Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa na ogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu. Na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeeni upesi upesi maghufira ya Mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi. Pepo hiyo iliyowekewa wamchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa penzi wa idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya leo, juma mosi asubuhi, ambapo ni mwezi 11 mfunguo 3 Dhulhija 1446 hijiria sawa na tarehe 7 Juni 2025 miladia tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika Pars Today irsw na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio Maarifa FM. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali kama vile Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065487, na email yetu ya swahili radio at irib ir. Mimi ni Ahmed Rashid. Na asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari kama kawaida na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteeni darsa ya Quran, itafuatiwa na macho yetu magazetini. Tutakuwa na kipindi maalumu kwa mnasaba wa msimu huu mtukufu wa Hija, pamoja na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Waziri wa mambo ya nchi wa Iran ayaonya madola ya Ulaya, asema Teherani itajibu kwa nguvu ukiukaji wote wa haki zake. Chuo cha Trinity Iland cha kata uhusiano na Israeli kulalamikia mauaji ya, ya Ghaza. Waziri mkuu wa Libya atoa amri ya kufanyika uchunguzi kuhusu mapigano ya Sabrata. Na UNICEF pamoja na WFP za sema hali ya watoto ukanda wa Gaza ni mbaya mno. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Said Abbas Araghchi, amezionya nchi za Ulaya dhidi ya kuchukua hatua zozote ovu dhidi ya Iran kwenye bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA na kusisitiza kwamba Teheran itajibu kwa nguvu ukiukaji wote wa haki zake. Abbas Araghchi ameandika chapisho kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X, badala ya kushughulikia kwa nia njema troika ya Ulaya inachagua kuchukua hatua za chuki dhidi ya Iran kwenye bodi ya magavana ya shirika hilo. Waziri wa mambo ya nchi wa Iran ameongeza kuwa wakati troika ya Ulaya, yani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, zilipofuata tabia ile ile mbaya mwaka elfu mbili na tano matokeo yalikuwa ni kuzaliwa njia nyingi na kwa ukweli kwa urutubishaji wa madini ya urani nchini Iran. Je, nchi hizo tatu za Ulaya hazijajifunza somo lolote katika kipindi cha miongo miwili iliyopita? amehoji. Ameendelea kuandika kuishutumu Iran eh, kuwa eti inakiuka makubaliano kwa msingi wa ripoti dhaifu na za kisiasa, kunalenga kuzua mgogoro, wakisisitiza kwamba Ulaya inakaribia kufanya kosa jingine kubwa la kimkakati. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amezihutubu nchi za Ulaya kwa kusema, kumbukeni maneno yangu kwamba Iran itajibu kwa nguvu zote ukiukaji wa haki zake za na dhima kamili na ya kipekee ni ya pande zisizowajibika zinazofanya kila liwezalo kujitumbukiza katika suala hilo. Maafisa wa Iran wamekuwa wakisema bayana kwamba hawatokubali kupokonywa haki yao ya msingi katika sekta ya nyuklia, wakisisitiza kwamba shughuli zao hazilengi utengenezaji wa silaha za nyuklia, bali ni kwa matumizi ya kiraia na maendeleo ya kitaifa. Chuo kikuu cha Trinity cha Ireland eh, kimekata uhusiano wake na utawala haramu wa Israel eh, kama hatua ya kulalamikia jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya wakazi wa ukanda wa Ghaza huko Palestina. Uongozi wa chuo kikuu mashuhuri cha Trinity mjini Dublin eh, umekubali kukata uhusiano na vyuo vikuu na makampuni ya Israel ukilalamikia kuendelea ukiukaji wa sheria za kimataifa na za kibinadamu unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel huko Gaza. Uamuzi huo unajumuisha kusitishwa ushirikiano wa kielimu, utafiti, kibiashara na uwekezaji na makubaliano ya kubadilishana wanafunzi na taasisi za Israel. Chini ya uamuzi huo chuo kikuu cha Trinity hakitowezesha kurahisisha tena au kuunga mkono ushirikiano na taasisi za Israel. Waziri Mkuu wa Libya Abdul Hamid Dbeiba jana Ijumaa alitoa amri ya kufanyika uchunguzi kuhusu mapigano yaliyozuka siku ya Alhamisi katika mji wa pwani wa Sabrata wa kaskazini magharibi mwa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Ofisi ya habari ya waziri mkuu wa Libya imesema katika taarifa yake kwamba Dbeiba amemwagiza kamanda wa ukanda wa kijeshi wa magharibi kuanzisha uchunguzi wa haraka na wa kina kuhusu mapigano hayo. Amri hiyo ni sehemu ya maagizo yaliyotolewa jana ya kumpa kazi kamanda wa kanda ya kijeshi ya magharibi kuingilia haraka kusitisha mapigano hayo, imeongeza taarifa hiyo. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya ndani ya Libya, mapigano yalizuka juzi Alhamisi kati ya makundi hasimu yenye silaha huko Sabrata, yapata kilomita 70 magharibi mwa mji mkuu Tripoli, na yaliendelea hadi Jumaa asubuhi. Hadi tunaandaa taarifa hii, hakukuwa kumetangazwa hasara zozote. Siku chache zilizopita, pia Umoja wa Mataifa umetaka uchunguzi huru ufanyike kuhusu mauaji ya kiholela yanayodaiwa kufanywa na kundi lenye silaha la Libya kufuatia kupatikana makumi ya maiti kwenye makaburi ya umati katika mji mkuu wa nchi hiyo Tripoli. Miili hiyo imepatikana katika maeneo yanayodhibitiwa na kundi la SSA ambalo ni moja ya vikundi vya wanamgambo wenye nguvu mjini Tripoli. Kundi hilo lilizusha vita na kundi jingine mjini Tripoli baada ya kuuawa kwa kiongozi wake Abdulghani Al Kikli mwezi uliopita wa Mei. Tangu ulipoanguka utawala wa kanali Muhammad Gaddafi mwaka elfu mbili kumi na moja, Libya imekuwa ikikabiliwa na ukosefu wa usalama na utulivu wa kisiasa na haijawahi kuwa na amani ya kudumu. Mnaendelea kusikiliza taarifa na habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mashirika na asasi mbalimbali mbali za kimataifa zimeendelea kuonya kuhusiana na hali mbaya inayowakabili watoto wa ukanda wa Ghaza. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP na shirika la kuhudumia watoto, la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF zimetoa onyo kali kuhusu hali mbaya inayowakabili watoto huko Ghaza. Shirika la mpango wa chakula duniani limetangaza kuwa zaidi ya watoto 70,000 katika ukanda wa Ghaza wanakabiliwa na utapia mlo mkali na kwamba kuongezeka mzozo na vita huko Ghaza kunaweza kusababisha kusitishwa kabisa shughuli za misaada. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesisitiza kuwa msaada unaofika Ghaza hautoshi na haukidhi mahitaji ya wenye kuhitaji. Kwa upande mwingine, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF huko Palestina nalo limeonya kuhusu hali mbaya ya watoto ukando wa ukanda wa Ghaza, likisisitiza kwamba kwa mujibu wa takwimu za awali, zaidi ya watoto arobaini elfu wameachwa yatima wakati wa vita na idadi hiyo inaongezeka kwa kiwango cha kutisha. Ripoti mbali mbali zimeeleza kuwa watoto wa Ghaza si tu wanakabiliwa na kifo kutokana na shambulio la mabomu la mara kwa mara bali pia maisha yao yanakabiliwa na kifo kutokana na njaa na ukosefu wa huduma za matibabu, na kuenea magonjwa kutokana na ukosefu wa maji ya kunywa. Na kwa upande mwingine, misaada ya kibinadamu kwa eneo hilo haiwezekani kufikia walengwa licha ya miito ya kila upande ya kutaka kufikishwa misaada ya kibinadamu kwa wakazi wa ukanda wa Gaza. Lakini utawala wa haramu wa Israeli ambao unapata ungaji mkono kamili kutoka kwa Marekani na washirika wake unaendelea kukwamisha kufikishwa misaada ya kibinadamu kwa watu wa Gaza. Na uswahiba wa Rais wa Marekani Trump na mfanya biashara tajiri zaidi duniani Elon Musk sasa unaonekana kufikia ukingoni baada ya wawili hao kurushiana cheche za maneno makali na hata matusi kwenye mitandao ya kijamii. Rais wa Marekani Donald Trump amesema ameshangazwa sana na kukatishwa tamaa na ukosoaji wa mshirika wa zamani Elon Musk kuhusu mswada wake mkuu wa bajeti. Mimi na Elon Musk tulikuwa na uhusiano mzuri, sijui kama tutakuwa marafiki tena, Trump amewaambia waandishi wa habari katika ikulu ya White House. Baada ya kauli hiyo, Musk alijibu kwa ujumbe mkali. Katika kujibu, Musk alimshutumu rais huyo wa Marekani Donald Trump kwa kumtaka kama, kwa kumtaja kama mtu asiye na shukurani na kuongeza, bila ya mimi Trump asingeliweza kushinda uchaguzi. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia na Mapande, Tehrani. Idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa ni wakati wa uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema: Je, licha ya maonya yote haya wanaodai kutetea haki za binadamu wako wapi? Zaidi ya watu milioni mbili katika ukanda wa Gaza wanakabiliwa na baa la njaa kali, huku jamii ya kimataifa ikiamua kukaa kimya tu na kutochukua hatua yoyote ya maana ya kuokoa maisha ya watu hao wanaoendelea kuteseka chini ya ukandamizaji na jinai za kutisha za utawala wa kisayuni kwa kisingizio cha ushirikiano kwa ushirikiano kamili na serikali ya Marekani na nchi nyingine za Magharibi. Onyo kuhusiana na, na janga hili lilitolewa Jumatatu jioni na shirika la mpango wa chakula duniani WFP kwa mujibu wa ripoti rasmi ya shirika hilo, zaidi ya wa Wapalestina milioni mbili wanaoishi kwenye ukanda wa Gaza, ikimaanisha wakazi wote wa eneo hilo dogo lililozingirwa kila upande, wanakabiliwa na njaa kali, na wengi wao wako katika hatari ya kupoteza maisha kutokana na hali hiyo ya kusikitisha. Hali ilikuwa mbaya sana hadi kufikia mwisho wa mwezi Machi ambapo maghala ya shirika hilo la Mpango wa Chakula Duniani yalikuwa matupu kabisa, kwani vivuko vya kuingia katika ukanda wa Gaza vilifungwa na utawala ghasibu wa Israel mapema mwezi huo. Mbali na Mpango wa Chakula Duniani, mashirika mengine ya Umoja wa Mataifa pia yametoa maonyo sawa na hayo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema kuwa zaidi ya asilimia sabini ya watoto wa Ghaza wana utapio, utapia mlo uliokithiri. Afisa wa Umoja wa Mataifa wa kuratibu masuala ya kibinadamu, nayo ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imeonya kwamba ni malori mia tano tu ya misaada kwa siku ndiyo yanaweza kuokoa maisha ya binadamu katika ukanda huo. Hapana shaka kwamba Ghaza inakabiliwa na janga la kibinadamu, msiba ambao unatokea katika karne ishirini na moja ambapo inadaiwa kuwa masuala kama ya haki za binadamu kwa wote, utaratibu wa kimataifa unaotegemea sheria na maadili ya kibinadamu ya wa magharibi, yanaheshimiwa. Janga hili la kibinadamu linatokea si kwenye ombwe bali mbele ya macho ya walimwengu wasiojali kitu chochote. Swali la msingi ni kwamba je, maonyo haya yote, taasisi zote hizi, teknolojia yote, teknolojia yote hii ya misaada na uokoaji ziko wapi? Kwa nini hakuna kinachofanyika? Jibu ni chungu kuliko maafa yenyewe. Kinachotokea Gaza leo si janga la kimaumbile bali ni matokeo ya mfumo wa ulimwengu wa kisiasa unaogongana na wa makusudi kwa ajili ya kuua taratibu taifa fulani. Ripoti ya hivi karibuni ya shirika la mpango wa chakula duniani inasema kwamba zaidi ya watu milioni mbili huko Ghaza wanakabiliwa na njaa kali. Katika ulimwengu wa siasa na vyombo vya habari takwimu mara nyingine hutolewa kwa maana mbili. Wakati mmoja hutolewa kwa uwazi na usahihi, na wakati mwingine hutumika kama chombo cha kufanya maafa na mgogoro huonekane kuwa jambo la kawaida kabisa. Huko Gaza zaidi ya watu milioni mbili na laki tatu wanakabiliwa na njaa kali, katika eneo lenye ukubwa wa kilomita mraba 365 pekee. Na mwapani Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa ta'ala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya elfu moja na tisini na sita baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya mia moja na kumi ya Annasr. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na kumi na moja ya Almasad. Ndani ya sura hii wamekemewa vikali watu wawili ambao walikuwa na uadui mkubwa na Uislamu na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam yani, Abu Lahab na mkewe. Suratul Masad inatoa onyo kali mno pia dhidi ya watu wanaofanana na Abu Lahab, ambao wao wenyewe na familia zao wanawasha moto wa, wa kuupiga vita Uislamu na Waislamu. la utangulizi huo mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi min shaitani rajim, bismillahi rahmani rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. atauingia moto wenye mwako wa mraatuhu. Hammalat alhatab, na mkewe mchukuzi wa kuni. Fi jidiha hablum min masad, shingoni mwake iko kamba iliyosokotwa. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, alikuwa na maami kadhaa, mmoja wao akiwa ni Abu Talib, ambaye daima alikuwa akimhami na kumlinda nabii huyo wa Allah kwa miaka kadhaa. Mke wa Abu Talib, Fatima binti Asad, alimhudumia Mtume wa Mwenyezi Mungu kama alivyo mama kwa mwanawe. Ali bin Abi Talib mwana wa kiume wa Abu Talib alikuwa mtu wa mwanzo aliyemwamini Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na akawa msaidizi wake wa karibu mno katika ghamu na majonzi. Ami mwingine wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alikuwa akiitwa Abu Lahab. Wakati Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipobaathiwa na kupewa utume katika hatua za awali na mwanzoni mwa ufikishaji wa risala na ujumbe wake, alitakiwa awafikishie kwanza wito wake jamaa zake wa karibu. Siku mtume wa Allah alipowaalika nyumbani kwake jamaa na ndugu zake hao ili kuwalingania wito wa tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja pekee wa haki. Abu Lahab aliuvuruga ugeni huo kwa kumtolea maneno ya kifidhuli Nabi Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alih kwa kumwambia tabbal laka, yani umeangamia ewe Muhammad. Jibu la Allah subhanahu wataala kwa uadui huo ambao Abu Lahab alimfanyia bwana mtume lilikuwa ni kuteremshwa sura hii ya Al-Masad ikiwa na apizo la maangamizi la Allah juu yake, yeye Abu Lahab, pamoja na mkewe, ambao wote kwa pamoja hawakusita kufanya kila waliloweza ili kumuudhi na kumbughudhi mtume wa Mwenyezi Mungu kwa ndimi zao na vitendo vyao. Katika kipindi bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipokuwa Maka, alikuwa akiwaendea watu wa makabila mbalimbali ili kuwafikishia na kuwalingania wito wa Uislamu, akiwahutubu watu hao kwa kuwaambia, mimi ni mtume wa Mwenyezi Mungu niliyetumwa kwenu, msimwabudu yeyote ghairi ya yeye Mungu mmoja pekee na msimlinganishe yeye kwa kumfanya sawa na kitu chochote. Wakati bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam alipokuwa akienda kuwalingania watu Uislamu, mara nyingi Abu Lahabu alikuwa naye akitoka kiguu na njia kumfuata mtume huyo wa Allah, na pale nabi Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alayhi wa alihi alipowatangazia na kuwaita watu kwenye dini ya tauhidi ya Uislamu, yeye akiwaambia, msisikilize maneno yake, huyu yeye ni mtu mwongo na mchawi, mimi ni ami yake na ndiye ninayemjua vizuri zaidi. Katika kipindi chote cha mwaka, makundi mbalimbali mbali ya watu kutoka maeneo tofauti walikuwa wakielekea Maka na kufululiza hadi Masjidul Haram. Bwana Mtume, Bwana Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akienda kuonana na watu hao ili kuwafikishia na kuwalingania wito wa uongofu, lakini Abu Lahab alikuwa akiingilia kati kwa kutoa maneno machafu na ya tuhuma kwa kumwita Mtume wa Allah mwenda wazimu, na akawa analitumia suala la uhusiano wa karibu mno wa wanasabu uliopo baina yake na mtukufu huyo ili kutilia nguvu tuhuma zake na kwa kufanya hivyo akapelekea watu kujitenga na kujiweka mbali na Bwana mtume, mbali na kuwa na chuki na uadui na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Abu Lahab alikuwa mtu mwenye ulimi mchafu na mpenda kutumia maneno yasiyopendeza. Yeye pamoja na mke wake hawakuacha kufanya kila aina ya uafiriti na kutoa maneno yasiyo laiki dhidi ya mtume wa Allah. Kwa sababu hiyo, aya za Suratul Masad zimetumia lugha kali sana kumhusu yeye na mkewe, na kuwatangazia waziwazi hatima yao wakiwa wangali wapo hapa hapa duniani. Sehemu inayofuatia ya aya za Suratul Masad inasema vitimbi na mbinu zote alizofanya Abu Lahab ili kuzuia watu wasiukubali uongofu na Uislamu usienee Maka hazikufua dafu, na wala mali na utajiri wake aliyoutumia kwa kazi hiyo havikumletea faida yoyote huko akhira pia. Mali zake hizo na yote aliyoyafanya hayatamfalia kitu wala kumpunguzia machungu yoyote, na hatima yake itakuwa ni kuishia kwenye moto wa Jahannam. Katika aya zinazofuatia inaashiriwa hali ya mke wa Abu Lahabu, na kueleza kwamba mke wake pia ataishia kwenye moto wa Jahannam huku akiwa amebeba kuni na shingoni mwake atakuwa amefungwa kamba ya magome ya mtende. Nukta ya mwisho ya kuashiria hapa ni kwamba kutokana na aya za suratul Masad, kutumia lahani kali na ya mtikiso, baada ya sura hiyo kushuka na kusomewa watu, Abu Lahab alipata pigo kubwa mno, heshima na hadhi yake ilipotea, akaishia kujifungia nyumbani kwake. Makafiri wengine nao pia wakakaa kwa kujichunga, wakichelea isije ikateremshwa sura nyingine itakayowaandama wao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba japokuwa Abu Lahabu amekufa na hakuna athari yake iliyosalia, lakini inatakiwa tuwatambue maabu Lahabu wa zama zetu na kutangaza kujibari na kujiweka na mbali nao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuomba dua ya kutaka maadui wa Uislamu waangamizwe na kuwaapiza na kuwalaani maadui hao ni jambo linaloendana na kuwafikiana na, na mafundisho ya Quran. Hal kadhalika aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba katika mafundisho ya Uislamu kuilinda dini kunatangulizwa na kupewa kipaumbele zaidi kuliko kulinda mahusiano ya kiudugu na kiujamaa. Vile vile inatubainikia kutokana na aya hizi kuwa maadui wa Uislamu huwa wanatumia mali zao, nguvu zao za mamlaka na madaraka na suhula zao dhidi ya Uislamu, lakini vyote hivyo havifui dafu, kwani kinyume na matakwa na matarajio yao, dini hiyo ya haki inaendelea kuenea siku baada ya siku. Wa aidha ya hizi zinawataka wanawake wajihadhari, wasije wakaathiriwa na itikadi potofu na tabia chafu za waume zao, na wasikubali kushirikiana nao katika kufanya jambo lolote baya na ovu. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 1096 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 111 ya Almasad ya insha Allah, tuwe tumeaidhika na kuelimika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. wassalamu alaykum ni udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki, jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumamosi Juni saba elfu mbili ishirini na tano. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki, linakunjuliwa na gazeti la Zanzibar Leo ambalo limeandika: Dakta Mwinyi awatakia kheri ya, ya, ya sikukuu waislamu na wananchi. Hemed ataka sikukuu isherehekewe kwa kuzingatia maadili na RPC Shila asema tumejipanga kuweka amani siku ya sikukuu. Kwa upande wake, gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii limeandika Bakwanta yatoa tahadhari kuhusu nyama ya msaada wa sikukuu. Chama cha Chauma cha itupia kijembe Chadema. Tanzania yavunja rekodi ya watalii mwaka elfu mbili ishirini na nne. Wanafunzi laki mbili kumi na nne elfu mia moja arobaini wachaguliwa kidato cha tano na katika vyuo vya elimu na elimu ya ufundi na wafanya biashara Kariakoo walia na uhaba wa fedha za kigeni. Kuhusu Kariakoo, gazeti la Mwananchi limeandika Kibano Kariakoo, msako wa baini wa China walioigeuza Kariakoo kuwa kichaka cha upigaji. 135 wabainika kuwepo kinyume cha sheria. Wazao wasaidia kupiga dili. Wageni wengine wanaoishi kinyemela Tanzania ni kutoka nchi saba za kigeni. Na Trump na Elon Musk wanyukana hisa za shuka Marekani. Na gazeti la Habari Leo limeandika Mufti atoa mwito wa amani wakati wa uchaguzi mkuu Tanzania. Kidato cha tano juu sababu za tajwa. Samia mlilia Lungu, rais wa zamani wa Zambia aliyefariki dunia. Wageni wakutwa na biashara haramu Kariakoo, na bodi ya mikopo Tanzania kufungua dirisha Juni 15. Na kwa upande wa gazeti dada la Daily News, mbali na habari za matokeo ya mitihani ya kidato cha tano, limeandika polisi Tanzania watangaza kuwa wamejipanga kulinda amani na usalama wakati wa sherehe za sikukuu ya Idul Adha katika nchi jirani ya Kenya, kwa vile tumo kwenye kusherehekea sikukuu ya mfungo wa tatu yaani Idul Adha, tunaanza na habari hii ya toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo ambayo imesema wito wa amani, umoja na uh, umoja na mshikamano wa tawala sikukuu ya Idi limeandika, maelfu ya Waislamu walikusanyika katika misikiti na viwanja mbalimbali nchini Kenya kusherehekea sikukuu ya Idul Adha, huku viongozi wa dini na serikali wakitoa mwito wa amani, mshikamano na kuwajali wasiojiweza. Katika ujumbe mbalimbali mbali, viongozi hao wamewataka waislamu kutumia kipindi hiki kitakatifu si tu kwa sherehe bali pia kwa kutafakari, kusaidiana na kudumisha maadili ya Kiislamu. Tunawasihi Waislamu kuwakumbuka uh, wahitaji katika kipindi hiki Idi ni wakati wa kutoa, kuunganisha jamii na kutenda mema, amesema Shekhe Juma Ngao, mwenyekiti wa Baraza la Ushauri kwa Waislamu nchini Kenya, KEMNAK. Pia gazeti hilo lina makala chini ya kichwa cha maneno sura mpya ya upinzani Kenya ya mkosa Raila baada ya miaka mingi na kwa huko nchini Uganda. Habari muhimu kwa leo ni hiyo ya maadhimisho ya sikukuu ya mfungo tatu idul adha. Saturday Monitor limeandika viongozi wa kiislamu wahimiza umoja na amani kabla ya uchaguzi wa 2026 nchini Uganda. Amiri wa wilaya ya Masaka, Shekh Abdullah Mutazindwa, ambaye ametoa mwito wa kuwepo umoja na mshikamano, ambao amesema ni muhimu kwa maendeleo na ustawi wa nchi. yu ls Ibada ya hija inatekelezwa kwa asilimia kubwa katika mji mtakatifu wa Makkah. Mji wa Makkah ni mji ambao Mungu ameupa fadhila tofauti na mambo makubwa tofauti. Katika mambo hayo ambayo ndio kikao chetu cha leo. amnu ma dakhalaha min alwahshi watairi alafu ma la hurmata lahu fi, mji wa Makka ni katika mji wa amani, na kwamba hata mnyama anapoingia kwenye haramu ya Makka, sehemu takatifu ya Makka, mnyama huyu haruhusiwi kumuudhi wala kumfanyia baya lolote. Sikuambia akiingia mwanaadamu na Mungu akautamka mji wa Makka waziwazi katika Surat atin watini wa zaituni, waturi sinin wa hadha albaladi alamin, na huu mji uliokuwa mji wa amani, lakini wako wanyama ambao wao hao sheria inawaruhusu kuwaua na sababu kubwa ya kuruhusiwa kuwaua wanyama hao ni kwa sababu ya kwamba wana madhara na mwanadamu. Ni kwa sababu hawana maslahi na mwanadamu. Ni kwa sababu wako dhidi ya mwanadamu. Lakini lau si hatari waliyokuwa nayo, basi wana hadhi wanyama hao katika Uislamu, kama vile hadhi waliyokuwa nayo wanadamu katika wanyama hao. Tunasoma riwaya ya kwanza kutoka kwa Mtume Muhammad wa alihi wa salam, kwa riwaya iliyopokelewa kwenye Sunan Tirmidhi na vitabu vinginevyo kutoka kwa Ummu lmuminina Aisha kwamba mtume amesema: khamsu fawasik yuqtalna fi lharam, wanyama watano wabaya wanauwawa katika haram, ruhusa kuwaua kwa. Wa kwanza ni alfara ni panya na ukiangalia wanyama wote hawa ambao wanaruhusiwa kuwaua hata wakiwa katika haramu, wote wana madhara na mwanadamu. Nadhania nyote mnatambua madhara ya panya. Panya ni mnyama ambaye hana haramu, anapoingia ndani ya nyumba kila kitu ni halali kwake, vitabu kwake ni halali, nguo kwake ni halali, vyakula ulivyokuwa navyo ndani ya nyumba kwake vile vile ni halali lakini alfara hatosheki na hapo tu. Hata chakula ulichokipika kwake vile vile ni halali. Lakini zaidi ya hapo, hata ukilala mguu wako na ngozi yako, ujue pia ni halali yake yeye. Na panya hatosheki na hapo tu, hata pesa zako za noti ulizoziweka pia, zikikaa vizuri kwake ni halali. Lakini hata silva zilizokuwepo nyumbani anaweza kuzihamisha akazipeleka kwenye shimo lake. Kwa hiyo ni mnyama mwenye kudhuru, ni mnyama mwenye mashambulizi ya na mwanadamu. Lakini mwisho, katika wanyama wanaohamisha virusi vya maradhi, ukiwemo ugonjwa wa tauni, ni panya wa, na ndiyo sababu sayyiduna Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam taban, na sababu nyinginezo ambazo sisi hatuzijui akasema panya hata akiweko kwenye Alkaaba lazima auawe. Wa pili ni alaqrab, ni alaqrab. Alaqrabu ni nge. Nadhania sote tunajua madhara ya nge, sote tunatambua vipi nge akikushambulia, sumu yake ilivyokuwa kali. Na baadhi ya watu nge kwao wa, ana madhara zaidi hata kuliko nyoka. Kwa hiyo nge ni katika mnyama ambaye, hata ukiwa katika swala, unaruhusiwa kukata swala na kumuua au kumuua huko ndani ya swala yako kama hutoweza kufanya vitendo ambavyo vitaifanya swala yako ibatilike. Mnyama wa tatu ni alghurab, idhan alfaratu walaqrabu walghurabu, na kunguru. Ghurab, nadhania nyote mnajua balaa la kunguru. Kunguru hapo nje, ukisahau kitoweo chote anakuja kukiamisha, na kunguru anao uwezo wa kukuibia chakula chako ukiangalia kando, akakuchukulia chipsi zako na kuku wako uliyemnunua, akaenda akampeleka kwa mtu mwingine, akapanda kwenye mti, anataka kula kuku wote, akamwokea mtu mwingine, akala mtu mwingine. Kwa hivyo ni mnyama ambaye madhara yake nyote mnayajua na kuyatambua. Kwa hiyo ni mnyama mwizi, ndege mwizi, ana tabia ya uchafu, si mstaarabu, anaweza kunya popote, anaweza kujisaidia mahala popote, na kwenye mti wakati wote anaweza kukuchitia uchafu, lakini ni mnyama ambaye anakula mizoga hachagui chakula, na kuna madhara mengi yanayohusiana na kunguru. Mnyama wa tano ni alhudaya au alhadaa. Huyu ni mnyama katika aina za mwewe, katika aina za kipanga. Mkia wake unakuwa mrefu kidogo, tofauti na mwewe na kipanga. Mnyama huyu anakula wadudu, anakula kuku <laughs> anakula panyabuku yani vidudu vidudu vidu, vinavyoishi vidu, vidu, porini mafunza funza haya yaliyoko porini haya yote mnyama huyo anaitwa alhaja anakula warabu wanamwita wanajina lao wenyewe wanamwita kunia ya yake anaitwa ya. anaitwa abul khattaf abul? Abul khattaf mwingine ni alkalbu laqur ni mbwa mwenye kichaa mbwa anayeuma watu eh? mbwa akashakuwa na kichaa yeye hajali anaweza kuingia nyote akawagonga kwa sababu amekuwa ni? ni mbwa mwenye kichaa kwa hivyo, katika wanyama wanaoruhusiwa kuuawa ni huyu mbwa mwenye kuuma, na katika riwaya ya al-Imamu Sadiq salawatullahi wasalamuhu alayhi wametajwa wa wa vile vile al-af'a wa saba ni lusus, mwizi mwizi uko ndani ya haram. Mwizi anakuibia mkamate, mkono unaruhusiwa kumshughulikia usimwache kwa sababu yuko haram. La, kwa sababu yeye ni katika wanyama wenye kudhuru, na hakuna kitu kibaya kama wizi. Kwa hiyo mwizi unapokuwa haram, unaruhusiwa kumshambulia. Kwa nini? Kwa sababu hana hishma. Na vile vile uh, viroboto, chawa na kunguni, alburghuth, alkummala, albaqa, hawa wote ni wanyama ambao hawana hishma katika haram, wanaweza kuuawa. sehemu za Australia kila mwaka kunakuwa na moto mkali. Wataalamu wamekwenda kugundua, wametafuta kwa miaka mingi, moto huu unasababishwa na nini? Baadhi ya wataalamu kutoka vyuo vikuu wakafanya research, wakagundua kwamba moto ule unawashwa ni ndege anayeitwa alhadaa au hudaya. Mnyama yule, kipindi cha wakali, vidudu huwa vinapotea, vinakuwa chini ya ardhi na vinajificha sasa mnyama yule kwenye mkia wake uliokuwa mrefu, anapolia akiutikisa, unatoka moto. Sasa mnyama yule anafanyaje? Anawasha moto, na kwa kuwa ni kipindi cha ukame, majani yanakuwa makavu, akashawasha moto. Moto unawaka, vidudu vinaruka, yeye anakula vidudu. Anawasha hapa moto, anawasha pale moto. Hili wameligundua juzi kwamba mnyama huyu alhadaa ndiye anayesababisha moto mkubwa katika mapori ya Australia. Wameandika risachi zao kwenye mitandao, utaopata hizi risachi na kwenye magazeti. Sayyiduna Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam amekushazungumza zaidi ya miaka elfu moja na mia nne iliyopita kwamba mnyama huyu ni adui na auawe katika haram, lakini wataalam wamekuja kugundua juzi na jana, kuonyesha vipi tulivyokuwa na kanzi kubwa na Bwana Mtume vipi alivyokuwa mtu mzito ambaye hatujamwelewa. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 11 mfunguo mfungu wa tatu Dhulhija mwaka elfu moja mia nne na arobaini na sita hijiria sawa na tarehe saba Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia. Siku kama ya leo, miaka miamoja na sabini na saba iliyopita, Paul Gauguin mchoraji mashuhuri wa Kifaransa alizaliwa mjini Paris. Alipata hamu ya uchoraji kutoka kwa mke wake ambaye alikuwa mwalimu wa uchoraji. Hatimaye aliamua kusafiri hadi katika kisiwa cha Tahiti kilichoko katika bahari ya Pacific ili kuendeleza sanaa hiyo. Akiwa katika kisiwa hicho, Paul Gauguin alichora picha za kuvutia kuhusiana na mazingira na pia maisha ya watu wa kisiwa hicho. Ahadi alipofariki dunia mwaka 1903, siku kama leo miaka 146 iliyopita, yaani tarehe 7 Juni mwaka 1879, na vilianza vita vilivyochukua muda wa miaka mitano kati ya nchi za Peru, Chile na Bolivia. Vita hivyo vilianza baada ya serikali ya Bolivia kutiliana saini na shirika moja la Chile na kisha kukiuka makubaliano mkataba huo, na suala hilo lilifanya Chile ishambulie kijeshi Bolivia. Hatimaye Chile ilijipatia ushindi kwenye vita hivyo na kutiliana saini makubaliano mapya na nchi za Bolivia na Peru. Kwa mujibu wa makubaliano haya, ufukwe wote wa, wa Bolivia na sehemu ndogo ya ardhi ya Peru ilichukuliwa na Chile. Katika siku kama ya leo miaka 58 iliyopita, na kufuatia kushindwa Waarabu katika vita na utawala haramu wa Israel, askari wa utawala huo waliingia katika mji wa kihistoria na kidini wa Beitul Muqaddas. Waislamu wanaupa utukufu maalumu mji huo kutokana na kuwa msikiti mtukufu wa Al Akswa, ambacho ni kibla cha kwanza cha Waislamu unapatikana humo na pia kutokana na kuwa ni sehemu ambayo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipaa kuelekea mbinguni katika tukio la Miraji. Kutokea hapo, tangu utawala ghasibu wa Israel huzikalie kwa mabavu ardhi za Wapalestina, umekuwa ukitekeleza njama hatari za kuharibu msikiti huo na badala yake kujenga hapo hekalo bandia la Nabii Suleiman alaihi salam. Na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita inayosadifiana na tarehe 7 Juni mwaka 1980, ndege za kijeshi za utawala wa kizayuni wa Israel zilishambulia na kukiharibu kituo cha nyuklia cha Tamuz kilichoko karibu na Baghdad, mji mkuu wa Iraq. Licha ya shambulio hilo kuharibu kikamilifu kituo hicho cha nyuklia na kuzikasirisha fikra za walio wengi duniani na vilevile kulaaniwa na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, lakini hakuna hatua yoyote ya kivitendo iliyochukuliwa dhidi ya utawala wa Israel. Hivi sasa utawala huo ghasibu unamiliki zaidi ya vichwa 200 vya makombora ya nyuklia na umekuwa ukikataa kuwaruhusu wakaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki kukagua mitambo na vinu vyake vya nyuklia. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pamoja na kwamba ametumia maoni yenu lakini muda hauturuhusu. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Araghchi amezionya nchi za Ulaya zisichukue hatua zozote ovu dhidi ya Iran kwenye bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ya IAEA, na kusisitiza kwamba Tehran itajibu kwa nguvu ukiukaji wote wa haki zake. Chuo kikuu cha Trinity cha Island kimekata uhusiano wake na utawala wa kizayuni wa Israel kama hatua ya kulalamikia jinai zinazofanywa na utawala huo dhidi ya wakazi wa ukanda wa Ghaza huko Palestina. Na waziri mkuu wa Libya Abdul Hamid Dibeiba jana Ijumaa alitoa amri ya kufanyika uchunguzi kuhusu mapigano yaliyozuka siku ya Alhamisi katika mji wa pwani wa Sabrata wa kaskazini magharibi mwa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.