Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Lail, aya ya kumi na moja, mpaka ya ishirin na moja. A'udhu billahi minash shaytanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Inna alayna lal-huda Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazie e, ni mubashara moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam jam, hapa jijini Teheran katika siku hii ya leo ambayo ni Jumapili uh, tarehe eh, kumi na mbili Dhulhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria kamaria, inayosadifiana na tarehe nane Juni elfu mbili ishirini na tano miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowandalile ni leo ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, wapenzi wasikilizaji tutawaleteni kipindi cha tu juu Uislamu, kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Baada ya hapo, tutawaleteni makala ya Afrika wiki hii, na kisha makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw, na hali kadhalika pia mnaweza kutupata mubashara kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM ya nchini Tanzania. Baada ya muda usio mrefu, mpenzi msikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakti huu. Iran yatoa pigo kubwa la kihistoria katika uga wa intelijensia kwa utawala haramu wa Israeli. Iran yasema ripoti ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki imethibitisha kuwa miradi yake ya nuklia ni ya amani. Na Iran imetangaza kuwa tayari kuisaidia Kenya kujenga nyumba milioni moja za bei nafuu karibuni. Na sasa ni habari kamili. Taasisi ya kiintelijensia ya Jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran imetoa pigo kubwa kwa utawala haramu wa Israeli, imefanikiwa kuhamisha kutoka kwa utawala wa kizaini wa Israel taarifa za siri za kijasusi nyeti na za kistratejia ikiwemo miradi na taasisi za atomiki za utawala huo wa ghasibu. Duru moja ya kuaminika imeliambia shirika la habari la Tasnim kuhusu pigo hilo kuwa ni la kihistoria na la kiintelijensia ambalo Iran imeipiga Israel na kuongeza kuwa mafanikio hayo makubwa ya kiusalama yamefanywa na watu waliokuwemo ndani ya utawala haramu wa Israel E, katika ardhi e, za Palestina zinazokaribwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israeli, na ni kazi iliyofanyika kwa umakini mkubwa wa kiusalama. Maafisa wa usalama wa Iran wamefanikiwa kufika kwenye maeneo nyeti ya utawala wa kizayuni wa Israel na kuchota taarifa hizo muhimu mno na kuzihamishia ndani ya ardhi ya Iran kwa mafanikio. Duru hiyo imeongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi sasa imo katika kuzipanga kwenye mafungu maalum taarifa hizo za siri na uh, siku za usoni itatoa ufafanuzi zaidi, lakini kilicho wazi ni kwamba shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel , Mossad, halikuweza kuwagundua maafisa hao wa usalama wa Iran waliopenya ndani kabisa ya utawala huo wa Israel. Duru hiyo ya kuaminika imemaliza kwa kusema kuwa hivi sasa Iran ina data na taarifa za kiusalama za makamanda wote wa ngazi za juu wa kijeshi wa utawala wa Israeli na pia maafisa wa shirika la kijasusi la utawala huo Mossad, mbali na taarifa za siri za kijeshi na za vituo vya nuclear vya utawala huo. Ripoti ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki imethibitisha miradi ya nuclear ya Tehran ni ya amani. Iran imesema kuwa ripoti hiyo ambayo imeeleza kutokuwepo kwa ushahidi wowote wa, wa kuaminika kwamba miradi ya nuclear ya Iran imeelekea katika mkondo wa kijeshi inathibitisha miradi ya nuklea ya taifa hili inafanyika kwa malengo ya amani, kinyume na madai yaliyopo. Katika maelezo yaliyochapishwa Jumamosi, shirika la nishati ya atomiki la Iran li, yalichambua ripoti ya hivi punde ya mkurugenzi mkuu wa wakala huu wa kimataifa wa nishati ya atomiki Rafael Grossi, iliyopewa jina la mkataba wa ulinzi wa NPT na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa bodi ya magavana ya wakala huo mnamo Mei 31 mwaka huu, ripoti ya siri ya IAEA ilidai tu kwamba Iran imeshindwa kuripoti shughuli zake za nuklia katika maeneo matatu ambayo hayajatangazwa na kuibua wasiwasi kuhusu hifadhi ya nchi hiyo ya madini ya urani yaliyorutubishwa hadi asilimia 60. Kuhusu ripoti ya mkurugenzi mkuu, kukosekana kwa ushahidi wowote wa miradi ya nuklia kuelekea katika malengo ya kijeshi, kwa mara nyingine tena hakuna thibitisha kuwa ni e, mpango ambao ni wa amani na hakuna ushahidi wa kuaminika limesema uh, shirika hilo la atomiki la Iran kama ilivyoelezwa uh, katika ripoti hiyo. Iran imesema inaendelea kushirikiana na wakala uh, wa kimataifa wa nishati ya atomiki katika masuala yanayohusiana na utekelezaji wa kawaida wa masuala ya usalama, na wakala huu unafanya kazi na juhudi za uhakiki nchini Iran kulingana na mzunguko wa shughuli za nishati ya nuklia za Iran. Wakati huo huo, mwenyekiti wa kamati ya usalama wa taifa na sera za kigeni katika bunge eh, la Iran, yani Majilisi ya ushauri ya Kiislamu, wamesema urutubishaji madini ya urani ni haki ya taifa hili na Tehran haiko tayari eh, kuwekwa suala hilo katika ajenda ya mazungumzo. Ibrahim Azizi amesisitiza kuwa hatutaweza Uh, kuweka maudhui za viwanda vya nyuklia na urutubishaji wa urani kwenye meza ya mazungumzo. Hapana shaka kwamba kuhifadhi, kudumisha na kuendeleza ya teknolojia ya nyuklia ni mojawapo ya malengo yetu muhimu na haliwezi kujadiliwa kwa njia yeyote ile. Aidha amesema katika mahojiano na shirika rasmi la habari la Iran IRNA, akirejelea matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatula Said Ali Hamenei kuhusu masuala ya nyuklia na ulazima wa kudumisha mzunguko wa mafuta ndani ya nchi na amesema kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa matamshi muhimu kuhusu sekta ya nuklia ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambayo kwa hakika ni moja ya misimamo ya wazi na yenye maamuzi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Amesisitiza kuwa tumethibitisha kwamba tunakaribisha mazungumzo na hatujawahi kuogopa mazungumzo na hatujawahi kuondoka kwenye meza ya mazungumzo. Daima Iran imetoa wito kwa e, miaka yote Eh, kuhusiana na mazungumzo, lakini maana ya mazungumzo haiwezi na haitokuwa mazungumzo kuhusu haki ya kumiliki teknolojia ya nuklia na haki ya kurutubisha madini ya urani hapa nchini. Hayo anajiri katika hali ambayo Iran imesisitiza haitokubali kamwe masharti yoyote ya kusitisha urutubishaji wa urani, ikisema mafanikio yake ya, ya nuklia ni matokeo ya miaka mingi ya kujitolea, uwekezaji na kujenga uwezo wa kitaifa. mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jamhuri ya Kiislamu Iran imetangaza kuwa tayari kuisaidia Kenya kujenga nyumba milioni moja za bei nafuu nchini humo. Hayo yamedokezwa na mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya uendelezaji miji Iran, Bwana Abduridha Gulpaigani akiwa safarini nchini Kenya kuhudhuria mkutano mkuu wa shirika la makazi la Umoja wa Mataifa, UN Habitat, uliofanyika hivi karibuni jijini Nairobi. Bwana Gulpaigani ambaye pia ni naibu waziri wa barabara na maendeleo ya miji nchini Iran alikutana na waziri wa ardhi ujenzi wa umma, nyumba na maendeleo ya miji wa Kenya Bi Alice Wahome ambapo walijadili uwezekano wa ushirikiano wa kimkakati katika sekta ya makazi, hususan kwenye nyumba za bei nafuu. Katika mazungumzo hayo, Bi Wahome alieleza jitihada za serikali ya Kenya katika miaka mitano iliyopita za kujenga angalau nyumba laki mbili kila mwaka kwa lengo la kufikia jumla ya nyumba milioni moja akibainisha kuwa mpango huo unahitaji ushirikiano wa karibu kati ya sekta ya umma, binafsi na wawekezaji wa kimataifa. Alkadhalika, waziri huyo amesisitiza wa kuwa Kenya ina uhitaji mkubwa wa vifaa vya msingi vya ujenzi kama vile saruji, chuma na vifaa vya usafi wa majumbani, huku wakitaja mahitajio hayo kama fursa ya biashara ya kuagiza bidhaa hizo kutoka Iran. Kwa upande wake, bwana Gulpaigani ametaja uhusiano wa muda mrefu kati ya mataifa hayo mawili kuwa msingi imara wa kuendeleza ushirikiano wa kimaendeleo. Amesisitiza kuwa Iran iko tayari kushirikiana na kushirikisha kampuni zake zenye uwezo mkubwa katika kuisaidia Kenya kutimiza azma yake ya kutoa makazi bora kwa wananchi kupitia mpango wa nyumba uh, za bei nafuu. Rais William Ruto wa Kenya mara kadhaa amesitiza azma ya serikali yake uh, kuwajengea wananchi wa matabaka ya chini nyumba za bei nafuu ili waweze kuishi kwa hadhi. Katika kutekeleza mpango huo kivitendo, hivi karibuni Rais Ruto alikabidhi nyumba 180 za gharama nafuu kwa wakazi wa Mkuru jijini Nairobi. Kwingineko, msemaji wa mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF huko Palestina ametangaza kuwa mauaji ya watoto wasio na hatia na yanayoendelea Gaza yamechochea hasira ya walimwengu. Kadhim Abu Khalaf ameambia kanali ya televisheni ya Aljazira ya Qatar kuwa hakuna uhalali wa kuwa watoto huko Gaza watoto hamsini elfu wameuawa au kujeruhiwa hadi sasa. Msemaji wa UNICEF ameonya kuwa hakutokuwa na amani katika eneo kwa mauaji ya watoto na uharibifu wa Gaza kwa njia hii. Ameendelea kusema kuwa kutumia njaa kama silaha kunachukuliwa kuwa uhalifu wa kivita, na tunaitaka Marekani ichukue hatua ya kupeleka misaada ya chakula na dawa katika ukanda wa Ghaza. Abu Khalaf ameongeza kuwa tunaendelea kutoa shinikizo la kisiasa kwa ajili ya kupeleka misaada, lakini hali ya Ghaza inazidi kuwa mbaya kila siku. Mashirika ya, na asasi mbalimbali za kimataifa zimeendelea kuonya kuhusiana na hali mbaya inayowakabili watoto katika ukanda wa Ghaza. Ripoti mbalimbali zinaeleza kuwa watoto wa Ghaza sio tu wanakabiliwa na kifo kutokana na uh, mashambulio Uh, ya mabomu bali pia maisha yao yanakabiliwa na kifo kutokana na njaa, ukosefu wa huduma za matibabu na kuenea kwa magonjwa kutokana na ukosefu wa maji ya kunywa. Na kwa upande mwingine misaada ya kibinadamu uh, katika eneo hilo haiwafikii kama inavyotakiwa. Na kwa kumalizia ni kuwa mamilioni ya watu katika ukanda wa Sahel barani Afrika wanahitaji msaada wa haraka wa kibinadamu, na hali yao inatarajiwa kuwa mbaya zaidi e, katika siku zijazo, kama misaada hiyo haitafikishwa kwa wakati unaofaa. Takribani watu milioni 29 wanahitaji msaada wa dharura wa kibinadamu na ulinzi katika eneo hilo la Afrika. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa wiki hii na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu maswala ya kibinadamu OCHA. Utafiti huo unaohusu Bukinafaso, Chad, Mali, Niger pamoja na kaskazini ya mbali ya Kamerun na pia kaskazini mashariki mwa Nigeria. Shirika hilo limetoa wito kwa wafadhili na limeonya kwamba bila ufadhili unaohitajika, maisha ya ya mamilioni ya watu yatakuwa hatarini. OCHA imesema takwimu zimeongezeka kwa asilimia sita na ishirini mtawalia tangu mwanzoni mwa mwaka elfu mbili ishirini na nne. Na, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa wapenzi usikilizaji, umewadia wakati wa kutegea sikio tahariri yetu ya leo, ambayo itahusu waziri wa mambo ya nje wa Iran aionya troika ya Ulaya dhidi ya kuchukua hatua yote ya uadui dhidi ya Iran katika kikao cha bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa onyo la wazi kwa Ufaransa, Ujerumani na Uingereza, nchi ambazo ni maarufu kama Troika ya Ulaya, kufuatia hatua za hivi karibuni za nchi hizo e, katika bodi ya magavana ya Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki IAEA. Katika ujumbe wake kupitia mtandao wa kijamii wa X zamani Twitter, Said Abbas Araghchi, waziri wa mambo wa ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, sambamba na kuashiria rekodi ya Iran ya kushirikiana vizuri na wakala huo wa Umoja wa Mataifa wa nishati y ya atomiki, amesisitiza kuwa hatua yoyote ya kiuadui dhidi ya haki halali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran itakabiliwa na jibu kali kutoka Iran. Araghchi amebainisha kuwa makosa kama hayo yaliyofanyika mwaka elfu mbili na tano pia yalichangia katika maendeleo ya kistratejia katika mpango wa nyuklia wa Iran, amesema wakati huo matokeo ya moja kwa moja ya tabia ya nchi hizo tatu za Ulaya yani troika ya Ulaya ulikuwa mwanzo halisi wa kurutubisha urani nchini Iran. Ameendelea kwa kuhoji, je, wamejifunza somo lolote la kihistoria katika miongo miwili iliyopita? Uh, kauli hiyo ya waziri wa mambo ya nje wa Iran sio tu ni onyo la kidiplomasia, bali inaonyesha nia na dhamira ya Iran ya kutetea haki zake dhidi ya mashinikizo ya kisiasa na kisheria. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kwamba kuituhumu Iran kuwa inakiuka majukumu yake katika uwanja wa nuklia kwa msingi wa ripoti dhaifu na za kisiasa ni hatua ya uh, kuibua taharuki na mgogoro. Awali jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilijibu madai yasiyo na msingi ya wakala huo wa Umoja mataifa kwa wajumbe wa bodi ya magavana kupitia risala rasmi yenye kurasa 19. Madai haya ya kimsingi yanatokana na taarifa ambazo hazijathibitishwa zinazotolewa na mashirika ya kijasusi ya utawala haramu wa Israeli, utawala ambao wenyewe unasalia nje ya mkataba wa kuzuia uenezaji silaha za nyuklia NPT. Na licha ya kumiliki silaha za nyuklia, utawala haramu wa Israeli haujawahi kuwa chini ya uangalizi wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki. Ukweli ni kwamba ma, kwa mara nyingine tena nchi hizo tatu za Ulaya zinajaribu kuandaa mazingira ya kupitishwa azimio dhidi ya Iran kwa kuunda anga ya kisiasa, azimio ambalo halina madhumuni mengine isipokuwa kuendeleza mashinikizo ya kisiasa dhidi ya Iran. Sasa badala ya kusimama kidete kupinga ukiukwaji wa wazi wa Marekani katika mapatano ya nyuklia JCPOA, Ulaya yenyewe imeibuka kuwa mkiukaji mkuu wa mapatano hayo. Kwa mujibu wa ibara ya 36 ya mapatano hayo ya JCPOA yaliyofikiwa mwaka 2015, Iran ilichukua hatua za kupunguza uh, hatua kwa hatua ahadi zake za nyuklia katika mapatano hayo, baada ya pande za magharibi kukiuka ahadi zao kwa Iran. Kwa hivyo sio tu kwamba hatua hizo za Iran ni halali na za kisheria, bali jaribio la kupitisha azimio dhidi yake linachukuliwa kuwa ukiukaji maradufu na wa kisiasa wa Ulaya dhidi ya Iran. Wakati huo huo, wataalamu wengi akiwemo Muhamad El Baradei, mkurugenzi mkuu wa zamani wa wakala kimataifa wa nishati atomike, wamesitiza mara kwa mara juu ya haja ya wakala huo kudumisha sera ya kutoegemea upande wowote kiufundi na kuepuka kuingiza siasa katika masuala ya nuklea. Katika ripoti zake za wakati uongozi wake, El Baradei alikiri wazi kwamba Iran ilishirikiana kikamilifu na kwa uwazi kabisa na wakala huo katika shughuli zake zote na kwamba hakuwa na ushahidi wowote kwamba mpango wa amani wa nuklia wa Iran ulikuwa umeelekezwa kwenye malengo ya kijeshi. Hata hivyo, inaonekana kuwa nchi hizo tatu za Ulaya, kinyume na moyo wa mapatano ya JCPOA na falsafa ya kuwepo kwa mkataba wa NPT, kwa mara nyingine tena zinajihusisha na maswala hatari ya kuvuruga utulivu wa dunia. Swali ni je, Ulaya inafuatilia nini? Kwa nini imechagua njia ya vitisho badala ya diplomasia? Ikiwa lengo ni kurejesha makubaliano ya nuklia, basi kwa nini inarudia makosa yale yale ya zamani? Je, Ulaya haijui kwamba kila azimio la kisiasa si tu kwamba si kizuizi, bali pia linaweza kuongeza kasi ya uwezo wa kiufundi wa Iran katika sekta ya nuklia? Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Wapenzi wa usikilizaji, na umewadia sasa wakati wa kutegesikia makala ya tu ujue uislamu <tune> Tujue Uislam. Assalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji, popote pale mlipo, karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Tulisema katika kipindi chetu kilichopita kwamba mitume kiujumla wamegawanyika katika makundi mawili. Kundi moja la mitume ni wale ambao walipewa wahai na kuja na amri na sheria kutoka kwa Mwenyezi Mungu na kutakiwa kuwafikishia wanadamu. Mitume hawa katika Qurani tukufu wanafahamika kiistilahi kama ululazm, yaani wenye azma kubwa. Kwa maneno mengine, ni kuwa wajumbe na mitume wamegawanyika katika makundi mawili. Kundi la kwanza ni wajumbe waanzilishi wa sheria na wahubiri au wasambazaji wa sheria. Qurani tukufu inasisitiza juu ya kuwepo kwa ubora wa baadhi ya manabii kuliko wengine. Baadhi ya manabii mbali na unabii wao pia walikuwa na hadhi ya utume na wengine wa walikuwa pia na hadhi ya uimamu. Manabii ululazmi ni Nuhu, Ibrahim, Musa, Isa alaihimu ssalam, na Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Katika sehemu ya 57 mfululizo huu, kwa taufiki ya Allah, tutaendelea na maudhui hii. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi. Ama kuhusu kitabu ya pasa, kusema kwamba ni mkusanyiko wa mafundisho na sheria za kidini na za kimungu ambazo mbali na mafundisho, ushauri na nasaha, zinajumuisha ndani yake pia sheria binafsi, za kijamii, za kiibada na kisiasa. Mbali na mitume ulul azm, kuna manabii wengine pia waliotumwa na vitabu, yaani waliokuja na vitabu kutoka mbinguni. Kwa mfano, ingawa Nabii Dauda alayhi ssalam walikuwa na kitabu cha mbinguni, lakini kitabu chake hakikuwa na kanuni na sheria mpya, kama ambavyo mitume kama Adam na Idrisa alaihim assalam walikuwa na vitabu, lakini hawakuwa miongoni mwa mitume ululazm. Jambo lingine linalohitaji kukumbukwa ni kwamba baada ya muda, mabadiliko ya hali ya maisha matumizi ya akili ya pamoja na ya mtu binafsi na kwa msaada wa mafundisho ambayo manabii wa kimungu walitoa kwa wanadamu, wanadamu walianza hatua kwa hatua mchakato wa mageuzi. Hii ni baada ya kupita zama. Kwa msingi huo, historia ya mwanadamu na ustaarabu ulivyoendelea, talanta, vipawa na utayari wao wa kupokea ujumbe mpya na kamili zaidi uliongezeka na kupanuka zaidi. Kutafiti mafundisho ya dini na kuyalinganisha na mafundisho mengine hutuongoza kwenye natija hiyo hiyo. Ni kwa muktadha huo ndio maana baadhi ya wanazuoni wa, wa Kiislamu wanaamini kwamba talanta ya mwanadamu daima imekuwa ikiongezeka kuanzia zama za Nabii Adamu alayhi salam hadi kwenye umma wa zama za mwisho. Kwa hiyo ilikuwa ni lazima kwa manabii kuja mmoja baada ya mwingine, na kwa mujibu wa utayari na vipawa vya watu wakati huo, mipango ya sasa ya furaha na ustawi wao. Hata hivyo, hatuna maelezo ya kina mno ya historia ya mitume na Korani inataja tu hadithi na simulizi za baadhi yao, kwa sababu kimsingi adhama na dhamira ya Qurani tukufu si kusimulia taarifa za kina za kihistoria, bali imetumia matukio ya kihistoria kwa kiwango kinachohitajika kwa ajili ya kuongoza wanadamu. Kwa hiyo mitume waliotajwa katika Quran au ambao maisha yao yameelezwa kwa ufupi au kwa kina walikuwa na sifa maalum na kusimulia hadithi zao kwa hakika ilikuwa ni jambo la busara katika mwendelezo wa mada hii, tutawataja kwa ufupi manabii wa kwanza na wa mwisho. Baada ya kuumba mbingu, ardhi na viumbe vingine, Mwenyezi Mungu mtukufu alipenda kuumba kiumbe bora kabisa, yaani mwanadamu, na akamfanya kuwa khalifa na mrithi wake hapa duniani. Baba yetu Adamu alayhi salamu ndiye mwanadamu wa kwanza, baba wa wanadamu wote, na nabii wa kwanza wa Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu alipulizia roho yake ndani ya mwili wake. Malaika waliamuriwa kumsujudia Adam na wakafanya hivyo, lakini Ibilisi aliasi amri ya Mwenyezi Mungu kuhusu jambo hilo. Kwa hiyo alifukuzwa mbali. Adamu aliondolewa peponi na akashuka duniani kwa kula tunda lililokatazwa pamoja na mkewe Hawa. Yeye ndiye khalifa wa kwanza wa Mwenyezi Mungu duniani. Mwenyezi Mungu anasema kuhusiana na tukio la malaika kutakiwa kumsujudia Adamu alaihi salam na kadhia kuondolewa peponi nabi Adamu na, Adam na pamoja na mkewe. Na tulipowaambia malaika msujudieni Adamu, wakamsujudia wote, isipokuwa Ibilisi alikataa, alikatana, akajivuna na akawa katika makafiri. Na tulisema, ewe Adamu, kaa wewe na mkeo katika bustani na kuleni humo maridhawa, popote mpendapo lakini msiukaribie mti huu tu, mkawa katika wale waliodhulumu. Lakini shetani aliwatelezesha hao wawili, na akawatoa katika waliokuwamo, na tukasema: shukeni, nanyi ni maadui nyinyi kwa nyinyi, katika ardhi yatakuwa makazi yenu na starehe kwa muda. Mjumbe wa mwisho wa Mwenyezi Mungu ni Mtume Muhammad bin Abdillahi ambaye ni mmoja wa mitume ululazm. Muhammad aliteuliwa na Mwenyezi Mungu kuwa mtume wake wa mwisho. Akiwa katika pango la Hira huko Maka, baada ya kukamilisha umri wa miaka 40, aya za wahai zenye msukumu ziliteremshwa kwake na akateuliwa kwenye nafasi ya utume. Dini aliyoileta kwa wanadamu ilikuwa ni Uislamu, na nukta muhimu za mwito wake zilikuwa ni tauhidi, imani ya ufufuo, maisha baada ya kifo, na ukamilifu wa maadili mema. Muujiza mkubwa zaidi wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni kitabu kitakatifu cha Quran kilichopelekea kutokea mageuzi makubwa ya kifikira na kiutamaduni na kumfungulia mwanadamu mlango wa kumjua vema Mwenyezi Mungu na kujitambua vizuri yeye mwenyewe. Kwa kutumia kitabu hicho Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwafundisha wanadamu wa fikira mpya na ali kama vile, kuheshimu na kuwakirimu wanawake waliokuwa wakizikwa wakiwa hai katika zama hizo, kupigana dhidi ya dhulma na ibada ya masanamu, kuwasaidia wanadamu wenzetu imani ya tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja tu, pamoja na maadili mema na kuwaonyesha wanadamu njia ya kupata saada na ufanisi hapa duniani na huko akhera. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki, sinabudi kukomea hapa kwa leo. Basi hadi tutakapokutana tena wakati mwingine, nina kuwageni ni kikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naendeleza matangazo yetu haya ya asubuhi kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Barabara kabisa na karibu msikilizaji kwenye jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki leo ikiwa ni tarehe 8 Juni 2025. Tunaanza na taarifa kutoka gazeti la The New Times la Rwanda, ambapo tunaarifiwa kwamba chama cha mamlaka za serikali za mitaa Rwanda kimepanga kujenga na kuendesha kituo cha ubora katika utawala wa mitaa. Kituo hiki kitakuwa ni kitovu cha maarifa kuhusu utaalamu, ubunifu na ujenzi wa uwezo katika nyanja ya utawala wa mitaa. Gazeti hili pia linatufahamisha kwamba walinda amani wa Rwanda wanaohudumu chini ya mpango wa Umoja wa Mataifa wa kudumisha amani na utulivu wa kina nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, MINUSCA wameendesha shughuli ya ushirikiano kati ya raia na jeshi kwa kuwasaidia wanafunzi wa shule katika eneo la Soketel Mpoko, huko jijini Bangi. Tukielekeza sasa dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu ripoti kuhusu ufisadi mkubwa katika ajira ya sekta ya umma. Kwa mujibu wa ripoti ya ofisi ya mchunguzi maalum wa malalamiko ya wananchi Ombudsman, wanaotaka kazi za kiserikali wanaolazimika kutoa hongo. Ripoti hiyo imebaini pia kuwepo kwa upendeleo, uingiliaji wa kisiasa na ukosefu wa uwazi katika mchakato wote wa kuwaajiri wafanyakazi wa serikali nchini Uganda. Tuende sasa nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Habari Leo Jumapili lenye kichwa kikuu cha habari e, kisemacho Samia ahimiza upendo na ukweli. Kwa mujibu wa gazeti hilo, Rais Samia Suluhu Hassan amewatakia Waislamu na Watanzania wote heri ya sikukuu ya Idul Adham kupitia kurasa zake rasmi za Instagram, Facebook na X. Rais Samia ameandika hivi: tafakari na mafundisho ya sikukuu hii yanatuasa kuishi katika utii kwa mola wetu, katika ukweli na kumtegemea Mwenyezi Mungu, huku tukiwajali wenye uhitaji na wote ambao mola amewaweka katika njia ya kuhudumiwa nasi kwa namna mbalimbali. Aidha, Rais Samia amesema sikukuu hii iendelee kutudumisha sote na taifa letu katika amani, upendo na umoja na akahitimisha, kwa kusema, Mwenyezi Mungu mtukufu aendelee kuzipokea na kuzikubali dua zetu katika yote mema kwa nchi yetu. Naam e, baada ya kusoma kauli hiyo ya Rais Samia Suluhu Hassan kuhusu sikukuu ya Idul Adha, sasa tuliangazia gazeti la Mzalendo, ambalo kwa upande wake lina picha inayomwonyesha Waziri Mkuu Kasim Majaliwa akijumuika na Waislamu katika sala na baraza la Idul Adha lilofanyika e, katika msikiti wa Mfalme Muhammad wa sita Kinondoni, Dar es Salaam jana. Nalo gazeti la Mwananchi Jumapili lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mashehe watoa wa salamu zaidi wataka uchaguzi uwe huru na wa haki. Kwa upande wake gazeti la Zanzibar Leo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu kisemacho mfuko wa hija mbioni kukamilika. Habari hii imeandamana na picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi Alhaji Dr Hussein Ali Mwinyi akihutubia katika hafla ya baraza la Idul Adha lililofanyika katika ukumbi wa Dkt Ali Muhammad Shein Tungu, wilaya ya Kati, Unguja. Nam, na tunahitimisha sasa udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti ya nchini Kenya, hebu tuanze na Sunday Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina ripoti maalum inayosema kwamba mwaka huu pekee Rais William Ruto amekuwa mwenyeji wa makundi 25 katika ikulu ambayo yamefika hapo kuomba kazi za serikali na miradi ya maendeleo katika maeneo yao. Gazeti la Taifa Jumapili katika ukurasa wake wa mbele nalo lina kichwa kikuu cha habari e, kisemacho kampeni wazi wazi. Gazeti hilo linafafanua uh, kwa kuandika kuwa ikiwa imesalia miaka miwili kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na saba kampeni zimeanza kuchacha, huku viongozi wa upinzani na wenzao serikalini wakirushiana cheche za matusi kwenye majukwaa mbalimbali ya kisiasa na hatimaye gazeti la The Star limeandika kuwa waziri kiongozi wa baraza la mawaziri Musalia Mudavadi ametoa wito kwa vijana wa Kenya kutumia mitandao ya kijamii kwa uangalifu na uwajibikaji. Amefichua kuwa balozi na mashirika ya uhamiaji kote duniani sasa yanachunguza kwa kina profaili za mitandao ya kijamii kama sehemu ya ukaguzi wa historia kwa waombaji wa viza. Na huo ulikuwa udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa tarehe ya leo. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa hebu tutege sikio makala ya Afrika wiki hii na punde baada ya makala hiyo, basi mtaweza kusikiliza makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia. Karibuni kusikiliza. Afrika wiki hii hujambo, msikilizaji mpenzi, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika pembe mbalimbali mbali za bara Afrika. Miongoni mwa yale tutakuangazia hii leo ni pamoja na Misri na Iran zataka za kusitishwa vita mara moja katika ukanda wa Gaza, Afrika yaendelea kushinikiza kupata kiti cha kudumu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, na Jacob Zuma wa Afrika Kusini amjia juu Trump akimtaka aache kueneza porojo zisizo na msingi. Hayo pamoja na matukio mengine, karibu barabara kabisa. Wiki hii Waislamu na wapenda uhuru duniani kote waliadhimisha kumbukumbu kumbu ya miaka 36 tangu kuaga dunia kwa, kwa mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Wasomi nchini Nigeria na katika nchi nyingine za Afrika wamesisitiza kuwa alama kuu ya kumbukumbu kumbu na urithi wa Imam Khomeini ni msimamo wake kwamba mamlaka na nguvu za uongozi zipo mikononi mwa wananchi. Profesa Dauda Nalado wa chuo kikuu cha Aminu Kano huko Nigeria amesema miongo kadhaa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, fikra za Imam Homeini zinaendelea kuhamasisha harakati za kimataifa za uadilifu na kujitawala. Wiki hii jumuiya ya Azahara huko nchini Nigeria kwa ushirikiano na chuo kikuu cha Almustafa Chakano na jukwaa la kitaalamu la harakati ya Kiislamu Nigeria ziliandaa kongamano mjini Kano huko kaskazini mwa Nigeria kwa ajili ya kutafakari maisha na mchango wa Imam Khomeini. Kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria Sheikh Ibrahim Zakzaki amesema juhudi za Imam zilikuwa na taathira kubwa katika bara la Afrika, hususan Nigeria, ambapo zaidi ya majimbo ishirini ya nchi hiyo hushiriki katika maandamano ya kila mwaka ya siku ya kimataifa ya Kuds kulaani uvamizi na jinai za israel dhidi ya wapalestina amesema the struggle of imam Khomeini made a tremendous impact in the african continent and particularly in this part of africa west africa and in nigeria in particular. when, when this area was colonized people thought that they have lost what they have got to the colonialists Huku hayo yakiarifiwa waziri wa mambo ya nje wa Iran ametoa mwito wa kusitishwa haraka mashambulizi ya utawala wa kizaini wa Israel huko Ghaza na kuruhusiwa misaada ya kibinadamu kuwafikia Wapalestina wa ukanda huo. Sayid Abbas Arakchi amesema hayo wiki hii akiwa katika mji mkuu wa Misri, Kairo, kwenye awamu ya kwanza ya safari yake ya kutembelea nchi mbili za ukanda huo, na amepongeza juhudi za Misri na Qatar za kupigania kukomeshwa mashambulizi ya Israel huko Ghaza. Amesema hayo mbele ya waandishi wa habari akiwa na mwenyeji wake, waziri wa mambo ya nje wa Misri Badro Abdulati, siku ya Jumatatu. Amesema Iran inaunga mkono makubaliano yoyote ya kusitisha mapigano ambayo watu wa Ghaza watayakubali. Tunatumai kwamba usitishaji vita endelevu utafikiwa huko Ghaza haraka iwezekanavyo, zoezi la kubadilishana mateka litafanyika na misaada ya kibinadamu itaingia Ghaza. Amesema hayo na kuongeza kwamba uhusiano wa Teheran na Kairo hivi sasa upo kwenye mkondo mzuri. Katika hatua nyingine, rais wa Chad Mahamat Idris Deby siku ya Alhamisi alichukua hatua ya kujibu marufuku ya kusafiri iliyotangazwa na Marekani dhidi ya raia wa Chad kwa kusitisha mara moja utoaji wa visa kwa raia wa Marekani. Deby ameandika kupitia ukurasa wake wa X kwamba nimeagiza serikali kuchukua hatua kwa mujibu wa misingi, hatua mkabala za kidiplomasia na kusitisha utoaji wa visa kwa raia wa Marekani. Katika hali ya kejeli kwa rais wa Marekani, amesema Chad haina ndege za kutoa wala mabilioni ya dola kugawa, lakini Chad ina heshima na fahari yake. Alikuwa akiashiria safari ya hivi karibuni ya rais Donald Trump wa Marekani katika nchi za Kiarabu za Ghuba ya Uajemi, ambapo alipokea kitita cha mabilioni ya dola na zawadi ya ndege ya kifahari ya rais. Hatua ya Chad imekuja siku moja baada ya Trump kutangaza marufuku mpya ya kuingia nchini humo kwa raia wa nchi kumi na mbili zikiwemo saba za Afrika, akidai kwamba ni juhudi za kulinda Marekani dhidi ya magaidi wa kigeni. Marufuku hiyo ya Marekani inatarajiwa kuanza kutekelezwa Juni 9. Wakati huo huo, rais wa mpito wa Niger, Jenerali Abdurahman Chiani, amezituhumu nchi za Magharibi hususan Ufaransa kwa kuchochea machafuko ya kigaidi nchini humo kama njia ya kujaribu kulazimisha mfumo mpya wa utawala kinyume na matakwa ya raia wa Niger. Katika mahojiano na kituo cha televisheni cha RTN, Jenerali Chiani amesema kwamba njama kadhaa zimeanzishwa dhidi ya Niger kutoka nchi jirani kama Nigeria na Benin zikisaidiwa na mabaki ya waliokuwa katika serikali za magharibi zilizofukuzwa nchini humo baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Julai mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Kadhalika, rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma amemshutumu vikali rais wa Marekani kwa kile alichokiita porojo zisizo na msingi baada ya Trump kudai kwamba kuna mauaji ya kimbari yanayoendelea nchini Afrika Kusini. Katika mkutano na waandishi wa habari huko mjini Durban wiki hii Zuma alikanusha vikali madai hayo, akisema hakuna mauaji ya kimbari Afrika Kusini. Hakuna kabisa, mimi ninaelewa mauaji ya kimbari kama tukio la watu wengi kuuawa kwa makusudi. Hakuna jambo kama hilo hapa. Alipoulizwa kuhusu mtazamo wake kwa rais huyo wa Marekani, Zuma alisema hana muda wa kupoteza kumjadili. Why No, mpenzi msikilizaji, tugeukie sasa kukurukakara za kisiasa za nchini Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu. Moja ya matokeo makubwa wiki hii kuelekea zoezi hilo la kidemokrasia ni kwamba chama cha ACT Wazalendo Alhamisi hii kilimpokea rasmi katibu wa shura ya maimamu nchini Tanzania, Sheikh Ponda Issa Ponda aliyejiunga na chama hicho kama mwanachama mpya katika hafla iliyofanyika Magomeni, jijini Dar es Salaam. Sheikh Ponda ambaye ni miongoni mwa viongozi wa dini ya Kiislamu wanaotambulika kwa ushawishi mkubwa nchini humo alitangaza uamuzi wa wake wa kujiunga na ACT Wazalendo mbele ya umati wa wafuasi na viongozi wa chama hicho akisema kuhakikisha tunapata utawala wa sheria na uchaguzi huru na wa haki. Wananchi wenzangu, nimeona umuhimu wa kuunga mkono operation ya ACT Wazalendo Linda Demokrasia. Operation ambayo inalenga kurejesha haki, uwazi na usawa katika michakato ya uchaguzi nchini kwetu Tanzania. Na bara la Afrika limeendeleza msimamo wake wa kutaka uwakilishi wa kudumu ndani ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, kufuatia kikao cha 13 cha mawaziri wa kamati ya Umoja wa Afrika ya nchi kumi kilichofanyika Jumatano hii huko jijini Lusaka, mji mkuu wa Zambia. Kikao hicho kilijikita kwenye msimamo wa pamoja wa Afrika ambao unalenga kuhakikisha angalau viti viwili vya kudumu na vitano vya mzunguko vinapewa mataifa ya Afrika katika baraza hilo la kimataifa. Katika hotuba ya ufunguzi uliosomwa kwa niaba yake na waziri wa ulinzi Ambrose Lufuma, Rais wa wa Zambia Hakainde Hichilema alisistiza kwamba ukosefu wa uwakilishi wa kutosha wa Afrika katika baraza la usalama kunadhoofisha uwezo wa Umoja wa Afrika katika kushughulikia migogoro na kulinda amani barani humo na tunatamatisha kwa habari ya tanzia, ambapo rais wa zamani wa nchi hiyo Edgar Lungu alifariki dunia wiki hii. Lungu aliaga dunia Alhamisi hii akiwa na umri wa miaka 68 akipatiwa matibabu nchini Afrika Kusini. Lungu alikuwa kiongozi wa taifa hilo kati ya mwaka 2015 na 2021 aliposhindwa kwenye uchaguzi na kiongozi wa upinzani wakati huo Hakainde hichilema Tutakome hapo kutokana na kubanwa na muda. Hadi juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Asante na kwaheri. O, katika historia leo, ni Jumapili tarehe ya 12 mfunguo tatu Dhulhija mwaka elfu moja 1446 Hijria, sawa na tarehe 8 Juni mwaka 2025 Miladia. siku kama ya leo miaka 973, iliyopita Alizaliwa Hakim Abdulmajdi Majdud Ibni Adam Sanai Ghaznavi, malenga, tabibu na mwana irfani mkubwa wa Iran. Akiwa kijana mdogo, alianza kusoma mashairi ya kuwasifu watawala. Hata hivyo, muda mfupi baadaye aliachana na mwenendo huo na kuanza kusoma elimu ya irfani, yaani ya kumjua Mungu kuanzia wakati huo alianza kuishi maisha ya kuwatumikia wananchi sambamba na kutunga mashairi ya kuwakosoa watawala madhalimu na mafisadi aidha sanai ghaznavi alianzisha pia mfumo wa aina yake katika utunzi wa mashairi Miaka mia tano na sita iliyopita, katika siku kama ya leo, kulingana na kalenda Hijiria, aliaga dunia Ali bin Hasan Karaki Amili, mmoja wa mafakihi wakubwa wa Kiislamu wa alipata elimu ya msingi katika eneo alikozaliwa la Jabal Amil nchini Lubnan. Akiwa na lengo la kujiendeleza kielimu, Ali bin Hasan Karaki alifanya safari katika nchi kadhaa za Kiislamu. Mhakiki Karaki, kama anavyojulikana zaidi, ameacha athari nyingi za vitabu zenye thamani kubwa katika nyanja mbalimbali. Siku kama ya leo miaka 195 iliyopita Cambers, mbunifu wa Kijerumani, alivumbua utengenezaji wa kibiriti. Tofauti kubwa ya kiberiti hicho cha awali na hiki kinachotumiwa hivi sasa ni uwakaji wake uliokuwa wa taratibu. Baada ya Cambers, walijitokeza watafiti wengine kadhaa waliofanya utafiti wao kuhusiana na kiberiti, na hatimaye Phillips, raia wa Kimarekani, alifanikiwa kutengeneza kiberiti kama hiki ambacho kinatumika leo hii tarehe 8 juni miaka 170 b iliyopita lisbon mji mkuu wa ureno uliharibika kutokana na mtetemeko mkubwa wa ardhi na moto uliosababishwa na zilzala hiyo karibu wakazi elfu arobaini wa mji huo walipoteza maisha yao na thuluthi mbili ya nyumba na taasisi za kiuchumi za mji huo zilibomolewa mbali na maafa hayo karibu meli elfu mbili boti na ngarawa nyingi zilizokuwa katika bandari za ureno zilizama. Mtetemeko huo ni moja ya mitetemeko mikubwa zaidi ya ardhi kuwahi kuikumba Ureno. Na siku kama ya leo miaka 32 iliyopita shirika la kijasusi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel, Mossad, lilifanya mauaji ya kigaidi dhidi ya kiongozi mwingine wa Kipalestina katika moja ya nchi za kigeni siku hiyo. Maajenti wa Mossad walimuua Atif Biseiso, mmoja wa viongozi wa usalama wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO huko Paris, Ufaransa. Licha kwa ya kwamba hakukuweko shaka juu ya kuhusika utawala wa kizayuni katika mauaji hayo lakini utawala huo ghasibu ulikana kufanya jinai hiyo ya kinyama kwa kuhofia hasira za walimwengu. na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muktasari wa habari za dunia. Taasisi ya kiintelijensia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa kipigo kikubwa kwa utawala haramu wa Israel kwa kufanikiwa kuhamisha kutoka kwa utawala huo wa kizayuni taarifa za siri za kijasusi nyeti na za kistratejia, ikiwemo e, taarifa kuhusu miradi na taasisi za nyuklia za utawala huo. Jamhuri ya Kiislamu Iran imetangaza kuwa tayari kuisaidia Kenya kujenga nyumba milioni moja za bei nafuu nchini humo. Na a, mamilioni ya watu katika ukanda wa Sahel barani Afrika wanahitaji misaada ya haraka ya kibinadamu. La ziada sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 98 9035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PoBox 19395 strok 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.