Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Soma kwa jina la Mola wako aliyeumba. Amemuumba mwanadamu kwa tone la damu. Soma na Mola wako ni karimu sana, ambaye amemfundisha mwanadamu elimu zote hizi kwa msaada wa kalamu. Amemfundisha mwanadamu chungu ya mambo aliyokuwa hayajui. Sivyo hivyo! Kwa hakika mwanadamu hutakabari, akijiona kapata utajiri. Bila shaka marudio ya wote ni kwa mola wako tu. Je, umemuona yule anayemkataza mtumwa wa Mungu asalipo? Je, umeona kama yeye yuko juu ya uongofu kwa kufanya hivyo au anaamrisha wema? Je, unaonaje kama yeye anakadhibisha na kurudi nyuma? Je, hajui ya kuwa Mwenyezi Mungu anamwona? Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Heniam nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni uh, au siku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja uh, kutoka hapa Tehran katika studio zetu za Jamejam. Wapenzi wasikilizaji Tulioandalieni wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, utakuwa wakati wa kutegea sikio eh, makala ya baraza la wasikilizaji itafuatiwa na makala ya hekima katika Nahjul Balagha, na kisha tawaleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Uh, hivyo basi eh, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo pia yatakuwa eh, na kasida yetu ya leo, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara eh, kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na halikadhalika pia kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM ya nchini Tanzania ambayo mbali na kupatikana katika FM inapatikana pia kupitia king'amuzi uh, kote Afrika Mashariki. Baada ya mduso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Na imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema Marekani haiwezi kufanya chochote kuhusu mradi wa nyuklia wa Iran. Mamilioni ya Wairani na Waislamu duniani kote waadhimisha miaka 36 ya kuaga dunia na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Na Umoja wa Mataifa wasema kuwanyima Wapalestina uh, chakula ni uhalifu wa kivita. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema urutubishaji wa a, madini ya urani ndio ufunguo wa suala la nyuklia la Iran, akipuzidia mbali pendekezo la Marekani kwa Iran la kusimamisha kikamilifu urutubishaji wa madini hayo ya urani. Kiongozi mwadhamu amesema neno la kwanza la Marekani ni kwamba Iran haipaswi kuwa na teknolojia ya nyuklia. Majibu yetu kwa madai hayo ya kipuuzi ya Marekani yako wazi, hawawezi kuthubutu kufanya kosa lolote katika hili. Amesisitiza kuwa teknolojia ya nyuklia ni sekta ya msingi ambayo nchi zote zina haki ya kuitumia kwa amani. Amesema teknolojia hiyo inaleta uhuru kwa mataifa katika sekta ya nishati, pamoja na maeneo mengine yakiwemo dawa na tiba. Amebainisha kuwa bila urutubishaji wa urani teknolojia ya nyuklia kimsingi haina maana. Kiongozi mwadhamu amesema mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yenye mfumo wa kisiasa unaostawi imara na wenye mamlaka uliotokana na mapinduzi makubwa yameushangaza ulimwengu wa Magharibi. Amesema licha ya kufariki dunia Imam Ruhullah Khomeini miaka 36 iliyopita mfumo wa kisiasa wa Iran tangu wakati huo umeendelea kuimarika kwa uthabiti na nguvu. Ayatollah Khamenei ameyasema hayo leo Jumatano alipokuwa akihutubia katika hafla ya kuadhimisha miaka 36 ya tokea alipofariki dunia muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu hayati Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na kueleza kuwa athari za mapinduzi ya Kiislamu ya Imam Khomeini zinaonekana machoni pa watu duniani kote. Alkadhalika amesema kuporomoka kwa kasi kwa nafasi ya Marekani duniani kunaathiriwa na uwepo wake na chuki dhidi ya wazayuni inaathiriwa na mapinduzi yake. Amesema hawakuamini kwamba mapinduzi haya ya Imam Khomeini yangeweza uh, kuwafutilia mbali wa Marekani na wazayuni ambao walikuwa Wametawala uh, kila kitu nchini Iran kwa miaka mingi na wangeweza kuwafukuza nchini. Imam uh, Khamenei amegusia aina zote za njama dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu ambazo amesema hazina mfano wake katika mapinduzi yote yanayojulikana duniani. Na amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imestahamili njama, mipango na uadui wote. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza kuwa uhuru wa kitaifa haumaanishi kutengwa na kukosa uhusiano na ulimwengu, ina maana ya taifa la Iran kusimama kidete lenyewe. Hali kadhalika, kiongozi mwadhamu amesema uhuru wa kitaifa unamaanisha kuwa nchi haipaswi kusubiri taa ya kijani au kibali au taa nyekundu, yaani zuio, kutoka kwa Marekani na washirika wake. Kipengele muhimu cha uhuru wa kitaifa ni kanuni ya tunaweza. Mamilioni ya Wairani kutoka kila tabaka ya kijamii pamoja na idadi kubwa ya Waislamu duniani kote wameadhimisha kumbukumbu ya miaka 36 tangu kuaga dunia kwa mwanzilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, Imam Ruhollah Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Hafla kuu ya maombolezo ilifanyika katika kaburi la Imam Khomeini kusini mwa Teheran siku ya Jumatano, ambapo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei alihutubia halaiki kubwa ya waombolezaji. Maombolezo ya mwaka huu yaliyoandaliwa chini ya kauli mbiu ya Imamu, matumaini na nguvu, kama ilivyokuwa katika miaka iliyopita, yalivuta uh, maelfu ya wafanyaziara ma, uh, uh, katika eneo la kaburi la Imamu Khomeini, huku matukio kama hayo yakifanyika katika mamia ya miji na vijiji kote Iran. Waislamu na wafuasi wa Imamu Khomeini katika mataifa mbalimbali mbali, pia waliandaa hafla za maombolezo, ikiwemo katika nchi za Asia Magharibi, Afrika na hata barani Ulaya. Akizungumza katika mkesha wa kumbukumbu ya kifo cha Imam Khomeini, rais wa Iran Masoud Pezeshkian amesitiza kuwa iwapo Wairani wataendelea kushikamana na misingi ya Imam Khomeini, hakuna nguvu yoyote ya kigeni itakayoweza kushinda mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu wala kuwatatiza Waislamu wengine. Rais Pezeshkian amebaini kuwa Imam Khomeini alihimiza uhuru, heshima na kusimama kidete, akiongeza kuwa mahasimu wa jamhuri ya Kiislamu wanadhani wanaweza kuzima maendeleo ya nchi za Kiislamu katika nyanja za sayansi na ubunifu kupitia vitisho na rushwa, lakini jitihada zao hazitozaa matunda. Rais wa Iran amesema wapinzani wa nje pamoja na vibaraka wao wa ndani wanatumia mabilioni ya dola na kampeni za propaganda ili kuathiri mshikamano wa kitaifa na uh, kusambaza uvumi na uongo ah. Mesema uh, kuwa utawala wa kizaini wa Israeli na washirika wao wanachochea mifarakano na machafuko ili kufanikisha ajenda zao ovu. Hata hivyo, amesema hawatafanikiwa kamwe kuvunja umoja wa taifa la Iran. Kuhusu sera za kigeni, Rais Pezeshkian amesisitiza kuwa Iran inatamani amani na usalama, na haijawahi wala haitafuti kumiliki silaha za nyuklia. Amesema wale wanaodai kuwa Iran inatafuta silaha za maangamizi ni hao hao wanaotishia Waislamu katika eneo hili kwa silaha zao hizo hizo. Ha, ameongeza kuwa hakuna mtu mwenye dhamiri safi na anayetafuta uhuru anayeweza kufumbia macho ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu unaofanywa na, na utawala wa kizayuni kwa msaada wa Marekani na Ulaya. Itakumbukwa kuwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliaga dunia na kurejea kwa mula wake akiwa na umri wa miaka 86 mnamo tarehe 3 Juni mwaka 1989. Anahesabiwa kama mmoja wa watu wenye ushawishi mkubwa zaidi katika historia ya kisasa baada ya kuongoza vuguvugu la wananchi dhidi ya utawala wa kifalme wa Pahlavi ambao ulikuwa kibaraka na mshirika wa karibu wa Marekani. Imam Khomeini alitumia miaka mingi uhamishoni katika nchi kama vile Iraq, Turuki na Ufaransa akiwaongoza wafuasi wake kupitia harakati ya wa wananchi ambayo hatimaye ili ufuta utawala wa kifalme uliodumu kwa maelfu ya miaka nchini Iran. Kumbukumbu hii ya uh, mwaka wa uh, kuaga dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, pia inatangulia siku nyingine muhimu ya kihistoria tarehe 5 Juni mwaka 1963, ambayo inahesabiwa kuwa siku ya mwanzo wa mapambano ya Imam Khomeini dhidi ya utawala wa kifalme ambapo maandamano makubwa yalifanyika mjini Tehran na pia katika mji mtakatifu wa Qom. Kwingineko duniani, kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa uh, wa haki za binadamu amekosoa jinsi misaada inavyosambazwa katika ukanda wa Gaza na ametangaza kuwa, kuwa kuwanyima raia kupata chakula huko Gaza kunaweza kuwa uhalifu wa kivita akikosoa namna misaada inavyosambazwa Volker Turk ka, kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu amesema ni kinyume cha maadili kuwashambulia raia wa Gaza wanaojaribu kupata chakula kidogo. Ameongeza kuwa utaratibu wa usambazaji wa misaada ambao Israeli imeanzisha huko Gaza unatishia maisha ya binadamu na unakiuka viwango vya kimataifa vya misaada ya kibinadamu. Kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za kibinadamu ameongeza kuwa kuwa nyima raia kupata chakula na mahitaji ya kimsingi huko Gaza kunaweza kuzingatiwa kuwa uhalifu wa kivita na amesema njaa, mauaji ya raia, uharibifu na kulazimika kuyahama makazi ya raia wa Palestina katika ukanda wa Gaza katika kipindi cha miezi 20 iliyopita ni uhalifu mkubwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Afisa huyo wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa ametaka uchunguzi wa haraka na usiopendelea upande wowote kuhusu mashambulizi dhidi ya raia wanaojaribu kupata msaada wa chakula huko Gaza kufa njaa au wanauawa wakitafuta chakula. Hayo inajiri katika hali ambayo shirika la mpango wa chakula duniani WFP limetangaza kuwa zaidi ya watu milioni mbili katika ukanda wa Gaza wanakabiliwa na njaa kali, huku wengi wao wakikaribia kukumbwa na ukame na ukata wa ajabu. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo zaidi ya watu 165,000 wamelazimika kukimbia makazi yao na kukimbilia usalama wao maeneo mengi mengine kutokana uh, na mvutano na migogoro ambayo imezidi kuongezeka nchini Sudan Kusini katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limetangaza habari hiyo na kuongeza kuwa watu hao wamekimbilia maeneo ya ndani na nje ya Sudan Kusini kutafuta usalama wa maisha yao. Sudan Kusini haina uwezo wa kubeba mzozo mwingine. Nchi hiyo changa zaidi duniani imepokea zaidi ya watu milioni moja waliokimbia vita vinavyoendelea katika nchi jirani ya Sudan, tena katika wakati ambao mamilioni ya raia wake ndio kwanza wanaendelea kupata hueni kutokana na mzozo wa miaka mingi nyumbani, amesema Mahamadu Dianbalde, mkurugenzi wa UNHCR kanda ya Mashariki, pembe ya Afrika na maziwa makuu. Kukosekana utulivu wa kisiasa na kuongezeka vita na mapigano tangu mwishoni mwa mwezi Februari kati ya makundi yenye silaha ndani ya Sudan Kusini kumesababisha hali kuwa mbaya zaidi, hasa katika jimbo la a, a, a, Apanail. Lakini pia maeneo mengine ya Sudan Kusini, maisha ni mabaya na huduma muhimu haziko. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa pia limesema kuwa takribani watu laki moja waliokimbia nchi jirani kama vile E, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Ethiopia, Sudan na Uganda wamesema kuwa ukosefu wa usalama, ghasia kati ya jamii tofauti na hali duni mno ya huduma za kibinadamu ndizo sababu kuu za kukimbia maeneo yao. Kwa mujibu wa UNHCR, kazi ya kuwafikishia misaada ya kibinadamu takribani wakimbizi sitini na tano elfu wapya wa ndani katika jamii zilizoathiriwa na migogoro hiyo inaendelea kuwa ngumu sana kutokana na mapigano na vikwazo mbalimbali vinavyokwamisha kufikiwa jimbo la Apanail na maeneo mengine ya Sudan Kusini. Taarifa hiyo imesema Sudan Kusini inaendelea kuwa moja ya nchi zenye matatizo makubwa zaidi ya wakimbizi katika eneo hilo, huku zaidi ya Wasudani Kusini milioni 2.3 wakiishi kama wakimbizi katika nchi jirani za DRC, Ethiopia, Kenya, Uganda na Sudan. Na kwa kumalizia ni kuwa wizara ya ulinzi ya Algeria imetangaza kuwa jeshi la nchi hiyo limeangamiza magaidi wawili wenye silaha katika operesheni inayoendelea kukabiliana na magenge ya kigaidi katika mkoa wa mashariki wa Henchela karibu na mpaka wa nchi hiyo na Tunisia. Taarifa ya wizara hiyo imeongeza kuwa operesheni hiyo imefanyika katika eneo la Oued Boulehane takribani kilomita mia tano kaskazini mashariki mwa mji mkuu wa Algiers. Wanajeshi wamekamata bunduki mbili aina ya klashnikov na risasi kwenye eneo la tukio. Wizara hiyo imeongeza kuwa operesheni hiyo inaonyesha kwamba hatari ya kuzuka vipya vitendo vya kigaidi ndani ya Algeria bado ipo, lakini vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo viko macho na vimeazimia kikweli kuwasaka na kuwasafisha kabisa magaidi waliosalia. Tukio hilo ni sehemu ya operesheni zinazoendelea za kijeshi zinazolenga kuyafuta magenge ya, ya kigaidi katika majimbo ya kaskazini mwa Algeria. Mwezi Mei mwaka 2025, magaidi wawili waliuawa katika operesheni sawa na hiyo huko Kenchela na wengine wawili waliuawa mwezi Julai 2024. Wanajeshi wa Algeria mara kwa mara hufanya operesheni za kufagia magenge ya kigaidi E, katika maeneo ya milimani na vijijini ambako mabaki ya vikundi vyenye misimamo mikali vinavyohusishwa na mitandao ya kigaidi kama vile Alqaida na Daesh au ISIS hujikusanya na kujaribu kujipenyeza katika miji ya karibu. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa karibuni kusikiliza tahariri yetu ya leo, ambayo inahoji kwa nini mashinikizo dhidi ya Netanyahu hayafanyi kazi. Mauaji ya wapalestina wanaoishi katika ukanda wa Gaza yanayofanywa na utawala wa kizawini wa Israeli yangali yanaendelea huku nchi na jumuiya mbalimbali za kimataifa zikitoa wa wito wa kukomeshwa mauaji hayo mara moja. Pamoja na hayo, mashinikizo hayo ya kimataifa hadi sasa yameshindwa kumshurutisha Benyamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli, asitishe jinai au kupunguza siasa zake za misimamo mikali na mauaji dhidi ya wapalestina wasio na hatia. Maxime Prevot, waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji, amesema wazi kuhusu suala hili kwamba mashinikizo ya kimataifa kwa Israel hadi sasa hayajafanikiwa kwa sababu Marekani inamuunga mkono mtendaji naye Netanyahu, huwe ni uungaji mkono wa kupinga maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa au misaada ya moja kwa moja ya kifedha na silaha kwa utawala haramu wa Israel. suala So, hilo limeiweka Israel katika hali ambayo haiwezi kukosolewa wala kushinikizwa kupitia maonyo ya uh, kimataifa. Marekani imekuwa mshirika wa kimkakati wa utawala haramu wa Israel kwa miaka mingi, lakini wakati wa utawala wa Netanyahu mahusiano haya yamefikia viwango visivyo vya kawaida vya mshikamano wa kisiasa, kwa kadiri kwamba rais Donald Trump wa Marekani aliutambua mji mtakatifu wa Kuzi yaani Jerusalem kuwa ni mji mkuu wa utawala wa kizaini wa Israel. Katika kipindi cha kwanza cha utawala wake wa kiimla kwa kuchaguliwa tena kuwa rais wa Marekani mwaka uliopita, na licha ya jinai zote za kutisha zinazofanywa na Israeli, Marekani sio tu kuwa imeendelea kuunga mkono sera za jinai na mauaji ya kimbari za Netanyahu, bali pia imepanua wigo wa uungaji mkono wake kwa utawala huo unaoua wanawake na watoto bila huruma. Katika hali hiyo, mbali na kuipatia Israel silaha za kila aina na kuunga mkono siasa za wazayuni katika duru na taasisi za kimataifa, Marekani inaunga mkono kikamilifu sera mbili hatari za Israel ambazo ni za kuwafukuzwa Wapalestina kwa nguvu kutoka kwenye ardhi zao eh, na kutekeleza mauaji ya kimbari dhidi yao. Katika muktadha huo, Mike Huckabee balozi eh, wa Marekani mwenye misimamo mikali eh, katika utawala wa kizayuni wa Israel ame toa wito wa kutengwa sehemu ya ardhi ya Ufaransa kwa ajili ya kuanzishwa taifa la Palestina, wito ambao unadhihirisha wazi kiburi na kutowajibika kwa watawala wa Marekani kuhusu swala la Palestina. Msimamo huu si tu kwamba unaonyesha kutowajibika Marekani kidiplomasia, lakini pia unaikejeli wazi jumuiya ya kimataifa na juhudi zake za kujaribu kutatua mgogoro wa kisiasa wa Palestina. Katika mazingira kama haya, ni wazi kwamba Netanyahu hawezi kusalim amri mbele ya mashinikizo ya Ulaya au taasisi nyingine za kimataifa. Uungaji mkono usio na masharti wa Marekani kwa utawala uh, wa kibaguzi wa Israel hauonekani tu katika kutumwa silaha na misaada isiyo na kikomo ya kifedha kwa utawala huo katili, bali pia katika ngazi za kidiplomasia na kisheria. Marekani imetumia vibaya mara kwa mara kura yake ya turufu kwa ajili ya kupinga maazimio ya baraza la usalama la Umoja mataifa yanaukosoa utawala wa kizayuni wa Israel na hivyo kudumaza juhudi zozote za kimataifa za kukabiliana na jinai na uvamizi wa Israel katika ukanda wa Gaza. Uungaji mkono huu usio na masharti wa Marekani kwa wazayuni umewasilisha ujumbe wa wazi kwa Netanyahu na timu yake mauaji, kwamba wanaweza uh, kuendelea na jinai na vitendo vyao vya kikatili kwa uungaji mkono uh, wa Marekani na uh, hivyo wanaendeleza ukatili na ugaidi dhidi ya Palestina bila kuwajibishwa kisheria katika ngazi ya kimataifa. Hata baadhi ya wajumbe wa Kongres na mashirika ya kutetea haki za binadamu yanapotoa wito wa kusitishwa misaada ya silaha ya Marekani, hasa mabomu kwa utawala huo, ikulu ya White House imekwepa suala hilo kwa kusisitiza juu ya kile inachodai kuwa eti ni haki ya utawala katili wa Israel eh, kujilinda. Barabara bara kabisa, wapenzi wa usikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya jioni au usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Sasa ni wakati wa kutegea sikio sehemu ya pili ya matangazo yetu haya. Kwanza kabisa, tunawaleteeni kipindi cha baraza la wasikilizaji kitafuatiwa na makala ya hekima katika Nahjul Balagha, na baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia na pia wakati kuturuhusu, utasikiliza kipande cha kasida. Basi karibuni kusikiliza sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Baraza la wasikilizaji. Ahlan, wasahlan, wa wamarhaba mpenzi msikilizaji, tuna wingi wa matumaini kwamba ubukheri wa afya humu studioni leo hii kukusomeni maoni yenu, mapendekezo na hata ukosoaji wenu. Ni mimi Ahmed Rashid nikishirikiana na mwenzangu Hussein hasa nne. Tunakusihi uwe nasi hadi mwisho wa kipindi. Aliyepata bahati ya kuingia ukumbini wa kwanza juma hili si mwingine bali ni mwanabaraza, ni mwite mpotevu Hamir Awadh Ali wa Tanga, Tanzania, ambaye tumempeza kwa muda sasa. Anaanza kwa kuandika assalamu alaikum, redio yangu pendwa. Mimi ni mngazija wa Msambweni jijini Tanga, Tanzania naomba kupatiwa kipindi cha wasifu wa Mahmud Abbas ambaye anakinzana na watu wa Ghaza. Awadh anamalizia kwa kusema asanteni sana kwa habari nzuri. Nam, tunamshukuru mwanabaraza Amira Awadh akiwa Tanga na tunamkaribisha tena ukumbini baada ya kutoweka kwa muda. Ama kuhusu ombi lake la kupatiwa kipindi cha wasifu wa Mahmud Abbas au Abu Mazin, rais wa mamlaka ndani ya Palestina, Insha Allah, tutaliwasilisha kwa wasimamiaji wetu wa vipindi. Hata hivyo, hii leo tutajitahidi kumwangazia japo kwa muhtasari, kiongozi huyo ambaye baadhi ya wa wadadisi wa mambo na hata viongozi wa Palestina wanasema anaishi maisha ya nyuso mbili na kumwona kama kizingiti kikubwa katika juhudi za ukombozi wa Palestina. Mahmud Abbas mara kadhaa amekutana na kufanya mazungumzo na viongozi mbalimbali mbali wa utawala wa kizayuni wa Israeli, na wakati mmoja huko nyuma alikutana na hata waziri wa vita wa Israel wakati huo Beni Gantz, ambaye ni mwanasiasa mwenye misimamo ya kuchupa mipaka na ambaye amekuwa akihalalisha mauaji ya watoto na wanawake wa Palestina. Naam, harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imekuwa ikikosoa na hata kulaani mienendo hiyo ya Mahmud Abbas na kutangaza kwamba vitendo vyake ni sawa na kuipiga jambia mgongoni intifadha ya Wapalestina. Aidha, mwezi Aprili mwaka huu Abdelbar Atwan, mchambuzi mashuhuri wa ulimwengu wa Kiarabu, alimtaja Mahmud Abbas kuwa mshirika wa Israeli na msaliti mkubwa, akitolea mfano wa utumiaji wake wa lugha dhaifu dhidi ya Hamas na harakati nyingine za mukawama huko Gaza. Mchambuzi huyo anasema wawakilishi wa kweli wa watu wa Palestina sio Abbas na baraza kuu ambalo linaivurumishia matusi Hamas na makundi mengine ya mukawama, lakini wawakilishi halisi ni wanamukawama na mashahidi wa Ghaza wakiongozwa na shahidi Yahya Sinwar ambaye alikaa miaka 23 katika jela za kutisha za utawala wa kihalifu wa Israel na kufikia heshima ya kuwa washahidi baada ya kustahimili siku tatu bila chakula, kwa mujibu wa wavamizi wenyewe ambao waliochunguza mwili wake Sinwar. Anasema mchambuzi huyo na Ismail Hania aliyeuawa katika shambulio la kigaidi la wazayuni hapa nchini Iran ndiyo wawakilishi halali na pekee wa watu wa Palestina. Kwa ufupi kabisa, huo ndio mtazamo wa Palestina walio wengi kwa Mahmud Abbas anayejulikana pia kwa jina la Abumazine, mwanasiasa wa Palestina ambaye amekuwa rais wa pili wa Palestina na Mamlaka ya Ndani ya Palestina tangu mwaka elfu mbili na tano. Mahmud Abbas huyo aliyezaliwa Novemba 15 mwaka 1935 pia amekuwa mwenyekiti wa nne wa jumuiya ya ukombozi wa Palestina tangu mwaka 2004. Sasa tuangazie maoni mengine. Khadija Juma wa Mfenesini huko Unguja, Zanzibar, anasikitishwa na jinai za kutisha za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Ameandika, ameandika laanatullah Israel, yani Allah ailani Israel kwa kuwaua Wapalestina katika ardhi yao. Ujumbe mwingine tunaosoma hapa hivi sasa unatoka kwa mwanabaraza Noel Chafwilwa wa huko Mwanza nchini Tanzania. Yeye yeah, yeah, ameandika, anaandika hivi: Iran imeshinda njama za adui leo hii licha ya kuwa chini ya vikwazo vya maadui, lakini Iran imepiga hatua za kimaendeleo katika sayansi na teknolojia, hali inayomkasirisha adui. Iran na ya leo iko nje ya makucha ya adui. Mwanabarasa hai Shirali Fazel wa Dar es Salam, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia habari yetu ya hivi karibuni iliyokuwa na kichwa kisemacho, Rais Macron wa Ufaransa asema kuitambua rasmi Palestina kama nchi huru ni jambo la dharura. Sasa Sherali Fazil ameandika ameandika: ewe Macron, mmechelewa sana kukiri juu ya udharura wa Palestina kutambuliwa kama taifa huru, mwanachama wa kudumu wa Umoja wa Mataifa baada ya miaka 75. Kauli yenu itaaminika tu ikiwa udharura huo utaharakishwa katika Umoja wa Mataifa na kupatikana uhuru wa Palestina na al-Quds kuwa mji mkuu wake. Mwanabaraza Hamis Swaleh wa Kalemi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye wiki iliyopita alitutumia ujumbe wa sauti akilalamika kwamba hivi sasa hayapati matangazo ya Redio Teheran kupitia masafa marefu katika maeneo yao, ametutumia ujumbe mwingine wa sauti baada ya kumtaarifu kuwa ombi lake tumeliwakilisha kwa wahusika. Tumsikilize. sawa sawa, nashukuru sana sheikh wangu kwa kunisikiliza, nashukuru sana basi. Ikiwa kama mtakuwa tayari wa kuweza kutusikiliza unaweza ukaniandikia e, unaweza ukaniandikia, itakuwa ni vizuri zaidi nijue namna gani tutaongea sisi. Tuko hapa Kalemi, DRC. Unajua tena hawa hizi maredio kujiunga ni mtihani, lakini wakati tulipokuwa tunafuata moja kwa moja tulikuwa tunaelimika vingi sana, na sisi ni wapenzi kabisa wa redio Tairani. Inshaallah, asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Nam, asante sana ukiwa hapo Kilemi kwa kuwa msikilizaji mwaminifu wa radio Teheran. Tumkumbushe akiwa hapo DRC yeye pamoja na wasikilizaji wengine kwamba mnaweza kuyasikiliza matangazo yetu mubashara kupitia tovuti yetu ya Parstoday ir mkwaju sw iwapo masafa ya AM na FM yanakupiga chenga. Mwanabaraza Bob Raja kutoka Tanzania kwa upande wake anazungumzia mbinu za kivita za vikosi vya Yemen. Kwa mtazamo wake anasema, Yemen sawa, wana silaha nzuri bora na za kisasa, ila haiwezekani amshambulie adui yake kwa kombora moja, halafu kila siku sehemu moja unabomoa leo, kesho adui anajenga tena. Kwa mtazamo wake anaendelea kusema anasema, kama Marekani anakushambulia na wewe mshambulie kwa makombora droni na ndege kwenye kila sehemu ya ghuba palipo kambi zake. Anasema fanya mashambulizi hata mia mbili kwa mara moja, shambulia kwenye kila meli zake sehemu yoyote iliyopo katika ghuba ya Uajemi. Hakikisha hakuna mahala ambapo ameweka kambi ama meli patabaki salama, hata iwe kwenye nchi ya watu wanaoheshimiana nao. Anafafanua zaidi kwa kusema wewe piga Lenga miundo mbinu ya marekani tu na Israeli, mshambulie kwenye kila wilaya yake na kila miundo mbinu yake. Hakikisha kila sehemu unashambulia kwa mashambulizi mia mbili na zaidi, badala ya kupiga kombora moja tu. Uwanja wa ndege piga makombora hata mia tano ondoa kabisa uwanja wa ndege, futa kabisa bandari. Wakitaka amani ni mataifa mawili kwa mipaka iliyochorwa na Umoja wa Mataifa. Anamalizia kwa kusema anasema, Marekani akikushambulia tena sasa, hamishia mashambulizi nyumbani kwake, na kila nchi itakayokushambulia ishambulie kwa mashambulizi makubwa kwenye kila eneo. Tunamwogopa Mungu au Marekani? Naam, unaonaje, Hussein? maneno yake mazito na mazima kweli. Naam, lakini uwezekano wake nao haupo. Naam. Hapa ni Redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kipindi kilichoko hewani ni kipindi mnachokipenda cha Baraza la Wasikilizaji. Daima tunakupa fursa ya kushiriki matangazo yetu kwa kusoma maoni unayotutumia kila siku kwenye majukwaa yetu ya WhatsApp na Telegram, kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487 tukisonga mbele, Bwana Baraza Jumanne Hussein wa Dar es Salaam, Tanzania, anazungumzia habari yetu ya hivi karibuni iliyosema Abu Muhamed al Julani, mkuu wa utawala wa Hayat Tahrirusham HTS unaoongoza nchini Siria hivi sasa, amedai kwamba nchi hiyo ya kiarabu na Israeli zina maadui wa pamoja, na eti zinaweza kuwa na jukumu kubwa katika usalama wa kikanda. Bwana Jumanne anasema anasema Siria badala wasimame na wenzao kutokomeza ugaidi wanaofanya Marekani na utawala wa Kizayuni, wao wanashikana nao, wangelishirikiana na mataifa ya Misri, Siria, Lebanon na Palestina, yenyewe hao magaidi wangelisambaratika wote. Msikilizaji wetu mwingine Ismail Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia mvutano uliojitokeza hivi karibuni baina ya Kenya na Tanzania ambazo ni nchi wanachama wa Jumuia ya Afrika Mashariki, EAC. Anaanza kwa kusema, anasema anampongeza Rais William Ruto wa Kenya kwa kuomba radhi kwa niaba ya wanaharakati ambao baadhi walitokea Kenya na kuingia nchini Tanzania bila ruhusa maalum na kuja kujifanya wao ni watetezi wa mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini humo Tundulisu, katika kesi yake inayomkabili. Anasema hili ni funzo zuri sana alilolionyesha Rais Ruto kwa kuomba msamaha wa Tanzania. Nina imani mamlaka zote za Tanzania zimemsamehe katika jambo hili, lakini tuwaombe wanaojiita wanaharakati wawe makini katika shughuli zao na sio kuingia nchi za watu bila ya kibali. Huo ni ukiukaji wa sheria kabisa. nam na mna. Kwa kuwa kipindi hiki mpenzi msikilizaji ni chako, hatupendi kumfungia yeyote nje. Tunapokea na kujitahidi kusoma jumbe zote unazotutumia, yawe maoni, dukuduku, mapendekezo, shairi au hata ukosoaji, madhali ukosoaji huo ni wa kujenga na kuimarisha ushirikiano wetu na matangazo yetu. Sasa basi, tusome ubeti wa shairi kutoka kwa mwanabaraza Daktari Yazid Akida Mwehaji akiwa Chumbageni, Tanga, Tanzania, aliyotutumia siku ya Ijumaa. Anaandika: ni Ijumaa tulivu siku iliyotukuka Oga utoe uchovu, na msikitini kufika, tusamehewe maovu na Mola wetu rabuka, swali uache uvivu, na mabaya kuepuka. Nam, ni ubeti uliosukwa ukasukika, umepangwa ukapangika. Asante sana dkt Akida kwa ubeti wako huo, ukiwa hapo Tanga Tanzania. Naye profesa Ali Magema kutoka Tanga Tanzania, huko mtaa wa madina ya Tuzahara, kwa upande wake anasema: Marekani ameambiwa na Iran, jaribu kutupiga, twa kusubiri. Marekani ameufyata mkia, wafanya mchezo na Iran wewe? Anaandika na kumalizia kwa kusema anasema silaha za Iran zilivyokuwa hatari, weka mbali na watoto Israel, anasema ogopa. Profesa Magema huyo akiwa Tanga, Tanzania. Nam, tunawashukuru pia wasikilizaji ambao daima wanatutumia jumbe za kutushukuru kwa kuwatumia habari. Hakika hilo linatutia moyo na kutushajiisha. Baadhi ya wasikilizaji hao ni Elia Kaitare wa Mombasa, Kenya ambaye anasema shukran Redio Teheran kwa kutujuza yaliyotokea duniani kote. Jafa Uledi wa Singida, Tanzania, pia anasema anafuatilia matangazo yetu mubashara kabisa kupitia idhaa mshirika Redio Maarifa yenye makao yake huko Tanga, Tanzania. Aidha, Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge huko Buchosa, Mwanza, Tanzania ni mfuatiliaji mkubwa huyo wa matangazo yetu. Yeye anasema tunawasikiliza Redio Teheran, Allah akulipeni kheri kwa kutupa habari. Amin, hatulipe sote mpenzi msikilizaji, tungelipenda kuendelea kusoma maoni yako, lakini muda umetupa kisogo. Tuishie hapa kwa leo, ni kukumbusha kwamba kwa, kwa habari za uhakika na yakinifu usisite kutembelea tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Asante na kwa heri. ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 113 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 102. <mumicra> yati ya ala lnasi zamanun la yuqarrabu fihi illa lmahil wala yudharafu fihi illa lfajir wala yudhaafu fihi illa lmunsif, utakuja wakati ambao hakuna kitu kitakachowaleta watu karibu isipokuwa usengenyaji. Waovu ndio watakaopewa umuhimu watu wenye insafu watadhoofishwa. Kutoa sadaka kutaonekana ni mzigo. Kuunga udugu kutachukuliwa ni kumtendea mtu fadhila. Ibada itafanywa ni kitu cha majigambo kwa watu. Ikifika wakati huo, watawala watachukua ushauri kutoka kwa vijakazi, utawala utachukuliwa na watu wenye akili za kitoto, na usimamizi wa mambo utakuwa mikononi mwa matoashi. Katika hikma hii ya mia moja na mbili Imamu Ali alaihissalam anatoa utabiri wa ulimwengu wa kisiasa wa baada yake. Maneno haya ni aina fulani ya kutoa onyo na kutahadharisha kuhusu hatari itakayotokea katika zama za baada yake, ili watu wachukue tahadhari mapema kabla ya kutumbukia kwenye tawala za kidikteta na za kihalifu. Kwa utabiri huu wa Imamu Ali alaihi ssalam, zama za baada yake kungetokea fitna kubwa, machafuko yangeenea kila mahali. Alitabiri kuwa baada yake majeshi ya kishetani yatatumia uwezo wao wote kupanda mbegu ya fitna, uharibifu, kuwatia kwenye mtego watu wengi na kuwatumbukiza katika madhambi na uwasi utabiri wa mtukufu huyo ulionyesha kwamba baada yake itafika wakati vigezo vya kutathmini hadhi na heshima vya Kiislamu vitapinduliwa. Watu matapeli, mabazazi na wanaopenda kujipendekeza ndio watakaopewa heshima na viongozi na wale walioko madarakani. Watu waadilifu na wema watarudishwa nyuma. Watu wasiochunga mipaka ya maovu watasogezwa mbele, wale wanaotafuta umaarufu bila ya kuwa na tabia njema ndiyo watakaosikika sana. nam Imamu Ali alayhi salamu alitabiri mambo ambayo leo hii tunashuhudia kwa macho yetu na tunaishi nayo. Wajanja tu na wadanganyifu ndiyo wanaozingatiwa. Ukiwa na insafu na ukiwa msema kweli, zama hizi unadhoofishwa na kudharauliwa. Sasa, imani na maadili yanapoondoka katika jamii, ikawa wanyonge hawasaidiwi tena maskini hapati haki yake, kutoa sadaka kunaonekana ni mzigo na ni kama kupoteza na kutupa. Anapofanya ibada mtu anajigamba kwa wengine, na akitoa anataka dunia nzima ielewe kwamba ametoa. Wakati huo soko la unafiki hustawi. Wakati huo mafundisho ya kidini yanakuwa hayatekelezwi tena kwa jina la kujikurubisha kwa Muumba, bali huwa ni kwa ajili ya kujigamba na kujifaharisha kwa wengine. Madhara ya hali hiyo ni makubwa miongoni mwa madhara hayo ni kutokea mivutano katika jamii, tawala mbovu, maamuzi ya nchi kuangukia mikononi mwa watu wasiofaa, wenye fikra za kitoto na wasio na hikma. Washauri na watawala nao wanakuwa watu wasio na hadhi ya kutoa ushauri, na maamuzi ya nchi yanakuwa chapa. Wakati huo washauri wakuu wa serikali wanakuwa ni vijakazi, utawala utaingia mikononi mwa watu wenye akili za kitoto na usimamizi wa masuala muhimu ya nchi utadhibitiwa na matoashi, yaani wanaume waliohasiwa, wanaume ambao wamepoteza maumbile yao ya kiume na nguvu zao za kiume na hawana nguvu za kutosha za kupanga na kufanya maamuzi ya maana. Ibn Abilhadid Mutazil, mwanachuoni na mfasiri wa Nahjul Balagha, anasema katika kuielezea hikma hii kwamba hikma hii ni mlango wa ulimwengu ujao, au kwa maneno mengine ni kwamba Imam Ali alayhi salam alibashiri mambo yatakayotokea baadaye kabisa, na huu ni miongoni mwa miujiza kipekee ya Imam Ali alayhi salam. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumaatano tarehe 8 Dhulhija 1446 Hijria Kamaria, sawa na tarehe 4 Juni 2025 Miladia. Leo tarehe 8 Dhulhija ni siku ya tarwia. Siku hii imepewa jina la siku ya tarwia kwa maana ya kujitosheleza kwa maji, kwa sababu katika azama za Nabii Ibrahimu alahi salaam maji hayakuwa yakipatikana katika jangwa la Arafa, na kwa msingi huo watu walikuwa wakipeleka maji eneo hilo la Arafa kutoka Maka tarehe nane Dhulhija, wakijitayarisha kwa ajili ya mahitaji ya maji ya kesho yake, yaani tarehe tisa Dhulhija. Katika siku kama ya leo miaka elfu moja 1386 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria Kamaria, Imam Husein bin Ali alaihi salam, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam wa aliondoka Makka na kuelekea Kufa nchini Iraq baada ya kukataa kumbai na kutoa kiapo cha utifu kwa Yazid bin Muawiya. Miezi minne kabla ya hapo, Imamu Husein alaihi salam alikuwa amewasili mjini Makka akiwa pamoja na familia yake na alikitumia kipindi cha kuweko waumini waliotoka pembe mbalimbali za dunia kwa ajili ya kufanya ziara katika nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu kuwaamsha na kuwabainishia dhuluma na ufisadi mkubwa uliokuwa ukifanywa na utawala wa Yazid mwana wa Muawia. Wakati huo huo, kutokana na wito wa mara kwa mara wa watu wa Kufa na njama za utawala wa Yazid za kutaka kumuua Imamu Husein alahi salam, aliondoka Makka na kuelekea Kufa. Siku kama ya leo miaka 36 iliyopita tarehe 14 Khurdad mwaka 1368 kwa mujibu wa kalenda hijiri ya Hijiria Shamsia, sawa uh, na mwezi Juni mwaka 1989, Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 87. Ulimwengu wa Kiislamu uligubikwa na majonzi na huzuni kubwa kutokana na kutangazwa kifo cha Imam. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, alizaliwa tarehe mosi mwezi wa Mehr mwaka 1281 Hijiria Shamsia sawa na tarehe 24 Septemba mwaka 1902 katika mji wa Khomein ulioko katikati mwa Iran. Alianza kujishughulisha na siasa sambamba na masuala ya kielimu na kiutamaduni. Mapambano ya Imam dhidi uh, ya utawala wa shaa na uingiliaji wa Marekani nchini Iran yalishtadi mwaka 1963 miladia sawa na 1342 kwa mujibu wa kalenda ya hijiria shamsia na kupelekea Imam kubaidishwa kwa miaka kumi na mitatu nchini Iraq, Uturuki na kisha Ufaransa. Mapinduzi ya kiislamu ya Iran yalipata ushindi mwaka 1357 hijiria shamsia sawa na tarehe 1979 kwa uongozi shupavu wa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu. Imamu alibobea katika taaluma mbalimbali mbali na mbali na kuwasomesha wanafunzi wengi na kutoa hotuba nyingi za kihistoria, alikuwa pia mwandishi hodari wa vitabu. Miongoni mwa vitabu vyake ni Tahriruulwasila, Kashfulasrar, Misbahu Lhidaya na Utawala wa Kiislamu na Uongozi wa Fakihi. Siku kama ya leo miaka 36 iliyopita inayosadifiana na tarehe nne Hordad mwaka 1368 kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani ya hijiria shamsia, baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu lilimchagua Ayatullah Seyid Ali Khamenei kuwa kiongozi mwadhamu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uchaguzi huo ulifanyika masaa machache tu baada ya kuaga dunia Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambapo wasia wa Imamu ulisomwa mbele ya hadhirina. Hadi sasa Ayatulah Khamenei anaendeleza njia ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kwa msingi wa mafundisho ya Kiislamu na ameyaongoza mapinduzi ya Kiislamu kwa hekima, tadibiri, uono wa mbali na ustahiki. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani inatoa salamu za rambirambi kwa mnasaba huu wa kukumbuka siku ya kuaga dunia hayati Imam Khomeini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani email ni swahili radio @irib.ir Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili Radio IRIB R, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.