Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani, na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran jioni ya leo kukuleteni matangazo haya. Nahodha wa jahazi la matangazo ya redio Tehran jioni hii ni mimi Salum Bendera, ambapo tunasikika kupitia satellite na internet anuneti ya intaneti ni Pars SW. Barua pepeetu email ni swahili radio iribar .ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti Umoja yenye makau yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma mwanza Singida, tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huo. Ama jioni ya leo, katika meza ya matangazo ya redio Teheran imekuandaliani taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum kitakachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku walioua shahidi Imam Muhamad Bakir alaihi ssalam tutakuwa pia na ulimwengu wa michezo na kama kawaida makala ya kila siku ya leo katika historia. ni Redio Teheran ya mpenzi msikilizaji. Inayefuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Waziri wa mambo ya nje wa Iran akutana na rais wa Misri mjini Kairo. Tundu Lisu, kiongozi wa upinzani nchini Tanzania, leo amefikishwa mahakamani chini ya ulinzi mkali. Na Yemen yataka makampuni ya kigeni yaondoke Israeli kwani mashambulizi yatashadidi. Na sasa ni habari kamili. Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amekutana leo Jumatatu na Rais Abdul Fattah Asis wa Misri katika mji mkuu wa nchi hiyo Cairo. Kwa mujibu wa televisheni Al Alam, Arakchi aliwasili mjini Cairo jioni ya jana kwa ajili ya mazungumzo na mashauriano na viongozi wa ngazi za juu wa serikali ya Misri. Katika ziara hii, Arakchi amekutana na Badr Abdulati, waziri wa mambo ya nje wa Misri, pamoja na Rais Abdul Fatah Assisi, kwa ajili ya kujadili hali ya sasa ya uhusiano wa pande mbili na masuala ya kikanda, hususan umuhimu wa kukabiliana na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Palestina pamoja na baadhi ya masuala ya kimataifa ismail bakai msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya irani alitangaza ratiba waziri wa mambo ya nje ya kutembelea misri na lebanon alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari akizungumzia juhudi za jamhuri ya kiislamu ya irani za kuimarisha uhusiano na ushirikiano na mataifa eneo bakai alisema safari ya Rakchi nchini Misri na Lebanon inalenga kujadili mahusiano ya pande mbili na kufanya mashauriano kuhusu matukio ya hivi karibuni katika eneo, hususan hali ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu pamoja na matukio ya kimataifa. Bakai amesema kuwa ziara ya Rakchi nchini Misri na Lebanon inaendelea leo Jumatatu na kesho Jumanne ambapo anatarajiwa kukutana na viongozi waandamizi wa Misri na Lebanon ili kujadiliana na kubadilishana nao mawazo kuhusu masuala mbalimbali ya pande mbili ya kieneo pamoja na kimataifa. Serikali ya Marekani imesitisha hatua za kuanzisha vikwazo vipya dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, jambo linaloashiria kufeli licha ya kampeni ya vikwazo ya mashinikizo ya juu kabisa ambayo imekuwa ikiendeshwa kwa muda mrefu dhidi ya taifa hili. Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa na gazeti la The Wall, Wall Street Journal, msemaji mkuu wa ikulu ya White House, Caroline Leavitt ametoa agizo kwa taasisi za serikali kusitisha mara moja shughuli zote za kuandaa vikwazo vipya dhidi ya Iran. Agizo hilo linaripotiwa kufikishwa kwa maafisa waandamizi katika baraza la usalama wa taifa, wizara ya fedha na wizara ya mambo ya nje. Hata hivyo, kitendo cha agizo hilo kutolewa moja kwa moja na msemaji wa ikulu badala ya vyombo husika kama baraza la usalama au wizara ya fedha kimezua maswali miongoni mwa maafisa wa serikali. Taarifa hiyo imeibua mjadala mpya kuhusu hatima ya sera mashinikizo ya juu kabisa iliyobuniwa na Rais Donald Trump wa Marekani katika kipindi chake cha kwanza, ambayo imekuwa nguzo kuu ya sera za Washington dhidi ya Tehran. Ingawa mpango huo ulianzishwa na Trump katika awamu yake ya kwanza, ulirithiwa na Rais Joe Biden aliyefuatilia kwa karibu na kuuendeleza kabla ya Trump kurudisha kwa nguvu zaidi aliporejea madarakani. Katika kutekeleza sera hiyo, Marekani ilijiondoa kwenye makubaliano ya kihistoria ya nyuklia ya mwaka 2015 kati ya Iran na mataifa yenye nguvu duniani. Katika awamu yake ya sasa, Trump ameendelea kuitisha Iran ipunguze kiwango cha kurutubisha madini ya urani hadi sifuri, na hata kutishia kushambulia vituo vya nyuklia vya Iran. Pia amekuwa akisisitiza kurejesha kwa nguvu zaidi kampeni ya mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Iran. Ripoti hiyo ya The Wall Street Journal imenukuu chanzo kilicho karibu na Ikulu ya White House kikisema kuwa kampeni hiyo ambayo awali ililenga kuidhoofisha kiuchumi Iran, lakini bila mafanikio, kwa sasa imekwama kabisa. Tangu Mei 21 hakuna tangazo lolote jipya la vikwazo lililotolewa. Hali hiyo imezua maoni tofauti miongoni mwa maafisa wa Marekani. Baadhi wanaamini ni hatua ya muda inayolenga kupitia kwa makini vikwazo vipya kwa kuzingatia unyeti wa mazungumzo yasiyo moja kwa moja yanayoendelea baina ya Irani na Marekani. Aidha wengine wanasema, hata hivyo, wameeleza hofu kuwa maamuzi muhimu ya sera hayaeleweki na baadhi ya wa wahusika wameachwa nje ya mchakato. Pia kuna mkanganyiko kuhusu iwapo kusitishwa huku kunahusu tu vikwazo vipya au pia utekelezaji wa vile vya zamani. Licha ya mikakati hiyo Marekani, Irani imesisitiza kuwa itaendelea na shughuli zake za nyuklia kwa ajili ya matumizi ya amani bila kuyumbishwa na shinikizo la nje. Nchini Tanzania, kesi ya uhaini inayomkabili mwenyekiti wa chama cha upinzani cha demokrasia na maendeleo cha CHADEMA, Tundu Lissu, imesikilizwa katika mahakama ya, ya, ya hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam, huku upande wa serikali ukiendelea kuleta hoja kuwa bado upelelezi haujakamilika. Mwenyekiti huyo wa chama kikuu cha upinzani Tanzania alifikishwa katika viungo vya mahakama ya hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam akiwa chini ya ulinzi mkali wa polisi. Magari mawili yaliyosheheni askari wenye silaha, mbwa walionekana mahakamani hapo, kisha Lisu akaingizwa katika chumba namba moja cha mahakama ambacho ambako nako kulisheheni jopo la mawakili wanaomtetea Lisu na mawakili wa upande wa jamhuri. Alipopandishwa katika chumba namba moja cha mahakama tayari kwa kesi yake kusikilizwa, Tundu Lisu alinyoosha mkono na kuonyesha alama vidole viwili, ambayo ni kauli mbiu ya Chadema. Kisha akawasalimia watu kadhaa waliohudhuria mahakamani hapo kwa kuwapa mikono. Kabla ya kesi kuanza, wafuasi wa Chadema waliokuwamo mahakamani hapo pamoja na Lisu walitamka neno no reform no election, yaani hakuna mabadiliko hakuna uchaguzi, jambo ambalo lilimuinua wakili wa serikali na soro Katuga kwa sababu upelelezi wa shauri hili bado unaendelea. Baada ya jalada kupelekwa ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka kusomwa na kuona bado kuna mapungufu machache ya kumalizia, alisema Katuga. Mchuano wa mawakili hao ulianza, ambapo upande wa serikali ya Tanzania ulieleza mahakama kuwa upelelezi bado haujakamilika. Hata hivyo upande wa mshtakiwa, wakili Jeremia Mtobesia aliyeambia mahakama iwasilishe upelelezi dhidi ya Lisu kwani mteja wake kuwa huru ni kwa maslahi mapana ya umma. Tunaomba mahakama hii ione hivyo kwamba ni ucheleweshaji usioweza kuvumilika. Nimekumbushwa na no wenzangu hapa kuwa, kwa kuwa mtuhumiwa na kesi mbili, mbona ile nyingine upelelezi umekamilika? Alisema wakili huyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mwenyekiti wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, Mahdi Al-Mashat, ametoa onyo kali kwa makampuni ya kigeni yanayowekeza katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambapo zimepewa jina bandia la Israel, akibainisha ha kuwa hatua mpya za kijeshi za Yemen ziko mbioni kuchukuliwa ikiwa uvamizi wa Gaza utaendelea. Katika taarifa rasmi iliyotumwa kupitia shirika la habari la serikali Sabaa siku ya Jumapili, Al Mashat ameonya kuwa mazingira katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na Israel yanazidi kuwa hatarishi kutokana na mashambulio ya makombora na ndege zisizo na rubani yanayofanywa na jeshi la Yemen, kama sehemu ya kulipiza kisasi dhidi ya kampeni inayoendelea mauaji ya kimbari inayotekelezwa na Tel Aviv katika ukanda wa Gaza. Almashat amesema makampuni yote yanayofanya kazi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yani Israel, lazima yachukulie onyo hili kwa uzito mkubwa na kuondoka mara moja, kabla hali haijawa mbaya zaidi. Aidha, ameongeza kuwa kampuni yoyote itakayopuuza onyo hilo italazimika kubeba dhima kamili ya wa uamuzi wake, pamoja na hasara zitakazotokana na uwekezaji katika mazingira ya hatari. Tunaweza kuchukua hatua zaidi katika siku chache zijazo, endapo hali itahitajika, jambo ambalo litaweka makampuni haya katika hatari kubwa isiyo na kifani, ameonya. Aidha, afisa huyo wa ngazi za juu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen ameeleza kuwa kupuuza onyo la Yemen ni sawa na kuwekeza kwenye mazingira ya mtafaruku, jambo ambalo linaweza kuzaa matokeo yasiyopendeza kiongozi huyo wa ngazi za juu hakusita kukosoa vikali utawala haramu wa Israel, akisema serikali ya uhalifu ya Benjamin Netanyahu haijali masilahi ya uwekezaji, inachezea usalama wao kwa minajili ya ajenda zake binafsi. Utawala usiojali hatima mateka wake walioko Gaza hauwezi kulinda makampuni ya kigeni wala mitaji yao. Aidha, amesisitiza kuwa jeshi la Yemen litaweka muda maalum kwa makampuni hayo kuondoka katika ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu, ili kupunguza madhara na kuepuka uharibifu usio lazima. Na Sheikh Naima Kasim, katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon, amesisitiza kuwa mafundisho ya Uislamu asili wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam kupitia misingi kima ya kimapinduzi ya Imam Ruhullah Khomeini rahmatullah alaih yataendelea kuwa mwanga unaongoza harakati za mapambano au muqawama na vuguvugu vugu za ukombozi katika eneo la Asia na ulimwengu mzima wa Kiislamu. Katika taarifa iliyotolewa kwa mnasaba wa kuadia kumbukumbu ya mwaka 36 tokea alipoaga dunia Imam Khomeini, Shekhe Kasimu amesema Imam Khomeini aliibadilisha Iran kutoka taifa lililokandamizwa na utawala wa kidikteta unaungwa mkono na Marekani na kuifanya kuwa nchi inayosimama imara pamoja na wanyonge duniani. Samahati Shekh Naim Kasim amesema kuwa kupitia harakati yake ya kimapinduzi, Imam Ruhullah Khomeini alidhihirisha kivitendo uislamu halisi wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam na leo hii taifa la kiislamu linaishi chini ya mwanga wa mafundisho hayo. Fikra ya Imam Khomeini bado imesimama imara, alisema kiongozi huyo wa Hizbullah. Imamu alikuwa mfano wa uadilifu wa kiimani, alikataa wazi wazi dhuluma, uvamizi na ukoloni. Misingi hiyo imeendelea kuwa dira harakati za mukawama, yaani mapambano na vuguvugu vugu zote za ukombozi katika eneo hili. Kuhusu nafasi ya Irani ya Kiislamu, Shekhe Naim Kasim amesema jamhuri ya, ya Kiislamu Irani chini ya uongozi wa Imam Khomeini imesimama kidete kando ya harakati za mapambano ya ukombozi wa Palestina na Kudsi tukufu. Irani ina nafasi ya kipekee katika kusimamia na kuunga mkono malengo ya umma wa Kiislamu. Shekhe Naim Kasimu kadhalika amehitimisha kwa kusema kuwa Mafanikio ya Imamu Khomeini yamewezesha wafuasi wa haki kuishi kwa matumaini, wakiamini kuwa mwisho wa dhuluma uko karibu na ushindi wa haki dhidi ya batili hauepukiki. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa sasasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa leo unatupia jicho: je, kutumwa silaha za nchi za magharibi Ukraine, kunatishia vipi usalama wa Afrika? Idara ya ushirikiano na Afrika katika wizara ya mambo ya nje ya Rusia amesema silaha za magharibi zinazotumwa Kievu hatimaye zinaishia mikononi mwa makundi ya kigaidi yenye silaha barani Afrika. Tatiana Dovgalenko amesema hatua za Kievu zinalenga kudhoofisha amani na usalama barani afrika kwa kuimarisha ushirikiano na makundi ya kigaidi katika nchi za eneo la Sahil barani Afrika na kutoa mafunzo kwa wanamgambo, huku akigusia nyaraka zinazohusiana na uhamishaji wa silaha kutoka nchi za magharibi kwenda kwa makundi ya kihalifu na kigaidi duniani, yakiwemo yale yanayoendeshea shughuli za kigaidi katika nchi za Kiafrika. Amesisitiza kuwa mapambano dhidi ya ugaidi na misimamo mikali ni moja ya mihimili muhimu ya ushirikiano wa Rusia na Afrika. Awali Sergey Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rusia, alisema kuwa Ukraine inayaunga mkono makundi ya kigaidi barani Afrika kwa ushirikiano kamili wa nchi za magharibi. Kuchapishwa taarifa ya mkuu wa idara ya ushirikiano na afrika katika wizara ya mambo ya nje ya Russia kwa mara nyingine tena kumeibua wasiwasi kuhusu kuenea ghasia zinazotokana na vita vya Ukraine katika maeneo mengine ya dunia kwa mujibu wa Dovgalenko, silaha zilizotumwa na nchi za magharibi huko Ukraine hatimaye zimeingia mikononi mwa makundi ya kigaidi barani Afrika, jambo ambalo iwapo litathibitishwa linaashiria mwanzo wa wimbi jipya la kushadidi vitendo vya ugaidi katika maeneo mengine ya dunia. Katika vita vya Ukraine, nchi za magharibi zikiwemo Marekani, Uingereza, Ujerumani pamoja na Ufaransa zimetuma huko silaha zenye thamani ya mabilioni ya dola ikiwa ni pamoja na makombora yenye nguvu kubwa, ndege zisizo na rubani, magari ya vita, silaha nyepesi na risasi za hali ya juu, ambapo msaada huo wa kijeshi ungali unaendelea. Pamoja na hayo, kumekuwepo na wasiwasi mkubwa wa silaha hizo kuhamishiwa katika maeneo mengine, hasa Afrika, kwa kutilia maanani ufisadi mkubwa uliopo kwenye muundo wa serikali ya Ukraine. Taasisi kama vile Umoja wa Mataifa na mashirika mengine huru ya uchunguzi na baadhi ya ripoti za usalama zimeonya juu ya uwezekano wa uhamisho huo haramu wa silaha. Wakati huo huo, ripoti kutoka kaskazini mwa Mali, Niger na mikoa ya mpakani ya Burkina Faso zinaonyesha kuwa makundi ya kigaidi yanatumia silaha za kisasa na ndege zisizo na rubani ambazo bado hazijatambulika rasmi asili yake. Baadhi ya vyombo vya ndani vya Afrika Kaskazini vinasema kuwa zana hii za kijeshi zinafanana sana na silaha za magharibi ambazo zimetumwa nchini Ukraine. Madai haya, ingawa yanahitaji uchunguzi huru na usio upendeleo, kwa mara nyingine tena anavutia hisia za ulimwengu kwenye suala la udhibiti wa silaha baada ya kuhamishiwa katika sehemu zilizokusudiwa. Hii ni muhimu sio tu kuhusiana na ukraine bali kuhusu migogoro yote ya kijeshi. Uzoefu uliopatikana kutokana na vita kama vile vya Libya na Syria unaonyesha kuwa baadhi ya silaha zilizotumwa na nchi za magharibi baadaye ziliingia mikononi mwa makundi ya kigaidi. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran mba <tipulia> E, Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliuawa shahidi Imam Muhammad Baqir alaihi ssalam, mmoja wa maimamu watoharifu kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, sambamba na kutoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni, hususan wafuasi wa kweli wa Ahlulbeiti alaihim wassalam. Ni nakukaribisheni kwa pamoja, tutupie jicho japo kwa mukhtasari historia na maisha ya mtukufu huyu karibuni. Mwezi saba mfunguo tatu Dhulhija ni miongoni mwa siku za kumbukumbu kumbu za mmoja wa watu watukufu ambao ni kigezo bora kwa mwanadamu. Katika siku hii ulimwengu wa Kiislamu ulitumbukia kwenye majonzi makubwa baada ya kumpoteza mtu mtukufu mjukuu wa Mtume, Imam Muhamad Bakir alaihi ssalam. Imam Muhamad bin Ali al Bakir alaihi ssalam ni imamu wa tano katika silsila ya maimamu wa taharifu kumi na wawili kutoka katika nyumba ya mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imam Bakir alizaliwa tarehe tatu mfunguo tano Safar mwaka 57 hijiria katika mji wa Madina. Mwaka 95 hijiria, Imam Bakir alaihi ssalam alichukua uimamu wa kuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuuawa shahidi baba yake, yani Imam Ali bin Husein Zeinul Abidin alaihi ssalam. Imamu huyu alichukua jukumu zito la uimamu kwa muda wa miaka 19 mpaka alipouawa shahidi kwa kupewa sumu katika siku kama leo, kwa amri ya Hisham bin Abdul Malik, khalifa na kiongozi wa Bani Umaya, na kuzikwa katika makaburi matakatifu ya Baqii katika mji mtakatifu wa Madina, huko Saudi Arabia. Katika zama ambazo Imam Muhammad Baqir alaihi ssalam alikuwa akijishughulisha na kazi ya kufundisha na kulea wanafunzi katika mji wa Madina. Kipindi hicho watu walikuwa na kiukali ya kutafuta elimu, na walikuwa wakihudhuria kwa wingi darasa zake mjini Madina na kunufaika na bahari ya elimu ya kiongozi huyo wa Waislamu. Bwana mmoja aliyejulikana na watu wote kwamba ni mtu wa Sham, baadhi ya wakati alikuwa akijumuika na wanafunzi wa Imam Bakir alaihi salam na kushiriki katika darsa zake. Hata hivyo, bwana huyo alikuwa akijulikana kwamba ni mmoja wa pinzani wakali wa Ahlulbeiti alaihim salam. Siku moja bwana huyo alikwenda kwa Imamu Baqir alaihi salamu na kumwambia, mimi siwapendi ya Ahlul Beit, lakini kutokana na kuwa wewe una umahiri wa kuzungumza na umebobea pia katika elimu mbalimbali, ninakuja katika darsa zako ili nistafidi na elimu yako tu, lakini mimi si katika wafuasi wako. Imamu Baqir alaihi salam alimtazama bwana yule kwa tabasamu, kisha akamwambia: Hakuna kitu ambacho kitajificha kwa Mwenyezi Mungu. Siku zikasonga mbele, kila mara bwana yule alipopata fursa alikuwa akimtolea maneno ya kejeli, dhihaka na kumvunja heshima Imam Baqir alayhi ssalam. Baada ya kupita siku nyingi, bwana yule alipatwa na maradhi. Ndugu zake walifanya kila wawezalo kumtafutia matibabu, lakini juhudi zao hazikuzaa matunda maradhi yake yakawa makali zaidi na zaidi, na kumdhoofisha siku baada ya siku, kiasi cha kumfanya ashindwe hata kutembea na hivyo kubakia kitandani. Usiku mmoja, akiwa katika hali mbaya ya maradhi, aliota ndoto ya ajabu na kutisha. Alikurupuka kutoka usingizini na kuwaita watu wake wa karibu na kuwambia, nimeota ndoto ya ajabu. Nikiwa usingizini, nimeota roho yangu imetenganishwa na mwili wangu, na kuona lahadha, na muda wa mauti yangu ukiwa umewadia, lakini katika sekunde hiyo, mara nikamuona Imam Muhammad bin Ali, yani Imam Bakir alayhi salam, akiniombea shufaa. Mwenyezi Mungu akaikubali dua yake na mimi nikarejea duniani. Sasa ninakuombeni mwende kwa Imamu Bakir na mtafadhalishe aje hapa. Laiti ningekuwa na nguvu za kutembea basi, mimi mwenyewe ningelienda kwake, lakini nasikitika, hali yangu ni dhaifu na hainiruhusu kufanya hivyo. Ndugu zake wakiwa wamepigwa na butwa, wakamuuliza kwa mshangao mkubwa, kwani wewe si katika wapinzani wake wakubwa? Bwana yule akawaambia ndugu zake, mimi nilikuwa nikimfanyia wadui siku zote, lakini hakuna wakati ambao alikasirika na kuudhika na vitendo vyangu hivyo vibaya, na badala yake alikuwa mwenye subira kubwa na alistahamili na kuvumilia kushiriki kwangu katika darsa zake. Yeye ni mtu mwema na ni shakhsiya mkubwa ambaye hata nimemuona katika ndoto akiniombea dua. Kwa hakika hili ni jambo la kushangaza sana. Habari za kuugua bwana yule zilimfikia Imam Baqir alaihi salam, na baada ya kutekeleza swala ya faradhi ya alfajiri, alikwenda moja kwa moja ahadi nyumbani kwa bwana yule. Aliingia nyumbani kwake na kutoa salamu, kisha akamwita bwana yule kwa jina lake. Bwana yule wa Shamu aliposikia sauti ya imamu ikawa ni kana kwamba amefufuka. Imamu akamsogelea na kwa upole akamsaidia kunyanyuka kitandani na akakaa kitako. Kisha imamu akawataka ndugu zake watengeneze dawa maalum, na kisha yeye mwenyewe akamnywesha bwana yule. Kama alivyosema imamu, bwana yule alipata nafuu na kupona baada ya siku chache. Siku ya kwanza tu alipopata nguvu ya kutembea, moja kwa moja alikwenda kwa imamu Baqir. Alikaa mbele yake kwa heshima, taadhima na adabu, hali ya kuwa machozi yanamtiririka. Na akamtaka imamu amsamehe makosa yake yote ya kumkosea adabu na kumkejeli, na kisha akasema, nashuhudia kwamba wewe ni huja wa Mwenyezi Mungu kwa watu, kila mtu ambaye anashikamana na asiyekuwa wewe atakosa uongofu. ya arfuna, Maisha ya Imam Muhammad Bakir alayhi salam yameuachia umma wa Kiislamu mambo yenye thamani kubwa. Kwa upande mmoja, Imamu Bakir alipigania kuimarisha misingi na itikadi za kidini kwa watu, na kwa upande wa pili alitumia mbinu za kutoa hoja za kimantiki na thabiti ili kubatilisha fikra potofu zilizokuwa zinaenezwa katika umma wa Kiislamu. Imamu Bakir ndiye alianzisha mapinduzi makubwa ya kifikra katika ulimwengu wa Kiislamu. Imamu Bakir alaihi salam alikitumia kipindi cha maisha yake mjini Madina kueneza elimu na maarifa ya dini, sambamba na kulea wanafunzi ambao baadaye waliondokea kuwa wasomi na wanazuoni wakubwa. Imamu alikuwa akibainisha matawi ya elimu kwa umahiri wa hali ya juu ambapo Waislamu na hata wasiokuwa Waislamu walifunga safari za mbali kumkusudia yeye mjini Madina, wakitokea katika pembe mbalimbali mbali za dunia, walielekea kwa mtukufu huyo ili kunufaika na dafina, hazina na bahari pana elimu aliyokuwa nayo. Mkakati mkuu wa Imam Baqir alaihi salam ulikuwa ni kuimarisha misingi ya kiutamaduni na kiitikadi ya watu Imamu huyo aliweka jiwe la msingi la harakati kubwa ya kielimu na kiutamaduni na kuandaa mazingira ya kuasisiwa chuo kikuu cha Kiislamu. Miongoni mwa mambo mengine aliyopewa kipaumbele na Imamu Baqir alaihi salam ni kusimama kidete kutetea haki, na wakati huo huo kupambana kwa nguvu zote na dhuluma. Imam alibainisha na kufichua uovu wa watawala wa Bani Umaya katika minasaba na fursa mbalimbali alizopata. Aidha, imamu Bakir alikuwa akiamini kwamba viongozi na watawala wana nafasi katika ufanisi au kunakamika na kuharibikiwa watu katika jamii wanazoziongoza. Katika zama hizo, watawala wa Bani Umaya walishughulishwa zaidi na kuimarisha tawala zao kwa kupambana na mizozo ya kisiasa iliyokuwepo baina yao. Hivyo hali hiyo kwa kiasi fulani ilitoa fursa ya kuenezwa mafundisho ya kiutamaduni na kiitikadi ya watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Moja hatari zilizokuwa zikiukabili umma wa Kiislamu wakati huo ni fikra za kupandikiza zilizoingizwa katika umma huo. Hivyo kazi kubwa ya Imam Bakira alayhi salam ilikuwa ni kupambana na fikra hizo potofu kwa hoja za kimantiki, na alitumia Qurani Tukufu, suna za Bwana Mtume na sira ya Ahlulbeiti alayhimssalam kuanguzwa na marejeo makuu ya kutatua migogoro ya kifikra na kiitikadi iliyoukumba umma wa Kiislamu. Aliwaongoza watu vizuri kwa kutumia chemchemi hizo tajiri na zenye thamani kubwa. Wapenzi wasikilizaji, kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni, hususan wapenzi na maashiki wa Ahlulbeiti alaihim ssalam kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyowawa shahidi Imam Muhammad Bakir alaihi ssalam. Wassalamu alaikum Hujambo msikilizaji mpenzi, natumai ubuheri wa afya kwa moyo mkunjufu na kukaribisha tuangazie baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri viwanjani ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa, kieneo na kimataifa, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie hapa nchini ambapo rais Masud Pezeshkian wa Iran amempongeza mwanamichezo wa Jamhuri ya Kiislamu Reihani Mobini kwa ushindi wake wa kihistoria katika mashindano ya riadha ya Asia kwa mwaka huu 2025. Katika ujumbe aliyotuma kwenye akaunti yake ya mtandao wa X Ijumaa jioni, Dr Pezeshkian alipongeza ubingwa wa Mobini katika mashindano ya kuruka ya wanawake kwenye mashindano hayo ya kieneo yaliyofanyika huko Korea Kusini. Mafanikio hayo amesema, sio tu ni medali ya kwanza ya dhahabu ya kihistoria aliyopata mwanamke huyo wa Kirani katika uga wa riadha lakini pia ni alama ya azma isiyoyumba ya wanawake wa Iran ya kupata mafanikio katika uga wa kimataifa. Mwanariadha huyo wa Iran katika mchezo wa kuruka Mobini alionyesha mchezo wa kufana katika siku ya tatu ya mashindano ya 26 ya riadha ya Asia huko nchini Korea Kusini ambapo aliibuka kidedea kwa kutoa medali ya dhahabu baada ya kuruka umbali wa mita 6.40. Mshindani wake wa karibu Sujan Edapili wa India aliibuka wa pili, huku orodha ya totu bora ikifungwa na Shaili Sing wa India aliyeruka umbali wa mita 6.03. Wakati huo huo, mwanamichezo wa Iran Muhamad Reza Taibi alitoa medali ya dhahabu katika mchezo wa kurusha tufe baada ya kulitupa umbali wa mita 20.32. Mchina Shing Jialing alinyakua fedha kwa kurusha mita 19.97 huku medali ya shaba ikimwendea Muhammad Toulu kutoka Saudi Arabia aliyerusha umbali wa mita 19.92. Soka, Ruzbe Cheshmi alifunga bao katika dakika za mwisho katika ushindi wa klabu ya soka ya Istiklali ya Iran dhidi ya Malavan katika mechi ya fainali ya Kombe la Hazfi au kipenda kombe la mtoano kwa msimu wa mwaka 2024 2025. Katika mechi hiyo iliyopigwa katika uwanja wa Imam Khomeini huko Arak, Cheshmi alifanikiwa kucheka na nyavu katika dakika ya 120 ya mchezo ne atic amn Istiqlal na Malavan sasa zitaiwakilisha Iran katika ligi ya mabingwa ya Asia almaarufu AFC kwa msimu wa mwaka 2025-2026. Si vibaya kuashiria hapa kwamba Istiqlal inasalia kwa klabu yenye mafanikio zaidi katika historia ya Kombe la Hazfi ikiwa imeshinda taji hilo mara nane sasa. Malavan wametoa kombe hilo mara tatu. Voliboli. Timu ya voliboli ya Iran ba imesogea mbele kwenye mashindano ya ligi ya mataifa ya wanaume ya Asia kati au kipenda kava ya 2025 huku wakiibuka kidedea kwenye kundi A. Iran ilianza kampeni yake kwa ushindi mnono baada ya kuichakaza Turkmenistan tatu moja kabla ya kuishindia India tatu kwa moja pia na Uzbekistan Tatu kwa mtungi. Wakati huo huo, timu ya taifa ya voleiboli ya Iran ilishinda Italia tatu mbili za 25, 21 na 15, 11 katika mechi ya kirafiki siku ya Ijumaa. Hata hivyo, timu hiyo ya taifa ya voleiboli ya wanaume ya Iran ilipokutana tena na Italia siku ya Jumamosi iliamua kusalimu amri kwa kuzabwa seti tatu kwa sifuri za 25-22, 25-23 na 25-19. Michezo hii kira ya kirafiki ni sehemu ya maandalizi ya Iran kwa ligi ya mataifa ya mpira wa wavu kwa kifupi VNL kwa mwaka huu 2025. Tuelekee kule barani Afrika ambapo mechi ya marudiano baina ya klabu ya soka ya Pyramids ya Misri na Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini ilisakatwa jijini Cairo Jumapili hii ya Juni mosi. Pyramids hatimaye imetoa kombe la ligi ya mabingwa wa Afrika kwa mara ya kwanza katika historia baada ya kuicharaza Sundowns jumla ya magoli matatu kwa mawili kwenye fainali hiyo. Sundowns ililazimishwa sare ya bao moja kwa moja kwenye mchezo wa kwanza katika dimba la Loftus Versfeld huko Pretoria, Afrika Kusini, kabla ya kulazwa mabao mawili kwa moja katika dimba la Juni 30 huko Cairo, mji mkuu wa Misri, huo ukiwa ni mchezo wa marudiano. Wachezaji wawili raia wa, wa Moroko, Walid El Karti na Muhamed Shibi, wote walianza katika mchezo wa Pyramid kwenye uwanja wa Juni 30 huko Cairo. El karti alicheza dakika zote tisini huku Shibi akitolewa dakika ya themanini na nane baada ya kutoa pasi ya bao Pyramids, Walianza kufunga kunako dakika ya 23 kupitia kwa Mtanzania Fiston Mayele na kuongoza kwa bao moja kwa sifuri hadi mapumzikoni. Waliongeza faida yao mapema katika kipindi cha pili pale Ahmed Sami alipounganisha krosi ya moja kwa moja kutoka kwa Shibi katika dakika ya 56. Sundowns walipata bao dakika 75 kupitia Ikram Rayners, lakini halikutosha kuwazuia Pyramids kutoa taji lao la kwanza la kibara Ahmed. Katika habari ya tanzia wanariadha wasiopungua 21 wa jimbo la Kano waliaga dunia siku juma ya Jumamosi baada ya basi lao kupoteza mwelekeo na kuanguka kutoka kwenye daraja katika eneo la serikali ya mtaa la Kura walipokuwa wakirejea kutoka tamasha la kitaifa la michezo katika jimbo la Ogun kusini magharibi mwa Nigeria. Gari hilo lililokuwa limebeba abiria 35, wengi wao wakiwa na riadha na maafisa, lilikuwa likirejea kutoka kwa tamasha la michezo wakati ajali hiyo ilipotokea kabla ya kufika walikokuwa wanaenda. Hayo ni kwa mujibu wa Omar Fagi, mwenyekiti wa tume ya michezo ya jimbo hilo, katika mahojiano na Anadolu. Tutamatisha kwa dondoo za hapa na pale. Klabu ya Paris Saint-Germain Ufaransa ndiyo mabingwa wa Ulaya baada ya kuinywa kwa chupa tena bila maji, Inter Milan kwa kuichabanga mabao matano kwa mtungi kwenye fainali ya ligi ya klabu bingwa barani Ulaya. Hatimaye klabu hiyo ambayo imebadilishwa na mabilioni ya dola za Qatar na kununua wachezaji wakubwa duniani imetuama kileleni na juhudi zake hizo hatimaye zimezaa matunda. Haukuwa tu ushindi wa kwanza wa PSG katika fainali ya tuzo kubwa zaidi ya klabu za soka za Ulaya, lakini tofauti ya ushindi katika mechi hiyo iliyopigwa jijini Munich pia ni rekodi ya aina yake ya fainali ya shindano hilo. Wametoa taji ambalo hata miamba ya soka Lionel Messi, Neymar Jr, Zlatan Ibrahimovich au Kylian Mbappe hawakuweza kulitoa, na hatimaye ndoto ya klabu hiyo ya Faransa chini ya Luis Enrique kocha Mhispania imetimia. is and he's and one. Wow. It is jijini Paris, furaha isiyo na kifani ilitawala anga, wakati mashabiki walimiminika barabarani wakipunga skafu za PSG kutoka kwenye madirisha ya magari na kuwasha fataki kusherekea ushindi huo ambao ni wa kwanza wa timu hiyo ya ligi ya mabingwa. Lakini sherehe hizo ziligeuka kuwa za machafuko katika ikulu ya Shams Elize, ambapo polisi walifyatua mabomu ya gesi ya kutoa machozi na maji ya kuasha ili kutuliza ghasia hizo. Inaarifiwa kuwa watu wawili wameuawa huku wengine zaidi ya 20 wakijeruhiwa kwenye purukushani hizo vhali ilivyokuwa ya mshike mshike jijini Paris. Hata hivyo, tukio lililovutia zaidi wakati wa mechi hiyo ni pale mashabiki wa PSG walipotangaza himaya na uungaji mkono wao kwa Palestina katika mechi hiyo ya fainali iliyochezwa katika uwanja wa Allianz Arena mjini Munich, Ujerumani. Mashabiki wa timu hiyo walikuwa wamebeba bendera kubwa ya Palestina na maberamu yaliyokuwa na maandishi ya kuunga mkono Palestina. Tutakomea hapo kwa matukio hayo huko Munich. Sina la ziada hadi juma lijalo, kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe sita Dhul Hija mwaka 1446 Hijria, inaosadifiana na tarehe pili Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tano Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1188 mia iliyopita, alizaliwa Abu Ali Muhammad Ibni Hamam, mmoja wa maulama mashuhuri wa Iran. Ibni Hamam alikuwa akiishi mjini Baghdad, Iraq, ambapo alifanikiwa kusoma elimu ya hadithi kutoka kwa maulama wakubwa wa enzi zake. Msomi huyo pia alikuwa na idadi kubwa ya wanafunzi ambao walijifunza kwake elimu ya hadithi na elimu nyingine za Kiislamu. Abu Ali Muhammad Ibni Hamam ameacha vitabu kadhaa katika taaluma ya hadithi. Katika siku kama hii ya leo miaka 143 iliyopita alifariki dunia Josep Garibaldi, kamanda mzalendo na kiongozi wa harakati ya umoja wa Italia. Jusep wakati wa ujana wake alifanya kazi mbalimbali mbali na mwishowe kujiunga na jeshi. Baadaye alichaguliwa kuwa kamanda wa wanaharakati wa kupigania uhuru wa Italia na alifanya jitihada nyingi za kuleta umoja nchini humo. Kwa ajili hiyo alijulikana katika historia ya Italia kama shujaa wa taifa. Siku kama ya leo miaka 55 iliyopita, Ayatullah Sayid Muhsin Hakim, mkuu wa kituo cha kidini cha Najaf, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 92. Baada ya kuaga dunia Ayatullah Burujirdi ambaye alikuwa marja mashuhuri katika ulimwengu wa Kiislamu, Ayatullah Hakim alichukua nafasi yake na kufuatwa na Waislamu wengine na haswa wa Iraq. Kuhusiana na maswala ya kifiqhi, alipambana vikali na kila kundi au watu waliojaribu kuharibu jina la Uislamu. Fatwa yake mashuhuri ya kupinga fikra ya ukomunisti dhidi ya mafundisho ya dini ilileta mabadiliko makubwa nchini Iraq. Fatwa hiyo pia ilimpelekea kutoa amri ya kupigana jihadi dhidi ya utawala haramu wa Israel. Ujenzi wa maktaba, shule na vituo vya kidini na kiutamaduni pamoja na uandishi wa vitabu kama vile Mustamsak, Urwatul Uthqa na Nahajul fuqaha ni miongoni mwa vitabu mashuhuri vilivyoandikwa na mwanachuoni huyo mashuhuri wa Kiislamu. Na miaka 25 iliyopita, katika siku kama ya leo, sawa na tarehe 12 Khordada mwaka 1379 Hijria Shamsia, alifariki dunia Hujjatu lislam Sayid Ali Akbar Abuturabi, mwanazuoni mwenye mwamko na mwanaharakati wa Iran, katika ajali ya gari pamoja na baba yake Ayatullah Sayid Abbas Abuturabi. Hujjatu lislam Sayid Ali Akbar Abuturabi alizaliwa mwaka 1318 kwa mujibu wa kalenda ya Iran. Katika mji wa kidini wa Qum alijifunza elimu ya dini kutoka kwa maulama wakubwa, akiwemo Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Hujjatul Islam Abu Turabi, katika mapambano ya kabla ya mapinduzi ya Kiislamu, mara kadhaa alikamatwa na kuteswa na vibaraka wa Sha. Wakati wa vita vya Iran na Iraq mwaka 1359 alikamatwa mateka na askari wa utawala wa Baath Iraq na kufungwa kwa miaka kumi katika jela zenye mateso makali za Iraq lakini alivumilia kiasi cha kuwa mashuhuri miongoni mwa mateka wa Iran kwenye jela hizo. Alipoachiliwa huru aliteuliwa kwa mwakilishi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika masuala ya mateka na walioachiwa huru. <tune> Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.