Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al -alim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni muhajir, na wale waliowapa wa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha wa Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye, baada ya muhajiri na Ansar, wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa Waislamu wenzao ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wa nasaba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masal kheri, mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako inakuendea vyema. Mimi ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu nakukaribisha katika matangazo haya ya Jumapili usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia e mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Juni nane mwafaka na tarehe kumi na mbili Dhulhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita Hijria. Usiku huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi tumekuandalia podkasti ya makosa kumi ya Wazayuni na vilevile makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, tukumbushane kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vile vile kupitia intaneti na kwa njia ya satelaiti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ikiwa upo nchini Tanzania, kupitia redio Maarifa ya huko Tanga. Mbali na kusikika katika mkoa wa Tanga na mikoa mingine ya Tanzania, lakini pia idhaa hiyo inasikika katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika mashariki na kati. Iwapo una king'amuzi cha Azam. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumia harafa kwenda kwa nambari adama kujumlisha plus 989035065487. inaelekea kutimia saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo. Iran yasema vikwazo vipya vinaonyesha kina cha uadui wa Marekani dhidi ya wananchi wa jamhuri ya Kiislamu. Rwanda yajiondoa katika muungano wa Afrika ya kati ikitoa lawama kwa DRC, na mgombea urais huko Colombia hapigwa risasi kwenye mkutano wa kampeni za uchaguzi, pamoja na habari nyinginezo. Moja juu ya alama kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Spika wa bunge la jamhuri ya kiislamu ya Iran amesistiza kuwa Tehran iko tayari kujenga imani mkabala wa kuondolewa vikwazo huku ikidumisha urutubishaji wa madini ya urani, akieleza kuwa Iran haitokubali makubaliano yoyote pasina kuondolewa vikwazo ilivyowekewa. Muhammad Baqir Kalibaf amesema hayo katika ufunguzi wa kikao cha bunge leo asubuhi wakati wa kuwaenzi mashahidi au ugaidi katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu, spika wa, wa bunge la Iran Muhammad Bakir Kalibaf amesema tunajivunia, kwamba sisi ni nchi ambayo kwa kujitolea mhanga kwa shahidi Qasem Suleimani na mashahidi walinzi wa haram na maeneo matakatifu iliweza kulisambaratisha kundi la kigaidi la Daesh na kukwamisha njama za Marekani kama alivyokiri rais wa nchi hiyo kwamba ni taifa hilo ndilo lililoanzisha kundi hilo la kigaidi. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ameeleza kuwa pendekezo la Marekani ndani ya fremu ya mazungumzo ya nyuklia halikutaja swala la kuondolewa vikwazo na kusema tabia ya Marekani katika mazungumzo ya nyuklia yasiyo moja kwa moja inakinzana na hina uaminifu. Ghalibaf amesisitiza kuwa Marekani haionekani kuwa na nia safi na njema katika mazungumzo hayo. Matamshi ya spika wa bunge la Iran yanaakisi misimamo rasmi ya Iran katika mazungumzo ya nyuklia na kusisitiza juu ya kulindwa maslahi ya taifa, mamlaka ya kujitawala na mukawama dhidi ya mashinikizo ya kigeni. Matamshi haya pia bila shaka ni ujumbe kwa jamii ya kimataifa na Marekani, akisisitiza haja ya kubadilishwa utendaji katika mazungumzo ili kufikia makubaliano ya haki. Wakati huo huo, Ismail Bakai, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran, amelaani vikali vikwazo vipya vya wizara ya hazina Marekani dhidi ya shahsia na taasisi kadhaa za kisheria za Iran na zisizo za Iran kwa kisingizio cha kushirikiana na jamhuri ya Kiislamu katika nyanja za biashara na benki. Bakai amesisitiza kuwa vikwazo hivyo ni ishara ya wazi ya kina cha uadui wa hali ya juu ya Marekani dhidi ya watu wa Iran. Ameeleza kwamba, na hapa nanukuu, vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya Iran ambavyo vimewekwa katika fremu ya sera isiyo ya kibinadamu na iliyofeli ya mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya wananchi wa Iran, huku ikiwa ni kinyume cha sheria na inakiuka kanuni na viwango vya kimataifa vya sheria, ni ushahidi zaidi wa uadui mkubwa na unaoendelea wa utawala wa marekani dhidi ya watu wa iran mwisho nukuu msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya iran amesisitiza kuwa bila shaka vikwazo vya marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ambavyo vimebuniwa na kutekelezwa kwa shabaha ya kushadidisha mashinikizo dhidi ya kila raia wa iran na kuwanyima haki zao za kimsingi za kibinadamu vitalifanya taifa la iran liwe na azma kubwa zaidi ya kutetea haki na maslahi yake halali dhidi ya dhulma na udhalimu wa Marekani. Viongozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamekuwa wakikosoa vikali hatua ya Marekani ya kuiwekea vikwazo nchi hii sambamba na kuendelea mazungumzo yasiyo moja kwa moja ya Washington na Teheran na kuhitaja hatua hiyo kuwa ishara ya wazi ya kutokuwa na nia njema upande wa pili katika mazungumzo hayo. Katika hatua nyingine, maelfu ya wananchi wa Moroko wameandamana katika miji mbalimbali ya nchi hiyo ukiwemo mji mkuu Rabat, wakilaani jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Ghaza. Kwa mujibu wa shirika la kimataifa la habari la Tasnim, katika siku ya kwanza ya sikukuu ya Idul Adha jana Jumamosi, raia wa Moroko walifanya maandamano ya kuwapinga wazayuni katika miji mbalimbali ya nchi hiyo kama vile Mcnes huko kaskazini, Quinetra magharibi, Oja mashariki na Agadir kusini magharibi, kulaani mauaji ya kimbari ya miezi ishirini yaliyofanywa na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel. Washiriki wa maandamano hayo wakiwa wamebeba picha za msikiti wa Al Aksa walipiga nara za kulaani jinai za jeshi la kizayuni katika ukanda wa Ghaza na kutaka kutumwa misaada ya kibinadamu katika eneo hilo lililozingirwa. Halikadhalika, washiriki wa maandamano wa hayo, sambamba na kulaani jinai na mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina wa Ghaza, wametoa mwito wa, wa, wa, wa kukomeshwa mara moja uhusiano wa nchi hiyo na Israel. Maandamano hayo yameshika kasi katika miaka michache iliyopita, hususan tangu kuanza vita vya Ghaza na jinai kubwa zinazofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina wasio na ulinzi katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Wananchi wa Moroko, mbali na kulaani jinai za Israel dhidi ya wa Wapalestina, mara kadhaa wametoa wa mwito wa kufutwa makubaliano ya kuwa na uhusiano na utawala wa kizayuni. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwengineko, Rwanda imetangaza kujiondoa katika Jumuia ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika ya Kati, kwa kifupi ECAS, ikimshutumu nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kutumia njama kushawishi nadharia ya umoja huo. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Rwanda imesema katika taarifa yake kwamba haki ya Rwanda ya urais wa zamu kama ilivyoainishwa katika kifungu cha sita cha mkataba wa kuanzisha EAC ilipuuzwa kwa makusudi kwa maagizo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ilitaja kutengwa kwa Rwanda katika mkutano 22 wa 22 wa kawaida wa EAC huko Kinshasa mwaka 2023 chini ya uenyekiti wa Kongo, huku mvutano kati ya nchi hizo mbili ukipamba moto. Serikali ya Rwanda imebainisha kuwa hali hiyo ni kielelezo kipya cha ziada za shirika hilo na haioni sababu tena ya kuendelea kuwa mwanachama wa shirika hilo ambalo utendaji wake unaenda kinyume na kanuni na maslahi yake. Uteuzi wa mwenyekiti mpya wa EAC ulipangwa kufanyika jana Jumamosi, lakini uliahirishwa baada ya DRC kuripotiwa kupinga uhamisho wa mwenyekiti wa zamu kutoka Gini ya Equator na kupewa Rwanda. Hatua hiyo muhimu ya Kigali iliyotangazwa mwishoni mwa mkutano wa ishirini na sita wa kawaida huko Malabo, Equatorial Guinea, inaashiria mvutano unaoongezeka kati ya Rwanda na Congo, huku mzozo wa mashariki mwa DRC ukipamba moto. Ripoti zinasema kwamba juhudi za mamlaka za awali za kujaribu kupunguza mvutano kati ya Kinshasa na Kigali katika mikutano ya faragha kando na mkutano huo ziligonga mwamba. Na mgombea wa urais wa Colombia amepigwa risasi tatu wakati akiwa katika hafla ya kampeni katika mji mkuu Bogota. Miguel Oreba Tabei mwenye umri wa miaka 39 alishambuliwa alipokuwa akihutubia umati mdogo katika bustani jana Jumamosi. Polisi walimkamata mshukiwa mwenye umri wa miaka kumi na mitano katika eneo la tukio. Hayo ni kwa mujibu wa vyombo vya habari vya eneo hilo. Mkewe Uribe, Maria Claudia Tarazona, alitoa mwito kwa taifa kumwombea mewe ili apone. Amesema Miguel kwa sasa anapigania maisha yake. Tumwombee Mungu aongoze mikono ya madaktari wanaomhudumia, amesema. Chama cha Ureba cha Central Democratico kimelaani shambulizi hilo kikisema kuwa linahatarisha demokrasia na uhuru nchini Colombia. Mashuhuda wa tukio hilo wanasema kuwa watu wengine wawili pia walijeruhiwa katika tukio hilo. Serikali ya Colombia imetangaza zawadi ya kitita cha dola laki saba na thelathini elfu kwa yeyote atakayetoa taarifa zitakazosaidia kutiwa mbaroni mtandao uliohusika kuratibu tukio hilo, huku rais Gustavo Petro akisema kwamba uchunguzi utalenga kubaini ni nani aliyetoa agizo la shambulio hilo. Tabe, ambaye alitangaza nia yake ya kugombea urais kupitia chama cha mrengo wa kulia cha Democratic Center mwezi Machi mwaka huu, alikuwa ameambatana katika mkutano huo na timu ya watu kumi na wawili wakati wa tukio hilo. Mwanasiasa huyo alitarajiwa kushiriki uchaguzi wa rais wa Mei mwakani huko nchini Colombia. Mama yake aliyekuwa mwanaharakati alitekwa nyara na kuwawa mwaka elfu moja mia kenda tisini na moja wakati wa moja ya vipindi vya machafuko makubwa zaidi katika historia ya Colombia. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Haya ni matangazo ya Jumapili jioni ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kabisa toka hapa jijini Tehran. Ukiendelea kuyatafakari hayo ya kijana wa miaka kumi na mitano kuwa na ujuzi wa kubeba bunduki na kufyatua risasi, karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu una kichwa kisemacho: kwa nini Marekani imewawekea vikwazo majaji wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC? Marekani mnamo Alhamisi ya Juni tano iliwawekea vikwazo majaji wanne wa kike wa mahakama ya kimataifa ya jinai kwa kushughulikia kesi zinazohusiana na Israel na hatua za Marekani nchini Afghanistan. Vikwazo hivyo ambavyo mara nyingi huwekewa maafisa kutoka nchi zinazopinga Marekani sasa vimewalenga maafisa wa mahakama hiyo ya kimataifa. Vikwazo hivi vinafuatiwa kutolewa kwa hati za kukamatwa Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israel, na Yoav Galant, waziri wa zamani wa vita wa utawala huo, upendekezi kwa kufanya jinai katika vita vya Gaza. Majaji hao pia wamehusika katika kesi zinazohusu jinai za marekani huko nchini Afghanistan. Marco Rubio, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, amesema katika taarifa kwamba marekani itachukua hatua zozote zinazohitajika kwa ajili ya kulinda mamlaka yake ya Israel na ya washirika wake wengine dhidi ya kile amekitaja kuwa hatua zisizo halali za Mahakama ya Kimataifa ya Jinai. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani, majaji hao wanne wamepigwa marufuku kuingia Marekani na mali zozote ambazo huenda wakawa nazo nchini humo zitazuiliwa. Mahakama ya ya Kimataifa ya Jinai ICC imelaani hatua hiyo ikihitaja kuwa hatua ya kisiasa na kusema ni jaribio la wazi la kudhoofisha uhuru wa taasisi ya mahakama inayoungwa mkono na nchi 125 duniani. Beti Hala wa Slovenia na Rein Halapini Gansu wa Benin walikuwa majaji wawili katika mahakama ambao walishiriki katika mchakato wa kutoa hati za kukamatwa Netanyahu na Gallant Novemba mwaka jana. Hati hiyo ilitolewa kwa sababu ya kuwawajibisha Netanyahu na Gallant kutokana na jinai za kivita na uhalifu dhidi ya binadamu na matumizi ya njaa kama silaha ya vita katika vita vya Ghaza. Majaji wengine wawili wa mahakama hiyo Luz Del Camel Ibanez Karanza wa Peru na Solom Balungi Bosa wa Uganda pia wamewekewa vikwazo kwa kuhusika kwao katika kesi iliyoko mahakamani iliyopewa au iliyopelekea kuidhinishwa kwa uchunguzi wa uwezekano wa jinai za kivita dhidi ya majeshi ya Marekani huko nchini Afghanistan. Utawala wa Kizayuni na Marekani, muungaji mkono wake mkuu, walishangazwa na kushtushwa na hatua ya mahakama ya kimataifa ya jinai ya kutoa hati za kukamatwa maafisa wa ngazi za juu wa Israel na kukabiliana vikali na hatua hiyo Ijapokuwa jinai za utawala wa Kizayuni hususan na mauaji halaiki ya watu wa Ghaza na vilevile vile utumiaji wa njaa kama silaha ya vita ni jinai ambayo inaonekana wazi huko Ghaza, lakini Marekani imefanya juhudi kubwa kwa ajili ya kuzuia jinai za utawala huo kuchunguzwa na taasisi za kimataifa kama vile mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Hatua ya Donald Trump kuiwekea vikwazo mahakama ya ICC imekumbana na hisia hasi za kimataifa. Nchi sabini na tisa zikiwemo Canada, Ujerumani, Ufaransa, Afrika Kusini, Iran na Mexico zimetoa taarifa zikipinga hatua ya Donald Trump kuiwekea vikwazo mahakama ya ICC na kusema inadhoofisha utawala wa sheria za kimataifa. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni saa mbili kaso robo usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja na robo magharibi kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za whatsapp na Telegram, tutumie arafa au ujumbe mfupi kwenda kwa nambari halama kujumlisho plus 99035065487 na nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Sasa tunaingia katika ngwe ya pili ya matangazo haya, kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Makosa kumi ya Wazayuni. Je, vita vya juni mwaka 1967 vilikuwa chaguo pekee na suluhisho la lazima? Katika podkasti hii tunachunguza hoja ambazo mara nyingi huaminika kuwa za kweli, ilihali si sahihi. Katika kipindi kilichopita tulijadili kwa kina dai lisilo la kweli kwamba eti Wapalestina waliondoka kwa hiari nchini mwao mwaka 1948 tulionyesha upotoshaji uliofichika katika madai hayo na pia sababu za kihistoria na za kisiasa zilizopelekea uzushi huo kusambaa. Katika podkasti hii yetu ya sita, tutaangazia ngano nyingine ya kubuniwa na mrengo wa kizayuni inayodai kuwa eti vita vya juni 1967 vilikuwa chaguo pekee, suluhisho la lazima lisiloepukika. Lakini je, madai haya yana msingi wa kweli katika historia au ni sehemu ya propaganda na ngano za kisiasa? Vita vya siku sita vilivyotokea kati ya tarehe tano hadi kumi Juni 1967 vilihusisha mapambano kati ya utawala wa Israeli na mataifa ya Kiarabu, yaani Misri, Siria, Jordan na Iraq. Katika simulizi rasmi za Kizayuni, vita hivyo vinaonyeshwa kama majibu ya lazima kutokana na misimamo mikali ya viongozi wa Kiarabu, hasa wa Palestina. Hujambo mpenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Henya na katika sehemu hii ya sita ya podkasti yetu makosa kumi maarufu kuhusu Israeli, tunachambua kwa kina upotoshaji wa madai ya Kizayuni karibu nami katika safari hii. Ilan Pappe katika kitabu chake makosa kumi maarufu kuhusu Israeli, ambacho jina lake halisi kwa Kiingereza ni Ten myths about Israel, anaeleza kuwa wakati wa tukio la kusikitisha la mauaji ya halaiki katika kambi za Sabra na Shatila mnamo mwaka 1982 ambapo wanamgambo wa Kikristo wa kifalanja walifanya uhalifu mkubwa kwa kushirikiana na majeshi ya kizayuni, kulikuwa na mijadala mingi kuhusu iwapo harakati za kizayuni zilikuwa na chaguo jingine isipokuwa kutumia nguvu kwa wakati huo. Pap anaeleza kuwa wakati huo maoni ya watu wa utawala wa Israeli yaligawanyika katika makundi mawili: kundi la kwanza lililodhani kuwa mashambulizi ya kijeshi dhidi ya Lebanoni yalikuwa ya lazima na ya haki, na kundi la pili lililokuwa na mashaka kuhusu uhalali wa maadili ya hatua zilizochukuliwa na utawala wa Israeli. Kwa hakika makundi yote mawili yalikuwa yakitumia vita vya siku saba vya mwaka 1967 kama ushahidi wa hoja zao. Vita hivyo vilivyotokea miaka kumi na tano kabla vilitajwa kama mfano dhahiri wa vita vilivyokuwa chaguo la lazima na njia pekee ya kujitetea, lakini hoja hiyo ni mithili ya ng'ano na hadithi yakubu ni si ya kweli, wala haina msingi wa kihistoria. Kulingana na ngano hii yenye upungufu wa ukweli, vita vya mwaka 1967 vililazimisha utawala wa Israeli kukalia kwa mabavu ukingo wa magharibi wa mto Jordan pamoja na ukanda wa Gaza hadi pale Waarabu au Wapalestina watakapokuwa tayari kufanya amani na dola bandia la Kiyahudi, lakini kwa mtazamo wa haki na historia hii ni mojawapo ya simulizi nyingi zisizo na msingi zilizotengenezwa kuhalalisha ukaliaji wa ardhi za Palestina na ukandamizaji wa Wapalestina. Na kutoka hapo simulizi nyingine ya upotoshaji huibuka kwamba viongozi wa Kipalestina ni wagumu mno kiasi kwamba amani haiwezekani. Kauli kama hizi hujaribu kuonyesha kana kwamba hatua ya Israeli ya kukalia kwa mabavu ukingo wa Magharibi na ukanda wa Gaza ni hatua ya muda tu, eti mpaka pale Wapalestina watakapobadili msimamo wao uh, ili uwe wa wastani na wa kufaa kwa mtazamo wa Wazayuni. Lakini kwa jicho la kihistoria, huu ni ujanja wa kisiasa unaoficha ukweli kwa makusudi, na pia unaficha hali halisi ya uvamizi. Na ili kuelewa vyema vita vya mwaka 1967 ni lazima turudi nyuma zaidi, hadi mwaka wa 1948, mwaka wa Nakba, yaani maafa makuu ya Wapalestina. Kwa upande wa vuguvugu vugu la Kizayuni, vita vya mwaka wa 1948 vilionwa kama fursa walioikosa, wakati wa kihistoria ambapo walipaswa na walitamani kuiteka ardhi yote ya Palestina ya kihistoria, kutoka mto Jordan hadi bahari ya Mediterania, yani min alnahr ila lbahr. Sababu pekee iliyowazuia kufanya hivyo haikuwa huruma wala amani, bali ni makubaliano ya kisiri kati yao na utawala wa kifalme wa Jordan. Hili lilifanyika katika siku za mwisho za utawala wa kiingereza juu ya Palestina. Makubaliano hayo ya kificho yalikuwa na masharti ya wazi: ushiriki wa jeshi la Jordan katika mashambulizi ya pamoja ya Waarabu kwa ajili ya kuikomboa Palestina mwaka 1948 ulipaswa kupunguzwa kwa kiwango kikubwa. Kwa maneno mengine, Jordan ilikubali kutoshiriki kikamilifu katika jitihada za Waarabu za kuzuia kuanzishwa kwa dola la kizayuni au dola haramu la Israeli, na mkabala wake sehemu ya ardhi ya Palestina iunganishwe na ardhi ya Jordan. David Ben-Gurion alitekeleza makubaliano hayo wakati wa vita vya mwaka 1948. Vizazi vya baadaye vya Israeli viliutaja uamuzi huo kuwa kosa kubwa la kihistoria, uamuzi ambao baadaye wangelijutia. Kuanzia baada ya vita vya mwaka 1948, wazayuni walikuwa wakitafuta fursa ya kurekebisha uamuzi huo. Walianza kupanga kwa umakini, ili waone ni vipi wanaweza kuunda Israeli kubwa zaidi inayojumuisha ukingo wa Magharibi. Mwanzoni utekelezaji wa mpango huo kukumbana na matatizo. Kwanza kwa sababu ya hofu ya malalamiko ya kimataifa, pili ulisimama kwa sababu za kidemografia. kuu sababu ya pili, Ben Gurion alikuwa anaamini kwamba Israel haitaweza kuwachukua wapalestina wengi kiasi hicho ndani ya mipaka yake kama dola la Kiyahudi. Hatimaye fursa bora ilijitokeza wakati wa vita vya mwaka 1967. Ilan Pappe kufuatia madai ya wazayuni anauliza swali hili Je, vita vya mwaka 1967 vilikuwa haviepukiki? Ili kujibu swali hili anaanza na matukio ya mwaka 1958, ambao katika maandiko ya kielimu kuhusu Mashariki ya Kati mpya au Asia ya Magharibi umeelezwa kama mwaka wa mapinduzi. Katika mwaka huo watu waliotajwa kuwa wenye fikra za mageuzi waliwaweka madarakani waliotajwa kuwa ni maafisa huru wa Misri mjini Kairo. Harakati hizo zilienea kwa kasi katika ulimwengu mzima wa Kiarabu. Jitihada hizi zilionekana kama vita baridi katika Asia magharibi na zilifungua mlango wa fursa kwa utawala wa Israeli, fursa ambayo ilikuwa ikitafuta kisingizio cha kurekebisha kosa kubwa la kihistoria la mwaka 19. Jambo hili liliongozwa na kundi lenye ushawishi mkubwa ndani ya utawala na jeshi la Israeli. Kileleni mwao walikuwa wanasiasa wawili wa Kiyahudi waliopigana katika vita vya mwaka 1948. Wakati katika nchi za Magharibi ilisemwa kwamba wafuasi wa itikadi za mageuzi wamejitokeza nchini Misri na wanaweza kuyameza mataifa mengine kama Jordan, lobi ya kizayuni ndani ya Israeli ilianza kuchukua hatua. Lobi hiyo ilipendekeza kwamba waziri mkuu Ben Gurion afuate njia ya kuushawishi muungano wa kijeshi wa NATO ili wazo la kutekwa kwa ukingo wa magharibi na Israeli lipate kukubalika mapema. Wazo hili lilipata kasi pale Iraq ilipoanguka mikononi mwa baadhi ya maafisa wa kijeshi wa kimapinduzi. Mnamo tarehe 4 Julai mwaka 1958, maafisa hawa wa Iraq, kwa kufanya mapinduzi ya kijeshi, waliuangusha ukoo wa kifalme wa Hashim ambao ulikuwa ukitawala Iraq. Ukoo huo uliwekwa madarakani na Uingereza ili kuiweka Iraq ndani ya mzunguko wa ushawishi wa kambi ya Magharibi. Harakati hiyo ya Iraq ilijitambulisha kama Maafisa Huru, sawa na kundi liloangusha utawala wa kifalme nchini Misri miaka michache kabla. Maafisa Huru wa Iraq, baada ya kuangusha utawala wa kifalme, walitangaza kile walichokitaja kuwa Jamhuri ya Iraq kama mbadala. Jambo jingine lilozua hofu kwa nchi za Magharibi lilikuwa matukio yaliokuwa yakiendelea nchini Lebanon. Kulikuwa na hofu kuwa vikundi vya kimapinduzi vingechukua udhibiti wa nchi hiyo. NATO iliamua kuchukua hatua ya haraka kwa kupeleka wanamaji wa Marekani nchini Lebanon na vikosi maalum vya Uingereza nchini Jordan ili kuzuia kutimia kwa hali hiyo. ilipofika mwaka elfu moja mia tisa sitini, kudhibiti lobi ya kizayuni ilikuwa kazi ngumu sana. Kwa hakika, katika mwaka huo kila kitu kilikuwa tayari kwa kuwasha moto wa vita. Mhusika mkuu katika uwanja huu alikuwa rais wa Misri, Gamal Abdel Naser. Yeye alifuata sera ya kuanzisha vita mwaka 1960. Naser aliongeza vitisho vya kivita dhidi ya utawala wa Israeli. Rais huyo wa Misri alikuwa na dhana kwamba Israeli ilikuwa inapanga uh, kuishambulia Siria. Kwanzia mwaka 1958 hadi 1962 19, 19, Siria ilikuwa katika muungano rasmi na Misri uliojulikana kama Jamhuri ya Muungano wa Kiarabu, ingawa Israeli na Siria zilikuwa zimesaini makubaliano ya kusitisha vita kwa mda mwaka 1949 bado kulikuwepo na masuala kadhaa ya mvutano. Kipande cha ardhi katika mpaka kati ya Israeli na Siria kilitajwa na Umoja wa Mataifa kama ardhi isiyo na mmiliki, lakini pande zote mbili zilikuwa na tamaa ya kumiliki ardhi hiyo. Israel mara nyingine ilihamasisha raia wake kufanya shughuli za kilimo katika ardhi hiyo isiyo na mmiliki japokuwa walijua wazi kuwa jambo hilo lingeamsha hasira za Wasiria. Baada ya hapo, kulitokea mfululizo wa mapigano ya karibu ya angani kati ya Israeli na Siria, pamoja na mashambulizi ya kulipizana kisasi kwa kutumia mizinga. Pande zote mbili ziliwasilisha malalamiko kwa kamati ya usimamizi ya usitishaji vita kuhusu ukiukwaji wa makubaliano ya usitishaji vita na upande mwingine, jambo ambalo lilionyesha wazi kuwa usitishaji vita kati ya Israeli na Siria haukuwa umefanya kazi ipasavyo kama ilivyotarajiwa. Mgongano wa pili kati ya Israeli na Siria ulitokana na ujenzi uliokuwa ukifanywa na Waisraeli kwa ajili ya mradi wa kitaifa wa kuhamisha maji kutoka maeneo ya mdomo wa mto Jordan kuelekea kusini mwa maeneo yaliyokuwa yanakaliwa kwa mabavu yaani Palestina. Mradi huu mkubwa wa maji ulijumuisha ujenzi katika maeneo kadhaa, mistari ya mabomba ya maji na mahandaki ya maji. Mradi huu uligeuza sehemu ya vyanzo vya maji ambavyo vilikuwa vya muhimu sana kwa Syria na Lebanon kutoka mkondo wake wa asili na kuviingiza katika mifumo ya mabomba ya maji iliyojengwa na Waisraeli ili e, kusafirisha maji kuelekea kusini mwa ardhi za Palestina ambazo sasa zinajulikana e, kama Israel. Gamal Abdel Nasser, rais wa Misri, alikuwa na msukumo mwingine wa kuvuruga hali ya mambo. Alitaka kupinga hali ya kutojali kwa jumuiya ya kimataifa kuhusu suala la Palestina, lakini baadaye Abdel Naser aligundua kuwa mamlaka ilikuwa mikononi mwa Ben Gurion, lakini kwa mtazamo wa Gamal Abdel Nasir, tangu Ben Gurion aliporejea siasa mwaka 1955 kama waziri mkuu, matumaini ya kuendeleza mchakato wa amani yalikuwa madogo mno. Gamal Abdi Nasir alikuwa sahihi katika hisia zake. maadamu Ben Gurion alikuwa waziri mkuu wa Israeli, hakukuwa na uwezekano wowote wa kufikiwa makubaliano ya amani ya pande mbili kati ya Israeli na Misri. Hata pale Ben Gurion alipoondoka madarakani bado aliendelea kuwa na uhusiano wa karibu na jeshi la utawala wa Israeli. Hali ilikuwa hivyo hadi kiwango cha kuwashawishi makamanda wa jeshi kufanya operesheni mbalimbali za kijeshi za uchokozi dhidi ya Wamisri katika ukanda wa Gaza. Kisingizio cha operesheni hizi kilikuwa ni uvamizi wa siri wa wakimbizi wa Kipalestina kutoka ukanda wa Gaza kuingia ndani ya ardhi zao zilizokuwa zimetekwa na Waisraeli. Utawala wa Israeli ulijibu kwa kuharibu vituo vya kijeshi vya Wamisri na kuwaua wanajeshi wa kimisri hivyo basi katika mwaka wa 1960 wakati mvutano katika mpaka wa palestina iliyokaliwa kwa mabavu yaani israeli na siria ulipozidi kushadidi na hakukuwa na maendeleo yote ya kidiplomasia yaliyoonekana gamal abdu nasir aligeukia mkakati mpya mkakati huu ulikuwa ni kufikia ukingoni mwa mpaka na kuanzisha vita. Elen Pap anaendelea kusema kuwa Gamal Abdul Nasir alipeleka sehemu ya majeshi ya jeshi la Misri katika rasi ya Sinai, eneo ambalo kwa mujibu wa makubaliano yaliyomaliza vita vya mwaka 1956 lilipaswa kuwa eneo lisilo la kijeshi. Miaka michache baadaye, yaani mwaka 1963, Ben Gurion aliondoka kwenye ulingo wa kisiasa na uwanja ukawa wazi zaidi kwa Gamal Abdul Nasir kuendeleza sera zake. Sehemu ya kichekesho ya tukio hili ni kwamba baada ya kuondoka kwa Ben Gurion ndipo kundi la ushawishi la Israel kubwa lilipata nafasi ya kupanga hatua yake inayofuata. Hadi wakati huo, hofu ya Ben Gurion kuhusu changamoto za demografia ilikuwa kikwazo dhidi ya uvamizi na kunyakua eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kuanzia mwaka 1963 kundi la wataalamu wa kijeshi wa Israeli lilianza kuandaa mwongozo wa kina uliowawezesha kupata fursa ya kuivamia na kuikalia kwa mabavu ardhi zaidi ya Palestina. Mwongozo huu ulitoa mamlaka ya juu kabisa kwa jeshi katika kila nyanja ya maisha ya kijamii. Katika majira ya joto ya mwaka huo, mapinduzi ya kijeshi yalifanyika nchini Siria. Utawala mpya wa Siria ulipinga vikali mipango ya Israeli ya kutumia maji ya mto Jordan na vyanzo vyake. Wasiria walitekeleza mradi wa kuurudisha mto katika mkondo wake wa asili. Jeshi la Israeli lilishambulia mradi huo wa Siria kwa mabomu, jambo lililosababisha mapigano ya mara kwa mara ya angani. Mnamo mwaka 1967 mwezi Aprili, mvutano katika mipaka ya kile kinachojulikana kama Israeli na Siria ulifikia kilele chake. Israeli ilianzisha shambulizi dhidi ya vikosi vya Siria katika milima ya Golan, shambulizi ambalo kwa mujibu wa mkuu wa wakati huo wa majeshi ya Israel Ishak Rabin lilikuwa limepangwa makusudi kwa ajili ya kuidhalilisha Siria. Hapo ndipo Israeli ilipoanza kufanya kila juhudi kuingiza ulimwengu wa kiarabu kwenye vita na ikafanikiwa. Kwa hakika, Israeli ilitumia vita hivyo kama fursa ya kihistoria ya kusahihisha kile ilichokuwa ikihitaja kuwa ni kosa kubwa la kihistoria la kutotekwa na kushikiliwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan Mwaka 1948 vita vilianza alfajiri ya tarehe tano Juni kwa shambulio la Israel dhidi ya vikosi vya anga, viwanja vya ndege na viwanja uh, vya ndege za kivita za Wamisri, kiasi kwamba jeshi hilo lilibomolewa kabisa. Vita hivyo viliendelea siku hiyo hiyo kwa mashambulizi sawa dhidi ya vikosi vya anga vya Siria, Jordan na Iraq. Vikosi vya Israel pia vilivamia ukanda wa Gaza na rasi ya Sinai, na ndani ya siku chache walikuwa wamefika katika mfereji wa Suez na kuikalia kwa mabavu rasi yote ya Sinai. Uvamizi huu uliwavutia wanasiasa wa utawala wa Israel na kuwapa tamaa ya kuiteka milima ya Golan iliyoko Siria. Siku ya mwisho ya vita Israeli ilivamia na kukalia kwa mabavu milima ya Golan, mkingo wa Magharibi na ukanda wa Gaza, na pia rasi ya Sinai. Jamii yote ya Israeli, kwa kuchochewa na misimamo mikali ya kidini, ilikuwa imevutiwa na mpango wa zama za mwisho wa kukomboa maeneo ambayo yalitajwa kuwa eti ni matakatifu ya Uyahudi. Quds au Jerusalem nayo ilikusudiwa kuwa lulu ya taji la kile kilichokuwa kitajo kuwa ni Israeli kubwa. Wazayuni wa mrengo wa kulia na wale wa mrengo wa kushoto pamoja na wafuasi wa Israeli kutoka nchi za Magharibi, wote walihusishwa na kushawishika na furaha hii iliyozidi mipaka wakati huo. Kwa upande mwingine hakukuwa na dhamira yote ya kuondoka katika ardhi hizo zilizokuwa zimekaliwa kwa mabavu. Hii inaweza kuchukuliwa kama eh, moja ya nukta zinazoashiria ushahidi mwingine wa kuhusika Israeli katika kuchochea mgogoro wa mwaka 1967 na kufanya uendelee hadi kuwa vita kamili. Ilan Papp, katika kitabu chake akifuatilia mabadiliko yanayohusiana na vita vya siku sita vya mwaka 1967 anarejelea moja ya vikao vya Israeli, kikao ambacho hivi karibuni maandishi yake yamefichuliwa. Pap anasema kwamba katika kikao hicho wawakilishi wa makundi yote ya kisiasa na kiyahudi walikuwepo. Hisia inayojitokeza wakati wa kusoma kumbukumbu za vikao vya utawala huo ni kwamba mawaziri walijua kuwa ni wawakilishi wa mwafaka mpana katika jamii yao. Kilichothibitisha dhana hii zaidi ilikuwa ni hali ya furaha iliyotanda Israeli baada ya shambulio la haraka lilodumu kwa siku sita tu. Wanasiasa wengi walikuwa wakisubiri wakati huo tangu mwaka 1948 kutoa ukingo wa magharibi. Eh, hata kabla ya mwaka 1948 kulikuwa miongoni mwa malengo ya Uzayuni eh, na eh, swala hilo lililingana na madhumuni ya jumla ya mradi wa Uzayuni, ambapo Israeli ilitamani kutoa ardhi kubwa zaidi ya Palestina, huku ikihakikisha kuwa idadi ndogo ya Wapalestina wanasalia humo. Pap anaendelea kufafanua makubaliano hayo kwa kusema kwamba furaha hiyo ya ushindi bila gharama kubwa E, na kusema kuwa e, ni kwa nini hata mmoja wa viongozi waliokuja baada ya hapo Israel hapa kutokea hata mmoja ambaye alitaka kuondoka kwenye mkondo wa furaha hiyo. Uamuzi wa kwanza ambao mawaziri hao walichukua ulikuwa huu kwamba Israel haiwezi kuwepo bila ukingo wa magharibi, hivyo basi, kwa vyovyote vile hawapaswi kuwa na nia ya kuondoka kutoka eneo hilo. Uamuzi wa pili ulikuwa kwamba wakazi wa Palestina wa ukingo wa magharibi na ukanda wa Gaza hawatahusishwa eh, kama raia wa utawala wa Israeli eh, ndani ya muundo wa taifa hilo la Kiyahudi. Kwa Israeli ilikuwa wazi kwamba hatua hizi zingewafanya wakazi wa ukingo wa magharibi na ukanda wa Gaza waendelee kuishi bila haki za msingi za kiraia na haki za msingi za kibinadamu. Swali lililofuata lilikuwa je, jeshi la Israeli linaweza kushikilia maeneo yanayokaliwa na Wapalestina kwa njia ya kijeshi hadi lini? Bila shaka jibu ambalo mawaziri wengi walikuwa nalo akilini wa na ambalo bado ndio jibu la utawala wa Israeli hivi sasa lilikuwa kuna uwezekano wa kuendelea kutumia nguvu za kijeshi dhidi ya wa Wapalestina. Uamuzi wa tatu ulikuwa unahusu mchakato wa amani. Jumuia ya kimataifa ilitarajia kwamba Israeli ingerejesha maeneo iliyoyachukua kwa wapalestina kwa, kwa ajili ya amani kuenda Israel ilitaka kufanya mazungumzo na Misri kuhusu hatima ya rasi ya Sinai na pia Siria kuhusu ukanda aa, au, au milima ya Golan, lakini haikuwa na nia yoyote ya, ya kufanya mazungumzo kuhusu ukingo wa magharibi na ukanda wa Ghaza. Dan Bavli, mmoja wa Wazayuni maarufu, katika kitabu chake anaripoti kwamba kutokuwepo kwa nia ya kufanya mazungumzo kuhusu ukingo wa magharibi ndilo jambo lililo wazi zaidi. Katika sera za Israeli, sera ambayo hadi leo bado ipo. Kitu ambacho Waisraeli walikivumbua ilikuwa ni maneno kuhusu amani, yaani upande mmoja wakaanza kueneza propaganda kuhusu kutaka amani, na upande wa pili, katika uhalisia mashinani, wakaendeleza hatua zilizovunja amani hiyo. Pap anaendelea kuuliza swali la msingi, anasema wasomaji wana haki ya kuuliza, je, hakuna hata kambi moja ya wafuasi wa amani ambao kweli walitaka amani? Ukweli ni kuwa kulikuwa na kundi hilo, lakini kundi hilo lilikuwa dogo sana na tena lilikuwa pembezoni. Maamuzi katika utawala wa Israel yalikuwa yakichukuliwa na kundi kuu la wanasiasa, majenerali na wapiganaji ambao walikuwa wakipanga mikakati, hawakujali kabisa mijadala ya umma kuhusu amani hatua yao muhimu zaidi mashinani ilikuwa ni ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni au Kiyahudi katika ukingo wa magharibi na ukanda wa Gaza, na pia ahadi ya kuvisambaza zaidi katika miaka iliyofuata vitongoji hivyo. Israeli mwanzoni ilichagua kujenga vitongoji hivyo katika maeneo ambayo wakazi wa Kipalestina hawakuwa wengi sana lakini hatimaye mawaziri na wapangaji mikakati katika utawala wa Israeli walikubali kushinikizwa eh, na harakati ya uyahudi wenye misimamo mikali na kuanza uh, kuwaweka walowezi wa kizayuni katika maeneo yenye idadi kubwa ya Wapalestina. Kwa muhtasari, uvamizi wa ukingo wa magharibi na ukanda wa Gaza ulikuwa ni kukamilisha jinai iliyoanzishwa mwaka 1948 katika mwaka huo harakati ya uzayuni ilivamia na kuteka asilimia 80 ya ardhi ya Palestina. Mwaka 1967 walikamilisha unyang'anyi wao. Wasiwasi wa idadi ya watu uliokuwa ukimhangaisha Ben Gurion mara kwa mara ulitatuliwa kwa namna ya kusikitisha na ya kikatili kwa kuwafungwa Wapalestina katika gereza kubwa la wazi katika maeneo hayo mawili. Haya si maelezo ya kihistoria tu au simulizi za sadiki ukipenda hii ni hali ambayo tunashuhudia hivi sasa katika karne hii ya 21 tunashuhudia mwenendo huu wa kinyama na kishetani wa utawala wa kizayuni wa israel ambao ulibuniwa mwaka 1948 kwa kueneza propaganda hizo israel ina matumaini ya kuepuka kuzama katika damu ya wapalestina Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 12 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1446 Hijria, sawa na tarehe 8 Juni mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 973 iliyopita Alizaliwa Hakim Abdulmajdi Majdud Ibni Adam Sanai Ghaznavi, malenga, tabibu na mwana irfani mkubwa wa Iran. Akiwa kijana mdogo, alianza kusoma mashairi ya kuwasifu watawala. Hata hivyo, muda mfupi baadaye aliachana na mwenendo huo na kuanza kusoma elimu ya irfani, yaani ya kumjua Mungu. Kuanzia wakati huo alianza kuishi maisha ya kuwatumikia wananchi sambamba na kutunga mashairi ya kuwakosoa watawala madhalimu na mafisadi aidha, Sanai Ghaznavi alianzisha pia mfumo wa aina yake katika utunzi wa mashairi. Miaka mia tano na sita iliyopita, katika siku kama ya leo, kulingana na kalenda Hijiria, aliaga dunia Ali bin Hasan Karaki Amili, mmoja wa mafakihi wakubwa wa Kiislamu. Alipata elimu ya msingi katika eneo alikozaliwa la Jabal Amil nchini Lubnan. Akiwa na lengo la kujiendeleza kielimu, Ali bin Hasan Karaki alifanya safari katika nchi kadhaa za Kiislamu. Mhakiki Karaki kama anavyojulikana zaidi, ameacha athari nyingi za vitabu zenye thamani kubwa katika nyanja mbalimbali. Siku kama ya leo miaka 195 iliyopita Cambers, mbunifu wa Kijerumani, alivumbua utengenezaji wa kibiriti. Tofauti kubwa ya kiberiti hicho cha awali na hiki kinachotumiwa hivi sasa ni uwakaji wake uliokuwa wataratibu. Baada ya Cambers, walijitokeza watafiti wengine kadhaa waliofanya utafiti wao kuhusiana na kiberiti, na hatimaye Philips raia wa Kimarekani alifanikiwa kutengeneza kiberiti kama hiki ambacho kinatumika leo hii. Tarehe 8 Juni miaka 170 iliyopita, Lisbon, mji mkuu wa Ureno, uliharibika kutokana na mtetemeko mkubwa wa ardhi na moto uliosababishwa na zilzala hiyo. Karibu wakaazi elfu arobaini wa, wa, wa mji huo walipoteza maisha yao na thuluthi mbili ya nyumba na taasisi za kiuchumi za mji huo zilibomolewa. Mbali na maafa hayo, karibu meli elfu mbili boti na ngarawa nyingi zilizokuwa katika bandari za Ureno zilizama. Mtetemeko huo ni moja ya mitetemeko mikubwa zaidi ya ardhi kuwahi kuikumba Ureno. Na siku kama ya leo miaka 32 iliyopita shirika la kijasusi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel Mossad lilifanya mauaji ya kigaidi dhidi ya kiongozi mwingine wa Kipalestina katika moja ya nchi za kigeni. Siku hiyo maajenti wa Mossad walimuua Atif Biseiso, mmoja wa viongozi wa usalama wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO huko Paris, Ufaransa. Licha ya kwamba hakukuweko shaka juu ya kuhusika utawala wa kizayuni katika mauaji hayo lakini utawala huo ghasibu ulikana kufanya jinai hiyo ya kinyama kwa kuhofia hasira za walimwengu. Hii ni redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuwa nasi muda wote huu. Nisome hapa maoni mawili matatu, kama nilivyokuahidi. Bob Raja akiwa Tanzania anasema nchi yako inatakiwa iwe na uwezo wa kutosumbuliwa na mataifa jirani, tena inatakiwa majirani zako wategemee ulinzi. Unajua, unaweza kuwa na silaha nyingi na nzuri, lakini linapokuja swala la vita unashindwa na unaishia kuwa mwoga. Vita ni namna ya wewe unavyoweza kumshambulia adui yako bila huruma. Pale unapoleta huruma kwa adui yako, ndipo penye nguvu zake. Unaelekezwa piga Tel Aviv, nawe unapoteza muda wako na nguvu zako kwa kupiga huko huko tu. Unapopigana vita kwanza, unapotaka kumtia adabu adui yako, anasema ili sije, asije kujaribu wala kufikiria kukushambulia, anasema unapiga tu Tel Aviv. Aya, nadhani atakuwa anarejelea habari ya vikosi vya Yemen kushambulia uwanja wa ndege wa Ben Gurion huko Tel Aviv. Shekh walema Nasor akiwa Tanga, Tanzania, anafuatilia matangazo. Asante sana. Abdallah Ali Makajura anatushukuru kwa habari akiwa Tabora, asante sana pia. Mustafa Isa Mwandiga anafuatilia anafuatilia matangazo akiwa wapi? Yupo Tanzania, maeneo gani? Yupo Kigoma. Asante sana kwa kufuatilia matangazo. Haya, maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini ndo hivyo tena, muda haunasi, nikusome habari za dunia kwa kifupi. Spika wa bunge la Iran amesema jamhuri ya Kiislamu haitokubali makubaliano yoyote bila kuondolewa vikwazo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema vikwazo vipya vinavyo au vinaonyesha kina cha uadui wa Marekani dhidi ya wananchi wa taifa hili. Wananchi wa Moroko wamefanya maandamano na kuchoma moto bendera ya Israel. Rwanda imejiondoa katika muungano wa Afrika ya Kati ikitoa lawama kwa Congo DR. Na mgombea wa urais huko Colombia amepigwa risasi kwenye mkutano wa kampeni za uchaguzi. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo, sina la ziada ila kukushukuru kwa muda wako na kwa maoni yako. Mimi ni Hussein Hassan, nakutakia siku mwanana. Kwa heri.