Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini, lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? rahim assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya, ya mchana tunosea katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Redio Maarifa FM kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Kigoma na Mtwara pamoja na Tabora. Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp 98967 yetu ni na emeli yetu ni swahili radio r r. Na mchana huo, tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa utafuatiwa na vipindi vya tujue Uislamu, macho yetu magazetini, tutakuwa pia na afrika wiki hii na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia kama na muda nao utaturuhusu tutarusha hewani maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, ambayo kawaida huwa mnatuletea kupitia telegram na whatsapp yetu ya plus 98 9356487. Mimi ni Ahmed Rashid, na baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Rais Pezeshtiani asema Iran kamwe haitokubali kuwa chini ya ubeberu zamani wa jeshi la Israel asema hatuna namna ila kuondoka Gaza. Wafadhili walaani mashambulizi dhidi ya raia nchini Sudan. na Umoja wa Mataifa wapongeza uamuzi wa, wa Libya wa kushughulikia masuala ya usalama. habari kamili Rais wa Jamhuri ya Kiislamia ya Iran amesema kuwa Teheran daima inakaribisha mazungumzo na maneno ya kimantiki, lakini kamwe haiko tayari kuwa chini ya ubeberu wa mtu yoyote yule. Rais Masud Pezeshkian amesema hayo wakati alipoonana na, na Murad Motleu, naibu waziri mkuu ambaye pia ni waziri wa, wa mambo ya nje wa Kazakhistan hapa mjini Teheran na wakigusia mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana kati ya Iran na Marekani, amesema visingizio visivyo na msingi kuhusu mradi wa amani wa nyuklia wa Iran vinatolewa katika hali ambayo Teheran imesema mara chungu nzima kuwa kamwe haina nia ya kumiliki silaha za nyuklia na imeonyesha kivitendo kuwa silaha za mauaji ya umati zikiwemo za nyuklia hazina nafasi yoyote katika mikakati ya kiulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Pezeshkiani amesisitiza kwamba shughuli za nyuklia za Iran ziko wazi kikamilifu na hilo limethibitishwa kwenye ripoti chungu nzima za wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA. Ameongeza kuwa Iran haijakataa kufanyiwa ukaguzi mradi wake wa nyuklia, lakini itaendelea kusimama imara kulinda haki yake ya kimsingi katika teknolojia hiyo na haikubaliki kuyanyima mataifa ya dunia elimu teknolojia na mafanikio ya kisayansi ya nishati hiyo muhimu. Amesema teknolojia ya nyuklia ni muhimu sana katika sekta za tiba, kilimo na uvumbuzi mbalimbali wa kisayansi, hivyo kuyanyima mataifa ya dunia teknolojia eh, hiyo ni kuwanyima waja wa Mwenyezi Mungu neema kubwa. Kwa upande wake Morade Mutleu, naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje wa Kazakhstan, ameelezea furaha yake ya kupata nafasi ya kuonana ana kwa ana na rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kusisitiza kwamba nchi yake inaheshimu misimamo imara na ya kimantiki ya Iran. Mkuu wa zamani wa jeshi la Israel amekosoa serikali ya Benjamin Netanyahu kwa kukosa mkakati imara huko Ghaza, akigusia pigo alilopata hivi karibuni wanajeshi wa utawala wa kizayuni na kusema kuwa Israel haina njia nyingine isipokuwa kukimbia kwenye ukanda wa Ghaza. Kwa mujibu wa shirika la habari la France, Gadi Eisenkote, mkuu wa zamani wa jeshi katili la Israel kutoka mwaka 2015 hadi 2019 ametoa matamshi hayo kama sehemu ya kuonyesha hisia zake baada ya kuangamizwa wanajeshi wa nane wa Israel huko Ghaza katika siku za hivi karibuni, na kusema kuwa pigo hilo umepata utawala wa kizayuni kutokana na kutokuwa na mikakati imara na ya wazi ya kuongoza O vita amesema kwamba katika mazingira kama hayo hakuna chaguo jingine isipokuwa kuondolewa wanajeshi wa Israel huko Ghaza. Enza Kolote, ambaye alikuwa mjumbe wa baraza la mawaziri la vita la serikali ya Netanyahu mwanzoni mwa vita vya Ghaza, ameiambia kanali ya kumi na mbili ya televisheni ya Israel kwamba wanajeshi wa nane wameuawa wiki hii huku uongozi uliopo madarakani ukiwa umeshindwa tangu Oktoba 7 na haujafanikisha chochote. Amesema hakuna mpango wa kimkakati katika vita hivyo na hakuna uratibu baina ya wanasiasa na wanajeshi, lakini pamoja na hayo, maamuzi yanachukuliwa chini ya mashinikizo ya kisiasa. Mpinzani huyo mkubwa wa Benjamin Netanyahu ameongeza kuwa unapoona askari wakihatarisha maisha yao kutokana na maamuzi yasiyo ya haki huwa hakuna chaguo jingine ila kurejea nyuma. Kikosi cha brigedi za Isudin Kassam, tawi la kijeshi la Hamas, zimetangaza kwamba katika siku za hivi karibuni, kuanzia tarehe 3 hadi 7 Juni 2025, wanajeshi 11 wa Israel wameangamizwa na wengine 12 kujeruhiwa katika mitego mbalimbali waliowekewa na wanamapambano wa Palestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nchi thelathini wafadhili duniani zimelaani mashambulizi dhidi ya raia na wafanyakazi wa masuala ya kibinadamu nchini Sudan na kutaka mashambulio hayo yakomeshwe mara moja. Usiku wa tarehe pili mwezi huu wa Juni kulitokea shambulio dhidi ya msafara wa misaada ya kibinadamu wa malori 15 wa shirika la mpango wa chakula duniani WFP na shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF huko Alkoma kaskazini mwa Darfur magharibi mwa Sudan. Itakumbukwa kuwa mashambulio hayo yalisababisha vifo vya watu watano wa msafara huo na kujeruhi wengine kadhaa. Malori manne kati ya 15 ya msafara huo yaliharibiwa katika shambulio hilo na mengine matano yalipata uharibifu. Wakiasi fulani malori hayo yalikuwa yamebeba takriban tani mia moja za lishe muhimu, vifaa vya afya, elimu na mahitaji mengine ambayo yalikusudiwa kusaidia watoto na familia katika mji wa El Fasher huko Darfur, zikisisitiza kwamba kulengwa kwa kwa makusudi wafanyakazi wa masuala ya kibinadamu ni ukiukaji wa sheria za kimataifa. Nchi wafadhili zimesisitiza kwamba raia na wafanyakazi wa masuala ya kibinadamu wanapaswa kuheshimiwa na wasihusishwe na mashambulizi ya pande hasimu. Taarifa hiyo pia imerejelea mwito wake wa makundi mawili hasimu, yaani SAF na RSF, wa kukomesha mara moja uhasama na kuzingatia majukumu yao mbele ya sheria za kimataifa zinazohusiana na masuala ya kibinadamu. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya UNSMIL umekaribisha uamuzi wa Baraza la Uongozi la Libya wa kuunda kamati mbili za kushughulikia masuala ya usalama na haki za binadamu kufuatia mapigano ya hivi karibuni ya silaha kwenye mji mkuu Tripoli juhudi hizo zinalenga kuimarisha usalama na kuzuia kuzuka mapigano na kuhakikisha raia wako salama, aidha kushughulikia masuala ya haki za binadamu magerezani, ikiwa ni pamoja na kuondoa kuwekwa watu kizuizini kiholela, imesema taarifa ya UNSMIL siku ya Alhamisi. Baraza la uongozi la Libya lilichukua uamuzi wa kuunda kamati ya kufanya mipango ya usalama wa kijeshi huko Tripoli. Vile vile iliunda kamati nyingine yenye jukumu la kufuatilia hali ya, kufuatili ya, ya haki za binadamu ndani ya vituo vya mahabusu na magereza pamoja na kuorodhesha na kupitia upya kesi zilizotolewa hukumu bila ya uangalizi mzuri wa mahakama. Mvutano ulizuka mjini Tripoli katikati ya mwezi uliopita wa Mei baada ya kuzuka mapigano makali kati ya kundi la wanamgambo la SSA lenye nguvu mjini Tripoli na brigedi ya 444. Makundi hayo mawili yanadaiwa kuiunga mkono serikali ya waziri mkuu wa Libya Abdulhamid Dibeiba anayetambuliwa kimataifa. Vuguvugu hizo, vurugu hizo zilianza baada ya kuua kamanda wa SSA ndani ya kituo kinachodhibitiwa na brigedi ya 44, nne, yani 44. Libya imekuwa na mgawanyiko wa kisiasa na ukosefu wa usalama tangu ulipoangushwa utawala wa kiongozi wa zamani Kanali Muammar Gaddafi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Watawala wapya wa Libya wameshindwa kudhibiti hali ya mambo nchini humo, Huku makundi yenye silaha yakiendesha shughuli zao kwa uhuru. Na kampuni binafsi ya kijeshi ya Urusi maarufu kwa jina la Wagner, imetangaza kuwa imeamua kuondoka nchini Mali, na hivyo kumaliza zaidi ya miaka mitatu ya operesheni zake katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Wagner imesema kwenye taarifa yake ya mtandao wa kijamii wa Telegram kwamba dhamira imekamilika na PMC Wagner inarejea nyumbani. Tulisaidia wazalendo wa ndani kuunda jeshi thabiti na lenye nidhamu ambalo sasa lina uwezo wa kulinda ardhi yao miji mikubwa yote ya mikoa ya Mali imerejea kwenye udhibiti wa serikali halali, imesema taarifa ya kundi hilo. Pia taarifa hiyo imesema tumeamua, tumeua maelfu ya wanamgambo na makamanda wao ambao walikuwa wanatishia usalama wa raia kwa miaka mingi. Mali ni nchi iliyoko katika eneo la Sahel la barani Afrika na imekuwa ikishuhudia vitendo vya waasi tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Wanajeshi nchini humo waliomba Russia kulisaidia taifa la Mali baada ya kuvunja uhusiano wao na mkoloni Ufaransa na washirika wengine wa madola ya kibeberu ya magharibi. Ripoti zinasema kuwa licha ya tangazo hilo la Wagner, lakini Russia itaendelea kuwepo katika nchi hiyo Afrika Magharibi pamoja na jeshi la Afrika, yaani kikosi cha Russia kinachosimamiwa na serikali. Mapema mwaka huu nchi za Mali, burkina Faso na Niger zilizokuwa chini ya utawala wa kijeshi zilijiondoa rasmi katika jumuiya ya kikanda ya Afrika Magharibi, ECOWAS. Nchi hizo tatu zimeunda kambi yao zenyewe inayoitwa Muungano wa Mataifa ya Sahele. Mwisho wa taarifa za habari za dunia. Hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, una kichwa cha maneno kinachosema Arakshi aionya Troika ya Ulaya dhidi ya kuchukua hatua yoyote ya uadui dhidi ya Iran katika kikao cha bodi ya magavana wa IAEA <mucho> Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa onyo la wazi kwa Ufaransa, Ujerumani na Uingereza kufuatia hatua za hivi karibuni za nchi hizo tatu za Ulaya maarufu kwa jina la Troika ya Ulaya katika bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa Eks, Abbas Araghchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, sambamba na kuashiria rekodi ya Iran ya kushirikiana vizuri na wakala huo, amesisitiza kuwa hatua yoyote ya kiuadui dhidi ya haki halali za jamhuri ya kiislamu ya Iran litakabiliwa na jibu kali kutoka Teheran. Arakchi amebainisha kuwa makosa kama hayo yaliyofanyika mwaka elfu mbili na tano pia yalichangia ya katika maendeleo ya kistratejia kwenye mpango wa nyuklia wa Iran. Amesema wakati huo matokeo ya moja kwa moja ya tabia ya nchi tatu za Ulaya ulikuwa mwanzo halisi wa kurutubisha urani nchini Iran. Je, wamejifanya somo lolote la kihistoria katika miongo miwili iliyopita, hawakuliona? Maneno hayo si tu ni onyo la kidiplomasia, bali yanaonyesha nia na dhamira ya Iran ya kutetea haki zake dhidi ya mashinikizo ya kisiasa na kisheria. Arakchia amesisitiza kwamba kuituhumu Iran kuwa inakiuka majukumu yake katika uwanja wa nyuklia kwa msingi ni ripoti dhaifu na za kisiasa, ni hatua ya kuzusha migogoro. Awali, jamhuri ya kiislamu ya Iran ilijibu madai yasiyo na msingi ya wakala huo kwa wajumbe wa bodi ya magavana kupitia risala rasmi ya kurasa 19. Madai hayo kimsingi yanatokana na taarifa ambazo hazijathibitishwa zinazotolewa na mashirika ya kijasusi ya Israeli, utawala ambao wenyewe unasalia nje ya NPT na licha ya kumiliki silaha za nyuklia haujawahi kuwa chini ya uangalizi wa IAEA. <tune> Assalamu alaikum wapenzi wa sikilizaji, popote pale mlipo, karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Tulisema katika kipindi chetu kilichopita kwamba mitume kiujumla wamegawanyika katika makundi mawili. Kundi moja la mitume ni wale ambao walipewa wahai na kuja na amri na sheria kutoka kwa Mwenyezi Mungu na kutakiwa kuwafikishia wanadamu. Mitume hawa katika Qurani tukufu wanafahamika kiistilahi kama ulul azm, yaani wenye azma kubwa. Kwa maneno mengine, ni kuwa wajumbe na mitume wamegawanyika katika makundi mawili. Kundi la kwanza ni wajumbe waanzilishi wa sheria na wahubiri au wasambazaji wa sheria. Qurani tukufu inasisitiza juu ya kuwepo kwa ubora wa baadhi ya manabii kuliko wengine. Baadhi ya manabii, mbali na unabii wao, pia walikuwa na hadhi ya utume, na wengine walikuwa pia na hadhi ya uimamu. Manabii ululazmi ni Nuhu, Ibrahim, Musa, Isa alaihim ssalam na Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Katika sehemu ya 57 mfululizo huu kwa taufiki ya Allah tutaendelea na maudhui hii, kuweni nami hadi mwisho wa kipindi. Ama kuhusu kitabu ya pasa, kusema kwamba ni mkusanyiko wa mafundisho na sheria za kidini na za kimungu ambazo mbali na mafundisho ushauri, na nasaha zinajumuisha ndani yake pia sheria binafsi, za kijamii, za kiibada na kisiasa. Mbali na mitume ulul azm, kuna manabii wengine pia waliotumwa na vitabu, yani waliokuja na vitabu kutoka mbinguni. Kwa mfano, ingawa Nabii Dauda alayhi salam alikuwa na kitabu cha mbinguni, lakini kitabu chake hakikuwa na kanuni na sheria mpya, kama ambavyo mitume kama Adam na Idrisa alayhim assalam walikuwa na vitabu, lakini hawakuwa miongoni mwa mitume ulul azm. Jambo lingine linalohitaji kukumbukwa ni kwamba baada ya muda, mabadiliko ya hali ya maisha, matumizi ya akili ya pamoja na ya mtu binafsi na kwa msaada wa mafundisho ambayo manabii wa Kimungu walitoa kwa wanadamu, wanadamu walianza hatua kwa hatua mchakato wa mageuzi. Hii ni baada ya kupita zama. Kwa msingi huo historia ya mwanadamu na ustaarabu ulivyoendelea, talanta, vipawa na utayari wao wa kupokea ujumbe mpya na kamili zaidi uliongezeka na kupanuka zaidi. Kutafiti mafundisho mafundisho ya dini na na kuyalinganisha na mafundisho mengine hutuongoza kwenye natija hiyo hiyo. Ni kwa muktadha huo ndio maana baadhi ya wanazuoni wa, wa Kiislamu wanaamini kwamba talanta ya mwanadamu daima imekuwa ikiongezeka kuanzia zama za Nabii Adamu alaihi salaam hadi kwenye umma wa zama za mwisho. Kwa hiyo ilikuwa ni lazima kwa manabii kuja mmoja baada ya mwingine, na kwa mujibu wa utayari na vipawa vya watu wa wakati huo mipango ya sasa ya furaha na ustawi wao. Hata hivyo, hatuna maelezo ya kina mno ya historia ya mitume, na Qorani inataja tu hadithi na simulizi za baadhi yao, kwa sababu kimsingi adhama na dhamira ya Qorani tukufu si kusimulia taarifa za kina za kihistoria bali imetumia matukio ya kihistoria kwa kiwango kinachohitajika kwa ajili ya kuwaongoza wanadamu. Kwa hiyo mitume waliotajwa katika Qur'an au ambao maisha yao yameelezwa kwa ufupi au kwa kina, walikuwa na sifa maalum na kusimulia hadithi zao kwa hakika ilikuwa ni jambo la busara. Katika mwendelezo wa mada hii tutawataja kwa ufupi manabii wa kwanza na wa mwisho. Baada ya kuumba mbingu, ardhi na viumbe vingine, Mwenyezi Mungu Mtukufu alipenda kuumba kiumbe bora kabisa, yaani mwanadamu, na akamfanya kuwa khalifa na mrithi wake hapa duniani. Baba yetu Adamu alayhi salamu ndiye mwanadamu wa kwanza, baba wa wanadamu wote na nabii wa kwanza wa mwenyezi mwenyezi mungu Mwenyezi Mungu alipulizia roho yake ndani ya mwili wake. Malaika waliamriwa kumsujudia Adamu na wakafanya hivyo, lakini Ibilisi aliasi amri ya Mwenyezi Mungu kuhusu jambo hilo, kwa hiyo alifukuzwa mbali. Adamu aliondolewa peponi na akashuka duniani kwa kula tunda lililokatazwa pamoja na mkewe Hawa. Yeye ndiye khalifa wa kwanza wa Mwenyezi Mungu duniani. Mwenyezi Mungu anasema kuhusiana na tukio la malaika kutakiwa kumsujudia Adamu alaihi salam, na kadhia kuondolewa peponi nabii Adamu na pamoja na mkewe: na tulipowaambia malaika, msujudieni Adamu, wakamsujudia wote isipokuwa Ibilisi alikataa, alikatana, akajivuna na akawa katika makafiri. Na tulisema ewe Adamu, Kaa wewe na mkeo katika bustani, na kuleni humo maridhawa popote mpendapo, lakini msiukaribie mti huu tu, mkawa katika wale waliodhulumu. Lakini shetani aliwatelezesha hao wawili na akawatoa katika waliokuwamo. Na tukasema, shukeni, nanyi ni maadui nyinyi kwa nyinyi, katika ardhi yatakuwa makazi yenu na starehe kwa muda mjumbe. Wa mwisho wa Mwenyezi Mungu ni Mtume Muhammad bin Abdillahi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye ni mmoja wa mitume ulul azm. Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliteuliwa na Mwenyezi Mungu kuwa mtume wake wa mwisho akiwa katika pango la Hira huko Maka, baada ya kukamilisha umri wa miaka arobaini. Aya za wahai zenye msukumo ziliteremshwa kwake na akateuliwa kwenye nafasi ya utume. Dini aliyoileta kwa wanadamu ilikuwa ni Uislamu, na nukta muhimu za mwito wake zilikuwa ni tauhidi, imani ya ufufuo, maisha baada ya kifo na ukamilifu wa maadili mema. Muujiza mkubwa zaidi wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam ni kitabu kitakatifu cha Quran kilichopelekea kutokea mageuzi makubwa ya kifikra na kiutamaduni na kumfungulia mwanadamu mlango wa kumjua vema Mwenyezi Mungu na kujitambua vizuri yeye mwenyewe. Kwa kutumia kitabu hicho, Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam wa aliwafundisha wanadamu wa fikra mpya na ali kama vile kuheshimu na kuwakirimu wanawake waliokuwa wakizikwa wakiwa hai katika zama hizo, kupigana dhidi ya dhulma na ibada ya masanamu, kuwasaidia wanadamu wenzetu imani ya tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja tu, pamoja na maadili mema na kuwaonyesha wanadamu njia ya kupata saada na ufanisi hapa duniani na huko akhira. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki, sina budi kukomea hapa kwa leo. Basi hadi tutakapokutana tena wakati mwingine, ninakuageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sote Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana huu wa leo wa tarehe 8 Juni 2025 linakunjuliwa na gazeti la The New Times la Rwanda, ambapo tunaarifiwa kwamba chama cha mamlaka za serikali za mitaa Rwanda kimepanga kujenga na kuendesha kituo cha ubora katika utawala wa mitaa. Kituo hicho kitakuwa ni kitovu cha maarifa kuhusu utaalamu, ubunifu na ujenzi wa uwezo katika nyanja ya utawala wa mitaa. Gazeti hilo pia linatufahamisha kwamba walinda amani wa Rwanda wanaohudumu chini chini ya mpango wa Umoja wa Mataifa wa kuhudumia amani na utulivu wa kina huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, MINUSKA, wameendesha shughuli ya ushirikiano kati ya raia na jeshi kwa kuwasaidia wanafunzi wa skuli katika eneo la Sokatel Mpoko, huko jijini Bangi, mji mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Tunaelekeza dira ya macho yetu magazetini katika nchi ya Uganda, gazeti la Sunday Monitor katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu ripoti kuhusu ufisadi mkubwa katika ajira ya sekta ya umma. Kwa mujibu wa ripoti ya ofisi ya mchunguzi maalumu wa malalamiko ya wananchi, wanaotaka kazi za serikali wanalazimika kutoa hongo, limeandika ripoti hiyo. Imebaini pia kuwepo kwa upendeleo uingiliaji wa kisiasa na ukosefu wa uwazi katika kuwaajiri wafanyakazi wa serikali. Tuende katika nchi jirani ya Tanzania. Habari Leo Jumapili lina kichwa cha maneno kisemacho Samia ahimiza upendo na ukweli. Kwa mujibu wa gazeti hilo la serikali, Rais Samia Suluh Hassan amewataka Waislamu na Watanzania wote, amewatakia kheri za sikukuu ya Eid al Adha kupitia kurasa zake rasmi za Instagram, Facebook na X. Rais Samia ameandika, tafakari na mafundisho ya sikukuu hii yanatuasa kuishi katika utii kwa Mola wetu, katika ukweli na kumtegemea Mwenyezi Mungu, huku tukiwajali wenye uhitaji na wote ambao Mola amewaweka katika njia ya kuhudumia kuhudumiwa na sisi kwa namna mbali mbali. Aidha, amesema sikukuu hii ya Idul Adha iendelee kutudumisha sote na taifa letu katika amani, upendo na umoja. Akahitimisha kwa kusema Mwenyezi Mungu mtukufu aendelee kuzipokea na kuzikubali dua zetu katika yote mema kwa nchi yetu. Kwa upande wake, gazeti la Mzalendo lina picha inayomwonyesha Waziri Mkuu Kasim Majaliwa akijumuika na Waislamu katika sala na baraza la Idul Adha iliyofanyika katika msikiti wa Mfalme Muhammad wa Sita, Kinondoni jijini Dar es Salaam jana. Na gazeti la Mwananchi Jumapili lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mashekh watoa salamu za Idi wataka uchaguzi uwe huru na wa haki. Kwa upande wa visiwani e, Zanzibar gazeti la Zanzibar Leo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha maneno kinachosema mfuko wa hija mbioni kukamilika. Habari hiyo imeambatana hi na picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la Mapinduzi, Alhaji ya Dr Hussein Ali Mwinyi akihutubia katika hafla ya baraza la idul adha lililofanyika kwenye ukumbi wa Dr Ali Muhamed Shen Tunguu, wilaya ya Kati, Unguja. Tunahitimisha udondozi wetu kwa magazeti ya Kenya. Tunaanza na Sunday Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina ripoti maalumu inayosema kwamba mwaka huu pekee rais William Ruto amekuwa mwenyeji wa makundi 25 katika Ikulu ambayo yamefika hapo kuomba kazi za serikali na miradi ya maendeleo katika maeneo yao. Gazeti la Taifa Jumapili kwenye ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kinachosema kampeni waziwazi wazi na hatimaye gazeti la The Star la huko uko Kenya limeandika kwamba waziri kiongozi wa baraza la mawaziri Musalia Mudavadi ametoa mwito kwa vijana wa Kenya kutumia mitandao ya kijamii kwa uangalifu na uwajibikaji. namapani teherani idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran afrika wiki hii Hujambo msikilizaji mpenzi, natumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika pembe mbalimbali mbali za bara Afrika. Miongoni mwa yale tutakuangazia hii leo ni pamoja na Misri na Iran zataka za kusitishwa vita mara moja katika ukanda wa Ghaza, Afrika yaendelea kushinikiza kupata kiti cha kudumu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, na Jacob Zuma wa Afrika Kusini amjia juu Trump, akimtaka aache kueneza porojo zisizo na msingi. Hayo pamoja na matukio mengine, karibu barabara kabisa. Wiki hii Waislamu na wapenda uhuru duniani kote waliadhimisha kumbukumbu kumbu ya miaka 36 tangu kuaga dunia kwa, kwa mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu wasomi nchini Nigeria na katika nchi nyingine za Afrika wamesisitiza kuwa alama kuu ya kumbukumbu -kumbu na urithi wa Imam Khomeini ni msimamo wake kwamba mamlaka na nguvu za uongozi zipo mikononi mwa wananchi. Profesa Dauda Nalado wa Chuo Kikuu cha Aminu Kano huko Nigeria amesema miongo kadhaa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran, fikra za Imam Khomeini zinaendelea kuhamasisha harakati za kimataifa za uadilifu na kujitawala. Wiki hii jumuiya ya Azahara huko nchini Nigeria kwa ushirikiano na chuo kikuu cha Almustafa cha Kano na jukwaa la kitaalamu la harakati ya Kiislamu ya Nigeria ziliandaa kongamano mjini Kano huko kaskazini mwa Nigeria kwa ajili ya kutafakari maisha na mchango wa Imam Khomeini. Kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria Shekh Ibrahim Zakzaki amesema juhudi za Imam zilikuwa na taathira kubwa katika bara la Afrika hususan Nigeria, ambapo zaidi ya majimbo ishirini ya nchi hiyo hushiriki katika maandamano ya kila mwaka ya siku ya kimataifa ya Quds kulaani uvamizi na jinai za Israel dhidi ya Wapalestina. Amesema: the when when, this area was colonized people thought that they have lost what they have got to the colonialists and it has been their own yearning and aspiration to regain what they have lost to the colonialists immediately they had the call of Imam Khomeini they saw that this this is another we might say a glad tidings huku hayo yakiarifiwa waziri wa mambo ya nje wa Iran ametoa mwito wa kusitishwa haraka mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel huko Ghaza na kuruhusiwa misaada ya kibinadamu kuwafikia Wapalestina wa ukanda wa huo. Sayid Abbas Arakchi amesema hayo wiki hii akiwa katika mji mkuu wa Misri, Kairo kwenye awamu ya kwanza ya safari yake ya kutembelea nchi mbili za ukanda huo, na amepongeza juhudi za Misri na Qatar za kupigania kukomeshwa mashambulizi ya Israel huko Ghaza. Amesema hayo mbele ya waandishi wa habari akiwa na mwenyeji wake, waziri wa mambo ya nje wa Misri Badru Abdulati, siku ya Jumatatu. Amesema Iran inaunga mkono makubaliano yoyote ya kusitisha mapigano ambayo watu wa Ghaza watayakubali. Tunatumai kwamba usitishaji vita endelevu utafikiwa huko Ghaza haraka iwezekanavyo, zoezi la kubadilishana mateka litafanyika na misaada ya kibinadamu itaingia Ghaza. Amesema hayo na kuongeza kwamba uhusiano wa Tehran na Kairo hivi sasa upo kwenye mkondo mzuri. Katika hatua nyingine, rais wa Chad Mahamat Idriss Deby siku ya Alhamisi alichukua hatua ya kujibu marufuku ya kusafiri iliyotangazwa na Marekani dhidi ya raia wa Chad kwa kusitisha mara moja utoaji wa visa kwa raia wa Marekani. Deby ameandika kupitia ukurasa wake wa X kwamba nimeagiza serikali kuchukua hatua kwa mujibu wa misingi hatua mkabala za kidiplomasia na kusitisha utoaji wa visa kwa raia wa Marekani. Katika hali ya kejeli kwa rais wa Marekani, amesema Chad haina ndege za kutoa wala mabilioni ya dola kugawa, lakini Chad ina heshima na fahari yake. Alikuwa akiashiria safari ya hivi karibuni ya Rais Donald Trump wa Marekani katika nchi za Kiarabu za Ghuba ya Uajemi, ambapo alipokea kitita cha mabilioni ya dola na zawadi ya ndege ya kifahari ya rais. Hatua ya Chad imekuja siku moja baada ya Trump kutangaza marufuku mpya ya kuingia nchini humo kwa raia wa nchi kumi na mbili zikiwemo saba za Afrika, akidai kwamba ni juhudi za kulinda Marekani dhidi ya magaidi wa kigeni. Marufuku hiyo ya Marekani inatarajiwa kuanza kutekelezwa Juni tisa. Wakati huo huo, rais wa mpito wa Niger, Jenerali Abdurahmani Chiani, amezituhumu nchi za Magharibi, hususan Ufaransa, kwa kuchochea machafuko ya kigaidi nchini humo kama njia ya kujaribu kulazimisha mfumo mpya wa utawala kinyume na matakwa ya raia wa Niger. Katika mahojiano na kituo cha televisheni cha RTN, Jenerali Chiani amesema kwamba njama kadhaa zimeanzishwa dhidi ya Niger kutoka nchi jirani kama Nigeria na Benin zikisaidiwa na mabaki ya waliokuwa katika serikali za magharibi zilizofukuzwa nchini humo baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Julai mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Kadhalika, rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma amemshutumu vikali rais wa Marekani kwa kile alichokiita porojo zisizo na msingi baada ya Trump kudai kwamba kuna mauaji ya kimbari yanayoendelea nchini Afrika Kusini. Katika mkutano na waandishi wa habari huko mjini Durban wiki hii, Zuma alikanusha vikali madai hayo, akisema hakuna mauaji ya kimbari ya Afrika Kusini. Hakuna kabisa, mimi ninaelewa mauaji ya kimbari kama tukio la watu wengi kuuawa kwa makusudi. Hakuna jambo kama hilo hapa. Alipoulizwa kuhusu mtazamo wake kwa rais huyo wa Marekani, Zuma alisema hana muda wa kupoteza kumjadili. Why can tell me about something serious. Labambe, blao, itpaili, mpenzi msikilizaji tugeukie sasa kukurukakara za kisiasa za nchini Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu. Moja ya matukio makubwa wiki hii kuelekea zoezi hilo la kidemokrasia ni kwamba chama cha ACT Wazalendo Alhamisi hii kilimpokea rasmi katibu wa shura ya maimamu nchini Tanzania, Sheikh Ponda Issa Ponda aliyejiunga na chama hicho kama mwanachama mpya katika hafla iliyofanyika Magomeni jijini Dar es Salaam. Sheikh Ponda, ambaye ni miongoni mwa viongozi wa dini ya Kiislamu wanaotambulika kwa ushawishi mkubwa nchini humo, alitangaza uamuzi wake wa kujiunga na ACT Wazalendo mbele ya umati wa wafuasi na viongozi wa chama hicho, akisema lengo hasa ni kuhakikisha tunapata utawala wa sheria na uchaguzi huru na wa haki Wananchi wenzangu, nimeona umuhimu wa kuunga mkono operation ya ACT Wazalendo Linda Demokrasia, operesheni ambayo inalenga kurejesha haki, uwazi na usawa katika michakato ya uchaguzi nchini kwetu Tanzania. Na bara la Afrika limeendeleza msimamo wake wa kutaka uwakilishi wa kudumu ndani ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kufuatia kikao cha kumi na tatu cha mawaziri wa kamati ya umoja wa Afrika ya nchi kumi kilichofanyika Jumatano hii huko jijini Lusaka, mji mkuu wa Zambia. Kikao hicho kilijikita kwenye msimamo wa pamoja wa Afrika ambao unalenga kuhakikisha angalau viti viwili vya kudumu na vitano vya mzunguko vinapewa mataifa ya Afrika katika baraza hilo la kimataifa. Katika hotuba ya ufunguzi iliyosomwa kwa niaba yake na waziri wa ulinzi Ambrose Lufuma, rais wa Zambia Hakainde Hichilema alisisitiza kwamba ukosefu wa uwakilishi wa kutosha wa Afrika katika baraza la usalama kunadhoofisha uwezo wa Umoja wa Afrika katika kushughulikia migogoro na kulinda amani barani humo. Na tunatamatisha kwa habari ya tanzia, ambapo rais wa zamani wa nchi hiyo, Edgar Lungu, alifariki dunia wiki hii. Lungu aliaga dunia Alhamisi hii akiwa na umri wa miaka 68, akipatiwa matibabu nchini Afrika Kusini. Lungu alikuwa kiongozi wa taifa hilo kati ya mwaka 2015 na 2021 aliposhindwa kwenye uchaguzi na kiongozi wa upinzani wakati huo Hakainde Hichilema. tutakome hapo kutokana na kubanwa na muda, hadi Juma lijalo, panapo majaliwa wake Mola. Asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 12 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1446 Hijria, sawa na tarehe 8 Juni mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 973 iliyopita Alizaliwa Hakim Abdulmajdi Majdud Ibni Adam Sanai Ghaznavi, malenga, tabibu na mwana irfani mkubwa wa Iran. Akiwa kijana mdogo, alianza kusoma mashairi ya kuwasifu watawala. Hata hivyo, muda mfupi baadaye aliachana na mwenendo huo na kuanza kusoma elimu ya irfan, yaani ya kumjua Mungu. Kuanzia wakati huo alianza kuishi maisha ya kuwatumikia wananchi sambamba na kutunga mashairi ya kuwakosoa watawala madhalimu na mafisadi. Aidha, Sanai Ghaznavi alianzisha pia mfumo wa aina yake katika utunzi wa mashairi. Miaka mia tano na sita iliyopita katika siku kama ya leo kulingana na kalenda Hijiria, aliaga dunia Ali bin Hasan Karaki Amili, mmoja mafakihi wa mafakihi wakubwa wa Kiislamu. Alipata elimu ya msingi katika eneo alikozaliwa la Jabal Amil nchini Lubnan. Akiwa na lengo la kujiendeleza kielimu, Ali bin Hasan Karaki alifanya safari katika nchi kadhaa za Kiislamu. Mhakiki Karaki kama anavyojulikana zaidi, ameacha athari nyingi za vitabu zenye thamani kubwa katika nyanja mbalimbali. Siku kama ya leo miaka 195 iliyopita Cambers, mbunifu wa Kijerumani, alivumbua utengenezaji wa kibiriti. Tofauti kubwa ya kiberiti hicho cha awali na hiki kinachotumiwa hivi sasa ni uwakaji wake uliokuwa wa taratibu. Baada ya Cambers walijitokeza watafiti wengine kadhaa waliofanya utafiti wao kuhusiana na kiberiti na hatimaye Phillips raia wa Kimarekani alifanikiwa kutengeneza kiberiti kama hiki ambacho kinatumika leo hii tarehe nane Juni miaka miamoja, sabini iliyopita Lisbon, mji mkuu wa Ureno uliharibika kutokana na mtetemeko mkubwa wa ardhi na moto uliosababishwa na zilzala hiyo. Karibu wakaazi elfu arobaini wa, wa, wa mji huo walipoteza maisha yao na thuluthi mbili ya nyumba na taasisi za kiuchumi za mji huo zilibomolewa. Mbali na maafa hayo, karibu meli elfu mbili boti na ngarawa nyingi zilizokuwa katika bandari za Ureno zilizama. Mtetemeko huo ni moja ya mitetemeko mikubwa zaidi ya ardhi kuwahi kuikumba Ureno. Na siku kama ya leo miaka thelathini na mbili iliyopita, shirika la kijasusi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel, Mossad, lilifanya mauaji ya kigaidi dhidi ya kiongozi mwingine wa kipalestina katika moja ya nchi za kigeni. Siku hiyo majenti wa Mossad walimuua Atif Biseiso, mmoja wa viongozi wa usalama wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO huko Paris, Ufaransa. Licha ya kwamba hakukuweko shaka juu ya kuhusika utawala wa kizayuni katika mauaji hayo, lakini utawala huo ghasibu ulikana kufanya jinai hiyo ya kinyama kwa kuhofia hasira za walimwengu. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na tunawashukuru sana tu wasikilizaji wetu kutokana na maoni yenu mengi sana ambayo tumeyapokea hapa, na wengine kama bwana Abdallah Ali Makajura, umetutumia shukrani nyingi, nasi tunakushukuru vilevile. Bwana Jumanne Husein wa Daressalam, Tanzania, umeandika Allah awape nguvu wapambanaji wa Hamas ili Israel wazidi kukiri kushindwa. Wow, vile vile umeandika kwamba kuhusiana na uhusiano mzuri wa, wa Iran na Kenya na kuhusiana na habari yetu ambayo imesema kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza kwamba iko tayari kuisaidia Kenya kujenga nyumba. Umeandika Bwana Jumanne ukiwa kwa Dar es Salaam, Tanzania, kwamba Iran ni marafiki wa kweli wa Tanzania, pia tuige kwa Wakenya. Bwana Shimbi Juma Shimbi, mwana baraza mwingine wa huko Mwanza Tanzania, baada ya kuruu salimu, anasema Allah awalipe kheri watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Mimi ni Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge Buchosa, Mwanza Tanzania. Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania, pia tuna kushukuru Uh, bwana Hamza Gomba wa Mwanza Tanzania, umetumia maoni marefu kidogo hapa, tutatumia katika baraza la wasikilizaji ni maoni kadhaa. Uh, bwana Jafa Uledi wa Singida Tanzania, baada ya kutusalimu, nasema Iran inayo haki ya kurutubisha madini ya urani kwa matumizi ya amani. Tunakushukuruni sana, wasikilizaji wetu, muda wetu unakwenda kwa kasi sana. Mzee Nastor wa barabara ya wa huko nchini huko mkoani Tanga Tanzania, umetutumia na picha pamoja na maelezo kadhaa, nawe tunakushukuru. Wasikilizaji wetu mbalimbali, kusema kwamba tunakushukuru ni sana. Bwana Borbaji hapo umeandika Borbaji, uh, haikuonesha kwamba uko sehemu gani na uko katika nchi gani. Tunakuomba utujulishe ili tuweze kuandika. Umeandika rakchi sasa umewadia wakati Teherani kuto mjibu adui bali kujikita zaidi kwenye ku kujimarisha kijeshi. Tunakushukuruni sana, wapenzi wasikilizaji. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Teheran daima inakaribisha mazungumzo na maneno ya kimantiki, lakini kamwe haiko tayari kuwa chini ya ubeberu wa mtu yeyote yule. Mkuu wa zamani wa jeshi la Israel ameikosoa serikali ya Benjamin Netanyahu kwa kukosa mkakati imara huko Gaza, akigusia pigwa alilopata hivi karibuni wanajeshi wa utawala wa kizayuni na jeshi utawala kusema kuwa Israel haina njia nyingine isipokuwa kukimbia kwenye ukanda wa Gaza. Nchi thelathini wafadhili duniani zimelaani mashambulizi dhidi ya raia na wafanyakazi wa masuala ya kibinadamu huko Sudan. Na kampuni binafsi ya kijeshi ya Russia maarufu kwa jina la Wagner imetangaza kwamba imeamua kuondoka nchini Mali baada ya kukamilisha kazi zake na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars todaycom sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.