Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Au wanasema ameizua? Sema: basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya jioni ya leo kutoka hapa jijini Teheran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio tribir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifu FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu, kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia katika king'amuzi cha Azam. Hivyo eh, kwa nchi za jirani na Tanzania kama Kenya, Rwanda, Burundi pia tunaweza tunasikika mubashara wakati huu kupitia king'amuzi cha Azam, Maarifa FM sauti ya umoja ama. Usiku wa leo, mpenzi msikilizaji, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu tutakuwa na ujumbe maalum wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu. Kisha hapo, tutakuwa na kipindi maalum cha Idul Adha na baada ya hapo, tutakuwa na makala ya wiki na kisha makala kila siku ya leo katika historia ni na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo haya. Ni redio Teheran. Naifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu leo wamesimama Arafa. Mufti wa umani ataka mataifa dunia kujifunza kutoka kwa Yemen guzi wa bunge Burundi wafanyika chama tawala cha, cha tarajiwa kuibuka na ushindi, na Hamas yasema veto Marekani ni kuipa idhini Israel kufanya uhalifu zaidi. Na sasa ni habari kamili, tuanze na habari kuhusiana na ibada ya Hija mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu leo wamesimama katika uwanja wa Arafa, kisimamo hicho kikiashiria kilele cha ibada tukufu ya Hija. Arafa ni jina la jangwa kubwa linalopakana na mlima wa Jabalur Rahma uliopo kusini mashariki mwa Maka. Tangu wa dhuhuri ya siku hii mahujaji wa nyumba Mwenyezi Mungu Alkaaba husimama katika uwanja wa Arafa na hadithi nyingi za Kiislamu zimetaja fadhila na utukufu mkubwa wa kisimamo hicho. Hadithi zinasema kuwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameifanya ardhi ya Arafa, ambayo ilikuwa medani ya matukio mengi muhimu ya kihistoria, kuwa mahala pa kuwapokea wageni wake wanaokwenda hija, na ameweka meza na karamu yake pembeni ya Jabalurrahma. Magharibi ya siku hii ya leo mahujaji wanaondoka uwanja wa Arafa na kuelekea Masharul Haram na kujitayarisha kwa ajili ya mali nyingine za hija kama kulala Muzdalifa na kufanya mali ya Jamarat, yaani kumpiga shetani kwa mawe saba. Ibada ya hija ambayo ni miongoni mwa mikusanyiko mikubwa ya kidini duniani huwaleta pamoja Waislamu kutoka kila kona ya dunia kila mwaka huko Maka, Saudi Arabia. Ibada tukufu ya hija ni katika nguzo za Kiislamu. Ibada hii ya kisiasa na kimaanawi ni wajibu mara moja katika maisha ya mwislamu mwenye uwezo wa kifedha na kiafya. Kwa mujibu wa mamlaka za Saudi Arabia, mahujaji karibu milioni mbili wanashiriki ibada ya hija mwaka huu. Mufti mkuu wa Oman Shekh Ahmad bin Hamad al Khalili amesisitiza kuwa leo hii majeshi ya madola dhalimu na ya kibeberu duniani yameinamisha vichwa vyao mbele ya Yemen na yametaka mataifa yanayotaka kuwa huru duniani kuiga mfano wa Yemen katika kukabiliana na maadui wa mataifa yao. Shekh Al Khalili amesema hayo katika taarifa yake iliyochapishwa kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X, na huku akizungumzia vita vya vikosi vya Yemen na Marekani katika bahari ya Shamu, yani bahari nyekundu, ameandika kuna mafunzo na maadili makubwa tuliyoyaona. Mambo ya kufurahisha tuliyoyashuhudia huko Yemen ni mengi, linatutosha somo tulilopata kutokana na kusimami, kusimama kwao imara na kukabiliana na dola kubwa la dhulma na la kibeberu Marekani na kulilazimisha kusalimu amri na kurejea nyuma. Rais wa dola hilo Trump anajulikana kwa kiburi na majivuno, lakini mwishowe alimwomba Sultani wa Oman, mwanzilishi wa amani na mtetezi wa mageuzi, kupatanisha baina Marekani na makomando mashujaa wa Yemen ili kufikia mapambano mapa, mapatano na amani. Aidha ameandika na sasa tunasikia kwamba Uingereza imeiomba imewaomba makomando hao mashujaa wa Yemen kuruhusu meli yake kupita kwenye lango bahari la Babul Mandab, waliiwekea masharti Uingereza na ilikubali kwa utii kamili, akimaanisha ombi la Uingereza kwa Yemen la kuiruhusu manuari yake ya kubeba ndege ya HMS Prince of Wales kupita katika bahari nyekundu. Mufti wa Omani Shekh Al Khalili ametoa mwito kwa tawala za kiarabu zinazonyenyekea madola kibeberu kupata somo na kuiga mfano wa Yemen. Wapiga kura nchini Burundi, huko barani Afrika, leo wameelekea katika vituo vya kupiga kura, huku kukiwa na ongezeko la mfumuko wa bei, uhaba mafuta, na malalamiko ya ukandamizaji wa kisiasa. Viti katika bunge la kitaifa na mabaraza ya mitaa vinawaniwa, lakini Evariste ndaishimie rais wa nchi hiyo yuko salama katika nafasi yake kama rais kwa kuwa na hudumu kwa muhula wa miaka saba unaomalizika mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Uchaguzi huo utapima umaarufu wa chama cha CNDDFDD, kikundi cha waasi cha zamani ambacho kimekuwa madarakani kwa miaka 20 iliyopita. Taifa hilo la Afrika Mashariki tayari ni mojawapo ya nchi masikini zaidi duniani, lakini wakazi wa huko wamewekewa mashinikizo zaidi na ongezeko la bei ya bidhaa kama vile chakula. Hivi karibuni vyama vya upinzani vimelalamika kuwa wafuasi wao wamekuwa wakinyanyaswa na kutishwa na wanachama vuguvugu vugu la vijana wa CNDD, FDD wanaojulikana kama Imbona, Imbonerakure. Gabriel Mbazawintonde, kiongozi wa chama cha APDR, Alisema watu wanaogopa sana hadi wanakuambia hawawezi kuvaa rangi za chama chochote isipokuwa zile za chama tawala. Wanadiplomasia wameelezea wasiwasi kuwa kwa hali ilivyo, inaonekana matokeo ya uchaguzi huo tayari yamefahamika. Ripoti zinaeleza kuwa waandishi wa habari ambao wametumwa kufuatilia uchaguzi huo hawataruhusiwa kuripoti matokeo tofauti na yale yatakayotangazwa na tume ya uchaguzi seni. La sivyo watakabiliwa na kifungo cha kati ya miaka mitano hadi kumi jela. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Harakati za Hamas na Jihadulislami za Palestina zimetoa taarifa za kulani vikali hatua ya Marekani ya kutumia kura ya veto katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na kusisitiza kuwa hatua hiyo ni kuzidi kuipa idhini Israel ifanye jinai kubwa zaidi. Katika taarifa yake, Hamas imesema kura ya turufu ya Marekani ni kielelezo cha uungaji mkono wa kibubusa wa Washington kwa serikali ya kifashisti ya utawala unaozikalia kwa mabavu ardhi za Falastin na ina maana kuunga mkono jinai na utawala huo dhidi ya ubinadamu, ikionyesha masikitiko kutokana na kitendo cha serikali ya Marekani cha kutojali sheria za kimataifa. Hamas imesisitiza kuwa Marekani imeonyesha kuwa haiheshimu sheria za kimataifa kutokana na kupinga kwake juhudi za kimataifa za kukomesha kabisa umwagaji damu huko Palestina. Na mitazamo, hasira na ya, mitazamo ya hasira na ghadhabu dhidi ya Israel inaendelea kuongezeka duniani kutokana na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel huko katika ukanda wa Gaza. Chuki na hasira hizo dhidi ya Israel zinaongezeka katika nchi ambazo kwa jadi zinaunga mkono kwa nguvu utawala wa kizayuni kama vile Hungary na Poland. Idadi kubwa ya watu duniani wana mtazamo hasi na hasira kuhusu Israel na waziri mkuu wake Benjamin Netanyahu. Matokeo ya kura ya maoni ya taasisi ya Pew yaliyotolewa hivi karibuni yanaonyesha ya kuwa wimbi la chuki na asira dhidi ya Israel linaongezeka duniani na hali zuiliki. Tangu zamani, watu wengi katika nchi za Kiarabu na Kiislamu wamekuwa na mtazamo hasi na mbaya kuhusu Israel, tena kwa miongo mingi, lakini uchunguzi wa maoni wa taasisi hiyo unaonyesha kuongezeka sana mitazamo hasi kote barani Ulaya na Asia Mashariki na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu karibuni sasa kutegea sikio ujumbe wa kiongozi mwadhamu mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu. Katika ujumbe wake kwa mahujaji wa Beitul Haram katika mji mtakatifu wa Maka, Ayatullahi Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesisitiza kuwa serikali za Kiislamu zinapaswa kufunga njia zote za kuusaidia utawala wa Kizayuni na kwamba wananchi nao wanapaswa kuziwazibisha serikali zao katika kufikia lengo hilo. Kiongozi mwadhamu amesema hija inayoambatana na maarifa na mafunzo ni tiba maumivu ya leo ya ulimwengu wa Kiislamu. Ameashiria ukatili unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel huko Gaza na kusema kuwa jukumu muhimu zaidi katika serikali za Kiislamu ni kuzuia kuendelea maafa kibinadamu huko Gaza na kuishinikiza Marekani ambayo ndiyo muungaji mkono mkuu wa utawala huo ghasibu kuacha kutoa misaada na uungaji mkono huo. Ufuatao ni ujumbe kamili wa kiongozi mwadhamu wa, wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mahujaji wa nyumba tukufu ya mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahim, sifa zote njema anastahiki Mwenyezi Mungu, Mola Mlezi wa walimwengu wote na swala na salamu zimwendee mbora wa viumbe wa Mwenyezi Mungu Muhammad al Mustafa na Ahlubeiti wake wema na maswaba zake wateule na wale wanaowafuata kwa, kwa wema hadi siku ya Kiama. Hija ni matarajio ya waumini, sikukuu ya wenye shauku na riziki ya kiroho kwa wenye saada na ikiwa itaambatana na maarifa kuhusu siri zake za kina huwa ni tiba ya maumivu makuu ya umma wa Kiislamu, bali kwa wanadamu wote. Safari ya hija si kama safari nyingine zinazofanywa kwa ajili ya biashara au utalii au malengo mengine mbalimbali, ambapo ndani yake baadhi ya ibada au amali njema pia hufanywa Bali ni safari ya hija. Bali safari ya hija ni zoezi la kuhama kutoka katika maisha ya kawaida kwenda kwenye maisha yanayofaa. Maisha yanayofaa ni maisha ya Tauhid ambayo ndani yake kuna mzunguko wa kudumu unaozunguka mhimili wa ukweli, sai ya kudumu katikati kati ya vilele vigumu, rami ya kudumu, yaani kumpiga mawe shetani dhidi ya shetani mwovu Wukufu, yani kisimamo kinachoandamana na ukimya uliochanganyika na dhikri na dua, kumlisha masikini aliyekwama na mpita njia, kuzichukulia kuwa sawa rangi, jamii, lugha na jiografia wanadamu, na katika hali zote kuwa tayari kwa ajili ya kutumikia, kumkimbilia Mwenyezi Mungu na kupeperusha bendera kutetea haki, ni nguzo kuu na za kudumu za safari hii. Ibada ya hija inajumuisha mifano ya maisha haya na inafahamisha na kumwalika mhujaji kwenye maisha haya. Mwaliko huu unapaswa kusikika moyo, na macho ya nje na ya ndani yanapaswa kufunguliwa. Mja anapasa kujifunza na kuwa na azma ya kunufaika na masomo haya. Kila mtu anaweza kuchukua hatua kwenye njia hii kadiri ya uwezo wake, Wakitangulia wanazuoni, wanafikra, na wenye vyeo vya kisiasa na hadhi za kijamii. Ulimwengu wa Kiislamu unahitaji kutumia mafunzo haya kuliko wakati mwingine wowote ule. Huu ni msimu wa pili wa hija ambao unasadifiana na maafa ya Gaza na Asia Magharibi. Genge la jinai la kizayuni linalotawala Palestina limefikisha maafa ya Gaza katika nukta isiyotasawurika kutokana na ukatili wake wa kutisha na unyama usio na mfano wake. Hivi sasa watoto wa Kipalestina wanauawa kwa kiu na njaa zaidi ya mabomu, risasi na makombora. Familia zinazoomboleza zinazidi kuongezeka kila siku kutokana na misiba, kuwapoteza wapendwa, vijana, baba na mama zao. Je, ni nani anayepaswa kusimama dhidi ya maafa haya ya kibinadamu? Bila shaka serikali za Kiislamu ndizo zinazobeba dhima ya jukumu hili katika hatua ya kwanza, nao raia wanapaswa kuziwajibisha serikali zao katika hatua ya pili. Huenda serikali za Kiislamu zikawa zinakabiliwa na tofauti za kisiasa kuhusu masuala mbalimbali mbali, lakini hili halipaswi kuzizuia kufikia makubaliano na kushirikiana katika maafa ya kutisha Gaza na kutetea kundi linalodhulumiwa zaidi leo duniani. Serikali za Kiislamu lazima zifunge njia zote za misaada kuufikia utawala wa kizayuni na kumzuia mtenda jinai huyo kuendelea na tabia yake ya kinyama huko Gaza. Marekani ni mshirika wa moja kwa moja katika jinai za utawala wa kizayuni. Washirika wa Marekani katika eneo hili na maeneo mengine ya kiislamu wanapaswa kuzingatia wito wa Quran wa kuwatetea wanaodhulumiwa na kuilazimisha serikali ya kiburi ya Marekani kuachana na tabia hiyo ya kidhalimu. Ibada ya kujibari, yaani kujitenga na maadui, wakati wa hija ni hatua katika mwelekeo huu. Mukawama wa kimuujiza wa watu wa Gaza umeliweka suala la Palestina katika kilele cha mazingatio ya ulimwengu wa Kiislamu na watu wote walio huru duniani. Fursa hii inapaswa kutumika vizuri kwa ajili ya kuharakisha msaada kwa taifa hili linalodhulumiwa. Licha ya juhudi za mabeberu na waungaji mkono wa utawala ghasibu wa kizayuni za kusahaulisha jina na kumbukumbu ya kadhia ya Palestina, lakini tabia ya shari ya viongozi wa utawala huo na siasa zao za kijinga zimeibua hali ambayo leo hii jina la Palestina linang'ara zaidi kuliko wakati mwingine wowote, ambapo chuki ya umma dhidi ya wazayuni na waungaji mkono wao ni kubwa kuliko wakati mwingine wowote, na hii ni fursa muhimu kwa ulimwengu wa Kiislamu wazungumzaji na wale walio katika nafasi nzuri za kijamii wanahitajika kuyafanya mataifa yao kuwa na ufahamu na mwamko zaidi na kupanua matakwa yanayohusiana na Palestina. Enyi mahujaji mliobahatika, msighafilike na fursa hii ya kuomba dua na msaada kutoka kwa Mwenyezi Mungu mtukufu wakati wa ibada ya hija na mwombeni Mwenyezi Mungu mtukufu ushindi dhidi ya madhalimu wa kizayuni na waungaji mkono wao. Swala na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu ya mtukufu Mtume wa Uislamu na ali zake watuharifu na salamu pia ziwe juu ya Imam Mahdi Baqiyatullah, Mwenyezi Mungu waharakishe kudhihiri kwake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Seyid Ali Khamenei. Hii ni Redio Teheran na mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na huo ulikuwa ni ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu mwaka huu. Tunasonga mbele na matangazo yetu jioni ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum yanayohusiana na Idul Adha yanayoletwa kwenu na Ustadhi Khalidi Isa, na baada ya hapo tutakuwa na makala ya wiki na kama kawaida, makala ya kila siku ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo haya. Inna kadhalika najizil muhsinin inna hadha la huwa albalaghul mubin wa fadainahu bi dhabhin azim sadaqallahu aliyul azim. Leo tukiweza kuangazia juu ya tukio zima la nabii Allah Ibrahim alayhi salam na mtoto wake ambaye ni Ismail alayhi masalam wa ala nabiyina Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam Allahuma salli ala Muhammadi wa ali Muhammad. Na kabla ya yote Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, amelieleza tukio hili katika ayati mbalimbali mbali. na kuwahimiza Waislamu e, katika ulimwengu kama huu, na akiamurishwa Nabi Allahi Ibrahima alayhi salam aweze kuwaadhinia aweze kuwaita e, watu kwa ajili ya ibada hii ya hija na watakuja kutoka sehemu mbalimbali mbali, na wakitumia vipando mbalimbali ili mradi tu waweze kufika katika ibada kama hiyo na aya zingine mwenyezi mungu anatuambia ili wapate kushuhudia manufaa yaliyomo katika e, sehemu kama ile tukiwa la nabii allahi ibrahima alaihi salam mwenyezi mungu subhanahu wataala amelieleza falamma balagha maahu saya qala ya bunaya inni ara fi lmanami anni adhbahuka fandhuru madha tara. Katika aya hii tutaweza kuona kwamba ni yapi ambaye yaliyojiri kati ya nabi allahi Ibrahimu na mtoto wake ambaye ni Ismail alayhi salam. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anatwambia, alipofikilia umri wa kwenda na kurudi, ni mtoto ambaye sasa mumayiz anayetambua mazuri anayetambua mabaya. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alimuotesha Nabi Allahi Ibrahima alaihi salam kwa kumwambia ya kwamba ya bunayya, ewe mtoto wangu mpendwa, inni arafilmanami, mimi nimeona katika ndoto, anni adhbahuka famdhuru madha tara, na kuchinja tazama, e, fikiria, madha tara, ni kitu gani utakachokiona katika ndoto hii. Kwa hiyo Nabi Allahi Ibrahima alayhi salam alipoota hakukaa na ile ndoto, alimwambia mtoto wake, na akaweza kumpa maneno ya ushauri na ya kufikiria pia. Yeye yule mtoto mtoto yule akamjibu baba yake, qal, akasema: ya abat, ewe baba yangu, ifal ma tumar, fanya ulivyoamrishwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na satajiduni insha Allahu minaswabirin, na utanikuta mimi akipenda Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni mwenye kusubiri au ni wenye kusubiri. Kwa hiyo hapa tunajifunza mambo kadhaa kupitia kisa kama hiki. Kwanza ni ule utii wa mtoto wake eh, Nabiallahi Ibrahim ambaye ni Ismail kwa baba yake. Na pili Tunajifunza kwamba utekelezaji wa amri ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ambayo uliokuwako kwa Nabii Allah Ibrahim, na pili tunajifunza pia neno subra kwa Nabii Allah Ismail alayhi salam. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala baada ya kueleza haya, baada ya kuweza kumwambia Nabii Allah Ibrahim alayhi salam juu ya ndoto hiyo, Nabii Allah Ibrahim alichukua hatua ya kuweza kutekeleza amri kama ile, na akamchukua mwanaye Ismail na kwenda kumchinja. Na alipoanza shughuli ile ya kumchinja fanada arhamar rahimin, na akaweza kumwita e, ambaye ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa kusema ya kwamba, ayya Ibrahim qad saddaqta ruya, ewe Ibrahim hakika umeamini, umetekeleza, umekuwa mkweli kwa ndoto ile. inna kadhalika najzi lmuhsinin, hakika yetu sisi hivyo hivyo tutawalipa wale ambao watakaotenda mema. inna hadha lahuwa lbalaghu lmubin, hakika ya hili ni mtihani uliokuwa mkubwa na uliowazi wafadainahu bidhabihin adhim. Na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala anasema kwamba tukampa badali, tukampa fidia badala ya kuchinja Mtume Ismaila alaihi salam, basi akampa e, kichinjo kingine ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala asema bidhabihin adhim, ambacho ni kichinjo kikubwa chenye heshima. Kwa hiyo ndugu zangu wasikilizaji na watazamaji wetu tukiwa katika aidi, tukiwa katika sherehe kama hizi, kuna mambo kadhaa ambayo ya kuweza kuyazingatia. Kwanza kabisa katika siku hii ambayo ni ya aidi, kuna mambo kadhaa ya kuangalia. Leo ikiwa katika siku ambayo ni ya furaha, furaha zetu zisipite mipaka katika siku hii ya leo, zisipite mipaka pia. Katika kuangalia siku hii ya leo, pia inafaa kuangalia wale ambao ni maskini, wale ambao ni wajane, wale ambao ni mayatima, wale ambao wasiojiweza, wale ambao waliolemewa katika madeni, wanafaa kuangaliwa katika siku kama hii ambayo ni ya Idi. Pengine umejaaliwa wewe, unacho basi, wakumbuke wale ambao waliokosa katika jamaa zako na katika wale majirani uliokuwa nao na katika wale ambao ni Waislamu waliotuzunguka katika e, majumba yetu. Kadhalika, ibada hii ambayo tunayofurahikia siku hii ya leo ya Idi ni kukamilika ibada tukufu ya hija. Baada ya kuwa ibada hii imekamilika na imefanyika kwa wale waliojaaliwa ni mahujaji kwenda huko Maka na wakawa wamekamilisha basi tumewekewa kwamba e, Idi hii ili kuweza kusherehekea kwa sababu ya kukamilisha ibada wale mahujaji, ndugu zetu, dada zetu, baba zetu, shangazi zetu, ambao wamejaaliwa kwenda kufika kule kufanya ibada hii tukufu. Kwa sababu ibada hii kama ambavyo tumeelezwa na Bwana Mtume na Uislamu kwa ujumla kwamba yoyote atekeekwenda kule na akaweza kufuata zile sheria za hija na akaitekeleza ibada yake vile inavyotakikana, anakuwa ni sawa sawa, ametoka katika tumbo la mama yake, hana makosa, hana doa, hana dhambi tena, anaanza ukurasa mpya. Ndiyo sasa tunayo furaha ya kuweza kusherehekea ibada hiyo kuweza kukamilika. Pia tunaweza kupata mafundisho kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, allahumma salli ala muhammadin wa ali muhammad, kupitia kwa eh, Imamu al Muhammad Albaqir alayhi salam, akieleza mtazamo wa siku kama hii ya leo, ambayo ni siku ya Idi, tutajipamba namna gani? Na tutaweza kuishi namna gani na tutaamiliana namna gani katika siku kama hii ambayo ni ya Idi. Imam Bakir atuambia, ya kwamba e, kumwambia Jabir bin Jaafiyin anasema: ayaktafi man tahala tashayian ayaqula bihubina ahlalbaiti, anasema ya kwamba inatosha mtu kujipamba yani mtu kusifika na sifa katika wale ambao ni wafuasi wa Bwana Mtume Muhammad sala Allahu alaihi wa alihi wasallam kwamba wao wanawapenda kizazi cha Bwana Mtume, mtu anafaa asifike na sifa hizi ambazo tutakazozitaja hapa. Anasema, fa wallahi ma shiatuna illa man taka Allah, hakuwa ni wale wafuasi wetu, na hapa kwa Mwenyezi Mungu, illa man taka Allah, isipokuwa ni yule ambaye mwenye kumcha Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, katika siku kama hii ambayo ni ya Idi. Tumcheni Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, watwaahu na kumtwii Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, baada ya kwamba tumeweza kuifanya ibada hii ikiwa ni asubuhi, basi swala zile za adhuhuri, swala ambaye ni alasiri, eh, magharibi, ishai, asubuhi, tuendelee na ibada kama hiyo. Isiwe kwamba ni siku ya Idi peke yake ndio tumefanya ibada kama hiyo, na hizi swala ambazo ni za faradhi za kila siku ni wajibu kwa kuwewe uweze kila wakati kila zama kila ukiwa na afya yako nzuri, mpaka utakapokuwa umeondoka katika ulimwengu kama huu. Kadhalika Alimamu Muhammad Bakra alaihi ssalam anatuelezea ya kwamba waislamu wanaofuata kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasalam, anasema wamakanu yurafuna, walikuwa hawajulikani wale wafuasi wanaofuata Bwana Mtume sallallahu alaihi walihi wasalam, illa bitawadhi okuwa ni kwa kuwa wenyenyekevu. Kwa hiyo tuwe wenyenyekevu wakati tukiwa katika sherehe kama hizi, tusiwe ni watu tumefanya kiburi, kujionyesha, kufanya yale, kufanya israfu na mambo mengine mengi ambayo si mazuri, ambayo ni ya ufuska katika siku kama hii. Kadhalika watashayui tuwe kwamba ni watu ambao wenye kumwogopa Mwenyezi Mungu wa kuthrati dhikiri llahi, na tuwe ni wengi wa kumtaja Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, wa swalati tuwe wengi wa kuswali, kisha wajirani na tuwe ni watu ambao wa kuangalia majirani kwa chochote kile ambacho umejaliwa, min alfuqarai miongoni mwa wale mafukara, wal masakini na wale maskini, wal gharimina na wale walolemewa na madeni, wal aitam na wale mayatima, wasidiq al hadith na kuamini maneno ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na kuyatekeleza, watilawatil qurani na kufanya visomo ambacho ni cha Qurani, kuisoma Qurani zaidi wa kuful al na kuweza kujizuia ulimi wako, ani nasi kutokamana na watu kuwazungumzisha maneno mabaya, kuwatukana, kufanya yale na yale katika siku kama hizi zaidi, ila min alkhair, isipokuwa uweze kuyatamka mambo ambayo ni ya kheri. Kwa hiyo katika siku kama hii ambayo ni ya Eid, ni kwamba tuwe tumejipamba na sifa na menendo na akhlaki ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Kwani tabia ndiyo ambayo inayoathiri zaidi kuliko maneno. Inshaallah, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atujalie katika siku hii ya leo ya Idi ni siku ambayo tutaweza kukubaliwa amali zetu, na kuweza kuwakumbuka pia wale waliotangulia mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Pia Mwenyezi Mungu awasamehe katika siku hii ya leo aqulu lakum assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Makala ya wiki. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh, karibuni wapenzi wasikilizaji, katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki ambacho kinabeba anwani ya safari ya kuelekea kwenye ardhi ya wahi. Ni kipindi cha ibada ya Hija ambamo miji miwili mitakatifu ya Maka na Madina hushuhudia picha nzuri na za kuvutia. Ni matumaini yetu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Hija, wapenzi wasikilizaji, ni maonyesho ya mahudhurio ya mamia ya maelfu ya watu wanaomwamini Mwenyezi Mungu mmoja na mfano mdogo wa jamii ya kitauhidi, ni maonyesho makubwa ya wanadamu wampokeshao Mwenyezi Mungu wanaokutana katika eneo moja takatifu ili kuonyesha mshikamano wa umma mmoja wa Kiislamu chini ya bendera ya tauhidi, mithili ya mito inayomwaga maji na kukutana katika bahari moja kubwa Wasii wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, Imama Ali bin Abitalib alaihi ssalam, anatoa picha ya mandhari hiyo ya umma mkubwa wa Kiislamu katika ibada ya hija akisema, waislamu wanakimbilia Alkaba mithili ya watu wenye kiu wanaokwenda mbio kuelekea kwenye chemchemi ya maji, na wanasimama katika eneo walikosimama mitume wa mwenyezimungu kuzunguka nyumba tukufu ya Alkaba mithili ya malaika wazungukavyo arshi ya Mwenyezi Mungu. Mahujaji hao wanafaidika katika soko la ibada na kukimbilia katika miadi ya kusamehewa madhambi. Hakika Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameifanya alkaba kuwa nembo ya Uislamu na nyumba ya amani na salama kwa ajili ya waja wake wanaokimbilia amani na usalama. Mwisho wa kunukuu. Kwa kuwa mambo yote ya dunia hii yanadhibitiwa na Mwenyezi Mungu mwenye hekima, hapana shaka kwamba kila kitu duniani kimetengenezwa kwa msingi wa hikma na falsafa mahususi. Vivyo hivyo, sheria na mafundisho ya dini yamejaliwa kwa namna ambayo yanamwelekeza mwanadamu katika njia ya ukamilifu. Tunaweza kusema kwamba mafundisho yote ya dini yanatayarisha uwanja mzuri wa kustawi kiroho kiumbe mwanadamu na kumuweka mbali na mghafala na kusahau asili na marejeo yake. Kwa mujibu wa aya za Qurani tukufu, falsafa ya kuumbwa wanadamu ni kufanya ibada. Ibada inaimarisha uhusiano wa mwanadamu na mola muumba, na huwa na taathira kubwa katika ustawi wa kiroho wa kiumbe huyo. Hija ni miongoni mwa ibada zinazomwelekeza zaidi mwanadamu katika thamani za kiroho na kumhamasisha kukata mahusiano na mifungamano yake ya kimada na ulimwengu duni na wa chini. Ibada ya hija inamuweka mwanadamu katika mabadiliko makubwa ya kiroho. Lakini mabadiliko hayo ya ndani ya nafsi na kujitenga na umimi, mapambo ya dunia na kadhalika, hayafanyiki katika hali ya kujitenga, bali katika mshikamano na mkusanyiko wa umma wa mahujaji. Kwa utaratibu huo haji hujihisi kuwa na aina fulani ya mshikamano na mfungamano na mahujaji wenzake. Ibada na amali za hija, kwa upande mwingine, ni ibra na darsa kuhusu maisha ya shakhsia adhimu kama Nabii Ibrahim, Ismail na Bibi Hajar alayhimssalam. Nabi Ibrahimu alayhi ssalam alijisalimisha kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu na kuondoa moyoni mwake mfungamano mkubwa na wenye nguvu zaidi wa kidunia nao ni mfungamano wa baba na mwanawe. Kwa maneno mengine ni kwamba Nabii Ibrahimu aliamua kumchinja mwanawe pale alipoamrishwa na Mwenyezi Mungu, ikiwa ni ishara ya kuchinja na kukata kabisa matamanio na mifungamano yake ya kidunia katika njia ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Mahujaji wanaokwenda kuzuru nyumba ya Mwenyezi Mungu, yaani Al-Kaaba Wanaiga na kufuata nyayo za Nabii huyo mkubwa wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Kwa hakika, kujitenga na kukata uhusiano na kila kitu ghairi yake yeye Subhanahu wa Taala kuna sawazisha na kutengeneza vizuri njia ya kuelekea kwa mola Muumba. Kwa msingi huo, iwapo haji na mtu anayekwenda kuzuru nyumba ya Allah Subhanahu wa Taala atafanikiwa kukata na kujiweka mbali na mivuto mingine yote katika roho yake basi kwa hakika atakuwa amekurubia zaidi katika maana halisi na mabururi ya ibada ya hija. Wapenzi wasikilizaji, amali za ibada ya hija zimepangwa kwa namna ambayo husababisha mabadiliko katika nafsi ya mahujaji hatua kwa hatua. Kwanza kabisa, haji hujitenga na mavazi maridadi na yenye rangi mbalimbali na kuvaa vazi la rangi nyeupe linalojulikana kwa jina la ihram. Vazi hilo la kawaida huwatenganisha mahujaji na kila kitu ambacho ni nembo ya ubora na hadhi, kama vile shughuli ya mtu, cheo chake, utajiri na kadhalika. Hivyo haji huwa tayari amejitenga na aina zote za sifa na vyeo vya kimatabaka, kikaumu na kadhalika. Anapoanza amali na ibada ya tawafu na kuzunguka nyumba ya Mwenyezi Mungu Alkaba, haji huanza taratibu kutekeleza amali hiyo akiitikia wito wa Mola karima kwa maneno ya labaika bwana wangu labeka. Wakati huo mahujaji wote huwa wakizunguka katika duara la tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu. Amali hii ni ishara ya uwezo mkubwa wa dini ya Uislamu ambayo inawakusanya mamilioni ya watu sehemu moja na kuwaelekeza upande mmoja. Mahujaji wote huwa katika hali moja wakiwa wameelekeza fikra zao zote upande mmoja na kuelekeza mwili, masikio na macho ya roho zao upande mmoja. Katika harakati hii ya twawafu, mahujaji hujifunza darsa nyingine ya kujiepusha na uhasama, tabia za kujiona bora kuliko wanadamu wengine, kujiweka mbali na tabia ya kupenda jaha na ukubwa, na fikra za kichochezi na kukanyaga haki za wanadamu wenzao. Kwa hali na hisi hizi mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala huwa wanabeba ujumbe wa amani na urafiki kwa wanadamu wote na kuwatangazia walimwengu kwamba maadamu msingi wa siasa za viongozi wa dunia ni kuabudu na kutanguliza mbele pesa, jaha, kupenda ukubwa na kujiona bora zaidi, basi itakuwa vigumu sana kupatikana amani na utulivu kote duniani. Ibada na amali ya hija ni fursa kwa wanadamu kupata tajiriba ya kuishi pamoja kwa amani na salama, kwani mamilioni ya mahujaji ambao huenda kuhiji Maka katika mazingira ya kawaida huamriwa kuwa salama na warehemevu kwa kila kitu kinachowazunguka, kuanzia wanadamu wenzao, wanyama, wadudu, na hata miti na mimea. Kwa msingi huo, umma wa Kiislamu unaweza kushuhudia manufaa mengi ya hija katika nyanja mbalimbali za kiutamaduni, kijamii, kiuchumi na kisiasa. Haya pia ni miongoni mwa malengo makubwa ya ibada ya hija yanayotajwa na Mwenyezimungu subhanahu wataala katika aya za 27 na 28 za Suratul Haj pale anaposema: na pale tulipomuweka Ibrahima pahala penye ile nyumba tukamwambia, usinishirikishe na chochote na isafishe nyumba yangu kwa ajili ya wanaoizunguka kwa kutufu, na wanaokaa hapo kwa ibada, na wanaorukuu na wanaosujudu. Na watangazie watu hija, watakuja kwa miguu na juu ya kila ngamia aliyekonda wakija kutoka katika kila njia ya mbali. Kwa kutilia maanani haya yote, Waislamu wanaweza kutumia mkusanyiko mkubwa wa ibada ya hija kwa ajili ya kubadilishana uzoefu na hivyo kukurubia zaidi kwenye maana halisi ya ibada ya hija. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo, katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 9 mfungo tatu Dhilhija mwaka 1446 hijiria mwafaka na tarehe tano Juni mwaka 2025. Leo ni siku ya Arafa, tarehe 9 Dhilhija. Arafa ni jina la jangwa kubwa linalopakana na mlima Jabalurrahma ulioko kusini mashariki mwa Maka. Tangu adhuhuri dhuhuri ya siku hii mahujaji wa nyumba ya mwenyezi Mungu alkaba husimama katika uwanja wa Arafa. Na hadithi nyingi za Mtume na ali zake watuharifu zimetaja fadhila na utukufu mkubwa wa kisimamo hicho. Hadithi zinasema kwamba mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameifanya ardhi ya Arafa, ambayo ilikuwa medani ya matukio mengi muhimu ya kihistoria, kuwa mahala pa kuwapokea wageni wake wanaokwenda hija na ameweka meza ya karamu yake pembeni ya mlima Jabalurahma. Ni vyema kukumbusha kwamba magharibi ya siku hii ya leo mahujaji wanaondoka uwanja wa Arafa na kuelekea Masharul haram na kujitayarisha kwa ajili ya amali nyingine za ibada ya hija. Siku kama ya leo miaka 1386 iliyopita Muslim bin Aqil binamu wa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihimussalam aliuawa shahidi mjini Kufa nchini Iraq alikuwa mmoja wa shahsia wakubwa na wachamungu katika zama zake. Alielekea katika mji wa Kufa huko Iraki akiwa na lengo la kwenda kutathmini ni kwa kiwango gani watu wa mji huo walikuwa wakimtii Imamu Husein bin Ali alayhim assalam, baada ya watu wa mji huo kumwandikia maelfu ya barua Imamu huyo wakimtaka aende katika mji huo na kwamba wako tayari kumuunga mkono katika harakati yake dhidi ya utawala dhalimu wa Bani Umaya na Yazidi bin watu wa Kufa walimsaliti Muslim bin Aqil baada ya kuhadaika kwa hila na uongo wa Ubaidullah bin Ziyad, mtawala wa wakati huo wa Kufa, na wakamwacha Muslim bin Aqili peke yake. Katika siku kama hii ya leo miaka 242 iliyopita baluni ilirushwa angani kwa mara ya kwanza kabisa katika historia ya jitihada za mwanadamu za kutaka kupaa angani. Baluni hilo lilikuwa na watu wawili, mmoja wao akiwa ni mwanafizikia wa Kifaransa aliyejulikana kwa jina la Jean-Francois bila tre de Rozier. Tangu alipokuwa shuleni, de Rozier alikuwa akifikiria jinsi ya kutengeneza chombo cha kupaa angani na hatimaye, baada ya kutengeneza baluni, naye pia alitengeneza baluni lake na akapaa angani nalo. Katika siku kama hii ya leo, mwanafizikia huyo aliaga dunia na kufariki katika mojawapo ya safari zake za uhakiki huko angani. na siku kama ya leo miaka sitini na mbili iliyopita wananchi wa Islamu wa Iran, baada ya kupata habari kwamba Imamu Khomeini alikuwa amekamatwa na utawala dhalimu wa Shah, walifanya maandamano makubwa kote nchini dhidi ya utawala huo. Siku kadhaa nyuma, Imamu alikuwa ametoa hutuba kali katika chuo cha kidini cha Faidhia akifichua maovu yaliyokuwa yakifanywa na utawala wa Shah, jambo lililochukiza sana utawala huo na kuamua kumtia nguvuni Imamu Khomeini. Swala hilo liliwakasirisha sana wananchi wa Iran ambao waliamua kufanya maandamano ya kushinikiza kuachiwa kwake mara moja. Ili kukabiliana na wimbi la malalamiko hayo, utawala wa Shah uliamua kuwashambulia waandamanaji na kuua na kujeruhi wengi miongoni mwao. Harakati hiyo ya mapambano ambayo inafahamika hapa nchini kama mapambano ya tarehe 15 Khordad, kwa hakika ulikuwa mwanzo wa mapambano ya mapinduzi ya Kiislamu ya wananchi shupavu wa Iran dhidi ya utawala wa kitoahuti wa Shah. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio atayaraib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.