Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika pars today ir sw na pia katika masafa fm kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia radio maarifa fm. Mnaweza kuwasiliana nasi kupitia mba, njia mbalimbali kama vile Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989356547 na email yetu ya swahili radio at irb ir. Jina langu ni Ahmed Rashid na asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, utafuatiwa na kipindi cha sayansi na teknolojia mpya, macho yetu magazetini, pamoja na hikaya za aya na leo katika historia ambapo leo ni Jumatatu, mwezi kumi na tatu mfunguo tatu Dhulhija elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria sawa na tarehe tisa Juni elfu mbili na ishirini na tano miladia. Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya Tehran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Iran yasema tuko tayari kuimarisha uhusiano na Ulaya lakini kwa kuheshimiana. Iran yalaani vikwazo vya Marekani dhidi ya majaji wa ICC yasema vinakirihisha. Umoja wa Mataifa asema Gaza imegeuka kuwa jahannam. Njaa inaondoka na roho za watoto. Jeshi la Somalia laangamiza makamanda kadhaa wa genge la kigaidi la Shabab. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Sayyid Abbas Araghchi amesema kwamba Teheran iko tayari kupanua uhusiano na nchi za Ulaya, hususan Italia, lakini kwa sharti la kuheshimiana na kulindwa maslahi ya pamoja. Arakshi aliyasema hayo jana Jumapili alipokutana na katibu mkuu wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Italia, Riccardo Goi Riglia, ambaye yupo hapa Tehran kushiriki katika duru ya tano ya mashauriano ya kisiasa baina ya Iran na Italia. Amesema Iran na Italia zina uhusiano wa kiundani na wa kidugu katika nyanja tofauti za kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran ameongeza kuwa mashauriano ya mara kwa mara ya kisiasa kati ya Teheran na Roma yatakuwa na nafasi muhimu na yenye ufanisi katika kukuza uelewa mzuri wa misimamo na mitazamo ya pande zote mbili. Amesisitiza kwa kusema hii itazidisha nchi hizi mbili kuimarisha uhusiano wa pande zote na kukuza utulivu na usalama katika ngazi ya kikanda na kimataifa. Kwa upande wake, mwanadiplomasia wa Italia amesema kwamba amefurahi kuona kuwa ameweza kufanya mazungumzo chanya na viongozi wa Iran na kuelezea nia yake ya nchi yake kuimarisha uhusiano na jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa kuzingatia maslahi ya pamoja. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa Majid Takht-Ravanchi na Guariglia wameongoza duru ya tano ya mashauriano ya kisiasa ya Iran na Italia jana Jumapili hapa Tehran. Katika kikao hicho, pande hizo mbili zilijadili masuala mbalimbali yakiwemo mahusiano ya kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni na kibalozi pamoja na maendeleo ya kieneo na kimataifa yakiwemo mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana kati ya Iran na Marekani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Baghai amekosoa vikali hatua ya Marekani ya kuwawekea vikwazo majaji wanne wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kutokana na uchunguzi wao juu ya uhalifu wa kivita unaofanywa na Israel huko Ghaza na kwenye ukingo wa magharibi wa mtu Jordan huko Palestina. Baghai amesema vikwazo hivi vya Marekani dhidi ya majaji wanne wa ICC vinafedhehesha na kutia kichefuchefu. Siku ya Alhamisi, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio alitangaza kuwa majaji wanne wa ICC wameongezwa kwenye orodha ya vikwazo, akiwatuhumu kukiuka mamlaka ya Marekani na Israel. Kuwekewa vikwazo majaji na wafanyakazi wa ICC ni jambo la kuchukiza na kufedhehesha sana, hata kwa mfumo ambao una uraibu wa kuendeleza sera yake ya kigeni kupitia vitisho, Baghai amesema kupitia ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa X. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema Marekani inatumia vibaya mamlaka yake katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kupinga maazimio ya kutaka kusitishwa mauaji ya kimbari huko Gaza ili kuhakikisha kwamba Israel haiwajibishwi kwa mauaji ya halaiki ya Palestina, na Marekani inatumia kura ya veto kukwamisha juhudi zote za kukomesha vita huko Gaza. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yakiashiria kwamba mpango wa Marekani na Israeli wa kusambaza misaada huko Ghaza una hatari kubwa, yamesisitiza kwamba Ghaza imekuwa jehanamu ya kweli na sasa njaa inatishia maisha ya watoto wasiopungua 71,000. Mashirika ya Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine tena yamekiri mwito wao wa kusitishwa vita, yamekariri mwito wao wa kusitishwa vita na hujuma za kijeshi kwenye ukanda wa Gaza na kukomeshwa mzingiro wa kikatili dhidi ya ukanda huo na kuonya juu ya hatua mbaya inayotishia watoto wa Gaza katika kivuli cha kuendelea vita na njaa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF lilisema katika taarifa yake kuhusu athari hiyo, Gaza ni jehanamu ya kweli na hali inazidi kuwa mbaya kila dakika. Wakati huo huo msemaji wa mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF uh, huko Palestina ametangaza kwamba mauaji ya watoto wasio na hatia na yanayoendelea Gaza yamechochea hasira za walimwengu. Kazim Abu Khalaf ameiambia kanali ya televisheni ya Aljazira ya, ya Qatar kwamba hakuna uhalali wa kuua watoto huko Ghaza watoto hamsini elfu wameuawa au kujeruhiwa hadi hivi sasa. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia, kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Makamanda watatu waandamizi wa genge la kigaidi la Ashabab walioendesha wimbi la mashambulizi mabaya nchini Somalia katika miezi ya hivi karibuni wameangamizwa katika operesheni ya pamoja ya usalama Wizara ya habari, utamaduni na utalii ya Somalia imesema waliouawa ni pamoja na Nura Abdi Roble, ambaye alikuwa miongoni mwa magaidi makatili waliohusika na mashambulizi dhidi ya raia katika kona zote za Somalia. Alifariki dunia kutokana na majeraha aliyopata wakati wa operesheni ya anga iliyoendeshwa na jeshi la Somalia na washirika wake wa usalama wa kimataifa kwenye viunga vya mji wa Elbur katikati mwa Somalia. Roble alijiunga na Shababu mwaka 2009 na kifo chake kimeleta pigo kubwa kwa mitandao ya kigaidi inayotishia maisha ya wa Somali, wizara hiyo imesema. Makamando wengine wakuu wa Shababu walioangamizwa wakati wa operesheni hiyo wametambuliwa kwa majina ya Kadau aliyeuawa katika eneo la Galgadud na Makalin Kumar, kamanda aliyekuwa anahusika na mafunzo ya wanamgambo wa Ashabab. Hii inaleta jumla ya idadi ya wakuu wa Ashababu walioangamizwa katika operesheni hiyo kufikia watano. Magaidi wote waliouwawa walihusika katika kupanga na kufanya hujuma za kigaidi katika miji ya Hiran na Shabele ya Kati, wizara hiyo ya Somalia imesema na harakati ya Jihadul Islamu ya Palestina imelaani vikali mauaji ya Israel dhidi ya afisa mashuhuri wa Mukawama na watu wengine 30 katika mji wa Ghaza na kusisitiza kuwa mauaji hayo yanayolenga viongozi wa mrengo wa mapambano kamwe hayatodhoofisha uthabiti na azma ya kweli ya wananchi wa Palestina. Katika taarifa yake iliyotolewa jana Jumapili, harakati hiyo yenye makao yake ya Ghaza imesema kuwa kuuawa shahidi Shekh Asad Abu Sharia, katibu mkuu wa harakati ya Mujahidin, sawa na makamando wengine wakuu wa mukawama kutaimarisha azma na irada ya Wapalestina wa matabaka yote. Imebainisha kuwa jinai hizo zitawatia moyo na kuwashajisha Wapalestina kuendelea na njia ya mapambano na kukabiliana na adui mzayuni kwa uthabiti zaidi kuliko wakati mwingine wowote wa Taarifa hiyo imeongeza kuwa kiongozi huyo wa harakati ya Mujahidini ya Palestina aliyeuwa washahidi na kaka yake akiwa pamoja na kaka yake Ahmed Abu Sharia walitembelea njia ndefu ya jihadi, m, uthabiti na kujitolea mhanga kupambana na utawala wa kizayuni na walikuwa waaminifu na waungaji mkono wakubwa wa taifa lao. Tunasisitiza kwamba kulengwa makamanda na utawala huu wa kihalifu wa Israeli kutaimarisha tu azma ya taifa letu ya kuendeleza njia ya mukawama na kulinda ardhi yetu, imesema harakati ya jihadulislami ya Palestina. Hayo yanajiri siku moja baada ya Abu Ubeida, msemaji wa brigedi za Isudin Qasam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, kusisitiza kwamba operesheni za mukawama dhidi ya uvamizi wa Israel zitaendelea hadi pale utawala wa Kizayuni utakaposhindwa kabisa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya asubuhi. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema namna kujiunga Iran na benki mpya ya maendeleo ya BRICS kunavyoweza kubadilisha maingiliano ya kifedha na kibenki. Mohamed Reza Farzin, gavana wa benki kuu ya Iran amekutana na Dilma Rousseff, rais wa benki mpya ya maendeleo ya BRICS katika kikao cha magavana wa benki kuu na mawaziri wa uchumi wa jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai mjini Beijing na kujadiliana naye kuhusu kuimarishwa maingiliano ya kifedha na kibenki na nchi wanachama wa kundi la BRICS. Katika kikao hicho Rousseff alitangaza msimamo wake chanya katika vikao vya maamuzi vya BRICS kuhusu kujiunga Jamhuri ya Kiislamia Iran na benki mpya maendeleo. Katika kikao hicho kilichofanyika Shanghai, China, Farzin na Rousseff walisisitizia nafasi ya benki hiyo katika kuendeleza malengo ya nchi zinazoendelea na nchi zinazoinukia kiuchumi, Gavana wa benki kuu ya Iran na rais wa benki mpya ya maendeleo ya BRICS pia wamesisitizia wajibu wa kupitishwa maamuzi ya kuanzishwa benki ya maendeleo ya Shanghai kwa ushirikiano na nchi wanachama wa, wa jumuiya ya ushirikiano na Shanghai. Farzin amesema katika kikao hicho kwamba mbali na kuwa katika bodi ya wakurugenzi ya shirika la fedha la kimataifa, jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaongoza moja ya makundi ya nchi nane katika taasisi hiyo, akiashiria utendaji mzuri wa kiuchumi wa Iran katika miaka hivi karibuni. Gavana wa benki kuu amezungumzia uwezo wa kijiografia, kimaumbili na kibinadamu, pamoja na uhusiano chanya wa Iran na nchi waanzilishi wa benki mpya ya maendeleo yani nchi za India, Afrika Kusini, Rasia, Brazil na China, na kutangaza utayari wa Iran wa kuimarisha ushirikiano wa kifedha na kibenki na wanachama wa benki hiyo ya kundi la BRICS. Benki mpya ya maendeleo ya BRICS NDB ilianzishwa mwaka 2014. Ilianzishwa kwa kuzishirikisha pamoja nchi za Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini. Lengo kuu la benki hiyo ni kutoa fedha, mikopo, dhamana na vyombo vingine vya fedha kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya miundombinu na maendeleo endelevu katika nchi wanachama. Kujiunga Iran na nchi nyingine huru za na benki mpya ya maendeleo ya BRICS kunaweza kuwa na athari kubwa kwa uchumi wa dunia na kuimarisha ushirikiano kati ya nchi zinazostawi na kuinukia kiuchumi katika miaka ijayo. Namataneto Irani. Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hekaya za Aya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi chetu ambacho leo kinatupia jicho sababu za kuteremshwa aya ya 83 ya Suratu Nahle. Sahaba mwema wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Jabir bin Abdullahi al Ansari anasema Tulikuwa tumeketi mbele ya Mtume wa Mwenyezi Mungu wakati alipoingia mwarabu aliyekuwa amevaa nguo kuukuu, katika hali ya mfadhaiko. Hali ya umaskini na masaibu ilionekana wazi machoni pake. Alipomwona Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, bwana yule alisema, nimekuja kwako huku binti yangu mdogo akilia sana na mama yake akiwa amepigwa na butwaa kutokana na hali hiyo inayotia wasiwasi wasi. Pia nimeacha nyuma dada binti wawili na mama ajuza. Ninakaribia kurukwa na akili kutokana na umaskini na tabu. Ewe mjumbe wa Mwenyezi Mungu, ufukara, unyonge na viki vimenikumba kiasi kwamba sina chochote nyumbani kwangu, si kichungu wala kitamu. Hakuna pa kukimbilia isipokuwa kwako. Waja watakwenda wapi isipokuwa kwa mitume wa Mungu? Mtume aliposikia maneno ya Mwarabu huyo fakiri alilia sana kwa uchungu, kisha aliwageukia masahaba zake na kusema, enyi Waislamu, Mungu ametuma thawabu kwenu. Mwenyezi Mungu ametayarisha vyumba na majumba kama thawabu mithili ya nyumba ya Hadhrati Ibrahim al Khalil alaihi ssalama. Nani kati yenu atakayemshika mkono maskini huyo? Hakuna mtu aliyejibu wito huo wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam isipokuwa Ali bin Abitalib, ambaye alikuwa akiswali swala ya suna kwenye kona ya msikiti, kama ilivyokuwa ada yake ya kila siku. Alipoingia msikitini, Imama Ali alinyosha mkono wake na kaashiria akimtaka bwana fakiri na masikini achukue pete iliyokuwa kwenye kidole chake. Mwarabu maskini alichukua pete, kisha akamswalia mtume na kusema, wewe ndiye bwana ambaye unatarajiwa kusimamisha dini duniani kutoka kwa Mungu. Wakati huo malaika Jibril alimshukia mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kusema, amani ya Mungu iwe juu yako ewe Muhammad, Mwenyezi Mungu anakutumia salamu na anasema, hakika walii msimamizi wa mambo yenu hasa ni Mwenyezi Mungu na mtume wake na wale walioamini ambao husimamisha swala na kutoa zaka wakiwa wamerukuu. Baada ya kupokea wahi na ufunuo huo, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisimama na kusema, enyi Waislamu, ni nani miongoni mwenu aliyefanya jambo jema mpaka Mwenyezi Mungu amemfanya kuwa walii na kiongozi wa kila muumini? Masahaba walisema ya Rasulallah, hatumjue yeyote ambaye amefanya wema zaidi ya binamu yako Ali. Ni wakati huu ndipo mtume alipowasomea aya ya wilaya, aya ya 55 ya, ya Suratul Maida. Waliposikia aya hiyo, waliokuwepo pia walimchangia mwarabu maskini, Hasan bin Thabit, mshairi mashuhuri wa zama za mtume ambaye alisikia maneno ya Mtume na kuona furaha yake, kutokana na hali hiyo alitunga na kusoma mashairi papo hapo, akieleza tukio hilo. Tafsiri jumla ya shairi hilo inasema: ewe Abul Hasan, yatolewe mhanga kwako maisha yangu na ya kila mtu anayepita kwenye njia ya uongofu. Wewe ndiye uliotoa huku ukiwa umerukuu nafsi za watu ziwe mhanga kwako, ewe mbora wa wenye kurukuu. Umetoa pete yako yenye baraka, ewe saidi bora na mbora wa wanunuzi na wauzaji. Mwenyezi Mungu ameteremsha kwa ajili yako aina bora zaidi ya uwalii na uongozi na kuusajili katika kitabu cha mbinguni. Wapenzi wasikilizaji, baada ya kuteremshwa aya ya 55 ya Suratul Maida na habari hiyo ikawafikia Waislamu, Nyuso za wanafiki zilisawijika na pumzi zikawabana vifua kwa husuda na vinyongo. Ulimwengu uligeuka na kuwa mweusi mbele ya macho yao na ndoto zao zote ziliyoyoma na kutoweka. Aya hiyo iliteremshwa kwa heshima na hadhi ya Ali bin Abi Talib na wasingeweza kuifasiri vinginevyo na kumpachika mtu mwingine mahala pake. Kwa sababu kila mtu alijua kwamba Ali bin Abi Talib amempa masikini sadaka ya pete akiwa katika hali ya kurukuu msikitini. Wanafiki ambao walikuwa wakipanga njama za kunyakua nafasi ya ukhalifa na kutoa uongozi wa mtume baada ya mtukufu huyo kuaga dunia, walidhamiria zaidi kuliko wakati mwingine wowote. Baada ya kuteremshwa aya 55 ya Surat Lmaida, hapo awali walikuwa wamesikia kutoka kwa mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, akisema kwamba yeyote anayetaka kuketi kwenye meli ya uokovu na kushikilia kamba imara ya Mwenyezi Mungu anapaswa akubali uongozi wa Ali baada yangu, awe adui kwa maadui zake na awafuate maimamu wa ongofu kutoka katika kizazi chake. Hao ni makhalifa wangu, wasii wangu na huja wa Mwenyezi Mungu kwa wanadamu baada yangu, ni viongozi wa umma wangu na viongozi wa watu wema kuelekea peponi. Kundi lao ni kundi langu na kundi langu ni kundi la Mwenyezi Mungu mtukufu na kundi la maadui zao ni kundi la shetani. Sasa kwa mara nyingine tena, Mtume alikuwa ametangaza ubora na uongozi wa Ali bin Abi Talib kwa kutegemea wahi na ufunuo kutoka mbinguni. Wakiwa wamekata tamaa kabisa, wanafiki walikusanyika ili kutafuta suluhisho la kukabiliana na hali hiyo na kufifisha athari za aya hiyo. Baadhi walisema ni bora kuikanusha aya hii. Kundi jingine lilisema kila mtu anajua aya hii imeteremshwa kuhusiana na nani, kwa hivyo hatuwezi kukanusha ukweli huo. Tukikanusha tutakuwa murtadi, na kitendo hiki kitatufanya kuwa makafiri. Na inaonekana kwamba hatuna budi ila kuiamini aya hii, ingawa hakuna unyonge mkubwa zaidi kuliko kumfanya Ali bin Abi Talib kuwa walii na kiongozi juu yetu. Wakati walipokuwa wakijitayarisha kuondoka kwenye mkusanyiko huo, mtu mmoja ambaye uso wake ulikuwa umejaa chuki aliwaambia washirika wake kwa hasira na huzuni kwamba ni aibu kwetu sisi kumkubali Ali bin Abi Talib kuwa imamu na kumfanya mtawala juu yetu. Kwa uchache tunyamaze kimya na tusidhihirishe ufuasi wetu hapa ndipo ilipoteremshwa aya ya 83 ya ya Suratunahli ikisema yarifuna nimata llahi thumma yunkirunaha wa aktharuhum lkafirun, wanazijua neema za Mwenyezi Mungu kisha wanazikanusha na wengi wao ni makafiri. Katika mojawapo ya hadithi zilizonukuliwa katika kufasiri aya hii, Abu Hamza Athumali anamnukuu Imamu Muhammad Baqir alayhi salam, mjukuu wa Mtume akisema, ni wale tu wanaomjua Mungu ndio wanaomwabudu na wale wasiomjua ni kama wanamwabudu asiyekuwa yeye, na hivyo wamepotea. Abu Hamza Athumali anasema, niliuliza kumjua Mungu ni vipi? akasema ni kumsadikisha Mwenyezi Mungu na kumsadikisha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuhusu kumtawalisha Ali bin Abitalib na, na kumfuata yeye na maimamu wa uongofu baada yake na vilevile vile kujibari na kujitenga na maadui zao mbele ya Mwenyezi Mungu. Hii ndiyo maana ya kumjua Mungu. Abu Hamza Athumali anaendelea kusimulia kwamba nilisema, ni kitu gani ambacho nikikifanya nitakuwa nimekamilisha hakika ya imani? Alisema, wafuate mawalii wa Mwenyezi Mungu na wafanye uadui maadui wa Mwenyezi Mungu na kuwa miongoni mwa wasemao kweli kama alivyokuamrisha Mwenyezi Mungu. Nilisema, mawalii na maadui wa Mungu ni akina nani? Alisema, mawalii wa Mwenyezi Mungu ni Muhammad mtume wa Mwenyezi Mungu, Ali bin abi Talib, Hasan na Husein, Ali bin Husein, na mimi Muhammad al-Baqir, kisha mwanangu Jafar. Mwenye kuwatawalisha hawa atakuwa amemtawalisha Mwenyezi Mungu na kuwa pamoja na wakweli kama alivyoamrisha Mwenyezi Mungu. Wasikilizaji wapendwa, kabla ya kumalizika kipindi chetu cha leo, tunapenda kukumbusha kwamba mbali na aya ya 55 ya suratul Maida, aya ya tatu ya sura hiyo inayozungumzia ukamilifu wa dini ya Uislamu pia inahusu uongozi na ukhalifa wa Imamu Ali bin Abi Talib na iliteremshwa kuhusiana na tukio la Ghadiri Hum wakati wa hija ya mwisho ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Allah subhanahu wataala. na hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatatu Juni 9, 2025. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Kenya. Unapoyatupia yatupia jicho machapisho na matoleo ya mtandaoni ya magazeti ya leo ya Kenya, utaona yameipa kipaumbele habari ya serikali ya Ruto kutimiza siku elfu moja. Daily Nation limeandika siku elfu moja mafanikio na mapungufu. Chapisho la Taifa Leo limeandika siku elfu moja tangu kuweka chini Biblia. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeandika siku elfu moja za Ruto. Tathmini yaonyesha umekuwa uongozi wa kubahatisha. Kwa mujibu wa Taifa Leo toleo la mtandaoni, ni kwamba Rais William Ruto aliingia madarakani kwa ahadi nyingi alizowapa wananchi, akijisawiri kuwa mtetezi wa maskini walio wengi. Hata hivyo, tathmini ya kipindi cha kati cha utawala wake, siku elfu moja, inaonesha ameshindwa kutimiza ahadi zake na kuzua kutoridhika miongoni mwa wananchi ambako kulifikia kilele mwaka jana wakati wa maandamano dhidi ya ushuru yaliyosababisha umwagaji wa damu. Tuja katika habari nyinginezo, Daily Nation limeandika makala mbili za kiutaalamu chini ya kichwa cha maneno, tatizo la wavulana kujizuia kulia, hasara kubwa ya ukimya kati ya wanaume wa Kenya na shida ya ufadhili wa huduma ya afya Ulimwengu hautatuokoa, ni lazima tujiokoe wenyewe. Vile vile limeandika imefichuka, hii ndiyo siri ya Ngungi wa Thiong'o kufukuzwa Kenya na kupelekwa Uingereza. Kabla ya kuhamishwa, Ngungi alikuwa mwiba kwa serikali ya Kenya. Ama kwa huko nchini Tanzania, ajali mbaya ya Mbeya ndiyo iliyopewa kipaumbele na magazeti ya leo Jumatatu. Nipashe mwanga wa jamii limeandika ajali iliyoua watu 28 wananchi kulipwa ili wapishe ujenzi wa barabara, mabilioni yatengwa. Serikali yaahidi kutoa rambirambi rambi kwa kila familia iliyopoteza mpendwa wao. Aidha limeandika no reform no election, inavyotikisa mitandaoni. Shehe mmoja atoweka siku sita, watu watatu watiwa mbaroni wakihusishwa na utekaji huo ongezeko la laini za simu na fursa ya uchumi wa kidijitali na Heche atoa mbinu za kutokomeza umaskini Tanzania. Kuhusu ajali ya Mbeya, gazeti la Majira limeandika watu 28 wafariki ajalini Mbeya, wanane wajeruhiwa. Ulega asema Samia ni rais wa rekodi za miradi yote ya JPM, yaani katika ujenzi wa barabara, vivuko, daraja la Busisi asema tatizo la foleni linashughulikiwa. Katika makala yake ya kielimu limeandika unene kupita kiasi, janga jipya la maeneo ya mijini. D Biteko aanika mapinduzi sekta ya elimu na D Mpango amwakilisha rais Samia mkutano wa UNOC 3 leo nchini Ufaransa. Nalo gazeti la Uelekeo limeandika ni msiba mzito, 28 wafa ajali ya ya magari tisa wajeruhiwa, Samia atoa pole kwa familia zao, awataka madereva kuzingatia sheria za usalama barabarani. Aidha limeandika mgombea wa urais apigwa risasi kichwani akiwa mkutanoni, Bogota, Colombia, na Rwanda yajiondoa katika jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya kati ECAS. Hey, Tukija kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi, moja ya habari zake inasema sakata la Lema na uhamiaji la waibua wanasheria na wanasiasa. Wakili Peter Madeleka amesema ibara ya 17 ya katiba ya Tanzania inatoa haki na uhuru wa raia wa Tanzania kwenda popote duniani bila ya kuvunja sheria, akitaka idara ya uhamiaji ieleze ni sheria gani iliyotumika kumzuia Lema kusafiri ya nchi anchi. kwa huko Zanzibar, gazeti la serikali la Zanzibar leo limeandika ajali ya barabarani ya u28 Mbeya, Dkta Samia na Dkta Mwinyi watuma salamu za rambirambi, Dkta Mpango ziarani Ufaransa, na Trump asema uhusiano wake na Elon Musk umekwisha. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la New Vision limeandika mitihani ya awali ya LDC kurejeshwa. Duru moja ya habari imeeleza kwamba baraza la sheria ambalo ni chombo cha kisheria chenye mamlaka kusimamia mafunzo ya sheria nchini Uganda, limedhamiria kurejesha mitihani ya awali ikiwa ni moja ya hatua za kuhakikisha ubora wa, wa mawakili wanaomaliza masomo nchini humo. Habari yake nyingine ina kichwa cha maneno Kambi ya upinzani nchini Uganda inajipanga kushinda viti vya SIG ili kupunguza pengo la viti vilivyohodhiwa na chama tawala cha NRM. Kwa upande wake Daily Monitor limeandika polisi wa mtia mbaroni kanali wa jeshi la UPDF la Uganda kwa wizi na ubakaji. Hapa ni Tehrani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Irani imepiga hatua kubwa katika nyanja ya tiba ya uzazi kwa kubuni na kuendeleza vifaa vya ndani kwa ajili ya kuhifadhi viini tete kwa baridi kali, yaani embryo cryopreservation, jambo linalochukuliwa kama mafanikio makubwa ya kiteknolojia na kiafya hapa nchini. Kuhifadhi viini tete kwa baridi kali ni mbinu ya kuhifadhi uwezo wa kuzaa inayotumika katika tiba ya sasa. Mbinu hii haijaonyesha matatizo yoyote ya kijeni. Na inaondoa haja ya kutumia mbinu ya upandikizaji wa kijusi katika maabara IVF ambayo ni gharama kubwa na yanayohusisha matumizi e, makubwa ya dawa. Vifaa vya Iran vya kugandisha viini tete vinagharimu chini ya moja kwa kumi ya bei ya vifaa vya kigeni na sasa vinatumika katika vituo vyote vya matibabu ya utasa hapa nchini. Iran imekuwa nchi ya nne duniani kutengeneza teknolojia hii ikitanguliwa na Japani, Uhispania na Canada. Baada ya Iran, mataifa kama China, India, Pakistan na hivi karibuni Uturuki pia yameanza kuzalisha vifaa vya aina hiyo. Katika mchakato huu, viinitete vilivyo katika hatua ya mgawanyiko wa seli huwekwa kwenye mazingira maalum, kisha kugandishwa kwenye nitrojeni ya kiowevu kwa ubaridi wa asilimia 196. E, njia hii huwezesha viini tete kubaki hai na salama kwa miaka mingi. Kulingana na Farhango Abed, mkurugenzi wa utafiti na maendeleo katika moja ya makampuni ya kiteknolojia ya Iran, wazo hili linatokana na taaluma ya cryobiology na uh, limewezeshwa na maendeleo ya sasa ya tiba ya kisasa. Amesema katika matibabu ya utasa mgonjwa hupewa dawa zinazochochea kutengenezwa kwa takribani viinitete kumi hadi kumi na tano. Kawaida viinitete vitatu huchaguliwa kuhamishiwa kwenye mfuko wa uzazi wa mwanamke kwa matumaini kwamba angalau kimoja kitapandikizwa na kusababisha ujauzito. Viinitete vilivyosalia hugandishwa na kuhifadhiwa. Ikiwa ujauzito hautapatikana, viinitete hivyo vinaweza kutumika katika mzunguko mwingine. Iwapo ujauzito utafikiwa, viinitete vilivyobaki huhifadhiwa kwa mimba za baadaye. Katika miongo michache iliyopita Iran imepiga hatua kubwa katika sayansi ya tiba na kujipatia nafasi ya uongozi katika ukanda wa mashariki ya kati, au asia magharibi, katika nyanja kama vile bioteknolojia, utafiti wa selishina na utengenezaji wa vifaa tiba na chanjo. Mfumo wa afya wa Iran sasa unategemea mtandao mpana wa mashirika na taasisi za kitaaluma zenye msingi wa maarifa, yani knowledge based, hali iliyoleta mapinduzi ya upatikanaji wa tiba kwa gharama nafuu. Iran pia imeweza kujitegemea katika maeneo mengi ya uzalishaji wa dawa ikiwemo kutengeneza biosimilars, yani dawa zinazofanana na za asili na tiba za saratani, jambo lililowezesha upatikanaji mpana wa tiba kwa wananchi wake. Irani imezindua laini ya kwanza kabisa ya uzalishaji ya ndani ya kifaa cha kuondoa uvimbe kwa kutumia electrochemotherapy ECT, ambayo ni teknolojia ya kisasa kabisa katika matibabu ya saratani. Hii inaiweka Irani miongoni mwa nchi chache duniani zenye uwezo wa kutengeneza teknolojia hii ya kimatibabu. Hafla ya uzinduzi wa laini hii ya uzalishaji wa ECT imefanyika mwezi Mei katika chuo kikuu cha sayansi na teknolojia cha Teheran ambapo wataalamu kutoka kampuni ya Pishu Fanavaran Derman Pars walifanikiwa kuizindua. Electrochemotherapy ni mbinu mpya na sahihi ya matibabu kwa uvimbe wa saratani kwa kutumia mapigo ya umeme. ECT huongeza kwa kiasi kikubwa upitishaji wa utando wa seli na hivyo kuongeza ufanisi wa dawa za kuzuia saratani. Mafanikio hayo yametokana na utaalamu wa ndani na kuzingatia viwango vya kimataifa. Iran imekuwa nchi ya kwanza barani Asia kutengeneza teknolojia hii bunifu ikijiunga na Italia na Uingereza. CT imeonyesha matokeo bora katika matibabu ya aina mbalimbali za saratani kama vile saratani ya ngozi na saratani ya matiti. Hadi sasa zaidi ya wagonjwa elfu moja wamefanyiwa utaratibu huu huku takribani wagonjwa mia mbili wakipona kabisa. Wakati huo huo, kampuni ya Iran yenye msingi wa maarifa imefanikiwa kuunda njia mpya ya kutengeneza technetium 99 mtc tilmanosept. Hii ni dawa ya mionzi ya kupiga picha inayotumika kugundua tezi za limfu ambazo zinaweza kuwa zikitoa maji kutoka kwenye uvimbe. Tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu, Marekani imekuwa mtengenezaji pekee wa dawa hii ya mionzi, lakini sasa Iran imeweza kuvunja ukiritimba huo wa Marekani na e, sasa inatengeneza e, dawa hiyo muhimu. Wizara ya afya ya Iran inapanga kutekeleza mpango kabambe wa uchunguzi wa mapema wa aina tatu za saratani zinazojitokeza zaidi ambazo zinaweza kuzuilika, yaani saratani ya matiti, shingo ya kizazi na utumbo mpana. Mpango huu utaanza kama majaribio katika mikoa mitatu ya Qum, Isfahan na Mazandaran chini ya mfumo wa programu ya daktari wa familia. Daktari Jafar Jandaki, afisa wa wizara ya afya ya Iran, amesema makundi yaliyolengwa ni watu wenye umri wa miaka 30 hadi 70, na katika baadhi ya hali wale walio na umri wa miaka 40 hadi 75. Uchunguzi wa mapema na wa hali ya juu kwa saratani ya matiti, shingo ya kizazi na utumbo mpana unapatikana miezi sita tu baada ya kuanza kwa mpango huo, utapanuliwa nchi nzima, amesema. Asilimia arobaini ya saratani zinaweza kuepukwa. Ugunduzi wa mapema kupitia uchunguzi utaongeza nafasi ya matibabu yenye mafanikio na kuboresha matarajio ya maisha ya wagonjwa, halkadhalika amesema, wakati katika nchi nyingine programu za uchunguzi hulenga tu makundi yenye hatari kubwa kama vile wale walio na historia ya saratani katika familia zao. Wizara ya afya ya Iran inakusudia kutekeleza mpango kabambe wa uchunguzi wa saratani zilizotajwa awali kwa watu wote tangu kuzaliwa hadi miaka ya mwisho ya maisha ndani ya mfumo wa huduma za afya ya msingi yaani PHC. Hii itawezesha kufafanua matibabu na huduma za kusaidia maisha na matunzo ya nyumbani kwa wale wanaohitaji huduma hizi. Mpango wa uchunguzi utahusisha vifurushi mbalimbali vya huduma ikiwemo kinga, uh, matibabu na ukarabati. Wizara ya afya itatumia teknolojia za kisasa kama vile akili mnemba, yani artificial intelligence ili kukuza zaidi ugunduzi na kutoa huduma. Kwa mujibu wa wizara ya afya Iran, saratani ndio visababishi vikuu vya vifo vya mapema nchini. Saratani husababisha zaidi ya vifo elfu hamsini na tano kila mwaka nchini Iran. Sensa ya kitaifa hivi karibuni ya saratani inaonyesha kuwa idadi ya visa vipya vya saratani nchini Iran inatarajiwa kuongezeka hadi laki sitini elfu, kufikia mwaka wa kalenda ya irani elfu moja, mia nne na nne, yani baina ya machi elfu mbili ishirini na tano na elfu mbili ishirini na sita ikionyesha ongezeko la asilimia arobaini na tatu saratani kumi za kawaida nchini iran ni pamoja na saratani ya matiti tezi dume utumbo mpana tumbo mapafu kibofu cha mkojo tezi dume mfuko wa uzazi ubongo na uti wa mgongo saratani za kawaida za wanawake wa iran pamoja na saratani ya matiti utumbo mpana tumbo mfuko wa uzazi liukimia ovari, ubongo na uti wa mgongo, mapafu na umio. Takribani wa Irani laki mbili hamsini elfu sasa hivi wanaishi na saratani. Na kwa kumalizia ni kuwa mitambo ya kwanza ya umeme wa upepo iliyotengenezwa nchini Iran yenye uwezo wa megawati mbili itaanza kufanya kazi ndani ya miezi sita ijayo katika mkoa wa Zanjan, magharibi mwa Teheran. Mitambo hii ni matokeo ya ushirikiano kati ya taasisi tatu za Iran: taasisi ya utafiti ya Niru, kundi la Mapna na Tavanir. Awamu ya usanifu wa mradi ilianza mwaka 2007 lakini vikwazo vilivyoongozwa na Marekani vilizorotesha maendeleo yake. Abbas Bahri, meneja wa mradi wa mpango wa kitaifa wa mitambo ya umeme wa upepo nchini Iran amesema usanifu wa mitambo ulikamilika mwaka elfu mbili kumi na nne, lakini vikwazo vililazimisha, uh, kujenga uwezo wetu wenyewe wa kiufundi ndani ya nchi. Leo tumefikia maendeleo ya asilimia sabini, na ndani ya miezi sita mtambo huu utaanza kufanya kazi. Bahari ameongeza, asilimia sitini na tano ya miongeza, asili ujenzi, eh, eh, wa vijenzi vya mitambo hii vinatengenezwa nchini na kwa mahitaji ya kutosha, idadi hii inaweza uh, kufikia asilimia 85. Hata tunatengeneza uh, vilemba yani Blades, generator, na sanduku la gear, uh, yani gearbox sisi wenyewe. Mitambo hii ya megawati mbili inaweza kusambaza umeme kwa nyumba mia sita. Kasi ya upepo katika maeneo yenye upepo mwingi ya zanjani hufikia mita saba kwa sekunde na kasi hii inafaa kwa uzalishaji wa nishati. Kwa mujibu wa uamuzi wa baraza kuu la nishati la Iran, nchi hii inalenga kuzalisha megawati 30,000 za umeme kutoka vyanzo vinavyoweza kurejeshwa au jadidika ifikapo mwaka 2030. Thamani ya kila mwaka ya yani, nishati ya mafuta ghafi inayookolewa katika mitambo ya umeme ya Iran inafikia dola bilioni 15 ,000. kiasi ambacho kinaweza kuhifadhiwa kwa kupanua nishati ya upepo. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 13 Dhulhija mwaka 1446 Hijria, sawa na Juni 9 mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1957 iliyopita, inaosadifiana na tarehe 9 Juni mwaka wa 68 Miladia Mfalme Niro Claudius Cesar, mtawala katili na aliyemwaga damu nyingi za watu wa Rome alijua baada ya kuishi kwa miaka 31 na, na kutawala kwa miaka 14. Si vibaya kuashiria hapa kwamba Niro aliasiliwa na mjomba wake Mfalme Claudius aliyekuwa mtawala wa kwanza wa Rome, lakini Niro alimpa sumu mfalme huyo na kuchukua nafasi yake baada ya kufa mfalme huyo katili na wa mwisho wa Rome. Wakati wa utawala wake aliwaua watu wengi wa familia yake akiwemo mama yake, mkewe, kaka yake na ndugu zake wengine. Pia aliwaua wananchi wake wengi, aliwaua kwa umati wa Kristo pamoja na kuchoma moto mji wa Roma. Miaka 140 iliyopita, mwafaka na siku ya leo jeshi la Ujerumani lilivamia ardhi ya Togo huko magharibi mwa Afrika. Wakati huo maeneo ya pwani ya Togo yalipendelewa zaidi na watu wa Ulaya kwa ajili ya biashara ya utumwa. Ni kwa sababu hiyo ndio maana Togo imekuwa maarufu kwa jina la pwani ya utumwa. Wakoloni wa Ujerumani waliendelea kuikalia kwa mabavu ardhi ya Togo hadi wakati wa vita vya kwanza vya dunia baada ya hapo togo ilikoloniwa na wafaransa na waingereza nchi hiyo ilipata uhuru mwaka 1960 siku kama ya leo miaka 63 iliyopita moto mkubwa uliotokea katika chuo kikuu cha algiers mji mkuu wa algeria moto huo ulichoma zaidi ya nakala laki tano za vitabu vyenye thamani kubwa zilizokuwa kwenye maktaba ya chuo hicho. Asilimia kubwa ya vitabu vilivyoungua vilikuwa miongoni mwa marejeo muhimu na nadra. Chuo kikuu cha Algiers na maktaba yake vilichomwa moto na jeshi la siri la Ufaransa nchini Algeria. Jeshi hilo la siri liliundwa na askari wa Ufaransa waliokuwa wakipinga swala la kupewa uhuru Algeria. Moto huo ulikuwa miongoni mwa makumi ya mioto kadhaa iliyotokea katika siku hiyo huko nchini Algeria, na mingi ilisababishwa na jeshi la siri la Ufaransa. Na siku kama ya leo miaka 57 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Sayid Muhammad Hassan Ilahi Tabatabai, mmoja wa maulama na wataalamu wa elimu ya Irfan. Sayid Muhammad Tabatabai alizaliwa Tabriz huko kaskazini mwa Iran mwaka 1325 Hijria. Akiwa na umri wa miaka 19 alielekea Najaf Iraq akiwa na kaka yake mkubwa Alama Muhammad Husein Tabatabai na kupata elimu ya dini katika mji huo. Baada ya kutabahari katika taaluma za Kiislamu, alirejea eneo alikozaliwa la Tabriz na kujishughulisha na malezi na kueneza elimu na maarifa ya Kiislamu. Mwanachoni huyo ameandika vitabu kadhaa, kikiwemo kile cha uhusiano wa kimaanawi beina ya roho na sauti. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri, jamhuriya ya Kiislamu ya Iran. Tunawashukuru wasikilizaji wetu, lakini na muda nao unakwenda sana. Wametutumia maoni bwana Sherali fazl wa Dar es Salaam Tanzania, bwana Jafa Uledi wa Singida, Tanzania, Abdallah Ali Makajura, nyote tunakushukuruni. Bwana Sherali Fadhl umesema vikwazo vya Marekani dhidi ya majaji wa ICC ni dhihirisho kamili la like kivitendo kwamba Marekani si waungwana. Tutasoma maoni yenu katika baraza la wasikilizaji, insha allah. Na tunakushukuru vilevile Bwana Jafa, kama ulivyoandika hapa, nipo hadhir na Redio Tehran. Nasi tunakushukuru sana. Ufuatoni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nchi wa Iran Said Abas Arashi amesema kuwa Tehran iko tayari kupanua uhusiano na nchi za Ulaya hususan Italia, lakini kwa sharti la kuheshimiana na kulindwa maslahi ya pamoja. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya Iran amekosoa vikali hatua ya Marekani ya kuwawekea vikwazo majaji wanne wa mahakama kima ya kimataifa ya jinai ICC, kutokana na kufuatilia jinai za utawala wa Kizayuni wa Israel. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yameashiria kwamba mpango wa Marekani na Israeli wa kusambaza misaada huko Ghaza una hatari kubwa na kwamba Ghaza imekuwa jahanamu ya kweli, na sasa njaa inatishia maisha ya watoto wasiopungua sabini na moja elfu wa Palestina. Na makamanda watatu wa waandamizi wa genge la kigaidi la Shabab wameangamizwa nchini Somalia katika operesheni maalumu ya anga. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.