Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na tukawapitisha wana wa Israeli katika bahari, na Firauni na majeshi yake wakafuata kwa dhuluma na ujeuri, hata kulipomfikia Firauni kuzama, alisema naamini ya kwamba hakuna abudi waye kwa haki ila yule wanayemwamini wana wa Israeli, na mimi ni miongoni mwa wanaomtii. Malaika wakamwambia sasa ndiyo unaamini haya, hali uliasi kwa muda mrefu kabla ya hapo, na ukawa miongoni mwa waharibifu. Basi leo tutakuokoa kwa kuweka mwili wako, ili uwe dalili kwa ajili ya wanyuma yako, na watu wengi wameghafilika na ishara zetu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Subah alkhair, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Jina langu ni Husein Hasan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Alhamisi asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Alhamisi ya Juni tano mwafaka tisa, mwaja, mjane, na tarehe tisa Dhulhijja mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria, taban ni siku ya Arafa. Tunamwomba Allah awape haj mabrur mahujaji walioko katika ardhi tukufu, na sisi ambao hatukujaliwa hatupe taufiq ya kwenda kutekeleza ibada hiyo. Kadhalika tunamwomba Allah awatakabalie wale ambao wapo katika ibada mbalimbali siku ya leo, asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuendelea baraza la wasikilizaji, hikma za Nahjul Balagha, bila kusahau makala fupi ya kila siku, ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM, hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko ku Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Wavuti wetu ni Pars Today ir mkoaju sw inaelekea kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo. Jeshi la Iran latoa tahadhari, lasema tuko tayari kukabiliana na makosa ya kimkakati ya maadui. Afrika yaendelea kusukuma juhudi za kupata kiti cha kudumu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. na akthari ya wananchi wa Uingereza wanataka Israeli iwekewe vikwazo kutokana na jinai zake huko Ghaza. Hayo pamoja na habari nyinginezo ni saa mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili Jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limesisitiza utayari wake kamili wa kukabiliana na vitendo vyovyote vya uchokozi au makosa ya kimkakati kutoka kwa maadui wa taifa la Iran kwa wakati wowote na kwa kiwango chochote. Taarifa hiyo imetolewa na makao makuu ya vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mnasaba wa kumbukumbu ya miaka 36 tangu kuaga dunia kwa mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu, Imam Ruhullah Khomeini. Kwa uongozi wake wa kipekee wa kimiujiza pamoja na haiba yake ya kihistoria kama msomi mkubwa wa dini na mbunifu wa karne hii, Imam Khomeini alianzisha mfumo wa kiungu uliojengwa juu ya misingi ya demokrasia ya kidini na mafundisho ya Kiislamu. Mfumo huu ulivunja mpangilio wa dunia wa kisasa wa upande wa Magharibi na Mashariki na kuibua nguvu mpya kama mapinduzi ya Kiislamu katika medani ya kimataifa, imesema taarifa hiyo. Jeshi la Iran limebainisha kuwa taifa la Iran lenye ujasiri, hekima na moyo wa kishujaa litaendelea kushinda changamoto, vikwazo, mashinikizo na matatizo yoyote chini ya uongozi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei. Jeshi litawafanya maadui kujutia vitendo vyao vya kusimama imara, au kwa kusimama imara dhidi ya vitisho, njama, uchokozi na uovu wa mfumo wa kiulimwengu wa kiunyonyaji, huku wakiendelea kuimarika katika nyanja mbalimbali mbali za maendeleo na uwezo wa kitaifa. Taarifa hiyo imesisitiza kuwa vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vyenye uwezo mkubwa, ujasiri na utayari wa kupigiwa mfano viko tayari kukabiliana na chokochoko -choko au makosa yote ya kimkakati kutoka kwa maadui kwa kutegemea msaada wa Mwenyezi Mungu na uongozi wa busara wa amiri jeshi mkuu. Wakati huo huo, Iran imesisitiza kwamba haitokubali kamwe masharti yoyote ya kusitisha urutubishaji wa urani ikisema mafanikio yake ya nyuklia ni matokeo ya miaka mingi ya kujitolea, uwekezaji na kujenga uwezo wa kitaifa. Kupitia ujumbe aliyoweka kwenye mtandao wa kijamii wa X, waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi amesisitiza kuwa urutubishaji wa urani ni haki ya Iran isiyoweza kujadiliwa katika makubaliano yoyote ya baadaye kuhusu mpango wa nyuklia. Kuna sababu kwa nini ni mataifa machache tu ulimwenguni yanayoweza kutoa nishati ya kuendesha mitambo ya nyuklia, ameandika. Iran imelipa gharama kubwa kufikia uwezo huu na hakuna hali yoyote ambayo tunaweza ku, uh, kuwasaliti wazalendo waliotimiza ndoto hii ya taifa. Arakchi amesema kuwa urutubishaji wa urani ni zao la dhamira ya kifedha ya Iran, misingi imara ya viwanda, pamoja na miundombinu ya kielimu na kiteknolojia mambo msingi yaliyowezesha Teheran kuendeleza teknolojia ya nyuklia kwa matumizi ya amani licha ya miaka mingi ya vikwazo na mashinikizo ya kimataifa. Iran na Marekani tayari zimefanya duru tano za mazungumzo yasiyo moja kwa moja ili kutafuta njia mbadala ya mkataba wa nyuklia wa 2015 maarufu kama JCPOA. Katika hatua nyingine, baraza au bara la Afrika limeendeleza msimamo wake wa kutaka uwakilishi wa kudumu ndani ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kufuatia kikao cha 13 cha mawaziri wa kamati ya Umoja wa Afrika ya nchi kumi kilichofanyika Jumatano hii huko jijini Lusaka, mji mkuu wa Zambia. Kikao hicho kilijikita kwenye msimamo wa pamoja wa Afrika au Common African Position CAP ambao unalenga kuhakikisha angalau viti viwili vya kudumu na vitano vya mzunguko vinapewa mataifa ya Afrika katika baraza hilo la kimataifa. Katika hotuba ya ufunguzi iliyosomwa kwa niaba yake na waziri wa ulinzi Ambrose Lufuma, rais wa Zambia Hakainde Hichilema amesisitiza kuwa uzoefu wa uwakilishi wa kutosha wa Afrika katika baraza la usalama kunadhoofisha uwezo wa Umoja wa Afrika katika kushughulikia migogoro na kulinda amani barani. Amesema hili lina uzito zaidi ikizingatiwa hali tete ya migogoro inayoendelea barani Afrika na mabadiliko ya kasi katika mazingira ya kisiasa na kiuchumi ya kimataifa. Mataifa Afrika, ya Afrika yanapaswa kusimama pamoja na kushirikiana kwa karibu na makundi mengine yenye ushawishi mkubwa, haswa wale wenye viti vya kudumu ndani ya baraza la usalama. Waziri wa mambo ya nje wa Zambia Mulambo Haimbe amesema kuwa Afrika ndio bara pekee linalokosa uwakilishi wa kudumu katika baraza hilo, jambo alilolitaja kuwa dosari kubwa ya kihistoria ambayo imechochea wito wa mabadiliko ndani ya mfumo wa Umoja wa Mataifa. Umoja Mataifa, rais wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa Filemon Yang naye aliongeza kuwa Afrika imetakiwa kuwasilisha pendekezo lake kuhusu mabadiliko yatakayoiwezesha kupata kiti hicho cha kudumu. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma amemshutumu rais wa Marekani Donald Trump kwa kile alichokiita porojo zisizo na msingi baada ya Trump kudai kwamba kuna mauaji ya kimbari yanayoendelea nchini Afrika Kusini. Katika mkutano na wandishi wa habari mjini Daban, Zuma alikanusha vikali madai hayo, akisema hakuna mauaji ya kimbari ya Afrika Kusini. Hakuna kabisa. Mimi ninaelewa mauaji ya kimbari kama tukio la watu wengi kuuawa kwa makusudi. Hakuna jambo kama hilo hapa. Zuma hakusita kumweleza Trump kama mtu anayependa kujiongelea, au kumwelezea Trump kama mtu anayependa kujiongelea bila ya kufikiria. Anasema Trump hupenda tu kusema chochote anapotaka. Nilidhani angalau angejua maana ya kweli ya mauaji ya kimbari. Kauli yake ni mzaha wa kiwango cha juu. Alipoulizwa kuhusu mtazamo wake kwa rais huyo wa Marekani, Zuma alisema hana muda wa kupoteza kumjadili. Kwa nini nijisumbue na Trump? Tuna matatizo makubwa ya kutatua hapa nyumbani, sitaki hata kuzungumzia hilo. Kauli hizi zinakuja wiki chache tu baada ya Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini kufanya ziara huko Washington DC. Wakati wa mazungumzo yao na mbele ya kamera za vyombo vya habari, Trump hakuheshimu protokali za kidiplomasia kama kawaida yake, na aliyekosoa vikali serikali ya Afrika Kusini kwa kile alichodai kuwa ni mashambulizi dhidi ya watu weupe nchini Afrika Kusini. Wakati wa mkutano huo, Trump alimwonyesha Ramaphosa picha alizodai ni ushahidi wa ukatili dhidi ya wa wakulima wa kizungu huko Afrika Kusini, lakini Ramaphosa alimjibu kwa kumwambia, kwanza mimi sina ndege ya kukupa zawadi, na pia alimuuliza Trump, video hii imechukuliwa wapi? Sijawahi kuiona, alisema. Na utafiti mpya wa maoni uliosimamiwa na kampeni ya mshikamano na Palestina unaonyesha kuwa aghalabu ya wananchi wa Uingereza wanaunga mkono kuwekewa au kuwekwa vikwazo kamili vya kijeshi dhidi ya utawala wa Israel. Utafiti huo wa maoni uliofanywa na shirika la utafiti la Opinium kati ya tarehe 30 Mei na tarehe 2 Juni umefichua kuwa asilimia 57 ya Uingereza wanadhani taifa lao linapaswa kuwekea vikwazo kamili vya silaha utawala wa Israel. Utafiti huo umeonyesha kuwa ni asilimia 13 tu ya wananchi wa Uingereza ambao hawaungi mkono hatua hiyo dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Aidha, utafiti huo umebainisha kuwa asilimia 53 ya wananchi wa Uingereza wanaitakidi kuwa utawala wa Israel unapaswa kufukuzwa katika Umoja wa Mataifa. Kwa mujibu wa utafiti huo wa maoni, nusu ya watu nchini Uingereza wanaamini kwamba bidhaa zinazotengenezwa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na kupachikwa jina bandia la Israel ni lazima zisusiwe. Kadhalika, asilimia 54 ya waliohojiwa wanaunga mkono vikwazo dhidi ya waziri wa fedha mwenye misimamo ya kuchupa mipaka wa Israel, Bezalel Smotrich ambaye anaongoza kampeni ya Israel ya kuiweka Ghaza chini ya mzingiro kamili, vizingiti ambavyo vimesababisha asilimia 93 ya wakazi wa ukanda huo kukumbwa na uhaba mkubwa wa chakula. Jinai za utawala wa kizayuni ni kubwa mno na hazivumiliki kiasi kwamba hata viongozi wa Uingereza, Kanada na Ufaransa wametishia kuiwekea vikwazo Israel kutokana na uhalifu wa kivita na jinai za kutisha huko Gaza. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. ufuatao sasa, ni uchambuzi wa kisiasa ambao anuani yake inasema: Trump na matakwa ya kupindukia kwa Iran. Je, Washington inataka kufikia makubaliano au kutishwa au kutwisha matakwa? Rais Donald Trump wa Marekani amekariri matakwa ya kupindukia mipaka ya Washington kuhusu mpango wa amani wa nyuklia wa Iran kwa ajili ya kufikiwa mapatano ya pande mbili. Akiandika kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii siku ya Jumatatu, Juni pili, Trump alikariri madai yake na ya maafisa wengine wa Marekani kwa kuandika, hatutaruhusu urutubishaji wowote wa urani kwenye makubaliano yanayeweza ya kufikiwa kati ya pande mbili. Kauli za hivi karibuni za Trump zinaweza kutathminiwa kuwa ni marudio ya madai ambayo yamekuwa yakitolewa mara kwa mara na maafisa wa utawala wake, akiwemo Steve Witkoff, mjumbe wake maalum katika masuala ya Asia Magharibi. Licha ya kufanyika duru tano za mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Iran na Marekani, utawala wa Trump unaendelea kukariri kauli, madai na vitendo vyake vinavyogongana, huku ukitoa mwito wa kufanyika mazungumzo ya moja kwa moja. Kwa upande mmoja, wanajaribu kuwasilisha sura chanya ya mazungumzo yayo na Iran, na kwa upande mwingine, kwa kurudia madai ya vitisho vya Washington katika fremu ya siasa za mashinikizo ya juu kabisa na uchochezi dhidi ya Iran wanajaribu kujenga hofu kuhusu matokeo ya kutofikiwa makubaliano. Kuhusiana na hili, Caroline Levitt, msemaji wa ikulu ya Marekani alisema katika mkutano na waandishi wa habari Jumanne ya Juni tatu kwamba Steve Witkoff alituma pendekezo la kina kwa Iran kuhusu makubaliano ya nyuklia na kwamba rais Trump anatumai kuwa pendekezo hilo litakubaliwa. Kwa mara nyingine, ametumia lugha ya vitisho kwa kusema, ikiwa pendekezo la Witkoff halitokubaliwa Iran itakabiliwa na matokeo makali. Tunaweza kusema kuwa jibu la Iran kwa vitisho hivyo vya Marekani limebainishwa wazi na Habas Rachi, waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Rachi alisema katika uzinduzi wa kitabu chake kinachoitwa Nguvu ya Majadiliano, huko nchini Lebanon, kwamba kama tusingekuwa na nguvu zinazohitajika za kujilinda na Marekani kuwa na nguvu ya kuvishambulia kwa mabomu vituo vyetu vya nyuklia, kusingekuwa na sababu ya kuingia katika mazungumzo. Ikiwa hatungekuwa na nguvu za kisayansi na hatungeweza kuendelea na mpango wetu wa nyuklia kusingekuwa na sababu ya kufanyika mazungumzo. Siku ya Jumamosi ya Mei 31, Badr Bosaidi, waziri wa mambo ya nje wa Oman, aliwasilisha kwa Abbas Arakshi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, pendekezo rasmi kutoka kwa serikali ya Marekani kuhusu mazungumzo ya nyuklia yasiyo moja kwa moja wakati wa safari yake ya saa chache hapa mjini Teheran. Safari hiyo ambayo ilikuwa sehemu ya upatanishi wa Oman kati ya Teheran na Washington ilikusudiwa kuwasilisha vipengele vya pendekezo la Marekani kwa Iran. Kisha Araghchi aliandika kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba Iran itajibu ipasavyo pendekezo hilo ndani ya mfumo wa kanuni zake, masilahi ya taifa na haki za watu wa Iran. Katika safari yake ya hivi karibuni nchini Misri, Harakchi alisema kuwa pendekezo hilo la Marekani lilikuwa na utata na maswala mengine au na maswala mengi ambapo maswala mengi yaliyogusiwa kwenye pendekezo hilo, kwenye pendekezo hilo hayakufafanuliwa wazi. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie arafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487, na taban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni yako hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Hivi sasa ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Tuyasikilize hapa baadhi ya maoni yako. Baraza la Wasikilizaji. Ahlan wa sahlan wa marhaba, mpenzi msikilizaji, tuna wingi wa matumaini kwamba ubukheri wa afya humo studio. Ni leo hii kukusomeeni maoni yenu, mapendekezo na hata ukosoaji wenu. Ni mimi Ahmed Rashid nikishirikiana na mwenzangu Husein Hasan. Tunakusihi uwe nasi hadi mwisho wa kipindi. Aliyepata bahati ya kuingia ukumbini wa kwanza juma hili si mwingine bali ni mwanabaraza, ni mwite mpotevu, Hamir Awadh Ali wa Tanga, Tanzania, ambaye tumempeza kwa muda sasa. Anaanza kwa kuandika Assalamu alaikum redio yangu pendwa, mimi ni mgazija wa Msambweni jijini Tanga Tanzania, naomba kupatiwa kipindi cha wasifu wa Mahmud Abbas ambaye anakinzana na watu wa Ghaza. Awadh anamalizia kwa kusema asanteni sana kwa habari nzuri. Naam, tunamshukuru mwanabaraza Amira Awadh akiwa Tanga na tunamkaribisha tena ukumbini baada ya kutoweka kwa muda. Ama kuhusu ombi lake la kupatiwa kipindi cha wasifu wa Mahmud Abbas au Abu Mazin, rais wa mamlaka ndani ya Palestina, insha allah tutaliwasilisha kwa wasimamiaji wetu wa vipindi. Hata hivyo, hii leo tutajitahidi kumwangazia japo kwa mukhtasari ya kiongozi huyo ambaye baadhi ya wa wadadisi wa mambo na hata viongozi wa Palestina wanasema anaishi maisha ya nyuso mbili na kumwona kama kizingiti kikubwa katika juhudi za ukombozi wa Palestina. Mahmud Abbas mara kadhaa amekutana na kufanya mazungumzo na viongozi mbalimbali mbali wa utawala wa kizayuni wa Israeli na wakati mmoja huko nyuma alikutana na hata waziri wa vita wa Israel wakati huo Beni Gantz ambaye ni mwanasiasa mwenye misimamo ya kuchupa mipaka na ambaye amekuwa akihalalisha mauaji ya watoto na wanawake wa Palestina. Nam, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imekuwa ikikosoa na hata kulani mienendo hiyo ya Mahmud Abbas na kutangaza kwamba vitendo vyake ni sawa na kuipiga jambia mgongoni intifadha ya Wapalestina. Aidha, mwezi Aprili mwaka huu, Abdelbari Atwan, mchambuzi mashuhuri wa ulimwengu wa Kiarabu, alimtaja Mahmud Abbas kuwa mshirika wa Israeli na msaliti mkubwa, akitolea mfano utumiaji wake wa lugha dhaifu dhidi ya Hamas na harakati nyingine za mukawama huko Gaza. Mchambuzi huyo anasema wawakilishi wa kweli wa watu wa Palestina sio Abbas na baraza kuu ambalo linaivurumishia matusi Hamas na makundi mengine ya mukawama, lakini wawakilishi halisi ni wanamukawama na mashahidi wa Ghaza wakiongozwa na shahidi Yahya Sinwar ambaye alikaa miaka 23 katika jela za kutisha za utawala wa kihalifu wa Israeli na kufikia heshima ya kuwa washahidi baada ya kustahimili siku tatu bila chakula, kwa mujibu wa wavamizi wenyewe ambao waliochunguza mwili wake. Sinwar, anasema mchambuzi huyo, na Ismail Hania aliyeuawa katika shambulio la kigaidi la wazayuni hapa nchini Iran ndio wawakilishi halali na pekee wa watu wa Palestina. Kwa ufupi kabisa, huo ndio mtazamo wa Palestina walio wengi kwa Mahmud Abbas anayejulikana pia kwa jina la Abu Mazen, mwanasiasa wa Palestina ambaye amekuwa rais wa pili wa Palestina na Mamlaka ya Ndani ya Palestina tangu mwaka elfu mbili na tano. Mahmud Abbas huyo aliyezaliwa Novemba 15, mwaka 1935, pia amekuwa mwenyekiti wa nne wa jumuiya ya ukombozi wa Palestina tangu mwaka 2004. Sasa tuangazie maoni mengine. Hadija Juma wa Mfenesini huko Unguja, Zanzibar, anasikitishwa na jinai za kutisha za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Ameandika, ameandika lanatullah Israel, yani Allah ailani Israel kwa kuwaua wapalestina katika ardhi yao. Ujumbe mwingine tunaosoma hapa hivi sasa unatoka kwa mwanabaraza Noel Chafwilwa wa huko Mwanza nchini Tanzania. Yeye yeah, yeah, ameandika, anaandika hivi: Iran imeshinda njama za adui leo hii licha ya kuwa chini ya vikwazo vya maadui, lakini Iran imepiga hatua za kimaendeleo katika sayansi na teknolojia, hali inayomkasirisha adui. Iran ya leo iko nje ya makucha ya adui. Mwanabaraza hai Shirali Fazel wa Shirali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia habari yetu ya hivi karibuni iliyokuwa na kichwa kisemacho, Rais Macron wa Ufaransa asema kuitambua rasmi Palestina kama nchi huru ni jambo la dharura. Sasa Shirali Fazil ameandika ameandika, ewe Macron, mmechelewa sana kukiri juu ya udharura wa Palestina kutambuliwa kama taifa huru, mwanachama wa kudumu wa Umoja wa Mataifa baada ya miaka 75, kauli yenu itaaminika tu ikiwa udharura huo utaharakishwa katika Umoja wa Mataifa na kupatikana uhuru wa Palestina na Alquds kuwa mji mkuu wake. Mwanabaraza Hamis Saleh wa Kalemi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye wiki iliyopita alitutumia ujumbe wa sauti akilalamika kwamba hivi sasa hayapati matangazo ya Redio Teheran kupitia masafa marefu katika maeneo yao, ametutumia ujumbe mwingine wa sauti baada ya kumtaarifu kuwa ombi lake tumeliwakilisha kwa wahusika. Tumsikilize. Sawa sawa. Nashukuru sana Sheikh wangu kwa kunisikiliza. Nashukuru sana. Basi ikiwa kama mtakuwa tayari wa kuweza kutusikiliza, unaweza ukaniandikia, unaweza ukaniandikia itakuwa ni vizuri zaidi nijue namna gani tutaongea. Sisi tuko hapa Kalemi, DRC. Unajua tena hizi maredio kujiunga ni mtihani, lakini wakati tulipokuwa tunafuata moja kwa moja tulikuwa tunaelimika vingi sana. Na sisi ni wapenzi kabisa wa Radio Tairani. Inshallah. Asalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatu. Nam, asante sana. Ukiwa hapo Kilemi, kwa kuwa msikilizaji mwaminifu wa redio Teheran, tumkumbushe akiwa hapo DRC yeye pamoja na wasikilizaji wengine kwamba mnaweza kuyasikiliza matangazo yetu mubashara kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw, iwapo masafa ya AM na FM yanakupiga chenga. Mwanabaraza Bob Raja kutoka Tanzania kwa upande wake anazungumzia mbinu za kivita za vikosi vya Yemen. Kwa mtazamo wake, anasema Yemen sawa, wana silaha nzuri bora na za kisasa, ila haiwezekani amshambulie adui yake kwa kombora moja, halafu, kila siku sehemu moja unabomoa, leo kesho adui anajenga tena. Kwa mtazamo wake anaendelea kusema, anasema kama Marekani anakushambulia na wewe mshambulie kwa makombora droni na ndege kwenye kila sehemu ya ghuba palipo kambi zake. Anasema fanya mashambulizi hata mia mbili kwa mara moja, shambulia kwenye kila meli zake, sehemu yoyote iliyopo katika ghuba ya Uajemi. Hakikisha hakuna mahala ambapo ameweka kambi ama meli patabaki salama, hata iwe kwenye nchi ya watu wanaoheshimiana nao. Anafafanua zaidi kwa kusema, wewe piga lenga miundo mbinu ya Marekani tu na Israeli, mshambulie kwenye kila wilaya yake na kila miundo mbinu yake. Hakikisha kila sehemu unashambulia kwa mashambulizi mia mbili na zaidi, badala ya kupiga kombora moja tu. Uwanja wa ndege, piga makombora hata mia tano ondoa kabisa uwanja wa ndege, futa kabisa bandari. Wakitaka amani, ni mataifa mawili kwa mipaka iliyochorwa na Umoja wa Mataifa. Anamalizia kwa kusema, anasema Marekani akikushambulia tena, sasa hamishia mashambulizi nyumbani kwake, na kila nchi itakayokushambulia ishambulie kwa mashambulizi makubwa kwenye kila eneo. Tunamwogopa Mungu au Marekani? Naam. Unaonaje Hussein? Maneno yake mazito na mazima kweli. Naam, lakini uwezekano wake nao haupo. Naam. Hapa ni Redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kipindi kilichoko hewani ni kipindi mnachokipenda cha Baraza la Wasikilizaji. Daima tunakupa fursa ya kushiriki matangazo yetu kwa kusoma maoni unayotutumia kila siku kwenye majukwaa yetu ya WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. Tukisonga mbele, mwanabaraza Jumanne Hussein wa Dar es Salaam Tanzania anazungumzia habari yetu ya hivi karibuni iliyosema Abu Muhamed al Julani, mkuu wa utawala wa Hayat Tahrir Al-Sham HTS unaoongoza nchini Siria hivi sasa, amedai kwamba nchi hiyo ya kiarabu na Israeli zina maadui wa pamoja, na eti zinaweza kuwa na jukumu kubwa katika usalama wa kikanda. Bwana Jumanne anasema anasema Siria badala wasimame na wenzao kutokomeza ugaidi wanaofanya Marekani na utawala wa Kizayuni, wao wanashikana nao. Wangelishirikiana na mataifa ya Misri, Siria, Lebanon na Palestina, yenyewe hao magaidi wangelisambaratika wote. Msikilizaji wetu mwingine Ismail Saki wa Mande wa Singida, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia mvutano uliojitokeza hivi karibuni baina ya Kenya na Tanzania ambazo ni nchi wanachama wa Jumuia ya Afrika Mashariki, EAC. Anaanza kwa kusema, anasema anampongeza Rais William Ruto wa Kenya kwa kuomba radhi kwa niaba ya wanaharakati ambao baadhi walitokea Kenya na kuingia nchini Tanzania bila ruhusa maalum na kuja kujifanya wao ni watetezi wa mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini humo Tundulisu katika kesi yake inayomkabili. Anasema hili ni funzo zuri sana alilolionyesha Rais Ruto kwa kuomba msamaha wa Tanzania. Nina imani mamlaka zote za Tanzania zimemsamehe katika jambo hili, lakini tuwaombe wanaojiita wanaharakati wawe makini katika shughuli zao, na sio kuingia nchi za watu bila ya kibali. Huo ni ukiukaji wa sheria kabisa. nam na kwa na kuwa kipindi hiki mpenzi msikilizaji ni chako, hatupendi kumfungia yeyote nje. Tunapokea na kujitahidi kusoma jumbe zote unazotutumia, yawe maoni, dukuduku, mapendekezo, shairi au hata ukosoaji, madhali ukosoaji huo ni wa kujenga na kuimarisha ushirikiano wetu na matangazo yetu. Sasa basi, tusome ubeti wa shairi kutoka kwa mwanabaraza Daktari Yazid Akida Mwehaji akiwa Chumbageni, Tanga, Tanzania, aliyotutumia siku ya Ijumaa. Anaandika: ni Ijumaa tulivu siku iliyotukuka oga utoe uchovu, na msikitini kufika, tusamehewe maovu, na mola wetu Rabuka. Swali uache uvivu, na mabaya kuepuka. Nam ni ubeti uliosukwa ukasukika, umepangwa ukapangika. Asante sana dkt Akida kwa ubeti wako huo, ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Naye Profesa Ali Magema kutoka Tanga Tanzania, huko mtaa wa Madina a Tuzahara, kwa upande wake anasema: Marekani ameambiwa na Iran, jaribu kutupiga, twakusubiri. Marekani ameufyata mkia, wafanya mchezo na Iran wewe Anaandika na kumalizia kwa kusema anasema, silaha za Iran zilivyokuwa hatari, weka mbali na watoto Israel, anasema ogopa. Profesa Magema huyo akiwa Tanga, Tanzania. Naam, tunawashukuru pia wasikilizaji ambao daima wanatutumia jumbe za kutushukuru kwa kuwatumia habari. Hakika hilo linatutia moyo na kutushajiisha. Baadhi ya wasikilizaji hao ni Elia Kaitare wa Mombasa, Kenya ambaye anasema shukran Redio Teheran kwa kutujuza yaliyotokea duniani kote. Jafauledi wa Singida Tanzania pia anasema anafuatilia matangazo yetu mubashara kabisa kupitia idhaa mshirika Redio Maarifa yenye makao yake huko Tanga Tanzania. Aidha, Shimbi, Juma Shimbi, wa Nyehunge huko Buchosa Mwanza Tanzania ni mfuatiliaji mkubwa huyo wa matangazo yetu. Yeye anasema tunawasikiliza Redio Teheran, Allah akulipeni heri kwa kutupa habari. Amin, hatulipe sote. Mpenzi msikilizaji, tungelipenda kuendelea kusoma maoni yako, lakini muda umetupa kisogo. Tuishie hapa kwa leo, ni kukumbusha kwamba kwa, kwa habari za uhakika na yakinifu, usisite kutembelea tovuti yetu ya parstoday.ir, mkwaju sw. Asante na kwa heri. Hii ni Redio Teheran. Imegonga tatu kamili asubuhi hapa jijini Teheran, na mimi nitembea katika njia hiyo hiyo ya kusoma maoni yako. Zimurinda Yusuf akiwa Uganda anaandika: asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na mjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anasema sipati habari mwezi mzima sasa. Haya, utatusame kwa hilo, lakini inshallah mambo tutayanyosha muda si mrefu. Asante sana. Pia Noel Chafwila yupo Mwanza, Tanzania, anasema maendeleo ya sayansi na teknolojia ya Iran yanamkosesha raha adui. Anasema haki ya kurutubisha urani ni haki ya kila taifa. Chafwila huyo akiwa Mwanza, asante sana. Pia Adrus Oshan anafuatilia matangazo kutoka Tanga, Tanzania. Karibu sasa mpenzi msikilizaji tuangazie macho yetu magazetini. Naam, gazeti la Nipashe linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo. Kichwa cha habari kuu katika gazeti hilo kinasema sakata la Chadema msajili a, kutoa ripoti au kutua kotini. Dondoo ya habari hiyo inasema ni kuhusu uamuzi wa baraza kuu kujaza nafasi za viongozi, kufutiwa ruzuku, hana mamlaka kutafsiri katiba ya chama kwa namna anavyoona yeye. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: adaiwa kujifungua mtoto kisha kumuua kwa kumfunika kwenye ndoo; Siku ya Mazingira. TFS yaliye na nishati chafu ya kupikia mafao ya wastaafu sasa yalipwa kwa wakati, na mahakama rufani ya bareki mchecho kulipwa shilingi bilioni 2.5. Serikali yavuka lengo la ukuaji wa pato la taifa, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la serikali ambalo linaeleza kuwa TRA yavuka lengo makusanyo. Mwigulu atetea mikopo mfumo ghala la takwimu za fedha na uchumi waja habari yake nyingine iliyopewa uzito inasema Mpango aonya kufuata mkumbo vurugu uchaguzi. Habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa Zanzibar leo zina vichwa vinavyosema Dr Mpango ataka wafamasia watoe elimu matumizi ya dawa, waziri Lela ataka ubunifu mamlaka mafunzo ya hamali, vijiji arobaini na vitano Zanzibar kupatiwa huduma ya umeme. Na kimataifa, rais mpya wa Korea Kusini ateua waziri mkuu na ligiokea. Sasa gazeti la The Guardian ambalo limeipa kipaumbele habari inayosema kufungwa kwa mtandao wa X au kipenda Twitter wasababisha hasara ya shilingi bilioni 21 ndani ya siku tisa, wataalamu wasema. Pamoja na habari nyingine, ukurasa wa mbele wa Majira umesheheni habari zenye zi anwani zisemazo mwendokasi Mbagala sasa kuchele mabasi 255 njiani, bei mpya ya petroli na dizeli da ni kicheko, na kimataifa, Iran yaiunga mkono Lebanon dhidi ya mashambulizi ya Israel. Tuelekeze dira ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya, ambapo gazeti la Daily Nation limetanguliza mbele ya habari yenye kichwa kilichobeba maneno wabunge watia tundu bajeti ya shule kwa shilingi bilioni sita. Muhtasari wa habari hiyo ni kwamba wabunge wamepunguza mgao wa fedha zinazotengewa shule na kuelekeza pesa hizo katika usimamiaji wa mitihani ya kitaifa. Habari zake nyingine zinasema, Sisili Mbarire, siasa za kutumia na kutupa za mkumba mhanga mwingine, mbunge salasia Kizimbani, kwa tuhuma za semi za chuki. Washukiwa watano wanyimwa dhamana katika kesi ya mauaji ya mbunge Charles Were, na kuna simulizi ya mwalimu mwenye ulemavu wa kuona ambaye TSC imekataa kumwajiri. Orengo hasalimu amri, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti dada la taifa leo. Awali mwanasiasa huyo alionekana kutunga mkono wa uamuzi chama chake cha ODM kuingia kwenye serikali jumuishi ya chama tawala cha UDA. Habari zake nyingine zinasema askofu Gwajima akaa ngumu hata baada ya kanisa lake kufungwa na serikali ya Tanzania. Wakazi wadai Raila alitoa ardhi sio yake kwa mradi wa nyumba, na kamati ya bunge ya bunge yaidhinisha uteuzi wa Erastus Edung na wenziwe sita kusimamia IEBC. Baadhi ya habari zilizochangamkiwa na gazeti la The Star zinasema je, Leseni za pamoja za uvuvi zitakomesha mvutano ziwa Victoria. Kenya kutumia akili mnemba kuimarisha uhalali wa uchaguzi. Ruto na Raila wapata ushindi wa kisiasa baada ya urengo na wakosoaji wake kulegeza msimamo. Na mahakama yaagiza mgonjwa apewe fidia ya shilingi milioni mia moja hamsini na saba na hospitali kwa upasuaji uliokwenda ndivyo sivyo. Tunatamatishia udondo zetu nchini Uganda ambapo habari kuu ina kichwa kisemacho mkanganyiko. Toleo lake la intaneti lina mwendelezo wa habari hiyo chini ya kichwa kisemacho viongozi waibua masuala kadhaa kabla ya hotuba ya Rais Museveni kuhusu hali ya taifa. Haya ni matangazo ya Alhamisi asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni kukumbusha kwamba leo ni tarehe tisa Dhulhija, siku ya Arafa, ni mwaka 1446 hijria. ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 113 ya, ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 102 Yaati ala lnasi zamanun la yuqarabu fihi illa lmahil wala yudharafu fihi illa lfajir wala yudhaafu fihi illa lmunsifa, utakuja wakati ambao hakuna kitu kitakachowaleta watu karibu isipokuwa usengenyaji. Waovu ndio watakaopewa umuhimu. Watu wenye insafu watadhoofishwa. Kutoa sadaka kutaonekana ni mzigo, kuunga udugu kutachukuliwa ni kumtendea mtu fadhila, ibada itafanywa ni kitu cha majigambo kwa watu. Ikifika wakati huo, watawala watachukua ushauri kutoka kwa vijakazi, utawala utachukuliwa na watu wenye akili za kitoto, na usimamizi wa mambo utakuwa mikononi mwa matoashi. Katika hikma hii ya mia moja na mbili Imamu Ali alaihi ssalam anatoa utabiri wa ulimwengu wa kisiasa wa baada yake. Maneno haya ni aina fulani ya kutoa onyo na kutahadharisha kuhusu hatari itakayotokea katika zama za baada yake, ili watu wachukue tahadhari mapema kabla ya kutumbukia kwenye tawala za kidikteta na za kihalifu. Kwa utabiri huu wa Imamu Ali alaihi ssalam, zama za baada yake kungetokea fitna kubwa, machafuko yangeenea kila mahali. Alitabiri kuwa baada yake majeshi ya kishetani yatatumia uwezo wao wote kupanda mbegu ya fitna, uharibifu, kuwatia kwenye mtego watu wengi na kuwatumbukiza katika madhambi na uwasi. Utabiri wa mtukufu huyo ulioonyesha kwamba baada yake itafika wakati vigezo vya kutathmini hadhi na heshima vya Kiislamu vitapinduliwa. Watu matapeli, mabazazi na wanaopenda kujipendekeza ndio watakaopewa heshima na viongozi na wale walioko madarakani. Watu waadilifu na wema watarudishwa nyuma. Watu wasiochunga mipaka ya maovu watasogezwa mbele. Wale wanaotafuta umaarufu bila ya kuwa na tabia njema ndiyo watakaosikika sana. Naam, Imamu Ali alayhi salamu alitabiri mambo ambayo leo hii tunashuhudia kwa macho yetu na tunaishi nayo. Wajanja tu na wadanganyifu ndiyo wanaozingatiwa. Ukiwa na insafu na ukiwa msema kweli, zama hizi unadhoofishwa na kudharauliwa. Sasa imani na maadili yanapoondoka katika jamii, ikawa wanyonge hawasaidiwi tena maskini, hapati haki yake. Kutoa sadaka kunaonekana ni mzigo na ni kama kupoteza na kutupa. Anapofanya ibada, mtu anajigamba kwa wengine, na akitoa anataka dunia nzima ielewe kwamba ametoa. Wakati huo soko la unafiki hustawi. Wakati huo mafundisho ya kidini yanakuwa hayatekelezwi tena kwa jina la kujikurubisha kwa Muumba, bali huwa ni kwa ajili ya kujigamba na kujifaharisha kwa wengine. Madhara ya hali hiyo ni makubwa. Miongoni mwa madhara hayo ni kutokea mivutano katika jamii, tawala mbovu, maamuzi ya nchi kuangukia mikononi mwa watu wasiofaa wenye fikra za kitoto na wasio na hikma, washauri na watawala nao wanakuwa watu wasio na hadhi ya kutoa ushauri na maamuzi ya nchi yanakuwa chapa. Wakati huo washauri wakuu wa serikali wanakuwa ni vijakazi. Utawala utaingia mikononi mwa watu wenye akili za kitoto na usimamizi wa masuala muhimu ya nchi utathibitiwa na matoashi yaani, wanaume waliohasiwa, wanaume ambao wamepoteza maumbile yao ya kiume na nguvu zao za kiume na hawana nguvu za kutosha za kupanga na kufanya maamuzi ya maana. Ibn Abil Hadid Mu'tazil, mwanachuoni na mfasiri wa Nahjul Balagha, anasema katika kuielezea hikma hii kwamba hikma hii ni mlango wa ulimwengu ujao, au kwa maneno mengine ni kwamba Imam Ali alayhi salam alibashiri mambo yatakayotokea baadaye kabisa, na huu ni miongoni mwa miujiza ya kipekee ya Imam Ali alayhi salam. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh tuhil qulub wa min hukmin wa min mathali Leo, katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 9 Mfungo Tatu Dhilhija mwaka 1446 Hijiria, mwafaka na tarehe 5 Juni mwaka 2025. Leo ni siku ya Arafa, tarehe 9 Dhilhija. Arafa ni jina la jangwa kubwa linalopakana na mlima Jabalurrahma ulioko kusini mashariki mwa Maka tangu adhuhuri dhuhuri ya siku hii mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu al-Kaaba husimama katika uwanja wa Arafa. Na hadithi nyingi za mtume na ali zake watuharifu zimetaja fadhila na utukufu mkubwa wa kisimamo hicho. Hadithi zinasema kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameifanya ardhi ya Arafa, ambayo ilikuwa medani ya matukio mengi muhimu ya kihistoria, kuwa mahala pa kuwapokea wageni wake wanaokwenda hija na ameweka meza ya karamu yake pembeni ya mlima Jabalu Rahma. Ni vyema kukumbusha kwamba magharibi ya siku hii ya leo mahujaji wanaondoka uwanja wa Arafa na kuelekea Masharu Lharam na kujitayarisha kwa ajili ya amali nyingine za ibada ya hija. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu themanini na sita iliyopita Muslim bin Aqil binamu wa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihim ssalam, aliuawa shahidi mjini Kufa nchini Irak. Alikuwa mmoja wa shakhsia wakubwa na wachamungu katika zama zake. Alielekea katika mji wa Kufa huko Iraki akiwa na lengo la kwenda kutathmini ni kwa kiwango gani watu wa mji huo walikuwa wakimtii Imamu Husein bin Ali alayhim assalam, baada ya watu wa mji huo kumwandikia maelfu ya barua imamu huyo, wakimtaka aende katika mji huo na kwamba wako tayari kumuunga mkono katika harakati yake dhidi ya utawala dhalimu wa Bani Umaya na Yazidi bin Muawiya. Watu wa Kufa walimsaliti Muslim bin Aqil baada ya kuhadaika kwa hila na uongo wa Ubaidullah bin Ziyad, mtawala wa wakati huo wa Kufa, na wakamwacha Muslim bin Aqili peke yake. Katika siku kama hii ya leo miaka 242 iliyopita, baluni ilirushwa angani kwa mara ya kwanza kabisa katika historia ya jitihada za mwanadamu za kutaka kupaa angani. Baluni hilo lilikuwa na watu wawili, mmoja wao akiwa ni mwanafizikia wa kifaransa aliyejulikana kwa jina la Jean-François bila tre de Rozier. Tangu alipokuwa shuleni, de Rozier alikuwa akifikiria jinsi ya kutengeneza chombo cha kupaa angani na hatimaye, baada ya kutengeneza baluni, naye pia alitengeneza baluni lake na akapaa angani nalo. Katika siku kama hii ya leo, mwanafizikia huyo aliaga dunia na kufariki katika mojawapo ya safari zake za uhakiki huko angani. Na siku kama ya leo miaka sitini na mbili iliyopita, wananchi wa Islamu wa Iran, baada ya kupata habari kwamba Imamu Khomeini alikuwa amekamatwa na utawala dhalimu wa Shah, walifanya maandamano makubwa kote nchini dhidi ya utawala huo. Siku kadhaa nyuma, Imamu alikuwa ametoa hutuba kali katika chuo cha kidini cha Faidhia, akifichua maovu yaliyokuwa akifanywa na utawala wa Shah, jambo lililochukiza sana utawala huo na kuamua kumtia nguvuni Imamu Khomeini. Swala hilo liliwakasirisha sana wananchi wa Iran, ambao waliamua kufanya maandamano ya kushinikiza kuachiwa kwake mara moja. Ili kukabiliana na wimbi la malalamiko hayo, utawala wa Shah uliamua kuwashambulia waandamanaji na kuua na kujeruhi wengi miongoni mwao harakati hiyo ya mapambano ambayo inafahamika hapa nchini kama mapambano ya tarehe 15 Khurdad kwa hakika ulikuwa mwanzo wa mapambano ya mapinduzi ya Kiislamu ya wananchi shupavu wa Iran dhidi ya utawala wa kitwaghuti wa Shah. Hii ni Redio Teheran. Nisome tena hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji. Uh, baada ya salamu, Suleimani Rajabu mkazi wa Airport Kigoma, Tanzania anasema: ndugu zangu, nasikia eti kuna wanaharakati wa kupigania na kutetea haki za binadamu kuhalalisha ndoa ya jinsia moja. Nauliza, ina maana hawa wanaharakati ambao wamelaaniwa na Mungu wanaona ni haki kabisa kutetea uovu huo kuliko kutetea haki za Wapalestina? Kila siku makumi kwa mamia ya Wapalestina wanauawa bila hatia yoyote. Inauma sana na inasikitisha. Suleiman Rajab huyo akiwa Kigoma. Shimbi Juma Shimbi akiwa Mwanza. Uh, huko huko Tanzania anasema Allah tupe baraka na kheri nyingi Waislamu wote duniani, leo mwezi tisa Dhulhija siku ya Arafa. Sante sana na ilahi amin, atupe kheri sote hapa duniani na kesho akhera. Maoni ni mengi lakini ndio hivyo tena, muda unasi. Mpenzi msikilizaji, nikusomee habari za dunia kwa kifupi. Iran imesisitiza kwamba haitokubali kamwe masharti yoyote ya kusitisha urutubishaji urani, ikisema ya mafanikio yake ya nyuklia ni matokeo ya miaka mingi ya kujitolea. Jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran limetoa tahadhari likisema kwamba liko tayari kukabiliana na makosa ya kimkakati ya maadui. Bara la Afrika limeendelea kusukuma juhudi za kupata kiti cha kudumu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma amemkosoa Trump kwa madai ya kufanyika mauaji ya kimbari huko Afrika Kusini, akisema kwamba hizo ni porojo tupu, na akthari ya wananchi wa Uingereza wanataka Israel iwekewe vikwazo kutokana na jinai zake huko Gaza. Sina la ziada ila kukuaga nikikutakia kila la kheri. Tukutane tena katika matangazo yetu ya mchana inshallah. Mimi ni Husen Hassan. Kwa heri.