Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. na apa kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad, na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia, na mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makazi mazuri ya kukaa, na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza, na akakukuta fakiri akakutajirisha. Basi usimuonee yatima, wala usimkaripie aombaye au wala aulizaye, na neema za Mola wako zisimulie kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahmani rahimu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wa usikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, nikiwatangazieni mubashara moja kwa moja kutoka hapa Teheran katika studio zetu za Jame Jam. Naam, wapenzi wa usikilizaji, na tulioandalieni e, wakti huu ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uh, sehemu ya nyingine ya matangazo yetu ambayo ni tahariri yetu ya leo. Na baada ya kusikiliza tahariri hiyo, wapenzi wasikilizaji, tumewaandalieni vipindi viwili maalum kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu hizi za kukumbuka kuaga uh, dunia na kurejea kwa mola wake Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Eh, baada ya hapo tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia na kisha eh, wakati ukiruhusu tutakuwa na kasida yetu ya leo hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na unaweza kuyapata matangazo haya mubashara, moja kwa moja, popote pale ulipo kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir sw na radio mshirika ambayo nchini in Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya mdo uso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teherani ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari hivi sasa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema Iran inaunga mkono umoja wa ardhi ya Lebanon mkabala wa uvamizi wa Israel. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran nasisitiza kuwa visiwa vitatu vya Abu Musa, Tom kubwa na Tom dogo haviwezi kutenganishika na Iran. na shirika la chakula duniani lasema watu milioni mbili wanataabika na njaa katika ukanda wa Ghaza. Karibuni. Na sasa ni habari kamili kutoka hapa Teheran. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema kuwa Iran inaunga mkono mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi ya Lebanon. Said Abbas Arakchi, ambaye yuko safarini nchini Lebanon kwa ziara rasmi, amesema hayo mara baada ya kuwasili nchini humo na kuongeza kuwa na hapa na mnukulu, natumai ukurasa mpya wa uhusiano wa kuheshimiana kati ya Iran na Lebanon unaozingatia maslahi ya pande zote utafunguliwa na kwa kuzingatia hali mpya ya eneo na Lebanon. Arakti amesema na hapa na nukuu, pia uhuru, mamlaka na umoja wa ardhi ya Lebanon ni muhimu sana kwetu na eneo zima. Tutaunga mkono mamlaka na umoja wa ardhi ya Lebanon katika hatua zote, na tutaendelea kuunga mkono Lebanon dhidi ya kukaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ambaye aliwasili Beirut asubuhi ya leo katika kituo cha pili cha ziara yake katika eneo hili amekutana na rais wa Lebanon, Joseph Aoun. Waziri wa mambo ya nje wa Iran aliwasili Jumanne asubuhi katika mji mkuu wa Lebanon akitokea Misri kama sehemu ya ziara yake ya kikanda. Akiwa Misri alikutana na viongozi wa nchi hiyo, akiwemo rais Abdul Fattah Asisi. Baada ya kuwasili Lebanon, waziri wa mambo ya nje wa Iran alikutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Lebanon Yusuf Raji akiwa mjini Beirut. Mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa Iran amesema katika siasa za nje za jamhuri ya Kiislamu, kipaumbele cha kwanza kinapewa majirani na eneo laisha magharibi. Uhusiano wetu na Lebanon ni wa zamani na wakudumu, ambao daima umekuwa ukiegemezwa juu ya urafiki na kuheshimiana, amesema. Sisi bado tuko na azma ya kuendeleza uhusiano huo katika misingi ile ile ya heshima na maslahi ya pamoja. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ametupilia mbali madai yaliyotolewa katika taarifa ya mwisho wa kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa baraza la ushirikiano wa ghuba ya uajemi kuhusu visiwa vitatu uh, vya Iran ambavyo ni Bu Musa, Tom kubwa na Tom ndogo. Ismail Baghai amesema na hapa na mnukulu, visiwa vitatu vya Bu Musa, Tom kubwa na Tom ndogo ni sehemu isiyotenganishika na ardhi ya Iran. Ismail Baghai, msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran, amepinga madai yaliyotolewa katika taarifa ya mwisho ya mkutano wa 64 wa mawaziri wa mambo ya nje wa baraza la ushirikiano wa ghuba ya Uajemi eh, kuhusu visiwa hivyo vitatu vya Iran na kuyataja kuwa hayana msingi wowote ule. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran pia amepinga taarifa za uingiliaji kati zilizomo katika taarifa hiyo kuhusu maamuzi na hatua za kisheria za mamlaka husika ya Iran kwenye visiwa hivyo. Baghai amesisitiza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran, sambamba na kutekeleza haki zake za kujitawala, itachukua hatua zozote zinazohitajika ili kuhakikisha usalama na maslahi ya nchi ndani ya visiwa hivyo vitatu ikiwemo ardhi yake, maji na anga. Amesisitiza kuwa kwa bahati mbaya, kwa mara nyingine tena, wajumbe wa baraza la ushirikiano la ghuba ya Uajemi wamerudia madai hayo yasiyo na msingi kuhusu visiwa hivyo vitatu, milki ya Iran, bila kuzingatia ukweli wa kihistoria na kijiografia. Japokuwa hatua hizi hazidhoofishi mamlaka kamili na yenye ufanisi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran juu ya visiwa hivyo vitatu vya Tom Kubwa, Tom Dogo na Abu Musa, lakini hatua hizi ni kinyume na kanuni za sheria za kimataifa katika kuheshimu mamlaka ya kitaifa na umoja wa ardhi wa mataifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP limetangaza kuwa zaidi ya wapalestina milioni mbili katika ukanda wa Ghaza wanakabiliwa na njaa kali, huku wengi wao wakikaribia kukumbwa na ukame na ukata wa ajabu. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesisitiza katika taarifa yake kwamba ukosefu wa usalama na machafuko katika eneo hilo vitasalia kuwa changamoto kubwa, iwapo msaada wa chakula hautofika Ghaza. Shirika hilo limetoa wito wa kuongezwa kwa msaada wa chakula na kuharakishwa kwa usambazaji wake katika ukanda wa Ghaza. Taarifa ya Mpango wa Chakula Duniani imeendelea kusema. Palestina imekuwa ikikabiliwa na mzozo tata na wa muda mrefu wa kibinadamu na ulinzi kwa miongo kadhaa, mgogoro ambao unasababishwa na kuendelea kukaliwa kwa mabavu, migawanyiko ya kisiasa ya ndani na migogoro ya mara kwa mara, na ni tishio la mara kwa mara kwa utulivu na maendeleo ya watu wa Palestina. Shirika hilo uh, la Umoja wa Mataifa limeonya kuwa Gaza iko hatarini kukumbwa na njaa huku ghasia zikiendelea, vivuko vya mpakani vikiendelea kufungwa na uhaba wa chakula ukiwa mkubwa. Kulingana na Mpango wa Chakula Duniani, maghala yake yamekuwa tupu tangu mwisho wa mwezi Machi, kwani vivuko vilikuwa vimefungwa tangu mwanzoni mwa mwezi huo. rip Ripoti hiyo inatolewa katika hali ambayo asasi mbalimbali za kieneo na kimataifa zinaendelea kutoa indhari kuhusiana na hali mbaya ya kibinadamu inayokabili ukanda wa Gaza na kutaka kuchukuliwa hatua za kukomesha ukaliaji na uzuiaji wa upelekaji wa misaada ya kibinadamu katika ukanda huo. Utawala haramu wa Israel ndio ambao umesababisha maafa hayo katika ukanda wa Gaza, kutokana na kuweka mzingiro katika eneo hilo na kuendeleza mauaji ya kimbari ambayo amekuwa akiendelea tokeo Oktoba 7 mwaka 2023 na kusababisha Uh, wa Palestina zaidi ya 54500 kupoteza maisha, wengi wakiwa ni wanawake na watoto. Na tukiwa bado katika kavia hiyo hiyo ya Palestina, makundi mengi ya kisiasa na yale ya uh, mirengo yameitaka serikali ya Rais wa Uruguay Yamandu Orsi kuchukua msimamo mkali na mgumu zaidi dhidi ya uvamizi wa utawala haramu wa Israeli kwa Gaza. Makundi yaliyotajwa yanajumuisha chama cha kikomunisti PCU, harakati ya rgsta va chama cha kisoshalisti PS na PVP. Na makundi hayo yamesisitiza kwamba kusonga mbele kwa Israeli kwa Gaza na ukingo wa Magharibi ni ukiukwaji wa wazi wa haki za binadamu na pia ni mauaji ya halaiki Baada ya kikao, kamati kuu ya chama cha kikomunisti cha Uruguay ilitoa taarifa ikieleza hali ya Palestina kuwa ya kusikitisha sana na kutangaza kuwa utawala haramu wa Israel unatekeleza mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina kupitia uvamizi wa kijeshi na hadi sasa umeua zaidi ya Wapalestina 54500 na kuwaweka wengine zaidi ya 71000 katika hatari ya kufa kutokana na njaa, huku Wapalestina wengine zaidi ya laki 20000 wakiwa wamejeruhiwa. Na isisahaulike kuwa aghalabu ya waliouawa katika mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israeli kwa Gaza ni wanawake na watoto. Seneta wa chama cha kisoshalisti Gustavo Gonzales pia amesema katika mahojiano na gazeti la La Diaria baada ya mkutano wa ndani wa chama hicho kwamba anatumai baraza la mawaziri la Israeli litalaaniwa na kukataliwa. Amebainisha kuwa na hapa na mnukulu, tunaamini kwamba ni lazima kuunganisha jamii na nguvu zote za mrengo wa kushoto katika kukabiliana na ukatili huu, na hatuwezi kubakia bila kuwa upande wowote, kwa sababu tunakabiliwa na mgogoro mkubwa wa kibinadamu . Gonzalez amesisitiza kuwa mauaji ya watoto, ulipuaji wa hospitali na shule ni jambo lisilo saha uh, ambalo haliwezi kufanywa kuwa sahali hata kidogo. Na hivyo ni lazima tusimame pamoja kwa ajili ya kuhakikisha vita na mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israel ukanda wa Gaza uh, vina uh, komeshwa. Utawala haramu wa Israel tawa, tayari umeshafikishwa katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ na Afrika Kusini kutokana na mauaji ya kimbari ambao unayotekeleza huko katika ukanda wa Gaza. Hali kadhalika pia mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imeshatoa waranti wa kukamatwa Uh, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, Benjamin Netanyahu na waziri wake wa zamani wa vita Yoav Gallant kutokana na jinai za kivita ambazo wamezitekeleza huko Gaza. Na wakati huu wakikabiliwa na hali mbaya ya kiuchumi, raia wa Burundi ingawa wamechoka, lakini wanajiandaa kushiriki uchaguzi mkuu wa wabunge wa Juni tano ambao umepoteza mvuto kwa kukosekana kwa washindani taarifa zaidi zinasema zikiwa zimesalia siku mbili kabla ya uchaguzi huo kesho kutwa Alhamisi, mrengo wa upinzani umelalamikia ukosefu wa mafuta, vitisho na kushambuliwa kwa wanaharakati wa chama ta, na, na, wa, wa, wa, wanaharakati na chama tawala cha CNDDFDD kama baadhi ya masuala ambayo yameathiri kampeni za mrengo huo. Patrick Nkurunziza, rais wa muungano wa Burundi e, Bobos, amesema wiki tatu za kampeni zimekuwa ngumu kwa vyama vya upinzani, tofauti na upande wa chama tawala CNDD FDD ambacho kimeendeleza kampeni kubwa bila kupungikiwa na rasilimali. Hata hivyo, wananchi wanachoshughulishwa nacho kwa sasa ni gharama ya juu ya maisha, hali ambayo imewafanya kutochangamkia uchaguzi huo wa Alhamisi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. <mucho> Barabara kabisa, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, ni wakati wa kutegea sikio sasa. Tahariri yetu inahusu nini? Madhumuni ya ripoti hasi ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kuhusu mpango wa amani wa nyuklia wa Iran. Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki IAEA hivi karibuni ilitoa ripoti yake ya kuelezea wasiwasi wake mkubwa kuhusu ongezeko la urani iliyorutubishwa hadi asilimia 60 katika hifadhi ya Iran kati ya Februari na katikati ya Mei, na kuelezea ushirikiano wa Teheran na ufuatiliaji wa mpango wake wa nyuklia kuwa uko chini ya kiwango cha kuridhisha. Shirika hilo lilielezea kiwango hiki cha urutubishaji kama eti ni hatua fupi ya kiufundi kufikia kiwango cha silaha cha asilimia 90 na kutaka Teherani itoe kile ambacho imekitaja kuwa ushirikiano kamili na mzuri na chombo chake cha ufuatiliaji. Katika jibu kwa ripoti hiyo, Wizara ya Mambo ya Nje e, ya Iran na Shirika la Nishati ya Atomiki la Iran zimejibu katika taarifa pa ya pamoja, madai yasiyo na msingi na yenye misingi ya kisiasa hivi karibuni ya Wakala wa Kimataifa wa Nishati Atomiki. Sehemu ya taarifa hiyo kuhusiana na ripoti ya Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa Wakala wa Kimataifa wa Nishati Atomiki inasema, kukaririwa masuala yasiyo na msingi hakuwezi kuyapa itibari madai hayo na ni kisingizio tu cha kuandaa anga ya kisiasa dhidi ya Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia imesema kuwa madai mengi yaliyotolewa katika ripoti ya Grossi yanahusiana na shughuli na maeneo ambayo yametokea miongo kadhaa iliyopita na yameelezwa na kubainishwa kwa wakala huo mara nyingi ukikanusha shughuli zo, zote ambazo hazijatangazwa. Irani imesema kuwa imetoa ufikaji na taarifa zote muhimu kwa wakala na kimsingi hapakuwa na eneo au shughuli iliyofichwa. Katika sehemu nyingine ya taarifa hiyo, jamhuri ya Kiislamu ya Irani imesema kwa uwazi kwamba ripoti ya hivi karibuni ilitayarishwa kwa kutegemea nyaraka na madai matupu na bandia zinazonasibishwa na utawala wa kizaini wa Israeli na kuzungumzia masuala ambayo si tu kwamba hayako nje ya fremu ya ulinzi e, na ujumbe wa kiufundi wa wakala huo, bali iliwasilisha kimakosa baadhi ya ahadi za hiari za Iran katika fremu ya makubaliano ya nuklia ya JCPOA kuwa ni ahadi za lazima. Sambamba na kuchapishwa kwa ripoti hii, Reuters iliripoti kwamba Troika ya Ulaya, yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, imo mbioni kuchunguza rasimu ya azimio la kuwasilishwa kwenye mkutano wa baraza la magavana uh, wa IAEA dhidi ya Iran. Ripoti ya kisiasa ya IAEA imetolewa katika hali ambayo katika miaka ya karibuni Iran imekuwa ikishirikiana kwa karibu na wakaguzi wa wakala huo. Ripoti za huko nyuma za IAEA pia zinasisitiza kuwa mpango wa nyuklia wa Iran ni wa amani na kuwa unaendeshwa kwa msingi wa sheria za kimataifa. Iran daima imekuwa ikisisitiza iko tayari kujibu ipasavyo hatua zozote zisizofaa kutoka upande wa Ulaya na kuongeza kuwa wakala wa IAEA na pande za magharibi zinapaswa kutekeleza majukumu yao kwa mujibu wa sheria za kimataifa. <tune> Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya jioni au usiku ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ikiwatangazieni mubashara moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Nashukuruni kwa kuendelea kuyasikiliza matangazo yetu, na sasa tunawakaribisha kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo haya ambapo eh, kwanza kabisa tutawaleteni kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka kuaga dunia ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambapo tunaadhimisha mwaka wa 36 tokea uh, rejee kwa mola wake. Baada ya hapo tutasikiza pia kipindi eh, kuhusiana na shakhsia Imam Khomeini na mafundisho ya uh, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia na kasida. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na nawakaribisha sasa kusikiliza sehemu hiyo iliyosalia ya matangazo yetu haya ya jioni ya leo. Shukran kwa kuwa nasi. Mjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha leo, ambacho kinakujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyoaga dunia mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Ni matarajio yetu kwamba mutakuwa kando wa redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Harakati ya Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ilitokana na maumbile safi ya mwanadamu, maumbile ambayo hayakinaishwi tu na mahitaji ya kimaada na ladha za kupita za dunia, bali huhitaji vitu vingine muhimu ambavyo ni vya kiroho na kimaanawi. Imamu Khomeini aliingia uwanjani ili kudhamini na kukidhi mahitaji hayo muhimu ya mwanadamu na wakati huo huo kuwadhihirishia walimwengu utajiri mkubwa wa dini tukufu aliyokuja nayo Mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. Tarehe kumi na nne Khordad sawa na tarehe tatu Juni, kulitangazwa habari ya huzuni ya kuaga dunia Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukio hilo la huzuni si tu kwamba lilihuzunisha taifa la Irani pekee, bali lilitia majonzi na huzuni kwa wapenda haki kote duniani na wale wanaopigania uhuru na kupinga dhuluma na uonevu. Mara tu baada ya kusikika habari hiyo, Wairani wote walimiminika mitaani huku wakiwa wanabubujikwa na machozi na kuji piga vifua kwa huzuni kubwa waliopata kutokana na kumpoteza kiongozi wao huyo mpendwa. Mapenzi makubwa waliokuwa nayo kwa kiongozi wao yalipelekea kufanyika mazishi makubwa zaidi kuwahi kuonekana katika historia ya zama hizi. Katika sehemu ya mazishi hayo, mwili mtakatifu wa Imamu Ruhullah Khomeini uliwekwa kwenye jeneza la kioo ambapo watu kutoka pembe zote za nchi walifika mjini Teheran kwa ajili ya kupata fursa ya kumuaga Imamu wao mpendwa. Hali hiyo ilidhihirisha mandhari ya kupendeza ya jinsi taifa la Iran lilivyokuwa na upendo mkubwa kwa kiongozi wao. Mazishi hayo ya Imamu Ruhullah Khomeini yalitangazwa na kuakisiwa na magazeti, redio na televisheni mbalimbali hapa nchini, kieneo na kimataifa na kwa muda fulani yaliendelea kuwa katika kilele cha habari zilizotangazwa na vyombo vya habari duniani kuhusu suala hilo. Shirika la habari la France Press lilisema, licha ya kuwa siku nzima imepita tokea kuzikwa Imamu Ruhullah Khomeini, lakini bado maelfu ya watu wamekusanyika kwenye kaburi hilo katika makaburi ya Beheshti Zahra, wanaomba dua na kujipiga vichwa na kifua, ambapo wote wameamua kulifanya eneo hilo kuwa moja ya maeneo matakatifu katika ulimwengu wa Kiislamu. Ni wazi kwamba maombolezo hayo ya hamasa yaliendelea kwa muda wa siku nyingi baada ya maziko hayo. Gazeti la Marekani la International Herald Tribune liliandika hivi katika moja ya matoleo yake kuhusu Imamu Khomeini: Ayatollah Khomeini alikuwa mwana mapinduzi asiyochoka ambaye hadi kufariki kwake dunia alikuwa ameshikamana vilivyo na malengo yake ya kuasisi jamii na serikali ya Kiislamu nchini Iran. Hakusita hata kidogo kufuatilia kile alichotaka kwa ajili ya nchi yake kongwe. Gazeti hilo linaendelea kusema kwamba Imamu Khomeini aliufanya kuwa wajibu wake kufuta na kusafisha nchi ya Irani na ufisadi na kila alichokiona kuwa ni ufuska wa kimagharibi na na kuirejeshea jamii mafundisho sahihi na halisi ya uislamu kwa uungaji mkono mkubwa wa wananchi hatimaye imamu ruhullah khomeini aliyeafikisha kwenye ushindi mapinduzi ya kiislamu nchini iran mwaka 1979 jambo lililosambaratisha kabisa mahesabu ya ulimwengu wa magharibi alianzisha harakati yake ya kimapinduzi kwa lengo la kuhuisha fikra za kisiasa za uislamu moja tofauti za kisiasa za mwamko na harakati ya Imamu Khomeini ikilinganishwa na harakati nyingine zilizodhihiri ulimwenguni katika karne za hivi karibuni ni sifa maalumu ya uwepo mkubwa wa dini tukufu ya Kiislamu kama ilivyobainishwa na Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa sallam, katika ulimwengu ambao mwanadamu alikuwa amefanya matamanio yake kuwa lengo lake kuu na wakati huo huo kubana mafundisho ya dini katika mipaka ya kuta za misikiti tu na hivyo kuyafanya kutokuwa na nafasi yoyote katika maisha yake ya kila siku. Mapinduzi ya Imamu Ruhullah Khomeini, yaliyotokana na mafundisho halisi ya Uislamu, yalidhihiri kuwa na taathira kubwa ulimwenguni. Imamu Khomeini, ambaye alikuwa mwanazuoni arifu aliyemtambua vyema muumba wake, mwenye takwa, mwenye mwamko na mtazamo wa kina wa kisiasa na kijamii aliweza kudhihirisha na kutekeleza vyema mafundisho ya dini ya Kiislamu na hivyo kufanikiwa kufungamanisha vizuri maisha ya kimaada na kiroho ya kiumbe mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, harakati ya Imamu Ruhullah Khomeini iliyotokana na maumbile safi ya mwanadamu, maumbile ambayo hayakinaishi tu na mahitaji ya kimada na ladha za kupita za dunia bali na mahitaji mengine muhimu ambayo ni ya kiroho. Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliingia uwanjani ili kudhamini na kukidhi mahitaji hayo muhimu ya mwanadamu na wakati huo huo kuwadhihirishia walimwengu utajiri mkubwa wa dini ya Kiislamu iliyoletwa na Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, dini ambayo haibani thamani za kiroho katika mipaka ya kuta za makanisa, mahekalu na misikiti bali huzisambaza katika pembe zote za maisha ya mwanadamu ili kumfanya aweze kufikia malengo yake ya juu maishani. Kwa kusikiliza hotuba zake zenye thamani, ni kana kwamba watu walikuwa wakimsikiliza Imamu akiwaambia: rudini kwenye mafundisho ya Mwenyezi Mungu na msikubali dhulma, ufisadi na uonevu, na simameni kupambana kwa ajili ya kuhuisha mafundisho ya mbinguni ambayo yameletwa na dini ya Uislamu, kwa kuchukua misimamo ya kisiasa inayofaa na kwa wakati, kutoa hotuba za hamasa na zenye taathira kubwa, pamoja na taarifa zilizoratibiwa vizuri, Imamu Khomeini alithibitisha kwamba alikuwa kiongozi mwenye mwamko na busara kubwa. Kwa kutambua vyema mazingira ya kisiasa na kijamii, na vilevile vile mahitaji na matatizo ya kisiasa, kiutamaduni na kijamii ya watu, alileta mabadiliko makubwa na hivyo kuweza kuhuisha moyo mpya nchini Iran na hatimaye kufanikiwa kuiweka nchi katika njia sahihi ya kuhuishwa thamani za kidini na kiutamaduni. Profesa Lancer wa Austria anasema kuhusiana na imamu Khomeini, alifungua ukurasa mpya katika kumfanya mwanadamu amkurubie Mwenyezi Mungu, na kwa uungaji mkono wa wananchi akafanikiwa kuyaletea ushindi mapinduzi ya Kiislamu ambaye yalikuwa na taathira kubwa katika historia ya karne ya 20. Lengo kuu la mapambano na harakati ya Imamu Khomeini dhidi ya dhuluma, ufisadi na utawala wa shaha wa Iran halikuwa jingine bali lilikuwa kupata radhi za Mwenyezi Mungu na kuhuisha mafundisho ya dini tukufu ya Uislamu. Yeye mwenyewe alifuata kikamilifu mafundisho hayo katika maisha yake ya kila siku ya binafsi na ya kifamilia. Hakuwa akitumia vifaa na suhula zaidi ya alivyohitajia maishani. Chakula, mavazi na makazi yake yalikuwa chini kuliko ya watu wengi wa kawaida, na alikuwa akisisitiza sana juu ya kuzingatiwa zuhudi na kukinai maishani. Pamoja na hayo, hakuwa mtu wa kujitenga na watu na daima alikuwa akifuatilia masuala ya jamii yake na ya nchi nyingine. Daima alikuwa akifikiria na kuwajali wanyonge na kuhuzunishwa sana na matatizo waliokuwa wakiyapata ambayo yalisababishwa na mustakbirina na madhalimu wa dunia. Katika kipindi cha uongozi wake, Imamu Ruhullah Khomeini, ambaye alikuwa mwanafalsafa, mwanasiasa na mtu aliyemwogopa sana Mwenyezi Mungu, akiongoza nyoyo za watu. Bila shaka, watu kama hawa hupatikana tu kupitia mafundisho ya Qurani na Uislamu watukufu kama hawa hufikia daraja hiyo ya juu ya kiroho kupitia juhudi kubwa za kutakasa nafsi na msaada mkubwa wanaopata kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Ayatullah Khamenei, kiongozi wa sasa wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye mwenyewe ni mwanafunzi wa chuo cha fikra za Imamu Ruhullah Khomeini, anasema kuhusiana na shakhsia huyo mkubwa kwamba hakuna tukio lolote ambalo lingeweza kushinda na kumvunja nguvu imamu na kumfanya alidhalilikie. Katika matukio yote machungu na magumu ambayo yalitokea katika kipindi cha miaka kumi ya uongozi wake, imamu alitokea kuwa mshindi wa matukio hayo. Hakuna tukio lolote kati ya hayo, iwe ni vita vya miaka minane, mashambulio ya Marekani, majaribio ya mapinduzi, mauaji ya kigaidi ya kutisha vikwazo vya kiuchumi na mambo mengine makubwa tofauti na ya kushtua yaliyotekelezwa na maadui, yote hayo hayakuweza kudhoofisha wala kumshinda mtukufu huyo. Alikuwa ni mwenye nguvu na mkubwa zaidi kuyashinda matukio na njama zote hizo. Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliwapenda sana watu na kuheshimu matakwa yao. Aliheshimu kuthamini na kuyapa umuhimu mkubwa maoni na matakwa yao alikuwa mpole kwa watu na kujiona kuwa mtumishi wao. Alikuwa akiwasisitizia viongozi wa wahudumia wananchi na kulinda heshima zao kutokana na majukumu yake ya kibinadamu na Kiislamu. Imamu Ruhullah Khomeini pia aliupa umuhimu mkubwa wa ukombozi wa mataifa mengine ya dunia yaliyokuwa yakidhulumiwa kwa njia ya mbalimbali. Anasema katika moja ya hutuba zake kwamba ninatumaini kwamba harakati na mapinduzi haya yataishia katika kudhihiri kwa Imamu wa zama na kuinufaisha dunia na wanyonge wote. Tunataraji kwamba yataweza kuwaokoa wanyonge na kufika katika pembe zote za dunia na kuwawezesha wote kufuata njia mliyoifuata nyinyi na kuwashinda maadui wa Uislamu na mataifa, ili wanyonge pia waweze kuwashinda mabeberu wote. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, mpenzi msikilizaji, na karibu katika kipindi hiki maalum ambacho kitaangazia Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na mafundisho ya Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na kusihi tuwe sote hadi tamati. Miaka thelathini na mitano imepita tangu alipofariki dunia Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ambaye ni shahsia aliyejipambanua na wengine na mhimili mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu. Hata hivyo, licha ya kupita miaka yote hiyo, hekima na busara zake bado zinakumbukwa na walimwengu. Mlango aliyofungua Imam Khomeini kuelekea kwenye umaanawi umefungukia kwenye uwanda mpana ambao kila leo unavutia watu kuingia ndani yake leo hii mfumo wa upashaji habari duniani umechukua sura mpya. Mabanda ya propaganda na kambi za makabaila zinavurumishia watu propaganda zao zilizopangiliwa vyema hata katika maeneo ya mbali kabisa ya dunia. Zinafanya hivyo kwa nia ya kuielekeza jamii ya binadamu kwenye kudhamini manufaa ya makabaila hao. Katika kitabu chake cha One Dimensional Man, Mwanafalsafa wa Kijerumani Herbert Marcuse ameandika katika propaganda zake: leo magharibi haitafuti kutambua ukweli kutokana na uongo wala usahihi kutokana na makosa, bali wanachokitaka wa magharibi ni kuzitwisha mambo akili za wanadamu na kuwalazimisha kutenda mambo makongwe yashayowahi kutendwa pasina kujali usahihi na upotofu wake. Huku hali ikiwa hivyo, kundi jingine limezuka duniani ambalo linatoa taswira ya kweli na ya uhakika na ufanisi wa mwanadamu. Mtazamo wa kundi hilo ni kwamba ujumbe wa kweli hauna haja ya kufikishwa kwa wanadamu kupitia mabanda ya propaganda na maabara ya kuzalisha vipindi, lakini ujumbe wa haki, chimbuko lake ni matukio ya kweli duniani. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, aliufikisha ujumbe huo kwa wanadamu pasina kujali manufaa yake binafsi. Alikuwa akiamini kwamba maumbile ya wanadamu wote ni kuikubali tauhidi, kupenda ukweli, uhuru na uadilifu, na kwamba kama maliasili za maumbile ya wanadamu zitatumiwa vyema, basi jamii ya wanadamu lazima itapiga hatua kuelekea kwenye ufanisi wake. Imam Khomeini aliendeleza njia ya mtume wa Uislamu, kwani manabii wote wa Allah hususan mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam walilingania kheri, wema na kumwongoza mwanadamu kwenye njia iliyonyoka. Imam Khomeini anasema, jukumu na kazi kuu ya mtume wa Uislamu ilikuwa ni kulingania haki. Mwenyezi Mungu mtukufu amemtuma bwana mtume kuwaita watu kwenye njia ya haki na awe shahidi kwao. Mtukufu huyo alifikisha vyema hukumu za Mola wake pasina kuzembea wala kufanya uvivu hata chembe. Mwisho wa kunukuu. Thomas Arnold mtaalamu wa Kiingereza wa maswala ya mashariki ya kati katika moja ya vitabu vyake anamtaja mtume wa Uislamu kwamba ni mmoja wa mubalighina na walinganiaji wa dini na mafundisho mapya kwa ajili ya wanadamu. Ameandika kuenea dini ya Kiislamu katika eneo kubwa la dunia kunatokana na sababu mbalimbali mbali za kijamii, kisiasa na kidini lakini sababu muhimu kuliko zote iliyopelekea kupatikana mafanikio hayo ya kustaajabisha ni ukweli na kutochoka kwa mubalighina na wahubiri wa Kiislamu ambao wanajitolea kila kitu chao kwa ajili ya kueneza Uislamu kama alivyofanya mtume wa Uislamu. Mwisho wa kunukuu. Imamu Khomeini ni miongoni mwa mubalighina hao wa kweli na walijitolea muhanga katika njia ya haki, kwani Aliyetumia mafundisho ya manabii wa Mwenyezi Mungu kama dira ya kulifikisha neno la haki, alikuwa akisema, mbali na mitume wa Mwenyezi Mungu kulingania neno la Allah na ibada ya Mwenyezi Mungu mmoja, walikuwa wakitaka kusimamishwe tawala za kiadilifu katika jamii, na wakiwakataza watu kufanya dhulma, ukandamizaji na ubaguzi. Ndio maana tangu mwanzoni mwa miaka sitini Imam Khomeini akaanzisha mapambano yake dhidi ya dhulma, ukandamizaji na ubaguzi wa watawala wa wakati huo wa Iran. Watawala hao walishindwa kuvumilia hotuba na vitabu vyake na wakamfukuza nchini. Hata hivyo, aliendelea na tablighi yake hata akiwa nje ya nchi, ili kuwalingania watu haja ya kuamka na kupambana na tawala dhalimu. Akiwa ni mfuasi wa kweli wa Uislamu na Qurani, Imam Khomeini alijua kwamba dira pekee ya mafanikio ni kumfuata vilivyo mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Aliugawanya Ali utukufu wa mtume katika mafungu matatu makuu na kuandika, bwana mtume mtukufu alikuwa na mambo matatu makuu ambayo yalimfanya kuwa mbora wa viumbe. Mosi ni kuwa kwake nabii na mtume, yaani kuwafikishia watu hukumu na mafundisho ya Allah. Pili ni kwamba mkuu wa utawala na kushika uongozi wa siasa na tatu ni kusimamia uendeshaji wa sheria na hukumu za Allah. Ni kutokana na kuwa na mtazamo huo ndio maana Imam Khomeini akaamua kubainisha na kupigania fikra za kisiasa za Uislamu ambazo katika zama zake zilikuwa zimetupiliwa mbali. Mwenyewe anasema, Mwenyezi Mungu amemtuma Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam kuja na kanuni na sheria ambazo zinamstaajabisha mwanadamu kwa utukufu wake. Mambo yote yana kanuni na sheria zake. Kama ambavyo taklifu za ibada zina kanuni zake, masuala ya kijamii na kiutawala nayo yana njia na desturi zake. Sheria za Kiislamu ni sheria kamili zinazoongoza na zilizokusanya kila kitu, na ni jukumu letu kumfuata mtume wetu. Hapana shaka ni kutokana na msimamo huo Imam Khomeini, ndiyo maana kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu na mshikamano wa taifa shujaa na lisilotetereka akafanikiwa kuupindua utawala dhalimu na wa kiimla wa Shah na hivyo kupata uzoefu wa utamu wa mfumo wa Kiislamu. Mabadiliko yaliyoletwa na mapinduzi ya Kiislamu yamewaandalia uwanja wananchi wa Iran kuonekana ulimwenguni kwamba ni taifa huru linalojitegemea na pia ulirejeshea taifa hilo hadhi, heshima na haki yake ya kweli kimataifa. Wananchi wa Iran wameweza kupata usalama, uhuru na maendeleo kwa kutegemea matukufu yao ya kiitikadi, pasina kulazimishwa, bali kwa hiari na mbinu zao wenyewe. Ustadi wa Imam Khomeini ulionekana pale alipoweza kutambulisha Uislamu toka katika chemuchemu safi ya Qurani na hadithi za mtume, aliweza kuwashabihisha walimwengu waliokuwa na kiu ya ukweli na uadilifu. Imam Khomeini alikuwa ni dhihirisho la binadamu aliyejitambua, mwelekevu, mwenye mwono mpana wa kuona mbali. Kama yalivyokuwa maisha ya Bwana Mtume, maisha yake nayo yalikuwa mepesi na ya kawaida. Siku zote alikuwa akijitahidi kujipamba kwa sifa ambazo Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na watukufu wengine wa dini walijipamba nazo. Alikuwa akiapa kipaumbele cha kwanza mafundisho ya kiislamu na akipigania haki za wanyonge na mataifa madhulumu yaliyonyongeshwa na madola ya kibeberu na kikoloni. Kwa mtazamo wa Imam Khomeini, Uislamu ni dini kamili, hai na ya milele, na mafundisho yake yanahusu vipengee vyote vya maisha ya mwanadamu katika nyakati tofauti. Imam Khomeini alikuwa akisisitiza kuwa kuna wajibu wa kufikisha ujumbe wa tauhidi na uadilifu wa Kiislamu kwa walimwengu wote. Alikuwa akisema mtume wa Uislamu ametumwa kwa wanadamu wote na mlinganio wake ulikuwa ni kwa ajili ya kuokoa walimwengu wote. Imam Khomeini daima alikuwa akiwalingania Waislamu kufuata njia na sira ya manabii hususan Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, ambayo ndiyo sera kamili zaidi. Kwa kweli, mabadiliko yaliyoletwa na Imam Khomeini katika dunia leo yangali yanaleta matunda yake katika jamii ya mwanadamu na yataendelea kuwa hai miongoni mwa watu wenye fikra huru na wanaopigania haki duniani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe saba Dhulhija 1446 hijria kamaria, sawa na tarehe 3 Juni 2025 miladia. Katika siku kama ya leo, tarehe saba Dhulhija, miaka 1332 iliyopita, aliwawashahidi washahidi Mamuhammad Bakir alaihi salam, mjukuu wa mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, na mmoja wa maimamu watoharifu katika kizazi chake. Imam Bakir alaihi salam alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina na kupata umashuhuri katika uwanja wa ilmu ambapo alikuwa akijibu maswali na maswala magumu ya zama, na kwa sababu hiyo alipewa lakabu ya Bakir yani mchimbua elimu. Kipindi cha uimamu wa mtukufu huyo kiliambatana na kudhoofika kwa utawala wa Bani Umaiya, suala ambalo lilimpa fursa nzuri ya kulea Waislamu wa zama hizo kifikra na kielimu. Imamu Bakir alaihi salam alisifika kwa ukarimu, kuwasamehe waliomkosea, kuwasaidia masikini na kuwatembelea wagonjwa. Redio Teheran inatoa mkono wa pole kwa Waislamu kote duniani kwa mnasaba huu mchungu wa kuuliwa shahidi Imam Bakir alayhi ssalam. Siku kama ya leo miaka mia tano ishirini na mitatu iliyopita Vasco da Gama, mwanabaharia wa Ureno, alifanya mauaji ya umati na ya kinyama huko Kalikat nchini India. Kalikat ambayo hii leo inajulikana kwa jina lake la Kozhikode ni bandari iliyoko Madras huko kusini mwa India. Hii ndio iliyokuwa sehemu ya kwanza kwa Vasco da Gama kutia nanga na kuiteka katika safari yake ya kuelekea India mwaka elfu moja mia nne tisini na nane. Kama walivyokuwa wakoloni wenzake, Vasco da Gama alijitambua kuwa ndiye mmiliki halisi wa India. Wakati wafanyabiashara 800 wa Kiarabu walipofika katika eneo hilo kwa lengo la kufanya biashara ya mchele, Vasco da Gama alitoa amri wafanyabiashara hao wakatwe mikono, masikio na pua na kisha wauawe kwa umati baada ya kuteketeza meli zao. Miaka mia tatu hamsini na minane iliyopita katika siku kama ya leo, kwa mara ya kwanza kabisa katika historia ya elimu ya tiba na upasuaji, ilifanyika kazi ya kuhamishia damu kwenye mwili wa mwanadamu. Kazi hiyo ilifanywa na tabibu wa Kifaransa aliyejulikana kwa jina la Jean Baptiste Denis. Kuingizwa damu kwenye miili ya wagonjwa kulizusha mageuzi makubwa katika elimu ya tiba, kwani hadi kipindi hicho wagonjwa wengi walikuwa wakifariki dunia kutokana na kuvuja damu kwa wingi au kwa upungufu wa damu. Katika utafiti wake wa kwanza, tabibu huyo Mfaransa alitia damu ya mbuzi ndani ya mwili wa mwanadamu, lakini baadaye alifanikiwa kuweka damu ya mwanadamu katika mwili wa mwanadamu mwingine. Siku kama ya leo miaka mia sita na minane iliyopita alizaliwa Jacques de Morgan mtaalamu wa masuala ya historia ya maumbile na mwanasayansi wa masuala ya ardhi wa nchini Ufaransa awali alisafiri nchi tofauti kwa ajili ya kuvumbua madini mbalimbali mbali ambapo kwa muda fulani alijishughulisha pia na uvumbuzi wa masuala ya historia nchini misri tumogan alifanya utafiti kuhusiana na masuala ya kale nchini iran huku akiandika vitabu katika uwanja huo kwa miaka 15 baadaye alikuwa msimamizi wa kamisheni ya masuala ya kihistoria nchini ufaransa ambapo aliendeleza utafiti wake katika maeneo mbalimbali ya dunia jacques du morgan alifariki dunia mwaka 1924. Miongoni mwa athari zake ni pamoja na kitabu mwanadamu kabla ya historia operesheni ya kielimu mjini Paris na utangulizi wa historia ya Mashariki. Na siku kama ya leo miaka sitini na miwili iliyopita Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alitoa hotuba kali ya kihistoria dhidi ya utawala wa kitwaghuti wa Iran kwa mnasaba wa Ashura ya Imam Husein alaihi ssalam. Imam Khomeini alitoa hotuba hiyo mbele ya hadhara kubwa ya wananchi na wanazuoni katika madrasa ya Faidhia katika mji mtakatifu wa Qum hapa nchini. Licha ya vizuizi na vitisho vya utawala wa kiimla wa Sham, Imam alikosoa vikali usaliti wa utawala wa Sha na vibaraka wake dhidi ya wananchi waislamu wa Iran. Katika sehemu moja ya hotuba hiyo Imam Khomeini alisema, watu hawa wanapinga Uislamu na wanazuoni na wana nia ya kuitokomeza dini hii. Enyi wananchi, dini yetu ya Uislamu na nchi yetu, viko hatarini, na tuna wasiwasi mkubwa kuhusu hali ya Iran. Mwisho wa kunukuu. Hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya internet ni parstoday.com slash sw kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 8. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.