Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi nakunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri. Mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki, na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, Dini ya haki imekuja, na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Jioni ya leo kukuleteni matangazo haya kwa moyo mkunjufu kabisa, ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Inatumia fursa hii kutoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote ulimwenguni kwa mnasaba wa kuadhimisha sikukuu ya Idul Adha au Idul Haj. Jioni ya leo, mpenzi msikilizaji, kama kawaida, nasikika kupitia satellite na internet. Anaoni yetu ya intaneti ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu email ni swahili radio at irib ir tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti so ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu usiku. Ni ni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na darsa ya Quran na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Na kisha wakati huo tutakuwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya. Ni Redio Teherani na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Waislamu nchini Irani na duniani kote waadhimisha sikukuu ya Eidul Adha. Marais wa Irani na Misri watangaza dhamira ya kuimarisha uhusiano wa pande mbili. Wana mapambano wa Palestina Gaza waua makomando watano wa jeshi la Israel na Chad yasitisha utoaji viza kwa raia wa Marekani katika hatua ya kisasi. Na sasa ni habari kamili. Mamilioni ya Waislamu nchini Iran na sehemu mbalimbali mbali za dunia leo wameadhimisha sikukuu ya Idul Adha, moja ya sikukuu muhimu zaidi katika kalenda ya Kiislamu, kwa sala, sadaka na desturi ya kuchinja kwa ajili ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Maadhimisho haya yameandamana na swala za Idi katika misikiti na viwanja vya uwazi, kuchinjwa kwa mifugo kama vile kondoo, ng'ombe au mbuzi, kwa mujibu wa mila ya Kiislamu, na kugawa nyama kwa masikini na wahitaji kama alama ya mshikamano na ukarimu. Baadhi ya wa Waislamu wengine pia wataadhimisha sikukuu ya Idul Adha kesho Jumamosi, likiwemo eneo la Afrika Mashariki. Sikukuu ya Idul Adha huadhimishwa huwazim, kila mwaka tarehe kumi ya mwezi Dhulhija, mfunguo tatu katika kalenda ya Kiislamu. Sikukuu hii ni ukumbusho watiifu na imani ya Nabii Ibrahimu alaihi salamu kwa Mwenyezi Mungu aliyeonyesha utayari wa kumtoa mwanawe nabii ismaili alaihi salaam kama dhabihu katika kilele cha imani hiyo mwenyezi mungu aliteremsha kondoo kuchinjwa badala ya mwanaye ismail idul adha pia huashiria kilele cha ibada ya hija ambayo hufanyika kila mwaka katika mji mtakatifu wa maka nchini saudi arabia kwa mujibu wa mamlaka kuu ya takwimu ya Saudi Arabia, mwaka huu jumla ya mahujaji milioni moja laki sita sabini na tatu elfu mia mbili na thelathini wametekeleza ibada hiyo, wakiwemo milioni moja laki tano na sitini, kumradhi, milioni moja laki tano elfu sita mia tano na sabini na sita kutoka nje ya nchi laki moja na sitini na sita elfu mia sita na hamsini na nne kutoka ndani ya saudi arabia rais wa iran masuudi pezeshkiani na rais wa misri abdul fatah assisi wametangaza azma ya kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia na ushirikiano baina ya mataifa yao mawili wawili hao wamezungumza kwa njia ya simu siku alhamisi wakitakia na kheri ya sikukuu ya Idul Adha na kufungua ukurasa wa matumaini kwa mashauriano ya karibu zaidi ya kidiplomasia. Katika mazungumzo hayo, rais Masudu Pezeshkiani alieleza utayari wa Tehran wa kupanua na kuimarisha uhusiano na Kairo katika nyanja zote huku akitamani kukutana na mwenzake wa Misri mjini Tehran hivi karibuni kwa mazungumzo ya kimaendeleo. Daktari Pezeshkian amesisitiza umuhimu wa kubadilishana tajiriba na uzoefu, kutumia fursa za pamoja na kushirikiana kwa nia ya kufanikisha maendeleo na ustawi wa mataifa ya Kiislamu. Aidha, rais wa Iran ameataka mataifa ya Kiislamu kuonyesha mfano wa udugu mshikamano na ushirikiano wa kujenga. Akigusia mashambulizi ya kinyama ya Israel dhidi ya Wapalestina huko Gaza, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alieleza haja ya kuwepo kwa mshikamano miongoni mwa mataifa ya Kiislamu ili kuchukua msimamo wa pamoja kukomesha ukatili wa Israel. Kwa upande wake, Rais Abdul Fattah Asisi wa Misri amebainisha hamu ya Kairo ya kukuza uhusiano wa karibu zaidi na Tehran. Ameongeza kuwa na tumaini mataifa ya Kiislamu yatachukua ya hatua madhubuti katika kuimarisha amani, kukuza udugu na kupambana na maovu. Ikumbukwe ya kuwa Israel ilianzisha kampeni ya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza mnamo Oktoba 7, mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Tangu wakati huo hadi sasa, zaidi ya wa wapalestina 54677 wameuawa shahidi, huku miundo mbinu ya ukanda wa Gaza ikibomolewa kabisa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wanamapambano watano wanaopigania ukombozi wa Palestina huko Gaza wamewaua na kuwajeruhi makomando kadhaa wa jeshi katili la Israel katika shambulio la kushtukiza dhidi ya vikosi vya utawala vamizi wa Israel mashariki mwa mji wa Khan Younis katika ukanda wa Gaza, kwa mujibu wa shirika la habari la Safa la Falastine likinukuu vyanzo vya Kiebrania. Kikosi cha maalumu cha makomando wa jeshi la Israel kilivamiwa Ijumaa asubuhi ya leo katika eneo hilo na kusababisha askari ta watano kuangamizwa papo hapo na wengine kadhaa wamejeruhiwa na hali yao ni mahututi. Makomando hao wa Israel waliuawa na kujeruhiwa kufuatia mlipuko wa jengo lililokuwa limetegwa kwa bomu. Shirika hilo limeongeza kuwa helikopta za jeshi la Israel zilionekana zikifanya operesheni za uokoaji kwa kasi kubwa, zikiingia Gaza na kuwasafirisha waliojeruhiwa. Taarifa zaidi zinasema vikosi maalumu vya Israel vilikuwa vinaingia kukagua jengo, na punde si punde mlipuko mkubwa ulitokea na jengo liliwaporomokea wanajeshi kumi na mbili wa kikosi maalum cha jeshi katili la Israel. Shughuli ya kuondoa kwenye kifusi ilikumbwa na ugumu mkubwa kutokana na makali ya mapigano yaliyoibuka. Wakati huo huo, brigedi za Al Kasam, tawi la kijeshi la wanaharakati harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, limetangaza kufanikisha operesheni aina yake ya kijeshi dhidi ya majeshi ya Israel katika mji wa Jabalia kaskazini mwa Gaza. Wamesema walialenga magari ya kijeshi ya Israel na kusababisha vifo na majeraha miongoni mwa askari wa kivamizi. Kadhalika, Alkasamu imesema imeangamiza kifaru cha jeshi la Israel aina ya Taiga kwa kutumia kombora la Yasini 105 pamoja na kifaa cha mlipuko cha Shawaz katika operesheni hiyo, wanajeshi kadhaa wa Israel wameuawa au kujeruhiwa. Israel ilianzisha mauaji ya kimbari dhidi ya Gaza mnamo Oktoba saba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Katika uvamizi wake wa kikatili, Israel imelenga miundombinu mbinu ya raia ikiwemo hospitali na shule kwa njia inayokiuka wazi sheria na kanuni za kimataifa. Mwezi Novemba uliopita, mahakama ya kimataifa uhalifu ICC ilitoa hati za kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu pamoja na waziri wake wa zamani wa vita Yoav Gallant kwa mashtaka ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu huko katika ukanda wa Gaza. Pia Israel inakabiliwa na kesi ya mauaji ya halaiki katika mahakama ya haki ya ICJ kutokana na uhalifu wake dhidi ya raia wa Palestina katika eneo hilo. Mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mwanaharakati maarufu wa mazingira kutoka Sweden, Greta Thunberg, amesema kuwa dunia inapaswa kuelekeza macho na msisitizo wake kwenye mzingiro na ukandamizaji unaoendelea kufanywa na utawala wa Israel dhidi ya watu wa Gaza, na siyo safari yake ya baharini na kundi la kibinadamu linaloelekea ukanda huo ulioko chini ya mzingiro. Katika ujumbe wake wa video uliosambazwa na Freedom Flotilla Coalition kupitia mitandao ya kijamii, Thunberg alionekana akiwa ndani ya mashua inayosafiri kuelekea Gaza pamoja na kundi la wanaharakati wanaobeba misaada kwa watu wa Palestina walioko chini ya mzingiro wa Israeli. Yatupaswa kuendelea kuitazama Gaza, alisisitiza Greta Thunberg. Hii ni simulizi si kuhusu sisi tuliomo ndani ya mashua, aliongeza sisi ni sehemu tu ya harakati pana na ya dunia nzima ya kuikomboa Palestina. Tuko hapa kwa sababu tawala zetu zimefeli kuchukua hatua stahiki, alieleza. Greta Thunberg anayejulikana kimataifa kwa kampeni yake ya kupambana na mabadiliko ya tabia nchi. Amekuwa mstari wa mbele kushiriki maandamano ya wanafunzi katika miji mbalimbali ya Ulaya kwa ajili ya kuunga mkono wa Palestina katika miezi ya hivi karibuni. Akizungumza kwenye maandamano mjini Milano Oktoba mwaka jana, mwanzilishi wa vuguvugu la Fridays for Future alisema, kama wewe ni mwanaharakati wa mazingira, lakini hupiganii pia Palestina huru na mwisho wa ukoloni na ukandamizaji duniani kote basi hupaswi hata kujitambulisha kuwa mwanaharakati wa mazingira aidha alisema ukimya ni ushirike ni ushirika wa jinai, huwezi kuwa katikati kwenye mauaji ya kimbari. Kwa mujibu wa Thunberg, harakati za kuunga mkono Palestina zinapaswa kuenea kila kona ya dunia. Ripoti kutoka vyombo vya habari vya Kiebrania vinasema kuwa Israel ina mpango wa kuzuia mashua ya Gaza Freedom Flotilla kufika katika ukanda huo. Vyombo vya usalama vya utawala vya, wa Israel vinaweza kuivamia meli hiyo na kuwakamata walioko ndani yake. Meli hiyo ya misaada inabeba angalau wanaharakati watetezi wa Palestina zaidi ya kumi, akiwemo Greta Thunberg, mwigizaji wa Game Game of Thrones Liam Cunningham, na mwigizaji maarufu Susan Sarandon, wote wamekuwa wakizungumza hadharani dhidi ya mauaji halaiki ya Israel dhidi ya wa Palestina pamoja na mzingiro wake wa kikatili dhidi ya ukanda wa Gaza. Na huko barani Afrika, rais wa Chad Mahamat Idrissa Deby siku ya Alhamisi alichukua hatua kujibu marufuku ya kusafiri iliyotangazwa na Marekani dhidi ya raia wa Chad kwa kusitisha mara moja utoaji viza kwa raia wa Marekani. Debi ameandika katika ukurasa wake wa X, zamani Twira, kwamba nimeagiza serikali kuchukua hatua kwa mujibu wa misingi hatua mkabala za kidiplomasia na kusitisha utoaji wa viza kwa raia wa Marekani. Katika hali ya kejeli kwa rais wa Marekani, amesema Chad haina ndege za kutoa wala mabilioni ya dola kugawa, lakini Chad ina heshima na fahari yake. Alikuwa akiashiria safari ya hivi karibuni ya Rais Donald Trump wa Marekani katika nchi za Kiarabu za Ghuba ya Uajemi ambapo akipokea alipokea kitita cha mabilioni ya dola na zawadi ya ndege ya kifahari ya rais. Hatua ya Chadi imekuja siku moja baada ya Rais Trump kutangaza marufuku mpya kuingia nchini humo kwa raia wa nchi kumi na mbili akidai kuwa ni juhudi za kulinda Marekani dhidi ya magaidi wa kigeni. Marufuku hiyo ya Marekani inatarajiwa kuanza kutekelezwa rasmi Juni tisa. Kwa mujibu wa taarifa kutoka ikulu ya White House, tangazo hilo jipya litakataza kabisa kuingia nchini Marekani kwa raia wa nchi zifuatazo: Afghanistan, Chad, Jamhuri ya Kongo, Guinea ya Equator, Eritrea, Haiti, Iran, Libya, Myanmar, Somalia, Sudan pamoja na Yemen. Marekani imedai kuwa nchi hizo zimeonekana kuwa na mapungufu makubwa katika uchunguzi na uthibitisho wa wasafiri, hivyo kuwekwa kwenye orodha ya hatari kubwa kwa usalama wa taifa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa wakati huu unatupia jicho Imam Khomeini, urithi wa uongozi wa kidini na kimapinduzi. Katika mwaka wa 36 wa, wa maadhimisho ya kuaga dunia Imam Ruhullah Khomeini, mwanzilishi na mwasisi wa mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 nchini Iran, fikira zake zingali zinaendelea kuathiri si tu mwelekeo wa kisiasa wa Jamhuri ya Kiislamu, bali pia mijadala mipana zaidi kuhusu mahusiano kati ya Uislamu na siasa katika ulimwengu wa Kiislamu. Mbali na kuwa mabadiliko ya kiutawala, mapinduzi ya Kiislamu yaliwadhihirishia wafuasi wake wengi tofauti kubwa za kisiasa zilizokuwepo kati ya mfumo huu na mifumo mingine ya kiutawala katika nchi za kibeberu za Magharibi. Walitambua kuwa Uislamu haukupaswa kufanywa kuwa ni ibada za kiroho na kitamaduni tu bali ulipaswa kutoa mfano mbadala wa kisiasa, kiutamaduni na kijamii uliojengeka kwenye misingi ya mafundisho yaliyomo kwenye maandiko yake matakatifu. Imam Khomeini, aliyezaliwa mwaka 1900 katika mji wa Khomein nchini Iran, alikuwa mtu mashuhuri katika ulimwengu wa Kiislamu, si tu kama mwanazuoni wa kidini bali pia kama kiongozi wa mapinduzi. Akiwa na umri mdogo, aliwapoteza wazazi wake na kulelewa katika familia kidini, ya, ya kidini ambapo baadaye akawa msomi mwenye bidii katika masomo ya Kiislamu. Kisha aliendeleza masomo yake ya kidini katika mji wa Qum ambapo alisoma masomo tofauti ya kidini ikiwemo falsafa na irifani Ujuzi wake mkubwa wa utamaduni wa Kiislamu ulimwezesha kukwea haraka ngazi za kidini na kuweza kufikia daraja za Ayatullahi na kisha Ayatullahi Mkuu. Imamu Khomeini alipoona ufisadi na ushawishi wa nchi za magharibi ukienea nchini Iran chini ya utawala wa kifalme wa Shah, hapo ndipo ufahamu na hisia zake za kisiasa zilipoanza kutoa cheche kustawi na kupata makali. Mnamo mwaka 1963 Imam Khomeini alipinga vikali utawala wa Shah kutokana na mambo mengi mabaya aliyoona kikiwemo kile alichokiona kuwa ni uvamizi wa wageni dhidi ya mfumo wa maisha ya kiirani na Kiislamu. Kwa kufanya hivyo, alikamatwa na baadaye kubaidishiwa katika nchi za Uturuki, Iraqi na hatimaye huko Ufaransa barani Ulaya akiwa uhamishoni alioongoza watu wa iran kupitia hotuba barua na jumbe zake zilizorekodiwa katika harakati za mapambano dhidi ya madhalimu baada ya mapigano ya muda mrefu mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tisa imam khomeini hatimaye alifanikiwa kuandaa mapinduzi ya kiislamu nchini iran ambayo yalipelekea kupinduliwa kwa shah na kuasisiwa jamhuri ya kiislamu ya iran Imam Khomeini kama kiongozi mkuu alitanguliza na kushajiisha siasa za kupigania haki, uhuru na mshikamano miongoni mwa Waislamu. Pia alikuwa mtetezi mkuu wa wanyonge na akipinga sana ubeberu wa Marekani na Uzayuni. Imamu Khomeini aliaga dunia na kuelekea mbele za Mola wake Muumba tarehe tatu Juni mwaka 1979. Kumradhi, mwaka elfu moja mia tisa na themanini na tisa yaani na yaani miaka kumi baada ya ushindo wa mapinduzi ya kiislamu ya mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa lakini fikira zake zingali zipo hai si nchini Irani pekee, bali katika ulimwengu mzima wa kiislamu na mataifa mengine duniani. Watu wanamthamini sio tu kama mwanzilishi wa mapinduzi ya Kiislamu bali pia kama mtu aliyetoa msukumo na kuleta sura mpya katika fikra za Kiislamu katika ulimwengu wa sasa. Hata baada ya kifo chake, mfumo aliyouanzisha na maadili aliyoedumisha, kupigana dhidi ya ukandamizaji, kujitegemea na kujitolea kwa ajili ya Uislamu yangali yanafuatwa kikamilifu ndani na nje ya Iran na bila shaka, jambo hili litaendelea kudumishwa kwa miaka mingi ijayo. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kuregea sikio darsa ya Quran itakaofuatiwa na mawaidha yatakayoletwa na Shekhe Hemedi Jalala wa Dar es Salaam Tanzania. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa ta'ala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran hii ni darsa ya elfu moja na tisini na sita baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya mia moja na kumi ya Annasr. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya mia moja na kumi na moja ya Almasad. Ndani ya sura hii wamekemewa vikali watu wawili ambao walikuwa na uadui mkubwa na Uislamu na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, yani Abu Lahab na mkewe. Suratul Masad inatoa onyo kali mno pia dhidi ya watu wanaofanana na Abu Lahab ambao wao wenyewe na familia zao wanawasha moto wa, wa kuupiga vita Uislamu na Waislamu. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya mwisho ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minashaitani rajim. bismillahi rahmani rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Atauingia moto wenye mwako wa. Mraatuhu hammalatal hatab, na mkewe mchukuzi wa kuni. Fi jidiga hablum mimmasad, shingoni mwake iko kamba iliyosokotwa. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa na maami kadhaa, mmoja wao akiwa ni Abu Talib, ambaye daima alikuwa akimhami na kumlinda nabii huyo wa Allah. Kwa miaka kadhaa, mke wa Abu Talib Fatima binti Asad alimhudumia mtume wa Mwenyezi Mungu kama alivyo mama kwa mwanawe. Ali bin Abi Talib mwana wa kiume wa Abu Talib alikuwa mtu wa mwanzo aliyemwamini Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam na akawa msaidizi wake wa karibu mno katika ghamu na majonzi. Ami mwingine wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam alikuwa akiitwa Abu Lahab. Wakati Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam alipobaathiwa na kupewa utume, katika hatua za awali na mwanzoni mwa ufikishaji wa risala na ujumbe wake, alitakiwa awafikishie kwanza wito wake jamaa zake wa karibu. Siku Mtume wa Allah alipowaalika nyumbani kwake jamaa na ndugu zake hao ili kuwalingania wito wa tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja pekee wa haki. Abu Lahab aliuvuruga ugeni huo kwa kumtolea maneno ya kifidhuli Nabii Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alih kwa kumwambia tabban laka, yani umeangamia ewe Muhammad. Jibu la Allah subhanahu wataala kwa uadui huo ambao Abu Lahab alimfanyia bwana mtume lilikuwa ni kuteremshwa sura hii ya Al-Masad, ikiwa na apizo la maangamizi la Allah juu yake, yeye Abu Lahab pamoja na mkewe, ambao wote kwa pamoja hawakusita kufanya kila waliloweza ili kumuudhi na kumbughudhi mtume wa Mwenyezi Mungu kwa ndimi zao na vitendo vyao. Katika kipindi bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipokuwa Maka, alikuwa akiwaendea watu wa makabila mbalimbali ili kuwafikishia na kuwalingania wito wa Uislamu, akiwahutubu watu hao kwa kuwaambia, mimi ni mtume wa Mwenyezi Mungu niliyetumwa kwenu, msimwabudu yeyote ghairi ya yeye Mungu mmoja pekee na msimlinganishe yeye kwa kumfanya sawa na kitu chochote. Wakati Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipokuwa akienda kuwalingania watu Uislamu, mara nyingi Abu Lahabu alikuwa naye akitoka kiguu na njia kumfuata mtume huyo wa Allah, na pale Nabii Muhammadi salawatu rabi wasalamuhu alaihi wa alih alipowatangazia na kuwaita watu kwenye dini ya tauhidi ya Uislamu, yeye akiwaambia, msisikilize maneno yake, huyu yeye ni mtu muongo na mchawi. Mimi ni ami yake na ndiye ninayemjua vizuri zaidi. Katika kipindi chote cha mwaka, makundi mbalimbali mbali ya watu kutoka maeneo tofauti walikuwa wakielekea Maka na kufululiza hadi Masjidul Haram. Bwana mtume Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akienda kuonana na watu hao ili kuwafikishia na kuwalingania wito wa uongofu, lakini Abu Lahab alikuwa akiingilia kati kwa kutoa maneno machafu na ya tuhuma kwa kumwita Mtume wa Allah mwenda wazimu, na akawa analitumia suala la uhusiano wa karibu mno wa wanasabu uliopo baina yake na mtukufu huyo ili kutilia nguvu tuhuma zake na kwa kufanya hivyo akapelekea watu kujitenga na kujiweka mbali na bwana mtume, mbali na kuwa na chuki na uadui na bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Abu Lahab alikuwa mtu mwenye ulimi mchafu na mpenda kutumia maneno yasiyopendeza, yeye pamoja na mke wake hawakuacha kufanya kila aina ya uafriti na kutoa maneno yasiyolaiki dhidi ya mtume wa Allah. Kwa sababu hiyo aya za Suratul Masad zimetumia lugha kali sana kumhusu yeye na mkewe, na kuwatangazia waziwazi hatima yao wakiwa wangali wapo hapa hapa duniani. Sehemu inayofuatia ya aya za Suratul Masad inasema, vitimbi na mbinu zote alizofanya Abu Lahab ili kuzuia watu wasiukubali uongofu na Uislamu usienee Maka hazikufua dafu, na wala mali na utajiri wake aliyoutumia kwa kazi hiyo havikumletea faida yoyote huko akhera pia. Mali zake hizo na yote aliyoyafanya hayatamfalia kitu wala kumpunguzia machungu yoyote, na hatima yake itakuwa ni kuishia kwenye moto wa Jahannam. Katika aya zinazofuatia inaashiriwa hali ya mke wa abu Lahabu na kueleza kwamba mke wake pia ataishia kwenye moto wa Jahannam huku akiwa amebeba kuni. Na shingoni mwake atakuwa amefungwa kamba ya magome ya mtende. Nukta ya mwisho ya kuashiria hapa ni kwamba kutokana na aya za suratul Masad kutumia lahani kali na ya mtikiso baada ya sura hiyo kushuka na kusomewa watu Abu Lahab alipata pigo kubwa mno. Heshima na hadhi yake ilipotea. Akaishia kujifungia nyumbani kwake. Makafiri wengine nao pia wakakaa kwa kujichunga, wakichelea isije ikateremshwa sura nyingine itakayowaandama wao. <mulia> baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba japokuwa Abu Lahab amekufa na hakuna athari yake iliyosalia, lakini inatakiwa tuwatambue ma Abu Lahabu wa zama zetu na kutangaza kujibari na kujiweka na mbali nao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuomba dua ya kutaka maadui wa Uislamu waangamizwe na kuwaapiza na kuwalaani maadui hao ni jambo linaloendana na kuwafikiana na kuwa na mafundisho ya Qur'an. Hal kadhalika aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba katika mafundisho ya Uislamu kuilinda dini kunatangulizwa na kupewa kipaumbele zaidi kuliko kulinda mahusiano ya kiudugu na kiujamaa. Vilevile vile, inatubainikia kutokana na aya hizi kuwa maadui wa Uislamu huwa wanatumia mali zao, nguvu zao za mamlaka na madaraka na suhula zao dhidi ya Uislamu, lakini vyote hivyo havifuidafu, kwani kinyume na matakwa na matarajio yao, dini hiyo ya haki inaendelea kuenea siku baada ya siku. Waaidha, ya hizi zinawataka wanawake wajihadhari wasije wakaathiriwa na itikadi potofu na tabia chafu za waume zao, na wasikubali kushirikiana nao katika kufanya jambo lolote baya na ovu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na tisini na sita ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya ya ya sura ya mia moja na kumi na moja ya Al-Masad. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kuelimika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. wassalamu alaykum Yakulu Mola Subhanahu wa Ta'ala fi kitabihi al-Majid, wa tini wa zaytuni, wa turi sinin, wa hadha al-baladil-amin. Sadaqa Allahul-Aliyyul-Azim. Ibada ya hija inatekelezwa kwa asilimia kubwa katika mji mtakatifu wa Makka. Mji wa Makka ni mji ambao Mungu ameupa fadhila tofauti na mambo makubwa tofauti. Katika mambo hayo ambayo ndiyo kikao chetu cha leo, amnu ma dakhalaha min alwahshi waltairi alafu ma la hurmata lahu fi. Mji wa Makka ni katika mji wa amani, na kwamba hata mnyama anapoingia kwenye haramu ya Makka, sehemu takatifu ya Makka, mnyama huyu haruhusiwi kumuudhi wala kumfanyia baya lolote. Sikuambii akiingia mwanadamu na Mungu akautamka mji wa Makka waziwazi katika surati Atini watini wa zaituni, waturi sinin wa hadha lbaladi alamin, na huu mji uliokuwa mji wa amani. Lakini wako wanyama ambao wao hao sheria inawaruhusu kuwaua, na sababu kubwa ya kuruhusiwa kuwaua wanyama hao ni kwa sababu ya kwamba wana madhara na mwanadamu, ni kwa sababu hawana maslahi na mwanadamu, ni kwa sababu wako dhidi ya mwanadamu. Lakini lau si hatari waliokuwa nayo, basi wana hadhi wanyama hao katika Uislamu, kama vile hadhi waliokuwa nayo wanadamu katika wanyama hao. Tunasoma riwaya ya kwanza kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kwa riwaya iliyopokelewa kwenye Sunan Tirmidhi na vitabu vinginevyo kutoka kwa Ummu al-Mu'minin Aisha, kwamba mtume amesema: khamsu fawasik yuqtalna fi lharam, wanyama watano wabaya wanauawa katika haram, ruhsa kuwaua. Wa kwanza ni alfara, ni panya na ukiangalia wanyama wote hawa ambao wanaruhusiwa kuwaua hata wakiwa katika haramu, wote wana madhara na mwanadamu. Nadhania nyote mnatambua madhara ya panya. Panya ni mnyama ambaye hana haramu, anapoingia ndani ya nyumba, kila kitu ni halali kwake, vitabu kwake ni halali, nguo kwake ni halali, vyakula ulivyokuwa navyo ndani ya nyumba kwake vilevile ni halali lakini alfara hatosheki na hapo tu, hata chakula ulichokipika kwake vile vile ni halali. Lakini zaidi ya hapo, hata ukilala mguu wako na ngozi yako, ujue pia ni halali yake yeye. Na panya hatosheki na hapo tu, hata pesa zako za noti ulizoziweka pia, zikikaa vizuri kwake ni halali. Lakini hata silva zilizokuwepo nyumbani anaweza kuziamisha akazipeleka kwenye shimo lake. Kwa hiyo ni mnyama mwenye kudhuru, ni mnyama mwenye mashambulizi na mwanadamu. Lakini mwisho, katika wanyama wanaohamisha virusi vya maradhi ukiwemo ugonjwa wa tauni ni panya wa, na ndiyo sababu Sayyiduna Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam taban, na sababu nyinginezo ambazo sisi hatuzijui akasema: panya hata akiwepo kwenye alkaaba lazima auawe. Wa pili ni alaqrab, ni alaqrab, alaqrabu ni nge. Nadhania sote tunajua madhara ya nge, sote tunatambua vipi nge akikushambulia, sumu yake ilivyokuwa kali, na baadhi ya watu, nge kwao ana madhara zaidi hata kuliko nyoka. Kwa hiyo nge ni katika mnyama ambaye, hata ukiwa katika swala, unaruhusiwa kukata swala na kumuua au kumuua huko ndani ya swala yako, kama hutoweza kufanya vitendo ambavyo vitaifanya swala yako ibatilike. Mnyama wa tatu ni alghurab, idhan alfaratu walaqrabu walghurabu, na kunguru. Ghurab, nadhania nyote mnajua balaa la kunguru. Kunguru hapo nje, ukisahau kitoweo chote, anakuja kukiamisha, na kunguru anao uwezo wa chakula chako ukiangalia kando, akakuchukulia chipsi zako na kuku wako uliyemnunua, akaenda akampeleka kwa mtu mwingine, akapanda kwenye mti, anataka kula kuku wote, akamwakia mtu mwingine, akala mtu mwingine. Kwa hivyo ni mnyama ambaye madhara yake nyote mnayajua na kuyatambua. Kwa hiyo ni mnyama mwizi, ndege mwizi, ana tabia ya uchafu, si mstaarabu, anaweza kunya popote, anaweza kujisaidia mahala popote, na kwenye mti wakati wote anaweza kakuchiptia uchafu, lakini ni mnyama ambaye anakula mizoga hachagui chakula, na kuna madhara mengi yanayohusiana na kunguru. Mnyama wa tano ni alhudaya au alhadaa. Huyu ni mnyama katika aina za mwewe, katika aina za kipanga. Mkia wake unakuwa mrefu kidogo tofauti na mwewe na kipanga. Mnyama huyu anakula wadudu, anakula kuku <laughs> anakula panyabuku yani, vidudu vidudu vinavyoishi porini, mafunza funza haya yaliyoko porini haya yote. Mnyama huyo anaitwa Alhaja, anakula Warabu wanamwita wanajina lao wenyewe, wanamwita kunia yake anaitwa Abul Khattaf, naitwa Abul Abul Khattaf. Mwingine ni alkalbu, lakur ni mbwa mwenye kichaa, mbwa anayeuma watu eh. Mbwa akashakuwa na kichaa, yeye hajali anaweza kuingia nyote akawagonga sababu kwa sababu amekuwa ni, ni mbwa mwenye kicha. Kwa hivyo katika wanyama wanaoruhusiwa kuuawa ni huyu mbwa mwenye kuuma, na katika riwaya ya Alimamu Sadiq salawatullahi wasalamuhu alaih wametajwa vile vile al afa wa saba ni lusus, mwizi. Mwizi uko ndani ya haram, mwizi anakuibia, mkamate mkono, unaruhusiwa kumshughulikia Simwache kwa sababu yuko haram? La, kwa sababu yeye ni katika wanyama wenye kudhuru, na hakuna kitu kibaya kama wizi. Kwa hiyo mwizi unapokuwa haram unaruhusiwa kumshambulia. Kwa nini? Kwa sababu hana hishma, na vile vile uh, viroboto, chawa na kunguni, alburghuf, alkummala, albaqa, hawa wote ni wanyama ambao hawana hishma katika haram, wanaweza kuuawa. Sehemu za Australia kila mwaka kunakuwa na moto mkali. Wataalamu wamekwenda kugundua, wametafuta kwa miaka mingi, moto huu unasababishwa na nini? Baadhi ya wataalamu kutoka vyuo vikuu wakafanya research, wakagundua kwamba moto ule unawashwa ni ndege anayeitwa alhadaa au hudaya. Mnyama yule, kipindi cha wakali, vidudu huwa vinapotea, vinakuwa chini ya ardhi na vinajificha sasa mnyama yule kwenye mkia wake uliokuwa mrefu, anapolia akiutikisa, unatoka moto. Sasa mnyama yule anafanyaje? Anawasha moto, na kwa kuwa ni kipindi cha ukame, majani yanakuwa makavu, akashawasha moto. Moto unawaka, vidudu vinaruka, yeye anakula vidudu. Anawasha hapa moto, anawasha pale moto. Hili wameligundua juzi kwamba mnyama huyu alhadaa ndiye anayesababisha moto mkubwa katika mapori ya Australia. Wameandika risachi zao kwenye mitandao, utapata hizi risachi na kwenye magazeti. Sayyiduna Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wa sallam amekushazungumza zaidi ya miaka elfu moja na mia nne iliyopita kwamba mnyama huyu ni adui na auawe katika haramu, lakini wataalam wamekuja kugundua juzi na jana, kuonyesha vipi tulivyokuwa na kanzi kubwa na Bwana Mtume vipi alivyokuwa mtu mzito ambaye hatujamuelewa Qur'ani yake na maneno yake. walhamdulillahi rabbil alamin wa sallallahu wa sallama ala sayyidina muhammadin wa ahli baitihi at-tayyibin at-tahirin <tune> Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.