Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Soma kwa jina la Mola wako aliyeumba, amemuumba mwanadamu kwa tone la damu. Soma na Mola wako ni karimu sana, ambaye amemfundisha mwanadamu elimu zote hizi kwa msaada wa kalamu amemfundisha mwanadamu chungu ya mambo aliyokuwa hayajui, sivyo hivyo. Kwa hakika mwanadamu hutakabari akijiona kapata utajiri. Bila shaka marudio ya wote ni kwa Mola wako tu. Je, umemuona yule anayemkataza mtumwa wa Mungu asalipo? Je, umeona kama yeye yuko juu ya uongofu kwa kufanya hivyo, au anaamrisha wema? Je, unaonaje kama yeye anakadhibisha na kurudi nyuma? Je, hajuu ya kuwa Mwenyezi Mungu anamuona? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya jioni ya leo kutoka hapa jame jama jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anoonitu ya internet ni parstoday.ir/sw, barua pepetu email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, sauti moja umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji ya Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia katika kingamuzi cha Azam, hivyo mnaweza kututegea sikio pia mubashara hata katika maeneo ya nchi jirani na Tanzania kama Kenya, Rwanda na Burundi, huko Uganda, mnaweza kutupata mubashara kabisa usiku huu na jioni hii. Mbali na taarifa ya habari za ulimwengu, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, tujue Uislamu katika safu ya vipindi Afrika wiki hii na makala ya leo katika historia. ni Redio Teherani na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari Yasema Iran haitaki kumiliki silaha za nyuklia. Wa Palestina Gaza waswali swala aidi juu ya magofu ya misikiti. Israeli yaendeleza jinai. Na Ufaransa yasisitiza azma yake kuhusu kutambua taifa la Palestina. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Sayid Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesisitiza kwa mara nyingine tena kuwa Iran haina nia yote ya kumiliki silaha za nyuklia, akieleza kwamba msimamo wa Teherani umejengwa juu ya misingi ya kidini pamoja na fatwa ya wazi iliyotolewa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayid Ali Khamenei. Katika mahojiano na kituo cha televisheni cha Al Nile News cha Masri alipokuwa ziarani mjini Cairo tarehe mosi Juni, Arakchi alisema hatuna hamu yoyote ya kupata silaha za nyuklia kwa sababu jambo hili linakinzana na imani zetu za msingi. Fatwa ya Ayatullahi Khamenei ilitangaza wazi kuwa kumiliki silaha hizo ni haramu, na kwa kuwa sisi ni taifa lenye misingi ya kidini, hatuwezi kuyakiuka maelekezo hayo. Aidha, amefafanua kuwa teheran inaendelea kushiriki katika mazungumzo ya nyuklia ili kuonyesha kuwa mpango wake wa nyuklia ni wa amani. Kadhalika, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema, iwapo kuna maswali au mashaka, tuko tayari kuyashughulikia kwa njia ya kujenga imani. Arakchi amesisitiza kuwa Iran itaendeleza diplomasia na kuwa ina na, na uwezo wa kuonyesha nia njema na kujenga uaminifu. Kadhalika amesema diplomasia na nia njema Iran itazima moja madai makuu ya utawala wa Kizayuni. Akigusia matukio ya hivi karibuni katika Bahari Nyekundu, Seyed Abbas Arakchi amehusisha hali hiyo na mienendo ya kisiasa kanda hiyo. Kinachoendelea katika bahari nyekundu ni ishara ya kuungwa mkono wananchi wa Gaza na watu wa Yemen. Teheran imelani vikali y amri ya rais wa Marekani Donald Trump ya kuwapiga marufuku wananchi wa Irani na raia kutoka mataifa mengine yenye waislamu wengi kuingia Marekani, ikisema hatua hiyo inaonyesha uadui wa kina Washington, wa Washington dhidi ya Wairan katika taarifa iliyotolewa Jumamosi, Ali Ridha Hashimi Raja, mkurugenzi mkuu wa masuala ya Wairani wanaoishi ughaibuni katika wizara ya mambo ya nje ya Iran, ameeleza ha kuwa hatua hiyo ni ushahidi tosha wa utawala wa fikra za ubaguzi wa rangi na ubabe miongoni mwa watunga sera wa Marekani. Aidha, amesema uamuzi wa serikali ya Marekani wa kuwazuia raia wa Iran kwa misingi ya kidini na uraia wao pekee, si tu kwamba unaakisi chuki ya wazi ya watunga sera wa Marekani dhidi ya watu wa Iran na Waislamu kwa ujumla, bali pia unakiuka misingi ya sheria za kimataifa, ikiwemo marufuku dhidi ya ubaguzi na heshima kwa haki za binadamu za kila mtu. Hashimi Raja amesisitiza kuwa kuwanyima mamilioni ya watu haki ya kusafiri kwa misingi ya uraia au imani yao ya kidini ni aina ya ubaguzi wa rangi na mfumo wa kibaguzi unaoendeshwa na viongozi wa ngazi za juu wa Marekani. Aidha, ameutaka Umoja wa Mataifa pamoja na mashirika kutetea haki za binadamu kuchukua msimamo wa wazi dhidi ya sera za upande mmoja za Marekani ambazo zinakiuka haki za watu akiongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itachukua hatua zote zinazostahili ili kulinda haki za raia wake dhidi ya athari za uamuzi huo wa kibaguzi. Mnamo Jumatano Rais Donald Trump wa Marekani alitoa agizo lenye upana mkubwa lililoweka marufuku ya kusafiri kwa raia kutoka nchi kumi na mbili huku akifunga safari kwa kiasi fulani kwa raia kutoka mataifa mengine saba. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inaokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapalestina kote ukanda wa Gaza wameswali swala ya Idul Adha juu ya magofu ya misikiti iliyoharibiwa na vita vya kinyama vya utawala wa Israel dhidi ya eneo hilo. Katika maeneo mengi ya Gaza yaliyogeuzwa kuwa kifusi, wanaume na watoto walilazimika kuswali idi wakiwa nje huku uhaba mkubwa wa chakula ukilazimisha familia kujikusanya na kula chochote ulichoweza kupata kwa ajili ya sherehe za siku ku... za sikukuu za Idul Adha. Hii ndiyo idi mbaya zaidi ambayo watu wa Palestina wamewahi kushuhudia kutokana na vita hivi vya dhuluma dhidi ya wananchi wa Palestina, amesema Camel Emran baada ya kuswali katika mji wa Khan Yunis ulioko kusini mwa Gaza. Hakuna chakula, hakuna unga, hakuna makazi, hakuna misikiti, hakuna nyumba, hata magodoro hakuna, hali ni ngumu, alieleza. Sikukuu ya Kiislamu ya Idul Adha Huanza siku ya kumi ya mwezi Dhul Hija, mfungu wa tatu katika kalenda ya Kiislamu, na huambatana na msimu wa hija huko Saudi Arabia. Katika Gaza Kaskazini, siku ya Ijumaa, Israel ilitoa onyo jipya kwa raia, ikisema jeshi lake lilikuwa linajiandaa kuendesha mashambulizi makali katika eneo moja, baada ya kudai kwamba makombora yalirushwa kuelekea maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu. Tangu Oktoba 7 2023, utawala wa Israel umeua zaidi ya Wapalestina 54500 katika vita vya mauaji ya kimbari, wengi wao wakiwa wanawake na watoto, kwa mujibu wa wizara ya afya ya Gaza. Mashambulizi haya yameharibu sehemu kubwa ya Gaza na kulazimisha karibu asilimia 90 ya watu wake milioni mbili kuyakimbia makazi yao waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Jean Noel Barrot, amesema kuwa Paris bado imejizatiti kutambua rasmi taifa la Palestina katika ka mkutano mmoja wa mataifa unaotarajiwa kufanyika mwezi huu wa Juni. Akizungumza na kituo cha redio cha RTL cha Ufaransa, Barrot alipoulizwa iwapo Ufaransa ambayo itakuwa mwenyeji mwenza wa mkutano huo na Saudi Arabia iko tayari kuchukua hatua ya kuitambua Palestina kama taifa huru, amesisitiza tumejizatiti titi kufanya hivyo. Waziri huyo amesema Ufaransa na Saudi Arabia zitaweka wazi dhamira yao ya kuondoa vikwazo vilivyopo katika kutambuliwa kwa taifa la Palestina katika mkutano huo wa kimataifa utakaoandaliwa kati ya tarehe 17 hadi 20 Juni, mjini New York, Marekani. Barrot amesema Ufaransa ingeweza kuchukua hatua ya kinembo, lakini huo sio mwelekeo tuliochagua, kwa sababu tuna wajibu maalum, sisi ni Ufaransa, mwanachama wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Aidha ameongeza kuwa lengo la Ufaransa si tu kutoa tamko, bali kubadilisha hali halisi ya kisiasa na kuhakikisha kuwa taifa la Palestina linakuwa halali, linaaminika, lina na linawezekana katika mtazamo wa kimataifa. Ufaransa inaongoza washirika wake barani Ulaya ikiwa ni pamoja na Uingereza, Uholanzi na Ubelgiji katika kushinikiza kutambuliwa kwa Palestina kwa pamoja. Wakati wa mkutano huo muhimu, Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa natumai kutumia jukwaa hilo kufufua mazungumzo ya amani kati ya utawala haramu wa Israeli na Wapalestina kupitia hatua wa ya mataifa Ulaya kutambua rasmi taifa la Palestina. Na Volker Turki, kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu amelaani uamuzi wa, wa hivi karibuni wa serikali ya Marekani wa kuweka vikwazo dhidi ya majaji wanne wa, wa mahakama ya kimataifa jinai ICC, akisema kuwa hatua hiyo inahatarisha misingi ya utawala bora na usimamizi huru wa haki. Kauli ya Volker Turk, kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu, imekuja kufuatia tangazo la waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio siku ya Alhamisi, akitangaza vikwazo dhidi ya majaji wa Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC wanaosimamia kesi zinazohusiana na uhalifu wa kivita uliofanywa na wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan. Pamoja na hati za kukamatwa zilizotolewa na ICC dhidi ya Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, na aliyekuwa waziri wake wa vita Yoav Gallant. Turki amesema ninasikitishwa sana na uamuzi wa serikali ya marekani wa kuwawekea vikwazo majaji wa mahakama kimataifa halifu hususan majaji wanawake wanne kutoka Benin, Peru, Slovenia na Uganda waliokuwa sehemu ya maamuzi kuhusu hali ya Afghanistan au Palestina. Taarifa hiyo imesema kuwa vikwazo hivyo ni jaribio la wazi la kudhoofisha uhuru wa chombo cha kimataifa cha utoaji haki na hukumu ambacho kinafanya kazi kwa mujibu wa mamlaka iliyotolewa na nchi wanachama 125 kutoka kila pembe ya dunia. Tangu rais wa marekani Donald Trump arejea tena madarakani mwezi Januari, Marekani imekuwa vizui, imeweka vizuizi mara kadhaa dhidi ya maafisa wa mahakama ya kimataifa jinai ICC. Aidha, ametoa amri kuu ya kiutendaji inayotishia kumwekea vikwazo mtu yoyote anayeshirikiana na uchunguzi wa mahakama ya kimataifa jinai ICC, jambo ambalo limepelekea hata mashahidi kuogopa kujitokeza kwa ajili ya kutoa ushahidi. Baraza linalosimamia mahakama ya kimataifa jinai ICC ambalo linawakilisha mataifa wanachama 125 pia lilitoa tamko siku ya Ijumaa likilaani vikali hatua ya Marekani ya kulipiza kisasi dhidi ya majaji wa mahakama hiyo. Aidha, mataifa mbalimbali na shakhsia wa kieneo na kimataifa wametoa radi ya mali na kulaani vikali uamuzi huu wa Marekani dhidi ya mahakama ya kimataifa jinai ICC, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa jioni ya leo unatupia jicho sababu za Chad kusimamisha utoaji visa kwa raia wa Marekani kufuatia uamuzi wa rais wa Marekani wa kuwawekea vikwazo vya usafiri raia wa nchi kumi na mbili ambazo kimsingi ni za Waislamu na za Kiafrika, nchi nyingi kati ya hizo zimeuchukulia uamuzi huo kuwa unatokana na siasa za utaifa na zinazopinga uhamiaji za Rais Donald Trump mbali na Iran ambayo imeutaja uamuzi huo kuwa wa kibaguzi, ulio kinyume cha sheria, ishara ya kuendelea kwa siasa za chuki dhidi ya Uislamu na ubaguzi wa rangi na kutangaza kwamba hatua hizo, badala ya kupambana na ugaidi, zinachochea hali ya kutoaminiana kati ya mataifa, migawanyiko na mivutano ya kimataifa. Nchi ya Kiafrika ya Chadi pia imelaani hatua hiyo na kusimamisha kwa muda utoaji viza kwa raia wa Marekani. Rais wa Chade amesema nchi hiyo imechukua hatua hiyo kwa ajili ya kutetea heshima na fahari yake ya kitaifa. Amri hiyo ya Trump ambayo imepangwa kutekelezwa Juni 9 ni mwendelezo wa sera zile zile zilizopitishwa huko nyuma na serikali ya Trump dhidi ya nchi kadhaa zenye wakazi wengi wa Kiislamu. Katika agizo hilo, serikali ya Marekani imetaja sababu kuu ya kuweka vikwazo vya usafiri dhidi ya raia wa nchi hizo kuwa ni kulinda usalama wa taifa dhidi ya vitisho vya kigaidi, kwa madai kuwa baadhi ya nchi hazikidhi viwango vinavyohitajika katika masuala ya upashanaji taarifa za usalama au pasi za kusafiria za kielektroniki Chad, Somalia, Libya, Yemen, Siria, Iran, Iraq, Sudan, Nigeria, Eritrea, Kirgizistan na Myanmar ni miongoni mwa nchi zilizowekwa kwenye orodha hiyo mpya ya kibaguzi ya Marekani, ijapokuwa Donald Trump wanajaribu kuonyesha kuwa uamuzi huo ni wa kulinda usalama wa taifa la Marekani, lakini kwa hakika unaochukuliwa kuwa wa kisiasa na wa kufuatilia malengo ya uchaguzi zaidi kuliko vitisho vya ugaidi, hasa kwa kutilia maanani kuwa nchi hiyo inajiandaa kufanya uchaguzi wa ndani. Hivyo, vitendo kama hivyo vinaweza kutathminiwa kama chombo cha kuhamasisha wapiga kura wa hafidhina na wenye mielekeo ya utaifa kupigia kura wagombea wa chama tawala. Ukitazama orodha hii unaona kuwa hata nchi nyingi zilizojumuishwa katika orodha hiyo kama vile Chad zimekuwa na ushirikiano mzuri na wa karibu na Marekani kwa miaka mingi katika nyanja mbalimbali ikiwa ni pamoja na kile kinachodaiwa kuwa mapambano dhidi ya ugaidi. Iran ambayo imekuwa katika orodha ya vikwazo vya viza ya Marekani tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba kwa mara nyingine tena imeitaja hatua hiyo kuwa mfano wa wazi wa ubaguzi wa kidini na kikabila, ukiukaji wa uhuru wa kutembea dhidi ya raia wa Iran na kuendelea kwa sera za chuki dhidi ya Uislamu katika sera za kigeni za Marekani. Rais Muhamad Idris Debi wa Chad pia ametoa tamko la wazi katika taarifa rasmi aliyoituma kwenye mtandao wa kijamii wa X kwa kusema, nimeiamuru serikali kuacha kutoa viza kwa raia wa Marekani kwa mujibu wa kanuni ya kulipiza kisasi. Aidha ameongeza kwa maneno ya fahari kuwa Chad haina shirika landege la ndege la kutoa wala mabilioni ya dola, lakini tuna hadhi na heshima yetu. Matamshi hayo ya rais wa Chad yanaashiria safari ya Rais Donald Trump katika baadhi ya mataifa ya Ghuba wajemi pamoja na zawadi kemkem kem alizopewa na watawala wa mataifa hayo katika mahusiano ya kimkakati. Kanuni ya kulipiza kisasi ni mojawapo ya kanuni zinazokubalika za kujibu maamuzi ya upande mmoja. Kwa kutumia kanuni hii, Chad imetangaza rasmi kwamba haitafumbia macho siasa zisizo za kimkakati za Marekani za kutaka kuyafedhesha mataifa mengine duniani. Nigeria mojawapo ya nchi zenye uamuzi huo, kumradhi. Nigeria mojawapo ya nchi zenye watu wengi zaidi barani Afrika na yenye uchumi mkubwa zaidi barani humo imeutaja uamuzi huo wa Marekani kuwa usio wa haki na unaopingana na moyo wa ushirikiano wa pande mbili. Wizara ya mambo ya nje ya Nigeria imemwita nyumbani balozi wa mare... Kumradhi, imemwita balozi wa Marekani nchini humo ili kumkabidhi malalamiko rasmi ya nchi hiyo kuhusu suala hilo. Nchi za Umoja wa Afrika pia zimeutaja uamuzi huo katika taarifa rasmi kuwa ni wa kibaguzi na ulio kinyume na misingi ya usawa katika mahusiano ya kimataifa, ingawa Trump mwenyewe anajaribu kuhalalisha uamuzi huo mbele ya fikra za walio wengi ndani na nje ya Marekani lakini ni wazi kuwa nchi mbalimbali, hata zile dhaifu, haziko tayari tena kutwishwa sera na matakwa ya Marekani. Maamuzi kama haya yanaweza kuwa na matokeo makubwa hasi kwa taswira ya kimataifa Marekani, kupunguza uaminifu kati ya nchi na kutoa changamoto kwa mashirika ya kimataifa. Nchi mbalimbali zimetangaza uamuzi huo wa Trump kuwa unadhuru moyo wa ushirikiano wa pande kadhaa kutokea ubaguzi na ukiukaji wa kanuni za hati ya Umoja wa Mataifa. Kwa upande mwingine, nchi za Kiafrika zimeonyesha tena kwamba haziko tayari kufuata kibubusa sera na matakwa ya Marekani, ambapo hatua ya kulipiza kisasi ya hivi karibuni ya Chad ni ushahidi wa wazi wa msimamo huo. Tehran. Ni mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tujue Uislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji, popote pale mlipo. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Tulisema katika kipindi chetu kilichopita kwamba mitume kiujumla, wamegawanyika katika makundi mawili. Kundi moja la mitume ni wale ambao walipewa wahai na kuja na amri na sheria kutoka kwa Mwenyezi Mungu na kutakiwa kuwafikishia wanadamu. Mitume hawa katika Qurani tukufu wanafahamika kiistilahi kama ulul azm, yaani wenye azma kubwa. Kwa maneno mengine, ni kuwa wajumbe na mitume wamegawanyika katika makundi mawili. Kundi la kwanza ni wajumbe waanzilishi wa sheria na wahubiri au wasambazaji wa sheria. Qur'ani tukufu inasisitiza juu ya kuwepo kwa ubora wa baadhi ya manabii kuliko wengine. Baadhi ya manabii, mbali na unabii wao, pia walikuwa na hadhi ya utume, na wengine wa walikuwa pia na hadhi ya uimamu. Manabii ululazmi ni Nuhu, Ibrahim, Musa, Isa alaihimu ssalam, na Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Katika sehemu ya 57 mfululizo huu, kwa taufiki ya Allah, tutaendelea na maudhui hii. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi. Ama kuhusu kitabu ya pasa, kusema kwamba ni mkusanyiko wa ma mafundisho na sheria za kidini na za kimungu ambazo mbali na mafundisho, ushauri na nasaha zinajumuisha ndani yake pia sheria binafsi, za kijamii, za kiibada na kisiasa. Mbali na mitume ulul azm, kuna manabii wengine pia waliotumwa na vitabu, yaani waliokuja na vitabu kutoka mbinguni. Kwa mfano, ingawa Nabii Dauda alaihi ssalam alikuwa na kitabu cha mbinguni, lakini kitabu chake hakikuwa na kanuni na sheria mpya, kama ambavyo mitume kama Adam na Idrisa alaihim assalam walikuwa na vitabu, lakini hawakuwa miongoni mwa mitume ululazm. Jambo lingine linalohitaji kukumbukwa ni kwamba baada ya muda mabadiliko ya hali ya maisha matumizi ya akili ya pamoja na ya mtu binafsi na kwa msaada wa mafundisho ambayo manabii wa kimungu walitoa kwa wanadamu, wanadamu walianza hatua kwa hatua mchakato wa mageuzi. Hii ni baada ya kupita zama. Kwa msingi huo, historia ya mwanadamu na ustaarabu ulivyoendelea, talanta, vipawa na utayari wao wa kupokea ujumbe mpya na kamili zaidi uliongezeka na kupanuka zaidi. Kutafiti mafundisho ya dini na kuyalinganisha na mafundisho mengine hutuongoza kwenye natija hiyo hiyo. Ni kwa muktadha huo ndio maana baadhi ya wanazuoni wa, wa Kiislamu wanaamini kwamba talanta ya mwanadamu daima imekuwa akiongezeka kuanzia zama za nabii Adamu alayhi salam hadi kwenye umma wa zama za mwisho. Kwa hiyo ilikuwa ni lazima kwa manabii kuja mmoja baada ya mwingine, na kwa mujibu wa utayari na vipawa vya watu wa wakati huo, mipango ya sasa ya furaha na ustawi wao. Hata hivyo, hatuna maelezo ya kina mno ya historia ya mitume, na Korani inataja tu hadithi na simulizi za baadhi yao kwa sababu kimsingi adhama na dhamira ya Qur'ani tukufu si kusimulia taarifa za kina za kihistoria, bali imetumia matukio ya kihistoria kwa kiwango kinachohitajika kwa ajili ya kuwaongoza wanadamu. Kwa hiyo mitume waliotajwa katika Qur'an, au ambao maisha yao yameelezwa kwa ufupi au kwa kina, walikuwa na sifa maalum na kusimulia hadithi zao kwa hakika ilikuwa ni jambo la busara. Katika mwendelezo wa mada hii, tutawataja kwa ufupi manabii wa kwanza na wa mwisho. Baada ya kuumba mbingu, ardhi na viumbe vingine, Mwenyezi Mungu mtukufu alipenda kuumba kiumbe bora kabisa, yaani mwanadamu, na akamfanya kuwa khalifa na mrithi wake hapa duniani. Baba yetu Adamu alayhi salamu ndiye mwanadamu wa kwanza, baba wa wanadamu wote, na nabii wa kwanza wa Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu alipulizia roho yake ndani ya mwili wake. Malaika waliamuriwa kumsujudia Adamu na wakafanya hivyo, lakini Ibilisi aliasi amri ya Mwenyezi Mungu kuhusu jambo hilo. Kwa hiyo alifukuzwa mbali. Adamu aliondolewa peponi na akashuka duniani kwa kula tunda lililokatazwa pamoja na mkewe Hawa. Yeye ndiye khalifa wa kwanza wa Mwenyezi Mungu duniani. Mwenyezi Mungu anasema kuhusiana na tukio la malaika kutakiwa kumsujudia Adamu alaihi ssalam na kadhia kuondolewa peponi Nabii Adamu na, Adam na pamoja na mkewe. Na tulipowaambia malaika msujudieni Adamu wakamsujudia wote isipokuwa Ibilisi alikataa, alikatana akajivuna na akawa katika makafiri. Na tulisema ewe Adamu kaa wewe na mkeo katika bustani, na kuleni humo maridhawa popote mpendapo lakini msiukaribie mti huu tu, mkawa katika wale waliodhulumu. Lakini shetani aliwatelezesha hao wawili, na akawatoa katika waliokuwamo. Na tukasema shukeni, nanyi ni maadui nyinyi kwa nyinyi, katika ardhi yatakuwa makazi yenu na starehe kwa muda. Mjumbe wa mwisho wa Mwenyezi Mungu ni Mtume Muhammad bin Abdillahi ambaye ni mmoja wa mitume ulu lazm. Muhammad aliteuliwa na Mwenyezi Mungu kuwa mtume wake wa mwisho akiwa katika pango la Hira huko Makka, baada ya kukamilisha umri wa miaka 40. Aya za wahyi zenye msukumo ziliteremshwa kwake na akateuliwa kwenye nafasi ya utume. Dini aliyoileta kwa wanadamu ilikuwa ni Uislamu, na nukta muhimu za mwito wake zilikuwa ni tauhidi, imani ya ufufuo, maisha baada ya kifo na ukamilifu wa maadili mema. Muujiza mkubwa zaidi wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni kitabu kitakatifu cha Quran kilichopelekea kutokea mageuzi makubwa ya kifikra na kiutamaduni na kumfungulia mwanadamu mlango wa kumjua vyema Mwenyezi Mungu na kujitambua vizuri yeye mwenyewe. Kwa kutumia kitabu hicho, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa aliwafundisha wanadamu wa fikira mpya na ali kama vile, kuwaheshimu na kuwakirimu wanawake waliokuwa wakizikwa wakiwa hai katika zama hizo, kupigana dhidi ya dhulma na ibada ya masanamu, kuwasaidia wanadamu wenzetu imani ya tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja tu pamoja na maadili mema na kuwaonyesha wanadamu njia ya kupata saada na ufanisi hapa duniani na huko akhera. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki, sina budi kukomea hapa kwa leo. Basi hadi tutakapokutana tena wakati mwingine, ninakuwageni kuageni nikikutakeni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika wiki hii. Kwa hujambo, msikilizaji mpenzi, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika pembe mbalimbali mbali za bara Afrika. Miongoni mwa yale tutakuangazia hii leo ni pamoja na Misri na Iran zataka kusitishwa vita mara moja katika ukanda wa Gaza, Afrika yaendelea kushinikiza kupata kiti cha kudumu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, na Jacob Zuma wa Afrika Kusini amjia juu Trump akimtaka aache kueneza porojo zisizo na msingi. Hayo pamoja na matukio mengine, karibu barabara kabisa. Wiki hii Waislamu na wapenda uhuru duniani kote waliadhimisha kumbukumbu kumbu ya miaka 36 tangu kuaga dunia kwa mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu hamrehemu. Wasomi nchini Nigeria na katika nchi nyingine za Afrika wamesisitiza kuwa alama kuu ya kumbukumbu kumbu na urithi wa Imam Khomeini ni msimamo wake kwamba mamlaka na nguvu za uongozi zipo mikononi mwa wananchi. Profesa Dauda Nalado wa chuo kikuu cha Aminu Kano huko Nigeria amesema miongo kadhaa baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, fikra za Imam Homeini zinaendelea kuhamasisha harakati za kimataifa za uadilifu na kujitawala. Wiki hii jumuiya ya Azahara huko nchini Nigeria kwa ushirikiano na chuo kikuu cha Almustafa Chakano na jukwaa la kitaalamu la harakati ya kiislamu Nigeria Ziliandaa kongamano mjini Kano huko kaskazini mwa Nigeria kwa ajili ya kutafakari maisha na mchango wa Imam Khomeini. Kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria Sheikh Ibrahim Zakzaki amesema juhudi za Imam zilikuwa na taathira kubwa katika bara la Afrika, hususan Nigeria, ambapo zaidi ya majimbo ishirini ya nchi hiyo hushiriki katika maandamano ya kila mwaka ya siku ya kimataifa ya Kuds kulani uvamizi na jinai za Israel dhidi ya Wapalestina amesema the struggle of Imam Khomeini made a tremendous impact in the African continent and particularly in this part of Africa West Africa and in Nigeria in particular when, when this area was colonized people thought that they have lost what they have got to the colonialists and it has been their own yearning and aspiration Huku hayo yakiarifiwa, waziri wa mambo ya nje wa Iran ametoa mwito wa kusitishwa haraka mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel huko Gaza na kuruhusiwa misaada ya kibinadamu kuwafikia Wapalestina wa ukanda huo. Sayid Abbas Arakchi amesema hayo wiki hii akiwa katika mji mkuu wa Misri, Kairo kwenye awamu ya kwanza ya safari yake ya kutembelea nchi mbili za ukanda huo, na amepongeza juhudi za Misri na Qatar za kupigania kukomeshwa mashambulizi ya Israel huko Ghaza. Amesema hayo mbele ya waandishi wa habari akiwa na mwenyeji wake, waziri wa mambo ya nje wa Misri Badru Abdulati, siku ya Jumatatu. Amesema Iran inaunga mkono makubaliano yoyote ya kusitisha mapigano ambayo watu wa Ghaza watayakubali. Tunatumai kwamba usitishaji vita endelevu utafikiwa huko Ghaza haraka iwezekanavyo, zoezi la kubadilishana mateka litafanyika na misaada ya kibinadamu itaingia Ghaza. Amesema hayo na kuongeza kwamba uhusiano wa Tehran na Kairo hivi sasa upo kwenye mkondo mzuri. Katika hatua nyingine, rais wa Chad Mahamat Idris Deby siku ya Alhamisi alichukua hatua ya kujibu marufuku ya kusafiri iliyotangazwa na Marekani dhidi ya raia wa Chad kwa kusitisha mara moja utoaji wa visa kwa raia wa Marekani. Deby ameandika kupitia ukurasa wake wa X kwamba nimeagiza serikali kuchukua hatua kwa mujibu wa misingi hatua mkabala za kidiplomasia na kusitisha utoaji wa visa kwa raia wa Marekani. Katika hali ya kejeli kwa rais wa Marekani, amesema Chad haina ndege za kutoa wala mabilioni ya dola kugawa, lakini Chad ina heshima na fahari yake. Alikuwa akiashiria safari ya hivi karibuni ya Rais Donald Trump wa Marekani katika nchi za Kiarabu za Ghubayauwajemi, ambapo alipokea kitita cha mabilioni ya dola na zawadi ya ndege ya kifahari ya rais. Hatua ya Chad imekuja siku moja baada ya Trump kutangaza marufuku mpya ya kuingia nchini humo kwa raia wa nchi kumi na mbili zikiwemo saba za Afrika, akidai kwamba ni juhudi za kulinda Marekani dhidi ya magaidi wa kigeni. Marufuku hiyo ya Marekani inatarajiwa kuanza kutekelezwa Juni tisa. Wakati huo huo, rais wa mpito wa Niger, Jenerali Abdurahmani Chiani, amezituhumu nchi za Magharibi, hususan Ufaransa, kwa kuchochea machafuko ya kigaidi nchini humo kama njia ya kujaribu kulazimisha mfumo mpya wa utawala kinyume na matakwa ya raia wa Niger. Katika mahojiano na kituo cha televisheni cha RTN, Generali Chiani amesema kwamba njama kadhaa zimeanzishwa dhidi ya Niger kutoka nchi jirani kama Nigeria na Benin zikisaidiwa na mabaki ya waliokuwa katika serikali za magharibi zilizofukuzwa nchini humo baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Julai mwaka 2023. Kadhalika, rais wa zamani wa Afrika Kusini, Jacob Zuma amemshutumu vikali rais wa Marekani kwa kile alichokiita porojo zisizo na msingi baada ya Trump kudai kwamba kuna mauaji ya kimbari yanayoendelea nchini Afrika Kusini. Katika mkutano na waandishi wa habari huko mjini Daban wiki hii Zuma alikanusha vikali madai hayo, akisema hakuna mauaji ya kimbari ya Afrika Kusini. Hakuna kabisa. Mimi ninaelewa mauaji ya kimbari kama tukio la watu wengi kuuawa kwa makusudi. Hakuna jambo kama hilo hapa. Alipoulizwa kuhusu mtazamo wake kwa rais huyo wa Marekani, Zuma alisema hana muda wa kupoteza kumjadili Why No, mpenzi msikilizaji, tugeukie sasa kukurukakara za kisiasa za nchini Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu. Moja ya matokeo makubwa wiki hii kuelekea zoezi hilo la kidemokrasia ni kwamba chama cha ACT Wazalendo Alhamisi hii kilimpokea rasmi katibu wa shura ya maimamu nchini Tanzania Sheikh Ponda Issa Ponda, aliyejiunga na chama hicho kama mwanachama mpya katika hafla iliyofanyika Magomeni jijini Dar es Salaam. Sheikh Ponda ambaye ni miongoni mwa viongozi wa dini ya Kiislamu wanaotambulika kwa ushawishi mkubwa nchini humo alitangaza uamuzi wa wake ICT wa kujiunga na ACT Wazalendo mbele ya umati wa wafuasi na viongozi wa chama hicho akisema, kuhakikisha tunapata utawala wa sheria na uchaguzi huru na wa haki. Wananchi wenzangu, nimeona umuhimu wa kuunga mkono operation ya ACT Wazalendo linda demokrasia. Operation ambayo inalenga kurejesha haki, uwazi na usawa katika michakato ya uchaguzi nchini kwetu Tanzania. Na bara la Afrika limeendeleza msimamo wake wa kutaka uwakilishi wa kudumu ndani ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kufuatia kikao cha kumi na tatu cha mawaziri wa kamati ya Umoja wa Afrika ya nchi kumi kilichofanyika Jumatano hii huko jijini Lusaka, mji mkuu wa Zambia. Kikao hicho kilijikita kwenye msimamo wa pamoja wa Afrika ambao unalenga kuhakikisha angalau viti viwili vya kudumu na vitano vya mzunguko vinapewa mataifa ya afrika katika baraza hilo la kimataifa. Katika hotuba ya ufunguzi uliosomwa kwa niaba yake na waziri wa wa wa ulinzi Ambros Lufuma, rais wa Zambia Hakainde Hichilema alisistiza kwamba ukosefu wa uwakilishi wa kutosha wa afrika katika baraza la usalama kunadhoofisha uwezo wa Umoja wa Afrika katika kushughulikia migogoro na kulinda amani barani humo na tunatamatisha kwa habari ya tanzia, ambapo rais wa zamani wa nchi hiyo Edgar Lungu alifariki dunia wiki hii. Lungu aliaga dunia Alhamisi hii akiwa na umri wa miaka 68 akipatiwa matibabu nchini Afrika Kusini. Lungu alikuwa kiongozi wa taifa hilo kati ya mwaka 2015 na 2021 aliposhindwa kwenye uchaguzi na kiongozi wa upinzani wakati huo Hakainde hichi lema. Tutakomea hapo, kutokana na kubanwa na muda, hadi juma lijalo panapo majalio yake Mola. Asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya kumi na moja mfunguo tatu Dhulhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita Hijiria, sawa na tarehe saba Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tano Miladia. Siku kama ya leo miaka mia moja na sabini na saba iliyopita Paul Gauguin mchoraji mashuhuri wa kifaransa alizaliwa mjini Paris. Alipata hamu ya uchoraji kutoka kwa mke wake ambaye alikuwa mwalimu wa uchoraji. Hatimaye aliamua kusafiri hadi katika kisiwa cha Tahiti kilichoko katika bahari ya Pacific ili kuendeleza sanaa hiyo. Akiwa katika kisiwa hicho, Paul Gauguin alichora picha za kuvutia kuhusiana na mazingira na pia maisha ya watu wa kisiwa hicho ahadi alipofariki dunia mwaka 1903 siku kama leo miaka mia moja arobaini na sita iliyopita. Yaani tarehe saba Juni mwaka 1879 vilianza vita vilivyochukua muda wa miaka mitano kati ya nchi za Peru, Chile na Bolivia. Vita hivyo vilianza baada ya serikali ya Bolivia kutiliana saini na shirika moja la Chile na kisha kukiuka makubaliano mkataba huo, na suala hilo lilifanya Chile ishambulie kijeshi Bolivia. Hatimaye Chile ilijipatia ushindi kwenye vita hivyo na kutiliana saini makubaliano mapya na nchi za Bolivia na Peru. Kwa mujibu wa makubaliano haya, ufukwe wote wa, wa Bolivia na sehemu ndogo ya ardhi ya Peru ilichukuliwa na Chile katika siku kama ya leo miaka 58 iliyopita. Na kufuatia kushindwa wa Arabu katika vita na utawala haramu wa Israel, askari wa utawala huo waliingia katika mji wa kihistoria na kidini wa Beitul Muqaddas. Waislamu wanaupa utukufu maalumu mji huo kutokana na kuwa msikiti mtukufu wa Al Akswa ambacho ni kibla cha kwanza cha Waislamu unapatikana humo na pia kutokana na kuwa ni sehemu ambayo Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam alipaa kuelekea mbinguni katika tukio la miraji. kutokea hapo Tangu utawala ghasibu wa Israel huzikalie kwa mabavu ardhi za Wapalestina umekuwa ukitekeleza njama hatari za kuharibu msikiti huo na badala yake kujenga hapo hekalu bandia la Nabii Suleiman alaihissalam. Na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 7 Juni mwaka 1980 Ndege za kijeshi za utawala wa kizayuni wa Israel zilishambulia na kukiharibu kituo cha nyuklia cha Tamuz kilichoko karibu na Baghdad, mji mkuu wa Iraq. Licha ya shambulio hilo kuharibu kikamilifu kituo hicho cha nyuklia na kuzikasirisha fikra za walio wengi duniani na vilevile kulaaniwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, lakini hakuna hatua yoyote ya kivitendo iliyochukuliwa dhidi ya utawala wa Israel. Hivi sasa utawala huo wa ghasibu unamiliki zaidi ya vichwa 200 vya makombora ya nyuklia na umekuwa ukikataa kuwaruhusu wakaguzi wa wakala wa, wa kimataifa wa nishati ya atomiki kukagua mitambo na vinu vyake vya nyuklia. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 20, 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wa Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.