Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia, hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. rahim assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa, wa idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Ijumaa mchana tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Radio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 98 9647 na imil yetu ni swahili radio arivi. Jina langu ni Ahmed Rashid na mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi maalumu kwa mnasaba wa maadhimisho ya sikukuu ya Idul Adha. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini. Aidha, tutakuleteni makala ya wiki na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Abu Turabi Fardi asema Imam Khomeini amegeuza umma wa Kiislamu kuwa nguvu mpya duniani. Iran yasema kujaribu kuhalalisha jinai za kutisha za Israel ni janga kubwa zaidi duniani leo. Umoja wa Mataifa waelezea hofu yake kuhusu haki za binadamu nchini Libya. Na Trump asema Biden alitia saini maelfu ya hati bila kujielewa. Habari kamili. Khatibu wa swala ya Idul Adha iliyosaliwa leo hapa mjini Tehran amesema Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu alifanikiwa kuleta mageuzi makubwa nchini Iran na pia kugeuza umma wa Kiislamu kuwa nguvu mpya inayozidi kunawiri kwenye ulimwengu wa leo. Sala ya Aidul Adha imesaliwa leo asubuhi kwa uimamu wa Hujjatul Islam wal Muslimin Sayyid Muhammad Hassan Abu Turabi Farde, na idadi kubwa ya Waislamu wamehudhuria kwenye ibada hiyo katika viwanja vya chuo kikuu cha Teheran. Katika khutuba zake za sala ya Idul Adha, Hujatulislamu wal Muslimin Abu Turabi Farde amesema Nabi Ibrahimu alayhi ssalam ni ishara ya nafasi na adhama ambayo Mwenyezi Mungu mtukufu amewapa wanadamu. Nabi Ibrahimu ni nembo ya busara, ujuzi, uhakika, uvumilivu, kusimama kwenye njia iliyonyoka na kujitolea kikamilifu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Aidha, amelishukuru taifa la Iran kwa kushiriki kwa mamilioni katika kumbukumbu za miaka 36 ya kufariki dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na hotuba Saramno, ya busara mno ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei kwenye maadhimisho hayo. Khatibu wa sala ya Idul Adha iliyosaliwa leo hapa Teheran pia amewapongeza wananchi wa Islamu wa Iran, hususan vijana kwa kushiriki kwa wingi mno katika dua ya siku ya Arafa na kusisitiza kuwa taifa la Iran limepasi katika chuo cha Ahlul Beit alaihimussalam. Vile vile amesema kuwa Ghaza na taifa la Palestina kwa ujumla limeonyesha mukawama wa kihistoria na kusisitiza kuwa huo ni katika mifano ya nguvu ya subira yenye chimbuko lake kutoka ka, kwa Nabi Ibrahimu alaihi ssalam. Taifa la Palestina limesimama imara kwa zaidi ya mwaka mmoja kupambana na ulimwengu wa kiburi na uungaji mkono wa kisiasa, kijeshi, silaha na usimamizi usio na shaka na wakina wa Marekani kwenye jinai zinazofanywa na Israel dhidi ya taifa la Palestina, amesema msemaji wa wizara Amambu ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa kujaribu kuhalalisha jinai za kutisha na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa Palestina ni janga kubwa zaidi duniani leo na kwamba waungaji mkono wa jinai hizo na wahalalishaji wa uhalifu wa kuchupa mipaka wa utawala wa kizayuni ni washirika wa moja kwa moja wa jinai za Israeli. Shirika la habari la Mehre limemnukuu Ismail Baghai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran akiandika katika mtandao wa kijamii wa X kwamba ukweli wa mambo ni kuwa hata neno Palestina kwenye shati la mwakilishi wa bunge la Ujerumani linaonekana kutovumilika, na hiyo ni ishara tosha ya unafiki wa kimfumo wa wale wanaodai kuunga mkono juhudi za kuundwa nchi huru ya Palestina. Amesema kuhalalisha mauaji ya kimbari ya Israeli ni janga kubwa zaidi duniani hivi sasa, na waungaji mkono na wahalalishaji wa jinai za utawala huo ghasibu wa kizayuni ni waitifaki na ni washirika wa, wa jinai za Israeli. Umoja wa Mataifa umetaka uchunguzi huru ufanyike kuhusu mauaji ya kiholela yanayodaiwa kufanywa na kundi lenye silaha la Libya kufuatia kupatikana makumi ya maiti kwenye makaburi ya umati katika mji mkuu wa nchi hiyo Tripoli. Mili hiyo imepatikana kwenye maeneo yanayodhibitiwa na kundi la SSA ambalo ni moja ya vikundi vya wanamgambo wenye nguvu sana mjini Tripoli. Kundi hilo lilizusha vita na kundi jingine mjini Tripoli baada ya kuuawa kiongozi wake Abdul Ghani Al-Kikli mwezi uliopita wa Mei. Alkikli anayejulikana pia kwa jina la Ghaniwa alikuwa miongoni mwa makamanda wanamgambo wenye ushawishi mkubwa wa mjini Tripoli na alikabiliwa na shutuma za kufanya mauaji ya kiholela na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Wanamgambo wa SSA wanahusishwa na baraza la rais na serikali inayotambuliwa kimataifa huko Tripoli kama kikosi cha usalama. Kabla ya kifo chake al Kikli alikuwa ameingia kwenye mzozo na makundi mengine yenye silaha. Mauaji yake yalisababisha mapigano ya silaha katika mji mkuu ambayo ni mabaya zaidi kuwahi kutokea tangu mwezi Agosti 2023 wakati makundi hasimu mjini Tripoli yalipopigania udhibiti wa mji mkuu huo na kusababisha vifo vya watu 55. Kufuatia ghasia hizo, ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa OCHR -E, imesema kuwa miili 10 iliyoungua vibaya iligunduliwa katika makao makuu ya SSA kwenye kitongoji cha Abu Salim huku miili 67 zaidi ikipatikana kwenye majokofu katika hali tofauti za kuoza kwenye hospitali za Abu Salim na Al Khadra mjini Tripoli. Kaburi jingine linaloshukiwa kuwa la umati limeripotiwa kugunduliwa katika mbuga ya wanyama ya Tripoli inayoendeshwa na wanamgambo wa SSA. Volker Turk, kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema kugunduliwa maiti hao kumezidisha hofu ya kuwekwa mauaji mabaya zaidi ambayo Umoja wa Mataifa hauna taarifa nayo na huo ni ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu unaofanywa na kundi hilo la SSA huko Tripoli, mji mkuu wa Libya. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran, Iran imetoa hati ya kisheria kupinga madai ya ujasusi ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA na kuyataja kuwa ni ya kichochezi na yasiyo ya na msingi. Teheran inaamini kuwa shirika hilo limevuka mipaka yake na linatoa matamshi dhidi ya Iran kwa kutegemea ushahidi bandia. Kwa mujibu wa hati ya kisheria iliyosambazwa kati ya wanadiplomasia siku chache kabla ya mkutano muhimu mjini Vienam, Iran imezidisha msimamo wake dhidi ya shirika la Umoja wa Mataifa la kudhibiti nishati ya nyuklia kwa kuwashutumu wakaguzwa wa shirika hilo kwa kufanya kashfa ya kuwasilisha ushahidi wa uongo usio na msingi wowote. Wa kanali ya televisheni ya Bloomberg News imetangaza kwamba memo hiyo inaonyesha kuwa mvutano kati ya Teheran na IAEA umeongezeka kabla ya mkutano wa Juni 9. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, mvutano kati ya Iran na IAEA umekuja wakati ambapo mazungumzo kati ya Iran na Marekani yamekumbwa na kizuizi kutokana na Marekani kushikilia ah, msimamo wake wa kuinyima Iran haki yake ya kisheria na ya kimataifa ya kurutubisha madini ya urani. Shirika la IAEA limeikasirisha Iran kwa matamshi ya uongo ya mkurugenzi wake Rafael Grossi, imeongeza taarifa hiyo. Wakaguzi wa IAEA wanaendelea kutembelea maeneo ya nyuklia ya Iran kila siku na watakuwa na jukumu muhimu katika uhakiki ikiwa makubaliano yatafikiwa kati ya Iran na Marekani. Iran imeandika katika barua iliyosambazwa kwa wanachama wa IAEA kwamba iwapo nchi za magharibi zitaamua kutumia vibaya subira ya Iran na kuendelea na choko choko zao, basi Teheran italazimika kuchukua na kutekeleza maamuzi yanayofaa kwa mujibu wa hatua zitakazochukuliwa na upande wa pili. Kabla hapo Sayid Abas Araghchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, alisisitiza kwamba ripoti za wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki zinapaswa kuwa za kiufundi na zisiwe za kisiasa. na rais wa Marekani Donald Trump ametangaza kuwa ameanzisha uchunguzi kuhusu utendaji kazi wa Joe Biden akidai kuwa maelfu ya hati na maagizo ya kiutendaji yalitolewa kwa kutumia saini zilizoandikwa kwa, kwa mashine na bila ya umma kujua. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, Donald Trump ameamuru uchunguzi ufanyike kuhusu utendaji kazi wa rais wa zamani wa Marekani, Joe Biden, wakati wa uongozi wake na kudai kuwa washauri wakuu wa Biden walificha kwamba rais huyo hakuwa na akili timamu. Joe Biden ambaye alimshinda Trump katika uchaguzi wa 2020 alijiondoa kwenye kinyang'anyiro cha urais baada ya kumalizika kipindi chake cha kwanza kutokana na kuvurunda vibaya katika mdahalo wa uchaguzi mwaka jana, na wasiwasi ukaongezeka kuhusu uwezo wake wa kiakili. Uwezo wa kiakili wa Biden uligeuzwa kuwa shabaha ya mashambulizi ya chama cha Trump cha Republican kwa miaka mingi wakati wa urais wake. Lakini ripoti katika vyombo mbalimbali vya habari vya Marekani na kitabu cha hivi karibuni kilichoandikwa na mtangazaji wa CNN Jack Tapper kinaonyesha kuwa hata maafisa wakuu wa chama cha Democratic na wale wa karibu na Baidene walikuwa na mashaka makubwa juu ya uwezo wake wa kutekeleza majukumu ya urais. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Ni yani matangazo ya Jumaa mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni wakati wa uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema: Imam Khomeini, urithi wa uongozi wa kidini na kimapinduzi. Katika mwaka wa 36 wa maadhimisho ya kuaga dunia Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwanzilishi wa mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 nchini Iran, fikra zake zingali zinaendelea kuathiri si tu mwelekeo wa kisiasa wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, bali pia mijadala mipana zaidi kuhusu mahusiano kati ya Uislamu na siasa katika ulimwengu wa Kiislamu, mbali na kuwa mabadiliko ya kiutawala mapinduzi ya kiislamu yaliwadhihirishia wafuasi wengi tofauti kubwa za kisiasa zilizokuwepo kati ya mfumo huu na mfumo mwingine ya kiutawala katika nchi za kibeberu za magharibi. Walitambua kuwa Uislamu haukupaswa kufanywa kuwa ni dini ya ibada za kiroho na kitamaduni tu, bali ulipaswa kutoa mfano mbadala wa kisiasa, kiutamaduni na kijamii uliojengeka kwenye msingi wa mafundisho yaliyomo kwenye maandiko yake matakatifu. Imam Khomeini aliyezaliwa mwaka 1909 katika mji wa Khomeini nchini Iran alikuwa mtu mashuhuri katika ulimwengu wa Kiislamu, si tu kama mwanazuoni wa kidini bali pia kama kiongozi wa mapinduzi. Akiwa na umri mdogo aliwapoteza wazazi wake na kulelewa katika familia ya kidini ambapo baadaye akawa msomi mwenye bidii katika masomo ya Kiislamu. Kisha aliendeleza masomo yake ya kidini katika mji wa Quma, ambapo alisoma masomo tofauti ya kidini ikiwemo falsafa na irfan. Ujuzi wake mkubwa wa utamaduni wa Kiislamu ulimwezesha kukwea haraka ngazi za kidini na kuweza kufikia daraja za Ayatullah na kisha Ayatullahil Uzma. Imam Khomeini alipoona ufisadi na ushawishi wa nchi za magharibi ukienea nchini Iran chini ya utawala wa kifanmo wa Shah, hapo ndipo ufahamu na hisia zake za kisiasa zilipoanza kustawi na kupata makali yake. Mwaka 1963 alipinga vikali utawala wa Shah kutokana na mambo mengi mabaya aliyoyaona kikiwemo kile alichokiona kuwa ni uvamizi wa wageni dhidi ya mfumo wa, wa maisha ya Kiirani Kiislamu. Kwa kufanya hivyo alikamatwa na baadaye kubaidishiwa katika nchi za Uturuki, Iraq na hatimaye Ufaransa. Akiwa uhamishoni aliongoza watu wa Iran kupitia hotuba, barua na jumbe zake zilizorekodiwa katika harakati za mapambano dhidi ya madhalimu. Baada ya mapigano ya muda mrefu mwaka 1979 Imam Khomeini hatimaye alifanikiwa kuandaa na kufanikisha mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na baadaye kuunda jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliyosimama kwenye msingi wa kidini na kidemokrasia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika makala hii maalumu inayokujieni kwa mnasaba wa sikukuu ya Idul Adha. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi chetu cha leo. Siku ya tarehe kumi Dhulhija inasadifiana na sikukuu kubwa ya Waislamu kote duniani. Siku hii adhimu inakumbusha tukio la kujitolea na kujisalimisha kikamilifu Nabii Ibrahimu alaihi ssalam na mwanawe Ismail alaihi ssalam kwa ajili ya kumridhisha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Sikukuu ya Idul Adha ambayo huadhimishwa baada ya mahujaji kusimama katika uwanja wa Arafa. Ni idi na ni sikukuu ya kujikomboa kutoka kwenye makucha ya dunia na anasa zake. Ni siku ya kuthibitisha uja na kujisalimisha mbele ya mola karima. Ni siku ambayo mahujaji huchinja na kukata kabisa mahusiano yao na asiyekuwa mola mlezi na kusherehekea wakimshukuru Mwenyezi Mungu kwa kufanikiwa kukamilisha ibada ya hija na kushinda vita dhidi ya shetani mlaniwa. Siku moja Nabii Ibrahim al-Khalil alayhi salam aliota anamchinja mwanawe kipenzi Ismail kwa ajili ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Baadaye ya ndoto hiyo kukariri mara tatu, nabii huyo adhimu wa Mwenyezi Mungu alielewa kwamba anapaswa kumtoa mwanawe mhanga na kama dhabihu kwa ajili ya kutimiza amri na matakwa ya Mola Mlezi. Hivyo alichukua azma ya kumchinja mwanawe kipenzi na kutekeleza amri ya Mwenyezi Mungu. Hatua ya kwanza ilikuwa ni kushauriana na mwanawe Ismaili na kumweleza kisa kizima. Alimwambia, mwanangu mpenzi, nimeota kwamba ninawajibika kukuchinja, unaonaje? Nabii Ismail alaihi salam ambaye kama alivyokuwa baba yake alikuwa naye amezama katika kumpenda mola karima, alimjibu baba yake kwa kusema tekeleza, ulivyoamrishwa na utanipata mimi ni miongoni mwa wenye kusubiri. Suratussafati aya ya mia moja na mbili ya Kurani Tukufu. Moyo na imani hii kubwa ya kusalimu amri kikamilifu mbele ya matakwa na amri ya Allah ya baba na mwanawe ilimkera mno shetani mlaaniwa, na akaamua kujifunga kibwebwe kwa ajili ya kuvuruga na kuwazuia kutekeleza mtihani huo wa Allah. Alianza kwenda kwa baba Ibrahimu na mwanawe Ismail akijaribu kuwashawishi wasitekeleze amri hiyo ya Mwenyezi Mungu, bali hata kutumia mbinu za kumwendea mama yake Ismail, alimradi waja hao wema washindwe mtihani huo mkubwa. Hata hivyo, Iblis mlaaniwa hakufanikiwa. Imepokewa katika hadithi kwamba Iblis alikwenda kwa Nabii Ibrahimu alaihi salam, na katika sehemu hiyo inaitwa jamara ya kwanza, na Nabii Ibrahimu alaihi salam akampiga mawe saba na kumfukuzia mbali. Ibilisi alimfuata tena Nabii Ibrahimu katika jamara ya pili, akijaribu kumshawishi asitekeleze amri ya kumchinja mwanawe. Mtume huyo wa Mwenyezi Mungu pia alimfurusha kwa kumrushia mawe saba, na akakariri hivyo hivyo katika siku ya tatu. Hatimaye siku muhimu iliwadia. Baba aliyekuwa akimpenda mno mwanawe kipenzi alimlaza mtoto wake ardhini na kuweka kisu kikali kwenye shingo yake. Alianza kumchinja na kujaribu kukata shingo ya mwanawe ili kutekeleza amri ya Mwenyezi Mungu, lakini kadiri alivyokuwa anajitahidi kuchinja, kisu kilikataa kata katakata kukata na kikawa butu. Alishikwa na mshangao mkubwa na kupigwa na bumbu wazi. Aliweka tena kisu hicho kikali kwenye shingo ya mwanawe Ismail na kuanza kujaribu kumchinja kwa nguvu zaidi, huku malaika wa Mwenyezi Mungu wakiwaangalia na wakiangalia kitendo hicho cha ikhlasi, imani na kujisabilia kila kitu kwa Mwenyezi Mungu. Malaika hao walikuwa wanaangalia kwa mshangao mkubwa. Katika hali hiyo, ilisikika sauti kutoka mbinguni ikimwambia Nabii Ibrahim, Hakika umesadikisha na kutimiza ndoto, ewe Ibrahimu, na hivi ndivyo tunavyowajazi wajawema. Sura ya Aswafat aya za mia moja na nne na mia moja na tano za Quran Tukufu. Hapa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimtuma kondoo ili nabi Ibrahimu alaihi ssalam amchinje badala ya mwanawe Ismail alaihi ssalam. Tukio hilo la kumtoa Ismail kama dhabihu na kafara lina darsa na somo kubwa kwa kuridhia na kusalimu amri kikamilifu mbele ya matakwa na amri za Mwenyezi Mungu. Baba aliamrishwa kumchinja mwanawe kipenzi, na watu wawili wakasalimu amri mbele ya matakwa ya Mola wao na kuchinja matamanio na matakwa ya nafsi zao katika uwanja wa Mina, licha ya vishawishi vya Iblis maluni. Mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu, kabla ya kuchinja wanyama kama mbuzi, ngamia na kadhalika, wanapaswa kuziweka nafsi zao katika madhabahu na kuzitoa mhanga. Kwa msingi huo, Mwenyezi Mungu mtukufu anasema katika aya ya 37 ya Surat Haj kwamba nyama na damu za wanyama hao wanaochinjwa hazimfikii Mwenyezi Mungu, lakini zinamfikia yeye takwa na uchamungu wa wajawema. Mpenzi msikilizaji, kila amali na ibada ya hija inasiri, ina siri na hikma zake ambazo zote zinalenga kulea na kuitakasa nafsi ya mwanadamu, kuanzia amali ya kuvaa ihramu, talbia, kutufu alqaba, kukimbia baina ya swafa na marwa, kusimama arafa hadi kutoa dhabihu na kafara na kadhalika, vyote ni kwa ajili ya kuitakasa nafsi ya mja na kumkurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Baada ya kutoa dhabihu na kafara, mwenye kuhiji hulazimika kunyoa nywele zake au kupunguza nywele na kukata kucha zake. Kwa kawaida, nywele huwa sehemu ya mapambo ya mwanadamu. Kwa mahujaji, lakini mahujaji wanapomaliza kutoa dhabihu na kuchinja mnyama hulazimika kunyoa nywele zao na kuweka umaridadi wao wa kidhahiri katika madhabihu ya upendo na kuikurubisha nafsi kwa Mola Muumba. Kwa hakika amali hii huchinja ghururi na kiburi cha mja ambaye, baada ya hapo, hurejea Maka kwa ibada zaidi. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa dua ya siku ya Arafa ya Imamu Ali bin Alhusein Zainulabidin alaihi salam. Akizungumza jinsi mahujaji wanavyonyoosha mikono na kumtaradhia Mola katika siku hiyo, anasema katika sehemu moja ya dua hiyo kwamba, ewe Mola, hii leo ni siku adhimu ambapo waja wako wanaokupwekesha wamekusanyika katika sehemu moja kutoka maeneo mbalimbali ya dunia wote wanakuomba wewe na wamekunyoshea mikono wakiwa na matarajio na rehma zako na kuogopa adhabu na ghadhabu zako. Unawatazama katika hali hiyo na kuwatimizia haja zao. Mola mlezi, msalie Muhammad na ali Muhammad, na utushirikishe katika dua za waja wako wema wanaokuomba wewe katika siku hii ewe mola wa walimwengu tumekuja na haja zetu mbele yako na kuweka vikapu vya umaskini na ufukara mbele ya mlango wa nyumba yako mola mtukufu msalie muhammad na ali muhammadi na utupe rehema zako tuonee huruma na utughufirie madhambi yetu amin ya rabbal alamin wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Hmm, hapa ni Teherani la Kiswahili, sote Jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa ni macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Ijumaa Juni 6, 2025. kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na gazeti la Nipashe la nchini Tanzania ambalo kichwa kikuu cha habari kilichopambwa ukurasa wake wa mbele kinasema Shehe Ponda sasa rasmi siti e, wazalendwa ahidi kushiriki operesheni ya kulinda demokrasia. Sishemu yasema nchi ni salama, rungwe wa cha umma awa kivutio. Vilevile limemnukuu rais Samia akisema huu ndio utumishi wa kidini kujali watu wenye uhitaji, na nchemba taja tiba ya kukabili mikopo ya kausha damu. Kwa upande wake, gazeti la mwananchi limeandika sekeseke, kanisa la wajima halijapoa, Sheikh Ponda akoleza moto ubunge. Daa samia apiga dongo kiaina, agusia malezi kwa watoto na mradi mpya wa kupunguza bei ya gesi ya kupikia. Habari kuu kwenye gazeti la serikali la habari leo inasema Samia ataja utumishi wa dini unaofaa, aguswa na mchango wa KK KT kusaidia jamii. Achangia shilingi milioni mia moja kujenga kituo cha watoto. BOT yaja na mwarobaini wa mikopo ya kausha damu na Waziri Mkuu Kassim Majaliwa asema hutojuta kuwekeza Tanzania. Kwa upande wake gazeti la Zanzibar Leo limeipa kipaumbele habari inayosema Dkta Samia atia nguvu ujenzi wa kituo cha watoto wenye mahitaji na SMZ yaanza mazungumzo ujenzi wa kiwanda cha juisi kisiwani Pemba. Kwa upande wake gazeti la Majira limeandika Rais Samia alipongeza kanisa la KKKT K ni kwa kufanya utumishi wa dini unaosaidia jamii na kusaidia wenye mahitaji. Vile vile limeandika Sheikh Ponda ajiunga na chama cha ACT Wazalendo afunguka. NMB kuwalipa wanahisa wake gawio la shilingi bilioni 214.43. Rais wa zamani wa Zambia Edgar Chwaga Lungu afariki dunia. Mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam ataka taasisi za dini kuchunguzwa. Na ushirikiano wa Tanzania na Canada wafanikisha utekelezaji wa miradi katika nchi jirani ya Kenya. Toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo limeandika wezi wa iba vikombe vitakatifu vya dhahabu katika kanisa la Pasta Ezekiele, seti ya vikombe sita vilivyopakwa dhahabu, sanduku la Agano, birika na chuma kitakatifu cha meno saba, ni miongoni mwa vitu vya thamani vilivyoibwa kwenye kanisa la Pasta Ezekiele Odero la New Life Church and Prayer Center, katika tukio la uhalifu la nyakati za usiku lililowatikisa wakazi wa Mavueni, kaunti ya Kilifi. Pia limeandika tumezima mtandao wa X kwa sababu umejaa pornografia, yasema serikali ya Tanzania. O, serikali ya Tanzania imeamua kuwazuia raia wake kutumia mtandao wa kijamii wa X, yani Twitter ya zamani kwa sababu unaruhusu usambazaji wa jumbe na picha chafu za ngono. Waziri wa habari Jeri Sila amesema hayo na kuongeza kuwa usambazaji wa jumbe na picha chafu unaenda kinyume na sheria, tamaduni na desturi za Tanzania. Hatua hiyo imejiri baada ya Tanzania kudhibiti matumizi ya mtandao wa X majuma mawili yaliyopita, kufuatia kupanda taharuki ya kisiasa na kudukuliwa akaunti ya X ya jeshi la polisi, lakini serikali ya Tanzania haikuzima kabisa mtandao huo wa kijamii. Habari yake nyingine inasema, mwili wa mwandishi Ngugi wa Thiong'o wachomwa moto Marekani mwili wa mwandishi maarufu wa vitabu vya fasihi profesa Ngungi wa Thiong'o umechomwa moto nchini Marekani. Hayo ni kwa mujibu wa mwanawe profesa Mukoma wa Ngungi. Profesa Mukoma amesema kuwa baba yake alihusia kuchomwa moto mwili wake baada ya kufariki dunia. Akizungumza katika mahojiano na Taifa Leo, Mukoma amedai kwamba wasia huo ulikuwa wa kishujaa na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika Marekani ya mwekea vikwazo Jaji Bosa wa Uganda na majaji wengine watatu wa mahakama ya ICC. Dondo ya habari hiyo inasema Marekani imewawekea vikwazo majaji Solomi Balungi Bosa wa Uganda, Luis Del Carmen Ibaneze Karanza wa Peru, Raine Adelaide Sofi Alapini Gansu wa Benin na Beti hohla wa Slovenia. Pia vile vile limeandika benki ya dunia kurejesha misaada yake kwa Uganda baada ya kusitishwa kutokana na msimamo wa imara wa Kampala wa kupinga mahusiano haramu ya watu wa jinsia moja. Benki hiyo ya dunia ilisitisha ufadhili kwa nchi ya afrika mashariki mwezi Agosti 2023 baada ya bunge la Uganda kupitisha sheria ya kupinga ushoga. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wapenzi wasikilizaji katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki ambacho kinabeba anwani ya safari ya kuelekea kwenye ardhi ya wahi. Ni kipindi cha ibada ya Hija ambamo miji miwili mitakatifu ya Maka na Madina hushuhudia picha nzuri na za kuvutia. Ni matumaini yetu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Hija, wapenzi wasikilizaji, ni maonyesho ya mahudhurio ya mamia ya maelfu ya watu wanaomwamini Mwenyezi Mungu mmoja na mfano mdogo wa jamii ya kitauhidi. Ni maonyesho makubwa ya wanadamu wampokeshao Mwenyezi Mungu, wanaokutana katika eneo moja takatifu ili kuonyesha mshikamano wa umma mmoja wa Kiislamu chini ya bendera ya tauhidi, mithili ya mito inayomwaga maji na kukutana katika bahari moja kubwa. Wasii wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, Imama Ali bin Abitalib alaihi ssalam, anatoa picha ya mandhari hiyo ya umma mkubwa wa Kiislamu katika ibada ya Hija akisema: waislamu wanakimbilia Alkaba mithili ya watu wenye kiu wanaokwenda mbio kuelekea kwenye chemchemi ya maji, na wanasimama katika eneo walikosimama mitume wa Mwenyezi Mungu, kuzunguka nyumba tukufu ya Alkaba mithili ya malaika wazungukavyo arshi ya Mwenyezi Mungu. Mahujaji hao wanafaidika katika soko la ibada na kukimbilia katika miadi ya kusamehewa madhambi. Hakika Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ameifanya Alkaba kuwa nembo ya Uislamu na nyumba ya amani na salama kwa ajili ya waja wake wanaokimbilia amani na usalama. Mwisho wa kunukuu. Kwa kuwa mambo yote ya dunia hii yanadhibitiwa na Mwenyezi Mungu mwenye hekima, hapana shaka kwamba kila kitu duniani kimetengenezwa kwa msingi wa hikma na falsafa mahsusi. Vivyo hivyo, sheria na mafundisho ya dini yamejaliwa kwa namna ambayo yanamwelekeza mwanadamu katika njia ya ukamilifu. Tunaweza kusema kwamba mafundisho yote ya dini yanatayarisha uwanja mzuri wa kustawi kiroho kiumbe mwanadamu na kumweka mbali na mghafala na kusahau asili na marejeo yake. Kwa mujibu wa aya za Qurani tukufu, falsafa ya kuumbwa wanadamu ni kufanya ibada. Ibada inaimarisha uhusiano wa mwanadamu na mola muumba na huwa na taathira kubwa katika ustawi wa kiroho wa kiumbe huyo. Hija ni miongoni mwa ibada zinazomwelekeza zaidi mwanadamu katika thamani za kiroho na kumhamasisha kukata mahusiano na mifungamano yake ya kimada na ulimwengu duni na wa chini. Ibada ya hija inamuweka mwanadamu katika mabadiliko makubwa ya kiroho. Lakini mabadiliko hayo ya ndani ya nafsi na kujitenga na umimi, mapambo ya dunia na kadhalika, hayafanyiki katika hali ya kujitenga, bali katika mshikamano na mkusanyiko wa umma wa mahujaji. Kwa utaratibu huo haji hujihisi kuwa na aina fulani ya mshikamano na mfungamano na mahujaji wenzake. Ibada na amali za hija, kwa upande mwingine, ni ibra na darsa kuhusu maisha ya shakhsia adhimu kama nabii Ibrahim, Ismail na bibi Hajar alayhim ssalam. Nabi Ibrahimu alayhi ssalam alijisalimisha kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu na kuondoa moyoni mwake mfungamano mkubwa na wenye nguvu zaidi wa kidunia, nao ni mfungamano wa baba na mwanawe. Kwa maneno mengine ni kwamba Nabii Ibrahimu aliamua kumchinja mwanawe pale alipoamrishwa na Mwenyezimungu, ikiwa ni ishara ya kuchinja na kukata kabisa matamanio na mifungamano yake ya kidunia katika njia ya Mwenyezimungu subhanahu wataala. Mahujaji wanaokwenda kuzuru nyumba ya Mwenyezimungu yaani Alkaba wanaiga na kufuata nyayo za Nabii huyo mkubwa wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa hakika kujitenga na kukata uhusiano na kila kitu ghairi yake yeye subhanahu wa taala kuna sawazisha na kutengeneza vizuri njia ya kuelekea kwa mola muumba. Kwa msingi huo, iwapo haji na mtu anayekwenda kuzuru nyumba ya Allah subhanahu wa taala atafanikiwa kukata na kujiweka mbali na mivuto mingine yote katika roho yake, basi kwa hakika atakuwa amekurubia zaidi katika maana halisi na mabururi ya ibada ya hija. Wapenzi wasikilizaji, amali za ibada ya hija zimepangwa kwa namna ambayo husababisha mabadiliko katika nafsi ya mahujaji hatua kwa hatua. Kwanza kabisa haji hujitenga na mavazi maridadi na yenye rangi mbalimbali mbali na kuvaa vazi la rangi nyeupe linalojulikana kwa jina la ihramu. Vazi hilo la kawaida huwatenganisha mahujaji na kila kitu ambacho ni nembo ya ubora na hadhi, kama vile shughuli ya mtu, cheo chake, utajiri na kadhalika. Hivyo haji huwa tayari amejitenga na aina zote za sifa na vyeo vya kimatabaka, kikaumu na kadhalika. Anapoanza amali na ibada ya tawafu na kuzunguka nyumba ya Mwenyezi Mungu Al-Kaaba, haji huanza taratibu kutekeleza amali hiyo akiitikia wito wa Mola Karima kwa maneno ya labbaika bwana wangu labeka. Wakati huo, mahujaji wote huwa wakizunguka katika duara la tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu. Amali hii ni ishara ya uwezo mkubwa wa dini ya Uislamu ambayo inawakusanya mamilioni ya watu sehemu moja na kuwaelekeza upande mmoja. Mahujaji wote huwa katika hali moja wakiwa wameelekeza fikra zao zote upande mmoja na kuelekeza mwili, masikio na macho ya roho zao upande mmoja. Katika harakati hii ya tawafu, mahujaji hujifunza darsa nyingine ya kujiepusha na uhasama, tabia za kujiona bora kuliko wanadamu wengine, kujiweka mbali na tabia ya kupenda jaha na ukubwa, na fikra za kichochezi na kukanyaga haki za wanadamu wenzao. Kwa hali na hisi hizi, mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala huwa wanabeba ujumbe wa amani na urafiki kwa wanadamu wote na kuwatangazia walimwengu kwamba maadamu msingi wa siasa za viongozi wa dunia ni kuabudu na kutanguliza mbele pesa, jaha, kupenda ukubwa na kujiona bora zaidi, basi itakuwa vigumu sana kupatikana amani na utulivu kote duniani. Ibada na amali ya hija ni fursa kwa wanadamu kupata tajiriba ya kuishi pamoja kwa amani na salama, kwani mamilioni ya mahujaji ambao huenda kuhiji Maka katika mazingira ya kawaida huamriwa kuwa salama na warehemevu kwa kila kitu kinachowazunguka kuanzia wanadamu wenzao, wanyama, wadudu na hata miti na mimea. Kwa msingi huo umma wa Kiislamu unaweza kushuhudia manufaa mengi ya hija katika nyanja mbalimbali mbali za kiutamaduni, kijamii, kiuchumi na kisiasa. Haya pia ni miongoni mwa malengo makubwa ya ibada ya hija yanayotajwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika aya za 27 na 28 za Suratul Haj pale anaposema, na pale tulipomuweka Ibrahima pahala penye ile nyumba tukamwambia, usinishirikishe na chochote na isafishe nyumba yangu kwa ajili ya wanaoizunguka kwa kutufu na wanaokaa hapo kwa ibada na wanaorukuu na wanaosujudu. Na watangazie watu hija, watakuja kwa miguu na juu ya kila ngamia aliyekonda, wakija kutoka katika kila njia ya mbali. Kwa kutilia maanani haya yote, Waislamu wanaweza kutumia mkusanyiko mkubwa wa ibada ya hija kwa ajili ya kubadilishana uzoefu na hivyo kukurubia zaidi kwenye maana halisi ya ibada ya hija. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo, katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 10 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1446 hijiria kamaria, mwafaka na 6 Juni 2025 miladia. Leo tarehe kumi Dhulhija ni sikukuu ya Idul Adha, moja kati ya sikukuu kubwa za Kiislamu. Katika siku hii mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu waliokwenda Makka huchinja mnyama kutekeleza amri ya Mola kwa ajili ya kujikurubisha kwake na kuhuisha kumbukumbu kumbu ya Nabii Ibrahimu alaihi salam. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alijaribu imani na ikhlasi ya nabii huyo kwa kumwamuru amchinje mtoto wake kipenzi Ismaili alaihi ssalam, naye akatii na kujitayarisha kuitekeleza. Alimlaza chini na kuanza kukata shingo ya yake, lakini kisu kilikataa kuchinja. Ndipo Mwenyezi Mungu alipomtumia mnyama wa kuchinja badala ya mwanawe Ismail. Tukio hili lenye ibra na mafunzo tele linawafunza wanaadamu somo la kujitoa mhanga, kujisabilia kwa ajili ya Allah, kushinda matamanio na matakwa ya nafsi na kusalimu amri mbele ya amri za Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu kote duniani kwa mnasaba huu wa sikukuu hii kubwa. Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli kwa mara nyingine tena lilianzisha mashambulizi dhidi ya ardhi ya Lebanon. Katika uvamizi huo jeshi la Israeli liliuvamia na kudhibiti mji mkuu wa nchi hiyo Beirut. Aidha, askari hao wa utawala wa haramu wa kizayuni waliharibu miundombinu, viwanda na viunga vya mji huo sanjari na kutekeleza jinai mbalimbali dhidi ya wakazi wake uvamizi huo ulifanyika kwa kisingizio cha kudhamini usalama wa wazayuni huko kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Mwezi Septemba mwaka huo huo jeshi hilo lilitekeleza mauaji ya umati dhidi ya wakimbizi wa Kipalestina katika kambi mbili za Sabra na Shatila karibu na mji mkuu wa Lebanon, Beirut. Hata hivyo mwezi Mei mwaka elfu mbili kufuatia ushindi wa wana mapambano wa Hizbullah wanajeshi vamizi wa, wa Israel walilazimika kuondoka kwa madhila katika maeneo yote ya Lebanon waliokuwa wameyakalia kwa mabavu siku kama ya leo miaka 36 iliyopita yani tarehe 16 hurdad mwaka 1368 hijiria shamsia sawa na tarehe 6 juni mwaka 1989 mamilioni ya wananchi wa iran walokuwa na huzuni kubwa waliuzika mwili wa imam khomeini mwenyezi mungu wa mrehemu mwasisi wa mapinduzi ya kiislamu ya iran karibu na makaburi ya mashahidi wa vita vya kulazimishwa vya Iraq dhidi ya Iran ya Kiislamu ya Behesht Zahra alaihissalam pembezoni mwa mji wa Tehran. Zaidi ya wananchi na Waislamu milioni kumi kutoka miji mbalimbali hapa nchini na nje ya nchi walishiriki kwenye mazishi hayo ya kihistoria. Kabla ya hapo, wananchi wa Iran waliuaga mwili wa Imam Khomeini katika eneo yani la Musallah hapa mjini Tehran na baadaye walielekea eneo la Beheshte Zahra kwa ajili ya mazishi. Na tarehe kumi Dhul Hija miaka kumi iliyopita katika siku ya Idul Adha, ardhi tukufu ya Mina huko Saudi Arabia ilikuwa machinjio ya maelfu ya mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu. Kutokana na uzembe wa maafisa na wasimamizi wa hija wa Saudia, siku hiyo ilishuhudia tukio baya zaidi katika historia ya ibada ya hija. Tukio hilo lilitokea majira ya saa tatu asubuhi wa wakati baadhi ya mahujaji walipokuwa wakielekea eneo la Jamarat kumpiga mawe Shetani, ghafla maafisa wa Saudia walifunga barabara za kuelekea eneo hilo na kukatokea msongamano mkubwa kupita kiasi, na maelfu ya mahujaji walipoteza maisha. Mahujaji mia nne sitini na nne wa Iran pia waliaga dunia. Nam, kama mlivyosikia katika makala yetu hiyo yalio katika historia ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani inatoa mkono wa kheri na baraka kwa mnasaba maadhimisho ya sikukuu ya Idul Adha. Tumepokea maoni yenu mbalimbali hapa, wapenzi wa wasikilizaji, lakini na muda nao unakwenda kwa kasi sana. Tuwashukuru kwa majina: Bwana Jumanne Husein wa Dar es Salaam, Tanzania, Bintaha al Junaidi wa Bumbwini, Zanzibar, Noel Chiafwila wa Mwanza, Tanzania, Shimbi Juma Shimbi wa Mwanza pia Tanzania, Shirali Fazili wa Dar es Salaam Tanzania, Abdallah Ali Makajura wa Tabora Tanzania, mzee Nasor wa barabara wa huko Tanga Tanzania, Duruse Aushani kutoka Tanga pia, Amir Awadhi Ali wa Tanga pia nyote, bwana Muhamed Yahya wa Iringa nyote. Tunakushukuruni sana. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Khatibu wa sala ya Idul Adha iliyosaliwa leo hapa mjini Tehran amesema Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alifanikiwa kuleta mageuzi makubwa nchini Iran na pia kugeuza umma wa Kiislamu kuwa nguvu mpya inayozidi kunawiri kwenye ulimwengu wa leo. Msemaji wa wizara Mambuyanji ya mambo ya nje ya Iran amesema kujaribu kuhalalisha jinai za kutisha na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa Palestina ni janga kubwa zaidi duniani leo na kwamba waungaji mkono wa jinai hizo na wahalalishaji wa uhalifu wa kuchupa mipaka wa utawala wa kizayuni ni washirika wa moja kwa moja wa jinai za Israel. Umoja wa Mataifa umetaka uchunguzi huru ufanyike kuhusu mauaji ya kiholela yanayodaiwa kufanywa na kundi lenye silaha nchini Libya, na rais wa Marekani Donald Trump ametangaza kwamba ameanzisha uchunguzi kuhusu utendaji kazi wa Joe Biden. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.