Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash shaitani rajim bism Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na achieni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, namkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. bismillahi rahmani rahim assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi leo ijumaa idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislam ya iran tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya fm kwa baadhi ya mikoa ya tanzania kupitia radio maarifa fm mnaweza kuwasiliana nasi kupitia Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 903, 5, 06, 5, 4, 7, na email yetu ya swahili radio iribir. Ama, leo Ijumaa ni mwezi kumi mfunguo tatu Dhulhija, sikukuu ya Aidul Adha, na inasadifiana na tarehe sita Juni elfu mbili na ishirini na tano miladi tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, katika uchambuzi huo wa, wa kisiasa utahusiana na ujumbe wa hija wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya, Kiislamu, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi maalumu kwa mnasaba wa sikukuu ya Idul Adha. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini, tutakuwa na makala ya wiki na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Ahmed Rashid. Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Pezeshkian asema Iran ina nia ya kweli ya kuimarisha ushirikiano na nchi zote za Kiislamu. Wizara ya ulinzi ya Marekani yaanza uchunguzi ya kuhusu kufeli nchi hiyo huko Yemen. Afisa mzayuni apandishwa cheo kwa kufanya jinai kubwa Ghaza. watoto zaidi ya 40 wabakia mayatima hasa kutokana na vita vya Gaza. Habari kamili. Rais Masoud Pezeshkian amefanya mazungumzo ya simu na mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia na sambamba na kumpa mkono wa Eid kwa mnasaba sikukuu ya Eid al-Adha amesisitizia udharura wa kuendelezwa uhusiano wa kidugu kati ya nchi hizi mbili za Kiislamu, kuzidisha ushirikiano wa kieneo na kuimarisha umoja na mshikamano wa mataifa yote ya Waislamu. Jana Alhamisi jioni, Rais Masud Petashkiani alifanya mazungumzo ya simu na mwanamfalme wa Saudia Muhammad bin Salman na kushukuru juhudi za serikali ya Saudi Arabia katika kusimamia vizuri ibada tukufu ya hija ya mwaka huu wa 1446 Hijria. Rais Petashkiani ameongeza kuwa ah, ibada tukufu ya hija ni dhihirisho kubwa la umoja na mshikamano wa Waislamu na ni mkusanyiko ambao unawajumuisha pamoja Waislamu wa mataifa yote duniani kwenye mhimili wa dini, kitabu kimoja na Mtume mmoja. Na ameelezea matumaini yake kwamba uhusiano huu wa kiroho utaleta mshikamano mkubwa zaidi katika mahusiano kati ya nchi za Kiislamu na chini ya kivuli chake, heshima, adhama na fahari ya umma wa Kiislamu itapatikana na Waislamu popote walipo wataweza kuishi kwa hadhi na heshima kubwa. Katika mazungumzo hayo ya simu, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia Muhamad bin Salman sanjari na kushukuru kwa salamu za pongezi za rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na salamu za Idul Adha kwa serikali na taifa la Iran, ameeleza matumaini yake kuwa sikukuu hii kubwa ya Kiislamu itakuwa ni chimbuko la kheri, baraka na ustawi kwa umma mzima wa Kiislamu hususan nchi mbili kubwa za Kiislamu za Iran na Saudi Arabia. Duru za kijeshi za Marekani zimeliambia jarida la Wall Street Journal kwamba wizara ya ulinzi ya nchi hiyo, Pentagon, imeanzisha uchunguzi wa kina kuhusu sababu za kushindwa Marekani katika vita vyake na wahuthi na kudai kuwa kushindwa huko kuna shangaza. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, maafisa wakuu wa jeshi la Marekani na wachambuzi wa masuala ya kijeshi wanachunguza kwa karibu jinsi vikosi vya Yemen vilivyofanikiwa kukabiliana na moja ya manuari zenye nguvu zaidi duniani. Uchunguzi umeongezeka baada ya jeshi la Marekani kukabiliwa na changamoto ambazo hazijawahi kushuhudiwa katika Bahari Nyekundu kwenye miezi ya hivi karibuni, imesema sehemu moja ya ripoti ya jarida hilo gazeti la Wall Street Journal pia limeandika, Pentagon imevitaja vikosi vya Yemen kuwa ni adui mkali baada ya kutokea vita vikali zaidi vya majini tangu vita vya pili vya dunia. Jeshi jarida la Wall Street Journal eh, vilevile limeandika maafisa wa jeshi la wanamaji wa Marekani wamesema kwamba vita vya Wayemen eh, vimewapa wanajeshi wa Marekani uzoefu na wa vita visivyo na kifani ambavyo hawakuwahi kukumbana navyo. Nduli mmoja wa utawala wa Kizayuni amepandishwa cheo kwa kufanya jinai kubwa zaidi dhidi ya watu wasio na hatia wa ukanda wa Gaza. Shirika la habari la Mehre limenukuu taarifa ya gazeti la Kizayuni la Haris Ikisema kuwa jeshi la Israel limempandisha cheo afisa wake huyo kutokana na kufanya jinai na uhalifu mkubwa zaidi dhidi ya raia katika ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, askari wengine wa Israel walitoa ushahidi kuwa afisa huyo wa Kizayuni ndiye aliyetoa amri ya kufyatuliwa risasi wa Palestina waliokuwa wameshika bendera nyeupe, lakini pamoja na hayo jeshi la utawala wa Kizayuni limempandisha cheo Wanajeshi waliokuwa chini ya uongozi wa afisa huyo Mzayuni katika ukanda wa Ghaza walikiri kwamba alitoa amri ya kupigwa risasi na kuuliwa wa Palestina licha ya kwamba hawakuwa na hatari yoyote kwao. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Zaidi ya watoto elfu arobaini wanaripotiwa kubakia mayatima katika ukanda wa Gaza kutokana na hujuma na vita vya utawala haramu wa Israeli kwenye ukanda huo. Msemaji wa shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF huko Palestina ameonya kuhusu hali mbaya ya watoto kwenye ukanda wa Gaza na kusema, kwa mujibu wa takwimu za awali, zaidi ya watoto elfu arobaini wameachwa yatima wakati wa vita na idadi hiyo inaongezeka wa sura ya kutisha Adhem Abu Khalafu ametangaza katika mkutano na waandishi wa habari kwamba tangu Oktoba 7, 2023 wastani wa watoto 27 wamepoteza maisha kila siku huko Ghaza, takwimu isiyo na mfano ambayo hailinganishwi popote pale duniani na waandishi zaidi ya mia nne wa Uhispania wamesema kuwa utawala wa kizayuni wa Israel umekiuka sheria za kimataifa na wametoa mwito wa kusitishwa mara moja mashambulizi ya utawala huo huko Ghaza. Waandishi hao wanaofanya kazi katika nyanja za fasihi ya watoto, vijana na watu wazima wamesema katika taarifa yao ya pamoja kwamba tunatoa mwito kwa jamii ya kimataifa kufanya kazi kukomesha mara moja mashambulizi hayo ya kiholela na kukomesha biashara ya zana za kijeshi inazotumiwa Israel kwa ajili ya kuua raia. Waandishi hao wameutuhumu utawala wa kizayuni wa Israel kwa kukiuka mara kwa mara sheria za kimataifa, na huu ndio mwisho wa taarifa. Habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani. Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Said Ali Khamenei, kwa mahujaji kwa mwaka huu 1446 Hijiria, unasomwa kwenu humu studioni na mimi Ahmed Rashid. Katika ujumbe wake kwa mahujaji wa Baitul Haram katika mji mtakatifu wa Makkah, Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesisitiza kuwa serikali za Kiislamu zinapaswa kufunga njia zote za kusaidia utawala wa Kizayuni na kwamba wananchi hao wanapaswa kuziwajibisha serikali zao katika kufikia lengo hilo. Amesema hija inayoambatana na maarifa na mafunzo ni tiba ya maumivu ya leo ya ulimwengu wa Kiislamu. Ameashiria ukatili unaofanywa na utawala wa Kizayuni wa Israel huko Ghaza na kusema kuwa jukumu muhimu zaidi la serikali za Kiislamu ni kuzuia kuendelea maafa ya kibinadamu huko Ghaza na kuishinikiza Marekani, ambayo ndiyo muungaji mkono mkuu wa utawala huo ghasibu, kuacha kutoa misaada na uungaji mkono huo. Matini kamili ya ujumbe huo ni kama ifuatavyo: bismillahi rahmani rahim Sifa zote njema anastahiki Mwenyezi Mungu, Mola Mlezi wa ulimwengu wote, na swala na salamu zimwendee mbora wa viumbe wa Mwenyezi Mungu, Muhammad al Mustafa, na Ahlul Baiti wake wema na maswahaba zake wateule na wale wanaofuata kwa wema ahadi siku ya Kiama. Hija ni matarajio ya waumini, sikukuu ya wenye shauku na riziki ya kiroho kwa wenye saada na ikiwa itaambatana na maarifa kuhusu siri zake za kina, huwa ni tiba ya maumivu makuu ya umma wa Kiislamu, bali kwa wanadamu wote. Safari ya hija si kama safari nyingine zinazofanywa kwa ajili ya biashara au utalii au malengo mengine mbalimbali, ambapo ndani yake baadhi ya ibada au amali njema pia hufanywa, bali safari ya hija ni zoezi la kuhama kutoka katika maisha ya kawaida kwenda kwenye maisha yanayofaa. Maisha yanayofaa ni maisha ya tauhidi ambayo ndani yake kuna mzunguko wa kudumu unaozunguka mhimili wa ukweli, sai ya kudumu katikati kati ya vilele vigumu, rami ya kudumu kumpiga mawe shetani dhidi ya shetani mwovu, wukufu yani kisimamo kinachoambatana na ukimya uliochanganyika na dhikri na dua, kumlisha maskini aliyekwama anampita njia kuzichukulia kuwa sawa rangi, jamii, lugha na jiografia ya wanadamu, na katika hali zote kuwa tayari kwa ajili ya kutumikia, kumkimbilia Mwenyezi Mungu na kupeperusha bendera ya kutetea haki ni nguzo kuu na za kudumu za safari hii. Ibada ya hija inajumuisha mifano ya maisha hayo na inafahamisha na kumwalika hujaji kwenye maisha haya. Mwaliko huu unapaswa kusikika moyo na macho ya nje na ya ndani yanapaswa kufunguliwa. Mja anapaswa kujifunza na kuwa na azma na kunufaika na masomo haya. Kila mtu anaweza kuchukua hatua kwenye njia hii kadiri ya uwezo wake, wakitangulia wanazuoni, wanafikra na wenye vyeo vya kisiasa na hadhi za kijamii. Ulimwengu wa Kiislamu unahitaji kutumia mafunzo haya kuliko wakati mwingine wowote wa. Huu ni msimu wa pili wa hija ambao unasadifiana na maafa ya Ghaza na Asia Magharibi. Genge la jinai la Kizayuni linalotawala Palestina limefikisha maafa ya Ghaza katika nukta isiyotasawirika kutokana na ukatili wake wa kutisha na unyama usio na mfano. Hivi sasa watoto wa Palestina wanauawa kwa kiu na njaa zaidi ya mabomu, risasi na makombora. Familia zinazoomboleza zinazidi kuongezeka kila siku kutokana na misiba ya kuwapoteza wapendwa, vijana, baba na mama zao. Je, ni nani anayepaswa kusimama dhidi ya maafa haya ya kibinadamu? Bila shaka serikali za Kiislamu ndizo zinazobeba dhima ya jukumu hili katika hatua ya kwanza. Nao raia wanapaswa kuziwajibisha serikali zao katika hatua ya pili. Huenda serikali za Kiislamu zikawa zinakabiliwa na tofauti za kisiasa kuhusu masuala mbalimbali, lakini hili halipaswi kuzizuia kufikia makubaliano na kushirikiana katika maafa ya kutisha ya Gaza na kutetea kundi linalodhulumiwa zaidi leo hii duniani. Serikali za Kiislamu lazima zifunge njia zote za misaada kuufikia utawala wa kizayuni na kumzuia mtenda jinai huyo kuendelea na tabia yake ya kinyama huko Ghaza. Marekani ni mshirika wa moja kwa moja katika jinai za utawala wa kizayuni. Washirika wa Marekani katika eneo hili na maeneo mengine ya kiislamu wanapaswa kuzingatia mwito wa Kurani wa kuwatetea wanaodhulumiwa na kuilazimisha serikali ya kiburi ya Marekani na tabia hiyo ya kidhalimu. Ibada ya kujibari, yani kujitenga na maadui, wakati wa hija ni hatua katika mwelekeo huu. Mukawama wa kimiujiza wa watu wa Ghaza umeliweka suala la Palestina katika kilele cha mazingatio ya ulimwengu wa Kiislamu na watu wote walio huru duniani. Fursa hii inapaswa kutumika vizuri kwa ajili ya kuharakisha msaada kwa taifa hili linalodhulumiwa. Licha ya juhudi za mabeberu na waungaji mkono wa utawala ghasibu wa kizayuni za kusahaulisha jina na kumbukumbu -kumbu ya kadhi ya Palestina, lakini tabia ya shari ya viongozi wa utawala huo na siasa zao za kijinga zimeibua hali ambayo leo hii jina la Palestina lina ng'ara zaidi kuliko wakati mwingine wowote wa ambapo chuki ya umma dhidi ya wazayuni na waungaji mkono wao ni kubwa kuliko wakati mwingine wowote, na hii ni fursa muhimu kwa ulimwengu wa Kiislamu. Wazungumzaji na wale walioko katika nafasi nzuri za kijamii wanahitajika kuyafanya mataifa yao kuwa na ufahamu na mwamko zaidi na kupanua matakwa yanayohusiana na Palestina. Enyi mahujaji mliobahatika, msighafilike na fursa hii ya kuomba dua na msaada kutoka kwa Mwenyezi Mungu mtukufu wakati wa ibada ya Hija, na mwombeni Mwenyezi Mungu mtukufu ushindi dhidi ya madhalim wa Kisayuni na waungaji mkono wao. Swala na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu ya mtukufu mtume wa Uislamu na ali zake watoharifu, na salamu pia ziwe juu ya Imam Mahdi Baqiyatullah, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Sayid Ali Khamenei, tarehe thelathini, mwezi wa tano, elfu mbili ishirini na tano. nampenterani na Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. As-salamu ala al bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kuwa nami katika makala hii maalumu inayokujeni kwa mnasaba wa sikukuu ya Idul Adha. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi chetu cha leo. Siku ya tarehe kumi Dhulhija inasadifiana sikukuu kubwa ya Waislamu kote duniani. Siku hii adhimu inakumbusha tukio la kujitolea na kujisalimisha kikamilifu Nabi Ibrahimu alaihi ssalam na mwanawe Ismail alaihi ssalam kwa ajili ya kumridhisha Mwenyezi si Mungu subhanahu wa taala. Sikukuu ya Idul Adha ambayo huadhimishwa baada ya mahujaji kusimama katika uwanja wa Arafa. Ni idi na ni sikukuu ya kujikomboa kutoka kwenye makucha ya dunia na anasa zake. Ni siku ya kuthibitisha uja na kujisalimisha mbele ya mola karima. Ni siku ambayo mahujaji huchinja na kukata kabisa mahusiano yao na asiyekuwa mola mlezi na kusherehekea wakimshukuru Mwenyezi Mungu kwa kufanikiwa kukamilisha ibada ya hija na kushinda vita dhidi ya shetani mlaniwa. Siku moja Nabii Ibrahim al-Khalil alayhi salam aliota anamchinja mwanawe kipenzi Ismail kwa ajili ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Baada ya ndoto hiyo kukariri mara tatu, Nabii huyo adhimu wa Mwenyezi Mungu alielewa kwamba anapaswa kumtoa mwanawe mhanga na kama dhabihu kwa ajili ya kutimiza amri na matakwa ya Mola Mlezi. Hivyo alichukua azma ya kumchinja mwanawe kipenzi na kutekeleza amri ya Mwenyezi Mungu. Hatua ya kwanza ilikuwa ni kushauriana na mwanawe Ismail na kumweleza kisa kizima. Alimwambia, mwanangu mpenzi, nimeota kwamba ninawajibika kukuchinja, unaonaje? yeah. Nabii Ismail alaihi salam ambaye kama alivyokuwa baba yake, alikuwa naye amezama katika kumpenda mola karima. Alimjibu baba yake kwa kusema tekeleza, ulivyoamrishwa na utanipata mimi ni miongoni mwa wenye kusubiri. Suratus Safati, aya ya mia moja, na mbili ya Quran tukufu. Moyo na imani hii kubwa ya kusalimu amri kikamilifu mbele ya matakwa na amri ya Allah ya baba na mwanawe ilimkera mno shetani mlaaniwa, na akaamua kujifunga kibwebwe kwa ajili ya kuvuruga na kuwazuia kutekeleza mtihani huo wa Allah. Alianza kwenda kwa baba Ibrahimu na mwanawe Ismail, akijaribu kuwashawishi wasitekeleze amri hiyo ya Mwenyezi Mungu, bali hata kutumia mbinu za kumwendea mama yake Ismail, alimradi waja hao wema washindwe mtihani huo mkubwa. Hata hivyo, Iblis mlaaniwa hakufanikiwa. Imepokewa katika hadithi kwamba Iblis alikwenda kwa Nabii Ibrahimu alayhi ssalam, na katika sehemu hiyo inaitwa jamara ya kwanza, na Nabii Ibrahimu alayhi ssalam akampiga mawe saba na kumfukuzia mbali. Iblis alimfuata tena Nabii Ibrahimu katika jamara ya pili akijaribu kumshawishi asitekeleze amri ya kumchinja mwanawe mtume huyo wa Mwenyezi Mungu, pia alimfurusha kwa kumrushia mawe saba, na akakariri hivyo hivyo katika siku ya tatu. Hatimaye siku muhimu iliwadia. Baba aliyekuwa akimpenda mno mwanawe kipenzi alimlaza mtoto wake ardhini na kuweka kisu kikali kwenye shingo yake alianza kumchinja na kujaribu kukata shingo ya mwanawe ili kutekeleza amri ya Mwenyezi Mungu, lakini kadiri alivyokuwa anajitahidi kuchinja kisu kilikataa kata katakata kukata na kikawa butu. Alishikwa na mshangao mkubwa na kupigwa na bumbuazi. Aliweka tena kisu hicho kikali kwenye shingo ya mwanawe Ismail na kuanza kujaribu kumchinja kwa nguvu zaidi huku malaika wa Mwenyezi Mungu wakiwaangalia na wakiangalia kitendo hicho cha ikhlas, imani na kujisabilia kila kitu kwa Mwenyezi Mungu. Malaika hao walikuwa wanaangalia kwa mshangao mkubwa. Katika hali hiyo, ilisikika sauti kutoka mbinguni ikimwambia Nabii Ibrahim, hakika umesadikisha na kutimiza ndoto, ewe Ibrahim, na hivi ndivyo tunavyowajazi wajawema. Sura ya Aswafat, aya za mia moja na nne na mia moja na tano za Quran Tukufu. Hapa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimtuma kondoo ili nabi Ibrahimu alayhi salam amchinje badala ya mwanawe Ismail alayhi salam. Tukio hilo la kumtoa Ismail kama dhabihu na kafara lina darsa na somo kubwa kwa kuridhia na kusalimu amri kikamilifu mbele ya matakwa na amri za Mwenyezi Mungu Baba aliamrishwa kumchinja mwanawe kipenzi, na watu wawili wakasalimu amri mbele ya matakwa ya mola wao na kuchinja matamanio na matakwa ya nafsi zao katika uwanja wa Mina licha ya uh, vishawishi vya Iblis malun. Mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu, kabla ya kuchinja wanyama kama mbuzi, ngamia na kadhalika, wanapaswa kuziweka nafsi zao katika madhabahu na kuzitoa mhanga. Kwa msingi huo, Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema katika aya ya 37 ya Surat Haj kwamba nyama na damu za wanyama hao wanaochinjwa hazimfikii Mwenyezi Mungu, lakini zinamfikia yeye takwa na uchamungu. Wa waja wema, mpenzi msikilizaji, kila amali na ibada ya hija inasiri, ina siri na hikma zake ambazo zote zinalenga kulea na kuitakasa nafsi ya mwanadamu kuanzia amali ya kuvaa ihramu, talbia kutufu alqaba, kukimbia baina ya swafa na marwa, kusimama arafa, hadi kutoa dhabihu na kafara na kadhalika, vyote ni kwa ajili ya kuitakasa nafsi ya mja na kumkurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Baada ya kutoa dhabihu na kafara, mwenye kuhiji hulazimika kunyoa nywele zake au kupunguza nywele na kukata kucha zake. Kwa kawaida nywele huwa sehemu ya mapambo ya mwanadamu kwa mahujaji, lakini mahujaji wanapomaliza kutoa dhabihu na kuchinja mnyama hulazimika kunyoa nywele zao na kuweka umaridadi wao wa kidhahiri katika madhabihu ya upendo na kuikurubisha nafsi kwa Mola Muumba. Kwa hakika amali hii huchinja ghururi na kiburi cha mja ambaye baada ya hapo hurejea Maka kwa ibada zaidi. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa dua ya siku ya Arafa ya Imamu Ali bin Alhusein Zainul Abidin alaihi salam, akizungumza jinsi mahujaji wanavyonyoosha mikono na kumtaradhia mola katika siku hiyo, anasema katika sehemu moja ya dua hiyo kwamba ewe Mola, hii leo ni siku adhimu ambapo waja wako wanaokupwekesha wamekusanyika katika sehemu moja kutoka maeneo mbalimbali ya dunia, wote wanakuomba wewe na wamekunyoshea mikono wakiwa na matarajio na rehema zako na kuogopa adhabu na ghadhabu zako. Unawatazama katika hali hiyo na kuwatimizia haja zao. Mola mlezi, msalie Muhammad na Ali Muhammad, na utushirikishe katika dua za waja wako wema wanaokuomba wewe katika siku hii, ewe Mola wa walimwengu, tumekuja na haja zetu mbele yako na kuweka vikapu vya umaskini na ufukara mbele ya mlango wa nyumba yako. Mola Mtukufu, msalie Muhamad na Ali Muhammadi, na utupe rehema zako, tuonee huruma na utughufirie madhambi yetu. Amin ya rabbal alalamin. Jamvi la masho yetu magazetini kwa leo Ijumaa Juni 6, 2025, kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na gazeti la Nipashe la nchini Tanzania ambalo kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wake wa mbele kinasema sasa, Sheikh Ponda rasmi ACT wa Zalendo aahidi kushiriki operesheni ya Linda Demokrasia. Sisimu yasema ni nchi ni salama, rungwe wa chauma au awa kivutio vile vile limemnukuu rais Samia akisema huu ndio utumishi wa kidini kujali watu wenye uhitaji. Na Nchemba ataja tiba ya kukabili mikopo ya kausha damu. Kwa upande wake gazeti la Mwananchi limeandika sekeseke la kanisa la Gwajima halijapoa, Sheikh Ponda akoleza moto ubunge, daa Samia apiga dongo kiaina, agusia malezi kwa watoto na mradi mpya wa kupunguza bei ya gesi ya kupikia Habari kuu katika gazeti la serikali la Habari Leo inasema Samia ataja utumishi wa dini unaofaa, aguswa na mchango wa KKKT kusaidia jamii, achangia shilingi milioni mia moja kujenga kituo cha watoto, BOT yaja na mwarobaini wa mikopo ya kausha damu, na Waziri Mkuu Kasimu Majaliwa asema hutojuta utakuwekeza Tanzania. Kwa upande wake gazeti la Zanzibar leo limeipa kipaumbele habari inayosema Dkt Samia atia nguvu ujenzi wa kituo cha watoto wenye mahitaji, na SMZ yaanza mazungumzo ujenzi wa kiwanda cha juis kisiwani Pemba. Kwa upande wake gazeti la Majira limeandika Rais Samia alipongeza kanisa la KKKT ni kwa kufanya utumishi wa dini unaosaidia jamii na kusaidia wenye mahitaji. Vilevile vile limeandika Shekh Ponda ajiunga na chama cha ACT Wazalendo, afunguka NMB kuwalipa wanahisa wake gawio la shilingi bilioni 218.43, rais wa zamani wa Zambia Edgar Chagwa Lungu afariki dunia, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam ataka taasisi za dini kuchunguzwa na ushirikiano wa Tanzania na Canada wafanikisha utekelezaji wa miradi. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo limeandika wezi wa iba vikombe vitakatifu vya dhahabu katika kanisa la Pasta Ezekiel setia vikombe sita vilivyopakwa dhahabu, sanduku la Agano, birika na chuma kitakatifu cha meno saba ni miongoni mwa vitu vya thamani vilivyoibwa kwenye kanisa la Pastor Ezekiele Odero la New Life Church and Prayer Center katika tukio la uhalifu la nyakati za usiku lililohatikisa wakazi wa Mavueni, kaunti ya Kilifi. Pia limeandika tumeazima mtandao wa X kwa sababu umejaa ponografia. Serikali ya Tanzania yasema serikali ya Tanzania imeamua kuwazuia raia wake kutumia mtandao wa kijamii wa X, ambao zamani ukijulikana kwa jina la Twitter, kwa sababu unaruhusu usambazaji wa jumbe na picha chafu za ngono. Waziri wa habari Jery Sla amesema hayo na kuongeza kuwa usambazaji wa jumbe na picha chafu unaenda kinyume na sheria, tamaduni na desturi za Tanzania. Hatua hiyo imejiri baada ya Tanzania kudhibiti matumizi ya mtandao wa X majuma mawili yaliyopita kufuatia kupanda taharuki ya kisiasa na kudukuliwa akaunti ya X ya jeshi la polisi, lakini serikali haikuzima kabisa mtandao huo wa kijamii. Habari nyingine inasema mwili wa mwandishi Ngungi wa Thiong'o wachomwa moto Marekani. Mwili wa mwandishi maarufu wa vitabu vya fasihi Profesa Ngungi wa Thiong'o umechomwa moto nchini Marekani. Hayo ni kwa mujibu wa mwanawe, Profesa Mukoma wa Ngungi. Profesa Mukoma amesema kuwa baba yake alihusia kuchomwa moto mwili wake baada ya kufariki dunia. Akizungumza katika mahojiano na Taifa Leo, Mukoma amedai kuwa wasia huo ulikuwa wa kishujaa, kwa hivyo mwili umechomwa hiyo ndiyo iliyokuwa nia yake, amesema Profesa Mukoma. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika Marekani yamwekea vikwazo Jaji Bosa wa Uganda na majaji wengine watatu wa mahakama ya ICC. Dondoo ya habari hiyo inasema, Marekani imewawekea vikwazo majaji Solomon Solomi Balungi Bosa wa Uganda, Luz Del Carmen Ibanes Karanza wa Peru, Raine Adelaide Sofi Alapini Gansu wa Benini na Betty Hola wa Slovenia. Pia limeandika Benki ya Dunia kurejesha misaada yake kwa Uganda baada ya kusitishwa kutokana na msimamo imara wa Kampala wa kupinga mahusiano haramu ya watu wa jinsia moja. Benki hiyo ilisitisha ufadhili kwa nchi hiyo ya Afrika Mashariki mwezi Agosti 2023 baada ya bunge la Uganda kupitisha sheria ya kupinga ushogaia isoa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Makala ya wiki. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Karibuni wapenzi wasikilizaji, katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki ambacho kinabeba anwani ya safari ya kuelekea kwenye ardhi ya wahi. Ni kipindi cha ibada ya hija, ambamo miji miwili mitakatifu ya Maka na Madina hushuhudia picha nzuri na za kuvutia. Ni matumaini yetu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Hija, wapenzi wasikilizaji, ni maonyesho ya mahudhurio ya mamia ya maelfu ya watu wanaomwamini Mwenyezi Mungu mmoja, na mfano mdogo wa jamii ya kitauhidi. Ni maonyesho makubwa ya wanadamu wampokeshao Mwenyezi Mungu, wanaokutana katika eneo moja takatifu ili kuonyesha mshikamano wa umma mmoja wa Kiislamu chini ya bendera ya tauhidi, mithili ya mito inayomwaga maji na kukutana katika bahari moja kubwa. Wasii wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imama Ali bin Abitalib alaihi ssalam, anatoa picha ya mandhari hiyo ya umma mkubwa wa kiislamu katika ibada ya hija akisema: waislamu wanakimbilia Alkaba mithili ya watu wenye kiu wanaokwenda mbio kuelekea kwenye chemchemi ya maji, na wanasimama katika eneo walikosimama mitume wa Mwenyezi Mungu kuzunguka nyumba tukufu ya Alkaba mithili ya malaika wazungukavyo arshi ya Mwenyezi Mungu. Mahujaji hao wanafaidika katika soko la ibada na kukimbilia katika miadi ya kusamehewa madhambi. Hakika Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameifanya Alkaba kuwa nembo ya Uislamu na nyumba ya amani na salama kwa ajili ya waja wake wanaokimbilia amani na usalama. Mwisho wa kunukuu. Kwa kuwa mambo yote ya dunia hii yanadhibitiwa na Mwenyezi Mungu mwenye hekima, hapana shaka kwamba kila kitu duniani kimetengenezwa kwa msingi wa hikma na falsafa mahsusi. Vivyo hivyo sheria na mafundisho ya dini yamejaliwa kwa namna ambayo yanamwelekeza mwanadamu katika njia ya ukamilifu. Tunaweza kusema kwamba mafundisho yote ya dini yanatayarisha uwanja mzuri wa kustawi kiroho kiumbe mwanadamu na kumweka mbali na mghafala na kusahau asili na marejeo yake. Kwa mujibu wa aya za Qur'ani tukufu, falsafa ya kuumbwa wanadamu ni kufanya ibada. Ibada inaimarisha uhusiano wa mwanadamu na Mola Muumba, na huwa na taathira kubwa katika ustawi wa kiroho wa kiumbe huyo. Hija ni miongoni mwa ibada zinazomwelekeza zaidi mwanadamu katika thamani za kiroho na kumhamasisha kukata mahusiano na mifungamano yake ya kimada na ulimwengu duni na wa chini. Ibada ya hija inamuweka mwanadamu katika mabadiliko makubwa ya kiroho. Lakini mabadiliko hayo ya ndani ya nafsi na kujitenga na umimi, mapambo ya dunia na kadhalika, hayafanyiki katika hali ya kujitenga, bali katika mshikamano na mkusanyiko wa umma wa mahujaji kwa utaratibu huo haji hujihisi kuwa na aina fulani ya mshikamano na mfungamano na mahujaji wenzake. Ibada na amali za hija, kwa upande mwingine, ni ibra na darsa kuhusu maisha ya shakhsia adhimu kama Nabi Ibrahim, Ismail na Bibi Hajar alayhimssalam. Nabi Ibrahimu alayhi ssalam alijisalimisha kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu na kuondoa moyoni mwake mfungamano mkubwa na wenye nguvu zaidi wa kidunia, nao ni mfungamano wa baba na mwanawe. Kwa maneno mengine, ni kwamba Nabii Ibrahimu aliamua kumchinja mwanawe pale alipoamrishwa na Mwenyezimungu, ikiwa ni ishara ya kuchinja na kukata kabisa matamanio na mifungamano yake ya kidunia katika njia ya Mwenyezimungu subhanahu wataala. Mahujaji wanaokwenda kuzuru nyumba ya Mwenyezimungu yaani Alkaba wanaiga na kufuata nyayo za Nabii huyo mkubwa wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa hakika kujitenga na kukata uhusiano na kila kitu ghairi yake yeye subhanahu wa taala kunasawazisha na kutengeneza vizuri njia ya kuelekea kwa mola muumba. Kwa msingi huo, iwapo haji na mtu anayekwenda kuzuru nyumba ya Allah subhanahu wa taala atafanikiwa kukata na kujiweka mbali na mivuto mingine yote katika roho yake basi kwa hakika atakuwa amekurubia zaidi katika maana halisi na mabururi ya ibada ya hija. Wapenzi wa usikilizaji, amali za ibada ya hija zimepangwa kwa namna ambayo husababisha mabadiliko katika nafsi ya mahujaji hatua kwa hatua. Kwanza kabisa, haji hujitenga na mavazi maridadi na yenye rangi mbalimbali na kuvaa vazi la rangi nyeupe linalojulikana kwa jina la ihramu. Vazi hilo la kawaida huwatenganisha mahujaji na kila kitu ambacho ni nembo ya ubora na hadhi, kama vile shughuli ya mtu cheo chake utajiri na kadhalika. Hivyo haji huwa tayari amejitenga na aina zote za sifa na vyeo vya kimatabaka kikaumu na kadhalika. Anapoanza amali na ibada ya tawafu na kuzunguka nyumba ya Mwenyezi Mungu Alkaba, haji huanza taratibu kutekeleza amali hiyo akiitikia wito wa Mola Karima kwa maneno ya labbaika, bwana wangu labeka. Wakati huo mahujaji wote huwa wakizunguka katika duara la tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu. Amali hii ni ishara ya uwezo mkubwa wa dini ya Uislamu, ambayo inawakusanya mamilioni ya watu sehemu moja na kuwaelekeza upande mmoja. Mahujaji wote huwa katika hali moja, wakiwa wameelekeza fikra zao zote upande mmoja na kuelekeza mwili, masikio na macho ya roho zao upande mmoja. Katika harakati hii ya tawafu, mahujaji hujifunza darasa nyingine ya kujiepusha na uhasama, tabia za kujiona bora kuliko wanadamu wengine, kujiweka mbali na tabia ya kupenda jaha na ukubwa, na fikra za kichochezi na kukanyaga haki za wanadamu wenzao. Kwa hali na hisi hizi, mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala huwa wanabeba ujumbe wa amani na urafiki kwa wanadamu wote na kuwatangazia walimwengu kwamba maadamu msingi wa siasa za viongozi wa dunia ni kuabudu na kutanguliza mbele pesa, jaha, kupenda ukubwa na kujiona bora zaidi, basi itakuwa vigumu sana kupatikana amani na utulivu kote duniani. Ibada na amali ya hija ni fursa kwa wanadamu kupata tajiriba ya kuishi pamoja kwa amani na salama. Kwani mamilioni ya mahujaji ambao huenda kuhiji Maka katika mazingira ya kawaida huamriwa kuwa salama na warehemevu kwa kila kitu kinachowazunguka kuanzia wanadamu wenzao, wanyama, wadudu, na hata miti na mimea. Kwa msingi huo, umma wa Kiislamu unaweza kushuhudia manufaa mengi ya hija katika nyanja mbalimbali za kiutamaduni, kijamii, kiuchumi na kisiasa haya pia ni miongoni mwa malengo makubwa ya ibada ya hija yanayotajwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, katika aya za 27 na 28 za suratul Hajj pale anaposema: na pale tulipomweka Ibrahima pahala penye ile nyumba tukamwambia, usinishirikishe na chochote na isafishe nyumba yangu kwa ajili ya wanaoizunguka kwa kutufu na wanaokaa hapo kwa ibada na wanaorukuu na wanaosujudu. Na watangazie watu hija, watakuja kwa miguu na juu ya kila ngamia aliyekonda, wakija kutoka katika kila njia ya mbali. Kwa kutilia maanani haya yote, Waislamu wanaweza kutumia mkusanyiko mkubwa wa ibada ya hija kwa ajili ya kubadilishana uzoefu na hivyo kukurubia zaidi kwenye maana halisi ya ibada ya hija. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe kumi, mfunguo tatu Dhulhija, mwaka 1446 Hijiria Kamaria, mwafaka na 6 Juni 2025 Miladia. Leo tarehe kumi Dhulhija ni sikukuu ya Idul Adha, moja kati ya sikukuu kubwa za Kiislamu. Katika siku hii, mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu waliokwenda Makka huchinja mnyama kutekeleza amri ya Mola kwa ajili ya kujikurubisha kwake na kuhuisha kumbukumbu ya Nabii Ibrahimu Alaihi Ssalam. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala alijaribu imani na ikhlasi ya Nabii huyo kwa kumwamuru amchinje mtoto wake kipenzi Ismaili Alaihi Ssalam, naye akatii na kujitayarisha kuitekeleza. Alimlaza chini na kuanza kukata shingo ya yake, lakini kisu kilikataa kuchinja. Ndipo Mwenyezi Mungu alipomtumia mnyama wa kuchinja badala ya mwanawe Ismail. Tukio hili lenye ibra na mafunzo tele linawafunza wanadamu somo la kujitoa mhanga, kujisabilia kwa ajili ya Allah, kushinda matamanio na matakwa ya nafsi na kusalim amri mbele ya amri za Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Redio Teherani idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu kote duniani kwa mnasaba huu wa sikukuu hii kubwa <mulia> Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli kwa mara nyingine tena lilianzisha mashambulizi dhidi ya ardhi ya Lebanon. Katika uvamizi huo, jeshi la Israeli lilivamia na kudhibiti mji mkuu wa nchi hiyo, Beirut. Aidha, askari hao wa utawala wa haramu wa kizayuni waliharibu miundombinu, viwanda na viunga vya mji huo sanjari na kutekeleza jinai mbalimbali dhidi ya wakazi wake. Uvamizi huo ulifanyika kwa kisingizio cha kudhamini usalama wa wazayuni huko kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Mwezi Septemba mwaka huo huo jeshi hilo lilitekeleza mauaji ya umati dhidi ya wakimbizi wa Kipalestina katika kambi mbili za Sabra na Shatila, karibu na mji mkuu wa Lebanon, Beirut. Hata hivyo, mwezi Mei mwaka elfu mbili, kufuatia ushindi wa wanamapambano wa Hizbullah, wanajeshi vamizi wa, wa Israel walilazimika kuondoka kwa madhila katika maeneo yote ya Lebanon waliokuwa wameyakalia kwa mabavu. Siku kama ya leo miaka 36 iliyopita, yani tarehe 16 Khordad mwaka 1368 hijiria shamsia, sawa na tarehe 6 Juni mwaka 1989, mamilioni ya wananchi wa Iran waliokuwa na huzuni kubwa waliuzika mwili wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran karibu na makaburi ya mashahidi wa vita vya kulazimishwa vya Iraq dhidi ya Iran ya Kiislamu ya Behesht Zahra alaihi ssalam pembezoni mwa mji wa Teheran. Zaidi ya wananchi na Waislamu milioni kumi kutoka miji mbalimbali hapa nchini na nje ya nchi walishiriki kwenye mazishi hayo ya kihistoria. Kabla ya hapo, wananchi wa Iran waliuaga mwili wa Imam Khomeini katika eneo yani la Musalla hapa mjini Tehran na baadaye walielekea eneo la Behesht Zahra kwa ajili ya mazishi. Na tarehe 10 Dhulhijja miaka kumi iliyopita, katika siku ya Idhul Adha, ardhi tukufu ya Mina huko Saudi Arabia ilikuwa machinjio ya maelfu ya mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu. Kutokana na uzembe wa maafisa na wasimamizi wa hija wa Saudia, siku hiyo ilishuhudia tukio baya zaidi katika historia ya ibada ya hija. Tukio hilo lilitokea majira ya saa tatu asubuhi wa wakati baadhi ya mahujaji walipokuwa wakielekea eneo la Jamarat kumpiga mawe Shetani, ghafla maafisa wa Saudia walifunga barabara za kuelekea eneo hilo na kukatokea msongamano mkubwa kupita kiasi, na maelfu ya mahujaji walipoteza maisha. Mahujaji mia nne sitini na nne wa Iran pia waliaga dunia. pa Teheran Idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kutoka katika studio hizi za Chamicham hapa jijini Teheran. Na tumepokea maoni yenu, wapenzi wa usikilizaji, kutoka sehemu tofauti, lakini muda nao unakwenda kwa kasi ni muhtasari wa habari za dunia. Tutakushukuruni sana wapenzi wasikilizaji. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Aha, Rais Masud Pezeshkian amefanya mazungumzo na mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman, na sambamba na kumpa mkono wa aidi kwa mnasaba wa sikukuu ya Idul Adha amesisitizia udharura wa kuendelezwa uhusiano wa kidugu kati ya nchi hizi mbili za Kiislamu, kuzidisha ushirikiano wa kieneo na kuimarisha umoja na mshikamano kati ya mataifa yote ya Waislamu. Duru za kijeshi za Marekani zimeliambia jarida la Wall Street Journal kwamba wizara ya ulinzi ya nchi hiyo Pentagon imeanzisha uchunguzi wa kina kuhusu sababu za kushindwa Marekani katika vita vyake huko Yemen na kudai kuwa kushindwa huko kuna stajabisha. Nduli mmoja wa utawala wa kizayuni amepandishwa cheo kwa kufanya jinai kubwa zaidi dhidi ya watu wasio na hatia wa ukanda wa Ghaza na zaidi ya watoto arobaini elfu wameripotiwa kubakia mayatima katika ukanda wa Gaza kutokana na mashambulizi ya kikatili ya Israeli na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.