Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Humaza. Aya ya kwanza mpaka ya tisa. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa, na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idha ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazieni mubashara moja kwa moja kutoka hapa Teheran katika studio zetu za jam, jam. Katika siku hii ya leo Jumatatu tarehe 13 Dhulhija mwaka 1446 hijiria ya kamaria inasalifiana na 9 Juni 2025 miladia. Wapenzi wasikilizaji, usikilizaji tuliouandalieni wakti huu kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, utakuwa wakti wa kutegea sikio podcasti ambayo itahusu makosa kumi mashuhuri kuhusu Israel. Baada ya hapo, tuwaleteeni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na udondozi huo utafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya Pars Today ir sw, na hali kadhalika pia mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM inapatikana nchini Tanzania eh, kupitia redio Maarifa na hali kadhalika pia eh, kupitia kingamuzi katika maeneo yote ya Afrika Mashariki. Na tunawakaribisha pia kutembelea mitandao yetu ya kijamii ya Swahili Radio SW. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari baada ya mdoso mrefu. imetimia saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Hapa Teherani ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema imepata nyaraka za siri ambazo zina taarifa kuhusu vituo vya nyuklia vya Israeli. Jeshi katili la Israeli la watekanyara wanaharakati waliokuwa kwenye meli ya misaada kwa Gaza. na mwanajeshi wa Uingereza aliyembaka mwanamke Kenya akamatwa karibuni. Na sasa ni habari kamili. Ismail Khatib, waziri wa usalama wa taifa wa Iran, amesema kuwa nyaraka za siri ambazo Iran imefanikiwa kuzipata kutoka Israel zinahusiana moja kwa moja na taarifa nyeti kuhusu miundo mbinu ya nyuklia ya utawala huo ghasibu na zinaimarisha uwezo wa Iran kuhujumu Akizungumza na shirika la habari la IRIB kwa Jumapili, siku moja baada ya vyanzo vya kuaminika kufichua habari hizo, Khatib amesema, na hapa na mnukulu, nyaraka tulizopata kutoka utawala wa kizayuni zinahusiana na, na taarifa kuhusu vituo vyao vya nuclear. Amesema nyaraka hizo za siri pamoja na taarifa nyingine za kimkakati zitaboresha uwezo wa Iran wa kushambulia. Alipoulizwa kuhusu ripoti za awali kuwa kuna maelfu ya nyaraka, alijibu kwa tahadhari akisema, hii ni hatua kubwa sana ya kijasusi kusema maelfu ya nyaraka ni kudunisha ukubwa wa kile tulichokipata. Kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa Jumamosi na vyombo vya karibu na swala hilo, operesheni hiyo ya kiintelijensia ya Iran imetajwa kuwa miongoni mwa mapigo makubwa zaidi dhidi ya utawala wa Israeli. Vyanzo hivyo vimebainisha kuwa operesheni ya kupata nyaraka hizo ilifanyika zamani kidogo, lakini kutokana na uzito wa taarifa hizo na umuhimu wa kuzifikisha salama ndani ya Iran ililazimu kuwe na kimya cha habari hadi zifikishwe katika maeneo salama ya siri. Imeelezwa pia kuwa idadi ya nyaraka, picha na video ni kubwa kiasi kwamba timu maalum imekuwa ikizichambua kwa muda mrefu bila mapumziko. Katiba amebaini kuwa operesheni hii ilikuwa pana na ya kina na ilitekelezwa ndani ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na kufanikisha uhamishaji wa taarifa za kimkakati, kiutendaji na kisayansi kutoka Israel hadi Iran taarifa hizi zinakuja zaidi ya wiki mbili baada ya utawala wa Israel kutangaza kuwakamata wanaume wawili kwa tuhuma za kufanya ujasusi kwa niaba ya Iran. Hata hivyo, Katiba amesisitiza kuwa njia zilizotumika kusafirisha nyaraka hizo bado ni siri na hazitofichuliwa hivi karibuni, lakini amesema tutachapisha baadhi ya nyaraka hivi karibuni, insha Allah. Utawala haramu wa Israeli ndio pekee unaomiliki silaha za nuklia Asia Magharibi, na ulianza programu yake ya nyuklia mwaka 1952 kwa msaada wa teknolojia kutoka Ufaransa na Marekani. Silaha za kwanza za nyuklia za utawala haramu wa Israel zinasemekana kutengenezwa kati ya mwaka 1967 hadi 98 kwa mujibu wa taasisi mbalimbali za kijeshi. Iran imeonya kuwa itachukua hatua za kulipiza kisasi endapo bodi ya magavana ya wakala kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA itapitisha azimio dhidi yake katika kikao chake cha leo Jumatatu. Hiyo ni kauli ya msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran bwana Behruz Kamal Vandi katika mahojiano na televisheni ya taifa, alipoulizwa kuhusu msimamo wa Tehran iwapo azimio hilo litapitishwa. Kamal Vandi amesema matarajio yote kutoka kwa IAEA kuhusu kuendelea kwa ushirikiano mpana na wakirafiki kutoka Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hayataweza kutimizwa. Amefafanua kuwa Iran tayari imewahi kutoa onyo kabla ya kupitishwa maazimio dhidi yake miaka ya nyuma. Wakati ndhari yake haikuzingatiwa, matokeo yake yalikuwa ni pamoja na kuongezeka mara saba uzalishaji wa urani iliyorutubishwa kwa kiwango cha asilimia sitini. Aidha amesema kuwa Teheran tayari imeandaa orodha ya hatua itakazochukua iwapo azimio hilo kidhalimu litapitishwa katika kikao cha leo. Amesema kuwa Iran haijawahi kurutubisha urani kwa kiwango kinachozidi asilimia 60 na kwamba ongezeko la muda mfupi lililotokea lilisababishwa na changamoto za kiufundi. Kulingana na Kamalvali, mataifa ya Ulaya yanajaribu kushinikiza kupitishwa kwa azimio hilo kwa lengo la kuanzisha tena uratibu wa vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran katika miezi ijayo. Inaripotiwa kuwa nchi tatu za Ulaya, yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zimeandaa rasimu ya azimio itakayowasilishwa mbele ya bodi ya magavana wa iada hili linaweza kufungua njia ya kurejeshwa vikwazo vyote vya umoja wa mataifa dhidi ya Iran chini ya makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili kumi na tano kabla ya muda wa utaratibu huo kumalizika mwezi Oktoba. Iwapo azimio hilo litapitishwa, huenda likatatiza zaidi mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja ya nuklia kati ya Iran na Marekani. Teheran tayari imesema kuwa haitosita kuchukua hatua kali endapo vikwazo vitarejeshwa. Katika chapisho la Ijumaa kupitia akaunti yake ya X, waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi ametahadharisha Uingereza, Ufaransa na Ujerumani dhidi ya kile alichokiita hatua mbaya ya kuandaa azimio hilo, akisisitiza kuwa ni kosa la kimkakati. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wanajeshi wa utawala katili wa Israeli wamewateka nyara wanaharakati waliokuwa ndani ya meli ya misaada ya kibinadamu ijulikanayo kama Madlin iliyokuwa ikielekea Gaza jumapili usiku. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa kutoka shirika la Freedom Flotilla Coalition ambalo linasimamia meli hiyo. Katika taarifa uh, kupitia ukurasa wake wa Inst, wa Telegram, shirika hilo limesema na hapa nalinukulu, tusaidieni wanaharakati ya ya Madeline, wa kujitolea waliokuwa ndani ya meli ya Madeline wametekwa na vikosi vya Israeli. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa Francisca Albanese ambaye alikuwa kwenye mawasiliano ya simu na nahodha wa meli hiyo amesema alisikia wanajeshi wa Israeli wakizungumza kabla ya simu kukatika. Amesema nilipoteza mawasiliano na nahodha alipokuwa akiniambia kuwa kuna boti nyingine inakaribia. Taarifa zinasema vikosi vya wanamaji wa utawala dhalimu wa Israeli vilipanda ndani ya Madlin uh, wakti meli hiyo ikiwa bado kwenye maji ya kimataifa. Picha za moja kwa moja zilionyesha boti za Israel zikizunguka meli hiyo ya misaada ya kibinadamu, huku wanajeshi wakiamuru wanaharakati waliokuwemo ndani kuinua juu mikono yao. Wizara ya mambo ya nje ya utawala haramu wa Israel imedai kuwa jeshi lake la majini liliamuru Madlin ibadili mkondo kwa sababu ilikuwa ikielekea eneo walilodai kuwa ni lile lilozuiliwa katika harakati mpya ya kujaribu kuvunja mzingiro wa Gaza na kupeleka misaada kwa wakazi wa eneo hilo. Meli ya urefu wa mita 18 ya Madlin ilianza safari yake Juni moja kutoka bandari ya San Giovanni Likuti huko Katania, Sisili nchini Italia. Watu kumi na wawili wako ndani ya meli hiyo ambao ni wanaharakati 11 na mwandishi habari mmoja. Meli hiyo ilikuwa imesheheni misaada ya dharura inayohitajika kwa haraka na wakazi wa Gaza ikiwa ni pamoja na maziwa ya watoto wachanga, unga, mchele, nepi, vifaa vya usafi kwa wanawake, vifaa vya kusafisha maji ya bahari, vifaa vya matibabu na vifaa vya watoto walemavu. Mashirika ya Umoja wa Mataifa na mashirika makuu ya misaada yameonya kuwa Gaza iko katika hatari ya njaa kali endapo misaada zaidi haitofikishwa huko. Wanasema vizuizi vizu vya utawala haramu wa Israel, kuporomoka kwa utawala wa sheria na uporaji unaoendelea imekuwa kikwazo kikubwa katika kufikisha misaada kwa wapalestina takribani milioni mbili wanaoishi Gaza, ambao wamekuwa wakikabiliwa na mauaji ya kimbari ya utawala haramu wa Israel tokea Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Utawala haramu wa Israel hadi sasa umeua wa Palestina wasiopungua 55 elfu wengi wakiwa ni wanawake na watoto katika vita hivyo vya mauaji ya kimbari. Mwanajeshi wa Uingereza anayehudumu katika kambi ya mafunzo ya kijeshi nchini Kenya amekamatwa kwa tuhuma za kumbaka mwanamke. Tukio hilo liliripotiwa tokea mwezi uliopita baada ya kundi la wanajeshi kutembelea baa moja katika mji wa Nanyuki, karibu na kambi ya mafunzo ya kijeshi ya Uingereza inayojulikana kama BATUK, yaani British Army Training Unit in Kenya. Uchunguzi wa kina unaendeshwa na kitengo maalum cha makosa mazito ya Wizara ya Ulinzi wa Uingereza, ambacho hushughulikia kesi kubwa zinazohusiana na wanajeshi wa Uingereza ndani na nje nchi hiyo. Hayanajiri wakati ambao mwaka jana jeshi la Uingereza lilianzisha uchunguzi kuhusu mienendo ya wanajeshi wake waliotumwa kwenye kambi hiyo kufuatia madai mbalimbali, ikiwa ni pamoja na mauaji ya mwanamke mwaka 2012. E, kwa mujibu wa uchunguzi uliofanywa na gazeti la The Times, mwanajeshi mmoja wa Uingereza aliyetuhumiwa kwa mauaji hayo ya Agnes Wanjiru alitajwa na wenzake baada ya kudaiwa kujigamba kutekeleza mauaji hayo. Wanajeshi wa Uingereza walioko nchini Kenya wamekuwa wakitekeleza jinai mbali mbalimbali nchini humo bila kuchukuliwa hatua. Na maafisa wa usalama nchini Marekani wametumia gesi ya kutoa machozi na risasi za plastiki katika mji wa Los Angeles siku ya Jumapili kufuatia amri ya Rais Donald Trump ya kutuma jeshi linalojulikana kama Gadi ya Kitaifa kwa ajili ya kukandamiza maandamano. Yaliyozuka kupinga dhuluma dhidi ya wahamiaji. Ghasia hizo ambazo sasa zimeingia katika siku ya tatu zilianza baada ya maafisa wa uhamiaji kuwakamata watu kadhaa waliotajwa kuwa wahamiaji haramu. Gavana wa California, Gavin Newsom amelaani vikali uamuzi wa Trump wa Trump kutuma gari ya Kitaifa na kusema hatukuwa na tatizo lolote hadi Rais Trump alipoingilia mambo yetu. Ameongeza kuwa kitendo hicho ni ukiukwaji mkubwa wa mamlaka ya jimbo hilo na ametaka Trump afute agizo hilo na kurejesha udhibiti wa gadi ya kitaifa kwa serikali ya jimbo la uh, California. Trump ametetea hatua yake ya kidikteta ya kutuma majeshi hayo akidokeza kuwa uh, kuna uwezekano uh, wa kupanua kitaifa hatua yake hiyo kwa kutumia sheria ya uasi inayoruhusu jeshi kuchukua mamlaka ya kukandamiza maandamano. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. barabara kabisa, wapenzi wausikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza tahariri yetu ya leo ambayo inahusu namna kujiunga Iran na benki ya maendeleo ya BRICS kunaweza kubadilisha maingiliano ya kifedha na kibenki. Muhamad ridha Farzin, gavana wa benki kuu ya Iran, amekutana na Dilma Rusef, rais wa benki mpya ya maendeleo ya BRICS, katika kikao cha magavana wa benki kuu na mawaziri wa uchumi wa jumuia ya ushirikiano ya Shanghai jini Beijing na kujadiliana naye kuhusu kuimarishwa maingiliano ya kifedha na kibenki na nchi wanachama wa kundi hilo. Katika kikao hicho, Rusef alitangaza msimamo wake chanya katika vikao vya maamuzi ya BRICS kuhusu kujiunga kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na benki mpya ya maendeleo. Katika kikao hicho kilichofanyika Shanghai uh, huko China, Farzin na Rusef wamesisitiza nafasi ya benki hiyo katika kuendeleza malengo ya nchi zinazoendelea na nchi zinazoinuka kiuchumi. Gavana wa benki kuu ya Iran na rais wa benki mpya ya maendeleo ya BRICS pia wamesisitiza kupitishwa kwa maamuzi ya kuanzishwa benki ya maendeleo ya Shanghai kwa ushirikiano na nchi wanachama wa jumuia ya ushirikiano ya Shanghai. Farzina amesema katika kikao hicho kuwa mbali na kuwa katika bodi ya wakurugenzi wa shirika la kimataifa la fedha IMF, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaongoza moja ya makundi ya nchi nane katika taasisi hii, akiashiria utendaji mzuri wa kiuchumi wa Iran katika miaka ya hivi karibuni. Gavana wa benki amezungumzia uwezo wa kijiografia kimaumbile na kibinadamu pamoja na uhusiano chanya wa Iran na nchi wanaoanzilishwa benki mpya ya maendeleo ya BRICS, nchi ambazo ni India, Afrika Kusini, Russia, Brazil na China, na kutangaza utayari wa Iran wa kuimarisha ushirikiano wa kifedha na kibenki na wanachama wa benki hii ya BRICS. Benki hii ilianzishwa mwaka elfu mbili kumi na nne kwa kuzishirikisha nchi za Brazil, Rusia, India, China na Afrika Kusini. Lengo kuu la benki hii ni kutoa fedha, mikopo, dhamana na vyombo vingine vya fedha kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya miundombinu na maendeleo endelevu katika nchi wanachama. Kujiunga Iran na nchi nyingine huru na benki mpya ya maendeleo ya BRICS kunaweza kuwa na athari kubwa kwa uchumi wa dunia na kuimarisha ushirikiano kati ya nchi zinazoinuka kiuchumi katika miaka ijayo. Moja ya malengo makuu ya wanachama uh, katika benki hii ni kupunguza utegemezi kwa mfumo wa fedha wa nchi za Magharibi unaozingatia dola dola au sarafu ya dola na taasisi zenye ushawishi za za za magharibi, kuzingatia matumizi ya sarafu sarafu za ndani na kuundwa mbinu mbadala za malipo kama vile kubadilishana sarafu zisizo za dola. Benki hiyo inaweza kuisaidia Iran na wanachama wengine kupunguza mashinikizo ya vikwazo vya nchi za magharibi. Kwa kujiunga na benki hiyo, Iran inaweza kuvutia vyanzo vipya vya vya fedha kwa ajili ya miradi ya uchukuzi na usafiri nishati na mawasiliano na kukwepa vikwazo vya upande mmoja vya Marekani na nchi nyingine za magharibi. Barabara baraba kabisa. Wapeza usikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio podcast yetu inayohusu makosa kumi mashuhuri kuhusu utawala wa Israeli, makosa kumi ya Wazayuni. Je, vita vya Juni mwaka 1967 vilikuwa chaguo pekee na suluhisho la lazima? Katika podkasti hii tunachunguza hoja ambazo mara nyingi huaminika kuwa za kweli, ili hali si sahihi. Katika kipindi kilichopita, tulijadili kwa kina dai lisilo la kweli kwamba eti wa Palestina waliondoka kwa hiari nchini mwao mwaka 1948. Tulionyesha upotoshaji uliofichika katika madai hayo na pia sababu za kihistoria na za kisiasa zilizopelekea uzushi huo kusambaa. Katika podkasti hii yetu ya sita, tutaangazia ngano nyingine ya kubuniwa na mrengo wa kizayuni inayodai kuwa eti vita vya Juni 1967 vilikuwa chaguo pekee, suluhisho la lazima lisiloepukika. Lakini je, madai haya yana msingi wa kweli katika historia au ni sehemu ya propaganda na ngano za kisiasa? Vita vya siku sita vilivyotokea kati tarehe tano hadi kumi Juni 1967 vilihusisha mapambano kati ya utawala wa Israeli na mataifa ya Kiarabu, yaani Misri, Siria, Jordan na Iraq. Katika simulizi rasmi za Kizayuni, vita hivyo vinaonyeshwa kama majibu ya lazima kutokana na misimamo mikali ya viongozi wa Kiarabu, hasa wa Palestina. Ujambo mpenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Henya, na katika sehemu hii ya sita ya podkasti yetu makosa kumi maarufu kuhusu Israeli, tunachambua kwa kina upotoshaji wa madai ya Kizayuni karibu nami katika safari hii. Ilan Pappe katika kitabu chake makosa kumi maarufu kuhusu israeli ambacho jina lake halisi kwa kiingereza ni ten myths about israel anaeleza kuwa wakati wa tukio la kusikitisha la mauaji ya halaiki katika kambi za sabra na shatila mnamo mwaka 1982 ambapo wanamgambo wa kikristo wa kifalanja walifanya uhalifu mkubwa kwa kushirikiana na majeshi ya kizayuni. Kulikuwa na mijadala mingi kuhusu iwapo harakati za kizayuni zilikuwa na chaguo jingine isipokuwa kutumia nguvu kwa wakati huo. Pap anaeleza kuwa wakati huo maoni ya watu wa utawala wa Israeli yaligawanyika katika makundi mawili: kundi la kwanza lililodhani kuwa mashambulizi ya kijeshi dhidi ya Lebanoni yalikuwa ya lazima na ya haki, na kundi la pili lililokuwa na mashaka kuhusu uhalali wa maadili ya hatua zilizochukuliwa na utawala wa Israeli. Kwa hakika, makundi yote mawili yalikuwa yakitumia vita vya siku saba vya 1967 kama ushahidi wa hoja zao. Vita hivyo vilivyotokea miaka kumi na tano kabla vilitajwa kama mfano dhahiri wa vita vilivyokuwa chaguo la lazima na njia pekee ya kujitetea, lakini hoja hiyo ni mithili ya ngano na hadithi ya kuu ni si ya kweli, wala haina msingi wa kihistoria. Kulingana na angano hii yenye upungufu wa ukweli, vita vya mwaka 1967 vililazimisha utawala wa Israeli kukalia kwa mabavu ukingo wa magharibi wa mto Jordan pamoja na ukanda wa Gaza hadi pale Waarabu au Wapalestina watakapokuwa tayari kufanya amani na dola bandia la Kiyahudi, lakini kwa mtazamo wa haki na historia hii ni mojawapo ya simulizi nyingi zisizo na msingi zilizotengenezwa kuhalalisha ukaliaji wa ardhi za Palestina na ukandamizaji wa Wapalestina. Na kutoka hapo, simulizi nyingine ya upotoshaji huibuka kwamba viongozi wa Kipalestina ni wagumu mno kiasi kwamba amani haiwezekani kauli kama hizi hujaribu kuonyesha kana kwamba hatua ya Israeli ya kukalia kwa mabavu ukingo wa Magharibi na ukanda wa Gaza ni hatua ya muda tu, eti mpaka pale wa Palestina watakapobadili msimamo wao uh, ili uwe wa wastani na wa kufaa kwa mtazamo wa Wazayuni. Lakini kwa jicho la kihistoria, huu ni ujanja wa kisiasa unaoficha ukweli kwa makusudi na pia unaficha hali halisi ya uvamizi. Na ili kuelewa vyema vita vya mwaka 1967 ni lazima turudi nyuma zaidi hadi mwaka wa 1948, mwaka wa Nakba, yaani maafa makuu ya Wapalestina. Kwa upande wa vuguvugu vugu la kizayuni, vita vya mwaka wa 1948 vilionwa kama fursa walioikosa, wakati wa kihistoria ambapo walipaswa na walitamani kuiteka ardhi yote ya Palestina ya kihistoria, kutoka mto Jordan hadi bahari ya Mediterania, yani min al-nahr ila lbahr. Sababu pekee iliyowazuia kufanya hivyo haikuwa huruma wala amani, bali ni makubaliano ya kisiri kati yao na utawala wa kifalme wa Jordan. Hili lilifanyika katika siku za mwisho za utawala wa kiingereza juu ya Palestina. Makubaliano hayo ya kificho yalikuwa na masharti ya wazi: ushiriki wa jeshi la Jordan katika mashambulizi ya pamoja ya Waarabu kwa ajili ya kuikomboa Palestina mwaka 1948 ulipaswa kupunguzwa kwa kiwango kikubwa. Kwa maneno mengine, Jordan ilikubali kutoshiriki kikamilifu katika jitihada za Waarabu za kuzuia kuanzishwa kwa dola la kizayuni au dola haramu la Israel, na mkabala wake sehemu ya ardhi ya Palestina iunganishwe na ardhi ya Jordan. David Ben-Gurion alitekeleza makubaliano hayo wakati wa vita vya mwaka 1948. Vizazi vya baadaye vya Israeli viliutaja uamuzi huo kuwa kosa kubwa la kihistoria, uamuzi ambao baadaye wangelijutia. Kuanzia baada ya vita vya mwaka 1948, wazayuni walikuwa wakitafuta fursa ya kurekebisha uamuzi huo. Walianza kupanga kwa umakini, ili waone ni vipi wanaweza kuunda Israeli kubwa zaidi inayojumuisha ukingo wa Magharibi. Mwanzoni utekelezaji wa mpango huo na matatizo kwanza, kwa sababu ya hofu ya malalamiko ya kimataifa. Pili, ulisimama kwa sababu za kidemografia. Kuhusu sababu ya pili, Ben Gurion alikuwa anaamini kwamba Israel haitaweza kuwachukua wapalestina wengi kiasi hicho ndani ya mipaka yake kama dola la Kiyahudi. Hatimaye fursa bora ilijitokeza wakati wa vita vya 1967. Ilan Pappe, kufuatia madai ya wazayuni, anauliza swali hili Je, vita vya mwaka 1967 vilikuwa haviepukiki? Ili kujibu swali hili, anaanza na matukio ya mwaka 1958 ambao katika maandiko ya kielimu kuhusu Mashariki ya Kati mpya au Asia ya Magharibi umeelezwa kama mwaka wa mapinduzi. Katika mwaka huo watu waliotajwa kuwa wenye fikra za mageuzi waliwaweka madarakani waliotajwa kuwa ni maafisa huru wa Misri mjini Kairo. Harakati hizo zilienea kwa kasi katika ulimwengu mzima wa Kiarabu. Jitihada hizi zilionekana kama vita baridi katika Asia ya Magharibi, na zilifungua mlango wa fursa kwa utawala wa Israeli, fursa ambayo ilikuwa ikitafuta kisingizio cha kurekebisha kosa kubwa la kihistoria la mwaka jambo hili liliongozwa na kundi lenye ushawishi mkubwa ndani ya utawala na jeshi la Israeli. Kileleni mwao walikuwa wanasiasa wawili wa Kiyahudi waliopigana katika vita vya mwaka 1948. Wakati katika nchi za magharibi ilisemwa kwamba wafuasi wa itikadi za mageuzi wamejitokeza nchini Misri na wanaweza kuyameza mataifa mengine kama Jordan, lobi ya kizayuni ndani ya Israeli ilianza kuchukua hatua. Lobi hiyo ilipendekeza kwamba waziri mkuu Ben-Gurion afuate njia ya kuushawishi muungano wa kijeshi wa NATO ili wazo la kutekwa kwa ukingo wa magharibi na Israeli lipate kukubalika mapema. Wazo hili lilipata kasi pale Iraq ilipoanguka mikononi mwa baadhi ya maafisa wa kijeshi wa kimapinduzi mnamo tarehe 4 Julai mwaka 1958. Maafisa hawa wa Iraq, kwa kufanya mapinduzi ya kijeshi, waliuangusha ukoo wa kifalme wa Hashim ambao ulikuwa ukitawala Iraq. Ukoo huo uliwekwa madarakani na Uingereza ili kuiweka Iraq ndani ya mzunguko wa ushawishi wa kambi ya Magharibi. Harakati hiyo ya Iraq ilijitambulisha kama maafisa huru, sawa na kundi liloangusha utawala wa kifalme nchini Misri miaka michache kabla. Maafisa huru wa Iraq, baada ya kuangushwa utawala wa kifalme, walitangaza kile walichokitaja kuwa Jamhuri ya Iraq kama mbadala. Jambo jingine lilozua hofu kwa nchi za magharibi lilikuwa matukio yaliokuwa yakiendelea nchini Lebanon kulikuwa na hofu kuwa vikundi vya kimapinduzi vingechukua udhibiti wa nchi hiyo. NATO iliamua kuchukua hatua ya haraka kwa kupeleka wanamaji wa Marekani nchini Lebanon na vikosi maalum vya Uingereza nchini Jordan ili kuzuia kutimia kwa hali hiyo. Ilipofika mwaka 1960 kudhibiti lobi ya kizayuni ilikuwa kazi ngumu sana. Kwa hakika, katika mwaka huo kila kitu kilikuwa tayari kwa kuwasha moto wa vita. Mhusika mkuu katika uwanja huu alikuwa rais wa Misri, Gamal Abdel Nasser. Yeye alifuata sera ya kuanzisha vita mwaka 1960. Naser aliongeza vitisho vya kivita dhidi ya utawala wa Israeli. Rais huyo wa Misri alikuwa na dhana kwamba Israeli ilikuwa inapanga uh, kuishambulia Siria. Kwanzia mwaka 1958 hadi 1962, Siria ilikuwa katika muungano rasmi na Misri uliojulikana kama Jamhuri ya Muungano wa Kiarabu. Ingawa Israeli na Siria zilikuwa zimesaini makubaliano ya kusitisha vita kwa muda mwaka 1949 bado kulikuwepo na masuala kadhaa ya mvutano. Kipande cha ardhi katika mpaka kati ya Israeli na Siria kilitajwa na Umoja wa Mataifa kama ardhi isiyo na mmiliki, lakini pande zote mbili zilikuwa na tamaa ya kumiliki ardhi hiyo. Israeli mara nyingine ilihamasisha raia wake kufanya shughuli za kilimo katika ardhi hiyo isiyo na mmiliki japokuwa walijua wazi kuwa jambo hilo lingeamsha hasira za Wasiria. Baada ya hapo, kulitokea mfululizo wa mapigano ya karibu ya angani kati ya Israeli na Siria pamoja na mashambulizi ya kulipizana kisasi kwa kutumia mizinga. Pande zote mbili ziliwasilisha malalamiko kwa kamati ya usimamizi ya usitishaji vita kuhusu ukiukaji wa makubaliano ya usitishaji vita na upande mwingine, jambo ambalo lilionyesha wazi kuwa usitishaji vita kati ya Israeli na Siria haukuwa umefanya kazi ipasavyo kama ilivyotarajiwa. Mgongano wa pili kati ya Israeli na Siria ulitokana na ujenzi uliokuwa ukifanywa na Waisraeli kwa ajili ya mradi wa kitaifa wa kuhamisha maji kutoka maeneo ya mdomo wa mto Jordan kuelekea kusini mwa maeneo yaliyokuwa yanakaliwa kwa mabavu yaani Palestina. Mradi huu mkubwa wa maji ulijumuisha ujenzi katika maeneo kadhaa, mistari ya mabomba ya maji na mahandaki ya maji. Mradi huu uligeuza sehemu ya vyanzo vya maji ambavyo vilikuwa vya muhimu sana kwa Syria na Lebanon kutoka mkondo wake wa asili na kuviingiza katika mifumo ya mabomba ya maji iliyojengwa na Waisraeli ili e, kusafirisha maji kuelekea kusini mwa ardhi za Palestina ambazo sasa zinajulikana e, kama Israel. Gamal Abdel Nasser, rais wa Misri, alikuwa na msukumo mwingine wa kuvuruga hali ya mambo. Alitaka kupinga hali ya kutojali kwa jumuiya ya kimataifa kuhusu suala la Palestina, lakini baadaye Abdunasir aligundua kuwa mamlaka ilikuwa mikononi mwa Ben Gurion. Lakini kwa mtazamo wa Gamal Abdu Nasir, tangu Ben Gurion aliporejea siasa mwaka 1955 kama waziri mkuu, matumaini ya kuendeleza mchakato wa amani yalikuwa madogo mno. Gamal Abdel Nasir alikuwa sahihi katika hisia zake. Maadamu Ben Gurion alikuwa waziri mkuu wa Israel, hakukuwa na uwezekano wowote wa kufikiwa makubaliano ya amani ya pande mbili kati ya Israel na Misri. Hata pale Ben Gurion alipoondoka madarakani, bado aliendelea kuwa na uhusiano wa karibu na jeshi la utawala wa Israel. Hali ilikuwa hivyo hadi kiwango cha kuwashawishi makamanda wa jeshi kufanya operesheni mbalimbali za kijeshi za uchokozi dhidi ya wamisri katika ukanda wa Gaza. Kisingizio cha operesheni hizi kilikuwa ni uvamizi wa siri wa wakimbizi wa Kipalestina kutoka ukanda wa Gaza kuingia ndani ya ardhi zao zilizokuwa zimetekwa na Waisraeli. Utawala wa Israeli ulijibu kwa kuharibu vituo vya kijeshi vya wamisri na kuwaua wanajeshi wa Kimisri. Hivyo basi katika mwaka wa 196 wakati mvutano katika mpaka wa Palestina iliyokaliwa kwa mabavu yaani Israeli na Siria ulipozidi kushadidi na hakukuwa na maendeleo yote ya kidiplomasia yaliyoonekana, Gamal Abdu Nasir aligeukia mkakati mpya. Mkakati huu ulikuwa ni kufikia ukingoni mwa mpaka na kuanzisha vita. Elen Pap anaendelea kusema kuwa Gamal Abdu Nasir alipeleka sehemu ya majeshi ya jeshi la Misri katika rasi ya Sinai, eneo ambalo kwa mujibu wa makubaliano yaliyomaliza vita vya mwaka 1956 lililopaswa kuwa eneo lisilo la kijeshi. Miaka michache baadaye, yaani mwaka 1963, Ben Gurion aliondoka kwenye ulingo wa kisiasa na uwanja ukawa wazi zaidi kwa Gamal Abdu Nasir kuendeleza sera zake. Sehemu ya kichekesho ya tukio hili ni kwamba baada ya kuondoka kwa Ben Gurion ndipo kundi la ushawishi la Israel kubwa lilipata nafasi ya kupanga hatua yake inayofuata. Hadi wakati huo hofu ya Ben Gurion kuhusu changamoto za demografia ilikuwa kikwazo dhidi ya uvamizi na kunyakua eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kuanzia mwaka 1963 kundi la wataalamu wa kijeshi wa Israeli lilianza kuandaa mwongozo wa kina uliowawezesha kupata fursa ya kuivamia na kuikalia kwa mabavu ardhi zaidi ya Palestina. Mwongozo huu ulitoa mamlaka ya juu kabisa kwa jeshi katika kila nyanja ya maisha ya kijamii. Katika majira ya joto ya mwaka huo, mapinduzi ya kijeshi yalifanyika nchini Siria. Utawala mpya wa Siria ulipinga vikali mipango ya Israeli ya kutumia maji ya mto Jordan na vyanzo vyake. Wasiria walitekeleza mradi wa kuurudisha mto katika mkondo wake wa asili. Jeshi la Israeli lilishambulia mradi huo wa Siria kwa mabomu, jambo lililosababisha mapigano ya mara kwa mara ya angani. Mnamo mwaka 1967 mwezi Aprili, mvutano katika mipaka ya kile kinachojulikana kama Israeli na Siria ulifikia kilele chake. Israeli ilianzisha shambulizi dhidi ya vikosi vya Siria katika milima ya Golan, Shambulizi ambalo kwa mujibu wa mkuu wa wakati huo wa majeshi ya Israeli, Ichak Rabin, lilikuwa limepangwa makusudi kwa ajili ya kuidhalilisha Siria. Hapo ndipo Israeli ilipoanza kufanya kila juhudi kuingiza ulimwengu wa kiarabu kwenye vita na ikafanikiwa. Kwa hakika, Israeli ilitumia vita hivyo kama fursa ya kihistoria ya kusahihisha kile ilichokuwa ikitaja kuwa ni kosa kubwa la kihistoria la kutotekwa na kushikiliwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan 1948, vita vilianza alfajiri ya tarehe tano Juni kwa shambulio la Israel dhidi ya vikosi vya anga, viwanja vya ndege na viwanja uh, vya ndege za kivita za Wamisri kiasi kwamba jeshi hilo lilibomolewa kabisa. Vita hivyo viliendelea siku hiyo hiyo kwa mashambulizi sawa dhidi ya vikosi vya anga vya Siria, Jordan na Iraq. Vikosi vya Israel pia vilivamia ukanda wa Gaza na rasi ya Sinai, na ndani ya siku chache walikuwa wamefika katika mfereji wa Suez na kuikalia kwa mabavu rasi yote ya Sinai. Uvamizi huu uliwavutia wanasiasa wa utawala wa Israel na kuwapa tamaa ya kuiteka milima ya Golan iliyoko Siria. Siku ya mwisho ya vita, Israeli ilivamia na kukalia kwa mabavu milima ya Golan, mkingo wa Magharibi na ukanda wa Gaza, na pia rasi ya Sinai. Jamii yote ya Israeli, kwa kuchochewa na misimamo mikali ya kidini, ilikuwa imevutiwa na mpango wa zama za mwisho wa kukomboa maeneo ambayo yalitajwa kuwa eti ni matakatifu ya Uyahudi. Quds au Jerusalem nayo ilikusudiwa kuwa lulu ya taji la kile kilichokuwa kita kitajo kuwa ni Israeli kubwa. Wazayuni wa mrengo wa kulia na wale wa mrengo wa kushoto pamoja na wafuasi wa Israeli kutoka nchi za Magharibi, wote walihusishwa na kushawishika na furaha hii iliyozidi mipaka wakati huo. Kwa upande mwingine, hakukuwa na dhamira yote ya kuondoka katika ardhi hizo zilizokuwa zimekaliwa kwa mabavu. Hii inaweza kuchukuliwa kama eh, moja ya nukta zinazoashiria ushahidi mwingine wa kuhusika Israeli katika kuchochea mgogoro wa mwaka 1967 na kufanya uendelee hadi kuwa vita kamili. Ilan Pappe katika kitabu chake akifuatilia mabadiliko yanayohusiana na vita vya siku sita vya mwaka 1967, anarejelea moja ya vikao vya Israel, kikao ambacho hivi karibuni maandishi yake yamefichuliwa. Pap anasema kwamba katika kikao hicho wawakilishi wa makundi yote ya kisiasa na kiyahudi walikuwepo. Hisia inayojitokeza wakati wa kusoma kumbukumbu za vikao vya utawala huo ni kwamba mawaziri walijua kuwa ni wawakilishi wa mwafaka mpana katika jamii yao. Kilichothibitisha dhana hii zaidi ilikuwa ni hali ya furaha iliyotanda Israeli baada ya shambulio la haraka lilodumu kwa siku sita tu. Wanasiasa wengi walikuwa wakisubiri wakati huo tangu mwaka 1948 kutoa ukingo wa magharibi. Uh, hata kabla ya mwaka 1948 kulikuwa miongoni mwa malengo ya Uzayuni na uh, suala hilo lilingana na madhumuni ya jumla ya mradi wa Uzayuni ambapo Israeli ilitamani kutoa ardhi kubwa zaidi ya Palestina huku ikihakikisha kuwa idadi ndogo ya Wapalestina uh, wanasalia humo. Pap anaendelea kufafanua makubaliano hayo kwa kusema kwamba furaha hiyo ya ushindi bila gharama kubwa E, na kusema kuwa e, ni kwa nini hata mmoja wa viongozi waliokuja baada ya hapo Israel hapa kutokea, hata mmoja ambaye alitaka kuondoka kwenye mkondo wa furaha hiyo. Uamuzi wa kwanza ambao mawaziri hao walichukua ulikuwa huu kwamba Israel haiwezi kuwepo bila ukingo wa magharibi. Hivyo basi kwa hivyo vyote vile hawapaswi kuwa na nia ya kuondoka kutoka eneo hilo. Uamuzi wa pili ulikuwa kwamba wakazi wa Palestina wa Ukingo wa Magharibi na ukanda wa Gaza hawatahusishwa e, kama raia wa utawala wa Israeli e, ndani ya muundo wa taifa hilo la Kiyahudi. Kwa Israeli ilikuwa wazi kwamba hatua wa hizi zingewafanya wakazi wa Ukingo wa Magharibi na ukanda wa Gaza waendelee kuishi bila haki za msingi za kiraia na haki za msingi za kibinadamu. Swali lililofuata lilikuwa je, jeshi la Israeli linaweza kushikilia maeneo yanayokaliwa na Wapalestina kwa njia ya kijeshi hadi lini? Bila shaka jibu ambalo mawaziri wengi walikuwa nalo akilini wa na ambalo bado ndio jibu la utawala wa Israeli hivi sasa lilikuwa kuna uwezekano wa kuendelea kutumia nguvu za kijeshi dhidi ya wa Wapalestina. Uamuzi wa tatu ulikuwa unahusu mchakato wa amani. Jumuiya ya kimataifa ilitarajia kwamba Israeli ingerejesha maeneo iliyoyachukua kwa wapalestina kwa ajili ya amani. Kwenda Israeli ilitaka kufanya mazungumzo na Misri kuhusu hatima ya rasi ya Sinai na pia Siria kuhusu ukanda au milima ya Golan, lakini haikuwa na nia yoyote ya, ya kufanya mazungumzo kuhusu ukingo wa magharibi na ukanda wa Ghaza. Dan Bavli, mmoja wa wazayuni maarufu, katika kitabu chake anaripoti kwamba kutokuwepo kwa nia ya kufanya mazungumzo kuhusu ukingo wa magharibi ndilo jambo lililo wazi zaidi katika sera za Israeli, sera ambayo hadi leo bado ipo. Kitu ambacho waisraeli walikivumbua ilikuwa ni maneno kuhusu amani, yaani upande mmoja wakaanza kueneza propaganda kuhusu kutaka amani, na upande wa pili, katika uhalisia mashinani, wakaendeleza hatua zilizovunja amani hiyo. Pap anaendelea kuuliza swali la msingi, anasema wasomaji wana haki ya kuuliza, je, Hakuna hata kambi moja ya wafuasi wa amani ambao ukweli walitaka amani? Ukweli ni kuwa kulikuwa na kundi hilo, lakini kundi hilo lilikuwa dogo sana na tena lilikuwa pembezoni. Maamuzi katika utawala wa Israel yalikuwa yakichukuliwa na kundi kuu la wanasiasa, majenerali na wapiganaji ambao walikuwa wakipanga mikakati; hawakujali kabisa mijadala ya umma kuhusu amani. Hatua yao muhimu zaidi mashinani ilikuwa ni ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni au Kiyahudi katika ukingo wa magharibi na ukanda wa Gaza, na pia ahadi ya kuvisambaza zaidi katika miaka iliyofuata vitongoji hivyo. Israeli mwanzoni ilichagua kujenga vitongoji hivyo katika maeneo ambayo wa wakazi wa Kipalestina hawakuwa wengi sana lakini hatimaye mawaziri na wapangaji mikakati katika utawala wa Israeli walikubali kushinikizwa eh, na harakati ya uyahudi wenye misimamo mikali na kuanza uh, kuwaweka walowezi wa kizayuni katika maeneo yenye idadi kubwa ya Wapalestina. Kwa muhtasari, uvamizi wa ukingo wa magharibi na ukanda wa Gaza ulikuwa ni kukamilisha jinai iliyoanzishwa mwaka 1948 katika mwaka huo harakati ya Uzayuni ilivamia na kuteka asilimia 80 ya ardhi ya Palestina. Mwaka 1967 walikamilisha unyang'anyi wao. Wasiwasi wa idadi ya watu uliokuwa ukimhangaisha Ben Gurion mara kwa mara ulitatuliwa kwa namna ya kusikitisha na ya kikatili kwa kuwafungwa Wapalestina katika gereza kubwa la wazi katika maeneo hayo mawili. Haya si maelezo ya kihistoria tu au simulizi za sadiki ukipenda. Hii ni hali ambayo tunashuhudia hivi sasa katika karne hii ya 21. Tunashuhudia mwenendo huu wa kinyama na kishetani wa utawala wa kizayuni wa Israel ambao ulibuniwa mwaka 1948. Kwa kueneza propaganda hizo, Israel ina matumaini ya kuepuka kuzama katika damu ya Wapalestina. Wapenzi usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakti wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu. Naam na, na, na likunjua jamvi letu hili la udondozi wa magazeti ya Afrika uh, Mashariki kwa kuangazia magazeti kwanza. Nchini Uganda, naanza na, na gazeti la New Vision ambalo limeandika mitihani ya awali ya LDC kurejeshwa duru moja. Habari imeeleza kuwa baraza la sheria ambalo ni chombo cha kisheria chenye mamlaka ya kusimamia mafunzo ya sheria nchini Uganda uh, limedhamiria kurejesha mitihani ya awali ikiwa ni moja hatua za kuhakikisha ubora wa mawakili wanaomaliza masomo yao nchini humo. Habari yake nyingine ina kichwa cha maneno kisemacho, kambi ya upinzani nchini Uganda inajipanga kushinda viti vya SIG ili kupunguza pengo la viti vilivyohodhiwa na chama tawala NRM bungeni. Kwa upande wake, Daily Monitor limeandika polisi wa mtia mbaroni kanali wa jeshi la UPDF kwa wizi na ubakaji. Uko Rwanda sasa, naliangazia gazeti la The New Times eh, ambalo limeandika kuwa uh, Rwanda imejitoa kwenye jumuia ya Afrika ya kati ECCAS. Tukija kwenye toleo uh, uh, hilo ni gazeti la The New Times. Sasa eh, tuelekeze sasa diretu tu dunduzo magazeti nchini Kenya, uh, na nalitupia jicho Eh, gazeti la Daily Nation ambalo uh, limeandika kuwa siku mia moja mafanikio na mapungufu. Chapisho la Taifa Leo uh, limeandika siku mia moja tangu kuweka chini Biblia uh, likiashiria tangu William Ruto alipoapishwa kuwa rais wa Kenya. Eh, toleo hilo lina tathmini eh, uongozi wa Ruto na kusema umekuwa uongozi wa kubahatisha. Kwa mujibu wa Taifa Leo toleo la mtandaoni, ni kwamba Rais William Ruto aliingia madarakani kwa ahadi nyingi alizowapa raia, akijisawiri kuwa mtetezi wa masikini wali wengi. Hata hivyo, tathmini ya kipindi cha kati cha utawala wake siku mia elfu moja inaonyesha ameshindwa kutimiza ahadi zake eh, na kuzua kutoridhika miongoni mwa wananchi ambako kulifikia kilele mwaka jana wakati wa maandamano dhidi ya ushuru yaliyosababisha umwagaji wa damu. Tuje katika habari nyinginezo, Daily Nation limeandika makala mbili za kiutaalamu chini ya vichwa vya maneno visemavyo tatizo la wavulana kujizuia kulia hasara kubwa ya ukimwi kati ya wanaume wa Kenya na pia uh, shida ya ufadhili wa huduma ya afya. Ulimwengu hautatutoka uh, ulimwengu hautatuokoa, ni lazima tujiokoe wenyewe. Vilevile limeandika imefichuka, hi, hii ndio siri ya Ngugi wa Thiong'o kufukuzwa Kenya na kupelekwa Uingereza kabla ya kuhamishwa Uh, nchini Uingereza, Ngugi alikuwa mwiba kwa serikali ya Kenya. Ama huko nchini Tanzania, ajali mbaya ya Mbeya ndiyo iliyopewa kipaumbele na magazeti ya leo Jumatatu. Nipashe limeandika ajali iliyoua watu 28, wananchi kulipwa ili wapisha ujenzi wa barabara, mabilioni yatengwa, serikali yaahidi kutoa rambirambi rambi kwa kila familia iliyopoteza mpendwa wao. Pia gazeti hilo limeandika no reform no election, inavyotikisa mitandaoni. Sheikh mmoja atoweka siku sita, watu watatu watiwa mbaroni wakihusishwa na utekaji huo. Ongezeko la laini za simu na fursa ya uchumi wa kidijitali, na Heche atoa mbinu za kutokomeza umasikini Tanzania. Kuhusu ajali ya Mbeya, gazeti la Majira limeandika watu 28 wamefariki ajalini Mbeya, wanane wamejeruhiwa. Ulega: Samia ni rais wa rekodi za miradi yote ya JPM, yaani katika ujenzi wa barabara, vivuko, daraja la, la Busisi. Asema tatizo la foleni linashughulikiwa. Katika makala yake ya kielimu limeandika unene kupita kiasi, janga jipya la maeneo ya mijini. Dr Biteko aanika mapinduzi sekta ya elimu, na Dr Mpango amewakilisha Rais Samia Suluhu Hassan katika mkutano wa UNOC eh, tatu leo nchini Ufaransa. Nalo. Na gazeti la Uelekeo limeandika, ni msiba mzito, 28 wafa ajali ya magari 9, wajeruhiwa. Samia atoa pole kwa familia zao, awataka madereva kuzingatia sheria za usalama barabarani. Pia kuna habari semayo mgombea urais apigwa risasi kichwani, mkutano ni Bogota, Colombia. Lazima sina kutoka meza ya macho yetu magazetini. barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 13 Dhulhija mwaka 1446 Hijria, sawa na Juni 9 mwaka 2025 Miladia. siku kama ya leo miaka 1957 iliyopita inaosadifiana na tarehe 9 Juni mwaka wa 68 miladia, Mfalme Nero Claudius Caesar mtawala katili na aliyemwaga damu nyingi za watu wa Rome alijua baada ya kuishi kwa miaka 31 na kutawala kwa miaka 14. Si vibaya kuashiria hapa kwamba Nero aliasiliwa na mjomba wake Mfalme Claudius aliyekuwa mtawala wa kwanza wa Rome, lakini Nero alimpa sumu mfalme huyo na kuchukua nafasi yake baada ya kufa mfalme huyo katili na wa mwisho wa Rome. Wakati wa utawala wake aliwaua watu wengi wa familia yake, akiwemo mama yake, mkewe, kaka yake na ndugu zake wengine. Pia aliwaua wananchi wake wengi, aliwaua kwa umati wa Kristo, pamoja na kuchoma moto mji wa Rom. Miaka 140 iliyopita mwafaka na siku ya leo, jeshi la Ujerumani lilivamia ardhi ya Togo huko magharibi mwa Afrika. Wakati huo, maeneo ya pwani ya Togo yalipendelewa zaidi na watu wa Ulaya kwa ajili ya biashara ya utumwa. Ni kwa sababu hiyo ndio maana Togo imekuwa maarufu kwa jina la pwani ya utumwa. Wakoloni wa Ujerumani waliendelea kuikalia kwa mabavu ardhi ya Togo hadi wakati wa vita vya kwanza vya dunia baada ya hapo togo ilikoloniwa na wafaransa na waingereza nchi hiyo ilipata uhuru mwaka 1960 siku kama ya leo miaka 63 iliyopita moto mkubwa ulitokea katika chuo kikuu cha aljaz mji mkuu wa algeria moto huo ulichoma zaidi ya nakala laki tano za vitabu vyenye thamani kubwa zilizokuwa kwenye maktaba ya chuo hicho. Asilimia kubwa ya vitabu vilivyoungua vilikuwa miongoni mwa marejeo muhimu na nadra. Chuo kikuu cha Aljaz na maktaba yake vilichomwa moto na jeshi la siri la Ufaransa nchini Algeria. Jeshi hilo la siri liliundwa na askari wa Ufaransa waliokuwa wakipinga swala la kupewa uhuru Algeria. Moto huo ulikuwa miongoni mwa makumi ya mioto kadhaa iliyotokea katika siku hiyo huko nchini Algeria, na mingi ilisababishwa na jeshi la siri la Ufaransa na siku kama ya leo miaka 57 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Sayid Muhammad Hassan Ilahi Tabatabai, mmoja wa maulama na wataalamu wa elimu wa ya irfan. Sayid Muhammad Tabatabai alizaliwa Tabriz, huko kaskazini mwa Iran mwaka 1325 Hijria. Akiwa na umri wa miaka 19, alielekea Najaf, Iraq, akiwa na kaka yake mkubwa Alama Muhammad Hussein Tabatabai na kupata elimu ya dini katika mji huo. Baada ya kutabahari katika taaluma za Kiislamu, alirejea eneo alikozaliwa la Tabriz na kujishughulisha na malezi na kueneza elimu na maarifa ya Kiislamu. Mwanachuoni huyo ameandika vitabu kadhaa kikiwemo kile cha uhusiano wa kimaanawi baina ya roho na sauti. Na, na kabla ya kuondoka studioni ni muhtasari wa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Ismail Khatib, waziri wa usalama wa taifa wa Iran, amesema kuwa nyaraka za siri ambazo Iran imefanikiwa kuzipata kutoka Israel zinahusiana moja kwa moja na taarifa nyeti kuhusu miundombinu ya nuklia ya utawala huo ghasibu na zinaimarisha uwezo wa Iran kuhujumu. wanajeshi wa utawala haramu wa Israel wamewateka nyara wanaharakati waliokuwa ndani Amelie, ya meli ya misaada ya kibinadamu madlin iliyokuwa ikielekea gaza jumapili usiku polisi marekani wametumia risasi kuwatawanya waandamanaji huko los angeles huku rais donald trump akiamua kutumia jeshi kukandamiza maandamano na mwanajeshi mmoja wa uingereza anayehudumu katika kambi ya mafunzo ya kijeshi nchini kenya amekamatwa kwa tuhuma za kumbaka mwanamke lazizina kutoka hapa teheran unapenza msikilizaji ili ya kuwashukuru kwa kuwa nasi hadi mwisho wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na hadi hapa ndio