Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini isiyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na ardhini kinamtii yeye kikipenda kisipende na kwake watarejeshwa wote. Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na yale tuliyoteremshiwa na yale aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka Mola wao, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi tunanyenyekea kwake. Na anayetaka dini siyokuwa ya Kiislamu basi haitakubaliwa naye naye akhira, atakuwa katika mwenye hasara kubwa kabisa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Habari za asubuhi mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumatano asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Asubuhi ya leo Juni 4 mwafaka na tarehe nane Dhulhija, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia. Tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Na katika safu ya vipindi tumekuandalia vipindi viwili maalum vinavyomhusu Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu, ambaye hii leo Iran inaadhimisha miaka thelathini na sita tangu kuaga kwake dunia. Hali kadhalika tutakuwa na makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya mpenzi ya msikilizaji kwa muhtasari wa habari za ulimwengu ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia sateliti na masafa ya fm ukiwa nchini tanzania kupitia redio maarifa ya huko tanga tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju, sw inaelekea kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran na sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo Rais wa Iran asema kutumia mabavu na kulazimisha matakwa si kanuni ya mazungumzo. Jordan ya washutumu walowezi wa kizayoni kwa kuingia kwa nguvu katika msikiti wa al Aksa. Na serikali ya Sudan yalituhumu kundi la RSF kwa kulenga msafara wa misaada huko Darfur, pamoja na habari nyinginezo. Ni saa mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Iran inakaribisha mazungumzo, lakini msingi wa mazungumzo ya kweli haupaswi kuwa kulazimisha matakwa au kutumia mabavu dhidi ya upande mwingine. Rais Masud Pezeshkian katika hafla ya kupokea hati za utambulisho kutoka kwa balozi mpya wa New Zealand Bethany Madden iliyofanyika jana Jumanne, alimtakia mafanikio katika jitihada zake za kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizi mbili na kusema kwamba dunia hii ni nyumba ndogo ya wanadamu ndani ya galaksi kubwa na wote tunapaswa kujitahidi kuiweka kuwa mahala pa amani na utulivu badala ya vita na migogoro. Rais Pezeshkian amesema kuwa Iran iko tayari kuchukua hatua yoyote itakayosaidia kupanua ushirikiano na uhusiano kati ya nchi hizi mbele. Akijibu kauli ya balozi mpya kuhusu matumaini ya kufanikiwa kwa mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya Iran na Marekani, amesema tumekuwa tukikaribisha mazungumzo, lakini mazungumzo halisi yanapaswa kujengwa juu ya kuheshimiana, sio juu ya vitisho na kulazimisha upande mwingine kukubali matakwa ya upande mmoja. Ameongeza kuwa haiwezi kukubalika kwamba utawala fulani katika eneo hili kwa msaada wa mataifa yenye nguvu ufanye uhalifu wa kila aina kisha walaumu wengine kuwa ndio wanaovuruga amani ya eneo hili ili tu kutumia hali hiyo kulazimisha matakwa yao. Dkt. Pezeshkian pia amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mara nyingi imeeleza kuwa haina nia ya kutengeneza silaha za nyuklia na daima iko tayari kushirikiana kwa uwazi ili kuthibitisha kauli hiyo. Kwingineko, rais wa mpito wa Niger Jenerali Abdurrahman Chiani amezituhumu nchi za Magharibi hususan Ufaransa kwa kuchochea machafuko ya kigaidi nchini humo kama njia ya kujaribu kulazimisha mfumo mpya wa utawala kinyume na matakwa ya raia wa Niger. Katika mahojiano aliyofanya mwishoni mwa wiki na kituo cha televisheni ya taifa cha RTN, Jenerali Chiani alisema kwamba njama kadhaa zimeanzishwa dhidi ya Niger kutoka nchi jirani kama Nigeria na Benin, zikisaidiwa na mabaki ya waliokuwa katika serikali za zi magharibi zilizofukuzwa nchini humo baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Julai mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Amesema mamluki wanaoungwa mkono na mataifa magharibi wamekuwa wakikutana Nigeria na katika eneo la ziwa Chad iliyokuratibu juhudi za kuvuruga usalama, ikiwa ni pamoja na kusafirisha silaha kwa makundi ya kigaidi. Ameongeza kuwa Ufaransa imetumia mbinu mbalimbali kuvuruga Niger. Aidha, amesema kuwa serikali ya Paris imeunda mitandao ya Kifaransa katika ukanda wa Afrika Magharibi, mmoja ukiwa unaongozwa na Jean Marie Bokel, mjumbe maalum wa rais Emmanuel Macron kwa masuala ya Afrika, aliyekabidhiwa jukumu la kupinga kueneza ushawishi wa Ufaransa katika eneo la Sahel. Kwa mujibu wa Chiani, mtandao maalum wa kuvuruga usalama katika eneo la Sahel na kwamba mtandao huo unahusishwa na idara ya ujasusi wa Ufaransa, wanadiplomasia na shirika la Frankofoni wakifadhiliwa kwa rasilimali zisizo na kikomo ili kutekeleza operesheni zote za kuvuruga zinazolenga kuyumbisha muungano wa nchi za Sahel. Muungano huo unazileta pamoja Mali, Burkina Faso na Niger. Ameongeza kuwa hii pia imelenga kwa kila hali kuharibu uhusiano kati ya nchi wanachama wa muungano wa nchi za Sahel kwa upande mmoja, na Rasia kwa upande mwingine. Katika hatua nyingine, idadi ya vifo vya Wapalestina katika vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelea katika ukanda wa Ghaza ambavyo vilianza Oktoba 7 2023, sasa imepindukia 54500. Aghalabu ya waliouawa washahidi ni wanawake na watoto. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya afya ya ukanda huo iliyotolewa jana Jumanne. Takwimu hizi mpya za kuogofya zinakuja wakati mashambulizi ya kijeshi ya Israel yakiendelea kwa nguvu bila dalili za kusitishwa. Katika taarifa yake, wizara hiyo imesema miili ya watu 40 waliokuwa, au waliouawa ilifikishwa hospitalini katika saa 24 zilizopita huku watu wengine zaidi ya 200 wakijeruhiwa. Hadi sasa jumla ya watu waliojeruhiwa vibaya imefika laki moja na karibu elfu 25 Tangu uvamizi wa Israel huanze mwezi Oktoba mwaka jana. Taarifa hiyo imesema waathirika wengine au waathirika wengi bado wamekwama chini ya vifusi au barabarani. Taarifa hiyo imesema na kubainisha kwamba ugumu wa juhudi za uokoaji na kwamba waokoaji hawawezi kuwafikia waliojeruhiwa. Mauaji hayo ya kimbari yalichukua kasi zaidi baada ya jeshi la Israel kuanzisha tena mashambulizi makali tarehe 18 Machi, likivunja makubaliano ya kusitisha mapigano na kubadilishana wafungwa yaliyokuwa yamefikiwa mwezi Januari. Tangu tarehe hiyo Wapalestina zaidi ya 4240 wameuawa washahidi na wa wa na takriban 12860 wamejeruhiwa. Jamii ya kimataifa bado imegawanyika kuhusu mauaji hayo ya kimbari yanayotekelezwa na utawala wa kizayuni Israel. Mwezi Novemba mwaka jana, Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa ICC, ilitoa hati za kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, pamoja na waziri wake wa zamani wa vita Yoav Gallant kwa tuhuma za uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu katika ukanda wa Gaza. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea endelea. Kuja mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwingineko, wizara ya mambo ya nje na maswala ya wageni ya Jordan imelaani vikali vitendo vya mara kwa mara vya walowezi wa kizayuni kuvamia msikiti wa al Aksa. Katika taarifa yake jana Jumanne, wizara hiyo imesisitiza kuwa wizara ya wakfu na maswala ya kiislamu ya Jordan ndiyo mamlaka pekee yenye jukumu la kusimamia na kudhibiti masuala ya Masjidul Aqsa. Siku za Jumatatu na Jumanne, mamia ya walowezi wa Israel waliingia kwa nguvu kwenye kiwanja cha Msikiti al-Aqsa huko Al-Quds inayokaliwa kwa mabavu kusherehekea sikukuu ya Kiyahudi ya Shavuot inayojulikana pia kama sikukuu ya wiki, kwa mujibu wa walioshuhudia. Walowezi hao wa Kizayuni walifanya matambiko ya uchochezi ya Talmud kwenye lango la msikiti wa Aksa kuadhimisha siku kuu ya Kiyahudi ya Shavuot. Zaidi ya walowezi elfu 12 wa Kizayuni wenye misimamo ya kufurutu ada wamevamia msikiti mtakatifu Alaksa mwezi Mei pekee uliomalizika na kufanya vitendo vya kichochezi katika eneo hilo takatifu kwa mujibu wa duru za Palestina. Mwezi Mei mwaka huu walowezi 12378 wa kizayuni walivamia Masjidul Aksa kwa visingizio mbalimbali vikiwemo vya utalii na kuungwa mkono na serikali inayoikalia kwa mabavu na vikosi vyake vya usalama. Vitendo vya kuyavunjia heshima matukufu ya Kiislamu kwa Palestina vinafanyika katika hali ambayo viongozi wa nchi za Kiislamu na Kiarabu na jamii ya kimataifa wameendelea kunyamaza kimya na kutochukua hatua za maana na serikali ya Sudan imetangaza kwamba vikosi vya msaada wa haraka RSF vililenga msafara wa misaada ya Umoja wa Mataifa katika eneo la Alcoma katika jimbo la Darfur Kaskazini. Serikali ya Sudan imelaani katika taarifa yake na kusikitishwa sana na tukio hilo kubwa, ikisisitiza kwamba ni jaribio la makusudi la kuziba njia wa timu za kibinadamu na kuvuruga misheni yao ya kupeleka misaada kwa raia waliozingirwa katika mji wa Al-Fasher na kambi za wakimbizi. Taarifa hiyo imesema mashambulizi ya kihalifu yamesababisha uharibifu wa idadi kadhaa za lori za Umoja Mataifa na mauaji ya walinzi, madereva na raia, pamoja na kujeruhiwa kwa walinzi wengine walioandamana na msafara huo. Serikali ya Sudan ilithibitisha kwamba shambulio hilo ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa za kibinadamu na kudhoofisha moja kwa moja na kwa makusudi juhudi zisizo za kuchoka zinazofanywa na serikali kwa ushirikiano na Umoja wa Mataifa na mashirika ya kimataifa kuwasilisha misaada ya haraka ya kibinadamu kwa raia wanaohitaji na walioathiriwa na vita. Serikali ya Sudan imesisitiza tena ushirikiano wake kamili na Umoja wa Mataifa na mashirika ya kibinadamu ili kuendeleza juhudi zinazolenga kufikisha misaada kwa raia wake katika maeneo yanayozingirwa na wanamgambo wa RSF. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari alama ya kujumlishwa plus 989035065487. Karibu, sasa ni kuleta uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kinachohoji kwa nini nchi za Amerika ya Latini zimejiunga na safu ya wakosoaji wa Israel. Rais Lula Inacio da Silva wa Brazil amesisitiza katika matamshi yake kwamba kinachoendelea Ghaza si vita bali ni mauaji ya halaiki. Alifafanua kwa kusema, tunachoshuhudia uko Gaza hivi sasa si vita kati ya majeshi mawili hata kidogo, bali kuna jeshi moja tu lenye weledi kamili ambalo linaua wanawake na watoto wa ukanda wa Gaza. Mwishoni mwa Februari mwaka jana, da Silva alisema katika taarifa yake kwamba kinachofanywa na utawala wa kizoni huko Gaza si vita bali ni mauaji halaiki, kwa sababu utawala huo unaua wanawake na watoto. Rais wa Brazil aidha amelaani mashambulizi ya utawala wa kizayuni katika ukanda wa Ghaza mapema katika taarifa yake na kusisitiza kwamba walimwengu hawapaswi kunyamaza kimya kimya mbele ya mauaji yanayofanywa na Israel dhidi ya wa Wapalestina. Misimamo mikali ya rais wa Brazil dhidi ya mauaji ya halaiki ya wa Wapalestina wakati wa vita vya Ghaza ni moja ya kadhia za hivi karibuni za kulaani utawala wa kizayuni unaofanywa na wakuu wa nchi nyingi za Amerika ya Latini kutokana na jinai zisizo na idadi za utawala huo katika vita vya Ghaza. Nchi nyingi za Amerika ya Latini zimechukua misimamo mikali zaidi kati ya nchi zisizo za Kiislamu dhidi ya Israel na vitendo vyake vya jinai katika vita vya Ghaza, na wakati huo huo kwa kupunguza au kukata uhusiano na Tel Aviv na kuishtaki pamoja na kuunga mkono mashtaka ya nchi nyinginezo kama vile Afrika Kusini dhidi ya utawala wa kizayuni kwa tuhuma za mauaji ya halaiki huko Ghaza, zimeanzisha pia kampeni kubwa dhidi ya utawala wa kizayuni. Venezuela ikiwa kinara wa nchi za kimapinduzi katika Amerika ya Latini imekata uhusiano na Israel muda mrefu uliopita katika vita vya Israel na Lebanon mwaka elfu mbili na sita Venezuela ilimwita nyumbani balozi wake kama ishara ya kupinga uvamizi wa Israel. Kwa upande mwingine, Tel Aviv pia ilimwita nyumbani mwakilishi wake kutoka Karakas, na kwa muktadha huo uhusiano wa kidiplomasia kati ya pande mbili ukawa umefikia tamati kama ishara ya kupinga vita vya Ghaza vya mwaka elfu mbili na nane hadi 2009 serikali ya Venezuela ilikata uhusiano wote wa kisiasa na kiuchumi na Israel kwa wakati mmoja. Caracas daima imekuwa na misimamo imara dhidi ya utawala wa kizayuni na kulaani vitendo vyake dhidi ya Palestina. Kwa mfano, baada ya kufichuliwa jinai zilizofanywa na jeshi la utawala wa kizayuni wakati wa vita vya Ghaza, waziri wa mambo ya nje wa Venezuela Ivan Helpinto alitangaza uungaji mkono wa nchi yake ufungulia mashtaka watendaji jinai wa Israel mwishoni mwa Februari mwaka jana, na kusema ni muhimu jamii ya kimataifa kuchukua hatua za kumwadhibu mvamizi na mtekelezaji wa mauaji ya halaiki. Mwishoni mwa Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tatu, baada ya uvamizi au uamuzi thabiti wa Bolivia wa kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni, wakuu mbalimbali wa mataifa ya Amerika ya Latini, zikiwemo Colombia, Brazil, Chile na Venezuela pia walitoa radi ya mali kwa shambulizi la kuripuliwa kwa kambi kubwa zaidi ya wa wakimbizi wa Kipalestina katika ukanda wa Ghaza na kukazungumzia uwezekano wa mataifa mengine kuchukua hatua kama iliyochukuliwa na Bolivia. Saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, ni kukumbusha kwamba bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, na baadhi ya maoni hayo nitayasoma mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha leo ambacho kinakujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyoaga dunia mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hayati Imamu Ruhuullah Khomeini. Ni matarajio yetu kwamba mutakuwa kando wa redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Harakati ya Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ilitokana na maumbile safi ya mwanadamu, maumbile ambayo hayakinaishwi tu na mahitaji ya kimaada na ladha za kupita za dunia, bali huhitaji vitu vingine muhimu ambavyo ni vya kiroho na kimaanawi. Imamu Khomeini aliingia uwanjani ili kudhamini na kukidhi mahitaji hayo muhimu ya mwanadamu na wakati huo huo kuwadhihirishia walimwengu utajiri mkubwa wa dini tukufu aliyokuja nayo mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. Tarehe 14 Khordad, sawa na tarehe tatu Juni, kulitangazwa habari ya huzuni ya kuaga dunia Imamu Ruhullah Khumeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukio hilo la huzuni si tu kwamba lilihuzunisha taifa la Irani pekee bali lilitia majonzi na huzuni kwa wapenda haki kote duniani na wale wanaopigania uhuru na kupinga dhuluma na uonevu. Mara tu baada ya kusikika habari hiyo, Wairani wote walimiminika mitaani, huku wakiwa wanabubujikwa na machozi na kujipiga vifua kwa huzuni kubwa waliopata kutokana na kumpoteza kiongozi wao huyo mpendwa. Mapenzi makubwa waliokuwa nayo kwa kiongozi wao yalipelekea kufanyika mazishi makubwa zaidi kuwahi kuonekana katika historia ya zama hizi. Katika sehemu ya mazishi hayo, mwili mtakatifu wa Imamu Ruhullah Khomeini uliwekwa kwenye jeneza la kioo ambapo watu kutoka pembe zote za nchi walifika mjini Teheran kwa ajili ya kupata fursa ya kumuaga imamu wao mpendwa. Hali hiyo ilidhihirisha mandhari ya kupendeza ya jinsi taifa la Iran lilivyokuwa na upendo mkubwa kwa kiongozi wao. Mazishi hayo ya Imamu Ruhullah Khomeini yalitangazwa na kuakisiwa na magazeti, redio na televisheni mbalimbali hapa nchini, kieneo na kimataifa na kwa muda fulani yaliendelea kuwa katika kilele cha habari zilizotangazwa na vyombo vya habari duniani kuhusu suala hilo. Shirika la habari la France Press lilisema licha kuwa siku nzima imepita tokea kuzikwa Imamu Ruhullah Khomeini, lakini bado maelfu ya watu wamekusanyika kwenye kaburi hilo katika makaburi ya Beheshti Zahra, wanaomba dua na kujipiga vichwa na kifua, ambapo wote wameamua kulifanya eneo hilo kuwa moja ya maeneo matakatifu katika ulimwengu wa Kiislamu. Ni wazi kwamba maombolezo hayo ya hamasa yaliendelea kwa muda wa siku nyingi baada ya maziko hayo. Gazeti la Marekani la International Herald Tribune liliandika hivi katika moja ya matoleo yake kuhusu Imamu Khomeini: Ayatollah Khomeini alikuwa mwana mapinduzi asiyechoka ambaye hadi kufariki kwake dunia alikuwa ameshikamana vilivyo na malengo yake ya kuasisi jamii na serikali ya Kiislamu nchini Iran. Hakusita hata kidogo kufuatilia kile alichotaka kwa ajili ya nchi yake kongwe. Gazeti hilo linaendelea kusema kwamba Imamu Khomeini aliufanya kuwa wajibu wake kufuta na kusafisha nchi ya Irani na ufisadi na kila alichokiona kuwa ni ufuska wa kimagharibi na na kuirejeshea jamii mafundisho sahihi na halisi ya Uislamu. Kwa uungaji mkono mkubwa wa wananchi, hatimaye Imamu Ruhullah Khomeini aliyeafikisha kwenye ushindi mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran mwaka 1979, jambo lililosambaratisha kabisa mahesabu ya ulimwengu wa magharibi. Alianzisha harakati yake ya kimapinduzi kwa lengo la kuhuisha fikra za kisiasa za Uislamu moja tofauti za kisiasa za mwamko na harakati ya Imamu Khomeini ikilinganishwa na harakati nyingine zilizodhihiri ulimwenguni katika karne za hivi karibuni ni sifa maalumu ya uwepo mkubwa wa dini tukufu ya Kiislamu kama ilivyobainishwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, katika ulimwengu ambao mwanadamu alikuwa amefanya matamanio yake kuwa lengo lake kuu na wakati huo huo kubana mafundisho ya dini katika mipaka ya kuta za misikiti tu na hivyo kuyafanya kutokuwa na nafasi yoyote katika maisha yake ya kila siku. Mapinduzi ya Imamu Ruhullah Khomeini, yaliyotokana na mafundisho halisi ya Uislamu, yalidhihiri kuwa na taathira kubwa ulimwenguni. Imamu Khomeini, ambaye alikuwa mwanazuoni arifu aliyemtambua vyema muumba wake mwenye takwa, mwenye mwamko na mtazamo wa kina wa kisiasa na kijamii aliweza kudhihirisha na kutekeleza vyema mafundisho ya dini ya Kiislamu na hivyo kufanikiwa kufungamanisha vizuri maisha ya kimaada na kiroho ya kiumbe mwanadamu. Wapenzi upenzi wa wasikilizaji, harakati ya Imamu Ruhullah Khomeini ilitokana na maumbile safi ya mwanadamu, maumbile ambayo hayakinaishi tu na mahitaji ya kimaada na ladha za kupita za dunia, bali na mahitaji mengine muhimu ambayo ni ya kiroho imamu khomeini mwenyezi mungu wa mrehemu aliingia uwanjani ili kudhamini na kukidhi mahitaji hayo muhimu ya mwanadamu na wakati huo huo kuwadhihirishia walimwengu tajiri mkubwa wa dini ya kiislamu iliyoletwa na mtume muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, dini ambayo haibani thamani za kiroho katika mipaka ya kuta za makanisa mahekalu na misikiti bali huzisambaza katika pembe zote za maisha ya mwanadamu ilikumfanya aweze kufikia malengo yake ya juu maishani. Kwa kusikiliza hotuba zake zenye thamani, ni kana kwamba watu walikuwa wakimsikiliza Imamu akiwaambia: rudini kwenye mafundisho ya Mwenyezi Mungu na msikubali dhuluma, ufisadi na uonevu, na simameni kupambana kwa ajili ya kuhuisha mafundisho ya mbinguni ambayo yameletwa na dini ya Uislamu kwa kuchukua misimamo ya kisiasa inayofaa na kwa wakati, kutoa hotuba za hamasa na zenye taathira kubwa pamoja na taarifa zilizoratibiwa vizuri, Imamu Khomeini alithibitisha kwamba alikuwa kiongozi mwenye mwamko na busara kubwa, kwa kutambua vyema mazingira ya kisiasa na kijamii, na vilevile vile mahitaji na matatizo ya kisiasa, kiutamaduni na kijamii ya watu alileta mabadiliko makubwa na hivyo kuweza kuhuisha moyo mpya nchini Iran na hatimaye kufanikiwa kuiweka nchi katika njia sahihi ya kuhuishwa thamani za kidini na kiutamaduni. Profesa Lanser wa Austria anasema kuhusiana na Imamu Khomeini, alifungua ukurasa mpya katika kumfanya mwanadamu amkurubie Mwenyezi Mungu, na kwa uungaji mkono wa wananchi akafanikiwa kuyaletea ushindi mapinduzi ya Kiislamu ambayo yalikuwa na taathira kubwa katika historia ya karne ya 20. Lengo kuu la mapambano na harakati ya Imamu Khomeini dhidi ya dhuluma, ufisadi na utawala wa shaha wa Iran halikuwa jingine bali lilikuwa kupata radhi za Mwenyezi Mungu na kuhuisha mafundisho ya dini tukufu ya Uislamu. Yeye mwenyewe alifuata kikamilifu mafundisho hayo katika maisha yake ya kila siku ya binafsi na ya kifamilia. Hakuwa akitumia vifaa na suhula zaidi ya alivyohitajia maishani. Chakula, mavazi na makazi yake yalikuwa chini kuliko ya watu wengi wa kawaida, na alikuwa akisisitiza sana juu ya kuzingatiwa zuhudi na kukinai maishani. Pamoja na hayo, hakuwa mtu wa kujitenga na watu, na daima alikuwa akifuatilia masuala ya jamii yake na ya nchi nyingine. Daima alikuwa akifikiria na kuwajali wanyonge na kuhuzunishwa sana na matatizo waliokuwa wakiyapata ambayo yalisababishwa na mustakbirina na madhalimu wa dunia. Katika kipindi cha uongozi wake, Imamu Ruhullah Khomeini, ambaye alikuwa mwanafalsafa, mwanasiasa na mtu aliyemwogopa sana Mwenyezi Mungu, akiongoza nyoyo za watu. Bila shaka watu kama hawa hupatikana tu kupitia mafundisho ya Kurani na Uislamu watukufu kama hawa hufikia daraja hiyo ya juu ya kiroho kupitia juhudi kubwa za kutakasa nafsi na msaada mkubwa wanaopata kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Ayatullah Khamenei, kiongozi wa sasa wa mapinduzi ya Kiislamu, ambaye mwenyewe ni mwanafunzi wa chuo cha fikra za Imamu Ruhullah Khomeini, anasema kuhusiana na shakhsia huyo mkubwa kwamba hakuna tukio lolote ambalo lingeweza kushinda na kumvunja nguvu imamu na kumfanya alidhalilikie. Katika matukio yote machungu na magumu ambayo yalitokea katika kipindi cha miaka kumi ya uongozi wake, imamu alitokea kuwa mshindi wa matukio hayo. Hakuna tukio lolote kati ya hayo, iwe ni vita vya miaka minane, mashambulio ya Marekani, majaribio ya mapinduzi, mauaji ya kigaidi ya kutisha vikwazo vya kiuchumi na mambo mengine makubwa tofauti na ya kushtua yaliyotekelezwa na maadui, yote hayo hayakuweza kudhoofisha wala kumshinda mtukufu huyo. Alikuwa ni mwenye nguvu na mkubwa zaidi kuyashinda matukio na njama zote hizo. Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, aliwapenda sana watu na kuheshimu matakwa yao. Aliheshimu kuthamini na kuyapa umuhimu mkubwa maoni na matakwa yao. Alikuwa mpole kwa watu na kujiona kuwa mtumishi wao. Alikuwa akiwasisitizia viongozi wa wahudumia wananchi na kulinda heshima zao kutokana na majukumu yake ya kibinadamu na Kiislamu. Imamu Ruhullah Khomeini pia aliupa umuhimu mkubwa wa ukombozi wa mataifa mengine ya dunia yaliyokuwa yakidhulumiwa kwa njia ya mbalimbali. Anasema katika moja ya hutuba zake kwamba ninatumaini kwamba harakati na mapinduzi haya yataishia katika kudhihiri kwa imamu wa zama na kuinufaisha dunia na wanyonge wote. Tunataraji kwamba yataweza kuwaokoa wanyonge na kufika katika pembe zote za dunia na kuwawezesha wote kufuata njia mliyoifuata nyinyi na kuwashinda maadui wa Uislamu na mataifa, ili wanyonge pia waweze kuwashinda mabeberu wote. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni Redio Teheran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, tuangazie machoto magazetini kabla ya kukuletea kipindi kingine maalum. Tunaanza udondozi wetu wa magazeti ya afrika mashariki, mpenzi msikilizaji, kwa kuangazia gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda. Kichwa cha habari kuu katika gazeti hilo kinasema mripuko mripuko jijini waibua maswali. Mukhtasari wa habari hiyo ni kwamba mripuko uh, ulioua washukiwa wawili wa waasi akiwemo mwanamke aliyejitoa mhanga nje ya kanisa Katoliki katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, jana asubuhi. Mripuko huo karibu na madhabahu ya Mashahidi wa Munyonyo kusini mwa mji huo ulijiri wakati Waganda walipokuwa wamekusanyika kusherekea siku ya Mashahidi, ambayo ni kumbukumbu kumbu ya Wakristo waliouawa kwa imani yao katika karne ya 19. Gazeti hilo pia limeandika UPDF yahusisha mtu aliyekufa kwa kujiripua Kampala na ADF. Museveni awataka viongozi wa dini watenganishe dini na masuala ya serikali. Askofu Mkuu Kazimba au ni Kazimba hasa mpito wa amani katika uchaguzi wa 2026. ICC yaandaa mazingira ya kusikiliza kesi ya Koni bila ya kuwepo mahakamani. Kwa nini Waganda 200 watakosa ibada ya hija mwaka huu? Na kieneo, waasi wa, wa M23 waliua raia Congo DR yasema Human Rights Watch. Tuelekeze kurunzi udondozi wetu katika nchi jirani ya Tanzania, ambapo gazeti la Uhuru limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu. Kichwa chake kinasema waziri mkuu awataka vijana wasiba, wasikubali kutumika. Pia limeandika Tanzania na Japan kushirikiana uwekezaji biashara ya kaboni. Majira limeendeleza habari ya kufungwa kwa kanisa la askofu Gwajima. Habari hiyo iliyotengewa nafasi ya kwanza inasema polisi yamtaka Askofu Gwajima afuate utaratibu kisheria na iwapo anataka kanisa hilo liendelee na shughuli zake za awali, a, iwapo anataka a, kanisa hilo liendelee na shughuli zake za awali. Ulinzi waimarishwa kwenye kanisa hilo, waliokaidi wakamatwa. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka Rais Samia kukabidhiwa gawio Juni kumi Ikulu da Makada wawili Chadema watimkia ACT Wazalendo na JKT ya watoa wasiwasi wazazi kuhusu mafunzo ni kizungumkuti. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Mwananchi. Mwandishi anafafanua kwa kuandika serikali na Askofu Gwajima ngoma bado ngumu, polisi wavamia kanisani, waumini wasimulia walioyapitia, Gwajima hajulikani alipo, Bagonza atemanyongo, kamanda Muliro atoa kauli. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mwanzo wa, wa machinga zina anwani zinazosema bima ya afya kwa wote sasa yaiva 2025 2026, Majaliwa ataka ushiriki wa vijana biashara ya kaboni na wahariri watakiwa kupaza sauti kizazi chenye usawa. Nalo gazeti la Tanzania yetu limepa uzito wa kwanza habari inayosema ACT Wazalendo wapinga kufungwa kanisa la Gwajima Nipashe pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo ya kufungwa kwa kanisa hilo, linaandika patashika, kanisa la askofu Gwajima askori, askari polisi wa tanda, kamanda Muliro akiri kuna watu wamekamatwa. Lina habari ya afya pia inayosema selimundu janga, watu milioni kumi nukta mbili nchini wanaishi na vinasaba vyake. Tunatamatishia dondo zetu nchini Kenya, ambapo tunaanza na gazeti la Daily Nation linalo tanguliza mbele habari inayosema yafichuka nyuso katika kashfa ya ununuzi wa nyumba. Kwa ufupi, limefichua kuwa baadhi ya wahusika wa sakata hilo ni Patrick Muchoki, mkurugenzi mkuu wa kampuni ya Mahiga Homes, Egidio Kenyanjui, mkurugenzi mkuu wa willstone Homes Limited, na Peter Nyaga, mkurugenzi mkuu wa Certified Homes Limited. Pia limeandika Karua asema Kenya ilishirikiana na Tanzania kuwakamata Wanaharakati gazeti dada la Taifa Leo limetanguliza mbele habari yenye kichwa kilichobeba maneno vinono kwa Raila. Anwani hiyo imeambatana na picha inayomwonyesha Rais William Ruto akipeana mkono na kinara wa upinzani Raila Odinga ambao wapo katika serikali pana ya jumuishi. Habari zake nyingine zinasema Mwanamume yashtakiwa kwa kutumia jina la binti ya Ruto kwenye kitabu, na polisi wawili wafariki dunia baada ya gari lao kugongana ana kwa ana na lori. Nalo gazeti la The Standard kwa upande wake limeipa kipaumbele habari ya mawakili na wanaharakati kukosoa sheria ya mitandaoni iliyotumiwa na serikali kumshtaki mwanaharakati Rose Njeri. Hii ni Radio Teheran. Baadhi ya maoni yako mpenzi msikilizaji, nitayasoma baada ya kukuletea vipindi vilivyosalia. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, mpenzi msikilizaji, na karibu katika kipindi hiki maalum ambacho kitaangazia Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu na mafundisho ya mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kusihi tuwe sote hadi tamati. Miaka thelathini na mitano imepita tangu alipofariki dunia Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, ambaye ni shakhsia aliyejipambanua na wengine na mhimili mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu. Hata hivyo, licha ya kupita miaka yote hiyo, hekima na busara zake bado zinakumbukwa na walimwengu. Mlango aliofungua Imam Khomeini kuelekea kwenye umaanawi umefungukia kwenye uwanda mpana ambao kila leo unavutia watu kuingia ndani yake. Leo hii Mfumo wa upashaji habari duniani umechukua sura mpya. Mabanda ya propaganda na kambi za makabaila zinavurumishia watu propaganda zao zilizopangiliwa vyema, hata katika maeneo ya mbali kabisa ya dunia. Zinafanya hivyo kwa nia ya kuielekeza jamii ya binadamu kwenye kudhamini manufaa ya makabaila hao. Katika kitabu chake cha One Dimensional Man, Mwanafalsafa wa Kijerumani Herbert Marcuse ameandika: katika propaganda zake leo Magharibi haitafuti kutambua ukweli kutokana na uongo, wala usahihi kutokana na makosa, bali wanachokitaka wa Magharibi ni kuzitwisha mambo akili za wanadamu na kuwalazimisha kutenda mambo makongwe yashayowahi kutendwa pasina kujali usahihi na upotofu wake. Huku hali ikiwa hivyo, kundi jingine limezuka duniani ambalo linatoa taswira ya kweli na ya uhakika na ufanisi wa mwanadamu. Mtazamo wa kundi hilo ni kwamba ujumbe wa kweli hauna haja ya kufikishwa kwa wanadamu kupitia mabanda ya propaganda na maabara ya kuzalisha vipindi, lakini ujumbe wa haki, chimbuko lake ni matukio ya kweli duniani. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu aliufikisha ujumbe huo kwa wanadamu pasina kujali manufaa yake binafsi. Alikuwa akiamini kwamba maumbile ya wanadamu wote ni kuikubali tauhidi, kupenda ukweli, uhuru na uadilifu, na kwamba kama mali asili za maumbile ya wanadamu zitatumiwa vyema, basi jamii ya wanadamu lazima itapiga hatua kuelekea kwenye ufanisi wake. Imam Khomeini aliendeleza njia ya mtume wa Uislamu, kwani manabii wote wa Allah hususan mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam walilingania kheri, wema na kumwongoza mwanadamu kwenye njia iliyonyoka. Imam Khomeini anasema, jukumu na kazi kuu ya mtume wa Uislamu ilikuwa ni kulingania haki. Mwenyezi Mungu mtukufu amemtuma Bwana Mtume kuwaita watu kwenye njia ya haki na awe shahidi kwao. Mtukufu huyo alifikisha vyema hukumu za mola wake pasina kuzembea wala kufanya uvivu hata chembe. Mwisho wa kunukuu. Thomas Arnold, mtaalamu wa Kiingereza wa masuala ya mashariki ya kati, katika moja ya vitabu vyake anamtaja mtume wa Uislamu kwamba ni mmoja wa mubalighina na walinganiaji wa dini na mafundisho mapya kwa ajili ya wanadamu. Ameandika, kuenea dini ya Kiislamu katika eneo kubwa la dunia kunatokana na sababu mbalimbali mbali za kijamii, kisiasa na kidini lakini sababu muhimu kuliko zote iliyopelekea kupatikana mafanikio hayo ya kustaajabisha ni ukweli na kutochoka kwa mubalighina na wahubiri wa Kiislamu ambao wanajitolea kila kitu chao kwa ajili ya kueneza Uislamu kama alivyofanya mtume wa Uislamu. Mwisho wa kunukuu. Imamu Khomeini ni miongoni mwa mubalighina hao wa kweli na walijitolea muhanga katika njia ya haki, kwani Aliyetumia mafundisho ya manabii wa Mwenyezi Mungu kama dira ya kulifikisha neno la haki, alikuwa akisema mbali na mitume wa Mwenyezi Mungu kulingania neno la Allah na ibada ya Mwenyezi Mungu mmoja, walikuwa wakitaka kusimamishwe tawala za kiadilifu katika jamii na wakiwakataza watu kufanya dhulma, ukandamizaji na ubaguzi. Ndio maana tangu mwanzoni mwa miaka sitini Imam Khomeini akaanzisha mapambano yake dhidi ya dhulma, ukandamizaji na ubaguzi wa watawala wa wakati huo wa Iran. Watawala hao walishindwa kuvumilia hotuba na vitabu vyake na wakamfukuza nchini. Hata hivyo, aliendelea na tablighi yake hata akiwa nje ya nchi ili kuwalingania watu haja ya kuamka na kupambana na tawala dhalimu. Akiwa ni mfuasi wa kweli wa Uislamu na Qurani, Imam Khomeini alijua kwamba dira pekee ya mafanikio ni kumfuata vilivyo mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Aliugawanya Ali utukufu wa mtume katika mafungu matatu makuu na kuandika, bwana mtume mtukufu alikuwa na mambo matatu makuu ambayo yalimfanya kuwa mbora wa viumbe. Mosi ni kuwa kwake nabii na mtume, yani kuwafikishia watu hukumu na mafundisho ya Allah; pili ni kwamba mkuu wa utawala na kushika uongozi wa siasa; na tatu ni kusimamia uendeshaji wa sheria na hukumu za Allah. Ni kutokana na kuwa na mtazamo huo, ndiyo maana Imam Khomeini akaamua kubainisha na kupigania fikra za kisiasa za Uislamu, ambazo katika zama zake zilikuwa zimetupiliwa mbali. Mwenyewe anasema, Mwenyezi Mungu amemtuma Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam kuja na kanuni na sheria ambazo zinamstaajabisha mwanadamu kwa utukufu wake. Mambo yote yana kanuni na sheria zake kama ambavyo taklifu za ibada zina kanuni zake, masuala ya kijamii na kiutawala nayo yana njia na desturi zake. Sheria za Kiislamu ni sheria kamili zinazoongoza na zilizokusanya kila kitu, na ni jukumu letu kumfuata mtume wetu. Hapana shaka ni kutokana na msimamo huo Imam Khomeini, ndiyo maana kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu na mshikamano wa taifa shujaa na lisilotetereka akafanikiwa kuupindua utawala dhalimu na wakiimla wa Sha, na hivyo kupata uzoefu wa utamu wa mfumo wa Kiislamu. Mabadiliko yaliyoletwa na mapinduzi ya Kiislamu yamewaandalia uwanja wananchi wa Iran kuonekana ulimwenguni kwamba ni taifa huru linalojitegemea na pia ulirejeshea taifa hilo hadhi, heshima na haki yake ya kweli kimataifa. Wananchi wa Iran wameweza kupata usalama, uhuru na maendeleo kwa kutegemea matukufu yao ya kiitikadi, pasina kulazimishwa, bali kwa hiari na mbinu zao wenyewe. Ustadi wa Imam Khomeini ulionekana pale alipoweza kuutambulishwa Waislamu toka katika chemuchemu safi ya Qur'ani na hadithi za mtume aliweza kuwashabihisha ulimwengu wali waliokuwa na kiu ya ukweli na uadilifu. Imam Khomeini alikuwa ni dhihirisho la binadamu aliyejitambua mwelekevu, mwenye mwono mpana wa kuona mbali. Kama yalivyokuwa maisha ya Bwana Mtume, maisha yake nayo yalikuwa mepesi na ya kawaida. Siku zote alikuwa akijitahidi kujipamba kwa sifa ambazo Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wasallam na watukufu wengine wa dini walijipamba nazo alikuwa akiapa kipaumbele cha kwanza mafundisho ya Kiislamu na akipigania haki za wanyonge na mataifa madhulumu yaliyonyongeshwa na madola ya kibeberu na kikoloni. Kwa mtazamo wa Imam Khomeini, Uislamu ni dini kamili, hai na ya milele, na mafundisho yake yanahusu vipengee vyote vya maisha ya mwanadamu katika nyakati tofauti. Imam Khomeini alikuwa akisisitiza kuwa kuna wajibu wa kufikisha ujumbe wa tauhidi na uadilifu wa Kiislamu kwa walimwengu wote. Alikuwa akisema mtume wa Uislamu ametumwa kwa wanadamu wote na mlinganio wake ulikuwa ni kwa ajili ya kuokoa walimwengu wote. Imam Khomeini daima alikuwa akiwalingania Waislamu kufuata njia na sira ya manabii hususan Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam ambayo ndiyo sera kamili zaidi. Kwa kweli, mabadiliko yaliyoletwa na Imam Khomeini katika dunia ya leo yangali yanaleta matunda yake katika jamii ya mwanadamu na yataendelea kuwa hai miongoni mwa watu wenye fikra huru na wanaopigania haki duniani. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 8 Dhulhija 1446 Hijiria Kamaria sawa nejuni mbili na tarehe 4 Juni 2025 Miladia. Leo tarehe 8 Dhulhija ni siku ya tarwia. Siku hii imepewa jina la siku ya tarwia kwa maana ya kujitosheleza kwa maji, kwa sababu katika azama za Nabii Ibrahimu alahissalaam maji hayakuwa yakipatikana katika jangwa la Arafa, na kwa msingi huo watu walikuwa wakipeleka maji eneo hilo la Arafa kutoka Maka tarehe 8 Dhulhija wakijitayarisha kwa ajili ya mahitaji ya maji ya kesho yake, yaani tarehe 9 Dhulhija. Katika siku kama ya leo miaka 1386 mia iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria Kamaria, Imam Husein bin Ali alayhi ssalaam mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasalam wa aliondoka Makka na kuelekea Kufa nchini Iraq baada ya kukataa kumbai na kutoa kiapo cha utifu kwa Yazid bin Muawiya. Miezi minne kabla ya hapo, Imam Husein alayhi salam alikuwa amewasili mjini Makka akiwa pamoja na familia yake na alikitumia kipindi cha kuweko waumini waliotoka pembe mbalimbali za dunia kwa ajili ya kufanya ziara katika nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu, kuwaamsha na kuwabainishia dhuluma na ufisadi mkubwa uliokuwa ukifanywa na utawala wa Yazid e, mwana wa Muawia. Wakati huo huo, kutokana na wito wa mara kwa mara wa watu wa Kufa na njama za utawala wa Yazid za kutaka kumuua Imamu Husein alahi salam, aliondoka Makka na kuelekea Kufa. Siku kama ya leo miaka 36 iliyopita, tarehe 14 Khurdad mwaka 1368 kwa mujibu wa kalenda hijiri ya Hijiria Shamsia, sawa uh, na mwezi Juni mwaka 1989, Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 87. Ulimwengu wa Kiislamu uligubikwa na majonzi na huzuni kubwa kutokana na kutangazwa kifo cha Imam. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu alizaliwa tarehe mosi mwezi wa Mehr mwaka 1281 hijiria shamsia sawa na tarehe 24 Septemba mwaka 1902 katika mji wa Homein ulioko katikati mwa Iran. Alianza kujishughulisha na siasa sambamba na masuala ya kielimu na kiutamaduni. Mapambano ya Imam dhidi uh, ya utawala wa shaa na uingiliaji wa Marekani nchini Iran yalishtadi mwaka 1963 miladia sawa na 1342 kwa mujibu wa kalenda ya hijiria shamsia na kupelekea Imam kubadilishwa kwa miaka kumi na mitatu nchini Iraq, Uturuki na kisha Ufaransa. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipata ushindi mwaka 1357 hijiria shamsia sawa na tarehe 1979 kwa uongozi shupavu wa imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Imamu alibobea katika taaluma mbalimbali mbali, na mbali na kuwasomesha wanafunzi wengi na kutoa hotuba nyingi za kihistoria, alikuwa pia mwandishi hodari wa vitabu. Miongoni mwa vitabu vyake ni Tahrirul Wasila, Kashful Asrar, Misbahul Hidaya na Utawala wa Kiislamu na Uongozi wa Fakihi. Siku kama ya leo miaka 36 iliyopita inayosadifiana na tarehe nne Khordad mwaka 1368 kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani ya hijiria shamsia, baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu lilimchagua Ayatullah Sayyid Ali Khamenei kuwa kiongozi mwadhamu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uchaguzi huo ulifanyika masaa machache tu baada ya kuaga dunia Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambapo wasia wa imamu ulisomwa mbele ya hadhirina. Hadi sasa Ayatullah Khamenei anaendeleza njia ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kwa msingi wa mafundisho ya Kiislamu na ameyaongoza mapinduzi ya Kiislamu kwa hekima, tadibiri, uono wa mbali na ustahiki. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inatoa salamu za rambirambi kwa mnasaba huu wa kukumbuka siku ya kuaga dunia hayati Imam Khomeini. Hii ni Redio Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu. Elia Kitari kutoka Mombasa huko nchini Kenya anasema: shukran na Redio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana. Shimbi Juma Shimbi akiwa Mwanza nchini Tanzania anasema: baada ya salamu, Allah awalipe kheri. Mie ni Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge Buchosa, Mwanza Tanzania. Asante sana kwa kufuatilia matangazo. Suleiman Rajabu akiwa Kigoma huko huko Tanzania anasema ndugu zangu Waislamu na mataifa ya Kiislamu, hivi hatuoni hata huruma kidogo kwa vitendo wanavyofanyiwa ndugu zetu wa Palestina? Anahoji Suleimani huyo akiwa Kigoma. Asante sana. Pia hadrusaushan anafuatilia matangazo akiwa Tanga, Tanzania. Nikusome kusomea vichwa vya habari tulizokuwa nazo asubuhi ya leo. Rais Pezeshkian wa Iran asema kutumia mabavu na kulazimisha matakwa si kanuni ya mazungumzo niger imezituhumu nchi za magharibi kwa njama za kuvuruga utawala wake na israel imeua wapalestina zaidi ya 54,500 huko gaza tangu oktoba mwaka 2023 sina la ziada tukutane katika matangazo yetu ya mchana na hadi wakati huo mimi ni husen hasan kwaheri