Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ni naye mwabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye mwabudu Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. bismillahi rahmani rahim assalamu alaikum waskilizaji wa penzi wa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislam ya iran popote pale mlipo karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana mimi ni ahmed rashid Tunasir katika katikali na pia kwenye intnet katikaadrw aidha katika masafa fm kwa baadhi ya mikoa ya tanzania kupitia radio maarifa fm Email na telegramu yetu email yetu ni Swahili radio at irib ir. Telegramu na whatsapp ni plus 98 903, 506. Mchana huu tutakuwa na taarifa ya habari kama kawaida pamoja na uchambuzi wa kisiasa, utafuatiwa na kipindi maalumu kwa mnasaba kukumbuka siku ya kuwa washahidi Imam Muhammad Bakir alaihi ssalam. Baada ya hapo tutakuletea ni macho yetu magazetini Macho yetu magazetini yatafuatiwa na kipindi maalumu cha msimu huu mtukufu wa Hija, pamoja na makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran na Misri zataka kusitishwa vita mara moja huko Ghaza. jeshi la Israel lapata kipigo kingine kikubwa kutoka kwa Hamas. Yemen yasema tumeupiga tena uwanja wa ndege wa Israeli kwa kombora la Dhulfiqar. Na msemaji wa zamani wa wizara ya mambo ya nchi ya Marekani akiri Israeli imefanya jinai huko Ghaza. habari kamili Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametoa mwito wa kusitishwa haraka mashambulizi ya utawala wa kizayuni huko Gaza na kuruhusiwa misaada ya kibinadamu kuwafikia wananchi wa ukanda huo. Said Abbas Araghchi amesema hayo akiwa katika mji mkuu wa Misri, Cairo, kwenye awamu ya kwanza ya safari yake ya kutembelea nchi mbili za ukanda huu, na amepongeza juhudi za Misri na Qatar za kupigania kukomeshwa mashambulizi ya Israeli huko Gaza. Amesema hayo mbele ya waandishi wa habari akiwa na mwenyeji wake waziri wa mambo ya nje wa Misri Badru Abdulathi jana Jumatatu. Amesema Irani inaunga mkono makubaliano yoyote ya kusitisha mapigano ambayo watu wa Ghaza watayakubali. tunatumai kwamba usitishaji vita endelevu utafikiwa huko Gaza haraka iwezekanavyo, zoezi la kubadilishana mateka litafanyika na misaada ya kibinadamu itaingia Gaza. Tunatamani marafiki zetu nchini Misri wapate mafanikio katika juhudi zao kwenye suala hilo, amesema waziri wa mambo wa ya nje wa Iran akiwa mjini Cairo. Wiki iliyopita televisheni ya Al Jazeera ilinukuu duru ambazo hazikutajwa jina zikisema kwamba Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas na mjumbe maalum wa Marekani Steve Witkoff wamefikia mwafaka juu ya kanuni ya makubaliano ya kusitisha mapigano kwa namna ya kudumu katika ukanda wa Gaza, hatua ambayo huenda ikafungua njia ya kumalizika vita vya miezi 19 kwenye ukanda huo uliozingirwa kila upande. Vile vile waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa uhusiano wa Teheran na Kairo hivi sasa uko kwenye mkondo mzuri. Aidha amesema Iran inaandaa majibu ya mapendekezo ya Marekani kuhusu mazungumzo ya nyuklia. Wanajeshi vamizi wa Israeli wameingia kwenye mtego uliotegwa na Brigedi za Isudin Kasam, tawi la kijeshi la Hamas, huko Jabalia kaskazini mwa Ghaza na wamepoteza wanajeshi kadhaa vyombo vya habari vya lugha ya Kiebrania vimetangaza habari hiyo huku vikitoa taarifa zinazokinzana kuhusu idadi ya wanajeshi wa Israeli walioangamizwa hivi karibuni huko Jabalia, kaskazini mwa Ghaza. Baadhi ya vyombo vya habari vya Kiebrania vimetangaza kwamba wanajeshi wengi wasiopungua wa ishirini waliingia kwenye mtego uliotegwa na wana mapambano wa Hamasi huko Jabalia na wote wameuawa na kujeruhiwa. Ingawa kurugenzi ya ufuatiliaji wa habari za kijeshi ya Israel hairuhusu kuchapishwa habari za kina kuhusiana na vipigo wanavyopata wanajeshi wa Israel huko Gaza, lakini hata hizo habari chache zinazopita kwenye mchujo mkali wa kijeshi zinaonyesha kwamba wanajeshi wa Israel wanaendelea kupata vipigo huko Gaza licha ya kudai kuwa wamedhibiti kila kitu. Mwandishi wa habari wa Israel Daniel Amiram ameandika kwenye ukurasa wake binafsi wa mtandao mmoja wa kijamii kwamba wapiganaji wa Palestina walifyatua roketi la Yasin 105 kwenye jengo ambalo wanajeshi wa Israel walikuwa wamejichimbia na kuua na kujeruhi baadhi yao, na mara baada ya helikopta ya kijeshi ya Israel kutua ili kuhamisha maiti na majeruhi, wapiganaji wa Palestina walifyatua roketi jingine kuipiga helikopta hiyo. Baadhi ya vituo vya habari vya lugha ya Kiebrania vimetangaza kwamba ingawa jeshi la Israel linadai ni wanajeshi watatu tu walioangamizwa, lakini dalili zote zinaonyesha kuwa idadi ya waliowawa ni kubwa. Baada ya kipigo hicho, wanajeshi wa Israel wameamrishwa kukimbia kwenye eneo hilo. Msemaji wa jeshi la Yemen, Meja Jenerali Yahya Saria, ametangaza kuwa usiku wa kuamkia leo Jumanne, jeshi hilo limeupiga tena uwanja wa ndege wa Ben Gurion wa Israel leo huko Tel Aviv kwa kutumia kombora la balestiki la Dhulfiqar. Jenerali Yahya Saria amesema kitengo cha makombora cha jeshi la Yemen kimeushambulia kwa kombora uwanja wa ndege wa Lod, yani Ben Gurion, katika eneo linalokaliwa kwa mabavu la Jaffa ikiwa ni sehemu ya kuendelea kukabiliana na jinai za utawala wa Kisayuni huko Gaza. Aidha, hiyo ni sehemu ya kuendelea taifa la Yemen kuwaunga mkono ndugu zao wa Palestina wanaopitia kipindi kigumu cha mauaji ya umati na ukatili wa kuchupa mipaka wanaofanywa na utawala wa Kizayuni. Amesema kombora la balestiki la Dhulfiqar limetumika kwenye operesheni hiyo, na kwa mujibu wa duru za kijeshi, limefanikiwa kupiga vizuri shabaha iliyokusudiwa. Jeshi la Yemen limesisitiza kuwa shambulio hilo limepelekea kusitishwa kabisa shughuli za uwanja huo wa ndege na kuwalazimisha walowezi wa Kizayuni wapatao milioni nne kukimbilia kujificha kwenye mashimo na mahandaki. Taarifa hiyo imeendelea kusema kuwa wanajeshi wa Yemen wanafuatilia kwa karibu matukio ya vita vya Ghaza na wanalipongeza taifa la Palestina kwa kusimama kidete na kujitolea muhanga wana mapambano wa Palestina hususan wana mapambano wa brigedi za Qassam, brigedi za Quds na makundi mengine ya Mukawama, na wanawaambia wa Palestina kuwa hawako peke yao. Taifa la Yemen litaendelea kuunga mkono. Msemaji wa Jeshi la Yemen pia amesema Yemen kipenzi na huru kamwe haitawatelekeza watu wa Palestina hata kama dunia nzima itawapa kisogo. Taarifa hii ya habari za dunia inakujia kutoka Tehran. Idhaa Kiswahili, sauti ya ya sauti ki Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Msemaji wa zamani wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amekiri hadharani kwa kusema ni jambo lisilo na shaka kwamba Israel imefanya jinai za kivita huko Ghaza. Matthew Miller, msemaji wa zamani wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani zama za serikali ya Joe Biden, ambaye alitumia zaidi ya mwaka mmoja kuhalalisha uungaji mkono usioyumba wa Washington kwa Israel licha ya kuwekwa ushahidi wa ukiukaji wa sheria za kimataifa unaofanywa na utawala huo kwenye ukanda wa Gaza. Sasa, baada ya kuwa hayuko tena serikalini, ameiambia televisheni ya Sky News ya Uingereza kwamba kudai kuwa swali la je, Israel imefuata siasa za kutenda kwa makusudi jinai za kivita haliwezi kujibiwa si kweli. Swali hilo linaweza kujibiwa, msemaji huyo wa zamani wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema: kwa hakika si swali lisiloweza kujibiwa, kwani kwa kweli kumekuwa na matukio ya watu binafsi ambayo ni jinai za kivita. Matukio hayo yanaonyesha wanajeshi wa Israel na maafisa wa kijeshi wa Israeli wamefanya uhalifu wa kivita, na hadi hivi sasa wanajeshi wa Israeli hawajawajibishwa kwa matendo yao. Kwa upande wake, Matdas, naibu wa masuala ya utendaji wa kituo cha utafiti wa sera za kimataifa za Marekani, amesema Rais wa zamani Joe Biden aliwalaghai na kuwadanganya wananchi wa Marekani. Serikali ya Marekani na Kongres ziliwapotosha watu wa Marekani kwa sababu Biden alitaka kuendelea kuipa silaha Israeli, Das ameandika kwenye mtandao wa kijamii, tangu vilipoanza vita mwezi Oktoba 2023 hadi Biden alipoondoka madarakani mwezi Januari 2025 utawala wake ulisheheneza Israeli silaha za Sila, mabilioni ya dola. Na takriban magaidi ishirini wameuawa katika mashambulizi ya anga yaliyofanywa na jeshi la Nigeria katika jimbo la kaskazini la Zamfara mwishoni mwa Jumaa. Ehimene Ejodame, msemaji wa jeshi la anga la Nigeria amesema katika taarifa iliyotolewa jana huko Abuja, mji mkuu wa Nigeria, kwamba zaidi ya pikipiki 21 za watu wanaoshukiwa kuwa magaidi ziliharibiwa wakati wa mashambulizi ya anga katika eneo la Maru la jimbo la Zamfara siku ya Jumamosi. Operesheni hiyo ililenga kuzima shambulio kubwa lililopangwa kufanywa dhidi ya watu wa jamii zilizoko hatarini, imesema taarifa hiyo ikibainisha kuwa taarifa za kijasusi zilizopokelewa na jeshi zilionyesha kwamba idadi kubwa ya wahalifu walikuwa wanajikusanya kwa wingi kwa nia ya kujiandaa kushambulia makazi ya raia. Taarifa zaidi za kiintelijensia zinaonyesha kuwa magaidi hao wameua baadhi ya wakulima na kuwateka nyara idadi isiyojulikana ya raia wakiwemo wanawake na watoto wadogo. Hali hiyo imelilazimisha jeshi kuingilia kati na kufanya mashambulizi dhidi ya wapanda pikipiki walioshukiwa kuwa ni magaidi. Taarifa hiyo imeongeza kwamba vikosi vya nchi kavu vya jeshi la Nigeria vilipelekwa haraka kwenye eneo hilo. Wanajeshi hao walithibitisha kufanyika uharibifu mkubwa katika uvamizi huo wa magaidi. Juhudi zinaendelea za kuwasaka na kuokoa wana kijiji waliotekwa nyara ambao walipelekwa katika msitu ulioko karibu na eneo hilo, imesema sehemu nyingine ya taarifa ya jeshi la Nigeria. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. <muchilio> Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya mchana idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema: Je, waziri mkuu mpya anaweza kuiokoa Sudan kutokana na mzozo mkubwa wa kisiasa na kiuchumi? Kamil Eltayeb Idris ameapishwa kuwa waziri mkuu mpya wa Sudan mbele ya Abdel Fattah al-Burhan, mwenyekiti wa baraza la utawala na amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Sudan. Baada ya kula kiapo, waziri mkuu mpya wa Sudan amesisitiza kuwa atatumia muda na juhudi zake zote kwa ajili ya kudhamini maisha salama na ya heshima kwa raia wote wa nchi hiyo. Idrisa amechukua usukani wa waziri mkuu wa Sudan wakati nchi hiyo inakabiliwa na hali mbaya zaidi ya kisiasa, kiuchumi na kijamii. Uteuzi wake umekuja baada ya kuwepo ombwe la miaka minne katika nafasi ya waziri mkuu na katika kilele cha vita vya wenyewe kwa wenyewe na mzozo wa kibinadamu, huku wengi wakitumai kuwa kutokana na ujuzi wake wa kisiasa na uzoefu wa kidiplomasia ataweza kusaidia kumaliza mgogoro na kuleta utulivu huko Sudan. Sudan imekuwa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa miezi kadhaa, ambapo juhudi za kuleta amani na utulivu zimeshindwa kuvimaliza katika hali ambayo raia walitarajia demokrasia na amani kurejea nchini humo baada ya kupinduliwa Jenerali Omar al-Bashir mwaka 2019. Mwezi Aprili elfu mbili ishirini na tatu, mvutano mkali uliibuka kati ya jeshi la Sudan linaloongozwa na Abdul Fatah al Burhan na vikosi vya msaada wa haraka vinavyoongozwa na Muhamad Hamdan Daglu au kwa jina maarufu Hamitim, na kusababisha vita vya wenyewe kwa wenyewe vya ushi wa madaraka kati ya majenerali hao wa kijeshi na ambavyo bado vinaendelea hadi leo hii. Vita hivyo vimesababisha uharibifu mkubwa wa mali ya umma Kuua makumi ya maelfu ya watu, kulazimisha mamilioni kuhama makazi yao na kuharibu miundo mbinu muhimu ya Sudan. Hali ya kiuchumi nchini humo ni janga kubwa, inakabiliwa na mfumko wa kutisha wa bei ambao haujawahi kushuhudiwa huko nyuma. Mfumo wa benki umeporomoka na njaa pamoja na ukosefu wa ajira vimeenea katika kila pembe ya Sudan. Benki kuu ya Sudan haiwezi tena kudhibiti thamani ya sarafu ya taifa ambapo kiwango cha ubadilishaji fedha kwenye soko huria ni mara kadhaa ya kiwango rasmi. Uzalishaji wa ndani umepungua sana, na viwanda na mashamba mengi yameharibiwa au kufungwa kutokana na vita. Usambazaji wa chakula, dawa, mafuta na maji safi ya kunywa imekuwa moja ya kero za kila siku kwa raia. Kwa upande mwingine, mgogoro wa kisiasa bado uko kwenye kilele chake. Mvutano kati ya jeshi na vikosi vya msaada wa haraka si tu kwamba haujamalizika, bali pia imeeneza vita vya wenyewe kwa wenyewe katika maeneo mengi ya Sudan. Kwa sasa maeneo mengi muhimu kama vile Khartoum, Darfur, Kordofan na Blunail yako chini ya udhibiti wa vikosi hasimu. Licha ya kuwa jeshi lina zana za kisasa, lakini vikosi vya msaada wa haraka vimeweza kudumisha uwepo wao katika maeneo muhimu kutokana na mbinu yao ya kuendesha vita vya msituni na mitaani na mijini. Katika maeneo ya magharibi mwa Sudan kama vile Darfur, Ghasia za kikabila na za ubaguzi wa rangi zimepamba moto tena, ambapo ripoti za jinai za kivita na uteketezaji, uh, uh, wa kikabila dhidi ya makundi maalumu zimekuwa zikitolewa mara kwa mara. Iran, sauti ya ya ya jamhuri ya Kiislamu. Historia ya Uislamu imepambika kwa shahsia wengi bora, ambao si tu katika nyakati zao, lakini pia wameendelea kuwa kigezo cha aina yake katika zama zote. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ndiye anayeongoza katika orodha ya shahsia hao bora, akifuatiwa na Ahlul Beiti wake ambao ni mithili ya taa inayoangaza njia kwa ajili ya watu wanaotafuta haki. Siku kama hii, miaka 114 hijiria iliyopita ulimwengu wa kiislamu ulitumbukia katika majonzi ya kuwa washahidi ya Imam Bakir alaihi salam ili mjukuu mtukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote na hasa wafuasi wa Ahlulbeit alaihim salam kwa mnasaba wa kukumbuka siku hiyo ya huzuni, na leo tumekuandalieni kipindi maalumu kwa ajili ya kuzungumzia jambo hilo. Kabla ya jambo lolote, tunaanza na maneno ya hekima ya Imam Bakir alaihi ssalam alipomwambia mwanawe kwamba radhi za Mwenyezi Mungu zimo ndani ya kumtii yeye, hivyo usidharau twaa na utiifu wa kiwango chochote kile, hata mdogo mno. Huwezi kujua, huenda radhi za Mwenyezi Mungu zimo kwenye kuthwii kwako huko. Tambua kwamba wapenzi wa Mwenyezi Mungu wamejificha ndani ya watu, hivyo usimdharau mja yeyotoa Mwenyezi Mungu huenda huyo akawa ni miongoni mwa wapenzi na mawalii wa Mwenyezi Mungu. <mulia> Maisha ya Imam Bakir alaihi ssalam ni matunda yenye ya thamani kubwa ya malezi na maisha bora kwa ajili ya umma mzima wa Kiislamu. Kwa upande mmoja, Imam Bakir alaihi alaihisalamu alijipinda katika juhudi za kutia nguvu na kuimarisha imani za Waislamu, na kwa upande mwingine alipambana vikali na imani potofu na zisizo sahihi kwa njia za hoja na za kimantiki. Imam Bakir alaihi alaihissalamu alikuwa ni mwanzilishi wa mabadiliko makubwa ya kifikra katika ulimwengu wa Kiislamu. Mtukufu huyo aliasisi na kuweka misingi madhubuti ya harakati kubwa za kielimu na kifikra na aliandaa mazingira ya kuasisiwa chuo kikuu kikubwa cha Kiislamu. Imam Bakir alayhis salam alikuwa wakati wote anafanya juhudi za kueneza mafundisho sahihi ya Uislamu kwa ajili ya watafutaji wa haki. Matunda ya wimbi hilo la kielimu na kiutamaduni yalionekana baadaye. Wakati wa zama za Imam Bakhir alaihi salam, wafalme wa Bani Umaya walikabiliwa na migogoro mingi ya kisiasa, hivyo hawakupata muda mwingi wa kuwasakama Ahlulbait wa Mtume Muhammadi wasalam wa wafalme wa wakati huo walikabiliwa na mizozo mingi ya kisiasa na misingi ya tawala zao ilizidi kulegalega kadiri siku zilivyokuwa zinasonga mbele. Matokeo yake ikawa ni kupata fursa wafuasi wa Ahlulbeit pamoja na Imam Bakir alaihi ssalam ya kueneza mafundisho sahihi ya Uislamu kwa uhuru wa kiasi fulani. Wakati wa zama za Imam Bakir alaihi ssalam, kulienezwa mambo potofu kutoka nje na fikra za kupandikiza zikawa zinahatarisha jamii ya Kiislamu. Hali hiyo ililifanya jukumu la Imam Bakir kuwa ni kuzima na kuvunja misingi ya fikra na mitazamo potofu katika jamii. Imamu alaihi ssalaam aliwashajiisha watu kushikamana na Qurani, suna za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na sira za Ahlulbeit alayhim ssalam kama njia ya kukabiliana na fikra potofu. Imam Bakir alipambika kwa elimu na hekima nyingi sambamba na sifa bora za kimaadili jambo lililotoa picha ya mwanadamu kamili anayependwa na muumba wake mtukufu. Huyo alipewa lakabu ya Bakir kutokana na kutabahari mno katika elimu na kupasua kwake mipaka ya maarifa. Muhammad bin Abdul Fatah, mmoja wa wasomi wa madhehebu ya Kihanafi, anasema yeye wamempa lakabu hiyo ya Bakir kwa sababu alikuwa anafunua hazina zilizojificha za hekima na maarifa. Wanachuoni na wasomi wa madhehebu mbalimbali za Kiislamu walikuwa wakimiminika kwa Imam Bakir kwa ajili ya kuchota elimu. Miongoni mwa wanachuoni mashuhuri wa zamani zake walikuwa wakichota elimu kutoka kwa Imam Bakir ni pamoja na Zuhri, Abu Hanifa, Malik bin Anas, Shafi'i, na hayo ni mambo yasiyojificha katika vitabu vya historia. Na imamu Ahlulbeit alayhi ssalam pamoja na kwamba walikuwa na utukufu mkubwa na kiwango kikubwa cha elimu maarifa na umaanawi lakini siku zote walikuwa wakiishi pamoja na watu wa kawaida. Sira za watukufu hao zinaonyesha kwamba walikuwa wakiishi maisha ya kawaida kabisa bila kupenda makuu wala kukalifisha watu. Ahlulbaiti wa Bwana Mtume walikuwa wanalipa umuhimu sana suala la kazi na kutafuta riski za halali. Licha ya kwamba walikuwa ni maarifu wa kubwa na walikuweko juu ya vilele vya umaanawi, lakini siku zote walikuwa wanahakikisha kwamba wanajichumia wenyewe riski za kuendeshea ya maisha yao. Miongoni mwa masuala yaliyotiliwa mkazo sana na Imam Bakir alayhi ssalaam ni kufanya kazi na kujituma katika kutafuta maisha. Imam Bakir mwenyewe alikuwa akishinda katika joto kali kulima na kufanya kazi za kutafuta riziki za halali, ikiwa ni miongoni mwa njia bora za kumwabudu Mwenyezi Mungu. Siku zote alikuwa akikosoa uvivu na kujipweteka na alikuwa anasisitiza kwamba kujipweteka na kutojituma katika maisha huteteresha imani ya mtu, humporomosha kimaadili na humwondolea heshima yake. Imam Baqir alaihi salam, amenukuliwa akisema: ninamchukia mtu anayetafuta visingizio vya kukwepa kujituma katika maisha, akidai kuwa Mwenyezi Mungu, muumba wangu, ameshanitengea riziki yangu. nitanifika tu Kufanya kazi kwa bidii na kuhangaikia maisha ni katika sifa maalumu za vipenzi na mawali wa Mwenyezi Mungu. Imam Bahir alayhi salamu anasema, tambueni kwamba vipenzi vya Mwenyezi Mungu hujiweka mbali na haramu, na kujiweka mbali na haramu ni kufanya kazi, kuongeza bidii na biashara. Vipenzi vya Mwenyezi Mungu hutoa haki za wajibu walizofaridhishiwa na mola wao na Mwenyezi Mungu huwaongezea baraka katika biashara na kazi zao. Imam Bakir <muchas> alayhi salam daima alikuwa anasimamia haki na siku zote alikuwa yuko mstari wa mbele katika kupambana na dhuluma na ukosefu wa uadilifu alitumia fursa mbalimbali mbali alizopata kubainisha na kufichua uovu wa watawala wa wakati wake. Imam Bakir alayhi salam alichukua jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu kwa muda wa miaka 19. Nuru hiyo tukufu iliwaangazia njia watu waliokuwa katika kiza na kufanikiwa kuwaokoa watu waliokuwa wamekaribia kutumbukia kwenye shimo la maangamizi. Kwa mara nyingine tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote duniani kwa mnasaba wa kukumbuka siku alipouawa shahidi Imam Baqir alaihi ssalam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh wdr zilmi wh tunaanza macho yetu magazetini kwa kuangazia magazeti ya nchini Tanzania, ambapo akthari ya matoleo ya leo yametanguliza mbele habari ya msajili wa jumuiya za kiraia nchini humo kutangaza rasmi kufutwa usajili wa kanisa la Ufufuo na Uzima la askofu Gwajima kuanzia jana Juni mbili. Ndiyo habari kuu katika gazeti la Majira ambalo limeandika: serikali yalifunga kanisa la Gwajima kisa mahubiri ovu yaelezwa kuwa na mwelekeo wa kuchonganisha wananchi na serikali. Vitendo hivyo vyadaiwa kuwa kinyume na sheria, msajili afunguka. Habari nyingine zilizopewa uzito na gazeti hilo zina vichwa vya maneno: kesi ya Lisu ya akhirishwa, sasa kutajwa tena Juni 16. Wizara ya afya yaanika mafanikio ya Rais Samia. Waziri Kombo akutana na kufanya mazungumzo na rais wa Kosovo, na wanawake wachimbaji madini waishukuru serikali sababu kanisa la Gwajima kufutwa. Ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari katika gazeti la Mwananchi. Pia limeandika Mcheche asema sekta binafsi kuendesha mwendo kasi, serikali yaanza kununua ARVs bajeti ya afya ikifikia shilingi trilioni moja nukta sita. Chadema wajipanga kabla ya kumvaa msajili, na kuhusu kesi ya Tundu Lisu limeandika mnyukano wa kisheria kortini. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la habari leo zina vichwa vinavyosema mageuzi, mashirika ya yazaa gawio bilioni mia tisa, CCM yataka umeme megawati elfu nane, Lisu aja na lingine, mahakama ya onya na NHIF ya shtukia upigaji bilioni 5.7. Nalo gazeti la Zanzibar Leo kwa upande wake limetanguliza mbele habari ya kuendelea kuimarika uhusiano wa China na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kichwa chake kinasema, Dr. Mwinyi asema tuna thamini uhusiano wa dhati na China. Tuelekeze kurunzi ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Kenya, ambapo ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo umepambwa na picha ya kiongozi wa upinzani Rigathi Gachagua. Picha hiyo imebeba anwani isemayo, ulimi wa upanga. Kwa ufupi, limeandika namna Gachagua ambaye alikuwa makamu wa rais William Ruto hivi sasa anaikosoa serikali kwa kinywa kipana na bila kumumunya maneno. Habari zake nyingine zinasema serikali yakemewa kwa kujenga soko jipya Ndaragua ilhali mawili mapya hayatumiki. Kindiki apambana wapinzani wakisukuma kona, wakimsukuma kona mbaya. Na pia lina makala ya kijamii inayozungumzia faida za kucheza na kufanya mambo ya msaha na watoto. Gazeti dada la Daily Nation limetanguliza mbele habari ya elimu iliyopewa kichwa cha maneno namna mchango wa masomo kwenye grade ya tisa yatakavyoathiri taaluma za wanafunzi, na kwa huko nchini Uganda gazeti la Daily Monitor limetenga nafasi ya kwanza kwa habari kuhusu maadhimisho ya siku ya mashahidi hii leo nchini humo kichwa chake cha maneno kinasema namna mashahidi walivyoigusa dunia kwa ufupi. Waganda leo hii wanaadhimisha siku ya Mashahidi ambapo huadhimishwa Juni tatu kila mwaka kukumbuka mauaji ya vijana 45 wa Kikristo kati ya mwaka 1885 na 1887 kwa amri ya Mfalme Kabaka Mwanga wa Pili wa Buganda. Habari nyingine zilizopewa uzito na gazeti hilo zinasema Mao ateuliwa kwa muhula wa nne kuwa rais wa chama cha DP. NRM yatuhumiwa kuisukuma kwe Uganda kwenye machafuko. Askari wa UPDF wavamia kituo kingine cha polisi na kumtandika kamanda. Na kimataifa, namna vita vya kibiashara vya Trump vinavyoathiri uchumi wa dunia. Naam, haya ni matangazo ya mchana, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na mna njia mbalimbali za kuweza kuwasiliana nasi ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487, mail yetu ni swahili radio irib ir. Vilevile vile tunasikika kwa njia moja kwa moja kupitia satelit na kwenye internet katika Pars Today irsw. Aidha, katika masafa ya FM kwa huko nchini Tanzania, kupitia redio maarifa FM. Katika mikoa kama ya Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Tabora, Kigoma na Mtwara. Sasa tunakuleteni kipindi maalumu kwa mnasaba wa ibada tukufu ya Hija, kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. <mulia> Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika mfululizo wa vipindi hivi maalumu vinavyokujieni kwa mnasaba, siku hizi siku za ibada hija katika ardhi tukufu ya Maka na Madina. Wapenzi wasikilizaji, safari ya kuelekea katika nyumba ya Mwenyezi Mungu na kufanya amali ya hija ni mojawapo ya njia za kumbadilisha mwanadamu na kumwelekeza katika njia ya ukamilifu na ufanisi. Ni kisa cha kujitambua na kujifahamu mwanadamu. Katika ibada ya hija, mja hupata wasaa na kupata taswira yake ya kweli, na kwa kufanya baadhi ya amali na harakati za kiroho hupanda mbegu ya maarifa na uelewa katika nafsi yake. Kimsingi, ibada ya hija ni funzo bora kabisa kwa mwanadamu anayekwenda katika maeneo hayo matakatifu kwa ajili ya ibada hiyo. Safari hii ya kiroho na kimaanawi husababisha mabadiliko makubwa kwa mahujaji pindi wanaporejea makwao baada ya kutekeleza amali ya ibada hiyo ya kiroho na kisiasa. Katika miaka ya hivi karibuni, kundi la Waislamu kutoka Ujerumani lilipata taufiki ya kwenda katika nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu kwa ajili ya ibada ya hija. Mmoja kati ya mahujaji hao alikuweko katika basi lililobeba mahujaji kadhaa waliokuwa wakielekea uwanja wa ndege na kuelekea katika mji mtakatifu wa Makka. Haji huyo mtarajiwa alijulikana kwa jina la Salim. Alhaji Salim anaeleza kumbukumbu ya hija akisema: mimi nilikuwa katika kundi la mwisho lililoingia katika basi. Katika hatua ya awali ya kukutana na mahujaji wengine, nilishuhudia hali ya upendo na mfungamano maalum iliyokuwako baina ya mahujaji hao watarajiwa. Tofauti na safari nyingine nilizowahi kuzifanya, basi lile lilitawaliwa na anga maalum. Yaani, anga ya kirafiki, upendo na masuala ya kimaanawi. Nilikaa katika kiti ambacho kando yangu alikuweko hujaji ambaye alitokea katika mji wa Luneburg, na nilianza safari hiyo kwa utulivu mkubwa nikiwa na hamu na shauku kubwa ya kufika Maka. Waliokuwa nje ambao walikuja kutusindikiza walikuwa wakutupungia mikono kwa hamu, shauku na mapenzi makubwa huku wakitokwa na machozi. Kisha taratibu, basi letu likaanza kuondoka. Waliotusindikiza walikuwa wakibubujikwa na machozi ya furaha ambayo yamkini yalitokana na taufiki hii tulioipata ya kuelekea katika nyumba ya Mwenyezi Mungu. Kila hujaji aliyekuwa katika ibada hija hudiriki adhama ya ibada hiyo tukufu kulingana na kiwango cha imani na maarifa yake na hivyo hupata faida pamoja na tunu za kiroho zinazopatikana katika ibada hiyo ambayo ndilo kongamano kubwa kabisa la Waislamu kutoka kona zote za dunia. Ibada hija kwa mahujaji ni fursa ya kuitakasa nafsi katika mafundisho ya tauhidi na kuifanya roho ianze harakati ya kuelekea upya kwa Mola Muumba. Wapenzi wasikilizaji, mahujaji wakiwa Maka hufanya jitihada za kutaka kupata mafungamano ya kiroho na kinafsi na Mwenyezi Mungu Muumba, hufanya jitihada za kukata mafungamano yao ya kimada kama vyeo, kazi, mali, hadhi na daraja zao za kidunia na kidhahiri. Mahujaji hao hufanya jitihada za kutaka kutambua hakika ya dhati na nafsi zao na kukata kabisa mapambo ya kidhahiri na kidunia, kwa maana kwamba mwanadamu ambaye amekumbwa na mghafala juu ya hakika ya dhati yake kutokana na kugubikwa na mambo ya kimada huweza kuona hakika ya nafsi yake katika kioo cha ihram na kuvua nguo za kidhahiri za kidunia na pia kutambua nafasi ya nafsi yake na vilevile vile mapungufu na nakisi zake. Haji anayevua nguo zake za kawaida na kuvaa vitambaa viwili vyeupe vinavyojulikana kwa jina la ihram huelewa kwamba anapaswa kuvua na kutupilia mbali nguo na vazi la kiburi, ghururi, maasi na mapambo ya kidhahiri ya dunia. Salim, Muislamu kutoka Ujerumani ambaye alikuwa mgeni katika dini tukufu ya Uislamu, anaendelea kuhadithia kwa kusema: tulipofika katika masjidu Shajar, eneo ambalo ni moja ya miqati, yaani maeneo maalum na milango ya kuingia wageni wa Mwenyezi Mungu, nilipatwa na hisi ya ajabu ambayo ni vigumu sana kuieleza kwa maneno. Kwa hakika Miqati ni moja madhihirisho ya hija. Baada ya kufika hapo, tulioga na kuvaa ihramu. Kitendo hiki cha kuweka kando nguo na mapambo mengine na kuvaa ihram ni jambo linalotubainishia uhakika kwamba sisi sote ni waja wa Mwenyezi Mungu na hakuna mtu aliye bora kuliko mwingine. Alhaji Al Salim Haji wa Kijerumani anamalizia kisa chake cha kwenda kuhiji huko Maka kwa kueleza mandhari za kiroho na kimanawi alizoshuhudia katika ibada ya hija ambayo anasema ni vigumu sana kuweza kuyaeleza. Mbali na vazi la ihram, mandhari nyingine ya kuvutia katika ibada ya hija ni sauti kubwa ya baada ya kuvaa ihram ya mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu, sauti za labbaik allahuma labbaik, kwa maana ya mola wangu mlezi nimeitikia wito wako. Sauti hizo za labaik ambazo zinajulikana kama talbia hutawala anga ya mji mtakatifu wa Makka na kutoa wito wa tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu mola wa viumbe wote. Wasikilizaji wapenzi, sinabudi kukomea hapa katika sehemu hii ya makala maalumu za ibada ya hija. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala atakabali ibada ya Waislamu waliobahatika kwenda Maka kwa ajili ya kutekeleza ibada ya hija, na watakaporejea kwao wawe wamefaidika na kunufaika vya kutosha na ibada hiyo, na vilevile vile awajalie uwezo na kuwapa taufiki ya kwenda hija wale wote ambao hadi sasa hawajapata taufiki ya kutekeleza ibada hiyo. Wassalamu alaikum na hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na matangazo haya mnaasikia moja kwa moja kutoka katika studio hizo za chamechamo hapa jijini Teheran vile vile, na vilevile kupitia internet katika parstoday.ir/sw na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga ya Mwanza, Singida, Kahama, Lindi na Mtwara pamoja na Kigoma na Tabora kupitia redio Maarifa FM. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe saba Dhulhija mwaka 1446 hijria kamaria, sawa na tarehe 3 Juni 2025 miladia. Katika siku kama ya leo tarehe saba Dhulhija miaka 1332 iliyopita aliwa washahidi ma Muhamad Bakir alaihi salam, mjukuu wa mtukufu Mtume Muhammad salallahu alaihi waalihi wasalam wa na mmoja wa maimamu watoharifu katika kizazi chake. Imam Bakir alaihi salam alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina na kupata umashuhuri katika uwanja wa ilmu ambapo alikuwa akijibu maswali na maswala magumu ya zama, na kwa sababu hiyo alipewa lakabu ya Bakir, yani mchimbua elimu. Kipindi cha uimamu wa mtukufu huyo kiliambatana na kudhoofika kwa utawala wa Bani Umaiya, suala ambalo lilimpa fursa nzuri ya kulea Waislamu wa zama hizo kifikra na kielimu. Imamu Bakir alaihi salam alisifika kwa ukarimu, kuwasamehe waliomkosea, kuwasaidia masikini na kuwatembelea wagonjwa. Redio Teheran inatoa mkono wa pole kwa Waislamu kote duniani kwa mnasaba huu mchungu wa kuuliwa shahidi Imam Bakhir alayhi ssalam. Siku kama ya leo miaka 523 iliyopita, Vasco da Gama mwanabaharia wa Ureno alifanya mauaji ya umati na ya kinyama huko Kalikat nchini India. Kalikat ambayo hii leo inajulikana kwa jina lake la Kozhikode ni bandari iliyoko Madras huko kusini mwa India. Hii ndiyo iliyokuwa sehemu ya kwanza kwa Vasco da Gama kutia nanga na kuiteka katika safari yake ya kuelekea India mwaka 1498 miladia. Kama walivyokuwa wakoloni wenzake, Vasco da Gama alijitambua kuwa ndiye mmiliki halisi wa India. Wakati wa wafanyabiashara 800 wa Kiarabu walipofika katika eneo hilo kwa lengo la kufanyabiashara ya mchele, Vasco da Gama alitoa amri wafanyabiashara hao wakatwe mikono, masikio na pua na kisha wauawe kwa umati baada ya kuteketeza meli zao. Miaka mia tatu hamsini na minane iliyopita, katika siku kama ya leo, kwa mara ya kwanza kabisa katika historia ya elimu ya tiba na upasuaji, ilifanyika kazi ya kuhamishia damu kwenye mwili wa mwanadamu. Kazi hiyo ilifanywa na tabibu wa Kifaransa aliyejulikana kwa jina la Jean Baptiste Denis. Kuingizwa damu kwenye miili ya wagonjwa kulizusha mageuzi makubwa katika elimu ya tiba, kwani hadi kipindi hicho wagonjwa wengi walikuwa wakifariki dunia kutokana na kuvuja damu kwa wingi au kwa upungufu wa damu. Katika utafiti wake wa kwanza, tabibu huyo Mfaransa alitia damu ya mbuzi ndani ya mwili wa mwanadamu, lakini baadaye alifanikiwa kuweka damu ya mwanadamu katika mwili wa mwanadamu mwingine. Siku kama ya leo miaka mia sitini na minane iliyopita alizaliwa Jacques de Morgan, mtaalamu wa maswala ya historia ya maumbile na mwanasayansi wa masuala ya ardhi wa nchini Ufaransa. Awali alisafiri nchi tofauti kwa ajili ya kuvumbua madini mbalimbali mbali, ambapo kwa muda fulani alijishughulisha pia na uvumbuzi wa masuala ya historia nchini Misri. Tumogan alifanya utafiti kuhusiana na masuala ya kale nchini Iran, huku akiandika vitabu katika uwanja huo kwa miaka kumi na mitano. Baadaye alikuwa msimamizi wa kamisheni ya masuala ya kihistoria nchini Ufaransa, ambapo aliendeleza utafiti wake katika maeneo mbalimbali ya dunia. Jacques de Morgan alifariki dunia mwaka 1924 miongoni mwa athari zake ni pamoja na kitabu cha Mwanadamu kabla ya Historia, operesheni ya kielimu mjini Paris, na utangulizi wa historia ya Mashariki na siku kama ya leo miaka sitini na miwili iliyopita Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, alitoa hotuba kali ya kihistoria dhidi ya utawala wa kitoaghuti wa Iran kwa mnasaba wa ashura ya Imam Husein alaihi ssalam. Imam Khomeini alitoa hotuba hiyo mbele ya hadhara kubwa ya wananchi na wanazuoni katika madrasa ya Faidhia katika mji mtakatifu wa Qum hapa nchini. Licha ya vizuizi na vitisho vya utawala wa kiimla wa Sham, imam alikosoa vikali usaliti wa utawala wa Sha na vibaraka wake dhidi ya wananchi wa Waislamu wa Iran. Katika sehemu moja ya hotuba hiyo, Imam Khomeini alisema, watu hawa wanapinga Uislamu na wanazuoni na wana nia ya kuitokomeza dini hii. Enyi wananchi, dini yetu ya Uislamu na nchi yetu viko hatarini na tuna wasiwasi mkubwa kuhusu hali ya Iran. Mwisho wa kunukuu. Nam hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunawashukuru sana wasikilizaji wetu mbalimbali, kutokana na maoni yao tofauti ambayo wametutumia kupitia Telegram na WhatsApp yetu pamoja na kupitia email yetu ya Swahili Radio IRIB AIR. Muda wetu unakwenda kwa kasi na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametoa mwito wa kusitishwa haraka mashambulizi ya utawala wa Kizayuni huko Gaza na kuruhusiwa misaada ya kibinadamu kuwafikia wananchi wa ukanda huo. Said Abbas Araghchi amesema hayo akiwa katika mji mkuu wa Misri Kairo, kwenye awamu ya kwanza safari ya safari yake ya kutembelea nchi mbili za ukanda huu na amepongeza juhudi za Misri na Qatar za kupigania kukomeshwa mashambulizi ya Israel huko Gaza. Amesema hayo mbele ya waandishi wa habari akiwa na mwenyeji wake, waziri wa mambo ya nje wa Misri Badr Abdulati, jana Jumatatu. vile vilevile, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa uhusiano wa Teheran na Kairo hivi sasa uko kwenye mkondo mzuri. Aidha amesema Iran imeandaa majibu, iko katika kuandaa majibu ya mapendekezo ya Marekani kuhusiana na mazungumzo ya nyuklia. Wanajeshi vamizi wa Israel wameingia kwenye mtego uliotegwa na Brigedi za Isudin Khasam, tawi la kijeshi la Hamas huko Jabalia, kaskazini mwa Gaza, na wamepoteza wanajeshi kadhaa. Msemaji wa jeshi la Yemen, Meja Jenerali Yahya Sarie, ametangaza kwamba usiku wa kuamkea leo Jumanne, jeshi hilo limeupiga tena uwanja wa ndege wa Ben Gurion wa Israel huko Tel Aviv kwa kutumia kombora la balestiki la Dhulfikar. Msemaji wa zamani wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Matthew Miller wa zama za Biden, Joe Biden, amekiri hadharani kwa kusema ni jambo lisilo na shaka kwamba Israel imefanya jinai za kivita huko Gaza na takriban magaidi 20 wameuawa katika mashambulizi ya anga yaliyofanywa na jeshi la Nigeria katika jimbo la kaskazini la Zamfara mwishoni mwa juma. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran P.O. Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.