Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Bila shaka Mwenyezi Mungu amekunusuruni katika mapigano mengi, na siku ya Hunaini pia ambapo wengi wenu ulikupandisheni kichwa, lakini hakufaini chochote, na ardhi ikawa finyu juu yenu, ingawa ilikuwa yenye wasaa, kisha mkageuka mkarudi nyuma mna kimbia. Kisha Mwenyezi Mungu akateremsha utulivu wake juu ya mtume wake na juu ya walioamini wa na akateremsha majeshi ya malaika ambayo hamkuyaona, na akawadhibu wale waliokufuru Hujambo mpenzi msikilizaji, ni furaha iliyoje tunapokutana tena katika matangazo haya ya Alhamisi mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Mimi ni Husein Hassan na kusihi tuwe sote hadi tamati mchana huu wa Juni tano muafaka na tarehe tisa Dhulhija, siku ya Arafa. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipende tumekuandalia baraza la wasikilizaji, hikma za nahjul balagha, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au na vilevile vile kupitia intaneti na sateliti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Mbali na Tanga, idhaa hiyo inasikika pia katika mikoa mingine ya nchi hiyo, lakini pia katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati iwapo una king'amuzi cha Azam. Wavuti wetu ni pars today ir mkoaju sw yes. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Na baadhi ya maoni hayo nitayasoma mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Anavuta pumzi, na muda si muda narejea na taarifa ya habari za dunia. Inakaribia kugonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Tehran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni kupe muhtasari wake. Kiongozi mwadhamu katika ujumbe wa hija ya mwaka huu asema mataifa ya Kiislamu lazima yakabiliane na jinai za utawala wa Kizayuni. Umoja wa Mataifa wataka uchunguzi wa makaburi ya halaiki yaliyogunduliwa huko Tripoli, mji mkuu wa Libya. na Iran yasema tutaendelea kuiunga mkono Lebanon kwa hali na mali. Hayo pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ametoa ujumbe muhimu kwa mnasaba wa msimu wa hija ya mwaka huu, ambapo amehitaja hija kuwa ibada ya kuhajiri kutoka katika maisha ya kimaada na kwenda katika maisha ya tauhidi na kumpwekesha Allah. Katika ujumbe huo uliotolewa leo Alhamisi tarehe 9 Dhulhija, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema ibada ya hija inayoambatana na elimu na mafunzo yake ni tiba mjarab ya machungu yanayokabili ulimwengu wa kiislamu hii leo. Akigusia jinai na ukatili unaofanywa na utawala wa kizayuni katika ukanda wa Ghaza, Ayatullah Khamenei amesema ni wajibu muhimu zaidi kwa serikali za kiislamu kuzuia kuendelea maafa ya kibinadamu huko Ghaza na kuishinikiza Marekani, ambayo ndio muungaji mkono mkuu wa utawala wa kizayuni kusitisha misaada na uungaji mkono huo. Ametoa mwito kwa mataifa hayo kuzishinikiza serikali zao kutimiza wajibu huu. Imam Khamenei amesisitiza kuwa jukumu la kila mtu na la mataifa na tawala zote ni kusimama kidete kupambana na njama za kihabithi za Marekani na Uzayuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa umaanawi na masuala ya kiroho ni nguzo nyingine kati ya nguzo mbili kuu za ibada tukufu ya hija. Katika ujumbe huo, Ayatullah Ali Khamenei ameitaja safari ya hija kuwa ni zoezi la kuhama kutoka katika maisha ya kawaida kwenda katika maisha ya tauhidi. Akitaja vipengele vikuu vya maisha ya tauhidi, amesema ibada ya hija inakusanya mifano ya kiishara ya maisha ya tauhidi na kumzoesha mwenye kuhiji kuwa nayo na kumwalika kwayo. Ni lazima mtu aitikie mwaliko huu, ajifunze kutoka kwayo na aimarisha azimio lake la kutekeleza kivitendo alichojifunza huku. Hayo yakiarifiwa, rais Masud Pezeshkian wa Iran amesema kuwa jamhuri ya Kiislamu inachukulia e, umoja na mshikamano miongoni mwa mataifa ya Kiislamu kuwa ni wajibu wa kidini na wa kimkakati. Dr Pezeshkian amesema hayo kwenye mazungumzo ya simu na amir wa Kuwait Mishal Al Ahmad Al Jaber Assobah jana Jumatano, akitoa salamu za Idul Adha kwa serikali na watu wa Kuwait akisisitiza mafungamano ya kidini, kiutamaduni na kihistoria baina ya mataifa ya kiislamu. Pezeshkian amesema kwa kuzingatia mafundisho ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa, alaihi wa sallam Iran inazichukulia nchi zote za kiislamu na Waislamu duniani kote kuwa ni ndugu zake na kuongeza kuwa kuimarisha uhusiano na umoja ndani ya umma wa Kiislamu ni wajibu wa kidini na wa kistratejia. Rais wa Iran pia amelaani jinai zinazoendelea kufanywa na Israel dhidi ya Ghaza, akisistiza kwamba juhudi zinapaswa kufanywa ili kukomesha ukandamizaji na hatimaye kupatikana haki kwa watu wa Palestina. Wakati wa mazungumzo hayo, Assabah pia alitoa salamu zaidi akilitakia taifa la Iran amani, afya na fanaka pamoja na mataifa mengine yote ya Kiislamu. Wakati huo huo, rais Masud Pezeshkian na amir wa Qatar, Tamim bin Hamad Ali Thani, wamesisitiza haja ya juhudi za pamoja za kumaliza vita vya mauaji halaiki ya Israel katika ukanda wa Ghaza. Katika mazungumzo ya simu na Tamim bin Hamad Ali Thani jana juma Jumatano, rais Pezeshkian ametoa mwito wa kuwepo ushirikiano zaidi wa kidiplomasia na kisiasa kati ya mataifa ya Kiislamu ili kuushinikiza utawala wa Israel ukomeshe jinai na ukandamizaji wake dhidi ya watu wasio na ulinzi wa Ghaza na kurejesha amani katika eneo hilo. D Pesashian pia alimnyoshea mkono wa Idu l Adha au alinyosha mkono wa Idu l Adha wa kwa watu na serikali ya Qatar akiwatakia mafanikio Kwengineko, kwa akali watu 14 wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa katika shambulizi la mizinga la kikosi cha msaada wa haraka RSF katika jimbo la Darfur kaskazini magharibi mwa Sudan. Kamati ya dharura na ya kutoa misaada ya Abu Shu ilisema hayo jana Jumatano, na kueleza kuwa shambulio hilo lililenga kambi ya wa wakimbizi ya Abu Shu huko Alfasher, makao makuu ya jimbo hilo. Kundi hilo la waasi halijatoa taarifa yoyote kufikia sasa juu ya tuhuma hizo za kufanya shambulio jipya la umwagaji damu huko Darfur kaskazini magharibi mwa Sudan. Alfasher imeshuhudia mapigano makali kati ya jeshi la Sudan na RSF tangu Mei mwaka jana licha ya onyo la kimataifa kuhusu hatari ya ghasia katika mji huo ambao unatumika kama kitovu muhimu cha kibinadamu kwa majimbo matano ya Darfur. Haya yanajiri siku moja baada ya serikali ya Sudan kutangaza kwamba watu kadhaa wameuawa baada ya vikosi vya vi RSF kushambulia msafara wa misaada ya Umoja wa Mataifa katika eneo la Al-Koma katika jimbo hilo la Darfur Kaskazini. Hii ni katika hali ambayo idadi ya watu ambao wameikimbia Sudan tangu kuanza kwa vita vyake mwaka elfu mbili ishirini na tatu ishirini na tatu ikipindukia milioni nne. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi lilisema hayo Jumanne na kuongeza kuwa wengi wa walionusurika wanakabiliwa na makazi duni kutokana na uhaba wa fedha. Vita hivyo vilivyoanza Aprili mwaka 2023 vimesababisha uharibifu mkubwa wa mali ya umma na miundombinu muhimu kuua makumi maelfu ya watu mbali na kulazimisha mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi ndani na nje ya Sudan. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi za msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwingineko, Umoja wa Mataifa umetoa mwito wa kufanyika uchunguzi huru na wa kina baada ya kugunduliwa makaburi ya halaiki katika jela na vituo vya kuzuilia watu huko nchini Libya. Ofisi ya kamishna mkuu wa haki za binadamu imesema imeshtushwa na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu uliofichuliwa katika vituo rasmi na visivyo rasmi vya kuzuilia watu vinavyoendeshwa na wanamgambo wanaojulikana kwa jina la Stabilization Support Apparatus, kwa kifupi SSA, viungani mwa mji mkuu wa Libya, Tripoli. Haya yanajiri wiki chache baada ya mapigano makali kuzuka huko Tripoli, kati ya vikosi vinavyomtii waziri mkuu Abdul Hamid Dbeibah, ikiwa ni pamoja na Brigedi ya 444 na kundi lenye nguvu la wanamgambo lenye uhusiano na baraza la SSS a kumradhi, baada ya kuenea taarifa za kuuawa mkuu wa genge hilo Abdul Ghani al Kikli anayejulikana kwa jina maarufu la Ghaniwa Mei kumi na tisa ya watu ambao hawajulikani, ilipatikana katika hospitali moja mjini Tripoli iliyokuwa inadhibitiwa na wanamgambo hao wa SSA. Umoja wa Afrika hivi karibuni wasiwasi ulielezea wake kuhusu mapigano makali kati ya makundi yenye silaha katika mji mkuu wa Libya Tripoli, ukitaka kusitishwa mara moja ghasia na umwagaji damu. Ikumbukwe kuwa Februari mwaka huu mamlaka za Libya ziligundua miili patayo hamsini kwenye makaburi mawili ya halaiki katika jangwa la kusini mashariki mwa nchi hiyo katika maafa mengine yaliyohusisha watu waliotaka kufika Ulaya kupitia nchi hiyo ya Afrika kaskazini. Na waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayyid Abbas Arakchi amesisitiza utaarifu wa Jamhuri ya Kiislamu kuimarisha ushirikiano na Lebanon, alipokutana na katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah Sheikh Naim Qasim huko mjini Beirut. Arakchi amesisitiza umuhimu wa kuimarisha uhusiano wa pande mbili wa Iran na Lebanon wakati wa mkutano wao huo wajana Jumatano, huko Beirut, mji mkuu wa Lebanon. Iran A waziri huyo amesema Iran iko tayari kusimama na Lebanon katika masuala ya kiuchumi, kisiasa na kijamii yanayozingatia kuheshimiana. Sheikh Qasim ametoa shukrani za dhati kwa uungaji mkono wa Iran kwa watu wa Lebanon na harakati ya mukawama ya Hezbollah, kwa mujibu wa taarifa ya harakati hiyo. Sheikh Qasim alichukua wadhifa wa kuwa mkuu wa Hizbullah mwaka 2024 baada ya Israel kumuua kigaidi kiongozi mashuhuri wa harakati hiyo ya mapambano ya Kiislamu Sayyid Hasan Nasrullah. Shekh Kasim pia alisistizia nafasi athirifu ya Iran katika eneo la Asia Magharibi na uungaji mkono wa jamhuri ya Kiislamu kwa kadhia ya Palestina. Kiongozi huyo wa mukawama wa Lebanon pia amemtaarifu Arakchi kuhusu juhudi za Hizbullah za kufufua Lebanon, kudumisha utulivu na mamlaka ya kujitawala nchi hiyo, amesema Hizbullah pia inafanya juhudi za kuwafukuza wavamizi wa Israel kutoka ardhi ya Lebanon. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa hiyo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Haya ni matangazo ya Alhamisi mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani inayohoji kwa nini Trump ameshindwa kutatua migogoro ya kimataifa licha ya ahadi zote alizotoa katika duru yake iliyopita. Miezi mine ya kwanza ya utawala wa pili wa Donald Trump, tovuti ya CNN imeandika kwamba kabla ya kuingia madarakani, rais huyo alijigamba kwamba alikuwa na uwezo wa kutatua matatizo na migogoro mikubwa ya dunia, lakini hali ya sasa sio nzuri hata kidogo, ingawa yeye si rais pekee wa Marekani kutoa ahadi za uongo kuhusu swala hilo. Kwa mujibu wa mtandao huo kila rais wa Marekani anayefika ikulu ya White House huwa anadhani kwamba anaweza kubadilisha ulimwengu, ambapo Trump amekuwa akihisi hivyo kuliko rais mwingine yoyote wa Marekani. Ni wazi kuwa mambo hayamwendei sawa rais huyo 47 wa Marekani, ingawa Trump anaweza kuwatisha wakuu wa mashirika ya kiteknolojia kufuata maamrisho yake na kutumia uwezo wa serikali kukandamiza vyuo vikuu vya nchi hiyo kama vile Harvard, lakini ni wazi kuwa hawezi kuwatisha viongozi wote wa nchi nyingine za dunia na kuwalazimisha wafanye anavyotaka yeye. Kukiri kwa chombo hiki cha habari cha Marekani kuhusu kushindwa Trump kumaliza migogoro ya kikanda na kimataifa kwa mara nyingine tena kumefichua utambulisho wake halisi na jaribio lake la kujaribu kuwasilisha taswira bandia kwamba Marekani ina nguvu, ushawishi na uwezo wa kubadilisha tabia na sera za nchi nyingine ulimwenguni. Trump hukuwa akifumbia macho ukweli wa kudhoofika hadhi ya Marekani duniani na kuporomoka kwa uwezo wake. Amefanya jitihada zisizo na faida za kuwatisha na kuwashawishi wapinzani wa, wa Marekani na hata washirika wake ili wayakubali matakwa yake na kufungamana na malengo na sera za Washington, lakini bila ya mafanikio yote. Kwa mujibu wa CNN, miezi minne ya kwanza ya urais wa Trump imethibitisha kwamba licha ya vitisho vya kupandisha ushuru kwa bidhaa za mataifa mengine, maonyo ya Canada na Greenland ili zijiunge na Marekani na kufutwa kimataifa misaada ya kibinadamu ya nchi hiyo. Lakini nchi nyingine za dunia pia zina haki ya kutoa maoni kuhusu matukio yanayotokea katika pembe tofauti za dunia. Ni wazi kuwa viongozi wa China, Rusia, Ulaya na Canada wametambua kwa sasa kwamba kwamba Trump hadi nguvu ama kwamba Trump hana nguvu kama anavyodai na kuwa hakuna gharama ya kumdai kwa hakika juhudi za Trump katika maeneo mbalimbali hususan kampeni yake ya kuongeza ushuru bidhaa za nchi nyingine si tu kwamba hazija kuwa na matokeo aliyokusudia bali pia zimeibua hisia kali kutoka kwa washirika wakuu wa kibiashara wa Marekani, haswa China na Umoja wa Ulaya. CNN imeandika kuhusiana na hilo kwamba Trump alidhani anaweza kubadilisha siasa za Rais Xi Jinping wa China na kumfanya aindani na matakwa yake katika vita vya kibiashara, lakini haelewi vizuri kwamba siasa za China na amekuwa akifanya makosa kuhusiana na suala hilo, na rais huyo wa Marekani hata amelazimika kulegeza msimamo katika vita vya kibiashara na Ulaya. Hii ni Redio Teheran. Uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na tahariri nyingine na vilevile vile pamoja na habari kemkem, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya Pars Today dot ir mkwaju sw mpenzi wa msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari ya alama ya kujumlisha plus 9890350654 8saba na طبعا nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapo studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Tutumie ujumbe mfupi kwenda kwa nambari ya lama kujumlisha waplasi tisa nane tisa sifuri tatu tano tano Baraza la baraza wasikilizaji. Ahlan wa sahlan wa marhaba mpenzi msikilizaji. Tuna wingi wa matumaini kwamba hubuheri wa afya humu studioni leo hii kukusomeni maoni yenu, mapendekezo na hata ukosoaji wenu. Ni mimi Ahmed Rashid nikishirikiana na mwenzangu Husein Hasan. Tunakusihi uwe nasi hadi mwisho wa kipindi. Aliyepata bahati ya kuingia ukumbini wa kwanza juma hili si mwingine bali ni mwanabaraza, ni mwite mpotevu, Hamir Awadh Ali wa Tanga, Tanzania, ambaye tumempeza kwa muda sasa. Anaanza kwa kuandika Assalamu alaikum redio yangu pendwa, mimi ni mgazija wa Msambweni jijini Tanga, Tanzania. Naomba kupatiwa kipindi cha wasifu wa Mahmud Abbas ambaye anakinzana na watu wa Ghaza. Awadh anamalizia kwa kusema asanteni sana kwa habari nzuri nam. Tunamshukuru mwanabaraza Amira Awadh akiwa Tanga na tunamkaribisha tena ukumbini baada ya kutoweka kwa muda. Ama kuhusu ombi lake la kupatiwa kipindi cha wasifu wa Mahmud Abbas au Abu Mazin, rais wa mamlaka ndani ya Palestina, insha Allah tutaliwasilisha kwa wasimamiaji wetu wa vipindi. Hata hivyo, hii leo tutajitahidi kumwangazia japo kwa mukhtasari, kiongozi huyo ambaye baadhi ya wa wadadisi wa mambo na hata viongozi wa Palestina wanasema anaishi maisha ya nyuso mbili na kumwona kama kizingiti kikubwa katika juhudi za ukombozi wa Palestina. Mahmud Abbas mara kadhaa amekutana na kufanya mazungumzo na viongozi mbalimbali mbali wa utawala wa kizayuni wa Israeli na wakati mmoja huko nyuma alikutana na hata waziri wa vita wa Israel wakati huo Beni Gantz, ambaye ni mwanasiasa mwenye misimamo ya kuchupa mipaka na ambaye amekuwa akihalalisha mauaji ya watoto na wanawake wa Palestina. Nam, harakati ya ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imekuwa ikikosoa na hata kulaani mienendo hiyo ya Mahmud Abbas na kutangaza kwamba vitendo vyake ni sawa na kuipiga jambia mgongoni intifadha ya Wapalestina. Aidha, mwezi Aprili mwaka huu, Abdel Bari Atwan, mchambuzi mashuhuri wa ulimwengu wa Kiarabu, alimtaja Mahmud Abbas kuwa mshirika wa Israeli na msaliti mkubwa, akitolea mfano utumiaji wake wa lugha dhaifu dhidi ya Hamasi na harakati nyingine za mukawama huko Gaza. Mchambuzi huyo anasema wawakilishi wa kweli wa watu wa Palestina sio Abbas na baraza kuu ambalo linaivurumishia matusi Hamas na makundi mengine ya mukawama, lakini wawakilishi halisi ni wanamukawama na mashahidi wa Ghaza wakiongozwa na shahidi Yahya Sinwar ambaye alikaa miaka 23 katika jela za kutisha za utawala wa kihalifu wa Israel na kufikia heshima ya kuwa washahidi baada ya kustahimili siku tatu bila chakula kwa mujibu wa wavamizi wenyewe ambao waliochunguza mwili wake. Sinwar, anasema mchambuzi huyo, na Ismail Hania aliyeuawa katika shambulio la kigaidi la wazayuni hapa nchini Iran, ndiyo wawakilishi halali na pekee wa watu wa Palestina. Kwa ufupi kabisa, huo ndio mtazamo wa Palestina walio wengi kwa Mahmud Abbas anayejulikana pia kwa jina la Abu Mazen, Mwanasiasa wa Palestina ambaye amekuwa rais wa pili wa Palestina na mamlaka ya ndani ya Palestina tangu mwaka elfu mbili na tano. Mahmud Abbas huyo aliyezaliwa Novemba 15 mwaka 1935 pia amekuwa mwenyekiti wa nne wa Jumuiya ya Ukombozi wa Palestina tangu mwaka elfu mbili na nne. Sasa tuangazie maoni mengine. Khadija Juma wa Mfenesini huko Unguja, Zanzibar, anasikitishwa na jinai za kutisha za utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Ameandika ameandika lanatullah Israel, yani Allah ailani Israel kwa kuwaua Wapalestina katika ardhi yao. Ujumbe mwingine tunaosoma hapa hivi sasa unatoka kwa mwanabaraza Noel Chafwilwa wa huko mwanza nchini Tanzania. Yeye yeah, yeah, ameandika, anaandika hivi: Iran imeshinda njama za adui leo hii, licha ya kuwa chini ya vikwazo vya maadui, lakini Iran imepiga hatua za kimaendeleo katika sayansi na teknolojia, hali inayomkasirisha adui. Iran na ya leo iko nje ya makucha ya adui. Mwanabaraza hai Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia habari yetu ya hivi karibuni iliyokuwa na kichwa kisemacho Rais Macron wa Ufaransa asema kuitambua rasmi Palestina kama nchi huru ni jambo la dharura. Sasa Sherali Fazil ameandika ameandika, ewe Macron, mmechelewa sana kukiri juu ya udharura wa Palestina kutambuliwa kama taifa huru mwanachama wa kudumu wa Umoja wa Mataifa baada ya miaka 75. Kauli yenu itaaminika tu ikiwa udharura huo utaharakishwa katika Umoja wa Mataifa na kupatikana uhuru wa Palestina na Al Kuds kuwa mji mkuu wake. Mwanabaraza Hamis Swaleh wa Kalemi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye wiki iliyopita alitutumia ujumbe wa sauti akilalamika kwamba hivi sasa hayapati matangazo ya redio Teheran kupitia masafa marefu katika maeneo yao, ametutumia ujumbe mwingine wa sauti baada ya kumtaarifu kuwa ombi lake tumeliwakilisha kwa wahusika. Tumsikilize sawa sawa. Nashukuru sana sheikh wangu kwa kunisikiliza, nashukuru sana basi ikiwa kama mtakuwa tayari wa kuanza kutusikiliza, unaweza kaniandikia, e, unaweza kaniandikia. Itakuwa ni vizuri zaidi nijue namna gani tutaongea. Sisi tuko hapa Kalemi, DRC. unajua tena, hizi uh, hizi maredio kujiunga ni mtihani, lakini wakati tulipokuwa tunafuata moja kwa moja tulikuwa tunaelimika vingi sana, na sisi ni wapenzi kabisa wa radio Tairani. Inshallah, asalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Naam, asante sana. Ukiwa hapo Kilemi kwa kuwa msikilizaji mwaminifu wa redio Teheran, tumkumbushe akiwa hapo DRC, yeye pamoja na wasikilizaji wengine kwamba mnaweza kuyasikiliza matangazo yetu mubashara kupitia tovuti yetu ya Pars Today ir mkwaju sw, iwapo masafa ya AM na FM yanakupiga chenga mwanabaraza Bob Raja kutoka Tanzania kwa upande wake anazungumzia mbinu za kivita za vikosi vya Yemen. Kwa mtazamo wake, anasema Yemen sawa, wana silaha nzuri bora na za kisasa, ila haiwezekani amshambulie adui yake kwa kombora moja, halafu kila siku sehemu moja unabomoa. Leo kesho, adui anajenga tena. Kwa mtazamo wake, anaendelea kusema, anasema kama Marekani anakushambulia na wewe mshambulie kwa makombora droni, na ndege kwenye kila sehemu ya ghuba palipo kambi zake. Anasema fanya mashambulizi hata mia mbili kwa mara moja, shambulia kwenye kila meli zake, sehemu yoyote iliyopo katika Ghuba ya Uajemi. Hakikisha hakuna mahala ambapo ameweka kambi ama meli patabaki salama, hata iwe kwenye nchi ya watu wanaoheshimiana nao. Anafafanua zaidi kwa kusema wewe piga lenga miundo mbinu ya Marekani tu na Israeli, mshambulie kwenye kila wilaya yake na kila miundo mbinu yake. Hakikisha kila sehemu unashambulia kwa mashambulizi mia mbili na zaidi, badala ya kupiga kombora moja tu. Uwanja wa ndege piga makombora hata mia tano, ondoa kabisa uwanja wa ndege, futa kabisa bandari. Wakitaka amani, ni mataifa mawili kwa mipaka iliyochorwa na Umoja wa Mataifa. Anamalizia kwa kusema, anasema Marekani akikushambulia tena sasa hamishia mashambulizi nyumbani kwake, na kila nchi itakayokushambulia ishambulie kwa mashambulizi makubwa kwenye kila eneo. Tunamwogopa Mungu au Marekani? Naam. Unaonaje Hussein? Maneno yake mazito na mazima kweli. Naam, lakini uwezekano wake nao haupo. Naam. Hapa ni Redio Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kipindi kilichoko hewani ni kipindi mnachokipenda cha Baraza la Wasikilizaji. Daima tunakupa fursa ya kushiriki matangazo yetu kwa kusoma maoni unayotutumia kila siku kwenye majukwaa yetu ya WhatsApp na Telegram, kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487 Tukisonga mbele, mwanabaraza Jumanne Husein wa Dar es Salaam, Tanzania, anazungumzia habari yetu ya hivi karibuni iliyosema Abu Muhamed al Julani, mkuu wa utawala wa Hayat Tahrirusham HTS unaoongoza nchini Siria hivi sasa, amedai kwamba nchi hiyo ya kiarabu na Israeli zina maadui wa pamoja, na eti zinaweza kuwa na jukumu kubwa katika usalama wa kikanda. Bwana Jumanne anasema anasema Siria badala wasimame na wenzao kutokomeza ugaidi wanaofanya Marekani na utawala wa Kizayuni, wao wanashikana nao, wangelishirikiana na mataifa ya Misri, Siria, Lebanon na Palestina, yenyewe hao magaidi wangelisambaratika wote. Msikilizaji wetu mwingine Ismail Saki wa Mande wa Singida, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia mvutano uliojitokeza hivi karibuni baina ya Kenya na Tanzania ambazo ni nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC. Anaanza kwa kusema, anasema anampongeza Rais William Ruto wa Kenya kwa kuomba radhi kwa niaba ya wanaharakati ambao baadhi walitokea Kenya na kuingia nchini Tanzania bila ruhusa maalum na kuja kujifanya wao ni watetezi wa mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini humo Tundulisu, katika kesi yake inayomkabili. Anasema hili ni funzo zuri sana alilolionyesha Rais Ruto kwa kuomba msamaha wa Tanzania. Nina imani mamlaka zote za Tanzania zimemsamehe katika jambo hili, lakini tuwaombe wanaojiita wanaharakati wawe makini katika shughuli zao na sio kuingia nchi za watu bila ya kibali. Huo ni ukiukaji wa sheria kabisa. Naam. Na kwa kuwa kipindi hiki mpenzi msikilizaji, ni chako, hatupendi kumfungia yote nje, tunapokea na kujitahidi kusoma jumbe zote unazotutumia, yawe maoni, dukuduku, mapendekezo, shairi au hata ukosoaji, madhali ukosoaji huo ni wa kujenga na kuimarisha ushirikiano wetu na matangazo yetu. Sasa basi, tusome ubeti wa shairi kutoka kwa mwanabaraza Daktari Yazid Akida Mwehaji akiwa Chumbageni, Tanga, Tanzania, aliyotutumia siku ya Ijumaa. Anaandika: ni Ijumaa tulivu siku iliyotukuka Oga utoe uchovu na msikitini kufika, tusamehewe maovu na Mola wetu Rabuka, swali uache uvivu na mabaya kuepuka. Nam ni ubeti uliosukwa ukasukika, umepangwa ukapangika. Asante sana Daktari Akida kwa ubeti wako huo, ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Naye Profesa Ali Magema kutoka Tanga Tanzania huko mtaa wa Madina a tuzahara kwa upande wake, anasema "Marekani ameambiwa na Iran, jaribu kutupiga twa kusubiri. Marekani ameufyata mkia, wafanya mchezo na Iran wewe." anaandika na kumalizia kwa kusema anasema silaha za Iran zilivyokuwa hatari, weka mbali na watoto. Israel anasema ogopa. Profesa Magema huyo akiwa Tanga, Tanzania. Naam, tunawashukuru pia wasikilizaji ambao daima wanatutumia jumbe za kutushukuru kwa kuwatumia habari. Hakika hilo linatutia moyo na kutushajiisha. Baadhi ya wasikilizaji hao ni Elia Kaitare wa Mombasa, Kenya, ambaye anasema shukran Redio Teheran kwa kutujuza yaliyotokea duniani kote. Jafa Uledi wa Singida Tanzania pia anasema anafuatilia matangazo yetu mubashara kabisa kupitia idhaa mshirika Redio Maarifa yenye makao yake huko Tanga Tanzania. Aidha, Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge huko Buchosa, Mwanza Tanzania ni mfuatiliaji mkubwa huyo wa matangazo yetu. Yeye anasema tunawasikiliza Redio Teheran, Allah akulipeni kheri kwa kutupa habari. Amin, hatulipe sote mpenzi msikilizaji, tungelipenda kuendelea kusoma maoni yako, lakini muda umetupa kisogo. Tuishie hapa kwa leo, ni kukumbusha kwamba kwa, kwa habari za uhakika na yakinifu usisite kutembelea tovuti yetu ya parstoday.ir, mkwaju sw. Asante na kwa heri. Hii ni Redio Teheran idhaa ya Kiswahili ikikutangazia kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa tuangazie machoto magazetini. Naam, gazeti la Nipashe linalochapishwa huko nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu. Kichwa cha habari kuu katika gazeti hilo kinasema sakata la CHADEMA msajili kutua kotini. Dondoo ya habari hiyo inasema ni kuhusu uamuzi wa, wa baraza kuu kujaza nafasi za viongozi aa, kufutiwa ruzuku, hana mamlaka ya kutafsiri katiba ya chama kwa namna anavyoona yeye. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: adaiwa kujifungua mtoto kisha kumua kwa kumfunika kwenye ndoo. Siku ya mazingira TFS yaliya na nishati chafu ya kupikia. Mafao ya wastaafu sasa yalipwa kwa wakati. Na mahakama rufani yabariki mchecho kulipwa shilingi bilioni 2.5. Serikali yavuka lengo la ukuaji wa pato la taifa, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la serikali ambalo linaeleza kuwa TRA yavuka lengo la makusanyo. Mwigulu atetea mikopo mfumo, ghala la takwimu za fedha na uchumi waja. Habari yake nyingine iliyopewa uzito inasema, Mpango aonya kuhusu, au aonya kufuata mkumbo vurugu za uchaguzi. Habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa Zanzibar leo zina vichwa vinavyosema: Dr Mpango ataka wafamasia watoe elimu matumizi ya dawa. Waziri Lela ataka ubunifu mamlaka Mafunzo ya hamali. Vijiji 45 Zanzibar kupatiwa huduma ya umeme. Na kimataifa, rais mpya wa Korea Kusini ateua waziri mkuu. Na ligeukia sasa gazeti la The Guardian ambalo limeipa kipaumbele habari inayosema kufungwa kwa mtandao wa X wasababisha hasara ya shilingi bilioni 21 ndani ya siku tisa, wataalamu wasema pamoja na habari nyingine, ukurasa wa mbele wa Majira umesheeni habari zenye anwani zisemazo: mwendokasi Mbagala sasa kuchele mabasi uh, 255 njiani, bei mpya ya petroli na dizeli da ni kicheko, na kimataifa, Iran yaiunga mkono Lebanon dhidi ya mashambulizi ya Israel. Gazeti la Mwananchi kwa kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayosema Askofu Gwajima yuko mafichoni Wakili Kibatala asema yuko salama. Tuelekeze dira ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya, ambapo gazeti la Daily Nation limetanguliza mbele habari yenye kichwa kilichobeba maneno wabunge watia tundu bajeti ya shule kwa shilingi bilioni sita. Mukhtasari wa habari hiyo ni kwamba wabunge wamepunguza mgao wa fedha zinazotengewa shule na kuelekeza fedha hizo katika usimamiaji wa mitihani ya kitaifa. Habari zake nyingine zinasema sisi Limbarire siasa za kutumia na kutupa za mkumba mhanga mwingine. mbunge Salasia kizimbani kwa tuhuma za semi za chuki. Washukiwa watano wanyimwa dhamana katika kesi ya mauaji ya mbunge Charles Were, na kuna simulizi ya mwalimu mwenye ulemavu wa kuona ambaye TSC imekataa kumwajiri. Orengo asalimu amri, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti dada la Taifa Leo. Awali mwanasiasa huyo alionekana kutunga mkono uamuzi wa, wa chama chake cha ODM kuingia, uh, kuingia kwenye serikali jumuishi na chama tawala cha UDA. Habari zake nyingine zinasema askofu Gwajima hakaa ngumu hata baada ya kanisa lake kufungwa na serikali ya Tanzania. Wakazi wa Dairaila alitoa ardhi isiyo yake kwa mradi wa nyumba na kamati ya bunge yaidhinisha uteuzi wa Erastus Edung na wenzake sita kusimamia IEBC. Tunatamatisha dondoo zetu nchini Uganda ambapo habari iliyotengewa nafasi ya kwanza ina kichwa kisemacho mkanganyiko. Toleo lake la ili intaneti lina mwendelezo wa habari hiyo chini ya kichwa kisemacho viongozi waibua maswala kadhaa kabla ya hotuba ya Rais Museveni kuhusu hali ya taifa habari zake nyingine zinasema washukiwa wawili wa wizi wachomwa moto huku Jinja ikiripoti ongezeko la kushambuliwa washukiwa wa ujambazi na aliyekuwa afisa wa elimu huko Jinja akamatwa katika kesi ya madai ya matambiko ya kafara Hii ni Redio Teheran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Baadhi ya maoni yako mpenzi msikilizaji, nitayasoma baada ya kukuletea vipindi vilivyosalia. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum waskilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya mia moja na kumi na tatu ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 113 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 102. <tune in language> yati ya ala lnasi zamanun la yuqarabu fihi illa lmahil wala yudharafu fihi illa lfajir wala yudhaafu fihi illa lmunsif. Utakuja wakati ambao hakuna kitu kitakachowaleta watu karibu isipokuwa usengenyaji. Waovu ndio watakaopewa umuhimu. Watu wenye insafu watadhoofishwa. Kutoa sadaka kutaonekana ni mzigo. Kuunga udugu kutachukuliwa ni kumtendea mtu fadhila. Ibada itafanywa ni kitu cha majigambo kwa watu. Ikifika wakati huo, watawala watachukua ushauri kutoka kwa vijakazi, utawala utachukuliwa na watu wenye akili za kitoto, na usimamizi wa mambo utakuwa mikononi mwa matoashi. Katika hikma hii ya 102 Imamu Ali alaihissalam anatoa utabiri wa ulimwengu wa kisiasa wa baada yake. Maneno haya ni aina fulani ya kutoa onyo na kutahadharisha kuhusu hatari itakayotokea katika zama za baada yake, ili watu wachukue tahadhari mapema kabla ya kutumbukia kwenye tawala za kidikteta na za kihalifu. Kwa utabiri huu wa Imamu Ali alaihi ssalam, zama za baada yake kungetokea fitna kubwa, machafuko yangeenea kila mahali. Alitabiri kuwa baada yake majeshi ya kishetani yatatumia uwezo wao wote kupanda mbegu ya fitna, uharibifu, kuwatia kwenye mtego watu wengi na kuwatumbukiza katika madhambi na uwasi. Utabiri wa mtukufu huyo ulionyesha kwamba baada yake itafika wakati vigezo vya kutathmini hadhi na heshima vya Kiislamu vitapinduliwa. Watu matapeli, mabazazi na wanaopenda kujipendekeza ndio watakaopewa heshima na viongozi na wale walioko madarakani. Watu waadilifu na wema watarudishwa nyuma, watu wasiochunga mipaka ya maovu watasogezwa mbele, wale wanaotafuta umaarufu bila ya kuwa na tabia njema ndiyo watakaosikika sana. Naam, Imamu Ali alayhi salamu alitabiri mambo ambayo leo hii tunashuhudia kwa macho yetu na tunaishi nayo. Wajanja tu na wadanganyifu ndiyo wanaozingatiwa. Ukiwa na insafu na ukiwa msema kweli, zama hizi unadhoofishwa na kudharauliwa. Sasa imani na maadili yanapoondoka katika jamii, ikawa wanyonge hawasaidiwi tena Maskini hapati haki yake. Kutoa sadaka kunaonekana ni mzigo na ni kama kupoteza na kutupa. Anapofanya ibada mtu anajigamba kwa wengine na akitoa anataka dunia nzima ielewe kwamba ametoa. Wakati huo soko la unafiki hustawi. Wakati huo mafundisho ya kidini yanakuwa hayatekelezwi tena kwa jina la kujikurubisha kwa Muumba, bali huwa ni kwa ajili ya kujigamba na kujifaharisha kwa wengine. Madhara ya hali hiyo ni makubwa. Miongoni mwa madhara hayo ni kutokea mivutano katika jamii, tawala mbovu, maamuzi ya nchi kuangukia mikononi mwa watu wasiofaa wenye fikra za kitoto na wasio na hikma, washauri na watawala nao wanakuwa watu wasio na hadhi ya kutoa ushauri na maamuzi ya nchi yanakuwa chapa. Wakati huo washauri wakuu wa serikali wanakuwa ni vijakazi. Utawala utaingia mikononi mwa watu wenye akili za kitoto na usimamizi wa masuala muhimu ya nchi utadhibitiwa na matoashi, yaani wanaume waliohasiwa, wanaume ambao wamepoteza maumbile yao ya kiume na nguvu zao za kiume, na hawana nguvu za kutosha za kupanga na kufanya maamuzi ya maana. Ibni Abil Hadid Mu'tazil, mwanachuoni na mfasiri wa Nahjul Balagha, anasema katika kuielezea hikma hii kwamba hikma hii ni mlango wa ulimwengu ujao, au kwa maneno mengine ni kwamba Imamu Ali alaihi salam alibashiri mambo yatakayotokea baadaye kabisa, na huu ni miongoni mwa miujiza ya kipekee ya Imamu Ali alayhi salam. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 9 mfungo tatu Dhulhija mwaka 1446 hijiria mwafaka na tarehe tano Juni mwaka 2025. Leo ni siku ya Arafa, tarehe tisa Dhilhija. Arafa ni jina la jangwa kubwa linalopakana na mlima Jabalurrahma ulioko kusini mashariki mwa Maka. Tangu adhuhuri ya siku hii mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu alkaba husimama katika uwanja wa Arafa. Na hadithi nyingi za Mtume na ali zake watuharifu zimetaja fadhila na utukufu mkubwa wa kisimamo hicho. Hadithi zinasema kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameifanya ardhi ya Arafa, ambayo ilikuwa medani ya matukio mengi muhimu ya kihistoria, kwa mahala pa kuwapokea wageni wake wanaokwenda hija na ameweka meza ya karamu yake pembeni ya mlima Jabalu Rahma. Ni vyema kukumbusha kwamba magharibi ya siku hii ya leo mahujaji wanaondoka uwanja wa Arafa na kuelekea Masharul Haram na kujitayarisha kwa ajili ya amali nyingine za ibada ya hija. Siku kama ya leo miaka 1386 iliyopita Muslim bin Aqil binamu wa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihimussalam, aliuawa shahidi mjini Kufa nchini Iraq. Alikuwa mmoja wa shahsia wakubwa na wachamungu katika zama zake. Alielekea katika mji wa Kufa huko Iraki akiwa na lengo la kwenda kutathmini ni kwa kiwango gani watu wa mji huo walikuwa wakimtii Imamu Husein bin Ali alayhim assalam, baada ya watu wa mji huo kumwandikia maelfu ya barua imamu huyo, wakimtaka aende katika mji huo na kwamba wako tayari kumuunga mkono katika harakati yake dhidi ya utawala dhalimu wa Bani Umayya na Yazidi bin watu wa Kufa walimsaliti Muslim bin Aqil baada ya kuhadaika kwa hila na uongo wa Ubaidullah bin Ziyad, mtawala wa wakati huo wa Kufa, na wakamwacha Muslim bin Aqili peke yake. Katika siku kama hii ya leo miaka 242 iliyopita, baluni ilirushwa angani kwa mara ya kwanza kabisa katika historia ya jitihada za mwanadamu za kutaka kupaa angani. Baluni hilo lilikuwa na watu wawili, mmoja wao akiwa ni mwanafizikia wa kifaransa aliyejulikana kwa jina la Jean Francois bila tre de Rozier. Tangu alipokuwa shuleni, de Rozier alikuwa akifikiria jinsi ya kutengeneza chombo cha kupaa angani, na hatimaye baada ya kutengeneza baluni, naye pia alitengeneza baluni lake na akapaa angani nalo. Katika siku kama hii ya leo, mwanafizikia huyo aliaga dunia na kufariki katika mojawapo ya safari zake za uhakiki huko angani. Na siku kama ya leo miaka sitini na mbili iliyopita, wananchi wa Islamu wa Iran, baada ya kupata habari kwamba Imamu Khomeini alikuwa amekamatwa na utawala dhalimu wa Shah, walifanya maandamano makubwa kote nchini dhidi ya utawala huo. Siku kadhaa nyuma, Imamu alikuwa ametoa hutuba kali katika chuo cha kidini cha Faidhia akifichua maovu yaliyokuwa akifanywa na utawala wa Shah, jambo lililochukiza sana utawala huo na kuamua kumtia nguvuni Imamu Khomeini. Swala hilo liliwakasirisha sana wananchi wa Iran ambao waliamua kufanya maandamano ya kushinikiza kuachiwa kwake mara moja. Ili kukabiliana na wimbi la malalamiko hayo, utawala wa Shah uliamua kuwashambulia waandamanaji na kuua na kujeruhi wengi miongoni mwao. Harakati hiyo ya mapambano ambayo inafahamika hapa nchini kama mapambano ya tarehe 15 Khordad, kwa hakika ulikuwa mwanzo wa mapambano ya mapinduzi ya kiislamu ya wananchi shupavu wa Iran dhidi ya utawala wa kitaghuti wa Shah. Hii ni Redio Teheran. Na kutokana na kubanwa na muda, ningependa kusoma hapa maoni kadhaa lakini nisome tu jumbe moja hapa kutoka kwake Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema: baada ya salamu, jamii ya kimataifa, waungwana duniani kote, tuko katika masiku ya kujielekeza kwa aliyetumba, kutafakari huko kutujenge mioyo yetu, kuelewa mafunzo ya Qurani na Sunna muhimu za Mtume salallahu alayhi wa alayhi wa sallam. Anasema kuhusu umoja wa umma katika kuelimishana, kielimu imani yetu baina yetu wenyewe na wanadamu wote, ili kueleweka Uislamu ambao ndio mwenendo wa maisha yenye ukaribu na neema za Allah. Sheraali huyo akiwa Da. Moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa ujumbe muhimu kwa mnasaba wa msimu wa hija ya mwaka huu, ambapo ameitaja hija kwa ibada ya kuhajiri kutoka katika maisha ya kimaada na kwenda katika maisha ya tauhidi na kumpwekesha Allah huku akitaka mataifa ya Kiislamu yakabiliane na jinai za utawala wa Kizayuni. Rais Masud Pezeshkian wa Iran amesema kwa Jamhuri ya Kiislamu inatazama swala la umoja na mshikamano miongoni mwa mataifa ya Kiislamu kuwa wajibu wa kidini na wa kimkakati. Kwa wakali watu kumi na nne wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa katika shambulizi la mizinga la kikosi cha msaada wa haraka RSF katika jimbo la Darfur kaskazini magharibi mwa Sudan. Umoja Mataifa umetoa mwito wa kufanyika uchunguzi huru na wakina baada ya kugunduliwa makaburi halaiki katika jela na vituo vya kuzuilia watu huko nchini Libya. Na waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu itaendelea kuiunga mkono Lebanon kwa hali na mali. Muhtasari huu mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Alhamisi mchana ya redio Teheran, ikiwa leo ni tarehe tisa Dhulhija, siku ya Arafa. Tunamwomba Allah atutakabalie ibada zetu na awajalie mahujaji hajj mabrur. Hali kadhalika mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa muda wako na tunakushukuru pia kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Mimi ni Hussein Hassan, mapema mapema nakutakia Id Mubarak. Asante na kwaheri.