Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa kuwa tumemuumba mtu katika taabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujuilisha huo mlima uwako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai umzima wa afya. Ni matangazo mengine ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Naona mwelekezi wangu alikuwa ameenda kutafuta funda la maji ni Jumamosi ya Juni saba, mwafaka na tarehe kumi na moja Dhulhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria. Tunazidi kukutakia Id Mubarak popote pale ulipo. Mchana huu, mpenzi msikilizaji, kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani. Kadhalika tutakuwa na mawadha kutoka kwake Shekh Hemidi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Atakuwa anazungumzia masala ya hija. Bila shaka tutakuwa na makala fupi kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkoa juu sw muda si muda narudi na taarifa ya habari za dunia inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni mukhtasari wake. Iran na Imarati za sisitiza haja ya Waislamu kote duniani kuwa na umoja. Umoja wa Mataifa wasikitishwa na vikwazo vya Marekani dhidi ya majaji wa mahakama ya ICC, na imearifiwa kwamba Ukraine inaratibu mashambulizi ya magaidi huko nchini Mali, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili msomaji wako ni mimi Hussein Hassan Rais Masoud Pezeshkian wa Iran na kiongozi wa umoja wa falme za Kiarabu Sheikh Mohammed bin Zayed Al Nahyan wametoa wito wa umoja wa Waislamu. Rais Pezeshkian amesisitiza kuwa umoja na mshikamano miongoni mwa nchi zote katika ulimwengu wa Kiislamu ndio suluhu ya changamoto zinazoukabili umma huo. Pezeshkian aliyasema hayo katika mazungumzo ya simu na rais wa umoja wa falme za Kiarabu shekh Muhammad bin Zaid Al Nahyan jana Ijumaa, kwa mnasaba wa Idul Adha, mojawapo ya sikukuu muhimu zaidi katika kalenda ya Kiislamu. Rais wa Iran ameeleza matumaini yake kuwa hafla hiyo hadhimu ya Kiislamu itatayarisha uwanja wa kuendeleza amani, kutokomeza vita na ukosefu wa usalama katika eneo na kuanzishwa kwa amani na usalama endelevu katika ulimwengu wa Kiislamu. Ameitaja Idul Adha kuwa ni dhihirisho la wazi la mshikamano, umoja na mshikamano baina ya Waislamu duniani kote, kwa kuzingatia kanuni za Uislamu na Qurani Tukufu, mafundisho ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam na kibla cha pamoja, Dr Pizeshkian amewatakia heri na fanaka wananchi wa Jamhuri ya Kiislamu Imarati na mataifa yote ya Kiislamu duniani kwa mnasaba wa siku hii adhimu. Rais wa Imarati kwa upande wake, ametoa pongezi zake kwa serikali na taifa la Iran kwa mnasaba wa sikukuu ya Idul Haj na kueleza matumaini yake kwamba maadhimisho haya yatawakurubisha zaidi Waislamu na kuimarisha mshikamano miongoni mwa mataifa ya Kiislamu. Katika hatua nyingine, msemaji wa brigedi za Izudin Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas, amesisitiza kwamba operesheni za wanamukawama dhidi ya uvamizi wa Israel zitaendelea hadi pale utawala wa kizayuni utakaposhindwa na kusambaratishwa. Abu Ubaida amesema hayo katika taarifa ya jana Ijumaa na kueleza kuwa wapiganaji wetu warithi wa mitume wanaendelea kuyarushia mawe ya nabii Daud alaihissalaam magari ya Gideon na kuangusha ubeberu wa uvamizi huo hadi utakaposhindwa. Amepongeza uthabiti wa wapiganaji wa mukawama, akisema kwamba kupitia ushujaa wao wanasajidi ushindi wa waaminifu na wanaokandamizwa juu ya wenye kiburi na madhalimu akizungumzia shambulizi la kuvizia la jana Ijumaa asubuhi katika mji wa kusini wa Gaza wa Khan Yunis ambalo lilisababisha vifo vya wanajeshi watano wa Israel na wengine kadhaa kujeruhiwa, Abu Obeida amesema hasara iliyoletwa kwenye uvamizi wa jana huko Khan Yunis na Jabalia ni mwendelezo wa mfululizo wa operesheni sahihi, mfano wa kile kinachongojea majeshi vamizi popote yatakapokanyaga. Kwingineko, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volker Turk amesema amesikitishwa sana na vikwazo vya serikali ya Marekani dhidi ya majaji wanne wa Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC. Mashambulizi dhidi ya majaji kwa ajili ya utendaji wa kazi zao za mahakama katika ngazi za kitaifa au kimataifa yanapingana moja kwa moja na kuheshimu utawala wa sheria na ulinzi sawa wa sheria, maadili ambayo Marekani imesimama kwa muda au imesimamia kwa muda mrefu, Turk amesema katika taarifa yake ya jana Ijumaa. Ametoa mwito wa kuangalia upya mara moja na kuondolewa kwa vikwazo dhidi ya majiji hao ambao walishiriki katika maamuzi kuhusu Afghanistan na Palestina. Hujuma kama hizi zinaharibu sana utawala bora na usimamizi unaostahili wa haki, amesisitiza afisa huyo umoja mataifa. Siku ya Alhamisi, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, alitangaza kwamba majaji wanne wa ICC wameongezwa kwenye orodha ya vikwazo, akiwatuhumu kukiuka mamlaka ya Marekani na Israel. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, wafanyakazi wa bandari za Ufaransa na Italia wameendelea kufanya mgomo wao na kukataa kupakia shehena za silaha na zana za kijeshi zinazopelekwa Israel, wakisema kuwa hawatohusika katika mauaji ya halaiki yanayoendelea huko Ghaza. Vyombo vya uchunguzi vya Ufaransa na Ireland vimefichua kwamba meli ya mizigo ya Zim Conship Era iliratibiwa kupita kwenye bandari ya Fos-sur-Mer ya huko Marseille nchini Ufaransa iliyopakia kwa siri tani 14 za suhula za kijeshi zilizotengenezwa na kampuni ya Ufaransa ya Eurolinks. Ilikusudiwa kufikia katika bandari za Genoa na Salerno nchini Italia kabla ya kuelekea katika bandari ya Haifa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Hiyo ni shehena ya tatu ya aina hiyo kutoka Marseille hadi Israel mwaka huo 2025 baada ya usafirishaji kama huo mnamo Aprili tatu na Mei ishirini na mbili zote zikihusishwa au zote zikihusisha ziki silaha za kijeshi zinazotumika kurefusha muda wa mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Katika taarifa iliyotolewa Juni pili muungano mkuu wa shirikisho la wafanyakazi unaowakilisha wafanyakazi wa bandari katika ghuba ya Fos ulitangaza kuwa bandari ya Marseille Fos haipaswi kutumika kusambazia silaha jeshi la Israel. Taarifa hiyo imesema ma mahamali na wafanyakazi wengine wa bandari hawatoshiriki katika mauaji ya kimbari yanayoendelea. Tutasimamia amani na tunapinga vita vyote vinavyoleta vifo, mashaka na watu kuhama makazi yao. na wakufunzi wa kijeshi wa Ukraine wanaofunza na kuwapa silaha wanamgambo wenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida huko nchini Mali, kwa mujibu wa kituo cha habari cha Bamada. Makundi ya wanamgambo ambayo yamekuwa yakiendesha uasi dhidi ya serikali katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi kwa zaidi ya mwongo mmoja sasa hivi sasa yanaendeshwa na Ukraine. Ufichuzi huo ulibainika wakati wa operesheni za hivi majuzi za wanajeshi wa Mali kufuatia mashambulizi mapya ya kundi la wanamgambo linalojiita Jamaatu Nusra al islam walmuslimin kwa kifupi JNIM. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la Bamada. Wapiganaji wa JNIM waliripotiwa kushambulia vituo vya usalama huko Sira Korola na Tanabogu katika mkoa wa kusini magharibi wa Kolikoro huko nchini Mali mnamo Mei thelathini. Kwa mujibu wa kituo hicho, vikosi vya jeshi la Mali vilizuia shambulio hilo na kukamata silaha, nyaraka na vifaa, ikiwa ni siku chache baada ya kuaviziwa na mgambo karibu na Jungu Bambara katika eneo la mto Sofara walipokuwa wakijaribu kutoroka. Hivi karibuni waziri wa mambo ya nje wa Mali, Abdullahi Diop, alisema Ukraine inavuruga utulivu barani Afrika kwa kuunga mkono wa makundi ya kigaidi katika eneo la Sahel barani humo. Katika mahojiano na shirika la habari la Ria Novosti, Diop alisema kuwa hatua za Ukraine ni tishio kubwa kwa usalama wa kikanda. Aidha, Tatiana Dov Galenko, mkuu wa idara ya ushirikiano na Afrika katika wizara ya mambo ya nje ya Rusia, alisema hivi karibuni kwamba silaha za magharibi zinazotumwa Kiev hatimaye zinaishia mikononi mwa makundi ya kigaidi yenye silaha katika nchi za bara Afrika. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Habari hizo, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mko sw. Ni kukumbusha kwamba una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 9893565487. Karibu sasa ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani inayohoji je, yeah. Licha ya maonyo haya yote wanaodai kutetea haki za binadamu wako wapi? Zaidi ya watu milioni mbili katika ukanda wa Ghaza wanakabiliwa na baa la njaa kali huku jamii ya kimataifa ikiamua kukaa kimya tu na kutochukua hatua yoyote ya maana ya, ya kuokoa maisha ya watu hao wanaoendelea kuteseka chini ya ukandamizaji na jinai za kutisha za utawala wa kizayuni kwa ushirikiano na serikali za Marekani na nchi nyingine za Magharibi. Onyo kuhusiana na janga hili lilitolewa Jumatatu jioni na shirika la mpango wa chakula duniani WFP, kwa mujibu wa ripoti rasmi ya shirika hilo zaidi ya wa Wapalestina milioni mbili wanaoishi katika ukanda wa Ghaza ikimaanisha wakazi wote wa eneo hilo dogo lililozingirwa wanakabiliwa na njaa kali na wengi wao wako katika hatari ya kupoteza maisha kutokana na hali hiyo ya kusikitisha. Hali ilikuwa mbaya sana hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Machi ambapo maghala ya shirika hilo la mpango wa chakula duniani yalikuwa matupu kabisa kwani vivuko vya kuingia katika ukanda wa Gaza vilifungwa na utawala ghasibu wa Israel mapema mwezi huo. Mbali na Mpango wa Chakula Duniani, mashirika mengine ya Umoja wa Mataifa pia yametoa onyo sawa na hilo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema kuwa zaidi ya asilimia sabini ya watoto wa Ghaza wana utapia mlo uliokithiri. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imeonya kwamba ni malori mia tano tu ya misaada kwa siku ndiyo yanaweza kuokoa maisha ya binadamu katika ukanda huo. Hakuna shaka kuwa Ghaza inakabiliwa na janga la kibinadamu, msiba ambao unatokea katika karne ya ishirini na moja ambapo inadaiwa kuwa maswala kama ya haki za binadamu kwa wote, utaratibu wa kimataifa unaotegemea sheria na maadili ya kibinadamu ya wamagharibi yanaheshimiwa. Janga hili la kibinadamu linatokea si kwenye ombwe, bali mbele ya macho ya walimwengu wasiojali. Swali la msingi ni kuwa, maonyo haya yote, taasisi zote hizi, teknolojia yote hii ya misaada na uokoaji, ziko wapi? Kwa nini hakuna kinachofanyika? Jibu ni chungu kuliko maafa yenyewe. Kinachotokea Gaza leo hii si janga la kimaumbile, bali ni matokeo ya mfumo ulimwengu wa kisiasa unaogongana na wa makusudi kwa ajili ya kuwa taratibu taifa fulani. Ripoti ya hivi karibuni ya shirika la mpango wa chakula duniani inasema kuwa zaidi ya watu milioni mbili huko Ghaza wanakabiliwa na njaa. Katika ulimwengu wa siasa na vyombo vya habari, takwimu mara nyingine hutolewa kwa namna mbili, wakati moja hutolewa kwa uwazi na usahihi na wakati mwingine hutumika kama chombo cha kufanya maafa na mgogoro uonekane kuwa jambo la kawaida kabisa. Huko Gaza zaidi ya watu milioni mbili nukta tatu wanakabiliwa na njaa kali katika eneo lenye ukubwa wa kilomita mraba 365 pekee. Umoja wa Mataifa umeonya mara kwa mara kwamba maafa makubwa yanaweza kutokea katika ukanda huo kama uwasilishaji wa haraka na usiokatizwa wa chakula dawa na mafuta hautaanzishwa haraka. Haya ni matangazo ya Jumamosi mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo, sijui ndo baadhi wanasema ni Idi mosi ama ni Idi pili, maana kuna wengine wanaoswali salatul id leo, lakini baadhi waliswali hapo jana. Yote kwa yote, tuna kutakieni id mubarak. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa ta'ala na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya elfu moja na tisini na sita baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya mia moja na kumi ya Annasr. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na kumi na moja ya Almasad. Ndani ya sura hii wamekemewa vikali watu wawili ambao walikuwa na uadui mkubwa na Uislamu na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, yaani Abu Lahab na mkewe. Suratul Masad inatoa onyo kali mno pia dhidi ya watu wanaofanana na Abu Lahab, ambao wao wenyewe na familia zao wanawasha moto wa kuupiga vita Uislamu na Waislamu. Da utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo, ambazo zinasema audhu billahi min shaitani rrajim bismillahi rahmani rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Atauingia moto wenye mwako. Wa mraatuhu hammalatal hatab, na mkewe mchukuzi wa kuni. Fi jidiha hablum min masad, shingoni mwake iko kamba iliyosokotwa. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa na maami kadhaa. Mmoja wao akiwa ni Abu Talib ambaye daima alikuwa akimhami na kumlinda nabii huyo wa Allah. Kwa miaka kadhaa mke wa Abu Talib, Fatima binti Asad, alimhudumia mtume wa Mwenyezi Mungu kama alivyo mama kwa mwanawe. Ali bin Abi Talib, mwana wa kiume wa Abu Talib, alikuwa mtu wa mwanzo aliyemwamini Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na akawa msaidizi wake wa karibu mno katika ghamu na majonzi. Ami mwingine wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiitwa Abu Lahab. Wakati Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipobaathiwa na kupewa utume, katika hatua za awali na mwanzoni mwa ufikishaji wa risala na ujumbe wake, alitakiwa awafikishie kwanza wito wake jamaa zake wa karibu. Siku Mtume wa Allah alipowaalika nyumbani kwake jamaa na ndugu zake hao ili kuwalingania wito wa tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja pekee wa haki. Abu Lahab aliuvuruga ugeni huo kwa kumtolea maneno ya kifidhuli Nabi Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa ali kwa kumwambia tabbal laka, yani umeangamia ewe Muhammad. Jibu la Allah subhanahu wataala kwa uadui huo ambao Abu Lahab alimfanyia bwana mtume, lilikuwa ni kuteremshwa sura hii ya Al-Masad, ikiwa na apizo la maangamizi la Allah juu yake, yeye Abu Lahab pamoja na mkewe, ambao wote kwa pamoja hawakusita kufanya kila waliloweza ili kumuudhi na kumbughudhi mtume wa Mwenyezi Mungu kwa ndimi zao na vitendo vyao. Katika kipindi Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alipokuwa Maka, alikuwa akiwaendea watu wa makabila mbalimbali ili kuwafikishia na kuwalingania wito wa Uislamu, akiwahutubu watu hao kwa kuwaambia, mimi ni mtume wa Mwenyezi Mungu niliyetumwa kwenu, msimwabudu yeyote ghairi ya yeye Mungu mmoja pekee na msimlinganishe yeye kwa kumfanya sawa na kitu chochote. Wakati Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam alipokuwa akienda kuwalingania watu Uislamu, mara nyingi Abu Lahabu alikuwa naye akitoka kiguu na njia kumfuata mtume huyo wa Allah na pale Nabii Muhammadi salawatu rabi wasalamuhu alayhi wa alihi alipowatangazia na kuwaita watu kwenye dini ya tauhidi ya Uislamu, yeye akiwaambia: msisikilize maneno yake huyu, yeye ni mtu mwongo na mchawi, mimi ni ami yake na ndiye ninayemjua vizuri zaidi. Katika kipindi chote cha mwaka, makundi mbalimbali mbali ya watu kutoka maeneo tofauti walikuwa wakielekea Maka na kufululiza hadi Masjidul Haram. Bwana Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akienda kuonana na watu hao ili kuwafikishia na kuwalingania wito wa uongofu, lakini Abu Lahab alikuwa akiingilia kati kwa kutoa maneno machafu na yatuhuma kwa kumwita mtume wa Allah mwenda wazimu, na akawa analitumia suala la uhusiano wa karibu mno wa wanasabu uliopo baina yake na mtukufu huyo ili kutilia nguvu tuhuma zake na kwa kufanya hivyo akapelekea watu kujitenga na kujiweka mbali na Bwana Mtume, mbali na kuwa na chuki na uadui na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Abu Lahab alikuwa mtu mwenye ulimi mchafu na mpenda kutumia maneno yasiyopendeza. Yeye pamoja na mke wake hawakuacha kufanya kila aina ya ughafiriti na kutoa maneno yasiyolaiki dhidi ya mtume wa Allah. Kwa sababu hiyo, aya za Suratul Masad zimetumia lugha kali sana kumhusu yeye na mkewe na kuwatangazia waziwazi hatima yao wakiwa wangali wapo hapa hapa duniani. Sehemu inayofuatia ya aya za Suratul Masad inasema, vitimbi na mbinu zote alizofanya Abu Lahab ili kuzuia watu wasiukubali uongofu na Uislamu usienee Maka, hazikufua dafu, na wala mali na utajiri wake aliyoutumia kwa kazi hiyo havikumletea faida yoyote huko akhera pia mali zake hizo na yote aliyoyafanya hayatamfalia kitu wala kumpunguzia machungu yoyote na hatima yake itakuwa ni kuishia kwenye moto wa jahannam. Katika aya zinazofuatia, inaashiriwa hali ya mke wa Abu Lahabu na kueleza kwamba mke wake pia ataishia kwenye moto wa jahannam huku akiwa amebeba kuni na shingoni mwake atakuwa amefungwa kamba ya magome ya mtende. Nukta ya mwisho ya kuashiria hapa ni kwamba kutokana na aya za Suratul Masad kutumia lahani kali na ya mtikiso, baada ya sura hiyo kushuka na kusomewa watu, Abu Lahab alipata pigo kubwa mno, heshima na hadhi yake ilipotea, akaishia kujifungia nyumbani kwake. Makafiri wengine nao pia wakakaa kwa kujichunga wakichelea isije ikateremshwa sura nyingine itakayowaandama wao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba japokuwa Abu Lahab amekufa na hakuna athari yake iliyosalia, lakini inatakiwa tuwatambue Maabu Lahabu wa zama zetu na kutangaza kujibari na kujiweka mbali nao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuomba dua ya kutaka maadui wa Uislamu waangamizwe na kuwaapiza na kuwalaani maadui hao ni jambo linaloendana na kuwafikiana na kuwa na mafundisho ya Quran. Hal kadhalika aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba katika mafundisho ya Uislamu kuilinda dini kunatangulizwa na kupewa kipaumbele zaidi kuliko kulinda mahusiano ya kiudugu na kiujamaa. Vilevile vile, inatubainikia kutokana na aya hizi kuwa maadui wa Uislamu huwa wanatumia mali zao, nguvu zao za mamlaka na madaraka, na suhula zao dhidi ya Uislamu, lakini vyote hivyo havifuidafu, kwani kinyume na matakwa na matarajio yao, dini hiyo ya haki inaendelea kuenea siku baada ya siku. Aidha, aya hizi zinawataka wanawake wajihadhari, wasije wakaathiriwa na itikadi potofu na tabia chafu za waume zao, na wasikubali kushirikiana nao katika kufanya jambo lolote baya na ovu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1096 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya mia moja na kumi na moja ya Al-Masad. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kuelimika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. wassalamu alaykum Hii ni Redio Teheran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tukuletee udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kutupia jicho gazeti la Zanzibar Leo ambalo limeandika, Dkt Mwinyi awatakia kheri ya sikukuu Waislamu na wananchi. Hamed ataka sikukuu isherehekewe kwa kuzingatia maadili. Na RPC Shila asema tumejipanga kuweka amani siku ya sikukuu. Kwa upande wake gazeti la Nipashe limeandika, BAKWATA yatoa tahadhari kuhusu nyama ya msaada wa sikukuu. Chama cha chauma chaitupia kijembe Chadema. Tanzania yavunja rekodi ya watalii mwaka 2024. Wanafunzi laki mbili na elfu 14 wachaguliwa kidato cha tano na katika vyuo vikuu vya elimu na elimu ya ufundi, na wafanyabiashara Kariakoo walia na uhaba wa fedha za kigeni. Kuhusu Kariakoo, gazeti la Mwananchi limeandika kibano Kariakoo, msako wabaini wa China waliogeuza Kariakoo kuwa kichaka cha upigaji 135 wabainikika wabainika kuwepo kinyume cha sheria, wazawa wasaidia kupiga dili. Wageni wengine wanaoishi kinyemela Tanzania ni kutoka nchi saba za kigeni. na Trump na Elon Musk wanyukana, hisa za shuka Marekani. Nalo gazeti la Habari Leo limeandika Mufti atoa mwito wa amani wakati wa uchaguzi mkuu wa Tanzania. Kidato cha tano juu, sababu za tajwa. Samia hamlilia Lungu, rais wa zamani wa Zambia aliyefariki dunia wageni wakutwa na biashara haramu Kariakoo na bodi ya mikopo Tanzania kufungua dirisha Juni 15 na kwa upande wa gazeti dada la Daily News, mbali na habari za matokeo ya mtihani au mitihani ya kidato cha tano limeandika polisi Tanzania watangaza kuwa wamejipanga kulinda amani na usalama wakati wa sherehe za sikukuu ya Idhul Adha. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya kwa vile tumo kwenye kusherekea sikukuu ya mfungu wa tatu Idul Adha. Tunaanza na habari hii ya toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo ambayo inasema wito wa amani watawala sikukuu ya Id. Limeandika maelfu ya Waislamu walikusanyika katika misikiti na viwanja mbalimbali mbali nchini Kenya kusherehekea sikukuu ya Idul Adha, huku viongozi wa dini na serikali wakitoa mwito wa amani, mshikamano na kuwajali wasiojiweza. Katika ujumbe mbalimbali, viongozi hao hiyo jana waliwataka Waislamu Kutumia kipindi hiki kitakatifu si tu kwa sherehe bali pia kutafakari, kusaidiana na kudumisha maadili ya Kiislamu. Tunawasihi Waislamu kuwakumbuka wahitaji katika kipindi hiki. Idi ni wakati wa kutoa, kuunganisha jamii na kutenda mema, amesema Sheikh Juma Ngao, mwenyekiti wa Baraza la Ushauri kwa Waislamu nchini Kenya, Kemnak. Pia gazeti hilo lina makala inayosema sura mpya ya upinzani Kenya ya mkosa Raila baada ya miaka mingi. Na kwa huko nchini Uganda, habari muhimu kwa leo ni hiyo hiyo ya maadhimisho ya sikukuu ya mfungu wa tatu wa Idul Adha. Saturday Monitor limeandika viongozi wa Kiislamu wahimiza umoja na amani kabla ya uchaguzi wa 2026 nchini Uganda. Amir wa wilaya ya Masaka sheikh, uh, sheikh nani? Sheikh Abdallah Mutandizwa naye ametoa mwito wa kuwepo umoja na mshikamano ambao amesema ni muhimu kwa maendeleo na ustawi wa nchi. Yakulu Mola Subhanahu wa Ta'ala fi kitabihi al-Majid, wa tini wa zaytuni wa turi sinin wa hadhal baladil amin. Sadakallahu al-Aliyyul Azim. Ibada ya Hija al al inatekelezwa kwa asilimia kubwa katika mji mtakatifu wa Makka. Mji wa Makka ni mji ambao Mungu ameupa fadhila tofauti na mambo makubwa tofauti, katika mambo hayo ambayo ndiyo kikao chetu cha leo. amnu ma dakhalaha min alwahshi watairi alafu ma la hurmata lahu fi. Mji wa Maka ni katika mji wa amani, na kwamba hata mnyama anapoingia kwenye haramu ya Maka, sehemu takatifu ya Maka, mnyama huyu haruhusiwi kumuudhi wala kumfanyia baya lolote. Sikuambia akiingia mwanadamu. Na Mungu akautamka mji wa Makka waziwazi katika surati atin watini wa zaituni wa turi sinin wa hadha albaladi alamin, na huu mji uliokuwa mji wa amani. Lakini wako wanyama ambao wao hao sheria inawaruhusu kuwaua, na sababu kubwa ya kuruhusiwa kuwaua wanyama hao ni kwa sababu ya kwamba wana madhara na mwanadamu, ni kwa sababu hawana maslahi na mwanadamu, ni kwa sababu wako dhidi ya mwanadamu. Lakini lau si hatari waliyokuwa nayo basi, wana hadhi wanyama hao katika Uislamu kama vile hadhi waliyokuwa nayo wanadamu katika wanyama hao. Tunasoma riwaya ya kwanza kutoka kwa Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kwa riwaya iliyopokelewa kwenye Sunan at-Tirmidhi na vitabu vinginevyo kutoka kwa Ummu al-muminina Aisha kwamba mtume amesema khamsu fawasiq yuqtalna fi lharam, wanyama watano wabaya wanauwawa katika haram, ruhusa kuwaua. Wa kwanza ni alfara ni panya na ukiangalia wanyama wote hawa ambao wanaruhusiwa kuwaua hata wakiwa katika haram, wote wana madhara na mwanadamu. Nadhania nyote mnatambua madhara ya panya. Panya ni mnyama ambaye hana haramu, anapoingia ndani ya nyumba kila kitu ni halali kwake. Vitabu kwake ni halali, nguo kwake ni halali, vyakula ulivyokuwa navyo ndani ya nyumba kwake vile vile ni halali lakini alfara hatosheki na hapo tu, hata chakula ulichokipika kwake vile vile ni halali. Lakini zaidi ya hapo, hata ukilala mguu wako na ngozi yako, ujue pia ni halali yake yeye. Na panya hatosheki na hapo tu, hata pesa zako za noti ulizoziweka pia, zikikaa vizuri kwake ni halali. Lakini hata silva zilizokuwepo nyumbani anaweza kuziamisha akazipeleka kwenye shimo lake. Kwa hiyo ni mnyama mwenye kudhuru, ni mnyama mwenye mashambulizi na mwanadamu. Lakini mwisho, katika wanyama wanaohamisha virusi vya maradhi, ukiwemo ugonjwa wa tauni ni panya, na ndiyo sababu a na sababu nyinginezo ambazo sisi hatuzijui. Akasema, panya hata akiweko kwenye alkaaba lazima auawe. Wa pili al ni alaqrab, al ni alaqrab, alaqrabu ni nge. Nadhania sote tunajua madhara ya nge, sote tunatambua vipi nge akikushambulia, sumu yake ilivyokuwa kali, na baadhi ya watu nge kwao ana madhara zaidi hata kuliko nyoka. Kwa hiyo nge ni katika mnyama ambaye hata ukiwa katika swala unaruhusiwa kukata swala na kumuua, au kumuua huko ndani ya swala yako kama hutoweza kufanya vitendo ambavyo vitaifanya swala yako ibatilike. Mnyama wa tatu ni alghurab. Idhan, alfaratu walaqrabu walghurabu, na kunguru ghurab. Nadhani nyote mnajua balaa la kunguru Kunguru hapo nje, ukisahau kitoweo chote anakuja kukiamisha. Na kunguru anao uwezo wa kukuibia chakula chako, ukiangalia kando, akakuchukulia chipsi zako, na kuku wako uliyemnunua, akaenda akampeleka kwa mtu mwingine, akapanda kwenye mtu atakakula kuku wote, akamwakia mtu mwingine, akala mtu mwingine. Kwa hivyo ni mnyama ambaye madhara yake nyote mnayajua na kuyatambua, kwa hiyo ni mnyama mwizi, ndege mwizi, ana tabia ya uchafu, si mstaarabu, anaweza kunya popote anaweza kujisaidia mahala popote na kwenye mti wakati wowote, anaweza aka kuchitia uchafu. Lakini ni mnyama ambaye anakula mizoga, hachagui chakula, na kuna madhara mengi yanayohusiana na kunguru. Mnyama wa tano ni alhudaya au alhadaa. Huyu ni mnyama katika aina za mwewe, katika aina za kipanga. Mkia wake unakuwa mrefu kidogo tofauti na mwewe na kipanga. Mnyama huyu anakula wadudu, anakula kuku <laughs> anakula panyabuku, yani vidudu vidudu vinavyoishi porini, mafunza funza haya yaliyoko porini haya yote, mnyama huyu anaitwa alhaja, anakula warabu. Wanamwita wanajina lao wenyewe, wanamwita kunia ya yake anaitwa anaitwa Abul Khattaf Abul, Abul Khattaf. Mwingine ni alkalbulaqur, ni mbwa mwenye kichaa, mbwa anayeuma watu. Eh? Mbwa akashakuwa na kicha, yeye hajali, anaweza kuingia nyote akawagonga kwa sababu amekuwa ni? ni mbwa mwenye kicha. Kwa hivyo katika wanyama wanaoruhusiwa kuuawa ni huyu mbwa mwenye kuuma, na katika riwaya ya alimamu Sadiq salawatullahi wasalamuhu alayhi wametajwa vile vile al afa wa saba, ni lusus, mwizi. Mwizi uko ndani ya haram, mwizi anakuibia Kamate mkono, unaruhusiwa kumshughulikia, usimwache kwa sababu yuko haram. La, kwa sababu yeye ni katika wanyama wenye kudhuru, na hakuna kitu kibaya kama wizi. Kwa hiyo mwizi unapokuwa haram, unaruhusiwa kumshambulia. Kwa nini? Kwa sababu hana hishma. Na vile vile, uh, viroboto, chawa na kunguni, alburghuth, alqummala, albaqa, hawa wote ni wanyama ambao hawana hishma katika haram. sehemu za Australia kila mwaka kunakuwa na moto mkali. Wataalamu wamekwenda kugundua, wametafuta kwa miaka mingi, moto huu unasababishwa na nini? Baadhi ya wataalamu kutoka vyuo vikuu wakafanya research, wakagundua kwamba moto ule unawashwa ni ndege anayeitwa alhadaa au hudaya. Mnyama yule, kipindi cha wakali, vidudu huwa vinapotea, vinakuwa chini ya ardhi na vinajificha sasa mnyama yule kwenye mkia wake uliokuwa mrefu, anapolia akiutikisa, unatoka moto. Sasa mnyama yule anafanyaje? Anawasha moto, na kwa kuwa ni kipindi cha ukame majani yanakuwa makavu, akashawasha moto, moto unawaka, vidudu vinaruka, yeye anakula vidudu, anawasha hapa moto, anawasha pale moto. Hili wameligundua juzi kwamba mnyama huyu alhadaa ndiye anayesababisha moto mkubwa katika mapori ya Australia wameandika risachi zao kwenye mitandao, utapata hizi risachi na kwenye magazeti. Sayiduna Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam amekushazungumza zaidi ya miaka elfu moja na mia nne iliyopita kwamba mnyama huyu ni adui na auawe katika haram, lakini wataalamu wamekuja kugundua juzi na jana kuonyesha vipi tulivyokuwa na kanzi kubwa na bwana Mtume, vipi alivyokuwa mtu mzito ambaye hatujamwelewa. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 11 mfunguo mfungu wa tatu Dhulhija mwaka 1446 446 Hijiria, sawa na tarehe saba Juni mwaka 2025 Miladia. siku kama ya leo, miaka mia moja na 177 iliyopita, Paul Gauguin mchoraji mashuhuri wa kifaransa alizaliwa mjini Paris. Alipata hamu ya uchoraji kutoka kwa mke wake ambaye alikuwa mwalimu wa uchoraji. Hatimaye aliamua kusafiri hadi katika kisiwa cha Tahiti kilichoko katika bahari ya Pacific ili kuendeleza sanaa hiyo. Akiwa katika kisiwa hicho, Paul Gauguin alichora picha za kuvutia kuhusiana na mazingira na pia maisha ya watu wa kisiwa hicho. Ahadi alipofariki dunia mwaka 1993 siku kama leo miaka 146 mia iliyopita, yaani tarehe saba Juni mwaka 1879 na vilianza vita vilivyochukua muda wa miaka mitano kati ya nchi za Peru, Chile na Bolivia. Vita hivyo vilianza baada ya serikali ya Bolivia kutiliana saini na shirika moja la Chile na kisha kukiuka makubaliano mkataba huo, na suala hilo lilifanya Chile ishambulie kijeshi Bolivia. Hatimaye Chile ilijipatia ushindi kwenye vita hivyo na kutiliana saini makubaliano mapya na nchi za Bolivia na Peru. Kwa mujibu wa makubaliano haya, ufukwe wote wa, wa Bolivia na sehemu ndogo ya ardhi ya Peru ilichukuliwa na Chile. Katika siku kama ya leo miaka 58 iliyopita, na kufuatia kushindwa Waarabu katika vita na utawala haramu wa Israel, askari wa utawala huo waliingia katika mji wa kihistoria na kidini wa Beitul Muqaddas. Waislamu wanaupa utukufu maalumu mji huo kutokana na kuwa msikiti mtukufu wa Al Akswa ambacho ni kibla cha kwanza cha Waislamu unapatikana humo na pia kutokana na kuwa ni sehemu ambayo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipaa kuelekea mbinguni katika tukio la Miraji. Kutokea hapo, tangu utawala ghasibu wa Israel huzikalie kwa mabavu ardhi za Wapalestina, umekuwa ukitekeleza njama hatari za kuharibu msikiti huo na badala yake kujenga hapo hekalo bandia la Nabii Suleiman alaihi salam. Na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 7 Juni mwaka 1980, ndege za kijeshi za utawala wa kizayuni wa Israel zilishambulia na kukiharibu kituo cha nyuklia cha Tamuz kilichoko karibu na baghdad mji mkuu wa iraq licha ya shambulio hilo kuharibu kikamilifu kituo hicho cha nyuklia na kuzikasirisha fikra za walio wengi duniani na vilevile kulaaniwa na baraza la usalama la umoja wa mataifa lakini hakuna hatua yoyote ya kivitendo iliyochukuliwa dhidi ya utawala wa israel hivi sasa utawala huo ghasibu unamiliki miliki zaidi ya vichwa mia mbili vya makombora ya nyuklia na umekuwa ukikataa kuwaruhusu wakaguzi wa wakala wa, wa kimataifa wa nishati ya atomiki kukagua mitambo na vinu vyake vya nyuklia. Hii ni Redio Teheran. Ni some hapa maoni mawili matatu. Naanza na ujumbe wake. Amira Awadh Ali akiwa Tanga, Tanzania, anaandika baada ya salamu Radio Tehran, nashukuru kusikia wasifu wa Mahmud Abbas. Asante sana, ingawaje ndo hivyo tena, ulikuwa wasifu kwa mukhtasari. Naye Shimbi, Juma Shimbi anatushukuru kwa habari, anafuatilia matangazo. Asante sana. Uh, yupo yupo Mwanza. Naam, yupo Mwanza, Tanzania. Jumanne Husein akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anaandika asanteni kwa taarifa Yupo da, asante sana pia. Bin Taha Aljuneid Al Juneid anatushukuru kwa habari akiwa Bumbwini visiwani Zanzibar, muda haunasi ni kusomea vichwa vya habari tulizokuwa nazo mchana huu. Iran na Imarati zimesisitiza, zimesisitiza haja ya Waislamu kote duniani kuwa na umoja. Harakati ya Hamas ya Palestina imesema tutaendeleza mapambano hadi tone la mwisho la damu. Umoja Mataifa, wa Mataifa umesikitishwa mno na vikwazo vya Marekani dhidi ya majaji wa ICC. Wafanyakazi wa bandari huko Faransa na Italia wamezuiwa kupelekwa silaha Israel, na Ukraini inaratibu mashambulizi ya magaidi huko nchini Mali. Sina la ziada ila kukushukuru kwa muda wako. Mimi ni Hussein Hassan, kwa heri.