho inatafuta kisingizio cha kuharibu zaidi hali ya mambo kwa kuchochea machafuko. Tabia hii haifai kabisa kwa nchi yoyote iliyostaarabika. Hali ilianza kuvurugika pale polisi ya idara ya uhamiaji walipoanzisha operesheni kubwa ya kukamata na kuwafukuza wahamiaji haramu kutoka Los Angeles, mji huo unaojulikana kama mji salama kwa wahamiaji haramu kutokana na sera zake rafiki. Utawala wa Trump umedhamiria kukamata na kuwafukuza wahamiaji haramu wasiopungua elfu tatu kwa siku. Operesheni hiyo itakuwa moja ya uhamish, uhamishaji mkubwa zaidi katika historia ya Marekani. Sera hiyo iliyopewa jina la uhamiaji sifuri imeibua wasiwasi mkubwa miongoni mwa wahamiaji haramu na halali, hasa wa Latino. Katika miezi minne ya kwanza urais wa Trump, kumekuwa na matukio mara kwa mara ya maafisa wa ICE kuwanyanyasa watu wenye hati za kisheria za kuishi na kufanya kazi nchini Marekani. Hili limezua hasira ya umma katika kitongoji cha Paramount mjini Los Angeles na kusababisha maandamano ya vurugu mitaani. Mzozo huo umeibua mvutano mkali kati ya serikali ya shirikisho na ya jimbo hilo. Gavana Newsom amemtuhumu Rais Trump kwa kujaribu kuibua fujo na ghasia katika jimbo lake, naye Trump amewatuhumu maafisa wa serikali ya jimbo hilo kwa kuunga mkono waasi na vibaraka wa kigeni. Ni muhimu kukumbusha kuwa huko nyuma, waasi na machafuko walipozuka katika jimbo fulani, ni polisi wa eneo na serikali za jimbo husika ndio walioshughulikia suala hilo kabla ya vyombo vya serikali ya shirikisho kuombwa msaada. Baada ya viongozi wa jimbo kushindwa kukabiliana na hali ya mambo, hapo ndipo wangeomba msaada kutoka kwa serikali kuu na serikali hiyo kutuma kikosi cha Gadi ya Kitaifa ya nchi hiyo. Lakini wakati huo Trump ametuma vikosi hivyo huko Los Angeles bila ombi la gavana wa California. Nia yake ya kutaka kuwakandamiza wanaofanya ghasia bila shaka inaweza kuzidisha vurugu na kuzieneza katika maeneo mengine ya jimbo hilo na pia katika sehemu zingine za Marekani. Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, tunasonga mbele na matangazo yetu ambapo tutakuleteni kipindi cha mwanamke katika Uislamu na jamii, kizungumzia mchango na nafasi ya mwanamke katika Uislamu na jamii. Baada ya hapo, tutakuwa na mwanaspoti wetu Husein Hasan katika kipindi cha ulimwengu wa michezo na kisha makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa jioni ya leo. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza sehemu ya 39 na ya mwisho ya kipindi hiki cha Mwanamke katika Familia na Jamii, ambapo kwa leo tutazungumzia sifa za mwanamke na kito muhimu ambacho Mwenyezi Mungu amekiweka ndani yake, ambacho si kingine bali ni chanzo cha utulivu. Karibuni. Katika kipindi kilichopita, tulisema kwamba lililo muhimu kuhusu shughuli za kijamii za wanawake ni uwepo wao katika jamii ambapo Uislamu umeweka msingi wa uwepo huo hai na wenye ufanisi kwa kuainisha njia na mikakati inayofaa kwa ajili ya kuwalinda wanapokuwa katika shughuli zao za kila siku kwenye jamii. Wanawake wanaweza kushiriki katika jamii kwa kuzingatia vigezo na mipaka iliyoainishwa katika Uislamu, ambayo muhimu zaidi ni hijabu na staha. Mwanamke anayevaa hijabu huwa anapigana peke yake dhidi ya ustaarabu wa magharibi unaopinga dini. Miundo yote ya Magharibi imebuniwa kwa ajili ya kumdhoofisha mwanamke aliyejisitiri kwa vazi lenye hadhi la hijabu. Hivyo chaguo lake la kuvaa hijabu huashiria mwanamke mwenye nguvu na aliye na misimamo thabiti, ambaye ana malezi ya kina ya kidini. Nchi za Magharibi humchukulia mwanamke aliyejisitiri kwa hijabu kuwa adui wao mwenye nguvu kubwa, kwa sababu huwa si rahisi kwazo kupenya kwake na kutekeleza dhidi yake mipango yao haribifu. Moja ya aya za Quran tukufu ni aya ya 33 ya sura An-Nur ambayo inawazungumzia wale ambao bado hawajapata fursa ya kuoa. Aya hii inasema na wajizuilie na machafu wale wasiopata cha kuolea mpaka Mwenyezi Mungu awatajirishe kwa fadhila zake. Katika aya hii Mwenyezi Mungu anawahusia wanawake na wanaume ambao hawako tayari kuoa wadumishe ubikira, kwa sababu kuweka usafi na kuzingatia kanuni za Kiislamu sawa sawa na tabia na usemi au vazi la hijabu huwaletea utulivu wa nafsi na kuwawezesha kufanya shughuli za kijamii bila ya kuwa na wasiwasi wa kutumiwa vibaya na wenzao. Zaidi ya hayo ushauri huu wa Qur'ani kwa wanaume na wanawake wasio na wenzi ambao hawaja wana wa kuwataka wazingatia maadili na kutojihusisha na maovu huwafanya wawe na hamu ya kubuni misingi ya maisha ya ndoa, na hivyo kutojinyima raha na ladha hii halali ambayo Mwenyezi Mungu ameiweka kwenye kivuli cha ndoa. Jambo la kuvutia ni kwamba Uislamu umebuni mfumo wa kulinda utu na heshima ya mwanamke kwa kuainisha misingi ya kuweza kumfikia na kufanya naye mapenzi halali ili asivunjiwe heshima na haki zake za msingi. Wanawake wana roho ya upole, huruma na huonyesha hisia zaidi kuliko wanaume, hivyo wanaweza kuwa katika hatari zaidi ya uchokozi kutoka kwa wanaume. Uislamu pamoja na sheria na kanuni zake kuhusu kuchumbia na kuoa wanawake, auruhusu mtu yoyote kumtendea anavyotaka wala kumkosea heshima. Ukweli huu umebainishwa wazi katika maneno ya Ayatullahi Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ambaye anauzingatia Uislamu kuwa mtetezi wa haki za wanawake kwa kusema, lengo la Uislamu katika kutetea haki za wanawake ni kuzuia wasidhulumiwe na wanaume wasijione kuwa ni watawala juu ya wanawake katika familia. Kuna mipaka na haki: mwanaume ana haki, mwanamke ana haki na haki hizi zimepangwa kwa njia ya uadilifu na uwiano. Kwa hakika, sheria, kanuni, haki na wajibu uliowekewa wahusika katika ndoa zinakusudiwa kuhakikisha kwamba haki za wanaume na wanawake hazivunjwi. Wanaume na wanawake ni lazima watambue wajibu wao, na kila mmoja wao anapaswa kuwajibishwa iwapo watakiuka wajibu wake na kushindwa kutekeleza majukumu yake. Ayatu Wai Khamenei anaona kuwepo kwa mwanamke nyumbani kuwa ni chanzo cha amani kwa wanafamilia, na akiashiria aya ya 21 ya sura Rum, anasema mnaona inavyosema aya hii tukufu kuhusu wanaume na wanawake, hasa katika familia na katika ishara zake ni kuwa amekuumbieni wake zenu kutokana na nafsi zenu ili mpate utulivu kwao naye amejaalia mapenzi na huruma baina yenu, hakika katika haya bila ya shaka zipo ishara kwa watu wanaofikiri. Kwa mujibu wa aya hii, moja ya dalili za uwezo wa Mwenyezi Mungu ni kuwa amekuumbieni nyinyi wanaadamu wake zenu kutoka miongoni mwenu na katika jinsi yenu, kwa ajili yenu wanaume wanawake na kwa ajili yenu wanawake wanaume kutoka kwenu wenyewe, siyo jinsi tofauti. Hawako katika makundi mawili tofauti, bali wote ni ukweli na kiini kimoja. Bila shaka jinsi hizi zinatofautiana katika baadhi ya sifa, kwa sababu baadhi ya majukumu yao yanatofautiana. Kisha anasema ili mpate utulivu kwao, akimaanisha kwamba ndoa na uwili katika asili ya mwanadamu ni kwa ajili ya lengo kubwa. Lengo hilo ni utulivu na amani, ili uweze kupata amani na jinsia yako tofauti ndani ya familia, mwanaume na mwanamke, mwanamke na mwanaume. Kwa mwanamume kuingia nyumbani na kupata mazingira salama ya nyumbani, mwanamke mkarimu, mwenye upendo na mwaminifu kando yake, ni njia ya kumletea amani na utulivu. Kwa mwanamke kuwa na mwanaume na msaidizi anayempenda huwa ni kama ngome imara kwake, kwa sababu mwanaume ana nguvu kimwili kuliko mwanamke, na hiyo huwa ni baraka kwake. Hicho huwa ni chanzo cha amani na furaha kwake. Familia hutoa fursa hii kwa wote wawili. Mwanaume anamhitajia mwanamke katika mazingira ya familia ili apate amani na utulivu, huku mwanamke akimhitajia mwanaume katika mazingira ya familia ili apate amani pia. Jambo muhimu zaidi ambalo mwanadamu analihitajia ni amani. Furaha ya mwanadamu hupatikana katika mazingira ya kutokuwa na msukosuko wa nafsi na wasiwasi na kuwa na amani ya kisaikolojia. Mwenyezi Mungu aliyeumba wanadamu amewaonyesha njia ya kupata amani hiyo. E, kwa kuwa wanaume na wanawake wanakamilishana, wanahitajiana ili kufikia amani hiyo. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 21 ya sura Ar-Rum: na amejalia mapenzi na huruma baina yenu bila shaka uhusiano sahihi kati ya mwanamume na mwanamke unapaswa kusimama juu ya msingi huo. Upendo maana yake ni uhusiano wa kirafiki na rehema, maana yake ni uhusiano uliojengeka kwenye misingi ya wema. Hivyo, wanaume na wanawake wanapaswa kupendana na kufanyiana wema wao kwa wao. Ikiwa upendo na huruma, yaani urafiki na wema, havita kuwepo kati ya mwanaume na mwanamke katika familia na ikiwa mwanaume atahisi kumiliki kila kitu nyumbani na kumwona mwanamke kama mfanyakazi wake wa kuajiriwa na mnyonyaji tu, basi atakuwa amemkandamiza. E, ikiwa mwanaume atatarajia mengi kupita kiasi kutoka kwa mke wake, bila shaka ataharibu urafiki na wema kati yake na mke wake na kupelekea watoto wavunjike moyo kuhusu familia yao, kwa kuona uhusiano usio na upendo kati ya wazazi wao. Kwa njia hii wazazi huwa wanaonyesha watoto wao mfano mbaya, na katika siku zijazo hawatakuwa na hamu kubwa ya kuunda familia, na taratibu jamii itaepuka maelekezo na miongozo ya kuunda familia. Uhusiano kati ya mwanaume na mwanamke katika mazingira safi na matakatifu ya familia ni muhimu sana. Mwanamke anaweza kubadilisha moyo wa mumewe aliyechoka na kufadhaika kisaikolojia anapokabiliana na matatizo au angalau kuwa mwamba mvumilivu katika huzuni na maumivu yake. Kwa upande mwingine, mwanaume anaweza kumtia moyo mke wake na kuwa motisha kwake kwa kumunga mkono katika hatua tofauti za maisha. Mwanamke sio tu ana uwezo mkubwa katika kufanikisha majukumu ya mumewe, bali pia kupitia upendo na mapenzi yake anaweza kuathiri na kuimarisha imani ya mume wake na hivyo kumpa furaha huko akhira. Waislamu wanaochukulia kuwa mfano wa kuigwa uhusiano wa maisha ya ndoa uliokuwepo kati ya Imamu Ali na Bibi Fatima Zahara. Kuhusu swala hili, inasimuliwa kwamba baada ya ndoa ya watukufu hao, Mtume alimuuliza Amir Muminin Ali alaihi ssalam kuhusu muamala wa Bibi Fatima Zahara alaihi salam kwenye ndoa, ambapo alimsifia kwa kusema yeye ndiye msaidizi wangu bora katika kumtii Mwenyezi Mungu Mtukufu. Wasikilizaji wapendwa, na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa mfululizo wa vipindi hivi vya mwanamke katika familia na jamii. Tunatarajia kuwa mmevifurahia na vimekunufaisheni vya kutosha. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa, tunakuageni nyote kwa kusema, wassalamu alaikum warahmatullahi wa wabarakatuh. Ulimwengu wa michezo. Ujambo msikilizaji mpenzi, natumaye huu mzima wa afya hapo ulipo. Karibu tuangazie baadhi ya matokeo muhimu yaliyojiri viwanjani ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa, kieneo na kimataifa, na kusihi twesote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na voliboli. Timu ya voliboli ya Iran ba imetoa ubingwa wa ligi ya mataifa ya wanaume ya asia ya kati kwa kifupi kava ya mwaka huu 2025 katika fainali ya aina yake iliyopigwa jumatano iran iliitandika india seti tatu kwa mtungi za 25 17, 25 20, na 25 19 na kuibuka kidedea Pakistan ilipata medali ya shaba kwa ushindi mnono wa seti tatu kwa moja dhidi ya Kazakhstan katika mchuano wa kutafuta mshindi wa tatu. Awali michuano hiyo ya kibara ilipangwa kufanyika nchini Pakistan, lakini ilibidi ihamishiwe nchini Uzbekistan kutokana na mzozo uliokuwa umeshtadi baina ya Pakistan na jirani yake India. Riadha: mwanamichezo wa Iran mahdi Holfati ameshinda medali ya dhahabu katika mashindano ya mazoezi ya viungo ya wanaume ya Asia ya mwaka wa 2025 huko nchini Korea Kusini. Holfati mwenye umri wa miaka 24 alizoa alama 14.5 katika fainali ya mashindano hayo ya kibara yaliyofanyika katika jiji la Jecheon huko nchini Korea Kusini siku ya Jumapili. Hiyo ni medali ya kwanza kabisa ya dhahabu katika historia ya mchezo wa sarakasi kwa Iran. Kwa katika mashindano ya Asia raia wa China, Huang Mingqi alitoa medali ya fedha, huku Carlos Yulo wa Ufilipino akiambulia medali ya shaba kwa kuzoa pointi 14.4 na 14.3 kwa usanjari. Huo wakati huo huo, Siavash Siahi Kolanku wa Iran alijishindia medali ya shaba katika mashindano hayo ya 12 ya gymnastics ya kisanaa ya wanaume ya bara asia siku ya jumamosi jumapili ya juni nane ilikuwa siku ya mwisho ya mashindano hayo ya kibara yaliyoanza siku ya alhamisi tuangazie sasa soka timu ya kandanda ya iran ilishindwa kufurukuta mbele ya qatar na kukubali kuzabwa bao moja kwa mtungi katika mechi ya mchujo wa kufuzu asia kuelekea fainali za kombe la dunia la fifa mwaka 2026 katika mechi hiyo iliyopigwa alhamisi katika uwanja wa Jasim bin Hamad huko mjini Doha, Iran ilipunguzwa hadi wachezaji kumi katika dakika ya thelathini na tano baada ya Milad Muhammadi kupigwa kadi yake ya pili ya njano. Dakika sita baadaye Pedro Miguel alifanikiwa kucheka na nyavu za wageni vijana wa Iran wanaotiwa makali na mkufunzi Amir Ghalinui walishindwa kusawazisha katika michi hiyo. Iran ambayo ipo katika kundi A na Japan katika kundi cha tayari zina tiketi mfukoni za fainali za kombe la dunia la FIFA mwakani zitakazoandaliwa katika nchi za Canada, mexico na Marekani. Na timu ya mpira wa magongo ya wanawake Iran ilizimwa na Ufilipino kwa kulishwa nne kwa mbili katika fainali ya kombe la Asia la wanawake la IIHF siku ya Ijumaa na kumaliza katika nafasi ya pili. Tuelekee huko barani Afrika, timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars ilivana na Bafana Bafana ya Afrika Kusini katika mchezo wa kirafiki wa kimataifa uliopigwa kwenye uwanja wa Peter Mokaba huko mjini Polokwane, Afrika Kusini. Mchuano huu wa soka wa kirafiki wa kimataifa uliishia kwa sare tasa ya kutofungana. Hata hivyo, mechi hiyo ilijaa mbwembwe za aina yake na mihemko isiyo ya kawaida Huyu hapa balozi wa Tanzania nchini Afrika Kusini, James Bwana, akizungumza na wachezaji wa timu ya taifa baada ya mchezo wa kirafiki dhidi ya Bafana Bafana. Nawashukuru wachezaji, nawashukuru benchi la ufundi, nawashukuru walimu kwa kazi nzuri, mmeliheshimisha taifa. Kwa hiyo mpokee pongezi nyingi kutoka kwangu na kwa Watanzania wote ambao wamefuatilia mchezo huo. Asanteni sana jaa, mmetuheshimisha, hamjaniacha na aibu. Kwa hiyo tujipongeze. Ingawa mechi hiyo ilikuwa ya kirafiki, lakini pande zote mbili zimeitumia kama sehemu ya maandalizi muhimu. Wakati huo huo, timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars ililazimishwa sare ya kutofungana na Chad katika mchuano mwingine wa kimataifa wa kirafiki uliopigwa katika mji wa Marakesh huko nchini Moroko. Mkufunzi wa Harambee Stars Benni McCarthy amesema kinachopaswa kufanyika sasa ni chinja chinja tu na kutomhurumia hasimu baada ya kutoa sare tasa na Chad, huo ukiwa mchezo wa tatu wa kimataifa kwa Kenya, ama kushindwa au kuambulia sare chini ya ukufunzi wa raia huyo wa Afrika Kusini. I think, yeah, for me the na katika dondoza hapa na pale, timu ya taifa ya soka ya Hispania ilishuka dimbani Jumapili kuvaana na Ureno katika mchezo wa fainali ya ligi ya mataifa ya Ulaya ya UEFA. Ulikuwa mchezo wa kufa kupona ambapo miamba hiyo ya soka duniani ilitoshana nguvu kwa kutandikana mabao mawili kwa mawili katika dakika tisini za ada na za nyongeza na mwisho wa kwisha, wakalazimika kuingia kwenye upigaji matuta. Mabao ya Ureno katika dakika za ada yalifungwa na Nuno Mendes na Cristiano Ronaldo, huku Hispania yakitoa kimiani na Martin Zubimendi na Mikel Oyarzabal. Hatimaye Wareno walitoa ubingwa baada ya kuibuka kidedea katika upigaji penalti, ambapo walifunga mabao matano huku wahispania wakitikisa nyavu mara tatu. Ufaransa ilitandika Ujerumani mabao mawili kwa sifuri katika mechi ya kutafuta mshindi wa tatu kwenye mashindano hayo ya UEFA. Kwingineko, mwanasoka wa Argentina Enzo Petao alifariki dunia baada ya kuanguka uwanjani katika dakika ya 41 ya kipindi cha kwanza cha mchezo kutokana na mshtuko wa moyo. Kabla ya yote hayo, alitumia akaunti zake za mitandao ya kijamii kusema kwamba alikuwa amejitolea kila kitu kwa ajili ya mchezo huu. Baada ya kifo hicho cha ghafla, mechi iliahirishwa na usimamizi wa timu ya Don Horion ulionyesha mshikamano wake na mchezaji huyo. Katika habari nyingine ya tanzia, mchezaji kandanda kinda wa Kenya Eric Wafula ameuawa baada ya kupigwa kitutu na umati huko jijini Nairobi. Wafula ambaye alikuwa kipa wa Madhara FC aliuawa wikendi akiwa pamoja na rafiki yake ambaye hakutajwa jina, katika mtaa wa Pangani jijini Nairobi, baada ya kutuhumiwa kuiba simu ya rununu. Huku hayo yakijiri, mwanariadha nyota wa Kenya Beatrice Chebet anaendelea kuimarisha kampeni yake ya kuvunja rekodi za dunia msimu huu. Mshikilizi huyo wa rekodi ya dunia ya mita elfu kumi alikimbia kwa mara ya pili kwa kasi zaidi katika historia kwa mara nyingine tena kwenye ligi ya diamond ya Rome. Usiku wa kuamkia Jumamosi baada ya onyesho jingine la kihistoria kwenye mbio za Rabat mnamo Mei 25. Huko Roma, Chebet, bingwa wa olimpiki mara mbili, aliimarisha umbuji wake katika mbio za mita 5000 na kuibuka kidedea kwa kutumia dakika 14 sekunde 369. Alionyesha kivumbi Mhabeshi Frewini Hailu aliyeibuka wa pili huko. Orodha ya tatu bora ikifungwa na Mwitaliano Nadia Batokleti. na mwanakandanda nyota Hosman Dembele ni miongoni mwa wachezaji wanaopewa nafasi kubwa ya kushinda taji la Ballon d'or baada ya kufunga mabao 33 na kusaidia PSG kutoa taji lao la kwanza la ligi ya mabingwa Ulaya. Aidha, kinda Besolona, wa Barcelona Lamin Yamal naye ni miongoni mwa wachezaji wanaotajwa sana kutokana na kiwango alichokionyesha msimu huu. Tutakomea hapo kwa dondoo hizo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Mimi ni Husen Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe kumi na tatu Dhulhija mwaka 1446 Hijria, sawa na Juni 9 mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1957 iliyopita, inaosadifiana na tarehe 9 Juni mwaka wa 68 Miladia, Mfalme Nero Claudius Caesar mtawala katili na aliyemwaga damu nyingi za watu wa Rome alijua baada ya kuishi kwa miaka 31, na, na kutawala kwa miaka kumi na minne. Si vibaya kuashiria hapa kwamba Nero aliasiliwa na mjomba wake Mfalme Claudius aliyekuwa mtawala wa kwanza wa Rome, lakini Nero alimpa sumu mfalme huyo na kuchukua nafasi yake baada ya kufa mfalme huyo katili na wa mwisho wa Rome. Wakati wa utawala wake aliwaua watu wengi wa familia yake akiwemo mama yake, mkewe, kaka yake na ndugu zake wengine. Pia aliwaua wananchi wake wengi, aliwaua kwa umati wa Kristo pamoja na kuchoma moto mji wa Roma. Miaka 140 iliyopita mwafaka na siku ya leo, jeshi la Ujerumani lilivamia ardhi ya Togo huko magharibi mwa Afrika. Wakati huo maeneo ya pwani ya Togo yalipendelewa zaidi na watu wa Ulaya kwa ajili ya biashara ya utumwa. Ni kwa sababu hiyo ndio maana Togo imekuwa maarufu kwa jina la pwani ya utumwa. Wakoloni wa Ujerumani waliendelea kuikalia kwa mabavu ardhi ya Togo hadi wakati wa vita vya kwanza vya dunia. Baada ya hapo, Togo ilikoloniwa na Wafaransa na Waingereza. Nchi hiyo ilipata uhuru mwaka 1960. Siku kama ya leo miaka sitini na mitatu iliyopita moto mkubwa uliotokea katika chuo kikuu cha Aljaz mji mkuu wa Algeria. Moto huo ulichoma zaidi ya nakala laki tano za vitabu vyenye thamani kubwa zilizokuwa kwenye maktaba ya chuo hicho. Asilimia kubwa ya vitabu vilivyoungua vilikuwa miongoni mwa marejeo muhimu na nadra. Chuo kikuu cha Aljaz na maktaba yake vilichomwa moto na jeshi la siri la Ufaransa nchini Algeria. Jeshi hilo la siri liliundwa na askari wa Ufaransa waliokuwa wakipinga swala la kupewa uhuru Algeria. Moto huo ulikuwa miongoni mwa makumi ya mioto kadhaa iliyotokea katika siku hiyo huko nchini Algeria, na mingi ilisababishwa na jeshi la siri la Ufaransa na siku kama ya leo miaka 57 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Sayid Muhammad Hasan Ilahi Tabatabai, mmoja wa maulama na wataalamu wa elimu ya Irfan. Sayid Muhammad Tabatabai alizaliwa Tabriz huko kaskazini mwa Iran mwaka 1325 Hijria. Akiwa na umri wa miaka 19 alielekea Najaf Iraq akiwa na kaka yake mkubwa Alama Muhammad Husein Tabatabai na kupata elimu ya dini katika mji huo. Baada ya kutabahari katika taaluma za Kiislamu, alirejea eneo alikozaliwa la Tabriz na kujishughulisha na malezi na kueneza elimu na maarifa ya Kiislamu. Mwanachoni huyo ameandika vitabu kadhaa kikiwemo kile cha uhusiano wa kimaanawi beina ya roho na sauti. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio atayaraib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran pobox