Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Tin aya ya kwanza mpaka ya nane. Audhu billahi minashaitwani rajim. Bismillahi rrahmani rrahim. Wattini wazzaytun Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismllah rahman rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai mchana wako una kuendea vyema. Jina langu ni Hussen Hasan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Rediotehrn ida ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Jumatano ya juni4 mwafaka na814 tarehe 8 46 hijria. Mchana huu kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia vipindi viwili maalum vinavyomhusu mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Imam Ruhullah Khomeini ambaye Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran leo hii inaadhimisha miaka 36 tangu kuaga kwake kwa dunia. Kadhalika, tutakuwa na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti na satelaiti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Mbali na mkoa wa Tanga, lakini idhaa hiyo inasikika pia katika mikoa mingine ya Tanzania, lakini pia katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati iwapo una kingamuzi cha Azam. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkoaju sw hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, na nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo. inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, na sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Marekani haiwezi kufanya chochote kuhusu mradi wa nyuklia wa jamhuri ya Kiislamu. Tanzania yaitaka jamii ya, jami ya kimataifa idhibiti vyanzo vya migogoro duniani, na Umoja wa Mataifa wasema wakimbizi milioni nne wametoroka vita nchini Sudan, pamoja na habari nyinginezo. sita juu ya alama adhuhuri hapa jijini Tehran. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayid Ali Khamenei amesema urutubishaji wa urani ndio ufunguo wa suala la nyuklia la Iran, akipuzilia mbali pendekezo la Marekani kwa Tehran la kusimamisha kikamilifu urutubishaji wa madini hayo. Kiongozi mwadhamu amesema neno la kwanza la Marekani ni kwamba Iran haipaswi kuwa na teknolojia ya nyuklia. Majibu yetu kwa madai hayo ya kipuuzi ya Marekani yako wazi na ni kwamba hawawezi kuthubutu kufanya kosa lolote katika hili. Amesisitiza kuwa teknolojia ya nyuklia ni sekta ya msingi ambayo nchi zote zina haki ya kuitumia kwa amani. Amesema teknolojia hiyo inaleta uhuru kwa mataifa katika sekta ya nishati pamoja na maeneo mengine yakiwemo ya uzalishaji wa dawa na tiba. Amebainisha kuwa bila urutubishaji urani, teknolojia ya nyuklia kimsingi haina maana yoyote. Kiongozi mwadhamu amesema mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yenye mfumo wa kisiasa unaostawi imara na wenye mamlaka uliotokana na mapinduzi makubwa yameushangaza ulimwengu wa magharibi. Amesema licha ya kufariki dunia Imam Ruhullah miaka 36 iliyopita, lakini mfumo wa kisiasa wa Iran tangu wakati huo umeendelea kuimarika kwa uthabiti na nguvu. Ayatullah Khamenei amesema hayo leo Jumatano alipokuwa akihutubia katika hafla ya kuadhimisha miaka 36 ya kufariki dunia mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu hayati Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu hamrehemu, na kueleza kuwa athari za mapinduzi ya Kiislamu ya Imam Khomeini zinaonekana machoni pa watu duniani kote. Kuporomoka kwa kasi kwa nafasi ya Marekani duniani kunaathiriwa na uwepo wake, na chuki dhidi ya wazayuni inaathiriwa na mapinduzi yake, Ayatollah Ali Khamenei amesisitiza. Katika hatua nyingine, Tanzania imeiasa jamii ya kimataifa kuweka mikakati madhubuti ikiwemo kuwashirikisha wanawake katika masuala ya amani na usalama ili kudhibiti migogoro ambayo vyanzo vyake vikuu ni ukabila, ubaguzi wa rangi, itikadi kali na migogoro kuhusu maliasili na mipaka. Rai hiyo imetolewa na waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa afrika mashariki wa Tanzania balozi Mahmud Thabit Kombo wakati akizungumza kwenye mkutano wa tatu wa kimataifa kuhusu wanawake, amani na usalama uliofanyika jijini Pristina huko nchini Kosovo, kuanzia Juni pili hadi jana Juni tatu. Waziri Kombo amesema kuwa ilikuwa na dunia yenye amani na utulivu, jumuiya ya kimataifa inatakiwa kushirikiana na nchi mbalimbali kutoa elimu ya kutosha kuhusu umuhimu wa amani duniani na kushirikisha makundi ya wanawake na vijana katika mchakato wa amani ili kuepuka migogoro mingi ambayo husababishwa na ukabila, itikadi kali za kisiasa na kidini, kugombea rasilimali kama madini na ubaguzi wa rangi. Balozi Kombo ambaye alihutubia kama mzungumzaji mkuu wakati wa jopo la majadiliano kuhusu mada isemayo utangamano wa amani katika karne ya 21, nini kinahitajika? Amesema kuwa katika karne hii ya sayansi na teknolojia wanawake wana nafasi na umuhimu mkubwa wa kushirikishwa katika masuala ya amani na usalama tangu ngazi ya familia hadi kimataifa, kwani wao ndio wahanga wakuu wa migogoro na walezi wa familia, hususan pale amani inapotoweka. Mkutano huu wa kimataifa kuhusu wanawake, amani na usalama ni jukwaa linaloaleta pamoja wadau wa kimataifa waliojitolea katika kuhakikisha kuna kuwepo ushiriki madhubuti wa wanawake katika kuzuia migogoro, ujenzi wa amani na na shughuli za urejeshaji baada ya migogoro. Mbali na hayo, Umoja wa Mataifa umesema zaidi ya watu milioni nne wamekimbia vita vya wenyewe kwa wenyewe huko nchini Sudan. Idadi ya watu ambao wameikimbia Sudan tangu kuanza kwa vita vyake vya wenyewe kwa wenyewe mwaka elfu mbili ishirini na tatu imepindukia milioni nne. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR lilisema hayo jana Jumanne na kuongeza kuwa wengi wa walionusurika wanakabiliwa na makazi duni kutokana na uhaba wa fedha. Msemaji wa UNHCR Yuhin Bayen amewambia mkutano na waandishi wa habari mjini Geneva kwamba vita vya Sudan wakati huu vikiingia katika mwaka wake watatu sasa, watu milioni 4 kukimbia nchi ni hatua ya kutisha na janga kubwa zaidi la watu kuhama makazi yao katika zama hizi. Wakati huo huo, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu kwa kifupi OCHA imesema kuwa mgogoro wa kibinadamu nchini Sudan unazidi kuongezeka huku mapigano yakiendelea, watu wanazidi kuhama makazi yao na udharura wa kuchukuliwa hatua za kiafya umezidi kuwa mkubwa. Vita hivyo vilivyoanza Aprili mwaka elfu mbili ishirini na tatu vimesababisha uharibifu mkubwa wa mali ya umma na miundombinu muhimu, kuua makumi ya maelfu ya watu, mbali na kulazimisha mamilioni kuwa wakimbizi ndani na nje ya Sudan. Kamil Atayib Hidris Waziri Mkuu mpya wa Sudan ambaye alikula kiapo majuzi alisisitiza kuwa atatumia muda na juhudi zake zote kwa ajili ya kudhamini maisha salama na ya heshima kwa raia wote wa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, shirika moja la kimataifa la kutetea haki za binadamu limeripoti kuwa waasi wa kundi la M23 walioua kwa makusudi raia wa sopungo 21 mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mwezi Februari mwaka huu. Katika ripoti iliyotolewa jana Jumanne, Human Rights Watch ilisema mauaji hayo yalifanyika kati ya Februari 22 na 23 huku ikiongeza kwa huenda idadi halisi ya waliouawa ni kubwa zaidi, haswa katika mji wa Goma, makao makuu ya jimbo la Kivu Kaskazini ambao uko chini ya udhibiti wa waasi hao tangu mwishoni mwa Januari. Kwa mujibu wa mashahidi waliotajwa katika ripoti hiyo, waasi wa M23 waliwaua watu 7 mnamo Februari 22 magharibi mwa kambi ya kijeshi ya Katindo, kambi ya zamani ya jeshi la serikali. Utawala wa kikatili wa M23 ndani ya Goma umezalisha hofu kubwa miongoni mwa wale wanaoshukiwa kuwa na uhusiano na serikali ya DRC, amesema Clementine de Montejoi, mtafiti mwandamizi wa Human Rights Watch anayehusika na eneo la maziwa makuu. Amesema mauaji haya ya halaiki hayaonekani kuwa matendo ya wapiganaji waliopoteza mwelekeo bali anaashiria mkakati wa uongozi wa M23 wa kuimarisha mamlaka yao kwa njia yoyote ile. Wiki iliyopita msemaji wa M23 Lawrence Kanyuka alikanusha vikali tuhuma za ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu unaodaiwa kufanyika katika vituo vya kuzuia au katika vituo vya kizuizi vinavyoendeshwa na kundi hilo mashariki mwa DRC. Alitaja tuhuma hizo zilizotolewa na Amnesty International kuwa propaganda ya kupotosha na isiyo na msingi. Kwa sasa kundi la M23 linadhibiti maeneo makubwa katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Kivu Kusini, yakiwemo miji miji mikuu ya majimbo hayo yaani Goma na Bukavu na mafuriko makubwa yaliyotokea kaskazini mwa Nigeria wiki iliyopita yamesababisha vifo vya zaidi ya watu mia mbili. Kamishna wa masuala ya kibinadamu wa jimbo la, uh, jimbo la Niger, Ahmad Suleiman, ameziambia duru za habari kuhusiana na jambo hilo na kueleza kwamba mamia ya watu wengi, uh, wengine hawajulikani walipo na kwamba kuna wasiwasi kwamba wamefariki dunia. Amesema bado wanaendelea kuwatafuta wahanga hao, ingawa hawana uhakika wa kuwapata. Mji wa mji mokwa ulikumbwa na mafuriko mabaya zaidi siku ya Alhamis kutokana na mvua zilizonyesha usiku kucha, huku zaidi ya nyumba 250 zikiharibiwa na mafuriko. Mabadiliko ya tabia nchi yametajwa kusababisha hali hiyo nchini Nigeria, ingawa wakazi wa Mokwa wamesema sababu za kibinadamu pia zimechangia. Mji wa Mokwa ni kiungo kikuu cha kibiashara kati ya wafanyabiashara wa kusini na wazalishaji wa mazao ya kilimo wa kaskazini mwa Nigeria. Kwa kuzingatia hayo, tunaona kwamba madhara ya mafuriko hayo kwa binadamu na uchumi ni makubwa sana. Wakala wa taifa wa kusimamia mambo ya dharura nchini Nigeria kwa kifupi NEMA uliitisha mkutano wa shikadao hijuma katika jimbo la Niger naja ili kushughulikia maafa hayo na kujiandaa mapema ili kupunguza madhara kwa wananchi. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Matangazo ya Jumatano mchana ya redio Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho sababu mashinikizo dhidi ya Netanyahu kutofanya kazi. Mauaji ya Wapalestina wanaoishi katika ukanda wa Gaza yanayofanywa no ya na utawala wa kizayuni wa Israel yangali yanaendelea huku nchi na jumuiya mbalimbali za kimataifa zikitoa mwito wa kukomeshwa mauaji hayo mara moja. Pamoja na hayo, mashinikizo hayo mashini ya kimataifa hadi sasa yameshindwa kumshurutisha Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israel, asitishe jinai au kupunguza siasa zake za misimamo mikali na mauaji dhidi ya wapalestina wasio na hatia. Maxim Prevot, waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji, amesema wazi kuhusu suala hili kwamba mashinikizo ya kimataifa kwa Israel hadi sasa hayajafanikiwa kwa sababu Marekani inamuunga mkono wa Netanyahu, uwe ni uungaji mkono wa kupinga maazimio ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa au msaada wa moja kwa moja wa kifedha na silaha kwa utawala wa Israel. Swala hilo limeiweka Israel katika hali ambayo haiwezi kukosolewa wala kushinikizwa kupitia maonyo ya kimataifa. Marekani imekuwa mshirika wa kimkakati wa Israel kwa miaka mingi, lakini wakati wa utawala wa Netanyahu mahusiano haya yamefikiwa viwango visivyo vya kawaida vya mshikamano wa kisiasa kwa kadri kwamba rais Donald Trump wa Marekani aliutambua mji mtakatifu wa Quds yani Jerusalem kuwa mji mkuu wa utawala wa kizayuni katika kipindi cha kwanza cha utawala wake. Kwa kuchaguliwa tena kuwa rais wa Marekani mwaka uliopita, na licha ya jinai zote za kutisha zinazofanywa na Israel, Marekani sio tu imeendelea kuunga mkono sera za jinai za Netanyahu, bali pia imepanua wigo wa uungaji mkono wake kwa utawala huo unaoua wanawake na watoto bila huruma. Katika hali hiyo, mbali na kuipatia Israel silaha za kila aina na kuunga mkono siasa za wazayuni katika duru na taasisi za kimataifa, Marekani inaunga mkono kikamilifu sera mbili hatari za Israel, ambazo ni za kuwafukuza Wapalestina kwa nguvu kutoka kwenye ardhi zao, kutekeleza mauaji ya kimbari dhidi yao pia. Katika muktadha huo, Mike Huckabee, balozi wa Marekani katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, alitoa mwito wa kutengwa sehemu ya ardhi ya Ufaransa kwa ajili ya kuanzishwa taifa la Palestina, wito ambao unadhihirisha wazi kiburi na kutowajibika kwa viongozi wa Marekani kuhusu swala la Palestina. Msimamo huu sio tu kwamba unaonyesha kutowajibika Marekani kidiplomasia, lakini pia unaikejeli wazi jumuiya ya kimataifa na juhudi zake za kujaribu kutatua mgogoro wa sasa wa Palestina. Katika mazingira kama haya, ni wazi kwamba Netanyahu hawezi kusalimu amri mbele ya mashinikizo ya Ulaya au mashirika ya kimataifa. Haya ni matangazo ya Jumatano mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia e mubashara kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Juni 4 mwafaka na tarehe 8 Dhulhija mwaka 1446 Hijria. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuichagua idhaa yako hii pendwa, Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teherani. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha wa plus 98 903 506 5487 Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha leo ambacho kinakujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyoaga dunia mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Ni matarajio yetu kwamba mutakuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni Harakati ya Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ilitokana na maumbile safi ya mwanadamu, maumbile ambayo hayakinaishwi tu na mahitaji ya kimaada na ladha za kupita za dunia, bali huhitaji vitu vingine muhimu ambavyo ni vya kiroho na kimaanawi. Imamu Khomeini aliingia uwanjani ili kudhamini na kukidhi mahitaji hayo muhimu ya mwanadamu na wakati huo huo kuwadhihirishia walimwengu utajiri mkubwa wa dini tukufu aliyokuja nayo mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. Tarehe 14 Khordad sawa na tarehe tatu Juni kulitangazwa habari ya huzuni ya kuaga dunia imamu Ruhullah Khumeini, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukio hilo la huzuni si tu kwamba lilihuzunisha taifa la Irani pekee bali lilitia majonzi na huzuni kwa wapenda haki kote duniani na wale wanaopigania uhuru na kupinga dhuluma na uonevu. Mara tu baada ya kusikika habari hiyo, Wairani wote walimiminika mitaani, huku wakiwa wanabubujikwa na machozi na kujipiga vifua kwa huzuni kubwa waliopata kutokana na kumpoteza kiongozi wao huyo mpendwa. Mapenzi makubwa waliokuwa nayo kwa kiongozi wao yalipelekea kufanyika mazishi makubwa zaidi kuwahi kuonekana katika historia ya zama hizi. Katika sehemu ya mazishi hayo, mwili mtakatifu wa Imamu Ruhullah Khomeini uliwekwa kwenye jeneza la kioo ambapo watu kutoka pembe zote za nchi walifika mjini Teheran kwa ajili ya kupata fursa ya kumwaga imamu wao mpendwa. Hali hiyo ilidhihirisha mandhari ya kupendeza ya jinsi taifa la Iran lilivyokuwa na upendo mkubwa kwa kiongozi wao. Mazishi hayo ya Imamu Ruhullah Khomeini yalitangazwa na kuakisiwa na magazeti, redio na televisheni mbalimbali hapa nchini, kieneo na kimataifa, na kwa muda fulani yaliendelea kuwa katika kilele cha habari zilizotangazwa na vyombo vya habari duniani. Kuhusu suala hilo, shirika la habari la France Press lilisema licha kuwa siku nzima imepita tokea kuzikwa Imamu Ruhullah Khomeini, lakini bado maelfu ya watu wamekusanyika kwenye kaburi hilo, katika makaburi ya Beheshti Zahra, wanaomba dua na kujipiga vichwa na kifua, ambapo wote wameamua kulifanya eneo hilo kuwa moja ya maeneo matakatifu katika ulimwengu wa Kiislamu. Ni wazi kwamba maombolezo hayo ya hamasa yaliendelea kwa muda wa siku nyingi baada ya maziko hayo. Gazeti la Marekani la International Herald Tribune liliandika hivi katika moja ya matoleo yake kuhusu Imamu Khomeini: Ayatollah Khomeini alikuwa mwana mapinduzi asiyechoka ambaye hadi kufariki kwake dunia alikuwa ameshikamana vilivyo na malengo yake ya kuasisi jamii na serikali ya kiislamu nchini Iran. Hakusita hata kidogo kufuatilia kile alichotaka kwa ajili ya nchi yake kongwe. Gazeti hilo linaendelea kusema kwamba imamu Khomeini aliufanya kuwa wajibu wake kufuta na kusafisha nchi ya Irani na ufisadi na kila alichokiona kuwa ni ufuska wa kimagharibi na kuirejeshea jamii mafundisho sahihi na halisi ya Uislamu. Kwa uungaji mkono mkubwa wa wananchi, hatimaye Imamu Ruhullah Khomeini aliyeafikisha kwenye ushindi mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran mwaka 1979, jambo lililosambaratisha kabisa mahesabu ya ulimwengu wa Magharibi. Alianzisha harakati yake ya kimapinduzi kwa lengo la kuhuisha fikra za kisiasa za Uislamu moja tofauti za kisiasa za mwamko na harakati ya Imamu Khomeini ikilinganishwa na harakati nyingine zilizodhihiri ulimwenguni katika karne za hivi karibuni ni sifa maalumu ya uwepo mkubwa wa dini tukufu ya Kiislamu kama ilivyobainishwa na Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, katika ulimwengu ambao mwanadamu alikuwa amefanya matamanio yake kuwa lengo lake kuu na wakati huo huo kubana mafundisho ya dini katika mipaka ya kuta za misikiti tu na hivyo kuyafanya kutokuwa na nafasi yoyote katika maisha yake ya kila siku, mapinduzi ya Imamu Ruhullah Khomeini yaliyotokana na mafundisho halisi ya Uislamu yalidhihiri kuwa na taathira kubwa ulimwenguni. Imamu Khomeini ambaye alikuwa mwanazuoni arifu aliyemtambua vyema muumba wake, mwenye takwa, mwenye mwamko na mtazamo wa kina wa kisiasa na kijamii aliweza kudhihirisha na kutekeleza vyema mafundisho ya dini ya Kiislamu na hivyo kufanikiwa kufungamanisha vizuri maisha ya kimaada na kiroho ya kiumbe mwanadamu. Wapenzi wa wasikilizaji, harakati ya Imamu Ruhullah Khomeini iliyotokana na maumbile safi ya mwanadamu, maumbile ambayo hayakinaishi tu na mahitaji ya kimaada na ladha za kupita za dunia, bali na mahitaji mengine muhimu ambayo ni ya kiroho. Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliingia uwanjani ili kudhamini na kukidhi mahitaji hayo muhimu ya mwanadamu na wakati huo huo kuwadhihirishia walimwengu utajiri mkubwa wa dini ya Kiislamu iliyoletwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, dini ambayo haibani thamani za kiroho katika mipaka ya kuta za makanisa, mahekalu na misikiti, bali huzisambaza katika pembe zote za maisha ya mwanadamu ili kumfanya aweze kufikia malengo yake ya juu maishani. Kwa kusikiliza hotuba zake zenye thamani, ni kana kwamba watu walikuwa wakimsikiliza Imamu akiwaambia, rudini kwenye mafundisho ya Mwenyezi Mungu na msikubali dhuluma, ufisadi na uonevu, na simameni kupambana kwa ajili ya kuhuisha mafundisho ya mbinguni ambayo yameletwa na dini ya Uislamu kwa kuchukua misimamo ya kisiasa inayofaa na kwa wakati, kutoa hotuba za hamasa na zenye taathira kubwa pamoja na taarifa zilizoratibiwa vizuri, Imamu Khomeini alithibitisha kwamba alikuwa kiongozi mwenye mwamko na busara kubwa, kwa kutambua vyema mazingira ya kisiasa na kijamii, na vilevile vile mahitaji na matatizo ya kisiasa kiutamaduni na kijamii ya watu, alileta mabadiliko makubwa na hivyo kuweza kuhuisha moyo mpya nchini Iran, na hatimaye kufanikiwa kuiweka nchi katika njia sahihi ya kuhuishwa thamani za kidini na kiutamaduni. Profesa Lanser wa Austria anasema kuhusiana na Imamu Khomeini, alifungua ukurasa mpya katika kumfanya mwanadamu amkurubie Mwenyezi Mungu. Na kwa uungaji mkono wa wananchi akafanikiwa kuyaletea ushindi mapinduzi ya Kiislamu ambayo yalikuwa na taathira kubwa katika historia ya karne ya ishirini. Lengo kuu la mapambano na harakati ya Imamu Khomeini dhidi ya dhulma, ufisadi na utawala wa shaha wa Iran halikuwa jingine bali lilikuwa kupata radhi za Mwenyezi Mungu na kuhuisha mafundisho ya dini tukufu ya Uislamu. Yeye mwenyewe alifuata kikamilifu mafundisho hayo katika maisha yake ya kila siku ya binafsi na ya kifamilia. Hakuwa akitumia vifaa na suhula zaidi ya alivyohitajia maishani. Chakula, mavazi na makazi yake yalikuwa chini kuliko ya watu wengi wa kawaida, na alikuwa akisisitiza sana juu ya kuzingatiwa zuhudi na kukinai maishani. Pamoja na hayo, hakuwa mtu wa kujitenga na watu, na daima alikuwa akifuatilia masuala ya jamii yake na ya nchi nyingine. Daima alikuwa akifikiria na kuwajali wanyonge na kuhuzunishwa sana na matatizo waliokuwa wakiyapata, ambayo alisababishwa na mustakbirina na madhalimu wa dunia. Katika kipindi cha uongozi wake, Imamu Ruhullah Khomeini, ambaye alikuwa mwanafalsafa, mwanasiasa na mtu aliyemwogopa sana Mwenyezi Mungu, akiongoza nyoyo za watu. Bila shaka watu kama hawa hupatikana tu kupitia mafundisho ya Kurani na Uislamu. Watukufu kama hawa hufikia daraja hiyo ya juu ya kiroho kupitia juhudi kubwa za kutakasa nafsi na msaada mkubwa wanaopata kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Ayatullah Khamenei, kiongozi wa sasa wa mapinduzi ya Kiislamu, ambaye mwenyewe ni mwanafunzi wa chuo cha fikra za Imamu Ruhullah Khomeini, anasema kuhusiana na shakhsia huyo mkubwa kwamba Hakuna tukio lolote ambalo lingeweza kushinda na kumvunja nguvu imamu na kumfanya alidhalilikie. Katika matukio yote machungu na magumu ambayo yalitokea katika kipindi cha miaka kumi ya uongozi wake, imamu alitokea kuwa mshindi wa matukio hayo. Hakuna tukio lolote kati ya hayo, iwe ni vita vya miaka minane, mashambulio ya Marekani, majaribio ya mapinduzi mauaji ya kigaidi ya kutisha, vikwazo vya kiuchumi na mambo mengine makubwa tofauti na ya kushtua yaliyotekelezwa na maadui. Yote hayo hayakuweza kudhoofisha wala kumshinda mtukufu huyo. Alikuwa ni mwenye nguvu na mkubwa zaidi kuyashinda matukio na njama zote hizo. Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliwapenda sana watu na kuheshimu matakwa yao aliheshimu kuthamini, na kuyapa umuhimu mkubwa maoni na matakwa yao. Alikuwa mpole kwa watu na kujiona kuwa mtumishi wao. Alikuwa akiwasisitizia viongozi wa wahudumia wananchi na kulinda heshima zao kutokana na majukumu yake ya kibinadamu na Kiislamu. Imamu Ruhullah Khomeini pia aliupa umuhimu mkubwa wa ukombozi wa mataifa mengine ya dunia yaliyokuwa yakidhulumiwa kwa njia mbalimbali mbali. Anasema katika moja ya hotuba zake kwamba, ninatumaini kwamba harakati na mapinduzi haya yataishia katika kudhihiri kwa Imamu wa zama na kuinufaisha dunia na wanyonge wote. Tunataraji kwamba yataweza kuwaokoa wanyonge na kufika katika pembe zote za dunia na kuwawezesha wote kufuata njia mliyoifuata nyinyi na kuwashinda maadui wa Uislamu na wataifa ili wanyonge pia waweze kuwashinda mabeberu wote. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, tuangazie macho yetu magazetini. Naam, tunaanza udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuangazia gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda. Kichwa cha habari kuu katika gazeti hilo kinasema mripuko jijini waibua maswali. Muhtasari wa habari hiyo ni kwamba mripuko uliwaua washukiwa wawili wa waasi, akiwemo mwanamke aliyejiripua kwa kujitoa mhanga nje ya kanisa Katoliki katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, jana asubuhi. Mripuko huo karibu na madhabahu ya mashahidi wa Munyonyo, kusini mwa mji huo, ulijiri wakati Waganda walipokuwa wanaadhimisha siku ya mashahidi ambayo ni kumbukumbu ya Wakristo waliouawa kutokana na imani zao katika karne ya kumi na tisa. Gazeti hilo pia limeandika, UPDF yahusisha mtu aliyekufa kwa kujiripua Kampala na ADF. Museveni awataka viongozi wa dini watenganishe dini na masuala ya serikali. Askofu Mkuu Kazimba aasa mpito wa amani katika uchaguzi wa 2026. ICC yaandaa mazingira ya kusikiliza kesi ya Joseph Kony bila ya kuwepo mahakamani. Kwa nini Waganda 200 watakosa ibada ya hija mwaka huu? Na kieneo, waasi wa, wa M23 waliua raia Kongo diri asema Human Rights Watch. Tuelekeze kurunzi dondozi wetu katika nchi jirani ya Tanzania, ambapo gazeti la Uhuru limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu. Kichwa chake kinasema waziri mkuu awataka vijana wasikubali kutumika. Pelimendika, Tanzania na Japan kushirikiana uwekezaji biashara ya kaboni. Majira limeendeleza habari ya kufungwa kwa kanisa la askofu Gwajima. Habari yake hiyo iliyotengewa nafasi ya kwanza inasema polisi ya mtaka Askofu Gwajima afuate utaratibu kisheria iwapo anataka kanisa hilo liendelee na shughuli zake za awali. Ulinzi waimarishwa kwenye kanisa hilo, waliokaidi wakamatwa. Habari nyingine zinazopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: Rais Samia kukabidhiwa gawio Juni kumi katika ikulu ya daa. Makada wawili wa Chadema watimkia ACT Wazalendo na JKT, yatoa wasiwasi wazazi kuhusu mafunzo. Ni kizungumkuti ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Mwananchi. Mwandishi anafafanua kwa kuandika, serikali na askofu Gwajima, ngoma bado ngumu. Polisi wavamia kanisani, waumini wasimulia walioyapata. Gwajima hajulikani alipo, Bagonza atema nyongo, kamanda Muliro atoa kauli. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Wamachinga zina anwani zinazosema bima ya afya kwa wote sasa ya iva 2025 2026 Majaliwa ataka ushiriki wa vijana biashara ya kaboni, na wahariri watakiwa kupaza sauti kizazi chenye usawa. Mwanahabari habari pia limetanguliza mbele habari ya waziri mkuu Kasim Majaliwa kutoa neno kuhusu vijana na mustakbal wao. Gazeti la Mtazamo Mpya kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari isemayo macho na masikio yote kwa Mwigulu bungeni. Leo atawasilisha bajeti ya wizara ya fedha, ni ya kwanza baada ya ongezeko la mishahara kwa asilimia 35. Nalo gazeti la Tanzania Yetu limeipa uzito wa kwanza habari inayosema ACT Wazalendo wapinga kufungwa kanisa la Gwajima. Tunatamatisha dondo zetu nchini Kenya, ambapo tunaanza na gazeti la Daily Nation lililotanguliza mbele habari inayosema yafichuka nyuso katika kashfa ya ununuzi wa nyumba. Kwa ufupi, limefichua kwamba baadhi ya wahusika wa sakata hilo ni Patrick Muchoki, mkurugenzi mkuu wa kampuni ya Mahiga Homes Limited, Egidio Kenyanjui, mkurugenzi mkuu wa Homes Limited, na Peter Nyaga mkurugenzi mkuu . Karua sema Kenya ilishirikiana na Tanzania kuwakamata wanaharakati. Gazeti dada la Taifa Leo limetanguliza mbele habari yenye kichwa kilichobeba maneno vinono kwa Raila. Anwani hiyo imeambatana na picha inayomwonyesha rais, rais William Ruto akipeana mkono na kinara wa upinzani, Raila Odinga. Habari zake nyingine zinasema mwanamme ashtakiwa kwa kutumia jina la binti ya Ruto kwenye kitabu na polisi wawili wafariki dunia baada ya gari lao kugongana ana kwa ana na lori nalo gazeti la The Standard kwa upande wake limeipa kipaumbele habari ya mawakili na wanaharakati kukosoa sheria ya mitandao iliyotumiwa na serikali kumshtaki mwanaharakati Rose Njeri. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kututumia maoni yako hapa studioni. Baadhi ya maoni hayo nitayasoma baada ya muda usiokuwa mrefu. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, mpenzi msikilizaji, na karibu katika kipindi hiki maalum ambacho kitaangazia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na mafundisho ya mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam, na kusihi tuwe sote hadi tamati. Miaka thelathini na tano imepita tangu alipofariki dunia Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, ambaye ni shahsia aliyejipambanua na wengine na mhimili mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu. Hata hivyo, licha ya kupita miaka yote hiyo, hekima na busara zake bado zinakumbukwa na walimwengu. Mlango aliofungua Imam Khomeini kuelekea kwenye umanawi umefungukia kwenye uwanda mpana ambao kila leo unavutia watu kuingia ndani yake. leo hii mfumo wa upashaji habari duniani umechukua sura mpya. Mabanda ya propaganda na kambi za makabaila zinavurumishia watu propaganda zao zilizopangiliwa vyema hata katika maeneo ya mbali kabisa ya dunia. Zinafanya hivyo kwa nia ya kuielekeza jamii ya binadamu kwenye kudhamini manufaa ya makabaila hao. Katika kitabu chake cha One Dimensional Man, mwanafalsafa wa Kijerumani Herbert Marcuse ameandika katika propaganda zake, leo Magharibi haitafuti kutambua ukweli kutokana na uongo, wala usahihi kutokana na makosa, bali wanachokitaka wa Magharibi ni kuzitwisha mambo akili za wanadamu na kuwalazimisha kutenda mambo makongwe yashayowahi kutendwa pasina kujali usahihi na upotofu wake. Huku hali ikiwa hivyo, kundi jingine limezuka duniani ambalo linatoa taswira ya kweli na ya uhakika na ufanisi wa mwanadamu. Mtazamo wa kundi hilo ni kwamba ujumbe wa kweli hauna haja ya kufikishwa kwa wanadamu kupitia mabanda ya propaganda na maabara ya kuzalisha vipindi, lakini ujumbe wa haki, chimbuko lake ni matukio ya kweli duniani. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliufikisha ujumbe huo kwa wanadamu pasina kujali manufaa yake binafsi. Alikuwa akiamini kwamba maumbile ya wanadamu wote ni kuikubali tauhidi, kupenda ukweli, uhuru na uadilifu, na kwamba kama mali asili za maumbile ya wanadamu zitatumiwa vyema, basi jamii ya wanadamu lazima itapiga hatua kuelekea kwenye ufanisi wake. Imam Khomeini aliendeleza njia ya mtume wa wa Uislamu, kwani manabii wote wa Allah hususan mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam walilingania kheri, wema na kumwongoza mwanadamu kwenye njia iliyonyoka. Imam Khomeini anasema, jukumu na kazi kuu ya mtume wa Uislamu ilikuwa ni kulingania haki. Mwenyezi Mungu mtukufu amemtuma bwana mtume kuwaita watu kwenye njia ya haki na awe shahidi kwao. Mtukufu huyo alifikisha vyema hukumu za mola wake pasina kuzembea wala kufanya uvivu hata chembe, mwisho wa kunukuu. Thomas Arnold, mtaalamu wa Kiingereza wa masuala ya mashariki ya kati, katika moja ya vitabu vyake anamtaja mtume wa Uislamu kwamba ni mmoja wa mubalighina na walinganiaji wa dini na mafundisho mapya kwa ajili ya wanadamu. Ameandika, kuenea dini ya Kiislamu katika eneo kubwa la dunia kunatokana na sababu mbalimbali mbali za kijamii, kisiasa na kidini lakini sababu muhimu kuliko zote iliyopelekea kupatikana mafanikio hayo ya kustaajabisha ni ukweli na kutochoka kwa mubalighina na wahubiri wa Kiislamu ambao wanajitolea kila kitu chao kwa ajili ya kueneza Uislamu kama alivyofanya mtume wa Uislamu. Mwisho wa kunukuu. Imam Khomeini ni miongoni mwa mubalighina hao wa kweli na walijitolea muhanga katika njia ya haki, kwani aliyetumia mafundisho ya manabii wa Mwenyezi Mungu kama dira ya kulifikisha neno la haki. Alikuwa akisema mbali na mitume wa Mwenyezi Mungu kulingania neno la Allah na ibada ya Mwenyezi Mungu mmoja, walikuwa wakitaka kusimamishwe tawala za kiadilifu katika jamii na wakiwakataza watu kufanya dhulma ukandamizaji na ubaguzi. Ndio maana tangu mwanzoni mwa miaka sitini Imam Khomeini akaanzisha mapambano yake dhidi ya dhulma, ukandamizaji na ubaguzi wa watawala wa wakati huo wa Iran. Watawala hao walishindwa kuvumilia hotuba na vitabu vyake na wakamfukuza nchini. Hata hivyo, aliendelea na tablighi yake hata akiwa nje ya nchi, ili kuwalingania watu haja ya kuamka na kupambana na tawala dhalimu, akiwa ni mfuasi wa kweli wa Uislamu na Qur'ani. Imam Khomeini alijua kwamba dira pekee ya mafanikio ni kumfuata vilivyo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Aliugawanya utukufu wa Mtume katika mafungu matatu makuu na kuandika, Bwana Mtume mtukufu alikuwa na mambo matatu makuu ambayo yalimfanya kuwa mbora wa viumbe. Mosi ni kuwa kwake nabii na mtume yaani kuwafikishia watu hukumu na mafundisho ya Allah. Pili ni kwamba mkuu wa utawala na kushika uongozi wa siasa, na tatu ni kusimamia uendeshaji wa sheria na hukumu za Allah. Ni kutokana na kuwa na mtazamo huo ndio maana Imam Khomeini akaamua kubainisha na kupigania fikra za kisiasa za uislamu ambazo katika zama zake zilikuwa zimetupiliwa mbali. Mwenyewe anasema, Mwenyezi Mungu amemtuma Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa aali wa sallam kuja na kanuni na sheria ambazo zinamstaajabisha mwanadamu kwa utukufu wake. Mambo yote yana kanuni na sheria zake, kama ambavyo taklifu za ibada zina kanuni zake. Masuala ya kijamii na kiutawala nayo yana njia na desturi zake. Sheria za Kiislamu ni sheria kamili zinazoongoza na zilizokusanya kila kitu, na ni jukumu letu kumfuata mtume wetu. Hapana shaka ni kutokana na msimamo huo Imam Khomeini ndiyo maana kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu na mshikamano wa taifa shujaa na lisilotetereka akafanikiwa kuupindua utawala dhalimu na wakiimla wa sha na hivyo kupata uzoefu wa utamu wa mfumo wa Kiislamu. Mabadiliko yaliyoletwa na mapinduzi ya Kiislamu yamewaandalia uwanja wananchi wa Iran kuonekana ulimwenguni kwamba ni taifa huru linalojitegemea na pia kulirejeshea taifa hilo hadhi, heshima na haki yake ya kweli kimataifa. Wananchi wa Iran wameweza kupata usalama, uhuru na maendeleo kwa kutegemea matukufu yao ya kiitikadi, pasina kulazimishwa bali kwa hiari na mbinu zao wenyewe. Ustadi wa Imam Khomeini ulioonekana pale alipoweza kuutambulisha Waislamu toka katika chemuchemu safi ya Kurani na hadithi za mtume aliweza kuwashabihisha walimwengu waliokuwa na kiu ya ukweli na uadilifu. Imam Khomeini alikuwa ni dhihirisho la binadamu aliyejitambua mwelekevu, mwenye mwono mpana wa kuona mbali. Kama yalivyokuwa maisha ya Bwana Mtume, maisha yake nayo yalikuwa mepesi na ya kawaida. Siku zote alikuwa akijitahidi kujipamba kwa sifa ambazo Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam na watukufu wengine wa dini walijipamba nazo. Alikuwa akiapa kipaumbele cha kwanza mafundisho ya Kiislamu na akipigania haki za wanyonge na mataifa madhulumu yaliyonyongeshwa na madola ya kibeberu na kikoloni. Kwa mtazamo wa Imam Khomeini, Uislamu ni dini kamili hai na ya milele, na mafundisho yake yanahusu vipengee vyote vya maisha ya mwanadamu katika nyakati tofauti. Imam Khomeini alikuwa akisisitiza kuwa kuna wajibu wa kufikisha ujumbe wa tauhidi na uadilifu wa kiislamu kwa walimwengu wote. Alikuwa akisema mtume wa uislamu ametumwa kwa wanadamu wote na mlinganio wake ulikuwa ni kwa ajili ya kuokoa walimwengu wote. Imam Khomeini daima alikuwa akiwalingania Waislamu kufuata njia na sira ya manabii hususan, Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, ambayo ndiyo sira kamili zaidi. Kwa kweli, mabadiliko yaliyoletwa na Imam Khomeini katika dunia ya leo yangali yanaleta matunda yake katika jamii ya mwanadamu na yataendelea kuwa hai miongoni mwa watu wenye fikra huru na wanaopigania haki duniani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumaatano, tarehe 8 Dhulhija 1446 hijria kamaria sawa na tarehe 4 Juni 2025 miladia. Leo tarehe 8 Dhulhija ni siku ya tarwia. Siku hii imepewa jina la siku ya tarwia kwa maana ya kujitosheleza kwa maji, kwa sababu katika azama za Nabi Ibrahimu alahissalaam maji hayakuwa yakipatikana katika jangwa la Arafa, na kwa msingi huo watu walikuwa wakipeleka maji eneo hilo la Arafa kutoka Maka tarehe nane Dhulhija wakijitayarisha kwa ajili ya mahitaji ya maji ya kesho yake, yaani tarehe tisa Dhulhija. Katika siku kama ya leo miaka 1386 iliyopita mia kulingana na kalenda ya Hijiria Kamaria, Imam Hussein bin Ali alaihi salam mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam aliondoka Makka na kuelekea Kufa nchini Iraq baada ya kukataa kumbai na kutoa kiapo cha utifu kwa Yazid bin Muawiya. Miezi minne kabla ya hapo, Imamu Husein alayhi salam alikuwa amewasili mjini Makka akiwa pamoja na familia yake, na alikitumia kipindi cha kuweko waumini waliotoka pembe mbalimbali za dunia kwa ajili ya kufanya ziara katika nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu, kuwaamsha na kuwabainishia dhulma na ufisadi mkubwa uliokuwa ukifanywa na utawala wa Yazid, e, mwana wa Muawiya. Wakati huo huo, kutokana na wito wa mara kwa mara wa watu wa kufa na njama za utawala wa Yazid za kutaka kumuua Imamu Hussein alayhi salaam, aliondoka Makka na kuelekea kufa. siku kama ya leo miaka 36 iliyopita tarehe 14 khurdad mwaka 1368 kwa mujibu wa kalenda ya hijiria shamsia sawa uh, na mwezi juni mwaka 1989 imam ruhullah khomeini mwenyezi mungu wa mrehemu mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya iran aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 87 Ulimwengu wa Kiislamu uligubikwa na majonzi na huzuni kubwa kutokana na kutangazwa kifo cha Imam. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, alizaliwa tarehe mosi mwezi wa Mehr mwaka 1281 Hijiria Shamsia sawa na tarehe 24 Septemba mwaka 1902, katika mji wa Khomeini ulioko katikati mwa Iran. Alianza kujishughulisha na siasa sambamba na masuala ya kielimu na kiutamaduni. Mapambano ya Imam dhidi uh, ya utawala wa Shah na uingiliaji wa Marekani nchini Iran yalishtadi mwaka 1963 miladia sawa na 1342 kwa mujibu wa kalenda ya Hijria Shamsia, na kupelekea imam kubadilishwa kwa miaka kumi na mitatu nchini Iraq, Uturuki na kisha Ufaransa. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipata ushindi mwaka 1357 Hijria ya Shamsia sawa na tarehe 1979 kwa uongozi shupavu wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Imam alibobea katika taaluma mbalimbali mbali, na mbali na kuwasomesha wanafunzi wengi na kutoa hotuba nyingi za kihistoria, alikuwa pia mwandishi hodari wa vitabu. Miongoni mwa vitabu vyake ni Tahrirul Wasila, Kashful Asrar, Misbahu Lhidaya na Utawala wa Kiislamu na Uongozi wa Fakihi. Siku kama ya leo miaka 36 iliyopita inayosadifiana na tarehe nne Khordad mwaka 1368 kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani ya Hijiria Shamsia, baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu lilimchagua Ayatullah Seida Ali Khamenei kuwa kiongozi mwadhamu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uchaguzi huo ulifanyika masaa machache tu baada ya kuaga dunia Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ambapo wasia wa imamu ulisomwa mbele ya hadhirina. Hadi sasa Ayatullah Khamenei anaendeleza njia ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kwa msingi wa mafundisho ya Kiislamu na ameyaongoza mapinduzi ya Kiislamu kwa hekima, tadibiri, uono wa mbali na ustahiki. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa salamu za rambirambi kwa mnasaba huu wa kukumbuka siku ya kuaga dunia hayati Imam Khomeini. Hii ni Redio Teherani ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Nisome maoni mawili matatu. Ismail Saki akiwa mandeo wa Singida, Tanzania, anaandika, vita vya Sudan ni hatari sana kwa uchumi wa nchi hiyo. Anasema ni vizuri makundi yanayohasimiana nchini humo yaweke silaha chini, wazungumze, wayamalize kwa maslahi ya nchi yao. Jumanne Husein akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anaandika, asanteni kwa taarifa. Asante sana ukiwa hapo da Shimbi Juma Shimbi akiwa Mwanza pia anatushukuru kwa kwa habari, anaandika shukran kwa kutujuza habari. Maoni ni mengi lakini muda umenipa kisogo. Mpenzi msikilizaji, moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Al Khamenei amesema urutubishaji wa urani ndio ufunguo wa swala la nyuklia la Iran kipuzilia mbali pendekezo la Marekani kwa Teheran la kusimamisha kikamilifu urutubishaji wa madini hayo. Tanzania imeiasa jamii ya kimataifa idhibiti vyanzo vya migogoro duniani. Umoja wa Mataifa umesema zaidi ya watu milioni nne wamekimbia vita vya wenyewe kwa wenyewe huko nchini Sudan. Human Rights Watch imesema waasi wa 23 waliwaua raia huko mashariki mwa DRC mwezi Februari na idadi ya watu waliofariki dunia kutokana na mafuriko nchini Nigeria imepindukia mia mbili. Sina la ziada ila kukushukuru kwa muda wako. Mimi ni Hussein Hassan, kwa heri.